Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaytani rajim. Bismillah. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu naacheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jami Cham hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satelit, na pia kwenye internet katika parts today ir sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Email yetu ni Swahili radio at iribr, na Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989565487. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu, Bibi Abdullahi, mimi ni Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini tutakuwa na podcast kuhusiana na historia ya ukoloni na leo katika historia, ambapo leo ni Ijumaa mwezi wa 11 mfungo wa 9 Jamaduthani 1446 hijria, sawa na tarehe 13 Disemba 2024 miladi. Ya baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. iran ya lipongeza ya ipongeza IAEA kwa kukiri kwamba israeli ina miliki silaha angamizi za nyuklia yataka iulazimisha utawala wa kizayuni uharibu silaha hizo <muchos> ripoti zinasema kwamba palestina elfu nne wameuawa shahidi kaskazini mwa gaza katika kipindi cha miezi miwili Ireland yajiunga na kesi ya Afrika Kusini ICJ dhidi ya Israel, na Umoja wa Mataifa wapasisha azimio la kusitishwa vita ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kimataifa na kisheria amejibu hatua ya kukiri mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuhusu hatari za silaha za nyuklia za utawala wa kizayuni na kutaka wakala huo ushughulikie silaha za nyuklia za Israel na sio kusakama mradi wa matumizi ya amani wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Kazem Gharib Abadi ameandika hayo katika mtandao wa kijamii wa X jana Alhamis na kusema ukweli kwamba mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi amekiri kwa mara ya kwanza kuwepo silaha za nyuklia za utawala wa kizayuni ni hatua nzuri na muhimu Taban, kukiri huku kunalifanya jukumu lake na la wakala wa IAEA kuwa kubwa zaidi. Hivi sasa naibu waziri wa mambo ya nje wa Irani ameongeza kuwa kuungama tu hakutoshi, bali Grossi anapaswa kulaani kuwepo silaha hizo hatari mikononi mwa utawala huo katili unaotenda jinai za kutisha dhidi ya watu wasio na hatia, na pia aitake Israeli iangamize silaha hizo na ijiunge na mkataba wa kuzuia uenezaji na uzalishaji wa silaha za nyuklia NPT. Ameongeza kuwa kwa upande mwingine, kurudia Grosi kuzungumzia uwezekano wa kuenea matumizi ya nyuklia kutokea Iran ni msimamo usio na ukweli, bali umechukuliwa kisiasa kikamilifu. Mtu mtaalamu, huwezi kujipa haki ya kutamka chochote tu unachotaka kwa kutegemea uvumi, kama wanavyofanya wanasiasa wa nchi ambazo zina malengo maalumu maovu dhidi ya mataifa mengine, ameandika. Kwa kali Wapalestina elfu nne wameua washahidi kaskazini mwa ukanda wa Ghaza katika kipindi cha miezi miwili iliyopita kufuatia hatua za kikatili na hujuma za jeshi la utawala ghasibu wa Israel kwenye maeneo hayo. Ripoti zinaeleza kuwa mashambulio ya kinyama ya utawala ghasibu wa Israel katika eneo la kaskazini mwa ukanda wa Ghaza katika kipindi cha miezi miwili iliyopita yamesababisha takriban watu elfu nne kuua washahidi au kutoweka huku miundo mbinu ya eneo hilo ikiharibiwa vibaya. Tangu siku 64 zilizopita watu elfu nne wameuawa washahidi au kutoweka wakati wa mashambulizi ya kinyama ya utawala unaokalia kwa mabavu kaskazini mwa ukanda wa Gaza na haiwezekani kutoa miili yao. Serikali ya Ireland imetangaza kujiunga na kesi iliyofunguliwa na Afrika Kusini katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ dhidi ya utawala haramu wa Israel unaotenda jinai dhidi wa ya Wapalestina. Waziri wa mambo ya nje wa Ireland ametangaza kuwa nchi hiyo imejiunga rasmi na kesi ya Afrika Kusini dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ. Michel Martin, waziri wa mambo ya nje wa Ireland, amesema kuwa serikali ya Ireland imekubali kushiriki katika kesi ambayo Afrika Kusini iliwasilisha kwenye mahakama kima ya kimataifa haki dhidi ya Israeli chini ya mkataba wa mauaji ya kimbari. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha kwa wingi wa kura azimio la kutaka kusitishwa mara moja na bila masharti mapigano katika ukanda wa Gaza. Wanachama 158 walipiga kura kuliunga mkono azimio hilo, 9 walilipinga na 13 walijizuia kupiga kura. Azimio la kusitisha mapigano linachukuliwa kama ishara kwani limekataliwa na Marekani na Israeli. Baraza hilo pia limeidhinisha azimio jingine linaloliunga mkono shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA. Hayo yanajiri katika hali ambayo Wapalestina 42 wameuawa washahidi na makumi ya wengine kujeruhiwa katika mashambulizi ya alfajiri ya jana yaliyofanywa na utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Ghaza. Shirika la kimataifa la waandishi wa habari wasio na mipaka RSF limetangaza kuwa takriban waandishi wa habari 54 wameuawa wa ulimwenguni kote mwaka huu katika mazingira yanayohusisha kazi zao. Ripoti ya kila mwaka ya shirika hilo iliyotolewa jana imeeleza kuwa thuluthi moja ya waandishi hao wameuawa kwenye ukanda wa Ghaza. Sehemu nyingine ya ripoti ya RSF imesema hadi sasa idadi ya waandishi wa habari waliouawa kulingana na takwimu za mwisho mwa mwishoni mwa mwezi wa Novemba ziko sawa na kiwango cha mwaka uliopita. Shirika hilo limesema kuripoti kuhusu vita ni hatari sana, na kwamba waandishi wa habari 31 kati ya 54 waliuawa katika maeneo yenye mizozo. na shirika la afya duniani limetoa mwito wa kuwekeza zaidi katika huduma za afya ili kukidhi mahitaji ya jamii katika sekta hiyo muhimu. Mwito huo umetolewa katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya huduma za afya kwa wote iliyoadhimishwa kote ulimwenguni jana. Taarifa ya WHO imeeleza kuwa uwekezaji katika huduma za afya kwa wote unaimarisha usawa na uwiano wa kijamii na pia unanufaisha uchumi wa taifa kwa kuboresha afya na ustawi, kuongeza ushiriki wa wafanyakazi na tija na kujenga familia na jamii. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani no, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa kitu chake cha maneno kinasema: mradi wa wazayuni na Marekani wa kubadilisha jina la mashariki ya Palestina kuwa Yuda na Samaria utaishia wapi? Kadiri wakati wa kuapishwa rasmi Donald Trump kuwa rais wa Marekani unavyozidi kukaribia ndivyo mipango na njama za Washington za kuunga mkono sera za kujitanua zaidi utawala ghasibu wa Israel zinavyodhihiri na kuonekana kwa uwazi zaidi. Katika wiki za hivi karibuni, uungaji mkono wa washauri na watu wa karibu kwa Trump kwa mipango ya uvamizi na upanuzi wa ardhi limekuwa suala kuu na sasa wanajadili jambo hilo kwa mapana na marefu. Moja ya masuala muhimu yanayotiliwa mkazo na washauri wengi na wakuruba wa Trump ni kunyakuliwa rasmi eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuunganishwa na maeneo mengine yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Katika msimamo wa hivi karibuni, Tom Cotton, senata wa chama cha Republican huko Marekani, amependekeza mpango wa kubadilishwa jina la ukingo wa magharibi katika mpango huo, Cotton ametaka kutumiwa jina la Kiyahudi kwa ajili ya ukingo wa magharibi, yaani Yuda na Samaria, Yudea na Samaria, katika nyaraka zote rasmi za Marekani. Hapo awali, Mike Hakabe, balozi mpya wa Marekani katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli, pia alisema kuwa serikali ya Trump iko tayari kuunga mkono mpango wowote wa serikali ya Netanyahu wa kutwaa ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuanzishwa mamlaka ya Israel ndani ya eneo hilo. Mpango wa kutwaa na kuunganishwa asilimia 30 ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni tangu mwaka 1948 zilizopachikwa jina bandia la Israeli ni mmoja ya mihimili mikuu ya mpango wa kibaguzi wa mkataba wa muamala wa karne the deal of the century ambao Marekani ilitaka utekelezwe katika muhula uliopita wa Donald Trump. Na sasa baadhi ya washauri wa Trump wanazungumza kuhusiana na utekelezaji wa mpango huo. Ukweli ni kwamba lobi na magenge mashinikizo ya Israeli huko Marekani sasa yanafanya njama zaidi kuliko wakati mwingine wote za kupata uungaji mkono wa Trump, na yanajaribu kubadilisha mazingira kwa maslahi ya Israeli. Kutoa ardhi zaidi za Palestina katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni moja ya matakwa muhimu ya lobi na magenge hayo ya kizayuni huko Marekani, suala ambalo limekumbwa na upinzani wa Palestina na watetea haki za Palestina na pia sheria za kimataifa. Naam, hapa ni Tehran za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Makala ya leo itaangazia mtazamo wa viongozi wa Iran kuhusu matukio ya Syria baada ya kuondolewa madarakani rais wa nchi hiyo, Bashar al-Assad eh, hivi eh, karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kilichotokea Siria ni njama na mpango wa pamoja wa Marekani na utawala haramu wa Israel. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameyasema hayo Jumatano mbele ya hadhara kubwa ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi jijini Tehran na kusisitiza kuwa haipasi kutilia shaka kwamba yaliyotokea Siria ni natija ya ya mpango wa pamoja wa Marekani na wazayuni na nchi moja jirani ambayo imekuwa na mchango wa wazi katika hili. Kiongozi mwadhamu ameeleza kuwa tuna ushahidi ambao unamfanya mtu kutokuwa na shaka katika hili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aidha, amesema kuhusiana na mukawama kwamba harakati na mukawama wa wananchi katika eneo ya utaenea katika eneo ya lote la Asia magharibi kuliko ilivyokuwa hapo kabla. Akifafanua zaidi, kiongozi mwadhamu amesema Kadiri mukawama unavyoshinikizwa ndivyo unavyoimarika zaidi. Kadiri maadui wanavyotenda jinai ndivyo mukawama unavyokuwa na msukumo na azma zaidi, na kadiri kunavyoendeshwa vita dhidi yake ndivyo unavyopanuka na kuenea zaidi. Wachambuzi wasio na uelewa ambao hawafahamu maana ya mukawama wanadhani kuwa iwapo mukawama utadhoofika, Irani ya Kiislamu nayo itadhoofika. Nasema hapa kwamba kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu, Iran ina nguvu na itakuwa na nguvu zaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hali kadhalika ameashiria kadhia ya fitina ya magaidi wa Daesh au ISIS na kusema Daesh yani bomu la ukosefu wa usalama. Daesh maana yake ilikuwa ni kuivuruga Iraq, kuiumbisha Siria, kuiumbisha eneo yani hili, kisha kuja kwenye nukta na lengo la mwisho ambalo ni jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuiumbisha jamhuri ya Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia ameashiria ardhi za Siria ambazo zinakaliwa kwa mabavu na kusema maeneo ya yanayokaliwa mwana kwa mabavu ya Siria yatakombolewa na vijana wenye bidii wa Siria. Msiwe na shaka kuwa haya yatatokea. satu wa Marekani pia haitakuwa na nguvu. Kwa neema na uwezo wa Mwenyezi Mungu, Marekani pia itafukuzwa katika eneo kwa jitihada za mukawama. Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran Masoud Pezeshkian amesema kuwa makundi yanayopigana nchini Siria yanapaswa kufungua mazungumzo ili kufikia makubaliano kuhusu uongozi wa kisiasa wa nchi hiyo, baada ya wanamgambo kuchukua udhibiti wa nchi hiyo, rais Pezeshkian amesisitiza umuhimu wa kuhakikisha usalama wa raia wote wa Siria na wageni na kulinda maeneo matakatifu na ofisi za kidiplomasia kulingana na sheria za kimataifa. Halikadhalika, rais Pezeshkian amekosoa vikali uvamizi wa utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya eneo la Siria na ametoa wito kwa pande zote katika nchi hiyo ya kiarabu na mataifa jirani kukaa macho, kwani utawala wakizaini wa, wa Israeli unalenga kutumia vibaya hali ya Siria ili kuendeleza malengo yake ya kujitanua na yasiyo halali. Spika wa bunge la Iran Mohamed ba Kalibaf amesema jamhuri ya Kiislami ya Iran inaheshimu uamuzi wowote utakaochukuliwa na wananchi wa, wa, wa Siria. Amesema Iran inafuatilia utendaji wa serikali mpya ya Siria na itashirikiana nayo kwa sharti kwamba haifuati kundi la kigaidi la Daesh au ISIS na haishirikiani na wazayuni na inalenga kuimarisha umoja wa umma wa Kiislamu. Spika wa bunge la Iran amesema wakati wa hujuma za kundi la kigaidi la Daesh, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilijibu la serikali za Siria na Iraq na kupigana na matakfiri hao. Alibafa ameongeza kuwa wazayuni na Marekani bado wanaendeleza njama na mipango yao na kamwe hawatasimamisha uh, uadui wao dhidi ya Uislamu. Kwa upande wake, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC meja jenerali Husein Salami amesema Iran inafuatilia kwa nguvu zote kuangusha utawala wa kizayuni unaokalia ardhi za Palestina kwa mabavu na akasisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran vimeyaweka kwenye nukta ya kuyalenga shabaha maslahi ya kistratejia na muhimu ya maadui katika eneo la magharibi mwa Asia. Meja Jenerali Hussein Salami aliyesema hayo Jumanne alipohudhuria kikao cha faragha cha bunge la Iran, yani Majlisi ya ushauri ya Kiislamu, ili kujadili kadhia ya Siria Na waziri wa mambo Iran ya nje wa Iran Said Abas Arakchi amesema kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran ilikuwa imeifahamisha serikali ya Siria kuhusu mashambulio yaliyokuwa yakipangwa na wanamgambo kabla hayajaanza miezi kadhaa yaliyopita. Na ili kujadili kadhia hiyo tumezungumza tu naye waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abas Arakchi na kutaka kujua mtazamo wake kuhusu kuanguka kwa serikali ya Siria na kuhusika Marekani na utawala haramu wa Israel katika njama hiyo, hili hapa jibu lake. Uh, kwa mtazamo wa uchambuzi na pia kwa mujibu wa taarifa za kiusalama, hakuna shaka kwamba nyuma ya pazia ya matukio ya Siria ni Marekani na utawala ki wa kizayuni. Hawa ndio waliosababisha matatizo kwenye mhimili wa mukawama na hili lilikuwa jambo tulilolijua, si jambo jipya, na daima njama hizo zimekuwepo. Kufuatia matukio ya Ghaza na Lebanon, ilitarajiwa kuwa njama hizo zitaendelea, lakini kwa upande wa nyanja za kiusalama, marafiki zetu katika idara za usalama ndani ya Iran na pia nchini Siria walikuwa wanafahamu vyema taharuki zilizokuwa zikifanyika Idlib, na taarifa zote zilikabidhiwa serikali ya Syria na pia jeshi la Syria. Wao wenyewe walikuwa na taarifa za idara za usalama, maelezo kamili yalikabidhiwa serikali ya Syria. Kilichoshangaza ni kushindwa jeshi la Syria kukabiliana na harakati hii iliyoanza, na pili, kasi ya wabeba silaha ilikuwa kubwa na haikutarajiwa. Siyo tu kwa Irani iliyoshangazwa, bali kwa kila mtu niliyekutana naye kwenye mkutano wa Doha. Nchi zote katika kikao hicho zilikuwa zinajadili suala hilo, ingawa kikao kilipangwa kwa ajili ya maudhui nyingine. Nchi muhimu katika eneo zilihudhuria zikiwemo Saudi Arabia, Misri, Jordan, Iraq na Qatar yenyewe. Suali kuu kwa kila mtu lilikuwa kwa nini jeshi la Siria lilirudi nyuma haraka na kwa nini mapambano yake yalikuwa mafupi sana? Kasi hiyo ya wapinzani iliwashangaza wote. Lazima hatuseme kwamba suala hili halikutarajiwa hivyo. Ukweli kwamba kulikuwa na njama ni jambo ambalo liko wazi, na serikali ya Siria ilikuwa na taarifa kuhusu njama hiyo. Namwakweza msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arahchi, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matu mwenengo, kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini, nam hapa ni Teherani, Idha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa, Disemba 13, 2024 kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania ambayo mengi yameyapa kipaumbele cha kwanza matamshi ya makamu mwenyekiti wa chama cha Chadema ya Tundu Lisu ambaye ametangazania kuwanio wenyekiti wa chama hicho. Gazeti la Nipashi limeandika, Lisu afunguka mazito kumfahamu asisi Mbowe. Mwananchi limeandika, Lisu aliamsha dude Chadema. Gazeti la Uhuru limeandika, Lisu amvaa mwenye Chadema yake. Majira limeandika Lisu mgusa wako Mvamboe. Taifa Tanzania limeandika Lisu ataka ukomo wa wenyekiti Chadema. Ama, kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo halikuipa umuhimu mkubwa habari hiyo kwenye wenye ukurasa wake wa mbele, bali limeandika kwa maandishi madogo yanayosema Lisu ataja sababu za kujitosa wenyekiti Chadema. Habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo la Habari Leo ni ile inayowanukuu wafanyabiashara wakisema sheria za kodi zifikirie wazawa. Aidha, limeandika SGR ya mizigo kuanza mwezi ujao. Kwa uko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika spika wa bunge la Kitui na madiwani wanne wafurushwa hotelini na wahuni waliokodishwa wakazi katika kaunti wa Susia. Jamhuri dei wakitaja kuyeyuka uzalendo wa viongozi. Kwa upande wake, gazeti dada la Nation limemnukuu rais William Ruto akisema nitawanyamazisha wakaidi wangu, limeandika rais ameapa kuzipa kipaumbele sera za mageuzi za Kenya Kwanza na kuthibitisha wakosoaji wake hawako sawa. Na kwa huko nchini Uganda gazeti la Saturday Monitor limeandika mfanyabiashara wa Mpigi auawa kwa kupigwa risasi katika shambulio la ujambazi limeandika Isak Mugabe aliuawa Jumatano usiku alipokuwa akirejea nyumbani kwake na kuingia katika boma lake katika mji wa Buama. Mugabe alikuwa mmiliki wa mi hardware iliyoko kwenye halmashauri ya mji wa Buama, kusini mwa Uganda. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Ni matumaini yetu mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambapo kwa sasa tumebakiwa na podcast ambayo inahusiana na historia ya ukoloni. Podcast hiyo itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika hii historia ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii iliyobakia ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka hapa Teheran. Ukoloni tokea mwanzo hadi sasa. Karibuni wasikilizaji wapendwa, katika podcasti hii inayokujieni chini ya anwani ukoloni tangu mwanzo hadi sasa, na hii ni sehemu ya kumi na ya mwisho ya mfululizo huu. Podcasti hii imeeleza historia ya jambo ovu la ukoloni na namna ulivyoanza na kuenezwa katika pembe mbalimbali duniani. Pia tumechunguza sababu za kuanzishwa ukoloni katika maeneo mbalimbali duniani. Katika episodi iliyotangulia tulizungumzia athari na matokeo ya ukoloni na kugundua kuwa miongoni mwa athari zake mbaya ni yani, ukosefu wa maendeleo na kurudi nyuma kwa nchi nyingi duniani, na hili lina sababu mbalimbali mbali. Katika episodi hii ya mwisho ya ukoloni tangu mwanzo hadi sasa, tunatupia jicho athari na matokeo mengine ya ukoloni ambayo yanasababisha vikwazo vya maendeleo na ustawi wa nchi mbalimbali mbali duniani. Miongoni mwa sababu za kukosekana maendeleo na ustawi katika baadhi ya nchi ni maswala kama vile wanasiasa kuwa tegemezi kwa nchi ya jinabi, kujiona duni na kutojiamini, kukosa irada na dhamiri ya kuchapa kazi na kadhalika. Mambo ambayo yana mwelekeo wa ndani. Utegemezi wa watawala, wanasiasa na wapangaji sera ni miongoni mwa athari mbaya za ukoloni ambazo zimekuwa kikwazo kikubwa cha ustawi na maendeleo katika nchi mbalimbali. Katika baadhi ya nchi za ulimwengu wa tatu, watawala wanasiasa na wapangaji sera wamekuwa tegemezi kwa wakoloni na hufikiria tu manufaa na maslahi ya nchi inayotawala na maslahi yao, na hivyo kuyazuia mataifa yanayokoloniwa kupiga hatua katika njia ya maendeleo. Huandaa mipango na kuwekea mikataba ya biashara kwa maslahi ya nchi za kikoloni baada ya kupokea vitita vikubwa vya fedha na kuzuia upangaji sahihi wa maendeleo ya nchi zao. Hii ni kwa sababu iwapo nchi itajiendesha yenyewe hawatoweza tena kunufaika na mikataba hiyo ya kibiashara yenye faida kubwa kwa masilahi yao. Kikwazo kingine cha ndani ni kujiona duni na kutojiamini katika nchi ambazo hazijaendelea, hasa katika tabaka la wasomi. Kutokana na propaganda chafu za wakoloni, kumeibuka swala la kutoamini uwezo wa kitaifa wa wenyeji na hili limewafanya watu kutojiamini na kuwanyima ujasiri wa kuchukua maamuzi ya kutekeleza masuala muhimu na ya msingi. Hata hivyo, uzoefu unaonyesha kuwa pale watu wa nchi yoyote wanapoamini uwezo wao wa kusimamia masuala yao na kujichukulia maamuzi muhimu wao wenyewe, hupiga hatua haraka kwenye njia ya maendeleo na ustawi. Kwa mfano tu tunaweza kuashiria maendeleo ya wa Irani katika uwanja wa silaha za kujihami na uzalishaji wa nishati ya nyuklia, na vilevile, maendeleo makubwa katika uga wa seli shina, masuala ya cloning na kadhalika. Inapasa kutaja hapa kuwa wakoloni siku zote wamekuwa wakijaribu kuimarisha moyo na hisi za kushindwa katika mataifa yanayokoloniwa kwa kuyadunisha na kupuuza uwezo wao. Kukosekana dhamiri na ari ya kuchapa kazi ni kikwazo kingine cha ndani katika njia ya kupata maendeleo na ustawi. Kutekeleza majukumu kwa usahihi na kuwa na dhamiri ya kuchapa kazi ni jambo linalokwenda sambamba na asili ya mwanadamu. Swala hilo pia limetiliwa mkazo na akili na dini. Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na na kizazi chake amesema Mwenyezi Mungu mtukufu anampenda mja ambaye anapofanya jambo hulifanya kwa ukamilifu na njia iliyo sahihi. Kwa bahati mbaya, watu katika nchi nyingi zilizobakia nyuma kimaendeleo hawatili maanani nukta hii muhimu. Suala hili limepelekea bidhaa za ndani ya nchi kutokuwa na ubora unaohitajika jambo ambalo linaosukuma watu kukimbilia kununua bidhaa kutoka nje na matokeo yake ni kuzifanya nchi kuendelea kuwa tegemezi kwa nchi ya jinabi na kubaki nyuma kimaendeleo. Wapendwa wasikilizaji, madhara na matokeo ya ukoloni hayaishii katika ufafanuzi tuliotoa katika kipindi kilichopita na yale tuliyosema mwanzoni mwa kipindi hiki, bali utumwa, uraibu wa dawa za kulevya, mauaji ya halaiki, unyakuzi wa ardhi, hujuma dhidi ya utamaduni na ustaarabu, na uharibifu wa mazingira pia ni matokeo mengine ya ukoloni. Miongoni mwa athari na matokeo ya ukoloni katika nchi zilizovamiwa na kukoloniwa ni kufanywa watumwa makundi mengi ya watu katika maeneo hayo. Tukitupia jicho historia ya miaka kadhaa nyuma, tunaona kuwa wakoloni wa Ulaya walieneza utumwa duniani kwa njia mbaya sana na kuwafanya watu wengi kuwa watumwa. Biashara ya watumwa ilianzishwa katika nusu ya pili ya karne ya 15 na ukoo wa kifalme wa Ureno. Mwasisi wa biashara hiyo alikuwa Prince Henry ambaye alijulikana kwa jina la Henry the Sailor, wa magharibi wanajaribu kumwarifisha kama mvumbuzi mkubwa na mwasisi wa elimu ubaharia. Hata hivyo, mwaka 1441 wakati alipofika katika pwani ya magharibi mwa Afrika, Henrik aliwateka nyara wanaume, wanawake na watoto 12 na kuwachukua kama watumwa na kisha kuwauza katika soko la Lisbon. Huo ulikuwa mwanzo wa kukusanywa watumwa Hatua kwa hatua biashara ya utumwa ikawa muhimu sana kiuchumi baada ya eti kugunduliwa bara la Amerika na kudhibitiwa maeneo yake makubwa. Wahispania na Wareno hawakufanikiwa kuwaajiri wenyeji wa bara la Amerika. Kwa msingi huo, waliwawinda Waafrika na kuwateka nyara Wamishonari wa Kihispania waki wakiongozwa na kasisi aliyejulikana kwa jina la Bartlome de la Casas, ambaye baadaye alikuja kuwa askofu wa kwanza wa Mexico, waliipigia upatu na kuhamasisha biashara ya watumwa. Biashara ya watumwa ilistawi sana baada ya Uingereza kuingia katika biashara hiyo. Uingereza ilianza biashara ya utumwa mwaka 1562. Mwasisi akiwa Sir John Hawkins kwa kushirikiana na Elizabeth wa kwanza na wafanyabiashara wa Kiingereza. Tukitupia jicho utumwa ulipoanza mnamo mwaka 1445 hadi 1885, mwaka ambao Brazil ilikuwa ya mwisho kukomesha biashara ya utumwa, tunaona kuwa enzi za utumwa ziliendelea kwa kipindi cha miaka 443. Haijulikani kwa usahihi ni watumwa wangapi walichukuliwa kutoka Afrika katika kipindi hicho. Hata hivyo, inakadiriwa kuwa karibu wa Afrika milioni mia moja waliuzwa kama watumwa. Idadi ya watu wa Afrika magharibi katikati ya karne ya 19 iliripotiwa kuwa watu milioni 25. Watafiti wengine wanaamini kuwa kama kusingekuwa na biashara ya utumwa duniani idadi hiyo ingekuwa kati ya watu milioni 46 hadi 53. Katika uporaji huu wa kikoloni, si tu utajiri wa mali na rasilimali watu za bara la Afrika ziliporwa, bali maeneo ya watu wa bara hilo pia yalikosa uwiano wa muundo wa idadi ya watu na kitamaduni, na wakatenganishwa na urithi wao wa kihistoria. Kwa njia hiyo miundo yao ya kisiasa na kijamii pia iliharibiwa. Suala hili lilizuia kuzaliwa upya bara la Afrika kwa muda mrefu. Nukta muhimu ya kuashiria hapa, wapendwa wasikilizaji, ni kuwa pamoja na kwamba biashara ya utumwa imemalizika rasmi, lakini biashara ya utumwa ingali inaendelea chini ya anwani nyingi kama vile tasnia ya ngono na utumwa wa ngono. Katika mkutano wa mwaka 1991 wa shirika la wanawake la kusini mashariki mwa Asia ulieleza kuwa kuanzia mwaka 1975 hadi wakati huo, yani katika kipindi cha miaka 16, wanawake wasiopungua milioni 30 duniani kote wameuzwa kwenye madanguro. Aina nyingine ya utumwa katika zama hizo ni uuzaji wa watoto, magendo ya watoto katika ulimwengu wa tatu ambayo yalianza mwanzoni mwa mwongo wa themanini yanazidi kupanuka kila uchao, katika hali ambayo idadi ya watoto waliouzwa hadi mwaka 1985 ilikadiriwa kuwa watu laki 1 tu, mwanzoni mwa karne 21, idadi hiyo ilitajwa kufikia zaidi ya watu milioni 6. Taathira nyingine mbaya za ukoloni katika mataifa yaliyokoloniwa ambazo hazipewe mazingatio ipasavyo ni tatizo la uraibu wa dawa za kulevya. Hapo awali, vitu kama vile afyuni havikujulikana duniani, bali matumizi yake yalikuwa ya kiwango cha chini na vilitumika zaidi katika masuala ya kitiba na kama dawa. Uzalishaji wa dawa za kulevya kama zilivyo hii leo, kwa uchache katika eneo la Mashariki, ulianza sanjari na kuwasili wakoloni wa Ulaya. Awali watu wa Ulaya walifanya na kujaribu kila wawezalo kuwaingiza na kuwashawishi watu kutumia mihadarati ili wawe waraibu katika dawa hizo za kulevya, lengo likiwa ni kujipatia faida kubwa kutokana na biashara hiyo haramu. Takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya watu ambao wamekamatwa kutokana na maovu na uhalifu unaosababishwa na mihadarati iliongezeka kutoka watu laki nne mwaka 1970 hadi zaidi ya watu laki 6 mwaka 1973. Mwaka 1985 idadi hiyo ilipindukia watu laki 8. Mkabala wa haya yote, faida ya kila mwaka wanayopata walanguzi wa dawa za kulevya nchini Marekani ni kiasi kisichopungua dola bilioni 25 kwa mwaka ni vyema kufahamu hapa kuwa kwa mujibu wa ripoti ya karibuni ya kimataifa kuhusu mihadarati iliyotolewa na ofisi ya Umoja Mataifa ya kupambana na dawa za kulevya na uhalifu hapo tarehe 27 Juni mwaka 2022 watu karibu milioni 284 wenye umri wa kati ya miaka 15 hadi 64 walitumia dawa za kulevya duniani kote mwaka 2000 Kuua na kuangamiza sehemu kubwa ya watu ni miongoni mwa matokeo na athari mbaya za ukoloni. Kila kona ya dunia ambayo imekumbwa na kipindi kichungu cha ukoloni ina alama za jinai hiyo na mauaji ya umati. Kwa mfano tu, wazungu walipasisha sera ya maangamizi ya kizazi na maangamizi makubwa ya wenyeji wa asili wakati walipovamia na kulikalia kwa mabavu bara la Amerika na visiwa vya baharini ili kudumisha udhibiti wao. Ernest Ezra Mandel, mchumi mwanadharia, na mwanaharakati mkomunisti wa Kibelaliji, ameandika, hakuna mtu asiyejua ukatili wa kutisha wa wavamizi wa Uhispania wa huko Amerika. Katika kipindi cha miaka hamsini, waliuwa wahindi wekundu milioni 15. Maeneo kama Haiti, Cuba, Nicaragua na pwani ya Venezuela ambayo yalikuwa na idadi kubwa ya watu yalibakishwa tupu bila ya watu. Sasa, ikiwa tutatazama mauaji ya watu wa Algeria yaliyofanywa na Wafaransa, watu wa Libya waliouawa na Wataliano, wananchi wa, wa Afghanistan waliouawa na serikali ya Soviet na kisha Marekani, kisha mauaji yaliyofanywa na Marekani, Uingereza na nchi nyingine wanachama wa NATO dhidi ya watu wa Iraki na mauaji ya wananchi wa Lebanon na Palestina yanayoendelea kufanywa na Wazayuni, ndipo tutakapojua vyema ukubwa wa maafa ya mauaji ya kimbari yaliyofanywa na wakoloni. Maeneo makubwa duniani ambayo hayakuwa miliki ya mataifa ya wazungu yalivamiwa na kukoloniwa kikamilifu au baadhi yao, na wakoloni, na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wao. Wazungu wa Ulaya waliwaua au kuwafurusha wenyeji kwenye maeneo hayo na kisha kuzikalia kwa mabavu nchi na ardhi hizo na pengine kuzipachika majina mengine. Sehemu kubwa ya magharibi mwa dunia ambayo leo inajulikana kama Marekani ilikuwa milki ya wenyeji wa maeneo hayo ambayo wakazi wake walikuwa Wahindi wekundu na wenyeji wengine wa maeneo hayo, lakini wahajiri kutoka Ulaya waliwaua kikatili au kuwalazimisha wenyeji kuhama makazi yao na kisha wakanyakua ardhi hizo na kuzipa jina la Marekani. Miongoni mwa mifano mingine ya uvamizi na uvamizi uliofanywa na wakoloni, tunaweza kuashiria kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Ardhi hii ilikaliwa kwa mabavu na Waingereza baada ya vita vikuu vya kwanza vya dunia na kukabidhiwa kwa Wayahudi walioamia katika ardhi hiyo wakitokea pembe mbalimbali mbali za dunia bila ridhaa ya wakazi asilia wa Kipalestina. Si uvamizi wa ardhi tu, bali wakoloni hasa wa magharibi, pamoja na mambo mengine, waliharibu utamaduni wa mataifa mengine kwa kutumia suhula na nyenzo zao. Katika maeneo mengi duniani, mfumo wa maadili na wa kifikra, itikadi, thamani za mwanadamu na imani za kidini vimeharibiwa na utamaduni na sanaa za wenyeji vimesambaratishwa. Kwa msingi huu, hatari ya kuporomoka kwa tamaduni ni kubwa Kuliko hapo awali. Wakoloni hawakutosheka na kuharibu utamaduni wa nchi zilizokoloniwa, lakini pia wameharibu au kupora kazi zilizosalia za ustaarabu wa mataifa mbalimbali mbali. Kwa mfano huko Marekani, wahamiaji wazungu waliharibu kazi za sanaa, wakaharibu makaburi ya kihistoria, maandishi na michoro ya kale ya wenyeji wa Marekani kwa visingizio mbali mbali kama vile kuangamiza ustaarabu mbaya. Nukta ya mwisho tunayopasa kuitaja kuhusu taathira za ukoloni ni uharibifu wa mazingira, rasilimali watu na kadhalika. Wakoloni mbali na kuua watu na kughusubu ardhi zao, waliharibu pia mazingira na kusababisha madhara yasiyoweza kufidiwa kwa rasilimali watu na za kimada kwa mfano tunaweza kuashiria vita vya mafuta vya siku 43 vilivyojiri mwaka 1991 katika eneo la ghuba ya Uajemi na kusababisha athari kubwa mbaya katika eneo. Nchi za Kiarabu za eneo la ghuba ya Uajemi mwaka 1994 zilitangaza kuwa katika vita hivyo zimepata hasara ya dola bilioni 620. Katika vita hivyo Marekani ilitumia mada nyingi ya urani iliyohafifishwa Yani, depleted uranium. Kutumiwa mada hiyo ya urani kulisababisha watoto wengi wa Iraki ambao walizaliwa baada ya vita wakiwa na kasoro mbalimbali mbali za viungo vya mwili. Mbali na kuathiri watoto wa Kiiraki, mada hiyo ya urani iliyotumiwa na Marekani katika vita vya siku 43 katika eneo la Ghuba Wajemi pia ili wasababishia saratani za aina mbalimbali wanajeshi waliopigana vita ambayo ilijulikana kama ya guba ya Uajemi ya mbari na wa Iraki. Matatizo yaliyosababishwa na matumizi ya uranium hiyo yaliathiri pia askari walioshiriki katika vita mbalimbali mbali, ambapo athari zake zilijulikana kwa jina la Persian Gulf syndrome. Jambo lingine ambalo linapaswa kutajwa katika muktadha huu ni kwamba nchi nyingi za kikoloni zilizopiga hatua kiviwanda hupendelea kutupa taka hatarishi kwa usalama, ikiwa ni pamoja na taka za kielektroniki ambazo zina sehemu hatari katika nchi zinazoendelea. Baada ya kutumia pesa na kutafuta suluhisho linalofaa la taka hizo, inaonekana kwamba eneo kubwa la kutupa taka hatari za nchi zilizoendelea ni bara la Afrika, ingawa nchi zinazoendelea za Asia na Amerika Kusini hazijabakishwa salama katika suala hili. Kwa mfano mwishoni mwa miaka ya 1980 takribani tani elfu 15 za taka hatari za sumu kutoka Philadelphia nchini Marekani zilitupwa baharini karibu na mji mkuu wa Guini Conakry. Ripoti zinasema katika mwongo huu kati ya tani milioni moja za taka za dawa za viwandani zilitumwa Guinea Bissau kutoka nchi kama vile Uswisi, Uingereza na Marekani. Lakini moja ya mifano ya kutisha zaidi ya utupaji taka haramu ni utupaji wa tani mia tano za taka zenye sumu katika madampo 14 karibu na Abidjan, mji mkuu wa kiuchumi wa Ivory Coast. Maeneo haya yalikuwa karibu na vyanzo vya maji ya kunywa na ardhi ya kilimo. Utupaji wa taka zenye sumu mjini Abidjan ulisababisha vifo vya watu kadhaa na zaidi ya watu alfu nane walilazwa katika hospitali na vituo vya matibabu. Na hadi hapa, ndio tumefikia mwisho wa simulizi za podikasti yetu ya ukoloni tangu mwanzo hadi sasa, na hii ni sehemu ya kumi na ya mwisho. Tunatumai kuwa wamenufaika na yote tuliyoweza kuandalia. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 11 Jamaduthani 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 13 Disemba 2024. Siku kama aleo miaka 148 14, kulingana na kauli za baadhi ya wanahistoria alifariki dunia Abadia wa zamani Hamedani, mwandishi na mshairi wa Kiirani. Alizaliwa Hamedan, magharibi mwa Irani na kupata umashuhuri kwa jina la Fadhili Hamedani. Badia wa zamani alikuwa mtaalamu wa kuandika mashairi na nathari za Kiarabu. Siku kama leo miaka 93 iliyopita, sawa na Disemba 13 mwaka 1931, aliaga dunia Gustave Lebon, mwanafikra wa masuala ya mashariki na mwandishi mtajika wa Kifaransa. Lebon, mwanafikra na mwandishi wa Kifaransa aliyekuwa amebobea katika historia ya utamaduni wa Kiislamu, alizaliwa mwaka 1841 nchini Ufaransa. Gustav alianza kusoma masomo ya utabibu baada ya kukamilisha masomo ya awali. Hata hivyo, kile kilichompelekea kuwa maarufu ni utafiti wa kihistoria na kijamii aliyoufanya. Hii ni kwa sababu alikuwa na hamu ya kujifunza saikolojia ya jamii, kuendeleza na kukamilisha nadharia ya saikolojia ya jamii. Tarehe 13 mwezi Disemba mwaka 1963, Sheikh Mahmud Shartut, mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar na mufti mkuu wa zamani wa Misri, aliaga dunia. Mwanazoni huyo mkubwa wa Misri alizaliwa mwaka 1892 nchini humo akiwa na umri wa miaka 14 alianza masomo ya shule ya upili katika chuo kikuu cha kidini cha Alexandria kilichokuwa tawi la Al Azhar. Alihitimu chuo kikuu mwaka 1918 na kuanza kufunza katika chuo hicho na hatimaye akahamia chuo kikuu cha Al Azhar mwaka 1927. Alizidi kupanda cheo kielimu na kuteuliwa kuwa mwanachama wa baraza la fatwa chuoni hapo. Mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nane aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar, ambapo alitoa huduma kubwa. Kati ya hatua muhimu zilizochukuliwa na Shekhe Shaltut katika kipindi cha uongozi wake ni jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano kati ya madhehebu za Kiislamu. na miaka na 21 iliyopita katika siku kama ya leo, dikteta wa zamani wa Iraki alitiwa mbaroni akiwa katika maficho karibu na Tikrit huko kaskazini mwa Baghdad. Sadam alijificha katika eneo hilo baada ya Iraki kuvamiwa na majeshi ya Marekani na Uingereza mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu. Kutiwa nguvuni dikteta huyo wa Iraki aliyemwaga damu za raia wengi hiyo, wa nchi hiyo kuliwafurahisha sana Wairaki na nchi kama vile Iran na Kuwait ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na udhalimu wa Saddam Hussein dhidi ya nchi hizo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.