Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yaani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Asubuhi hii eh, tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, Uh, unaosema hasira isiyo na mfano wake dhidi ya wazayuni barani Ulaya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Qur'an. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha marejeo ya mwanadamu, uh, yani Maad na vilevile vile makala ya leo katika historia na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu wa wapenzi wa wasikilizaji kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. E, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa, na ni matarajio yangu kwamba mtaandika uh, kuiandikia redio Teheran kupitia anwani zetu katika mitandao mbalimbali, mkieleza mbali, maoni na hata kukosoa uh, matangazo ya idhaa Kiswahili Radio Teheran. Hii ni Redio Teheran. Na sasa ni karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Masud Pezeshkian ametuma salamu za rambirambi kwa Pakistan baada ya shambulio la kigaidi lililoua makumi ya watu. Umoja wa Mataifa umesema kwamba mauaji wa wa ya wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu yamevunja rikodi mwaka huu wa 2024. Meya wa Debron huko Marekani amesema Netanyahu ni mhalifu wa kivita atakamatwa akikanyaga katika jimbo hilo. Na Kamal Vanda ametangaza kwamba Iran imeongeza uwezo wa kurutubisha madini ya urani. Na sasa ni habari kamili. Raisi wa Iran masud Pezeshkian ametoa salamu za rambirambi kufuatia shambulizi la kigaidi lililotokea kaskazini magharibi mwa Pakistan. Katika barua yake ya salamu za rambirambi, Pezeshkian ameeleza masikitiko yake kwa serikali na taifa la Pakistan pamoja na familia zilizopoteza wapendwa wao katika shambulio hilo. Takriban watu 42 waliuawa na makumi ya wengine kujeruhiwa wakati kundi la kigaidi na kitakfiri lilipofyatua risasi dhidi ya magari ya abiria yaliyokuwa yamebeba Waislamu wa madhehebu ya Shia katika eneo la kaskazini magharibi mwa Pakistan. Maafisa wa eneo hilo walisema shambulio hilo lilitokea siku ya Alhamisi huko Kurram, wilaya yenye mandhari nzuri ya kuvutia ya milimani katika mkoa wa Khyber Pakhtunkhwa unaopakana na nchi ya Afghanistan. Hilo linahesabiwa kuwa moja ya mashambulizi mabaya zaidi katika eneo hilo katika miaka ya karibuni dhidi ya jamii ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia nchini Pakistan. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu imesema kwamba mwaka huu umeshuhudia mauaji ya wa wafanyakazi wengi wa kutoa misaada ya kibinadamu kuliko mwaka wowote mwingine tangu kuanza kwa takwimu hizi wengi wao wakiwa ni katika mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza kwa mujibu wa hifadhi data ya usalama wa wafanyakazi wa misaada ambayo inajumuisha takwimu za matukio ya kuanzia mwaka 1997 wafanyakazi 281 wameuawa tangu mwanzoni mwa mwaka huu na hivyo kuvunja rekodi ya awali ya wafanyakazi 280 iliyowekwa mwaka 2023 Takwimu hizo zinaonyesha kwamba wafanyakazi 178 wa misaada ya kibinadamu wameuawa wa mwaka huu uh, katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ukiwemo ukanda wa Gaza. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba wafanyakazi 25 wa kutoa misaada wameuawa wa nchini Sudan. Jens Larke, msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya binadamu, amesema katika mkutano wa waandishi wa habari mjini Geneva kwamba watu hawa wanafanya kazi muhimu sana lakini badala yake wanauawa. Mji mmoja nchini Marekani umeahidi kumkamata waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yoan Gallant iwapo atakanyaga katika mji huo baada ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kutoa vibali vya kukamatwa viongozi hawa wa Israel kutokana na jinai zao za kivita na mauaji ya kimbari yanayoendelea ukanda wa Gaza. Abdullah Mahmud, meya wa Dearborn katika jimbo la Michigan, amesema kwamba viongozi wa eneo hilo watamkamata Netanyahu na Gallant ikiwa wataingia ndani ya mipaka ya jiji la Dearborn, akitoa wito kwa miji mingine ya Marekani kuiga mfano huo. Katika chapisho lake kwenye mtandao wa X, uh, meya Hamud ameandika miji mingine inapaswa kutangaza hivyo hivyo. Rais wetu anaweza asichukue hatua, lakini viongozi wa jiji wanaweza kuhakikisha Netanyahu na wahalifu wengine wa kivita hawakaribishwi kuingia nchini Marekani. Matamshi hayo yalitolewa baada ya mahakama ya ICC yenye makao yake huko The Hague nchini Uholanzi kuamua kwamba kuna sababu za kuridhisha za kuamini kuwa Netanyahu na Gallant wanabeba dhima kama washirika wa uhalifu wa kivita na wa kutumia njaa kama mbinu ya vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu, mauaji, mateso na vitendo vingine vya kikatili. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Behruz Kamal Vandi, msemaji na mkuu wa masuala ya kimataifa na kisheria katika shirika la nishati atomiki la Iran amezungumzia azimio haribifu la bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA dhidi ya Iran na kusema, tumeongeza kwa kiasi kikubwa uwezo wa kurutubisha madini ya urani usiku wa alhamisi iliyopita. Azimio lililopendekezwa na nchi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, pamoja na Marekani, dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa matumizi ya amani nchini Iran liliidhinishwa na bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Kamalvandi ameongeza kwamba nchi za magharibi zinajaribu kurudisha nyuma sekta ya nyuklia ya Iran, lakini kamwe hazitafanikiwa. Msemaji wa shirika la atomiki la Iran ameendelea kusema kwamba kura za kuunga mkono azimio jipya dhidi ya Iran ni ndogo sana kuliko ilivyokuwa katika vikao vilivyotangulia. Ameongeza kwamba kama ilivyosisitizwa wakati wa ziara ya mkurugenzi wa IAEA nchini Iran Alhamisi usiku wakati azimio hilo lilipopitishwa katika saa za mwisho na kabla ya maafisa wa shirika la atomiki la kimataifa kuondoka kwenye ukumbi wa mkutano, Iran tayari ilikuwa imeanza kuchukua hatua za kukabiliana na azimio hilo. Ethiopia inapanga kusafirisha takriban megawati mia moja za umeme kuelekea Tanzania kupitia nchi jirani ya Kenya, ikiwa ni hatua muhimu ya ushirikiano wa nchi za eneo hilo katika masuala ya ustawi na maendeleo. Mtendaji mkuu katika kampuni ya usambazaji umeme ya Kenya, John Mativo, amenukuliwa akisema umeme utazalishwa Sodo, kusini mwa Ethiopia, kisha kupelekwa Suswa nchini Kenya na baada ya hapo utasafirishwa hadi Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Ripoti hiyo imeongeza kwamba mikataba kati ya Ethiopia na Tanzania, baadaye kati ya Kenya na Tanzania, imetiwa saini ili kufanikisha mradi huo na wanawake katika nchi za Afrika zilizo kusini mwa jangwa la Sahara wanatumia masaa milioni mia mbili kila siku kwa ajili ya kuteka maji. Hayo yamedokezwa na Jemima Njuki, mkuu wa idara ya uwezeshaji wanawake kiuchumi kwenye shirika la Umoja wa Mataifa la masuala ya wanawake, UN Women, huko Baku, pembezoni mwa mkutano wa 29 wa nchi wanachama wa mkataba wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi akizungumza na you, News, Binjuki amesema wanawake na wasichana wako hatarini zaidi kukumbwa na ukosefu wa uhakika wa kupata chakula kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Jinai za kutisha zilizofanywa na wazayuni katika eneo la ukanda wa Gaza na Lebanon katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita zimekuwa na matokeo muhimu duniani hususan katika fikra za raia wa nchi za Magharibi, ambapo zimefichua sura halisi ya jinai na ubaguzi unaofanywa na utawala bandia wa Israel. Bila shaka wazayuni na waungaji mkono wao katika nchi za Magharibi bado wanaita hasira hiyo dhidi ya wa wazayuni kuwa ni chuki dhidi ya Israel na Mayahudi. Mkuu wa jumuiya ya Mayahudi wa Ulaya alisema katika mkutano huko Poland kwamba tunashuhudia kiwango cha uenda wazimu cha chuki dhidi ya Israel huko Ulaya. Tovuti ya habari ya Net imeandika kuhusu kikao hicho kwamba washiriki wa mkutano huo wote wameingiwa na hofu kubwa, ambapo kuhani Manahem Margolin, mkuu wa jumuiya ya mashirika ya kiyahudi ya Ulaya, amesema hali ya Wayahudi barani Ulaya kwa sasa ni mbaya sana. Kila baada ya dakika 15 tunashuhudia kitendo cha chuki dhidi ya Wayahudi barani Ulaya. Duru zote za wazayuni ziko katika hali ya tahadhari, na hili tume limetufanya tuwaombe viongozi wa Ulaya watangulize hali ya hatari kwa muda wa miezi sita, watangaze hali ya hatari kwa muda wa miezi sita kwa ajili ya kukabiliana na jambo hilo, amesisitiza uh, Manachem Margona. Wazayuni wa Marekani na Ulaya hutumia vibaya madai ya chuki dhidi ya uyahudi kama chombo cha kukandamiza ukosoaji wowote dhidi ya uvamizi, uchokozi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel huko Palestina na Lebanon. Naam, wanatumia kisingizio hicho ili kuzima sauti yoyote inayopinga uhalifu unaofanywa na Israel, wakidai kwamba upinzani huo ni chuki dhidi ya Mayahudi. Kabla ya Oktoba mwaka jana Hatua yoyote ya kuwakosoa wazayuni nchini Marekani iliambatana na adhabu kali kama vile kufungwa jela, kupigwa faini, kufukuzwa kazini na kutengwa. Wanafikra huru wenye misimamo ya kuukosoa utawala haramu wa Israeli kutokana na jinai na mauaji ya watu wasio na hatia, kwa kisingiziwa na madai bandia ya mayahudi kuuliwa na wajerumani katika vita vya pili vya dunia, wazayuni wanataka kulipiza kisasi cha mauaji hayo ambayo hayakufanywa na Wapalestina kwa kuwaua kikatili Waislamu wa Palestina na Lebanon. Kwa msingi huo, kila sauti ya kupinga na kukosoa mauaji ya Wazayuni inadaiwa katika nchi za Magharibi kuwa ni chuki dhidi ya Uyahudi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 86 ya Atariq. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo ya sura ya 87 ya Al A'la. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 19. Sehemu ya kwanza ya Suratul A'la inazungumzia kumsabih na kumtukuza Allah subhanahu wa ta'ala, na sehemu yake ya pili inabainisha sababu za waumini kufuzu na kuifikia saada na kinachopelekea makafiri kuhasirika na kuharibikiwa. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darasa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya suratul aala ambazo zinasema audhu ambaye ameumba kila kitu na akakiweka sawa. Walladhi qaddara fahada, na ambaye amekikadiria kila moja jambo lake na akakiongoza kufanya jambo hilo. Walladhi akhraja almar'a, na ambaye ameotesha malisho Fajalahu gufaa ahwa, kisha akayafanya makavu yenye kupiga weusi. Aya hizi kwanza zina mhutubu Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na kisha waumini kwa kuwaeleza kwamba litukuzeni na litakaseni jina tukufu la mola wenu na wala msiliweke kwenye daraja moja na majina mengine na kulipa hadhi sawa na ya alivyoviumba, na sababu ni kuwa yeye Allah ametakasika na ametukuka zaidi ya mtu au kitu chochote kile. Sehemu inayofuatia ya aya inabainisha sababu za utukukaji wa Allahu Jalla Jalalu na kueleza kwamba ni yeye ndiye aliyeumba ulimwengu huu wenye adhama na kuwekea mfumo imara na wenye nidhamu madhubuti, mfumo ambao ndio unaotawala juu ya kila kitu, kuanzia manyota makubwa kabisa na masayari yenye adhama ya angani mpaka vitu vidogo kabisa vya kiwango cha molekuli na atomi. Uumbaji wa kila kitu umefanywa kwa kipimo na kiwango maalumu kwa kuzingatia lengo aliloweka katika uumbaji wa kila kiumbe. Allah subhanahu wa taala amekiandalia kila kimoja katika viumbe vyake nyenzo na uwezo kinayohitajia na kukiongoza kwenye njia itakayokiwezesha kulifikia lengo hilo. Kisha aya tulizosoma za Suratul Aala zinaashiria moja ya vitu vikubwa na muhimu zaidi kwa maisha ya viumbe katika sayari hii ya dunia na kueleza kwamba uotaji wa mimea wakati wa msimu wa machipuo na kupukutika majani ya miti katika msimu wa mapukutiko, matukio ambayo yanajirudia kila mwaka ni miongoni mwa madhihirisho ya uwezo na rehma za Allah subhanahu wa ta'ala ambaye ndiye anayekimu mahitaji ya chakula ya wanyama na nyinyi wanadamu wote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jina la Allah subhanahu wa ta'ala ni jina takatifu na linapasa litukuzwe, lienziwe na liheshimiwe katika kila hali na wakati, na kwa hivyo ni wajibu kwa muumini kujiepusha na kujiweka mbali na kila jambo ambalo kwa namna yoyote ile linalivunjia heshima jina takatifu la Allah subhanahu wa ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ametukuka zaidi kuliko kitu chochote kile kinachotasawirika na kufikirika akilini mwetu na sisi hatuna uwezo wa kuifahamu na kuidiriki dhati halisi ya Allahu jala fiulahu wa. Aidha, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba mfumo wa umbaji ni kielezo cha hikma ya mola muumba na cha kuwepo lengo maalumu katika uumbaji. <Ses> Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya sita hadi ya kumi na tatu ya sura yetu ya Al-Ala ambazo zinasema sanukriuka fala tansa illa ma shaa Allah In nasi tutakusahilishia njia ya kuitangaza dini kwa wepesi. Fadhakkir in nafa'ati dhikra, basi kumbusha, kwani kukumbusha kunafaa. sayadhakkaru man yakhsha, atakumbuka mwenye kumwogopa Mwenyezi Mungu. wayatajannabu al-ashqa na atajitenga mbali nao aliye mpotovu zaidi. Alladhi yasla an-nar al-kubra, ambaye atauingia moto mkubwa. Thumma la yamut fiha wa la yahya, kisha humo hatokufa wala hatokuwa hai. Aya hizi pia zinamhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa kumwambia, sisi tunakusomea wewe aya za Qur'an, na kwa irada yetu utazihifadhi na hutazisahau katu, ili uwasomee watu pasina kuongezeka wala kupungua wa chochote, na kupitia aya hizo waelekeze wao katika njia ya uongofu. Kusahau, wapenzi wasikilizaji, ni moja ya sifa zetu za kimaumbile sisi wanadamu, lakini ili kuhakikisha njia ya uongofu aliyotuwekea haipotoshwi wala haikengeushwi, Allah subhanahu wa taala amewakinga mitume wake na udhaifu wa usahaulifu wa aina yoyote ile ili wawafikishie watu kwa usahihi maneno ya wahi anaowateremshia na vile vile watu wenyewe wapate kuwa na yakini kwamba mitume wao hawapatwi na usahaulifu hata kwenye masuala ya binafsi, seuze katika kufikisha aya na wahi wa mula wao. Na ni wazi pia kuwa kufanya tablighi na kufikisha mafundisho ya dini ndani ya jamii ya makafiri na washirikina ni kazi nzito na ngumu mno. Kwa hivyo Allah Subhanahu wa Ta'ala anamhutubu mtume wake kwa kumwambia: pamoja na hayo sisi tutakuwepesishia kazi hii kwa kukuandaa kwa akhlaki na tabia njema na kifua kipana cha subra na uvumilivu, mambo ambayo yatalifanya jukumu zito la utume liwe jepesi kwako na kuweza kulitekeleza kwa ufanisi wa kiwango cha juu kabisa, ni kama alivyofanya Nabii Musa alayhi ssalam ambaye naye pia alimuomba Mwenyezi Mungu mtukufu mambo mawili ili aweze kufanikiwa katika kazi yake ya tablighi, nayo ni kuwa na kifua kipana na ustahmilivu na kuwepesishiwa ufikishaji wake wa risala ya utume. Kwa kumalizia, aya tulizosoma zinasema: Ewe Mtume, kwa kuwa tumeshakuteremshia aya kwenye moyo wako na kukuandaa kwa ajili ya kutekeleza jukumu hili zito na hasasi, zifikishe aya hizi kwa watu ili kuwapa ukumbusho. Matarajio ni kuwa ukumbushaji huo utakuwa na taathira kwa kumfanya kila mwenye moyo mnyenyekevu wa kuisikiliza na kuikubali haki na ukweli, aaidhike na anufaike na nasaha na mawaidha ali ya Quran. Na tabaan, kwa watu watakaoamua kuyapa mgongo maneno ya haki kwa kutokuwa tayari kuyasikiliza na kuyafuata, hao wataishia kwenye uovu na hatima yao siku ya kiyama itakuwa ni kufikwa na adhabu ya moto. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu amewahifadhi na kuwaepusha mitume wake na udhaifu wa kukosea na kusahau katika upokeaji na ufikishaji wa wahi wake ili uongofu wa Kimola uweze kufikishwa kwa watu kwa usahihi na bila ya kuingizwa ndani yake upotoshaji wowote. Aya hizi zinatutaka tujue pia kuwa kuwalingania watu dini ya Allah kuna tabu na misukosuko mingi, lakini yeye Mola ameahidi kuwapa auni na msaada wake wanaofanya tablighi na ufikishaji wa dini yake. Kadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuitaka haki na kukubali mawaidha ni sharti la lazima kwa ajili ya saada na uokovu wa mtu, na bila ya mawili hayo, mwanadamu ataishia kwenye hasara na maangamizi, yeah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 14 hadi 19 ya sura yetu ya Al Aala, ambazo zinasema qad aflaha man tazakka, hakika amekwisha faulu aliyejitakasa na mabaya Fi hakika haya yamo katika vitabu vya mwanzo suhufi Ibrahima wa Musa, vitabu vya Ibrahimu na Musa. Katika aya zilizotangulia, ilielezwa siri na sababu ya kundi moja la watu kuishia kwenye upotovu na hasara. Aya tulizosoma zinasema njia ya saada na uokovu inafikiwa kwa mtu kuitakasa na kuiepusha nafsi yake na machafu, awe mnyenyekevu na mtiifu wa kufuata haki na kushikamana ipasavyo na swala. Aghalabu ya watu wanaifadhilisha dunia kuliko akhira, na badala ya kufikiria maisha ya milele katika ulimwengu wa akhira hufikiria na kushughulika zaidi kustawisha dunia yao. Lakini wale wanaofikiria uokovu na saada yao ya milele wanajua kwamba akhera ni bora kuliko dunia na ndiyo itakayobaki na kudumu daima dawamu, kiasi kwamba kwa kulinganisha na akhera wanakuona kuishi kwao katika dunia hii kuwa ni sawa na kutwa moja tu na hakuna thamani yoyote. Aya za mwisho za Suratul Aala zinatilia mkazo nukta moja, nayo ni kwamba mambo yenye ulazima kwa ajili ya saada ya mja yameelezwa pia katika vitabu vilivyopita, vitabu ambavyo waliteremshiwa mitume wateule wa Allah kama Ibrahimu, Musa na Isa alayhimu ssalam. Baadhi ya mafunzo tunayopata katika aya hizi ni kwamba utakasaji wa nafsi unatakiwa uandamane na kudhihirisha uja kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala na kufanya ibada ili kuweza kufikia tija inayokusudiwa, vinginevyo huishia kuwa sawa na yoga ya Wahindu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kizuizi kikubwa zaidi cha utakasaji wa nafsi ni kuikumbatia na kuipenda kupita kiasi dunia na kumfanya mtu asiijali akhira. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba sala humjenga mtu na kumfikisha kwenye saada na uokovu pale inapoandamana na utakasaji wa nafsi na kumkumbuka Allah subhanahu wataala. Waaidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa japokuwa kuna vitabu kadhaa vya mbinguni vilivyoteremshwa, lakini vyote hivyo vina mwelekeo mmoja wa kufikia lengo moja, nalo ni saada na kufuzu mwanadamu na kumwokoa na maovu na upotovu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 170 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 87 ya al Aala. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wanaoishughulikia dunia ya kupita kwa ajili ya kujitengenezea akhera yao ya milele. Wassalamu alaikum Kilikuwa kipindi cha darsa ya Quran kilicholetwa kwenu na Abdul Fatah Musaidi. Hii ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondo za baadhi magazeti ya magazeti yaliyo Afrika Mashariki. Dondo hizo zinasomwa kwenu na Jawira Muhammad Amur. Nafungua dondoo za magazeti ya leo kwa kuangazia yale yaliyochapishwa nchini Kenya. Naanza na gazeti la Saturday Nation ambalo limeendelea kuipa kipaumbele habari ya bilionea Adani ambaye Kenya imefuta mikataba ya zaidi ya dola bilioni mbili nukta tano na tajiri huyo baada ya kufunguliwa mashtaka nchini Marekani. Kichwa cha habari kingine kinasema, habari hiyo kuu ukurasa wa mbele wa Saturday Nation kinasema njama za Adani Habari nyingine muhimu ya gazeti hilo ya kufichuliwa jinsi Kenya inavyohusika katika kutekwa nyara kinara upinzani nchini Uganda, Daktari Kiiza Besige. Ni baada ya waziri wa teknolojia ya, ya habari na mawasiliano wa Uganda, Chris Barimunsi, kusema kuwa serikali ya Kenya ilifahamu kuhusu operesheni hiyo na gazeti la Taifa Leo Jumamosi limeipa umuhimu habari yenye kichwa cha maneno kisemacho Handisheki ya Uhuruto njiani na kudokeza kuwa Rais William Ruto na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta wanasemekana kuanzisha mazungumzo katika kile kinachoonekana kama jaribio la kiongozi wa taifa kupunguza uwasi dhidi yake haswa katika eneo la Mlima Kenya. Kiongozi miongoni mwa habari zenye mvuto katika toleo la leo Taifa Leo ni ile ya waranti wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, iliyotaka kukamata waziri wa Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wake wa vita Yoav Gallant kwa kuhusika na uhalifu wa kivita na jinai dhidi ya binadamu katika ukanda wa Gaza huko Palestina na tunaelekea nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno kisemacho zigo la Kariako. Limedokeza kuwa kamati iliyoundwa na waziri mkuu Kassim Majaliwa kwa maelezo ya rais Samia, kukutana na madudu hayo Kariako, wenyeji wasimlia hali halisi ilivyo, na bomu inavyosubiri kulipuka, wataalamu washauri hatua wa za haraka zichukuliwe kunusuru. Na habari kuu ya gazeti ya Nipashe la, ina kichwa cha maneno kisemacho Mbowe na Sugu watiwa mbaroni, wadaiwa kukiuka ratiba ya kampeni, CCM yatoa neno. Habari nyingine muhimu za Nipashe zina kichwa cha maneno kisemacho rais Samia aeleza dunia Tanzania inavyowarisha nchi za Afrika, na matumizi ya akili mnemba, bomu jipya watoto chini ya miaka kumi na tatu na tunaelekea gazeti la Wamachinga limetanguliza mbele habari yenye anwani isemayo Chadema sikio la kufa wakiuka taratibu na maelezo ya jeshi la polisi mkoani Songwe na kujeruhi askari wawili. Nchini Uganda, gazeti la Monitor limeandika kuwa Rais Yoweri Museveni amewasamehe wafuasi kumi na tisa wa NUP walioachiliwa huru baada ya kusota jela miaka minne na wakuu wa jeshi, wabunge waokolewa baada ya ajali ya barabara kuu ya Kampala-Gulu, na wauguzi saba wanagawana zamu kuhudumia watoto sitini wanaozaliwa kabla na wakati katika hospitali ya Mbarara ni baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti la Monitor. <mulikana> Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha marejeo ya wanadamu baada ya dunia hii, na baadaye makala ya leo katika historia, ufufuo na safari ya kurejea pamoja Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nasi tena wapenzi wasikilizaji, katika sehemu ya 34 ya makala ya ufufuo na safari ya kurejea kwa Allah. Katika vipindi kadhaa vilivyopita tulizungumzia pepo na Jahannam kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu na hadithi za mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahli Baiti zake watoharifu. Siku ya Kiama watu watagawanyika katika makundi matatu: watu wa peponi, watu wa motoni, na watu ambao si wa peponi wala motoni. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia kundi hili la watu. Kama tulivyosema siku ya hisabu na malipo wanadamu watakuwa katika makundi matatu: kundi la waumini wa kweli ambao wataingia peponi moja kwa moja, na kundi la viongozi wa kufuru na unafiki na wafuasi wao ambao watapelekwa motoni. Kuna kundi jingine la tatu ambalo si la motoni wala peponi. Kundi la waumini wa kweli ni lile lililofikia ukamilifu kamili wa kiroho chini ya kivuli cha imani lililokuwa likijiepusha na upuuzi na kufanya mambo yote kwa ajili na katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kundi hili mbali na kutoa mali katika njia ya haki na hisani, vile vile lilifanya jitihada kubwa kutakasa nafsi na kujiepusha na madhambi na vitendo vichafu. Na pale watu wa kundi hili walipoteleza na kufanya maasi, basi walitubia na kuomba maghufira bila ya kupoteza wakati. Watu wa kundi hili walifanya kila kitu kuanzia kazi na shughuli zao za kimaisha kama vile kazi, kutafuta elimu, kazi za burudani halali, michezo, kutunza nyumba, kulea watoto na kadhalika, kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kwa ajili yake yeye Subhanahu wa Ta'ala. Kundi la pili la wanadamu siku ya kiyama ni lile la watu makaidi na wapinzani wa haki na hakika, ambalo halikuwa tayari kusikia sauti ya haki wala kufuata njia iliyonyooka ya Mwenyezi Mungu. Kundi la watu hawa halikuamini siku ya malipo na jazaa, na kwa msingi huo lilichupa mipaka ya kila kitu kwa kufanya madhambi na maovu ya aina mbalimbali. Kuna kundi la watu wengine la tatu ambalo litakuwa kati ya makundi hayo mawili, japokuwa watu wa kundi hili hawakuwa maadui wa haki na walifanya matendo mema na mazuri duniani lakini wakati mwingine walighafilika na kutumbukia katika maasi na madhambi makubwa na hata kukaribia au kuwa katika safu za washirikina. Kundi la kwanza la la la waumini wa kweli litaingia moja kwa moja kwa peponi kama tulivyosema. Kundi la pili, yaani kundi la watu waliokaidi haki na kuzama katika maasi na madhambi, makazi yao ni jahanam na motoni. Kundi la tatu litakuwa katika sehemu inayotenganisha baina ya pepo na moto wa Jahannam, ambayo Qurani tukufu inasema kuwa ni Araf. Imepokewa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alayhi salam kwamba amesema kuhusu kundi hili la tatu kwamba ni watu ambao mema na maovu yao yatakuwa sawa. Kama Mwenyezi Mungu atawaingiza peponi, basi itakuwa ni kutokana na rehma zake na akiwaingiza motoni na kuwaadhibu hata kuwa amewadhulumu. Mwisho wa hadithi. Kuhusu eneo hili la Araf na watu wake, wafasiri wa Qurani tukufu wana maoni mbalimbali na pengine tofauti. Kilugha, neno araf lina maana ya eneo la juu zaidi la kila kitu. Kwa msingi huo makusudi ya araf ni eneo lililoinuka juu na hivyo watu wa eneo hilo watakuwa katika nukta ya juu zaidi ya watu wengine. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika Qurani tukufu kwamba araf ni eneo linalotenganisha baina ya pepo na moto. Watu watakaokuwa katika eneo hilo la juu ya mengine watakuwa na uwezo wa kuona watu wote wa kwanza na wa mwisho katika maeneo na nafasi zao. Aya ya 46 ya suratu araf inasema na baina ya makundi mawili hayo patakuwa popazia na juu ya mnyanyuko patakuwa watu watakaowajua wote kwa alama zao, na wao watawaita watu wa peponi, assalamu alaikum, amani iwe juu yenu. Hawataingia humo ilhali wanatumai. Kwa hakika, arafu ni eneo mahsusi lililoko baina ya ufanisi wa milele na mashaka ya milele, Yaani baina ya pepo na moto. Eneo hili liko sehemu ambayo anayekuwa hapo anaweza kuwaona watu wa motoni na wale wa peponi. Kizuizi na eneo hili linalotenganisha baina ya watu wa peponi na wale wa motoni linaitwa pazia, hijabu. Na pazia hii ina maana ya kuwepo kizuizi kisichohisika kinachowazuia watu wa kundi moja kuingia na kujiunga na kundi jingine. Pamoja na hayo na licha ya pazia na hijabu hiyo watu wa peponi watakuwa wakisikia sauti za watu wa motoni na kinyume chake. Aya za Qurani tukufu zinasema kwamba siku hiyo kutafanyika mazungumzo baina ya watu wa peponi na wale wa motoni. Aya ya 44 ya suratul Arafi inasema na watu wa peponi watawanadi watu wa motoni sisi tumekuta aliyotuahidi mola wetu mlezi kuwa ni kweli. Je, na nyinyi pia mmekuta aliyowaahidini mola wenu mlezi kuwa ni kweli? Watasema ndiyo. Basi mtangazaji atawatangazia laana ya Mwenyezi Mungu iwapate waliodhulumu. Watu wa Arafu, kwa mujibu wa aya za Qurani Tukufu, watawajua vyema watu wa motoni na wale wa peponi, na watawatambua vizuri kwa sifa, sura na alama zao. Hivyo inaeleweka wazi kwamba ni shakhsia na watu maarufu wanaosimamia pande zote mbili katika eneo hilo la juu zaidi ya mengine. Watu wa araf si tu kwamba wanajua sura za watu, ukafiri wao, imani zao na kwamba ni watu wa peponi au motoni, bali pia wanaelewa amali na matendo yao na sifa na hali zao makhususi. Wapenzi wasikilizaji, nukta nyingine inayoashiriwa katika aya za Qurani tukufu ni kwamba watu hawa wa eneo la arafu watazungumza na watu wa peponi na wale watakaokuwa motoni. Katika mazungumzo yao na watu wa motoni watawalaumu na kuwakemea watu hao, na katika upande mwingine watawasalimu na kuwatumia ujumbe wa salama na amani watu wa peponi. Suala so, hili linaonyesha nafasi aali na ya juu ya watu hawa wa Arafu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba siku ya kiama hakuna mtu atakayezungumza isipokuwa waja wema watakaoruhusiwa na Mola Muweza. Kama tulivyosema, Arafu ni miongoni mwa ago za siku ya kiama na hapo watakuwa pia manabii na mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala kwa ajili ya kushughulikia watu waliosalia na ambao hawakuweza kuingia peponi, watu waliodhulumiwa na kukandamizwa, ambao hawakuwa na habari yoyote ya ujumbe wa haki, au wale ambao amali zao njema zilichanganyika na mbaya na maovu. Watakuwa hapo pia wakisubiri rahma na huruma yake Mola Rahima, na vilevile shofaa na maombezi ya Mtume na mawalii wa Mwenyezi Mungu. Mfasiri mkubwa wa Qurani wa zama hizi Alama Muhammad Husein Tabatabai ameandika katika tafsiri yake mashuhuri ya Almizan kwamba katika uchambuzi jumla wa aya za Qurani na hadithi inaeleweka kwamba Araf ni njia ngumu na yenye mashaka makubwa katika barabara ya kuelekea peponi. Ni wazi kwamba watu wema na wachamungu watapita kwa haraka na kwa kasi kubwa katika kivuko na njia hiyo, lakini watu ambao mema yao yamechanganyika na maovu watakwama na kubakia katika mapito na njia hiyo ngumu kupita kiasi. Vilevile vile ni wazi kwamba viongozi na vinara wa kila kaumu na jamii huwa mithili ya makamanda wa jeshi, wa jeshi wakati wa misukosuko na kwenye nyakati ngumu na kipindi hiki huwa mwishoni mwa jeshi, ili kuhakikisha kwamba wanajeshi wote wamevuka salama. Watasimama hapo na kuwasaidia waumini dhaifu na kuwaokoa wale wanaostahiki kuokolewa. Allama Tabatabai anaendelea kusema hivyo, basi katika Araf kutakuwa na makundi mawili, kundi la watu dhaifu na waliochanganya mema na maovu, na viongozi na vinara, yaani mitume, maimamu na mawalii wa Mwenyezi Mungu. Mwisho wa kunukuu. Mwanazuoni mtajika wa Kiislamu aliyeishi katika karne ya nne Hijiria, Sheikh Saduq Abu Jafar Muhammad bin Ali ibni Babawayh Alqumi ameandika katika kitabu cha Al-Itiqadati kwamba Araf ni pazia na uzio mrefu uliopo baina ya watu wa peponi na wale wa motoni, na juu yake watakuwa watu ambao watawajua watu wote katika uwanja wa Mahshar na siku ya Kiama kwa sifa na sura zao. Watu wa peponi hawataingia peponi ila baada ya kutambuliwa na watu hao, na wale wa motoni hawataingia humo isipokuwa baada ya kukanwa na kulaaniwa na watu wa juu ya araf. Hapa katika uzio huu wa araf pia kutakuwa na watu dhaifu wa imani ambao watakuwa wanasubiri rahma na huruma ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wa sikilizaji, wakati wa kipindi chetu umemalizika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 21 mfunguo 8 Jamadul Awal mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 23 Novemba mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka 1125 iliyopita alizaliwa Abu Jafar Ahmad bin Ibrahim Qirawani aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Ibnu Jaza. Msomi huyo wa Moroko alikuwa tabibu, mwana falsafa na mwana jiografia mashuhuri wa Kiislamu. Ibnu Jazar alikuwa tabibu mwenye moyo kujitolea na anayewatakia watu kheri, na aliandika kitabu alichokipa jina la Tibbul Fuqara, yani tiba ya watu masikini. Miaka 118 mia iliyopita katika siku kama leo ambayo ni sawa na tarehe tatu Azar mwaka 1285 hijiria shamsia, gazeti la Majlis lililokuwa na kurasa 8 lilianza kuchapishwa nchini Iran. Mhariri mkuu wa gazeti hilo alikuwa Adib Almamalik Farahani, ambaye alikuwa miongoni mwa waandishi mashuhuri wa zama hizo. Mbali na gazeti hilo kuandika habari za ndani na nje ya nchi, liliakisi pia mazungumzo yote na mijadala ya majlisi ya ushauri Yani, bunge la Iran. Katika siku kama ya leo miaka 87 iliyopita, Jagadesh Jandra Abose, msomi mtajika wa Bangladesh aliyefariki dunia. Miongoni mwa elimu alizokuwa amebobea Jagadesh ni fizikia, sayansi ya mimea na akiolojia. Hata hivyo mashuhuri wa Jagadish Chandra Bosh unatokana na kuvumbua kwake radio na tanuri ya miale. Na siku kama ya leo miaka 50 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha hati ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Suala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maazimio mengi ya Umoja wa Mataifa yamekuwa akiathiriwa na nchi kubwa zinazounga mkono wa zayuni wa Israel, na utawala huo ulitumia moja ya maazimio hayo hapo tarehe 18 Mei mwaka 1948 kuanzisha dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina <mulia> Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Iran Masud Pezeshkian ametoa salamu za rambirambi kufuatia shambulizi la kigaidi lililotokea kaskazini magharibi mwa Pakistan, na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu imesema mwaka huu umeshuhudia mauaji ya wafanyakazi wengi wa kutoa misaada ya kibinadamu kuliko mwaka wowote mwingine tangu kuanza kwa takwimu hizi, wengi wao katika mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.