Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa Halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu muadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera, ninaye kukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Jame Jame, Jame jijini Tehran tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anoniti ya internet ni pastoday ir sw. Barua pepetu email ni swahili radio tirb ir. Tunasikika pia katika masafa FM kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga huko nchini Tanzania. Mbali na Tanga, tunasikika pia katika miji mingine kupitia Maarifa FM kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu. Wapenzi wa wasikilizaji, kwa niaba ya wafanyakazi na watangazaji wa redio Teheran natumia fursa hii kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni 17 wa kukumbuka siku waliokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha binti mtukufu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum kitakacho kujieni kwa mnasaba wa leo, kama nilivyoashiria, wa kukumbuka siku aliokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha. Baada ya hapo, tutakuwa na baraza la wasikilizaji na hekima za Najul Balagha, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekea lekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Ni Redio Teherani na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iravani ambaye ni balozi wa Irani katika Umoja wa Mataifa amesema Irani itaendelea kuwa imara katika kuiunga mkono Siria. Jeshi <muchasimu> la Siria la komboa maeneo muhimu ya mji wa kaskazini wa Hama, magaidi elfu moja na mia sita waangamizwa. na upinzani nchini Korea Kusini wachachamana kutaka rais auzuliwe, umeapa kumfungulia mashtaka. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari e, kutoka hapa nchini au kuhusu Iran. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amezungumzia machafuko ya karibuni ya magaidi huko nchini Siria na kusisitiza kuwa teheran itaendelea kuiunga mkono Damascus katika kukabiliana na makundi haya ya kigaidi. Akizungumza katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Amir Said Iravani ameashiria wasiwasi wa Teherani kuhusu tatizo la usalama huko Siria na kusema Iran inatambua haki ya Syria ya kupambana na makundi ya kigaidi kama vile Hayat Tahrir al-Sham na itaendelea kuwa imara katika kuiunga mkono serikali ya Syria na watu wake katika vita dhidi ya ugaidi. Balozi ravani ameongeza kuwa wakati magaidi walipoushambulia mji wa Aleppo makundi ya kigaidi yalilishambulia kwa makusudi jengo la ubalozi mdogo wa Iran. E, hii ni katika hali ambayo kushambulia majengo ya kidiplomasia na kibalozi ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, na hakuna mtu, kundi au nchi yenye haki ya kutekeleza vitendo kama hivyo. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amezibebesha lawama nadhima nchi kadhaa kufuatia ukiukaji huwa wazi wa sheria za kimataifa, kwa sababu ndizo zinazoyaunga mkono na kuyasaidia makundi haya ya kigaidi. Amir Saidi Ravani amesema kiwango na utata wa operesheni za kundi la kigaidi la Tahariri Sham na silaha zao za kisasa na ndege zisizo na rubani kunaonyesha namna kundi hilo lilivyoungwa mkono na kusaidiwa na nchi ya jinabi zikiongozwa na Marekani. Wakati huo huo jeshi la Siria limeripoti kuwa limesafisha maeneo yote ya mji wa kaskazini wa Hama na kuwafurusha magaidi wa kitakfiri katika maeneo hayo. Duru za habari za Siria zimetangaza kuwa hakuna tena magaidi katika mji wa Hama. Wakati wa huo huo, jeshi la Siria limeendelea kudhibiti mji wa Tuba wa huko kaskazini mashariki mwa Hama baada ya mapigano makali kati yake na makundi ya kigaidi ya kitakfiri yaani ya Tahariri Sham. Mapema leo jeshi la Siria lilitangaza kuyakomboa kikamilifu maeneo yote mashambani ya kaskazini mashariki ya Hama, umbali wa zaidi ya kilomita 15 kutoka mjini. Televisheni ya Lebanoni ya Almayadini imeripoti kuwa mji wa Hama sasa unadhibitiwa kikamilifu na jeshi la Siria na hali ya mji huo ni utulivu wa kiwango fulani. Mapema leo Jumatano, jeshi la anga la Siria na mshirika wake Russia lilifanya mashambulizi makali zaidi dhidi ya kambi na mikusanyiko ya magaidi wa Kitakfiri wanaungwa mkono na nchi ya Jinabi tangu kuibuka tena makundi hayo katika maeneo ya kaskazini mwa Syria. Aidha helikopta je, za jeshi la Syria zimeshambulia mikusanyiko ya magaidi wa kundi la Hayat Tahrir al-Sham katika vitongoji vya kaskazini mwa mji wa Hama. Taarifa zaidi zinasema magaidi zaidi ya elfu moja na mia sita wameangamizwa katika kipindi cha wiki moja iliyopita huko Siria. Mkuu wa kitongoji kimoja cha wazayuni ameeleza kuwa zaidi ya asilimia sitini ya nyumba ndani ya kitongoji hicho zimeharibiwa na kubomoka kufuatia mashambulizi ya makombora ya harakati Hezbollah ya hizbullahi ya Lubnan. Akizungumzia hali ya sasa walowezi wa kizayuni David Azulai, mkuu wa baraza la mji wa Mutla katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, yani Israel, amesema kuwa tuko katika hali ngumu sana, na hatujui iwapo kuna chochote kilichosalia huko Matla au la. Azulai ameongeza kuwa asilimia 75 ya nyumba katika eneo la artasafya zimeharibiwa vibaya. Majengo mengi lazima amebomolewa kikamilifu kutokana na kuathirika paku... majengo mengi lazima abomolewe kikamilifu kutokana na kuathiriwa pakubwa na mashambulizi ya makombora ya Hizbullah. Kiongozi huyo wa kizayuni ameashiria kuwa tayari yamewasilishwa maombi zaidi ya elfu ishirini ya kulipwa fidia na kusisitiza kuwa uharibifu wa moja kwa moja wa mashambulizi hayo umesababisha hasara ya dola milioni mia tano na hamsini katika kitongoji hicho pekee. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni viliwahi kutangaza huko nyuma kuhusu hasara na maafa makubwa yaliyosababishwa na mashambulizi ya makombora ya Hizbullahi ya Lebanon dhidi ya vitongoji vya ulowezi wa kizayuni huko kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati dunia ikisubiri kuapishwa rais mteule wa Marekani Donald Trump, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametahadharisha kuhusu sera za kiongozi huyo mpya za Marekani kwanza. Ramaphosa amewahakikishia wakuu wa kundi la G20 kuhusu hatua husika ambazo wamechukua za kujihadhari na sera Trump ya marekani kwanza katika muhula wake wa pili wa uongozi utakaoanza Januari 20 mwakani. Nadhani kutakuwa na hatua za kutosha ambazo zitaliwezesha kundi la G20 kuendelea kufanya kazi kwa njia ambayo itaendeleza maslahi ya ulimwengu, na kumbuka pia kuwa kupitia G20 hatupigi hatua kwa ajili ya maslahi ya nchi moja tu, bali tunaendeleza maslahi ya watu wa dunia nzima, amesema rais wa Afrika Kusini. Trump amedokeza kuwa sera zake za nje zitakuwa za makabiliano. Ameahidi kuweka ushuru mpya dhidi ya China, Mexico na Canada, huku akitishia kuziwekea ushuru mia mia moja, wa asilimia mia moja nchi wanachama wa BRICS, zinazojumuisha Brazil, Rusia, China, India, Afrika Kusini na nyinginezo, iwapo zitazindua sarafu yao makhususu. Donald Trump ameandika katika ukurasa wake wa X kwamba nchi hizo zote zinapasa kutazamia kuagana na kile alichokiita kuwa biashara aina yake ya uchumi wa Marekani iwapo zitaendelea kujikita na sera kuacha kutegemea sarafu ya dola Marekani katika biashara za kimataifa. Barani Afrika, wizara ya ulinzi ya Sudan imetoa taarifa ikikosoa uingiliaji wa Imarati katika masuala ndani ya nchi hiyo na pia hatua yake ya kuwapitia silaha na zana za kijeshi wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka. Sudan imesema kuwa Imarati imewapa wapiganaji wa RCF wa Sudan silaha za kisasa zikiwemo droni za kistratejia na makombora yanayoongozwa kutokea mbali. Itakumbukwa kuwa RCF inapigana na jeshi la Sudani. Brigedia Ahmed Saleh Abud, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Sudan, amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu umetuma ndege zisizo na rubani moja kwa moja katika uwanja wa ndege wa Umu Jaras huko Chad na kuzikabidhi kwa wanamgambo wa RCF. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Sudani ameongeza kuwa wataalamu kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu pia wanasimamia mafunzo ya wa mamluki na wanamgambo wengi wa RCF ndani ya Sudani katika maeneo ya Khartum na huko Darfur. Yasin Ibrahimu, waziri wa ulinzi wa Sudani, pia amesema kuhusu hatua ya Imarati ya kukipatia silaha kikosi cha RCF kwamba huu ni wadui wa wazi wa Imarati na Sudani ina haki ya kujibu hatua hii kwa wakati na mahali mwafaka. Na chama kikuu cha upinzani nchini Korea Kusini kimetangaza leo Jumatano kwamba kimewasilisha ombi la kumwondoa madarakani rais Yun Suk Yol baada ya kutangaza nia yake ya kumfungulia mashtaka pamoja na wasaidizi wake wakuu wa masuala ya usalama kwa tuhuma za uasi kufuatia hatua yake ya kutangaza sheria za kijeshi nchini humo, hatua ambayo ilizuiliwa haraka na bunge. Wawakilishi wa vyama sita vya upinzani vinavyoongozwa na chama cha Demokrasia, chama maarufu zaidi cha upinzani wamesema, tumewasilisha ombi la kuhuzuliwa rais, wakielezea kwamba watachunguza baadaye tarehe ya kuwasilishwa ombi hilo bungeni kwa ajili ya kupiga kura ambayo inaweza kufanyika Ijumaa ijayo. Chama cha Demokrasia pia kimetangaza kwamba kitawasilisha kesi mahakamani dhidi ya rais wa jamhuri, mawaziri wa ulinzi na mambo ya ndani na viongozi muhimu katika jeshi na polisi waliohusika katika kutangaza hali ya sheria ya kijeshi kwa tuhuma za uasi. Kimeongeza kuwa tangazo la Yoon la la sheria ya kijeshi ni ukiukaji wazi wa katiba. Kwa upande wake, kiongozi wa chama tawala nchini Korea Kusini ameutaja uamuzi wa rais wa kutangaza sheria ya kijeshi nchini humo kuwa majanga, akitaka kuwajibishwa wale wote waliohusika na jaribio hilo ambalo amelitaja kuwa limefeli. Kufuatia hatua ya Rais Yoon Suk Yeol ya kutangaza sheria ya kijeshi ambayo ilifutwa baada ya saa sita, maafisa wakuu katika ofisi ya rais mjini Seoul, akiwemo mkuu wa timu ya rais, waliwasilisha barua kujiuzulu kwa pamoja mapema leo. Rais Yoon alitangaza sheria ya kijeshi kwa kisingizio cha kuitetea Korea Kusini dhidi ya Korea Kaskazini na eti kile alichokilinda kuwa kile alichokiita kuwa kulinda utawala, uhuru wa kikatiba. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho sababu na malengo ya utawala wa kizayuni katika kuvunja mara kwa mara makubaliano ya kusitisha vita Lebanon. Hata kabla ya mapatano ya kusitishwa vita nchini Lebanon kutimiza wiki moja utawala wa kizayuni wa Israel umekiuka makubaliano hayo mara kadhaa. Jumatano iliyopita Novemba 27, kupitia upatanishi wa husika wa kigeni hasa Marekani na Ufaransa, mapatano ya kusitisha mapigano kati ya Lebanon na utawala wa kizayuni yalitekelezwa baada ya vita vikubwa vya siku 64. Tangu makubaliano haya yatekelezwe, jeshi la utawala wa kizayuni limeakiuka mara kadhaa, na limezuia kurejea kwa wakimbizi wa kilebanoni katika baadhi ya miji na vijiji kusini mwa nchi hiyo. Spika wa bunge la Lebanoni Nabi Hiberi alisema siku ya Jumatatu katika mazungumzo na gazeti la Al-Jumhuria kwamba idadi ya matukio kiukaji makubaliano ya kusitisha vita na Israel yamepindukia hamsini na mbili. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon pia imetoa taarifa ikisema adui mzayuni mara kwa mara amekiuka makubaliano ya kusitisha vitendo vya uhasama ambayo yalianza kutekelezwa alfajiri ya Jumatano tarehe 27 Novemba. Ukiukaji huu umefanywa kwa njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na ufyatuaji risasi dhidi ya raia wasio na silaha, mashambulizi ya anga katika maeneo tofauti ya Lubnani. Ukiukaji huu umepelekea raia kadhaa wa Lebanon kuwa washahidi, huku wengine wakijeruhiwa. Ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel pia zimekiuka mara kwa mara anga ya Lubnan, ikiwa ni pamoja na mji mkuu Beirut. Wakati huo huo, jeshi la Israel pia limekiri kwamba limekiuka makubaliano ya usitishaji mapigano na Lubnan. Kituo cha televisheni cha kanali ya kumi na mbili cha utawala wa kizayuni Jumanne kilikiri kwamba jeshi hilo limeshambulia malengo 30 nchini Lubnan. Inaonekana kwamba utawala wa kizayuni unakusudia kufikia malengo mawili katika ukiukaji wa mara kwa mara wa mapatano ya usitishaji vita. Lengo la kwanza ni utawala huu ni kuwa kumradhi, lengo la kwanza la utawala huu ni kuwa na taathira katika matukio na machafuko yanayoendelea huko Syria sambamba na usitishaji vita nchini Lubnani, Siria ilianza kushuhudia chokochoko mpya za vikundi vya kigaidi, ambapo magaidi hao wanaopata himaya kigeni wamevamia sehemu za nchi hiyo hasa mji wa Halab au Aleppo. Ni wazi kuwa Israel inajaribu kuvunja mapatano ya amani mara kwa mara nchini Lubnan ili kuishughulisha harakati ya Hizbullah. Kwa kweli utawala wa kizayuni unawasaidia magaidi wa kufurishaji nchini Siria kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano huko Libnan. Lengo la pili la utawala wa Israel katika kukiuka mapatano usitishaji vita ni kupima uwezo wa Hizbullah. Ikiwa Hizbullah itakaa kimya mbele ya mashambulizi ya Israel na kutoonyesha hatua yoyote, Israel itaandaa mashambulizi zaidi dhidi ya harakati hiyo mukawama. Hii ni redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama nilivyoashiria wa hapo awali, tumekuandaliani kipindi maalum kuhusiana na kumbukumbu kumbu ya siku waliokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara Salamullahi alaiha. Baada ya hapo tukuleteni baraza la wasikilizaji na kisha hekima za Najulbalagha ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya usiku wa leo. Wakati huo nyota zilikuwa zinaangaza zaidi ya huko nyuma na kujaza nuru katika anga ya mji wa Madina. Manukato mazuri ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam yalisambaa kote katika mitaa ya mji wa Madina. Fatima binti yake Mtume alikuwa anaumia moyoni kutokana na kutokuwepo baba yake. Huku akiomboleza, alisema, baba yangu kipenzi, kwa jamali yako dunia ilikuwa imejaa nuru na mwangaza, na leo katika maombolezo yako maua ya ulimwengu yananyauka. Wewe ulikuwa ni chimbuko kwa dini ya Mwenyezi Mungu, ulikuwa ni nuru iliyoangaza unabii. Baba kipenzi, wewe sasa una furaha na pepo imepata umaridadi kutokana na kuwepo kwako, lakini mimi hapa naomboleza. Nani nakutafuta hadi nikupate Ulikuwa haujapita muda mrefu tangu mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam arejee kwa Mola wake, naye bibi Fatima vile vile akaaga dunia na kwenda kukutana na baba yake. Mapenzi haya ya pande mbili kati ya mtume na Fatima yalikuwa kama simulizi za kuvutia ambazo husimuliwa hapa na pale, na pale na kuzingatiwa na wote. Bibi Fatima salamullahi alaiha alikuwa na nafasi ya juu katika moyo wa baba yake, yaani mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bubujiko la mapenzi kwa binti yake lilikuwa kubwa zaidi kuliko ukarimu wa kawaida wa baba kwa bintiye, na hili ni jambo lililoashiria umuhimu mkubwa na ukamilifu wa Fatima salamullahi alaiha. Bezal Haruri alikuwa msomi na shakhsia mkubwa na alimuuliza Hassan bin Ruh, hivi mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa na mabinti wangapi? Akasema, wanne. Kisha akauliza, ni yupi kati yao aliyekuwa na nafasi ya juu zaidi? Akajibu kwa kusema, Fatima. Haruri kwa kustaajabu akasema, kwa nini ikawa hivyo katika hali ambayo alikuwa na umri wa chini zaidi ikilinganishwa na mabinti wengine wa bwana mtume na na aliishi muda mfupi na bwana mtume. Hassan bin Ruha kajibu kwa kusema ni sababu mbili zilizompelekea Mola kumpa nafasi hiyo. Kwanza ni kuwa Fatima alikuwa amechukua mirathi kutoka kwa mtume, na pili ni kuwa kizazi cha mtume kiliendelea kutokana na Fatima. Bibi Fatima ni nembo ya kielelezo cha shakhsia wa mwanamke Muislamu. Kwa mtazamo wake ni jambo la dharura kwa mwanamke kuwa katika kilele cha imani, azungukwe na utakatifu na utoharifu na awe chimbuko la elimu na hekima. Mbali na hayo, anapaswa kuwa na nafasi muhimu katika medani ya masuala ya kibinafsi na kijamii. Fatima alitoa mafunzo ya kidini na kimaanawi kwa wanawake kwa kutegemea hoja na mantiki yenye nguvu. Siku moja mwanamke mmoja alijadiliana na mtu ambaye alikuwa akipinga kuwepo kwa Mwenyezi Mungu, na hatimaye kwa kutegemea dalili alizokuwa amejifunza kutoka kwa Bibi Fatimatu Zahara Salamullahi alaiha, mwanamke huyo aliweza kumshinda bwana huyo katika mjadala. Kwa furaha, mwanamke huyo alienda kwa Bibi Fatima ambaye baada ya kusikiliza kisa hicho alimwambia, furaha ya malaika kutokana na kumshinda huyo mtu ni kubwa zaidi kuliko furaha yako mwenyewe. Na kuhusiana na nafasi ya kipekee ya Bibi Fatima alayha salam, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema, iwapo uzuri uko katika kalibu ya shakhsia na uso mmoja, basi shakhsia huyo ni Fatima. Kwa hakika kwa mtazamo wa shakhsia, heshima na ukarimu, binti yangu Fatima ni mbora wa watu wote ardhini. Siku moja Fatima alikuwa kando ya Mtume, kisha wahi ukamteremkia Mtume. Baada ya hilo, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akamwambia Fatima, Jibril ambaye vile vile yuko kando yangu anasema, omba chochote unachotaka na hazina za ardhi zitatambazwa mbele yako. Fatima aliposikia ya hayo alinyamaza kidogo, kisha akasema, baba kipenzi sitaki chochote mimi, sihitaji chochote ila kuona uzuri wa Mola. Furaha nilionayo katika kumhudumia Mwenyezi Mungu inanizuia kuomba kingine chochote. Hapo Mtume, kwa raghaba na furaha, akaubusu mkono wa Fatima na kumkirimu kwa kumtaja kuwa binadamu wa kipekee. Kwa kawaida, wakati vyanzo kadhaa vya nuru vinapojumuika pamoja watu hushindwa kuzingatia vyote hivyo kwa pamoja, lakini fadhila za Fatima alaihi ssalam zilikuwa adhimu kwa kiasi kwamba hata ingawa alikuwa kando ya nuru ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ali alaihi ssalam, nuru yake mwenyewe haikupungua. Bibi Fatima hakuishi zaidi ya miaka 18, lakini katika ujana wake Alikuwa na mjumuiko uliokuwa umekusanya fadhila zote za mwanadamu katika uhusiano wake na Mwenyezi Mungu, familia na jamii, alionyesha sifa za juu na za aina yake. Hii ndiyo sababu aghlabu ya wasomi wa kidini humtaja Fatima Tuz Zahara salamullahi alaiha kila wanapotaka kumwarifisha mwanadamu aliyekamilika na vigezo vya ustawi wa kibinadamu. Moja ya vigezo muhimu vya mwanadamu aliyekamilika ni kufahamu ipasavyo ulimwengu na maumbile. Ni kwa njia ya ujuzi huo ndio Fatima akafuata mkondo wa utukufu na kufikia kiwango cha juu cha kumjua Mwenyezi Mungu, muumbaji wa mwanadamu na ulimwengu mzima. Katika kilele cha ibada na utiifu kwa Mwenyezi Mungu, Bibi Fatima alayhas salam alisema natoa shahada kuwa muumbaji wa ulimwengu ni mmoja na hakuna Mungu mwingine isipokuwa yeye. Tabia na mwenendo wa Fatima alayhi salam ulikuwa umenyoka mbali na kuashiria kuwa imani ilikuwa ikitawala maisha yake yote. Alijinyima vitu vizuri na na badala yake kujitolea na kuwa mkarimu kwa wengine. Katika riwaya imeandikwa kuwa siku moja mtu aliyekuwa na njaa alienda msikitini na akamwomba mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam ampe chakula. Imam Ali alaihi salam aliposikia ombi la mtu huyo alienda nyumbani na kumfahamisha mke wake. Fatima aliposikia hayo alisema, tulichonacho hivi sasa ni chakula cha kumtosheleza mtoto mdogo wa kike, lakini mimi namfadhilisha mtu huyo aliye na njaa zaidi yangu na mwanangu. Yeye ni mgeni wetu, mpelekee chakula hiki. Katika riwaya nyingine tunasoma kuwa Fatima alipokea ghanima ambayo mume wake yaani Imamu Ali alayhi salam alikuja nayo, alimtumia Mtume wa Mwenyezi Mungu ngawira hiyo ikiandamana na ujumbe usemao: Ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, binti yako anakutumia salamu na heshima zake na kusema kuwa hisa hii yetu itoe katika njia ya Mwenyezi Mungu. Mtume alifurahishwa sana na mwenendo huo wa Fatima, kiasi kwamba alirudia maneno yafuatayo mara tatu: baba yake ajitolee mhanga kwake. Nukta za kipekee za shahsia wa juu ni kuwa hutizama upeo wa mbele zaidi, na moyo na fikra zao hufungamana na malengo ya juu ya kibinadamu. Kama alama ya kuthibitisha mapenzi yake kwa Fatima, mtume alimwambia mmoja wa maswahaba zake, ewe Salman, Mwenyezi Mungu ameijaza roho na moyo pamoja na shahsia yote ya Fatima kwa imani, na wakati anapomnyenyekea na kumwabudu Mola, hujiweka huru kutokana na kila jambo. Kwa mtazamo wa wataalamu wa saikolojia, shukrani na subira ni mabawa mawili ya kustawi na kufikia ukamilifu. Kushukuru ni kutumia vizuri neema, na subira ni kuvumilia wakati wa msiba na kutojihusisha na batil. Kufungamana bibi Fatimatu Zahara Salamullahi alaiha na baba yake tangu mwanzo hadi kufikia uthabiti wa Uislamu pamoja na kuvumilia masaibu na usumbufu katika kipindi hicho ni mfano mzuri wa mwenendo wake wa utukufu akiwa pembezoni mwa mtume wa mwenyezi Mungu. Fatima alitumia uwezo wake wote katika kueneza uadilifu na haki hadi pale ilipothibiti kwamba mwangaza wa Uislamu umekita mizizi. Hii ndiyo sababu, kote ulimwenguni, jina la Fatima na wanawe likawa chimbuko la fadhila na harakati zenye mwangaza. Hata kama maisha ya Fatima yalikuwa mafupi, lakini shakhsia yake ilikuwa ya juu sana. Yeye alikuwa ni mwanadamu mkamilifu aliyejaa sifa zote za utukufu. Wakati Imam Sadiq alayhi salam aliposikia kuwa mmoja wa maswahaba zake amempa binti yake jina la Fatima, alijaa furaha na kusema, sasa kwa vile umempa jina la Fatima, basi mkirimu na kamwe usimpe wala kumwita kwa jina lisilofaa. Kwa mara nyingine, tunatoa mkono wa pole kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyowa washahidi mtukufu huyo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii nyingine ya kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Maoni tuliyo nayo ni mengi na muda wa kipindi kama kawaida ni mchache ikilinganishwa na maoni tunayopokea, hivyo hatutorefusha maneno, tutaanza moja kwa moja na kurusha hewani maoni yenu baada ya kiburudisho. Kifupi, anayetufungulia kipindi chetu leo hii ni Bwana Eliya Kejitare wa Mombasa, Kenya. Ameandika, shukran Redio Teheran. Mwanabaraza mwingine Bwana Ishaq Husein Abdallah wa Tanzania, naye anasema shukran Redio Teheran. Maoni mengine yanasema asanteni redio Teheran. Mimi ni hashim bwire wa kome Kisiwani, mkoani Mwanza, Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana nasr abdallah omar wa Tanzania pia anasema asante sana redio Teheran kwa kunipa furaha ya moyo, hasa tunaposikia kwamba kumbe ndugu zetu hawakushindwa, ila Mayahudi wamelazimika kusitisha vita kwa kipigo. Alhamdulillah, alhamdulillah hizbullah hapa sasa tuna maoni mengi kutoka kwa mwana wa baraza bwana Kipale MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni yake kusema kweli ni mengi, na tuna maoni pia kwa njia ya sauti, Ahmed. Tutasoma baadhi ya maoni ya bwana Bulemela na mengine tutayaacha kwa ajili ya wakati mwingine, ili tutoe fursa ya kurusha hewani maoni mengine. Nam, ni sawasawa kabisa Asma. Ama katika maoni yake haya ya kwanza kwa leo, Bwana Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema hatua ya Rasia ya kushirikiana na Ethiopia katika sekta ya uchumi ni jambo bora. Baada ya hapo, anatoa maoni yake akisema, rai yangu kwa taifa langu la Tanzania ni kwamba ni vyema kwa nchi yangu ikashirikiana mashirikiano ya moja kwa moja na Rasia ili kuwapunguzia machungu wananchi, haswa kwa pembejeo, madawa ya kilimo, mbolea na sekta ya mafuta rasia ndio yenye unafuu zaidi kwa bei ya mafuta hapa duniani, ikiwemo pia vyakula na ngano na bidhaa mbalimbali. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza. Aidha, ameandika hatua iliyochukuliwa na mbunge wa Spein kuhusu Palestina ni mfano bora sana. Mwito wangu kwa mataifa ya Afrika ikiwemo Tanzania ni kwamba wakati wa kutia chagizo la kupigania haki za Wapalestina ikiwemo kutambuliwa taifa huru la Palestina ndiyo huu. Na ama kuhusiana na Iran, Bwana Kipale Msi Bulemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania, anasema twawapongeza Iran kwa hayo mafanikio makubwa waliopata katika sekta ya gesi. Nam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, wapendwa wasikilizaji, ikiwemo telegram na whatsapp yetu ambayo ni alama ya kujumlisha 989035065487, na email ama barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Nambari yetu hiyo hiyo ya alama kujumlisha 989035065487, mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kututumia ujumbe mfupi SMS vilevile mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya tm Radio Teheran sw na pia kutembelea tovuti yetu ya Pass Today ir sw, kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya wwwyoutubecom Radio Teheran. Hapa sasa tuna maoni muhimu ya sauti kutoka kwa mwanabaraza Shekhe Muhammad Mubaraka Shahabali, ambaye makazi yake sasa ni Dar es Salaam, Tanzania, na ambaye hapa anazungumzia ushindi wa mkawama wa Lebanon dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel, Akisema, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ndugu zangu wasikilizaji wapendwa wa Redio Tehran Swahili Service, popote pale mulipo, tupigeni takbiri ya ushindi mkubwa tuliopata huko Lebanon kwa Hizbullah. Allahu akbar! Kweli kabisa, maneno ya Allah hayaanguki. ala inna hizballahi humul ghalibun ala inna hizballahi humul muflihun ala inna hizballahi humul muflihun. Mwenyezi Mungu ameleta nguvu zake kwa wale ambao kwamba wamesimama na yeye, na hii yote imekuja kwa sababu ya hizi siku za ayami lfatimia, baraka na rahma za ayami lfatimia. Kwa mara nyingine tena, Hizbullah imeweza kufanya miujiza na karamati na barakati kubwa ambazo ulimwengu mzima umestaajabu, umeona ajabu, na hasa Waarabu mashariki wakati wamestaajabu sana, lakini ni kwa sababu ya baraka ya Bibi Fatimatu Zahra, salawatullahi wasalamu alayha. Allahumma salli ala muhammadin wa alihi. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za JamJam hapa jijini Teheran. Kwa maoni yake mwana baraza Suleiman Rajab Lugema wa Kigoma, Tanzania, ambaye anasema ni jambo la kusikitisha kuona Marekani anapinga hukumu iliyotolewa na mahakama ya haki za binadamu ya kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa jinai zake kubwa huko Palestina. Halafu ameandika hii inaonyesha dhahiri kwamba kitendo cha unyama cha kuwaua ndugu zetu wa Palestina kwa mtazamo wa Marekani ni halali. Kiongozi wa dola kubwa la Marekani kupinga hukumu hiyo inasikitisha sana, wakati yeye anadai eti ndiye mtetezi wa haki za binadamu. Anasema, je, huo si unafiki? Hata hivyo, hata hiyo hukumu iliyotolewa na hiyo mahakama haikutenda haki, ni hukumu ndogo. Ilitakiwa itoe agizo la kudai popote atakapokamatwa Netanyahu na wenzake, wauawe hapo hapo. Hiyo ndiyo ilikuwa hukumu sahihi. Taifa pekee ambalo linajali ubinadamu na haki za binadamu kwangu mimi naliona ni Iran peke yake na washirika wake. Naam, ni maoni yake hayo mwana baraza, bwana Suleiman Bakari Logema wa Kigoma, Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, yeye anasema, napenda kuipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa juhudi yake safi ya kuunga mkono jeshi la Mukawama. Hilo ni jambo zuri sana na ni jambo la kiutu mno na ni vizuri Iran ikasimama sehemu ambayo inajua iko sahihi kuliko baadhi ya nchi hazionekani zimeegemea wapi. Ya kwa hai, leo yanatoka kwake mwanabaraza mwingine hai Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye anasema jamii ya kimataifa tunategemea kuwasikia wa magharibi wanazingatia ushauri uliotolewa katika hotuba ya swala ya Ijumaa ya Tehran kuhusu wajibu wa wanaadam kuheshimiana, kwani kufanya hivyo ndio kui elekeza dunia kwenye amani ya kutegemeana kwa manufaa ya wanadamu wote. Jamii ya kimataifa tunawaambia Uingereza kuwa taifa lenu ndilo lililosababisha Wapalestina hadi sasa kuwa chini ya dhuluma kwa zaidi ya miaka sabini na tano. Maoni mengine kwa leo yanasema naam, leo nawasikiliza mubashara Redio Teheran kupitia Redio Maarifa FM. Mimi ni Hashim Bwire wa Kome Kisiwani, mkoani Mwanza, Tanzania. Nam, shukran. Maoni mengine kwa leo, ambayo ni vyema tukayawahi kuyatumia kabisa hapa, yanatoka kwake Shekhe Muhammad Mubaraka Shahbali wa Dar es Salam, Tanzania, ambaye anasema, Waarabu hamna budi kuamka na kujitambua na kujua kuwa heshima yenu inachezewa na Israel na Amerika, magenge ya Daesh yaani ISIS na magaidi wengine waliorudi Siria wametumwa na Israel na Marekani, lakini Siria imeonyesha kuwa hawapo tayari kudhalilishwa na mamluki hao kutoka Ulaya na Asia na Afrika. Mabruk kwa Siria na Lebanon na kwa mkaama Palestina kwa ushujaa wenu wa kulinda heshima zenu. Mabruk wenu, mtiifu Shekhe Muhammad Mubarak Omar Shahabani. Msikilizaji wetu mwingine bwana Nasora Abdallah Omar wa nchini Tanzania, ye anasema anamwomba Mwenyezi Mungu awasaidie wanaopigana kwenye njia ya haki. Mungu atupe nguvu na sisi tuwe miongoni mwa wanaofanya biashara na Mwenyezi Mungu. E, mimi narejea tena kwake mwanabaraza bwana Ismaili Isaki wa Mandewa, Singida, Tanzania, ambapo maoni yake haya nayo ni lazima tuyasome kabisa. Anasema maandamano huko Msumbiji ya kupinga uchaguzi yatazidi kuutia hasara uchumi wa nchi hiyo, na isitoshe maisha ya baadhi ya watu yatapotea. Ni vizuri pande mbili zikae pamoja na zijadili hilo swala, kwani kuna raia wasio na hatia wanakufa kupitia hayo maandamano. Kuhusiana na kadhia ya Siria tuna maoni kadhaa hapa, miongoni mwake ni kutoka kwa bwana hamza gomba wa mwanza tanzania yeye ameandika iran ni dola kubwa hali ingiliki kirahisi wache wazayuni washerehekee jinai za magaidi huko siria lakini wazayuni hao hao watalia baada ya ahadi ya kweli nambari tatu bwana bwana hashim bwire wa mwanza tanzania yeye yeah, yeah. anasema asanteni sana hapo studio Redio Teheran. Kwa kweli kinachotokea Siria kinasikitisha, ama kweli unafiki hauna kwao, ila naona jamii kubwa ya viongozi wa Waarabu ni kama wanafiki vile. Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania yeye yeah, ameandika nilipenda Afrika iwe ni sehemu ya kuigwa, vita, njaa majanga yaishe, tutegemeane wenyewe kwa wenyewe kwa nini tusifuate nasaha za mzee wetu Kofi Annan? Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo. Mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammad, na fundi mitambo wetu alikuwa ni Laila Kimani, na kutakieni kila la kheri maishani. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikima nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 93 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ikiwa ni sehemu ya pili ya uchambuzi wake ni ya 82 Katika kipindi kilichopita wapenzi wa wasikilizaji, tuliichambua kwa muhtasari sehemu ya kwanza ya hikma ya 82 ya nahjul balagha. Ama katika sehemu ya tatu ya nasaha zake katika hikma hii ya 82, Imamu Ali alaihi salamu anasema wala asione haya mmoja wenu kusema "sijui" anapoulizwa jambo asilolijua. Kwa kweli mtu kusema sijui si aibu. Aibu ni mtu kujifanya anajua Halafu akatoa majibu yasiyo sawa na kuwapotosha wengine, hiyo ni aibu kiakili na kisheria, na atakwenda kujibu mtu huyo mbele ya Allah, hasa wakati mtu anapojifanya ana elimu ya kuhukumu na kutoa fatwa ya mambo asiyoyajua, na ikawa mwisho ni watu wasio na ilmu kufuata fatwa zake kibubusa na kujiangamiza wao na wenzao. Imepokewa hadithi katika kitabu cha Alkafi kutoka kwa Imam Bakir alaihi ssalam, ambaye amesema Mtu anapotoa fatwa ya kitu asicho na ilmu nacho malaika wa rehma na adhabu wote wanamlaani na atabebeshwa madhambi ya watu wote waliokosea na waliofanya madhambi kutokana na, na fatwa yake hiyo, na wala asiogope mmoja wenu kujifunza asichokijua. Ni sehemu ya nne ya nasaha ya Imamu Ali alaihi ssalam katika hikma hii ya 82 ya Nahjul Balagha. Sababu yake ni kwamba wakati mtu anapozaliwa na mama yake huwa hajui chochote, na hujifunza mambo mapya siku baada ya siku, sekunde baada ya sekunde, kadiri muda unavyopita. Kwa hivyo, mwanadamu ni kiumbe ambaye kila sekunde yumo katika kujifunza na kujielimisha, na kadiri anavyojifunza mambo mengi zaidi, ndivyo anavyokuwa bora zaidi mbele ya wengine, taban kujifunza mambo ya maana na kuyatendea kazi, kwani kama tunavyojua, kipimo cha mbora wa watu ni yule anayemcha zaidi mola wake kama ambavyo ni vyema kusema hapa kwamba moja sababu za kufanikiwa wasomi wakubwa duniani na kuwashinda wengine kwa ilmu ni kwamba waliwazidi wengine katika kujipinda kwenye kutafuta ilmu na maarifa. Na katika nasaha ya tano na ya mwisho katika hikma hii, Imamu Ali alaihi ssalam anatuhimiza kwa kutwambia, shikamaneni na subira, kwani subira katika imani ni sawa na kichwa katika mwili. Hakuna kheri kwa mwili usio na kichwa. Na hakuna kheri kwa imani isiyo na subira. Naam, ni juu yetu kujipamba kwa sifa ali na tukufu ya subira, kwani subira inalinganishwa na imani, ambayo mtu akiwa na imani lakini ikawa hana subira, imani yake hiyo haisaidi kitu. Imani nayo ndiye mwokozi na mwangamizaji wa mtu kutokana na usahihi na upotofu wa imani anayokuwa nayo mtu. Hivyo subira ni sehemu muhimu mno katika imani ya kila mtu. Imani isiyo na subira ni mithili ya mwili usio na kichwa. Kama ambavyo maisha hayawi kwa mwili usio na kichwa, ni hivyo hivyo imani haitengenei wala haiwi imara kwa mtu asiye na subira na uvumilivu. Ndiyo maana sehemu nyingi tu ndani ya Kurani tukufu Mwenyezi Mungu akawa anasisitiza kwamba yeye yuko pamoja na wenye subira na uvumilivu. Hata tukitaka kuomba msaada wake, Allah anatuhimiza kwa kusema, ombeni msaada wangu kwa subira na kwa swala. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio @irib.ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.