Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi hii tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaotupia jicho kikao cha kumi cha kamisheni ya pamoja ya ushirikiano wa kiuchumi kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi ya Qatar. Baada ya hapo, uh, mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya Leo katika Historia, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii tutakusomea uh, muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibu ni sasa kusikiliza taarifa habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba zaidi ya watu milioni moja laki moja wamekimbia makazi yao kote Siria katika kipindi cha wiki mbili. Hamas imewataka mawaziri wa afya wa nchi za Kiarabu kuokoa sekta ya afya ya ukanda wa Gaza. Waziri wa afya nchini Irani amesema jamhuri ya Kiislamu ni kinara wa kikanda katika kuzalisha dawa za nyuklia. Na ndugu matajiri wawili wa Israeli wa Marekani wameshtakiwa kwa biashara haramu ya ngono kwa kipindi cha mwongo mzima. Na sasa ni habari kamili. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba takriban watu milioni moja na laki moja wamekimbia makazi yao kote nchini Siria tangu wanamgambo wenye silaha wanaoungwa mkono na kusaidiwa na nchi za kigeni walipotoa madaraka ya nchi hiyo na kupelekea kusambaratika serikali ya Siria. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA kwa kifupi, imesema kwamba wengi kati ya wakimbizi hao ni wanawake na watoto. Takwimu hizo ni pamoja na data za kuanzia kipindi cha mapigano kati ya vikosi vya serikali ya Siria na makundi ya upinzani yenye silaha yaliyoshadidi mwishoni mwa mwezi uliopita. Kufikia Disemba 12 watu milioni moja na laki moja wamekimbia makazi yao kote nchini Siria tangu kuanza kwa uhasama tarehe 27 mwezi uliopita wa Novemba, wengi wao ni wanawake na watoto, imesema taarifa ya OCHA. OCHA imesema karibu watu laki sita na elfu arobaini wamekimbia makazi yao katika mkoa wa Alepo wakati mamia ya maelfu ya wengine waliondoka Idlib na Hama katika siku chache zilizopita. Imeongeza kwamba zaidi ya watu laki nne kwa sasa wako katika mamia ya makazi ya pamoja kaskazini mwa Siria wakipokea misaada ya kibinadamu ikiwa ni pamoja na chakula, vifaa vya usafi na msaada wa kisaikolojia. Wakati huo huo, afisa wa ngazi za juu wa usalama nchini Lebanon amesema kwamba zaidi ya watu laki moja, wengi wao wakiwa wafuasi wa dini za wachache, wamevuka mpaka kutoka Siria na kuingia Lebanon tangu Jumapili iliyopita. Wanamgambo wanaoungwa mkono na kusaidiwa na Marekani na washirika wake walifanya mashambulizi ya kushtukiza ya pande kadhaa huko alepo na maeneo ya karibu na idlib mnamo novemba 27 baadaye walielekea kusini na kutoa udhibiti wa miji kadhaa mikubwa ya siria ikiwa ni pamoja na hama homs na dara kabla ya kuingia na kuteka mji mkuu wa nchi hiyo damascus harakati ya mapambano ya kiislamu ya palestina hamas imetoa wito kwa mkutano wa sitini na moja wa baraza la mawaziri wa afya wa nchi za Kiarabu ambao unafanyika nchini Iraq kuchukua maamuzi ya haraka na hatua za kukomoa au kuokoa mfumo wa afya na hospitali za ukanda wa Gaza. Katika taarifa hiyo, harakati ya Hamas imetaka kuwekwa mashinikizo kwa ajili njia mbalimbali mbali dhidi ya Israel ili kuanzisha hospitali za uwanjani zenye wataalamu na nguvu kazi inayohitajika katika ukanda wa Gaza. Hamasi pia imetaka kuunganishwa pamoja juhudi na uwezo wote wa mawaziri wa afya wa nchi za Kiarabu ili kuchukua hatua za haraka, hasa kusafirisha nje ya nchi majeruhi na wagonjwa ambao wako kwenye mazingira hatari kwa ajili ya kupata huduma ya matibabu na kuokoa maisha yao. Hamas imesisitiza umuhimu wa kuwepo ushirikiano na uratibu na shirika la afya duniani WHO na mashirika yote ya afya na ya misaada ya kibinadamu duniani ili kupitisha mpango wa haraka wa kuokoa sekta ya afya ya ukanda wa Gaza na kutumia uwezo na suhula zote za afya ili kutekeleza majukumu yao ya kibinadamu tangu Oktoba 7 mwaka jana. Israel imeua shahidi wa Palestina karibu elfu hamsini wa ukanda wa Gaza na kujeruhi wengine zaidi ya laki moja na alfu sita. Waziri wa mazingira wa Lebanon amesema kwamba Israel imeharibu ardhi na misitu ya kusini mwa nchi hiyo kwa kutumia silaha zilizopigwa marufuku. Nasir Yasin, waziri wa mazingira wa Lebanon, amesema jeshi la utawala wa Israel limetekeleza kwa makusudi limeteketeza kwa makusudi na kuharibu hekta 5745 za ardhi na misitu kusini mwa Lebanon wakati wa vita kwa kutumia silaha zilizopigwa marufuku kama fosforasi nyeupe. Waziri wa mazingira wa Lebanon ameongeza kwamba kiwango hicho ni kwa uchache mara nne ya uhalifu uliosababishwa kwenye misitu na malisho yaliyoteketezwa kwa moto huko Lebanon katika miaka ya hivi karibuni akisisitiza kwamba hivi sasa miji na vijiji 52 vya Lebanon vimeharibiwa kutokana na mashambulizi ya jeshi la Israel na wakazi wake hawawezi kurejea katika maeneo hayo. Nasir amesema kwamba bado kuna sehemu kubwa ya ardhi ya Lebanon ambayo inakaliwa kwa mabavu na jeshi la Israel. Mnaendelea kusikiliza, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Waziri wa afya, tiba na elimu ya tiba wa Iran, Muhammad Reza Zafar Kandi ametangaza kwamba jamhuri ya Kiislamu ndiyo kinara wa kanda ya Asia Magharibi katika masuala ya nyuklia na kubainisha kwamba kuna vituo 220 vya dawa za nyuklia katika maeneo mbalimbali ya nchi vinavyonufaika na uwezo huo na mali ghafi zinazozalishwa na shirika la atomiki la Iran. Zafar Kandi amesema haya katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na mkuu wa shirika la atomiki la Iran Muhammad Islami, ameongeza kwamba shughuli za shirika la atomiki na sekta ya nyuklia katika nyanja za afya, matibabu na elimu ya tiba zinastahiki kupongezwa na limepata mafanikio makubwa sana kwa kutumia teknolojia ya kisasa. Amesema kwa ujumla kazi mbili muhimu sana zimekamilika katika shirika hilo, moja katika uwanja wa uchunguzi wa magonjwa na nyingine katika uwanja wa matibabu. Katika uwanja wa utambuzi wa magonjwa, shirika hili limetekeleza mbinu nyingi za kisasa za uchunguzi kama vile PET scan na malighafi ya cyclotron, na katika uwanja wa matibabu, shirika la Atomiki la Iran linakabidhi dawa nyingi kwa vituo vya matibabu, dawa za nyuklia, amesema Zafarghandi. Waziri wa afya wa Iran amesema, ili kutekeleza mipango na miradi katika nyanja za matibabu, kwa hakika zaidi tutaendeleza ushirikiano wetu na shirika la atomiki la Iran na matawi yake, ambayo kwa njia hii yanaweza kutumia maabara, hospitali na vituo vya matibabu chini ya usimamizi wa wizara ya afya. Matajiri watatu wa mali isiyohamishika wa Israeli wa, wa Marekani wameshtakiwa kwa biashara haramu ya ngono katika kesi inayohusisha ukatili dhidi ya dazeni ya wanawake kwa zaidi ya muongo mmoja. Tal na Oren Alexander pamoja na kaka yao Alon, ambao wanajulikana kwa kuuza milki zisizohamishika huko New York na Miami, na Miami, walikamatwa Florida siku ya Jumatano iliyopita na wanatarajiwa kupelekwa New York kwa ajili ya kufunguliwa mashtaka. Kwa mujibu wa mashtaka hayo, ndugu hao watatu Waisraeli wanashtakiwa kwa kutumia mali na nyadhifa zao katika soko la mali isiyohamishika, kutumia dawa za kulevya, unyanyasaji wa kingono na kubaka wanawake kati ya mwaka 2010 na 2021. Waisraeli hao wa, wa marekani pia wanakabiliwa na mashtaka ya kurasa nane kwa kufanya kazi pamoja na watu wengine wanaojulikana na wasiojulikana kutekeleza mpango kama huo wa biashara haramu ya kuuza watu katika soko la ngono. Mashtaka yanasema mpango huo ulihusisha kuwaalika wanawake kwenye tafrija pamoja na kutumia ahadi za uzoefu wa anasa na kusafiri ili kuwarubuni na kuwapeleka maeneo mbalimbali ya Marekani na nje ya nchi hiyo ambako hufanyiwa ukatili wa kingono. Wakili anayewakilisha waathiriwa David Gottlieb amekaribisha mashtaka hayo na kusema tunawapongeza manusura wote ambao wamekuwa na nguvu na ujasiri wa kuzungumzia uzoefu wao usioweza kufikirika baada ya miaka ya uchungu na mateso. Na katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu ametoa wito kwa nchi za Kiislamu kuunda umoja na kujitahidi kuungana ili kufikia ustaarabu mpya wa Kiislamu. Akihutubia mkutano wa kimataifa nchini Malaysia, Hujatulislam Hamid Shahriari amesema kwa umoja mataifa ya Kiislamu yanaweza kutekeleza wajibu wao katika mpangilio mpya wa dunia na kutambulisha maadili ya Kiislamu kote duniani. Mkutano wa kundi la maono ya kimkakati ulimwengu wa Kiislamu na Russia ulifanyika mjini Kuala Lumpur siku ya Jumatano na Alhamisi kwa kushirikisha wawakilishi kutoka nchi 32 na mashirika na taasisi mbalimbali za kimataifa. Hujatulislam Shahariari pia alisema kuibuka kwa ustaarabu au mfumo mpya wa dunia kumetoa changamoto kwa utawala wa kibeberu wa Marekani wenye kuchukua maamuzi ya upande mmoja na kupelekea kuibuka kwa madola mapya yenye nguvu kieneo na kimataifa ambayo yanaahidi kufanya mabadiliko makubwa na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kikao cha kumi cha kamisheni ya pamoja ya ushirikiano wa kiuchumi ya Iran na Qatar. Kufanyika kikao cha kumi cha kamisheni ya pamoja ya ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Qatar mjini Doha kunaonyesha umuhimu wa nchi hizo mbili kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kibiashara. Hati ya mkutano wa kumi wa kamisheni ya pamoja ya ushirikiano wa kiuchumi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Qatar ilitiwa saini Alhamisi, tarehe 22 mwezi huu wa Disemba, mbele ya Abbas Ali Abadi, waziri wa nishati wa Iran, na waziri wa viwanda na biashara wa Qatar, Faisal bin Thani bin Faisal Al Thani. Katika kikao hicho, kamati tatu za biashara, viwanda na nishati, kamati ya miundombinu na kamati ya masuala ya kijamii zilifanyika zikiwashirikisha wawakilishi watendaji wa nchi hizi mbili ambapo zilichunguza maswala yenye maslahi kwa pande mbili na kutayarisha hati ya mwisho kwa ajili ya kutiwa saini. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Qatar zikiwa majirani wawili wenye mpaka wa baharini, zina uhusiano mzuri katika ngazi za kisiasa, lakini katika sekta ya uchumi na biashara uhusiano wa nchi hizi mbili si wa kuridhisha. Kwa hivyo nia ya Teheran na Doha ni kuchukua hatua kubwa katika mahusiano ya kiuchumi na kibiashara na kufikia kiwango cha dola bilioni kadhaa kwa mwaka kwa kutumia uwezo wao wa juu zaidi. Kuinuliwa kiwango cha uhusiano wa kiuchumi kati ya Iran na Qatar daima imekuwa mojawapo ya masisitizo muhimu ya viongozi wa ngazi za juu wa nchi hizi mbili. Bidhaa za kilimo, chakula, bidhaa za majini, matunda yaliyokaushwa, mazulia, vifaa vya ujenzi na madini ni miongoni mwa bidhaa muhimu zaidi zinazouzwa nje na Iran kwenda Qatar. Ubora wa hali ya juu wa bidhaa zinazouzwa nje za Iran umezifanya kuwa maarufu zaidi katika masoko ya kimataifa. Wakati huo huo, uhusiano imara na usio na mivutano wa kisiasa kati ya Iran na Qatar umeandaa jukwaa linalofaa kwa ajili ya ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara kati ya pande hizo mbili, ambayo inatambuliwa kuwa fursa muhimu ya kuimarisha maelewano na uhusiano mzuri. Ni jambo la kuvutia kwamba uhusiano mzuri wa kisiasa uliopo baina ya Tehran na Doha unayapa makampuni na wawekezaji wa nchi mbili imani zaidi kwa ajili ya shughuli za pamoja za kibiashara. Ukaribu wa kijiografia wa Iran na Qatar ni fursa nyingine ya kiuchumi iliyopo kati ya pande mbili, ambayo mbali na kupunguza gharama za usafirishaji na wakati wa usafirishaji wa bidhaa huf, hufanya mabadilishano ya kibiashara kati ya pande mbili kuwa ya haraka na yenye faida za kiuchumi zaidi. Kwa kuzingatia suhula na uwezo wa juu wa Iran katika uwanja wa chakula na mazao ya kilimo na mahitaji ya soko la Qatar kwa bidhaa hizo, Iran inaweza kuwa mdhamini wa kutegemewa na thabiti wa bidhaa hizo kwa wafanyabiashara wa Qatar. Kutokana na ubora na ukaribu wake wa hali ya juu, bidhaa za kilimo za Iran zinaweza kudhibiti kirahisi sehemu kubwa ya soko la Qatar na hivyo kupunguza utegemezi wa nchi hiyo kwa bidhaa kutoka nchi nyingine. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 173 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 89 ya Alfajr. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 hadi ya ishirini ya sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi minash shaitani rajim na mnakula urithi kwa ulaji wa pupa. Wa tuhibbuna almal hubban jamma, na mnapenda mali pendo la kupita kiasi. Mwenyezi Mungu tabaraka wa taala ambaye amemuumba mwanadamu amempa kiumbe huyo uwezo na mamlaka ya kuwa na khiari katika mambo kwa kuchukua uamuzi na kuchagua lile atakalo, kinyume na walivyo viumbe wengine ambao wanafanya mambo yao kulingana na utaratibu waliopangiwa na kukadiriwa na yeye Mola, na hawana uwezo wa kuvuka mpaka wa kimaumbile waliowekewa. Na ili uwezo huo wa kufanya mambo kwa hiari aliyopewa mwanadamu uonekane inalazimu aandaliwe mazingira ya hali zote, yaani mazuri na mabaya, shida na raha, ukwasi na ufukara, na nguvu na udhaifu, ili katika kufanya machaguo tofauti kiumbe huyo aitumie kivitendo khiari aliyojaaliwa na kuonyesha ni lipi analofadhilisha yeye mwenyewe katika machaguo aliyowekewa. Mitihani na majaribu ya Allah huwawekea watu hali na mazingira tofauti ili wadhihirishe hakika za batini zilizofichika ndani ya nafsi na kuweza wao kubainika ni watu wa aina gani. Katika hali na mazingira ya kawaida, watu wote huonyesha kuwa wao ni wema na wazuri na hawana walakini wowote wa lakini ni katika wakati wa shida na misukosuko ndipo hakika za watu zinapodhihirika. Kwa njia hiyo hujitambua wao wenyewe walivyo, na huweza kuwatambua wenzao pia, na hilo huwasaidia watu katika kujijenga na kufikia kwenye ukamilifu wa kiutu, na sababu ni kuwa kwa upande mmoja hujibidiisha kurekebisha kasoro na udhaifu walio nao, na kwa upande mwingine huziimarisha na kuzikuza zaidi sifa nzuri na njema walizo nazo. Hali za watu ni kama za wanafunzi darasani, ambapo kila mmoja huweza kujigamba kuwa ni hodari na mwelewa, lakini ni baada ya kufanya mtihani ndipo inapobainika ni nani aliye hodari hasa na amesoma, na ni nani ni pocho ambaye hakuhifadhi chochote kichwani. Katika hali kama hiyo, baadhi ya wanafunzi dhaifu hufanya juhudi za kurekebisha udhaifu wao na baadhi ya wanafunzi mahodari hujipinda zaidi kuongeza kiwango cha uhodari wao, na tabaan, inawezekana baadhi ya wanafunzi dhaifu wakavunjika moyo na kukata tamaa na baadhi ya wanafunzi hodari wakatakabari na kuingiwa na ghururi. Matokeo ya aina hiyo yanaweza kushuhudiwa pia katika mitihani ya Mwenyezi Mungu, kwa mtu kujitahidi ili kurekebisha yaliyopita kwa ajili ya kupiga hatua mbele, au kuvunjika moyo na kukata tamaa na vile vile kuzidi kujipinda na kupiga hatua mbele zaidi au kuingiwa na ghururi kwa mafanikio aliyopata. Katika aya tulizosoma, Allah subhanahu wa taala anasema, raha na uneemevu na dhiki na taabu katika maisha yote mawili yamewekwa ili kumtahini mwanadamu. Kwa hiyo majaribu na mitihani ya mola iko ya aina na namna mbalimbali mbali, na kwa hikma yake yeye Allah subhanahu wa ta'ala humtahini kila mtu kwa kitu fulani. Kuna wakati huwa ni kwa neema, ustawi na utajiri, na wakati mwingine kwa anuwai za masaibu na misukosuko. Haifai mtu kuingiwa na ghururi anapojaaliwa neema, wala kukata tamaa anapofikwa na shida na mabalaa. Hata hivyo kwa watu wenye pupa na imani nyepesi wanaoghafilika wakaisahau mitihani ya mwenyezi Mungu, wao huyatolea matukio yanayojiri tafsiri isiyo sahihi, yaani wanapopata raha na neema huingiwa na ghururi, na wanapofikwa na shida hupoteza matumaini, hali ya kuwa, kwa upande wa shida na masaibu, mara nyingi husababishwa na mwenendo na matendo ya mtu mwenyewe. Kama wakati mtu anapokuwa kwenye neema atakuwa hawajali mayatima na wahitaji katika jamii na akawa anaifikiria nafsi yake tu na jamaa zake, ajue kwamba mwenendo wake huo utakuwa na athari na madhara tu, na wala kujilimbikizia mali siyo pekee kunakomfanya mtu awe na furaha na saada ni kama walivyo wale wanaorithi mali kwa baba zao ambao nao pia watawarithisha wengine na wao wataondoka duniani mikono mitupu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitihani ya Mwenyezi Mungu imewekwa ili kudhihirisha sifa halisi za ndani ya nafsi za watu, waitumie kufidia makosa ya nyuma na kujijenga kwa ajili ya mustakabali wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa badala ya kufanya pupa katika kuyatafsiri matukio yanayojiri maishani, tujitahidi kubaini udhaifu na uwezo wetu, turekebishe mabaya yetu na kuzidisha mazuri yetu. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tusiingiwe na ghururi wala tusikate tamaa. Dunia duara daima imo kwenye hali ya kugeuka na kubadilika. Kupanda na kushuka maishani kusitukatishe tamaa wala kututia ghururi. Na pia aya hizi zinatutaka tujue kuwa umasikini si alama ya kudunishwa na Allah wala utajiri si ishara ya kutukuzwa na yeye Mola. Yote hayo mawili yapo kwa ajili ya kumtahini mwanadamu. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 21 hadi 26 ya sura yetu ya Alfajr ambazo zinasema kutamfaa nini? Yaqulu ya laitani qaddamtu li hayati, atasema laiti ningelitanguliza wema kwa ajili ya uhai wangu huu. Fa yawma idhil la yu'adhibu 'adhabahu ahad basi siku hiyo hataadhibu yeyote namna ya kuadhibu kwake Mwenyezimungu. Wala yuthiqu wathaqahu ahad, wala hatafunga yeyote kama kufunga kwake Mwenyezimungu. Dunia inapita kwa kasi na raha na karaha zake, kuna siku zitamalizika. Kitu pekee kinachosalia ni amali zetu sisi waja, ambazo ndizo zinazotujengea ulimwengu wetu mpya wa baada ya kifo, ulimwengu ambao utaambatana na furaha au majonzi yasiyo na mwisho. Firauni na Musa wote wawili waliishi umri wenye mpaka maalumu, ambao ilifika siku ukamalizika, lakini wote wawili wanapitia barzakhi na hatimaye kukifikia kiama, ambapo katika ulimwengu wa akhera watalipwa malipo yasiyo na mwisho kulingana na amali na matendo yao. Sisi sote katika kipindi cha maisha yetu tumekuwa na mema na mabaya tuliyofanya, kwa hiyo siku ya kiama tutapatwa na majuto kwa kutamani laiti tungelifanya amali njema na mema yetu yakawa endelevu kuweza kuwanufaisha na wengine kiasi kwamba hata baada ya kufa athari za mema hayo zikaendelea kuwepo kwa faida yetu pia. Kiama ni dhihirisho la mamlaka na utawala mutlaki wa Allahu jalla jalalu, na hakutakuwepo huko na yoyote kati ya tawala za kimaonyesho za kidunia zinazotegemea nguvu za mamlaka na utajiri. Ni malaika wa Allah subhanahu wa ta'ala pekee ndiyo watakaoendesha masuala ya kiama kwa amri ya Mola, na hakuna yeyote atakayeweza kutoka nje ya mamlaka ya Allah au kuyateteresha kwa namna yoyote ile. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba malaika ni watekelezaji wa masuala ya mfumo wa ulimwengu duniani na akhira na mamlaka ya Allah yanaendeshwa kupitia kwa wao. Funzo nyingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa kiama ni siku atakayozinduka na kukumbuka mwanadamu wa. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kutubia na kuomba msamaha kuna faida na athari hapa duniani lakini huko akhera tunakokwenda hakutamfalia mtu kitu isipokuwa kubakiwa na majuto. Vilevile tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa rehma za Mwenyezi Mungu mtukufu hazizuii kutekelezwa uadilifu wake. Kwa hiyo adhabu itakayowafika waovu siku ya Kiama itakuwa nzito. Ewe nafsi iliyotua. Irji'i ila rabbiki radiyatan mardiya, rudi kwa Mola wako mlezi uhuku umeridhika naye naye ameridhika nawe. Fadkhuli fi ibadi, basi ingia katika waja wangu wadkhuli jannati, na ingia katika pepo yangu. Mkabala na makundi mawili makubwa ya watu wanaoingiwa na ghururi na majivuno au wanaovunjika moyo na kukata tamaa, kuna waja safi na wenye imani thabiti na ya kweli ambao wamefikia kwenye utulivu halisi wa nafsi na nyoyo, ambao kwao wao matukio matamu na machungu ya dunia hayaziathiri hata chembe roho zao wao. Hata wafikie daraja ya juu kabisa ya jaha na cheo, au wapatwe na msukosuko mkubwa kabisa wa mtihani na majaribu, hujiona ni waja wa Mwenyezi Mungu na daima huomba hifadhi na msaada kwake yeye, Mola. Waja hao waliopambika kwa mema hawakubali kughilibiwa na nafsi zao na kufuata uamuzi wowote unaokinzana na agizo na amri ya Allah subhanahu wataala. Wao katu hawambebeshi Mwenyezi Mungu dhima ya matatizo yawafikayo katika maisha yao, bali wanaamini ni wao wenyewe na watu wengine ndio wenye taksiri katika masaibu yao kwa sababu wanajua haishuki kutoka kwa Allah aliye mrehemevu isipokuwa kheri na rehma tu. Waja wa aina hiyo daima huwa wameridhika na Mwenyezi Mungu, iwe wanapokuwa kwenye raha na uneemevu au kwenye dhiki na shida. Fadhila na rehma za Mola huwamiminikia watu hao, kiasi kwamba wao huwa radhi na Allah kikamilifu na katika kila hali na mazingira, na yeye Mwenyezi Mungu mtukufu pia huwa radhi na watu hao na kuwaweka kwenye kundi la waja wanaopata rehma na fadhila zake maalumu. Hii yenyewe huwajenga na kuwaongezea watu hao daraja ya ukamilifu wa kiutu na kupata neema siku ya Kiama ya kuwa pamoja na manabii mawalii na waja wengine wateule wa Allah katika pepo mahsusi iliyoandaliwa na yeye Mola. Katika aya hizi tulizosoma, Allahu azza wa jalla anazitolea mwito nafsi zilizofikia daraja ya yaqini na utulivu kutokana na nuru ya imani, mwito ambao umechanganyika na kuridhiana pande zote mbili, yani yeye Allah na nafsi hiyo na hivyo kufuatiwa na kuzawadiwa mtu taji la utukufu wa uja kwa kuwekwa kwenye kundi la waja wenye hadhi mahsusi mbele yake Mola. Kisha baada ya hapo Mwenyezi Mungu mtukufu anamtolea mwito mja wake huyo wa kuingia peponi kwa kauli yenye maana nzito, nayo ni ingia kwenye pepo yangu. Hii yenyewe inaonyesha kuwa mwenyeji wa dhifa ya kwenye pepo hiyo ni dhati takatifu ya Allah subhanahu wa taala. Hebu na tutafakari, huo ni mwaliko ulioje, na anayealika ni mwalikaji aliyoje, na hiyo dhifa yenyewe itakuwa dhifa iliyoje? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba thamani halisi ya mtu inatokana na kuwa na moyo wenye utulivu na yaqini ya kupata fadhila na rehma za Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kinachompandisha daraja mtu ni hushuu na unyenyekevu wake mbele ya Allah na kuwa mja wake halisi ambayo ndiyo nishani ya juu kabisa ya heshima waliopata mitume na mawalii wa Allah. Kadhalika, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba pepo ina daraja kadhaa na kila mtu atakuwa na mahala pake peponi panapolingana na amali na matendo yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1073 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 89 ya Alfajr. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu atutakabalie mema yetu na aijaalie pepo yake ya milele iyawe makazi yetu. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh, la ilaha illallah. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. tunaanza na gazeti la Mwananchi la Tanzania ambalo limemulika zaidi sakata la mvutano unaoonekana kutokota ndani ya chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Lissu aibua mapya, Chadema aonywa. Hatua yake ya kutangaza kuwania uwenyekiti yaendelea au yaendeleza mnyukano kwa makada na vigogo wa Chadema. Mwabukusi na Profesa Kitila watia neno Profesa Safari ampalis uangalizo na askofu ataka chama kionyeshe demokrasia. Katika habari yake nyingine kuu, gazeti hili la Mwananchi limeandika habari yenye kichwa cha maneno uzinzi, kutengana na ukatili, chanzo wanandoa kuachana. Katika gazeti la Uhuru tunakutana na habari zenye vichwa vya maneno, Dakta Mpango ataka uwekezaji, tafiti sayansi na teknolojia Ndumbaro ashauri jinsi ya kuepuka migogoro ya ndoa, na wanawake vinara utoaji maoni dira ya maendeleo. Nipashe limemulika zaidi tatizo la maji kwa habari yenye anwani, kilio, upungufu wa maji chatikisa, baadhi wadai kupata maji yakiwa machafu. Dawasa yatoa sababu. Vichwa vya habari nyingine za gazeti hili la Nipashe vinasema Benki ya Dunia yavutiwa na utekelezaji mradi wa SGR, Lisu asema hana mrithi nafasi yake Chadema, na waziri Ndumbalo awanyoshea kidole viongozi wa dini mmomonyoko wa maadili kwa Tanzania. Anamalizia na gazeti la Wamachinga ambalo pia limeipa umuhimu zaidi habari ya mtifuano unaoendelea ndani ya Chadema. Habari kuu ya gazeti hilo inasema uamuzi wa Lisu wamwibua askofu Mwamakula ni kuhusu kugombea kwake uwenyekiti Chadema, kupambana na Mbowe. Na katika ukurasa wa michezo wa Wamachinga kuna habari ya mapambano mawili ya kukata kwa shoka ya wababe wawili wa mjini, Yanga ikichuana na TP Mazembe ya Congo DR ligi ya mabingwa Afrika na watoto wa Msimbazi, Simba wakimenyana na CS Sfaxien ya Tunisia kesho Jumapili katika kombe la shirikisho. Kichwa cha habari hiyo kinasema Yanga kama fainali leo Simba ubaya ubwela. Nchini Uganda anaanza na gazeti la Saturday Monitor ambalo limeandika kwamba polisi ya Kampala inachunguza mazingira yaliyopelekea kuuawa afisa wa IT katika chuo kikuu cha Kyambogo huko Namugongo. Polisi wanasema Jacob Ankasasira alivamiwa na kupigwa na kundi la watu katika ghetto ya Kigambo na Mugongo. Katika habari nyingine, gazeti la Monita limeandika kwamba mahakama ya polisi inapendekeza kufutwa kazi maafisa wanne waliorikodiwa wakimburuta mwanamke mzee kwenye matope kwa madai ya uvunjaji wa sheria katika jiji la Mbarara juzi, Disemba 12 mwaka huu wa 2024. Na gazeti la New Vision limeandika kwamba rais Yoweri Museveni wa Uganda ameagiza jamii kukumbatia dhana ya elimu bure, akisisitiza kwamba shule zinapaswa kujengwa karibu na makazi ya watu ili kupunguza gharama za malazi na chakula. New Vision pia limeandika kwamba eneo la mashariki mwa Uganda linaongoza kwa kusafirisha kimagendo wafanyakazi wa ndani kuelekea mashariki ya kati kwa ajili ya kutafuta ajira unyanyapaa wa watu wenye virusi vya ukimwi unatishia maendeleo ya kupambana na ugonjwa huo Uganda, ni kichwa cha mojawapo ya habari muhimu za gazeti la New Vision. Nchini Rwanda, New Times limemnukuu rais wa nchi hiyo Paul Kagame akitangaza kwamba Rwanda inasonga mbele na azma yake ya kuandaa mashindano ya Formula One Grand Prix na hakuna maendeleo mazuri katika majadiliano ya swala hilo. Kagame alitangaza rasmi nia ya, ya Rwanda ya kuandaa mashindano ya grand prix jana Ijumaa, Desemba 13 katika mkutano mkuu wa kila mwaka wa shirikisho la kimataifa la magari FIA unaoendelea mjini Kigali. Chini ya kichwa cha habari Chisekedi aelekea Luanda kwa ajili ya kutafuta miujiza, New Times limeandika kwamba akizungumza katika mkusanyiko wa maombi ya kikatoliki Rais Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametoa wito wa si kwa utawala bora na uongozi madhubuti bali wa kuingilia kati muujiza wa Mungu katika onyesho la kupendeza la uchaji wa kisiasa. Rais wa Kongo, linaendelea kuandika New Times, ametoa wito wa ajabu akilitaka kanisa kuandaa mikutano ya maombi kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuitisha muujiza wa kumaliza vita mashariki mwa nchi hiyo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 12 mfunguo tisa, jamadi thani mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 14 Disemba mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka 802 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria alifariki dunia Abul Hasan Ali bin Abdussamad Hamdani, mtambuzi wa lugha, faqihi na mfasiri wa Quran katika karne ya saba Hijiria. Alizaliwa huko Sakha nchini Misri na akaondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Sakhawi. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu, Abul Hasan Ali bin Abdussamad alielekea Sham na kuishi Damascus katika Siria. Leo msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu mbalimbali katika elimu za tajwid, teolojia na hadithi. Miaka 112 iliyopita katika siku kama ya leo, inayosadifiana na tarehe 14 Desemba mwaka 1911, baada ya juhudi na jitihada za miaka mingi, hatimaye ncha ya kusini, yaani South Pole, ilivumbuliwa na kwa mara ya kwanza na wavumbuzi kadhaa waliwasili katika eneo hilo. Katika siku hii, Roald Amundsen bahari ya mashuhuri wa Kinorwe aliyekuwa akishirikiana na Robert Falcon Scott wa Uingereza ili kufikia ncha hiyo ya kusini alipuka mshindi na kuitundika bendera ya Norway katika ncha hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 74 iliyopita alifariki dunia. Hujjatul Islam Sheikh Mahdi Waidhi Khurasani, msomi na alimu huyo wa Kiirani aliyekuwa mmoja wa toawadhi na makhatibu mashuhuri katika zama zake. Alikuwa na azma na irada imara ya kueneza na kuwafikishia walimwengu maarifa ya Uislamu na ya Ahlulbeiti alaihim ussalam. Shekh Mahdi wa Idhi Khurasani alikuwa akitoa mihadhara mjini Mashhad, Iran, na katika miji mingine na kadhalika, katika haramu ya Imamu Huseini alaihi salam katika mji wa Karbala, na haramu ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam huko Najafu, Iraq. na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita bunge la utawala haramu wa Israel liliunganisha rasmi miinuko ya Golan ya huko Siria na ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Hatua hiyo ya kinyama ilikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa nchi za kiislamu kiarabu pamoja na jamii ya kimataifa. Utawala wa Israel ulikalia kwa mabavu miinuko hiyo ya Golan ya Siria katika vita baina yake na Waarabu mwaka 1967. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba takriban watu milioni moja na laki moja wamekimbia makazi yao kote nchini siria tangu wanamgambo wenye wa silaha wanaoungwa mkono na nchi za kigeni walipotoa madaraka ya nchi hiyo na kupelekea kusambaratika serikali ya siria Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa wito kwa mkutano wa 61 wa baraza la mawaziri wa afya wa nchi za Kiarabu ambao unafanyika Iraq kuchukua maamuzi ya haraka na hatua za kuokoa mfumo wa afya na hospitali za ukanda wa Gaza. Waziri wa mazingira wa Lebanon amesema kwamba Israel imeharibu ardhi na misitu ya kusini mwa nchi hiyo kwa kutumia silaha zilizopigwa marufuku kama fosforasi nyeupe. Waziri wa afya na tiba wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Muhamed Reza Zafar Kandi, ametangaza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ndiyo kinara wa kanda ya Asia Magharibi katika masuala ya nyuklia na kueleza kwamba kuna vituo 220 vya dawa za nyuklia katika maeneo mbalimbali ya nchi vinavyonufaika na uwezo huo na mali ghafi zinazozalishwa na shirika la atomiki la Iran. Matajiri watatu wa mali isiyohamishika Waisraeli huko Marekani wameshtakiwa kwa biashara haramu ya ngono katika kesi inayohusisha ukatili wa dazeni ya wanawake kwa zaidi ya mwongo mmoja. Na uh, kwa muhtasari huu wapenzi wasikilizaji, ndio tunakamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote nakushukuruni na nakutakieni kila laheri na asanteni na kwaherini.