Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo yetu usiku wa leo kutoka hapa jame jam, jam jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepe tu au email ni swahili swahiliradio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti a Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na katika mji huo tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na maeneo ya Shinyanga huko pamoja na viunga vyake. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu katika masafa FM kupitia Maarifa FM, kama ambavyo Maarifa FM Sauti ya Umoja inasikika pia kupitia kingamuzi cha Azam. Ama usiku wa leo katika meza matangazo ya Redio Teheran, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa na vipindi vya maua mawili uh, yenye harufu nzuri. Tutakuwa kama ambavyo tutakuwa na ulimwengu wa michezo ya mwanamke katika Uislamu na jamii, uh, hekima za Najul Balagha, uh, bila kusahau tamthilia ya Sidiqatul Kubra uh, Alaihi Salaam, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya uh, kwa usiku wa leo. Ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Teravanchi asema sera za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran zitafeli. Jeshi la Sudani lasema limeua wapiganaji 150 wa RCF magharibi mwa nchi. Na Iran yasema mkuu wa vyombo vya habari wa Hizbullah aliuawa shahidi alikuwa sauti nzito ya Lebanon. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali mauaji ya msemaji wa Hizbullah, Muhammad Afif katika shambulio la Israel lililolenga jengo moja katikati mwa Beiruti, na kusema shahida Afif alikuwa sauti nzito ya taifa la Lebanon. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, amemwenzi shahida Afifu na kumtaja kuwa mtu mashuhuri aliyekuwa na jukumu la kuelimisha umma kuhusu dhuluma na ukiukwaji unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel ambao ni utawala ghasibu na wakibaguzi. Aidha amesisitiza hadi dakika ya mwisho maisha yake kupaza sauti ya ukandamizaji wa watu wa Lebanon na Palestina unaofanywa na utawala wa Israel kote duniani. Mwana diplomasia huyo wa Iran amebainisha pia kuwa zaidi ya waandishi wa habari mia mbili na wafanyakazi wa vyombo vya habari wameuawa shahidi mikononi mwa wanajeshi wa Israel katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, na kuyataja mauaji hayo kuwa ni sehemu ya kampeni na mipango iliyoratibiwa na utawala wa kizaini wa Israel ya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina baka hii. Aidha amesema mauaji haya yanalenga kuvitisha vyombo vya habari na kuvishinikiza kuacha kuripoti jinai za ukatili wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Kadhalika msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran amesisitiza kuwa sheria ya kimataifa ya kibinadamu hususan mikataba ya Jeneva ya mwaka 1949 inakataza mashambulio dhidi ya waandishi wa habari na wataalamu wa habari na kulani mauaji ya fifa na waandishi wengine wa habari huko Lebanon na Gaza na kueleza kuwa ni mfano wa wazi wa uhalifu wa kivita. Bakai ameutaka Umoja wa Mataifa na Mahakama ya Kimataifa ya Haki kuwawajibisha maafisa wa Israel kutokana na kufanya ukatili huo. Aidha, ametoa hakikisho kwamba damu ya Afifu kama ile ya mwandishi mashuhuri wa Aljazira Shirin Abu Aqla pamoja na wafanyakazi wengine wa vyombo vya habari wa Lebanon na Palestina waliouwa washahidi itazidi kuipotezea Israel na washirika wake itibari na itaimarisha azma ya mapambano wa Lebanon na Palestina na kuendeleza mapambano halali dhidi ya ubaguzi wa rangi wa utawala vamizi wa Israeli. Afifi alikuwa mshauri wa muda mrefu wa vyombo vya habari wa marehemu katibu mkuu wa Hizbullah Sayyid Hassan Nasrullah, ambaye aliuawa katika shambulio la anga la Israel Septemba 27. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anahusika na masuala ya kisiasa, amesisitiza kuwa jitihada zote za kuiwekea Tehran mashinikizo ya juu zaidi zitafeli. Majidi Tahte Ravanchi ameeleza haya katika mahojiano aliyofanya na gazeti la Financial Times la Uingereza. Ravanchi amesema kuwa ni mapema kuzungumzia matokeo ya uhusiano wa baadaye baina ya Iran na Marekani katika utawala wa Donald Trump. Aidha, amesema kuhusu mazungumzo, ni muhimu kuzingatia sera za Marekani na kuamua jinsi ya kukabiliana nayo. Hivi sasa suala kuu ni mbinu ambayo serikali mpya Marekani itakuwa nayo kuhusu Iran, suala la nyuklia na usalama wa eneo la magharibi mwa Asia. Kadhalika, Tahta Ravanchi amesema Iran imeacha wazi mlango wa mazungumzo na serikali ya Trump na kwamba iwapo Donald Trump ataamiliana tena na Iran kwa mabavu na mashinikizo ya kiwango cha juu atakabiliwa pia na upinzani wa kiwango cha juu zaidi, kwa sababu Iran itaendelea kukwepa vikwazo, kuwa na washirika tofauti wa kibiashara na kuimarisha uhusiano wa kikanda ili kudumisha amani na utulivu. Naibu waziri wa mambo ya nje ya Iran amedokeza kuwa utawala wa kwanza wa Trump ulidai kwamba utaiburuta utaibu Iran kwenye meza mazungumzo, lakini ulishindwa. Aidha, ameeleza matumaini yake kwamba Donald Trump hatarudia kosa hilo, kwa sababu matokeo yake hayatabadilisha chochote. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barani Afrika jeshi la Sudan SAF limetangaza kwamba limeua wapiganaji 150 wa vikosi vya msaada wa haraka katika vita vilivyozuka baina ya pande hizo mbili huko Al-Fashir makao makuu ya jimbo la Darfur kaskazini magharibi mwa Sudan. Kamanda wa kitivo cha sita cha jeshi la Sudan huko Al-Fashir ametangaza, uh, habari hiyo na kueleza kuwa vikosi vyetu vimepigana katika vita kwa zaidi ya saa mbili kusini mashariki mwa Alfashir. Kambi kadhaa za wanamgambo zimetekwa hadi sasa, huku maadui waliouawa wakikadiriwa kufikia 150, imeongeza taarifa hiyo ikibainisha kuwa vikosi vya SAF vinaendelea kusonga mbele kwa kasi kubwa. Na hadi wakati tunaandaa habari hii, vikosi vya msaada wa haraka vilikuwa havijatoa taarifa yoyote kuhusu madai hayo. Sudan imekumbwa na mzozo mbaya wa uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi wanaongoza makundi mawili ya SAF na RSF tangu katikati ya mwezi Aprili mwaka jana elfu mbili na ishirini na tatu. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, mgogoro huo mbaya zaidi umesababisha vifo vya zaidi ya watu 24,850 na kuwalazimisha zaidi ya watu milioni 14 kuwa wakimbizi ndani na nje ya Sudan. Gazeti la Washington Post limeripoti kwamba kuna uwezekano Marekani kukabiliwa na tishio kubwa zaidi kuliko la silaha za nyuklia katika siku za usoni, licha kwamba nchi hiyo ni mojawapo ya vinara katika kutafiti silaha za kibaiolojia na za vijidudu. Gazeti la Washington Post limeandika kwamba katika zama hizi za baiolojia bandia inawezekana katika siku za karibuni tukakabiliwa na maafa ya kibaiolojia. Ripoti hiyo ya utafiti ya Washington Post imesema watafiti duniani kote wanashughulikia virusi ambavyo vinaua idadi kubwa zaidi kuliko COVID-19, jambo ambalo lina maana kwamba jinamizi la janga kubwa la kibiolojia haliko mbali. Kadhalika, gazeti la Washington Post la Marekani limeandika kuwa kulingana na ripoti ya pamoja ya watafiti wa kibiolojia Rasia imefungua tena na kupanua eneo la kijeshi na maabara ambalo lilitumika wakati wa vita baridi kwa ajili ya kutengeneza silaha ya virusi inayosababisha ugonjwa wa ndui, ebola na magonjwa mengine ya mlipuko. Washington Post imeeleza kuwa imeripotiwa kutoka China kwamba maafisa wakuu wa kijeshi wanatafiti manufaa ya vita vya kibiolojia aidha limesema maafisa hao wa china wanaelezea vita vya kibiolojia kuwa ni mbinu ya nguvu na ya kistaarabu zaidi ya maangamizi makubwa kuliko silaha za nyuklia na bunge la seneti la australia limemkaripia seneta mtetezi wa haki za wakazi asili wa nchi hiyo Lidia Thorpe kwa matamshi yake yaliyozusha utata dhidi ya mfalme wa Uingereza Charles wa tatu na kutokana na kuutuhumu utawala wa kifalme wa Uingereza kuwa unahusika na mauaji ya kimbari, kwa mujibu wa ripoti ya ABC News. Wakati wa hotuba ya mfalme Charles wa tatu wa Uingereza katika bunge la Australia mwezi uliopita, seneta Thorpe alimshutumu kwa kuhusika na mauaji ya kimbari. Baada ya tukio hilo, seneta Lydia Thorpe alifichua kuwa hakula kiapo cha utiifu kwa mfalme huyo Uingereza alipoapishwa mwanzoni mwa mhula wake wa useneta, madai ambaye yalizua maswali na mjadala kuhusu kuendelea kuwepo kwake katika seneti ya Australia. Kulingana na ripoti hiyo, Thorpe amekemewa kwa kile kilichotajwa kuwa tabia ya kukosa heshima na kufanya uharibifu. Serikali na muungano na utawala wa Australia inadai kuwa Thorpe amedharau taasisi za kidemokrasia kwa mwenendo huo. Pia imeamuliwa kuwa hata kuwepo tena. Kumradhi, pia, imeamuliwa kuwa hata kuwa tena na haki ya kuwakilisha seneti katika jumbe rasmi, ikiwa ni pamoja na safari ijayo ya visiwa vya Pacific. Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Seneta Lidia alimtaja Malkia Elizabeth wa Pili wa Uingereza kuwa ni malkia mkoloni, na aliinua ngumi yake juu kama alama ya nguvu ya watu weusi wakati akila kila kiapo katika bunge la Australia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na wapenzi wa sikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho hatua mpya ya magharibi ya kuchochea moto wa vita vya Ukraine <mulikana> Raisi wa marekani Joe Biden ameripotiwa kuidhinisha Ukraini kutumia makombora masafa marefu ya kimarekani kulenga shabaha ndani ya mipaka ya Rasia ya kabla ya mwaka elfu mbili na kumi na nne. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya jana Jumapili iliyotolewa na gazeti la New York Times likiwa nukuu maafisa wa marekani ambao hawakutaka kutajwa majina yao. Maafisa watatu ambao kutaka kutajwa majina yao wamefichua kuwa Biden amebadilisha siasa za Marekani kuhusu vita baina ya Rusia na Ukraine na ameondoa marufuku ya serikali ya Kiev ya kutumia makombora masafa marefu ya Marekani kupiga maeneo ya ndani kabisa ya Rasia. Hatua ya serikali ya Biden, ambaye baada ya takriban miezi miwili hatokuwa tena rais wa Marekani, imechukuliwa baada ya maombi ya miezi mingi ya rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ya kuitaka Marekani mruhusu kutumia makombora ya nchi hiyo kupiga maeneo ya ndani ya nchi ya Russia. Kwa upande wake, gazeti la Le Figaro la nchini Ufaransa limeripoti kuwa baada ya White House kuiruhusu Ukraine kutumia makombora masafa marefu ya Marekani kupiga maeneo ndani ya Rasia, nchi nyingine mbili za magharibi yaani Ufaransa na Uingereza nazo zimeiruhusu Ukraini kutumia silaha zao kushambulia maeneo ya ndani kabisa ya ardhi ya Rasia. Mara kwa mara rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amekuwa akiwaomba viongozi wa nchi za Marekani kuwaruhusu wamruhusu kutumia silaha wanazompa kushambulia viwanja vya ndege, vituo vya kuvurumishia makombora vya Rasia, pamoja na maghala ya silaha na vituo vya mafuta vya Rasia. Andri Ivanovich Sibiha, waziri wa mambo ya nje wa Ukraini, naye amesema Idhini iliyotolewa kwa Ukraini hivi sasa ni muhimu sana, kwani kuanzia sasa hakutakuwa na kizuizi chochote cha nchi yake kutumia silaha za nchi za magharibi kupiga sehemu yote inayotaka ndani ya ardhi ya Rusia. Hatua hiyo ya madola magharibi imechukuliwa baada ya mivutano ya muda mrefu. Hatua hiyo inaonyesha kuwekwa mabadiliko ya kimsingi katika misimamo ya nchi tatu zenye ushawishi mkubwa ndani ya jeshi la nchi za magharibi NATO, Yaani Marekani, Uingereza pamoja na Ufaransa. Inaonyesha wazi kuwa lengo la nchi hizo ni kuchochea vurugu na vita vya Ukrain. Nchi hizo zimeipa idhini ya Ukrain kutumia inavyotaka silaha inazopewa na nchi za magharibi kupiga sehemu yoyote inayotaka ndani ya ardhi ya Rasia. Hatua hiyo ya nchi za magharibi imekuja baada ya maonyo makali ya mfululizo yanayotolewa na Moscow kuhusu hatua ya kutumiwa silaha za magharibi kushambulia ardhi ya Russia. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa hatua wa hiyo inaonyesha wazi kwamba Joe Biden amekusudia kumweka rais ajayo wa Marekani, Donald Trump, katika mazingira magumu wakati atakapoingia madarakani nchini humo tarehe 20 Januari hapo mwakani. <tune> Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Wapendwa wasikilizaji, karibuni kuwa nasi tena katika kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii ambapo leo tumekusudia kuzungumzia kwa ufupi baadhi zizopo, ya tofauti zilizopo kati ya mitazamo ya Uislamu na Magharibi kuhusiana na swala zima la mwanamke na hii ni sehemu ya 23. Katika mtazamo wa ulimwengu wa Magharibi, neno uhuru halimaanishi kujinasua kutoka kwenye utumwa wa tumbo, matamanio, pesa, cheo na madaraka, bali lina maana ya kuzama katika lindi la ufuska, ufisadi wa kimaadili na matamanio ya kipuuzi. Lakini katika mtazamo wa Kiislamu, uhuru unamaanisha kujinasua kutoka kwenye pingu za dhambi na kuelekea kwenye ukamilifu wa mwanadamu kwa ujumla. Katika utamaduni wa Kiislamu, mwanadamu ana mambo mawili muhimu katika utu wake. Uislamu unazingatia sana pande mbili za kiroho na kimwili za mwanadamu ambapo unaamini kwamba mwanadamu ana anasa za kimwili na za kiroho. Ladha za kiroho huinufaisha nafsi ya mwanadamu na ni za milele. Hii ni kwa sababu, kutokana na ukweli kwamba ladha hizo humridhisha Mwenyezi Mungu, zina taathira zenye manufaa pia kwa mwanadamu katika ulimwengu wa baada ya kifo. Lakini ladha za kimaada na kimwili ni za kupita tu na wala huwa hazidumu baada ya mwisho wa dunia hii. Katika mtazamo wa ulimwengu wa Magharibi, ladha zote huishia humu humu duniani na ni za kimaada tu. Hakuna msingi wowote wa wa ladha za kimaanawi na kiroho, na thamani za kimaadili hufuata ladha na matamanio ya wa watu na siyo yale ambayo Mwenyezi Mungu amewaainishia kama muumba wao kwa mtazamo huu, utamaduni wa kimagharibi umejengeka katika msingi wa matamanio ya kimaada yanayopita haraka na hivyo kumfanya mwanamke kuwa chombo tu cha kukidhi matamanio ya mwanaume. Jambo la kushangaza hapa ni kwamba upotofu huu unadaiwa kuwa ni uhuru wa wanawake. Kwa mtazamo huo wa Magharibi, uhuru maana yake ni kwenda kinyume na akili na mantiki, maana yake ni kujitenga na dini, kuzama katika matamanio na matakwa ya mtu binafsi, kujinufaisha na hatimaye kutumbukia kwenye ufisadi wa kimaadili katika familia na jamii. Uhuru kwao unamaanisha kutozingatia kanuni zozote za kimaadili na kukanyaga dhamiri na hisia za kimaumbile. Kwa hakika, utamaduni wa Magharibi umejengeka katika msingi wa kueneza ufuska katika jamii ya mwanadamu pigana na maadili pamoja na fadhila zinazotokana na mafundisho ya Mwenyezi Mungu na kumshawishi mwanaadamu aachane na maadili ya kibinadamu. Kwa mujibu wa utamaduni wa kimagharibi, ikiwa mwanamke anataka kuonekana katika jamii, basi anapaswa kuwasilisha kila kitu kinachodhihirisha mvuto wake wa kijinsia. Anapaswa kujianika, anapaswa kujipamba na kudhihiri mbele ya wanaume kwa mapambo na anasa za kuvutia matamanio yao. Mwanamke katika utamaduni huu ni chombo tu cha kukidhi matamanio ya kimwili ya wanaume hata kama hilo litatimia kwa gharama ya kukanyaga thamani zake za utu na ubinadamu. Huu sio uhuru wa wanawake bali ni kukanyaga utu na nafasi muhimu ya wanawake. Huu sio uhuru wa wanawake bali ni uhuru wa wanaume wenye uchu wa kukidhi matamanio yao ya kimwili kwa kuwatumia vibaya wanawake. Tabia hii ni kuimarisha mfumo dume kwa madhara ya wanawake. Ni ukandamizaji na usaliti kwa wanawake, ni kukanyaga wanawake, kukiuka na kudhalilisha haki za wanawake na ni dharau kubwa kwa thamani za mwanamke. Ayatulahi Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislam, anasema kwamba wanawake walianza kunyanyaswa na wa Magharibi kwa lengo la kuwatumia vibaya kimwili na wafanyakazi na kuwafanya wafanyakazi wenye malipo ya chini kwenye viwanda Akizungumza na matabaka mbalimbali mbali ya wanawake katika siku ya kuzaliwa ya Bibi Fatuma Tuzahara Alayhas Salaam, alisema ikiwa mumewahi kusoma kitabu hiki cha riwaya kwa jina la Uncle Tom's Cabin kilichoandikwa na Harriet Beecher Stowe na hii ni karibu miaka 200 iliyopita, mtaona ulaghai uliofanywa na mabwana hawa wanaodai kustaarabika wa Magharibi kuhusu swala hili na mengine mengi. Kwa hiyo hapa kulikuwa na mtu ambaye alimpiga mkewe na kumlazimisha kufanya kazi ili kupunguza gharama na matumizi. Na katika upande wa pili, kwa sababu mwanaume alichukuliwa kuwa jinsia bora, mwanamke alilazimishwa kuwa chombo cha kukidhi matamanio ya kimwili na kumfurahisha mwanaume. Walifanya kila jambo ili kumshawishi mwanamke aweze kuongeza mvuto wake wa matamanio ya kimwili kwa mwanaume, walitumia kila mbinu. Hiki ni kisa cha kusikitisha sana. Katika mtazamo wa ulimwengu wa Magharibi, neno uhuru halimaanishi kujinasua kutoka kwenye utumwa wa tumbo, matamanio, pesa, cheo na madaraka, bali ina maana ya kuzama katika lindi la ufuska, ufisadi wa kimaadili na matamanio ya kipuuzi. Lakini katika mtazamo wa Uislamu, uhuru unamaanisha kujinasua kutoka kwenye pingu za dhambi na kuelekea kwenye ukamilifu wa mwanadamu. Zaidi ya hayo, karne nyingi kabla ya wasomi wana mapinduzi na viongozi wa Ulaya kuanza kufikiria kulipa umuhimu swala la uhuru wa binadamu kama moja ya haki za kimsingi za binadamu, Uislamu tayari ulikuwa umelizingatia swala hilo. Uislamu unawataka wanawake kuvaa vazi la staha la hijabu ili wengine wamtambue kuwa ni mwanamke wa Kiislamu na hivyo kumwondolea macho ya tamaa. Heshima na utu wa mwanamke huhifadhiwa kwenye hijabu, jambo linalowafanya wanaume wajiepushe kukiuka haki zake za mtu binafsi na kijamii. Uislamu unashajisha ukamilifu wa kiakili na kijamii wa mwanadamu, na kwa mtazamo wa mafundisho haya ya Mwenyezi Mungu, mwanaume na mwanamke hawana tofauti yoyote kati yao kuhusu maadili ya kiungu na ya kibinadamu. Jambo la kuvutia na linalopasa kuzingatiwa hapa ni kwamba katika baadhi ya sehemu Uislamu umempendelea mwanamke zaidi ya mwanaume na umemwondolea kazi nyingi mabegani, kwa sababu umempa jukumu zito la kulea jamii ya mwanadamu. Uislamu umetukuza na kumheshimu mwanamke kwa maana halisi, na unamchukia sana mwanaume anayemdhulumu mwanamke bila shaka. Ukweli mwingi wa mambo yanayohusiana na asili ya mwanadamu kuhusu wanaume na wanawake unaweza kuonekana wazi katika mafundisho ya Kiislamu. Mafundisho yana manabii mafundisho ya manabii wa Mwenyezi Mungu na dini tukufu ya Uislamu yana ufahamu mzuri sana, uchambuzi na fikra za kina kuhusu mwanamke, na ni kutokana na ufahamu huu ndipo hijabu ikachukuliwa kuwa inalinda thamani za kiutu za mwanamke. Wapendwa wasikilizaji, kipindi chetu cha leo cha mwanamke katika familia na jamii kinakomea hapa. Tukutane tena wiki ijayo, kwaheri. Michezo. Ahlan wa sahlan, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi cha ulimwengu wa michezo. Juma hili tutaangazia historia ya mashindano ya kombe la mataifa ya Afrika, AFCON, pamoja na panda shuka ya mchezo wa soka katika mataifa ya Afrika Mashariki ikilinganishwa na mataifa ya magharibi mwa Afrika au kaskazini mwa bara hilo. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kinyang'anyiro cha kombe la mataifa ya Afrika ni mashindano makubwa zaidi ya soka barani Afrika. Hivi sasa michuano ya kuwania tiketi ya kucheza AFCON inaendelea kukata mbuga katika viwanja mbalimbali. Duru ijayo ya mashindano haya itafanyika nchini Moroko mwakani, yani mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Mashindano haya husimamiwa na shirika la soka Afrika, CAF. Mashindano haya yalifanyika kwa mara ya kwanza mwaka elfu moja mia tisa hamsini na saba. Katika duru ya kwanza, kulikuwa na mataifa matatu tu yaliyoshiriki ambayo ni Misri Sudani na Ethiopia. Mwaka 1998 na idadi ya mataifa yaliyoshiriki ilifikia timu 16 na na tangu wakati huo timu kutoka mataifa 16 hushiriki katika mashindano hayo. Mafarao wa Misri wanashikilia rekodi ya ubingwa wa kombe hili kwa kushinda kombe mara sita, huku Ghana na Cameroon zikinyakua kombe hilo mara nne. na wapenzi wa sikilizaji, tukitupia jicho historia ya mashindano ya Afcon au kombe la dunia, tunaona kwamba mataifa ya Afrika hayana mafanikio ya kujivunia ukiachia mafanikio ya Uganda hapo mwaka 1978 baada ya kufika fainali ya mataifa ya Afrika na kutolewa na mwenyeji Ghana. Muhsin Bashemera wa Kibaha, Pwani nchini Tanzania, ni mchambuzi wa masuala ya soka ambaye hapa anatoa tathmini yake kuhusiana na soka la Afrika Mashariki. Ukweli tunaweza kutoa sababu nyingi sana, lakini zote ukizitazama zinarudi katika msingi mmoja. Hakuna mipango ya maksudi ya kuhakikisha kwamba sisi tunapiga hatua na kuwa na mafanikio ya kujivunia. Mataifa yote haya tunayoyatolea mifano ndani ya Afrika na nje ya Afrika, ukitazama kwa kiasi kikubwa, wamekuwa wao wana mipango, wamewekeza katika sekta ya mpira. Watatukipata tabu hata e, kufuzu katika mashindano ya AFCON. Ukitazama timu pekee ambayo ishafuzu ni Uganda. Takwimu za soka duniani zinaonyesha kwamba kuna vilabu vingi barani Ulaya ambavyo vina wachezaji kutoka Afrika au wenye asili ya Afrika. Tukitupia jicho baadhi ya timu za taifa za soka, tunaona kwamba kuna idadi kubwa ya wachezaji wenye asili ya Afrika wanaong'ara katika timu hizo, jambo linalodhihirisha kwamba Waafrika wana kipaji cha kusakata kambumbu. Lakini pamoja na hayo mataifa ya Afrika yamekuwa yakishindwa kung'ara katika mashindano ya soka ya kombe la dunia. Bwana Muhsin Bashemera akiwa mchambuzi wa masuala ya soka kutoka pwani nchini Tanzania, nini tathmini yako kuhusiana na mustakabali wa soka barani Afrika katika mashindano ya kombe la dunia mwaka 2026? Naona mwanga kwamba Afrika sasa hivi, soka la Afrika limebadilika hasa tumekuwa na, na, na, na wachezaji wengi ambao wanacheza katika mataifa ya Ulaya kutoka, mfano timu kama Ivory Coast, Senegal, ukiangalia timu kama Moroko na hata Tunisia, Misri, kuna wa, wachezaji wengi ambao wanacheza Ulaya. Tuliona Moroko alivyofanya katika kombe la dunia, alicheza vizuri sana na akafikia nusu fainali. Si jambo dogo, na hii ni hatua kubwa. Inawezekana 2026 tusichukue ubingwa lakini tukiona timu mbili za Afrika zikiingia nusu fainali na hata e, kuingia fainali ni jambo ambalo linawezekana. Tukiwa na utashi na mipango thabiti, tuna uwezo wa kufika e, katika mafanikio makubwa zaidi ya tuliyofikia katika kombe la dunia lililopita. Wapenzi wasikilizaji, kipindi cha ulimwengu wa michezo juma hili kinakomea hapa. Tukutane tena juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola Muumba <mulia> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum u wasikilizaji wa wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 64 tu ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 64 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 56 Alghina fi lghurbati watanun walfaqru fi lwatani ghurba, kuwa na utajiri ni kuwa mwenyeji hata nje ya mji wako na kuwa na umaskini ni kuwa mgeni hata ndani ya mji wako. Katika hikma hii ya 56 ya Nahju lbalagha Imamu Ali alaihi salam anagusia athari za amali na umaskini na kusema alghina fi lghurbati watanun walfaqru fi lwatani ghurba, yani mtu anapokuwa tajiri huwa ni mwenyeji hata anapokwenda nje ya mji wake au nchi yake, lakini mtu anapokuwa maskini huwa ni mgeni hata ndani ya mji wake. Neno maana yake ni eneo ambalo mtu amezaliwa na kufumbua macho kwenye eneo au nchi hiyo, na kuona ndugu na jamaa zake wakiwa wamemzunguka. Ni eneo ambalo mtu ana marafiki katika kila kona, kwa lugha nyepesi, ni mwenyeji wa eneo hilo. Katika upande wa pili, mtu huambiwa yuko ugenini anapokosa mambo yaliyofafanuliwa kuhusu watan ikiwa ni pamoja na kutokuwa na jamaa na marafiki Imamu katika eneo hilo. Imamu Ali alaihi ssalam katika hikma hii ya 56 anasema tajiri ana uwezo wa kupata marafiki popote aendapo kutokana na mali yake, na watu wengi wanavutika kwake kwa sababu ya utajiri wake. Hivyo tajiri huwa hajihisi mpweke wala mtu aliyetengwa popote aendapo, kwani dhati ya wanadamu ni kuvutiwa na mali na utajiri lakini maskini huwa haheshimiwi hata katika nchi yake, na hiyo ndiyo kawaida ya wanadamu walio wengi, hata watu maarufu na wenye ushawishi. Kwa bahati mbaya, baadhi ya wakati utaona mtu anakataliwa na hata familia yake na kutupwa na hata marafiki zake wa karibu kwa sababu ya umaskini na ufukara wake, na mwishowe atakuwa kiumbe aliyesahaulika. Tunapozingatia uhakika huo tutaona hikma iliyojificha ndani ya maneno hayo yenye thamani kubwa ya Imamu Ali alaihissalam, kwamba kama unataka kupata heshima katika ulimwengu huu, basi jipinde kwa kazi na juhudi kwa ajili ya kupiga vita umaskini, na pia tusijiweke katika mazingira ya kuwategemea watu wengine katika kila kitu, bali wenyewe tujifanyie mambo yetu hadi pale itakaposhindikana kabisa. Topan, ni vyema kuongeza kusema hapa kwamba dunia ni mahali pa kupimwa, viumbe ni sehemu ya kutahiniwa wanadamu, kuona wameweza vipi kutumia vipao walivyopewa na Allah. Hivyo ni wajibu wa watu matajiri kutambua kwamba utajiri walio nao ni amana waliokabidhiwa na Mwenyezi Mungu, wawape maskini haki zao, ili asibakie maskini hata mmoja katika jamii ya Waislamu. Watambue kuwa furaha ya kweli hailetwi na kujilimbikizia mali nyingi. Lakini maskini nao wanapaswa kutambua kuwa wanaweza kufikia furaha ya kweli kwa kuwa na subira mbele ya matatizo na kufanya jitihada kubwa za kutafuta riziki za halali. Ndio maana pia katika sehemu nyingine tunamwona Imamu Ali alaihissalam anaomba dua ya kuondolewa matatizo ya kimaisha na kiuchumi na Mola wake Mlezi, anasema, ewe mola wangu Nihifadhie heshima yangu kwa kunifanya nikutegemee wewe tu, nisiwategemee viumbe, na usinitie kwenye umaskini ikawa sababu ya kudhalilika utu wangu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Assalamu alaykum wa rahmatullahi -salamu wa barakatuh. Ni wakati mwengine umwadia wa kuwa nanyi wapenzi wasikilizaji katika tamthilia ya Fatimatuz Zahra, binti wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Tamthilia hii imetayarishwa kwa mujibu wa mapokezi na hadithi zilizoandikwa kwenye vitabu vya hadithi na sira ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hadithi zinasema kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alitayarisha mazingira ya kuumbwa mwana Fatima kwa safari ya miraji ambako mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipewa tunda na vyakula vya peponi ambavyo vilikuwa mada ya kuumbwa mtukufu huyo. Safari ya Miraji na matukio yaliyoambatana na safari hiyo ni miongoni mwa miujiza inayosadikisha utume wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Haya yote yalizidisha chuki, hasira na ghaidhi ya makafiri wa Kikuraish dhidi ya mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, huku wake zao wakizidisha msuso na maudhi yao kwa Khadija ya Mtoharifu. Sehemu ya leo ya kipindi chetu itasimulia baadhi ya maudhi hayo ya makuraishi wa Maka dhidi ya Muhammadi mwaminifu na Khadija mtoharifu. Penzo Hindu, habari za mchana. Aha, umekuja Harba, umemaliza mizunguko yako kuwapitia makahaba zako, sio koma kabisa Hindu, unamkaribisha mume wako na bwana wa Makureishi kwa maneno machafu kama haya? Saida wa Makureishi na bwana wao atakuwa wewe? Haiwezekani kabisa, umekuwa bwana wao kwa kitu gani? We Harba, kwa ubahiri wako unaozungumziwa hata na wapita njia au kwa ushujaa wako ilhali umeshindwa hata kubariziana na watoto? Au ni kwa haiba na hadhi yako ulioimaga kwenye mapaja ya makahaba? Na hapa kwa jina la Lata na Uza, na kuambia nitawaongoza Makureishi hata kwa kutumia kila na ujanja na utaona. Hilo ewe Hindu, hakika hilo halitatimia maadamu Abutwalib u hai umetoka mikononi mwake uongozi wa kabila la Kuraishi, na sasa anapigwa makumbo kutokana na kumuunga mkono mwana wa ndugu yake Muhammad mchawi na kidhabi. Oh, achia hapo, abu Sufiani, wacha usichochee zaidi moto hasira na chuki yangu kwa kutaja jina la Muhammad. Na hapa kwa jina la Lata nauza kwamba baada ya muda si mrefu atakuja kuwa bwana wa Makureishi na hata waarabu wote nini? Unasemaje wewe mwanamke, umetoa wapi utabiri huu? Nimeyasikia hayo kwa baadhi ya makuhani wa Kiyahudi miaka mingi iliyopita. Nilikuwa nimeketi na wanawake wa Kikureishi pambizoni mwa Alkaba, akiwemo Khadija katika mojawapo ya sikukuu zetu, tukizungumza Enyi wanawake wa Kikuraish, enyi wanawake sikilizeni ninayoyasema. Ni nani huyu anayenadi kwa sauti kubwa, kana kwamba ni miongoni mwa maulamao wa Kiyahudi? Hebu tumsikilize anasema nini. Enyi wanawake wa Kikuraishi, karibuni hivi atatumwa mtume katika mji huu wa Makka, aliyeahidiwa ushindi atakayesaidiwa na malaika na kufunikwa na mawimbi atatwaa na kuyavunja masanamu ya Waarabu na kuponda itikadi na imani zao. Yeyote miongoni mwenu anayeweza kuwa mke wake na kumnusuru kwa mali yake basi naafanye hivyo. Kisha toka zako we Myahudi, tokomea huko na utabiri wako uongo. Najua Abu Sofiani, tulipinga kauli yake kwa kuhofia miungu na imani zetu <laughs> na wala si hivyo, bali kutokana na ubahili wa mali zenu. Hii tokia sasa usinilaumu tena kwa ubahili. Khadija hakufanya ubahili wa mali yake na aliamua kuolewa na Muhammad na kumsabilia mali na miliki yake yote. Ah, ah Khadija, Khadija we siku ile hakushirikiana nasi katika kumpiga maye Myahudi wala katika kumtusi na alinyamaza kimya, kana kwamba alikuwa na habari aliyokuwa akihadithia. Kwani yule wakati huo Muhamad alikuwa amekwenda kwenye biashara ya Khadija, na aliporudi Maka, Khadija aliomba moyo. Baadaye Muhamadi alikuwa mtume na utabiri wa Kurani wa Kiyahudi ukatimia. Hakika Khadija alifuzu kumpata Muhamad kati ya wanawake wote wa Kikureishi. Unamwonea husuda sana Khadija yewe Hindu. Kinachonihuzunisha sana ni kwamba ni mke wa mtu ambaye atakuwa bwana na sayid wa Waarabu wote ambaye anampenda sana mwanamke huyu na yeye Khadija kamfia <laughs> usijali sana Hindi. Tunayo miungu ya Lata, Uzza na Hubal na vile vile vigogo wa Kikuraishi. Usijali, usijali. Kwani hatutamruhusu Muhammad awatawale Waarabu. Sadakta so, mwanangu, nasi wanawake wa Kikuraishi tuko pamoja nanyi Abu Sufiani tutamfanyia vitimbi na hila nyingi Khadija, hadi afe na kutoweka kwa majonzi na hivyo kumnyang'anya Muhammad moja ya nguzo na wasaidizi wake. Kwani, kwani hadi sasa umemfanya nini dhidi ya Khadija, Hindu? Tumemsusia kikamilifu na tumewazuia wanawake wote wa Kikureishi hata vijakazi kuingia nyumbani kwake. Sasa hana mtu yoyote wa kuongea naye na anaishi kwenye upweke na huzuni. Khadija mto harifu alipatwa na upweke kutokana na kususiwa na wanawake wote wa Kikuraishi. Na kama alivyosema Maulana Imam Jaafar Sadiq, aliumizwa zaidi na maudhi ya Makuraishi dhidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Hata hivyo Mwenyezi Mungu muweza wa kila kitu alimliwaza mja wake mwema Khadija na maumivu yake makubwa zaidi kama anavyosema Imam Jafari Sadik alaihi ssalam, yalikuwa huzuni ya Bibi huyo Mtoharifu kutokana na yale yaliyokuwa yakimpata Mtume wa Mwenyezimungu na adha za Makuraishi dhidi yake. Mwenyezimungu subhanahu wa taala alimfariji mja wake mwema Khadija kwa hadithi na mazungumzo ya mwanaye Fatima alipokuwa bado tumboni mwake. Imam Sadiq amesema, wakati Bibi Khadija alipopata mimba ya Fatima, mwana Fatima alikuwa akizungumza naye akiwa tumboni na kumtaka awe na subra na uvumilivu. Siku moja Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliingia nyumbani kwa Khadija na kumsikia akizungumza na Fatima alayha salam. Bwana Mtume alimuuliza "Unazungumza na nani ewe Khadija?" Khadija alisema nazungumza na mtoto aliye tumboni mwangu, ananizungumzisha na kuniliwaza. Mtume alimbashiria Bibi Khadija kwamba malaika Jibrilu atateremka kwake yeye, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, muda si mrefu. Malaika wawahi aliteremka kwa mtukufu huyo na kusema, ewe Muhammad. Mtoto aliyeko tumboni mwa Khadija ni wa kike na ndiye kizazi kitoharifu na chenye baraka tele. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atajaalia katika mtoto huyo kizazi chako kitukufu na kujalia katika kizazi chake maimamu watakaokuwa mahalifa wake katika ardhi baada ya kusimama wahai na ufunuo wake Allah. Khadija aliendelea kusikia hadithi na mazungumzo ya mwanawe aliyemo tumboni akimsabih na kumtukuza Mwenyezi Mungu, jambo ambalo lilimuanisi na kumliwaza katika upweke na msuso wa wanawake wa Kikuraishi. Alitiwa moyo zaidi na kusikia kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alimchagua kuwa mama wamama wa maimamu watuharifu katika kizazi cha mtume wake sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Naam, wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo unaelekea ukingoni. Hivyo hatunabudi kuishia hapa kwa leo tukiwa na matumaini ya kukutana tena nanyi katika sehemu nyingine ya tamthilia hii ya Fatimatu Zahra binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, wa wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio IRIB R, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.