Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu ya leo Jumatatu usiku ambapo leo ni mwezi ishirini, leo ni mwezi thelathini mfungo nane Jamadu Al-Awwal 1446 Hijiria, ambapo kesho tukijaliwa itakuwa ni mwezi mosi Mfungu wa tisa Jamadu Thani sawa na Desemba mbili leo elfu mbili na ishirini na nne miladia. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw na pia katika masafa FM ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM pamoja na Tabora. WhatsApp yetu ni plas, na email yetu ni swahili radio irir, telegram yetu ni plas. Mimi ni Ahmed Rashid, na usiku tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo, na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya tutakuwa na vipindi kuhusu nafasi ya mwanamke katika jamii, ulimwengu wa michezo, leo katika historia na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Iran yasema utambulisho wa malengo ya magaidi nchini Siria hayajabadilika. Cuba asema tuko pamoja na wananchi na serikali ya Siria. Jeshi la Sudan linasema tumeua wanamgambo 30 wenye silaha wa RSF. Marekani ya kiri kuhusu nafasi muhimu ya Hamas. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amesema kuwa mienendo ya magengi ya kigaidi ni tofauti na zamani, lakini utambulisho na malengo yao hayajabadilika. Akizungumza leo katika mkutano wa kila wiki na vyombo vya habari hapa mjini Teheran, Ismail Baghai ameashiria matukio ya kigaidi huko Siria na kusema mienendo ya magengi ya kigaidi ni tofauti na zamani, lakini asili na malengo yao hayajabadilika na fikra zao ni zile zile. Baghai ametaja hali tete ya matukio ya Siria kuwa ni natija ya kudumu kwa muda mrefu mgogoro nchini humo na kusema lengo la utawala wa kizayuni la kuwaunga mkono magaidi ni kuzusha machafuko katika eneo hili na fitna kati ya nchi za Kiislamu, lakini mara hii nchi za Kiislamu zipo macho na ule udharura wa kuwa na lugha ya pamoja kwa ajili ya kukabiliana na hatari ya ugaidi unadhihirika zaidi hivi sasa kuliko huko nyuma. Msemaji wa chombo cha kidiplomasia cha Iran ameongeza kuwa kujiri kwa wakati mmoja usitishaji vita huko Lebanon na viongozi wa Marekani kusema kuwa hakuna hatari yoyote kwa Marekani kutoka kwa magenge ya kigaidi kunaonyesha ushirikiano uliopo kati ya magaidi hao na Israel pamoja na Marekani katika kushadidisha mgogoro nchini Siria. Akiendelea na mkutano na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa sera za nyuklia za Iran zinaendelea kuwa imara, na miradi ya nyuklia ya Iran inafanyika kwa malengo ya amani. Iran siku zote inajaribu kuzuia kuzuka mivutano katika miradi yake ya nyuklia, amesema Ismail Baghai. Waziri wa mambo ya nje wa Cuba ametangaza kuwa nchi yake inatangaza mshikamano wake na iko pamoja na wananchi na serikali ya Siria kufuatia kushtadi hujuma za karibuni za magengi ya kigaidi katika ardhi ya Syria. Bruno Rodriguez ametuma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa X akibainisha uungaji mkono wa serikali ya Havana kwa Syria na kutaka kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala ya umoja wa ardhi yote ya Syria. Magengi ya kigaidi katika maeneo ya kaskazini na kaskazini magharibi mwa Syria yalishambulia kambi za jeshi la Syria katika viunga vya magharibi vya mji wa Halab tangu Jumatano asubuhi tarehe 27 mwezi Novemba mwaka huu. Kufuatia hujuma hizo za magaidi, jeshi la Siria pia siku kadhaa zilizopita lilishambulia maeneo yanayoshikiliwa na magaidi hao nchini humo. Kanali ya jeshi la Syria, kamandi ya jeshi la Siria ilitangaza katika taarifa yake siku ya Jumapili kwa mchakato wa kukabiliana na mashambulizi ya kigaidi unaendelea kwa mafanikio na irada thabiti na kwamba hivi karibuni litaanza kutekeleza mashambulizi ya kukomboa maeneo yote yanayoshikiliwa na magenge ya kigaidi. Jeshi la Sudan leo limedai kuwa limeua wapiganaji 30 wa kikosi cha msaada wa haraka RSF katika mapigano makali yaliyozuka kati ya pande hizo mbili. Jeshi la Sudan na hasimu yake, yaani kikosi cha RSF wamepigana katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartoum na katika mji wa Al-Fashir kwenye jimbo la Darfur kaskazini huko magharibi mwa Sudan. Watu walioshuhudia wameeleza kuwa wanamgambo wa RSF walishadidisha mashambulizi ya mizinga katika mji wa Al-Fashir na kuua watu wasiopungua watano na kujeruhi wengine kadhaa. Wakati huo huo jeshi la Sudan limedai kuwa limesambaratisha njama ya wanamgambo wa RSF ya kutaka kuingiza silaha hatari zikiwemo droni katika mji wa Alfasher kutoka katika mji jirani wa Nyala. Jeshi la Sudan limesema kuwa katika mapigano ya leo na kikosi cha RSF wamefanikiwa kuua wanamgambo 30 wa kikosi hicho, kuatia nguvuni kadhaa na kunasa idadi kadhaa silaha za adui mapigano kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha RSF yalianza tangu Aprili mwaka jana, na hadi hivi sasa watu zaidi ya ishirini elfu wameshauawa na wengine wasiopungua milioni kumi wamekuwa wakimbizi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani amekiri kuhusu nafasi muhimu ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, katika eneo hili. Jack Sullivan ameeleza kuwa harakati ya Hamas hivi sasa ndiyo upande mkuu katika mapatano ya kusitisha vita yanayoweza ya kufikiwa kati yake na Israel na kwamba harakati hiyo ina nafasi muhimu kwenye suala la kubadilishana mateka. Karibu mateka 250 wa utawala wa Kizayuni wanashikiliwa na wa wanamukawama Palestina ndani ya ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, familia za mateka hao wa Kizayuni zinasisitiza kuwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ndiye anayehusika na maisha mateka hao wa Israeli, ambaye ameendelea kushadidisha vita na kupuuza hatima ya ndugu zao. Hii ni katika hali ambayo idadi kadhaa ya mateka wa Kizayuni wa Israeli wameuliwa huko Gaza, kufuatia mashambulizi ya mara kwa mara ya jeshi katili la utawala wa Kizayuni kwenye eneo hilo. Ripoti zinasema kwamba vurugu zilizotokea jana wakati wa mechi kati ya timu ya soka ya Labe na Nzerekore huko Nzerekore, jiji la pili kwa ukubwa la Guine, magharibi mwa Afrika, yameua watu wengi. Daktari mmoja aliyefika uwanjani palipojiri vurugu ameeleza kuwa watu waliopoteza maisha wanaweza kufikia mia moja. Waziri Mkuu wa Gine Baori amelaani ghasia hizo. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X, amesema serikali imesikitishwa na matukio ambayo yalivuruga mechi ya soka kati ya timu ya Labe na Nzerekore jana mchana huko Nzerekore. Ameongeza kuwa inafuatilia, serikali yake inafuatilia kwa karibu hali ya mambo na inasisitiza wito wake wa kuwepo utulivu ili huduma za hospitali zisikwamishwe katika kutoa huduma kwa majeruhi. Ripoti kutoka Guine zinasema kuwa uamuzi wa refa ulisababisha wachezaji wawili wa timu ya Labe kupewa kadi nyekundu na kufuatiwa na adhabu dhidi ya timu hiyo na hivyo kuzusha vurugu mechi hiyo ilikuwa sehemu ya mashindano yaliyoandaliwa kwa ajili ya kumwenzi Kanali Mamadi Dombuya, kiongozi wa kijeshi wa Guinea Conakry ambaye alichukua madaraka mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Na wataalamu wa sheria na masuala ya kisiasa wamekubaliana kwa kauli moja kwamba kauli zilizotolewa na waziri wa zamani wa ulinzi wa Israel ambaye pia aliwahi kuwa mkuu wa utawala huo Moshe Yaalon, akikiri kwamba jeshi la utawala huo ghasibu limefanya uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari kaskazini mwa ukanda wa Gaza, ni ushahidi tosha wa kisheria ambao unaweza kutegemewa na mahakama ya kimataifa katika kuwafungulia mashtaka viongozi wote wa Israel. Mtaalamu wa sheria za kimataifa Dr Saad Jabbar amethibitisha kwamba kauli za Moshe Ya'alon zinatambuliwa kuwa ni ushahidi kutoka ndani ya utawala wa kizayuni wa Israeli, akibainisha kuwa matamshi hayo yanaoana kabisa na sheria za jinai za uhalifu wa kulazimishwa watu kuhama makazi yao na maangamizi ya kizazi katika sheria ya kimataifa ya jinai. Yaalon ya alisema katika matamshi yake ambayo yamezua utata mkubwa kwamba njia wanayotuelekeza ni njia ya uvamizi, unyakuzi na maangamizi ya kizazi. Tazama kaskazini mwa ukanda wa Ghaza, kuna watu kulazimishwa kuhama makazi yao, na hakuna tena Bet Lahya au Bet Hanun. Sasa wanafanya kazi ya maangamizi ya kizazi katika eneo la Jabalia. Baadaye Moshe Yaalon alisisitiza tena matamshi yake hayo katika redio rasmi ya Israel na kusema kuwa kauli zake zimetegemea aliyoambiwa na maafisa wa jeshi la Israel kuhusu yanayojairi katika eneo hilo. Kwa upande wake, msomi na mtaalamu wa masuala ya Israel Dkt. Mohannad Mustafa anaamini kuwa umuhimu wa kauli ya Yalon unatokana na nafasi yake kama mtu maarufu wa mrengo wa kulia na kamanda mashuhuru wa kijeshi kwani aliwahi kuwa mkuu wa majeshi ya Israel wakati utawala huo ulipoondoka Gaza mwaka elfu mbili na tano, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa kichwa chake cha maneno kinasema kulindwa na kudumishwa umoja wa ardhi yote ya Siria, mkakati wa kikanda wa Iran. Rais Masud Pezeshkian wa jamhuri ya kiislamia ya Iran amesisitiza kuwa kudumishwa na kulindwa umoja wa ardhi za nchi nyingine ikiwemo Siria ni mkakati wa kikanda wa Iran. Rais Pezeshkian ametoa sisitizo hilo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Iraq, Muhammad Shia Assudani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na waziri mkuu wa Iraq jana Jumapili tarehe mosi Disemba walizungumza kwa njia ya simu ili kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya karibuni yanayojiri katika eneo hili hususan harakati za hivi karibuni za magenge ya kigaidi kaskazini mwa Siria. Katika mazungumzo hayo rais Pezeshkian alisema kwamba kulindwa na kudumishwa umoja wa ardhi za nchi nyingine ikiwemo Siria ni mkakati wa kikanda wa Iran, sambamba na kutangaza utaarifu wa Iran wa kutoa ushirikiano huo wote unaohitajika kwa ajili ya kukabiliana na vitendo hivyo vya kigaidi ili kulinda na kudumisha amani na usalama wa eneo hili. Pezeshkian alitilia mkazo ulazima wa kuwepo umoja na mshikamano wa nchi za Kiislamu katika kuisaidia Siria kukabiliana na magenge ya kigaidi. Katika mazungumzo hayo ya simu, waziri mkuu wa Iraq ameelezea wasiwasi aliyonao kutokana na kuvurugika amani na usalama kaskazini mwa Siria na akasema harakati za hivi karibuni za magengi ya kigaidi ni jaribio la utawala wa kizayuni la kutaka kutoa pigo kwa usalama na kuyatawanya vipande vipande mamlaka na umoja wa ardhi ya Siria. Asudani As ameongeza kuwa matukio hayo yameongezeka maradufu na yameongeza ya maradufu umuhimu wa kuchukuliwa hatua na kufanywa juhudi za kidiplomasia na jamii ya kimataifa na nchi za eneo hili ili kuzuia ushawishi wa magengi ya kigaidi na kuenea harakati zao, kwa sababu bila ya kufanya hivyo, amani na usalama wa kimataifa utakumbwa na hatari kubwa. Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, naye pia amesema wakati alipowasili mjini Ankara, Uturuki leo Jumatatu Disemba pili, kwamba Iran na makundi ya mukawama zinaunga mkono Siria ukabiliana na magenge ya kigaidi, na tuna wasiwasi wa pamoja na Uturuki na tunatumai kuwa tutafikia maelewano kwa ajili ya kuleta utulivu na uthabiti katika eneo hili. Arakchi amekutana pia na waziri mwenzake wa Uturuki, Hakan Fidan, na wakazungumza na kubadilishana mawazo juu ya uhusiano wa pande mbili, hali ya kikanda na matukio ya nujiri hivi sasa nchini Siria. Jana Jumapili, waziri wa mambo ya nje wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo na rais Bashar al Asad wa Siria mjini Damascus, ambapo katika mkutano huo pande mbili zilisisitizia ulazima wa kukabiliana na magengi ya kigaidi kwenye eneo hili. Katika mazungumzo hayo Bashar al Asad alisema kufanya ziara nchini Siria waziri wa mambo ya nje wa Iran katika mazingira hasasi ya hivi sasa kuna maana kubwa sana na kunabeba ujumbe wa uungaji mkono na msimamo thabiti iliyo nao jamhuri ya kiislamu ya Iran wa kusimama bega kwa bega na nchi za mhimili wa mukawama katika kukabiliana na utawala wa Kizayuni. Katika mazungumzo yake na Bashar al Asad, waziri wa mambo ya nje wa Iran alizielezea harakati za hivi karibuni za magengi ya kigaidi nchini Siria kwa ni sehemu ya njama za maadui za kuvuruga utulivu na usalama wa eneo hili na ni kielelezo cha namna malengo maovu ya magaidi hao yanavyoenda sambamba na yale ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli ya kuendelea kuwasha moto wa vita na kuvuruga usalama katika eneo hili pamoja na kufidia kushindwa wazayuni katika kukabiliana na kambi ya mukawama. Mwishoni mwa wiki iliyopita na sambamba na kutangazwa kusitishwa mapigano kati ya Lebanon na utawala wa kizayuni ilitangazwa habari ya shambulio kali la kigaidi lililoongozwa na genge la Tahrira Sham kaskazini mwa Siria. Na tangu wakati huo wa mapigano makali na yaliyosambaa yangali yanaendelea kati ya jeshi la Siria na washirika wake dhidi ya magenge ya kigaidi na ukufurishaji. Katika siku za hivi karibuni, jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa upande wake imeendelea kuchukua hatua za kidiplomasia katika kuiunga mkono serikali halali na ya kisheria ya Siria, na safari ya Araghchi katika nchi za eneo hili pia imefanywa kwa shabaha ya kuimarisha mwenendo huo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikichukua hatua madhubuti kukabiliana na magengi ya kigaidi na ya ukufurishaji na waungaji mkono wao wa kimarekani na kizayuni. Msimamo wa pamoja na ushirikiano wa nchi za eneo hili utakuwa wenzo athirifu katika kuleta utulivu na amani na kukomesha uvurugaji wa usalama na uzushaji wa migogoro unaofanywa na magenge ya kigaidi. Harakati za kutapatapa zinazofanywa na magenge ya kigaidi katika eneo hili zikiwemo zilizofanywa na magenge hayo katika miaka ya karibuni kwenye nchi za Iraq na Siria zinalenga kuzusha machafuko na kuvuruga usalama na tabane kufanikishwa pia matakwa na malengo ya waungaji mkono wao yani madola magharibi na kisayuni. Hata hivyo tajiriba na mbinu za kidiplomasia ilizotumia Iran pamoja na hatua za kivitendo katika medani za vita zimeyarudisha nyuma magenge ya kigaidi na waungaji mkono wao na kuwafanya wakubali kushindwa. Nam, hapa ni Teherani idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hiyo ilikuwa ni sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa usiku huu ambayo imehusiana na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Hapa tuna baadhi ya maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu ambayo tunawashukuru sana. Kwanza Bwana Hashim Bwire wa Mwanza, Tanzania; Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania; Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania; mzee Naso Saleh wa Tanga, Tanzania. Kuna wasikilizaji wetu wengine Muhamedi, eh, Ahmed Hamza Gomba, Shekh Muhamed Mubarak, Shahabale Aidarus Aushan na wengine wote tunakushukuru ni sana. Hapa Bwana Hamza, Hamza Gomba, maoni yako hapa, baada ya kutusalimu unasema Iran ni dola imara na kubwa na hali ingiliki kirahisi. Wacha hao wazayuni washerehekee jinai zinazofanywa na magaidi huko Siria, lakini watakuja kulia baada ya Iran kutekeleza ahadi ya kweli ya tatu. Wakati huo watalia, ameandika bwana hamsa Gomba. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio vipindi vyetu kwa usiku huu, kimoja kitahusiana na nafasi ya mwanamke katika jamii. Baada ya hapo, tutakuleteni ulimwengu wa michezo. Ulimwengu wa michezo utafuatiwa na leo katika historia, na tutamaliza matangazo yetu haya kwa kipande cha kaswida, na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi cha Mwanamke katika Familia na Jamii, ambapo leo tunanuia kuzungumzia nafasi muhimu ya akina mama katika kulea watoto na kufichua usaliti ambao nchi za magharibi zinaufanya dhidi ya wanawake, hasa akina mama. Mwanamke katika nafasi yake ya mama ni dhihirisho halisi la hisia na kujitolea. Sifa za kiroho na kimwili za mwanamke kwa mtoto wake humsaidia kutekeleza kirahisi wajibu na majukumu yake makuu, yaani wajibu wa kuwa mama. Nafasi ya mama katika utamaduni wa Kiislamu ni ya juu sana kiasi kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anamkataza mtoto kutamka neno lolote dogo ambalo linaweza kuwaumiza wazazi wake kihisia. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Ali Khamenei, anasema kuhusiana na suala hili kwamba mwanamke ndiye nguzo kuu na kipengee muhimu cha familia. Akina mama ambao hukataa kulea watoto wao kwenye mikono yao iliyojaa upendo na huruma kwa kisingizio cha kufanya kazi nyingine zisizo na umuhimu na kutotoa vipaumbele vinavyopaswa kwa mtoto huwa wamefanya makosa. Ayatollah Khamenei anasema njia bora zaidi ya kumlea mwanadamu ni kumlea mtoto katika mikono ya upendo ya mama yake. Kimsingi, kwa mujibu wa fikra za Uislamu malezi huanzia kwenye mikono safi na yenye upendo ya baba na mama, na kwa malezi hayo sahihi ya Kiislamu misingi ya kujitawala, uhuru na kujitolea kwa maslahi ya nchi na jamii huwa imeandaliwa. Mikono ya akina mama na wanawake ni mahala salama na pa kwanza na muhimu zaidi pa kutolewa elimu ya watoto na wajenzi wa baadaye wa jamii. Ustawi na furaha au ufisadi na mashaka ya jamii hutegemea shughuli za kimalezi na kihisia za akinamama. Akinamama ni wajenzi wa mwanadamu na kutokana na sifa zao za kipekee za uzazi na malezi ambayo Mungu ameyaweka kwenye nafsi zao. Iwapo watatimiza vizuri wajibu wao wa kuwa mama na wakimalezi, bila shaka kizazi cha baadaye kitakuwa salama, cha kuaminika na chenye imani, ambacho kinaweza kulinda jamii ya kidini dhidi ya hujuma ya kiutamaduni ya wageni. Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema kuhusu umuhimu wa kina mama kuwalia watoto wao kwamba suala la mama kumnyonyesha mwanawe kwa maziwa yake mwenyewe na kuzingatia maisha, afya na elimu ya watoto ni suala la msingi ambalo daima tumekuwa tukilisisitiza. Anasema tunaamini kwamba hilo ndilo jambo kuu na takatifu zaidi ambalo linapaswa kufanywa katika familia. Kwa msingi huo mafundisho ya Kiislamu mara kwa mara yanashauri na kumsisitizia mama umuhimu wa kuwepo kando ya mtoto wake na kusema kwamba malezi sahihi ya mtoto hayawezekani isipokuwa kupitia mikono ya upendo ya mama. Wakati mwingine mafundo yanayojitokeza maishani hayawezi kufunguliwa isipokuwa kwa vidole laini vya mama. Katika upande wa pili tunaona kwamba utamaduni wa Magharibi, pamoja na kudai kuwa uzazi wa mwanamke ni aina fulani ya kizuizi, haumsaidii kivyovyote vile katika kuendelea na njia ya uzazi. Utamaduni huo sio tu kwamba haumpi mapendeleo maalumu mama, bali pia unamnyima haki zake za kuwa mama katika jamii. Shirika la Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo OECD limepitia sheria za uwekezaji za nchi 188 duniani na kutangaza kwamba Marekani ndiyo nchi pekee iliyoendelea kiuchumi ambayo katika uwanja wa kulinda familia imebakia nyuma na kuwa sawa na nchi kama vile New Guinea. Marekani ndiyo nchi pekee ambayo haina dhamana ya likizo yenye malipo kwa wafanyakazi na vibarua. Ni kweli kwamba wanaweza kuchukua likizo bila malipo, lakini gharama ya maisha ni kubwa sana kadiri kwamba vibarua hawawezi kuishi bila mshahara. Mwanamke anayefanya kazi ya kibarua huko Marekani ili aweze kukaa na mtoto wake mchanga kwa miezi mitatu inabidi apoteze karibu dola alfu kumi kwenye mshahara wake, wakati karibu asilimia sitini ya Wamarekani hawana hata dola alfu moja katika akaunti zao za benki, seuze watake kufumbia macho mshahara mkubwa kama huo. Kutokana na suala hili, karibu robo moja ya akina mama wanaofanya kazi wanapaswa kurudi kazini wiki mbili tu baada ya kujifungua nchini Marekani. Wapenzi wasikilizaji, watoto wanahitaji uzingatiaji mkubwa katika miezi ya kwanza ya maisha yao, na baadhi ya nyakati umuhimu wa suala hili huwa sawa na maisha au kifo. Takwimu rasmi zinasema kwamba Marekani ina kiwango cha juu zaidi cha vifo vya watoto wachanga kati ya nchi zilizoendelea, na sababu kuu ni kwamba watoto wachanga wa Marekani hukabiliwa na tatizo kubwa la upweke. Utafiti uliofanywa na watafiti wa chuo kikuu cha California Los Angeles na McGill, yani chuo kikuu cha McGill, unaonyesha kwamba utekelezaji wa sera za likizo iliyo na malipo una athari kubwa katika kupunguza vifo vya watoto wachanga. Kwa mujibu wa utafiti huo, katika kila mwezi ambao familia huwa pembeni ya watoto wao wachanga, vifo vyao hupungua kwa asilimia kumi na tatu. Sehemu ya kushangaza ya sheria za Marekani ni pale ambapo mwanamke anapojifungua na kuwa mama si tu huwa hasaidiwi kwa njia yoyote, bali pia hupoteza sehemu ya mshahara wake. Nchini Marekani, wanaume wanapojaliwa kupata watoto, mapato yao huongezeka kwa asilimia 6, lakini ya wanawake hupungua kwa asilimia 4 kwa kila mtoto anayezaliwa. Jessica Dikla mwandishi wa masuala ya kiuchumi alisema katika ripoti yake katika kituo cha televisheni cha CNBC kuhusu kupungua kwa mishahara ya wanawake wanaojifungua na kuongezeka mishahara ya wanaume ambao wanakuwa baba, kwamba uzazi huja na marupurupu mengi, lakini kipato kikubwa si moja ya marupurupu hayo. Utafiti umegundua kwamba mapato ya wanawake yanaweza kushuka hadi asilimia thelathini katika nchi za magharibi baada ya kujifungua kwao kwa mara ya kwanza mnamo Januari mwaka 2018. Ofisi ya kitaifa ya utafiti wa kiuchumi ilisema katika ripoti kwamba kiwango cha uwezekano wa wanawake kupandishwa cheo baada ya kujifungua watoto wao wa kwanza kitaendelea kubakia nyuma ya wanaume. Jessica Dikla alisema katika ripoti hiyo kwamba nchini Marekani, wanawake wanaofanya kazi muda wote hupata takriban senti 80 kwa kila dola inayolipwa kwa wenzao wa kiume, na pengo la malipo kati ya akina mama na baba wanaofanya kazi ni kubwa mno. Kwa mujibu wa ripoti tofauti eh, iliyochapishwa na muungano wa vyama vya wafanyakazi nchini Uingereza TUC, akina mama wanakabiliwa na tatizo la kukatwa mishahara wanapojifungua, huku malipo ya wanaume yakiongezeka wanapojaliwa kupata watoto. Ripoti hiyo inasema kwamba akina baba wanapata karibu asilimia 20 zaidi kuliko wanaume wasio na watoto. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, katika kikao cha matabaka tofauti ya wanawake wa Kiirani katika siku ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, alisema jukumu muhimu zaidi la mwanamke katika Uislamu ni jukumu la mama wa nyumbani, lakini la muhimu ni kwamba mama wa nyumbani haina maana ya kukaa nyumbani bila majukumu. Baadhi ya watu huchanganya masuala haya mawili. Tunaposema kutunza nyumba, wanadhani tuna maana ya kuketi ndani ya nyumba bila kufanya lolote, tusifanye kazi, tusifundishe, tusifanye jitihada za kufanya kazi, tusifanye kazi za kijamii, tusifanye shughuli za kisiasa. Hii si maana ya kutunza nyumba. Utunzaji wa nyumba maana yake ni kuwa na nyumba Mbali na kumiliki nyumba unaweza kufanya kazi nyingine yoyote ambayo unaweza kumudu kuifanya na ambayo una hamu na shauku ya kuifanya. Kila kitu kinapaswa kuwa chini ya utunzaji wa nyumba. Ikiwa chaguo litakuwa kati ya kuokoa maisha ya mtoto au kufanya kazi katika ofisi, maisha ya mtoto yanapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wa sahlan, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki cha ulimwengu wa michezo, ili tuweze kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika viwanja mbalimbali mbali vya michezo katika kipindi cha siku saba zilizopita. Karibuni. Tuanze na habari za michezo kutoka hapa nchini. Soka. Timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweka historia ya kiwango bora zaidi katika orodha mpya ya shirikisho la soka duniani baada ya kupita miaka 19. Orodha hiyo mpya, viwango vya ubora wa soka kwa timu za taifa inaonyesha Iran inashikilia nafasi ya 18 duniani Ligi kuu ya soka ya Iran ya Khaliji Farsi iliendelea juma hili ambapo wayeyusha vyuma Zubahani ya Isfahani iliwabamiza Shamsa Azar ya Kazwin mabao matatu kwa nunge na kupanda hadi nafasi ya saba katika msimu wa ligi hapa nchini. Shamszar, Majid Aliyari, Khoda Aliyari, rah mindaze, Pedram ya umid latifi, az umid latifi. Sepahani ya Isfahani imeendelea kusalia kileleni ikiwa na pointi 21 baada ya michezo kumi. Pers ya michezo kumi, vijana wa mjini Pers Polis wanashikilia nafasi ya pili wakiwa na alama 20 na mechi moja ya kiporo. Na watengeneza matrekta wa traktori sazi wanakamilisha orodha ya tatu bora kwa kujikusanyia pointi 19 na mechi moja kibindoni. Ndondi. Mabondia wanne wa, wa Iran wameshinda medali mbili za dhahabu na medali mbili za fedha katika mashindano ya ndondi ya vijana yaliyofanyika nchini Rusia. Mehdi Rusbahani na Muhamad Salem Misbahi ndiyo aliyoiletea Iran medali za dhahabu. Mieleka. Wacheza mieleka wawili wa Iran wameshika nafasi za juu katika viwango vya ubora duniani vya michezo mieleka katika mtindo wa Greco Roman, wakitawala kategoria zao za uzani wa kilo 67 na 97. Saidi Ismaili na Muhamad Hadi Saravi ni miongoni mwa wacheza mieleka walioko katika orodha ya kumi bora kwa mujibu wa shirikisho la dunia la mieleka ambalo lilitoa viwango vyake baada ya mashindano ya dunia nchini Albania. Wanamieleka hawa wawili wa Iran waling'ara pia katika mashindano ya Olimpiki ya Ufaransa kwa kunyakua medali za dhahabu. Ligi Kuu ya soka nchini Uingereza wiki hii iliingia wiki yake ya kumi na tatu hukuwabeba bunduki wa London Arsenal wakibamiza wa bila huruma timu ya West Ham kwa mabao matano kwa mawili. Vijana wa Mikel Arteta wakicheza ugenini ili wachukua dakika kumi tu kutikisa nyavu za wenyeji wao, ambapo beki mbabe Gabriel Magalahais alipachika bao la kwanza dakika ya 27. Kiungo Mbelgiji Trossard alijiweka katika orodha wafungaji baada ya kupachika bao la pili akipokea pasi safi kutoka kwa kinda mwingereza Bokayo Saka. Timu ya Leicester City ambayo hivi karibuni ilimkabidhi Ruud van Nistelrooy mshambuliaji wa zamani wa Manchester United mikoba ya kuinoa timu hiyo ikicheza ugenini ilitandika mabao manne kwa moja Brentford. Hata hivyo mechi iliyokuwa ya kukata na shoka wiki hii ni ile iliyokutanisha vinara wa ligi ya Uingereza, mabingwa tetezi Manchester City pamoja na Liverpool. E, City mambo yalizidi kuendea kombo baada ya jahazi lao kuzamishwa katika bwawa la maini kwa kuchezea kipigo cha mabao mawili bila majibu. The big mashetani wekundu Manchester United, ambao walianza msimu kwa kusuasua, wiki hii walizinduka kutoka usingizini baada ya kupata ushindi mnono na kocha wake mpya, walipoirarua Everton kwa mabao manne kwa karai. Katika msimamo wa ligi kuu ya Uingereza, Liverpool inaongoza ikiwa na pointi 34. Wabeba bunduki wa London, Arsenal, wanashika nafasi ya pili wakiwa wamejikusanyia pointi 25, sawa na vijana wa Darajani, Chelsea. Mabingwa watetezi Manchester City, baada ya kuchezea vipigo kadhaa, wameporomoka hadi nafasi ya tano, huku Manchester United wakishikilia nafasi ya tisa. Tuelekee nchini Tanzania sasa. Ligi kuu ya soka Tanzania Bara, NBC Premier League, inaendelea kurindima, huku wadau wa soka nchini humo pamoja na mashabiki wa soka wakishangazwa na baadhi ya matokeo. Ili kujua hali halisi ya ligi hiyo pamoja na mwelekeo wake, Ulimwengu wa Soka umezungumza na mchambuzi wa masuala ya soka Mosin Bashemera wa Kibaha mkoani Pwani nchini Tanzania ambaye alikuwa na haya ya kusema ligi kuu Tanzania bara, yaani NBC Premier League, kwa msimu huu kinachoonekana ambacho akikutarajiwa na wengi ni ushindani mkubwa, pengine kuliko hata misimu miwili mitatu iliyopita wengi tulitazamia kwamba Young Africans ambaye ni bingwa mtetezi, kwa sababu alikuwa na kikosi kizuri kuanzia msimu uliopita, lakini aliongeza wachezaji muhimu, wana wenye uzoefu katika ligi hii, alipewa nafasi kubwa na Simba ambaye mpinza ni mpinzani wake wa karibu, ambaye yeye amefanya mabadiliko makubwa kuanzia kwenye benchi la ufundi kuja katika timu yenyewe, wachezaji wengi ni wageni katika ligi. Hakutarajiwa kwamba angeweza kutoa upinzani mkubwa kama tunaoona na tunapoangalia vile vile timu kama Azam pamoja mamsimu, lakini eh, na kuwa ilisuasua mwanzo mwa msimu, lakini sasa hivi wamejipata na wamerudi, wanatoa ushindani mkubwa katika ligi. Lakini Singida Big Stars ambao wengi nao hatukumpa nafasi ya kufanya kama ilivyo tumeona ameongoza ligi kwa muda ushindani umeongezeka, na hilo halikutarajiwa. Tukiwa bado tuko huko huko nchini Tanzania, baada ya timu ya soka ya Yanga kutofanya vizuri katika mechi kadhaa za hivi karibuni, ikiwemo kutandikwa na Alhilali ya Sudan katika mechi ya Klab Bingwa barani Afrika CAF, hali si shwari miongoni mwa mashabiki wa timu hiyo. Ulimwengu wa Michezo ulifanikiwa kunasa baadhi ya sauti za mashabiki wa Yanga. Sio sawa, inauma. Jezi tunanunua kwa bei ghali, tunaingia wanjani, tunaangalia, lakini tunaweza kwenye eneo la ufungaji, kiongozi kwenye ufungaji, ndo hamna mbili <laughs> nyumbani <laughs> Injinia kakosea vyo Gamond, unamfukuza klabu bingwa, utampata kocha wapi? ndugu yangu, ah, tutolea sijui. Mi hata simuelewi huyo kocha mwenyewe jamani. Watu wanacheza kama wamefungwa miguu mawe bwana. Wanapata nafasi, ule mpira ulikuwa kushinda sisi, sio wa kushinda wale, kwa sababu muda wote sisi tunaushika mpira tu. Yani wao wakipata nafasi moja tu anatufunga. Muda wote mpira tunauchezea sisi, wao nafasi moja tu anatufunga. Mimi na hizi tatizo sijui wachezaji mambo mengi, mi hata sielewi, sijui starehe nyingi, sijui nini, mi hata sielewi, lakini naona mtu mpira wanachezaje mpira hata mpira yendi wanafika golini wanashindwa nini kufunga? Naam, hayo ni majanga na malalamiko ya mashabiki wa klabu ya Young African huko nchini Tanzania. Tunahitimishia nchini Kenya, ambapo ligi kuu ya soka nchini humo nayo imeendelea juma hili. Mwanaspoti wetu Hussein Hassan, ambaye kwa sasa yuko nchini Kenya, anatujuza zaidi kuhusiana na ligi hiyo pamoja na matukio mengine ya michezo ligi kuu ya soka ya Kenya ya af iliendelea kurindima wiki hii na kushika kasi wikendi, huku baadhi ya miamba ya mpira wa miguu hapa nchini Kenya wakilambishwa sakafu na wengine wakichekelea. Siku ya Jumapili, wakongo linzi Stars walilazimishwa sare ya mtungi kwa mtungi na Mathare United, wakati ambapo AFC Leopards walikuwa wanaofyatulia maafande ya risasi moja bila jibu katika uwanja wa Dandora. Kadhalika siku ya Jumamosi, mabingwa wa soka nchini klabu ya Gor Mahia ilizaba mara shuga mabao mawili kwa sufuri mchuano inayake, katika mchuano aina yake uliopigwa katika uwanja wa Raila Odinga katika kaunti ya Homa Bay. Kwingineko, Posta Rangers waliponia kwa tundu la sindano walipovana na Talanta na mechi hiyo ya wikendi kuishia kwa sare tasa. Wana benki KCB wapo kileleni mwa ligi wakiwa na alama ishirini na mbili, alama tatu zaidi ya Bandari ambao wana mechi moja mkononi. Orodha ya tatu bora kwa sasa inafungwa na wanamvinyo Tasca FC wenye alama 18 na ambayo Jumapili waligaragaza Moranga Sil mabao matatu kwa moja katika uwanja wa Sport Pesa. Nam kwa leo nalikunja jamvi la ulimwengu wa michezo. Tukutane tena juma lijalo kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 30 mfungu wa nane Jamadul Awal mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 2 Disemba mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita peninsula ya Korea iligawanywa katika sehemu mbili za kaskazini na kusini baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kushindwa Japan ambayo ilikuwa imedhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya Mashariki mwa Asia, viongozi wa itifaki walifanya vikao katika miji ya Yalta na Potsdam, wakijadili juu ya namna ya kuongoza dunia baada ya kumalizika vita hivyo. Hata hivyo, katika vikao hivyo kulibainika mapema kwamba Marekani na Urusi ya zamani zilikuwa zikiwania fungu kubwa zaidi kwa ajili ya kupenyeza siasa zao na kudhibiti maeneo tajwa, hivyo eneo hilo, na kwa mujibu wa mapendekezo ya viongozi wa nchi zilizoibuka na ushindi katika vita vya dunia liligawanywa katika sehemu mbili. Katika siku kama ya leo katika siku kama ya leo miaka 68 na iliyopita, Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake Cuba. Castro, akiwa na lengo la kupambana na udikteta wa Fulgencio Batista, alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Moncada. Hata hivyo, vikosi vya dikteta Batista vilikandamiza vibaya harakati hiyo na kumtia mbaroni Fidel Castro na kumfunga jela. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipasishwa kwa wingi wa kura za wananchi. Katiba hiyo inasisitiza juu ya kuzingatiwa thamani za Kiislamu, uadilifu wa kijamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Ni vyema kuashiria hapa kwamba katika mwaka 1368 hijiria shamsia, kipengee cha ziada kiliongezwa kwenye katiba hiyo baada ya kupasishwa na Baraza la Wataalamu linalomteua kiongozi mkuu wa Iran. Kwa mujibu wa kipengee hicho cha nyongeza, katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa sasa ina vipengee 14 na vifungu 177 17. Na miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo, kombora la kwanza la balestiki lilitengenezwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kufanyiwa majaribio kwa mafanikio wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Saddam Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na tarehe pili Disemba kila mwaka huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kufutwa utumwa kote duniani. Japokuwa utumwa umefutwa katika maeneo mengi ya dunia, lakini suala hilo lingali linashuhudiwa katika kalibu ya utumwa mamboleo kwenye maeneo mbalimbali ya dunia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.