Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran mchana huu kukuleteni matangazo haya. Ni mimi Salum Bendera. Leo ni Jumatatu tarehe hey, Kumradhi, leo ni Jumatatu tarehe 30 Jamadul 0 Jamaadul awal mwaka elfu moja 446 kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe pili Desemba mwaka elfu mbili 24 miladia. Tunasikika kupitia satelit na intanet. Nooneto ya intanet ni pastoday.ir/sw. Barua pepe pepetu mail ni swahili radio irib.ir. Mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya sayansi na teknolojia mpya, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, hekaya za aya, tujue Uislamu pamoja na makala ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika pia katika masafa FM kupitia Maarifa FM Sauti Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga huko nchini Tanzania, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia kupitia Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, <muchasimu> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari Sema matukio ya Siria ni sehemu ya njama za Wamarekani na Wazayuni dhidi ya eneo hili. Maandamano dhidi ya Israel yafanyika katika nchi mbalimbali. Rais wa Tanzania asema ataunda tume ya kuchunguza malalamiko ya jamii wa Masai huko Ngorongoro Ngoro. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika mazungumzo yake na rais Bashar al Asad wa Siria mjini Damascus kwamba matukio ya Siria ni sehemu ya njama za wazayuni na wamarekani dhidi ya eneo la Asia Magharibi. Araqchi amesisitiza msimamo wa kimsingi wa Iran katika kuunga mkono serikali ya Siria na kubainisha kwamba Siria imekabiliwa imeka na mambo magumu zaidi kabla na ina uwezo wa kupata ushindi. Waziri Araqchi ametathmini harakati za hivi karibuni za makundi ya kigaidi kuwa ni sehemu ya njama za maadui wa eneo hili na ni dalili ya kwenda sambamba malengo maovu ya magaidi na malengo Marekani na Israeli ya kuendelea kuuzusha vita, kuyumbisha usalama wa eneo hili na kufidia kushindwa kwa zayuni na mukawama. Kwa upande wake, rais wa Siria Bashar al Assad amesisitiza kuwa nchi hiyo kama taifa, jeshi na watu, inaendelea kupambana na magaidi. Rais wa Siria amepongeza misimamo wajibikaji ya Iran katika kuunga mkono usalama na uthabiti wa eneo hususan Siria na kusisitiza umuhimu wa kuwepo ushirikiano baina nchi zote za eneo hili ili kutokomeza ugaidi baada ya kuondoka Siria. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran tayari amewasili Ankara nchini Uturuki, ikiwa ni mwendelezo wa safari yake ya kieneo yenye lengo la kujadili matukio ya hivi karibuni katika eneo hususan nchini Siria. Maelfu ya wafuasi wa wananchi wa Palestina wamefanya maandamano katika miji muhimu duniani ikiwemo Paris, Berlin, Santiago, Amsterdam, Copenhagen, Istanbul, Roma, Manchester na London kulani mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza na Libanon. Washiriki wa maandamano hayo wametaka kusitishwa unduma kuili na kuuadhibu utawala wa kizayuni kwa kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Palestina, hususan watoto. Nchini Hispania, maandamano hayo yamefanyika katika miji 50 ikiwemo mji mkuu Madrid kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina, na waandamanaji hao wametaka kusitishwa vita mara moja katika ukanda wa Gaza. Huko London, Uingereza, zaidi ya waandamanaji laki moja na ishirini na tano elfu wametangaza mshikamano wao na watu wa Palestina na Gaza. Washiriki wa maandamano hayo walikosoa serikali ya wa Uingereza kwa kuunga mkono utawala wa kizayuni na kusisitiza juu ya kuchukua msimamo madhubuti wa kuhitimisha vita katika ukanda wa Gaza. Huko Berlin nchini Ujerumani na miji mingine kumi ya nchi hiyo ya bara Ulaya, washiriki wa maandamano dhidi ya Israel waliobeba bendera ya Palestina na mabango yanaonyesha mshikamano na taifa la Palestina wilani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza na Lebanon. Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi limetoa mwito wa kusitishwa mara moja uvamizi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi limetoa taarifa katika mkutano wake huko Kuwait siku ya Jumapili, likilani kuendelea uvamizi dhidi ya Lebanon na kukaribisha makubaliano kusitisha mapigano nchini Lubnan. Taarifa hiyo imeeleza kwamba kuna haja ya kuchukuliwa hatua madhubuti kukomesha vita na mauaji katika ukanda wa Gaza. Hayo yanajiri katika hali ambayo ripoti mbalimbali kutoka Gaza zinaeleza kuwa hali ya kibinadamu katika ukanda huo imezidi kuwa mbaya mno. Katika upande mwingine, shirika la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina UNRWA limetangaza kuwa tangu Oktoba mwaka jana elfu mbili na ishirini na tatu, eneo la ukanda wa gaza huko Palestina limeshuhudia mashambulizi makubwa zaidi ya mabomu yanayolenga raia tangu baada ya vita vya pili vya dunia vilivyojiri mwaka elfu moja mia tisa na thelathini na tisa hadi elfu moja mia tisa na arobaini na tano. Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya Palestina, tangu yalipoanza mashambulizi ya kinyama na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizaini huko Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka jana wa Palestina zaidi ya elfu arobaini na nne wameuawa washahidi na wengine zaidi ya laki moja wamejeruhiwa, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema ataunda tume mbili ambazo moja itachunguza na kutoa mapendekezo kuhusu masuala muhimu yanayo ya, ya ardhi yanayomilikiwa na wakazi wa Ngorongoro. Kwa mujibu wa rais Samia, tume nyingine itaangalia utekelezaji wa zoezi zima la uhamaji wa hiari kutoka eneo la hifadhi ya Ngorongoro. Rais Samia amesema hayo ikulu ndogo jijini Arusha wakati akizungumza na viongozi wa kimila wa jamii ya Kimasai malaigwanani wanaoishi katika eneo la Ngorongoro. Mkutano huo umefanyika kwa lengo la kuwasikiliza viongozi hao baada ya kuwepo malalamiko kuhusu baadhi ya maamuzi ya serikali yanayohusu eneo la Ngorongoro. Vilevile, mama Samia Suluhu hasan amesisitiza ulazima wa wananchi kushirikishwa ipasavyo katika upangaji na utekelezaji miradi inayopita kwenye maeneo hayo. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wamekuwa wakieleza hofu yao juu ya madai ya kuendelea kumegwa ardhi asili ya Wamasai huko Loliondo, kaskazini mwa Tanzania. Tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, mamlaka nchini Tanzania zimekuwa zikiendesha zoezi la kuhamisha watu kutoka eneo hilo la hifadhi kwenda kwenye eneo la Msomera mkoani Tanga. Hata hivyo, tangu kuanza kwa zoezi hilo takriban watu elfu saba wameshahama kwa hiari huku baadhi ya wa wakieleza kutokuwa tayari kuhama. Mwaka elfu mbili na kumi eneo la hifadhi ya Ngorongoro lilitambuliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO kuwa eneo la urithi wa dunia. Na mkuu wa masuala ya kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka ili kushughulikia mzozo wa Sudani unaozidi kuwa mbaya. Tom Fletcher amesisitiza kuwa mateso ya mamilioni ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na mzozo huo yanazidi kuongezeka. Aidha, alizungumza na wakimbizi wakati wa ziara ya siku tisa nchini Sudani na Chad akiapa kupaza sauti zaidi kwa ajili ya kuwatetea na kuutaka ulimwengu kutoa msaada mkubwa zaidi. Wakati huo huo, mapigano makali yameripotiwa kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa kikosi cha usaidizi wa haraka RCF katika miji kadhaa ya Sudan, huku idadi kubwa ya watu waliokimbia makazi yao ikiendelea kuwasili katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa jeshi kaskazini mwa nchi hiyo. Sudani imekumbwa na vita kati ya jeshi linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah al Burhan, ambaye ni mkuu wa baraza la mpito la utawala na kundi la RCF linaloongozwa na makamu wake wa zamani, Muhamad Hamdani Dagalo. Kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa, takriban watu 12,260 wameuawa na wengine zaidi ya 33,000 kujeruhiwa katika vita vilivyoanza Aprili mwaka jana nchini Sudan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namu, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kurejea sikio, kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Taasisi ya upimaji viwango vya vyuo vikuu duniani inayojulikana kama Times Higher Education, THE, kupitia orodha ya sayansi za taaluma mbalimbali mbali, ISR imeweka vyuo vikuu 29 vya Iran miongoni mwa taasisi za juu duniani kwa ajili ya utafiti wa sayansi na taaluma mbalimbali mbali mbali. ISR ni mradi uliozinduliwa kwa kushirikiana na taasisi ya sayansi ya Schmidt Chuo kikuu cha shahid chamran cha Ahwaz na chuo kikuu cha Urmia vimeorodheshwa katika nafasi ya sita Iran, kwa kushika nafasi za 251 na 300. Na sayansi ya taaluma mbalimbali inarejelea mbali, utumishaji wa maarifa, mila na michakato kutoka kwa taaluma nyingi za kisayansi. Inaweza kuhusisha wasomi wengi ambao hushirikiana katika taaluma tofauti, na inaweza pia kuwa msomi mmoja anayekaribia swali la like kisayansi katika taaluma nyingi. Orodha ya sayansi za taaluma mbalimbali ni juhudi ya kwanza ya aina yake kupima michango ya vyuo vikuu na kujitolea kwa sayansi ya taaluma mbalimbali. Mradi wa mazingira uliopendekezwa na manispaa ya Teheran umepokea tuzo ya 22 ya kimataifa ya jamii ya maeneo yaliyosalama kuishi Livcom. Fainali ya tuzo za Livcom 2024 zilifanyika kwa pamoja na kikao cha kumi na mbili cha jukwaa la miji duniani huko Cairo, Misri kuanzia Novemba 4 hadi 7. Mradi huo unahusu kuchakata tena taka za mpira kwa kutumia teknolojia ya kisasa na ulipata medali ya fedha katika kategoria ya teknolojia na suluhisho. Mradi huo ulishindana na miradi mingine 237 iliyowasilishwa na baadhi ya nchi 57 zikiwemo Ujerumani, Marekani, China na Korea Kusini ambazo zilialikwa kwenye fainali. Tuzo ya Livcom ilizinduliwa mwaka 1997 na ni shindano kuu la tuzo la dunia linalozingatia utendaji bora wa kimataifa kuhusu usimamizi wa mazingira. Madhumuni ya tuzo za Livcom ni kukuza na kubadilishana mawazo kuhusu mbinu bora za kimataifa kwa lengo la kuboresha hali ya maisha ya raia mmoja kupitia uundaji wa jamii zinazoweza kuishi. Kama shindano la tuzo linaloungwa mkono na Umoja Mataifa, LivCom inashirikiana na mpango wa mazingira wa Umoja Mataifa, UNEP, tangu mwaka elfu mbili na saba. kikuu cha teknolojia cha Isfahan kiliwakilisha Iran na kilishinda medali ya dhahabu katika mashindano ya pili ya kimataifa ya olimpiadi ya nanoteknolojia INO 2024 yaliyofanyika kuanzia Oktoba 17 hadi 18 huko uko Kuala Lumpur, Malaysia. Timu ya Iran ilishindana na washiriki kutoka Thailand, Hong Kong, Taiwan na Malaysia. Wanafunzi wa uhandisi wa madini ambao ni Hamid Ridha Qurbani na Nima Dehghan walipendekeza mradi uliopewa jina la kutumia mwanga wa jua kutoa mafuta safi ya hidrojeni. Mwaka huu miradi iliyowasilishwa ililenga changamoto za kimataifa zinazokabili matumizi ya teknolojia ya nano katika ukuzaji na utengenezaji wa nishati mpya na safi, yaani nishati mbadala, ikijumuisha mafuta ya hidrojeni, nishati ya upepo, nishati ya jua, nishati ya nuklia, nishati ya mawimbi, nishati ya joto ardhi na nishati ya majani. Mashindano ya kimataifa ya olimpiadi ya nanoteknolojia yanalenga kutoa jukwaa kwa wavumbuzi na watafiti wachanga ili kuonyesha vipaji vyao, kushirikiana na wataalamu wa kimataifa na kushughulikia baadhi ya changamoto kubwa zaidi za mazingira na teknolojia duniani. Kukuza maingiliano ya kisayansi na kiteknolojia na mashirika yanayohusiana nchini Malaysia ndio lengo muhimu zaidi la tukio hilo. Mashindano ya tatu ya kimataifa ya olimpiadi ya nanoteknolojia yanatarajiwa kufanyika nchini Taiwan mwaka elfu mbili ishirini na sita. Nchini Tanzania, naibu katibu mkuu wa wizara ya elimu, sayansi na teknolojia amesema vyuo vikuu nchini humo vimesaini makubaliano ya mashirikiano kwenye nyanja za elimu, utafiti na kadhalika. Ushirikiano huo utaweza kusaidia matumizi ya miundombinu ya chuo kimoja kutumiwa na chuo kingine. Hatua hiyo imetajwa kuwa ni katika jitihada za Rais Dr Samia Suluhu Hassan kwenye maboresho ya elimu yenye uhitaji wa rasilimali kubwa ya vijana wenye ilmu na ujuzi. Utiaji saini wa mashirikiano hayo ya kwanza Afrika ni ya kitaaluma kati ya vyuo vikuu vitano vya taasisi ya Afrika ya sayansi na teknolojia ya Nelson Mandela, chuo kikuu cha Aga Khan, chuo kikuu cha Sokoine cha kilimo, chuo kikuu cha Dar es Salaam na pia chuo kikuu cha Simon Fraser cha Canada. Rais William Ruto wa Kenya amekilimbikizia sifa kiwanda cha uvumbuzi katika mji wa kiteknolojia wa Silicon Savanna akisema kitatekeleza wajibu muhimu katika kuinadi Kenya kama kitovu cha teknolojia na uvumbuzi duniani. Akizungumza katika Ikulu ya Nairobi Novemba na 25, wakati wa uzinduzi wa kiwanda hicho cha Chuo Kikuu cha Nairobi, Rais Ruto amesema kiwanda hicho kinawania Uh, kuwa pamoja na ajenda ya serikali ya kubuni nafasi za ajira za kidijitali. Amesema uzinduzi wa kiwanda hicho hasa utasaidia kuimarisha juhudi za serikali za kukabiliana na ukosefu wa ajira na kuwapa vijana ujuzi wanaohitaji na kwa kufanya hivyo kuendeleza ukuaji wa uchumi jumuishi nchini Kenya. Ametaja kiwanda hicho kuwa mfano bora wa ushirikiano wa kimataifa wenye maono kiwanda hicho kinajengwa katika mradi mkubwa zaidi barani Afrika wa mji wa kiteknolojia yaani Silicon Savana, ambao unategemea sana vifaa vya kidijitali katika kuendeleza teknolojia ya habari na mawasiliano au TEHAMA ili kukuza uchumi. Mji huo unatarajiwa kuibadili sura ya Kenya kuwa kitovu cha kwanza afrika cha teknolojia ya habari na mawasiliano mradi huu wenye thamani ya dola bilioni kumi na nne na nusu upo chini ya mpango wa wizara ya habari na mawasiliano iwapo utakamilika mji wa kiteknolojia wa konza utajumuisha bustani makazi na mijengo ya kibiashara na kijamii yote ikijikita e, katika teknolojia za kisasa ujenzi wa mji wa konza ni mradi katika ruwaza ya maendeleo ya kenya kufikia mwaka elfu mbili thelathini unalenga kuimarisha maisha uh, kwa taifa zima na kulifanya kuwa na ushindani duniani ifikapo mwaka huo wa 2030. Nam, wapenzi usikilizaji, na kwa kufikia hapo ndio unafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na tunakukaribisha kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir/sw kwa maelezo zaidi. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Kimola, kwa herini. nam alikuwa ni mubaraka hini ya huyo na kipindi hicho cha sayansi na teknolojia mpya, akidadavua na kuashiria baadhi ya uvumbuzi wa karibuni kabisa kuhusiana na sayansi na teknolojia mpya. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo, karibuni. Sasa sote kwa pamoja tutupie jicho japo kwa muhtasari, yale yaliyogonga vichwa katika baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Iran. Unaanza na gazeti la Tehran Times ambalo limeandika, rais wa Iran Masoud Pezeshkian amesisitiza haja na umuhimu wa ushirikiano wa kikanda ili kuimarisha usalama katika Asia Magharibi, akisisitiza kwamba uingiliaji wa kigeni katika masuala ndani ya nchi za kanda hii haufai. Dr Pezeshkiani ameongeza kuwa katika hali ya sasa ni muhimu kuboresha uhusiano na nchi jirani na kuondoa hali ya ukosefu wa maelewano kwa njia ya mazungumzo. Teheran Times limeandika pia kwamba Moshe Yaalon, waziri wa zamani wa ulinzi wa Israel, amesema kwamba uongozi wa Israel unaendeshwa na watu wenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia wanaotaka kutoa Gaza, kwamba watauelekeza utawala huo katika njia ya mauaji ya kizazi katika ukanda wa Gaza. Yalon amesema jeshi la Israel linafanya maangamizi ya kizazi katika eneo la Gaza, huko Palestina. Habari hii imeandikwa kwa anwani inayosema wakati sauti ndani ya Israel ziki mauaji halaiki huko Gaza, Marekani inatishia mahakama ya ICC na chini ya kichwa uungaji e, mkono mkubwa, Teheran Times limeandika waziri wa mambo ya nje wa Iran amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Bashar al Asad wa Siria huko mjini Damascus, mji mkuu wa Siria, ambako amesisitiza tena uungaji mkono thabiti wa Iran kwa serikali, jeshi na watu wa Siria katika kupambana na makundi ya kitakfiri na kigaidi yanayosaidiwa na Marekani pamoja na washirika wake. Gazeti la Iran Daily limeweka picha kubwa ya ramani ya dunia ikiwa pamoja na picha ya Rais Masudi Pezeshkian na kuambatanisha na kichwa cha maneno Iran 2025 fursa za kimkakati baada ya ulimwengu wa Magharibi. Pia limeandika nchi za kanda magharibi mwa Asia zimetangaza uungaji mkono wao kwa Siria baada ya makundi ya kitakfiri na kigaidi kuanzisha tena mauaji nchini humo. Gazeti la Lwifaqi linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu limeipa uzito wa habari ya kikao cha jana baina bungila, sirekali, kunuku, ya bunge na serikali na kunukuu kauli ya rais Pezeshkian akisisitiza kuwa himaya na uungaji mkono wa Marekani na nchi za Ulaya kwa utawala wa kizayuni wa Israel ndio chanzo cha migogoro ya kikanda. Katika taariri yake gazeti hili la Luifaki limeandika matukio yamekuwa yakienda kwa kasi nchini Georgia, huku mvutano ukiongezeka kati ya kambi mbalimbali za kisiasa baada ya matokeo ya uchaguzi wa hivi majuzi wa bunge. Mvutano huo una, linaendelea kuandika, unakuja katika muktadha wa mzozo mpana kati ya mirengo yenye mielekeo ya mashariki na magharibi nchini na kuifanya Georgia kuwa uwanja mpya ushindani wa jiografia ya kisiasa kati ya mataifa yenye nguvu duniani. Gazeti la Abrar linazungumzia shambulizi la makundi ya kigaidi na kitakfiri katika mji wa Alepo au Halab huko nchini Siria na kusisitiza kuwa fitina Marekani, Israel na Uturuki itashindwa nchini Siria. Gazeti la Kehan limeandika habari ya kuuawa magaidi elfu moja nchini Siria katika kipindi cha siku nne tu zilizopita na kukombolewa baadhi ya vijiji vilivyokuwa vimetekwa na makundi hayo yanayosaidiwa na Israel, Marekani pamoja na washirika wao. Miongoni mwa habari katika gazeti hili ni ile ya vitisho vya rais mteule wa Marekani Donald Trump dhidi ya kundi la jipya la BRICS kuhusu azma yake kuanzisha sarafu mpya, akisema ataweka ushuru wa asilimia mia moja kwa bidhaa za nchi hizo iwapo zitajaribu kuanzisha sarafu ya akiba ili kushindana na sarafu ya dola Marekani. Kichwa cha habari hii kinasema risasi ya mwisho ya Trump kwa sarafu ya Marekani kundi la BRICS linajumuisha nchi za Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini, Misri, Iran, Ethiopia pamoja na Muungano wa Falme za Kiarabu. Na gazeti la Jumhuri ya Islami limenukuu limenuku, taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina na UNRWA ikisema ukanda wa Gaza unashuhudia mashambulizi makali zaidi dhidi ya raia tangu baada ya vita vya pili vya dunia. Ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Hekaya za aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho kinajadili sababu za kuteremshwa aya za kuanzia 12 hadi 14 za Suratu Hud. Baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wali wasalam kuchukua jukumu la kuwaongoza wanadamu, aliazimia kuwaokoa waliozama katika giza la upotofu na kuwaelekeza kwenye mwanga na nuru. ili kufikia malengo yake, ali aliwaendea wanadamu kama daktari anavyotembelea wagonjwa wake, mara zote alipopata habari kwamba kuna mtu katika kabila la maeneo ya mbali ambaye angeweza kuongoka alimwendea kwa hamu na shauku kubwa, kwa ajili ya kumwongoza. Kutokana na kupita wakati na kuongezeka mapambano ya Mtume, upinzani wa majahili dhidi ya haki na kweli pia uliongezeka. Jambo muhimu la kuzingatiwa ni kwamba kulikuwa na makundi mawili ya watu waliosimama kukabiliana na Mtume wa Mwenyezi Mungu. Kundi la kwanza lilikuwa la watu wajinga ambao fikra na imani za kijahilia vilikuwa vimekita mizizi ndani ya nafsi na nyoyo zao, na sababu kuu ya upinzani wao dhidi ya Mtume ilikuwa ujinga wao na kutoelewa haki na kweli. Walifuata nyayo za wazee na mababu zao wajinga na wapotofu, na kigezo cha usahihi wa kazi na matendo yao kilikuwa matendo ya baba babu na watangulizi wao. Walikabiliana na amri ya Mtume ya kukataza ibada ya masanamu kwa kusema kwamba tunafuata walioyafanya baba zetu na tunaabudu waliokuwa wakiabudu mababu zetu. Kundi la pili ambalo lilijumuisha sehemu kubwa ya wapinzani wa Mtume lilikuwa la watu werevu na wenye kutaka ukuu na jaha ambao hawakuwa na imani halisi ya kuabudu masanamu lakini walisimama kukabiliana kwa nguvu zote na mtume wa Mwenyezi Mungu na Uislamu kwa sababu ya faida nyingi walizokuwa wakipata kutoka kwa waabudu masanamu na wajinga. Kundi hili lilitumia kila hila ili kuzuia maendeleo ya dini tukufu ya Uislamu. Kwanza lilitumia njia ya mazungumzo na kufanya mapatano ili asaa likaweza kuzuia mapambano ya Muhamadi mwaminifu dhidi ya dhulma na ujinga. Walitumia vishawishi na kuahidi kumpa mali ukuu na hata wanawake wazuri, lakini mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu kwa kueleza msimamo wake akisema, na apa kwa jina la Mungu kwamba lau wangeweka jua katika mkono wangu wa kulia na mwezi katika mkono wangu wa kushoto ili niache jambo hili, yaani dini ya Mwenyezi Mungu, kamwe sitafanya hivyo hadi Mwenyezi Mungu atakapoipa ushindi au niangamie katika njia hii. Hatua iliyofuata ya kusimamisha harakati ya mtume wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ya kutia tamaa na kutoa vishawishi, kwa hivyo walipendekeza kumpa vyeo mali, zawadi na wanawake wazuri. Mtume aliwaambia mkabala wake kwamba mkabala wa mapendekezo yenu haya, mimi nataka jambo moja tu, nalo ni kukiri kwamba hapana Mungu apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah subhanahu wa ta'ala. Wapenzi wasikilizaji, wakati wakuu wa Makuraishi walipokata tamaa kutokana na kufeli mbinu zao za awali, waligeukia mbinu mpya za vita vya kisaikolojia. Walijaribu kuhujumu shahsia ya Mtume na kumtenga katika jamii kwa kutumia njia za kumkejeli, kumdhihaki na kumfedhehesha kadamnasi, asa wakaweza kupunguza idadi ya wafuasi wake pia walijaribu kuvunja utukufu wa mtume wa Mungu kwa kutumia maneno kama vile mwongo, mchawi, wazimu, mtu aliyeathiriwa na majini, mshairi na kadhalika. Sambamba na mauaji haya ya shakhsia na hadhi ya mtume na wafuasi wake, makafiri wa Kikuraishi pia walifanya mauaji ya kimwili na mateso dhidi ya Waislamu. Kwa mfano tu walitesa na kuwaua shahidi watu wa familia ya Ammar bin Yasir, yaani mama yake Sumaya, baba yake Yasir na kaka yake Abdullah. Umaya bin Khalaf pia alimtesa mtumwa wake Bilal bin Rebah kutoka Afrika kwa kumlazimisha alale chali kwenye mawe ya miamba yenye joto kali na akaweka jiwe kubwa kifuani kwake ili amkufuru Mungu wa Muhammad na mtume Muhamadi mwenyewe. Lakini Bilali aliyekuwa na imani ya kweli aliendelea kusema ahad, ahad, kwa maana ya Mungu ni mmoja, Mungu ni mmoja. Licha ya mateso hayo makali, sambamba na mashinikizo ya kimwili na ya kisaikolojia waliowawekea Waislamu, washirikina wa Maka pia walipigana vita dhidi ya Mtume. Katika mtazamo wa kisayansi na kielimu ilikuzuia kasi ya kuenea zaidi dini ya Uislamu. Kwa mfano tu, Nadhri bin Harith na Aqaba walikwenda Madina na kuwaomba mwongozo wa wanazuoni wa Kiyahudi. Waliambiwa, muulizeni maswali matatu tu, ili ukweli na uongo wake ujulikane. Muulizeni maswali kuhusu watu wa pangoni, ashabu lkahf, kuhusu Dhulqarnain na maana ya roho. Walijibiwa maswali yao yote lakini hawakumwamini mtume kutokana na ukaidi wao mara zote mwenyezi mungu alipokuwa akiteremsha wahi kwa mtume wake muhammad al-amin alikuwa akiwafikishia watu ujumbe huo kwa ari mpya na azma thabiti zaidi kuliko awali hata hivyo wakati mwingine mazingira na masilahi ya umma yalimfanya mtume kuwasomea baadaye watu aya ambazo hakuamriwa kuzisoma hapo na hapo. Wakati huo, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliteremsha aya za 12 hadi 14 za sura yetu ya leo ya Hud, na akamtaka mtume asichelewe kuzifikisha aya hizo kutokana na hofu ya kukanushwa na wapinzani wa dini ya Uislamu. Aya hizo zinasema: basi pengine utaacha baadhi ya yale yaliyofunuliwa kwako, na kifua chako kitaona dhiki kwa hayo, kwa sababu anasema mbona hakuteremshiwa hazina au wakaja naye malaika. Hakika wewe ni mwonyaji tu, na Mwenyezi Mungu ndiye kiongozi wa kila kitu. Au wanasema Ameizua, sema basi, leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii, na waiteni mwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni kwamba hii Qurani imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mola isipokuwa yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? wasikilizaji na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujua Uislamu katika sehemu ya 41 ya mfululizo huu. Leo tutaendelea kujadili maudhui ya utume ambao ni msingi wa pili katika misingi mitano ya dini, yaani usuluddin. Tafadhalini kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Miongoni mwa maswali yanayoulizwa kuhusiana na kadhia ya utume na kutumwa mitume ni kwamba kuna haja gani kwa Mwenyezi Mungu kuwatuma mitume na lengo la wao kudhihiri katika jamii mbalimbali mbali ni nini hasa? Ili kujibu swali hili na kuweka wazi nukta hii na kuifanya ieleweke vema, tunatumia mfano kufafanua Hivi umewahi kuona au kusikia kuwa ofisi na shirika fulani limeachwa peke yake bila meneja, mkurugenzi au msimamizi? Mtu mwenye busara na hekima kamwe hawezi kuamini kwamba shirika fulani linaweza kuendeshwa bila msimamizi, kiongozi au meneja. Tukilitazama suala hili kwa wigo mpana zaidi, tunaona kwamba kuwepo kwa miongozo na sheria ni muhimu kwa ajili ya usimamizi wa jamii za wanadamu. Sasa mtu anawezaje kukubali maoni kwamba ulimwengu pamoja na ukubwa na adhama yake yote ulio nao, na wanadamu kama viumbe bora zaidi, hawana lengo, mpango wala mwongozaji? Bila shaka kuna mtu mwenye hekima atakayekubali dai la kwamba ulimwengu uliumbwa bila makusudio na malengo. Kwa sababu Mwenyezi Mungu mjuzi na mwenye hekima kamwe haghairi au hafanyi kitu chochote bure bila malengo maalum. Hapana shaka kuwa uumbaji na katika kuleta viumbe kwenye ukamilifu wao na ustahiki hajafanya hivyo, pia amefikiria mipango kuhusu mpango wa maisha ya mwanadamu pamoja na hatima yake. Iwapo wanadamu wangeachwa peke yao duniani, ingekuwa na maana kwamba kila mtu angependa kitu kinachoendana na matamanio yake au kufuata njia inayompatia masilahi yake, basi jamii ya wanadamu ingedidimia na kuporomoka, kwa sababu mgongano wa matamanio na masilahi ungesababisha mvutano na mgawanyiko wa mahusiano ya kibinafsi na ya kijamii, ufisadi na machafuko yasiyoisha. Kuhusu ulazima wa kutumwa manabii, napasa pia kutaja suala la hiari ya mwanadamu na haki yake ya kuchagua. Kama mnavyojua, madhumuni ya uumbaji wa mwanadamu ni kufanya harakati katika njia yake kuelekea ukamilifu kwa chaguo na hiari yake, yaani siyo kwa kulazimishwa na kutenzwa nguvu. Kwa maneno mengine ni kuwa mwanadamu aliumbwa kwa madhumuni ya kumwabudu Mwenyezi Mungu na kutenda mema ili kupata sifa ya kupata neema na rehema za Mwenyezi Mungu. Kwa kuzingatia kuwa ukamilifu na furaha ya kweli haviwezi kupatikana isipokuwa kwa kufanya vitendo vya hiari, mwanadamu anakabiliwa na machaguo mawili. Uchaguaji pia bila shaka unahitaji maarifa sahihi. Kwa maneno mengine ni kuwa mtu anaweza kuchagua kwa uangalifu na kwa uhuru njia ukamilifu wake ikiwa najua lengo na njia ya kulifikia, na pia anafahamu juu ya kupanda na kushuka kwake. Kwa hiyo, ni muhimu kwa hekima ya kimungu kuandaa zana na vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya kujifunza ujuzi huo. Vinginevyo itakuwa kama mtu anayemwalika mgeni nyumbani kwake, lakini hamfahamishi njia ya kufika nyumba hiyo na mahala pa mwaliko matokeo yake ni kwamba mgeni atachanganyikiwa na hawezi kupata njia na kufika pale alipoalikwa. Mwenyezi Mungu alimuumba mwanadamu kuwa kwenye njia ukamilifu kwa kutenda matendo mema, vivyo hivyo naye amemwonyesha njia kufikia huko. Nukta nyingine ni kwamba elimu na maarifa ya kawaida mwanadamu ambayo hupatikana kwa njia ya akili na kuhisi, ingawa ina jukumu muhimu katika kudhamini mahitaji yake ya maisha, lakini haitoshi kujua njia hiyo ya ukamilifu na saada katika engo na nyuga zote za mtu binafsi, kijamii, kimada na kimaanawi, kwa maana kwamba haitoshi kufahamu tu njia hiyo. Kwa hiyo hekima ya Mwenyezi Mungu inalazimu kwamba atoe njia nyingine ya nyuma hisia na akili ili kupata njia. Njia hii ndio ile njia ya wahyi na ufunuo ambayo walipatiwa mitume ili wafikishie wanadamu kupitia kwayo. Watu pia hujifunza kile kinachohitajika ili kufikia saada na ukamilifu wa lazima. Kama tutataka kutoa muhtasari mfupi wa maudhui hii, tunaweza kusema kwamba mwanadamu ni kiumbe mwenye hiari na kufikia ukamilifu kunawezekana kwa kufanya matendo kwa hiari yake. Hata hivyo, ili kufanya mambo ya hiari, anahitajia mambo kadhaa ya lazima na muhimu. Miongoni mwayo ni ujuzi na maarifa juu ya usahihi wa njia, kuandaliwa mazingira ya kufanya kazi hiyo, na uwezo wa mwanadamu wa kuchagua. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Mwenyezi Mungu kutokana na huba na mapenzi yake amempa mwanadamu uwezo wa kuchagua na vilevile vile, akamwandalia uwanja na mazingira pamoja na suhula za lazima za kutambua njia sahihi. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi chetu na lazimika kukomea hapa kwa leo. Tukutane tena siku nyingine katika sehemu nyingine. Leo ni Jumatatu tarehe 30 mfungo wa nane Jamadul Awal mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 2 Disemba mwaka 2024. Siku kama ya leo, miaka 79 iliyopita, peninsula ya Korea iligawanywa katika sehemu mbili za kaskazini na kusini, baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kushindwa Japan ambayo ilikuwa imedhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki mwa Asia. Viongozi wa itifaki walifanya vikao katika miji ya Yalta na Potsdam, wakijadili juu ya namna ya kuongoza dunia baada ya kumalizika vita hivyo. Hata hivyo, katika vikao hivyo kulibainika mapema kwamba Marekani na Urusi ya zamani zilikuwa zikiwania fungu kubwa zaidi kwa ajili ya kupenyeza siasa zao na kudhibiti maeneo tajwa, hivyo eneo hilo, na kwa mujibu wa mapendekezo ya viongozi wa nchi zilizoibuka na ushindi katika vita vya dunia liligawanywa katika sehemu mbili. Katika siku kama ya leo, katika siku kama ya leo miaka 68, iliyopita Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake Cuba. Castro, akiwa na lengo la kupambana na udikteta wa Fulgencio Batista, alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Moncada. Hata hivyo, vikosi vya dikteta Batista vilikandamiza vibaya harakati hiyo na kumtia mbaroni Fidel Castro na kumfunga jela. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita Katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipasishwa kwa wingi wa kura za wananchi. Katiba hiyo inasisitiza juu ya kuzingatiwa thamani za Kiislamu, uadilifu wa kijamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Ni vyema kuashiria hapa kwamba katika mwaka 1368 hijiria shamsia kipengee cha ziada kiliongezwa kwenye katiba hiyo baada ya kupasishwa na Baraza la Wataalamu linalomteua kiongozi mkuu wa Iran. Kwa mujibu wa kipengee hicho cha nyongeza, katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa sasa ina vipengee 14 na vifungu 177 17. Na miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo kombora la kwanza la balestiki lilitengenezwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kufanyiwa majaribio kwa mafanikio wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Saddam Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tarehe pili Disemba kila mwaka huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kufutwa utumwa kote duniani. Japokuwa utumwa umefutwa katika maeneo mengi ya dunia, lakini suala hilo lingali linashuhudiwa katika kalibu ya utumwa mamboleo kwenye maeneo mbalimbali ya dunia. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikie muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa, wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika mazungumzo yake na Rais Bashar al Asad wa Siria mjini Damascus kwamba matukio ya Siria ni sehemu ya njama za wazayuni na Wamarekani dhidi ya eneo la Asia Magharibi. Maandamano dhidi ya Israel yameripotiwa kufanyika katika maeneo mbalimbali duniani. Baraza la Ushirikiano la Ghuba wa Jemi limetoa wito wa kukomeshwa vita dhidi ya ukanda wa Gaza na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amesema ataunda tume ya kuchunguza malalamiko ya jamii ya Masai huko Ngorongoro. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi la matangazo ya Redio Teherani kwa mchana huu nilikuwa mimi Salum Bendera kutoka Tehran, la ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.