Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi. Kwa sasa hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa inayorusha matangazo yake kutokea mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa mingine kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huwa leo tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu ambayo itafuatiwa na kipindi maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku alioaga dunia Umulbanin salamu llahi alaiha. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi cha ujue Uislamu, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, kipindi cha Afrika wiki hii na makala ya kila siku ya leo katika historia na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema Marekani ni mwekaji mkubwa zaidi wa vikwazo na mkiukaji mkuu wa haki za binadamu. Baada ya mauaji ya halaiki ya Nusairati, jeshi la Kizayuni lazipiga mabomu nyumba na skuli za Ghaza. ICC yasema mawasiliano na ufuatiliaji unaendelea kufanywa ili kuatia nguvuni Netanyahu na Gallant. Na chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi zimeongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Irani imesema Marekani ndiye mwekaji mkubwa zaidi wa vikwazo duniani na mkiukaji mkuu wa kimfumo wa haki za binadamu. Wizara ya mambo ya nje ya Irani imeeleza hayo katika ripoti yake ya kila mwaka iliyopewa jina la ukiukaji wa haki za binadamu uliofanywa na Marekani 2024 ambayo ilitolewa siku ya Jumamosi. Ripoti hiyo imesema katika miaka ya karibuni Marekani imeongeza kwa kiwango cha juu vikwazo vyake vya upande mmoja dhidi ya nchi kama vile Iran, Siria, Rusia, Korea Kaskazini, Belarus, Venezuela, Cuba, Zimbabwe, Nicaragua na kadhalika. Ripoti ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imeongezea kwa kusema, Marekani imefanya ukiukaji mkubwa na wa kimfumo wa haki za binadamu kwa kujichukulia hatua za upande mmoja na kwa kuzidisha na kukithirisha vikwazo vya kiuchumi nje ya idhini ya Umoja wa Mataifa na bila msamaha ya kisheria kwa lengo la kuzilazimisha serikali zibadili sera zao. Ripoti hiyo imesisitiza kuwa uwezo na kiwango cha kinga ya haki za binadamu ya nchi zilizowekewa vikwazo vimedhoofika sana kutokana na vikwazo hivyo vya upande mmoja vya Marekani. Nchi zote zilizowekewa vikwazo zimeathirika kwa njia mbalimbali, na idadi kubwa ya kesi na mifano ya haki za binadamu inaharibiwa katika mchakato huu, imeeleza ripoti hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Iran. Jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel lingali linaendelea kushambulia nyumba na skuli katika ukanda wa Gaza na kuua na kujeruhi watu kadhaa, siku moja tu baada ya makumi ya watu kuuawa wa kwa halaiki katika shambulio la kinyama lililolenga kambi ya wakimbizi wa, wa kipalestina ya Nusairat. Kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina WAFA, mashambulio hayo mapya ya jeshi la kizayuni yameua watu wanne wa familia ya Saadallah ndani ya nyumba yao huko Jabalia, watu wawili katika skuli iliyoko kaskazini mashariki mwa mji wa Ghaza na mtu mmoja aliyekuwa amepewa hifadhi katika hema kusini mwa Khan Yunis. Mashambulizi hayo yametokea siku moja tu baada ya jeshi la utawala ghasibu wa Israel kuwaua kwa halaiki watu wapatao 36 wengi wao kutoka familia ya Asheikh Ali katika kambi ya wakimbizi ya Nusairat, mauaji ambayo yamelaaniwa vikali kimataifa. Kwa mujibu wa Wafa, eneo la kaskazini mwa ukanda wa Gaza ambalo limekuwa chini ya mzingiro wa mkali zaidi katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, wanajeshi wa Israeli wameripua majengo na kuteketeza makumi ya nyumba ndani na karibu ya Beit Lahia, wakati wakifyatua risasi kulenga hospitali ya Kamal Adwan, kwa mujibu afya wa wizara ya afya ya Palestina Ghaza, Wapalestina wasiopungua 44930 wameshauawa wa shahidi tangu jeshi la kizayuni lilipoanzisha vita vya kinyama na mauaji ya kimbari katika eneo hilo Oktoba 7 mwaka jana. Taarifa ya wizara hiyo imeongeza kuwa Wapalestina wengine laki moja na elfu sita mia mbili na ishirini na nne wamejeruhiwa katika mashambulio hayo yanayoendelea. Wakati huo huo, harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, kwa mara nyingine tena imesema Inakaribisha uchukuaji hatua wowote ule wa dhati na wa kivitendo kwa ajili ya kusimamisha uchokozi na jinai za utawala ghasibu wa Israel na kukomesha vita katika ukanda wa Ghaza. Kwa mujibu wa mtandao wa Al Aksa, harakati ya Hamas imetoa taarifa siku ya Jumamosi, na kutangaza kwamba imefanya juhudi nyingi na jitihada kubwa kwa ajili ya kusimamisha uchokozi na kukomesha mateso wanayopata wananchi wa Palestina na ingali inaendelea kufanya juhudi hizo na imeshughulikia kwa mtazamo chanya na kwa uwajibikaji wa hali ya juu mipango yote iliyopendekezwa. Taarifa hiyo ya Hamas imesisitiza kuwa sambamba na kushikamana na kutetea kikamilifu haki, misingi na mapiganio matukufu, pamoja na kuenzi damu na kujitolea mhanga kwa mashahidi, harakati hiyo ya mukawama inaokubali mpango wote wa dhati na wa kweli utakaowezesha kukomeshwa uchokozi na jinai za utawala ghasibu wa Kizayuni. Hamas imeongeza kusema Wapalestina wana haki mutlaki na kamili, uwezo, ustahiki na irada huru ili kuweza kuamua kuhusu mustakbali wao, sambamba na kudhibiti hali ya ndani na kujiendeshea mambo yao, na hakuna mtu yoyote awezaye kuwalazimisha wawe chini ya ulinzi wake au kuwaamulia na kupitisha maamuzi kwa niaba yao. Mahakama ya kimataifa jinai, ICC, imetangaza kuwa mawasiliano na ufuatiliaji mkubwa unaendelea kufanywa ili kuweza kuwatia mbaroni waziri mkuu pamoja na waziri wa zamani wa vita wa utawala wa kizayuni wa Israel. Msemaji wa ICC, Fadi Al Abdullah, amesema mahakama hiyo imetoa amri ya kukamatwa Benjamin Netanyahu na Yoav Galant kwa kutegemea sababu za kimantiki kutokana na jinai na uhalifu wa kivita uliofanywa na wote hao wawili dhidi ya Wapalestina. Al Abdallah ameongeza kuwa mahakama kimataifa ya jinai inawasiliana na nchi wanachama ili kuwakamata Netanyahu na Galant iwapo wataingia katika nchi zao. Na uamuzi wa mahkama hiyo unachukuliwa kuwa ni mtihani kwa nchi zilizotia saini mkataba wa Roma. Mahakama kimataifa ya jinai imeeleza bayana kuwa nchi ambazo zimesaini mkataba wa Roma lazima zitekeleze uamuzi huo na kutoa ushirikiano kwa mahakama hiyo ikiwa ni pamoja na kutekeleza hati za kuwakamata wahalifu. Al Abdallah amesema rais wa mahakama hiyo ya the Hague na mwendesha mashtaka mkuu wamekuwa wakikabiliwa na vitisho, maudhi na mibinyo, lakini ICC imesisitiza kuwa itashikamana na utekelezaji wa majukumu iliyokabidhiwa ili kufikia malengo ya kuasisiwa kwake bila ya kuathiriwa na vitisho hivyo. Na washiriki wa mkutano wa London uliozungumzia uenezaji hofu na chuki dhidi ya Uislamu, Islamofobia, wametahadharisha kuhusu athari za vita vya Ghaza kwa ongezeko la jinai zinazofanywa katika nchi za Magharibi kwa sababu ya kuwachukia Waislamu. Daud Walid, mkuu wa Wali, baraza la uhusiano wa Marekani na Uislamu CAIR, na mjumbe wa baraza la maimamu wa jamii ya Michigan nchini Marekani amesema katika mkutano huo wa London uliochunguza uenezaji chuki dhidi ya Uislamu kwamba takwimu zinaonyesha kuwa jinai zilizofanywa kwa sababu ya chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za magharibi katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita na baada ya Oktoba 7 ya operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa zimeongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Mkuu wa CAIR amedokeza kuwa takwimu za uhalifu uliofanywa kwa sababu ya chuki dhidi ya Uislamu huko Michigan ni za kiwango cha juu zaidi kuliko zilizofanywa ndani ya Marekani yote, na akasema tatizo hilo limetokana na uenezaji chuki dhidi ya Wapalestina unaofanywa na wanasiasa na vyombo vya habari. Mwandishi na mwanaharakati wa kiraia Sendohira yeye amelielezea suala la uenezaji chuki dhidi ya Uislamu kama ishara ya hofu iliyoipata Magharibi kutokana na kuenea ustaarabu wa Kiislamu unaotazamwa kama simulizi mbadala. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalumu kinachokujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Ummulbanin, salamu salamullahi alaiha, kipindi ambacho kitafuatiwa na kipindi cha tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Ummul Banin alaihis salam. Ndugu wasikilizaji, siku ya tarehe 13 Jamaduthani mwaka wa hijiria kamaria inakumbushia tukio la kuzama kwa jua la mke mwema na mwaminifu, mama mwema mwenye huruma, aliyekusanya sifa zote njema za kimaadili, imani, ukamilifu wa kiroho, subira na uvumilivu, elimu na maarifa, na hali kadhalika kwa kuwa kigezo chema cha kuigwa cha mwanamke kamili wa Kiislamu. Jina la mwanamke huyo ni Fatima aliyepewa kunia ya Umulbanin. Baba yake ni Hizam bin Khalid kutoka kabila la Bani Kilab na mama yake alikuwa Thumama. Inakadiriwa kuwa alizaliwa mwaka watano baada ya hijira ya Mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam kutoka Makka kwenda Madina familia na kabila lake lilikuwa la watu mashujaa, wakarimu, wenye maadili mema na adhimu, na walitambuliwa kuwa vinara wa Waarabu baada ya kabila la Quraishi. Allama Sayidi Muhsin Amin, mwanafasihi mashuhuri na mwandishi wa wasifu wa karne ya 13 Hijiria, anasema Ummul Banin alayha salam alikuwa malenga hodari na alizaliwa katika familia mashuhuri na bawachi ya watu mashujaa Ali bin Abi Talib alimwomba kaka yake Aqil ambaye alikuwa gwiji na mtaalamu wa nasaba amtafutie mke mwema kutoka kizazi cha watu mashujaa atakayemzalia watoto mashujaa. Aqili alimwelekeza kwa Fatima al-Kilabiya ambaye kabila lake la Bani Kilab halikuwa na mfano katika ushujaa. Imamu Ali alayhi ssalam pia alikubali ushauri wa kaka yake kisha akamtuma kwa baba yake Ummul Banin, Hizam au huzama ambaye alikuwa maarufu sana kwa kuwapenda na kuwakirimu wageni, alimkaribisha na kumkarimu kwa kumchinjia mnyama. Ada ya Waarabu ilikuwa ni kumkaribisha mgeni kwa siku tatu, ukimkirimu bila ya kumwambia lolote na kumuuliza haja yake. Baada ya kipindi hicho, familia ya Fatma binti Huzam ilitekeleza kikamilifu ada hiyo, na katika siku ya nne ilitaka kujua sababu ya safari ya Aqil. Kwa heshima na taadhima, Aqil alisema, nimekuja kumchumbia binti yenu Fatuma kwa ajili ya Ali bin Abitalib. Hizamu ambaye hakutarajia kabisa swala hilo alipigwa na butoa na kujibu kwa kusema, hata hivyo, mwanamke wa kijiji kama Fatima si laiki ya mtu adhimu kama Ali bin abi Talib. Baada ya kusikia maneno hayo, Aqila alisema, Ali anayajua hayo unayoyasema, lakini pamoja na hayo anataka kumuoa Fatima. Baba yake Umulbanin ambaye hakujua aseme nini, alimwomba Aqil ampe muda ili apate kuzungumza na mama wa binti yake. Alimwambia wanawake wanajua vyema zaidi hali za kiroho na kinafsi za mabinti zao na vilevile maslahi yao. Mke wake ambaye alikuwa mpenzi mkubwa wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijibu bila ya kusita kwamba ewe Hizam, na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nimemlea vizuri binti yangu huyu na ninamwomba Mwenyezi Mungu mtukufu ampe saada na ufanisi na amfanye mke mwema kwa Ali bin Abi Talib. Mwoze Fatuma kwa Ali, alisema. Siku ya kwanza Fatuma binti Huzam alipoingia nyumbani kwa Imamu Ali alaihi salam, Hasan na Hussein walikuwa wagonjwa kitandani. Baada tu ya kuingia nyumbani, mwanamke huyo mwema alikwenda moja kwa moja kwa wajukuu hao wawili wa Bwana Mtume na kuanza kuwajulia hali na kuwashughulikia kama mama mwenye huruma kwa watoto wake. Katika siku hizo za mwanzoni mwanamke huyo mwema alimuomba Imamu Ali alaihissalam awe anamuita kwa kunia yake Ummulbanin badala ya jina la Fatima, ili watoto wa Fatima tuzahara binti ya mtukufu Mtume wasipate machungu ya kumkumbuka mama yao kwa kusikia jina hilo mara kwa mara. Watoto wa Bibi Fatima binti Muhammad walimuona mama yao katika mwanamke huyo mwema na kupungukiwa na majonzi ya kutokuwa na mama kutokana na upendo huruma na mwenendo ali wa mwanamke huyo mcha Mungu. Daima Ummulbanin aliwatanguliza wana wa Fatima na kuwafadhilisha kuliko watoto wake mwenyewe, na aliwapenda sana kuliko wanawe wa kuwazaa. Aliliona suala hilo la kuwapenda watoto wa Sayidati Fatima kuwa ni wajibu wake wa kiimani na kidini ulioamrishwa na Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya 23 ya Suratu Shura, pale Mwenyezi Mungu aliposema sema, sema sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa ndugu zangu wa karibu, na anayefanya wema tutamzidishia wema, hakika Mwenyezi Mungu ni msamehevu mwenye shukrani. Mwanahistoria wa karne ya 10 Hijiria, Zainuddini Amil anaandika kwamba Umul Banin alikuwa mwanamke mwenye maarifa na utukufu mkubwa. Aliwaashiki Ahlulbeiti wa mtukufu Mtume SWW alihi wa alihi wasalam, na aliwasabilia maisha yake kwa ajili ya kuwatumikia. Vilevile watu wa nyumba ya mtukufu Mtume walimpa nafasi ya juu na heshima maalumu. Mwisho wa kunukuu. Matunda ya maisha ya ndoa ya Ummul Banina na Imamu Ali bin Abi Talib alaihim wassalam yalikuwa watoto wanne wa kiume waliokuwa na majina ya Abbas, maarufu kwa lakabu ya Kamaru Bani Hashim, Abdullah, Jafar na Uthman, na wote waliuawa Karbala pamoja na kaka yao Al Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihimsalam. Kizazi cha Ummulbanin alaihi salam kilibakia kupitia mtoto wa Hadhrat Abulfadlilabbas, yani Ubaidullah. Kutokana na kuuawa shahidi watoto wake wote wanne katika siku moja ya Shura, huko Karbala Ummulbanin al alipewa fahari ya lakabu ya mama wa mashahidi na hivyo kupata ufahari wa kuwa mke wa shahidi na mama wa mashahidi waliouawa katika kutetea dini ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Wanahistoria wanasema wakati Ummulbanin al alipomuona mjumbe wa Imamu Ali bin Husaini Zainul al Abidin alaihi ssalam aliyekuwa amefika mjini Madina na kutoa habari za kuwawa shahidi Imamu Hussein na wafuasi wake katika ardhi ya Karbala alim kwa kusema, nipe habari ya Hussein. Mjumbe huyo alijibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu akupe subira na uvumilivu, mwanao Abasi ameuawa. Umulbanin alisema, nipe habari za Hussein. Mjumbe wa Imam Sajjad alimwambia tena kwa kusema, watoto wake wote wanne wameuawa. Umulbanin alikariri tena takwa lake akitaka kujua habari za Hussein kwanza kabla ya watoto wake wenyewe wa kuwazaa Alisema, watoto wangu na kila kilichoko duniani kiwe fidia na mhanga kwa Abu Abdillah Hussein, niambie kwanza habari za Husein. Wakati mjumbe huyo alipotoa habari za kuuliwa shahidi Imamu Husein alaihi ssalam, Bibi Ummulbanin alipiga mayowe na kusema, umekata mshipa wa moyo wangu, ewe Bashir. Bibi huyo mwema na mchamungu alilia sana kwa uchungu na maumivu. Miongoni mwa sifa kubwa za Ummul Banin, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ni kipaji chake kikubwa katika taaluma ya fasihi, kilichohudhuria vyema zaidi katika utungaji wa mashairi. Kabila la Bani Kilaba ni mashuhuri sana kwa kuwa na malenga wakubwa na watajika, na Waarabu walikuwa wakiwategemea sana katika taaluma hiyo. Watu wa kabila la Bani Kilaba walikuwa vinara na magwiji wa fasihi na malenga wa Kiarabu. Bibi Fatmatu Ummulbanin alikulia katika kabila hilo na kupata elimu na maarifa ya lugha na utunzi wa mashairi. Miongoni mwa mashairi ya mtukufu huyo ni lile alilolitunga na kulisoma baada ya kuliwa watoto wake katika medani ya Karbala wanahistoria wanasema Ummulbanin alaihi salam aliumizwa sana na mauaji ya Karbala kiasi kwamba kila siku alikuwa akishika mkono wa mjukuu wake mchanga Ubaidullah mwana wa Abulfadli l Abbas na kwenda naye katika makaburi ya Baqi mjini Madina alikokuwa akiketi na kufanya kilio kwa kuwakumbuka mashujaa hao. Alihuisha jina la mashahidi wa Karbala na kufichua uovu na dhulma za Bani Umaya. na khadimu wa watu wa nyumba ya bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam aliaga dunia katika siku ya tarehe 13 Jamadu Than mwaka wa 64 Hijiriya. Mwili wake mtukufu ulizikwa katika makaburi ya baki yanayopakana na msikiti wa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hapo mjini Madina. Mwenyezi Mungu mtukufu aiweke roho yake peponi, na mtukufu Mtume na ahlu beiti zake watukufu, na aturuzuku shifaa na maombezi yao. Inna lillahi wa inna ilayhi rajiun. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu Tujue Uislamu ni wasaa na wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, mnapokutana nami katika kipindi kingine cha Tujue Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilizungumzia mapungufu ya sheria zinazotungwa na wanadamu, na tuliona ni kwa namna gani hazitoshelezi na haziwezi kukidhi mahitaji yote mwanadamu, na wakati huo huo zimekuwa na utashi ndani yake, au kuathirika na utamaduni wao au mazingira ya watungaji wa sheria hizo. Sehemu ya 45 ya kipindi hiki juma hili itaendelea na maudhui ya utume. Ni matarajio yangu kuwa mtakuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mitume ni waja ambao Mwenyezi Mungu amewateua na akawatuma kuja kuwaongoza watu kwenye njia yake ya haki. Kimsingi Mwenyezi Mungu alikuwa akiwasiliana na mitume kwa njia ya wahai na ufunuo, na hivyo kuwapa sheria na miongozo yake ambayo wanapaswa kuwafikishia wanadamu. Kwa hakika mitume ni watu mahiri na wastahiki katika suala la sifa njema, fadhila na ukamilifu. Waja hawa wateule wamefikia kiwango cha sifa na umahiri ambao wanaufahamu ulimwengu na wako tayari kupokea wahai. Katika hali hiyo, Mungu akipenda watachaguliwa na watatumwa kwa watu wake kama manabii na waunganishi wa neema ya Mungu. Bila shaka, wakati wa wahai na jinsi utakavyodhihirishwa ni jambo ambalo liko mikononi mwa Mwenyezi Mungu pekee, si mikononi mwa wanadamu, na ikiwa muumba ulimwengu hataki, haiwezekani mwanadamu yeyote kuwasiliana na ufunuo na kupokea amri za mbinguni, hata kama yuko katika kiwango cha juu kabisa cha ukamilifu. Kwa muktadha huo, unabii au tume ni zawadi ya mbinguni ambayo Mwenyezi Mungu huwapa baadhi ya watu na kupitia kwao anafikisha ujumbe wa ufunuo kwa watu. Ni lazima kutaja kwamba, katika mchakato wa kupokea ufunuo, mwanadamu haingilii kwa njia yoyote ile. Hata mtume mwenyewe haruhusiwi kuingilia hilo. Yeye ni kama kioo laini na kilichong'arishwa ambacho hupokea jumbe za ulimwengu wa ghaibu na kuziakisi kwa watu. Mojawapo ya shubha na utata ambao umezushwa na baadhi ya watu kuhusu manabii wa Mwenyezi Mungu ni ikiwa wameongozwa na roho ya Mungu na amri zao ni za mbinguni kweli, au kwamba wao ni watu waliojaa vipaji na fikira za kiakili, na kwa sababu ya fikira zao na uvumilivu wanaelewa mambo muhimu kabla ya kudai utume na kueneza na kukuza mafundisho yao. Mitume waliishi kati ya watu kwa miaka mingi, na walikuwa washirika na walisuhubiana na watu katika tamu na chungu wanajua uchungu na mateso ya watu vizuri na wanafahamu lugha, utamaduni pamoja na desturi zao. Lakini kufuatia mabadiliko ya ghafla, kila kitu hubadilika. Mkasa huanza pale wakati wanapotambua kuwa ni wajumbe wateule kutoka kwa Mungu na kuyaita maneno yao kuwa mafundisho ya mbinguni. Kwa wakati huu wanatamka maneno ambayo hayafanani na kauli na mafundisho yao katika zama za kabla ya utume. Hii ni katika hali ambayo maneno na matamko yao katika hali mpya hayafanani na yale yaliyokuwa akitiririka kwenye ndimi na vinywa vyao hapo kabla, yaani kabla ya kuteuliwa kuwa nabii au mtume. Hili lenyewe ni uthibitisho kwamba hakika wao ni wajumbe wa Mungu na maoni yao yanapokelewa kwa njia ya wahai. Bila shaka mitume pia wana sifa maalum kabla ya kuwa wajumbe, na wana sifa maalumu za maadili kama vile uaminifu, uadilifu, ukweli, usafi na uaminifu. Lakini mabadiliko makubwa ndani yao yanaonekana tangu wakati anapojitangaza kuwa ni mjumbe wa Mwenyezi Mungu na mjumbe wa ufunuo. Huu ni uhakika na ukweli ambao Mwenyezi Mungu pia ameuashiria katika Qurani tukufu pale alipomhutubu Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika aya ya 52 ya Surati Shura, Ulikuwa hujui kitabu ni nini, wala imani, lakini tumekifanya kuwa ni nuru ambayo kwayo tunamwongoa tumtakaye katika waja wetu, na hakika wewe unaongoa kwenye njia iliyonyoka. Kwa upande mwingine, ikiwa mitume si mitume wa Mungu na ni watu wenye vipawa ambao wana maoni na mitazamo, basi kama wasomi wote wanawasilisha mawazo na maoni yao mapya, hatua kwa hatua, sio wote kwa wakati mmoja, wamebarikiwa na fikra za kiakili. Lakini kwa watu kama hao, kazi za fikra na vipawa hujionyesha polepole pole na baada ya muda Sio kwamba wenye akili timamu wanafanana na watu wengine kwa muda wa maisha yao, na ghafla athari zote za ukomavu wa kiakili hufichuliwa ndani yao. Lakini kwa upande wa manabii mabadiliko haya ni ya ghafla na ya kushitukiza, na baada ya hapo wanazungumza mambo ya bishara au kuonya ambayo hayakuwepo hapo kabla na hayaathiriwi na utamaduni mbovu wa jamii ambayo wanaishi. Mabadiliko haya ya ghafla katika njia ya maisha na mafundisho manabi ya manabii yanaonyesha kwamba wameunganishwa na chanzo kipya ambamo ndani yake kunaonyesha nuru na baraka kutoka kwao na imejaa upepo wa uhai. Lakini sababu nyingine inayoonyesha wazi kwamba manabii ni watu wateule na waliochaguliwa na Mwenyezi Mungu ni maneno na mtindo wao wa maisha. Watu waliofikia daraja na nafasi ya utume katika zama tofauti za historia ni wale wote ambao walikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kwa wema wao, uaminifu, ukweli, uadilifu, ukarimu na usafi wa moyo. Sifa zao njema zilidhihirika hata kabla ya kuteuliwa kuwa mitume. Kwa mujibu wa ushahidi wa wazi wa kihistoria wa Kiislamu, shakhsia hao wakubwa walikuwa wakweli daima. Walikuwa wakiwalingania watu kuwa wakweli na waaminifu, na kuwaonya dhidi ya uongo na udanganyifu. Watu waliosisitiza uaminifu na ukweli namna hii, wote walijitambua kuwa wajumbe wa Mwenyezi Mungu na kutambulisha maneno yao kuwa ni kutoka mbinguni walitangaza waziwazi kwamba wanachosema si maneno yao wenyewe na kwa matakwa na matamanio, bali chanzo cha maneno yao ni mafundisho ya wahai ambayo ni hakika na ukweli, kwa ajili ya kuongoza watu kuelekea kwenye saada na ufanisi. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya kwanza hadi ya nne za Suratun-Najm: napa kwa nyota inapotua mwenzenu huyu hakupotea wala hakukosea, wala hatamki kwa matamanio, hayakuwa haya ila ni ufunuo uliofunuliwa. Kwa hakika, vyovyote itakavyokuwa, suala la ufunuo linalozungumziwa kutoka kwa watu ambao maisha yao yamejaa ukweli na uaminifu, bila shaka ni jambo la dhahiri na wazi. Inashangaza kuwa watu walidhihiri katika karne tofauti na katika maeneo tofauti ya kijiografia, lakini maneno yao ni sawa na kiini cha ujumbe wao ni sawa. Hiki chenyewe ni uthibitisho wa hakika kwamba maneno haya yalitoka kwenye chanzo kimoja. Zaidi ya hayo, yanaweka wazi kwamba yalikuwa na uhusiano na ulimwengu wa malakuti na chimbuko lake yalikuwa huko. Kwa kutazama kwa ufupi historia ya maisha ya mitume, mtafiti yoyote mwadilifu atafikia hitimisho na natija hii kwamba mitume walikuwa wakweli katika kauli zao na mafundisho yao yaliteremshwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, mjuzi na mwenye hekima. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni dhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti na likunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo yaliyochapishwa hapa Iran kwa kuliangazia gazeti la Tehran Times ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari, Iran haitawazuia wakaguzi wa IAEA. Likifafanua, gazeti hilo limeandika, Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema hadi hii leo shirika hilo daima limekuwa likitekeleza shughuli za nyuklia kwa mujibu wa mkataba wa NPT wa kuzuia usambazwaji silaha za nyuklia. Aidha, amesema shughuli za nyuklia za Iran zinaendelea kwa mujibu wa kanuni za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Teheran Times pia lina makala maalumu yenye kichwa kikuu cha habari Uturuki haikuzingatia makubaliano ya Doha kuhusu mzozo wa Siria. Likifafanua, gazeti hilo limeandika waziri wa mambo ya nje wa Uturuki amedai kwamba Uturuki ilifanikiwa kuzishawishi Iran na Russia kutoingilia kijeshi wakati wa mashambulizi ya waasi wa Siria wa yaliyopelekea kuanguka kwa serikali ya rais Bashar al Assadi mapema Disemba 8 Hatia hivyo habari za siri zilizolifikia gazeti la Time zinaonyesha kwamba madai hayo yanakinzana na masharti yaliyokubaliwa huko Doha mnamo Desemba sb kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Iran na Rasia. Habari mpya zilizolifikia gazeti la that zinaonyesha kuwa mkutano wa kilele wa tarehe 7 Disemba chini ya jukwaa la Astana ulishuhudia Uturuki ikikubaliana na mfumo wa kuwezesha kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja kati ya rais wa Siria na vikosi vya waasi huku Asad akisalia madarakani. Hata hivyo Uturuki likiuka makubaliano hayo na ilishirikiana na Marekani na utawala haramu wa Israel katika kuwaunga mkono wa waasi wa Haiatu Tahariri Sham walioyangusha serikali ya Asad. Gazeti la Kayhan International nalo linatupasha kuwa waziri wa vita wa Israel Kaadze siku ya Ijumaa aliwaamuru wanajeshi wa utawala huu wa kizayuni kujitayarisha kubaki nchini Siria katika msimu wa majira baridi kali, ambapo atabakia katika maeneo kadhaa yakiwemo kwenye mlima wa kimkakati wa Jabalusheikh ambao waliukalia baada ya kuanguka kwa serikali ya rais Bashar al-Asad. Hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika. Wiki hii. Natumai hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Ni siku na wiki nyingine tunapokutana tena ili kudondoa baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika kipindi cha juma zima kwenye nchi mbalimbali za bara la Afrika. Miongoni mwa utakayo yasikia ni pamoja na watu kadhaa wajeruhiwa katika maandamano ya kupinga mauaji ya wanawake jijini Nairobi, Kenya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema atasimama bega kwa bega na Afrika kupigania haki katika kila medani. Na huko Tanzania, Tundu Lissu azusha mtikisiko mpya ndani ya chama cha Chadema kwa kutangaza azma ya kuwania wenyekiti wa chama. Tunaanzia moja kwa moja nchini Kenya, ambako siku ya Jumanne polisi katika mji mkuu Nairobi walitawanya maandamano ya amani ya wanaharakati wanawake ya kupinga ongezeko la visa vya mauaji ya wanawake nchini humo. Waandamanaji hao waliokuwa wamebeba mabango yenye majina ya wanawake watano waliouawa katika kipindi cha mwezi mmoja walitawanywa kwa nguvu na polisi katika bustani ya umma ambako walikuwa wamekusanyika na baadaye kuingia kwenye makabiliano ya barabarani na askari hao. Waandamanaji kadhaa walijeruhiwa na wengine wasiopungua watatu kukamatwa na askari wa jeshi hilo, ambalo inasemekana lilikataa ombi la kuandamana lililowasilishwa na wanaharakati hao. Hata hivyo, kinyume na jijini Nairobi, hali ilikuwa shwari katika maandamano kama hayo yaliyofanyika mjini Kilifi, ambapo huko hali ilikuwa kama hivi. Bi Eve Dama ambaye ni mkazi wa Kilifi na mmoja wa washiriki wa maandamano hayo alikuwa na haya ya kunena. Mwezi uliopita tu tumeweza kushuhudia visa vya mauaji ya wanawake watatu, na ni wanawake wadogo sana miaka 35. Huyo ni mtu ambaye ama ni mwanamke ambaye anataikana kujenga familia yake lakini maisha yake yanakatizwa ghafla. Hili ni jambo ambalo tunalipinga sana. Leo ni siku ya kuwa sisi wanawake tuwe tunasherekea lakini hatuna cha kusherekea maana tunaomboleza. Tunaondoka Kenya na sasa tunaielekeza Darubini Afrika wiki hii huko Sudan ambako mgogoro wa vita vya wenyewe kwa wenyewe ungali unaendelea kutokota nchini humo kwa pande zinazopigana kutumiwa kuhusika na mauaji ya raia. Wiki hii ilitangazwa kuwa zaidi ya watu mia moja wameripotiwa kuuawa katika mashambulizi ya anga ya jeshi katika mji mkuu Khartum na eneo la magharibi la Darfur. Duru nyingi zimeripoti kutokea vifo vingi huku jeshi likizidisha mashambulizi ya anga katika maeneo yanayodhibitiwa na vikosi hasimu vya usaidizi wa haraka. Jeshi linatuhumiwa pia kushambulia soko na hospitali zenye shughuli nyingi huko Darfur, eneo ambalo kwa kiasi kikubwa linadhibitiwa na vikosi vya RSF. Wakati huo huo, watu wengine zaidi ya 60 wameripotiwa kuwawa katika shambulizi la hivi karibuni lililofanywa na wanamgambo wa RSF katika mji wa Omdurman. Ripoti hiyo imeongeza kuwa shambulio hilo lilifanywa katika mtaa wa Karari na kujeruhi mamia ya watu sudani imekuwa ikikabiliwa na mapigano kati ya vikosi vya jeshi na vile vya usaidizi wa haraka tangu aprili 2023 kwa mujibu wa shirika la afya duniani who mgogoro wa vita vya ndani nchini sudan hadi sasa umeshasababisha vifo vya zaidi ya watu elfu ishirini kutoka sudan tunaelekea nchini afrika kusini ambako nchi hiyo wiki hii ilifikiwa na ugeni wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Guterres, ambaye ameitembelea Afrika Kusini wakati nchi hiyo inajiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa kundi la G20 linalojumuisha mataifa kadhaa yaliyoendelea na yanayoendelea, amesema mjini Pretoria katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na mwenyeji wake waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola kuwa atasimama bega kwa bega na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa na watu wa Afrika katika kupigania haki katika midani zote. Akitilia mkazo nukta hiyo, katibu mkuu wa umoja wa mataifa amesema 2025 must be 20, 25, 25, lazima uwe mwaka wa kupatikana haki kwa Afrika. Tutatoa ushirikiano pia kwa uenyekiti wa Afrika kusini katika G20 ili kupatikana haki za watu wa bara hili adhimu, na wakati huo huo tutaunga mkono kikamilifu hatua zote za Afrika Kusini katika nafasi ya upatanishi Africa, na kupigania haki si ndani ya Afrika pekee bali katika maeneo mengine pia. So Guterres amesisitiza pia Afrika inahitaji haki katika tabia nchi kwa sababu inasimama mstari wa mbele kukabiliana na hali mbaya ya tabia nchi, akikumbusha kuwa ingawa bara hilo linatoa kiwango kidogo cha hewa ya sumu lakini mabadiliko ya tabia ya nchi yanaliathiri na kudhoofisha uchumi wake. Na kwa mara nyingine tena ametilia mkazo wa uungaji mkono wake kwa Afrika kuwa na viti viwili vya kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Tunaondoka Afrika kusini sasa na kuelekea magharibi mwa bara hilo huko nchini Nigeria, ambako wiki hii rais wa nchi hiyo Bola Tinubu amesema maslahi na ustawi wa raia wa Burkina Faso, Mali na Niger utaendelea kuwa kipaumbele kwa viongozi wa jumuiya ya uchumi afrika magharibi, ECOWAS, yenye wanachama 15, na akasisitiza kuwa jumuiya hiyo itatumia diplomasia na hekima kuhakikisha nchi hizo tatu zinarejea katika jumuiya hiyo ya kikanda. Tinubu ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa ECOWAS amesema viongozi wa nchi hizo tatu hadi sasa wameendelea kukataa kupeleka mipango yao ya kurejea katika jumuiya hiyo. Rais Tinubu amesema, kama ninavyomnukuu, uhusiano wetu wa kuheshimiana utaendelea iwapo tuta tathmini upya hali ya hivi sasa katika nchi hizo tatu. Ninachoweza kutolea hakikisho ni kwamba hatuwezi kuzivumilia serikali zisizo za kikatiba. Tuna raia wasio na hatia ambao ni wahanga wa mapinduzi ya kijeshi tutaendelea kuchunguza njia za kidiplomasia bila ya kuwaadhibu wananchi wasio na hatia, mwisho wa kumnukuu. Itakumbukwa kuwa tarehe 28 Januari mwaka huu Burkina Faso, Mali na Niger kwa pamoja zilitangaza kujiondoa katika jumuiya ya ECOAS ukiwa ni mjibizo kwa vikwazo zilivyowekewa na jumuiya hiyo. Hatua hiyo ilitikisa jumuiya hiyo ya kikanda ambayo ililegeza kamba na kuondoa vikwazo hivyo lakini hadi leo nchi hizo tatu hazijarejea kwenye ECOWAS. Na sasa tunarejea tena Afrika Mashariki kwa kuielekeza darubini Afrika wiki hii nchini Tanzania, ambapo siku ya Ijumaa joto la mvutano wa kisiasa lilitokota tena ndani ya chama kikuu cha upinzani nchini humo, CHADEMA, baada ya makamu wake mwenyekiti Tundu Lisu kutangaza azma ya kuwania uwenyekiti wa chama hicho ambao kwa muda wa miaka mingi sasa unashikiliwa na Freeman Mbowe. Katika miezi ya karibuni Chadema imeshuhudia kile ambacho baadhi ya wachambuzi wa, wa siasa za Tanzania wamekielezea kuwa ni mpasuko wa uongozi ambao umewahusisha viongozi hao wakuu wawili, wakati baadhi ya makada wa Chadema wanasema kinachoendelea ndani ya chama hivi sasa ni minyukano tu inayostawisha na kuimarisha demokrasia ya ndani ya chama. Wako wanaoamini kuwa uamuzi huo wa Lisu unaweza kuipasua vipande viwili Chadema, ambayo wengi wamekuwa wakiitarajia kuwa chaguo mbadala la uongozi baada ya CCM ambayo iko madarakani nchini Tanzania tangu taifa hilo lilipojipatia uhuru wake. Huyu hapa Lisu mwenyewe akitangaza uamuzi wake huo mbele ya waandishi wa habari na hivi ndivyo suala hilo lilivyopokelewa na wafuasi wake. Kwa sababu zote hizi, ninaamini na ninapenda kuamini kwamba ninyi wanachama wenzangu, mnaamini kuwa nina sifa za kutosha za kugombea nafasi ya juu kabisa ya uongozi katika chama chetu, yaani nafasi nam wakati tunasubiri mshindo wa kitakachojiri baada ya hatua hiyo ya makamu mwenyekiti wa Chadema, mimi kwa upande wangu, kutoka hapa kwenye meza Afrika wiki hii sina cha kuongezea isipokuwa kukushukuru msikilizaji wangu kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho na kukuaga nikisema asante ah, na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 13 mfunguo 9 Jamadi, Jamadi thani mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 15 Disemba mwaka 2024 miladia, tarehe 13 Jamadi thani mwaka 64 hijiria. Kwa mujibu wa nukuu mashuhuri zaidi ya wanahistoria, alifariki dunia Fatima binti Huzam, maarufu kwa lakabu ya Ummu Lbanin, mke mwema na mchamungu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam. Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam alimuoa bibi huyo mwema baada ya kufariki dunia Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha watoto wote wa nne wa Ummulbanin, wakitanguliwa na Abulfadl Alabbas, waliuwa washahidi wakiwa pamoja na kaka yao Husein alaihi ssalam katika medani ya vita vya Karbala. Siku kama leo miaka elfu moja na kumi na sita iliyopita alifariki dunia Ibnu Haitham Mwanafizikia, mwanaisabati na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu katika mji wa Kairo, Misri. Ibnu Haitham alizaliwa mwaka 354 Hijiria katika mji wa Basra, kusini mwa Iraqi. Alibobea katika elimu za fizikia, tiba, falsafa na unajimu. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika nyanja za isabati, nujumu pamoja na tiba. Miaka 68 iliyopita, mwafaka na siku kama ya leo, alifariki dunia Walt Disney, shakhsia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Walt alizaliwa mwaka 1901 huko Marekani. Alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunukiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji na uchongaji. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Miaka 49 iliyopita katika siku kama ya leo, majeshi ya kikoloni ya Uhispania yalianza kuondoka Sahara Magharibi. Polisario ni moja harakati za ukombozi wa Sahara Magharibi iliyolazimisha Wahispania kukimbia kutoka katika eneo hilo. Harakati hiyo iliundwa mwaka 1973 baada ya wana mapinduzi wa Sahara kuasisi makundi kadhaa ya kupigania ukombozi wa eneo hilo. Miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo Kanali ya televisheni ya Sahari ya kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la redio na televisheni la Iran ilianza kazi zake kwa kurusha matangazo ya lugha za Kiarabu, Kiazari, Kibosnia, Kituruki, Kifaransa, Kiingereza na Kiurdu. Televisheni za kanali hiyo zinatayarisha na kurusha matangazo mbalimbali yanayolenga familia katika masuala ya kijamii, kisiasa, filamu, sinema za matukio ya kweli, masuala ya kiuchumi na kadhalika. Vilevile televisheni hizo huakisi habari za matukio mbalimbali ya kieneo na kimataifa. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema Marekani ndiye mwekaji mkubwa zaidi wa vikwazo duniani na mkiukaji mkuu wa kimfumo wa haki za binadamu. Jeshi la utawala haramu wa Kizayuni lingali linaendelea kushambulia nyumba na skuli katika ukanda wa Ghaza na kuua na kujeruhi watu kadhaa, siku moja tu baada ya makumi ya watu kuuawa kwa halaiki katika shambulio la kinyama lililolenga kambi ya wakimbizi wa Kipalestina ya Nuseirat. Mahakama ya Kimataifa ya Jinai, ICC, imetangaza kuwa mawasiliano na ufuatiliaji mkubwa unaendelea kufanywa ili kuweza kuwatia mbaroni waziri mkuu pamoja na waziri wa zamani wa vita wa utawala wa kizayuni. Na washiriki wa mkutano wa London uliozungumzia uenezaji hofu na chuki dhidi ya Uislamu wametahadharisha kuhusu athari za vita vya Ghaza kwa ongezeko la jinai zinazofanywa katika nchi za magharibi kwa sababu ya kuwachukia Waislamu. Na kwa mutasari huo, habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.