Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu Nayekadhibisha, na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchai Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sababu za ndani za kuanguka serikali ya Rais Bashar al Assad. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha Tanakh, kipindi ambacho kinazungumzia upotoshaji uliofanyika katika vitabu vitakatifu vya Mayahudi. Vilevile tutakuwa na podkasti ya Palestina, milki ya Ibrahim, na baada ya hapo tutakuleteni uh, kipande kifupi cha kasida. Mwishoni mwa matangazo yetu usiku wa leo tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. <tune> Hi, karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kamanda mkuu wa majeshi ya Iran amesema Iran inafuatilia kwa nguvu zote kuiangusha Israel na kwamba nguvu zake haziathiriwi na hali ya sasa ya Siria. Shirikisho la wanahabari limeripoti kwamba waandishi 104 wameuliwa mwaka huu wa 2024 ambayo ni zaidi ya nusu wameuawa katika eneo la Gaza. Jeshi yeah, la polisi la Kenya limetawanya waandamanaji wanaopinga ukatili na mauaji ya wanawake. Na Umoja wa Mataifa umetahadharisha uh, kuhusu uh, kuharibika zaidi hali ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Iran inafuatilia kwa nguvu zote kuangushwa utawala wa kizayuni wa Israel unaokalia kwa mabavu ardhi za Palestina, na amesisitiza kwamba vikosi vya ulinzi vya Iran vimeyaweka kwenye nukta ya kuyalenga shabaha maslahi ya kistrategia na muhimu ya maadui katika eneo la magharibi mwa Asia. Meja Jeneral Hussein Salami ameyasema hayo leo Jumanne alipohudhuria kikao cha faragha cha bunge la Iran, yaani majilisi ya ushauri ya Kiislamu cha kujadili hali ya Siria baada ya wanamgambo wanaoongozwa na kundi la Haiat ta, hai tahriri sham kuteka mji mkuu wa nchi hiyo Damascus na kutangaza mwisho wa utawala wa miaka 24 wa rais Bashar al Asad, akitoa taarifa kwa waandishi wa habari baada ya kikao hicho msemaji wa kamati ya usalama wa taifa na sera za nje ya bunge la Iran Ibrahim Rezai ameeleza kwamba mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu alitoa uchambuzi wa kina wa hali ilivyo katika eneo la magharibi mwa Asia na akasema, mduara wa nguvu zetu na ushawishi wetu haujafifia na uwezo wetu wa kijeshi haujapata tatizo hata kidogo. Kwa mujibu wa Rezai, meja jenerali Salami. Aidha, amesisitiza kwamba majaribio yanayolenga kuuangusha utawala wa Kizayuni yangali yana nguvu kubwa katika ajenda ya Jamhuri ya Kiislamu na amesifu nafasi na, na mchango mkubwa wa kamanda mkuu wa Iran wa kupambana na ugaidi, Luteni Jenerali Qasim Suleimani katika kulitokomeza kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh. Shirikisho la kimataifa la wanahabari IFG limetangaza leo kwamba mwaka huu wa 2024 umekuwa mwaka wa mauti zaidi kwa waandishi wa habari kutokana na waandishi 104 wa habari kuuawa duniani kote, huku zaidi ya nusu kati yao wakiuawa katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Katibu Mkuu wa IFG Anthony Belanger amesema japokuwa idadi ya vifo kwa mwaka huu unaomalizika wa 2024 imepungua kulingana na 129 waliouawa katika mwaka uliopita, lakini ingali ni moja ya miaka mibaya zaidi katika rekodi ya vifo vya waandishi wa habari. Kwa mujibu wa takwimu zilizokusanywa na kundi la waandishi wa habari, wafanyakazi 55 wa vyombo vya habari vya Palestina waliuawa mwaka huu wa 2024 kutokana na mashambulizi ya jeshi la utawala haramu wa Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. IFG imebainisha kwamba tangu vilipoanza vita vya Israel dhidi ya watu wa Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka jana, kwa uchache waandishi wa habari 138 wa Palestina wameuawa na Israel. Belangero amesema am, amelani mauaji ya halaiki ambayo yanatokea mbele ya macho ya walimwengu katika eneo la Gaza. Amefafanua kwamba wanahabari wengi wamelengwa huko Gaza kwa makusudi huku wengine wakijikuta mahala pabaya kwa wakati usiofaa katika mapigano ya ukanda wa Gaza. Imeelezwa kwamba huko Ulaya, vita vya Ukraini vimeendelea kutoa wahasiriwa miongoni mwa waandishi wa habari, ambapo waandishi wanne waliuawa katika mwaka huu wa 2024. Polisi nchini Kenya wamelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kutawanya waandamanaji wanaopinga ongezeko la visa vya mauaji ya wanawake nchini humo. Waandamanaji hao waliokuwa wakipiga nara za kukomesha mauaji ya wanawake walitawanywa na polisi katika bustani ya umma ambapo walikuwa wamekusanyika baadaye kushiriki baada ya kushiriki katika mapi, mapigano ya barabarani. Waandamanaji kadhaa wamejeruhiwa katika makabiliano hayo ya leo Jumanne. Inasikitisha sana kwamba nimejeruhiwa nikipinga suala la wanawake kujeruhiwa au kuuawa. Iwapo rais ana nia ya dhati ya kukomesha mauaji ya wanawake, aanze kwa kuwachukulia hatua maafisa ambao wametufyatulia risasi, ambao wametufanyia unyama hii leo, amesema mwanaharakati Mwikali Mueni. Takriban watu watatu wamekamatwa, huku waandamanaji wakisema polisi walikataa ombi lao la kufanya maandamano. Kenya inasumbuliwa na janga la kimya kimya la unyanyasaji wa kijinsia hususan dhidi ya wanawake. Mwezi Oktoba, polisi walisema wanawake 97 waliuawa tangu Agasti, wengi wao wakiuawa na wapenzi wao wa kiume. Mwezi uliopita, Rais William Ruto wa Kenya alisema serikali yake imejitolea kushughulikia matukio hayo ya yanayoongezeka, na aliahidi dola laki nane kwenye kampeni iliyopewa jina la Nyumba Salama nafasi salama mwakilishi maalumu wa umoja wa mataifa katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo amesema kuna mvutano wa kisiasa nchini humo kufuatia miito ya kuifanyia mabadiliko katiba sambamba na kuzidi vurugu na kuvurugika hali ya usalama katika mikoa ya kivu kaskazini na ituri kunakohusisha harakati za makundi ya adf m23 Kodeko na Zaire. Akihutubia Baraza la Usalama mapema leo, Binto Keita amesema M23 ambayo haijatia saini makubaliano kusitisha ya kusitisha mapigano imeunganisha pamoja ukaliaji wake wa maeneo ya kiraia na kijeshi katika Kivu Kaskazini. Leo hii inadhibiti sehemu nyingi za maeneo ya Masisi, Rushuru, Walikale, Nyiragongo na Lubero ambazo ni maradufu zaidi ya zile ilizozikalia mwaka 2012. Kundi la Alaya Democratic Forces ADF limesalia kuwa kundi lenye silaha mbaya zaidi, huku mamia ya raia wakiwa wameuawa katika miezi ya hivi karibuni, amesema Bintu Keita mwakilishi huyo maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo amesema mazingira ya usalama yaliyopo yanaendelea kuifanya hali ya binadamu uh, iwe mbaya zaidi. Mazingira ya ukosefu wa usalama yanazidi kuifanya hali ya binadamu iwe mbaya zaidi ikichangiwa zaidi na changamoto zinazoongezeka za mabadiliko ya tabia nchi. Ameinukuu ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA ikieleza kwamba karibu watu milioni 6.4 kwa sasa wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na mapigano ya utumiaji silaha na madhara ya kimaumbile. Magonjwa mengi ya miripuko nayo na pia yameifanya hali ya kibinadamu iwe mbaya zaidi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Tehran. Waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel amesema miinuko ya Golan huko Siria inayokaliwa kwa mabavu na Israel itabaki milele kuwa sehemu isiyoweza kutenganishwa na utawala huo. Benjamin Netanyahu ametoa tangazo hilo uh, jana Jumatatu siku moja tu baada ya kuwaamuru wanajeshi wa utawala huo ghasibu wasonge mbele hadi katika eneo linalotenganisha Golan na ardhi nyingine ya Siria. Katika mkutano na waandishi habari Jumatatu ya jana, Netanyahu alitamka, leo kila mtu anaelewa umuhimu mkubwa wa uwepo wetu huko Golan na sio chini ya vilima vya Golan akimaanisha ukaliaji wa mabavu uliofanywa na utawala wa Israel katika ardhi za eneo hilo la Siria wakati wa vita vya siku sita mwaka 1967. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel aliongeza kwa msisitizo akisema, miinuko ya Golan itabakia milele kuwa sehemu isiyoweza kutenganishwa na taifa la Israel. Israel ilipora miinuko ya Golan na kuiunganisha na maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu mwaka 1981, kitendo ambacho ukiondoa Marekani kinatambuliwa na ulimwengu mzima kuwa ni kinyume cha sheria za kimataifa. Na mkuu wa vyuo vya kidini nchini Iran, Ayatollah Ali Reza Arafi, amesisitiza umuhimu wa umoja baina ya nchi za Kiislamu akisema, kwa kuzingatia hali ya eneo la magharibi mwa Asia, kujenga umma mmoja na kuwepo umoja baina ya Waislamu ni jambo muhimu zaidi kwa sasa kuliko wakati wowote wa mwingine. Ayatola Arafia ametoa sisitizo hilo mbele ya hadhara ya maimamu wa Ijumaa na waswala za jamaa wa Waislamu wa madhehebu za Kisuni katika mkoa wa Kurdistan wa Iran alikokutana nao leo ali kutana nao leo katika mji wa Kum na akabainisha kwamba leo hii fikra za dini duniani ziko hatarini kwa sababu adui amedhamiria kutia doa kwenye kitovu cha madhehebu za Kiislamu. Mkuu wa vyuo vikuu vya kidini nchini Iran ameongeza kwamba milango ya vituo vya elimu za dini inapaswa iwe wazi kila wakati kwa madhehebu zote za Waislamu, kikiwemo cha Jamiatul Mustafa Alalamia, kwa sababu mifarakano na utengano baina ya wa waislamu sio jambo sahihi. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho sababu za ndani za kuanguka serikali ya Bashar al Asad. Baada ya kifo cha rais Hafidh Asad mwaka elfu mbili, mwanaye Bashar Assad, alichukua mamlaka ya nchi ya Syria na kubakia madarakani nchini humo kwa miaka 24. Kwa msingi huo, kiujumla, familia ya Assad ilikuwa madarakani katika nchi hiyo kwa kipindi cha miaka 54. Baada ya serikali Bashar uh, kuanguka jumapili ya juzi, kivitendo mamlaka uh, na hatamu za uongozi za familia ya Assad huko Syria zimefikia tamati na nchi hiyo imo mbioni kufungua ukurasa mpya wa uongozi. Bila shaka kuna sababu za ndani na za nje zilizopelekea kuanguka serikali ya Bashar al Assad na kumfanya aihame nchi na kuelekea Moscow nchini Rasia. Weledi wa mambo wanataja sababu kadhaa za ndani zilizopelekea kuanguka utawala wa rais Asad. Moja ya sababu muhimu za kuanguka serikali ya Asad nchini Siria ni kuzidi kwa matatizo ya kiuchumi na athari zake katika uungaji mkono wa watu kwa serikali Kufuatia vita vya miaka saba dhidi ya magaidi na kuharibiwa miundombinu ya Siria na pia kupoteza vyanzo vyake vya mapato na kuwekewa vikwazo na serikali ya Marekani, matatizo ya kiuchumi ya nchi hiyo yalishadidi na kuongezeka maradufu mfumuko wa bei ambao haujawahi kushuhudiwa na kufanya maisha kuwa magumu kwa watu, kulipunguza sana uwezo wao wa kustahimili matatizo na kusababisha utawala wa Bashar al-Asad upoteze uungaji mkono wa wananchi. Jambo la pili muhimu linalotajwa na wajuzi wa mambo ni kwamba limechangia kuanguka kwa utawala wa Asad ni nafasi ya jeshi la nchi hiyo. Katika mwaka wa elfu mbili na kumi na moja hadi elfu mbili na kumi na saba jeshi la Siria liliunga mkono kwa dhati umoja wa ardhi ya nchi hiyo na lilikuwa na nafasi kubwa katika mapambano dhidi ya makundi ya kigaidi yaliyoungwa mkono na nchi za Magharibi. Hata hivyo, jeshi la Siria halikuweza kukabiliana na makundi ya upinzani katika duru mpya ya harakati na halikuwa na nia ya kujihami dhidi ya makundi hayo. Matatizo ya kiuchumi pia yaliathiri jeshi la Siria na mishahara yao midogo ikilinganishwa na mfumuko wa bei ambao ulifanya suala la kutaka kubadilishwa serikali kutokuwa na umuhimu kwao. Abduriza Faraj Rad, profesa wa jiopolitiki anasema kuhusiana na swala hilo kwamba wapinzani wa serikali ya Siria waliweza kufika haraka Alepo kutoka Idlib, na kisha wakaiteka miji mingine kadhaa kuelekea kusini mwa Siria moja baada ya mwingine, na kutokuwapo harakati na mapambano ya jeshi la Siria katika kukabiliana na wapinzani bila shaka ilikuwa sababu muhimu ya kusonga mbele haraka makundi ya wapinzani. Mfumuko wa bei mbaya na wa kutisha na usiozuilika nchini Syria ulisababisha hata wanajeshi kutokuwa na dhamira ya kukabiliana na upinzani wenye silaha, kwa sababu mishahara ya askari haikuwa ikilipwa kwa wakati au kwa sababu mfumuko wa bei ulikuwa mkubwa kiasi kwamba kimsingi nao walikuwa wakikabiliwa na matatizo mengi katika kukidhi mahitaji yao. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Tanakh kinachozungumzia upotoshaji uliofanywa katika vitabu vya Mayahudi. Kipindi hicho kitafuatiwa na podikasti ya Palestina, milki ya Ibrahim, kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tana. Nakuombeeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, na nakukaribisheni kuwa pamoja nami katika sehemu ya nne ya kipindi hiki. Jiwekeni tayari basi kutegea sikio niliyokuandalieni kwa leo. Katika kipindi kilichopita tulieleza kuwa tukio jingine la mlolongo wa mauaji ya kimbari ambayo kisa chake kimenakiliwa ndani ya kitabu kitakatifu, yaani Biblia, na kunasibishwa nayo mitume wa Mwenyezi Mungu na hata Mwenyezi Mungu mwenyewe ni mauaji ya watu wa mji wa Ai uliokuwa ni sehemu ya Kanaani, ambapo inaelezwa kwamba kwa kutumia hila ya kivita, Nabi Yoshua aliwagawa askari wa jeshi lake makundi mawili, nusu moja wakajificha na nusu nyingine wakaingia kupigana katika mji wa Ai, lakini wakajifanya kama wameshindwa na kuanza kukimbia. Walinzi wa mji ambao hawakuwa na habari ya hila waliofanyiwa na mtego waliowekewa walifungua malango ya kuingilia kwenye mji na kuanza kuwafukuza askari waliokuwa wakikimbia kuelekea jangwani. Katika lahadha hiyo, kundi la pili la askari wa Yoshua waliokuwa wamejificha walitoka mafichoni na kuitumia fursa ya kuto kuwepo walinzi wa mji. Askari hao waliingia kwenye mji huo uliobaki bila ya ulinzi na kuwaua kwa kuwakata vichwa wanawake na watoto wasio na ulinzi na kisha wakauchoma moto mji. Wakati walinzi wa mji walipotupa jicho ndani ya mji na kuona moshi umetanda na moto unawaka, walibaini kuwa wamezidiwa kwa hila na mbinu za kivita, na walipojaribu kurudi tena ndani ya mji wakajikuta wameshazingirwa. Askari wa Yoshua waliwaua wapiganaji hao wote pia. Mfalme wa mji huo alikamatwa akiwa hai na kupelekwa kwa, kwa Yoshua na yeye pia akanyongwa kwa kutundikwa hadi jua lilipozama. Hakukuwa na hata mtu mmoja kati ya wakaazi elfu kumi na mbili wa mji wa Ai aliyebaki hai, ali hai. Maelezo ya asili ya mwendelezo wa simulizi hizo yamo katika Yoshua mlango wa nane Kumi na nane hadi 29, na yanasomeka kama ifuatavyo: Kisha Bwana akamwambia Yoshua, haya, unyooshe huo mkuki ulio nao mkononi mwako, uelekeze upande wa Ai, kwa kuwa nitautia mkononi mwako. Basi Yoshua akaunyoosha huo mkuki uliokuwa mkononi mwake kuelekea huo mji wale watu waliovizia wakainuka kwa upesi kutoka mahali pao, nao wakapiga mbio mara hapo alipokuwa amekwisha unyosha mkono wake; wakaingia ndani ya mji na kushika nao, wakafanya haraka kuuteketeza kwa moto huo mji. Kisha hapo hao watu wa Ai walipotazama nyuma, wakaona na tazama, moshi wa huo mji ulikuwa unapaa juu kwenda mawinguni, nao hawakuwa na nguvu za kukimbia huku wala huku na wale watu waliokuwa wamekimbia kwenenda nyikani wakageuka na kuwarudia hao waliokuwa wakiwafuatia. Basi hapo Yoshua na Israeli wote walipoona ya kwamba hao waliovizia wamekwisha kuushika huo mji na ya kwamba moshi wa mji umepaa juu ndipo wakageuka tena na kuwaua watu wa Ai tena, hao wengine wakatoka nje kutoka huo mji kinyume chao, basi hivyo walikuwa wa katikati ya Israeli, wengine upande huu na wengine upande huu, nao wakawapiga kuwaua, hata wasimuache hata mmoja miongoni mwao aliyesalia wala kupona. Kisha wakamshika mfalme wa Ai ali hai, nao wakamleta kwa Yoshua. Kisha ikawa hapo Israeli walipokuwa wamekwisha kuwaua wenyeji wote wa Ai katika bara, hapo katika nyika walipokuwamo wakiwafuatia, nao walikuwa wamekwisha anguka wote kwa makali ya upanga, hata walipokuwa wameangamizwa wote Ndipo Israeli wakarejea Ai na kuupiga huo mji kwa makali ya upanga. Sehemu inayofuatia ya Yoshua mlango wa 8:18 hadi 29 inaendelea kusimulia kama ifuatavyo, wote walioanguka siku hiyo, waume kwa wake, walikuwa ni kumi na mbili elfu, yaani watu wote wa mji wa Ai. Kwani huyo Yoshua hakuzuia mkono wake huo ulionyosha huo mkuki, hata hapo alipokuwa amewaangamiza kabisa wenyeji wote wa Ai isipokuwa wanyama wa mji na nyara za mji. Israeli wakatoa wenyewe kuwa ni mapato yao sawa sawa na hilo neno la Bwana alilomwamuru Yoshua. Basi Yoshua akaupiga moto mji wa Ai na kuufanya kuwa ni chungu ya magofu hata milele, kuwa ni ukiwa hata siku hii ya leo. Na huyu mfalme wa Ai akamtundika katika mti hata wakati wa jioni. Kisha hapo jua lilipokuchwa, Yoshua akaagiza, nao wakauondoa mzoga wake katika huo mti na kuutupa hapo penye maingilio ya lango la mji, kisha wakaweka pale juu yake chungu kubwa ya mawe, hata hivi leo. Mwisho wa kunukuu. Mpenzi msikilizaji, hebu natujiulize kama itatokezea leo hii nchi vamizi ikafanya mauaji kama haya, nini zitasema jumuiya na taasisi za kimataifa? Hazitapaza sauti za kulaani vitendo hivi? Hawatauliza kama watoto wadogo wasio na ulinzi waliokuwa ndani ya mji walifanya kosa gani mpaka wakauawa namna hiyo na, na kuchomwa moto wakiwa mbali na baba zao? Nani awezaye kukubali kuwa matendo maovu kama haya yalifanywa na shahsia wakubwa na wateule wa Allah kama manabii Musa na Yoshua alayhim assalam? Inawezekana kweli mitume walioletwa kuwaokoa na kuwatoa watu kwenye minyororo ya dhulma na jinai kama hizo, wao wenyewe wageuke kuwa watendaji wa dhulma na jinai hizo? idadi ya matukio ya mauaji ya kimbari ambayo yametajwa ndani ya kitabu kitakatifu na kunasibishwa nayo manabii wateule na waliotakasika wa Mwenyezi Mungu ni mengi mno kuliko tuliyoashiria hapa, na inapasa tusisitize tena kwamba aya zote tulizosoma zimo ndani ya kitabu kitakatifu cha Biblia. Kristo wote wanaamini yote yaliyomo ndani yake ni maneno ya Mungu kwa mujibu wa wanavyoitakidi akthari ya Wakristo. Kila anayemwamini Yesu ana wajibu wa kuziamini aya hizo na kukubali kwamba Mungu wa upendo anaamuru kuwaua na kuwachoma moto watoto wadogo. Mkristo anatakiwa ayakubali mambo kama haya wanayonasibishwa nayo mitume wakubwa wa Mwenyezi Mungu. Nikuulizeni nyinyi wasikilizaji wangu, ni kitu gani kinaweza kuhalalisha kuwakata vichwa watoto wasio na ulinzi? Swali hili ambalo bila shaka jibu lake ni hakuna ndilo linalotufikisha kwenye tamati ya sehemu hii ya nne ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh na kuwa geni hadi siku nyingine tutakapokuwa pamoja tena, insha Allah, katika mfululizo wa tano wa kipindi hiki. Palestina milki ya Ibrahim. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu ya kwanza ya podcast hii ya Palestina milki ya Ibrahimu alayhi salam. Katika kila sehemu ya podcast hii tutakuja na swali na kisha kujadili suala la milki ya Palestina katika maandiko ya dini na ya kihistoria. Swali letu la leo, je, mnajua Torati, kitabu kitakatifu cha Wayahudi, kina msimamo gani kuhusiana na ardhi ya Palestina? Je, mnajua kwamba kabla ya kuundwa Uzayuni, Mayahudi walikuwa wakifungamana kikamilifu na misimamo ya Torati? Katika podikasti hii tutasimulia njama za Uzayuni dhidi ya ardhi ya Palestina na hujuma yao isiyo ya kibinadamu ya kuikalia kwa mabavu ardhi ya Wapalestina. Yalianza kwa simulizi ya maneno machache tu ambayo wazayuni waliyachapisha katika vyombo vyote vya habari vya dunia ili hadithi ya kukaliwa kwa mabavu Palestina iwe kwa manufaa yao. Madai haya yalikuwa kwamba ardhi ya Palestina ilikuwa ni eneo tupu. Je, yeah. hivi ndivyo ukweli ulivyo? Kulingana na wana historia na wana arkeolojia, Palestina ilikuwa eneo la makazi tangu zama za mawe. Jina la zamani zaidi linalojulikana la Palestina ni nchi ya Kanaani, ambalo linatokana na jina la Waarabu wa Kanaani, kundi la kwanza la wahamiaji kwenda Palestina. Kundi hili lilichagua kuishi Palestina mwaka elfu tatu na mia tano kabla ya Kristo. Hata hivyo, jina la Palestina linatokana na watu wenye jina la kihistoria Palest, au Falast ambao walihamia nchi hii kutoka Asia magharibi karibu miaka 1200 hadi 1300 kabla ya miladia, na kwa sababu watu hao waliweza kuimarisha uwepo wao katika ardhi hii, jina la sehemu hii ya Asia magharibi likabakia katika ardhi hii na eneo hili likaondokea na kufahamika kwa jina la eneo hili liitwalo Palestina au Falastine. Imani ya Mungu mmoja na imani ya kumpwekesha Mwenyezi Mungu lilikuwa jambo la kawaida tangu kuwasili kwa Nabi Ibrahimu alaihi salam katika nchi ya Kanaani na karibu miaka elfu moja na mia tisa kabla ya Kristo. Baada ya kuvunja masanamu, Nabi Ibrahimu asingeweza tena kuishi miongoni mwa watu wake. Kwa hivyo Mungu alizungumza naye kupitia malaika na akamwongoza hadi nchi ya Palestina. Hakika Mwenyezi Mungu alimpa Ibrahimu alaihi salamu ardhi ya Palestina ili yeye na kizazi chake waishi humo. Baada ya Ibrahimu alaihi ssalam, mwanawe Ishaqa alaihi ssalam, kisha mjukuu wake Yaqub alaihi ssalam alikaa Palestina, lakini wana wa Yaqub alaihi salam walihamia Misri. Watoto na kizazi cha Yaqubu alaihi ssalam ambao walijulikana kwa jina la Bani Israel Walirudi Palestina chini ya uongozi wa Yoshua alaihisalam baada ya kifo cha Nabi Musa alaihi ssalam. Baada ya hapo, machafuko yaliikumba Palestina na hali hii iliendelea hadi mwanzoni mwa utawala wa Taalut. Taalut alitawala Bani Israel kwa miaka 20 au kwa mujibu wa riwaya nyingine utawala wake ulidumu kwa miaka 40 na baadaye mkwewe yaani, Nabi Daudi alayhi ssalamu alimrithi takriban miaka elfu moja kabla Kristo. Nabi Daudi alayhi ssalamu aliifanya Beitul Muqaddas, yaani Jerusalemu, kuwa mji mkuu wa utawala wake. Baada ya Daud, mwanawe Suleiman alichukua hatamu za uongozi, na kuanzia wakati huo na kuendelea Palestina ilishuhudia ujenzi na ustawi. Pamoja na hayo, nukta ya kutafakari na kuzingatia ni hii kwamba kwa karne nyingi wakazi wengi wa Palestina walikuwa Waarabu wa Kanaan na walichanganyika polepole pole na makabila mengine ya Kiarabu. Ingawa katika nyakati fulani za historia, Waisraeli walikuja kutawala katika baadhi ya maeneo ya Palestina. Ustadh Murtadha Mutahari, mwanafikira wa Kiislamu wa Irani, anaandika kuhusu sehemu hii ya historia ya Palestina: Ardhi ya Palestina haijawahi kuwa mali ya Wayahudi katika historia yake yote, si kabla ya Uislamu wala baada ya Uislamu. Ni katika kipindi cha muda fulani tu ambapo Daud na Suleiman alayhim wassalam walitawala huko. Wakati waislamu walipoiteka Palestina, ardhi hiyo ilikuwa mikononi mwa Wakristo, na waislamu walifanya mapatano na suluhu na Wakristo. Mmoja ya vifungu vya makubaliano ya amani ni kwamba Wakristo walisema Palestina isipewa Wayahudi. Baada ya ufalme wa Babel kutekwa na Korosh, mfalme wa utawala wa Iran, nchi ya Palestina ikawa sehemu ya milki ya utawala wa Khahamanesh. Tofauti na watawala waliotangulia ambao walikuwa wakibaidisha watu makundi kwa makundi na kudhibiti idadi ya watu, Korosh alitoa amri ya uhuru wa kidini kwa mataifa yaliyokuwa chini ya udhibiti wa utawala wake. Wairani waliwaweka katika ardhi yao watu waliobaidishwa na kuwaruhusu kujenga upya mahekalu yao. Baadhi ya wa wasomi wanasema sera hiyo ilimsaidia Korosh kujionyesha kuwa mtu anayetaka uhuru, jambo ambalo lilimfanya apendwe na watu mnamo miaka 538 na kabla ya miladia, Wairani walioruhusu Wayahudi kurudi Beitul Muqaddas yani Jerusalem. Wayahudi walikaa mahali peitwapo Yehudia na kuanzisha jumuiya ya Wayahudi yenye mamlaka, lakini chini ya ufalme wa Khahamanesh. Ni katika kipindi hiki ambapo hekalu la kwanza huko Jerusalemu ambalo liliharibiwa hapo kabla na Wababiloni lilijengwa upya chini ya usimamizi wa jamii ya Wayahudi. Historia inaonyesha kuwa mambo yalikuwa shwari hadi baada ya muda fulani, ambapo kulitokea mabadiliko makubwa ya kidini katika Yahudia. Ilikuwa katika kipindi hicho ambapo dini ya wa Wayahudi ikawa ya kumwabudu Mungu mmoja na kuhusishwa na ibada ya Mungu aitwaye Yehova, na kuwako kwa miungu mingine kulikataliwa. Tukumbuke kwamba kabla ya hapo Yehova alikuwa akiabudiwa kama mungu mmoja kati ya miungu mingine. Eneo la Samaria pia lilikaliwa na Wasamaria. Hawa walikuwa pia kikundi cha kidini cha kikabila, ambao kama Mayahudi walimwabudu Yehova na walikuwa wakidai kwamba wanatokana na kizazi cha Bani Israeli. Hata hivyo inasemekana kwamba Wasamaria walikuwa watu wa asili ya Ashuru au Waashuri waliokuwa wakiishi jirani na Wayahudi. Wafuasi wa hekalu la Wasamaria ambalo lilikuwa katikati ya mlima Gerizimu walikuwa wakishindana na kundi la hekalu la Kiyahudi waliokuwa katika maeneo yaliyozunguka mlima Moria ambao ulikuwa Jerusalemu na kusababisha uadui wa muda mrefu kati ya makundi hayo mawili. Moja ya kaumu nyingine ya Palestina ilikuwa ikijulikana kwa jina la Edomu. Waedomu walikuwa taifa la Kisemiti na ardhi wa ya Waedomu ilikuwa ikijumuisha eneo la kusini la Jordan ya leo, lakini baadaye walivamiwa na makabila wakimbizi kutoka mashariki, na ni kutokana na sababu hiyo wakahajiri na kuelekea sehemu ya kusini mwa Yehudia. Uhajiri huu ulikuwa umeanza kizazi kimoja au viwili kabla ushindi wa Wababiloni dhidi ya ufalme wa Yuda, lakini uliongezeka kasi pale Yuda alipodhoofika. Nchi yao iliitwa Edomu. Mwaka 539 Koroshi, mfalme wa Jemi, aliteka Babiloni na kuruhusu Wayahudi warudi kwao. Mwishoni mwa karne ya sita na tano kabla ya miladia Wairani walikabidhi sehemu kwa ufalme wa Foinike wa Tiro na Sidoni iliyoko Lebanoni ya sasa. Hatua hii inawezekana ilifanyika ili kuwezesha biashara baharini au kama malipo ya huduma zao za baharini. Wakati huo huo, eneo la Jalil au Galilaya lilitolewa kwa Tiro, kwa hiyo hadi katikati ya karne ya nne Wafoinike au Wafinisia walikuwa wakaazi wa Finisia ambao zamani za kale waliishi kwenye mwambao wa mashariki mwa bahari ya Mediterania. Wakati huo huo, makabila madogo ya Kiarabu pia yalikuwepo katika jangwa la Negev. Walikuwa na umuhimu mkubwa wa kimkakati na kiuchumi kwa Wairani kutokana na udhibiti wao juu ya njia za biashara za jangwani zilizoenea kutoka Gaza upande wa kaskazini ambao ulikuwa kituo muhimu cha kibiashara hadi rasi ya Uarabuni upande wa kusini. Makabila haya yalikuwa na uhusiano wa kirafiki na Wahahamanesh na kwa namna fulani walikuwa wakijitegemea. Kutokana na vita vya Irani na Ugiriki, athari za kitamaduni za Ugiriki ziliendelea kuongezeka katika eneo la kihistoria la Palestina, ambalo lilijumuisha eneo kati ya bahari ya Mediterania na mto Jordan kwa upande mmoja na kati ya mto Litani na bahari Nyekundu kwa upande mwingine. Sarafu za Ugiriki zilianza kuzunguka mwishoni mwa karne ya sita na mapema karne ya tano. Wafanya biashara wa Ugiriki walianzisha vituo vya biashara kando ya pwani katika karne ya sita, ambapo kauri za Kigiriki, kazi za sanaa na vitu vingine vya anasa viliingia katika eneo hilo. Bidhaa hizi zilikuwa maarufu na hakuna familia tajiri katika eneo la Palestina iliyokuwa bila ya vyombo vya udongo vya Ugiriki. Kwa upande mwingine wafinyanzi wenyeji pia waliga bidhaa za Wagiriki, ingawa ubora wa bidhaa zao ulikuwa wa chini kuliko ule Wagiriki. Baadaye kidogo maeneo kama Yudea yalianza kutengeneza sarafu mwanzoni mwa karne ya nne kabla ya Kristo. Mnamo mwaka mia nne na nne kabla ya miladia, Misri ilianza kupanua ushawishi na nguvu zake za kijeshi huko Palestina na Foinike ambayo ilisababisha kuibuka makabiliano baina yao na Iran. Kwa muda mfupi Misri ilidhibiti pwani zote mbili za Foinike, lakini hatimaye Misri ilitekwa na Irani mwaka 345 kabla ya miladia. Katika karne ya sita kabla ya miladia, Kiaramu kilikuja kuwa lugha ya kawaida kaskazini huko Jalil, yaani Galilaya na Samaria na kuchukua nafasi ya Kiebrania kama lugha inayozungumzwa huko Palestina na kisha lugha ya kieneo. Kiebrania kilikuwa bado kinatumiwa katika maeneo ya Yahudi. Hata hivyo, Wayahudi waliorudi uhamishoni walirudisha lugha ya Kiaramu, na Kiaramu kilitumiwa kuwasiliana na makabila mengine wakati wa ufalme wa Irani. Kiebrania pia ilibakia kuwa lugha iliyotengwa kwa tabaka la juu na kama lugha ya kidini. Miaka 430 baada ya kuwasili kwa Nabii Yaqub huko Misri, Nabii Musa alayhi salaam aliwaongoza wa, wa Israeli kutoka Misri hadi nchi ya ahadi. Safari hiyo ilichukua muda wa miaka 40. Katika kipindi hiki kirefu Musa alaihi salamu hakuacha kuongoza watu, lakini bani Israeli waliasi na kukiuka mara nyingi. Baada ya nabii Musa alaihi salam, Yoshua mrithi wake alimfuata na kuongoza Waisraeli kuvuka Jordan hadi watu hawa walipofika kwenye miji mipya na kuanza kupora na kuwaua wakazi. Lakini watu wa Palestina walisimama kidete na hatimaye kuwashinda bani Israeli. Lakini baada ya vita vingi, Bani Israeli walipata mamlaka tena na kutawala miji karibu miaka elfu moja kabla ya kuzaliwa Isa Masihi. Nabi Daud aliondoa Jerusalem kutoka katika mikono wa Palestina na kujenga Beitul Muqaddas au nyumba ya Mungu. Jengo hili lilikamilishwa na Nabi Suleiman baada ya Nabi Daud. Suleiman alayhi salam alitawala kwa muda wa miaka 40 na kuirejesha amani Quds, lakini baada yake, ukandamizaji na uporaji wa Bani Israel ulianza tena kama ilivyoashiriwa. Takriban mwaka 730 kabla ya miladia, Shalmaneser, mfalme wa utawala wa Kiashuri, alivamia Israel na kuwateka baadhi yao na kuwaweka wa Babeli mahali pao. Miaka mia mbili baadaye, wakati Bakhti Annasr, dola ya kiyahudi ilishambuliwa tena na Waashuri na kusababisha kusambaratika na kuchukuliwa mateka Bani Israel. Hatimaye Kurushi mfalme wa Irani aliishinda Babel na kuwaachilia huru Wayahudi na kuwarudisha Palestina na Beitul Muqaddas. Faraja ya Jerusalemu iliendelea hadi mwisho wa utawala wa Dariushi watatu kutoka utawala wa Hahamanesh huko Iran hadi Aleksander wa Macedonia aliposhambulia nchi za Iran, Misri, Siria, Foinike na Palestina miaka mia tatu kabla ya miladia, na kusababisha uharibifu mwingi, mauaji pamoja na uporaji. Baada ya Aleksander, warithi wake walitawala Palestina. Kama ilivyoashiriwa hapo awali, kipindi cha utawala wa Warumi kwa sehemu za ulimwengu kilianza karibu miaka 60 kabla ya miladia. Baada ya vita vingi, walishambulia Armenia na sehemu za Asia na Afrika, kisha Siria na Palestina. Katika shambulio dhidi ya Beitul Mukaddas yani Jerusalem, waliwaua Wayahudi elfu kumi na mbili na kuharibu kuta za mji na kuiweka ardhi hiyo chini ya udhibiti wao. Katika hali kama hiyo kuja na kudhihiri kwa Kristo kulikuwa tumaini na hamu ya Wayahudi ya kuokoka. Mwaka wa thelathini miladia ulikuwa mwanzo wa utume wa Isa alaihi salam, yani Yesu. Alianza wito wake kutoka mji wa Beitul Mukadas na akaanza kuongoza watu, lakini makasisi wa Kiyahudi walimwonea wivu na kutaka kumwondoa, na hatimaye kwa mujibu wa fatwa ya baraza la Wayahudi na njama zao Isa alayhi salam alihukumiwa kifo na mtawala wa Kirumi. Wasikilizaji wapenzi, mmesikiliza sehemu ya kwanza ya podcast ya Palestina, miliki ya Ibrahim, na asanteni sana kwa kunitegea sikio. Basi hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine, ninakuwa geni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran amesema Teheran inafuatilia kwa nguvu zote kuuangusha utawala wa kizayuni wa Israel unaokalia kwa mabavu ardhi ya Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu, na amesisitiza kwamba vikosi vya ulinzi vya Iran vimeyaweka kwenye nukta ya kuyalenga shabaha maslahi ya kistrategia na muhimu ya maadui katika eneo la magharibi mwa Asia. Shirikisho la kimataifa la wanahabari limetangaza leo kwamba mwaka huu wa 2024 umekuwa mwaka wa mauti zaidi kwa waandishi wa habari kutokana na waandishi 104 wa habari kuuawa duniani kote huku zaidi ya nusu kati yao wakiuawa katika ukanda wa Gaza. Polisi nchini Kenya wamelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kutawanya waandamanaji wanaopinga ongezeko la visa vya mauaji ya wanawake nchini humo. Na mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kuna mvutano wa kisiasa nchini humo kufuatia mito ya kuifanyia mabadiliko katiba sambamba na kuzidi kuvurugika hali ya usalama katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na kwaherini.