Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ninaye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye muabudu Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Usiku wa Ijumaa ya leo, tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaohusu kupitishwa maazimio mawili katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya Gaza na shirika la wakimbizi wa Kipalestina UNRWA. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha kila Ijumaa, kipindi cha darsa ya Qurana. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, na baadaye tutakuleteni kipande kifupi cha burudani ya kasida. Mwishoni mwa matangazo yetu usiku huu uh, tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba, wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Katibu wa swala ya ijumaa ya leo mjini Teheran amesisitiza kwamba wavamizi watatimuliwa katika ardhi ya Siria. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imekaribisha azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu ulazima wa kusitishwa vita katika eneo la Gaza. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamelaani ukiukwaji wa haki za binadamu katika mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Uganda hadi Tanzania. Na shirika la utangazaji la Uingereza, BBC, limetimuliwa kutoka Niger kwa tuhuma za kueneza habari za feki. na sasa ni habari kamili. Khatibu wa swala ya jumaa ya leo mjini Teheran ameashiria matukio ya Siria na kusema kwamba mukawama na mapambano yataimarika na kuwatimua waliovamia ardhi ya Siria na kuikalia kwa mabavu. Ayatullah Said Ahmad Khatami, khatibu wa wiki hii wa swala ya jumaa mjini Teheran, amesema kinara wa kundi hili ambayo limeibuka hana nia ya kuanzisha vita dhidi ya Israel. Akijibu kauli hiyo, khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Teheran amesema inajulikana vyema kwamba kinara wa kundi hilo lililonyakua madaraka nchini Siria ni kibaraka wa utawala wa kizayuni na kwamba utawala wa Israel ulimsaidia kuchukua madaraka ya Siria. Ayatollah Khatami ameendelea kusema ninaiambia jumuiya ya nchi za Kiarabu, nchi za eneo la magharibi mwa Asia, Saudi Arabia, Misri na Jordan kwa uwazi kwamba utawala wa kizayuni wa Israel umetumia fursa ya hali iliyojitokeza huko Siria kuikalia kwa mabavu nchi hiyo na kuharibu miundombinu yote ya Siria. Amesema lengo la utawala wa kizayuni ni kunyakua ardhi zote za nchi za kiarabu kutoka mto Nile hadi Furati. Amesema utawala wa kizayuni ukiimarika, utazifuata nchi hizo za kiarabu, na hivyo zinapaswa kumkomesha mbwa huyu mwenye kichaa kabla ya muda kupita. Hali kadhalika amesema utawala wa kizayuni ni tishio kwa usalama wa kimataifa na kwamba jumuiya ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua za kuzuia Ayatollah Khatami amesema. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza matumaini kwamba vijana wa Siria watainuka na kuiokoa wa nchi yao, na Mwenyezi Mungu akipenda vijana hao watajitokeza na kukwamisha mipango ya Marekani na utawala haramu wa Israel. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imekaribisha azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa linalotaka kusitishwa mapigano mara moja na bila masharti huko Gaza na kuitaka jamii ya kimataifa ilazimishe Israeli kusitisha vita vya mauaji ya kimbari kwenye eneo hilo. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha kwa wingi wa kura azimio la kutaka kusitishwa mara moja na bila ya masharti mapigano katika ukanda wa Gaza. Wanachama 158 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa walipiga kura kuliunga mkono azimio hilo, 9 walilipinga na 13 walijizuia kupiga kura. Katika taarifa yake, Hamasi imesema inakaribisha kupitishwa azimio linaloungwa mkono na nchi 158 kutaka kusitishwa mapigano ukanda wa Gaza, kuwezesha raia wa eneo hilo kupata huduma muhimu na misaada ya binadamu. Hamasi imeulaumu utawala wa kizayuni wa Israeli na serikali ya Marekani kwa kuendeleza vita na kueleza kwamba katika uvamizi huo tumekuwa tukieleza nia yetu ya kujibu maamuzi au mipango yoyote itakayopelekea kusitishwa mapigano. Hamas imesema mhalifu wa kivita Benjamin Netanyahu na mawaziri wake wa kifashisti walipuuza juhudi na maamuzi yote ya kimataifa na kuendeleza vita vya kikatili na mauaji ya kimbari dhidi ya raia wasio na hatia, huku wakiungwa mkono na kusaidiwa kikamilifu na serikali ya Marekani. Harakati hiyo ya Palestina pia imeitaka jamii ya kimataifa kulazimisha utawala wa Israeli utekeleze maazimio ya Umoja wa Mataifa, hasa lile linaloonyesha dhamira ya kimataifa inayotaka kukomeshwa mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yanadai kuwepo ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu karibu na mradi mkubwa wa ujenzi wa bomba la mafuta unaojengwa nchini Tanzania na Uganda na kampuni ya Ufaransa ya Total Energies ikishirikiana na kampuni ya China ya CNOOC. Unyanyasaji mkubwa zaidi umeripotiwa kutokea karibu na maeneo ya mafuta ya Kingfisher ambapo jeshi la Uganda polisi na makampuni ya usalama ya mashirika ya binafsi yaliyoajiriwa na wafanyakazi wa mafuta yametumwa kulinda maeneo hayo. Kesi kadhaa za unyanyasaji wa kingono dhidi ya raia zimerekodiwa karibu na eneo la Kingfisher, ambapo wanajeshi wamewalazimisha wanawake kufanya ngono badala ya kuuza samaki kwa uhuru, huku wafanyakazi wa kampuni wakifanya hivyo hivyo kwa raia kwa ahadi ya kuwapa ajira. Vilevile, ripoti yenye kurasa mia moja iliyotolewa na muungano wa mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu na yale ya kutetea mazingira inaeleza kwamba raia wa kawaida wanahamishwa kutoka kwenye mashamba yao kwa nguvu, haki zao zinakiukwa, wanateswa na kukabiliwa na usalama mdogo, wakati huu ujenzi wa bomba hilo unapoendelea. Ripoti zinasema wanajeshi wa Uganda wamedaiwa kuwapiga na kuwahangaisha wavuvi karibu na eneo la Ziwa Albert kunakopatikana mafuta hayo lakini pia wanawanyanyasa kingono wanawake na kusababishia watu kuishi kwa hofu. Makumi ya wanaharakati wa kutetea mazingira wamekamatwa hadi sasa nchini Uganda wakiandamana kupinga mradi huo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Tehran. Maonyesho ya kumi na mbili kima ya kimataifa ya vifaa vya maabara vilivyotengenezwa nchini Iran yaliyopewa jina la Iran Labo Expo yamefunguliwa leo mjini Tehran. Maonyesho hayo ambayo yataendelea hadi tarehe 16 Disemba yamefunguliwa na Dr Hussein Afshin, makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia, Dr Hussein Semai Sharaf, waziri wa sayansi, pamoja na maafisa wengine wa ngazi za juu maonyesho hayo yanafanyika sambamba na maonyesho ya 25 ya mafanikio ya utafiti, teknolojia na soko la teknolojia. Bidhaa zaidi ya mia moja za ubunifu ambazo zimeundwa nchini Iran zinaonyeshwa katika maonyesho hayo yanayofanyika katika kituo cha kimataifa cha maonyesho mjini Teheran. Jumla ya makampuni 278 yenye misingi ya maarifa ya kisayansi au knowledge based, zina wasilisha mafanikio yao ya kisasa, vifaa vya maabara, upimaji wa hali ya juu na kadhalika. Maonyesho hayo yatalenga zaidi kupanua soko la ndani na la kimataifa kwa makampuni ya Iran. Serikali ya Niger imetangaza kusimamisha kwa muda wa miezi mitatu matangazo ya redio ya BBC baada ya shirika hilo la serikali ya Uingereza kupatikana na hatia ya kueneza habari feki. BBC imetuhumiwa kwa kusambaza taarifa potofu zinazoweza kuyumbisha amani ya jamii na kudhoofisha ari ya wanajeshi katika mapambano yanayoendelea ya nchini humo dhidi ya magaidi wa kufurishaji. Taarifa ya kusitishwa matangazo ya idhaa ya BBC nchini Niger imetangazwa na waziri wa mawasiliano wa nchi hiyo Sidi Muhammad Araliou. Serikali ya Niger imesema matangazo ya BBC yanatishia utulivu wa kitaifa. Niger pia huko nyuma iliwahi kusitisha matangazo ya idhaa ya redio Ufaransa na televisheni ya Ufaransa ya France 24 kwa kurusha matangazo yanayokiruka sheria za nchi hiyo. na mjumbe wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekosoa jamii ya kimataifa kwa kushindwa kuiunga mkono Iran licha matatizo ya matatizo yanayotokana na mzozo wa nchi jirani ya Afghanistan. Amir Said Iravani alikuwa akihutubia mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi kuhusu hali ya Afghanistan. Amesema Iran imebeba sehemu kubwa ya matatizo yanayotokana na mzozo wa Afghanistan, hasa baada ya kujiondoa kizembe Marekani nchini Afghanistan mwaka 2021. Iravani ameongeza kwamba zaidi ya Waafghani milioni sita wamekimbilia nchini Iran na kuongeza kwamba idadi hiyo ni shinikizo kwa rasilimali za Iran ambayo inatumia zaidi ya dola bilioni kumi kila mwaka kukidhi mahitaji ya wakimbizi hao. Amesema juhudi zote zinalenga kuwezesha kurejea kwa wakimbizi kwa kuimarisha uwezo wa Afghanistan kutoa makazi, kazi na huduma muhimu. Mwakilishi wa Irani Umoja wa Mataifa amesema Tehran inaendelea kujitolea katika mipango ya kikanda ambayo inakuza mazungumzo na ushirikiano wa dhati na nchi jirani ya Afghanistan. Vilevile ameeleza kwamba nchi za magharibi ambazo kwa muda mrefu zilikalia kwa mabavu Afghanistan na kuitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro mkubwa zinawajibika kimaadili na kisiasa kuchangia ipasavyo katika juhudi za kuijenga upya Afghanistan. Nchi ya Afghanistan bado inayumbayumba kutokana na kukaliwa kwa mabavu na Marekani kwa kipindi cha miongo kadhaa. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho hatua ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa ya kupasisha maazimio kuhusu Gaza na shirika la Anrua. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha kwa wingi wa kura maazimio mawili yanayotoa wito wa kusitishwa mara moja vita na pia kuunga mkono shughuli za shirika la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Palestina, UNRWA. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha kwa kura 158 za ndio, 9 za hapana na 13 za nchi zilizojizuia kupiga kura, azimio ambalo linataka kusitishwa mara moja bila ya masharti na kwa njia ya kudumu vita vya Gaza na kuachiliwa huru mara moja na bila ya masharti mateka wote wanaoshikiliwa na pande mbili. Marekani na Israel ni miongoni mwa wapinzani wa kupitishwa azimio hilo katika baraza kuu la umoja wa mataifa. Mwishoni mwa mwezi uliopita, Washington ilitumia vibaya kura yake ya turufu katika baraza la usalama kupinga azimio lililokuwa limepitishwa na nchi wanachama ambazo zilipinga jinai na uhalifu unaoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Azimio la pili linalohusiana na UNRWA lilipitishwa kwa kura 159 za ndio, tisa za hapana na 11 za nchi zilizojizuia kupiga kura. Katika azimio hilo, baraza kuu kwa mara nyingine tena limesisitiza uungaji mkono wake kwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, katika maeneo yake yote ya, ya shughuli zake yani Jordan, Siria, Lebanon na Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, limesema. Baraza kuu lina laani sheria iliyopitishwa na Knesset ya Israel Oktoba 28 mwaka huu na kutoa wito kwa serikali ya Israel kuzingatia majukumu yake ya kimataifa kuheshimu haki na kinga za shirika hilo na kutimiza wajibu wake wa kimataifa katika kuliwezesha kutoa kwa wakati kikamilifu na kwa usalama misaada ya kibinadamu katika maeneo yote ya ukanda wa Gaza. Kupitishwa maazimio haya mawili na idadi kubwa ya nchi wanachama wa, wa Umoja wa Mataifa kunaonyesha mtazamo wa jamii ya kimataifa kuhusu vita vya Gaza na shughuli za shirika la Umoja wa Mataifa la UNRWA. Katika mwezi wa kumi na tano wa vita vya Israel dhidi ya watu wa Gaza, utawala wa kizayuni wa Israel ungali unapinga usitishaji vita na kusisitiza kuendelezwa mauaji ya kimbari dhidi ya watu wanaodhulumiwa wa Palestina na matumizi ya njaa kama silaha ya vita. Licha ya Israel kukataa ombi la jamii ya kimataifa la kusitisha vita huko Gaza, lakini bado serikali ya rais Joe Biden wa Marekani inaendelea kutoa misaada na himaya kubwa ya kisiasa na kijeshi kwa utawala katili wa Israel na imekuwa ikitoa matamshi matupu ya kidhahiri tu yasiyo na uzito wowote wa kutekelezwa kivitendo ili kujionyesha kwamba haikubaliani na baadhi ya hatua za Tel Aviv katika uwanja huo. Nukta muhimu ni kwamba mtazamo jumla wa jamii ya kimataifa kuhusu matukio ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ni kuwa ina laani ukatili wa Israel dhidi ya watu wa Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza, na unaitaka ikubali matakwa ya walimwengu kuhusiana na suala hilo. Kuhusu kadhia hiyo, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio tarehe 4 Disemba licha ya upinzani wa Marekani na Israel, ambapo mkutano kuhusu utatuzi wa amani wa suala la Palestina umepangwa kufanyika mjini New York mwezi Juni mwaka ujao. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa kupitisha azimio hilo limethibitisha tena kwamba linataka amani ipatikane Mashariki ya Kati bila ya kucheleweshwa. Septemba 16 mwaka huu Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa pia lilipitisha kwa wingi wa kura azimio lililopendekezwa na Palestina ambalo liliitaka Israel ikomeshe uvamizi wake haramu ndani ya miezi 12. Kupitishwa maazimio hayo katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, licha ya kwamba hayana ulazima wa kutekelezwa kisheria, lakini kunaashiria kuongezeka kutengwa utawala wa Kizayuni katika ngazi ya kimataifa. Hayo yanajiri licha ya kwamba Marekani ikiwa muungaji mkono mkubwa wa Israel, si tu kwamba inashiriki katika mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina, hususan eneo la ukanda wa Gaza, kwa kuendelea kutoa misaada ya kijeshi, silaha na himaya ya kisiasa kwa utawala ghasibu, bali kwa kuendelea kupinga maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa yanayotaka kusitishwa vita na mauaji ya kimbari huko Gaza, kwa hakika imeipa Tel Aviv ishara ya taa ya kijani ya kuendelea kufanya jinai za kutisha na mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza. Bado muko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, na baadaye kipande kifupi cha kasida, kabla ya kumaliza matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1073 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 89 ya Alfajr. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15. akamkirimu na akamneemesha husema, mola wangu mlezi amenikirimu. Kirimu wa amma idha mabtalahu faqadara alayhi rizqahu fayaqulu rabbi ahana, na ama anapomjaribu akampunguzia riziki yake husema Mwenyezi Mungu tabaraka wa Taala ambaye amemuumba mwanadamu amempa kiumbe huyo uwezo na mamlaka ya kuwa na khiari katika mambo kwa kuchukua uamuzi na kuchagua lile atakalo, kinyume na walivyo viumbe wengine ambao wanafanya mambo yao kulingana na utaratibu waliopangiwa na kukadiriwa na yeye Mola na hawana uwezo wa kuvuka mpaka wa kimaumbile waliowekewa. Na ili uwezo huo wa kufanya mambo kwa hiari aliyopewa mwanadamu uonekane, inalazimu aandaliwe mazingira ya hali zote, yaani mazuri na mabaya, shida na raha, ukwasi na ufukara, na nguvu na udhaifu, ili katika kufanya machaguo tofauti kiumbe huyo aitumie kivitendo khiari aliyojaaliwa na kuonyesha ni lipi analofadhilisha yeye mwenyewe katika machaguo aliyowekewa. Mitihani na majaribu ya Allah huwawekea watu hali na mazingira tofauti, ili wadhihirishe hakika za batini zilizofichika ndani ya nafsi na kuweza wao kubainika ni watu wa aina gani. Katika hali na mazingira ya kawaida, watu wote huonyesha kuwa wao ni wema na wazuri na hawana walakini wowote, lakini ni katika wakati wa shida na misukosuko ndipo hakika za watu zinapodhihirika. Kwa njia hiyo hujitambua wao wenyewe walivyo na huweza kuwatambua wenzao pia, na hilo huwasaidia watu katika kujijenga na kufikia kwenye ukamilifu wa kiutu. Na sababu ni kuwa kwa upande mmoja hujibidiisha kurekebisha kasoro na udhaifu walio nao, na kwa upande mwingine huziimarisha na kuzikuza zaidi sifa nzuri na njema walizo nazo. Hali za watu ni kama za wanafunzi darasani ambapo kila mmoja huweza kujigamba kuwa ni hodari na mwelewa, lakini ni baada ya kufanya mtihani ndipo inapobainika ni nani aliye hodari hasa na amesoma, na ni nani ni pocho ambaye hakuhifadhi chochote kichwani. Katika hali kama hiyo, baadhi ya wanafunzi dhaifu hufanya juhudi za kurekebisha udhaifu wao na baadhi ya wanafunzi mahodari hujipinda zaidi kuongeza kiwango cha uhodari wao. Na tabaan, inawezekana baadhi ya wanafunzi dhaifu wakavunjika moyo na kukata tamaa, na baadhi ya wanafunzi hodari wakatakabari na kuingiwa na ghururi. Matokeo ya aina hiyo yanaweza kushuhudiwa pia katika mitihani ya Mwenyezi Mungu. Kwa mtu kujitahidi ili kurekebisha yaliyopita kwa ajili ya kupiga hatua mbele au kuvunjika moyo na kukata tamaa, na vilevile vile kuzidi kujipinda na kupiga hatua mbele zaidi au kuingiwa na ghururi kwa mafanikio aliyopata. Katika aya tulizosoma, Allah Subhanahu wa Ta'ala anasema Raha na uneemevu na dhiki na taabu katika maisha yote mawili yamewekwa ili kumtahini mwanadamu. Kwa hiyo majaribu na mitihani ya mola iko ya aina na namna mbalimbali mbali. Na kwa hikma yake yeye Allah subhanahu wa ta'ala humtahini kila mtu kwa kitu fulani. Kuna wakati huwa ni kwa neema, ustawi na utajiri, na wakati mwingine kwa anuai za masaibu na misukosuko. Haifai mtu kuingiwa na ghururi anapojaaliwa neema, wala kukata tamaa anapofikwa na shida na mabalaa. Hata hivyo, kwa watu wenye pupa na imani nyepesi, wanaoghafilika wakaisahau mitihani ya Mwenyezi Mungu, wao huyatolea matukio yanayojiri tafsiri isiyo sahihi, yaani wanapopata raha na neema huingiwa na ghururi, na wanapofikwa na shida hupoteza matumaini, hali ya kuwa, kwa upande wa shida na masaibu, mara nyingi husababishwa na mwenendo na matendo ya mtu mwenyewe kama wakati mtu anapokuwa kwenye neema atakuwa hawajali mayatima na wahitaji katika jamii na akawa anaifikiria nafsi yake tu na jamaa zake, ajue kwamba mwenendo wake huo utakuwa na athari na madhara tu. Na wala kujilimbikizia mali sio pekee kunakomfanya mtu awe na furaha na saada, ni kama walivyo wale wanaurithi mali kwa baba zao ambao nao pia watawarithisha wengine na wao wataondoka duniani mikono mitupu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitihani ya Mwenyezi Mungu imewekwa ili kudhihirisha sifa halisi za ndani ya nafsi za watu, waitumie kufidia makosa ya nyuma na kujijenga kwa ajili ya mustakabali wao. Mafunzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa badala ya kufanya pupa katika kuyatafsiri matukio yanayojiri maishani tujitahidi kubaini udhaifu na uwezo wetu turekebishe mabaya yetu na kuzidisha mazuri yetu. Alikadhalika, aya hizi zinatutaka tusiingiwe na ghururi wala tusikate tamaa. Dunia duara daima imo kwenye hali ya kugeuka na kubadilika, kupanda na kushuka maishani Kusitukatishe tamaa wala kututia ghururi. Na pia, aya hizi zinatutaka tujue kuwa umasikini si alama ya kudunishwa na Allah wala utajiri si ishara ya kutukuzwa na yeye Mola. Yote hayo mawili yapo kwa ajili ya kumtahini mwanadamu. subhanaka subhanaka subhanaka Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 21 ahadi 26 hadi sita ya sura yetu ya Alfajr ambazo zinasema kalla idha dukkat lardu dakkan dakka, si hivyo itakapovunjwa ardhi vipande vipande Laiti ningelitanguliza wema kwa ajili ya uhai wangu huu. Fayaumaidhin la yuadhibu adhabahu ahad, basi siku hiyo hataadhibu yeyote namna ya kuadhibu kwake Mwenyezi Mungu. Wala yuthiqu wathaqahu ahad, wala hatafunga yeyote kama kufunga kwake Mwenyezi Mungu. Dunia inapita kwa kasi na raha na karaha zake, kuna siku zitamalizika. Kitu pekee kinachosalia ni amali zetu sisi waja, ambazo ndizo zinazotujengea ulimwengu wetu mpya wa baada ya kifo, ulimwengu ambao utaambatana na furaha au majonzi yasiyo na mwisho. Firauni na Musa wote wawili waliishi umri wenye mpaka maalumu ambao ilifika siku ukamalizika, lakini wote wawili wanapitia barzakhi na hatimaye kukifikia kiama, ambapo katika ulimwengu wa akhera watalipwa malipo yasiyo na mwisho kulingana na amali na matendo yao. Sisi sote katika kipindi cha maisha yetu tumekuwa na mema na mabaya tuliyofanya. Kwa hiyo siku ya kiama tutapatwa na majuto kwa kutamani laiti tungelifanya amali njema na mema yetu yakawa endelevu kuweza kuwanufaisha na wengine, kiasi kwamba hata baada ya kufa athari za mema hayo zikaendelea kuwepo kwa faida yetu pia. Kiyama ni dhihirisho la mamlaka na utawala mutlaki wa Allahu jalla jalalu, na hakutakuwepo huko na yoyote kati ya tawala za kimaonyesho za kidunia zinazotegemea nguvu za mamlaka na utajiri. Ni malaika wa Allah subhanahu wa ta'ala pekee ndiyo watakaoendesha masuala ya kiyama kwa amri ya Mola, na hakuna yeyote atakayeweza kutoka nje ya mamlaka ya Allah au kuyateteresha kwa namna yoyote ile. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba malaika ni watekelezaji wa masuala ya mfumo wa ulimwengu duniani na akhera, na mamlaka ya Allah yanaendeshwa kupitia kwa wao. Funzo nyingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa kiama ni siku atakayozinduka na kukumbuka mwanadamu. Waaidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kutubia na kuomba msamaha kuna faida na athari hapa duniani, lakini huko akhera tunakokwenda hakutamfalia mtu kitu isipokuwa kubakiwa na majuto. Vilevile, tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa rehma za Mwenyezi Mungu mtukufu hazizuii kutekelezwa uadilifu wake. Kwa hiyo adhabu itakayowafika waovu siku ya Kiama itakuwa nzito na kali mno. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 27 hadi 30 ya sura yetu ya Alfajr ambazo zinasema: Fadkhuli fi ibadi basi ingia katika waja wangu wadkhuli jannati na ingia katika pepo yangu mkabala na makundi mawili makubwa ya watu wanaoingiwa na ghururi na majivuno au wanaovunjika moyo na kukata tamaa kuna waja safi na wenye imani thabiti na ya kweli, ambao wamefikia kwenye utulivu halisi wa nafsi na nyoyo, ambao kwao wao matukio matamu na machungu ya dunia hayaziathiri hata chembe roho zao wao, hata wafikie daraja ya juu kabisa ya jaha na cheo, au wapatwe na msukosuko mkubwa kabisa wa mtihani na majaribu Hujiona ni waja wa Mwenyezi Mungu na daima huomba hifadhi na msaada kwake yeye Mola. Waja hao waliopambika kwa mema hawakubali kughilibiwa na nafsi zao na kufuata uamuzi wowote unaokinzana na agizo na amri ya Allah subhanahu wataala. Wao katu hawambebeshi Mwenyezi Mungu dhima ya matatizo ya wafikayo katika maisha yao, bali wanaamini ni wao wenyewe na watu wengine ndiyo wenye taksiri katika masaibu yao, kwa sababu wanajua haishuki kutoka kwa Allah aliye mrehemevu isipokuwa kheri na rehma tu. Waja wa aina hiyo daima huwa wameridhika na Mwenyezi Mungu iwe wanapokuwa kwenye raha na uneemevu au kwenye dhiki na shida. Fadhila na rehma za Mola huwamiminikia watu hao kiasi kwamba wao huwa radhi na Allah kikamilifu na katika kila hali na mazingira, na yeye Mwenyezi Mungu mtukufu pia huwa radhi na watu hao na kuwaweka kwenye kundi la waja wanaopata rehma na fadhila zake maalumu hii yenyewe huwajenga na kuwaongezea watu hao daraja ya ukamilifu wa kiutu na kupata neema siku ya kiama ya kuwa pamoja na manabii mawalii na waja wengine wateule wa Allah katika pepo mahsusi iliyoandaliwa naye Mola. Katika aya hizi tulizosoma, Allahu Azza wa Jalla anazitolea mwito nafsi zilizofikia daraja ya yakini na utulivu kutokana na nuru ya imani, mwito ambao umechanganyika na kuridhiana pande zote mbili, yaani yeye Allah na nafsi hiyo, na hivyo kufuatiwa na kuzawadiwa mtu taji la utukufu wa uja kwa kuwekwa kwenye kundi la waja wenye hadhi mahsusi mbele yake Mola. Kisha baada ya hapo Mwenyezi Mungu mtukufu anamtolea mwito mja wake huyo wa kuingia peponi kwa kauli yenye maana nzito, nayo ni ingia kwenye pepo yangu hii. Yenyewe inaonyesha kuwa mwenyeji wa dhifa ya kwenye pepo hiyo ni dhati takatifu ya Allah subhanahu wa ta'ala. Hebu na tutafakari huo ni mwaliko ulioje! Na anayealika ni mwalikaji aliyoje! Na hiyo dhifa yenyewe itakuwa dhifa iliyoje! Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba thamani halisi ya mtu inatokana na kuwa na moyo wenye utulivu na yakini ya kupata fadhila na rehma za Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kinachompandisha daraja mtu ni hushuu na unyenyekevu wake mbele ya Allah na kuwa mja wake halisi, ambayo ndiyo nishani ya juu kabisa ya heshima waliopata mitume na mawalii wa Allah. Kadhalika inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba pepo ina daraja kadhaa na kila mtu atakuwa na mahala pake peponi panapolingana na amali na matendo yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1073 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 89 ya, ya Alfajr. insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 11 Jamaduthani 1446 14, hijiria inayosadifiana na tarehe 13 Disemba 2024. Siku kama leo miaka 1048, kulingana na kauli za baadhi ya wanahistoria, alifariki dunia Badiu wa zamani Hamedani, mwandishi na mshairi wa Kiirani. Alizaliwa Hamedan, magharibi mwa Irani na kupata umashuhuri kwa jina la Fadhili Hamedani. Badia wa zamani alikuwa mtaalamu wa kuandika mashairi na nathari za Kiarabu. Siku kama ya leo miaka 93 iliyopita sawa na Disemba 13, 1931 aliaga dunia Gustavo Lebon, mwanafikra wa masuala ya mashariki na mwandishi mtajika wa Kifaransa. Lebon, mwanafikra na mwandishi wa Kifaransa aliyekuwa amebobea katika historia ya utamaduni wa Kiislamu, alizaliwa mwaka 1841 nchini Ufaransa. Gustave alianza kusoma masomo ya utabibu baada ya kukamilisha masomo ya awali. Hata hivyo, kile kilichompelekea kuwa maarufu ni utafiti wa kihistoria na kijamii aliyofanya. Hii ni kwa sababu alikuwa na hamu ya kujifunza saikolojia ya jamii, kuendeleza na kukamilisha nadharia ya saikolojia ya jamii. Tarehe 13 mwezi Disemba mwaka 1963, Shekhe Mahmud Shartut, mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar na mufti mkuu wa zamani wa Misri, aliaga dunia. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Misri alizaliwa mwaka 1892 nchini humo. Akiwa na umri wa miaka 14 alianza masomo ya shule ya upili katika chuo kikuu cha kidini cha Alexandria kilichokuwa tawi la Al Azhar. Alihitimu chuo kikuu mwaka 1918 na kuanza kufunza katika chuo hicho na hatimaye akahamia chuo kikuu cha Al Azhar mwaka 1927. Alizidi kupanda cheo kielimu na kuteuliwa kuwa mwanachama wa baraza la fatwa chuoni hapo. Mwaka 1958 aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar, ambapo alitoa huduma kubwa. Kati ya hatua muhimu zilizochukuliwa na Shekhe Shaltut katika kipindi cha uongozi wake ni jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano kati ya madhehebu za Kiislamu. Na miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, dikteta wa zamani wa Iraki alitiwa mbaroni akiwa katika maficho karibu na Tikrit, huko kaskazini mwa Baghdad. Sadam alijificha katika eneo hilo baada ya Iraki kuvamiwa na majeshi ya Marekani na Uingereza mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu. Kutiwa nguvuni dikteta huyo wa Iraki aliyemwaga damu za raia wengi wa nchi hiyo kuliwafurahisha sana Wairaki na nchi kama vile Iran na Kuwait ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na udhalimu wa Saddam Hussein dhidi ya nchi hizo. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Khatibu wa swala ya ijumaa ya leo mjini Teheran ameashiria matukio ya sasa nchini Siria na kusema mukawama na mapambano yataimarika na kuwatimua waliovamia ardhi ya Siria na kuikalia kwa mabavu. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imekaribisha azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa linalotaka kusitishwa mapigano mara moja na bila ya masharti yoyote katika eneo la ukanda wa Gaza. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yanadai kuwepo ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu karibu na mradi mkubwa wa ujenzi wa bomba la mafuta unaojengwa na kampuni ya Ufaransa ya Total Energies na shirika la China la CNOOC eh, kutoka Uganda hadi Tanzania. Na serikali ya Niger imetangaza kusimamisha kwa muda wa miezi mitatu matangazo ya redio ya BBC baada ya shirika hilo la serikali ya Uingereza kupatikana na hatia ya kueneza habari za uongo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku wa leo mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa Ninaikwa geni nikikutakieni ni usiku mwema.