Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzowea Makuraishi, kuzowea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa radio Tehran. Jina langu ni asmahani ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza matangazo. Siku wa leo ni Jumapili, Novemba 24 sawa na jamadul awal 22 1446 hijiria, na tunamshukuru mwenyezimungu mwala karima kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin ya rabilalamin na tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa wenzetu, wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua kwa muda sasa, awape shifaa, bila kuwasahau wenzetu Waislamu wa Palestina na Lebanon, wanaokabiliwa na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni amin. Na usiku huu, mpendo msikilizaji, nitakuwa nanyi kwa muda wa saa moja, na matangazo haya tunarusha mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda, kimataifa, na uchambuzi wetu usiku huu utahusu utekelezaji wa hukumu ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, na swala ambalo limetajwa kuwa mtihani kwa wa magharibi. Vipindi tunavyo mbalimbali usiku huu, tukianzia na podcast yetu, tutakuwa na hekaya za aya na kadhalika, tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, unaweza kutupata kwenye chaneli yetu ya Telegram ni katika anwani ifuatayo at radio tehran sw t slash radio tehran sw. Vilevile vile unaweza kutembelea tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni katika anwani ifuatayo ni pastoday ir slash sw, na unaweza ukatuma ujumbe wako mfupi, tumia namba yetu ya WhatsApp ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 98 90 6487 na ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili haya. Tunayarusha kupitia washirika redio washirika Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service kutupata vilevile. Na dakika moja imesalia kutumia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na vifuatavyo ni vichwa vya habari: Spika Kalibofu asema uwekaji wa mashine pewa za kisasa ni jibu kwa ufanyaji mambo wa kisiasa wa IAEA. Brigadia Jenerali Reza Sadiki asema Marekani imetumia dola trilioni 9 Asia Magharibi bila mafanikio yoyote. Rasia yasema mkataba wa ushirikiano mpana wa kistratejia kati yake na Irani utajumuisha suala la ulinzi na usalama. Na pamoja na habari nyingine, jumuiya 11 za Ufaransa zahimiza serikali itekeleze agizo la ICC la kumkamata Netanyahu na Galant. Karibuni kwa nami, na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Teheran. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Iran amesema kuanza kutumiwa mashine pewa centrifuges mpya na za kisasa ni jibu la Jamhuri ya Kiislamu kwa hatua ya baadhi ya nchi ya kuitumia kisiasa bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Mohamed Bagher Ghalibaf ameyasema haya leo katika kikao cha wazi cha Bunge, na akasema, mwelekeo usioendana na uhalisia mwelekeo wa kisiasa na haribifu wa nchi tatu za Ulaya na Marekani umepelekea kupitishwa katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki azimio lisilo halalishika na lisiloafikiwa na wote kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran. Spika Kalibofa amesema serikali za nchi tatu za Ulaya na Marekani zinatumia shughuli za nyuklia za amani za Irani kama kisingizio kama kisingizio cha kuhalalishia vitendo vyao visivyo vya kisheria na kuitia doa itibari na utendaji huru wa wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki kwa kuufanya usionekane si mkweli na usio na mwamana na kuchafua mazingira ya ujengaji yaliyoandaliwa ili kuimarisha maelewano kati ya Iran na wakala huo. Spika wa Bunge la Irani amesema jibu la Jamhuri ya Kisamu Irani kwa kuitumia vibaya na kisiasa bodi ya magavana ya Wakala wa Kimataifa ya Nishati ya Atomiki limetekelezwa bila kupoteza muda kwa kuwekea senti fuji mpya na za kisasa. Katika siku ya 416 ya vita dhidi ya ukanda wa Gaza, utawala wa kizayuni unaendeleza mashambulio ya kinyama na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa eneo hilo na vilevile wananchi wa maeneo mbalimbali ya Lebanon. Vikosi vya jeshi la utawala haramu wa Israeli vimetoa amri mpya ya kuhama katika mji wa Shujaia wa Gaza na kupelekea mamia ya Palestina kulazimika kulikimbia eneo hilo baada ya hujuma za kinyama za jeshi la kizayuni kuwaua shahidi watu wapatao 38. Haya yanajiri wakati idadi ya watu waliouawa wa shahidi kutokana na shambulio la jeshi la utawala kizayuni, Lebanon, Beirut, Shireen, wa kizayuni katikati mwa mji mkuu wa Lebanoni, Beirut, ikiongezeka hadi 20 huku waokoaji wakiendelea kuchumbua vifusi kuwatafuta manusura. Watu wengine 66 wamejeruhiwa katika shambulio hilo. Tangu Oktoba saba mwaka uliopita hadi sasa, mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na jeshi la utawala wa kizayuni huko Gaza yameshaua wapalestina yameua shahidi wa wapalestina wasiopungua 4476 na kujeruhi wengine laki moja a. Nchini Lebanoni, watu wapatao 3670 wameua washahidi na elfu kumi na tano mia nne kumi na tatu wamejeruhiwa katika mashambulio ya Israeli tangu vilipoanza vita dhidi ya ukanda wa Gaza. Mshauri mwandamizi wa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema wamarekani hawajapata mafanikio licha ya kutumia dola trilioni tisa katika eneo la magharibi mwa isha. Brigedia Jenerali Hussein Reza Sadiki amesema kuhusu namna wa Marekani na washirika wao walivyogharamika ili kuleta machafuko katika eneo la Asia Magharibi, kwamba machafuko na njama zote zinazojiri katika eneo hili zinafanywa kwa usimamizi na uingiliaji wa Marekani na Trump alitangaza kuwa walitumia dola zipatazo trilioni saba katika eneo hili ambazo bila shaka hivi sasa zimefikia dola trilioni tisa, lakini hawajapata mafanikio yoyote. Mshauri mwandamizi wa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia pia kushindwa utawala wa kizayuni wa Israel na akasema utawala wa kizayuni umeshindwa na harakati za Hamas na Hezbollah na kwa mujibu wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu hawezi kurekebishika kwa namna yoyote. Brigedia Jenerali Sadiki amesema kuangamizwa kwa, kwa utawala wa kizayuni ni moja ya malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kwamba Ahadi ya Mwenyezi Mungu ni kushinda haki dhidi ya dhulma na uonevu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema mkataba wa ushirikiano wa kimkakati na mpana kati ya nchi yake na Irani utajumuisha pia ushirikiano katika sekta ya ulinzi na usalama. Akizungumza na shirika la habari la TASI la Rasia mapema leo Andrei Rudenko amesema hatatoa ufafanuzi wa makubaliano hayo ambayo yanatarajiwa kutiwa saini siku za usoni, ni ashirie tu kwamba utakidhi changamoto na mahitaji ya wakati wetu na utashughulikia karibu nyanja zote za sasa na zinazotarajiwa za ushirikiano wa Rusia na Iran, zikiwemo za ulinzi na usalama, ameeleza Rudenko. Mnamo mwaka elfu mbili na moja Tehrani na Moscow zilitia saini mkataba wa ushirikiano wa muda mrefu unaojulikana rasmi kama mkataba wa msingi wa mahusiano ya pamoja na kanuni za ushirikiano. Hapo awali mkataba huo ulipangwa kuwa wa miaka 10 lakini ukarefishwa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Sasa hivi pande hizo mbili zinakamilisha maandalizi ya mwisho kwa ajili ya mkataba huo wa ushirikiano wa, wa kina ambao unaweza kuamua uhusiano wa nchi mbili katika nyanja zote kwa miaka ishirini ijayo. Jumuiya 11 zisizo za kiserikali, NGOs, nchini Ufaransa zimeitaka serikali ya nchi hiyo itekeleze agizo la mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na mkuu wa zamani wa ulinzi Yoav Galant. Jumuiya hizo ikiwa ni pamoja na Human Rights League na chama cha mshikamano wa Palestina cha Ufaransa zimetoa taarifa ambayo imeitaka Ufaransa kuifanyia kazi hati ya mahakama ya ICC inayoamuru kukamatwa viongozi hao wa utawala wa kizayuni wanaotuhumiwa kuhusika na jinai za kivita. Taarifa hiyo imesisitizia haja ya serikali ya Ufaransa kuhakikisha inawakamata maafisa hao iwapo wataingia ardhi ya nchi hiyo. Aidha, imeishinikiza Paris kuendelea kuiunga mkono ICC licha ya mahakama hiyo kukabiliwa na mashinikizo mbalimbali mbali kutoka nje, ikisisitiza kutolewa kwa hati hizi kunasisitizia zaidi haja ya kuziwekea vikwazo mamlaka za Israel. Waziri mkuu wa zamani wa ufaransa Dominique de Villepin ameuzungumzia waranti wa ICC kwenye televisheni ya LCI ya nchi hiyo, na alipoulizwa kama Ufaransa inapaswa kutekelezwa uamuzi huo ikiwa Netanyahu ataingia kwenye ardhi ya Ufaransa au la, Devilope alijibu, Ufaransa tayari imejibu swali hili kupitia waziri wa mambo ya nje wa zamani Stephane Sejourne akisema bila shaka Ufaransa itatekeleza uamuzi wa ICC na rais mteule wa marekani Donald Trump amemhimiza mbunge wa Florida ambaye alisherekea mauaji ya raia wa marekani yaliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kuwania kiti cha bunge la Kongresi. Trump amesema katika andiko aliloweka kwenye mtandao wa kijamii mapema leo kwamba ikiwa seneta wa jimbo Randy Fine ataamua kuwania kiti cha ubunge kwa jimbo la Florida atapata uidhinishaji wake wote na kamili. afaini ambaye ana rekodi ndefu ya utoaji kauli chafu dhidi ya wa Waislamu alizua hasira mapema mwaka huu aliposifu mauaji alitoa alizua hasira mapema mwaka huu aliposifu mauaji ya Isenol Esgeig mwanaharakati Marekani aliyewawa kwa kupigwa risasi na jeshi la utawala wa kizeini wa Israel katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Rusha mawe, pigwa risasi, punguza mmoja gaidi Mwislam ashtag sema tu, ndiyo alivyoandika Fine kwenye ujumbe alioweka kwenye mtandao wa kijamii mnamo mwezi Septemba. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya redio Tehran na sasa nakaribisha uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema utekelezaji wa hukumu ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, mtihani kwa wa Magharibi. Ripota maalum wa Umoja mataifa katika masuala ya haki za binadamu huko Palestina amesema utekelezaji na kushikamana nchi za magharibi na uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC wa kukamata viongozi wa utawala wa kizayuni ni mtihani wa kupima azma na uwajibikaji wa wa magharibi kuhusu hukumu hiyo. Bi Francisca Albanese amesema amri ya kukamatwa Benjamini Netanyahu na, na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni waziri mkuu wa utawala wa kizayuni, utawala kizayuni na waziri wa vita Yoav Gallant, waziri wa vita wa zamani wa utawala huo, kwa hakika ni utekelezaji wa madai yetu ya kupatikana haki na kuadhibiwa wahusika wa vita na mauaji ya kimbari. Aidha ameonya kuhusu mgawanyiko baina ya nchi za magharibi kuhusiana na hukumu ya mahakama ya kimataifa jinai ICC. Matamshi ya Bi Francisca Albanese yamekuja baada ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya The Hague Uholanzi, baada ya miezi kadhaa ya jinai za kivita zinazofanywa na utawala katili wa Israel dhidi ya wa Wapalestina, kutoa waranti ya kukamatwa Netanyahu na Galant kwa tuhuma za uhalifu wa kivita, kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu na matumizi ya njaa kali dhidi ya watu wa kanda Gaza kama silaha ya vita. Hii ni mara ya kwanza kwa mahakama ya The Hague muru kukamatwa viongozi wakuu wa utawala haramu wa Israel. Hata hivyo, na baada ya miezi kadhaa ya vita vya Gaza, hukumu ya mahakama ya kimataifa ya ICC imetolewa huku wizara ya afya ya Gaza ikitangaza katika habari zake za hivi karibuni kwamba idadi ya mashahidi katika ukanda huo tangu kuanza kwa vita ni zaidi ya elfu 44 na idadi ya waliojeruhiwa ni zaidi ya laki moja elfu nne mauaji na jinai za Israel pia zingali zinaendelea hadi sasa na njia za kutoa misaada kwa Gaza bado zimefungwa na misaada ya UNWA pia imekatwa. Katika hali hii, uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai umekabiliwa na hisia tofauti kutoka nchi za Magharibi. Rais Joe Biden wa Marekani ameitaja hatua ya ICC kuwa ya kidhalimu na kwa mara nyingine tena akasisitiza uungaji mkono wake wa hali na mali kwa utawala huo wa upandikizi wa Israel. Naye Victor Orban, waziri mkuu wa Hungary ambaye nchi yake inashikilia urais wa zamu wa Umoja wa Ulaya, amesema anamwalika Netanyahu, waziri mkuu mwenzake wa Israel, kutembelea Budapest, na kwamba aheshimu agizo hilo la mahakama ya ICC. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja baada ya kutegea sikio ya uchambuzi wetu uliohusu utekelezaji wa hukumu ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, mtihani kwa Magharibi. Na sasa nakaribisha uh, kipindi chetu cha kwanza ambacho ni podcast itakaofuatiwa na kipindi chetu cha hekaya za aya na kadhalika. Karibuni. Fikra za Kiislamu katika Quran. Kitabu chenye anwani ya mpango jumla wa fikra za Kiislamu katika Qurani tukufu ni mkusanyiko wa mihadhara ya Ayatollah Said Ali Khamenei aliyotoa katika kipindi cha mwaka 1974 hadi mwaka 1975 kuhusu maudhui nne ambazo ni imani, tauhidi, utume na wilaya au uongozi. Sehemu hii ya podcasti itahusu mhadhara katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Jua lilikuwa katikati ya anga na midomo ya waumini waliokuwa katika saumu iliyoonyesha kuwa ilikuwa siku ya joto na jua kali. Wafunga saumu hawa walikuwa wamefika msikitini baada ya kupumzika nyumbani, ili baada ya swala ya jamaa ya dhuhuri pia waweze kunufaika na mawaidha ya mzungumzaji wa siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yani mwaka 1394 kwa kwa kalenda ya Kiislamu, 18, 1974, kwa kalenda ya ya Kiislamu sawa na Septemba Miladia. Baadhi ya walokuwa hapo msikitini walimfahamu mzungumzaji. Alikuwa ni Said Ali Husseini Khamenei, mhubiri kijana ambaye alizungumza maneno mapya na ya kuvutia kwa shauku, maneno ambayo ingawa yalikuwa ni ya kawaida kabisa, lakini yalikuwa na maana ya kina na yaliwafanya wasikilizaji wayafikirie kwa makini. Msingi wa mazungumzo yake ulikuwa ni Kurani Tukufu, lakini pia alitumia methali na hau na mashairi. Alikuwa na msamiati mpana sana, na licha ya umri wake mdogo, alikuwa pia mwandishi mwenye uwezo mkubwa. Mhubiri huyo kijana kwa maneno fasaha alieleza tofauti kati ya msomi wa Kiislamu na mtawa wa Kikristo na mchamungu. Alibainisha kwamba mwanachuoni wa Kiislamu, badala ya kujitenga na kujiweka mbali na jamii, huingia uwanjani na kujitoza katika harakati mbalimbali mbali. Na kitendo hiki si jukumu lake pekee, bali hakuna Mwislamu anayeruhusiwa kujitenga na kutojali yanayowahusu wanaadamu wengine. Bila shaka, kama ambavyo mtu anapasa kujua kuogelea ili kumwokoa anayeghariki, ni lazima pia kuvaa nguo za ucha Mungu ili kuokoa wenye dhambi. Ukweli kwamba Mwenyezi Mungu anatuambia katika Qur'ani Tukufu, mcheni Mwenyezi Mungu ili mfanikiwe na muwe wacha Mungu ili mweze kuwa washindi na mkombolewe, ni kwa sababu takwa ni utangulizi na ni njia ya ushindi. Mtu anayetaka kumwokoa mwenzake kwanza kujitayarisha yeye mwenyewe binafsi. Takwa ni vazi imara la vita ambalo Mwislamu hulivaa ili kujilinda dhidi ya mashambulizi na mapigo ya dhambi, na kisha kuingia nalo kama ngao katika eneo hatari la dhambi, ili kuwasaidia wenye dhambi na kuwaokoa. Said Ali alikuwa amechagua aya za 132 na 136 za sura Al Imran kwa ajili ya siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Alianza kusoma aya ya 132. Isemayo: na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume wake ili mpate kurehemewa. Baada ya kuisoma aliwauliza hadhirina katika msikiti: Je, kuna tofauti kati ya kumtii Mwenyezi Mungu na kumtii mtume? Je, kwa nini aya hii inasema mtiini Mungu na mtiini mtume? Je, kutajwa wawili hao kwa pamoja ni jambo la ziada? Hapana. Ikiwa itasemwa kwamba Mwenyezi Mungu atiiwe bila kutajwa kumtii mtume, wale wanaompinga mtume wanaweza kudai kuwa tunamtii Mwenyezi Mungu. Wigo wa madai ni mpana, kila mtu anaweza kudai kuwa ni mtumishi wa Mungu anamtii yeye tu katika zama za mtume alikuwa mja na mtiifu kwa Mwenyezi Mungu, na katika upande wa pili pia, wapinzani wake waliokuwa wakimpiga vita na kuvuruga mafundisho yake walikuwa wakidai kuwa walikuwa wanamtii Mwenyezi Mungu. Wayahudi na Wakristo walikuwa na madai makubwa zaidi, wakisema kwamba walikuwa ni watoto na wana wa Mungu. Walidhani kwamba utiifu kwa Mwenyezi Mungu ulikuwa mikononi mwao na kutegemewa wao pekee au kwa maneno mengine hawakuweza kufikiria wenyewe, badala yake walijifanya kuwa wanamtii Mungu. Je, hiyo ni sahihi au si sahihi? Kuna baadhi ya watu ambao wanapokuwa peke yao, wanajua wazi kuwa wana maovu makubwa, wanatambua kuwa kile wanachosema ni uongo mtupu, lakini wanajiwasilisha kwa watu kama watumishi wema wa Mwenyezi Mungu na ni watiifu wanaomwabudu mola Muumba. Haya yanapaswa kufafanuliwa mbele ya watu wanaofuata haki na ukweli. Hapa Mwenyezi Mungu, katika kueleza utiifu na umuhimu wake kwa waumini, anasema hivi mtii e, Mungu na mtume. Kama asingemtaja mtume, maadui wa mtume wa Mungu wangeweza kusema sisi ni watiifu kwa Mungu. Kwa hivyo inapaswa kufafanuliwa uh, nini maana ya kumtii Mwenyezi Mungu. Wale ambao wanajiona kuwa ni watumwa wa Mwenyezi Mungu lakini si watumwa wa sheria ya Mungu hawatekelezi sheria wala hawajitolei kwa mahitaji ya utiifu huu. Hawa wanawezaji kusema sisi ni watumwa wa mwenyezi Mungu? Mhubiri huyu kijana wa msikiti wa imamu Husein alaihi salam alipofika hapa, alikaza macho yake na kuongeza sauti yake na kusema, mtiini Mungu na mtume. Kisha taratibu alisoma aya ya mia thalathini na mbili ambayo inasema labda labda mtaweza kupata rehma ya mwenyezi Mungu. Rehma ya mwenyezi Mungu inamaanisha nini? Kupata rehma ya mwenyezi Mungu kunamaanisha nini? Je, hapa kuna mlinganisho kati ya maelezo ya Qurani na fikra za watu wa kawaida? Tunasema kwamba ikiwa tunafanya dhambi, ikiwa tunamkosea mwenyezi Mungu, ikiwa hatujatekeleza wajibu na majukumu yetu, tunatumai kupata rehma ya mwenyezi Mungu. Mungu anatuonyesha rehma. Haya ndiyo madai na maneno yetu, yaani hizi ndizo fikra za watu wetu. Tunaitazama vipi rehma ya Mwenyezi Mungu pale tunapoacha kutekeleza wajibu na majukumu yetu, pale tunapoasi na kutotekeleza maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu? Hapo ndipo tunaposema hatukufanya matendo au amali njema, lakini tunategemea tu rehma ya Mwenyezi Mungu. Aya ya Kurani tukufu inasema kinyume, inasema fanyeni kazi, mtiini, labda mtapata rehma ya mola. Rehma ya Mwenyezi Mungu huwa juu ya taifa linalofanya wajibu wake. Mungu huwahurumia watu wanapomtii na kutekeleza majukumu yao. Je, mamilioni ya wa Waislamu wanapaswa kukaa tu wakisubiri mvua ya rehma ya mola wao iwenyeshe? Basi waache waendelee kukaa hivyo hivyo? Said Ali alikariri Aya ya mia thelathini na mbili na kusema "Mtiini Mwenyezi Mungu na mtume wake labda mtapata rehma," tena kwa sauti ambayo iliwafanya wasikilizaji wazingatie zaidi ya aliye juu ya mimbari. Kisha aliwauliza, inamaanisha nini mtini Mungu? Mtini Mungu maana yake nini haswa? Baada ya kusita kidogo alijibu mwenyewe na kusema mtiini Mungu ni kwamba tuweke mzigo wa majukumu na hoja za kimungu kwenye mabega yetu, tufanye kile ambacho tumetakiwa kufanya. Na aya ya 65 katika sura Al-Nisa inasema, hawataamini mpaka wa kufanya wewe ndiye mwamuzi katika yale wanayohitilafiana, kisha wasione uzito katika nyoyo zao juu ya hukumu utakayotoa, na wanyenyekee kabisa. Muumini wa kweli yuko hivi. Ikiwa taifa fulani, umma fulani utakuwa hivi na kujiweka chini ya amri ya Mwenyezi Mungu, ndipo rehma ya Mola na fadhila zake zisizo na kikomo zitawafikia. watu ndani ya msikiti wamezama katika hotuba ya mzungumzaji kiasi kwamba hawakuhisi kiu wala joto la dhuhuri ya siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hewa ndani ya msikiti ilikuwa ya unyevunyevu na joto, lakini mzungumzaji, bila kuhisi usumbufu au kusita, aliendelea na hotuba yake na akasoma aya ya mia 133 ya sura Alimran aya ambayo inasema kuwa dunia ni kama uwanja wa mashindano ambapo, ili kupata zawadi bora, inabidi usonge mbele kwa kasi zaidi. na yakimbilieni maghfira ya mola wenu mlezi na pepo, ambayo upana wake ni mbingu na ardhi, iliyowekwa tayari kwa wachamungu. Said Ali ambaye alijua vizuri maumivu ya jamii yake na alijua ni kiasi gani propaganda chafu zimeenezwa ili dini iweze kuonekana kama afyuni katika umma wa Kiislamu, aliyotizama hadhirina na kusema, ewe mwanadamu, hakuambii usikimbie, hawakuambii ulale nyumbani, usitumie nguvu zako. Yule anayekwambia haya kwa jina la dini anasema uongo na hajui kwamba dini haitoi agizo kama hilo. Dini inasema kimbia kadiri unavyoweza lakini muhimu ni ukimbie kuelekea wapi? Kuelekea kitu kinachokufaa, si kuelekea maisha ya kidunia ambayo chochote kile utakachopata ni kidogo na hakitakutosha wala hakitakuridhisha. E mwanadamu uliyepata adhama, kimbia kuelekea kitu kinachofaa adhama yako, kimbia kuelekea msamaha wa mola wako, kuelekea ile pepo ya juu ya Mwenyezi Mungu ambayo mbingu zote ni ndogo mkabala wake ardhi yote ni ndogo mbele yake. Ikiwa unataka kujitahidi kwa ajili ya kitu, kwa ajili yako, ardhi na mbingu ni ndogo na haina maana. Jitahidi kwa kitu cha juu zaidi eh, kuliko haya, kwa msamaha ambao ni juu ya eh, kila kitu. Magfira au msamaha ni nini hasa? Wakati mwingine tunamkosea mtu kisha tunasema samahani, tafadhali nisamehe, samehe. Au mtu fulani amefanya dhulma amefanya uhalifu, amekosa, ameleta ufisadi duniani na ni mchochezi. Anastahili adhabu ya Mwenyezi Mungu kisha siku ya kiama. Kwa sababu ya tone la machozi yalinolalo au kwa sababu ya kuzingatia na kutafuta tawasul, Mwenyezi Mungu atamsamehe kwa makosa yake. Je, huu ndiyo msamaha wa Mwenyezi Mungu? Hapana. Msamaha au maghfira si kwamba Mwenyezi Mungu mwenye nguvu anatoa neema kwa kila mtu bila hesabu kwa mapenzi yake bila mtu huyo kufanya juhudi yoyote katika njia ya neema ya Mwenyezi Mungu. Msamaha ni kuponya na kujaza pengo. Mwili wako unapopata jeraha kubwa, hapa wanakupa dawa. Unatumia dawa ili kidonda kipone na sehemu hiyo ya mwili iweze kurejea ilivyokuwa awali. Mwili wako unafanya kazi na kidonda kinajazwa, kinapona. Ikiwa tunaweza kutumia mfano, roho inaweza kulinganishwa na mwili. Kila dhambi unayofanya ni kipigo kwa roho, na kipigo hicho kinasababisha jeraha. Kwa nini tunasema dhambi ni kipigo kwa roho? Kwa sababu roho inahitaji kuinuka, na dhambi huinyima roho ya mwanadamu maendeleo yanayohitajika. Wakati dhambi inatendeka, kasoro huundwa. Mwenyezi Mungu aepushe mbali, wakati mtu anakula mali ya watu anapodanganya anapokashifu, kwa kila mmoja ya vitendo hivi, pengo huingia kwenye roho yake na kuisababishia jeraha, inakuwa na kasoro, inakosa utakasifu. Dhambi hii hasa inahitaji msamaha, yaani huu ukosefu huu, upungufu wa roho hii, kasoro ambayo imekuwepo ndani yake inahitaji kutatuliwa, na mchakato huu unaitwa ghufran au kusamehewa utatuzi unapatikana vipi? Kwa kurekebisha na kufidia. Mwenyezi Mungu mtukufu asemi kwa sababu umekosea, hata ukifanya chochote kizuri hata kuondoa kutoka hiyo dhambi kabisa. Mwenyezi Mungu si mkaidi, kwani yeye mwenyewe anasema katika aya ya themanini na mbili ya sura Twaha kwamba na hakika mimi ni mwingi wa kusamehe, yaani yuko tayari kusamehe dhambi zilizofanyika ikiwa tu kutakuwa na kujirekebisha. Aya inaendelea kufafanua kwa kusema, kwa anayetubia na akaamini na akatenda mema tena akaongoka. Njia yako ya kufikia ukamilifu iko hapa, unapaswa kwenda upande huu, tuko tayari kukuondolea dhambi. Lakini lini? Wakati unapoenda kuelekea ukamilifu, urudi tena kwenye njia sahihi, tubu, yaani rudi, imani yako iimarishwe, kisha ufanye matendo mema. Said Ali. Baada ya uh, kauli hiyo alihusisha uh, na sehemu ya pili ya aya mia thelathini na tatu pale ambapo Mwenyezi Mungu anawapa waumini ahadi ya peponi. Alitabasamu kwa upole na kusema, ni usemi maarufu ambao waumini wanawaambia uh, wenzao, nyinyi mko peponi. Alisimama kidogo na kisha akaendelea kwa tabasamu hilo hilo akisema, bila shaka ikiwa ala atawapa njia. Sote tunatamani peponi, sote e, katika maombi yetu au dua zetu tunatafuta pepo, lakini Mwenyezi Mungu mwenyewe anasema kwamba tumetayarisha hii pepo kwa watu wenye takwa. Tumeweka meza hii kwa kundi maalum la watu. Wao ni kina nani? Wenye takwa. Aya inayofuata ya mia thelathini na nne inaendelea na baadhi ya sifa za wenye takwa. Said Ali aliendelea na ufafanuzi wa sehemu ya pili ya aya ya mia thelathini na tatu ambapo Mwenyezi Mungu anawapa waumini ahadi ya peponi. Alitabasamu kwa upole na kusema, ni usemi maarufu ambao waumini wanaambia na wao kwa wao, nyinyi bila shaka ni watu wa peponi. Alisita kidogo na kisha akaendelea kwa tabasamu hiyo hiyo akisema, bila shaka itakuwa hivyo hivyo ikiwa mtapewa ruhusa. Inshallah, sote tunatamani kuingia peponi. Sote katika maombi yetu tunaomba kuingia peponi, lakini Mwenyezi Mungu mwenyewe anasema kwamba tumetayarisha hii pepo kwa ajili ya watu wenye takwa. Tumeandaa meza hii kwa kundi maalum la watu. Wao ni kina nani? Ni wenye takwa. Aya inayofuata, aya ya mia thelathini na nne, inaeleza baadhi ya sifa za wenye takwa. Moja ya masharti ya takwa ni Kutoa kwa njia ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Kutoa ni tofauti na kutumia. Kutoa ni kutumia lakini si kila mtumizi. Kutoa ni matumizi ambayo yanajaza pengo, yanakidhi haja halisi. Kwa mfano, ikiwa taifa linahitaji kitu kama maji, ikiwa umesaidia taifa hilo kwa kitu kisicho hicho, hapa hukutoa. Umepoteza pesa. Hivyo kutoa si kazi ya kila mtu; ni kazi ya watu wenye busara, wale wanaoelewa mahitaji na mapengo na wanajitolea kuyajaza. Sehemu inayofuata ya aya inarejelea wale ambao wanajizuia ghadhabu, na inawatambulisha kama watu wenye takwa. Wanaojizuia ghadhabu ni kina nani? Ni wale ambao hawafanyi kazi kwa msingi wa hisia au mhemko, wale ambao wanapokuwa na hasira wanavumilia, na wakati hasira zao zinapopungua, kwa akili na busara wanatekeleza kile kinachofaa. Ishara nyingine ya wenye takwa ni kwamba wao ni wasamehevu kwa watu na wanavumilia makosa ya watu. Unapaswa kuvumilia na kusamehe makosa ya wengine, lakini makosa na dhambi nyingi hazifanywi kwa kuteleza na kughafilika Mwenyezi Mungu pia hawezi kupuuza na kusamehe dhambi zinazofanywa kirahisi na kwa upuuzaji wa namna hii. Dhambi na uasi wa wazi haupaswi kupuuziliwa mbali, lakini mapungufu mengi yanayofanyika miongoni mwa watu yanapaswa kusamehewa. Je, ni zipi dalili nyingine za wachamungu au wenye takwa? Katika aya ya 135 tunasoma: na ambao pindi wanapofanya uchafu au wakajidhulumu nafsi zao, kumkumbuka Mwenyezi Mungu na wakamwomba msamaha kwa dhambi zao, na nani anayefuta dhambi isipokuwa Mwenyezi Mungu, na wala hawaendelei na walioyafanya na hali wanajua. Kumkumbuka Mwenyezi Mungu ni silaha ambayo iko mikononi mwetu dhidi ya mashetani. Kumkumbuka Mwenyezi Mungu ni kamba tulionayo ili kutokana nayo tujiondoe katika shimo ambalo maadui wa fahamu zetu wamelileta mbele yetu. Kumkumbuka Mwenyezi Mungu kuna thamani kubwa. Watu wacha Mungu wanapofanya kitu kibaya au kujidhulumu wenyewe, wanamkumbuka Mwenyezi Mungu, wanaomba msamaha kwa dhambi zao. Wanajaribu kuponya dhambi hii, uh, utupu huu, lakini hii haiwezekani bila msaada wa Mwenyezi Mungu. Ndiyo maana anasema, na nani anayefuta dhambi isipokuwa Mwenyezi Mungu? Nam sisi tunajitahidi kadiri tunavyoweza na tunamwachia Mwenyezi Mungu akubali amali zetu. Kwa hivyo hatuna haki ya kuacha kuendeleza harakati na juhudi katika maisha yetu. Isitoshe, wachamungu uh, hawang'ang'anizii kwa kile wanachojua ni dhambi. Watu wa namna hii hawaachi kujaribu, wanaomba msamaha wa dhambi zao, na baada ya hapo hawasisitizi kuendelea na dhambi au njia mbaya, kwa mujibu wa aya inayofuata ya mia thelathini na sita malipo ya watu hao ni msamaha wa Mola Mlezi na pepo zinazopita chini yake mito hao malipo yao ni msamaha kwa Mola wao mlezi na bustani zipitazo mito kati yake, humo watadumu. Na mwema mno ujira wa watendayo. Kufikia hapa, Said Ali alimaliza hotuba yake na kuahidi kuzungumzia e, watu wanaotekeleza kivitendo maamurisho ya Mwenyezi Mungu. Na baada ya hotuba hiyo kari wa Qurani alisoma aya zilizozungumziwa katika hotuba. Hekaya za aya. Assalamu alaykum rahmatullahi wa wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitazungumzia aya za 42 na 59 za suratu Yunus n smusummwlkanu la ylunkatika ulimwengu wa zama hizo ambao ulikuwa na makundi na mielekeo tofauti. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam aliegemeza wito wake juu ya msingi wa tauhidi na imani ya Mungu mmoja. Wapagani walitengeneza miungu isiyokuwa na akili ambayo ilisababisha mgawanyiko na utengano wa watu wao kwa wao na kutengana watu na Mungu wao Muumba. Katika wito wake wa kumkomboa mwanadamu, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, alistahamili mateso na mashaka mengi, akipambana dhidi ya shirki na ibada ya masanamu ambayo ni dhambi kubwa zaidi. Katika wito huo Mtume hakulegeza kamba hata kidogo, mbele ya vitisho na vishawishi vya aina zote. Watu wajinga wa Maka walirukuu na kutukuza masanamu yaliyotengenezwa kwa mbao, dhahabu, fedha, mawe na wakati mwingine tende zilizooza. Mtume alipinga jambo hilo akisema, kwa nini mnashusha chini thamani na utu wenu? Masanamu haya mnayoyaabudu yana thamani gani? Kuabudu asiyekuwa Mungu kuna shusha thamani, hadhi na utu wenu. Sio tu masanamu haya ya mawe, bali jua, mwezi, nyota na hata sayari kubwa zaidi mara mamia ya mamilioni kuliko dunia, na milima na bahari, havistahiki kuabudiwa na kusujudiwa na mwanadamu, kwa sababu hadhi na nafasi ya kiumbe huyo ni kubwa zaidi ya vyote. Ili kuwalingania watu dini ya kweli, Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikuwa akikaa katika Masjidulharam nyakati za mchana na kusoma aya za Qurani kwa sauti ya kupendeza kwa watu na mahujaji waliokwenda Maka kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu. Baadhi ya wa washirikina ambao nyoyo zao zilikuwa zimepigwa muhuri wa upotofu walikuwa wakienda Masjid ul Haram na kukaa karibu ya mtume ili kumdhihaki. Wakati wa kusomwa aya za kitabu cha Mwenyezi Mungu, walijifanya kusikiliza na kujidhihirisha kana kwamba wamevutiwa na maneno ya mtume. Lakini baada ya kusomwa aya za Qurani na kusikiliza maneno ya mtume, walianzisha propaganda mbaya na kuwahimiza watu wasisikilize aya na maneno hayo. Wakati mwingine walizitaja aya za Qurani kuwa ni uchawi na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa kuwa ni mchawi vilevile vile. walizitaja aya za Qurani na maneno ya mtume kuwa ni ngano na hekaya za kale na kwamba mtume alizitumia kuwahadaa wanadamu. Ukaidi wa Makuraishi ulifikia hatua ya kutuma wasimuliaji wa, wa hadithi na ngano za Wairani na Warumi kwenye Masjidulharam ili kuwazuia watu wasisikie maneno yenye mvuto ya Mwenyezi Mungu. Nadhr bin Harith alikuwa mmoja wa watu hao ambao viongozi wa Kiquraish walimchagua kupambana na Mtume. Nadhr alikuwa mmoja wa watu werevu na stadi wa Maquraish na alikuwa ametumia sehemu kubwa ya umri wake huko Haira nchini Iraq na kupata habari za hali ya wa wafalme wa Iran mashujaa na itikadi zao kuhusu itikadi ya kheri na shari ili kupunguza hadhi ya mtume na kufanya maneno yake na Qurani yaonekane kuwa hayana thamani, alikuwa akisema: enyi watu, kuna tofauti gani kati ya maneno yangu na maneno ya Muhammad? Ikiwa Muhammad anasimulia kisa cha watu wa Adi na Thamud na ukuu wa ufalme wa Suleiman na Nabi Daud, mimi pia anasimulia ukubwa wa nchi na haiba ya wafalme wa Kiajemi. Hata hivyo mpango huu wa kijinga haukuendelea kwa zaidi ya siku kadhaa, na Makuraishi wenyewe walichoka kusikia maneno ya kukaririwa ya Nadhri bin Harith, na wakatawanyika na kuondoka zao. Wakati huu iliteremshwa aya ya 42 ya Suratu Yunus, ikieleza kwamba kundi hili la watu halina akili na ufahamu na halitaongoka. Aya hiyo inasema: na miongoni mwao wapo wanaokusikiliza. Je, wewe unaweza kuwasikilizisha viziwi, ijapokuwa hawafahamu? Wapenzi wasikilizaji, baina ya mushirikina na makafiri wa Kiarabu kulikuwepo itikadi potofu na hurafa nyingi zilizopingana na akili na mantiki sahihi. Kwa mfano, walikuwa wakimchoma moto ngamia dume mwenye afya njema ili ngamia jike mgonjwa apone. Wakati mtu alipokuwa aking'atwa na mbwa mwenye kichaa, walikuwa wakichukua damu ya mkuu wa kabila na kuipaka kwenye kidonda chake ili kumponya. Mwanaume ambaye alikuwa akichelea kusalitiwa na mke wake katika ndoa alikuwa akifunga uzi kwenye tawi la mti ili awe na uhakika wa kutosalitiwa na mkewe, kisha anasafiri na kwenda zake. Kama atarejea na kukuta uzi huo uko pale pale, ataamini kwamba mkewe hajamsaliti, na ikiwa hata ukuta uzi mahala alipoufunga basi atamtuhumu mkewe kwamba amemsaliti. Pale dalili za kichaa zilipoonekana kwa mtu, walikuwa wakining'iniza mifupa ya wafu shingoni mwake ili kumponya. Na iwapo mwanamke atajifungua mtoto kisha akafa baada ya kuzaliwa, ilimlazimu kukanyaga maiti ya mtu mkuu mara saba ili watoto wake wengine waokoke na wabakie hai baada ya kuzaliwa. Lau ngamia jike angezaa matumbo matano na watano kati yao akawa dume, angeheshimiwa sana, na hakuna mtu aliyeruhusiwa kumpanda mgongoni. Ikiwa ngamia huyo angeuawa kwa sababu yoyote, manyoya na sufu yake haingeondolewa kwenye ngozi yake, na kama atabakia hai hakuruhusiwa kunywa maziwa yake, isipokuwa mtu mgeni. Watu wajinga wa zama hizo walivyoona vitendo hivi kuwa vitakatifu na walishikamana navyo barabara. Kurani tukufu iliyoteremshwa kwa ajili ya kupambana na imani hizo za kishirikina na hurafa za kijahilia, iliwakemea washirikina kwa kushikamana na ada hizo za kijinga. Aya ya 59 ya suratu Yunus inasema Je, mwaonaje zile riziki alizowateremshia Mwenyezi Mungu kisha mkafanya katika hizo nyingine haramu na nyingine halali? Sema, je Mwenyezi Mungu amewaruhusu au mnamzulia Mwenyezi Mungu urongo? Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatu sana kwa kipande kifupi cha kasida. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Iran amesema kuanza kutumiwa mashine pewa centrifuge mpya na za kisasa ni jibu la jamhuri ya Kiislamu kwa hatua ya baadhi ya nchi ya kuitumia kisiasa bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki IAAA. Mohammad Baghri Kalibof amesema hayo leo katika kikao cha wazi cha bunge na akabainisha kuwa mwelekeo usioendana so na uhalisia wa kisiasa na haribifu wa nchi tatu za Ulaya na Marekani umepelekea kupitishwa katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Azimio lisilohalalishika na lisiloafikiwa na wote kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran. Katika siku ya mia nne na kumi na sita ya vita dhidi ya ukanda wa Gaza, utawala wa Kizayuni umeendeleza mashambulio ya kinyama na mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina wa eneo hilo na vilevile wananchi wa maeneo mbalimbali ya Lebanon. Na mshauri mwandamizi wa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema wamarekani hawajapata mafanikio licha ya kutumia dola trilioni tisa katika eneo la magharibi mwa Asia. Brigadia Jenerali Husen Raiz Wasadikia amesema kuhusu namna wa Marekani na washika wao walivyogharamika ili kuleta machafuko katika eneo la Asia Magharibi kwamba machafuko na njama zote zinazojiri katika eneo hili zinafanywa kwa usimamizi na uingiliaji wa Marekani. Na washukuru wasikilizaji wote waliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya na mtangazaji wako studioni usiku huu Jumapili, Novemba ishirini na nne, nilikuwa mimi Asmahani Ghanima Mohammed, na sijasahau wenzangu waliofanikisha matangazo haya. Nasema asante na tukutane kesho, panapo majalio yake Mola Karima. Nawatakia usiku mwema.