Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha, bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama na nini kitakachokujulisha hata ukajua huo, ni nini huo hutamaa? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa Redio Teherani, Idhaa ya Kiswahili. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo ya Jumapili ya leo Novemba 17, 2024, ambayo ni sawa na Jamadul Awal 15, 1446 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu mola karima kwa kutupa uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Na tunamwomba Mwenyezimungu awape shifa wenzetu wako katika maeneo mbalimbali, wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua kwa masiku mawiki, miezi na miaka kadhaa sasa. Wapendwa wasikilizaji, tumeandalia taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa asubuhi hii tutagusia Indhari iliyotolewa na Iwan kuhusu mchezo wa kisiasa wa troika ya Umoja wa Ulaya. Vipindi tunavyo mbalimbali, na miongoni mwake tutakuwa na Afrika Wiki Hii, mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojili juu mazima barani Afrika. Tutaletea udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, tutakuwa na sayansi na teknolojia na podcast yetu ambayo inakwenda kwa anwani Palestina, milki ya Ibrahim. Kaa pembeni ya satelit, kaa pembeni ya simu yako ya mkononi, tegea sikio matangazo ya moja kwa moja tunaotangazia katoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran. Tunasikika kupitia Maarifa FM, hiyo ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Mpendwa msikilizaji, aidha unaweza kutembelea tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni katika anwani ifuatayo pastoday.ir/sw litakuwa nikipokea jumbe zenu. Mpendo wa msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya WhatsApp ya kawaida, ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487. Na dakika moja imesalia itimie saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Na vifuatavyo sasa ni vichwa vya habari. Bachias amekanusha kuwa mwakilishi wa Iran katika umoja Mataifa alikutana na Elon Musk. Ripota wa umoja wa Mataifa Francisca Albanese aishutumu Uingereza kwa kukana mauaji ya kimbari ukanda wa Gaza. Bunge la Yemen lasema mashambulio ya Israel dhidi ya Damascus ni jinai, na mwana historia wa Israel asema sasa ni wakati wa vikwazo vya kimataifa dhidi ya Tel Aviv. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani Ismaili Bahai amekanusha habari za kufanyika mkutano kati ya mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa na mshauri wa rais mpya wa Marekani Elon Musk. Katika mahojiano yake na shirika la habari la IRNA jana Jumamosi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani Ismaili Bahai alikanusha vikali madai yaliyotolewa na baadhi ya vyombo vya habari vya Marekani kuhusu kufanyika mkutano baina ya Elon Musk na mwakilishi wa kudumu wa Iran mjini New York na akaeleza kushangazwa kwake na madai hayo ya vyombo vya habari vya Marekani. Gazeti la New York Times limeripoti kuwa mfanyabiashara bilionea wa Marekani Elon Musk ambaye alichangia pakubwa katika ushindi wa Donald Trump katika uchaguzi wa rais hivi karibuni nchini Marekani alikutana na mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa, Amir Saidi Ravani, katika kikao cha siri mjini New York kujadili njia za kutuliza mvutano kati ya nchi mbili. Gazeti hilo limesema likinukuu vyanzo viwili vya Iran ambavyo majina yao hayakutajwa kwamba Elon Musk, ambaye ni mshauri wa karibu wa rais mteule wa Marekani Donald Trump, alikutana na mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa Jumatatu iliyopita huko New York na kufanya mazungumzo kuhusu kupunguza mivutano kati ya Iran na Marekani. Kwa mujibu wa vyanzo vya gazeti hilo, mkutano huo ulifanyika katika eneo la siri na uliendelea kwa zaidi ya saa moja na matokeo yake yalitathminiwa kuwa mazuri. Ripoti ya maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu wamekosoa matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Uingereza kuhusu mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Gaza na akasema anakanusha kutokea jinai hiyo katika eneo hilo la Palestina. Francisca Albanese amemtaja waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy kuwa mkanushaji wa mauaji ya kimbari na akasema Uingereza haijafanya chochote kuzuia ukatili ukanda wa Gaza. Tovuti ya habari ya Middle East Eye imechapisha matamshi hayo na kuandika kuwa mwishoni mwa mwezi Oktoba, David Lammy alikanusha mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel ukanda wa Gaza. Francesca Albanese amesema yumkini kauli ya Lammy ilitolewa kwa maslahi ya kisiasa, lakini hata hivyo, kauli kama hiyo inaweza kumwarifisha mtu kama mkanushaji wa mauaji ya kimbari. Tarehe ishirini na tisa Oktoba, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lami alisema utawala wa kizayuni wa Israel haufanyi mauaji ya kimbari ukanda wa Gaza kwa sababu idadi ya mashahidi katika mashambulio yake haifiki mamilioni ya watu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Bunge la Yemen limelaani mashambulio ya utawala wa kizayuni katika mji mkuu wa Siria, Damascus, na kuitaja hujuma hiyo ya wazayuni kuwa ni jinai. Bunge hilo limeitaja hujuma ya Israel Damascus kuwa imekiuka sheria za kimataifa na za kibinadamu. Bunge la Yemen jana lilitoa taarifa na likatangaza kuwa jinai za utawala wa kizayuni za kuwashambulia raia zinaonyesha kutokuwa na uwezo wa kijeshi na kisiasa utawala wa Tel Aviv na kushindwa kwa fedheha utawala huo kukabiliana na vikosi vya mukawama. Bunge la Yemen limesema hujuma ya Israel dhidi ya Damascus, Syria, ni jinai na imekiuka mamlaka ya kujitawala nchi hiyo ya kiarabu na imekanyaga sheria za kimataifa na za kibinadamu. Katika kuendeleza hujuma zake dhidi ya Siria, utawala wa kizayuni Alhamisi na Ijumaa juzi ulishambulia viunga vya Damascus. Harakati ya jihadi waislamu ya Palestina imetangaza kuwa makamanda wake wawili wameua washahidi katika hujuma hiyo ya Israel huko Damascus. Katika mahojiano na gazeti la El Pais la Uhispania, mwanahistoria wa Israel Ilan Pappe amesema mauaji ya kimbari ya Gaza yanafanywa na utawala unaoamini kuwa umepata fursa ya kihistoria ya kuiangamiza Palestina na amesisitiza kuwa sasa ni wakati wa kuwekwa vikwazo vya kimataifa dhidi ya Tel Aviv, akielezea kile kinachotokea hivi sasa huko Gaza. Na Papa amesema maelezo pekee ya sera za Israel katika ukanda wa Gaza ni kwamba mauaji ya kimbari, sio tu kwa sababu ya idadi kubwa ya wahanga wa mauaji hayo ambao wengi wao ni wanawake na watoto, lakini pia kwa sababu itikadi ya nyuma ya vitendo hivi inayoamini kwamba wakazi wote wa Gaza na labda wa Palestina wanapaswa kuangamizwa. Akijibu swali na mwandishi habari wa El Pais aliyeuliza kwamba, miezi kadhaa iliyopita uliandika makala ukisema uzayuni unaporomoka, bado unashikilia msimamo huu? Mwanahistoria huyo wa Israel amesema ndiyo nimebainisha michakato kadhaa ambayo kwa pamoja inaweza kuangusha uzayuni kama itikadi, na mchakato huu umeongezeka tangu nilipoandika makala hiyo. Epape ni profesa katika kitivo cha sayansi ya jamii na utafiti wa kimataifa katika chuo kikuu cha Exeter nchini Uingereza, na ni mkuu wa kituo cha Ulaya cha utafiti wa Palestina cha chuo hicho. Ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile alichokipa jina la The Ethnic Cleansing of Palestine. Kituo cha taarifa za vita cha harakati ya Hezbollah ya Lebanon kimetangaza kuwa wapiganaji wa harakati hiyo wamefanya mashambulio ya makombora katika maeneo kadhaa ya kistratejia ya utawala wa kizaiuni wa Israel. Hezbollah imetangaza mapema jana kwamba imelenga kituo cha jeshi la wanamaji wa Israel cha Stella Maris kilichoko kaskazini magharibi mwa bandari ya Haifa, kama kituo cha kimkakati cha ufuatiliaji na udhibiti wa jeshi la utawala wa kizayuni katika pwani ya kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. na mahakama ya Ufaransa imeamuru kuachiliwa kwa mwana mapambano wa Lebanon, Georges Ibrahimu Abdallah ambaye alikamatwa miaka 40 iliyopita kutokana na mauaji ya maajenti wa Marekani na Israel mjini Paris, Ufaransa. Abdallah anayejulikana kwa jina la Nelson Mandela wa ulimwengu wa Kiarabu aliwekwa kizuizini mwaka 1982 na alikuwa mfungwa aliyekaa muda mrefu zaidi gerezani Ulaya Magharibi. Amefungwa nchini Ufaransa kutokana na uamuzi wa kisiasa wa mfumo wa mahakama wa nchi hiyo ambao umeidhinisha kuachiliwa kwake mara tatu. Mahakama hiyo imekubali Georges Ibrahim Abdallah aachiliwe uh, huru kuanzia Disemba 6 kwa masharti kwamba aondoke nchini Ufaransa na asidhihiri tena nchini humo. Abdallah alikuwa mwanachama wa zamani wa Front for the Liberation of Palestine PFLP na kundi la Armed Revolutionary Factions L -A -R -F. George Ibrahim Abdullah alihukumiwa kifungo cha maisha jela mwaka 1987 baada ya kushtakiwa kwa mauaji ya mwambata wa kijeshi wa Marekani, Charles Ray, na mwana diplomasia wa utawala wa Kizayuni Yakov Basmentov, mjini Paris, Ufaransa, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, na wakaribisha wapendwa wasikilizaji kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao kicho chake cha maneno kinasema indhari ya Iran kuhusu mchezo wa kisiasa wa troika ya Ulaya. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mazungumzo na Rafaeli Grosi, mkurugenzi mkuu wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Nyuklia IAEA hapa Tehran, kuwa eh, kile ambacho Jamhuri ya Kiislamu Iran inakitaka katika teknolojia ya nyuklia kinakwenda sambamba kikamilifu na mifumo na vibali vya kisheria vya Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki. Rais wa Iran amesema: kama tulivyothibitisha nia yetu njema huko nyuma, na mara kwa mara tunatangaza kuwa tuko tayari kushirikiana na kwenda sambamba na taasisi hiyo ya kimataifa kwa lengo la kuondoa shaka zinazotokana na madai kuhusu shughuli za nyuklia za Iran zinazofanyika kwa malengo ya amani, ingawa leo hii dunia pia inaamini kuwa Iran ya Kiislamu inataka dunia yenye amani na usalama. Katika mazungumzo ya siku ya Jumatano na mkurugenzi mkuu wa wakala wa IAEA, Pezishkian aliashiria pia makubaliano ya JCPOA na uvunjaji wa ahadi na kutowajibika Marekani na nchi za Ulaya katika makubaliano hayo, na akasema ripoti kadhaa zilizothibitishwa na wakala wa IAEA zinaonyesha kuwa Iran imetekeleza majukumu yake yote kwa mujibu wa makubaliano hayo. Hata hivyo ni Marekani ambayo ilijitoa kwa upande mmoja katika makubaliano hayo na kukomisha kuendelea kwa mchakato huo. Katika mazungumzo hayo mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia pia Rafaeli Grosi amepongeza mtazamo wa kupenda amani na mwelewano wa serikali ya Rais Pezeshkian na akapongeza pia ushirikiano wa dhati kati ya maafisa wa shirika la nishati ya nyuklia, wizara ya mambo ya nje ya Iran na wakala wa IAEA. Rafaeli Grosi alitoa tathmini jumla ya uhusiano na maelewano mazuri yaliyopo kati ya Iran na wakala wa IAEA na akasema, tunaamini kwa dhati duru ya uongozi wako itafungua ukurasa mpya wa uhusiano mwema na chanya kati ya Iran na wakala wa IAEA. Rafaeli Grosi pia alituma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa X kuhusu mazungumzo kati yake na Rais Masud Pezeshkiani wa Iran, ambapo aliandika, mazungumzo niliyofanya na Rais Masudi Pezeshkiani wa Iran ni sehemu muhimu ya safari yangu na ni fursa kwa ajili ya mazungumzo na serikali mpya ya Iran ili kusikia mitazamo yake na kuibainisha na kubainisha mbinu na jitihada zangu mkabala wa moja ya kadhia zenye changamoto kubwa kimataifa. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Mpendwa msikilizaji, katika telegram chaneli yetu tunapatikana at Radio Teheran sw tm, yani t.me slash Radio teheran sw nakaribisha sasa podcast yetu inayokwenda kwa anwani Palestina, Milki ya Ibrahim. Palestina Milki ya Ibrahim. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu ya kwanza ya podcast hii ya Palestina, milki ya Ibrahimu alaihi salam. Katika kila sehemu ya podcast hii tutakuja na swali na kisha kujadili suala la milki ya Palestina katika maandiko ya dini na ya kihistoria. Swali letu la leo, je, yeah, mnajua Torati, kitabu kitakatifu cha Mayahudi, kina msimamo gani kuhusiana na ardhi ya Palestina? Je, yeah, mnajua kwamba kabla ya kuundwa Uzayuni, Mayahudi walikuwa wakifungamana kikamilifu na misimamo ya Torati. Katika podikasti hii tutasimulia njama za Uzayuni dhidi ya ardhi ya Palestina na hujuma yao isiyo ya kibinadamu ya kuikalia kwa mabavu ardhi ya Wapalestina. yalianza kwa simulizi ya maneno machache tu ambayo wazayuni waliyachapisha katika vyombo vyote vya habari vya dunia, ili hadithi ya kukaliwa kwa mabavu Palestina iwe kwa manufaa yao. Madai haya yalikuwa kwamba ardhi ya Palestina ilikuwa ni eneo tupu. Je, yeah. Hivi ndivyo ukweli ulivyo? Kulingana na wanahistoria na wana arkeolojia, Palestina ilikuwa eneo la makazi tangu zama za mawe. Jina la zamani zaidi linalojulikana la Palestina ni nchi ya Kanaani, ambalo linatokana na jina la Waarabu wa Kanaani, kundi la kwanza la wahamiaji kwenda Palestina. Kundi hili lilichagua kuishi Palestina mwaka 3500 kabla ya Kristo. Hata hivyo, jina la Palestina linatokana na watu wenye jina la kihistoria Palest, au Falast ambao walihamia nchi hii kutoka Asia Magharibi karibu miaka 1200 hadi 1300 kabla miladia, na kwa sababu watu hao waliweza kuimarisha uwepo wao katika ardhi hii, jina la sehemu hii ya Asia Magharibi likabakia katika ardhi hii na eneo hili likaondokea na kufahamika kwa jina la eneo hili liitwalo Palestina au Falastine. Imani ya Mungu mmoja na imani ya kumpwekesha Mwenyezi Mungu lilikuwa jambo la kawaida tangu kuwasili kwa Nabii Ibrahimu alayhi salam katika nchi ya Kanaani na karibu miaka elfu moja na mia tisa kabla ya Kristo. Baada ya kuvunja masanamu, Nabii Ibrahimu asingeweza tena kuishi miongoni mwa watu wake. Kwa hivyo, Mungu alizungumza naye kupitia malaika na akamwongoza ahadi nchi ya Palestina. Kwa hakika Mwenyezi Mungu alimpa Ibrahimu alaihi salamu ardhi ya Palestina ili yeye na kizazi chake waishi humo. Baada ya Ibrahimu alaihi salam, mwanawe Ishaq alaihi ssalam kisha mjukuu wake Yaqub alaihi ssalam alikaa Palestina, lakini wana wa Yaqub alaihi ssalam walihamia Misri watoto na kizazi cha Yaqubu alaihi ssalam, ambao walijulikana kwa jina la Bani Israel, walirudi Palestina chini ya uongozi wa Yoshua alaihi ssalam baada ya kifo cha Nabi Musa alaihi ssalam. Baada ya hapo, machafuko yaliikumba Palestina na hali hii iliendelea hadi mwanzoni mwa utawala wa Talut. Talut alitawala Bani Israel kwa miaka ishirini au kwa mujibu wa riwaya nyingine utawala wake ulidumu kwa miaka arobaini na baadaye, mkwewe yani Nabi Daudi alaihi salamu alimrithi takriban miaka elfu moja kabla ya Kristo. Nabi Daudi alaihi salamu aliifanya Beitul Muqaddas yani Jerusalemu kuwa mji mkuu wa utawala wake. Baada ya Daud mwanawe Suleiman alichukua hatamu za uongozi na kuanzia wakati huo na kuendelea Palestina ilishuhudia ujenzi na ustawi. Pamoja na hayo, nukta ya kutafakari na kuzingatia ni hii kwamba kwa karne nyingi wakazi wengi wa Palestina walikuwa Waarabu wa Kanaani na walichanganyika polepole na makabila mengine ya Kiarabu, ingawa katika nyakati fulani za historia Waisraeli walikuja kutawala katika baadhi ya maeneo ya Palestina. Ustadh Murtadha Mutahhari, mwanafikira wa Kiislamu wa Irani, anaandika kuhusu sehemu hii ya historia Palestina. ya Palestina, ardhi ya Palestina haijawahi kuwa mali ya Wayahudi katika historia yake yote, si kabla ya Uislamu wala baada ya Uislamu. Ni katika kipindi cha muda fulani tu ambapo Daud na Suleiman alayhim assalam walitawala huko. Wakati Waislamu walipoiteka Palestina, ardhi hiyo ilikuwa mikononi mwa Wakristo na Waislamu walifanya mapatano na suluhu na Wakristo. Mmoja ya vifungu vya makubaliana amani ni kwamba Wakristo walisema Palestina isipewa Wayahudi. Baada ya ufalme wa Babel kutekwa na Korosh, mfalme wa utawala wa Iran, nchi ya Palestina ikawa sehemu ya milki ya utawala wa Khahamanesh tofauti na watawala waliotangulia ambao walikuwa wakibaidisha watu makundi kwa makundi na kudhibiti idadi ya watu, Korosh alitoa amri ya uhuru wa kidini kwa mataifa yaliyokuwa chini ya udhibiti wa utawala wake. Wairani waliwaweka katika ardhi yao watu waliobaidishwa na kuwaruhusu kujenga upya mahekalu yao. Baadhi ya wasomi wanasema sera hiyo ilimsaidia Korosh kujionyesha kuwa mtu anayetaka uhuru jambo ambalo lilimfanya apendwe na watu. Mnamo miaka mia tano na thelathini na nane kabla ya miladia, Wairani walioruhusu Wayahudi kurudi Beitul Muqaddas yani Jerusalem. Wayahudi walikaa mahali peitwapo Yehudia na kuanzisha jumuiya ya Wayahudi yenye mamlaka, lakini chini ya ufalme wa Hahamanesh. Ni katika kipindi hiki ambapo hekalu la kwanza huko Jerusalemu ambalo liliharibiwa hapo kabla na Wababiloni lilijengwa upya chini ya usimamizi wa jamii ya Wayahudi. Historia inaonyesha kuwa mambo yalikuwa shwari hadi baada ya muda fulani ambapo kulitokea mabadiliko makubwa ya kidini katika Yehudia. Ilikuwa katika kipindi hicho ambapo dini ya wa Wayahudi ikawa ya kumwabudu Mungu mmoja na kuhusishwa na ibada ya Mungu aitwaye Yehova na kuwako kwa miungu mingine kulikataliwa. Tukumbuke kwamba kabla ya hapo Yehova alikuwa akiabudiwa kama mungu mmoja kati ya miungu mingine. Eneo la Samaria pia lilikaliwa na Wasamaria. Hawa walikuwa pia kikundi cha kidini cha kikabila ambao kama Mayahudi walimwabudu Yehova na walikuwa wakidai kwamba wanatokana na kizazi cha Bani Israeli. Hata hivyo, inasemekana kwamba Wasamaria walikuwa watu wa asili ya Ashuru au Waashuri waliokuwa wakiishi jirani na Wayahudi. Wafuasi wa hekalu la Wasamaria ambalo lilikuwa katikati ya mlima Gerizimu walikuwa wakishindana na kundi la hekalu la Kiyahudi waliokuwa katika maeneo yaliyozunguka mlima Moria ambao ulikuwa Yerusalemu, na kusababisha uadui wa muda mrefu kati ya makundi hayo mawili. Moja ya kaumu nyingine ya Palestina ilikuwa ikijulikana kwa jina la Edomu. Waedomu walikuwa taifa la Kisemiti na ardhi wa ya Waedomu ilikuwa ikijumuisha eneo la kusini la Jordan ya leo, lakini baadaye walivamiwa na makabila wakimbizi kutoka mashariki, na ni kutokana na sababu hiyo wakahajiri na kuelekea sehemu ya kusini mwa Yehudia. Uhajiri huu ulikuwa umeanza kizazi kimoja au viwili kabla ya ushindi wa Wababiloni dhidi ya ufalme wa Yuda, lakini uliongezeka kasi pale Yuda alipodhoofika. Nchi yao iliitwa Edomu. Mwaka 539 Koroshi, mfalme wa Jemi, aliteka Babiloni na kuruhusu Wayahudi warudi kwao. Mwishoni mwa karne ya sita na tano kabla ya miladia, Wairani walikabidhi sehemu kwa ufalme wa Foinike wa Tiro na Sidoni iliyoko Lebanoni ya sasa. Hatua hii inawezekana ilifanyika ili kuwezesha biashara baharini au kama malipo ya huduma zao za baharini. Wakati huo huo, eneo la Jalil au Galilaya lilitolewa kwa Tiro. Kwa hiyo hadi katikati ya karne ya nne Wafoinike au Wafinisia walikuwa wakaazi wa Finisia ambao zamani za kale waliishi kwenye mwambao wa mashariki mwa bahari ya Mediterania. Wakati huo huo, makabila madogo ya Kiarabu pia yalikuwepo katika jangwa la Negev. Walikuwa na umuhimu mkubwa wa kimkakati na kiuchumi kwa Wairani kutokana na udhibiti wao juu ya njia za biashara za jangwani zilizoenea kutoka Gaza upande wa kaskazini, ambao ulikuwa kituo muhimu cha kibiashara, hadi rasi ya uharabuni upande wa kusini. Makabila haya yalikuwa na uhusiano wa kirafiki na Wahahamanesh na kwa namna fulani walikuwa wakijitegemea. Kutokana na vita vya Irani na Ugiriki, athari za kitamaduni za Ugiriki ziliendelea kuongezeka katika eneo la kihistoria la Palestina, ambalo lilijumuisha eneo kati ya bahari ya Mediterania na mto Jordan kwa upande mmoja na kati ya mto Litani na bahari nyekundu kwa upande mwingine. Sarafu za Ugiriki zilianza kuzunguka mwishoni mwa karne ya sita na mapema karne ya tano. Wafanyabiashara wa Ugiriki walianzisha vituo vya biashara kando ya pwani katika karne ya sita, ambapo kauri za Kigiriki, kazi za sanaa na vitu vingine vya anasa viliingia katika eneo hilo. Bidhaa hizi zilikuwa maarufu na hakuna familia tajiri katika eneo la Palestina iliyokuwa bila ya vyombo vya udongo vya Ugiriki. Kwa upande mwingine wafinyanzi wenyeji pia waliga bidhaa za Wagiriki, ingawa ubora wa bidhaa zao ulikuwa wa chini kuliko ule Wagiriki. Baadaye kidogo maeneo kama Yudea yalianza kutengeneza sarafu mwanzoni mwa karne ya nne kabla ya Kristo. Mnamo mwaka mia nne na nne kabla ya miladia, Misri ilianza kupanua ushawishi na nguvu zake za kijeshi huko Palestina na Foinike ambayo ilisababisha kuibuka makabiliano baina yao na Iran. Kwa muda mfupi, Misri ilidhibiti pwani zote mbili za Foinike, lakini hatimaye Misri ilitekwa na Irani mwaka 345 kabla ya miladia. Katika karne ya sita kabla ya miladia, Kiaramu kilikuja kuwa lugha ya kawaida kaskazini huko Jalil, yaani Galilaya na Samaria na kuchukua nafasi ya kiebrania kama lugha inayozungumzwa huko palestina na kisha lugha ya kieneo kiebrania kilikuwa bado kinatumiwa katika maeneo ya yahudi hata hivyo wayahudi waliorudi uhamishoni walirudisha lugha ya kiaramu na kiaramu kilitumiwa kuwasiliana na makabila mengine wakati wa ufalme wa irani kiebrania pia ilibakia kuwa lugha iliyotengwa kwa tabaka la juu na kama lugha ya kidini miaka 430 baada ya kuwasili kwa nabii Yaqub huko Misri, nabii Musa alayhi salam aliwaongoza Waisraeli kutoka Misri hadi nchi ya ahadi. Safari hiyo ilichukua muda wa miaka 40. Katika kipindi hiki kirefu, Musa alayhi salamu hakuwacha kuwaongoza watu, lakini bani Israeli waliasi na kukiuka mara nyingi. Baada ya Nabii Musa alayhi salam, Yoshua mrithi wake alimfuata na kuwaongoza Waisraeli kuvuka Jordan, hadi watu hawa walipofika kwenye miji mipya na kuanza kupora na kuwaua wakazi. Lakini watu wa Palestina walisimama kidete na hatimaye kuwashinda bani Israeli. Lakini baada ya vita vingi, bani Israeli walipata mamlaka tena na kutawala miji karibu miaka elfu moja kabla ya kuzaliwa Isa Masih, Nabi Daud aliondoa Jerusalem kutoka katika mikono ya Palestina na kujenga Beitul Muqaddas au nyumba ya Mungu. Jengo hili lilikamilishwa na Nabi Suleiman. Baada ya Nabi Daud, Suleimani alayhi salamu alitawala kwa muda wa miaka 40 na kuirejesha amani Kuds. Lakini baada yake ukandamizaji na uporaji wa Bani Israel ulianza tena, kama ilivyoashiriwa. Takriban mwaka 730 kabla ya miladia, Shalmanaser mfalme wa utawala wa Kiashuri alivamia Israel na kuwateka baadhi yao na kuwaweka wa Babeli mahali pao. Miaka 200 baadaye, wakati Bakhti Anaser, dola ya Kiyahudi ilishambuliwa tena na Waashuri na kusababisha kusambaratika na kuchukuliwa mateka Bani Israeli. Hatimaye Kurushi, mfalme wa Irani, aliishinda Babel na kuwaachilia huru wa Yahudi na kuwarudisha Palestina na Beitul Muqaddas. Faraja ya Jerusalemu iliendelea hadi mwisho wa utawala wa Dariushi watatu kutoka utawala wa Khakhamanesh huko Iran hadi Alexander wa Masedonia aliposhambulia nchi za Iran, Misri, Siria, Foinike na Palestina miaka mia tatu kabla ya miladia, na kusababisha uharibifu mwingi, mauaji pamoja na uporaji. Baada ya Alexander, waarithi wake walitawala Palestina. Kama ilivyoashiriwa hapo awali, kipindi cha utawala wa Warumi kwa sehemu za ulimwengu kilianza karibu miaka sitini kabla ya miladia. Baada ya vita vingi walishambulia Armenia na sehemu za Asia na Afrika, kisha Syria na Palestina. Katika shambulio dhidi ya Beitul Muqaddas, yani Jerusalem, waliwa wayahudi elfu kumi na mbili na kuharibu kuta za mji na kuiweka ardhi hiyo chini ya udhibiti wao. Katika hali kama hiyo, kuja na kudhihiri kwa Kristo kulikuwa tumaini na hamu ya wayahudi ya kuokoka. Mwaka wa thelathini miladia ulikuwa mwanzo wa utume wa Isa alaihi salam, yani Yesu alianza wito wake kutoka mji wa Beitul Mukaddas na akaanza kuongoza watu, lakini makasisi wa Kiyahudi walimwonea wivu na kutaka kumwondoa. Na hatimaye, kwa mujibu wa fatwa ya baraza la Wayahudi na njama zao, Isa alaihi salam alihukumiwa kifo na mtawala wa Kirumi. Wasikilizaji wapenzi, mmesikiliza sehemu ya kwanza ya podcast ya Palestina milki ya Ibrahim, na asanteni sana kwa kunitegea sikio. Basi hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine, ninakuageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Salum Bendera na podcast yako hiyo ya Palestina milki ya Ibrahim. Shukran sana, na wakaribisha wasikilizaji wapendwa kujiunga nami kutegea sikio, macho yetu magazetini. Tunaanza kulitupia jicho gazeti ya Nipashe mwanga wa jamii la nchini Tanzania, ambalo leo Jumapili limetoa uzito kwa habari ya kuporomoka jengo Kariakoo, Dar es Salaam, kwa kuandika habari yake chini ya anwani, jengo la bomoka Kariakoo, watano wafariki, Samia na waziri mkuu watoa neno. Katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Nipashe kuna picha ya jengo lililoporomoka huko Kariakoo, wakionekana askari wa jeshi wa zimamoto na uokoaji, wakionekana polisi, wafanyakazi wa shirika la Msalaba Mwekundu na wasamaria wema wakishiriki katika uokoaji. Gazeti la habari la serikali la Habari leo Jumapili nao likaandika maafa Kariakoo, Jengo la poromoka, mamia wajeruhiwa, wengine wahofiwa kufa. Samia aagiza uokoaji ufanyike haraka na kwa ufanisi. Uchakavu na mizigo kuzidi vyatajwa sababu za awali. Katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo Jumapili kuna picha inayoonyesha wafanyakazi wa, wa shirika la Msalaba Mwekundu wakimbeba mmoja wa majeruhi baada ya ghorofa kuporomoka katika mtaa wa Mchikichini, Kariakoo, Dar es Salaam jana. Picha ya kulia juu ni askari na wananchi wakiendelea na uokoaji, na picha ya kulia chini ni askari wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania JWTZ wakiwa katika eneo la tukio. Habari nyingine ninazozidondoa kutoka gazeti la Habari Leo Jumapili zinasomeka kama ifuatavyo: Biteko ataka wahitimu vyuo wasiogope maisha. Mchengero asema uchaguzi hufuata sheria si huruma. Upinzani wakacha kugombea vijiji 5589 Kumradhi, upinzani wakacha kugombea vijiji 5,589 warejeshwa, na Samia aenda Brazil kuhudhuria mkutano wa G20. Gazeti la South Sunday la Kenya tunasoma habari zinazosema rais wa Kenya William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wanakabiliwa na maumivu makali ya kisiasa, huku viongozi wa Kisii wakiungana na kupanga kuwa na chama chao kabla ya mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Genge la wahalifu la vamia askari waliokuwa doria huko Siolo. Polisi imeeleza kuwa wahalifu hao waliwavizia maafisa hao kwa nyuma na kumpiga risasi mmoja wao kwenye paja la kulia. Na Wakenya 39 wengine warejeshwa nchini kutoka Lebanon. Serikali imesema itaendelea na juhudi za kuwarejesha Wakenya waliokama huko Lebanon <muchos> Na sasa nakaribisha Afrika wiki hii kitakofuatiwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya na mwishowe kabisa makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika. Wiki hii. Karibu mpenzi msikilizaji katika makala ya Afrika wiki hii ambayo kwa juma hili itaangazia kwa muhtasari matukio yaliyojiri katika baadhi ya nchi za bara hilo na kuakisiwa zaidi na vyombo vya habari kuanzia migogoro ya kisiasa, majanga ya kimaumbile mizozo ya kivita na masuala ya kijamii. Kuwa pamoja nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Wakati kongamano la kimataifa la kujadili athari za mabadiliko ya tabia nchi COP29 linaendelea mjini Baku, Jamhuri ya Azerbaijan nchi mbalimbali za bara la Afrika zimeendelea kushuhudia athari hizo zinazosababishwa zaidi na nchi zilizoendelea kiviwanda duniani. Wiki hii ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA iliripoti kuwa mafuriko makubwa yaliyotokea nchini Sudan Kusini yameathiri watu wapatao milioni moja na laki nne na kuwakosesha makazi wengine laki tatu na elfu sabini na tisa. Wakati hayo yanaripotiwa, watu 12 walipoteza maisha katika maporomoko ya udongo yaliyomeza barabara huko magharibi mwa Camerun. Nchini Madagascar nako wiki hii watu 16 walifariki dunia wakati mashua waliokuwa wakisafiria kupitia mtoni magharibi mwa nchi hiyo ilipopigwa dafrau na maporomoko ya udongo. Na huko nchini Kenya mamlaka husika zimetangaza kuwa kaunti nne zilizoko kwenye maeneo yanayokumbwa mno na ukame zinakabiliwa na hatari ya janga kubwa la njaa linaloweza kuwatumbukiza takriban watu milioni moja katika hatari ya kukosa chakula. Kwa upande wa mizozo ya kijeshi raia wasiopungua wa kumi waliuawa na wengine kadhaa walijeruhiwa katika shambulizi jipya lililofanywa na genge la kigaidi la Boko Haram la Nigeria, huko nchini Kamerun. Katika eneo la pembe ya Afrika, askari wawili na raia mmoja waliuawa na wengine watatu walijeruhiwa katika mlipuko wa bomu uliotokea kando ya barabara katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, siku ya Jumatano. Na nchini Sudan iliripotiwa kuwa shambulio la vikosi vya usaidizi wa haraka RSF limeua watu 11 na kujeruhi 18 katika kijiji cha Al-Hadur jimboni Jezira katikati mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, shirika la Amnesty International limefichua kuwa silaha za Ufaransa zimekuwa zikitumika katika vita vya Sudan licha ya vikwazo vya silaha vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa. Lakini mbali na habari hizo za majanga na migogoro, wiki hii ilikuwa ya habari njema pia, katika kampeni ya kustawisha lugha Kiswahili barani Afrika na katika uga wa kimataifa. Mbali na kongamano la kimataifa la Kiswahili lililofanyika hivi karibuni mjini Havana, Cuba, huko nchini Uganda, kituo cha taifa cha ukuzaji mtaala NCDC kimetangaza kuwa lugha Kiswahili itaanzishwa kama somo la lazima katika skuli za msingi kwa awamu kuanzia mwaka ujao wa ishirini ishirini na tano. Tanzania ni nchi maalum kwetu Cuba. Naona ajabu sana kuona mzungu anaongea Kiswahili. Sio ajabu, ni kawaida hapa Cuba. Mimi naonga Kiswahili pia, nilisoma hapa y mlisoma pamoja huyu yeah. Ni mewako <laughs> na, ni rafiki, ni ndugu yangu. Jamani, hapa kwenye Kongamano la Kiswahili ndio tunaona kabisa Kiswahili kinaenea dunia nzima. Asia, unaongea vizuri sana, hadi wazungu siku hizi wanaongea Kiswahili. Ni hayo basi mpenzi msikilizaji niliyokuandalia kwa juma hili. Shukran kwa kunisikiliza. sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi nchini Iran na maeneo mengine duniani. Leo makala yetu maalum itaangazia mfumo wa kujihami angani wa Iran ujulikanao kama Bavar 737 ambao uwezo wake mkubwa umewashangaza wengi duniani. Karibuni. Mwezi uliopita wa Oktoba, kamandi ya jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran ilitangaza kwamba vikosi vya ulinzi wa anga vya Iran vilitungua kwa mafanikio idadi kubwa ya makombora ya utawala haramu wa Israeli. Aidha, mfumo huo wa kujihami angani ulizuia ndege za kivita za utawala huo haramu kupenya kwenye anga ya Iran wakati wa shambulizi hilo. Kamali hiyo ilitangaza kwamba ndege za kivita za Israeli zilirusha makombora ndani ya ardhi ya Iran kinyume cha sheria za kimataifa, mapema Jumamosi Oktoba 26 mwaka 2024. Taarifa zilisema ndege za utawala haramu wa Israel zilitumia kituo cha kijeshi cha kigaidi cha Marekani nchini Iraq kilicho umbali wa kilomita mia moja kutoka mpaka wa Iran na kurusha makombora kadhaa ya masafa marefu ya angani hadi nchi kavu katika mikoa ya Ilom na Khuzestan na pia nje kidogo ya mkoa wa Teheran. Kikosi cha ulinzi wa anga cha Iran kilitungua karibu makombora yote yaliyovurumishwa na jeshi hilo katili la Israel kwa kutumia mfumo wa makombora ulioundwa ndani ya nchi. Wataalamu wa kijeshi wanasema moja kati ya mifumo ya ulinzi ya anga nchini Iran iliyotumika kuzima uchokozi huo wa Israel ni ule ujulikanao kama Bavar um, mia tatu sabini na uh, tatu. Tutaangazia baadhi ya nukta muhimu za mfumo huo wa makombora ya ulinzi wa angani mfumo wa ulinzi wa anga wa Bavara 373 ni mojawapo ya mifumo yenye uwezo mkubwa zaidi duniani katika ulinzi wa anga. Mfumo huu wenye uwezo wa juu kiteknolojia ulianza kutumika mwaka 2020 na ni matokeo ya juhudi za miaka kumi za wataalamu wa Iran. Mfumo huu hutumiwa kuwinda aina mbalimbali mbali za shabaha ikiwa ni pamoja na makombora ya Cruz, ndege zisizo na rubani na ndege za kizazi cha tano zisizoonekana kwenye rada kama vile F35 katika miinuko ya chini na juu. Bavar ni neno la Kiajemi au Kifarsi lenye maana ya imani, na 373 ni jumla ya herufi za abjad za neno Muhammad, jina la mtume mtukufu alihi wa islamu sallallahu alaihi wa alihi wasallam Haja ya kuwa na mfumo wa ndani wa ulinzi wa anga wa masafa marefu ilionekana mnamo mwaka 2010 wakati Russia chini ya mashinikizo ya wa Marekani wakati huo ilisimamisha mpango wa kuiuzia Iran mfumo wa makombora ya ulinzi wa angani ya S300 PMU1. Muundo wa awali wa mfumo wa Bavar 373 ulioonyeshwa mwishoni mwa mwaka 2011 na, na ulielezwa na maafisa wa jeshi kuwa wa hali ya juu zaidi kuliko ule wa S300 wa Russia. Mwaka huo huo Iran iliunda treilar ilijulikanayo kama Zuljanah inayotumiwa kubeba makombora ya mfumo huo wa Bavar 373. Mnamo mwaka 2014, katika hafla mbalimbali za kijeshi Iran ilizindua aina mpya uh, ya treila hiyo uh, iliyokuwa na uwezo wa kutumiwa kubeba mfumo wa makombora wa Bavar 373, na mwaka mmoja baadaye baada ya kutiwa sahihi makubaliano ya nuklia ya JCPOA na kuondolewa vikwazo Russia ilitangaza kuwa itaipatia Iran mfumo huo wa S-300 PMU-2 pamoja na kuwa Iran ilikubali kutumia mfumo huo wa kigeni, lakini iliendelea kuboresha mfumo wake wa kujihami angani wa Bavar 373. Katikati ya mwaka 2015, waziri wa ulinzi wa wakati huo alitangaza kwamba Iran imekamilisha uundwaji wa mfumo wa Bavar 373 ulioundwa kikamilifu nchini huku uzalishaji kwa wingi wa makombora ya mfumo huo ukianza. Muda mfupi baadaye, pia alisema kuwa Iran haitanunua mfumo wa makombora uh, wa ulinzi wa anga wa S-400 uliotengenezwa na Rasia ingawa Rasia ilikuwa imejitolea kuiuzia Iran mfumo huo wa kisasa. Mwishoni mwa mwaka 2022 kizazi kipya cha mfumo wa Bavar 373 kilizinduliwa kikiwa na rada zenye uwezo mkubwa um, na kombora jipya la Sayade 4b lenye masafa marefu kuliko ya awali. Mfumo wa Bavar 373 na sehemu kadhaa unajumuisha mitambo ya kurusha makombora, udhibiti pamoja na rada. Pia ni mfumo unaoweza kuhamishwa haraka, kwani mtambo wake wote unaweza kubebwa kwenye lori au trela. Mfumo wa bavar 373 unaweza kujumuisha trela maalum zilizoegeshwa kwa karibu. Mfumo huu unaweza kuwa na makombora hadi 24 katika eneo moja. Mfumo wa bavar 373 hutumia makombora aina ya sayad 4 yenye masafa ya kilomita 300 yanaporushwa. Mfumo wa bavar 373 pia una rada kubwa ya miraji nne ambayo ina muundo wa 3d. Kazi yake ni kudhibiti eneo la anga lenye upana wa zaidi ya kilomita mraba e, 636,000 na kutoa taarifa kwa mifumo ya ulinzi iliyo karibu nayo. Mpangilio wa mwongozo wa mawimbi wa miraji nne na kipimo deta cha e, 250 MHz huzunguka kutoka mara tatu hadi sita kwa dakika, na hivyo rada hii inaweza kutambua chombo chochote e, chenye e, kasi ya hadi mach e, tatu na linaweza kulenga shabaha kuanzia urefu wa mita 100 hadi kilomita 25 katika eneo lenye umbali wa hadi kilomita 450 mbali na reda ya miraji nne. Mfumo wa Bavar 373 pia hutumia reda ya Hafez sbanda aisa inayobebwa na lori aina ya Zafar 8 kwa 8 ambayo ina upeo wajuu wa juu wa kilomita 300 na uwezo wa kugundua shabaha 100 kwa wakati mmoja. Wapenzi wasikilizaji, haya ni maelezo mafupi tu kuhusu mfumo wa ulinzi wa anga wa Bavar 373 ambao ni miongoni mwa mifumo bora ya kujihami angani duniani. Maelezo mengine ni asiri na haya yawezi kutangazwa hivyo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na makala ya leo ya sayansi na teknolojia. kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 15 mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 17 Novemba mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1408 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda Hijria, Muhammad Abubakar mmoja wa maswahaba wa tiifu wa Imamu Ali alaihi ssalam na kamanda mashuhuri wa Kiislamu aliwawashahidi katika vita na wanajeshi wa Amru bin al As muhamad abubakar ambaye alikuwa ameteuliwa na imamu ali kuwa mtawala wa misri alikabiliwa na uasi tofauti tofauti muawiya mtawala wa bani umaya alitumia vibaya mazingira hayo na hivyo akamtuma amri bin alase huko misri akiwa pamoja na wanajeshi elfu sita muhamad bin abubakar akiwa na wanajeshi elfu mbili alishindwa katika vita hivyo baada ya kutiwa mbaroni aliunguzwa katika moto na kufa shahidi Siku kama ya leo miaka miambili na ishirini na nane iliyopita, Catherine the Great, malkia mashuhuri wa Rusia, aliyeaga dunia Alizaliwa Mei pili mwaka elfu moja mia saba na ishirini na tisa na akiwa na umri wa miaka kumi na tano aliolewa na Pita wa tatu. Hata hivyo, Pita wa tatu, mfalme wa wakati huo wa Rasia, hakuwa akimpenda mkewe huyo, na alikuwa akimvunjia heshima na kumdhalilisha mbele za watu. Mwaka elfu moja mia saba na sitini na mbili wakati Pita wa tatu alipokuwa ametoka nje ya mji, Catherine the Great alijitangaza kuwa malkia wa Rasia. Pita wa tatu amba alishtushwa na kupata pigo. Kwa hatua hiyo, alilazimika kujiuzulu pasi na ya mapambano na baada ya siku chache akaaga dunia. Na sasa namkaribisha Jawira Mohamed Amur awasome muhtasari wa habari msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amekanusha habari za kufanyika mkutano kati ya mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa na mshauri wa rais mpya wa Marekani Elon Musk. Na ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu katika ardhi za Palestina zilizokaliwa kwa mabavu amekosoa matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Uingereza kuhusu mauaji ya kimbari yanayofanyika huko Gaza na kusema kwamba Anakanusha kutokea jinai hiyo katika eneo la Palestina.