Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. La Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Mpenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha ni katika matangazo haya ya asubuhi uh, ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran e ikiwatangazia ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, mji mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika siku hii ya leo Jumamosi tarehe e, kumi na nne Jamaadil ula mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria kamaria, inasadifiana na kumi na sita Novemba elfu mbili ishirini na nne miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni e, e, siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya hapo, tutawaletea sehemu ya pili ya matangazo yetu ambayo um, itajumuisha makala ya darsa ya Quran itafuatiwa na macho yetu magazetini na kisha tutakuwa na ile tamthilia ya Bibi Fatima Zahra salamu alayha, na, na baada ya hapo ni makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya par au kupitia uh, uh, redio mshirika ambao nchini Tanzania ni maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kuweni nasi hadi mwisho. Mmetumia uh, saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Taheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni taarifa au ni muhtasari wa habari za dunia. Wakati huu, spika wa zamani wa bunge la Iran anasema Iran inaendelea kuunga mkono mukawama katika hali zote. takribani magaidi sabini wenye mfungamano na shirika la kigaidi la utawala haramu Israel, Mossadu, mewawana, wa Israel Mossad wameuawa au kukamatwa kusini mashariki mwa Iran na gazeti la Haaretz uh, lasema zaidi ya wa wazayuni elfu kumi wameshakimbilia Canada mwaka huu kutokea Israel. Karibuni na sasa ni habari kamili. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amesisitiza kuwa Iran inaendelea kuunga mkono harakati za mukawama au mapambano ya Kiislamu katika eneo kwa kila hali. Al Larijani ameasema hayo katika mazungumzo na waandishi wa habari katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut, siku ya Ijumaa, kufuatia mkutano wake na spika wa bunge la nchi hiyo Nabih Berri, katika kujibu swali kuhusu kama jamhuri ya Kiislamu Iran imekata tamaa kuunga mkono mukawama, Larijani amesisitiza kuwa Iran inaunga mkono mukawama kwa hali zote, huku akibainisha kuwa safari yake ya kwenda Lebanon ilikuwa na lengo la kufikisha ujumbe huo. Larijani amesema anaimani kuwa harakati mkawama Hezbula, ya mkawama ya Hizbullah ya Lebanon ina uwezo wa kulinda nchi, akisema Hizbullah ni harakati madhubuti, taifa la Lebanon pia ni taifa imara. Aidha, Larijani amesema amekabidhi na Bihberi ujumbe kutoka kwa Ayatola Khamenei, lakini hakutoa maelezo zaidi kuhusu yaliyomo katika ujumbe huo. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, IRGC, limewaua au kuwakamata magaidi 69 wanaohusishwa na, na shirika la ujasusi na utawala haramu wa Israel, Mossad, wa Israel mosad wakati wa mazoezi makubwa ya kukabiliana na ugaidi kusini mashariki mwa nchi. Msemaji wa mazoezi hayo yaliyopewa jina la mashahidi wa usalama, Jenerali Ahmad Shafai amesema jana Ijumaa kwamba jumla ya magaidi 23 waliuawa na wengine 46 kutiwa mbaroni katika operesheni mbalimbali tangu jeshi la nchi kavu la IRGC lilipoanza zoezi hilo katika mkoa wa Sistan na Baluchistan. Magaidi saba pia wamejisalimisha katika kipindi hicho. Ameongeza kuwa kwa bahati mbaya silaha na zana za magaidi ni miongoni mwa silaha za kisasa duniani. Huu ni ushahidi wa utegemezi wao mkubwa uh, kwa madola ya kibeberu hasa huduma za kijasusi za utawala mbovu na habithi wa Israel. Tereshna 6 Oktoba mwaka huu askari kumi wa Iran waliuawa uh, shahidi katika shambulio la kigaidi katika wilaya Goharkuh, wilaya ya Teftan katika mkoa wa Sistan na Balochistan. Idadi ya walowezi wa kizayuni wanaokimbilia Canada imeongezeka uh, kwa kasi kutokana na vipigo inavyopata Israeli kutoka kwa wanamapambano wa Lebanon na Palestina. Gazeti la kizayuni la Harets limeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba zaidi ya walowezi elfu moja wamekimbilia Canada kutoka katika ardhi za Palestina walizokuwa wanazikalia kwa mabavu kutokana na vipigo vikali wanavyopata kutoka kwa wanamapambano wa kambi ya Mukawama. Uh, ripoti za gazeti hilo Uh, zinabaini kuwa wazayuni 7850 wameshaomba na kupokea viza za kazi za Kanada tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2024 ikibainisha kuwa hilo ni ongezeko la mara tano zaidi ikilinganishwa na mwaka jana na kwa mujibu wa ripoti hiyo mwaka 2023 waisraeli 1585 walipokea viza za kazi za Kanada uh, Wakati huo huo, mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, Samih Aliwi ameuawa shahidi jana Ijumaa Novemba 15, ikiwa ni siku sita baada ya kuhamishwa kutoka gereza la Ramia na kupelekwa katika hospitali ya Asaf Harufe. Taarifa nyingine zinasema kuwa aliuawa shahidi tangu siku sita nyuma, lakini utawala wa kizayuni ulikuwa unaficha taarifa za kifo chake. Kamanda Sami Halewi mwenye aliyekuwa na umri wa miaka 61 ni kutoka kambi ya wakimbizi ya Nablus ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kabla ya kupelekwa kwenye gereza hilo la Ramla, kiongozi huyo wa Hamas alikuwa anashikiliwa kinyume cha sheria katika gereza jingine la kuogofya uh, la Negev. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza kuwa mamia ya maelfu ya watu wamekimbia kutoka jimbo la Algazira katikati mwa Sudan na kuhamia maeneo mengine tangu Oktoba 20, huku idadi ya vifo katika wilaya, katika mji wa Hilalia katika jimbo hilo ikiongezeka hadi 53 kutokana na mashambulizi ya vikosi vya msaada wa haraka RSF. Shirika hilo limesema katika taarifa yake kwamba zaidi ya watu laki 343 wanaojumuisha familia zipatazo 1, 000, wamehamishwa kutoka maeneo mbalimbali ya jimbo la Algazira na kuelekea majimbo ya Kasala na Gidaref upande wa mashariki na mto Nile kaskazini kutokana na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama na mashambulizi ya waasi wa RSF ambao wamezidisha mashambulizi yao wa katika jimbo la Algazira tangu Oktoba 20 baada ya mmoja wa viongozi wa kundi hilo aliyejulikana kwa jina la Abu Akla Kaikel e, mkazi wa jimbo hilo kujitenga na waasi hao na kujiunga na jeshi la taifa la Sudan na Nigeria imerekodi takribani vifo 15,000 vinavyohusishwa na ugonjwa wa ukimwi kila mwaka licha ya juhudi za serikali za kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa huo hatari katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika. Temitope Ilori, mkuu wa shirika la kitaifa la kudhibiti ukimwi nchini Nigeria, amewaambia waandishi wa habari kwamba, uh, shughuli ya uhamasishaji uh, zinaendelea. Uh, na alikuwa akihutubia wakati wa shughuli ya uhamasishaji huko Abeokuta, makao makuu ya jimbo la Ogun la kusini magharibi mwa Nigeria. Na akiwa katika shughuli hiyo alisema kwamba kesi ishirini na mbili elfu mpya za virusi vya ukimwi ambavyo hushambulia kinga ya mwili katika hatua ya awali ya ukimwi zimeripotiwa nchini humo tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa na, na sasa ni wakati wa kutegea sikio. Tahariri yetu ya leo itahusu juhudi za Marekani za kuhalalisha jinai za Israeli na kuendelea kuitumia silaha za mauaji ya umati. Vedant Patel, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ametoa matamshi ambayo yanaonyesha kuwa Marekani haiko tayari kwa vyovyote vile kumwajibisha mshirika wake wa jinai za kivita, yani utawala haramu wa Israeli, na kuwa inatosheka tu kwa kutoa madai matupu asiyo na maana kuhusiana na swala zima la haki za binadamu, katika hali ambayo Marekani ilikuwa imeupa utawala kizaini wa Israeli muda wa mwezi mmoja ili uboreshe hali ya kibinadamu na kuruhusu kupelekwa misaada ya kibinadamu huko Gaza. Lakini Patel amedai kuwa tathmini ya Marekani haionyeshi ishara yoyote kuwa utawala huo wa kibaguzi umekiuka sheria za Marekani. Katika barua aliyoandika Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, kwa utawala wa Israel mwezi mmoja uliopita, alitoa wito wa kuruhusiwa uh, kila siku lori mia E, tatu hamsini za misaada ya kibinadamu zingia Gaza, lakini kwa mujibu wa UNDWA, jambo hilo halijatekelezwa, bali katika baadhi ya siku kiasi cha ja misaada ya kibinadamu kwa ukanda huo imefika chini ya lori kumi pekee. Kuhusiana na hilo, tovuti ya habari ya Axios imeandika kwamba Washington haina nia ya kuadhibu utawala wa kizaini licha ya hali hiyo mbaya ya kibinadamu huko Gaza. Vyanzo viwili vya habari ambavyo havikutaka kutajwa Uh, vimeiambia Axios kwamba hatimaye Blinken amepinga kutopelekwa silaha Israel kutokana na hali mbaya ya kibinadamu. Uamuzi huo umechukuliwa na serikali ya Marekani, ikiwa ni mshirika mkuu wa utawala katili wa Israel na mtoaji mkubwa zaidi wa silaha na misaada mingine ya kijeshi kwa utawala huo, licha ya tamko la mashirika ya kimataifa ya kibinadamu kwamba Israel imekiuka matakwa ya Washington ya kupelekwa misaada zaidi ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza. Wajuzi wa mambo wanasema kwamba barua hiyo ya Blinken mwezi mmoja uliopita ilikuwa ya kipropaganda tu iliyokusudia kuwashawishi wapiga kura wa Marekani wa, wa mpiga kura mgombea wa chama uh, tawala cha Demokrat. Mwishowe, Kamala Haris, makamu wa rais na mgombea wa chama cha Demokrat, alishindwa vibaya na Trump katika majimbo yote saba muhimu ya uchaguzi. Kutoungwa mkono Haris na Waislamu wa jimbo la Michigan ni mojawapo ya sababu za kushindwa kwake. E, katika jimbo hilo licha ya uungaji mkono mkubwa wa kisiasa na kijeshi wa Marekani kwa utawala wa kizayuni na licha ya utawala huo kukataa kukubali matakwa e, ya jamii ya kimataifa likiwemo ombi la Marekani la kusimamishwa vita vya Ghaza au angalau kuruhusu misaada ya kibinadamu yafikie watu wa Ghaza, hasa kaskazini mwa ukanda wa Ghaza, lakini utawala huo wa Biden na maafisa wakuu wa serikali Washington wametosheka tu. Na kwa kutoa maonyo matupu yasiyo na maana kwa utawala katili wa Israeli, wameamua kutotumia mashinikizo ya kisiasa na kifedha kuilazimisha Israeli isitishe vita vyake vya mauaji ya kimbari huko Gaza, au kwa uchache iruhusu misaada ya kibinadamu iwafikie watu wa kaskazini mwa ukanda huo ambao umezingirwa na jeshi la Israel kwa miezi kadhaa sasa. Barabara kabisa wapeza wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa anawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sitini na saba baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya sura ya thamanini na tatu ya Almutaffifin. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya thamanini na nne ya Alinshiqaq. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya ishirini na tano na kama zilivyo sura nyingine nyingi za Maka, maudhui kuu za suratu Linshiqaq ni kuhusu hali ya ulimwengu na wanadamu, namna itakavyokuwa wakati wa kukaribia kujiri kwa kiama na baada ya kutokea tukio hilo zito. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darasa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya sita ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim na ikamsikiliza mula wake mlezi, na ikapasiwa kumsikiliza ya ayuha linsanu innaka kadihun ila rabbika kadhan famulaqih, ewe mtu, hakika wewe unajikusuru kwa juhudi kumwendea mola wako mlezi, basi utamkuta kama ilivyokuwa Suratu Linfitar ambayo ilianza kwa kubainisha matukio ya mwisho wa dunia. Sura hii pia inaashiria katika aya zake za mwanzo yatakayojiri hapa duniani wakati kiama kitakapowadia. Miongoni mwao ni kupasuka kwa mbingu na kutoweka ile hali ya miinuko na mishuko ya ardhi kwa ardhi yote kuwa katika hali ya kusawazishika na kutandawaa. Kwa mujibu wa aya hizi, mbingu na ardhi zinafuata amri ya Allah subhanahu wa taala, na lile atakalotaka yeye mola zitatekeleza na kuweka utangulizi wa kujiri kwa kiama. Katika matukio yatakayojiri wakati wa kutokea kiama ni kutemwa na ardhi siku hiyo wafu na kila kilichomo ndani ya tumbo la ardhi. Mwanadamu mpenzi msikilizaji, anaishi katika dunia hii iliyojaa tabu, mashaka na misukosuko, na bila kujitahidi na kujituma hawezi kufika popote. Atake asitake, mwisho wa uhai wake anarejea kwa Mola wake, Mola ambaye ndiye mwanzo wa uhai wa mwanadamu, na kuumbwa kwake kumetokana na yeye, na mwisho wake pia uko mikononi mwake yeye, na hakuna yeyote awezaye kuubadilisha mkondo huo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba licha ya adhama yote ulionayo ulimwengu wa maumbile lakini unasalimu amri kwa Allah subhanahu wa ta'ala na kutekeleza kile unachoamriwa na yeye Mola. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu nao pia, kama alivyo mwanadamu, unaelekea kwenye hali ya kumalizika na kutoweka. Mfumo uliopo wa mbingu na ardhi utaondolewa na nafasi yake kuchukuliwa na mfumo mwingine wa ulimwengu wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mwanzo na mwisho wa mwanadamu ni kwa Mwenyezi Mungu mtukufu Tabaran. Katika njia ya maisha yake mwanadamu hukumbana na mashaka na misukosuko ili hakika yake iweze kujidhihirisha kupitia misukosuko hiyo. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya ya saba hadi ya kumi na tano ya sura yetu ya Al Inshiqaq, ambazo zinasema: faama man utiya kitabahu biyaminih ama atakayepewa daftari lake kwa mkono wa kulia. Fasawfa yuhasabu hisaban yasira, basi huyo atahesabiwa hisabu nyepesi. Wa yanqalibu ila ahlihi masrura, na atarudi kwa ahli zake na furaha Kwa nini asirejee? Hakika mola wake mlezi alikuwa akimwona. Kwa mujibu wa aya hizi, wakati watu watakapohudhurishwa kwenye hadhara ya Kiama watagawika makundi mawili makuu. Kundi moja ni la watu ambao watakabidhiwa madaftari ya amali zao kwa mkono wa kulia. Hisabu ya watu hao itafanywa kwa wepesi nao watafarajika na kufurahika mno kwa matokeo ya amali zao. Na kundi jingine litakuwa la watu ambao watapewa madaftari ya amali zao kwa nyuma ya migongo yao. Watu hao watakuwa na huzuni na majonzi makubwa kutokana na amali zao, wataungulika na kubaki wakizilaumu na kuzishutumu nafsi zao na hatima yao itakuwa ni kuingizwa kwenye moto wa Jahannam. Chanzo hasa cha kuhasirika watu hao ni kwamba walikuwa wakidhani hawatarudi kwa Mola wao, na kimsingi ni kuwa hakuna kufufuliwa wala kuhesabiwa kwa amali na matendo yao. Kundi la kwanza ni la watu ambao waliridhia kuhimili mateso na misukosuko ya dunia kwa ajili ya kupata radhi za Allah subhanahu wa ta'ala na wakalifanya hilo mtaji wa kwenda kupatia thawabu kwa Mola wao siku ya Kiyama. Ama kundi la pili ni la watu ambao walipokuwa duniani hawakushughulishwa na jingine lolote isipokuwa raha na anasa za dunia na kuridhisha hawa na matamanio ya nafsi zao Hapana shaka wao pia walisumbuka na kuhangaika ili kuweza kupata matlaba yao hayo, lakini matunda ya hayo waliyo yachuma hayatafika huko akhera, bali yataishia papa hapa duniani. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba japokuwa Allah subhanahu wataala ni mjuzi wa amali za waja wake lakini ameweka utaratibu wa amali zote za kila mja kusajiliwa na kuhifadhiwa kisha kwenda kupatiwa mhusika mwenyewe siku ya kiama na kwa ushahidi kamili. Jingine tunalojifunza kutokana na aya hizi ni kuwa tujichunge na kujihadhari katika nyemi na furaha zetu za duniani, kwa sababu kama zitakuwa za mambo ya kumwasi Mola tujue kwamba zitageuka majonzi na maunguliko siku ya kiama. Aidha, ya hizi zinatutaka tujue kuwa kama tutavumilia machungu na mateso hapa duniani kwa ajili ya kutekeleza maamrisho ya Allah subhanahu wa taala, siku ya kiama tutapata malipo ya starehe na raha zisizo na kikomo ya Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 16 hadi ya 25 ya sura yetu ya Al-Inshiqaq, ambazo zinasema: fala uqsimu bishafaq, basi naapa kwa wekundu wa jua linapokuchwa. Wallayli wama wasaq, na kwa usiku na unavyovikusanya Basi wabashirie adhabu iumizayo. Illa alladhina amanu wa amilu ssalihati lahum ajrun ghayru mamnud, isipokuwa wale ambao wameamini na wakatenda mema, hao watakuwa na ujira usiyomalizika. Usiku ni moja ya vitu vyenye adhama na mchango mkubwa katika maisha ya viumbe vya ardhini na katika kuendelea kubaki kwa viumbe hao. Ni katika wakati huo ambapo wanadamu hurejea majumbani mwao na viumbe wengine kwenye mapango na viota vyao ili kupata utulivu na mapumziko na kukusanya nguvu upya kwa ajili ya mahangaiko yao ya siku inayofuata. Mwezi nao pia ni miongoni mwa alama na ishara kubwa za Mwenyezi Mungu, ambao hutoa taswira maalumu na mandhari ya kipekee angani wakati wa usiku. Kupitia mwendo wake wa kuizunguka sayari ya dunia, mwezi huonekana katika hali tofauti wakati wa usiku na kuiangazia sayari ya dunia kwa mwanga wa kupendeza usiotoa wa joto wala kusababisha adha na kero kwa watu katika usiku wao wa mapumziko. Kama ulivyo mwezi wenye hali tofauti na ambao mahala pake na kiwango cha mwanga wake unaoangaza angani hubadilika kila wakati, wanadamu wote, na katika mwenendo wa maisha yao, nao pia huwa daima wanabadilika kutoka hali moja hadi nyingine, kwa kuanzia uchangani na kuishia kwenye umri wa uzeeni. Ajabu ni kwamba japokuwa makafiri nao pia wanajionea kwa macho yao mabadiliko hayo yenye nidhamu kamili na ambayo ni ishara ya wazi ya kuwepo mfumo wa uumbaji, lakini wanaamua kumkana na kumkufuru Muumba mwenye hekima ambaye ndiye msanifu na mletaji wa mfumo huo. Wao hawako tayari hata kuyasikiliza maneno ya Allah ndani ya Quran, na kutaamali na kutafakari ukweli uliotukuka uliomo ndani yake, na kisha kunyenyekea na kuuamini. Badala yake, wanapinga na kukadhibisha ukweli wake. Baadhi ya watu hao hujaribu mbele ya macho na kwa ndimi zao kuthibitisha kwamba Quran si kitabu cha Mwenyezi Mungu, ilhali ndani ya nyoyo zao wamebainikiwa na ukweli wa kitabu hicho, ingawa hawako tayari kukiri na kuliungama jambo hilo. Bila shaka, Allah subhanahu wataala ni mjuzi wa nia na yaliyofichikana nyoyoni mwao na ameshawaandalia adhabu kali siku ya Kiama. Lakini mkabala na watu hao, wale walioamini na wakafanya amali njema watapata malipo makubwa na ya kudumu, na hapana shaka watapata malipo mema ya amali zao siku ya Kiama. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuvitazama kwa tafakuri vitu vya maumbile inapasa kumfikishe mtu kwa Mola na muumba wake, ama utazamaji wa kijuujuu tu huishia kumfanya ahisi mwanadamu ndiye asili na mwisho wa ulimwengu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa usomaji wa Quran unatakiwa uandamane na uwelewa na ufahamu wa aya zake ili kumfanya mtu mnyenyekevu na mtiifu kwa Allah subhanahu wa taala. Hal kadhalika aya hizi zinatuonyesha kwamba malipo ya thawabu na adhabu atoayo Allah hayazingatii dhahiri ya amali za watu, bali yanategemea nia na ikhlasi ya ndani ya nafsi ya mtu ambayo ni yeye mola pekee ndiye aijuae. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 167 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 84 ya Alinshiqaq. Tunamwomba Allah azijaze mapenzi ya Quran nyoyo zetu, atuwafikishe kuzifanya kwa ikhlasi amali zetu na atupe mwisho mwema sisi na wapendwa wetu. Barabara kabisa. Hapa wapenzi wasikilizaji, ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa na nalikunjua jambi letu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. E, wakati huu kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na Habari Leo Jumamosi, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ushiriki wa Samia kikao cha g ishirini ni heshima. Hiyo ni kauli ya wachumi na wanadiplomasia ambao wametaja faida za mwaliko wa mkutano huo utakaofanyika Brazil. E, naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho bundi Chadema wadau wafunguka, waeleza fukuta la mgogoro ndani ya chama hicho inavyoweza kuwagawa, wakumbushwa migogoro iliyosambaratisha vyama vya NCCR na uh, CAF. Pia gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho sakata la uchaguzi serikali za mitaa viongozi wa dini wakosoa taratibu. Sasa tuangazie magazeti ya nchini Kenya na tunaanza na gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu habari semayo kuwa waalimu wanasaidia katika udanganyifu wakati wa mitihani ya kitaifa. Gazeti hilo limedokeza kuwa waalimu wasiopungua wa sabini wamekamatwa Uh, katika udanganyifu wa mitihani. Gazeti la Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila alipua wabunge. Gazeti hilo limeandika kuwa kinara wa ODM Raila Odinga ameunga mkono bunge la seneti katika kutaka serikali za kaunti zitengewe shilingi bilioni mia nne huku akishutumu bunge la kitaifa kwa kuhujumu ugatuzi. Standard nalo linamnukulu kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka akiwataka Wakenya kukataa mpango wa kitaifa wa utoaji chanjo kwa mifugo nchini humo. Amesema zoezi hilo limefadhiliwa na taasisi za kigeni za utafiti zinazolenga kuanzisha dawa za kubadilisha msimbojeni, yaani DNA kwa mifugo. Na huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor linatupasha kuwa malori yamekwama katika mpaka wa Uganda na Kenya kutokana na kukatika kwa mtandao wa intaneti wa upande wa Kenya ambao hutegemewa katika kujaza taarifa za, za malori yanayopita mpakani. La ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Barabara kabisa, wapenzi usikilizaji. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha Sadikatul Kubra salamullah alaiha. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia karibuni Fatima Az-Zahra salaamullahi alayha amani na baraka za mwenyezi mungu subhanahu wa taala ziwe juu yenu wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika safari hii inayojaribu kuangalia kwa muhtasari Sira na historia ya Bibi Fatima Tuzahra, mbora wa wanawake wote duniani. Mwana Fatima, wapenzi wasikilizaji, ni binti ya sayidi na bwana wa mitume na mwana pia wa mwanamke wa kwanza aliyemwamini mtukufu huyo na kumsaidia kwa kumsabilia kwa hali na mali kwa ajili ya kueneza ujumbe wake ulioteremshwa kwa ajili ya kuwaokoa wanadamu, ni mwana wa Khadija mbora wa mama wa waumini ambaye mwanahistoria Ibn Hajari anasema alimsadiki na kumtukuza Nabii Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam kabla ya mtukufu huyo kubaathiwa na baada yake. Wanahistoria wote pia wamekubaliana kwamba alikuwa Muislamu wa kwanza wa kike aliyemwamini kweli na kumsadiki. Sabah alhair, Abulfadhl, habari za leo. N nani? <laughs> kumbe ni wewe Afifu, ahlan wa sahlan. Kitu gani kimekuleta Maka? Habari za siku nyingi ndugu yangu. Alhamdulillah, si jambo. Nimekuja Maka kununua nguo na uturi kwa ajili ya ahli na jamaa zangu, na nimekuja kwako ili unielekeze kwenye bidhaa bora zaidi. Naona kwa nini? Naona kwamba wewe ni mfanya biashara mashuhuri hapa Maka. He hume, sibu muradi wako Afifu, hebu tukaketi kando ya Al-Kaaba nitamtuma ghulamu wangu akuletee nguo na uturi bora zaidi wa Makka. Ah, raha iliyoje kuketi hapa na kutazama Al-Kaaba ya Abbas, hasa hasa katika kipindi hiki ambacho jua linakaribia kuzama. Ndivyo hivyo hafifu, nyinyi wote vijijini bwana, munaihisi vyema zaidi neema hii kuliko sisi. Alkaaba kwetu imekuwa kama uwanja wa soko tu. ah, ah, Abulfadhl, unamwona huyu kijana huyu? Anakaribia Alkaba huku akiangalia mbinguni na kuelekea kibla cha Ahlulkitabu. Ndiyo, ndiyo, ninamwona vilevile. Ninamuona kijana aliyesimama kuliani kwake na mwanamke aliyesimama upande wa kushoto. Sasa wanafanya nini? Naona wakimfuata kijana huyu katika kurukuu na kusujudu. Hakika sijawahi kuona mandhari mfano wake. Jambo adhimu hili Abas, hii ni dini mpya Abulfadhl. Ni kina nani hawa? Ni Makuraish. Huyu ni Muhamad bin Abdullah, mwana wa kaka yangu, na kijana aliye pamoja naye ni Ali mwana wa ndugu yangu Abu Talib. Yule mwanamke kando kando yake ni Khadija binti Khuwailid, mke wa Muhammad. Na hii dini wanaofuata ni dini gani hii? <laughs> Huyu kama mwana wa kaka yangu kanieleza kuwa Mola muumba wa mbingu na ardhi amemwamuru kufuata dini hii, na hakuna mtu yeyote mwingine katika uso wa dunia aliyefuata dini hiyo zaidi ya watu hawa watatu, yani Muhammad, Ali na Khadija. Nam, wapenzi wasikilizaji, kuamini na kuingia katika dini ya Kiislamu kwa Bibi Khadija kulikuwa na baraka tele kubwa zaidi, ikiwa ni msaada wake mkubwa kwa Nabii Muhammad. Vile vilevile, upanga na jihadi ya Ali bin Abi Talib viliuhudumia Uislamu na kumlinda Mtume Muhammad katika vipindi vyote vya misukosuko na mashaka makubwa ya mwanzoni mwa Uislamu na hata baada yake. Mazungumzo ya Abbas na Afifu Alkindi yaliendelea kujadili masuala mbalimbali yanayohusu dini mpya aliyokuja nayo Muhammad na jinsi Makuraishi wa Maka wanavyomwandama na kumfanyia vitimbi chungu nzima. Hakika Makuraishi wanamkera na kumuudhi mno mwana wa ndugu yangu Muhammad mwaminifu. Ole wao hawa Makuraishi kwa yale wanayomfanyia Muhammad. Hakika wamepatwa na wazimu. Kwa nini wasimwache na mambo yake? Kama ni uongo, basi uongo wake utadhihiri kadri siku zinavyosonga mbele. Wakati Abbas anazungumza hayo kwa hasira na ghadhabu, alitoka mke wake Umu Lfadl na kushuhudia mandhari hiyo. Nini kimetukia, ewe Abu Lfadhil? na kuona ukiwa na ghamu kubwa. Ninahofia kwamba adha na vitimbi vya makuraishi vitamwangamiza Muhammad. Vinara wa kabila la kuraishi wamezidisha maudhi, maskhara na kejeli dhidi yake. Usiogope chochote, mume wangu, usiogope makureishi. Hawatathubutu kumuua Muhammad kaka yako maadam kaka yako Abu Talib yu hai akimlinda. Naelewa hilo, ya Umma Alfadhl, lakini inachelea kwamba ghamu na huzuni ya maudhi na kero za Makuraishi dhidi yake na dini yake vitamuua Muhammad. Si unajua kwamba Muhammad ni mpole na mwenye hisi nyepesi? Stihizai na kejeli za Makuraishi dhidi ya Muhammad zisikushtue wala kukutia hofu maadamu mkewe Khadija yuko pamoja naye. Nimeona uso wake ukikunjuka na kufarijika mara zote anaposikia Khadija akimliwaza na kumpunguzia mashaka ya wanaomfanyia istihizai. Hakika Mwenyezi Mungu amemkinga na shari ya wanaofanya istihizai kutokana na mkewe Khadija. Mwandishi wa sira ya mtume Ibni Ishaq amesema, Khadija alikuwa mtu wa kwanza kumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake na kusadikisha aliyokuja nayo. Mwenyezi Mungu alimhafifishia mtume mashaka na machungu kwa imani ya Khadija. Alikuwa akimfariji na kumpunguzia mashaka na maudhi ya Makuraishi kwa kumpa moyo na kumsadikisha Alikuwa Khadija, salamu salamullah alaiha, ngome imara na kisiwa cha amani kwa ajili ya mtume wa Mwenyezi Mungu. Siku moja mtume sallallahu alaihi wa alihi wa wasallam, alipokuwa katika itikafu akimwabudu Mola wake Muumba, aliteremkiwa na malaika Jibril akasema, ya Rasulullah Huyu Khadija anakuja kwako akiwa na chombo chenye mchuzi wa chakula na kinywaji, mpe salamu kutoka kwa mola wako na kutoka kwangu mimi, na mpe bishara ya nyumba ya dhahabu peponi, hamna mashaka humo wala taabu. Mtume alipomfikishia salamu za mwenyezi mungu bibi Khadija alisema, mwenyezi mungu ndiye amani, na kwake natoka amani na kurejea Salam pia zimfikie Jibrail. Bibi Fatima amerithi moyo wa huruma, upole na ukarimu kutoka kwa mama yake Khadija, aliyekuwa akimtuliza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumhafifishia mashaka na matatizo yake. Miaka kadhaa baadaye Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoteza wasaidizi wake wawili, yani Bibi Khadija na ami yake kipenzi Abu Talib katika mwaka mmoja ambao unajulikana katika historia kwa jina mashuhuri la mwaka wa huzuni. Abbas na mkewe Ummulfadl wanazungumzia tukio hilo na jinsi maudhi ya Makuraishi yanavyozidi. Hakika najisikia vibaya kuona nikishindwa kumtetea mwana kaka yangu Muhammad mbele ya maudhi na kero za Makuraishi baada ya kufariki dunia mtetezi wake mkuu Abu Talib na kumpoteza mkewe kipenzi Khadija. Unasema kweli mume wangu, maudhi na kero za Makuraishi zimeshadidi kwa Muhammad baada ya kufariki dunia Abu Talib. Ama kuhusu swala la pili Nasema hapana. Unasema nini, Umulfadhili? Unakusudia nini? Hivi si wewe unayenihadithia hadithia jinsi bibi Khadija alivyokuwa akimtuliza kumliwaza na kumpunguzia Muhammadi mashaka na machungu anayoyapatwa kutoka kwa Mkuraishi? Ndiyo Abasi, ndiyo, lakini lakini nimemwona hii leo akirejea kutoka Twaif akiwa na majeraha ya kupigwa mawe na watu wa huko, hakika sijawahi kumwona na majeraha kama hayo. Haya ndiyo ninayokuambia kwamba baada ya kufariki dunia kaka yangu Abu Talib, Makuraishi walizidisha maudhi dhidi ya Muhammad, na tangu alipofariki dunia Khadija, amekosa mtu wa kumsaidia mbele ya adha na maudhi ya Makuraishi. Lakini leo nimeona huruma na upendo wa Khadija na Bibi Amina kwa mwanawe Fatima alipokuwa akifunga majeraha ya baba yake. Fathim. Fatima mtoto mdogo mwenye umri wa miaka saba tu anaweza kufanya nini? Ewe Ummu Fadhl, usiseme hivyo, mume wangu, usiseme hivyo. Naapa kwa jina la Mola Walkaba kwamba Fatima si kama watoto wengine wa kike, hana tabia wala hamu ya kucheza kama walivyo watoto wengine wa rika lake. Sadakti so, ewe Ummu Fadhl, lakini lakini ya Abbas Wallahi, nimeona uso wa mwana wa kaka yako ukitoa bishara ya kheri huku Fatima akifunga majeraha yake. Muhammad alikuwa akimhutubu binti yake akiwa mwenye furaha huku akisema: Fatima, mama wa baba yake, niwe mwanga wako, ewe mama wa baba yake. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Kwa msingi huo, hatuna budi kuishia hapa kwa leo, tukiwa na matumaini ya kukutana tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 14 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1446 Hijria, muafaka na tarehe 16 Novemba mwaka 2024 Miladia siku kama ya leo miaka mia tatu na themanini na moja iliyopita Jean Chardin, mtambuzi wa masuala mashariki na mwana falsafa mtajika wa Ufaransa, alizaliwa katika mji wa Paris. Alikulia na kusoma katika mji huo. Baba yake Jean Chardin alikuwa sonara na alijifunza tangu akiwa mtoto mdogo utambuzi wa mawe madini pamoja na taaluma sonara miaka 134 iliyopita, katika siku kama ya leo, Mulla Ismail Sabzevari mpokezi wa hadithi na khatibu wa karne ya 13 Hijiria aliaga dunia mjini Tehran. Alizaliwa Sabzevar, moja ya miji ya kaskazini mashariki mwa Irani, na kusoma falsafa kwa Mula hadi Sabzevari, mwana falsafa mashuhuri wa Kiiran. Baadaye alielekea Najaf, Iraki, kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kimasomo katika hauza mashuhuri ya mji huo <muchos> Katika siku kama ya leo, miaka mia moja na ishirini iliyopita Abdul Ghafar Tehrani, mwenye lakabu ya Najmudaula, mwanahisabati wa Kiirani aliyeaga dunia, alionyesha kipaji na mapenzi ya hali ya juu na elimu ya hisabati tangu alipokuwa shuleni. Alisoma elimu hiyo katika shule mashuhuri za wakati huo kama Darulfunun. Baadaye Najmu Daula alianza kufanya uhakiki katika hisabati. Moja ya vitabu vyake mashuhuri ni Bidayatul Hisab. na katika siku kama ya leo miaka 45 iliyopita ulianzishwa tena uhusiano wa Irani na Libya. Uhusiano huo ulikatwa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Sababu ya kukatwa uhusiano huo ni msimamo wa kiongozi wa zamani wa Libya, Kanali Muammar Gaddafi, aliyeitambua serikali ya Shaha nchini Irani kuwa ilikuwa tegemezi kwa ubeberu wa Marekani na kwamba ilitanguliza mbele maslahi ya nchi za Magharibi na utawala ghasibu wa Israel kuliko maslahi ya nchi za kiarabu na Palestina barabara kabisa. Wapenza msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni mukhtasari wa habari za dunia. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatola Sayyid Ali Khamenei amesisitiza kuwa Iran inaendelea kuunga mkono harakati za mukawama au mapambano ya kiislamu katika eneo kwa kila hali. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RJC hapa Iran limewaua au kuwakamata magaidi sitini na tisa wanaohusishwa na shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad, na zaidi ya wazayuni elfu kumi wameshakimbilia Kanada mwaka huu uh, kutokea Israel kufuatia uh, harakati za mapambano uh, ya Kiislamu kushambulia makazi yao haramu. Wapenzi msikilizaji, eh, la ziada hatuna kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya watu waliofanikisha matangazo haya, mimi Mubarak ni Mubarakeni nikiwa ageni kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh.