Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa man yaamal mithqala dharratin sharran yarah, sadaqa Allahu al-aliyyu al-adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Baada ya hapo, mtasikiliza uchambuzi wa kisiasa unaozungumzia mwisho wa kuwepo askari wa Ufaransa katika ardhi ya Chada. Tutakuleteni kipindi cha sayansi na teknolojia mpya baada ya uh, uchambuzi wa habari na baadaye uh, tutakusomeeni uh, habari muhimu zilizoandikwa katika magazeti ya leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Kipindi cha hekaya za aya kitakujieni baada ya dondoo za magazeti, na vilevile tutakuwa na makala ya hekima za Nahjul balagha na leo katika historia mwishoni mwa matangazo yetu ya asubuhi hii tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema magenge ya kitakfiri hayawezi kufanya lolote mbele ya wana mukawama. Kwa mara nyingine tena, Afrika Kusini imeitaka Israeli ikomeshe mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza. Mapigano makali yameripotiwa kati ya jeshi la Sudan na waasi wa RSF. na idadi ya wafungwa nchini Ufaransa imeripotiwa kuvunja rekodi huku wasiwasi wa msongamano ndani ya jela za nchi hiyo ukiongezeka. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema harakati za kidiplomasia na mapambano kwenye medani za vita viwili visivyotenganishika, na kwamba nguvu za kidiplomasia zinatengemeza zinatengeneza nguvu kwenye medani ya mapambano. Said Abbas Arakchi ameyasema hayo kwenye hafla ya kuadhimisha siku ya jeshi la majini la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kusisitiza kwamba magenge ya kigaidi na ukufurishaji hayawezi kufanya lolote mbele ya nguvu za kambi ya Mukawama. Vilevile amesema kwamba udiplomasia ni njia yenye gharama ndogo na ndiyo njia bora ya kufikia malengo, lakini uhakika utabakia pale pale kwamba nguvu za kidiplomasia za kila nchi zinategemea nguvu za ndani ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amesema magenge ya ukufurishaji na mabwana zao wanapaswa kuelewa kwamba vikosi vya kambi ya mukawama vinaendesha mapambano kwa ajili ya kulinda mataifa yao, ukombozi wa nchi zao na kuwajengea heshima na hadhi watu wao. Wakati magenge ya kitakfiri na ni vibaraka wa madola ya kibeberu na yanafanya kinyume na inavyofanya kambi ya mukawama. Hivyo magenge ya ukufurishaji hayawezi kukabiliana na nguvu za kila upande za vikosi vya mukawama. Vile vilevile amesema kwamba imethibitika Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel na magenge ya ukufurishaji Wanashirikiana kikamilifu katika kukabiliana na kambi ya mukawama, na huo ni uhakika ambao umethibitishwa kihistoria na kwa ushahidi madhubuti. Kwa mara nyingine tena, serikali ya Afrika Kusini imeulaumu vikali utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuendelea kufanya jinai na mauaji ya kutisha dhidi ya wanawake, watoto na raia wa kawaida huko Gaza, na kulitaja dola hilo katili na pandikizi na kulitaka dola hilo katili na pandikizi likomeshe jinai zake mara moja. Sehemu moja ya taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema nchi hii inatoa mwito kwa Israeli kukomesha jinai zake na mauaji ya kimbari na kuwalazimisha wananchi wa Palestina kukimbia na njaa katika vita visivyo na mlingano huko Gaza. Pretoria imesema kwamba katika moja ya mauaji hayo ya kimbari yaliyofanywa majuzi na Israeli ni kuua washahidi wa Palestina 75 kutoka familia mbili baada ya jeshi katili la Israel kushambulia kwa anga nyumba mbili katika mji wa Beit Lahia kaskazini mwa Gaza. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema Israel ilizuia magari ya wagonjwa na timu za uokoaji kufika katika eneo la mauaji na kuwanyima waandishi wa habari haki yao ya kuingia kwenye eneo hilo. Mkuu wa kitengo cha wagonjwa mahututi katika hospitali ya Kamal Adwan, dkr Ahmad Kahlut, pia ameuawa katika mashambulizi ya kikatili ya Israel kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina ANRWA limetangaza kwamba zaidi ya watu laki nne na elfu kumi na tano waliokimbia makazi kwa sasa wanapata hifadhi katika majengo yake na shule za taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa huko Gaza, huku mamia ya maelfu ya wengine wakiishi katika hali mbaya zaidi katika makazi ya muda. Hii imekuja katika chapisho kwenye mtandao wa kijamii wa X ambalo liliambatana na kipande cha video kilichorekodiwa na mwanamke mkimbizi kutoka mahali alipohamishiwa, ambapo alisimulia shida na changamoto zinazowakabili waliohamishwa katika majengo yao yaliyotengwa kwa ajili ya elimu tu, haswa wanawake. Kuhusu mwanamke mkimbizi ambaye anaonekana kwenye kipande hicho cha video, shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema Aisha, mmoja wa wanawake wakimbizi anasema, mahali hapa pana kusudiwa kwa ajili ya elimu, si makazi ya wakimbizi, akieleza mateso yake ya kuwaangazia changamoto kali zaidi zinazowakabili wanawake, wasichana katika vita vya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina limeeleza kwamba masaibu ya wakimbizi wa Palestina yanasalia kuwa mgogoro wa wakimbizi ambao haujatatuliwa kwa muda mrefu zaidi duniani, chini ya kivuli cha vita, huku jeshi la Israel likiendelea kupanua operesheni zake za kijeshi na kulipua majengo, hasa eneo la kaskazini mwa ukanda wa Gaza ambalo linaendelea kuzingirwa. Mapigano makali yameripotiwa kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa kikosi cha msaada wa haraka RSF katika miji kadhaa ya nchi hiyo, huku idadi kubwa ya watu waliokimbia makazi yao ikiendelea kuwasili katika maeneo yanayodhibitiwa na jeshi la serikali. Duru za kijeshi zinasema kwamba mapigano makali yamezuka kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka katika miji kadhaa ya nchi hiyo hasa katika majimbo ya Kordofan na Darfur magharibi mwa nchi, jimbo la Blue Nile huko kusini mwa Sudan, jimbo la Al Jazira na katika mji mkuu Khartum. Duru hizo zimeongeza kwamba jeshi la Sudan limefanya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani ili kufungua barabara inayounganisha miji ya Kosti kusini mwa nchi na Alobeid, mji mkuu wa jimbo la Kordofani kaskazini, huko magharibi mwa Sudan. Kwa upande mwingine, vikosi vya msaada wa haraka vimeshambulia kamandi ya jeshi la Sudan katika mji wa Al Fashir, makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini, kwa kutumia silaha nzito na ndege zisizo na rubani, huku jeshi likijibu kwa mashambulizi makali ya anga dhidi ya ngome za RSF. Mapigano baina ya pande hizo mbili yameripotiwa pia katika mji mkuu wa Sudani, Khartoum. Sambamba na hayo, mamia ya watu wameendelea kukimbia makazi yao hususan katikati mwa Sudan ambapo mapigano baina ya pande hizo mbili hasimu yanazidi kupamba moto. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wasiwasi umeibuka katika magereza ya Ufaransa baada ya idadi ya wafungwa kuongezeka na kuibua wasiwasi wasi wa kutokea msongamano katika magereza ya nchi hiyo. Idadi ya wafungwa nchini Ufaransa iliongezeka zaidi Septemba mosi na watu 78969 wamefungwa ikilinganishwa na wafungwa 78397 mwezi wa kabla yake. Hiyo ni kulingana na wizara ya sheria ya Ufaransa. Takwimu zilipungua kidogo mwezi Agasti baada ya kuongezeka miezi kuongezeka kwa miezi kumi mfululizo iliyopita, na hivyo kupunguza kasi ya msimu katika shughuli za mahakama katika msimu wa joto. Kufikia Septemba mosi wafungwa 369 walilazimishwa kulala kwenye godoro lililokuwa kwenye sakafu ikilinganishwa na 2361 mwaka uliopita. Magereza ya Ufaransa yana nafasi 6214 kwa jumla, ambayo ina maana kwamba ni asilimia 127.3 juu ya uwezo wake, katika baadhi ya vituo ambapo wafungwa wanasubiri kufikishwa mahakamani na wanaodhaniwa kuwa hawana hatia au wamepewa hukumu fupi, idadi hii inaruka zaidi ya asilimia 153.6, wakati mwingine huzidi asilimia 200 katika vituo kumi na sita vya magereza kote nchini Ufaransa. Na orodha ya wagombea urais nchini Ivory Coast imezidi kuwa kubwa. Mgombea aliyejitokeza hivi karibuni zaidi ni mke wa zamani wa rais wa nchi hiyo Laurent Gbagbo, Simon Ehivete ameshinda kwenye mchujo wa chama chake cha Movement of Capable Generations, MGC, katika kikao kikuu cha chama kilichofanyika kwenye mji wake wa asili wa Mosu, kusini mashariki mwa Ivory Coast. Katika hotuba iliyokuwa na mvuto maalumu, Ehlivet alitangaza vipaumbele vyake ikiwa ni pamoja na kuimarisha mshikamano wa kitaifa kupitia njia ya kushajiisha watu kusameheana pamoja na usalama wa chakula na ustawi wa viwanda. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Serikali ya Chad imetangaza kukomesha makubaliano yake ya ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa na kutangaza kwamba vikosi vya jeshi la nchi hiyo vinapaswa kuondoka nchini Chad. Waziri wa mambo ya nje wa Chad, Abdurahman Kulamalla, ameandika katika taarifa yake kwenye mitandao ya kijamii kwamba jamhuri ya Chad inatangaza kwa nchi za dunia uamuzi wa wake wa kufuta makubaliano ya ushirikiano wa kiulinzi uliotiwa saini na jamhuri ya Ufaransa. Taarifa hiyo imetaja kukomeshwa uwepo wa jeshi la Ufaransa nchini Chad kama tukio muhimu la kihistoria na kusema kwamba baada ya miongo kadhaa ya uhuru wa nchi wakati umefika sasa kwa Chad kuwa na mamlaka kamili na kutazama upya ushirikiano wake wa kimkakati kwa mujibu wa masilahi ya taifa. Kabla ya Chad, nchi nyingine kadhaa za Kiafrika ikiwa ni pamoja na Mali, Niger Gabon na Burkina Faso zilikuwa tayari zimetangaza rasmi kukata ushirikiano wao wa kijeshi na Ufaransa. Vilevile, Senegal imetangaza kwamba kambi ya kijeshi ya Ufaransa katika nchi hiyo ya Kiafrika zitafungwa hivi karibuni. Japokuwa harakati za kupambana na ukoloni na kupigania ukombozi dhidi ya ukoloni wa Ufaransa katika nchi mbalimbali za Afrika kama vile Algeria katika miongo iliyopita zililazimisha Ufaransa kufunga virago na kutambua rasmi uhuru wa nchi hizo, lakini katika miaka ya karibuni Paris imerudi tena katika nchi hizo katika mfumo wa ukoloni mamboleo kwa visingizio mbalimbali mbali, kama vile kupambana na ugaidi na kusaidia juhudi eti za kuimarisha amani na usalama katika nchi za Afrika. Kuhusiana na suala hilo, hilo maamia ya wanajeshi wa Ufaransa wamekuwepo katika nchi za Mali, Niger, Chad na nchi nyingine kadhaa za Afrika katika miaka ya karibuni kwa kutumia visingizio mbalimbali ikiwa ni pamoja na kupambana na makundi ya kigaidi. Hata hivyo, nchi za Afrika uh, hazikuridhishwa na utendaji wa wanajeshi wa Ufaransa. Kinyume chake, nchi za Afrika zinaamini kwamba utendaji wa jeshi la Ufaransa Uliyaunga mkono na kuyahami makundi yenye itikadi kali kwa nia ya kudumisha uwepo wa kambi za kijeshi za Ufaransa barani Afrika. Kupatikana ushahidi kama vile makaburi ya halaiki karibu na kambi ya jeshi la Ufaransa nchini Mali na ongezeko la mashambulizi ya kigaidi katika nchi nyingi za bara la Afrika ambazo zina idadi kubwa ya wanajeshi wa Ufaransa hususan katika eneo la Sahel kulizidisha hasira za nchi za Afrika dhidi ya Ufaransa. Siku kadhaa zilizopita Catherine Colonna, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, alikiri rasmi kwamba wimbi la chuki dhidi ya Ufaransa limeanza tena barani Afrika. Ukweli ni kwamba kutokana na ongezeko la mwamko wa kisiasa na kijamii nchi za Afrika hasa katika miongo ya karibuni, sio tu kwamba hazikubali tena uingiliaji wowote wa kisiasa na kijeshi katika masuala yao ya ndani lakini pia zinataka rasmi kukomeshwa sera za kijeshi za Ufaransa barani Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Taasisi ya upimaji viwango vya vyuo vikuu duniani inayojulikana kama Times Higher Education, THE, kupitia orodha ya sayansi za taaluma mbalimbali mbali ISR imeweka vyuo vikuu 29 vya Iran miongoni mwa taasisi za juu duniani kwa ajili ya utafiti wa sayansi na taaluma mbalimbali mbali mbali. ISR ni mradi uliozinduliwa kwa kushirikiana na taasisi ya sayansi ya Schmidt. Na mradi huo umeorodhesha jumla ya vyuo vikuu 749 kutoka nchi 92 duniani. Chuo kikuu cha Tehran kimeorodheshwa cha 77 duniani na hivyo ni cha kwanza nchini Iran. Vyuo vikuu vingine vya Iran vilivyoorodheshwa ni pamoja na chuo kikuu cha Shiraz kilicho katika nafasi ya 132, chuo kikuu cha Razi nafasi ya 174, chuo kikuu cha Ferdowsi cha Mashhad nafasi ya 187, na chuo kikuu cha Tabriz nafasi ya 221 mtawalia. Chuo kikuu cha Shahid Chamran cha Ahwaz na chuo kikuu cha Urmia vimeorodheshwa katika nafasi ya sita Iran kwa kushika nafasi za 251 na, na 300. Sayansi ya taaluma mbalimbali inarejelea mbali utumishaji wa maarifa, mila na michakato kutoka kwa taaluma nyingi za kisayansi. Inaweza kuhusisha wasomi wengi ambao hushirikiana katika taaluma tofauti na inaweza pia kuwa msomi mmoja anayekaribia swali la like kisayansi katika taaluma nyingi. Orodha ya sayansi za taaluma mbalimbali mbali ni juhudi ya kwanza ya aina yake kupima michango ya vyuo vikuu na kujitolea kwa sayansi ya taaluma mbalimbali mbali. Mradi wa mazingira uliopendekezwa na manispaa ya Teheran umepokea tuzo ya 22 ya kimataifa ya jamii ya maeneo yaliyosalama kuishi Livcom. Fainali ya tuzo za Livcom 2024 zilifanyika kwa pamoja na kikao cha kumi na mbili cha jukwaa la miji duniani huko Cairo, Misri kuanzia Novemba 4 hadi 7. Mradi huo unahusu kuchakata tena taka za mpira kwa kutumia teknolojia ya kisasa na ulipata medali ya fedha katika kategoria ya teknolojia na suluhisho. Mradi huo ulishindana na miradi mingine 237 iliyowasilishwa na baadhi ya nchi 57 zikiwemo Ujerumani, Marekani, China na Korea Kusini ambazo zilialikwa kwenye fainali. Tuzo ya Livecom ilizinduliwa mwaka 1997 na ni shindano kuu la tuzo la dunia linalozingatia utendaji bora wa kimataifa kuhusu usimamizi wa mazingira. Madhumuni ya tuzo za Livecom ni kukuza na kubadilishana mawazo kuhusu mbinu bora za kimataifa kwa lengo la kuboresha hali ya maisha ya raia mmoja kupitia uundaji wa jamii zinazoweza kuishi. Kama shindano la tuzo linaloungwa mkono na Umoja Mataifa, Livcom inashirikiana na mpango wa mazingira wa Umoja Mataifa UNEP tangu mwaka elfu mbili na saba. Chuo kikuu cha teknolojia cha Isfahan kiliwakilisha Iran na kilishinda medali ya dhahabu katika mashindano ya pili ya kimataifa ya olimpiadi ya nanoteknolojia ya INO 2024 yaliyofanyika kuanzia ya Oktoba 17 hadi 18 huko Kuala Lumpur, Malaysia. Timu ya Iran ilishindana na washiriki kutoka Thailand, Hong Kong, Taiwan na Malaysia. Wanafunzi wa uhandisi wa madini ambao ni Hamidreza Qurbani na Nima Dehghan walipendekeza mradi uliopewa jina la kutumia mwanga wa jua wa kutoa mafuta safi ya hidrojeni. Mwaka huu miradi iliyowasilishwa ililenga changamoto za kimataifa zinazokabili matumizi ya teknolojia ya nano katika ukuzaji na utengenezaji wa nishati mpya na safi, yaani nishati mbadala, ikijumuisha mafuta ya hidrojeni, nishati ya upepo, nishati ya jua, nishati ya nuklia, nishati ya mawimbi, nishati ya joto ardhi na nishati ya majani. Mashindano ya kimataifa ya olimpiadi ya na nanoteknolojia yanalenga kutoa jukwaa kwa wavumbuzi na watafiti wachanga ili kuonyesha vipaji vyao, kushirikiana na wataalamu wa kimataifa na kushughulikia baadhi ya changamoto kubwa zaidi za mazingira na teknolojia duniani. Kukuza maingiliano ya kisayansi na kiteknolojia na mashirika yanayohusiana nchini Malaysia ndio lengo muhimu zaidi la tukio hilo. Mashindano ya tatu ya kimataifa ya olimpiadi ya na nanoteknolojia yanatarajiwa kufanyika nchini Taiwan Mwaka elfu mbili ishirini na sita. Nchini Tanzania, naibu katibu mkuu wa wizara ya elimu, sayansi na teknolojia amesema vyuo vikuu nchini humo vimesaini makubaliano ya mashirikiano kwenye nyanja za elimu, utafiti na kadhalika. Ushirikiano huo utaweza kusaidia matumizi ya miundombinu ya chuo kimoja kutumiwa na chuo kingine. Hatua hiyo imetajwa kuwa ni katika jitihada za rais Dr Samia Suluhu Hassan kwenye maboresho ya elimu yenye uhitaji wa rasilimali kubwa ya vijana wenye ilmu na ujuzi. Utiaji saini wa mashirikiano hayo ya kwanza Afrika ni kita ya kitaaluma kati ya vyuo vikuu vitano vya taasisi ya Afrika ya sayansi na teknolojia Nelson Mandela, chuo kikuu cha Aga Khan, chuo kikuu cha Sokoine cha kilimo, chuo kikuu cha Dar es Salaam na pia chuo kikuu cha Simon Fraser cha Canada. Na Rais William Ruto wa Kenya amekilimbikizia sifa kiwanda cha uvumbuzi katika mji wa kiteknolojia wa Silicon Savannah akisema kitatekeleza wajibu muhimu katika kuinadi Kenya kama kitovu cha teknolojia na uvumbuzi duniani. Akizungumza katika ikulu ya Nairobi Novemba 25 wakati wa uzinduzi wa kiwanda hicho cha chuo kikuu cha Nairobi, Rais Ruto amesema kiwanda hicho kinawania Uh, kuwa ku, pamoja na ajenda ya serikali ya kubuni nafasi za ajira za kidijitali. Amesema uzinduzi wa kiwanda hicho hasa utasaidia kuimarisha juhudi za serikali za kukabiliana na ukosefu wa ajira na kuwapa vijana ujuzi wanaohitaji, na kwa kufanya hivyo, kuendeleza ukuaji wa uchumi jumuishi nchini Kenya. Ametaja kiwanda hicho kuwa mfano bora wa ushirikiano wa kimataifa wenye maono Kiwanda hicho kinajengwa katika mradi mkubwa zaidi barani Afrika wa mji wa kiteknolojia yani Silicon Savana, ambao unategemea sana vifaa vya kidijitali katika kuendeleza teknolojia ya habari na mawasiliano au TEHAMA ili kukuza uchumi. Mji huo unatarajiwa kuibadili sura ya Kenya kuwa kitovu cha kwanza Afrika cha teknolojia ya habari na mawasiliano. Mradi huu wenye thamani ya dola bilioni kumi na nne na nusu upo chini ya mpango wa wizara ya habari na mawasiliano. Iwapo utakamilika, mji wa kiteknolojia wa Konza utajumuisha bustani, makazi na mijengo ya kibiashara na kijamii, yote ikijikita e, katika teknolojia za kisasa. Ujenzi wa mji wa Konza ni mradi katika ruwaza ya maendeleo ya Kenya kufikia mwaka elfu mbili thelathini na unalenga kuimarisha maisha uh, kwa taifa zima na kulifanya kuwa na ushindani duniani ifikapo mwaka huo wa 2030. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa kufikia hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na tunakukaribisha kutembelea tovuti yetu ya pastoday.ir/sw kwa maelezo zaidi. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Kemola, kwa herini. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Mashariki mwa Afrika. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa uh, nchini Tanzania. Uh, tunaanza na gazeti la Uhuru ambalo limeipa umuhimu zaidi habari ya habari yenye kichwa cha maneno, Rais Samia, nitaunda tume mbili Ngorongoro, asema moja itachunguza na kutoa mapendekezo kuhusu masuala ya ardhi yanayolalamikiwa. Habari nyingine muhimu ya gazeti hili la Uhuru imepewa kichwa cha maneno Dr Mpango atangaza kupungua maambukizi ya Ukimwi nchini. Ukurasa wa michezo, gazeti la Uhuru una habari kama zile zinazosema Saka ataka mwendelezo wa ubora, Arsenal Man United na Chelsea za takata England na Ramovich. Yanga Sports Club, bado sana. Miongoni mwa habari kuu za gazeti la Jamvi la habari ni ile yenye kichwa cha habari, Nondo atekwa asubuhi apatikana jioni. Zito Kabwe na ACT Wazalendo watoa msimamo mzito. Wakati wa kupotea kwake alinyakuliwa kituo cha mabasi Mbezi alfajiri ya jana akitokea Kigoma. Na gazeti la Mwananchi limeitanguliza mbele habari yenye anwani kuu mzigo unaowakabili wenye viti wa mitaa Mwananchi limetaja baadhi ya mizigo hiyo kuwa ni kesi za mikopo, migogoro ya ardhi na ulinzi na usalama. Katika ukurasa wa habari za afya, Mwananchi limeandika makala yenye kichwa cha maneno vinywaji vya sukari sababu ya matatizo ya ini nchini Kenya. Anaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno Gachagua alijitega limedokeza kwamba Raila Odinga uh, mwanasiasa mkongwe na kiongozi wa ODM amefanyia utani mikakati ya aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua kumzuia yeye kuingia ikulu ama kushirikiana na rais Ruto. Amesema mitego ya Gachagua iliishia kumnasa yeye mwenyewe na kwamba anapaswa kujilaumu kwa masaibu yake. Habari yenye umuhimu ya Taifa Leo inasema kwamba maseneta wa Kenya wametoa wito kwa EACC kuwachukulia hatua wezi wa mali ya umma katika kaunti zote za Kenya. Habari hii imepewa anwani, maseneta wawatolea makucha magavana fisadi, na chini ya kichwa cha maneno madeni ya serikali yatishia hospitali nchini, Taifa Leo limeandika kwamba licha ya ahadi za rais kutoa pesa kulipia madeni ya serikali asasi hizi bado hazijapokea hela. Habari iliyopewa umuhimu zaidi toleo la leo gazeti la Daily Nation ni ile inayosema wabunge wa Kenya wameazimia kuzuia mpango wa serikali wa kupunguza ajira katika utumishi wa umma. Miongoni mwa habari za kuvutia za Daily Nation ni ile yenye kichwa cha habari kinachohoji je, hospitali ya taifa ya Kenya KNH ilimfanyisha kazi daktari kijana kupita kiasi hadi akaaga dunia. Limedokeza kwamba uchunguzi wa mwili wa Daktari Timothy Riungu, Riungu umefichua kwamba aliaga dunia kutokana na kupungua sukari kwenye damu yake, na kwamba hakuwa amekula chochote kwa zaidi ya saa 48 kabla ya kifo chake. ODM itawania mbio za kuelekea ikulu mwaka 2027, Raila tangaza, ni habari nyingine inayoonekana katika gazeti la Daily Nation. Uh, na nchini Uganda gazeti la Daily Monitor uh, limeandika kwamba mwanasiasa na kiongozi wa chama cha Nak Kenya Martha Karua ameelekea Uganda, ambako anatarajiwa kuongoza timu ya mawakili wanaomtetea kiongozi wa upinzani nchini humo Kizza Besigye aliyekamatwa hivi karibuni nchini Kenya na kurejeshwa Uganda. Na chini ya kichwa cha maneno Senegal yataka majibu miaka 80 baada ya mauaji yaliyofanywa na Ufaransa dhidi ya wanajeshi wa Kiafrika, gazeti hili la Daily Monitor limeandika kwamba jana Jumapili, nchi ya Senegal ilikuwa katika kumbukumbu ya mwaka wa 80 wa mauaji ya wanajeshi wa Kiafrika waliopigana kwa ajili ya dola la kikoloni Ufaransa wakati wa vita vya pili vya dunia kisha wanajeshi hao hao wakawaua wanajeshi wa kiafrika waliokuwa wakipigania Ufaransa mwaka 1944 kwa sababu tu ya kutaka kutendewa haki na kudai malipo yao. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha hekaya za Aya. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya hikma za nahjul Balagha, na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia. Hekaya za Aya. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho kinajadili sababu za kuteremshwa aya za kuanzia 12 hadi 14 za Suratu Hud. Baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam kuchukua jukumu la kuwaongoza wanadamu, aliazimia kuwaokoa waliozama katika giza la upotofu na kuwaelekeza kwenye mwanga na nuru. Ili kufikia malengo yake aali, aliwaendea wanadamu kama daktari anavyotembelea wagonjwa wake. Mara zote alipopata habari kwamba kuna mtu katika kabila la maeneo ya mbali ambaye angeweza kuongoka alimwendea kwa hamu na shauku kubwa, kwa ajili ya kumwongoza. Kutokana na kupita wakati na kuongezeka mapambano ya Mtume, upinzani wa majahili dhidi ya haki na kweli pia uliongezeka. Jambo muhimu la kuzingatiwa ni kwamba kulikuwa na makundi mawili ya watu waliosimama kukabiliana na mtume wa Mwenyezi Mungu. Kundi la kwanza lilikuwa la watu wajinga ambao fikra na imani za kijahilia vilikuwa vimekita mizizi ndani ya nafsi na nyoyo zao. Na sababu kuu ya upinzani wao dhidi ya Mtume ilikuwa ujinga wao na kutoelewa haki na kweli. Walifuata nyayo za wazee na mababu zao wajinga na wapotofu, na kigezo cha usahihi wa kazi na matendo yao kilikuwa matendo ya baba, babu na watangulizi wao walikabiliana na amri ya Mtume ya kukataza ibada ya masanamu kwa kusema kwamba tunafuata walioyafanya baba zetu na tunaabudu waliokuwa wakiabudu mababu zetu. Kundi la pili ambalo lilijumuisha sehemu kubwa ya wapinzani wa Mtume lilikuwa la watu werevu na wenye kutaka ukuu na jaha ambao hawakuwa na imani halisi ya kuabudu masanamu lakini walisimama kukabiliana kwa nguvu zote na mtume wa Mwenyezi Mungu na Uislamu kwa sababu ya faida nyingi walizokuwa wakipata kutoka kwa waabudu masanamu na wajinga. Kundi hili lilitumia kila hila ili kuzuia maendeleo ya dini tukufu ya Uislamu. Kwanza lilitumia njia ya mazungumzo na kufanya mapatano, ili asaa likaweza kuzuia mapambano ya Muhammadi mwaminifu dhidi ya dhulma na ujinga. Walitumia vishawishi na kuahidi kumpa mali ukuu na hata wanawake wazuri, lakini mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijibu kwa kueleza msimamo wake akisema na apa kwa jina la Mungu kwamba lau wangeweka jua katika mkono wangu wa kulia na mwezi katika mkono wangu wa kushoto ili niache jambo hili, yaani dini ya Mwenyezi Mungu, kamwe sitafanya hivyo hadi Mwenyezi Mungu atakapoipa ushindi au niangamie katika njia hii. Hatua iliyofuata ya kusimamisha harakati ya mtume wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ya kutia tamaa na kutoa vishawishi, kwa hivyo walipendekeza kumpa vyeo mali, zawadi na wanawake wazuri. Mtume aliwaambia mkabala wake, kwamba mkabala wa mapendekezo yenu haya, mimi nataka jambo moja tu, nalo ni kukiri kwamba hapana Mungu apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah, subhanahu wa ta'ala. Wapenzi wasikilizaji, wakati wakuu wa Makureishi walipokata tamaa kutokana na kufeli mbinu zao za awali waligeukia mbinu mpya za vita vya kisaikolojia. Walijaribu kuhujumu shahsia ya mtume na kumtenga katika jamii kwa kutumia njia za kumkejeli, kumdhihaki na kumfedhehesha kadamnasi, asa wakaweza kupunguza idadi ya wafuasi wake. Pia walijaribu kuvunja utukufu wa Mtume wa Mungu kwa kutumia maneno kama vile mwongo, mchawi, wazimu, mtu aliyeathiriwa na majini, mshairi na kadhalika. Sambamba na mauaji haya ya shahsia na hadhi ya Mtume na wafuasi wake, makafiri wa Kikuraishi pia walifanya mauaji ya kimwili na mateso dhidi ya Waislamu. Kwa mfano tu walitesa na kuwaua shahidi watu wa familia ya Ammar bin Yasir, yaani mama yake Sumaya, baba yake Yasir na kaka yake Abdullah. Umaya bin Khalaf pia alimtesa mtumwa wake Bilal bin Rebah kutoka Afrika kwa kumlazimisha alale chali kwenye mawe ya miamba yenye joto kali, na akaweka jiwe kubwa kifuani kwake ili amkufuru Mungu wa Muhammad na Mtume Muhamadi mwenyewe. Lakini Bilali aliyekuwa na imani ya kweli aliendelea kusema ahad, ahad, kwa maana ya Mungu ni mmoja, Mungu ni mmoja, licha ya mateso hayo makali sambamba na mashinikizo ya kimwili na ya kisaikolojia waliowawekea Waislamu. Washirikina wa Makka pia walipigana vita dhidi ya Mtume katika mtazamo wa kisayansi na kielimu ili kuzuia kasi ya kuenea zaidi dini ya Uislamu. Kwa mfano tu Nadhri bin Harith na Aqaba walikwenda Madina na kuwaomba mwongozo wa wanazuoni wa Kiyahudi. Waliambiwa, muulizeni maswali matatu tu, ili ukweli na uongo wake ujulikane. Muulizeni maswali kuhusu watu wa pangoni, ashabu lkahf, kuhusu Dhulqarnain na maana ya roho. Walijibiwa maswali yao yote lakini hawakumwamini mtume kutokana na ukaidi wao mara zote. Mwenyezi Mungu alipokuwa akiteremsha wahi kwa mtume wake Muhammad Al-Amin alikuwa akiwafikishia watu ujumbe huo kwa ari mpya na azma thabiti zaidi kuliko awali. Hata hivyo, wakati mwingine mazingira na maslahi ya umma yalimfanya mtume kuwasomea baadaye watu aya ambazo hakuamriwa kuzisoma hapo na hapo. Wakati huo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliteremsha aya za kumi na mbili hadi kumi na nne za sura yetu ya leo ya Hud, na akamtaka Mtume asichelewe kuzifikisha aya hizo kutokana na hofu ya kukanushwa na wapinzani wa dini ya Uislamu. Aya hizo zinasema: basi pengine utaacha baadhi ya yale yaliyofunuliwa kwako, na kifua chako kitaona dhiki kwa hayo, kwa sababu anasema mbona hakuteremshiwa hazina au wakaja naye malaika? Hakika wewe ni mwonyaji tu, na Mwenyezi Mungu ndiye kiongozi wa kila kitu. Au wanasema Ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii, na waiteni mwawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni kwamba hii Qurani imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana mola isipokuwa yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali alaihi ssalam kama ilivyokuja kwenye kitabu cha Nahju lbalagha. Ingawa hii ni sehemu ya 89 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 79 <mulia> hudhi lhikmata anna kanat fainna lhikmata takunu fi sadri lmunafiki fata laj laj fi swadrihi hata takhruja fataskuna ila sawabiha fi swadrilmumine, chukua hikma popote unapoipata. Kwani hikma inapokuwa kwenye kifua cha mnafiki haitulii, mpaka inatoka na kuchukua nafasi yake inayostahiki ndani ya kifua cha mumine. Katika hikma hii ya 79 ya Nahjul Balagha, Imam Ali alayhi salam anaendelea kutoa mafunzo yaliyojaa hikma kwa kutumia maneno machache yenye balagha na maana pana. Hapa anatufundisha kuwa mumin anapaswa kuchukua maneno ya hikma popote yalipo na popote anapoyapata hata kutoka kwa mnafiki, kwani mahala inapostahiki kuwepo hikma ni katika vifua vya waumini wa, wa kweli wa Allah. Sasa kama itatokezea hikma kuingia kwenye kifua cha mtu mnafiki hikima hiyo huwa haina utulivu na huhangaika mpaka ipate sehemu yake inayostahiki, yaani ndani ya kifua cha mumin. Hikma ni neno la haki ambalo ni thabiti na haliwezi kuharibika wala kupotea. Mwenyezi Mungu mtukufu ameita Qurani tukufu kuwa ni kitabu cha mwingi wa hikma, kwa sababu hamna neno la kipuuzi na lisilo na maana ndani ya Qurani tukufu. Kitabu hicho kitakatifu kinajenga hoja madhubuti na kutoa uongofu kwa ushahidi kamili na kwa namna ya kipekee, ndiyo maana kikawa ni kitabu cha mwingi wa hikma. Wakati tunapomwona Imamu Ali alaihi salam anatuhimiza tuchukue maneno ya hikma hata kutoka mdomoni mwa mnafiki, ni kwa maana ya kwamba mahala yanapopasa kukaa maneno ya hikma si katika kifua cha mnafiki, na huwa hikma inasumbuka sana inapokuwa kwenye kifua cha mtu kama huyo. Hivyo ni wajibu wetu kuichukua hikma hiyo na kuiweka sehemu yake inayostahiki, yani kwenye kifua cha mumin. Katika aya ya 24 ya surat Abasa, Mwenyezi Mungu amegusia umuhimu wa chakula kinachoingia kwenye mwili wa mwanadamu akisema, hebu mtu na atazame chakula chake. Katika baadhi ya vitabu vya tafsiri kumepokewa hadithi kutoka kwa Imam Bakir alaihi salam, akijibu swali aliloulizwa kuhusu maana ya aya hiyo akisema: maana ya chakula kinachoingizwa mwilini na mwanadamu ni ilmu ambayo mwanadamu anajifunza. Hivyo mwanadamu lazima awe mwangalifu sana, anapaswa ajue anachukua ilmu yake kutoka kwa nani, kwani ilmu ni chakula cha roho. Na wakati chakula kinapokuwa kizuri, humpa usalama wa kiafya mtu, na wakati chakula kinapokuwa kibaya humtia maradhi mtu huyo. Mtu hapa anaweza kujiuliza, kwa nini katika hikma hii ya 79 na Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anatuhimiza tuchukue hikma popote tunapoipata, lakini kuhusu ilmu tunatakiwa tuwe waangalifu sana kuhusu sehemu tunapoitoa ilmu tunayojifunza. Tofauti ya hikma na ilmu hapa ni ipi? Majibu ya swali hilo ni rahisi tu kwa sababu hikma mara nyingi ni maneno yanayobainisha uhakika kwa uwazo wa hali ya juu kiasi kwamba yanaondoa shaka kwa mtu kuhusu usahihi na ukweli wake, lakini katika suala la ilmu hali yake ni tofauti. Kuhusu ilmu ni kwamba mtu anajifunza kitu asichokijua. Katika hili ni lazima tuwe waangalifu mno, tunachukua ilmu kutoka kwa nani? Inabidi kuchukua ilmu kwa mtu mwenye dini na ambaye ni mwelewa zaidi kuliko wengine. Mwalimu bora ni yule aliyekusanya pamoja sifa za maadili bora na utambuzi wa anachokifundisha. Allama Muhammad Taqi Shushtari katika ufafanuzi wake wa hikma za Najul Balagha anagusia nukta ya kuvutia kwa kusema: Ibni Mubarak, mpokezi wa hadithi na mwana chuoni wa karne ya pili hijiria, wakati fulani alikuwa anatembea vichochoroni na ghafla akamwona mlevi ameanguka kwenye mtaro huku akisoma mashairi kwa sauti kubwa. Ibn Mubarak alitoa karatasi na kuanza kuandika beti za shairi lililokuwa likisomwa na yule mlevi. Watu wakamuuliza, unanukuu beti za shairi kutoka kwa mlevi? Aliwajibu kwa kuambia hivi, kwani hamjasikia methali maarufu inayosema vito vingi vya thamani vina garagara jaani? Wakamjibu, naam, tumesikia. Akasema hii ni moja ya vito hivyo vya thamani vinavyogaragara jaani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia Leo ni Jumatatu tarehe 30 mfunguo wa nane Jamadul Awal mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe pili Disemba mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita, peninsula ya Korea iligawanywa katika sehemu mbili za kaskazini na kusini, baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kushindwa Japan ambayo ilikuwa imedhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki mwa Asia, viongozi wa itifaki walifanya vikao katika miji ya Yalta na Potsdam wakijadili juu ya namna ya kuongoza dunia baada ya kumalizika vita hivyo. Hata hivyo, katika vikao hivyo kulibainika mapema kwamba Marekani na Urusi ya zamani zilikuwa zikiwania fungu kubwa zaidi kwa ajili ya kupenyeza siasa zao na kudhibiti maeneo tajwa hivyo eneo hilo. Na kwa mujibu wa mapendekezo ya viongozi wa nchi zilizoibuka na ushindi katika vita vya dunia, liligawanywa katika sehemu mbili. katika siku kama ya leo katika siku kama ya leo miaka 68 iliyopita Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake Cuba. Castro, akiwa na lengo la kupambana na udikteta wa Fulgencio Batista, alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Moncada. Hata hivyo, vikosi vya dikteta Batista vilikandamiza vibaya harakati hiyo na kumtia mbaroni Fidel Castro na kumfunga jela. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipasishwa kwa wingi wa kura za wananchi. Katiba hiyo inasisitiza juu ya kuzingatiwa thamani za Kiislamu, uadilifu wa kijamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Ni vyema kuashiria hapa kwamba katika mwaka 1368 hijria shamsia kipengee cha ziada kiliongezwa kwenye katiba hiyo baada ya kupasishwa na baraza la wataalamu linalomteua kiongozi mkuu wa Iran. Kwa mujibu wa kipengee hicho cha nyongeza, katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa sasa ina vipengee 14 na vifungu 177. na miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo kombora la kwanza la balestiki lilitengenezwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kufanyiwa majaribio kwa mafanikio, wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Saddam Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tarehe pili Disemba kila mwaka huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kufutwa utumwa kote duniani. Japokuwa utumwa umefutwa katika maeneo mengi ya dunia, lakini suala hilo lingali linashuhudiwa katika kalibu ya utumwa mamboleo kwenye maeneo mbalimbali ya dunia. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema harakati za kidiplomasia na mapambano kwenye medani ya vita ni vitu viwili visivyotenganishika, na kwamba magenge ya kitakfiri hayatafua dafu mbele ya kambi ya Mukawama. Na Afrika ya Kusini kwa mara nyingine tena imeutaka utawala haramu wa Israel usitishe mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na nakutakieni siku njema.