Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaytani rajim. Bism jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki na watakieni nyote asubuhi njema. Asubuhi katika matangazo ya redio Tehran na hudha jahazi la matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Ijumaa tarehe kumradhi Leo ni Jumaa, wapenzi wasikilizaji, sawa na tarehe 6 Disemba mwaka 2024 Miladi, ambayo ni sawa na tarehe 4 mfunguo 9 Jamadu Thani kwa kalenda ya Kiislamu. Asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa katika safu ya vipindi. Tumekuandalieni vipindi vya Iran Juma hili, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya afrika mashariki, makala ya wiki, bila kusahau hekima za nahjul balagha na makala ya kila siku ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya, ambapo muda si punde tukuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. ni redio Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu mkuu wa Hizbullah asema mukawama uko imara na umepata ushindi. Mufti wa Tanzania apongeza uamuzi wa Iran wa Irano, kuanzisha akademia ya Qorani jijini Dar es Salaam. Na idadi ya vifo vya ugonjwa usiojulikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yafikia 143. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya mukawama. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema kuwa mukawama ukitegemea nguvu na uwezo wa wapiganaji wake umepata ushindi katika vita dhidi ya utawala wa kizauni wa Israel. Shekh Naimo Qasim, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, amesema adui mzayuni alijaribu kuangamiza mukawama kupitia uvamizi wa kikatili wa Lebanon, lakini mukawama huo umesimama kidete mbele ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli. Katibu mkuu wa Hizbullahi ya Lebanon, sambamba na kueleza kuwa mukawama unaunga mkono umoja wa ardhi ya Lebanon na umoja wa kitaifa, amebainisha kuwa Hizbullah itaendelea kusimama dhidi ya dhulma na upendaji makuu wa utawala ghasibu wa Israel. Katika upande mwingine, katibu mkuu wa Hizbullah amesema uadui dhidi ya Siria unaofadhiliwa na Marekani na Israel uko katika jaribio la kufikia lengo, malengo yake kwa kuiharibu Siria baada ya kushindwa huko Gaza hufuatia makubaliano ya kukomesha uchokozi dhidi ya Lebanon. Aidha, amesisitiza Hezbollah itakuwa pamoja na Siria kadiri ya uwezo wake kwa ajili ya kukwamisha malengo ya maadui. Nchini Tanzania, Shekhe mkuu na Mufti wa nchi hiyo ameipongeza uh, jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa uamuzi wake wa kuanzisha akademia Qurani ya Darunur na kuahidi kutoa ushirikiano unaohitajika katika uwanja huo. Mufti Abubakar bin Zubeir amesema hayo katika mazungumzo yake na D Mohsin Maarifi, mwambata wa utamaduni wa Iran nchini Tanzania, ambapo amewashukuru wasimamizi wa Qurani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mufti Zubeiri amesema Baraza Kuu la Waislamu Tanzania, BAKWATA, halitaacha kamwe kusaidia juhudi zozote zinazohitajika katika mwelekeo huu, na akasisitiza kuwa atashiriki kwa fahari kubwa katika hafla ya ufunguzi wa akademia hiyo mpya. Kadhalika, Shekhe mkuu wa Tanzania amesema mpango huu wa Iran wa kuzingatia zaidi programu za Quran utapelekea kukuza elimu na utamaduni wa Qurani kwa watu wa Tanzania katika Ka akademia ya Qurani ya Daru Nur kutendeshwa kozi mbalimbali mbali kama za uandishi wa Qurani nchini Tanzania, maonyesho makubwa ya Qurani jijini Dar es Salaam, mafunzo ya mbinu ya kuhukumu mashindano ya kimataifa ya Qurani katika kituo cha utamaduni cha Iran nchini Tanzania na kusaidia katika kutuma wasomaji wateule wa Irani kwenda kushiriki mashindano ya kimataifa Qurani nchini Tanzania, mbinu ya kuhifadhi Quran hasa kwa wanawake wa Dar es Salaam na kuwapeleka Iran wasomaji watano bora wa kitanzania Qurani kwa ajili ya mafunzo ya juu zaidi ya sauti na lahani. Gazeti la kizayuni la Haret limefanyia istizai vitisho vya Donald Trump dhidi ya Hamas na eneo zima la Asia Magharibi kwa sababu ya mateka wa kizayuni walioko mikononi mwa Hamas. Donald Trump, raisi mteule wa Marekani, amedai kwamba kama mateka wa utawala wa kizayuni hawataachiliwa huru huko Gaza kabla yeye kuingia katika ikulu wa White House tarehe 20 mwezi ujao Januari, basi Mashariki ya Kati yote itawaka moto. Gazeti la kizayuni la Hares limekejeli na kufanyia istizai vitisho hivyo, likisema kuwa hivi sasa tayari moto unawaka Gaza. Ni moto gani mwingine ambao Trump amekusudia kuuwasha? Katika ripoti iliyoandikwa na mwandishi wake Rachel Fink, gazeti la kizayuni la Hars limeandika kwa kejeli kwamba ni tabia ya Trump kutoa hadi chapwa na tupu na kupenda kujifaharisha kwa mambo asiyoyafanya. Gazeti hilo pia limeandika ni kana kwamba kila mtu amesahau kuwa Trump ndiye aliyeahidi katika kampeni yake ya urais ya mwaka elfu mbili na ishirini kwamba angeilazimisha Mexico, angeilazimisha Mexico kutumia fedha za kujengwa ukuta katika mpaka wake na Marekani, na daima amekuwa akiwaahidi wa Marekani kwamba angeboresha hali yao maisha lakini hakufanya hivyo. Idadi ya watu walioaga dunia kutoka, kutokana na ugonjwa wa ajabu usiojulikana katika jimbo la kusini magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo imeongezeka na kufikia watu 143. Idadi ya vifo imeendelea kuongezeka, huku waziri wa afya akitangaza kwamba timu ya wataalamu imetumwa ili kubaini asili halisi ya ugonjwa huo. Hata hivyo serikali ilisema katika taarifa kwa vyombo vya habari mnamo Disemba 4 kwamba ugonjwa huu umesababisha vifo vya watu 79. Serikali ya DRC inabainisha kuwa waathiriwa wengi ni watoto wenye umri wa zaidi ya miaka 15. Hadi sasa watu 376 wameathiriwa na ugonjwa huu ambao bado haujajulikana. Ni tangu Jumapili Novemba 10 ambapo vifo vya kwanza viliripotiwa katika eneo la afya la Panzi katika eneo la Kasongo Lunda. Waziri wa afya Samuel Kambaroja alisema katika taarifa iliyotolewa siku ya Jumatano kwamba dalili za ugonjwa huo zinaweza kuashiria magonjwa kadhaa ya kuambukiza, ikiwa ni pamoja na mpox na Ebola, ambayo yote imesababisha wasiwasi mkubwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kampuni ya fueli ya nyuklia ya Ufaransa iitwayo Orano imesema kuwa serikali ya Naija imechukua udhibiti wa mgodi wa urani wa Somair uliokuwa umehodhiwa na shirika hilo la kikoloni katika nchi hiyo magharibi mwa Afrika. Kampuni ya kikoloni ya urano ambayo ilikuwa inamiliki takriban asilimia 63 na tatu mba, ya mgodi huo imesema katika taarifa yake kwamba maamuzi yaliyochukuliwa katika vikao vya bodi ya somea hayana itibari tena. Serikali ya Niger inasema wananchi wa nchi hiyo ndio wenye haki ya kunufaika na mali asili za nchi yao zikiwemo za mgodi muhimu sana wa sonara unaozalisha madini ya urani. Kampuni ya orano ya mkoloni kizee Ufaransa ilifutiwa kibali muhimu cha uchimbaji madini mwezi Juni mwaka huu. Baada ya hapo, ilipigwa marufuku kusafirisha madini nje ya Niger. Na kwa mara nyingine tena, dunia imeshuhudia jinsi rais wa Marekani alivyoahirika mbele ya kamera za kimataifa wakati alipoonekana kichapa usingizi na baadaye kujifanya kama hakusinzia. Tukio hilo limetokea kwenye mkutano muhimu wa kiuchumi kati yake na viongozi wa Afrika wakati wa ziara yake siku tatu barani humo. Picha zinamwonyesha rais huyo wa Marekani akichapa usingizi zimeenea sana katika mitandao ya kijamii. Biden ametembelea nchi Angola katika safari yake barani Afrika, ikiwa imebakia kipindi cha miezi miwili tu kabla ya kuondoka madarakani huko nchini Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu fuatao, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho hali mbaya ya maafa ya Gaza sambamba na kimya cha wanaodai kutetea ubinadamu. Katika msimamo wake wa hivi karibuni Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, alieleza hali ya ukanda wa Gaza kuonekana kutisha na ya maafa. Akizungumza katika mkutano wa mawaziri wa misaada ya kibinadamu huko Kairo, Misri, kwa ajili ya wa kusaidia watu wa Gaza, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alionya kwamba hali inayowakabili Wapalestina katika ukanda wa Gaza huenda ikafikia kiwango cha jinai hatari zaidi katika uga wa kimataifa. Licha ya kuwa maneno ya Guteresh yanashtua sana, lakini hakuna mtu yoyote katika nchi za Magharibi zinazodai kutetea haki za binadamu anayeatilia maanani maneno hayo. Akielezea hali mbaya na kutisha kibinadamu huko Gaza, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema utapia mlo umeenea, bala njaa na linakaribia, na wakati huo wa huo mfumo wa huduma za afya umesambaratika. Guterres pia amesema kuwa kwa sasa Gaza ina idadi kubwa zaidi ya watoto waliokatwa viungo vya mwili duniani, na wengi wao wamepoteza mikono na miguu na hata kufanyiwa upasuaji bila kutiwa ganzi. Swali ni je, nini kingine kifanyike ili kuamsha hisia za kibinadamu za wanaodai kutetea ubinadamu? Wazayuni wamethibitisha katika kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja kwamba hawana hisia zozote za zo ubinadamu. Hawajaacha kufanya jinai yoyote dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Katika upande mwingine, serikali za magharibi zikiongozwa na Marekani nazo zimeonyesha kutoheshimu mipaka yoyote ya kimaadili au kisheria katika uungaji mkono wao mkubwa na usio wa masharti kwa utawala wa Israel, iwe ni haki za kiraia ndani ya nchi hizo au za kimataifa. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala yetu hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Wiki hii tutaangazia jitihada za Rais wa Iran na serikali yake katika kukabiliana na fitina mpya iliyobuliwa na utawala wa kizawini wa Israeli na Marekani kwa kuunga mkono magaidi wa kufurishaji nchini Syria. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amezungumzia hali ya Siria na kusema nchi za Kiislamu lazima ziingilie kati ili kuzuia kutumia vibaya Marekani na utawala haramu wa Israeli hali ilivyo kutokana na mapigano ya ndani ya mataifa na kuzuia kuendelea kwa migogoro katika eneo. Rais Masud Pizishkia na aliyasema hayo baada ya kikao cha pamoja cha wazi cha bunge na serikali ambapo aligusia masuala ya kigeni na kusema Iran haijawahi e, kutaka kueneza vita na umwagaji damu. Na ili kujadili e, kauli ya rais wa Iran kuhusu yanayojiri nchini Siria, tumewasiliana na Bwana Jafar Shamanga, mtaalamu wa masuala ya kisiasa mwenye makao yake Mombasa, Kenya, ambaye anatoa tathmini yake kuhusu kauli hiyo ya rais wa Iran ya kutaka nchi za Kiislamu ziungane kuisaidia Siria kukabiliana na fitna ya magaidi. Kwa hakika kauli mbiu iliyotoka kwa mheshimiwa rais wa, wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran bwana Masoud Pezeshkian ni kauli sahihi na ni kauli ambayo ilikuwa inatazamiwa na wengi katika mataifa ya Kiislamu wawe na mondoko na kauli kama hiyo ambayo imeeleza kuhusu umoja na kulikemea jambo la ugaidi kwa kutumia nembo ya Uislamu, ili kutaka kusafisha au kwa lugha ya Kiingereza wanasema kusanitize, yani kusafisha na kuhami utawala hasibu wa Kizayuni. Kwa sababu tukumbuke tu kwamba jambo hili ambalo linafanyika hivi sasa Syria lilikuwepo miaka ya nyuma, e, kutoka 2011 mpaka miaka 2000 mpaka 17 mpaka Mheshimiwa Jenerali Kasimu Sulemani alipouawa kikatili Marekani na mabepari wake, ilikuwa ni katika kupambana na jambo hili la ugaidi na jambo ambalo lilikuwa lime, limetapakaa lime na limeenea. Jambo la pili ni kwamba nchi za Kiislamu watakaofahamu kwamba magaidi ama ugaidi hauna mipaka. Leo hii unaweza kulitizama jambo hili ukaliona labda limeelekea kwamba ni kumwangusha Mheshimiwa Bashar al-Assad na kumtoa mamlakani, lakini jambo hili hili kesho linaweza likageuka tena likienda katika nchi yoyote ya Kiislamu na ikasababisha maafa, ikiwa ni Uturuki, ikiwa ni Jamhuri ya Milki za Kiarabu ya Dubai, ikiwa ni Katari, ikiwa ni Jordan, ikiwa ni Misri, ikiwa ni nchi yoyote ile ambayo ni ya Kiislamu. Jambo hili linaweza lika likakiuka na likakosa katika toka kwenye rada zake na likamfuata yoyote katika wao, kama ilivyotokea kule Libya tumeona na ilivyotokea sehemu nyingi tu ambayo mashirikizo kama haya kigaidi, ya kigaidi yanakuwepo, na ugaidi huu hauko katika wow, wao ni wamekuwa ni washangiliaji tu. Kwa hiyo hata ugaidi huu hauko katika mikono yao. Ugaidi huu katika madola ma ma makubwa ya kibepari ikiwemo Marekani, utawala hasibu ya Kizayuni, Uingereza, Ufaransa ndio wanaoendesha harakati hizi za ugaidi na kuwapa silaha na mafunzo na kila kitu, na ni jambo la kuhuzunisha, kwa sababu katika Ulaya, nchi zao wamejaribu sana kuhakikisha kwamba kutakuwa na amani, kwamba hili jambo lisiendelee kwao, kwa sababu litaharibu maendeleo, lakini cha kusikitisha ni kwamba nchi za Kiislamu wamelikumbatia jambo hili na kulitolea misaada mbalimbali ya kipesa, na kulihami na kulifanya liendelee, wakati jambo hili linafanyika katika Asia Magharibi, yani West Asia, na nakusudia. Kwa hiyo hili jambo hili halimdhuru yoyote isipokuwa wale wote walioko majirani, kwani nyumba ya jirani inapowaka basi jihadhari na nyumba yako, kwani moto nao utakapovunja mipaka yake unaweza kukuhathiri hata wewe jirani. Kwa hiyo kwa namna hiyo mimi naunga mkono kauli ya Mheshimiwa Rais Masudi Pezeshkian ya kusema kwa nchi za Kiislamu tana hadhari kubwa kuhusiana na jambo hili. Naam, shukran sana Bwana Jafar Shemanga kwa uh, kweli ni masikitiko makubwa kuwa baadhi ya nchi ambazo zinatajwa kuwa ni za Kiislamu pia nazo zimehusika katika kuwahami magaidi. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na waziri mkuu wa Iraq Jumapili ya tarehe mosi Desemba walizungumza kwa njia ya simu ili kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya karibuni yanayojiri katika eneo ya hili la Asia Magharibi, hususan harakati za hivi karibuni za makundi ya kigaidi kaskazini mwa Siria. Katika mazungumzo hayo, rais Pezeshkian alisema kulindwa na kudumishwa umoja wa ardhi za nchi zingine ikiwemo Siria ni mkakati wa kikanda wa Iran sambamba na kutangaza utayarifu kwa Iran wa kutoa ushirikiano wowote unaohitajika kwa ajili ya kukabiliana na vitendo hivyo vya kigaidi ili kulinda na kudumisha amani na usalama eneo hili. Rais Pizishkian alitilia mkazo ulazima wa kuwepo umoja na mshikamano wa nchi za Kiislamu katika kuisaidia Siria kukabiliana na magenge ya kigaidi katika mazungumzo hayo ya simu waziri mkuu wa Irak alieleza wasiwasi alionao kutokana na kuvurugika amani na usalama kaskazini mwa Siria na akasema harakati za hivi karibuni za makundi ya kigaidi ni jaribio la utawala wa kizayuni la kutaka kutoa pigo kwa usalama na kuyatawanya vipande vipande mamlaka na umoja wa ardhi yote wa ya Siria. Asudani aliongeza kuwa matukio hayo yameongeza maradufu umuhimu wa kuchukuliwa hatua za kufanywa juhudi za kidiplomasia na jamii ya kimataifa na nchi za eneo ili kuzuia ushawishi wa magaidi kuenea na kueneza harakati zao, kwa sababu bila ya kufanya hivyo amani na usalama wa kimataifa utakabiliwa na hatari kubwa. Naye Said Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, naye pia alifika Ankara, Uturuki, Jumatatu Disemba pili, na kusema Iran na makundi ya mukawama zinaunga mkono Siria kukabiliana na magaidi na alibainisha wasiwasi wa pamoja wa Iran na Uturuki na akaelezea matumaini kuwa kutafikiwa maelewano kwa ajili ya kuleta utulivu na uthabiti katika eneo. Arakchi alikutana pia na waziri mwenzake wa Uturuki Hakan Fidan na wakazungumza na kubadilishana mawazo juu ya uhusiano wa pande mbili, hali ya kikanda na matukio yanayojiri hivi sasa nchini Siria. Jumapili pia waziri wa mambo ya nje wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo na Rais Bashar al Assad wa Siria mjini Damascus, ambapo katika mkutano huo pande mbili zilisisitiza juu ya kukabiliana na makundi ya kigaidi katika eneo. Katika mazungumzo hayo, Bashar Al Asad alisema kufanya ziara nchini Siria waziri wa mambo ya nje wa Iran katika mazingira hasasi ya hivi sasa kuna maana kubwa sana, na kubeba ujumbe wa uungaji mkono na msimamo thabiti ilionao jamhuri ya kiislami ya Iran eh, katika kusimama bega kwa bega na nchi za mhimili wa mukawama katika kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israeli. Sasa uh, tujiunge naye tena bwana Jafar Shemanga. Bwana Jafar, kwa kuzingatia harakati za kidiplomasia za rais wa Iran na waziri wake wa mambo ya nje eh, kuhimiza umoja na ushirikiano wa nchi za Kiislamu katika kukabiliana na magaidi wa kufurishaji nchini Siria, eh, unatazama vipi suala hili eh, na unalitathmini vipi? Kumbuke tu kwamba hivi sasa tunakabiliwa na tatizo la la kule Gaza, yani Palestine, kwamba mwaka mmoja sasahivi na ushei umeendelea kwamba utawala hasibu wa kizayuni umechinja watoto na kuwaua wanawake, katika waliokufa kwa asilimia sabini na bado wanaendelea na jambo hilo bila kujali, bali bali mbali na radia mali mbalimbali za koti ya ulimwengu kule Hague, wametoa ile makataa ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa utawala hasibu wa kizayuni Bwana Netanyahu na mwenzake ya mawaziri wa vita Bwana Yoav Gallant. Bado mambo ma yanaendelea, ma ma ma na umwagikaji na unyanyasaji unaendelea, tukizingatia kule pia Lebanon pia kuna michafuko na kumekuwa na ule mkataba muda mfupi wa siku 60, lakini tumeuona utawala wa sibwa kizayuni umeshindwa kutekeleza, umeanza kwa uhalifu. Kwa hiyo nchi za Kiislamu, sijui kwa nini mpaka sasa zinashindwa kusoma hali ambayo inatokea milangoni mwao, maanake hii hali inajitokeza, haijatokea Amerika Kaskazini wala haijatokea Afrika. Hii hali imetokea katika milango, mfano kama nchi kama Jordan mlango wake inashare mpaka na, na maeneo ya Palestine. Kwa hiyo sijui kwa nini mpaka sasa viongozi wa Kiislamu katika OIC walikutana, wakatoa onyo kali kuhusiana na masala ya Gaza, wakatoa onyo kali kuhusiana na masala ya Lebanon. Lakini sijui kwa nini tena wamekwenda kuingia katika mzozo mpya na kuwasaidia mabepari wa kiulimwengu na kuusaidia utawala hasibu wa Kizayuni wana, wana na fil hali wakiona jinai na maafa na maangamivu yanatoka katika mlango wa pili. Kwa hiyo nimekuja kwa wakati munasaba na bwana Rais Masoud Pezeshkian ametumia hikma nzuri, busara, maarifa kuwafahamisha. Kwa hiyo natumai wataleta mazingatio na watazingatia hapa. Nam, shukran sana bwana Jafar Shamanga kwa kauli yako hiyo ambayo inatufikishia tamati ya makala yetu ya Iran juma hili kwa leo, ambapo tumeangazia msimamo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wa kutoa wito kwa nchi za kiislamu kuisaidia Siria kukabiliana na tishio la magaidi wa kufurishaji ambao wameibuka tena nchini humo kwa himaya ya Marekani na utawala wa kizaini wa Israeli. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, mimi ni Mubarak Kenya na wageni, kwa kusema kwa herini. Nasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutega sikio udondozi wa baadhi tu matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya, ya leo ikiwa leo ni jumaa tarehe nne mfungu tisa jamadu thani elfu moja mia nne na arobaini na sita sawa ijiria sawa na tarehe sita disemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne inaanzia huko nchini uganda na gazeti la daily monitor ambalo pamoja na habari nyingine limeandika shabiki wa uganda apigwa risasi na kuuawa akisherekea arsenal kuifunga manchester united katika ligi ya soka uingereza epl likitupasha zaidi daily monitor linaandika kuhusiana na mkasa huo kwamba ikiwa klabu ya Arsenal ya Uingereza ambaye alikuwa akishangilia ushindi wa timu hiyo dhidi ya Manchester United ya mabao mawili kwa sifuri anadaiwa kupigwa risasi na mlinzi mmoja nchini Uganda. Daily Monitor linaashiria pia mikasa mingine ya vifo vya mashabiki wa timu za soka za Uingereza iliyowahi kutokea nchini Uganda na kueleza jinsi ligi hiyo licha ya kuchezwa maili nyingi kutoka Uingereza, lakini matokeo yake yamekuwa yakichukua maisha ya mashabiki wa Uganda kwa namna moja au nyingine. Limeandika pia kuwa Waganda wanahodhi kazi za mafuta lakini sio kandarasi kubwa. Kadhalika limeandika serikali ya Uganda sasa kutoa chakula kwa watoto mashuleni. Nchini Kenya, gazeti la Standard limeandika zaidi ya wa wakenya elfu nne wamefariki dunia katika ajali za barabarani mwaka huu. Haya yameelezwa na mkuu wa jeshi la polisi nchini humo Douglas Kanja. Katika habari nyingine ya mkasa wa aina yake, Standard limeandika Daniel Wanyeki aliyeshtakiwa kwa uongo kwa kumnajisi binti yake aachiliwa huru baada ya kukaa jela kwa miaka kumi na saba. Taifa Leo limeandika urafiki wa Raila na Ruto unavyopasua ODM katikati kati. Nchini Tanzania inaanza na gazeti Uhuru na habari zake zinasema: Malechela afunguka uimara wa CCM na serikali kuwatumikia wananchi. Dr Mwinyi: tutaweza Tutaweza mazingira bo, tutaweka mazingira bora kukuza elimu Zanzibar. Mwigulu ataka kasi zaidi kupunguza umasikini na majali. Wa waziri mkuu huyo atoa maagizo kufanyiwa kazi mapendekezo ya mhitimu PhD aliyefariki dunia na aliyeshika. Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: muumini aishi na maiti ya mchungaji akingojea afufuke. Wanafunzi wanusurika kufukuzwa kisa ugomvi wa waalimu na wazazi. Kundi la damu linalochangia mtu kutopata VVU. Je, wajua hilo? Na wataja mbinu zaidi za kuzalisha mabilionea. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, Idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika kipindi hiki ambacho tumekipa jina la watoto na vijana. Katika zama ambazo utumiaji wa intaneti na kupata burudani katika anga ya mitandao ya kijamii umekuwa jambo la kila siku na la kawaida linaloshughulisha fikra za makundi ya rika zote za umri, kuanzia watoto hadi watu wazima imekuwa muhali kwa watu wengi kutasawar maisha bila intaneti wala mitandao ya kijamii miongoni mwa makundi tofauti ya umri watoto na vijana hutumia saa nyingi kwenye anga ya mtandaoni wakati mwingine kwa burudani na michezo kwa ajili ya elimu na pengine kwa ajili ya kufuatilia masuala ya kitaaluma kwa mujibu wa data ya hivi karibuni vijana hutumia wastani wa saa saba na dakika ishirini na mbili kila siku mbele ya skrini, yani vyoo vya zana mbalimbali mbali, kama simu za mkononi au simu za rununu, tableti na kadhalika. Hii ni sawa na asilimia 43 ya saa za kuwa macho za kijana kwa siku. Pia matokeo ya utafiti yanaonyesha kuwa watoto wenye umri wa miaka minane 8 wanatumia mitandao ya kijamii zaidi kuliko hapo awali na kiasi cha matumizi ya skrini miongoni mwa watoto kimeongezeka kwa zaidi ya asilimia kumi na saba katika miaka miwili iliyopita. Sasa, ikiwa tunakubali kwamba anga ya mtandao ni ulimwengu wenye fursa zinazochanganyika na vitisho, lazima tuzingatie jambo muhimu sana, kwamba watoto na vijana ni miongoni mwa watumiaji walio hatarini zaidi wa intaneti na mitandao ya kijamii kutokana na sababu kama vile udadisi maswala ya hisia na uzoefu tajriba ndogo. Na watu wa rika hii wamezungukwa na vitisho na hatari za anga hiyo kuliko kundi jingine lolote. Katika sehemu hii tunajadili swala la matatizo ya kimwili yanayosababishwa na utumiaji kupita kiasi wa intaneti na mitandao ya kijamii. Ikiwa tunataka kuzungumzia madhara ya kutumia simu za mkononi, tablet, na kwa ujumla intaneti na mitandao ya kijamii kwa watoto na vijana, tunaweza kuainisha madhara haya katika makundi matatu. Madhara ya kimwili, madhara ya kisaikolojia na madhara ya kijamii. Katika sehemu hii tunajadili madhara ya kimwili na ya kifiziolojia ya kutumia simu za mkononi, yaani rununu na tablet, kama vile kudhoofika nguvu na uwezo wa macho matatizo ya neva, kupungua ubora wa usingizi na kadhalika. Macho ndio kiungo cha mwili kinachowaajiiana moja kwa moja na haraka zaidi na kioo na skrini za vifaa hivyo. Kulingana na tafiti za wanasayansi wa Ulaya, kufanya kazi kwa muda mrefu na tablet husababisha uharibifu mkubwa kwa macho ya watoto na kunaweza kuwa na madhara makubwa kwa mfumo wa neva wa watoto na kwa uwezo wao wa kuona. A Gary Heating, mwandishi mkuu wa allaboutvision.com anasema, uchovu wa kidijitali wa macho au digital eye strain, ambao wakati mwingine hujulikana kama syndrome ya kuona ya kompyuta, yaani computer vision syndrome, husababisha kero na matatizo mengi kwa watoto na vijana. Ukosefu wa harakati na kupuuza michezo ya watoto pia huwasababishia matatizo ya neva. Kufanya kazi sana na kompyuta, tableti, simu za rununu na kuajiana kwa muda mrefu na mwanga husababisha madhara kwa mtu vilevile. Wataalamu wa Uingereza wanaamini kwamba uvimbe wa ubongo brain tumors, katika kipindi cha ujana na utu uzima ni matokeo ya matumizi ya watoto ya vifaa vya elektroniki. Na kwa kuwa muda wa wastani wakati ya kutazama skrini za simu za rununu, tableti na kompyuta kwa mara ya kwanza na kugunduliwa uvimbe wa ubongo unaweza kuwa makumi ya miaka. Tatizo hilo la kiafya lililosababishwa katika ubongo wa watoto linaweza lisigunduliwe hadi katika kipindi cha utu uzima. Utafiti wa kina wa kimataifa uliofanyika mwaka 2011 ulionyesha kuwa kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya utumiaji wa vifaa vya elektroniki na tatizo la uvimbe wa ubongo katika kipindi cha utu uzima na kadiri matumizi ya mtoto ya vifaa vya elektroniki yanavyoongezeka ndivyo uwezekano wa kupata madhara katika utu uzima unavyoongezeka. Madhara mengine ya utumiaji kupita kiasi ya simu za mkononi, ngamizi mpakato au laptop, tablet na kadhalika ni kuathiriwa ubora wa usingizi wa watu. Tafiti nyingi zimeonyesha kuwa kuongezeka matumizi ya mitandao ya kijamii na vifaa kama vile simu za rununu ngamizi mpakato na kadhalika, kabla ya kwenda kulala, kuna uhusiano mkubwa na kupungua ubora wa usingizi kwa watoto na vijana. Watu wanapotazama simu za rununu na ngamizi gizani, wanapotazama kwa muda mrefu, mawimbi mafupi ya mwanga wa bluu hupelekea kuchelewa kujitokeza melatonin, ambako baadaye hufanya mchakato wa kulala kuwa mgumu zaidi. Kulingana na utafiti uliofanywa katika chuo kikuu cha Houston, vifaa vya kielektroniki kama vile tablet na simu za mkononi hupunguza kiwango cha homoni za usingizi na kuathiri ubora wa usingizi. Pia gharama za kushuka chini kiwango cha ubora wa usingizi, haswa kwa watoto, ni kubwa zaidi kuliko uchovu na ukosefu wa usingizi. Aidha, mparaganyiko wa usingizi unahusishwa na hatari kubwa ya unyongevu msongo wa mawazo, unene wa kupindukia, mshutuko wa moyo, kiharusi na kisukari. Unene na uzito wa kupita kiasi ni miongoni mwa athari mbaya za utumiaji mwingi wa vifaa vipya vya kielektroniki. Sababu kuu ya tatizo la kuzidi uzito au unene, yani au yani fetma au obesity, kwa watoto na watu wazima ni kukaa kwa muda mrefu katika sehemu moja na kutokuwa na shughuli na harakati za viungo vya mwili. Baada ya kuchunguza deta ya watoto zaidi ya alfu moja watafiti wa Marekani wanasema kuwa kutokana na kukithiri matumizi ya tableti na simu za mkononi, uzito na unene wa mwili yaani fetma kati ya watoto imeenea zaidi kuliko hapo awali, jambo ambalo pia limezidisha magonjwa mengine mengi. Kutazama skrini na vioo vya vifaa vya kielektroniki kwa muda mrefu, kuketi chini kwa muda mrefu kutokuwa na harakati za kimwili, kupungua ubora wa usingizi na hata kula chakula wakati wa kucheza michezo ya vifaa hivyo huongeza maradufu kiwango cha unene kwa watoto na vijana. Takwimu zinaonyesha kuwa watoto wenye tatizo la unene wa kupindukia hutumia zaidi ya saa nne kwa siku mtandaoni. Madhara mengine ya kimwili ya watoto wanaotumia muda mwingi mtandaoni ni matatizo ya akili. Kulingana na watafiti wa Kirusi, wanasema kutuma ujumbe mwingi wa maandishi husababisha aina fulani ya matatizo ya kiakili, ambayo kwa bahati mbaya yameenea sana kati ya watumiaji vijana. Utumiaji kupita kiasi na usio wa lazima wa simu za mkononi husababisha msongo wa mawazo na mparaganyiko wa mawazo kwa mtumiaji. Matatizo haya yamefikia kiasi cha kusababisha ugonjwa wa akili na neva, ambao mtu aliyeathiriwa uhisi kwamba simu yake ya mkononi inaita mara kadhaa wakati wa mchana. Kwa upande mwingine, baadhi ya matatizo ya akili hayapaswi kupuuzwa kutokana na vijana na watoto kutazama matukio yasiyofaa katika baadhi ya michezo, filamu za bluetooth, filamu za mitandao ya kijamii na maudhui maalum. Matatizo ya kiunzi cha mifupa skeleton, ni miongoni mwa madhara ya kimwili ya watoto wanaotumia sana skrini na vioo vya vifaa vya elektroniki katika intaneti na mitandao ya kijamii akademia ya madaktari wa watoto nchini Marekani imeonya kwamba utumiaji wa muda mrefu wa skrini za kugusa vifaa vya kielektroniki husababisha madhara kwa vidole vya watoto. Wasikilizaji wapendwa, katika sehemu iliyotangulia ya kipindi hiki tumezungumzia madhara ya kimwili yanayopata watoto na vijana kutokana na kutumia zana za kielektroniki katika mitandao ya kijamii yaani simu za mkononi na kompyuta na kadhalika. Swali linalojitokeza hapa ni kuwa madhara haya yanaweza kuzuiwa vipi? Ili kujibu swali hili ni lazima kulipa kipaumbele maalumu jukumu kubwa la wazazi katika uwanja huu. Hapana shaka kwamba wazazi wanaweza kuwa na nafasi muhimu katika kupunguza madhara haya kwa kuwadhibiti watoto wao kuhusu jinsi ya kutumia intaneti na mitandao ya kijamii. Hatua ya kwanza yenye ufanisi ya wazazi katika uwanja huu ni kupunguza muda unaotumiwa na watoto wao kwenye intaneti na mitandao ya kijamii. Iwapo familia itaainisha sheria na kanuni kuhusu sana muda wa kutumia intaneti na mitandao ya kijamii watoto na vijana watatumia muda mfupi katika simu za mkononi, ngamizi mpakato, tableti na kadhalika, na swala hili litapunguza madhara ya kimwili kwa kikundi cha watu wenye umri huu. Pia kucheza pamoja na watoto ni njia bora ya kupunguza madhara na kuongeza afya ya watoto na vijana. Inaweza jambo hili likawa gumu kiasi katika dunia ya sasa kutokana na mazingira na hali ya maisha na shughuli nyingi za akina baba na mama, lakini si muhali na linawezekana. Wahamasishe watoto wako kushiriki mazoezi ya viungo na michezo ya kusisimua yenye harakati za kimwili, kwa sababu jambo hili litawafanya watanashati na wenye afya nzuri na kuzuia magonjwa kama vile unene na kuwa na uzito kupita kiasi kwa mtoto wako. Kuandamana na watoto wako na kucheza nao kunaweza kuwa njia bora ya kuwatia moyo na kuwahamasisha katika swala la kufanya mazoezi ya viungo na harakati za mwili. Shime basi, anza kufanya hivi sasa. Weka sheria ya wakati na muda wa kutumia intaneti na mitandao ya kijamii nyumbani na katika familia, na wewe mwenyewe utekeleze sheria hiyo kama watoto wako, kwa sababu watoto hufuata na kuiga mienendo ya wazazi wao. E, pia fikiria fursa ya kucheza na watoto wako na kuwa mtoto kama wao ili uwe na furaha kama watoto na vijana pia. Tenga wakati wa kucheza na kufanya mazoezi ya viungo na watoto wako na kuwa mtoto kama wao ili uwe mtanashati kama walivyo barobaro na vijana. kwa njia hii na kwa kutayarisha mazingira ya urafiki na kuwa karibu na watoto wako utawalinda dhidi ya madhara yoyote ya mtandaoni. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya tisini na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya tisini na mbili ya mfululizo huu Idha lam yalam shaia an yataallamah wa laikum bsabr faina ssabra min alimani ka rrasi min aljasad wala khaira fi jasadi la raasa maah wala khaira fi imani la sabra maah, Kamwe asitafute yeyote miongoni mwenu isipokuwa mola wake na asiogope ila dhambi yake wala asione haya mmoja wenu kusema "sijui" akiulizwa jambo asilolijua, na wala asiogope mmoja wenu kujifunza kitu asichokijua. Shikamaneni na subira, kwani subira katika imani ni sawa na kichwa katika mwili. Hakuna kheri kwa mwili usio na kichwa na hakuna kheri kwa imani isiyo na subira. Katika hikma hii ya 82 ya Nahjul Balagha Imam Ali alayhi salam Anaeleza nukta tano muhimu na zenye thamani kubwa. Anatufundisha mambo ambayo tukiyafuata tutafanikiwa duniani na akhera. Ni kama vile anasema na kupendekezea mambo matano ambayo kama utawatia shoti ngamia wako na kuingia safarini kuyasaka mambo hayo, basi utafanikiwa na kwamba mambo hayo yana ustahiki wa kufanyiwa jambo kama hilo. Maudhui ya kwanza iliyogusiwa na imamu hapa ni kwamba kamwe asitarajie mmoja wetu chochote isipokuwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kwa sababu vitu vyote viko mikononi mwa Allah na kila kitu kiko chini ya amri na udhibiti wake. Imepokewa katika hadithi kwamba kabla kaka zake Yusuf kumtumbukiza kisimani nabii huyo wa Allah walianza na maudhi yao kwa kumpiga na kumsomea kutokana na husda waliokuwa nayo nyoyoni mwao. Lakini ghafla walimuona nabii Yusufu alaihi salamu anacheka. Kaka zake walishangaa sana na kusema hapa si sehemu ya kucheka, na walidhani haamini kwamba walikuwa wamekusudia kweli kweli kumtupa kisimani. Lakini nabii Yusufu alaihi salamu alitamka maneno yaliyokuwa funzo kubwa kwao na kwetu sote hadi siku ya Kiama. Aliwambia, kuna siku nilikuwa nikikuangalieni kwamba nyinyi ni kaka zangu wenye nguvu na mabavu, na nilijisemea kwamba madhali nina kaka wenye nguvu kama hawa, nani ataweza kunidhuru? Wakati huo nilikuwa najivunia nguvu zenu, lakini naona hivi sasa nguvu hizo zimenigeukia mimi. Leo ambapo nilitaraji kusaidiwa na kulindwa na nyinyi, nyinyi sasa ndiyo mnaonifanyia yale niliyotaka muzuia yasinifike. Hivi sasa nimepata funzo kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwamba nisimtegemee yeyote ila yeye Allah tu. Katika sehemu ya pili ya nasaha zake, hapa Imamu Ali alaihi ssalam anatuambia mtu asiogope chochote isipokuwa madhambi yake. Ushahidi wa maneno hayo uko wazi kabisa, kwani adui mkubwa wa mtu ni madhambi yake ambayo yanamsababishia matatizo na maafa duniani na akhera. Kwa hakika madhambi na makosa yanayofanywa na mikono ya watu ndiyo yatakayoyangamiza dunia. Mfano wa wazi ni mabomu ya atomiki. Wanadamu wenyewe wanajilimbikizia mabomu hayo angamizi, na kila siku wanatengeneza silaha zenye maafa makubwa zaidi. Mwisho wake ni kujiangamiza mwanadamu mwenyewe. Lakini jambo lolote jema lililofanywa kwa ajili ya kutafuta aradhi za Muumba, matunda ya wema huo, bila shaka yoyote, ni kwa manufaa ya mwanadamu mwenyewe na viumbe wengine, na hicho ndicho kitu ambacho kila mja mwema atakwenda kujifaharisha nacho siku ya Kiama. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe nne Jamadi Thani mwaka 1446 Hijiria, sawa na Disemba 6 mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 71 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 16 si Azar mwaka 1332 Hijiria Shamsia Upinzani wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Teheran dhidi ya safari ya Richard Nixon, makamu wa rais wa Marekani katika kipindi hicho hapa nchini, ulipelekea wanachuo watatu kuuawa na askari vibaraka wa utawala wa Shah. Safari hiyo ilifanyika miezi mitatu na nusu tu baada ya mapinduzi ya Marekani dhidi ya serikali ya Dr Musadek. Siku ya pili baada ya mauaji hayo, Richard Nixon alitunukiwa shahada ya heshima ya uzamivu wa sheria katika chuo kikuu cha Teheran. Kwa mnasaba huo, tarehe 16 Azar kila mwaka huadhimishwa nchini Iran kama siku ya mwanachuo. Katika siku kama ya leo miaka 71 iliyopita Said Mujtaba Navab Safavi, mwana chuoni na mwana harakati wa Iran, aliwawa shahidi akiwa pamoja na wenzake kadhaa baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya kimaonyesho na ya kijeshi katika utawala wa Shah. Akiwa kijana Navab Safavi alipata taaluma ya masomo ya dini nchini Iran na kisha akaelekea Najafu nchini Iraki kwa shabaha ya kujipatia elimu zaidi. Alirejea nchini baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala tegemezi na kibaraka wa Shah. Na tarehe 6 Desemba miaka 33 iliyopita wahindu wenye misimamo mikali waliubomoa msikiti wa Babri katika mji wa Faizabad kwenye jimbo la Uttar Pradesh nchini India. Msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 na Zahirudin Muhammad Babur juu ya kilima na tangu wakati huo ulijulikana kwa jina la msikiti wa Babri. Baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe, yaani mwaka 1855, mtawala mmoja Mwingereza alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kwamba msikiti huo umejengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la Wahindu. Suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya Waislamu na Wahindu. Mwaka 1992 Wahindu wenye misimamo ya kufurutu mipaka walivamia msikiti wa Babri na kuubomoa kikamilifu, suala ambalo lilizusha vita baina ya Waislamu na Wahindu. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Shekh Naimu Qasim, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, amesema mukawama ukitegemea nguvu na uwezo wa wapiganaji wake umepata ushindi katika vita dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Shekh Abubakar bin Zubeir, shekhe mkuu na mufti wa Tanzania, ameipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa uamuzi wake wa kuanzisha akademia ya Qurani ya Daru Nur na kuahidi kutoa ushirikiano unahitajika katika uwanja huo. Gazeti la kizayuni la Harits limefanyia istizai vitisho vya Donald Trump dhidi ya Hamas na eneo zima la Asia Magharibi kwa sababu ya mateka wa kizayuni walioko mikononi mwa harakati ya Hamas. Idadi ya watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa ajabu usiojulikana katika jimbo la kusini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeongezeka na kufikia 143 ambapo hadi sasa ugonjwa huo bado haujajulikana. na kampuni ya fueli ya nyuklia ya Ufaransa itwayo Orano imesema kuwa serikali ya Naija imechukua udhibiti wa mgodi wa urani wa Someya uliokuwa umehodhiwa na shirika hilo la kikoloni katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Muhtasari huo wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi la matangazo ya redio Teherani kwa asubuhi hii nilikuwa mimi Salum Benderani, na kwa geni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.