Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende na kwake yeye watarejeshwa? Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran, na tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday ir sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Mtwara, Kigoma na Tabora kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni swahili radio at yarabi ir. Na mimi ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni hatutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu, bali baada ya taarifa habari, tutakuleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na macho yetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha, tujue Uislamu na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa yale yote tuliokuandalia ni kwa mchana huu. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Tehran na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu Vyombo vya magharibi vya akisi kwa wingi miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Iran. Yalani genge la kigaidi la Daesh, yaani ISIS, kwa kumuua waziri wa serikali ya Taliban Afghanistan. Chuo cha Al-Azhar chalani jineza wazayuni nchini Syria. Zaidi ya 40 shahidi ya wapalestina 40 wa washahidi mapema leo asubuhi huko Gaza. habari kamili. Mashirika ya habari ya nchi za magharibi yameakisi kwa wingi hotuba na miongozo muhimu ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Saidi Ali Khamenei aliyotoa jana Jumatano akisisitiza kuwa Marekani na utawala wa kizayuni ni wahusika wakuu wa matukio ya Siria. Shirika la habari la Reuters la utawala wa kifalme wa Uingereza limeandika Ayatullah Ali Hamenei Jumatano amesema Iran ina ushahidi unaoonyesha kuwa kupinduliwa serikali ya rais Assad wa Siria ni njama za Marekani na Israel na mmoja wa majirani wa Siria, lakini hakutaja ni jirani gani huyo. Shirika hilo la habari limeendelea kuandika, Uturuki ambayo ni mwanachama wa NATO ilikuwa inazikalia ardhi za kaskazini mwa Siria baada ya kufanya mashambulizi kadhaa dhidi ya wanamgambo wa Kikurdi, na Erdogan alikuwa mmoja wa waungaji mkono wakuu wa wapinzani wa Bashar al Asad tangu baada ya kuanza vita vya ndani vya Siria mwaka elfu mbili na kumi na moja. Gazeti la Associated Press, la nchini Marekani, nalo, shirika la Associated Press la nchini Marekani nalo limeandika. Ayatullah Khamenei, kiongozi mkuu wa Iran, amesema kuwa matukio ya hivi karibuni ya Siria, ikiwa ni pamoja na kuanguka serikali ya nchi hiyo, ni njama pamoja Marekani na Israel. Shirika la AFP la Ufaransa nalo limeandika Imam Khamenei amesema katika hotuba yake ya kwanza tangu kuanguka serikali ya Siria kwamba wako watu wasiojua kitu wanajidanganya wanapodhani kuwa kambi ya mukawama imedhoofika kwa kuanguka serikali ya Bashar al Asadi huko Siria. Wanajidanganya pia kudhani kuwa Iran imedhoofika. Watambue kwamba Iran ni imara na itakuwa imara zaidi na mkawama utaenea zaidi kwenye eneo hili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani mauaji ya Khalil, Khalilur Rahman Haqqani waziri wa masuala ya wakimbizi wa serikali ya kundi la Taliban nchini Afghanistan. Ismail Baghai amelaani vikali shambulio hilo la kigaidi lililotokea jana Jumatano mjini Kabul na kumuua waziri wa masuala ya wakimbizi wa, wa serikali ya Taliban nchini Afghanistan, Khalilurrahman Haqqani na watu wengine kadhaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia ametoa mkono wa pole kwa familia za wahanga wa shambulio hilo la kigaidi la Daesh na kuwaombea dua za kupona haraka majeruhi wa shambulizi hilo. Duru rasmi za serikali zimetangaza kuwa Khalilur Rahman Haqqani, waziri wa masuala ya wakimbizi wa serikali ya Taliban huko Afghanistan, ameuawa katika mripuko wa bomu ndani ya wizara hiyo. Msemaji wa jeshi la polisi mjini Kabul, Khalid Zadran, amethibitisha mauaji ya waziri huyo wa masuala ya wakimbizi wa serikali ya Afghanistan katika mripuko uliotokea kwenye msikiti wa wizara hiyo jana Jumatano ambapo kundi la Taliban limesema kuwa shambulio hilo limefanywa na watu woga ambao wametoka nje ya sheria. Gengi la kigaidi la Daesh, yani ISIS, limetangaza kuhusika na mauaji hayo. Chuo kikuu cha Al-Azhar cha nchini Misri kimelaani jinai za wazayuni za kutumia kwao vibaya matukio ya Syria na kuteka ardhi ya nchi hiyo na kimezitaka nchi za Kiarabu na Kiislamu zichukua msimamo wa pamoja wa kuzuia kuenea donda ndugu la kensa katika ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu kwa mujibu wa shirika la habari la Farse. Sehemu moja ya taarifa ya chuo kikuu cha Alazhar imelaani jinai za Israeli za kupora na kukalia kwa mabavu ardhi nyingine za Siria pamoja na mashambulizi yake dhidi ya miundo mbinu na taasisi muhimu za nchi hiyo ya Kiarabu na kupora rasilimali zake kwa mujibu wa gazeti la Al Quds Al Arabi. Katika taarifa yake, Al Ashar imeutaka ulimwengu wa kiarabu na kiislamu kuchukua misimamo mikali na ya haraka na kutumia mashinikizo ya kimataifa ili kuzuia kuenea saratani hiyo ya kizayuni katika mwili wa mataifa ya kiarabu na kiislamu na kwengineko. Chuo hicho kikuu cha Kiislamu cha Misri cha Al-Azhar vile vilevile kimesema kwamba kinafuatilia kwa karibu matukio ya Siria na kinawataka wananchi wa nchi hiyo waelewe umuhimu wa kushikamana na kulinda haki ya kujitawala ardhi yote ya nchi yao. Aidha, kimewaonya Wasiria wote wasiwe tayari kutumiwa kufanikisha njama hatari za kuimega vipande vipande nchi hiyo na kutumbukizwa kwenye tope la kinamasi cha migogoro ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Alazhar pia imesisitiza kuwa baadhi ya madola maovu hayataki Siria iwe na utulivu na ustawi, na imetaka wananchi wa nchi hiyo kuwa waangalifu na kutopuuza hata chembe hali tata ya nchi yao na eneo hili kiujumla. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya ya ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Televisheni Aljazira ya Qatar imetangaza leo Alhamisi kwamba Palestina 42 wameua washahidi na makumi ya wengine kujeruhiwa katika mashambulizi ya alfajiri ya leo yaliyofanywa na utawala wa kizayuni ndani ya ukanda wa Ghaza, kwa mujibu wa shirika la habari la Farse. Vyombo vya habari vya Palestina vimeripoti habari za kuendelea jinai za jeshi la kizayuni katika maeneo tofauti ya ukanda wa Ghaza Alhamisi asubuhi. Katika ripoti yake, Al Jazira imetangaza kuwa ndege za utawala wa kizayuni unaozikalia kwa mabavu wa ardhi za Palestina zimeshambulia ghorofa moja la makazi ya raia katika mtaa wa Aljalaa wa magharibi mwa mji wa Ghaza na kuua shahidi wa Palestina saba na kujeruhi wengine wengi. Ripoti hiyo imeongeza kuwa shambulio jingine la jeshi katili la Israeli kwenye viunga vya Rafaha kusini mwa ukanda wa Ghaza limeua shahidi Wapalestina wanane na kujeruhi wengine thelathini. Mwandishi wa televisheni Aljazira katika ukanda wa Ghaza aidha amesema Wapalestina wengine kumi na mbili wameua washahidi mapema leo Alhamisi na makumi ya wengine wamejeruhiwa baada ya jeshi dhalimu la Israeli kushambulia kikatili kituo cha misaada ya kibinadamu magharibi mwa mji wa Ghaza. Ripoti hiyo imeongeza kuwa Palestina 15 wengine wameuawa washahidi katika mashambulizi mawili ya wanajeshi vamizi wa Israeli kwenye mtaa wa Arrashid wa kusini mwa ukanda wa Ghaza. Bunge la Afrika Kusini limehimiza kuweko ushirikiano kati ya mamlaka husika za nchi mbili ili kushughulikia kero zinazoendelea kujitokeza kwenye huduma za mpaka wa nchi hiyo na Msumbiji. Uhimizaji huo umekuja baada ya mamlaka ya usimamiaji wa mipaka ya Afrika Kusini BMA kusimamisha kwa muda shughuli za eneo la mpakani la Lebombo Jumatatu wiki hii kutokana na maandamano yanayohusiana na uchaguzi wa Msumbiji yaliyotokea karibu na mpaka wa Afrika Kusini. Kivuko hicho kimekuwa kikifungwa mara kwa mara tangu baada ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi nchini Msumbiji Oktoba 24, 2024. Chama cha usafirishaji mizigo cha Afrika Kusini RFA kilisema Jumanne kwamba kusimamishwa shughuli za kivuko cha Lebombo kunasababisha hasara ya takriban randi milioni kumi kama dola za Kimarekani laki 5, 6, 5, 104 kila siku. Na Rais Bola Tinubu wa Nigeria amesema kuwa maslahi na ustawi wa raia wa Burkina Faso, Mali na Naija utaendelea kwa kipaumbele kwa viongozi wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi ECOAS yenye wanachama 15 na amesisitiza kuwa jumuiya hiyo itatumia diplomasia na hekima kuhakikisha nchi hizo tatu zinarejea ndani ya jumuiya hiyo ya kikanda. Akimpokea rais wa ujerumani Frank Walter Steinmeier huko Abuja, mji mkuu wa Nigeria, jana Jumatano, Tinubu ambaye ni mwenyekiti wa hivi sasa wa ECOWAS amesema kuwa viongozi wa nchi hizo tatu hadi sasa wameendelea kukataa kupeleka mipango yao ya kurejea ndani ya ECOWAS. Mwisho wa taarifa wa habari za dunia. namapendetehrani Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibu ni kujiunga nasi katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Makala ya wiki hii itaangazia maoni ambayo ametumia kuhusiana na matukio mbalimbali mbali ya kimataifa. Tulioko ukumbini siku hii ya leo ni mimi Mubarak Kenya nikishirikiana na mwenzangu Ahmad Rashid Ahmad. Wasikilizaji wetu wengi wanafuatilia kwa karibu matukio ya Siria ambapo aliyekuwa rais wa nchi hiyo ya Kiarabu Bashar al Assad ameondolewa madarakani baada ya wanamgambo wanaopata himaya ya kigeni kuchukua udhibiti wa mji mkuu Damascus baada ya kuteka miji mingine mikubwa nchini humo. Anayetufungulia ukumbi wetu wa baraza la wasikilizaji leo ni msikilizaji wetu Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Anaanza kwa kusema salamu alaikum waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Bwana Sherali baadaye anasema inasikitisha sana kuona serikali ya Siria imeanguka. Kilichojiri kinadhoofisha mukawama au mapambano ya ukombozi wa Palestina. Sherali Fazil anaendelea kuandika kuwa yanayojiri Siria ni dalili ya wazi kuwa wakufurishaji wanawatumikia wa Magharibi katika kudhoofisha umma bora wa Mtume Muhammad Salallahu alihi wa alihi wa salam. Aidha anasema kuna hitajika umoja katika kuikomboa Palestina na msikiti wa Alaksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu bila shaka yeyote. Vile vile bwana Sherali Fazil anaendelea kuzungumza kuhusiana na wanamgambo waliovamia Siria na kusema hawa wahuni wamewafanyia khiano wa Palestina. Anaongeza kuwa Palestina watafahamu kuwa wakufurishaji ni jamii ya wanaotumikia wasayuni na wa magharibi katika mauaji yenu. Shukran sana Bwana Sherali Fazil, ukiwa hapo Dar es Salaam, Tanzania, kwa maoni yako hayo. Sasa ni wakati wa kuangazia maoni ya msikilizaji mwingine maarufu ambaye si mwingine bali ni Nasr Abdallah Omar wa Tanzania. Yeye anaanza kwa kumwomba Mwenyezi Mungu atuepushe na fitina za maadui wanaowagonganisha Waislamu. Anamwomba Mwenyezi Mungu atujalie tuwe pamoja katika kupambana na Wazayuni. Tunaitikia amin dua yake na tunamshukuru sana bwana Abdallah Omar wa huko nchini Tanzania. Sasa ni maoni ya msikilizaji wetu mwingine ambaye ni Shekh Muhammad Mubaraka Omar wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambaye kwa hivi sasa makazi yake ni Dar es Salaam, Tanzania. Anauliza kwamba iwapo tuna habari kuhusu alipo Bashar al Asad au la. Kwa kumjibu o, tunasema kuwa kanali ya kwanza ya televisheni ya Russia imeripoti ikinukulu ikulu ya nchi hiyo Kremlin kwamba aliyekuwa rais wa Siria Bashar al Assad na wanafamilia wake hivi sasa wako Moscow. Kanali hiyo ya televisheni imesisitiza kuwa Bashar al Assad aliwasili Moscow pamoja na familia yake na kupewa hifadhi. Wanashabali pia anahoji ni nani kula wa kulaumiwa Siria ikitumbukia katika matatizo anajibu yeye mwenyewe kwa kusema ni nchi za Kiarabu ambazo zimemsaliti Bashar al Asad. Baada ya kusikiliza maoni ya Shekh Shahaba wa Tanga, Tanzania, sasa tuangazie maoni ya Juma Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Yeye anaashiria machafuko ya Siria na anasema naiona Libya nyingine ndani ya Siria, watamkumbuka sana Bashar al Asad, anasema Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Tunaendeleza kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kwa kuangazia maoni kuhusu maudhui zinginezo. Tunaanza na maoni ya Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, ambaye anatuma maoni yake kuhusu vikwazo vya nchi za Ulaya dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, anasema nchi za Ulaya zinakosea kwa kuiwekea Iran vikwazo. Anasema naamini hazitendi haki kwa taifa hilo la Kiislamu. Anaendelea kwa kusema anayetakiwa kuwekewa vikwazo ni utawala wa kizayuni wa Israel kwa sababu utawala huo unakalia kwa mabavu ardhi za Palestina na unaua watu wasio na hatia. Bwana Ismail Saki anabainisha masikitiko yake kuwa utawala haramu wa Israeli unatenda jinai huko Ghaza na umeachwa bila kuchukuliwa hatua katika hali ambayo Iran inayowasaidia Wapalestina ndiyo inayowekewa vikwazo. Anasema huu ni uonevu mkubwa. Nam, sasa tunavuka milima pamoja na nyanda na misitu hadi kusini kabisa mwa Tanzania, kwa msikilizaji wetu wa huko Mtwara ambaye si mwingine ila ni bwana Hamis Hashim Bilali, mwanabaraza maarufu huyu. Naye pia anatuma maoni yake kuhusiana na, na jinai za kivita na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala katili wa Israel katika ukanda wa Gaza. Anasema Israel inataka kuangamiza Wapalestina, wa Gaza ili kizazi chao kifutike katika ramani ya dunia. Anamalizia kwa kusema, ewe mola wetu, wape nguvu ndugu zetu wa Ghaza. Na kuhusiana na jinai hizo za utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Ghaza, hivi karibuni mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa kibali au waranti wa kukamatwa waziri mkuu wa utawala huo haramu Benjamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant. Wasikilizaji wametuma maoni kadhaa kuhusiana na hatua hiyo ya kihistoria ya ICC ya kutaka watenda jinai hawa vita wa Israeli wakamatwe. Msikilizaji wetu ambaye pia ni mtaalamu wa masuala ya kimataifa Athman Farsi ametutumia maoni kuhusu kibali hicho cha kukamatwa watenda jinai Netanyahu na Gallant. Hebu tumsikilize. bismillahi rahmani rahim Hatua ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC kutoa hati za ukamatwa kwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa ulinzi Yoav Gallant ni tukio la kihistoria lenye athari kubwa za kisheria, kisiasa na kijamii. Uamuzi huu unaonyesha juhudi za ICC za kuhakikisha uwajibikaji kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu uliofanyika Gaza kuanzia Oktoba mwaka 23. Uh, ulikuwa na msingi gani? Mashtaka dhidi ya viongozi hawa yaliyowasilisha na Afrika Kusini yanatokana na eh, kuwanyima raia wa Gaza mahitaji ya misingi kama chakula, maji na huduma za afya. Pili, kushambulia kwa makusudi maeneo yasiyo ya kijeshi ikiwemo hospitali na makazi ya raia. ICC ilithibitisha kuwa matendo haya yanaangukia katika makundi ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu ambayo ni ukiukaji mkubwa wa mkataba wa Roma. Tukiangalia athari za kisheria, kwa mujibu wa sheria za kimataifa, nchi wanachama wa ICC zinalazimika Wakamata washtakiwa iwapo wataingia katika maeneo hayo. Hatua hii inaweza kuzuia safari za kimataifa za viongozi hawa na kuongeza shinikizo la kidiplomasia kwa Israeli. Serikali ya Israeli imekataa uhalali wa ICC ikiita hatua hiyo kuwa ni ya kisiasa na ya chuki dhidi ya Uyahudi. Hata hivyo, jumuiya ya kimataifa imegawanyika. Baadhi ya mataifa yanapongeza hatua hiyo uh, kama hatua ya haki, huku wengine yakionyesha wasiwasi kuhusu madhara yake kwa mchakato wa amani. Sasa tukiangalia hatari za kisiasa, hatua hii inaweza kuongeza kuung mgawanyiko wa kimataifa kuhusu mzozo wa Israeli na Palestina. Aidha, inaweza kuimarisha msimamo wa makundi ya haki za binadamu na kuongeza mwamko wa jamii ya kimataifa kuhusu mateso ya watu wa Palestina. Hata hivyo kuna changamoto, Israeli si mwanachama wa ICC, hivyo utekelezaji wa hati hizi unategemea ushirikiano wa mataifa wanachama. Pili, mataifa yenye uhusiano wa karibu na Israeli kama Marekani huenda yakapinga hatua hii wazi wazi. Nikihitimisha, uamuzi wa ICC ni hatua muhimu katika juhudi za kupambana na uhalifu wa kivita. Hata hivyo, changamoto za utekelezaji na upinzani wa kisiasa zinaweza kuzuia mafanikio ya haraka. Tukio hili linaonyesha hitaji la nguvu zaidi za kisheria katika kushughulikia ukiukaji wa haki za binadamu kimataifa. Shukran sana Bwana Athman kwa maoni yako hayo mazuri. Sasa tunaangazia maoni ya msikilizaji wetu kutoka Mombasa. Si mwingine huyo isipokuwa ni bwana Elia Keyitare, ambaye yeye hana mengi ya kusema isipokuwa anasema tu duniani kote hakuna shetani mkubwa kumshinda shetani Marekani. Naam, bila shaka pia tumepokea maoni kutoka Nkulu Iluna Francois wa Lubumbashi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye pia naye hana maoni mengi ila anatoa shukrani zake za dhati kutokana na kuyapokea matangazo ya Redio Teheran moja kwa moja akiwa hapo jijini Lubumbashi. Na tunahitimisha kwa maoni ya Mwinshehe Hassan wa Msambweni huko Kenya, ambaye baada ya kusikiliza habari kuhusu ugonjwa usiojulikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yeye yeah, anasema Wakongo rejeni kwa Mola muumba wa mbingu na ardhi ili awaondoleni majanga. Mubaraka hii Msambweni, nadhani hata Tanga iko Msambweni. E, miji inaonekana miji ya mpakani baina ya, mpakani, mpwani, ina, mpwani. ya mpwani. Tanga na Mombasa inafanana sana mm, na Malindi vilevile vile, kuna Msambweni na maeneo mengine na, ni miji ya pwani, na, ukanda wa pwani, na Afrika Mashariki yote inashabihiana majina na utamaduni kabisa kabisa. Naam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo, baraza la wasikilizaji. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, nawakumbusha kuwa mnaweza kututumia maoni yenu kupitia uh, barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir, na hali kadhalika pia tunawakumbusha kuwa mnaweza kutuma maoni yenu pia kupitia tovuti yetu ambayo ni parstoday.ir sw baada ya kusoma pale habari, unaweza ukaandika maoni yako pale ili pia tuweze kuyapokea. Na pia kuna tovuti yetu nyingine ambayo pia mnaweza kuitazama na kutizama video ambazo ziko hapo, na tovuti yenyewe ni iranradio.ir/sw. Hivyo basi tunasubiri maoni yenu, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa niaba ya mwenzangu hapa studioni Ahmad Rashid mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema kwa herini. Naam, hapa ni Teherani dha Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini <mucho> gazeti la taifa leo linalochapishwa nchini kenya ndilo linalotufungulia jamvi la macho yetu magazetini leo alhamisi huku likiwa na habari kuu chini ya anwani gachagua awacheka uhuruto mwandishi ameandika aliyekuwa naibu rais rigathi gachagua amepuuzilia mbali juhudi za rais william ruto za kuridhiana na mtangulizi wake uhuru kenyatta akisema kuwa hatua hiyo haitatusaidia kurejea katika ushawishi, haitomsaidia kurejea katika ushawishi wake kwenye eneo la mlima Kenya. Harigathi amesema ukuruba kati ya rais Uhuru hautakuwa na athari kwa mwelekeo wa kisiasa atakaotangaza. Mbali na habari hiyo kuu, gazeti la taifa leo aidha limeandika kumi wafariki mgodi wa dhahabu. Dkt kodi muli ajaribu kuongoza IEBC mara tatu bila ya mafanikio licha ya uzoefu wake. Pigo kwa Sonko kuhusu kesi. Jaji Nixon Sifuna afutilia mbali kuachiliwa huru Sonko, akisema kuwa hakimu alifanya makosa. Na korti ya mzuia Ruto kuhusu e-citizen gazeti la Daily Nation limeakisi pakubwa kuhusu kuharibiwa mazingira nchini Kenya na kuandika baadhi ya makampuni nchini humo yangali yanaendelea kufanya biashara licha ya serikali kupiga marufuku uuzaji nje wa mbao aina ya vinia. Limeandika misitu mitano ya Karuna imetoweka ndani ya miezi sita. Daily Nation limeashiria ripoti iliyofika mbele ya wabunge inayoonyesha namna wafanyabiashara wanavyosafirisha mbao zilizokatwa kupeleka nchini Kenya na India, nchini China na India, walivyokata miti ya mikaratusi milioni 6 katika mashamba mbalimbali huko Kenya kati ya Januari na mwezi Juni mwaka huu, na hivyo kuweka hatarini mpango mkubwa wa Rais Ruto wa kupanda miti bilioni 15 nchini Kenya katika kipindi cha miaka kumi. Vitu vingine vya habari kutoka gazeti hilo vinasomeka kama ifuatavyo: Matiangi hatajwa katika kesi ya sukari yenye si sumu na polisi kupata nyongeza ya mshahara ya asilimia kumi nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika: Lisu kuweka msimamo leo. Wanasheria wataja mambo kumi kukabili utekaji na mauaji. Mwinyi aonya upigaji fedha na mali za umma wakati wa Tanzania milioni moja nukta moja wakitoa maoni kuhusu dira ya taifa ya maendeleo 2050, rais wa Zanzibar Dr Hussein Mwinyi amesema kuwa kwenye utekelezaji wake watatoa adhabu kali kwa watakaojaribu kufuja mali za umma. Dira 2050 yaja na malengo matano, ndivyo inavyosomeka habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la serikali la habari leo, kwa leo Alhamisi. Pembeni mwa kichwa hicho cha habari kuna picha rais wa Zanzibar, Dr Husein Mwinyi, ambapo amewaonya watendaji watakaozembea utekelezaji wake. Habari nyingine zilizoandikwa na gazeti hilo ni hizi zinazosomeka kama ifuatavyo: hakimu ambana wakili wa wanandoa, polisi ya hoji watuhumiwa mauaji ya mfamasia, hausigeli ya jinyonga, Musoma na mpango atoa maagizo nyumba za watumishi. Gazi la Majira leo Alhamisi limezungumzia uzinduzi wa mradi wa usafirishaji umeme umeme wa k kilovoti mia nne kuanzia Chalinze hadi Dodoma uliozinduliwa na d Biteko kwa kuandika historia mpya yaandikwa mradi umeme wa JNHPP mradi huo sasa kufika kanda mbalimbali mbali za Tanzania na kufika migodini, viwandani na kusini na mashariki mwa Afrika. Na gazeti la New Times la nchini Rwanda limeandika mabadiliko ya tabia nchi yanakwamisha utekelezaji wa malengo endelevu ya milenia, ambapo Rwanda imesema imeathiriwa na majanga elfu kumi katika kipindi cha miaka minne na Chuo Kikuu cha Rwanda UR kimerudi katika mfumo wake wa awali wa kurejesha kozi zake za miaka minne kwa wanafunzi wanaosomea shahada ya kwanza, degree baada ya kufanywa majaribio katika muundo wa miaka mitano na mitatu. Naam, hapa ni Tehran ya <muchas> Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 94 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahju Lbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 94 ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya 83. <muchos> lirajulin afarata fi thanai alaihi wa kana lahu mutahiman ana duna ma taqul wa fauqa ma fi nafsik, mtu ambaye alimsifia imamu kupita kiasi na akajua kuwa maneno yake hayawakilishi yaliyomo moyoni mwake. Imamu alisema mimi niko chini ya hayo unayoyasema, na ulionayo nafsi ni bora kuliko ulio nayo nafsini mwako. Hikima hii ya 83 ya na Nahjul Balagha inahusiana na mtu aliye msifu sana Imamu Ali alayhi ssalam, lakini hakuwa na nia njema. Imamu alimkosoa na kumwambia mimi niko chini ya hizo sifa za kupindukia unazonipa lakini pia niko juu ya hayo yaliyojificha ndani ya moyo na nafsi yako. Wengi wetu huwa tunafurahi kumiminiwa sifa na shukrani kutoka kwa wengine, na huwa tunapata nguvu za kujiamini zaidi lakini kinachopaswa kupewa kipaumbele maalumu ni hatari na maafa yanayoweza kusababishwa na sifa hizi nyingi kabisa za kupita kiasi. Wakati pongezi na sifa zinapochupa mipaka na kupita kiasi, harufu ya uongo hugubika sifa na pongezi hizo, kwani haziakisi uhalisia wa mambo kuhusu mtu anayemiminiwa sifa hizo. Mara nyingi tu hutokezea mtu kufanya unafiki katika kumsifia mtu fulani na kuonyesha kuwa anampenda na amemkinai. Mara nyingi dhati ya mtoa sifa hubainika kwenye nyakati ngumu na za matatizo, na unafiki wa maneno yake hujitokeza wazi. Ni kweli kwamba mtu anapopongezwa kwa jambo zuri hupata moyo wa kufanya jambo zuri zaidi, lakini hutokezea mara nyingi tu sifa hizo zikamtia kwenye majivuno, ria na kujiona bora mtu huyo kutokana na wingi wa sifa alizomiminiwa na hivyo humkwamisha kwenye kufikia daraja za juu za maadili mema. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana hapa Imamu Ali alayhi salam katika hikma hii ya 83 ya Nahjul Balagha anatuzindua kwa kututaka tuwe makini sana katika sifa na pongezi tunazopokea kutoka kwa watu wengine. Wafasiri wa Nahjul Balagha pia wameandika kuwa yumkini mtu huyo alichupa mipaka na kufikia hata kumpa sifa za Mungu Imamu Ali, na ndiyo maana Imamu alitumia hikma ya hali ya juu kuzuia kuenea tabia ya kuongeza chumvi katika mambo. Wachambuzi wengine wa Nahjul Balagha wameongeza kuwa maneno ya Imamu hapa kwamba mimi ni bora zaidi ya hayo yaliyomo nafsini mwako ni ushahidi wa makarama aliyokuwa nayo Imamu Ali alaihi ssalam ya kuweza kujua siri iliyokuwa imejificha ndani ya nafsi ya mtu huyo aliyemiminia sifa Imamu laisa lkias. Aidha, kujipendekeza kupita kiasi kwa watu wengine ni miongoni mwa tabia mbaya ambazo zinazitesa jamii nyingi za wanadamu, na kadiri watu wa jamii hiyo wanapojitumbukiza zaidi kwenye shimo la tabia hiyo mbovu, ndivyo jamii hiyo inavyozidi kuporomoka kimaadili. Nukta nyingine ni kwamba kama ambavyo kutoa sifa kupindukia ni jambo lisilokubalika, ni hivyo hivyo kutoshukuru kwa wema unaotendewa au kutopongezwa mtu kwa jambo zuri alilofanya pia ni kosa. Vile vile, baadhi ya maneno ya Nahjul Balagha yanaonyesha kuwa mtu anapotoa sifa nyingi zisizokuwepo kuhusu mtu fulani kunaitwa ni kujipendekeza kupindukia, lakini pia mtu anapokwepa kwa makusudi kutoa pongezi na sifa anazostahiki mtu kutokana na mafanikio na mambo aliyofanya kunaitwa ni husda na choyo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Kipindi chetu cha leo kitaendelea na maudhui ya udharura wa kutumwa mitume. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami hadi mwisho wa dakika hizi chache, kutegea sikio kile nilichokuandalieni kwa leo. Katika ulimwengu wa leo, ingawa wanadamu wamepiga hatua kubwa katika masuala ya sayansi, elimu na teknolojia, lakini kwa bahati mbaya, tunaona kwamba machafuko, ubaguzi, ukosefu wa usawa na uadilifu, vita, vurugu na umwagaji damu havijapungua, na katika baadhi ya maeneo vimepanuka na kuchukua wigo mpana zaidi. Mfano wa wazi ni mauaji na ukatili unaofanywa na utawala haramu wa Israel huko Gaza na Lebanon. Marekani na washirika wake, ambao siku zote wanajinadi kuwa ni uungaji mkono wa haki na uadilifu, wameendelea kuipatia silaha Israel inayofanya mauaji ya kimbari huko Palestina. Kwa nini hatushuhudii amani na kumalizika au kwa uchache kupungua vitendo vya kikatili duniani? Sababu ni kwamba mifumo ya ulimwengu huathiriwa na sheria ambazo zinatokana na fikra za binadamu, hivyo zimejaa mapungufu na migongano na zinakabiliwa na dhuluma na mapungufu ya kimaanawi. Eh, hii yenyewe ni hati ya kuthibitisha ukweli kwamba sheria zinazotungwa na mwanadamu, ambazo zimewekwa bila kuzingatia maadili ya kiroho hazitoshi na zinaweza kuathirika. Kwa hakika sheria zinazotungwa na mwanadamu hazina uwezo wa kuwajibika kwa ubora wa binadamu pekee, kwa sababu watungaji wake, wapende wasipende, wanasukumwa na matakwa na ubinafsi wa watu waliozianzisha. Mfano wa wazi wa hilo ni dhuluma iliyopo katika muundo wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo ni nchi tano tu duniani kote ambazo zina haki ya kura vetu na tumeshuhudia jinsi chombo hicho kinavyotumiwa vibaya na madola yenye nguvu na ushawishi duniani kupeleka mambo yanavyotaka. Eh, hii ni katika hali ambayo mtungaji sheria lazima awe mbali kabisa na mambo kama vile tamaa, ubinafsi na mielekeo na utashi binafsi unaozuia utambuzi sahihi. Kwa sababu mambo haya yanasababisha watu kutofautiana katika kupambanua kati ya jema na baya na ufahamu sahihi wa haki na hata njia ya utekelezaji wake kwa mujibu wa yale tuliyoyataja, na ili kutatua tatizo, ni muhimu kwa mtungaji sheria kwa ajili ya wanadamu kuwa na sifa maalum. Ikiwa ni pamoja na kwamba awe na ujuzi na ufahamu kamili wa mahitaji yote ya kimwili, kiroho na kisaikolojia mwanadamu. Jambo jingine ni kuwa awe na sifa ya uadilifu mutlaki, na wala asitangulize mbele matamanio na masilahi yake kuliko haki, uadilifu pamoja na masilahi ya wengine. Bila shaka mtungaji sheria wa namna hii ni Mwenyezi Mungu peke yake, kwani yeye ndiye mwenye sifa hizo. Yeye ndiye mola mwenye hekima na anayestahiki kuweka na kutunga sheria kwa ajili ya wanadamu. Yeye ndiye ambaye ujuzi wake hauna mwisho wala kikomo, na umezunguka na kudhibiti uwepo wote. Amemumba mwanadamu na anamjua vema kuliko mtu mwingine yote Anafahamu mabadiliko ya mwanadamu na ulimwengu kama ambavyo anajua vyema pia vikwazo na vizingiti vya ukamilifu wa mwanadamu. Kwa kuzingatia ukweli huo, bila shaka Mwenyezi Mungu hajamwacha mwanadamu huyu peke yake, bali amemfikishia mafundisho na sheria zake za kuokoa na za haki kupitia wajumbe na mitume wake. Mitume nao wakiwa kama kioo kisafi, walipokea jumbe za haki na kuzifikisha kwa mwanadamu bila kuongeza wala kupunguza. Kwa njia hii manabii ndio wameleta hati ya saada na ufanisi wa wanadamu na kupitia kwao Mwenyezi Mungu amekamilisha hoja Mwenyezi Mungu wa na na kwa wanadamu. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 165 ya sura Tun-nisaa kwamba mitume hao ni wabashiri na waunyaji, ili watu wasiwe na hoja juu ya Mwenyezi Mungu baada ya kuletewa mitume. na Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu, mwenye hekima. La wakili na maarifa vingekuwa vinatosha kumwongoza mwanadamu, basi kusingekuwa na haja wahi wahai na kutumwa mitume hii ni katika hali ambayo kwa mujibu wa aya iliyotangulia, lengo la kutumwa mitume ni waje kuwa wabashiri, waonyaji, waongozaji na kuwatimizia watu hoja juu ya Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa. Jiungeni nami tena juma lijalo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe kumi mfungo tisa Jumada Thani mwaka 1446 Hijria, linayosadifiana na tarehe 12 Disemba 2024 Miladia. Siku kama ya leo tarehe kumi Jumada Thani mwaka 627 Hijria, yani miaka 813 iliyopita, alifariki dunia mwanafasihi mtajika arif na malenga mashuhuri wa Kiislamu na Kiirani Sheikh Fariduddin Atar Naishaburi. Atar Naishaburi alizaliwa mwaka 513 Hijria, na baada ya kufariki dunia baba yake ambaye alikuwa muuza dawa aliendeleza kazi hiyo ya baba yake na kupata maarifa mengi kuhusu elimu ya tiba. Katika kipindi hicho alipatwa na mabadiliko makubwa na kuanza safari ya ndani ya nafsi na kutakasa roho. Alifanya safari katika maeneo ya ulimwengu wa Kiislamu na kupata elimu ya irfani kwa wana zuoni wakubwa wa, wa zama hizo. Baadhi ya nukuu za kihistoria zinasema msomi huyo mkubwa wa Kiislamu aliuawa shahidi katika mashambulizi ya Mogol. Attar Naishaburi ameandika tajriba na uzoefu wake wa kiirfani katika kalibu ya mashairi na nathari. Miongoni mwa vitabu vya arifu huyo mkubwa Mwirani ni Tadhkiratulauliya na Mantiqu Tair. Katika siku kama ya leo, miaka mia mbili na tatu iliyopita alizaliwa mwandishi mashuhuri wa kifaransa Gustave Flaubert katika mji wa Rouen nchini Ufaransa. Alipenda sana taaluma na fasihi akiwa bado kijana, na kwa sababu hiyo aliacha masomo ya sheria akaondoka Parisi na kwenda kuishi maeneo ya vijijini. Wakati huo ndipo alipoandika vitabu vilivyompa umashuhuri mkubwa. Japokuwa Gustave Flaubert hakuandika vitabu vingi, lakini athari na vitabu vichache vya mwandishi huyo vinahesabiwa kuwa vya aina yake katika taaluma ya fasihi duniani. Siku kama ya leo miaka 130 iliyopita alifariki dunia mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu Ayatullah Mirza Habibullah Rashti. Katika uhai wake alielekea mjini Najaf, Iraq kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria masomo ya, ya Sheikh Murtadha Ansari. Ayatullah Mirza Habibullahi Rashti taratibu akawa mmoja wa maraji wakubwa katika mji mtakatifu wa Najaf. Miongoni mwa athari za msomi huyo ni pamoja na kitabu kiitwacho Badaiul Afkar. Miaka 123 iliyopita katika siku kama ya leo kulianza ukurasa mpya katika historia ya mawasiliano ya mwanadamu, baada ya kuzinduliwa mawasiliano ya njia ya mawimbi ya redio bila ya kutumiwa nyaya. Tukio hilo lilifanyika kwa kuwasiliana kwa maneno kutoka eneo moja la Italia kwenda jingine. Mtu aliyetumia mawasiliano ya aina hiyo kwa mara ya kwanza alikuwa ni mwana fizikia wa Italia Guglielmo Marconi ambaye baadaye alivumbua pia redio. na tarehe 12 Disemba mwaka 1963 yaani siku kama hii ya leo, miaka 61 iliyopita, Kenya ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kenya ilianza kuvamiwa na Waingereza mwanzoni mwa karne ya 20 na mwaka 1920 ikakoloniwa rasmi. Harakati za wananchi zilizoongozwa na Jomo Kenyatta zilipambana na wakoloni hao katika vuguvugu vugu la kupigania uhuru dhidi ya Uingereza. Hatua ya wazungu hao wakoloni ya kuhodhi madaraka ya nchi na mivutano ya ndani vilikaribia kuitumbukiza Kenya katika mapigano ya ndani katika muongo wa 1950. Nchi hiyo ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza tarehe 12 Disemba 1963 chini ya uongozi wa hayati mzee Jomo Kenyatta na siku hii inajulikana kwa jina la Jamhuri Day au Siku ya Jamhuri. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao kwa haraka haraka ni muhtasari wa habari za dunia. Mashirika ya habari ya nchi za magharibi yameakisi kwa wingi hotuba na miongozo muhimu ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyotoa jana Jumatano, akisisitiza kuwa Marekani na utawala wa kizayuni ni wahusika wakuu wa matukio ya Syria. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amelaani mauaji ya Khalilurrahman Hakani, waziri wa masuala ya wakimbizi wa, wa serikali ya Taliban nchini Afghanistan. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.