Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzo msikilizaji wa mimi, ni Mubarak Keny nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku hii ya leo tarehe saba e, Jamaaduthani mwaka 1446 hijria kamaria. Leo tarehe nane Jamaaduthani mwaka 1446 hijria kamaria, e, leo inasadifiana na ina sadifiana na tisa, uh, uh, kumi Disemba elfu mbili ishirini na nne miladia, na siku ya leo ni e, Jumatatu e, wapenzi juma wasikilizaji, samani nitarudia tena hapo. Wapenzi wasikilizaji, leo ni e, Jumatatu e, tarehe saba mwaka um, elfu saba mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria kamaria jam, jamaduthani e, ambao ni sawa na tarehe tisa Disemba elfu mbili ishirini na nne miladia mladi tulioandalieni, wapenzi wasikilizaji, siku ya leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uh, tahariri yetu ya leo au uh, baada ya hapo utawaleteni kipindi cha sayansi na teknolojia, kitafuatiwa na macho yetu magazetini, na baada ya macho yetu magazetini, wapenzi wasikilizaji tuwaleteni kipindi cha hekaya za Aya, kisha tutakuwa na tamthilia ya Bibi Fatima Tuzahra salamula aleiha, na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa sita uh, mchana uh, kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari. Uh, Rais Masud Pizishkian wa Iran anasema mazungumzo kati ya wasiria wote ni muhimu ili kufikia mwafaka. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema jeshi la Syria kutokuwa na uwezo wa kujibu na kasi isiyotarajiwa ya maendeleo ilikuwa ya kushangaza. Na nchi zinazosafirisha gesi kwa wingi duniani za CCT za Umoja. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa makundi yanayopingana uh, nchini Siria yanapaswa kufungua mazungumzo ili kufikia makubaliano kuhusu uongozi wa kisiasa wa nchi hiyo baada ya wanamgambo kuchukua udhibiti wa mji wa Damascus na kumwondoa madarakani Rais Bashar Al Assad. Rais wa Iran alitoa kauli hiyo kwenye hotuba katika kikao cha baraza la mawaziri Jumapili, kufuatia kuanguka kwa serikali ya Siria baada ya makundi ya wapiganaji yanayoongozwa na, na eh, kundi la Hayat Tahrir al-Sham HTS kuingia Damascus. Amesisitiza ah, umuhimu wa kudumisha umoja wa mamlaka ya kitaifa na mipaka ya Siria. Ameonyesha ah, matumaini kwamba migogoro ya kijeshi na vurugu zitaisha nchini Siria mapema iwezekanavyo, ili watu wa Siria waweze kuamua hatima yao wenyewe katika mazingira ya utulivu yasiyo na vurugu, wasiwasi au uingiliaji wa nje mbaya. Rais Pezeshkian amesema umuhimu wa kuhakikisha usalama wa raia wote wa Siria na wageni na kulinda maeneo matakatifu na ofisi za kidiplomasia kulingana na sheria za kimataifa. Rais wa Iran amekosoa vikali uvamizi wa utawala haramu wa Israeli dhidi ya eneo la Siria na ametoa wito kwa pande zote katika nchi hiyo ya kiarabu na mataifa jirani kukaa macho, kwani utawala huo wa kizaini unalenga kutumia vibaya hali ya Siria ili kuendeleza malengo yake ya kujitanua na yasiyo halali. Wakati huo huo waziri wa mambo Iran, Akchia, ya nje wa Iran said abas Arakchi amesema kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran ilikuwa imeifahamisha serikali ya Siria kuhusu mashambulio yaliyokuwa yakipangwa na wanamgambo kabla hayajaanza. Ameongeza kuwa imeshangaza jinsi jeshi la Siria lilipoteza uwezo wa kukabiliana na mashambulizi hayo yaliyokuwa na kasi kubwa Rak amesema hayo Jumapili katika mahojiano na televisheni ya Iran kufuatia kuanguka kwa serikali ya Siria na amedokeza kwamba mkutano wake wa hivi karibuni na rais Bashar al-Assad uliofanyika Damascus, katika kikao hicho alimfahamisha kiongozi huyo aliyetimuliwa kuhusu matukio yanayotarajiwa kuibuka ambapo rais wa Siria alilalamika kuhusu hali mbaya ya jeshi lake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwamba wajibu mkuu wa kulinda nchi huko mikononi mwa jeshi la Siria na Iran haikuwa na jukumu katika suala hilo. Amesema moja ya mapendekezo ya Iran kwa serikali ya Siria daima yalikuwa kuhimiza mazungumzo na mwingiliano wa vikundi vya upinzani na kujaribu kutatua masuala ya kwa amani bila kuumiza watu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa matukio nchini Siria hayatakandamiza harakati ya mukawama ya Lebanon, Hizbullah, na amesema silaha vifaa na miundombinu ya Hizbulah sasa yanatosha kwa uh, makabiliano yake na utawala wa Kizayuni. Wakati huo huo, Rusia imetoa wito kwa shirika la habari la Reuters kufuta taarifa inayodai kuwa kuna uwezekano mkubwa kuwa eti Rais Bashar al la Assad alipoteza maisha katika ajali ya ndege wakati akiondoka Siria. Asad aliondoka Asiria asubuhi ya ya Jumaapili baada ya makundi ya wanamgambo uh, kuvamia mji mkuu Damascus. Tovuti ya ufuatiliaji wa ndege ya Flight Radar 24 ilionyesha ndege iliyoaminika kuwa imembeba Asad ikitoka katika mji mkuu wa Syria na kuelekea kwenye bahari ya Mediteranea kabla ya kugeuka ghafla na kutoweka kwenye rada, muda mfupi baada ya shirika la habari la Reuters liliripoti kwamba eti kulikuwa na uwezekano mkubwa sana kwamba huenda ndege ya Asad imeanguka. Kwani e, iligeuka ghafla na kutoweka. Ripoti hiyo imenukuu vyanzo viwili vya siri ambavyo haikuvitaja. Hata hivyo vyombo vya habari vya Russia vilithibitisha kuwa Assad alikuwa Moscow na amepewa hifadhi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia, Maria Zakharova, amelituhumu shirika la habari la Reuters kwa kueneza habari feki au bandia. Zakharova amesema nashangaa, ikiwa Roiters ambayo iliripoti juu ya kifo cha Asad sasa itaikana na habari iliyoieneza yenyewe. Kanali ya kwanza televisheni ya Rusia imeripoti ikinukuu ikulu ya nchi hiyo ya Kremlin kwamba uh, Bashar Asad na wanafamilia wake wako Mosco ambapo wamepata hifadhi. Mwingineko, harakati ya mukawama ya Hizbullah ya Lebanon imetangaza mahala alipozikwa Said Hashim Safiudin, mkuu wa halmashauri kuu ya harakati e, hiyo ambaye aliuawa shahidi mwezi Oktoba. Hizbullah iliweka picha ya shakhsia huyo anayeheshimika kwenye kaburi lake kwenye makaburi ya Raudat al Hurra katika viunga vya kusini mwa Beirut. Shahidi Safiudin aliuawa pamoja na idadi ya wenzake E, wana mapambano wenzake katika shambulio la utawala haramu wa Israeli kwenye vitongoji vya kusini mwa Beirut mnamo Oktoba 3, 2024. Alitarajiwa sana kuchaguliwa rasmi kama katibu mkuu wa Hizbullah baada ya kuuawa shahidi Said Hassan Nasrallah. Shahidi Safiudin alijiunga na Hizbullah mwaka 1982 na aliwahi kuwa mkuu wa halmashauri yake kuanzia 1994 hadi kifo chake cha kishahidi. Washiriki katika mkutano wa ishirinin na sita wa nchi zinazozalisha gesi kwa wengi duniani wamemaliza mkutano wao Teheran kwa kutoa tamko kuhusu umuhimu wa umoja na mshikamano kati ya nchi wanachama. Mkutano 26, wa 26 wa kimataifa wa mawaziri wa nchi zinazozalisha gesi kwa wingi duniani umefanyika Teheran na kuhudhuriwa na mawaziri wa nishati na viongozi wa ngazi za juu kutoka nchi wanachama, ikiwa ni pamoja na Algeria, Bolivia, Misri, Guinea Ikweta, Iran, Libia, Nigeria, Qatar, Rasia, Trinidad na Tobego, Umoja wa Falme za Kiarabu na Venezuela, pamoja na nchi waangalizi kama vile Jamhuri ya Azerbaijan, Iraq, Mauritania, Msumbiji na Senegal. Taarifa ya mwisho imesema ushirikiano wa kimataifa ni muhimu katika kukabiliana na changamoto za usalama, utulivu na uimara wa nishati. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio makala yetu ya sayansi na teknolojia. Karibuni kusikiliza sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya habari na matukio ya sayansi tiba na teknolojia hapa nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Mkuu wa shirika la anga za mbali la Iran amesema kurushwa kwa mafanikio katika anga za mbali chombo cha Saman moja kunaleta matumaini ya mustakabali mwema wa kombora au roketi la kimkakati la Simorg ambalo hutumika kubeba satelaiti. Hasan Salariye, rais wa shirika la anga za mbali la Iran, ameongeza kuwa kombora la nane la Simorg la kubeba satelaiti limefika katika anga za mbali kwa mafanikio hivi karibuni. Kombora hilo lilikuwa limebeba vyombo viwili vya anga za mbali ambavyo vinatumika kwa utafiti hadi umbali wa kilomita 410 kutoka uso wa sayari ya dunia, Ijumaa Disemba 6. Katika hatua muhimu kwa sekta ya anga za juu ya Iran, chombo cha anga za mbali e, kinachojulikana kwa Kiingereza kama spacetag, ambacho kimepewa jina la Saman moja na kimetengenezwa na wataalamu na wahandisi wa Iran kilirushwa katika anga za mbali kwa kutumia kombora la Simorg. Chombo hicho pamoja na chombo kingine cha utafiti vilirushwa kwa mafanikio angani kutoka kituo cha anga za mbali cha Imam Khomeini kusini mashariki mwa Semnan kwa kutumia kombora hilo la Simorg. Mafanikio hayo ni rekodi mpya kwa kombora la Simorg kwani liliweza kubeba vifaa vyenye uzani wa kilo 300 hadi katika anga za mbali. mbali na saman moja, kombora hilo lilikuwa limebeba satelaiti ya mawasiliano ya Fakhr mmoja. Satelaiti hii iliyotengenezwa na wataalamu kutoka wizara ya ulinzi ya viwanda vya kielektroniki vya Iran iliwekwa kwenye obiti iliyo umbali wa kilomita 410 kutoka uso wa dunia. Nano satelaiti hii iliyopewa jina la mwanasayansi aliwa washahidi wa Iran Dr. Mohsen Fakhrizade ina ukubwa wa 3U na uzito wa chini ya kilo kumi. Mwezi Novemba pia satelaiti mbili za Kauthar na Hudhud, za sekta binafsi za Iran zilitumwa kwa mafanikio kwenye mzingo wa anga za juu umbali wa kilomita mia tano kutoka uso wa dunia. Mapema mwaka huu pia jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanikiwa kurusha satelaiti ya utafiti ya Mahdi kwa kutumia kombora la kurusha satelaiti la Simorgh mwaka huu pia satelaiti ya thuraya au suraya ambayo imebuniwa na kutengenezwa kwa juhudi na hima za wasomi vijana wa Iran ilirushwa katika anga za juu. Satelaiti hiyo ya mawasiliano iliyotengenezwa na wataalamu vijana wa masuala ya anga za mbali wa Iran ilitumwa angani kwa kutumia kombora la Qaim 100 la kikosi cha anga uh, cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran IRGC na kutua katika kizingo cha kilomita 750 kutoka usawa wa ardhi. Mwaka 2023 pia sateliti ya Nur tatu ambayo ni satelaiti iliyoboreshwa na kizazi cha satelaiti cha Nur moja na Nur mbili ilirushwa katika anga za mbali. Sateliti hiyo ilikuwa ya kufanya utafiti wa aina mbalimbali. Sateliti hiyo ilitumwa umbali wa kilomita 450 kutoka uso wa ardhi. Licha ya vikwazo vilivyowekwa na nchi za Magharibi katika miaka hivi karibuni, Iran imepiga hatua kubwa sana katika mpango wa anga za juu wa kiraia. Nchi hii ni miongoni mwa nchi e, kumi bora duniani zenye uwezo wa kutengeneza na kurusha satelaiti katika anga za mbali. Nafasi ya Iran katika sekta ya utaalamu wa anga za mbali imeimarika sana kwenye miaka hivi karibuni. Iran imeweza kubuni na kutengeneza satelaiti za kila namna za kielimu, kiutafiti, kijiografia na kijeshi. Mtafiti wa Iran ametambuliwa kwa kuwasilisha mradi wa ubunifu katika hafla ya BRICS huko Sochi, Russia. Watafiti vijana 30 wanaowakilisha nchi nane za BRICS ambazo ni Brazil, Russia, Ethiopia, India, China, Afrika Kusini, Iran, Umoja wa Falme za Kiarabu na Misri, walishiriki katika hafla hiyo. Ni mara ya kwanza kwa timu ya Iran kushiriki katika hafla hiyo tangu nchi hii ipate wanachama wa BRICS mapema mwaka huu. Katika hafla hiyo, miradi ya kiubunifu iliwasilishwa na watafiti kutoka nchi za BRICS katika nyanja mbalimbali kama vile teknolojia ya kijani inayohusiana na chakula, viwanda vya kemikali na kilimo, pamoja na matumizi ya akili mnemba au artificial intelligence. Jopo linalojumuisha majaji e, kila moja aliwakilisha mojawapo ya nchi za BRICS zilizoshiriki katika hafla hiyo, na walitathmini miradi hiyo kulingana na miundo yao ya kibiashara, uwezekano na matarajio ya siku zijazo. Katika tathmini ya mwisho, miradi kutoka Brazil, China na Rusia ilipata nafasi ya kwanza, wakati mradi wa Sumaya Sohrabi ulipata kutambuliwa kwa njia maalum kutokana na muundo wake mzuri. Rasia iliandaa kongamano la tisa la wanasayansi wachanga wa BRICS mjini Sochi kuanzia Novemba 25 hadi 29. Jukwaa hilo pia lilijumuisha tuzo ya saba ya wavumbuzi vijana wa BRICS. Jukwaa hilo limeunda mtandao kwa wanasayansi wa changa kutoka nchi za BRICS ili kutumia maarifa kwa ajili ya kutatua changamoto za pamoja za kijamii kupitia utafiti na uvumbuzi. Wanasayansi wamegundua wadudu wanaokula plastiki. Wadudu hao ambao wamepatikana nchini Kenya watasaidia kusafisha mazingira kwa kula plastiki. Wadudu hao ni e, chakula cha binadamu na wanyama. Wanasayansi hao wa Kenya wameweza kugundua vijidudu wadogo wadogo ambavyo vinaweza kuharibu polystyrene plastiki yoyote kwa usaidizi wa bakteria watumboni. Ugunduzi huo ulifanywa na watafiti wakiongozwa na Fathia Mbarak Khamis, mwanasayansi mkuu wa mada ya afya ya mimea katika kituo cha utafiti cha ISIPE huko Duduville karibu na Nairobi. Wanasayansi hao wamegundua njia hiyo ili kuweza kudhibiti taka za plastiki kwenye jamii ya watu wa Kenya. Hii ndio mara ya kwanza kwa mdudu asilia barani Afrika kupatikana akivunja vunja plastiki na kuzila. Timu kutoka kituo cha ISIPE Kenya inatarajia kuendeleza utafiti kuhusu kutumia wadudu hao ili kupunguza taka za plastiki ambazo ni haribifu kwa mazingira. Bifathia Mbarak amesema timu yake bila kutarajia ilimwona mdudu huyo kwenye mabanda ya kuku. Alifanana na minyoo wa manjano wanaopatikana Ulaya na Marekani ambao tayari wanajulikana kula plastiki. na nchini Tanzania, waziri wa elimu, sayansi na teknolojia Profesa Adolf Mkenda amesema serikali ya nchi hiyo iko tayari kutoa mafunzo ya teknolojia ya akili mnemba au artificial intelligence katika vyuo vikuu vya nchi hiyo ya afrika Mashariki. Amesema lengo la kuwapata watu ambao wataweza kuendana na teknolojia hiyo ndilo linalofuatiliwa eh, katika mafunzo hayo. Akizungumza hivi karibuni, Profesa Mkenda amesema kwa sasa hakuna nchi duniani inayoweza kuthubutu kuacha kuwekeza katika teknolojia hiyo ya akili mnemba, na kwamba ikifanya e, hivyo itabaki nyuma sana kimaendeleo. Aidha, amesema serikali ya Tanzania inawekeza sana katika sayansi na teknolojia kwa sababu humo ndimo zilipo teknolojia za akili mnemba. Ametoa mfano na kusema hivi sasa kuna Samia scholarship, yaani mfumo wa udhamini wa Samia, ambapo wanafunzi waliofaulu vizuri katika masomo ya sayansi kidato cha sita hupata fursa ya kujiendeleza ili mradi wawe wamesoma ndani ya nchi katika maeneo ya tahama hisabati, sayansi, uhandisi na elimu tiba. Na wapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo ya jitihada za serikali ya Rais Dk Samia Suluhu Hassan wa Tanzania katika kuendeleza sayansi na teknolojia ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola, kwaherini. Mapee msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Nam na, na, likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika, uh, magazeti ya hapa nchini Iran, samahani Uh, kwa uh, kuliangazia gazeti la Alwifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu ambalo limeandika Bashar al Asad aondoka mji mkuu wa Damascus, waangukia mikononi mwa wapinzani. Hakuna kusimamisha vita isipokuwa baada ya jeshi la Israeli kuondoka kikamilifu Gaza na kuachiwa huru mateka wa Kipalestina. Na utamaduni wa kutoa na kusaidia una mizizi katika dhamiri za wananchi wa Iran. Hivyo ndivyo vichwa vya habari katika gazeti hilo la Alwifak. Sasa nalitupia jicho gazeti la Iran Deli, na baadhi ya habari zake zinasema: Iran yasisitiza mustakabali wa Siria unapaswa kuainishwa na Wasiria wenyewe tu, na Kuwait na Iran kuongeza mabadilishano ya kibiashara hadi dola bilioni moja kwa mwaka. Sasa wapenzi wasikilizaji, nalitupia jicho gazeti la uh, Kehan ambalo katika tahariri yake linachambua matukio hivi karibuni nchini Siria na kuanguka utawala wa Bashar al-Assad na kuandika, kuanguka Damascus mwisho wa majukumu ya magaidiwa na kuanza satwa ya Marekani. Limeandika pia kuwa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran imesisitiza kuwa kuainishwa hatima na kuchukuliwa maamuzi kuhusu mustakabali wa Syria ni jukumu la wananchi wa nchi hiyo na si vinginevyo tena, bila ya uingiliaji haribifu wala kulazimishwa na mataifa ya kigeni. Katika habari nyingine, Keihan linaashiria mafanikio ya Iran katika sekta ya gesi na kuandika, licha ya vikwazo dhidi ya taifa hili lakini uzalishaji wa gesi nchini Iran umefikia mita za ujazo bilioni 275, kwa mwaka. Habari inayoliondoa katika gazeti la Teheran Times inasema Husein Akbari, balozi wa Iran nchini Siria, ameeleza katika mahojiano ya televisheni sababu za kuanguka kwa serikali ya Siria Jumapili, ambayo ilishindwa kukabiliana na uasi wa silaha ulioanza mwishoni mwa Novemba. Akbari amesema serikali ya Syria iliamua kukabidhi madaraka kwa amani ili kuzuia mwagaji damu zaidi na uharibifu. Kehan al-Arabi limeandika, Iran inasema kuna ulazima wa kuundwa serikali jumuishi nchini Syria na kushirikisha pande zote. Gazeti hilo pia limeandika, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema kuwa mradi wa amani wa nuclear wa Iran uko wazi na unafanyika chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, uh, mkuu, wa kimataifa, nishati ya atomiki Kehan uh, Arabi pia limeandika mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki amezungumza kuhusiana na ongezeko la uwezo wa Iran wa kuzalisha urani iliyorutubishwa kwa asilimia sitini na kuhusiana na habari hiyo, Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema matamshi ya Rafael Grossi yanaashiria mwenendo wa makabiliano na usio wa kujenga wa nchi tatu za Ulaya, Ufaransa, uh, Ujerumani na Uingereza na Marekani katika Baraza la Magavana wa IAEA laziarasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Iran wakati huu. Namwape msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Irani. Na sasa tunawakaribisha katika sehemu nyingine ya matangazo yetu ambapo tunaanza na kipindi cha Hekaya za Aya, kisha tutakuwa na uh, tamthilia Bibi Fatima Tuzahara salamula alaiha, na baada ya hapo ni makala ya Leo katika Historia, kabla ya muktasari wa habari za dunia. Karibuni kusikiliza Hekaya za Aya. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha leo cha Hekaya za Aya. Kipindi chetu leo kitatupia jicho sababu uh, za kuteremshwa aya ya 17 ya suratu Hud. Vyanzo vya historia vinaonyesha kwamba makabila ya Kiyahudi yalianza kuishi katika ardhi ya Hijazi zama za ufalme wa Bukhtu Nasre. Bukhtu Nasre ni mmoja wa wafalme wa Babel miaka mia sita kabla ya kuzaliwa nabi Isa Masih alaihi salam. Wakati wa utawala wake, baadhi ya Mayahudi walihamia katika ardhi ya Hijazi na wakakaa katika maeneo kama vile Yathrib, Khaibar, Wadi Alqura na Taima. Baadhi ya wanahistoria wanaamini kwamba sababu za kuhama wayahudi kwenda ardhi ya Hijazi ni kwenda kumsubiri mwokozi aliyeahidiwa na kutajwa katika vitabu vitakatifu, kwa sababu Mayahudi walikuwa wamesoma katika vitabu vyao kwamba mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu atahamia katika ardhi ya Hijazi, eneo lililoko baina ya milima miwili ya Airi na Uhud. Kwa msingi huo walihama na kuelekea Hijaz kwa shabaha ya kutafuta mahali hapo hadi walipoupata mlima uliojulikana kwa jina la Hadada. Kwa mujibu wa nyaraka zao walitambua Hadada kuwa ni sawa na Uhud, kwa hivyo wakatawanyika katika maeneo ya karibu na mlima huo. Baadhi yao walichagua eneo la Taima, wengine wakahitari Fadak, na kundi jingine la Mayahudi hao likachagua Khaibar. Kabila la Bani Kainuka, ambalo lilitambuliwa kuwa miongoni mwa makabila tajiri zaidi ya Mayahudi, lilikaa mahali paitwapo Tahan karibu na Yathrib. Watu wa kabila la Bani Nadhir, ambalo lilikuwa mojawapo ya makabila ya Kiyahudi na ambalo nasaba yake inarudi nyuma hadi kwa Nabi Harun kaka yake Nabi Musa alayhim assalam waliishi karibu na Yathrib na walikuwa wamiliki wa mashamba bora zaidi ya mitende. Kabila la Bani Quraidha pia liliishi umbali kidogo kutoka Madina kuliko makabila mengine. Kulingana na watafiti wengine, makabila mawili ya Aus na Khazraj yalihamia karibu na Yathrib baada ya uharibifu wa bwawa la Marib huko Yemen walichagua Yathrib ambayo ilionekana kuwa na mazingira yaliyofaa ya kilimo. Aus waliishi kusini na mashariki mwa Yathrib, na Khazraj walichagua maskani kaskazini magharibi mwa mji huo na karibu na kabila la Banu Kainuka. Warabu wahamiaji walifunga mkataba wa urafiki na makabila yote matatu ya Kiyahudi. Hata hivyo, baada ya muda, Mayahudi waliojiona kuwa bora na juu zaidi kuliko watu wengine na wakawa wanawasumbua Waarabu. Walijikwaza zaidi juu ya watu wengine. Baada ya muda mfupi, walikanyaga na kutupilia mbali makubaliano na mikataba yote, na vita vya umwagaji damu vikazuka baina yao na Waarabu. Matokeo yake makabila mawili ya Aus na Khazraj yaliwashinda Mayahudi na kuwatawala. Mayahudi ambao walikuwa wakijiona kuwa watu wateule hawakumlingania mtu yoyote dini yao. Hata hivyo walikuwa wakieneza ngano na hadithi za Taurati baina ya watu, na kwa njia hii walijaribu kujifaharisha mkabala wa kaumu na makabila mengine. Kwa mfano, Mayahudi daima waliwadharau Waarabu wakisema nasaba yao inatokana na Ismail, na kwa vile mama yake Ismail yani Hajar alikuwa mjakazi, nasaba ya Warabu pia itakuwa duni lakini mama yake Ishaq, Sara, alikuwa mwanamke tajiri na kutoka katika familia yenye ukoo mkubwa na asili. Hivyo Wayahudi ambao wanatokana na kizazi chake ni bora kuliko Waarabu. Kwa upande mwingine, kwa kuwa siku zote Wayahudi walikuwa wachache na Waarabu wa eneo hilo walikuwa na mamlaka juu yao, daima walikuwa wakiwatishia Waarabu mapagani kwa kudhihirisha imani yao juu ya mwokozi aliyeahidiwa na kusema hivi: karibuni tutamfuata mtume aliyeahidiwa ambaye atadhihiri katika eneo hili na hatimaye tutawaangamiza kama walivyoangamizwa watu wa Adi na Hud. Jambo la kuvutia ni kwamba maneno haya ya Mayahudi katika kipindi cha kabla ya kudhihiri Uislamu yalikuwa msingi wa makabila mawili ya Ausi na Khazraj kukubali dini hiyo ya Mwenyezi Mungu, kwa kadiri kwamba wakati Mtume wa Allah Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipowalingania Uislamu wa kuwa makabila haya mawili waliikubali dini hiyo bila ya kusita na kula kiapo cha utiifu kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji, Mayahudi walikuwa wakimjua vizuri Mtume Muhammad kwa mujibu wa sifa zake walizozisoma ndani ya vitabu vyao, lakini kwa sababu ya husda, ukaidi na ubaguzi mkubwa, hawakuweza kukubali kwamba mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu aliyeahidiwa atatoka katika dhuria na kizazi cha Ismail alayhi salam, salam bin Meshkam, mmoja wa viongozi wa Kiyahudi, alisema wazi wazi, wazi, wakati wa mzozo wa maneno na Huyai bin Akhtab, kinara wa kabila la Bani Nadhir, kwamba wallahi, sisi na wewe tunajua vyema kwamba Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu, na sifa zake zote zimetajwa katika vitabu vyetu. Sasa ikiwa tuna husuda na hatumfuati, ni kwa sababu tu utume umetoka katika nyumba ya Harun, yani wana wa Israel. Ubaguni rangi ni moja ya sifa kuu za Mayahudi. Wanajiona kuwa watu walioteuliwa na Mungu. Kaumu ya wateule ni jina ambalo linaonekana sana katika Taurati na Talmud, kwa namna ambayo watu wa dunia wamegawanywa katika Waisraeli na wasio Waisraeli. Inaelezwa katika Talmudi kwamba Israeli, yani wana wa Israel, ni sawa na mbegu za mzeituni, kwa sababu mzeituni hawezi kuchanganywa na viungo vingine. Kwa hivyo, iwapo mtu kutoka katika kaumu isiyo ya kiyahudi anataka kukubali dini hiyo, jambo hilo halikubaliki kwao. Imani hii imekita mzizi katika nafsi za mayahudi kiasi kwamba walikuwa wakisema, sisi ni watoto wa Mungu na marafiki zake makhususi. Hawajioni kuwa juu na bora zaidi kuliko wanadamu wote hapa duniani tu, bali wanaamini kwamba upendeleo huo wa mbari ya Waisraeli pia utawafaa huko akhera kwa na kwamba tofauti na watu wengine, watenda dhambi miongoni mwao watapewa adhabu hafifu na ya muda mfupi. Kwa hivyo mara zote Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alipokuwa akiwaita katika dini ya Uislamu na kuwaonya Mayahudi kuhusu adhabu kali ya Mwenyezi Mungu, kama alivyokuwa akifanya kwa washirikina wengine, walikuwa wakisema, usitutishe kwa sababu sisi ni watoto wa Mungu na marafiki zake, na kama atatukasirikia basi itakuwa kama hasira ya baba kwa mtoto wake, kwa maana kwamba hasira hiyo itatoweka haraka. Ni hakika kwamba watu wenye madai na majivuno mengi kama haya hawatakuwa tayari kumfuata mtume ambaye si kutoka kaumu na kabila lao. Mojawapo ya mbinu hatari za vita vya kisaikolojia ni kugeuza mawazo ya watu kutoka kwenye suala kuu na kuwafanya watu washughulishwa na masuala ya kando na siyo ya msingi. Katika zama za mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Mayahudi pia walitumia mbinu hii. Walikuwa wakiibua maswali mengi, lakini si kwa nia ya utafiti na kutaka kujua ukweli, bali kwa ajili ya kukwaza na kuchanganya haki na batili kwa kutumia mbinu ya kuzusha shaka miongoni mwa watu. Wayahudi wa Yathrib walikuwa wakifanya juhudi kubwa za kuwatenganisha watu na mtume wa Mwenyezi Mungu na kuwazuia wale wanaotaka kuingia kwenye dini ya Uislamu. Hata pale mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alipokuwa akiwajibu kwa aya za Kurani, walitumia tena mbinu za kupotosha haki na kweli, wakisema: kama Muhammad ndiye mtume aliyeahidiwa, basi kwa nini hana hoja na ushahidi wa kuthibitisha hilo? Aya ya 17 ya suratu Hud iliteremshwa kujibu maswali kama haya ya Mayahudi makaidi, ikiwaambia ni hoja gani kubwa zaidi mnayoitaka kuliko Qur'ani ambayo ni muujiza wa mtume wa Mungu? Je, Taurati ya Musa nayo si imeeleza sifa za nabii huyo na kutoa bishara ya kudhihiri kwake? Aya hiyo inasema inayofuatwa na shahidi anayetoka kwake na kabla yake kulikuwa na kitabu cha Musa kilichokuwa kikiongozi na rehma, atakuwa mwongo. Hao wanamwamini yeye na atakayemkataa katika makundi, basi moto ndio miadi yake, basi usiwe na shaka naye, hakika yeye ni haki itokayo kwa Mola wako mlezi, lakini watu wengi hawaamini. Asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu, ni wakati mwingine umewadia, wapenzi wasikilizaji, wa kuwa nanyi katika dakika chache za tamthilia ya Fatimatu Zahra binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kipindi chetu cha leo kinaturejesha katika mwaka wa 13 baada ya Bwana Mtume kubaathiwa huko tunakutana na Bibi Fatimatu Zahra akiwa na umri wa miaka minane, akiendelea kukabiliana na mashaka, taabu na maudhi ya Makuraishi, akimhami na kumsaidia baba yake Mtume wa Mwenyezi Mungu. Adha za Makuraishi zilishadidi zaidi kwa Zahra al Batul alaiha salam na baba yake Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Na hivyo kuzidisha kazi ya bibi huyo mchanga ya kumhami na kumsaidia mtume wa Allah. Hali hiyo ilimlazimisha mwana Fatima kukabiliana moja kwa moja na uso kwa uso na vinara wa kabila la Quraishi wakati walipomrushia mtume matumbo ya mbuzi na ngamia katika Masjidul Haram wakati mtukufu huyo alipokuwa akisali kama tulivyosimulia katika vipindi vilivyopita. Wakati huo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimwamuru mtume wake Muhammad, rehma na amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, kuondoka Makka, baada ya kumjulisha kuwa vigogo wa kabila la Quraysh walikuwa wamepanga njama ya kutaka kumuua. Malaika Jibrilu aliteremka kwa nabii Muhammad Rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kumwambia ya Muhammad, ondoka Maka, kwani huna tena mtu wa kukunusuru katika mji huu. Umu Ayman, hadimu wa nyumba ya Mtume, alipata habari hiyo na akaamua kumtahadharisha mwana Fatima kuhusu njama hiyo ya Makureishi. Hey, jamani, kipenzi changu Fatima, ukuwa na hadhari kubwa mwanangu Inaonekana Makuraishi anataka kutenda mambo makubwa dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu. Nimetambua kuwa viongozi wa kabila hili walikusanyika huko Darun Nadwa, wamechukua uamuzi wa kuwashirikisha watu wa koo zote za kabila la Kuraishi katika kumua Mtume Mwenyezi Mungu ili damu yake ipotee katika makabila na koo zote. Kuona tahadhari sana mwanangu. Fatima alijibu kwa kusoma aya ya Qurani tukufu inayosema ala bidhikri llahi tatmainu lqulub, kwa kumkumbuka na kumtaja Mwenyezi Mungu nyoyo hutulia. Hasbi Allah wanima lwakili, naam, hakika anatutosha sisi Mwenyezi Mungu, naye ndiye wakili na msimamizi bora zaidi. Alhamdulillah, Mwenyezi Mungu wa kubariki mwanangu. Nimekuwa kana kwamba sijawahi kusoma aya hii, hakika umetia utulivu na sakina katika moyo wangu. Mazungumzo hayo mafupi na mwana wa Fatima, Amuaiman aliendelea kufanya kazi zake za kawaida, na muda mfupi baadaye alikwenda tena kwa mwana wa Fatima na kumpa bishara njema akisema: Fatima, Ali bin Abi Talibu ameingia kwa mtume, na nimesikia kana kwamba alikuwa akimhusia mambo kadhaa. Alhamdulillah, sasa hakuna baya litakalomsibu mtume wa Mwenyezi Mungu. Madam Ali yupo pamoja naye. Mtume alimwelezea wasii wake Ali bin Abi Talib alaihi salam mikakati ya Makureishi ya kutaka kumuua na jinsi anavyopanga kuondoka usiku akielekea Yathrib. Ali bin Abi Talib alijitolea papo hapo na kumwambia mtume kwamba yeye yeah, atalala kitandani kwake ili mtume aondoke Maka salama salimini bila ya kubugudhiwa na Makureishi. Mtume alimwambia Ali kwamba hatapata na madhara yoyote hadi atakapojiunga naye. Alimwambia, rejesha amana za watu zilizo kwangu, tena kweupe mbele ya kadamnasi. Ewe Ali, ninakuachia kipenzi changu Fatima, na nakuacheni nyote katika ulinzi na hifadhi ya Mola wangu Mlezi. Usiku wa kutekelezwa njama na hila ya kishetani ya Makuraishi uliwadia na mashababi wa Kikuraishi wakakusanyika kando ya nyumba ya bwana Mtume usiku wa manane, wakiwa wameshikilia panga zilizonolewa zikanoleka na zenye kumeremeta kwa makali. Ali bin abi Talib alikuwa pamoja na Mtume chumbani kwake, huku Ummu Aiman akiwa pamoja na mwana Fatima. Jamani, Fatima kipenzi changu, muombe Mwenyezi Mungu amnusuru wa mtume wake na Ali bin Abi Talib. Nahisi kwamba washirikina wa Kikuraishi wanakaribia nyumbani kwa mtume wa Allah jamani we. Muda mfupi baadaye ilisikika sauti ya Khalid bin Walid akinongona na Utba nje kidogo ya nyumba ya mtume huku mashababi wa koo kumi za Kikureishi wakiwa wamezingira nyumba hiyo wakisubiri kutekeleza njama ya uchafu. Njoo hapa, njoo tukusanye mawe. Njoo hapa. Basi fanye nini? Unakusanya mawe? Unakusanya mawe ya nini tena katika usiku huu wa manane? Wana waye kusanya mawe, nataka tuyarushe juu ya nyumba ya Muhammad, ili tuwatie woga na hofu waliomo, kabla ya kuwashambulia. Umepatwa na nini Khalidi? Kimekusibu kitu gani? Nilidhani una akili timamu, kumbe hamna lolote. E, unataka kuishambulia kwa mawe nyumba ya Muhammad? Kwani nani amebakia nyumbani humu ghairi ya kichanga Fatima? Unataka kumtisha mtoto huyu mdogo akike kike? Ondoka zako, ondoka zako. Ukba, usiniambie maneno hayo Kwani tangu lini Hubal akatia huruma moyoni mwako? Watatetea vipi kitendo chako hiki kiovu mbele ya Waarabu? Hachana na ndoto zako hizo, ewe mwana wa Walide. Kuna faida gani kumtia hofu na kumtisha mtoto wa Muhammad? Hivi hukumbuki kuwa ni Fatuma huyu huyu ndiye aliyetushambulia na kutuombea dua mbaya alipokuja na baba yake kwenye Alkaaba baada ya Makuraishi kumrushia Muhammad uchafu wa matumbo ya ngamia kuna ubaya gani iwapo tutamlipiza kisasi kwa kuishambulia kwa mawe nyumba ya Muhammad? Pigeni mawe nyumba ya Muhammad, rusheni mawe kwa wingi, shambuliani kwa mawe, mlipiza kisasi cha kuvunjua heshima mingu yenu. Haya, haya, haya, njoni, njoni, njoni, tushambulie nyumba ya Muhammad. Mtukuzeni mungu Hubal, mtukuzeni mungu wa Hubal mkubwa, mtukuzeni Hubal mkubwa, mtukuzeni! Sasa umewadia wakati wa kushambulia nyumba ya Muhammad. Haya sasa, Makuraish, alfajiri inakaribia, fanyeni haraka kabla jua halijachomoza. Hebu sasa malizeni Muhammad kwa dharba moja. Dharba ya kwanza nitaipiga mimi. Chukua panga Muhammad Chukua panga Muhammad, chukua panga hilo, chukua panga la Halid mwana Walid. Nini hiki? Nini hiki? nini, nini kimekusibu Halid? mbona mbona hupigi panga malize basi? Mbona unarudi nyuma? Isaidie niachie ni ni ni Muhammad utpa nisaidie, njoo unisaidie basi. una, unapiga unapiga mayowe kama mnyama. Pambana naye basi, ihami nafsi yako Halid. Kanivamia na kuninyang'anya upanga na niminyaminya kiasi kwamba siwezi hata kufanya harakati yote. Jamani, njoni nisaidie! Tutakusaidia vipi sasa Khalid? Jina suwe basi, ondoka mikononi mwake Khalid, hatuwezi kukusaidia kwa lolote sasa. Mbona mnakimbia mbona mnakimbia? Jamani, simameni basi, mbona mnakimbia? Jamani, na nakumwogopa mtu mmoja, tafadhalini, msiniache peke yangu, jamani msiniache peke yangu he. Ni Ali bin Abi Talib, ni Ali huyu, hatukusudia kukua wewe Tulikuwa tukimtafuta binamu yako Muhammad. Tusamehe bwana Ali. <coughs> ameondoka vipi huyu Muhammad bila sisi kumwona? Ameondokaje? Ameondokaje wakati tunazingira nyumba yake kwa muda mrefu? Hapana, tumeshindwa kumwona, tumeshindwa kumwona kabisa. He? nini hiki kichwani mwangu da, mchanga! Nani alimimina mchanga vichwani mwetu? He? sisi sote tuna mchanga kichwani, hebu futeni mchanga vichwani mwenu. Muhammad ametwaibisha kweli, kweli. Ah, hakika Muhammad ametuaibisha jamani. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliondoka nyumbani kwake usiku na kuelekea katika pango la Jabalunur na akaanza safari ya kuelekea Yathrib. Hatua hiyo iliwakera sana na kuwaudhi Makuraishi wa Maka na kuanza kupanga mbinu nyingine dhidi ya Bwana Mtume. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu cha leo kinaishia hapa. Msikose kuwa nasi tena katika sehemu nyingine kwa majaliwa ya Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Katika historia Leo ni Jumatatu tarehe 7 Jamadi Thani mwaka 1446 Hijiria, sawa na Disemba 9 mwaka 2024. Miaka 921 iliyopita, katika siku kama ya leo, arifu mkubwa wa Kiislamu Ainulqudat Hamedani mwenye lakabu ya Abulfadl aliuawa shahidi kwa kunyongwa huko Hamedan. Alikuwa fakihi, mwana fasihi, msomi na malenga mahiri. Ainul Qudati alizaliwa mwaka 492 hijiria. Msomi huyo katu hakuwa akiogopa kubainisha itikadi na imani yake. Ni kutokana na misimamo yake thabiti, ambapo mwaka 525 hijiria alitiwa mbaroni na kufungwa huko Baghdad nchini Iraki. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo ni Atamhidat na Haqaiqu lQuran. miaka 266 iliyopita katika siku kama ya leo, vilianza vita vya miezi 13 vya Madras. Vita hivyo vinahesabiwa kuwa mojawapo ya vita vikali zaidi vya kikoloni kati ya Uingereza na Ufaransa huko India. Vita hivyo vilianza baada ya Ufaransa kuishambulia bandari ya Madras huko kusini mwa India ambayo ilikuwa ikidhibitiwa na Waingereza. Ufaransa ilipigana ikiwa na wanajeshi elfu tatu dhidi ya Uingereza iliyokuwa na wapiganaji elfu ishirini na mbili Miaka 63 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 9 Desemba mwaka 1961, ardhi ya Tanganyika ambayo hii leo ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilijikomboa na kupata uhuru. Tanganyika ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi 1919, wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipopata uhuru na kujitawala katika siku kama hii ya leo. Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Tanganyika. Mwaka 1964 Tanganyika iliungana na Zanzibar na kuunda jamhuri ya muungano wa Tanzania. na siku kama ya leo miaka 38 iliyopita yalianza mapambano yasiyo na kikomo ya watu wa Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza. Mapambano hayo ya ukombozi ambayo ni mashuhuri kwa jina la Intifadha ya kwanza yalianza baada ya kushadidi mauaji na ukandamizaji wa Israel dhidi ya Wapalestina na pia kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi zao na utawala huo ghasibu. barabara bara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa uh, kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Masud Pizishkian wa Iran amesema kuwa makundi yanayopigana nchini Siria yanapaswa kufungua mazungumzo ya ili kufikia makubaliano kuhusu uongozi wa kisiasa wa nchi hiyo baada ya wanamgambo kuchukua udhibiti wa Damascus. Waziri wa mambo uh, ya nje wa Iran amesema jamhuri ya kiislamu Iran ilikuwa imemfahamisha Uh, rais wa Siria na serikali yake kuhusu mashambulio yaliyokuwa yakipangwa na wanamgambo kabla hayajaanza. Na rasha imetoa wito kwa shirika la habari la Reuters kufuta taarifa iliyodai kwamba eti kuna uwezekano mkubwa rais Bashar al-Assad aliyekuwa wa Siria alipoteza maisha katika ajali endegi, ya ndege wakati akiondoka katika eh, ardhi ya Siria. Wapenzi wasikilizaji, jazeera sina ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.