Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makaazi mazuri ya kukaa na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza na akakukuta fakiri akakutajirisha? Basi usimuonee yatima wala usimkaripie aombaye, wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie, kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Hene nikikukaribisha katika matangazo haya ya jioni au usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia ni moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam hapa Tehran katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalia wa ni wakati huu O, ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya tahariri hii, wapenzi usikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo tutawaleteni kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho wapenzi usikilizaji, kitafuatiwa na tamthilia ya Bibi Fatimatuzahara salamula alaiha, na kisha kasida yetu ya leo. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika pia, uh, kupitia uh, redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Vilevile vile unaweza kutupata kupitia iranradio.ir popote e pale ulipo duniani ni iranradio.ir/sw. Baada ya muda si mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa habari za dunia. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari. Katibu wa sala ya Ijumaa Teheran anasema uamuzi wa bodi ya magavana wa IAEA dhidi ya Iran umefuata matakwa ya Wazayuni. Mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran anasema tutalipa kisasi dhidi ya Israeli na hilo halina shaka. Na uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC wa kutiwa mbaroni waziri mkuu wa Israel Netanyahu na, na waziri wake wa vita waendelea kupongezwa. Karibuni na sasa ni habari kamili. Khatibu wa swala ya Jumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran amelichukulia azimio la bodi ya magavana wakala wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki dhidi ya mpango wa amani wa nuklia wa Iran kuwa linafuata matakwa ya utawala haramu wa Israel ayata Said Ahmad Khatami, imamu wa mda wa swala ya Ijumaa mjini Tehran, amesema hayo mbele ya hadhara ya waumini waliohudhuria ibada ya swala ya Ijumaa katika mji mkuu wa Tehran, na kueleza kwamba ulimwengu unapaswa kujua taarifa hiyo ni ya kuunga mkono utawala wa Kizayuni, na bodi ya magavana ya IAEA ilitaka kusema kwamba inasonga mbele katika mstari wa utawala huo wa Kizayuni muuaji e, na chombo cha kidiplomasia cha Iran kinatarajiwa kutoa jibu thabiti na la kishindo wa azimio hilo katika kikao cha bodi ya magavana ya wakala kima ya kimataifa wa nishati ya atomiki jana, Novemba 21, kwa shinikizo na unganganizi wa nchi tatu za Ulaya na Marekani, na licha ya kutoungwa mkono na karibu nusu ya nchi wanachama, limepitishwa azimio lisilo la kauli moja kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran. Wakati huo huo kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran IRGC amesema kuwa wananchi wa Iran lazima wawe na yakini kwamba uh, tutalipiza kisasi kwa utawala ghasibu wa Israel. Meja Jenerali Husein Salamia ameyasema hayo katika manuva ya kuelekea Baitul Muqadas yaliyojumuisha mabasiji yao o, jeshi la kujitolea la wananchi milioni uh, sitini katika mji wa Hustan kusini magharibi mwa Iran na kusisitiza ulazima uh, wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran kulipiza kisasi dhidi ya uchokozi wa majuma kadhaa wa Israeli wa kukiuka mamlaka kujita ya kujitawala taifa hili. Kamanda Salami amesema kuendelea kwa vita hivi kutapelekea tu kuangamizwa kwa Israeli ikiwa Waislamu wataungana pamoja. chembechembe chembe hii ya ufisadi itaangamizwa, na kwa hakika watu watapita katika njia hii na ulimwengu hautadumu kwa ukatili. Kamanda mkuu wa IRGC amebainisha kuwa tukiangalia kumbukumbu kumbu ya waliotangulia, tutaona kwamba maangamizi yanayongojea Israeli haya ni makubwa na wananchi wa Iran wanapaswa kuwa na uhakika kwamba tutalipiza kisasi kwa Israel. Kadhalika, ameashiria kutolewa waranti wa kutiwa mbaroni Benjamin Netanyahu aliyekuwa mshirik mshirika wake Yoav Galant, na kueleza kwamba uamuzi huo ni ishara ya kufikia mwisho Israel ambayo imeendelea kutengwa kila leo, na kwamba hukumu hiyo ni ushindi mkubwa kwa umma wa Kiislamu. Wakati huo huo, maafisa na shaksia mbalimbali ulimwenguni wameendelea kupongeza uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wa kutoa hati ya kukamatwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wake wa vita Yoav Galanto wakituhumiwa kutenda jinai za kivita. China imetaka mahakama ya ICC kuwa na utendaji wa haki katika maamuzi yake na kukosoa undumakwili wa baadhi ya mataifa ya dunia kuhusiana na uhalifu na jinai za kivita. Lin Jian, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya kigeni ya China, ameishutumu Marekani kwa kutokuwa na msimamo kuhusu suala la ICC ambapo inapinga kukamatwa kwa Benjamin Netanyahu lakini inaunga mkono kukamatwa kwa rais wa Rusia Vladimir Putin. Stephane Dujarik, msemaji wa Umoja wa Mataifa, amesema kuwa katibu mkuu wa Umoja uh, wa Mataifa anaheshimu utendaji wa mahakama hiyo na mamlaka yake. Naye mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel amesema amri ya ICC dhidi ya Netanyahu na Galant sio ya kisiasa, na uamuzi huo lazima uheshimiwe na utekelezwe. Uswisi, Uholanzi na Ubelgiji nazo zimepongeza uamuzi huo na zimetangaza kuwa zitamtia maroni Netanyahu endapo atakwenda katika mataifa hayo. Rais wa Colombia amesema kuwa Netanyahu ametenda jinai za kivita na mahakama ya ICC imethibitisha hilo, hivyo ni lazima kuheshimu uamuzi huo. Wakati huo huo, serikali ya Afrika Kusini nayo na imepongeza hatua ya mahakama hiyo ya ICC ya kutoa hati ya kukamatwa Netanyahu na waziri wake wa vita wa Gallant. Idara ya uhusiano wa kimataifa uh, ya Afrika Kusini imesema kutolewa kwa hati ya kukamatwa watawala hao wawili ni jambo la busara kushughulikia ukiukaji uh, wa haki za binadamu kwa Gaza. Afrika Kusini imesitiza kuendelea kujitolea kwake kuheshimu sheria za kimataifa na kutaka mataifa ambayo ni wanachama kutekeleza majukumu yao kulingana na utaratibu uliowekwa na sheria za mkataba wa Roma. E, jana mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC ilitoa hati ya kukamatwa waziri mkuu utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa wake wa vita aliyefutwa kazi hivi karibuni Yoav Gallant wakituhumiwa kutenda jinai za kivita huko katika ukanda wa Gaza. Mwezi Mei mwaka huu, Karim Khan mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai alitaka itolewe hati ya kukamatwa waziri mkuu Netanyahu na waziri wake wa vita wa afghaland kwa sababu ya kutenda jinai za kivita uh, katika ukanda wa Gaza hadi sasa uh, tokea Oktoba 7 mwaka jana utawala haramu wa Israel umeua takribani wa Palestina 44 elfu uh, katika mauaji ya kimbari yanayoendelezwa dhidi ya ardhi hiyo ya Palestina iliyozingirwa. Sasa tuelekee nchini eh, Sudan eh, barani Afrika. Chama tawala, uh, au, samahani, mapigano makali ya bunduki yamezuka katika mji mkuu wa Sudan Kusini Juba, baada ya vikosi vya usalama kumkamata mkuu wa zamani wa idara ya ujasusi. Mapigano hayo ambayo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters yalizuka jana Alhamisi jioni yameibua wasiwasi mkubwa miongoni mwa raia, na ripoti zinasema mapigano yalianza majira ya saa moja usiku kwa saa za huko na kuendelea mfululizo kwa saa moja kabla ya kutulia kidogo tahadhari kwenda kwa wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa ambao Reuters iliona ilieleza kwamba mashambulizi yalihusiana na kukamatwa kwa mkuu wa zamani wa idara ya taifa ya ujasusi ama NSSS. Umoja wa Mataifa umewataka wafanyakazi wake kujificha au kukaa, uh, katika maeneo salama. Mapema Oktoba Rais Salva Kiir alimfuta kazi Akol Korkuk ambaye aliongoza NSSF toka nchi hiyo ilipopata uhuru au ilipojitenga na Sudan mwaka elfu mbili na kumi na moja na alimteua mshirika wake wa karibu kuongoza idara hiyo muhimu. Nchi hiyo changa zaidi e, duniani ilitumbukia kwenye mapigano ya wenyewe kwa wenyewe mwezi Desemba elfu mbili kumi na tatu baada ya rais Salva Kiir wa nchi hiyo kumtuhumu makamu wake wo, e, e, Riek Machara kuwa alipanga njama ya kumpindua. Na kwa kumalizia, tuelekee huko Senegal ambapo chama tawala Uh, cha Pastef eh, kimeshinda karibu robo tatu ya viti vya bunge katika uchaguzi uliofanyika wikendi iliyopita, matokeo yanayomaanisha kuwa sasa serikali eh, itaweza uh, kutawala na kupitisha miswada yake bungeni kiurahisi. Kwa mujibu wa matokeo ya awali chama cha rais Bassirou Faye kimepata wabunge mia thelathini kati ya mia sitini na tano 15, wanaotakiwa katika bunge la kitaifa, uh, matokeo oh, yaliyothibitishwa na maafisa wa chama tawala. Matokeo hayo hata hivyo yatasalia kuwa ya awali hadi pale yatakapothibitishwa na mahakama ya kikatiba ndani ya siku tano zijazo. Kwa ushindi huu wa chama cha uh, Pastef, uh, uh, utakuwa ushindi mkubwa zaidi katika historia ya chaguzi za taifa hilo kwa chama kimoja kufikisha wabunge zaidi ya mia ishirini. Mrengo wa upinzani uliokuwa ukiongozwa na rais wa zamani Makisali umeambulia na wabunge kumi na sita tu, huku chama cha waziri mkuu wa zamani Amaduba kikipata viti saba tu na viti vitatu vikienda kwa aliyekuwa kuwa meya wa Daka Batheleme Dias. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio. Tahariri yetu ya leo itahusu radiamali ya Iran kwa azimio la nchi tatu za Ulaya kwa bodi ya magavana ya wakala kimataifa wa nishati ya atomiki. Nchi tatu za Ulaya zimewasilisha na kushinikiza kupitishwa mswada wa azimio kwa bodi ya magavana kimataifa ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ambapo mswada huo ulio dhidi ya Iran umeituhumu Iran kuwa haiweki wazi shughuli zake za nuklia. Said Abbas Rakchi uh, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika mazungumzo ya simu na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki zikiwemo Brazil, Afrika Kusini, Bangladesh, Algeria, Burkina Faso, Pakistan na Ufaransa, amesema ha, harakati za baadhi ya nchi wanachama wa magharibi wakala huo ni hatua isiyohalalishwa na ambayo inaweza kuvuruga majukumu ya kiufundi na kitasnia ya wakala huo Umoja Mataifa wa nishati ya atomiki. Azimio hilo la magharibi dhidi ya Iran linaashiria maamuzi ya bodi ya magavana ya Juni 19 2020, Juni 8 2022, na halikadhalika Novemba 17 2022, ambayo yanaiomba Iran ishirikiana kikamilifu na IAEA kwa ajili ya kuhakikisha kuwa mpango wake wa nyuklia au kingeuki malengo ya amani ya nishati ya nyuklia. Baraza la Magavana lilitaka Irani ichukue hatua za haraka kwa ajili ya kutimiza wajibu wake wa kisheria na kuchukua hatua zote zinazohitajika ili kutatua maswala ya kiufundi yaliyosalia. Madai ya nchi za magharibi kuhusu kukingeuka mpango wa amani wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran yanatolewa katika hali ambayo wakala wa uh, a uh, uh, umekiri katika ripoti zake nyingi kwamba Iran imetekeleza ahadi zake zote za nuklia. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tano Iran ilikubali kusimamisha kwa muda mpango wake wa nuklia ili iondolewe vikwazo haramu vya nchi za Magharibi. Lakini kujiondoa kwa upande mmoja wa Marekani katika makubaliano hayo ya JCPOA mnamo elfu mbili kumi na nane na kuanza kutekeleza tena sera zake za uhasama wa huko nyuma dhidi ya Tehran na hali kadhalika kushindwa nchi za Ulaya kutekeleza ahadi zao za nuklia ilipelekea Iran baada ya mwaka mmoja wa uvurugaji ahadi huo wa magharibi kuanza kupunguza hatua kwa hatua majukumu yake katika mapatano hayo. Sasa Uingereza wa Ufaransa na Ujerumani pamoja na Marekani zinadai kuwa eti Iran imekiuka mapatano ya JCP na ahadi zake za nyuklia na hivyo kutaka uh, na, uh, kupitishwa kwa azimio hilo dhidi ya Iran ambalo, ambalo limepitishwa jana katika bodi ya magavana ya wakala huo. Kadhim Ghariba Abadi, naibu waziri wa mambo nje ya za Zakutaka, uh, Iran anayeshughulikia masuala ya kisheria kimataifa ameashiria juhudi za baadhi ya nchi za magharibi za kutaka azimio hilo dhidi ya Iran katika bodi ya magavana wa aaiya, na kusema Iran inafadhilisha kuendeleza ushirikiano na wakala huo, lakini licha ya uh, mazingira haya ya ushirikiano na kufanya mazungumzo mara kadhaa, nchi tatu za Ulaya uh, zimekuwa zikishawishi E, e, maazimio dhidi ya Iran bila shaka hatua isiyo ya kisheria nchi tatu za Ulaya dhidi ya Iran itavunja heshima na kuondolea itibari wakala huo wa kimataifa wa nishati ya atomiki barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran, kitafuatiwa na tamthilia ya Bibi Fatimatu Zahra salamu alaiha na kisha kasida yetu ya leo. Karibuni kusikiliza Hello. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 86 ya At-Tariq. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo ya sura ya 87 ya Al A'la. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 19. Sehemu ya kwanza ya Suratul A'la inazungumzia kumsabih na kumtukuza Allah subhanahu wa ta'ala, na sehemu yake ya pili inabainisha sababu za waumini kufuzu na kuifikia saada na kinachopelekea makafiri kuhasirika na kuharibikiwa. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya suratul aala ambazo zinasema audhu ambaye ameumba kila kitu na akakiweka sawa. walladhi qaddara fahada, na ambaye amekikadiria kila moja jambo lake na akakiongoza kufanya jambo hilo. walladhi akhraja almar'a, na ambaye ameotesha malisho fajalahu ghufaan ahwa, kisha akayafanya makavu yenye kupiga weusi. Aya hizi kwanza zina mhutubu bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na kisha waumini, kwa kuwaeleza kwamba litukuzeni na litakaseni jina tukufu la Mola wenu na wala msiliweke kwenye daraja moja na majina mengine na kulipa hadhi sawa na ya alivyo viumba, na sababu ni kuwa yeye Allah ametakasika na ametukuka zaidi ya mtu au kitu chochote kile. Sehemu inayofuatia ya aya inabainisha sababu za utukukaji wa Allahu Jalla Jalalu na kueleza kwamba ni yeye ndiye aliyeumba ulimwengu huu wenye adhama na kuwekea mfumo imara na wenye nidhamu madhubuti, mfumo ambao ndio unaotawala juu ya kila kitu, kuanzia manyota makubwa kabisa na masayari yenye adhama ya angani mpaka vitu vidogo kabisa vya kiwango cha molekuli na atomi. Uumbaji wa kila kitu umefanywa kwa kipimo na kiwango maalumu kwa kuzingatia lengo aliloweka katika uumbaji wa kila kiumbe. Allah subhanahu wa taala amekiandalia kila kimoja katika viumbe vyake nyenzo na uwezo kinayohitajia na kukiongoza kwenye njia itakayokiwezesha kulifikia lengo hilo. Kisha aya tulizosoma za Suratul Aala zinaashiria moja ya vitu vikubwa na muhimu zaidi kwa maisha ya viumbe katika sayari hii ya dunia, na kueleza kwamba uotaji wa mimea wakati wa msimu wa machipuo na kupukutika majani ya miti katika msimu wa mapukutiko, matukio ambayo yanajirudia kila mwaka ni miongoni mwa madhihirisho ya uwezo na rehma za Allah subhanahu wa ta'ala ambaye ndiye anayekimu mahitaji ya chakula ya wanyama na nyinyi wanadamu wote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jina la Allah subhanahu wa ta'ala ni jina takatifu na linapasa litukuzwe, lienziwe na liheshimiwe katika kila hali na wakati, na kwa hivyo ni wajibu kwa muumini kujiepusha na kujiweka mbali na kila jambo ambalo kwa namna yoyote ile linalivunjia heshima jina takatifu la Allah subhanahu wa taala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ametukuka zaidi kuliko kitu chochote kile kinachotasawirika na kufikirika akilini mwetu, na sisi hatuna uwezo wa kuifahamu na kuidiriki dhati halisi ya Allahu jalla fiulahu wa aidha inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba mfumo wa uumbaji ni kielelezo cha hikma ya Mola muumba na cha kuwepo lengo maalumu katika uumbaji. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya sita hadi ya kumi na tatu ya sura yetu ya Al-A'la, ambazo zinasema: sanuqri'uka fala tansa illa ma sha Allah Nasi tutakusahilishia njia ya kuitangaza dini kwa wepesi. Fadhakkir in nafa'ati dhikra, basi kumbusha kwani kukumbusha kunafaa. Sayadhakkaru man yakhsha, atakumbuka mwenye kumwogopa Mwenyezi Mungu. Wayatajannabu al-ashqa na atajitenga mbali nao aliye mpotovu zaidi. Alladhi yasla an-nar al-kubra, ambaye atauingia moto mkubwa. Thumma la yamutu fiha wa la yahya, kisha humo hatokufa wala hatokuwa hai. Aya hizi pia zinamhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa kumwambia, sisi tunakusomea wewe aya za Qur'an na kwa irada yetu utazihifadhi na hutazisahau katu, ili uwasomee watu pasina kuongezeka wala kupungua wa chochote, na kupitia aya hizo waelekeze wao katika njia ya uongofu. Kusahau, wapenzi wasikilizaji, ni moja ya sifa zetu za kimaumbile sisi wanadamu, lakini ili kuhakikisha njia ya uongofu aliyotuwekea haipotoshwi wala haikengeushwi, Allah subhanahu wa taala amewakinga mitume wake na udhaifu wa usahaulifu wa aina yoyote ile, ili wawafikishie watu kwa usahihi maneno ya wahi anaowateremshia na vile vile watu wenyewe wapate kuwa na yakini kwamba mitume wao hawapatwi na usahaulifu hata kwenye masuala ya binafsi, seuze katika kufikisha aya na wahi wa mula wao. Na ni wazi pia kuwa kufanya tablighi na kufikisha mafundisho ya dini ndani ya jamii ya makafiri na washirikina ni kazi nzito na ngumu mno. Kwa hivyo Allah subhanahu wa ta'ala anamhutubu mtume wake kwa kumwambia, pamoja na hayo, sisi tutakuwepesishia kazi hii kwa kukuandaa kwa akhlaki na tabia njema na kifua kipana cha subra na uvumilivu, mambo ambayo yatalifanya jukumu zito la utume liwe jepesi kwako na kuweza kulitekeleza kwa ufanisi wa kiwango cha juu kabisa. Ni kama alivyofanya Nabii Musa Alaihi Ssalam, ambaye naye pia alimuomba Mwenyezi Mungu mtukufu mambo mawili ili aweze kufanikiwa katika kazi yake ya tablighi, nayo ni kuwa na kifua kipana na ustahmilivu na kuwepesishiwa ufikishaji wake wa risala ya utume. Kwa kumalizia, aya tulizosoma zinasema, ewe Mtume, kwa kuwa tumeshakuteremshia aya kwenye moyo wako na kukuandaa kwa ajili ya kutekeleza jukumu hili zito na hasasi, zifikishe aya hizi kwa watu ili kuwapa ukumbusho. Matarajio ni kuwa ukumbushaji huo utakuwa na taathira kwa kumfanya kila mwenye moyo mnyenyekevu wa kuisikiliza na kuikubali haki na ukweli aaidhike na anufaike na nasaha na mawaidha ali ya Qur'an. Na tabaan, kwa watu watakaoamua kuyapa mgongo maneno ya haki kwa kutokuwa tayari kuyasikiliza na kuyafuata, hao wataishia kwenye uovu na hatima yao siku ya kiyama itakuwa ni kufikwa na adhabu ya moto. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu amewahifadhi na kuwaepusha mitume wake na udhaifu wa kukosea na kusahau katika upokeaji na ufikishaji wa wahi wake, ili uongofu wa Kimola uweze kufikishwa kwa watu kwa usahihi na bila ya kuingizwa ndani yake upotoshaji wowote. Aya hizi zinatutaka tujue pia kuwa kuwalingania watu dini ya Allah kuna tabu na misukosuko mingi, lakini yeye Mola ameahidi kuwapa auni na msaada wake wanaofanya tablighi na ufikishaji wa dini yake. Kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuitaka haki na kukubali mawaidha ni sharti la lazima kwa ajili ya saada na uokovu wa mtu, na bila ya mawili hayo mwanadamu ataishia kwenye khasara na maangamizi. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 14 hadi kumi na tisa ya sura yetu ya Al-Aala, ambazo zinasema: Qad aflaha man tazakka, hakika amekwisha faulu aliyejitakasa na mabaya. Wa dhakara rabbihi fa sallaa Fi i hakika haya yamo katika vitabu vya mwanzo suhufi ibrahima wa Musa, vitabu vya Ibrahimu na Musa. Katika aya zilizotangulia ilielezwa siri na sababu ya kundi moja la watu kuishia kwenye upotovu na hasara. Aya tulizosoma zinasema njia ya saada na uokovu inafikiwa kwa mtu kuitakasa na kuiepusha nafsi yake na machafu, awe mnyenyekevu na mtiifu wa kufuata haki na kushikamana ipasavyo na sala. Aghalabu ya watu wanaifadhilisha dunia kuliko akhera, na badala ya kufikiria maisha ya milele katika ulimwengu wa akhera hufikiria na kushughulika zaidi kustawisha dunia yao. Lakini wale wanaofikiria uokovu na saada yao ya milele wanajua kwamba akhera ni bora kuliko dunia, na ndiyo itakayobaki na kudumu daima dawamu, kiasi kwamba kwa kulinganisha na akhera, wanakuona kuishi kwao katika dunia hii wani sawa na kutwa moja tu na hakuna thamani yoyote. Aya za mwisho za Suratul Aala zinatilia mkazo nukta moja, nayo ni kwamba mambo yenye ulazima kwa ajili ya saada ya mja yameelezwa pia katika vitabu vilivyopita, vitabu ambavyo waliteremshiwa mitume wateule wa Allah kama Ibrahimu, Musa na Isa alaihimu ssalam. Baadhi ya mafunzo tunayopata katika aya hizi ni kwamba utakasaji wa nafsi unatakiwa uandamane na kudhihirisha uja kwa Allah subhanahu wa taala na kufanya ibada ili kuweza kufikia tija inayokusudiwa, vinginevyo huishia kuwa sawa na yoga ya Wahindu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kizuizi kikubwa zaidi cha utakasaji wa nafsi ni kuikumbatia na kuipenda kupita kiasi dunia na kumfanya mtu asijali akhira. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba sala humjenga mtu na kumfikisha kwenye saada na uokovu pale inapoandamana na utakasaji wa nafsi na kumkumbuka Allah subhanahu wataala. Waaidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa japokuwa kuna vitabu kadhaa vya mbinguni vilivyoteremshwa, lakini vyote hivyo vina mwelekeo mmoja wa kufikia lengo moja, nalo ni saada na kufuzu mwanadamu na kumwokoa na maovu na upotovu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1070 ya Qur'an imefikia tamati, na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 87 ya ya al Aala. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wanaoishughulikia dunia ya kupita kwa ajili ya kujitengenezea akhera yao ya milele. wassalamu alaikum Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni wakati mwingine umwadia, wapenzi wasikilizaji, wa kuwa nanyi katika tamthilia hii inayosimulia maisha na sira ya mbora wa wanawake wote duniani Bibi Fatimatu Zahra, binti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliye kuandalieni. Kipindi chetu cha leo kinaanza kusimulia bishara njema aliyopewa Alhabib Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alihi kutoka kwa mola wake mlezi ya kumpa tunu kubwa yenye kheri nyingi. Ipi yenye na niipi tunu hiyo yenye kheri na baraka tele? Naam, ni ile ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimbashiria kipenzi chake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam baada ya kufariki dunia mwanawe wa kiume Kasim. Simulizi zetu zinaanza kwa mahafali ya Makuraishi wa Maka iliyowakutanisha baadhi ya vigogo wa kufru na ushirikina, akiwemo Abu Jahl, Al As Ibn Wail na Amr Ibn Al As. Bishara njema, enyi Makuraishi, nawapa bishara njema na habari nzuri. Unasema nini, Wail? Unakusudia bishara ipi njema, wakati Muhammad anaendelea kutukana na kubebehi miungu yetu? <laughs> Nam, hakika ni bishara njema ya mwanzo wa kuondokana na jinamizi la huyo Abuthar, yaani mtu aliyekatikiwa na kizazi kwa kutokuwa na mtoto wa kiume aar. Unakusudia nani, Ibni Wail? Nakusudia yatima wa Bani Hashim. Tokea sasa msimwite Muhammad, bali mwiteni kwa jina la Abtar. Ah, ah. Kwani nini kimetukia? Hebu tueleze basi. Alas, amefariki dunia Kasim mwana wa Muhammad na sasa hana mtoto wa kiume baada ya kufariki dunia kabla yake mwanawe mwingine Abdullah wanayemwita Tahir <laughs> Sasa sijui Muhammad atakumbukwa vipi atakapokufa Ngoja afe zake, tusalibike na dini yake mpya. Unasema nini wewe, ibn Wail? Unatuambia nini hivi? Hujui kwamba Muhammad bado anaye mwanaye Fatima ambaye anashabihiana na baba yake kikamilifu? Mbona unapayuka ye? Inaonekana kwamba umepungukiwa, abu Jahal. Hivi uliona wapi mtu akikumbukwa wa kwa mtoto wake wa kike ambaye hatimaye atamfuata mume wake? Sadakta! So, ni kweli kabisa kwamba mtu hukumbukwa kwa, kwa watoto wake wa kiume, kwani wao ndio wanaweza kujaza nafasi yake. Sasa nadhani umetambua bishara niliyokuja nayo, Abu Jahal. Ndiyo, ndiyo, ndiyo, nimeelewa. Asante sana kwa bishara hii nzuri. Asante. Habari ya kifo cha mtoto wa kiume wa mtume ilipokewa kwa simanzi na masikitiko makubwa na Waislamu, hususan Zaid na Ummu Aiman, waliokuwa karibu zaidi na familia ya mtume <coughs> La ilaha illallah. Inna lillahi wa inna ilayhi rajiun. Zaid, umerudi kutoka mazikoni? Ndiyo, Umu Waima, ndio mtume mwenyezi wa Mwenyezi Mungu amemzika mwanawe we Kasim, pamisoni mwa ndugu yake a Abdullah Tahir, ah. Inanisikitisha sana kuona jinsi mtume alivyohuzunishwa na kifo cha mwanawe kipenzi. Unasema kweli, Baraka, unasema kweli. Huzuni ya mtume kwa kifo cha mwanawe ni kubwa kweli kweli, lakini pia huzuni yake kutokana na vicheko vya inda na furaha za majabari wa kikureishi kutokana na kifo cha mwanawe ni kubwa zaidi. Ni waovu walioje hawa makafiri wa kikureishi. Inakuwa vipi watu kumcheka kwa inda mwanadamu aliyefiwa na mwanaye? Lakini aacho moodhi na kumhuzunisha zaidi Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ni kwamba vigogo hawa wa makafiri wa Kikureishi wameanza kumwita aftar, wakidai kuwa hana tena mtoto wa kiume atakayelinda dini yake. Hakika maneno haya ni miongoni mwa itikadi za kijahili za wajinga hawa wa Kikureishi. Ni kweli kabisa unavyosema. Lakini baya zaidi ni kwamba yameanza kuathiri baadhi ya Waislamu wa na kudhoofisha imani zao. Unadhani kwamba zitadhoofisha istikama na ukakamavu wao mbele ya hujuma za Makureishi? Na mimi sijui Umu Aiman, sijui. Lakini ninajua kwamba hali hii ilimtokea Abdul Muttalib. Kisha Mwenyezi Mungu akampa nguvu na jaha kwa kumruzuku watoto kumi wa kiume ambao walibeba bendera ya wito wa dini ya Nabii Ibrahimu alayhi salam na kubakisha hai jina lake mbele ya Makuraishi. So, Ayuzaidi, na baina ya watoto hao kumi, alikuwa mdogo wa baba yake Mtume wa Mwenyezi Mungu. Asante, asante Umu Aiman, asante. Ah, katika hali hii tegemeo na kimbilio pekee ni yeye mwenyewe mwenye Mwenyezi Mungu mweza, si kitu kingine ni yeye tu ambaye anaweza kumfanya mtume wake kama alivyomfanyia baba yake Abdul Muttalib. Kweli kweli, mume wangu, mwenyezi Mungu pekee ndiye tegemeo na tumaini letu. Baada ya kuzika maiti ya mwanawe Kasim, mtume sallallahu alaihi wa ali wasallam aliondoka mazikoni na kuelekea nyumbani na kupita karibu na Alkaba ambako walikuwa wakiketi baadhi ya vigogo wa makafiri wa Kikuraishi. Wakati huo Amru bin Al-As alikuwa ameketi na baba yake na jamaa wengine wa Kikuraishi. Amru alimwita baba yake Al Asi bin Wail kwa hamaki kubwa akisema: Baba, baba, tazama kule! Baba, baba, hebu ona! Nini, Amru? Nitazame kitu gani? Muhammad, yule anakuja huku kwenye Alkaba, anatoka kuzika maita ya mwanaye Kasim. <laughs> Na hapa kwa jina la Lata nauza kwamba nitaendelea kumcheka Muhammadi na kufurahia msiba uliomkuta wa kufiwa na mwanaye Kasim. <laughs> Nitaendelea kumchukia na kuomba akatikiwe kabisa na kizazi. Tayari amekatikiwa na kizazi, amekuwa aptar na hana tena mwana wa kiume wa kubakisha kumbukumbu yake. Hakika mimi bado ninamchukia huyu Muhammadi hususan baada ya kuona watu wa Maka wakimwita mkweli mwaminifu na kumtukuza kana kwamba hakuna mfano wake baina ya Makureishi. Muhammadi ni mchawi tu aliyewaroga watumwa wetu ambao sasa wanatuasi. Na hapa kwa jina la Hubal kwamba nitaendelea kumuudhi na kumkera Muhammadi. Lakini, lakini baba, hakuna haja ya kuendelea kushikwa na ghamu na huzuni. Sasa Muhamadi amekatikiwa na kizazi, na wala hataweza kutunyanganya tena uongozi wa kabila la Kureishi na Waarabu kwa ujumla. Muda mfupi baadaye, Ummu Ayman alikwenda nyumbani na kumkuta mumewe Zaid amejawa na huzuni kubwa. Ummu Aiman alimpa bishara njema iliyomfurahisha na kumwondolea majonzi na huzuni. Bishara njema mume wangu, hakika nimekuja na bishara nzuri. Mwenyezi Mungu akubashirie mema pia, we mke wangu, una habari gani njema uliokuja nayo leo? Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameteremsha aya za Qurani kwa mtume wake akimbashiria kheri nyingi na kumliwaza kwa maudhi ya Makureshi akiwemo Alas bin Wail na mwanaye Amru bin Alas. Namwomba Mwenyezi Mungu amlani huyo Alasu huyu na mwanawe, hakika wamemfanyia maudhi mengi Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kumdhihaki, kumkejeli na kufurahia kifo cha mwanawe Kasimu Tahir. Mwenyezi Mungu amempa bishara njema ya kwamba amemtunuku Kauthar Fatimatu Zahraa na kwamba atajalia katika kizazi chake maimamu watakaolinda dini na kumbukumbu ya Mtume Muhammad, rema na amani ya awa iwe juu yake na hali zake. Ah, basi kama ni hivyo, inaonekana Mwenyezi Mungu amempa Mtume tunu bora kuliko hata ile aliyowahi kumpa babu yake Abdul Mutalib. Naam, Said, hakika nimeingia nyumbani kwake nikamkuta akimbusu kipenzi chake Fatima huku akimwambia: habibati Fatima, ewe kizazi kilichobarikiwa Mwenyezi Mungu amenipa bishara kwamba kizazi changu kitatoka katika kizazi chako wewe chenye baraka tele na nyingi. Nilipomuuliza mtume aliniambia kwamba malaika Jibril ameteremka na wahi kutoka kwa Mola Muumba na kumpasha habari hiyo na kusema, Ya Muhammad, Mola wako mlezi anakupa salamu na anasema hakika sisi tumekupa khairi nyingi basi swali kwa ajili ya Mola wako mlezi na uchinja. Hakika mwenye kukubughudhi ndiye aliyekatikiwa na kizazi. Allahu akbar! Wallahi nitaswali rakaa mbili za kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema kubwa aliyomtunuku mtume wake Almustafa. Hakika bora ya amali ni hii unayotaka kuifanya leo. Zaidi nimemwona mtume wa Mwenyezi Mungu pia akisujudu na kusali rakaa mbili za kumshukuru Allah baada ya kuteremkiwa na aya za sura hii. Shukrani zote ni zake Mwenyezi Mungu tu, yeye ndiye anayestahili kushukuriwa. Mtume ameniambia kwamba miongoni mwa heri hizo nyingi alizopewa na mola karimu zilizotajwa katika aya hizo ni mto wa Kauthar ulioko katika pepo za Naimu. Umesema mto wa peponi? Ndiyo, zaidi mto huo uko peponi, na kando kando yake itakuwa nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu, mwanaye Fatima na watoto wake na katika nyumba hizo itatoka kheri nyingi itakayomiminika kwa nyumba zote za watu wa peponi. Mwenyezi Mungu atujalie kukua miongoni mwa waja wema. Nam, wapenzi wasikilizaji, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amebakisha hai na milele ukweli kwamba watoto wa mwana Fatima alayhi ssalam ndio watakaobakisha hai kizazi cha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na huu ni miongoni mwa miujiza ya Quran iliyosadikishwa na historia. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amekithirisha kizazi cha Mtume wake kutokana na watoto wa Fatimatu Zahra na kukitukuza kuliko vizazi vingine, licha ya uadui na uhasama waliofanyiwa katika kipindi chote cha historia. Wapenzi wasikilizaji, wakati uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Insha allah tukutane tena katika sehemu nyingine ya tamthilia ya Fatimatu Zahra binti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Wassalamu alaikum Tajahtu, ya rata, ya rata. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.