Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara, kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua, na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni Mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuhu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu tumekuandalia ni taarifa habari za ulimwengu ambayo itafuatiwa na kipindi cha Iran juma hili. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, ambayo udondozi, ambao utafuatiwa na makala ya wiki. Baada ya hapo, tutakuleteni tamthilia ya Sidiqatul Kubra salamullahi alaiha, pamoja na kipindi cha visa vya kuelimisha. Lakini kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. inakaribia kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran kuweka sentrifyuji za kisasa kujibu hatua ya bodi ya magavana ya IAEA kupitisha azimio dhidi yake. <muchos> magaidi wa kufurishaji wa ua waislamu wa 40 wa kishia wajeruhi 30 kaskazini magharibi mwa Pakistan. Hata Uholanzi, Kanada na Uswisi zasema zitamkamata Netanyahu akithubutu kutembelea nchi hizo. Na Putini aonya kujibu mapigo kwa nchi zinazotoa silaha za kushambulia ardhi ya Rusia. habari kamili Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ametoa amri ya kuchukuliwa hatua madhubuti ikiwa ni pamoja na kuwekwa majumui maalumu ya mashine pewa kwa kimombo centrifuges ambazo ni mpya na za kisasa na za aina tofauti kufuatia azimio lisilo na sababu lililopitishwa na bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA dhidi ya mpango wa amani wa nyuklia wa Iran. Wizara ya mambo ya nje na shirika la nishati ya atomiki la Iran zimetoa taarifa maalum kuhusu azimio lisilo na uhalali lililotolewa na bodi ya magavana ya IAEA kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran ikieleza kwamba katika kikao cha bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki mnamo Novemba 21 kwa shinikizo na ung'ang'anizi wa nchi tatu za Ulaya na Marekani na licha ya kutoungwa mkono na karibu nusu ya nchi wanachama limepitishwa azimio lisilo na kauli moja kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran. Wizara ya mambo ya nje na shirika la nishati ya atomiki la Iran zimeongezea kusema katika taarifa yao, kwa msingi huu, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ametoa amri ya kuchukuliwa hatua madhubuti za kuwekwa majumui maalumu ya mashine pewa mpya na za kisasa na za aina tofauti. Kundi la magaidi wa kufurishaji limewafyatulia limeyafyatulia risasi magari ya abiria yaliyokuwa yamebeba raia Waislamu wa madhehebu ya Shia kaskazini magharibi mwa Pakistan na kuwa karibu watu 40 na kujeruhi wengine 30 katika moja ya mashambulizi mabaya zaidi kushuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni kwenye eneo hilo lenye machafuko, maafisa wa serikali ya Pakistan katika eneo hilo wamesema. Shambulio hilo lilitokea jana Alhamisi huko Kuram, wilaya iliyoko kaskazini magharibi mwa jimbo la Khaibar Pakhtunkhwa. Abiria hao walio walishambuliwa walipokuwa wakisafiri katika misafara miwili kutoka mji wa Parachinar kuelekea Peshawar. Wanawake wasiopungua sita na watoto kadhaa ni miongoni mwa waliouliwa katika shambulio hilo la kigaidi, huku ripoti zikisema majeruhi kumi waliokimbizwa hospitalini hali zao ni mahututi. Naibu mkuu wa jimbo la Khaibar Pakhtunkhwa, Nadim Aslam Chaudhry, amesema ni janga kubwa na idadi ya vifo huenda ikaongezeka. Rais Asif Ali Zardari wa Pakistan amelaani vikali hujuma ya kigaidi ya hapo jana na kuamuru pia vyombo husika kuchukua hatua dhidi ya wale waliopanga shambulio hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Uholanzi amekaribisha uamuzi wa mahakama kimataifa ya jinai ICC wa kutoa hati ya kukamatwa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli, na kusema kwamba iwapo ataingia Uholanzi atatiwa nguvuni. Kaspar Vedkamp amesisitiza kuwa nchi hiyo haitafanya tena mawasiliano na Netanyahu wala waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant ambao mahakama ya ICC imeamuru akamatwe kwa kuhusika na jinai za vita na jinai dhidi ya binadamu. Waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau amesema ni muhimu sana kwamba kila mtu azingatie sheria za kimataifa, na akaongeza kuwa nchi yake itatii maamuzi ya mahakama za kimataifa. Katika upande mwingine, ofisi ya sheria ya shirikisho la Uswisi imesema inalazimika kushirikiana na ICC chini ya mkataba wa Roma na kwa hivyo italazimika kumkamata na Netanyahu na Galant endapo ataingia nchini humo na kuanzisha utaratibu wa kuwakabidhi kwa mahakama hiyo. Serikali ya Afrika Kusini imetoa taarifa ikikaribisha uamuzi wa ICC na kusema ni hatua muhimu kuelekea kupatikana haki kwa uhalifu uliofanywa dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa kivita huko Palestina nazo harakati za Hamas na Jihaduulislami pamoja na serikali ya mamlaka ndani ya Palestina zimekaribisha pia uamuzi huo wa mahakama ya ICC. Wakati huo huo, seneta wa Marekani Beni Sanders naye ameunga mkono uamuzi uliotolewa na mahakama ya kimataifa jina ya jinai ICC jana Alhamisi wa kuamuru kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wa zamani wa vita utawala huo haramu Yoav Gallant. Sanders ameeleza katika taarifa kwamba mashtaka ya ICC yana msingi mzuri, akisistiza umuhimu wa mikataba ya Geneva ambayo iliundwa kulinda raia na kuzuia vitendo visivyo vya kibinadamu wakati wa vita. Seneta huyo wa Marekani amesema mashtaka ya ICC dhidi ya Netanyahu na Gallant kwa kufanya jinai ikiwemo kutumia njaa kama silaha na kuwalenga raia ni ya haki. Amefafanua kwa kusema ikiwa dunia haitazingatia sheria za kimataifa tutaingia kwenye ushenzi zaidi. Na kubaliana na maamuzi ya ICC, ameeleza seneta huyo. Na rais Vladimir Putin wa Rusia ameonya kuwa Moscow inabaki nayo haki yake ya kushambulia vituo vya kijeshi vya nchi zinazoruhusu silaha zao kutumika dhidi ya ardhi ya nchi hiyo. Putin ametoa onyo hilo katika hotuba ya hadhara aliyotoa jana Alhamisi, akiahidi jibu madhubuti kwa uchokozi wowote utakaofanywa dhidi ya Rusia. Rais wa Rusia amefafanua kama ninavyomnukuu, tutaamua sehemu za kulengwa wakati wa majaribio zaidi tutakayoifanyia mifumo yetu mipya ya makombora kulingana na vitisho dhidi ya usalama wa shirikisho la Rusia. Kwa mujibu wa Putin, Marekani imeharibu mfumo wa usalama wa kimataifa na hivyo kuongeza hatari ya mzozo wa kimataifa. Kwa mujibu wa rais huyo wa Rusia, jeshi la Ukraine limerusha makombora aina ya kivuli cha kimbunga, kwa kimombo Storm Shadow, yaliyotengenezwa na Uingereza na HIMARS yaliyotengenezwa Marekani, katika maeneo yaliyoko kwenye mikoa ya Bryansk na Kursk nchini Rusia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huchambua baadhi ya matukio ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Naibu waziri wa mambo ya nje wa, wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesisitiza kuwa jitihada zote za kuiwekea Iran mashinikizo ya juu zaidi zitafeli. Majid Takteravanchi ameeleza haya katika mahojiano na gazeti la Financial Times la Uingereza. Amesema ni mapema kuzungumzia matokeo ya uhusiano wa baadaye baina ya Iran na Marekani katika utawala ujao wa Donald Trump. Aidha, amesema kuwa Iran imewacha wazi mlango wa mazungumzo na utawala wa Trump kuhusiana na maudhui hiyo. Tumewasiliana na, na mchambuzi wa maswala ya kimataifa Jafar Shemanga akiwa Mombasa, Kenya, ambaye ametoa tathmini ifuatayo. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imeshajiandaa mapema, hata ukizingatia kwamba mheshimiwa Rais Masudi Pezeshikani siku aliyoapishwa tu alisema kwamba Irani iko wazi kwa mazungumzo na nchi za dunia na ulimwengu wote, wako tayari kukaa chini, kuyazungumza, kuyarekebisha siku iba kukadhibisha mkataba wote, lakini zile sehemu ambazo ni muhimu lazima zirekebishwe. Wako tayari kufanya mazungumzo na nchi uh, za ulimwengu ama hizi nchi tano jumlisha moja, 5 plus 1 anaziita, kufanya mazungumzo na kuyarekebisha shale ambayo muhimu anatakiwa naarekebishe ki, kitaalamu. Kwa hiyo serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imeshajitayarisha mapema, hata swala yeye hajajua atakuwa rais ama hatakuwa rais, atapigwa kura, atashinda hashindi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kupitia uongozi wa busara, uongozi wa hikma, uongozi wa nidhamu, na kutaka ma, masuala ya ulimwengu yaendeshwe kwa busara zaidi, uh, wameweza kuwaleta hawa wataalam ama wenye ujuzi ama hawa technocrats ama hawa mawaziri ambao wapo hivi sasa ofisini, wanalisubiri hilo kwa hamu, na wanajua kwamba lazima kutatakana maongezi, mazungumzo, na mazungumzo waliokuwepo wataalam wanaojua mkataba ule waliotengeneza. Hivi sasa wote wako karibu na Mheshimiwa Rais Masudi Pezeshian, wanalisubiri hilo litatokea na wanajua litatokea. Na kwa hiyo yeye kutumia kwake nguvu na kuleta mashinikizo ni tabia zao tu zilivyo, zilivyokihalisia ki, lakini kwa hakika kitaalamu ni kwamba ule mkataba unaisha 2025 kwa hiyo hana haja ya kujigamba ama kuji kujinaki kuleta makri ya kwamba yeye ndio analazimisha, lazima maongezi yazungumza. Hapana. Shukran, Bwana Jafar Shimanga. Na balozi mpya wa Kenya nchini Iran amekutana na waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kumkabidhi hati zake za utambulisho. Jona Maina Mwangi alikutana Jumatatu na Dakta Said Abas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kuwasilisha nakala za hati zake hizo za utambulisho. Uhusiano wa Iran na Kenya umekuwa ukiimarika katika miaka hivi karibuni, na ili kupata tathmini kuhusu uhusiano huo tumewasiliana na Athman Farsi, mtaalamu wa masuala ya Iran ambaye yuko Nairobi, Kenya, na amesema yafuatayo. Fursa mpya imefungua ukurasa mwingine katika uhusiano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hafla hiyo ilifanyika kufuatia kuondoka kwa balozi aliyekuwepo, bwana Joshua Gatimo. Uhusiano wa karibu baina ya nchi hizi mbili umeendelea kustawi na kuimarika kwa ushirikiano wa kisiasa, kiuchumi, kitamaduni, kielimu na hata teknolojia. Mwaka jana tunaona ya kwamba shahidi Said Raisi aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akitembelea Kenya na kukutana na mwenzake rais wa Jamhuri ya Kenya Bwana William Ruto. Hii ziara iliashiria hatua kubwa katika uhusiano wa nchi hizi mbili. Ziara hiyo ilimalizika kwa mafanikio, ambapo mikataba mitano muhimu ilisainiwa ikiwemo ile inayolenga biashara na ushirikiano wa kiufundi. Bwana John Mwangi amepewa jukumu la kuhakikisha mafanikio yaliyoafikiwa katika uh, kipindi cha balozi Gatimu yanaendelezwa na kuimarishwa zaidi kwa maslahi ya mataifa yote mawili. Ni matumaini yetu kwamba Kenya na Iran zitaendelea kushirikiana uh, kwa manufaa ya wananchi wao. Shukran Athman Farsi kwa kauli yako hiyo, kuhusiana na uhusiano unaozidi kuimarika baina ya Kenya na Iran. Na hadi hapo pane sikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya uchambuzi ya Iran juma hili. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya kemola, kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya mchana, na karibuni sasa kutega sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania ambako magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele maalum kwa habari za kupamba moto kampeni za uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika Novemba 27. Nipashe limeandika kampeni za kolea CCM wapeana tahadhari, Lisu aibuka kisera zaidi. Dira kwa upande wake limeakisi habari hiyo kwa anwani ACT CCM jino kwa jino mikoani, Dkt Nchimbi awaonya watakaochaguliwa CCM wajiepushe na rushwa. Zito ataka wananchi kuchagua viongozi wanaowajibika kwao. Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kamati ya Kariakoo ya yaagizwa mambo matano limo la kubainisha majengo yaliyo hatarini kuanguka, na kwa upande wa Tanzania namalizia na, na Zanzibar Leo, ambalo limeandika Rais Dkt. Hussein Mwinyi amerejea nchini kutoka Zimbabwe alikomwakilisha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan katika kikao cha dharura cha Sadek nchini Kenya. Naanza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno mikataba ya adani ya bomoka. Daily Nation limepambwa na picha rais William Ruto iliyobeba kichwa kikuu cha habari, Ruto alazimishwa kuachana na mikataba ya Adani. Nalo toleo la mtandaoni la Taifa Leo limeandika Raila wandai wageuzwa vibonzo vya kejeli baada ya rais kuizamisha Adani waliyoitetea na kwa upande wa Uganda, ukurasa wa mbele wa Daily Monitor umepambwa na kichwa kikuu cha habari taarifa mpya za kina kuhusu kutekwa nyara kwa Besije. Nalo toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika milio mizito ya risasi ya ibuka katika mji mkuu wa Sudan Kusini. Na New Vision kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani namna njia ya reli ya kisasa itakavyoibadilisha Uganda. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ki ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kinazungumzia uungaji mkono usio na kikomo wa Ujerumani na kushirikiana kwake na utawala wa kizaini wa Israel katika vita vya Gaza. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi. Wanahistoria wanaitambua Ujerumani kuwa nchi yenye kumbukumbu nzito ya kihistoria na iliyojaa makovu na madoa yasiyofutika. Kwa miaka mingi watu wa Ujerumani walijaribu kufuta makovu na madoa meusi yaliyoachwa na Adolf Hitler na uhalifu wa Manazi, lakini inasikitisha kwamba hii leo, chini ya kipindi cha mwaka mmoja na kwa mienendo ya kisiasa ya viongozi na wanasiasa wake, Ujerumani imechukua misimamo ambayo inaliweka jina lake bega kwa bega na watekelezaji wa mauaji ya kimbari na uhalifu wa kutisha. Kipindi chetu hiki cha makala ya wiki kinachunguza jinsi nchi hiyo ambayo inashutumiwa kuwaua Mayahudi katika historia yake ya hivi karibuni sasa imekuwa mmoja ya waungaji mkono wakubwa wa Israel katika vita dhidi ya watu wa Palestina. Ukitizama rekodi ya Ujerumani katika mwaka mmoja uliopita, utaona kuwa nchi hiyo imeunga mkono kupita kiasi Israel katika vita dhidi ya Gaza. Ripoti zinaonyesha kuwa mwaka jana elfu mbili na ishirini na tatu, serikali ya Ujerumani pekee ilitoa leseni ya kusafirisha silaha zenye thamani ya euro milioni 326.5 kwa Israel, ambazo ni sawa na dola milioni 355.3. Takwimu zinaonyesha kuwa silaha hizo zinajumuisha silaha elfu tatu za kupiga yani vifaru, risasi nusu milioni za silaha za kiotomatiki na nusu otomatiki, magari ya kivita, vioo vya kuzuia risasi na kadhalika. Takwimu hizi zinaonyesha azma kubwa ya Ujerumani ya kuihami Israel katika vita dhidi ya Gaza. Ni vyema kutambua kwamba hadi msimu wa mapukutiko wa mwaka uliopita, Ujerumani iliidhinisha mauzo ya kijeshi yenye thamani ya euro milioni ni 38.5 tu kwa Israeli, lakini takwimu hizo ziliongezeka kwa kiasi kikubwa kufuatia mashambulizi makubwa ya kijeshi ya Israeli dhidi ya Gaza. Ofisi ya shirikisho la Ujerumani ya masuala ya uchumi na udhibiti wa mauzo ya nje ilitangaza mnamo Novemba mwaka jana kwamba mpango wa kusafirisha silaha kwenda Israel umekuwa kipaumbele kwa serikali baada ya kuanza vita vya Israel dhidi ya watu wa Gaza. Takwimu zinaonyesha kuwa sehemu ya mauzo ya silaha ya Ujerumani kwa Israel imeongezeka kutoka asilimia mbili mwaka 2022 hadi karibu asilimia 6 mwaka jana. Hii ina maana kwamba mauzo ya silaha za Ujerumani kwa Israel yameongezeka mara tatu katika kipindi cha mwaka mmoja tu. Ujerumani sasa inashika nafasi ya saba kwa kutuma silaha huko Israel. Mbali na misaada ya kifedha na silaha misimamo ya kisiasa ya serikali ya Ujerumani katika kuunga mkono Israeli pia inastahili kuzingatiwa. Mwezi Machi mwaka huu, kansela wa Ujerumani Olaf Scholz alitangaza msimamo wake rasmi wa kuunga mkono hatua za Israel kwa kutembelea Palestina inayokaliwa kwa mabavu na akakutana na Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo haramu. Mkutano huo na uungaji mkono wa wazi wa kansela wa Ujerumani kwa Israel ulizua malalamiko mengi ya wanaharakati wengi wa kutetea haki za binadamu na Wapalestina walilaani kitendo hicho. Malalamiko hayo yalikuwa makali kiasi kwamba baada ya mkutano huo, kituo cha Ulaya cha haki za kikatiba na kibinadamu kiliwasilisha mashtaka dhidi ya serikali ya Ujerumani kwenye mahakama ya Berlin kwa ushirikiano wa raia watano wa Palestina ambao jamaa zao waliuawa katika mashambulio ya Israel. Mashtaka hayo yaliwasilisha ombi la kusitisha upelekaji wa silaha za ujerumani huko Israel. Hata hivyo, Juni mwaka huu, mahakama ya Berlin ilitupilia mbali malalamiko hayo, suala ambalo liliibua malalamiko mengi ya watu, na wengi waliutambua uamuzi wa mahakama hiyo kuwa unapuuza haki za binadamu huko Gaza. Matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani pia yanapaswa kuongezwa kwenye faili la uungaji mkono wa kisiasa wa Berlin kwa Israeli katika mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Palestina na Lebanon. Bi Ana Lina Babak ameyataja mauaji ya maelfu ya wanawake na watoto wasio na hatia wa Kipalestina yanayofanywa na Israel, ambayo kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa yanaunda zaidi ya asilimia sabini ya waliouawa katika vita vya Gaza, kuwa ni haki halali ya kujilinda ya Israel, na akasisitiza waziwazi kwamba Ujerumani haitasita hata kidogo katika kuisaidia Israel hata kama msaada huu utapelekea kushambuliwa raia na kuharibu vituo vinavyolindwa kama hospitali na maeneo ya wakimbizi. Ujerumani imekwenda mbali sana katika kukingia kifua utawala wa Israel kiasi kwamba hata wakati wa kuonyeshwa picha za kutisha za mashambulio ya jeshi la Israel dhidi ya watoto na wanawake wa Kipalestina wasio na hatia viongozi wa nchi hiyo wanasisitiza kuwa hatua za utawala wa Israel ni za kisheria na kwamba utawala huo una haki ya kujitetea. Lakini swali la kuuliza hapa ni kwamba kujitetea dhidi ya nani? Je, ni dhidi ya wanawake na watoto wa Kipalestina ambao kama tulivyotangulia kusema, wanaunda asilimia sabini ya watu waliouawa katika vita vya Gaza? Si hayo tu, bali Ujerumani inanyamazisha ukosoaji wowote dhidi ya Israel kwa jina la eti chuki dhidi ya Mayahudi, yani antisemitism. Kwa mujibu wa wanaharakati wengi wa haki za binadamu, sauti yoyote inayopinga vitendo vya mauaji ya kimbari ya Israel inashutumiwa haraka kuwa ni chuki dhidi ya Wayahudi nchini Ujerumani. Katika medani ya kimataifa pia, Ujerumani imekabiliwa na changamoto nyingi kutokana na kuendelea kuikingia kifua Israel katika miezi ya hivi karibuni. Serikali ya Nikaragua imeshtaki Ujerumani katika mahakama ya kimataifa ya haki mjini The Hague nchini Uholanzi kwa kile inachokiita ni kuwezesha uhalifu wa kivita huko Gaza. Pia katika kesi nyingine, serikali ya Ujerumani imeiunga mkono Israel dhidi ya kesi iliyofunguliwa na Afrika Kusini katika mahakama ya The Hague kupinga mauaji ya kimbari ya utawala wa Tel Aviv. Mashtaka haya yameharibu sura ya Ujerumani kimataifa na kusababisha changamoto kubwa kwa serikali za nchi hiyo kuhusu haki za binadamu. Alakuli hal, Ujerumani ambayo kwa wakati mmoja ilikosolewa kimataifa kwa uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari sasa inaonekana kuchukua njia ile ile dhidi ya wa Wapalestina. Sera hizi za uungaji mkono usio na kikomo kwa Israel sio tu ni kielelezo cha himaya ya kihistoria ya Ujerumani kwa utawala huo katili, bali pia ni ishara ya kuendelea misimamo ya kinafiki na kinduma kuwili kuhusu haki za binadamu. Sera hizi zinayefanya Ujerumani kuwa mshirika katika uhalifu wa kivita na kusababisha kutengwa zaidi nchi hiyo kimataifa. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa tumefikia tamati ya makala yetu ya wiki ambayo imezungumzia Ujerumani, kuanzia historia yake ya giza hadi kuunga mkono Israeli katika vita vya Gaza. Asanteni kwa kuwa nami na kwa herimu. Fatimatu Zahra salamullahi alayha. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni matumaini yetu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya tamthilia hii ya Fatimatu Zahra binti wa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Katika sehemu hii ya kipindi cha leo tutarejea katika vyanzo vya historia na kujaribu kupata sura na sira ya bibi mtukufu Fatimatu Zahra muda mfupi baada ya kufariki dunia mama yake kipenzi Khadija mwaminifu. Naam, tukio hilo lilitokea katika mwaka ambao mtume rehma na amani ya Allah iwe juu yake na ali zake, ali zake aliupa jina la mwaka wa huzuni kutokana na kuachwa mkono na nguzo zake mbili muhimu katika kueneza dini ya Mwenyezi Mungu, yaani ami yake, Abu Abu Talib aliyemlinda na kumuhami mbele ya maudhi na hila za makafiri wa Kikuresh na mke wake kipenzi Khadija mtoharifu aliyesabilia mali na hali kwa ajili ya Uislamu na mtume wake ambaye alifariki dunia siku chache tu baada ya kifo cha Abu Talib. Ni katika siku hizo mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliondokewa na bibi Khadija ambaye alikuwa mwenza mke, kipenzi, msaidizi na hifadhi ya amani na utulivu, iliyokuwa ikimpa pozo na maliwazo ya mashaka na masaibu yaliyosababishwa na maudhi ya Makuraishi. Simulizi zetu za leo zinaanza kwa mazungumzo ya Zaid bni Haritha na mkewe Ummu Aiman wakizungumzia huzuni ya Bwana Mtume na mwanawe Fatima baada ya mazishi ya mbora wa wanawake Khadija mtoharifu. Ayman, hivi unaona jinsi huzuni na majonzi yanavyomzonga Mtume wa Mwenyezi Mungu baada ya kufariki dunia ya Khadija? Ah, hakika roho ilitaka kunitoka wakati Mtume alipokuwa akiteremsha mwili wa mkewe Khadija kaburini, huku akibubujikwa na machozi yaliyoloanisha kafani ya maulati wangu Khadija. Oh, hakika zitasahau mandhari hiyo wakati Mtume aliposimama katikati ya kaburi la Khadija na lile la ami yake Abu Talib, huku akiziangalia kaburi hizo mbili. Lakini je, umehifadhi lolote kati aliyoyasema Ali bin Abi Talib wakati mtume alipokuwa akifunika kaburi la Khadija kwa mchanga? Ndiyo, Ummu Aiman, nakumbuka beti kadhaa za mashairi ya maombolezo alizozisoma Ali bin Abi Talib akieleza maumivu na majonzi yake na kuwasifia Bibi Khadija mtoharifu na baba yake Abu Talib kutokana na mchango wao mkubwa katika Uislamu na jinsi walivyomnusuru mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Wallahi, nina wasiwasi mkubwa sana mume wangu, kutokana na hali ya kipenzi changu Fatima. Ni kitu gani kinachokutia wasiwasi umu Aiman? Nina wasiwasi wasi kutokana na huzuni yake kubwa, baada ya kufariki dunia mama yake Khadija. Ah, namwomba Allah amsaidie na kumpunguzia simanzi na majonzi ya msiba huu mkubwa. Hebu nenda kwake umu Aiman, Najaribu kumpunguzia majonzi kidogo na kumliwaza kidogo kutokana na mashaka ya kuachwa mkono na mama yake. Lakini unajua bado sijakutayarishia chakula wewe na Usama. Usijali, usijali Umuwaiman, nenda nyumbani kwa mtume wa Mwenyezi Mungu, nami nitatayarisha chakula chetu mwenyewe. Nenda, Mwenyezi Mungu akuzidishie kila la heri. Haya, asante. alimwacha mtoto wake Usama na mumewe Zaid na kuharakia nyumbani kwa mtume Muhammad na aliporejea alikuwa mwenye bashasha na furaha hali hii ilimshangaza mumewe Zaid ambaye hakuficha mshangao huo hmm. na kuona ukiwa mwenye bashasha umu Aiman Alhamdulillah. Ehe, hebu niambie nini umekuta huko nyumbani kwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ulikwenda huko ukiwa mwenye wasiwasi wasi, juu ya hali ya mwana Fatima, lakini umerejea ukiwa na hali tofauti. Kulikoni ewe Umu Aiman, hebu nipe bishara njema. Ndiyo Zaid, nina sababu zote za kuwa na bashasha baada ya kuelewa kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameteremsha salamu zake kwa saidati wangu Fatima binti Muhammad. Ameteremsha ame, ame salamu zake kwa Fatima? Ndiyo. Malaika Jibril ndiye aliyekuja na salamu hizo kutoka mbinguni. Hmm, na hayo yametokea lini na vipi Umwaiman? E, tulia nitakueleza zaidi. Tulia nikueleze. Unajua, wakati nilipoondoka hapa nyumbani kuelekea nyumbani kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam wa nilimwona Fatima akimkimbilia baba yake huku akiwa bado na maumivu na majonzi ya kufiwa na mama yake kipenzi Khadija. Alikuwa akimwita Mtume na kusema, baba yuko wapi mama yangu? Baba, mama yangu yuko wapi? Hakika nimepatwa na huzuni kubwa kutokana na hali niliyoiona katika kipaji e cha mtume wa Mwenyezi Mungu, wakati alipokuwa akisikia maneno hayo ya mwanawe mwana Fatima. Uliona nini kwani, Umu Aiman, hey, umeona nini katika kipaji cha mtume? Machozi yalikuwa yakimtiririka usoni mwake, huku akimkumbatia Fatima na kumfutafuta kichwani pake huzuni litanda kipaji chenye nuru cha mtume wa Mwenyezi Mungu ah, ni bishara gani sasa hii unayoniambia hii ndio bishara iliyokufanya uonekane mwenye bashasha umwaima tulia usiwe mwepesi wa kuhukumu zaidi sikiliza kwanza yaliyotukia na utapata jibu la swali lako naambie basi hebu niambie ili niondokewe na ghamu na huzuni moyoni nimeona hali ya mtume wa Mwenyezi Mungu mara ikibadilika ghafla na akapatwa na hali inayompata anaposhukiwa na malaika wa wahi. Basi amemteremkia malaika Jibril, akiwa na wahi, au sio? Ndiyo mume wangu, na amekuja na nini malaika wa wahi? Je, ni hiyo bishara iliyokufanya uwe na bashasha na kukufurahisha sana Umu Aiman. Ndiyo, ndiyo, wallahi ya zaidi Jibrili mwaminifu ameteremka na bishara njema kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa Mtume wake. na saidati wangu mwana Fatima e, bishara bishara ni anani, bishara ipi hiyo Umu Aiman? Mtume ametuambia kwamba malaika Jibril amemjia kutoka kwa Mola wake mlezi akiwa na ujumbe ufuatao Ya Muhammad, Mola wako mlezi anakupa salamu na anakuamuru umfikishie salamu Fatima, na mwambie Mama yako yuko katika nyumba iliyojengwa kwa msingi wa dhahabu na nguzo za yakuti nyekundu, akiwa baina ya Asia na Maryam binti Imran. Alhamdulillah, wallahi sayyidati wangu Khadija anastahiki makamu na nafasi hiyo. Mara nyingi Mtume sallallahu alayhi wa ali wasallam alikuwa akimtaja kuwa ni sayyida na bibi wa wanawake wa zama zake na ni miongoni mwa wanawake bora zaidi wa mwanzo hadi mwisho wa dunia hii. swa Dakta Ewzaid, ni nani kama Bibi Khadija aliyemlinda Mtume wa Mwenyezi Mungu, akasaidia Uislamu kwa mali yake na kumliwaza Mtume katika mashaka na adha za Makuraishi. Nani kama Khadija? Wallahi, nadhani Fatima atachukua nafasi ya mama yake katika kumsaidia ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na kujisabilia kwa ajili ya ujumbe na dini ya Mwenyezi Mungu, hususan baada ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kumtumia salamu kama alivyofanya hapo kabla kwa mama yake Khadija. Ndiyo, unasema kweli kabisa. Zaidi nimeona uso wa Fatima ukipatwa na hali ya sakina na utulivu mkubwa baada ya Mtume kumfikishia salamu kutoka mbinguni, kisha akasema Mwenyezi Mungu ndiye salamu na kwake natoka salamu na kwake yeye inarejea. Naam wapenzi wasikilizaji. Bibi Fatima aliendelea kuwa kando ya baba yake na kujaribu kupunguza ghamu na mashaka yake katika mwaka huo wa huzuni kwa mtume na Waislamu, licha ya umri wake mdogo. Nao wakati uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu unaelekea ukingoni. Insha Allah tutakutana tena katika sehemu nyingine ya tamthilia hii. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh Qad kana fi qasasihim ibratan liuli al-albab Mpenzi msikilizaji, hii ni siku nyingine ya kipindi kingine cha visa vya kuelimisha. Visa vya matukio ya kweli ambayo kusimuliwa kwake hapa kuna lengo moja tu, nalo ni kunipa mimi na wewe somo la kivitendo ambalo kulitekeleza kwake ni hatua moja mbele ya kuielekea saada na fanaka ya hapa duniani na huko akhera. Kifuatacho ndicho kisa chetu cha leo. Karne na karne nyingi zilizopita, alikuwepo mzee mmoja ambaye alikuwa mtu mwema na mcha Mungu, ambaye alikuwa akiishi yeye na mkewe pamoja na watoto wake katika kijinyumba kilichokuwa duni kabisa. Ingawa riziki ya kila siku ilikuwa ikipatikana kwa taabu na mashaka katika nyumba hiyo, lakini watu wake walikuwa na nyoyo zilizoridhika. Siku moja iliwapambazukia watu wa nyumba ya mzee mchamungu wakiwa hawana chochote cha kukila, huku akiba yao ya pesa nayo ikiwa inamalizika. Mke wa mzee mchamungu alimtanabahisha mumewe kuwa akiba yote ya pesa waliyo nayo ndani ni dirhamu moja tu. Mzee mchamungu aliamua kuichukua dirhamu hiyo iliyosalia na kuelekea nayo sokoni ili kutafuta chochote kwa ajili ya chakula cha nyumbani kwake, Akiwa ametawakal kwa Mwenyezi Mungu, aliingia sokoni, lakini mara baada ya kupiga kama hatua mbili tatu hivi, alikutana na watu wawili waliokuwa wakizozana. Mmoja kati ya watu hao alitoa vitisho dhidi ya mwenzake kwa kumwambia, lazima unilipe pesa ninazokudai, la sivyo huinui mguu wako hapa. Aliyeambiwa maneno hayo, ambaye alionekana kuwa ni mtu mwenye heshima zake hakujibu kitu bali aliinamisha uso wake chini kwa aibu. Mzee mcha Mungu alimtuliza mdai na kumuuliza, hebu niambie, mnazozania nini hasa? Mtu aliyekuwa akidaiwa alitangulia kujibu kwa kusema, huyu bwana ameamua kuniadhiri kwa sababu ya dirhamu moja, nami kwa sasa sina uwezo wa kumlipa. Mzee yule mcha Mungu alitafakari kidogo na mara akaamua kuitoa ile dirhamu yake moja iliyobaki na kumgaia yule mdaiwa, na hivyo kufanikiwa kusuluhisha ugomvi kati ya watu wawili wale. Yule bwana mdaiwa alimshukuru sana mzee mcha Mungu na kumwombea. Mzee mcha Mungu ulijaa furaha na alihisi faraja kubwa kwa kupata taufiki ya kufanya wema kama ule. Alianza safari ya kurudi nyumbani kwake, lakini mara akiwa njiani akaanza kujiuliza, nitakwenda kumwambia nini mke wangu mimi? Kama atalalamika kwa niliyofanya atakuwa na haki. Mawazo na fikra zake zikiwa bado zimezama katika suala hilo, mara alijishtukia ameshafika nyumbani kwake. Alimweleza mkewe yote aliyotokea, lakini kwa vile mkewe naye alikuwa mtu mwema na mkarimu, alimwambia mumewe kuwa, leo wewe umefanya tendo jema la kumsitiri mtu, uwe na hakika kuwa Mwenyezi Mungu hatoacha kuulipa wema wako huo. Sasa njoo uchukue ile kamba yetu iliyobaki, uende ukaiuze sokoni, hasa unaweza ukapata pesa za kununulia chakula japo kidogo. Mzee mcha Mungu alifarajika na na na na kufurahishwa na maneno mazuri ya mkewe, na hivyo akaichukua kamba yake na kuelekea nayo sokoni. Ama huko sokoni, kadiri alivyojaribu kuinadi, hakubahatika kupata mshitiri wa kumuuzia kamba ile. Hivyo baada ya kupoteza matumaini, aliamua kuanza safari ya kurudi nyumbani. Akiwa njiani, mzee mcha Mungu alikutana na mvuvi aliyekuwa akinadi samaki wake, lakini naye pia hakuwa na mnunuzi wa kumuuzia. Mzee mchamungu alimwelekea mvuvi na kumwambia mimi na wewe bwana, hali yetu ni moja, hakuna anayetaka kununua kamba yangu wala aliyeamua kumnunua samaki wako. Unaonaje kama tutafanya mwamala wa kubadilishana kamba kwa samaki? Mvuvi alifikiri kidogo, kisha akajisemea mwenyewe, mimi sina pa kumhifadhia samaki wangu na nahitaji kufanya vyovyote vile iwezekanavyo almuradi nimuuze. Ni heri nimpe yeye huyu samaki na mimi nichukue hii kamba, hasa iko siku itakuja kunifaa. Isitoshe, huyu mzee kwa samaki huyu ataweza angalau kupata chakula kwa ajili ya mkewe na wanawe. Hivyo, mauziano yakafanyika na mzee mcha Mungu akamchukua samaki wake hadi nyumbani kwake. Mkewe alimpokea samaki kwa furaha, na bila kupoteza muda akaanza kumtengeneza ili kutayarisha chakula. Lakini mara alipompasua tumbo, alipigwa na butwa alipoiona lulu yenye thamani kubwa ndani ya tumbo la samaki ule. Naam, bila kutarajia, watu wa nyumba ya kimasikini ya mzee mchamungu waliokuwa wamelala mafakiri waliamka wakiwa matajiri wakubwa. Mzee mcha Mungu alichukua lulu hadi kwa sonara ambako aliiuza kwa dirham laki moja. Kwa hakika yeye na mke wake walimshukuru sana mwenyezi Mungu. Pamoja na hayo, utajiri huo haukuwafanya waghafilike na kufanya wema, hivyo wakaamua wamtafute masikini mwingine ili wagawane naye utajiri ule. Mzee mcha Mungu alimwambia mkewe, mwenyezi Mungu ametupa neema bila kuihangaikia. Njia sahihi ya kuishukuru neema hii ni kugawana utajiri huu na mhitaji mwingine, na hakuna mtu bora zaidi wa kumfanyia hilo ghairi ya mvuvi ambaye alisumbuka kumvua samaki yule. Hivyo bila kupoteza muda akaelekea sokoni, na baada ya kuhangaika sana, mwishowe akamuona yule mvuvi. Alimsimulia yote aliyojiri kuhusiana na samaki yule na uamuzi wake wa kumpa nusu ya utajiri aliyopata kutokana na lulu aliyouza. Hata hivyo mvuvi naye, pamoja na kwamba alikuwa masikini, lakini alikuwa tajiri wa moyo, yani mtu aliyekinai. Hivyo akamweleza mzee mcha Mungu, ewe ndugu yangu, ulichopata ndani ya tumbo la samaki ni riziki yako wewe, hivyo mimi siko tayari kuchukua chochote. Mzee mcha Mungu hakuridhika na uamuzi wa mvuvi, hivyo akamwambia, unajua, kutokana na nia yako njema Mwenyezi Mungu alikupa ilhamu siku ile uniuzie mimi ule samaki kwa kubadilishana na kamba yangu ili nipate chakula kwa ajili ya mke wangu na watoto wangu. Elewa kuwa hiki ninachokupa ni tunza ya nia yako njema uliyokuwa nayo. Ala kuli hal, mwishowe mvuvi alikubali kupokea dirhamu zile, akamshukuru sana Allah kwa rehma zake juu yake. Ama mzee mchamungu na mkewe wao walifaulu mtihani waliopewa na mola wao, kwa sababu walisubiri pale walipokuwa hawana kitu, na pale Mwenyezi Mungu alipowafanya wakwasi wakawa washukurivu. Hicho basi, mpenzi msikilizaji, ndicho kisa nilichokuwa nimekuandalia. Matumaini yangu kuwa kimekuelimisha. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe ishirini mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1446 Hijiria inayosadifiana na Novemba 22 mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 764 iliyopita Alizaliwa Muhammad bin Hassan hili mwenye lakabu ya Fakhrulmuhaqiqin katika mji wa Hilla nchini Iraq. Muhaqiq Hilli alibobea na kutabahari kwenye elimu za tafsiri ya Qurani, fiqhi na usulul fiqh. mwana Mwanachuoni huyo alipata elimu ya kidini kutoka kwa mzazi wake Alama hili na wanachuoni wengine wa zama hizo. Fakhrulmuhaqiqin ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni Sharhu Almabadiul Usul na Msomi huyo alifariki dunia mwaka 771. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita, John F. Kennedy, rais wa wakati huo wa Marekani, aliuawa na raia mmoja wa nchi hiyo akiwa ziarani katika mji wa Dallas katika jimbo la Texas. Kennedy alizaliwa mwaka 1917 na alikuwa mwakilishi wa bunge la Marekani kwa duru tatu kuanzia mwaka 1946 na duru moja alikuwa mwakilishi wa seneti ya nchi hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ametoa amri ya kuchukuliwa hatua madhubuti, ikiwa ni pamoja na kuwekwa majumui maalum ya mashine pewa, yaani centrifuges ambazo ni mpya na za kisasa na za aina tofauti, kufuatia azimio lisilo na sababu lililopitishwa na bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA dhidi ya mpango wa amani wa nyuklia wa Iran. Kundi la magaidi wa kufurishaji limeyafyatulia risasi magari ya abiria aliyokuwa amebeba raia Waislamu wa madhehebu ya Shia kaskazini magharibi mwa Pakistan na kuwa karibu watu 40 na kujeruhi wengine 30 katika moja ya mashambulizi mabaya zaidi kushuhudiwa katika miaka hivi karibuni kwenye eneo hilo lenye machafuko. Waziri wa mambo ya nje wa Holanzi, Caspar Veldkamp, amekaribisha uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC wa kutoa hati ya kukamatwa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni, na kusema kwamba iwapo ataingia Uholanzi atatiwa nguvuni. Na Rais Vladimir Putin wa Urusi ameonya kuwa Moscow ina baki nayo haki yake ya kushambulia vituo vya kijeshi vya nchi zinazoruhusu silaha zao kutumika dhidi ya ardhi ya nchi hiyo. Na kwa mutasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakeni mchana mwema, asanteni na kwaherini.