Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, mmehalalishiwa usiku wa saumu kuingiliana na wake zenu. Wao ni kama nguo kwenu zilizokugandeni mwilini na nyinyi ni kama nguo kwao. Mwenyezi Mungu anajua kwamba mlikuwa mkizihini nafsi zenu, kwa hivyo amekukubalieni toba yenu na amekusameheni basi sasa changanyikeni nao na takeni aliyokuandikieni Mwenyezi Mungu, na kuleni na kunyweni mpaka ubainike kwenu weupe wa alfajiri katika weusi wa usiku, kisha timizeni saumu mpaka usiku. Wala msichanganyike nao na hali mnakaa itikafu misikitini. Hiyo ni mipaka ya Mwenyezi Mungu, basi msiikaribie. Namna hivi Mwenyezi Mungu anabainisha hoja zake kwa watu ili wapate kumcha. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya usiku idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hii za Chamisham hapa jijini Teheran. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia redio maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa kupitia Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989356547 na mail yetu ya swahili radio at irib.ir. Usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi kingine cha Sidiqatul Kubra na leo katika historia, tutakuwa pia na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Khatibu wa sala ya Ijumaa ya Teherani asema mashambulizi ya Israel dhidi ya Gaza na Lebanon ni vita vya ukafiri dhidi ya kambi ya haki. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Belfast wamfukuza Clinton, wasema anatetea mauaji ya kimbari Ghaza. Mashabiki wa soka wazomia wimbo wa taifa wa Israeli katika mechi ya uh, Israeli na Ufaransa. Viongozi wa jumuiya ya Sadek kujadili machafuko ya Msumbiji. Habari kamili. Khatibu wa muda wa swala ya Ijumaa ya leo ya hapa Teheran amevitaja vita vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Ghaza na Lebanon kuwa ni vita kati ya haki na batili. Hujatulislamu walmuslimin Kazem Sidiki amesema kuwa leo hii vita vya utawala ghasibu wa Israel si vya Ghaza na Lebanon pekee, bali ni vita kati ya dini na upagani, haki na batili, ubinadamu na uovu. Akiashiria kikao cha hivi karibuni cha wakuu wa nchi za kiislamu mjini Riyadh, Saudi Arabia, Sediki amezikosoa nchi hizo kwa kutoiunga mkono kambi ya mukawama na kusema, tunalaani matokeo ya aina hii kwa sababu nchi za kiislamu zinapaswa kuwajibika zaidi kwa kambi ya mapambano. Imamu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amezungumzia suala la kuchaguliwa Donald Trump kuwa rais mpya wa Marekani na kusema kuchaguliwa Trump kuwa rais wa Marekani hakuna umuhimu kwetu. Marekani haina faida yoyote kwa mataifa mengine isipokuwa kupanua ubeberu, uporaji, kuunda magenge ya kigaidi, mapinduzi katika nchi nyingine na kuzusha mifarakano katika mataifa mbalimbali. Khatibu wa swala ya Jumaa Teherani ameongeza kuwa watu ambao Trump wa amewachagua kusimamia masuala ya Marekani wote wamekula kiapo cha kuihami Israel na kuwa na misimamo mikali dhidi ya Iran, hivyo hakuna tofauti kati ya huyu na yule. Polisi wa Ireland kaskazini wamemwokoa waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton kwa kumwondoa kwenye chuo kikuu cha Malkia huko Belfast ambapo mamia ya wanafunzi walikusanyika kulaani msimamo wake kuhusu mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel kwenye ukanda wa Ghaza. Mapigano yalizuka katika chuo hicho jana Alhamisi wakati polisi walipoingia ili kukabiliana na wanafunzi waliokuwa wamekusanyika kupinga hotuba ya Hillary Clinton chuoni hapo taasisi ya Qub Palestine Assembly ambayo iliandaa maandamano hayo imesema kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba wanafunzi wa nne wamekamatwa na huduma ya polisi ya Ireland Kaskazini. Kundi hilo pia limesambaza video zinazoonyesha askari polisi wakiwashambulia watu waliokuwa wakiandamana kwa amani. Kukamatwa huko kulifanyika wakati mamia ya waandamanaji walipokuwa katika kwenye maandamano nchi ya chuo kikuu cha Malkia ya Belfast kupinga hotuba ya Clinton katika mkutano wa siku tatu wa Global Innovation na risala uliokuwa umepangwa kuwasilishwa na ujumbe maalum wa Marekani huko wa Ireland Kaskazini Joy Kennedy. Ko Palestine Assembly imeshutumu chuo kikuu cha Malkia kwa kualika wawili hao ambao imewataja kuwa ni wahalifu wa kivita taarifa ya UB Palestine Assembly imesema Clinton amekuwa mtetezi mkubwa wa mauaji ya kimbari yanayofanywa dhidi ya Wapalestina huko Gaza, na Kennedy anawakilisha utawala ambao umesimamia usambazaji wa mabomu na silaha zilizochukua uhai wa maelfu ya Wapalestina. Mashabiki wa soka waliohudhuria mechi ya ligi ya mataifa ya Ulaya mjini Paris kati ya Ufaransa na utawala wa kizayuni wa Israel walipiga firimbi na kuzomea wakati wimbo wa taifa wa utawala huo ulipopigwa mwanzoni mwa mchezo huo. Mechi ya jana Alhamisi ilichezwa mbele ya umati mdogo wa watu na ulinzi mkali ikiwa ni wiki moja baada ya vurugu huko Amsterdam kati ya waandamanaji wanaounga mkono wa Palestina na mashabiki wa Israel wenye chuki na Palestina na Mukawama. Mashabiki wanaounga mkono wa Palestina walipiga milunzi, firimbi na kengele kuzuia wimbo wa taifa wa utawala wa kizayuni usisikike, kama ishara ya kuonyesha upinzani wao kwa jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya Wapalestina. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye alihudhuria mechi hiyo na waziri mkuu wake Michel Barnier, ambao matokeo yalikuwa sare bila kufungana, alisema hapo kabla kwamba eti Ufaransa haitakubali chuki dhidi ya Wayahudi. Wiki iliyopita kulienea video mtandaoni zinazoonyesha wanaojiita mashabiki wa soka wa Israeli wakirarua bendera za Palestina zilizokuwa zimepeperushwa katika nyumba za wakazi na raia wa kawaida. Uungaji mkono wa Palestina, waliamua kukabiliana na washabiki hao wenye chuki wa timu ya soka ya Makabi ya Israel. Timu ya soka ya Makabi Tel Aviv ilimenyana na timu ya Ajax Amsterdam, ambapo ilichapwa mabao matano kwa bila na timu hiyo ya Holanzi katika uwanja wa nyumbani wa Ajax mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya ya Vyongosi, ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Viongozi wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADEK, wanatarajiwa kukutana mwishoni mwa juma hili katika mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, kwa minaajili ya kujadili mzozo wa Msumbiji. Siku ya Jumatano, watu wawili waliripotiwa kuuawa wa mjini Maputo baada ya polisi kujaribu kuyazima maandamano ya upinzani huku mpaka wa nchi hiyo na Afrika Kusini ukifungwa. Ghasia hizo zilikumba nchi hiyo ya kusini mwa Afrika baada ya ubaguz, uchaguzi wa rais wa Oktoba 9 ambapo tume ya taifa ya uchaguzi ilitangaza kuwa Daniel Chapo wa chama tawala cha, cha Mozambique Liberation Front Frelimo ameshinda kwa asilimia sabini ya kura, lakini wapinzani wamekataa kutambua matokeo hayo. Kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane, ambaye kwa mujibu wa tume hiyo ameshika nafasi ya pili kwa asilimia ishirini nukta tatu mbili ya kura, ameendelea kutoa mwito wa kupinga matokeo hayo akiyataja kuwa ni udanganyifu. Mrengo wa upinzani unasema kuwa matokeo yamechakachuliwa na kukipendelea chama tawala cha Frelimo. Mataifa mbalimbali ikiwemo Afrika Kusini yametoa mwito wa kurejeshwa hali ya utulivu na utawala wa sheria nchini Msumbiji. Kaunti nne ambazo ziko kwenye maeneo yanayokumbwa mno na ukame zinakabiliwa na hatari ya janga kubwa la njaa ambalo linaweza kuwatumbukiza takriban watu milioni moja katika hatari ya ukosefu wa chakula nchini Kenya. Katika taarifa yake ya jana Alhamisi, mamlaka ya taifa ya kudhibiti ukame nchini Kenya NDMA imesema kuwa kaunti hizo zimetumbukia kwenye hatua ya tahadhari kubwa baada ya kupitisha muda mrefu katika hali ya kawaida. Kaunti 23 za Kenya zinahesabiwa kuwa ziko kwenye maeneo ya ukame, kwa kifupi maeneo ya ASAL. Katika taarifa yake mamlaka ya taifa ya kudhibiti ukame Kenya NDMA, imesema kuwa hali hii inazidi kuwa mbaya katika kaunti nyingi za ASAL kutokana na kuchelewa msimu wa mvua wa Oktoba hadi Disemba. Taasisi hiyo imesema pia kwamba imegundua kuweko utapia mlo uliokithiri katika kaunti zote. Kwa mujibu wa NDMA, kaunti nne za Kenya zilizoko katika awamu ya tahadhari ya ukame ni Garissa, Kilifi, Kwale na Tana River na serikali ya Afrika Kusini imetangaza hali ya maafa ya taifa zima kufuatia mafuriko makubwa na kimbunga kilichosababisha uharibifu mkubwa wa mali na vifo vya watu katika majimbo saba kati ya tisa ya nchi hiyo. Elias Sithole, mkuu wa kituo cha taifa cha kudhibiti majanga cha Afrika Kusini, ametangaza janga la taifa zima, akisisitiza kwamba maafa yaliyosababishwa na hali hiyo mbaya ya hewa ni makubwa katika taarifa yake, Sithole amesema mvua kubwa, mafuriko, upepo mkali na mvua ya mawe ni matukio ya kimaumbile yaliyoanzia Oktoba 22 na kuendelea hadi Oktoba 29 na amesababisha maafa makubwa katika majimbo ya Eastern Cape, KwaZulu-Natal, Free State, Limpopo, kaskazini magharibi, Gauteng na Mpumalanga. Na huu ndiyo mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema njama mpya za unyakuzi wa ardhi zinazofanywa na Israeli dhidi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. <muchos> Bezalele Smotrich waziri wa fedha wa utawala wa Kizayuni ametoa matamshi kuhusiana na ushindi wa Donald Trump katika uh, uchaguzi wa rais wa Marekani na kusema kuwa mwaka 2025 utakuwa mwaka wa utawala huo ghasibu kunyakua na kupanua udhibiti wake katika ardhi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Smotrich amesema kuwa tayari ametoa maagizo ya kuandaliwa mazingira ya kupanuliwa udhibiti wa utawala wa Kizayuni wa Israel katika ukingo huo. Amesema katika kipindi cha urais wa Donald Trump wakati umefika wa kutekelezwa udhibiti wa Israel katika ukingo wa magharibi, na ninatumai kuwa Trump ataunga mkono hatua hiyo. Tamaa ya utawala wa Kizayuni ya kutaka kunyakua ardhi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan si suala geni, bali imekuwepo tangu siku nyingi huko nyuma. Takriban Waisraeli laki nne tisini elfu wanaishi katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan licha ya kuwa ujenzi wa vitongoji hivyo umetambuliwa na Umoja wa Mataifa kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Pendekezo jipya la Smotrich linahimiza kuhuishwa mpango wa ujenzi wa vitongoji ambao ulisimamishwa mwaka elfu mbili na ishirini. Mpango huo ulijumuisha kunyakuliwa kwa karibu asilimia thelathini ya ardhi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mipango ya kuunganisha sehemu ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na maeneo mengine yanayokaliwa kwa mabavu na utawala pandikizi wa Israel ilisimamishwa kwa muda wakati wa muhula wa kwanza wa urais wa Donald Trump kutokana na kutoa saini mikataba ya kurejesha uhusiano wa utawala wa kizayuni wa Israel na nchi za Kiarabu. Trump ambaye alitekeleza mpango unaojulikana kama mwamala wa karne wakati wa urais wake huko Marekani uliopita na pia kutambua rasmi Qudsi tukufu kuwaiti mji mkuu wa utawala wa kizayuni sasa ameshinda uchaguzi wa rais wa Marekani kwa mara nyingine tena, ambapo viongozi wa kizayuni wanaotaja ushindi huo kuwa ni fursa nyingine ya kuendeleza njama zao za kunyakua na kukalia kwa mabavu ardhi zaidi za Wapalestina. Teherani, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu usiku huu iliyohusiana na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Ama katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya inayohusiana na vipindi vyetu usiku huu, tutakuwa na darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na Sidiqatul Kubra, baadaye tutakuleteni leo katika historia, tutakuleteni pia kipande cha kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sitini na tisa baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya ya sura ya 85, ya Al-Buruj. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo ya sura ya 86 ya At-Tariq. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 17, na kama zilivyo sura nyingi zamaka, za Maka, maudhui kuu za aya zake ni kutanabahisha juu ya kiyama na kubainisha kudra na uwezo wa Allah subhanahu wa ta'ala, wa, wa kumuumba tena mwanadamu katika ulimwengu mwingine. Sehemu ya pili ya suratu Tariq inazungumzia hadhi ali na tukufu ya Qur'an, na maneno mazito yatamkwayo na kitabu hicho cha Allah kuhusu kiama na masuala mengine <tune> Baada ya utangulizi huu mfupi tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya kumi ya suratul Tariq, ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rrajim bismillahir rahmanir rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu na apa kwa mbingu na nyota ya Tariq. Wama adraka ma Tariq, na nini kitakacho kujulisha ni nini nyota ya Tariq? An najm athaqib, ni nyota inayong'ara sana. In kulli nafsin lamma alayha hafidun, Hakuna nafsi yoyote ila inayo mlinzi na mwangalizi. Falyanzur al-insanu mimma khuliqa, hebu na ajitazame mtu ameumbwa kwa kitu gani? Basi hatakuwa na nguvu wala msaidizi. Kwa kawaida, sura zilizoteremshwa Maka huwa zinaanza kwa kiapo, na miongoni mwa vinavyoapiwa ni vitu vya kimaumbile vya mbinguni na ardhini, ambavyo vimeumbwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu. Na kwa hivyo kukaa na kuvitafakari vitu hivyo humfanya mtu amaizi na kutambua maajabu na adhama ya uumbaji. Sura hii ya Atariq kama iliyotangulia ya Alburuj imeyapia mbingu pamoja na nyota moja ing'arayo, nyota ambayo mwanga na nuru yake inayotoa wakati wa usiku huwa kali sana kiasi cha kutoa mvuto kwa jicho la mtu. Baada ya kiapo hicho mwenyezi mungu mtukufu anasema asidhani mtu, mtu ameachwa vivi hivi tu katika dunia hii wala hakuna yeyote anayemfuatilia ukweli ni kuwa kila mwanadamu amewekewa mlinzi na msimamizi anayesajili na kuhifadhi matendo na amali zake zote kisha sehemu inayofuatia ya aya inaashiria kudra na uwezo wa Allah katika kumuumba mwanadamu na kueleza kwa kuhoji, kwa nini hamzingatii na kuitafakari adhama ya kuumbwa kwenu. Nyinyi mmeumbwa kutokana na tone la majimaji litokalo mgongoni mwa baba na kuingia kwenye fuko la uzazi la mama, na bila ya yeye mama kuwa na mchango au nafasi yoyote katika ukuaji na ukamilikaji wake. Inapotimia miezi tisa huwa mnatoka tumboni na kuja duniani kwa sura ya kitoto kichanga kilichokamilika. Mnadhani Mungu mwenye uwezo kama huu katika kukuumbeni kwa mara ya kwanza hana uwezo wa kukurejesheni tena siku ya Kiyama? baada ya maelezo hayo Aya za sura Tariq zinagusia moja ya sifa na hali maalumu za Kiama na kueleza kwamba kila mlichofanya kwa kificho duniani ili kisionekane na watu kitafichuka na kudhihirika siku hiyo. Tabaan, kufichuka na kudhihirika huko watajivunia na kujifaharisha nako waumini, ama kwa upande wa waovu kutawaaibisha na kuwafedhehesha. Utakuwa uchungu ulioje kwamba mtu amefanya mambo maovu na machafu bila kujutia wala kutubia, kwa siri na kwa kificho katika uhai wake wote, na kuyaficha yasionekane na yasijulikane na watu, lakini akajikuta siku hiyo anaaibika na kufedheheka mbele ya kadamnasi na halaiki ya watu aliyakuwa si yeye mwenyewe atakuwa na uwezo wa kuizuia fedheha na aibu hiyo, wala hatopatikana mtu wa kumsaidia na kumsitiri. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusighafilike na suala la kuziangalia mbingu na kutafakari juu ya uumbaji wa Allah, kwa sababu hiyo ndiyo njia ya kumjua Mwenyezi Mungu na kubaini kudra na uwezo usio na mpaka wa muumba wa ulimwengu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa malaika wana nafasi maalumu katika maisha ya mwanadamu, ni walinzi wa kuwakinga na baadhi ya matukio na pia ni waangalizi wa amali na matendo yao. Kadhalika, aya hizi zinatuonyesha kwamba maelfu kwa malaki ya watoto wanaozaliwa kila siku ni alama ya kudra na uwezo wa Allah subhanahu wa taala katika uumbaji wa mwanadamu, na vilevile vile ni ushahidi na ithbati ya uwezo usio na kikomo wa mola wa kuwaumba tena watu siku ya Kiama. Na vilevile aya hizi zinatutaka tufahamu kuwa mbali na matendo, nia na makusudio ya batini ya watu hayawezi kubainika na kufichuliwa hapa duniani, lakini huko akhera, batini na yaliyofichika ndani ya nafsi za watu yatafichuka na kudhihirika. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na moja hadi ya kumi na saba ya Suratu Tariq ambazo zinasema: na apa kwa mawingu yanayoleta mvua na kwa ardhi inayopasuka ikatoa mimea na mimi ninapanga mpango wa kupindua hila zao. famahili lkafirina amhilhum ruwaida, basi wape makafiri muda, wape muda kidogo. Sehemu hii ya aya za Suratu Tariq inaanza pia kwa kuziapia mbingu na ardhi, mbingu ambazo kutokea kwenye anga yake hunyesha mvua na kuihuisha ardhi kwa maji ya mvua hiyo, na matokeo yake huwa ni kuchipua na kumea kwenye ardhi hiyo anwai za miti na mimea. Baada ya kueleza hayo, sehemu inayofuatia ya aya inamhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kwa kumwambia maadui zako na wadini ya haki unayolingania daima, wanapanga njama na uadui ili kuzuia dini yako isienee, lakini wewe usihofu chochote, kwa sababu mimi mwenyewe nitazizima na kuziviza njama zao. Ewe Mtume, wape watu hao muda na muhula, huenda wakaacha hayo na kutubia na huko kutakuwa ni kutimiza dhima pia kwa wengine katika siku za usoni ili wasije wakapata kisingizio cha kutoa. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba nafasi ziliyo nayo na mchango zinaotoa mbingu na ardhi katika uotaji wa mimea unafanana na wa baba na mama katika kuzaliwa kwa mtu. Mbingu ni mithili ya baba na ardhi ni mfano wa mama kwa ajili ya mimea. Mvua inyeshayo kutokea mbinguni huwa mithili ya tone la mbegu ya uzazi linalotunga kwenye fuko la uzazi la mama, na kisha baada ya muda huchipua mmea kutoka kwenye tumbo la ardhi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Quran ni kipambanuzi cha baina ya haki na batili katika kila jambo, ikiwemo upambanuzi wa kiama na hali za watu zitakavyokuwa siku hiyo. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba katika kipindi chote cha historia, maadui wa mitume wa Mwenyezi Mungu walidhamiria kuwaangamiza waja hao wateule na dini ya haki ya tauhidi waliyoilingania. Lakini ni wao maadui walioichukia na kuipiga vita haki, ndio waliotoweka na kuangamia, na athari za majina ya mitume na njia ya haki waliyoilingania imeendelea kubaki na kuenea. Vilevile vile tunajifunza kutokana na aya hizi kuwa haifai kufanya pupa na papara katika kukabiliana na wapinzani. Inapasa tuwape muhula na fursa ili kwanza tuwe tumetimiza dhima kwao, lakini pia huenda wakazinduka na kurejea kwenye mkondo wa njia sahihi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1069 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 86 ya, ya At-Tariq. Tunamuomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tune> Amani na baraka za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ziwe juu yenu wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika safari hii inayojaribu kuangalia kwa mukhtasari sira na historia ya Bibi Fatimatuzahra, mbora wa wana wanawake wote duniani, mwana Fatima. Wapenzi wasikilizaji, ni binti ya sayidi na bwana wa mitume na mwana pia wa mwanamke wa kwanza aliyemwamini mtukufu huyo na kumsaidia kwa kumsabilia kwa hali na mali kwa ajili ya kueneza ujumbe wake ulioteremshwa kwa ajili ya kuwaokoa wanadamu. Ni mwana wa Khadija, mbora wa mama wa waumini, ambaye mwanahistoria Ibn Hajari anasema alimsadiki na kumtukuza Nabii Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam kabla ya mtukufu huyo kubaathiwa na baada yake. Wanahistoria wote pia wamekubaliana kwamba alikuwa Mwislamu wa kwanza wa kike aliyemwamini kweli na kumsadiki. Sabahul khair, Abulfadl, habari za leo. N nani? <coughs> Kumbe ni wewe Afifu! Ahlan wasahlan, kitu gani kimekuleta Maka? Habari za siku nyingi, ndugu yangu. Alhamdulillah, sijambo. Nimekuja Maka kununua nguo na uturi kwa ajili ya ahli na jamaa zangu, na nimekuja kwako ili unielekeze kwenye bidhaa bora zaidi. Kwa nini? Ninaona kwamba wewe ni mfanyabiashara mashuhuri hapa Maka. Hey, umesibu muradi wako Afifu. Hebu tukaketi kando ya Alkaaba, nitamtuma ghulamu wangu akuletee nguo na uturi bora zaidi wa Maka. Hailiyoje ah, kuketi hapa na kutazama Alqaba ya Abbas Al hasa hasa, katika kipindi hiki ambacho jua linakaribia kuzama. Ndivyo hivyo, Afifu. Nyinyi watu vijijini bwana, munaihisi vyema zaidi neema hii kuliko sisi. Alqaba kwetu imekuwa kama uwanja wa soko tu, Abulfadhl. Ah, ah, unamwona huyu kijana huyu anakaribia ah, Alkaba huku akiangalia mbinguni na kuelekea kibla cha ahlulkitabu <tutu> ndio, ndio namuona. vile vile ninamuona kijana aliyesimama kuliani kwake na mwanamke aliyesimama upande wa kushoto. Sasa wanafanya nini? Naona wakimfuata kijana huyu katika kurukuu na kusujudu. Hakika sijawahi kuona mandhari mfano wake. Jambo adhimu hili, ya Abbas, hii ni dini mpya Abul Fadhl. Nikina nani hawa? ni makuraishi Huyu ni Muhammad bin Abdullah, mwana wa kaka yangu, na kijana aliye pamoja naye ni Ali mwana wa ndugu yangu Abu Talib. Yule mwanamke kando kando yake ni Khadija binti Khuwailid, mke wa Muhammad. Na hii dini wanaofuata ni dini gani hii? <laughs> Huyu mwana wa kaka yangu kanieleza kuwa Mola muumba wa mbingu na ardhi amemwamuru kufuata dini hii na hakuna mtu yeyote mwingine katika uso wa dunia aliyefuata dini hiyo zaidi ya watu hawa watatu, yani Muhammad Ali na Khadija. Naam, wapenzi wasikilizaji, kuamini na kuingia katika dini ya Kiislamu kwa Bibi Khadija kulikuwa na baraka tele kubwa zaidi, ikiwa ni msaada wake mkubwa kwa Nabii Muhammad, sallallahu alayhi wa alayhi wa salam. Vile vile upanga na jihadi ya Ali bini Abi Talib viliuhudumia Uislam na kumlinda Mtume Muhammad katika vipindi vyote vya misukosuko na mashaka makubwa ya mwanzoni mwa Uislamu na hata baada yake. Mazungumzo ya Abbas na Afifu Alkindi yaliendelea kujadili masuala mbalimbali yanayohusu dini mpya aliyokuja nayo Muhammad na jinsi Makuraishi wa Maka wanavyomwandama na kumfanyia vitimbi chungu nzima. Hakika makuraishi wanamkera na kumuudhi mno mwana wa ndugu yangu Muhammad mwaminifu. Ole wao hawa makuraishi kwa yale wanayomfanyia Muhammad. Hakika wamepatwa na wazimu. Kwa nini wasimwache na mambo yake? Kama ni uongo, basi uongo wake utadhihiri kadri siku zinavyosonga mbele. Wakati Abbas anazungumza hayo kwa hasira na ghadhabu, alitoka mke wake Ummulfadl na kushuhudia mandhari hiyo. Nini kimetukia ewe Abulfadhil, na kuona ukiwa na ghamu kubwa? Ninahofia kwamba adha na vitimbi vya makuraishi vitamwangamiza Muhammad. Vinara wa kabila la Kuraishi wamezidisha maudhi, maskhara na kejeli dhidi yake. Usiogope chochote mume wangu, usiogope. Makureishi hawatathubutu kumuua Muhammad maadam kaka yako Abu Talib yuhai akimlinda. Naelewa hilo ya Ummul Fadhl, lakini inachelea kwamba ghamu na huzuni ya maudhi na kero za Makureishi dhidi yake na dini yake vitamuua Muhammad. Si unajua kwamba Muhammad ni mpole na mwenye hisi nyepesi? Stihizai na kejeli za Makureshi dhidi ya Muhammad zisikushtue wala kukutia hofu, maadamu mkewe Khadija yuko pamoja naye. Nimeona uso wake ukikunjuka na kufarijika mara zote anaposikia Khadija akimliwaza na kumpunguzia mashaka ya wanaomfanyia istihizai. Hakika Mwenyezi Mungu amemkinga na shari ya wanaofanya istihizai kutokana na mkewe Khadija. Mwandishi wa sira ya mtume Ibni Ishaq amesema, Khadija alikuwa mtu wa kwanza kumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake na kusadikisha aliyokuja nayo. Mwenyezi Mungu alimhafifishia mtume mashaka na machungu kwa imani ya Khadija. Alikuwa akimfariji na kumpunguzia mashaka na maudhi ya Makuraishi kwa kumpa moyo na kumsadikisha. Alikuwa Khadija, salamu salamullah alaiha, ngome imara na kisiwa cha amani kwa ajili ya mtume wa Mwenyezi Mungu. Siku moja, mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alipokuwa katika itikafu akimwabudu Mola wake Muumba, aliteremkiwa na malaika Jibril, akasema: ya Rasulullah Huyu Khadija anakuja kwako kwa akiwa na chombo chenye mchuzi wa chakula na kinywaji, mpe salamu kutoka kwa Mola wako na kutoka kwangu mimi, na mpe bishara ya nyumba ya dhahabu peponi, hamna mashaka humo wala taabu. Mtume alipomfikishia salamu za Mwenyezi Mungu Bibi Khadija alisema, Mwenyezi Mungu ndiye amani, na kwake natoka amani na kurejea Salam pia zimfikie Jibrail. Bibi Fatima amerithi moyo wa huruma, upole na ukarimu kutoka kwa mama yake Khadija, aliyekuwa akimtuliza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam na kumhafifishia mashaka na matatizo yake. Miaka kadhaa baadaye Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipoteza wasaidizi wake wawili, yani Bibi Khadija na ami yake kipenzi Abu Talib katika mwaka mmoja ambao unajulikana katika historia kwa jina mashuhuri la mwaka wa huzuni. Abbas na mkewe Ummul Fadl wanazungumzia tukio hilo na jinsi maudhi ya Makuraishi yanavyozidi Hakika najisikia vibaya kuona nikishindwa kumtetea mwana kaka yangu Muhammad mbele ya maudhi na kero za Makuraishi baada ya kufariki dunia mtetezi wake mkuu Abu Talib na kumpoteza mkewe kipenzi Khadija. Unasema kweli mume wangu, maudhi na kero za Makureishi zimeshadidi kwa Muhammad baada ya kufariki dunia Abu Talib. Ama kuhusu swala la pili nasema hapana. Unasema nini, Umu Lfadhi? Unakusudia nini hivi? Si wewe unayenihadithia hadithia jinsi bibi Khadija alivyokuwa akimtuliza kumliwaza na kumpunguzia Muhammadi mashaka na machungu anayoyapata kutoka Mkuraishi? Ndiyo Abasi, ndiyo. Lakini lakini nimemwona hii leo akirejea kutoka Twaif akiwa na majeraha ya kupigwa mawe na watu wa huko. Hakika sijawahi kumwona na majeraha kama hayo. Haya ndiyo ninayokuambia kwamba baada ya kufariki dunia kaka yangu Abu Talib, Makuraishi walizidisha maudhi dhidi ya Muhammad, na tangu alipofariki dunia Khadija, amekosa mtu wa kumsaidia mbele ya adha na maudhi ya Makuraishi. Lakini leo nimeona huruma na upendo wa Khadija na bibi Amina kwa mwanawe Fatima, alipokuwa akifunga majeraha ya baba yake Fatima. Fatima, mtoto mdogo mwenye umri wa miaka saba tu anaweza kufanya nini? Ewe Ummu Fadhl, usiseme hivyo mume wangu, usiseme hivyo. Na hapa kwa jina la Mola walkaba, kwamba Fatima si kama watoto wengine wa kike, hana tabia wala hamu ya kucheza kama walivyo watoto wengine wa rika lake. Sadakti so, ewe Ummu Fadhl, lakini lakini ya Abbas Wallahi, nimeona uso wa mwana wa kaka yako ukitoa bishara ya kheri, huku Fatima akifunga majeraha yake. Muhammad alikuwa akimhutubu binti yake akiwa mwenye furaha, huku akisema: Fatima, mama wa baba yake, niwe mwanga wako, ewe mama wa baba yake. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Kwa msingi huo, hatuna budi kuishia hapa kwa leo, tukiwa na matumaini ya kukutana tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 13 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1446 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe 15 Novemba mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1435 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijria na kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, Bibi Fatimatu Zahara binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini yaliyojaa makubwa ya kimaadili na kimaanawi. Baba yake ni Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwailid alaiha salam. Bibi Fatima alaiha salam alishiriki katika maidani mbalimbali za mapambano mwanzoni mwa kudhihiri Uislamu akiwa bega kwa bega na baba yake Mtume Mtukufu, Imam Ali bin Abitalib alaihi salam, pamoja na watoto wake wema Yaani, Imam Hasan na Husein alaihimassalam, ambao Mtume amewataja kuwa ni vinara wa mabarobaro wa peponi. Bibi Fatuma alaihissalam alisifika kwa tabia njema, ucha Mungu, elimu na maarifa, na alikuwa mfano na kigezo chema cha mwanamke na Uislamu kwa ujumla. Katika siku kama ya leo miaka 1374 iliyopita mia kulingana na kalenda ya hijria, Ibrahim bin Malik Al-Ashtar, mmoja wa makamanda na mashujaa wa Uislamu aliuawa katika vita na jeshi la Bani Umaya. Alikuwa mtoto wa Malik Al Ashtar, swahibi na kamanda wa jeshi la Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihim assalam. Ibrahim alikuwa pamoja na baba yake katika kipindi cha ujana, katika vita vya Sifin na alionyesha ushujaa mkubwa dhidi ya jeshi la Muawiya. Ibrahim Malik Ashtari aling'ara zaidi katika harakati iliyoanzishwa na Mukhtar Thaqafi huko Kufa dhidi ya utawala dhalim wa Bani Umaya na tarehe 15 Novemba mwaka 1988 lilitolewa tangazo la kuundwa taifa huru la Palestina, na siku hiyo ikapewa jina la siku ya uhuru wa nchi ya Palestina. Katikati ya Novemba mwaka 1988, baraza la kitaifa la Palestina ambalo lilianzishwa mwaka mmoja kabla, lilifanya mkutano nchini Algeria na kutangaza uwepo wa nchi huru ya Palestina mnamo Novemba 15 mwaka 1988 Beitul Muqaddas pia iliteuliwa kuwa mji mkuu wa nchi hiyo. Siku kumi baada ya mkutano huo, nchi 54 za dunia zilitambua kuwepo kwa taifa huru la Palestina. An Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili Radio IRIB R, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.