Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jamichamu hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.ir /sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kagera, Ahama, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98964 na email yetu ni Swahili radio airipir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na asubuhi hii tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteeni kipindi cha upotoshaji wa Tanakh, tutakuwa na macho yetu magazetini, darsa ya Quran na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa habari za dunia. karibia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia <muchos> kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Sitishaji vita Lebanon waanza rasmi Irani. yatilia mkazo muhimu wa kushirikiana na watu wote duniani kukomesha jinai za Israeli. waziri wa mrengo wa kulia wa Israeli atoa mwito wa kukaliwa kwa mabavu Ghaza na kupunguzwa idadi ya wakazi wake hadi nusu. Umoja wa Ulaya wataka kutekelezwa uamuzi wa mahakama ya ICC dhidi ya Netanyahu na Galant. Habari kamili. Duru mbalimbali mbali za habari zimetangaza kuanza kutekelezwa rasmi usitishaji wa vita nchini Lebanon kuanzia saa kumi alfajiri za ya leo kwa saa za Beiruti. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Lebanon yameanza kutekelezwa saa kumi alfajiri asubuhi ya leo kwa saa za Beirut. Daniel Hagari, msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni, ametangaza kuwa pamoja na kutekelezwa makubaliano ya usitishaji vita, lakini jeshi la Israel litaendelea kuwepo kwenye maeneo ya mpakani ya kusini mwa Lebanon, kati ya ardhi ya Lebanon na ardhi za Palestina zilizokaliwa zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Taarifa kamili itakujieni katika matangazo yetu ya baadaye. Waziri wa mambo ya nchi wa Iran ametilia mkazo wa kushirikiana jamii zote duniani katika kuhakikisha utawala wa kizayuni wa Israel unakomesha jinai zake huko Palestina na Lebanon. Sayyid Abbas Araghchi alisema hayo jana katika mazungumzo na Elmedin Konakovich, waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Bosnia Herzegovina, pambizoni mwa kikao cha kumi cha Baraza la Umoja wa Mataifa la Muungano wa Tamaduni nchini Ureno, na kusema kuwa jamii ya kimataifa, jamii za kimataifa duniani zina wajibu wa kutekeleza jukumu lao la kushirikiana ili kukomesha jinai za utawala wa kizayuni huko Palestina na Lebanon. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amegusia pia jinsi Jamhuri ya Kiislamu inavyolipa umuhimu mkubwa suala la ushirikiano baina ya nchi za dunia na hasa za Kiislamu na kusema kuwa Teheran iko tayari kuimarisha zaidi uhusiano wake na Bosnia Herzegovina katika masuala ya pande mbili na ya kimataifa. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa Bosnia Herzegovina amezungumzia nafasi muhimu ya Iran katika eneo la Asia Magharibi, hasa katika kulinda usalama na utulivu wa eneo hilo na ametaka ushirikiano zaidi uwepo ili kuzuia kuenea hatari za kiusalama duniani. Waziri wa fedha wa utawala wa kizayuni wa Israel anayejulikana kwa itikadi kali ametoa mwito wa kukaliwa kwa mabavu eneo la ukanda wa Ghaza na kupunguzwa nusu ya wakazi wa eneo hilo la Palestina ambalo linaendelea kushuhudia mauaji ya kimbari ya jeshi la Israeli kwa karibu miezi 14 sasa. Bezalele Smotrich ambaye ana historia ya kutoa kauli za kibaguzi dhidi ya Wapalestina na za chuki alitoa matamshi hayo ya kiuhasama yenye utata wakati wa mkutano na genge la walowezi wa kizayuni la Baraza la Yesha Juma tatu iliyopita, tunaweza kuikalia gaza kwa mabavu na kupunguza idadi ya watu wake hadi nusu ndani ya miaka miwili kupitia njia ya kuhimiza kile kinachoitwa uhamiaji wa hiari amesema waziri huyo mbaguzi mzayuni. Pia ameutaka utawala wa kizayuni wa Israeli kutumia uhusiano wake na utawala unaokuja wa uh, Marekani wa Donald Trump wa ili kutekeleza mpango huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kamishna wa asira za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell ametoa mwito wa kutekelezwa uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC dhidi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Galante. Borel ambaye alikuwa akizungumza jana Jumanne kando ya mkutano wa G7 karibu na Roma alieleza kuwa nchi za Ulaya zitatekeleza wajibu wao kuhusu mahakama ya kimataifa ya uhalifu na vilevile uamuzi wa mahakama hiyo dhidi ya Netanyahu na Galante. Ameongeza kuwa haiwezekani kuikubali mahakama ya kimataifa ya uhalifu inapokuwa dhidi ya Putin na kuipinga inapokuwa dhidi ya Netanyahu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema kuwa askari usalama wa Msumbiji wameuaua watoto wasiopungua kumi na kwa jeruhi makumi ya wengine wakati walipokuwa wanajaribu kuzima maandamano ya wiki kadhaa kufuatia uchaguzi wa rais uliokumbwa na mgogoro. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limesema askari usalama wa Msumbiji waliwazuilia mamia ya watoto wengine, baadhi yao kwa siku kadhaa, kinyume na sheria za kimataifa tangu matokeo ya uchaguzi yalipotangazwa mwezi mmoja uliopita. Nchi hiyo ya kusini mwa Afrika imekumbwa na machafuko baada ya mgombea wa chama tawala kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa Oktoba 9 licha ya madai ya upinzani ya kufanyika udanganyifu katika uchaguzi huo uliokosolewa na waangalizi wa kimataifa, ikiwa ni pamoja na timu kutoka Umoja wa Ulaya. Ripoti ya waangalizi wa kimataifa iliyotolewa jana Jumanne imesema kwamba mizozo, machafuko na majanga kote barani Afrika yameiongeza mara tatu idadi ya watu waliolazimika kuyakimbia makazi yao barani humo, kwa mujibu wa ripoti ya shirika linalofuatilia mienendo ya watu kulazimika kuyahama makazi yao ndani ya nchi zao, IDMC. Kufikia mwishoni mwa mwaka uliopita, bara la Afrika lilikuwa na watu milioni 35 wanaoishi nje ya makazi yao ndani ya nchi zao na mji wa Elfasher wa magharibi mwa Sudan umeshuhudia mapigano kati ya jeshi na vikosi vya kundi la msaada wa haraka RSF, huku raia wakianza safari ya kurejea makwao katika jimbo la Senare kusini mashariki mwa nchi hiyo, baada ya jeshi kulidhibiti eneo hilo. Ripoti zinasema kuwa mapigano ya silaha nyepesi na zakati yalitokea Jumanne asubuhi ya kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF mashariki mwa mji huo. Ripoti zinasema kuwa ndege za jeshi la Sudan mapema jana zilishambulia kwa mabomu ngome za vikosi vya msaada wa haraka kaskazini mashariki na kusini mwa mji wa Elfasher. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Naam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kuendelea jineza magaidi Parachinar, Pakistan. Baada ya shambulio la hivi majuzi la kigaidi dhidi ya waislamu wa kishia wa Parachinar katika wilaya ya Kuram nchini Pakistan, mamlaka za nchi hiyo zimeripoti uhalifu mwingine wa magenge ya ukufurishaji dhidi ya mashia wa Parachinar. Kwa mujibu wa maafisa hao, baada ya shambulio la kigaidi la hivi karibuni karibu na mji wa Parachinar makumi ya watu wengine pia wameuawa katika mashambulio mengine ya kikaumu katika eneo hilo. Kwa mujibu wa polisi wa kieneo wa Pakistan, hali ya Parachinare bado ni ya machafuko, na katika siku mbili zilizopita watu wasiopungua thelathini na saba waliuawa na wengine thelathini walijeruhiwa katika mashambulizi yenye mielekeo ya hisia za kimadhehebu na ukufurishaji, licha ya kwamba inasemekana kuwa mauaji hayo yalifanyika baada ya mvutano na mzozo kati ya makabila ya Alizai na Bagan katika eneo la Kuram karibu na mpaka wa Afghanistan, lakini hapana shaka kwamba tofauti za kieneo na kikabila ni kisingizio tu cha magengi ya ukufurishaji cha kuua mashia wa Parachinare, wakati kunaonekana mambo ya nchi ya kikanda na nafasi ya vibaraka wenye mfungamano na uzayuni katika kuunga mkono ukufurishaji na kufanyika jinai hizo. Wadudu wa mambo wanaamini kuwa lengo lao ni kugeuza eneo la Ghaza au Mianmar nyingine katika ulimwengu wa Kiislamu. Fauka ya hayo, magenge ya ukufurishaji yenye mfungamano na ugaidi wa kimataifa na uzayuni wa Israele kwa kushadidisha jinai zao huko Parashinare yanajaribu kupotosha fikra za umma duniani, hususan Waislamu kuhusiana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Ghaza na Lebanon. Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanah na kuombeni, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo nyinyi, ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhuluma na jinai za madhalimu na matakuti wa zama hizi. Mtakumbuka kuwa kitambo nyuma, msemaji wa jeshi la Israel alitangaza kwamba tangu vilipoanza vita, yaani Jumamosi ya Oktoba 7, 2023 hadi alipotoa kauli hiyo, ndege zao za kivita zilikuwa zimeshawamiminia tani elfu thamanini na tano za mabomu raia wa Palestina wapatao milioni mbili wa ukanda wa Gaza, ambao zaidi ya nusu yao ni wanawake na watoto. Lakini hadi sasa, imewahi kukupitikieni akilini mwenu kujiuliza suali hili kwamba ukatili huu na hulka hii ya kinyama na ya kishenzi ya wazayuni chanzo chake hasa ni nini? Kwa mujibu wa ushahidi uliomo ndani ya Taurati iliyopo na vilevile Qurani Tukufu, yaani kitabu cha mbinguni cha Waislamu, baadhi ya maulama wa Kiyahudi wamekitia mkono na kukipotosha kile kiitwacho kitabu kitakatifu au kijulikanacho kwa lugha ya Kiebrania kama Tanakh. Na hii Taurati iliyopo hivi sasa iliandikwa baada ya kufariki Nabii Musa alaihi ssalam. Katika mifululizo kadhaa ya kipindi hiki cha kutiwa mkono na kupotoshwa Tanakh, tutadondoa baadhi ya mafundisho hayo bandia na ya upotoshaji pamoja na matokeo na athari zake. Baada ya utangulizi huu, sasa na kukaribisheni kuitegea sikio sehemu ya kwanza ya mfululizo huu. Sheria moja ya vita ambayo wanadamu wote wanakubaliana nayo kwa kauli moja ni kuchunga na kulinda haki za watoto. Wakati wowote inapotokea katika vita jeshi vamizi likahatarisha maisha ya watoto, iwe ni kwa makusudi au kwa mghafala, duru zote za kutetea haki za binadamu hupaza sauti zao kwa pamoja kulalamikia na kukemea kitendo hicho. Mchokozi na mvamizi yeyote yule anzisha vita, hata baada ya kupata ushindi, huwa hana haki ya kufanya mauaji ya kimbari na kuwaua kwa halaiki watu wa ardhi aliyoivamia, wakiwemo pia wanawake na watoto. Hata hivyo, msimamo huu unatofautiana kikamilifu na vile maudhui hii inavyozungumziwa ndani ya kiitwacho kitabu kitakatifu ndani ya kitabu hicho yamezungumziwa mauaji ya kimbari kwa namna ya kushangaza na kustaajabisha. Humo inaelezwa kwamba kwa amri ya Mwenyezi Mungu wanaoshinda vita, na mara baada ya kupata ushindi wachukue hatua ya kuwateketeza na kuwaua kwa halaiki watu wote wa upande wa adui, wakiwemo wanawake na watoto, bali hata vitoto vichanga vinavyonyonya. Na kama ilitokea katika vita washindi hao wakawabakisha hai wanawake na watoto ili kuwafanya wajakazi na watumwa, basi walilaumiwa na kukemewa. Yanaelezwa hayo ili hali fitra na maumbile safi ya ubinadamu aliyonayo kila mtu yanahukumu kwamba watoto wadogo hawana hatia yoyote na wala hawahusiki kivyovyote vile na vita, lakini ajabu ni kwamba wanavyodai wazayuni mauaji ya kimbari na yote wayafanyayo wao sasa hivi huko Palestina yanatokana na amri ya Mwenyezi Mungu na kitabu kitakatifu, na eti yametekelezwa kivitendo na mmoja wa mitume wake wateule, yani Nabii Musa alaihi ssalam. Katika mauaji haya ya kimbari ni lazima hata watoto wachanga wanaonyonya, wanawake na wasichana wadogo wasio na hatia wauawe. Wakati mwingine hutakiwa kuwachinja chinja ng'ombe na kondoo pia. Mauaji na umwagaji damu wote huo, kwa wanavyodai Wazayuni, inalazimu ufanywe kwa sababu ardhi wanayoishi watoto na wanawake hao Mwenyezi Mungu amewatunukia Bani Israel. Kwa hiyo inabidi hawa wakazi wa asili wa ardhi hizo waangamizwe ili mahala pao pakaliwe na watu wa kaumu teule. Ilhali katika sheria na hukumu za kidini zinazohusu vita, pande zote mbili zinazopigana zina wajibu wa kulinda haki za watu. Kwa mfano, katika sheria za Kiislamu, jeshi la Waislamu huwa lina haki ya kuendelea kupigana na askari wa jeshi la adui pale askari hao wanapokuwa wamebeba silaha. Isitoshe, ni maadui wanaopigana vita tu ndio wanaostahiki kuuawa, lakini damu ya maadui wasio wapiganaji inalindwa na kuheshimiwa. Amri nyingine iliyopo katika kanuni za vita za Kiislamu ni kuchunga haki za mateka, ikiwemo kujali hata hisia zao. Kulitolea mfano hili ni kwamba katika vita vya Khaibar, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam alimkemea vikali askari mmoja wa jeshi la Waislamu alipowapitisha wanawake mateka mbele ya maiti za jeshi la adui, yani watu wao. kitabu kitakatifu ambacho katika kipindi chote hiki cha historia kimetiwa mkono na kupotoshwa na Mayahudi, kimechakachuliwa na kutiwa maneno ili kuvipa utakatifu vita na kuhalalisha vitendo vya kinyama vya Wazayuni. Ndani ya kitabu hicho imeandikwa, Mungu ni mtu wa vita, na Mungu huyo huyo anayetajwa kuwa mtu wa vita anawafunza waumini mbinu za juu kabisa za kufanyia uporaji na mauaji. Kwa mujibu wa mafundisho yaliyopotoshwa ya kitabu kitakatifu, Mwenyezi Mungu ameagawa mataifa katika makundi mawili: kundi moja ni la watu wa mataifa ya kawaida na kundi jingine ni la mataifa ambayo miji yao itamilikiwa na bani Israili. Kwa upande wa kundi la kwanza, ikiwa watu wake watajisalimisha wenyewe wanaweza kubakishwa hai watoe kodi kuwalipa hao wana wa Israeli na kuwa watumishi wao. Lakini kama watajisalimisha baada ya kupigana vita ili kujihami wao wenyewe na kulinda ardhi yao, wanaume wote wa mataifa hayo watauliwa, na wanawake na watoto wao watabakishwa hai na kufanywa watumwa na wajakazi. Lakini kisa cha yote haya kimeanzia wapi? Kimeanzia pale Mwenyezi Mungu alipoikomboa kaumu yote ya Bani Israel kupitia mtume wake Musa alayhi ssalam kutoka kwenye makucha ya Firauni kwa kuligharikisha jeshi lake kwenye maji ya Bahari ya Nile. Baada ya hapo, Bani Israel wakaelekea Palestina kwenda kutafuta maskani kwenye ardhi iliyoahidiwa. Ni wazi kwamba kulikuwa na kaumu nyingi za watu waliokuwa wakiishi katika ardhi hiyo na ilikuwepo huko miji iliyojengwa na kustawishwa. Bani Israeli walitaka wafanye maskani yao katika miji ya watu hao, na kwa hiyo ikapasa wawaondoe kwanza wakazi wa miji hiyo, kisha ndipo wao wajitengenezee hapo makazi na maskani yao na hapo ndipo walipoianza kazi ya kuvifuta vizazi vya miji hiyo ambavyo idadi yao ilikuwa kubwa. Pia wanawake na watoto wasio na hatia ambao waume zao na baba zao walishindwa vitani na kuuliwa, iliwabidi nao pia wafikwe na hatima na mwisho huo huo, kwa sababu Bani Israili, kwa mujibu wa Taurati iliyopotoshwa walikusudia kuanzisha makazi yao huko. Swali ni je, ni sahihi kutoa tafsiri kama hii kutoka ndani ya Taurati? Wapenzi wasikilizaji, mliyosikia ni sehemu ya kwanza ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Ni kipindi kinachokusudia kuchambua chimbuko la hulka ya kishenzi na kinyama inayoonyeshwa leo hii na Wazayuni kwa kutumia mafundisho yaliyopotoshwa ya kitabu kitakatifu, mafundisho ambayo hii leo yamekuwa hoja na kisingizio tosha cha kutumiwa na wazayuni ili kufanyia kila aina ya unyama na ushenzi. Na kushukuruni kwa kunisikiliza, na kama mna maoni au maswali kuhusiana na tuliyoeleza, tuandikieni kupitia mitandao yetu ya WhatsApp na Telegram kwa nambari inayoanza na alama ya kujumlisha 98956587 na vilevile vile barua yetu ya Swahili radio at irib ir. Kwa majaliwa ya Allah tutakuwa pamoja katika siku na saa kama ya leo. ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Novemba 27, 2024. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika siku ya uamuzi Dondoo ya habari hiyo inasema watanzania leo wanapiga kura kuchagua wenye viti wa mitaa vijiji na vitongoji. Rais Samia ataka uamuzi wa wananchi uheshimiwe, polisi kuimarisha ulinzi. Tahariri ya gazeti la Mwananchi nayo imebebwa na kichwa cha maneno kinachosema tunataka haki na amani vitawale uchaguzi wa leo. Gazeti la Nipashe limeandika funga kazi, vigogo wahitimisha kampeni, kila mmoja kwa staili yake. Mbali na habari hiyo ya uchaguzi, Nipashe pia limeandika serikali yasitisha uokoaji Kariakoo, idadi ya waliofariki yafikia watu 29. Pia limeandika dhuluma za mirathi za mshangaza waziri, walioulizwa wamjibu kwa ushuhuda mzito. Habari Leo limemnukuu Rais Samia akisema chagueni waadilifu na wabunifu, asema uamuzi wa wananchi utaheshimiwa. Gazeti la Majira limeandika Samia avuna makubwa, mikutano ya uwili G20 ni matokeo ya mazungumzo yake na marais mbalimbali. Pia limeandika polisi yataja ya sababu za kumshikilia mwenyekiti wa Chadema Kilimanjaro. Huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limemnukuu Rais William Ruto akionya kwa kusema mkicheza mtamfuata Gachagua nje. Ruto awaonya waenezao ukabila serikalini. Rais William Ruto ameapa kumfuta kazi kiongozi yeyote ambaye ataendelea kueneza chuki, ukabila na migawanyiko miongoni mwa Wakenya, ahidi kuendelea kuunganisha nchi. Habari yake nyingine inasema zaidi ya wakazi elfu moja wa visiwa vya Manda, kaunti ya Lamu, wamewasilisha kesi katika mahakama kuu Nairobi wakiomba warudishiwe mashamba yao wanaodai yamenyakuliwa na mabwenyenye na kupewa raia wa kigeni. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika kutekwa nyara Besigye ni hadithi ya miaka 42. Hilo linaashiria mabadiliko makubwa ya kisiasa, huku NRM na raisi Yoweri Museveni wakikaribia rekodi ya miaka 40 madarakani. Vile vile limeandika zaidi ya watu 1000 wanasumbuliwa na ugonjwa wa matende Kamwenge nchini Uganda. na hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sitini na nane baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya ya sura ya 84 ya Al-Inshiqaq. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo ya sura ya 85 ya Al-Buruj. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 22. Aya za sura hii kwa upande mmoja zinawakemea na kuwahofisha madhalimu waliokuwa wakiwatesa waumini kwa kuwachoma moto, kwamba watambue kuwa adhabu ya Mwenyezi Mungu itawaandama hapa duniani na huko akhera, na kwa upande mwingine zinawafariji na kuzidi kuwapa moyo waumini wanaovumilia na kusimama imara pale wanapofikwa na misiba na mabalaa, kwa sababu wakati madhalimu watakapofikwa na adhabu kali siku ya Kiama, Allah subhanahu wa taala atawalipa waumini malipo makubwa ya thawabu. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tisa ya Suratul Buruj, ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rrajim ila ni kuwa walimwamini Mwenyezi Mungu mwenye nguvu mhimidiwa. Alladhi lahu mulku as-samawati wal-ard wallahu ala kulli shay'in shahid, ambaye ni wake ufalme wa mbingu na ardhi, na Mwenyezi Mungu ni shahidi wa kila kitu. Sura hii kama zilivyo sura nyingi za Maka imeanza kwa kiapo kinachobainisha umuhimu na uzito wa yanayozungumziwa. Na kiapo hicho ni cha kuapiwa mbingu zenye nyota zing'aazo, ambazo mng'aro wake huonekana wakati wa usiku na kila moja kati ya majimui ya nyota hizo inaunda mlolongo maalumu wa maumbo ya angani ambapo hapo kale ulikuwa ukifanya kazi ya dira ya kuwaongoza wasafiri wakati wa usiku. Baada ya kuwapia mbingu zenye nyota, aya za Suratul Buruj zimeapia siku ya Kiama ambayo imeahidiwa na mitume wote wa Mwenyezi Mungu kuwa itajiri sehemu inayofuatia ya aya imewaapia mashahidi wa siku ya kiama, wakiwemo mitume, malaika, viungo vya mwili wa mtu na kila kitakachotoa ushahidi siku hiyo. Baada ya viapo hivyo kadhaa, Kurani tukufu inalitaja tukio moja, ambapo katika moja ya kaumu zilizopita watu makafiri walichimba shimo lenye kina kikubwa na kisha wakawasha moto ndani yake. Baada ya kufanya hivyo, wakawachukua waumini na kuwalazimisha ama waikufuru imani yao au wawatumbukize shimoni humo na kuwachoma moto wakiwa hai. Makafiri hao walikaa kitako kando ya shimo hilo ili kujionea mandhari hiyo ya kutisha na ya kuungulisha nyoyo. Waliowafanyia waumini hao ni kama washirikina wengine walivyomfanyia Nabii Ibrahimu alayhi ssalam, kwa kumtia motoni, lakini kwa irada ya Allah subhanahu wa taala, mtume huyo alitoka motoni humo salama usalimini, ili tukio hilo liwe muujiza wa kuthibitisha ukweli wa utume wake. Kurani Tukufu inasisitiza kuwa waumini hao waliodhulumiwa roho zao kwa mateso hawakufanya kosa lolote isipokuwa kumwamini Mwenyezi Mungu. Waumini hao hawakuwa wamemkera au kumuudhi mtu yoyote wala hawakufanya kosa au uhalifu wowote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuamini maadi na ufufuo na kujiri kwa tukio zito la kiama ni mafundisho ya pamoja ya dini zote za mbinguni na mitume wote waliliahidi hilo kwa watu wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Japokuwa Allah Subhanahu wa Ta'ala ni mjuzi na mwenye uelewa kamili na mutlaki wa amali za watu wote, lakini ameweka mashahidi hapa duniani watakaokwenda kutoa ushuhuda juu ya amali za waja siku ya kiyama. Wa aidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba hata kama mtu muumini atafikwa na adhabu na mateso makubwa kabisa ambayo ni ya kuchomwa moto akiwa hai, huwa haikengeuki njia ya haki na hubaki thabiti katika imani yake. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kuwa kuwalaani na kuwaapiza madhalimu na kujibari na kujiweka mbali nao hakika kutesa kwa Mola wako mlezi ni kukali sana. Innahu huwa yubdiu wa yuid. Yeye ndiye aliyeanzisha viumbe na ndiye atakayewarejeza. wa huwa al-ghafuru al-wadud, naye ni mwenye kughufiria mpenda waja wake Dhul arshi lmajid, mwenye arshi mtukufu. Faalu dhima yurid, atendae alitakalo. Baada ya aya zilizotangulia zilizozungumzia jinsi makafiri madhalimu walivyowatesa waumini, aya hizi tulizosoma zinasema dunia ni kitu cha kupita na kumalizika haraka na kwa hivyo hatima ya makundi yote hayo mawili itaamuliwa na Allah siku ya Kiyama. Atawapa madhalimu adhabu kali kabisa ya moto, na wale walioamini waliodhulumiwa watapatiwa makazi bora kabisa peponi. Aya hizi zinatilia mkazo pia sifa ya usamehevu na upaji maghfira ya Allah subhanahu wa ta'ala na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu aliye mrehemevu anawapa fursa ya kutubia hapa duniani hata madhalimu wanaotesa na kuwaadhibu watu, kwamba kama wataacha ukafiri, dhuluma na uchupaji mipaka, yeye Mola atawaepushia adhabu yake. Na hii inaonyesha upeo wa juu kabisa wa uraufu wa Allah subhanahu wa ta'ala kwa wafanya madhambi. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba katika zama zote za historia wamekuwepo waumini wake kwa waume, ambao walikuwa daima wakiandamwa na mateso na manyanyaso ya makafiri madhalimu, lakini hawakuiacha njia ya haki bali waliendelea kuwa na imani thabiti hata kama iliwalazimu kuzitoa mhanga roho zao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hakuna mkwamo na kugonga mwamba katika suala la kurejea kwa Allah subhanahu wa taala. Mlango wake wa toba uko wazi daima, na ndiyo maana tunakatazwa kukata tamaa ya kupata rehma zake Mola. Kwa hivyo hata watu waliokubuhu katika ubaya na uovu, ikiwa watatubia toba ya kweli, Mwenyezi Mungu mtukufu atawapokea na kuwakubalia toba zao. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba Allah subhanahu wa ta'ala anawapenda waja wake wote, na ndiyo maana amewatolea wito hata madhalimu watubie na kurejea kwake akiwaahidi kuwaghufiria na kuwasamehe madhambi yao. Na vilevile vile inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa rehma na ghadhabu za Allah ni matokeo ya amali zetu. Kila tunapoacha matendo maovu, ghadhabu za mola hubadilika kuwa rehma zake ya ai darsa yetu ya, ya leo inahitimishwa na aya kumi na saba hadi ishirini na mbili ya sura yetu ya Alburuj, ambazo zinasema, hal ataka hadithul junud, je, imekufikia habari za majeshi ya makafiri? Mwenyezi Mungu amewazunguka kote kote. Bal huwa qur'anun majid, bali hii ni Qurani tukufu. Fi lawhin mahfuz, iliyotolewa katika hiyo loho iliyohifadhiwa. Aya hizi zinaashiria mifano miwili ya adhabu ya Allah ya hapa duniani. Mfano mmoja ni wa kadhia ya jeshi la Firauni ambalo liliangamizwa na kugharikishwa kwenye mawimbi ya mto Nile, na mfano mwingine ni wa kisa cha kaumu ya Thamudi ambayo ilihilikishwa kwa kupigwa na dhoruba ya kimbunga na upepo mkali, japokuwa kaumu zote hizo mbili zilikuwa za watu wenye wa nguvu na umakinifu mkubwa wa kila kitu. Kisha aya zinaashiria zama za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kumhutubu mtukufu huyo ya kwamba wale wanaokadhibisha ujumbe wako si kama hawajaifahamu haki, wanaikataa kwa inadi na ukaidi tu. Wao na madhalimu wote inapasa wajue kwamba wako chini ya mamlaka na irada ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na kama wanaona yeye Mola amewapa muhula na haharakishi kuwashushia adhabu haimaanishi kwamba hana uwezo wa kufanya hivyo au wao wako nje ya uwezo na mamlaka yake. Hapana shaka Mwenyezi Mungu mtukufu amewazunguka madhalimu kila upande, lakini kanuni aliyoweka ni ya kuwapatia fursa watu wa kila zama na kaumu. Nacho kitabu cha Mwenyezi Mungu kimehifadhika na kila hatari, na maadui hawawezi kuitia doa Qur'an au kuitia mkono na kupotosha ukweli wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuna ulazima na udharura wa kuitalii na kuisoma historia ya kaumu zilizopita ili kuweza kutambua kanuni thabiti za Allah za kuamiliana na jamii za wanadamu. Aidha, aya hizi zinatutaka tuwe na imani kamili kuwa askari hodari zaidi na waliojizatiti kwa silaha za kisasa na majeshi yenye nguvu kubwa zaidi duniani wote hao ni dhaifu na si lolote, si chochote mbele ya irada ya Allah subhanahu wa ta'ala. Vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa madhalimu hawako nje ya mduara wa kudra na uwezo wa Allahu jalla jalalu. Yeye mola muweza wa kila kitu amewazunguka wao wa kila upande, wamo ndani ya mamlaka yake na hawana popote pa kukimbilia, lakini wao hawalidiriki hilo bali wameghafilika nalo. Na vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa Quran ina kinga ya kutoweza kupotoshwa, na yeye Allah subhanahu wa taala ameiwekea hakikisho la kuepukika na kuhifadhika na hatari hiyo ya kutiwa mkono. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 1068 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 85 ya Al-Buruj. Insha Allah tuwe tumeelimika na kuaidhika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah azijaze mapenzi ya Qur'an nyoyo zetu, azifanye thabiti imani zetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subhanallah, subhan Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 25 Jamadi la Awal a 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 27 Novemba 2024. Na katika siku kama leo miaka 81 iliyopita, mkutano wa tatu kwa wa viongozi wa Marekani, Uingereza na Umoja wa Soviet ulifanyika mjini Tehran, katika hali ambayo Irani wakati huo ilikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya nchi hizo. Mkutano wa Tehrani ulifanyika baada ya Marekani kuingia katika vita vya pili vya dunia na kuzuka kambi mpya dhidi ya jeshi la Ujerumani. Walioshiriki katika mkutano huo walikuwa Rais Franklin Delano Roosevelt wa Marekani, Waziri Mkuu wa Uingereza Winston Churchill na Joseph Stalin, kiongozi wa wakati huo wa Umoja wa Kisovieti. Katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita vikosi vya majini vya Irani vilifanya operesheni katika maji ya ghuba ya Wajemi na kufanikiwa kuvisambaratisha vikosi vya majini vya Iraki. Tukio hilo lilitokea takribani miezi miwili tu baada ya kuanza vita vya kichokozi vya Iraq dhidi ya Iran. Operesheni hiyo ilipelekea kutokea mapigano makali kati ya meli za kivita za pande mbili na meli nyingi za kivita za Iraki ziliteketezwa kutokana na ushujaa wa wapiganaji wa vikosi vya majini katika operesheni hiyo. Siku hii inajulikana hapa nchini kwa jina la Siku ya Jeshi la Majini na siku kama leo miaka minne iliyopita, Mhusini Fakrzade Mahabadi, aliyekuwa naibu waziri wa ulinzi wa Iran, aliuawa shahidi katika hujuma ya kigaidi. Mhusini Fakrzade alizaliwa mwaka 1336 hijiri ya shamsia huko Kum na alikuwa mwanachama wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam Sepa tangu lilipoundwa. Alitambuliwa kuwa msomi wa ngazi za juu wa wizara ya ulinzi na kituo cha utafiti wa fizikia hapa nchini shahidi Fakhrizadeh alikuwa na mchango mkubwa sana katika juhudi za pamoja za wizara ya afya na wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kuzalisha vifaa vya kupambana na maambukizi ya korona ikiwa ni pamoja na kuzalisha chanjo ya virusi hivyo hatimaye Ijumaa ya tarehe saba mwezi Azar ambayo ni sawa na Novemba 27 mwaka 2020 aliwawashahidi katika hujuma iliyotekelezwa eneo la Absad na kupata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi. Waziri wa mambo ya nje wa wakati huo wa Iran alisema kuna ushahidi madhubuti unaothibitisha kuwa Israel ilihusika na mauaji hayo ya kigaidi. Nam, hapa ni Tehrani. Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Na tunawashukuru wasikilizaji wetu wote ambao wameendelea kuwasiliana nasi na kutuma maoni yao kupitia WhatsApp na kadhalika. Na tunapenda kuwajulisha wasikilizaji wetu kwamba kulitokea baadhi ya hitilafu za mitambo katika makundi yetu mbalimbali ya WhatsApp, na kuna baadhi ya wasikilizaji ambao walikuwa wameungwa kwenye WhatsApp majina yao yaliruka yenyewe. Kwa hivyo tunawaomba yeyote ambaye hapokei okay, kwa sasa hivi habari, uchambuzi wa kisiasa na kadhalika kupitia WhatsApp, asisite kutuandikia na tutamrejesha kwenye magrupu yetu mara moja. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Vyanzo vya habari vimetangaza habari ya kutekelezwa rasmi usitishaji vita nchini Lebanon kuanzia saa kumi alfajiri ya leo saa za Beirut, kati ya Israel na Lebanon. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametilia mkazo wajibu wa kushirikiana na jamii zote duniani katika kuhakikisha utawala wa kizayuni wa Israel unakomesha jinai zake huko Palestina na Lebanon. Waziri wa fedha wa Israel anayejulikana kwa itikadi zake kali ametoa mwito wa kukaliwa kwa mabavu ukanda wa Ghaza na kupunguzwa nusu ya wakazi wa eneo hilo. Na kufikia hapa, ndio tunatamatisha matangazo yetu kwa asubuhi hii. Tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yajayo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa herini.