Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Fajr aya ya kwanza mpaka ya kumi na nne. A'udhu billahi minash shaytanir rajim Bismillahirrahmanirrahim Wal fajr wal layalin 'ashr Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa, kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran, tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ya Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo, tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha nafasi ya mwanamke katika familia na jamii. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya ulimwengu wa michezo na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara mambu ya mambo ya nje asema jamii ya kimataifa inapaswa kukomesha mauaji ya kimbari ya miaka 100 huko Palestina. Jeshi la Israeli la waua shahidi wa Palestina zaidi ya 50 katika mauaji mengine ya halaiki yaliyozilenga familia kadhaa Ghaza. Moscow yasema Assad aliondoka madarakani mwenyewe na kuamuru makabidhiano ya amani ya madaraka. Na KNUT yaitaka TSC yajiri washauri kuzuia visa vya walimu kujitia kitanzi huko nchini Kenya. habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ameeleza kuwa utawala ghasibu wa Israel unatumia vibaya hali ya sasa ya Siria ili kuzidisha mauaji ya kimbari huko Ghaza, na akasema jamii ya kimataifa inapaswa kusimama kidete kutetea ubinadamu na kukomesha mauaji ya kimbari ya miaka mia moja yanayoendelea huko Palestina. Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameandika kwenye ukurasa wake binafsi wa mtandao wa kijamii wa X mchana wa leo Jumatatu, Desemba, Desemba 8, kama ninavyomnukuu mnukuu mauaji ya kimbari ni mfululizo wa vitendo vinavyofanywa kwa nia ya kuangamiza watu wote au sehemu ya taifa, kabila, kikundi cha rangi au cha kidini. Leo inasadifiana na siku ya kupasishwa mkataba wa kimataifa wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari uliopitishwa mnamo Disemba 9, 1948. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema miaka 76 baada ya kupitishwa mkataba huo ambao ulipaswa kuhakikisha kwamba mauaji ya kimbari hayakaririwi duniani, mauaji kamili ya kimbari yanafanyika huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu mbele ya macho yetu. Ameongeza kuwa kwa mujibu wa ripoti ya Oktoba 2024, Francis Albanis, ripota maalumu wa haki za binadamu huko Palestina, iliyowasilishwa katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, Israel iliundwa kwa lengo la kuifuta Palestina na mfumo wake mzima wa kisiasa unalenga kutimiza lengo hilo. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje urani ya Iran ameendelea kueleza kwamba mauaji ya kimbari kwa hakika ni sehemu ya mradi wa maangamizi wa wakoloni huko Palestina ambao umekuwa ukitekelezwa kwa karne moja sasa. Mauaji haya ya kimbari ni aibu kwa mfumo wa kimataifa na ubinadamu, na lazima yakomeshwe na kuchunguzwa na wahusika wafunguliwe mashtaka, amesisitiza Bakai. Wapalestina wengine zaidi ya 50 wameuawa shahidi katika mashambulizi ya kinyama yaliyofanywa na jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israeli katika ukanda wa Gaza na kuifanya idadi ya vifo katika eneo hilo tangu utawala huo haramu ulipoanzisha vita na mauaji ya kimbari Oktoba 7 mwaka jana kufikia 44758 hayo yameelezwa katika taarifa iliyotolewa leo na Wizara ya Afya ya Palestina huko Ghaza, na kuongeza kuwa Wapalestina wengine laki moja na elfu sita mia na thelathini na nne wamejeruhiwa hadi sasa katika vita vya utawala wa Kizayuni dhidi ya eneo hilo lililowekewa mzingiro. Vikosi vya Israel vimeua watu 50 na kujeruhi wengine 84 katika mauaji matatu ya halaiki yaliyozilenga familia kadhaa katika saa 24 zilizopita, Taarifa ya wizara hiyo imesema na kuongeza kwamba watu wengi bado wamenasa chini ya vifusi na barabarani kutokana na waokoaji kushindwa kuwafikia. Tangu Oktoba 7, 2023, utawala wa kizayuni ungali unaendeleza vita vya kinyama na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza licha ya azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutolewa na kutaka kusitishwa mara moja mapigano katika eneo hilo. Mwaka wa pili wa mauaji ya kimbari ya halaiki huko Gaza umelani wa kimataifa huko maafisa na taasisi zikitaja mashambulizi hayo na uzuiaji wa misaada kuwa ni jaribio la makusudi la kuangamiza na kuifuta jamii ya Wapalestina. Mwezi uliopita wa, wa Novemba, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa hati za kukamatwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa vita wa utawala hu haramu Yoav Gallant a kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu huko Ghaza. Israel inakabiliwa pia na kesi ya mauaji ya kimbari katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa vita vya kiangamizi na vya kinyama unavyoendeleza katika ukanda wa Ghaza. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia imesema rais wa zamani wa Siria Bashar al Assadi ameondoka madarakani yeye mwenyewe na kutoa maelezo ya kukabidhi madaraka kwa amani baada ya mazungumzo na makundi kadhaa ya wapinzani wenye silaha taarifa. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesema tunafuatilia matukio ya kusikitisha nchini Siria kwa wasiwasi mkubwa. Imeongezea kuwa kutokana na mazungumzo kati ya Bashar al Assad na baadhi ya pande zinazohusika katika mzozo wa silaha nchini Siria, Asad aliamua kuondoka kwenye nafasi yake na kutoa maelekezo ya kuhamisha madaraka kwa njia ya amani na kisha akaondoka nchini humo. Pia imetoa wito kwa pande zote husika kuacha kutumia mabavu na kutatua masuala yote ya utawala nchini Siria kwa njia za kisiasa. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia pia imetoa wito wa kuheshimiwa maoni ya makundi yote ya kikabila na kidini katika jamii ya Siria na imetangaza uungaji mkono wa Mosco kwa juhudi zinazolenga kuanzisha mchakato mpana wa kisiasa kwa msingi wa azimio nambari 2254 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo lilipitishwa kwa kauli moja. Russia pia imeeleza kwamba kambi za kijeshi za nchi hiyo huko Siria ziko katika hali ya tahadhari na kwa wakati huu haziko katika hatari yoyote kubwa ya usalama. Chama cha walimu nchini Kenya KNUT kimeitaka tume ya kuajiri walimu TSC iajiri washauri na saha kushughulikia visa vya kujitia kitanzi na matumizi mabaya ya dawa za kulevya kwa waalimu nchini humo. TSC inasema walimu wengi wanasumbuliwa na magonjwa ya akili, hali ambayo imeathiri hutenda kazi wao na kusambaratisha familia zao. Mwakilishi wa kike wa kwanza wa kitaifa Mercy Ndungu, wamesema maelfu ya walimu wanaumia, lakini wao huwa wananyamaza tu. Waalimu wanahitaji huduma za ushauri popote pale walipo nchini, huduma ya lazima ambayo inafaa kutolewa na wizara na mwajiri ili kuokoa maisha, amesema Bindungu katika hafla ya kuadhimisha siku 16 za kukabili dhuluma za kijinsia mjini Bomet mwishoni mwa juma. Amesema kama ninavyomnukuu, baadhi ya changamoto za waalimu huwasababisha kujihusisha na utumiaji mbaya wa dawa za kulevya ili waepuke hali halisi ya maisha ni suala ambalo linafaa kuangaziwa na washika dau wote wa elimu nchini. Mwakilishi mwanamke wa KNUT tawi la Bomet, Beti Langati, amesema baadhi ya wa walimu wamejiua kwa sababu ya msongo wa mawazo, huku baadhi wakianza uraibu wa pombe baada ya kukosa msaada wa kisaikolojia. Tukio la hivi karibuni zaidi la kujitia kitanzi ni la mwalimu wa shule ya upili ya Kenya hai jijini Dar es Salam. Tukio la hivi karibuni zaidi la kujitia kitanzi ni la mwalimu wa shule ya upili ya Kenya high jijini Nairobi. Mwili wa mwalimu huyo ulipatikana ukining'inia katika ngazi ya tenki ya maji shuleni hapo tarehe pili Oktoba mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Jeshi la Israel limekiri leo Jumatatu kuwa wanajeshi wake wanne wameuawa kusini mwa Lebanon, likiwa ni tukio la kwanza la aina yake tangu baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano siku kumi na mbili zilizopita. Jeshi la Israel limethibitisha kuwa wanajeshi hao wanne wameuawa wakati handaki walimokuwa lilipoporomoka baada ya kuripuliwa. Limeongeza kuwa askari hao wanne walikuwa wa kikosi kimoja na waliuawa wakati wa mapigano jana Jumapili bila kutoa maelezo zaidi. Kwa upande wake, gazeti la Idoth Ahronoth limeripoti kuwa wanajeshi hao wanne wa Israel ndio wa kwanza kuuawa nchini Lebanon tangu baada ya makubaliano ya kusitishwa mapigano. Licha ya makubaliano ya kusitisha vita, jeshi la utawala ghasibu wa Israel limekuwa likishambulia mara kwa mara maeneo ya kusini mwa Lebanon na kuua raia wasio na hatia. Wizara ya afya ya Lebanon imetangaza kwamba mashambulizi ya Israel katika vijiji viwili vya kusini mwa nchi hiyo yameua watu sita katika changamoto mpya inayoteteresha makubaliano ya usitishaji vita kati ya utawala huo haramu na harakati ya Hezbullah ambayo yalianza kutekelezwa yapata wiki mbili zilizopita. Na makamu wa rais wa Ghana na mgombea wa chama tawala Mahamudu Baumia amekubali kushindwa na mgombea wa upinzani na rais wa zamani John Dramani Mahama katika uchaguzi wa rais wa taifa hilo la Afrika Magharibi uliokuwa na ushindani mkali. Kabla ya kutangazwa matokeo rasmi, Baumia aliwaambia waandishi wa habari kwamba anaheshimu uamuzi wa Waghana kupiga kura kwa ajili ya mabadiliko. Nimempigia simu Mheshimiwa John Mahama kumpongeza kama rais mteule wa Jamhuri ya Ghana, Alisema mgombea huyo wa chama tawala akidhihirisha ukomavu wa kisiasa. Sherehe na shamra shamra zimeshuhudiwa katika sehemu kadhaa za nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na mji mkuu Akra. Uchaguzi huo wa Jumamosi Disemba 7 ambao ulifanyika wakati Ghana inashuhudia hali mbaya zaidi ya kupanda kwa gharama za maisha kuwahi kutokea katika kizazi cha sasa ulionekana kama mtihani wa kupima demokrasia katika eneo la Afrika Magharibi lililogubikwa na machafuko ya makundi yenye misimamo mikali na mapinduzi ya kijeshi. Paumia aligombea kwa tiketi ya chama tawala cha New Patriotic Party au NPP ambacho kimetatizika kutatua mgogoro wa kiuchumi chini ya rais anayemaliza muda wake Nana Akufo Ado. Wachambuzi wanasema. Ushindi wa Mahama unatazamwa kama mwendelezo wa mwelekeo uliojitokeza karibuni katika chaguzi mbalimbali duniani kote wa kupendelea kuchagua vyama vya upinzani dhidi ya walioko madarakani kuanzia Marekani hadi nchi za Ulaya kama vile Uingereza na Ufaransa na hata kwa kiwango fulani nchini Afrika Kusini. Mahama mwenye umri wa miaka 65 alikuwa rais wa Ghana kati ya Julai 2012 na Januari 2017. Wakati wa kampeni zake aliahidi kuipanga upya Ghana katika nyanja mbalimbali, mbali na kujaribu kuomba uungaji mkono wa vijana wa nchi hiyo ambao waliona sanduku la kura kama njia ya kujikwamua kiuchumi. Huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, mlikuwa mkisikiliza taarifa ya habari za dunia iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na sasa mwadia wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa, utahusu strategia ya kieneo ya Iran inayohusu umuhimu wa kuzingatiwa matakwa ya watu wa Siria. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran inasisitiza juu ya umuhimu wa kuzingatiwa matakwa ya wananchi wa Siria katika mtazamo wake wa kidiplomasia kwa msingi wa matukio yanayojiri hivi sasa katika eneo. Akizungumza katika kikao cha baraza la mawaziri siku ya Jumapili tarehe 8 Disemba, Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria matukio ya Siria na kusisitiza juu ya ulazima wa kulindwa umoja wa mamlaka na umoja wa ardhi ya nchi hiyo na kusema ni watu wa Siria ndio wanaopaswa kuamua kuhusu mustakbali wa nchi na mfumo wa kisiasa wa serikali yao. Rais wa Iran ameashiria ulazima wa kufanyika mazungumzo kati ya makundi mbalimbali mbali ya jamii ya Siria ili kufikia maelewano. Ameeleza matumaini yake kuwa migogoro ya kijeshi na ghasia zitamalizika haraka iwezekanavyo ili wananchi wa Siria waweze kuishi katika mazingira ya amani na kuwa mbali na vurugu, wasiwasi wasi, au kuingiliwa na nchi za kigeni katika kujiamulia hatima yao. Amesema wananchi hawa wanapaswa kupewa fursa ya kufanya maamuzi ambayo yanawafaa wao wenyewe. Daktari Pezeshkian amelaani vikali hatua za utawala wa kigaidi wa Israel za kuvamia ardhi ya Siria na kuzitaka pande zote za ndani za nchi hiyo pamoja na nchi za eneo kuchukua tahadhari dhidi ya hatua za utawala wa kizayuni za kutaka kujipanua katika eneo kinyume cha sheria na kwa madhara ya mataifa ya eneo hili. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia imetoa tamko kuhusiana na matukio ya hivi karibuni huko Siria na kuashiria msimamo wa Iran wa kuheshimu umoja, mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi ya Siria na kusisitiza kuwa hatima na maamuzi ya mwisho kuhusu mustakabali wa Siria ni jukumu la watu wa nchi hii tu bila kuingiliwa na wageni. Makundi ya upinzani na magaidi nchini Siria, huku yakiungwa mkono na baadhi ya nchi za kigeni, yalianzisha mashambulizi makubwa dhidi ya maeneo ya jeshi la Siria katika mikoa tofauti ya nchi hiyo kuanzia tarehe 27 Novemba, na hatimaye Damascus ikaanguka, ikaangukia mikononi mwao siku ya Jumapili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliimarisha hatua zake za kidiplomasia sambamba na matukio ya ndani ya Siria. Na kuhusiana na hilo, Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni, alikutana na kushauriana na viongozi wa nchi tofauti za eneo. Iran ni miongoni mwa wanachama wakuu na watendaji wa mkutano wa Astana ambao ulifanyika Kazakhistan mwaka elfu mbili na kumi na sita mkutano wa wataalamu ambao Teheran daima hushiriki kikamilifu katika vikao vyake kwa lengo la kuamua njia za kutatua mgogoro wa Siria. Viongozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran pia wamekuwa na mashauriano na vikao vya mara kwa mara na viongozi wa nchi jirani zikiwemo Uturuki na Russia katika siku za hivi karibuni, kuhusiana na matukio ya Siria, suala ambalo linaonyesha nafasi athirifu ya Iran katika matukio ya eneo hili. Kwa kutilia maanani nafasi haribifu za utawala wa kizayuni na mshirika mkuu wa Tel Aviv katika eneo Marekani, ambayo haina lengo jingine isipokuwa kuvuruga utulivu na usalama wa eneo, bila shaka mazungumzo na mashauriano ya viongozi wa nchi za eneo kwa lengo la kurejesha utulivu nchini Siria yanaweza kuwa na nafasi muhimu katika kupunguza mvutano kati ya pande zinazozozana ndani ya nchi hiyo. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel, alitangaza siku ya Jumapili kuvunja makubaliano ya Siria na utawala huo ya mwaka 1974 kuhusiana na milima ya Golan na kuamuru kwamba eneo hilo liwe chini ya udhibiti kamili wa utawala huo. Utawala wa kizayuni kwa kutumia vibaya hali ya ndani ya Siria unakusudia kuzusha mgogoro na ukosefu wa utulivu katika nchi hiyo na hatua za Wazayuni katika siku chache zilizopita zinaashiria mpango na njama zao hatari katika eneo hilo. Katika hali hiyo, mazungumzo na mashauriano ya makundi mbalimbali ya mbali Siria ni jambo lenye umuhimu mkubwa katika kupunguza tofauti na kuimarisha mshikamano kwa ajili ya kukabiliana na njama ambazo lengo lake kuu ni kuvuruga usalama na kushadidisha migogoro ya ndani ambayo matokeo yake yatakuwa ni kudhoofika umoja wa taifa la Syria. Kudumisha utulivu ndani ya Syria bila shaka kunategemea pande zinazozozana katika kuheshimu sheria na matakwa ya watu wa nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Natumai hamjambo wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu hii nyingine ya kipindi cha mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi hiki, tumeazimia kuzungumzia moja ya migogoro mikubwa inayoikabili jamii ya mwanadamu na ambayo ni moja ya vizuizi hatari zaidi vinavyozuia kuanzishwa familia na kudumishwa kizazi cha mwanadamu. Kikwazo hicho si kingine bali ni tatizo la maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja. Endeleeni kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kwa mtazamo wa Uislamu na wanafikra, mwanamume na mwanamke wana dhati na umbo moja. Kuhusiana na hili, maneno mawili ambayo yanatumika sana katika ulimwengu wa leo ni ngono na jinsia. Ngono inahusiana na sifa za kibiolojia na jinsia inahusiana na majukumu ya kijamii ya mwanamke na mwanamume. Sifa tofauti za kijinsia za mwanamume na mwanamke huunda msingi mkuu wa kuishi pamoja na wawili hawa kukidhiana mahitaji yao, kwa kadiri kwamba kama wote wawili wangekuwa na tabia na sifa zinazofanana kimaumbile, hawangekuwa tena na raghaba wala hamu ya kufunga ndoa na mvuto baina yao ungepungua sana na hivyo kuwasababishia madhara ya mtu binafsi na ya kijamii. Kwa hakika, uimara wa msingi wa familia, maendeleo na uzazi wa wanadamu na, na uhai wa jamii unapatikana katika mwanga wa ndoa kati ya mwanamume na mwanamke, ambapo wawili hawa hukidhiana mahitaji yao, na huu ndio mtazamo halisi wa Uislamu. Mwenyezi Mungu ambaye ameumba matamanio ndani ya mwili wa mwanadamu ameweka pia njia za kisheria za kukidhi na kuyashughulikia matamanio hayo. Kila aina ya upotofu na kukengeuka njia sahihi katika maisha ya mwanadamu kwanza huonekana kwenye familia, na hii ni kutokana na ukweli kwamba mwanzo wa maisha ya kila mtu huanzia ndani ya familia sambamba na mchakato wenye kasi kubwa wa ustawi wa viwanda na muundo mpya wa kifikra, maana ya familia kama zilivyo maana nyingine nyingi za kijamii, nayo pia imeharibiwa na kupotoshwa na watu waovu. Kwa mfano, huko Ujerumani familia imepitia mabadiliko ya kimsingi. Familia ya jadi nchini Ujerumani ilijumuisha mwanamke kama mama na mwanamume kama baba, na wakati mwingine watoto kuwa chini ya usimamizi wa baba, lakini sasa familia imejitenga kabisa na mfumo huu na kuchukua sura mpya ya kuishi pamoja. Kuhusiana na hilo, nafasi ya mwanamke ambaye alikuwa na nafasi ya mke na mama katika familia kwa maelfu ya miaka katika maisha ya kifamilia ya mwanadamu, nayo pia imepitia mabadiliko makubwa siku hizi mwanamke wa Ujerumani amesahau jukumu hili na mwanamume wa Ujerumani pia hata rajii mengi kutoka kwake. Mwanamke huyu anajifanya kuwa huru na kujipangia maisha yake mwenyewe. Baada ya vita vya pili vya dunia, hamu ya kuanzisha familia nchini Ujerumani ilipungua sana, kwa kadiri kwamba mchakato huu ulipelekea kudhihiri mifumo mbadala inayodaiwa kuwa ya familia, kama vile kuishi pamoja mwanamume na mwanamke bila ya kuwa na cheti halali cha ndoa na maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja kuchukuliwa kuwa jambo la kawaida, kwa kadiri kwamba watu wanaojihusisha na, na uovu huo wanaweza kuowana kihalali na eti kuanzisha familia. Ongezeko la kupindukia la talaka, ongezeko la asilimia mia moja la familia za mzazi mmoja na kuwepo idadi kubwa ya watoto wanaozaliwa barani Ulaya bila ya wazazi wao kufunga ndoa ni miongoni mwa mabadiliko yaliyotokea katika masuala ya familia baada ya kutekelezwa kile kinachotajwa kuwa usawa wa kijinsia barani humo. Katika mtazamo wa usawa wa kijinsia, familia ya ushirika inatambulishwa kama kielelezo kizuri cha familia. Hii ni katika hali ambayo Salvador Minuchin mwana saikolojia wa Marekani na mtaalamu wa tiba familia anaamini kwamba kuendelea kwa kawaida kwa familia kunategemea kukamilishana mume na mke, na kwamba msongo wa mawazo unaosababishwa na kutozingatia majukumu hayo ndiyo chanzo cha matatizo na migogoro inayotokea ndani ya familia. Katika kitabu chake kiitwacho Vita Dhidi ya Familia cha mwaka 1997, William Gardner anachunguza uharibifu uliofanywa dhidi ya misingi ya familia kwa mtazamo wa Mkristo huyo wa kihafidhina. Katika fusulu za 13 na 14 za kitabu hiki, Gardner anaelezea harakati za washajiishaji wa maingiliano ya jinsia moja za kupata haki sawa. Pia katika fusuli ya 13 ya kitabu chake kiitwacho The Inner God of Nature versus the Outer God of Morals, anaelezea sababu za kudhihiri maingiliano hayo na kusisitiza kuwa uhusiano wa jinsia moja si wa asili kimaumbile bali ni wa kujichagulia. Katika sura ya 14 ya kitabu chake kingine kinachoitwa Tauni ya Mashoga na Masuala ya Kisiasa ya Ukimwi, Gadna amefichua kashfa kubwa kuhusu ukimwi kwa kuashiria takwimu za kutisha za magonjwa zina ya zinaa yanayotokana na tabia hiyo ya kishetani. Familia ina nafasi maalumu katika mfumo wa malezi ya Kiislamu. Taasisi hii muhimu ni mahali pa malezi, ukuaji wa sifa na vipawa vya binadamu, na chimbuko la hisia za kibinadamu na nguzo ya msingi ya jamii. Katika taasisi hii maadili ya kweli ya binadamu hujengwa na sifa nzuri za kupigiwa mfano hukuzwa. Mtu ambaye huwawezesha kwa huruma wahusika wa taasisi hii kustawi kwa utulivu, busara na hisia za kibinadamu si mwingine bali ni mwanamke. Mwanamke katika familia ana majukumu muhimu na ya msingi kama vile kuwa mke na mama, na kwa kutekeleza vizuri majukumu haya mawili huweza kuiletea familia utulivu na afya ya akili inayohitajika. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei anawaelezea wanawake kuwa ni watu wenye nafasi muhimu na ya msingi katika familia na kusistiza kama ninavyomnukuu: ikiwa mwanamke wa familia ni mwenye hekima na busara na ni mama wa nyumbani, basi atailinda familia lakini ikiwa ataondolewa kwenye familia mwanamume hawezi kulinda familia. Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, usawa wa kijinsia ni ukandamizaji dhidi ya wanawake. Kuwaweka wanaume na wanawake katika kiwango sawa na kupuuza haki za ziada za wanawake wakilinganishwa na wanaume, si kuwapa upendeleo wanawake, bali ni dhuluma ya wazi dhidi yao. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei, katika moja ya hutuba zake mbele ya hadhara ya wanawake, ametaja suala la ndoa na athari zake katika malezi ya familia na kusema, ndoa ndiyo inayounda familia. Ndoa ni sheria ya jumla ya uumbaji. Uanishaji huo upo katika mimea na wanyama pia, lakini sheria hii isiyobadilika kwa wanadamu ina kanuni, ili kuweka utaratibu katika jamii. Katika historia, katika maisha ya binadamu, sheria ni muhimu. Sheria ipo kila mahala, ipo pia katika suala la ndoa wa binadamu. Hili halihusiani na Uislamu pekee. Tazama katika dini zote za dunia unayoishi, ndoa ina sheria zake, katika Ukristo, katika Uyahudi, hata katika Ubudha, katika sehemu nyingine, dini nyingine. Kama tunavyojua kuna sheria inayosema mwanamume na mwanamke ndio wanaooana. Kutozingatia sheria hapa ni kufanya dhambi, ni uhalifu, dhuluma, na husababisha kuchanganyikiwa na usumbufu. Naam, sheria hizi zikifuatwa zitaifanya familia iwe na afya. Familia inapokuwa na afya, jamii pia huwa na afya Familia ni kiini kinachounda jamii. Familia zinapokuwa na afya nzuri, jamii pia huwa na afya nzuri. Wapenzi wa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia tamati ya kipindi chetu hiki cha mwanamke katika familia na jamii. Na kushukuruni kwa kuwa nami hadi wakati huu na nakutakieni kila la kheri maishani. Ulimwengu wa michezo. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi cha ulimwengu wa michezo ambacho leo kinaangazia matukio muhimu zaidi yaliyojiri katika viwanja vya michezo maeneo mbalimbali ya dunia. Kianza na ligi ya nyumbani almaarufu Pasian Gulf Pro League, timu ya Istiklali imeanza kuona nyota ya bahati baada ya kuinyuka Fuladi ya Khuzestan mabao mawili kwa nunge. Istiklali inayoongozwa na Mwafrika Kusini Pitso Mosimane ilianza vibaya ligi ya Pasian Gulf na hata ligi ya mabingwa Asia, lakini sasa inaonekana kurudi katika mkondo sahihi. Istiqlali ilipata goli la kwanza mapema dakika ya tatu kupitia beki wake wakati Brazil Rafael da Silva na Amir Ali Sadiqi akapachika msumari wa pili kwenye lango la Fulad dakika 21 kipindi cha pili Blanco masharipov pas be vasat khatarnok va inam gol dovom nago oombar stll tr bat pit musine pish miofte. Mpinzani wa jadi wa Istiqlal Persepolis, wiki hii ilichezea kipigo cha bao moja kwa nunge ikiwa nyumbani dhidi ya Nasaji Mazandarani. Arthur yamga aliua Persepolis dakika 25 ya mchezo huo. Kinara wa ligi Sepahan imeinyuka Mes Rafsanjani mabao matatu kwa sifuri, na Traktor SC ya Tabriz inayoshika nafasi ya pili katika msimamo wa ligi imeibuka na ushindi baada ya kuifunga Golgohar bao moja kwa sifuri. Barani Afrika, uga wa michezo wiki iliyopita ulikumbwa na mazonge na masaibu matupu kuanzia mashariki hadi magharibi mwa bara hilo. Huko Tanzania, basi lililokuwa limewabeba wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania waliokuwa wakielekea kwenye mashindano ya michezo ya mabunge ya Jumuiya ya Afrika Mashariki liligongana na lori la mizigo maeneo ya Mbande Kongwa, mkoani Dodoma, asubuhi ya Disemba 6. Majeruhi wa ajali hiyo walikimbizwa katika hospitali za Uhuru na Benjamin Mkapa, zote za mkoani Dodoma. Kuhusu ajali hiyo ilivyotokea, kamanda wa polisi mkoa wa Dodoma, kamishna msaidizi mwandamizi wa polisi George Katabazi, alisema mapema wiki hii kwamba hilo liligonga tera lile, kwa maana alijaribu kulipita gari hilo kwa maana alip, alipisha eh, kichwa cha gari au upande wa mbele. Kwa hiyo dra, dra, nini basi likagonga tela la lori hilo na matokeo yake lisababisha majeruhi ambao ni wabunge. Kwa sasa hivi, taarifa tulizo nazo ni wabunge kumi na sita, maofisa wabunge wawili pamoja na driver mwenyewe ambaye naye ni majeruhi. Kwa jumla mpaka sasa tuna majeruhi kumi na tisa, na hao wamelazwa katika hospitali ya Benjamini e, Mkapa, pamoja na hospitali ya wilaya ya Kongwa, hospitali ya wilaya ya Chamwino na wengine wamepelekwa katika hospitali ya, ya Dodoma, na wanaendelea vizuri na matibabu. Tunashukuru Mungu, mpaka sasa hivi hakuna kifo chochote ambacho kimetokea na kwa kweli wanaendelea vizuri na, na matibabu. Katabazi amesema chanzo cha ajali hiyo ni uzembe wa dereva aliyekuwa akiendesha basi, na chanzo cha ajali hiyo ni uzembe ni uzembe mi ni dereva aliyekuwa anaendesha basi hiyo kampuni ya Shabibu, kushindwa kuchukua tahadhari wakati akitaka kulipita gari ambayo ilikuwa mbele yake, yani overtake. huko Guine, makumi ya watu wameaga dunia wiki hii katika vurugu zilizotokea wakati wa mechi kati ya timu ya soka ya Labe huko Nzerekore, jiji la pili kwa ukubwa nchini Guine Conakry, magharibi mwa Afrika. Daktari mmoja aliyefika uwanjani palipo jiri vurugu ameeleza kwamba watu waliopoteza maisha wanaweza kufikia mia moja. amelaani ghasia hizo katika ujumbe aliotuma katika mtandao wa kijamii wa X, amesema serikali imesikitishwa na matukio ambayo yalivuruga mechi ya soka kati ya timu za Labe na Nzerekore. Ripoti kutoka Gine zinasema kwamba uamuzi wa refa ulisababisha wachezaji wawili wa timu ya Labe kupewa kadi nyekundu na kufuatiwa na adhabu dhidi ya timu hiyo na hivyo kuibua ghasia na vurugu. Mechi hiyo ilikuwa sehemu ya mashindano yaliyoandaliwa kwa ajili ya kumwenzi Kanali Mamadi Dombouya, kiongozi wa kijeshi wa Guini Conakry, ambaye alichukua madaraka mwaka 2021. Masaibu ya viwanja vya soka barani Afrika yaliendelea huko Uganda wakati shabiki wa klabu ya Arsenal ya Uingereza ambaye alikuwa akishangilia ushindi wa timu hiyo dhidi ya Manchester United alipopigwa risasi na kuuawa na mlinzi. Shabiki mwingine wa the Gunners alijeruhiwa wakati mlinzi huyo alipofyatulia risasi umati mkubwa wa mashabiki wa Arsenal waliokuwa wakishangilia katika mgahawa mmoja karibu na mji wa Lukaya katikati kati mwa Uganda. Tukio hilo lilitokea karibu na mwisho wa mechi amba Arsenal ilishinda Man United mabao mawili kwa nne. Shabiki aliyeuawa wa Arsenal ametambulika kwa jina la John Senyonga na alifariki dunia papo hapo. Shabiki mwingine wa muda mrefu wa Arsenal, Laurence Mugereja, alipelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Nchini Uingereza, Dan Ashworth ameacha wadhifa wake kama mkurugenzi wa michezo katika klabu ya Man United baada ya kuhudumu miezi mitano tu. Ashworth alifanya kazi kama mmoja wa makocha waliofaulu wa klabu ya Newcastle kwa miaka miwili baada ya kuachana na Brighton mwaka 2022, na utendaji wake mzuri uliifanya Man United kuwa na hamu ya kufanya kazi naye kwa shabaha ya mabadiliko katika timu hiyo, lakini sasa inaonekana hali imeenda kinyume kabisa na ilivyotarajiwa. Athletic imetangaza kwamba Omar Brada, mkurugenzi mtendaji wa Man United, alifanya kikao na Ashworth baada ya kushindwa timu hiyo Jumamosi hii dhidi ya Nottingham Forest, na mkurugenzi wa michezo wa Man United ameamua kujiuzulu. Kiama cha Man United kilianza Jumatano iliyopita waliponyukwa mabao mawili kwa nunge na wabeba bunduki the Gunners katika dimba la Emirates mjini London. Man United imechezea kipigo kingine cha mabao matatu kwa mawili jumamosi hii dhidi ya Nottingham Forest wakiwa nyumbani kwao Old Trafford, kikiwa kipigo cha kwanza nyumbani chini ya kocha wao mpya Ruben Amorima. na nchini Tanzania timu ya CS Constantine wametoka nyuma na kushinda mabao mawili kwa moja dhidi ya Simba Sports Club katika mchezo wa kundi A kombe la shirikisho Afrika, uwanja wa Mohamed Hamlawi mjini Constantin uh, nchini Algeria. Beki na nahodha Mohamed Hussein alianza kuifungia Simba dakika ya 24 kwa shuti la mbali kutoka upande wa kushoto wa uwanja. Dakika moja baada ya kuanza kipindi cha pili, beki Abdurazak Mohamed Hamza alijifunga akijaribu uh, kuokoa shambulizi la kona na kuipatia Constantin bao la kusawazisha kabla ya Brahim Dib kuwafungia wenyeji bao la ushindi dakika ya 50. Watani wa jadi wa Simba, Young Africans, pia walinolewa mabao mawili kwa nunge na wenyeji wao MC Alger katika mchezo wa kundi A ligi ya mabingwa Afrika, usiku wa Jumamosi uwanja wa Julai 5, 1962 mjini Algiers huko Algeria. Mabao ya MC Alger yamefungwa na beki Ayub Abdalawi dakika ya 64 na mshambuliaji Sufiani Bayazid dakika ya 95. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha ulimwengu wa michezo, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 7 Jamadi Thani mwaka 1446 Hijiria, sawa na Disemba 9 mwaka 2024. Miaka 921 mia iliyopita katika siku kama ya leo arifu mkubwa wa Kiislamu Ainu lQudhat Hamedani mwenye lakabu ya Abulfadl aliuawa shahidi kwa kunyongwa huko Hamedan. Alikuwa fakihi, mwana fasihi, msomi na malenga mahiri. Ainu lQudhat al alizaliwa mwaka 492 Hijria. Msomi huyo katu hakuwa akiogopa kubainisha itikadi na imani yake. Ni kutokana na misimamo yake thabiti ambapo mwaka 525 hijiria alitiwa mbaroni na kufungwa huko Baghdad nchini Iraki. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo ni Atamhidat na Haqaiqu lquran. Miaka mia mbili sitini na sita iliyopita katika siku kama ya leo vilianza vita vya miezi kumi na tatu vya Madras. Vita hivyo vinahesabiwa kuwa mojawapo ya vita vikali zaidi vya kikoloni kati ya Uingereza na Ufaransa huko India. Vita hivyo vilianza baada ya Ufaransa kuishambulia bandari ya Madras huko kusini mwa India, ambayo ilikuwa ikidhibitiwa na Waingereza. Ufaransa ilipigana ikiwa na wanajeshi elfu tatu dhidi ya Uingereza iliyokuwa na wapiga miaka 63 iliyopita katika siku kama ya leo, yani tarehe 9 Desemba mwaka 1961 ardhi ya Tanganyika ambayo hii leo ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilijikomboa na kupata uhuru. Tanganyika ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi 1919 wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipopata uhuru na kujitawala katika siku kama hii ya leo. Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Tanganyika. Mwaka 1964 Tanganyika iliungana na Zanzibar na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. na siku kama ya leo miaka 38 iliyopita yalianza mapambano yasiyo na kikomo ya watu wa Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza. Mapambano hayo ya ukombozi ambayo ni mashuhuri kwa jina la Intifadha ya kwanza yalianza baada ya kushadidi mauaji na ukandamizaji wa Israel dhidi ya Wapalestina na pia kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi zao na utawala huo ghasibu. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakayi ameeleza kuwa utawala wa ghasibu wa Israel unatumia vibaya hali ya sasa ya Siria ili kuzidisha mauaji ya kimbari huko Ghaza. Akasema jamii ya kimataifa inapaswa kusimama kidete kutetea ubinadamu na kukomesha mauaji ya kimbari ya miaka mia moja yanayoendelea huko Palestina. Wapalestina wengine zaidi ya hamsini wameuawa shahidi katika mashambulizi ya kinyama yaliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza, na kuifanya idadi ya vifo katika eneo hilo tangu utawala huu haramu ulipoanzisha vita na mauaji ya kimbari Oktoba 7 mwaka jana kufikia. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia imesema rais wa zamani wa Siria Bashar al Assadi ameondoka madarakani yeye mwenyewe na kutoa maelezo ya kukabidhi madaraka kwa amani baada ya mazungumzo na makundi kadhaa ya wapinzani wenye kubeba silaha. Chama cha walimu nchini Kenya, KNUT, kimetaka tume ya kuajiri walimu TSC iajiri washauri na saha kushughulikia visa vya kujitia kitanzi na matumizi mabaya ya dawa za kulevya kwa walimu nchini humo. Jeshi la Israeli limekiri leo Jumatatu kuwa wanajeshi wake wanne wameuawa kusini mwa Lebanon likiwa ni tukio la kwanza la aina yake tangu baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano siku 12 zilizopita. Na makamu wa rais wa Ghana na mgombea wa chama tawala Mahamudu Baumia amekubali kushindwa na mgombea wa upinzani na rais wa zamani John Dramani Mahama katika uchaguzi wa rais wa taifa hilo la Afrika Magharibi uliokuwa na ushindani mkali. Na kwa muktasari huu habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwa geni, nikikutakeni usiku mwema. Alamsiki.