Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua, sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli, na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuhu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yinaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu wa leo, tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu, ambayo itafuatiwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran utakaofuatiwa na makala ya hikma za Nahjulbalagha. Baada ya hapo, tutakuleteeni kipindi cha nafasi ya mwanamke katika familia na jamii, tamthilia ya Sidiqatul Kubra salamu llahi alaiha, pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Hamas yatoa mwito kwa walimwengu kuandamana zaidi na kuzidi kuzizingira balozi za utawala wa Kizayuni na wanaounga mkono. Ripoti zinasema Ujerumani na ajiri wakimbizi wakapigani vita kama mamluki wa Israel. Maporomoko ya udongo yaua watu 16 magharibi ya Madagaskar, na mbunge wa Uingereza asema FIFA na UEFA zina nyuso mbili za ubaguzi wa rangi kwa maslahi ya Israel. Habari kamili Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa wito wa kuzidishwa harakati za umma katika ngazi ya kimataifa katika kulaani mwendelezo wa jinai za utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza na kuliunga mkono taifa la mukawama la Palestina. Hamas ilitoa mwito huo jana Jumatano kwa mataifa ya kiarabu na kiislamu na watetezi wa ukombozi na uhuru duniani kote kukithirisha zaidi harakati zao maandamano na matembezi yao siku ya Jumaa ya kesho na Jumamosi katika miji mikuu na miji mingine yote ya nchi za Kiislamu za Kiarabu na nchi zingine ulimwenguni kwa kuzizingira balozi za utawala wa kizayuni na za nchi zinazounga mkono utawala huo dhalimu. Katika wito wake huo, Hamasi imewataka walimwengu walaani zaidi kuendelea jinai za utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza kuzingirwa kikamilifu eneo la kaskazini ya ukanda huo na kukazania utawala huo ghasibu kuendeleza vita vya mauaji ya kimbari na kuwatesa kwa njaa raia wa Palestina wasio na ulinzi katika eneo hilo na vilevile vile kuanika hadharani na kulaani uungaji mkono wa Marekani, Uingereza na Ujerumani kwa wavamizi wa kizayuni katika vita na uchokozi wao dhidi ya Ghaza. Katibu mkuu wa Hizbullah Sheikh Naim Qasim amewaandikia barua wapiganaji wa harakati hiyo ya Mukawama wa Kiislamu ya Lebanon akiwapongeza kwa mapambano ya kujivunia wanayoendeleza katika kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israel na waungaji mkono wake. Barua hiyo yenye tarehe ya jana Jumatano ni ya majibu ya kiongozi huyo wa Hizbullah kwa barua aliyoandikiwa na wapiganaji hao wa Mukawama wa Lebanon siku ya Jumamosi iliyopita. Nyinyi ni fahari inayotetemesha mihimili ya uzayuni, ameeleza Shekh Naim Kasim katika barua yake hiyo, na akafafanua kwa kusema, nguvu za mukawama wenu zinaimarisha uthabiti wenu na kufikia ushindi wetu kwa kumshinda adui yetu. Katibu mkuu wa Hizbullah amepongeza imani ya wana mapambano hawa wa mukawama katika kuikomboa Kuds tukufu na ardhi ya Lebanon, akimaanisha azma ya uthabiti ya kukomboa mji huo mtakatifu na maeneo mengine ya Lebanon ambayo yangali yanakaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel. Mashirika ya intelijensia ya Ujerumani na ya Kizayuni, kwa uratibu wa karibu na utawala wa Tel Aviv, yameripotiwa kwamba yamekuwa akiwaajiri wakimbizi kutoka nchi zilizokumbwa na vita ili wawe mamluki wa kutumiwa vitani na Israel katika vita dhidi ya Ghaza na Lebanon. Ripoti zinasema katika kipindi cha miezi saba iliyopita Jumuiya ya mpango wa maadili na jumuiya ya ujerumani na Israel dig zimefanya kazi ya kusajili wakimbizi kutoka Afghanistan, Libya na Siria. Wakimbizi hawa wanapewa mishahara kila mwezi ya kuanzia yuro elfu nne hadi elfu tano na uraia wa Ujerumani unaofanikishwa kwa haraka. Wengi wamejiunga na kampeni ya utawala dhalimu wa Israel ya kufanya mauaji ya kimbari huko Ghaza na katika uvamizi dhidi ya Lebanon. Ripoti zimeendelea kueleza kuwa katika kipindi cha kati ya Septemba na Oktoba pekee wakimbizi wapatao elfu nne walipewa uraia wa Ujerumani. Watu wapatao 16 wamefariki dunia wakati mashua aliokuwa wakisafiria kupitia mtoni magharibi mwa Madagaskar kukumbwa na maporomoko ya udongo. Hayo yameelezwa na mamlaka husika za nchi hiyo jana Jumatano, kwa mujibu wa wakala wa safari za baharini, bandari na mito nchini Madagaskar. Ajali hiyo kwenye mto Siribihina ilitokea Jumane usiku. Taarifa iliyotolewa na wakala huo imesema boti hiyo ikiwa na abiria 26 ilisimama karibu kwenye bandari usiku wa manane, wakati maporomoko ya ardhi yalipopiga eneo hilo na kuwa watu 16 papo hapo. Abiria kumi waliokolewa wakiwa salama. Mbunge wa chama cha Leba nchini Uingereza, Zara Sultana, amekosoa vikali mashirikisho ya juu ya soka duniani ya FIFA na UEFA kwa kutoziadhibu timu za soka za Israel wakati utawala huo wa kizayuni unaendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Sultana amekumbusha kuwa Rasia ilipigwa marufuku haraka kushiriki mashindano yote ya UEFA na FIFA baada ya kuanzisha vita dhidi ya Ukraine mwaka 2022 lakini mkabala wake Israel haijawekewa vikwazo kama hivyo baada ya kupita miezi 13 ya mauaji ya kimbari unayoendeleza huko Ghaza. Katika ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa X, mbunge huyo wa chama cha leba nchini Uingereza amesema hali hiyo inadhihirisha vigezo vya undumila kuwili vya ubaguzi wa rangi vilivyojikita katika sera za kimataifa na michezo. Na gazeti la The Guardian linalochapishwa nchini Uingereza limetangaza kuwa litaacha kuweka maandiko yake kwenye X mtandao wa kijamii uliokuwa ukijulikana kama Twitter. Katika taarifa yake, gazeti hilo maarufu limeashiria wasiwasi lililopata kutokana na kuongezeka hisia hasi na misimamo ya kufurutu mpaka ndani ya jukwaa hilo ambayo limesema yamefunika manufaa ambayo hapo awali ulikuwa nayo mtandao huo kama chombo cha ushiriki wa uandishi wa habari na ujumuishaji wa wasomaji. Uamuzi huo wa Guardian umetangazwa huku kukiwepo na uchukuaji hatua kali za kuwafuatilia watumiaji wa X ambao ulishuhudiwa zaidi wakati wa uchaguzi wa rais wa Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni dhaa ki ya Kiswahili ya sauti jamhur ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nasi katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji ambapo tunaangazia maoni mliotutumia. Ni mimi Mubarakenya nikishirikiana na mwenzangu Jawira Muhammad. Karibuni. Anayetufungulia ukumbi wetu wa baraza la wasikilizaji leo ni msikilizaji wetu maarufu wa Dar es Salaam, Tanzania, Sherali Fazil, ambaye ameangazia mkutano wa dharura wa pamoja wa jumuia ya nchi za kiarabu Arab League, na jumuia ya ushirikiano wa nchi za kiislamu WAIC uliofanyika Jumatatu 11 Novemba jijini Riyadh Saudi Arabia Sherali Fadhila anasema mkutano wa dharura wa OIC uliofanyika Saudia utakuwa kutegemewa kwa umma bora wa Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam amani iwe juu yake iwapo viongozi wote kwa ujumla watajipanga kimkakati kuwasaidia wenzao wa Palestina kufikia uhuru na utawala wao kwa haraka sana Wanachama wote wajielewe, kwa kuchelewa kwenu hadi baadhi yenu kuhongwa nakuwa, na kuwa na mahusiano na wazayuni e, ni jambo ambalo limewafanyia khiana wa Palestina, na mnadamu mikononi mwenu ya wote walioua washahidi kwa Palestina. Maoni mengine tumeyapokea kutoka kwa Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Radio Tehrani kanda ya kati, Dodoma. Anasema kwa sasa anapatikana kwenye ukanda wa kusini mwa Tanzania. Anaanza kwa kuandika assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, nami nasema waalaikum salam warahmatullahi taala wabarakatu. Anasema kila la kheri nchi za kiarabu na kiislamu katika uh, kuitafuta amani ya Palestina na Lebanon. Allah akufanyeni wepesi, mfanikishe lengo lenu. Maoni ambayo tunaangazia sasa ni ya Yunus Masud wa Bububu, Zanzibar, anaanza kwa kuandika assalamu alaikum. Nawapongeza wananchi wa Irani kwa kumchagua rais ambaye ni jasiri mkubwa anayefahamu wajibu wake wa kuwatumikia raia wa Irani. Anaendelea kusema kuwa rais wa Iran ni mwenye kujiamini, ninahodha shupavu katika uh, kulivusha jahazi katika dhoruba kali. Hongera za dhati kwa viongozi wa kidini kama vile imamu Khamenei kwa kulivusha jahazi. Anaendelea kusema Allah awafanyieni wepesi na awape nguvu zaidi za kupambana na maadui. ni mengine ambayo tumeyapokea ni ya Bin Twaha Al Junaide wa Bumbwini, Zanzibar, ambaye ametutumia ujumbe katika ukurasa wetu wa Telegram. Baada ya kujiunga, hana mengi, ila anatoa shukurani zake kwa Radio Tehrani. Naam, na hapa napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata kwa njia ya Telegram kupitia anwani yetu ya swahili radio sw Maoni mengine ambayo nayangazia ni ya Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye anatoa shukurani zake kwa watangazaji wa Radio Tehrani na kusema tuko pamoja, wasikilizaji wapenzi. Nam, sasa tunavuka mpaka na kuelekea huko Bujumbura, Burundi, na tunajiunga na msikilizaji wetu Musa Mbinga ambaye anaomba kutumiwa habari za Redio Tehran kwa njia ya WhatsApp. Napenda kumhakikishia kuwa atapokea habari zetu. Na wapenzi wa sikilizaji, eh, ningependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kututumia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp kupitia nambari ifuatayo. Tafadhali zingatia ni jumlisha 989035065487. Maoni yenu yatasomwa hapa katika kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji kwa faida ya wasikilizaji wengine nam. Tunawashukuru pia wasikilizaji wetu kadhaa ambao wamejiunga na Radio Tehran, na kati ya wasikilizaji hao ni pamoja na Kondo, uh, Juma wa wa Mombasa, Kenya, ambaye amejiunga na ukurasa wetu wa Telegram. Msikilizaji mwingine aliyejiunga na ukurasa wetu wa Telegram ni wa ndege Hasani walikoni Mombasa. Naye Maulidi Mroo wa Singida, Tanzania, anatoa shukrani kwa Redio Tehran kwa kujiunga na akaunti yetu ya Telegram, ambayo ni mojawapo ya njia za kupata matangazo ya Redio Tehran sasa anayangazia maoni ya mabula mchenya wa dar es salaam tanzania ambaye anatoa shukurani zake kwa kupokea makala za radio tehran maoni mengine ambayo sasa tunayangazia ni ya msikilizaji wetu maarufu wa nchini kenya ambaye si mwingine ila ni yahya muhammad shebe aliyeko mombasa anaanza kwa kuandika na unga mkono mwito wa jamhuri ya kiislamu irani wa kufukuza utawala wa kizayuni wa Israel kwenye wanachama wa Umoja wa Mataifa. Anaendelea kuandika hili si la kuombwa, bali ni la kufanywa na kutekelezwa. Aidha anasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa awache kuwa na uoga na kigeugeu. Kwa nini anawaogopa wazayuni? Muhammad Shebe anaendelea kuandika, kuna ushahidi wa kutosha kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unapaswa kutimliwa katika Umoja wa Mataifa. Shebe anasema, hata mimi nikiambiwa nitoe ushahidi nitatoa ushahidi wa picha, ushahidi wa video, ushahidi wa maandishi na ushahidi wa sauti. Msikilizaji wetu wa Mombasa, Kenya anaendelea kusema, basi ni kipi katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasubiri, kabla ya kuufukuza utawala huo dhalim. yahya muhammad shebe anamaliza kwa kuandika haya basi letu ni jicho tu tutaona kama wito wa jamhuri ya kiislamu ya iran utatiliwa maanani tunajua hivi sasa kuwa benyamin netanyahu waziri mkuu wa utawala haramu wa israeli ameingiwa na kiwewe hadi kufikia kumtimua waziri wake wa vita yoav gallant atawafukuza mawaziri wake wote mwisho atabakia peke yake Tunaendeleza kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kwa kuiangazia maoni ya Juma Sagai wa Msoma, Tanzania. Anaanza ta ta kwa kuandika asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, nami nasema waalaikum salamu warahmatullahi taala wabarakatu. Anasema asanteni kwa taarifa zenye umuhimu na ambazo ni nzuri, ambazo pia zina ukweli wa na uhakika. Inachokisikia redio Tehran naamini ndicho cha hakika. Juma Sagai anaendelea kuandika kuwa tuko mara zote siku zote. Mola ibariki Palestina, Lebanon na uwalinde wana mokawama. Amin. na tunamaliza kwa kuiangazia tena maoni ya msikilizaji wetu wa Dar es Salam, Tanzania, Sherali Fazil, ambaye anasema Umoja wa Ulaya ndio chanzo cha vita vya majirani wawili Rusia na Ukraine. Anaendelea kusema viongozi wa Ukraine wamehongwa na wa magharibi kuwahatarisha raia wake. Nam, wapenzi wasikilizaji, naona muda wetu umemalizika, na kwa niaba ya Redio Teheran nawashukuru nyote kwa kutuma maoni yenu na hivyo uh, mmeweza kuchangia na kuwafaidisha wasikilizaji wengine, na tunawaomba wasikilizaji wengine wote pia waweze kutuma maoni yao. Kwa niaba ya mwenzangu hapa Jawira Muhammad, ni mimi Mubarak Kenia na wageni kwa kusema kwaherini. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Naanza na gazeti la Teheran Times ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ameionya Marekani dhidi ya kuanzisha tena kampeni yake ya mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Teheran na kusisitiza kwamba majaribio ya hapo ya awali ya Washington ya kushinikiza Iran yalishindwa ya na kugonga mwamba. Aidha, katika kurasa wake wa mbele gazeti hilo limeandika harakati ya Hezbullah imefichua kwamba wapiganaji wake wamewaua zaidi ya maafisa na wanajeshi mia moja wa jeshi la Israel huku wakiwajeruhi wengine zaidi ya elfu moja kwenye mpaka wa Lebanon katika mapigano ya wiki za hivi karibuni. Naligeukia sasa gazeti la Keihan International ambalo nalupia katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo harakati ya Hizbullah ya Lebanon siku ya Jumatano ilishambulia makao makuu ya jeshi la Israel huko Tel Aviv kwa mara ya kwanza. Sasa naligeukia Iran Daily ambalo linatupasha kuwa mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA Rafael Grossi aliwasili Teheran jana Jumatano kwa mazungumzo muhimu kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Maafisa wa Iran na IAEA wameelezea matumaini kwamba njia mpya itafunguliwa kwa ajili ya ushirikiano. Nalo gazeti la Javan lina makala maalumu kuhusu watu ambao rais mteule wa Marekani Donald Trump amewateua kuhudumu katika nyadhifa muhimu za mambo ya nje. Ripoti hiyo ina kichwa kikuu cha habari kisemacho udiplomasia na watu wenda wazimu wa Trump. Nalo gazeti la Kursi limeandika watu ambao Trump amewateua ni wale ambao lengo lao kuu ni kuwaridhisha Wazayuni. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nahjul Balagot, Nahjul. ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaendelea kuzungumzia kwa muhtasari hikma ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjul Balagha. Hii ni sehemu ya tisini ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya thamanini. Alhikmatu dhalatu lmumini fakhudhi lhikmata walau min ahli nifaqi, hikma ni kito adhimu kilichompotea mumin, basi chukua hikma hata kutoka kwa mnafiki. Hikma hii ya thamanini ya Nahju lbalagha inafanana sana na hikma iliyotangulia ingawa hii imeelezwa kwa sura tofauti na hikma ya kabla yake. Katika hikma ya 79 Imamu Ali alaihi ssalam anatufundisha kuwa maneno ya busara yanapaswa kukubaliwa hata kama yatakuwa yanatoka kinywani mwa mnafiki, kwani nafasi hasa ambayo inabidi hikma hiyo iwepo ni kwenye kifua cha mumini. Na ndiyo maana hikma ikiwa kifuani mwa mnafiki huwa haitulii mpaka ipate sehemu yake inayostahiki, yaani ndani ya kifua cha mumini, kama tulivyoeleza kwenye hikma iliyopita lakini katika hikma hii ya themanini Imamu Ali alaihi salamu anatufundisha na kutuzindua kwamba hikma ni kitu adhimu ambacho mumin kimempotea, hivyo inabidi akichukue popote anapokipata hata kama kitakuwa mikononi mwa mnafik. Neno hikma asili yake ni Kiarabu, na maana yake ya awali kabla ya kuingia katika maana na istilahi zilizozoeleka hivi sasa, maana yake ni kuzuia kitu na kwa vile ilmu na maarifa pamoja na tadibiri vinamzuia mtu kufanya mambo maovu na uhalifu, neno hilo linapata umaarufu zaidi kwa watu wa namna hiyo. Taban, kumetolewa maana nyingi tofauti kuhusu neno hikma. Kwa mfano Alama Shahid Murtadha Mutahari anatoa maelezo mafupi yenye maana pana kuhusiana na hikma, wakati alipo ilitolea ufafanuzi neno hilo, anasema hikma maana yake ni kupata uhakika, kwa maana ya kupata uhakika wenye misingi madhubuti na kwa sura ya uhakika, siyo kupata hikma hiyo kwa njia zisizoingia akilini na zisizo na umadhubuti, ikawa ni mithili ya utando wa buibui. Katika Suratul Baqara aya ya mia mbili na sitini na tisa, Mwenyezi Mwenyezi Mungu anasema yeye Allah humpa hikma amtakaye, na aliyepewa hikma bila shaka amepewa kheri nyingi. Taban, inabidi tuzingatie hapa kwamba wakati Mwenyezi Mungu anaposema humpa hikma amtakaye, haina maana kwamba anafanya hivyo bila ya sababu, bali maana yake ni kwamba mtu anayetaka hikma Mwenyezi Mungu humpa, na asiyetaka Mwenyezi Mungu humnyima. Hiari na maamuzi ni ya mtu mwenyewe kama mtu atajiandalia mwenyewe mazingira ya kupewa hikma na Mwenyezi Mungu atapewa, na ambaye atajiweka katika mazingira asiyostahiki kupewa hikma hatopewa. Sasa hapa katika hikma hii ya thamanini Imamu Ali alaihi ssalam anatufundisha kwamba muda wote mumin ni mtu mwenye hikma. Mumin huisaka na kuichukua hikma popote anapoipata ni mithili ya mtu aliyepoteza kito chake cha thamani mno. Hasiti kukichukua anapokipata kwa mtu yoyote yule, na huwa hajali mtu huyo ni mwema au mwovu, ni mnafiki au ni mumin. Hikma ni mali ya mumin, na popote anapoipata anaichukua bila ya kupepesa macho. Katika tafsiri ya Nahjul Balagha ya Ibni Abi Alhadidi, faqihi mwandishi na mfasiri mkubwa Nahjul Balagha, Kimesimuliwa kisa ambacho kinasema, siku moja Hajaj bin Yusuf aliyekuwa mtawala katili wa Hijaz na Iraq wakati wa ukhalifa wa Bani Umaya alisoma khutba na kusema, hakika Mwenyezi Mungu ametuamrisha kuitafuta akhera na ametudhaminia riziki zetu hapa duniani. Natamani angelituamrisha kutafuta dunia na kutudhaminia akhera yetu. Hasan Albasri, mmoja wa wacha Mungu wakubwa wa, wa zama hizo, aliposikia maneno hayo alisema, hiki ndicho kito cha hikma kilichompotea mumin ambacho kimetoka mdomoni mwa mnafiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Jamii. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka jijini Teheran. Baada ya kuzungumzia shakhsia tukufu ya Bibi Khadija katika kipindi kilichopita, tunakusudia kuzungumzia shakhsia na maadili mema ya bibi mwingine mtukufu, yaani Fatimatu Zahra alaiha ssalama. Bibi Fatima alaiha salam ni mwanamke ambaye amepewa hadhi ya juu zaidi katika Qurani tukufu, mwanamke wa juu zaidi katika historia ya Uislamu na kiongozi wa wanawake wa peponi sayidatu nisai lalamin. Mwenyezi Mungu anamtaka Mtume wake mtukufu ashukuru neema hiyo kubwa ya mbinguni ya kuruzukiwa Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam kwa kuchinja mnyama, anahitaja neema hiyo kubwa kuwa ni kauthar, kwa maana ya kheri nyingi. Neema ambayo imeangaziwa kwa kuteremshwa sura kamili katika Qurani tukufu na kupewa jina la Kauthar. Ni mwanamke ambaye kila mtu aliye na neno la kusema amesifu na kumzungumzia kwa wema. Watu wengi hudhani kwamba ukubwa na utukufu wa shakhsia ya kiroho ya Bibi Fatima inatokana na kuwa kwake binti wa Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, katika hali ambayo Mtume alikuwa na mabinti wengine, lakini hawakuwa na nafasi ya kiroho na kimaanawi kama aliyokuwa nayo Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam. Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, anasema: Fatima ni sehemu ya mwili wangu, yeye ni moyo wangu, ni roho iliyopo katika pande zangu mbili. Yeyote anayemuudhi huwa ameniudhi mimi, na anayeniudhi huwa amemuudhi Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo hadhi na shakhsia ya Bibi Fatima haitokani na kuwa alikuwa binti ya Mtume, bali inatokana na ukweli kwamba yeye ni mja mwema msafi kiroho, arif na mwenye upendo mkubwa kwa Mwenyezi Mungu. Bibi Fatimatu Zahra alayha salam ni mkusanyiko wa fadhila na sifa zote njema za kimaadili. Fatima binti wa Mtume alipo balehe wakuu wa Kiquraish walifika nyumbani kwa mtume kwa madhumuni ya kumposa, lakini kila mmoja aliyezungumza na mtume kuhusu swala hilo mtukufu huyo aliwakatalia akiwaambia kwamba anasubiri amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu kuhusu jambo hilo. Siku moja malaika Jibril aliteremka kwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama na kumwambia, Mwenyezi Mungu anasema kwamba kama hangekuwa amemuumba Ali bin Abitalib, hakuna mtu mwingine yeyote ambaye angefaa kumwoa Fatima kuanzia enzi za Nabii Adam baba wa wanadamu hadi siku ya Kiama. Kutokana na kuwa na hadhi ya juu ya kiroho, Bibi Fatimatu Zahra anatambulika kuwa mfano bora wa kuigwa na wanadamu wote, na ni wazi kwamba kuchunguza na kutafiti pande tofauti za shakhsia na maisha yake kunaweza kuwa taa ya kuangazia njia wale wanaotafuta ukamilifu na saada ya hapa duniani na huko akhera. Imepokelewa kwamba wakati wa harusi yake bibi Fatima alaihi ssalam alikuwa na nguo kukuu, ambapo Mtume mtukufu alimnunulia nguo mpya ili apate kwenda nayo nyumbani kwa Ali alaihi ssalam usiku wa harusi. Sherehe za harusi zilipomalizika, Fatima alibaki nyumbani kwake na bwana harusi Imam Ali lakini ghafla maskini akabisha mlangoni, alioomba msaada wa chakula na mavazi kwa sababu alisema hakukuwa na chochote chakula wala kuvaa. Baada ya kuona hivyo, Bibi Fatima alitoa chakula na vazi lake hilo jipya alilokuwa amenunuliwa na baba yake Mtume sallallahu alaihi wasallam, na kumkabidhi maskini huyo huku akisoma aya ya 92 ya Suratu Ali Imran inayosema Katu hamtofikia wema mpaka mtoe katika vile mnavyovipenda. Wapenzi wasikilizaji, uhusiano wa Bibi Fatimatu Zahra na Amiru lmuminin Ali bin Abitalib ulikuwa wa upendo na wa kujitolea kwa hali ya juu. Muda fulani ulikuwa umepita tangu wawili hao waowane, ambapo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimuuliza Ali bin abitalib kwa kusema: Je, umemwonaje mke wako? Naye Ali alimjibu kwa kusema nimempata kuwa msaidizi bora zaidi katika njia ya kumtii Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa vyanzo vya hadithi vya Shia, mtume wa Uislamu alimshauri binti yake Fatuma alaihi ssalam, kwamba kila mara alipohisi kuchoshwa na kazi za nyumbani, amsabbih Mwenyezi Mungu, na kumwahidi kwamba jambo hilo lingeondoa uchovu wake na kumrahisishia kazi zake za nyumbani. Tasbihi hizo ambazo ni maarufu kwa jina la Bibi Fatimatu Zahra mwenyewe ni kutamka maneno ya Allahu akbar mara 34, alhamdulillah mara 33 na na subhanallah mara 33. Kutamka tasbihi hizo kila baada ya swala tano za kila siku ni jambo linalohusiwa sana na kuna hadithi nyingi zinazosisitiza kuhusu malipo makubwa ya kusoma tasbihi za Bibi Fatimatu Zahra. Kwa mfano, Imam Muhammad Bakir alaihi salam anasema kila mtu anayesoma tasbihi za Bibi Zahra na kisha kuomba toba, toba yake hukubaliwa. Tasbihi hizi ni kutamka maneno haya mara mia moja, lakini kivitendo ni tasbihi elfu moja ambazo humfukuzia mbali shetani na kumfurahisha Mwenyezi Mungu. Fatimatuz Zahra, salamullahi alayha. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Fatimatuz Zahra binti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kinachosimulia sira na matukufu ya mama wa Hasan na Husein alaihim assalam. Ni matumaini yangu kuwa mutakuwa nasi ahadi mwisho wa kipindi. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tulisimulia jinsi Hindu binti Utba alivyojaribu kukusanya wanawake matajiri na watabaka la juu wa Kikuraishi dhidi ya Bibi Khadija kwa sababu ya kukubali kuolewa na mkweli mwaminifu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Jambo hilo lilimuudhi shoga na rafiki wa karibu mno wa Bibi Khadija alayha salam, Nafisa binti Munia, kutokana na kumpenda sana baba wa mwana Fatima alayha salam, na vile vile kutokana na kwamba Nafisa ndiye aliyekuwa sababu ya mashambulizi ya wanawake wa, wa Kikuraishi dhidi ya Bibi Khadija, kwani yeye ndiye aliyefanya jitihada za kufanikisha ndoa yake na mtume wa Mwenyezi Mungu Nafisa aliyekuwa na kunia ya Ummulkhair alieleza masikitiko yake kwa mumewe ambaye alifanya jitihada za kupunguza machungu yake, na akampongeza tena kwa juhudi zake. Abulkhair lhair alimtaka pia Nafisa asimulie habari na kisa cha ndoa ya mwanamke bora wa Makuraishi, Khadija, na bwana wao mkweli mwaminifu. Simulizi zetu za leo zinaendelea kuanzia hapa. Nafisa alianza kumsimulia mumewe kisa cha ndoa ya bwana wa viumbe Muhammad, salawatullahi, wasalamuhu alaihi wa ali, na bibi Khadija mtoharifu kwa kusema, bibi mtoharifu Hadija bint Huwailid alinihadithia kuhusu ndoto aliyoona katika moja ya usiku. Ndoto hiyo ndio iliyokuwa mwanzo na cheche ya kukutana kwake na hatimaye kuoana na mbora wa viumbe. Ndoto ya kweli, ewe Abul Khair, huwa ilhamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu akibaeshiria waja wake aliyowateua kwa ajili ya jambo jema. Unasema kweli, ewe Abul Khair, hii ndiyo bishara aliyopewa Adija kutoka kwa binamu yake Waraka bin Naufal wakati bibi Adija alipomsimulia ndoto yake. Oh, oh, ni bora na mtu mwema sana huyu Waraka. Kamwe sitasahau msimamo wake wakati alipowaongoza Makuraishi na kuwaelekeza katika njia iliyowaokoa kutokana na ukame. Kwani ilikuwaje, ewe Abul Khair? Wakati huo Maka na maeneo ya kandokando -kando yake yalikumbwa na ukame mkubwa kutokana na ukosefu wa mvua. Kipindi hicho Muhammad alikuwa kijana mdogo. Makuraishi yalikusanyika katika eneo la Batha lililokuwa karibu na Masjidul Haram ili kutafuta suluhisho litakalowaokoa na maafa. Mtegemeeni Latanauza na waombeni miungu hao wawili watuteremshie mvua. Waombeni jamani, waombeni Latanauza. Ewe mwanamke wee, tangu lini Latanauza wakatuteremshia mvua? Mtegemeeni Manati, ye ndiye mungu bora, asa tukapata heri kutoka kwake. Hapo alisimama Waraka bin Naufal na kukata mjadala kwa kuwaelekeza Kuraishi kwa mtu mwema mwenye ufunguo wa kuondoa ukame na njaa. Aliwaambia, enyi Makureishi, mnaelekea wapi? Mnakwenda wapi? Ile hali baina yenu kuna kizazi cha Nabii Ibrahimu na mwana wa Ismaili. Ndio kana kwamba unakusudia Abu Twalib, ewe Naufal? E, ndiyo, ndio nakusudia Abu Twalib ambaye ni kinara wa mji huu tawazali ni kwa Mola wa Alkaba kupitia Abutwalibu ili hata awateremshie mvua. Hadhirina waliafikiana na waraka binaufalia, na kuelekea nyumbani kwa Abutalibu. Ewe Abutalibu, nchi imekumbwa na ukame na waja wanasumbuliwa na njaa, tuombee tupate mvua, ewe mwana wa Hashimu. Abu Talib alikubali na akasema tukutane kesho wakati wa mapumziko. Ilipowadia miadi, Abu Talib alitoka akisindikizwa na vijana wa Bani Hashim, Muhammadi aliyekuwa aking'ara kama jua linalochomoza akiwa katikati yao. Abu Talib aliagamia ukuta wa Kaaba na akaanza kuomba dua ya kuteremshwa mvua akitawasali kwa Mwenyezi Mungu kwa kutumia makamu na jaha ya Muhammadi mwaminifu. Alikuwa bado hajakamilisha dua, ndipo mvua kali iliponyesha mjini Makka na hapa, Abu Twalibu alisoma beti maarufu zinazosema: mweupe kama theluji, tunatawasali kwa Mwenyezi Mungu kwa kutumia jaha na cheo chake, ni msimu wa machipuo kwa yatima na makimbilio ya wajani jinga kiasi gani, hao wanawake wa Kikuraishi wakati wanapomsusia Biadija kwa sababu ya kuolewa na bwana huyu mbarikiwa. Hakika sioni sababu yoyote ya hatua hiyo ghairi ya husuda ya wanawake hawa wa Kikuraishi dhidi ya Khadija kwa sababu ya kufanikiwa kumpata Muhammadi, mto harifu na mbarikiwa, ambaye nuru ya kizazi cha Nabii Ibrahim inaonekana katika paji lake la swadata. Ewe Abulkheir, wallahi umesema kweli. Maneno haya haya Yalisemwa Naufan, na Waraka bin Naufal kumwambia Hadija wakati alipomhadithia ndoto yake. Na ndoto hiyo ilikuwa vipi, Nafisa? Hadija aliota ndoto hiyo baada ya kutufu Alkaba mchana kutwa akimtaradhi na kumwomba Mola Karima, kana kwamba ndoto hiyo ilikuwa jibu la dua zake. Unasema kweli, Omol Khair, lakini ndoto yenyewe ilikuwa vipi? Alisema: Usiku huo niliona jua kubwa likiangaza katika anga ya Maka na kutua chini. Baadaye lilielekea nyumbani kwangu na kutua karibu yangu. Jua hilo lilijaza nyumba kwa nuru na mwangaza. Kisha niliona nuru ya jua hilo ikimulika kutoka nyumbani kwangu na kuelekea katika eneo la Batha mjini Maka na kandokando kando yake, baada ya kujaza moyo wangu kwa ufuraha na ufurufu Mapema na asubuhi, Bi Hadija alikwenda kwa binamu yake Waraka, ambaye ya alikuwa msomi wa nyaraka za kale za ahlulkitabu na mtaalamu wa mambo ya mbinguni. Waraka alishangaa kumwona Hadija wakati ule wa asubuhi mapema, huku wakimkaribisha nyumbani: Hadija mtoharifu, unanijia wakati huu? Ah, ah, ah. hakika ni jambo adhimu na kubwa lililokufanya urauke, ewe mwanangu, niambie, niambie nini kimekudamkisha? Hadija alianza kusimulia ndoto yake huku Waraka akisikiliza kwa makini na uso wake ukitoa ishara na bishara njema. Alitabasamu kama ishara ya kuridhia, kisha akamwambia Hadija kwa upole kwamba bishara kwa... njema, ewe mwana wa ndugu yangu, hakika Mwenyezi Mungu atasadikisha ndoto yako na nuru ya utume itaingia nyumbani kwako. Mwenyezi Mungu amesadikisha ndoto yake na kumwingiza Muhammad nyumbani kwa Khadija kupitia kwako kwa ewe Mulkhair. Na hapa kwa jina la Mola wa Alkaba kwamba ni mwanamke mwenye azma irada kubwa na sharifu. Mola wa Ibrahimu amemtakia heri na utukufu. Ni mbora wa nasaba katika Makureishi, mtukufu na tajiri wa mali. Wanaume wa kaumu yake walipigana makumbo wakigombania kumwoa na kutoa mali nyingi ya kumposa. Lakini Hadija alikataa. Alinituma mwenyewe kwa Muhammadi nikamwambie kuwa anataka kuolewa naye. Yalitokea nini hayo, yomulkhair Baada ya Muhammadi kurejea katika msafara wa biashara wa Hadija huko Sham, na hadimu wake Maisara akamwadithia aliyotukia huko. Alisimulia jinsi wingu lilivyokuwa likimkinga Muhammadi na jua walipokuwa njiani, na kuhusu yaliyosemwa na makuhani na viongozi wa dini ya Kikristo kuhusu Muhammadi. Hapa Hadija alitambua kwamba hizi ni katika alama za nuru ya utume. Na je, ulimwambia nini Muhamadi ulipokwenda kuwasilisha ombi la Hadija? Nilimwambia, ewe eh, Muhamad, ni kitu gani kinachokuzuia kuoa? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salamu alisema, sina yanayohitajika kwa ajili ya kuoa. Na je, ukiondolewa mzigo huo na kuitwa kwa mwanamke jamili, sharifu, tajiri na kufu yako, utakubali kuoa? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliuliza. Ni nani huyo mwanamke? Ni Khadija mtu harifu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliuliza. Nitaweza vipi kumuoa Khadija? Niachie mimi kazi hiyo, nitaitimiza. Kisha nilirudi kwa Hadija nikamweleza kuwa Muhammadi anataka kumwoa. Baadaye kidogo nilikwenda kwa Muhamadi na kuwasilisha wito wa Bi Hadija aliyemtaka aende nyumbani kwake akiwa pamoja na Abu Talib na maami zake wengine kwenda kumposa kwa ami yake Khadija, Amru bin Asad. Naam, wapenzi wasikilizaji eh, hivi ndivyo wazazi wa bibi mtoharifu Fatimatu Zahra walivyokutana na kuanzisha familia kwa mwongozo wa Mola Mlezi. Kwani nasi tena, basi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki kinachotupia jicho sira ya mwana Fatima salamullahi alaiha. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 12 Jamadil Awal mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 14 Novemba mwaka 2024. Katika siku kama ya leo, miaka 227 iliyopita alizaliwa Chazalil, mtaalamu wa masuala ya ardhi na mwanasayansi wa Scotland Lel alikuwa mtu wa kwanza kuweka misingi na kanuni sahihi za kisayansi katika masuala ya jeolojia. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita utungaji na upasishaji wa katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulikamilishwa na baraza la wataalamu. Katiba hiyo iliainisha na kupasisha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu uliojengeka juu ya misingi ya mafunzo ya dini tukufu ya Uislamu, hasa uadilifu katika jamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Tarehe 24 Aban miaka 45 iliyopita, siku chache baada ya kuvamiwa na kutekwa pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani mjini Teheran, serikali ya Marekani, katika radiamali yake kali dhidi ya hatua hiyo ya kimapinduzi, ilizuia fedha za kigeni za Iran katika mabenki yote kote duniani na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita alifariki dunia mwanafalsafa, mfasiri mkubwa wa Qurani na msomi mashuhuri wa Kiislamu, Alama Muhammad Husein Tabatabai akiwa na umri wa miaka 80. Alama Tabatabai ameandika vitabu vingi, na miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni tafsiri ya Quran ya Almizan. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa mwito wa kuzidishwa harakati za umma katika ngazi ya kimataifa katika kulaani mwendelezo wa jinai za utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza na kuliunga mkono taifa la mukawama la Palestina. Katibu mkuu wa Hizbullah, Shekh Naim Kasim, amewaandikia barua wapiganaji wa harakati hiyo ya mukawama wa kiislamu ya Lebanon, akiwapongeza kwa mapambano ya kujivunia wanayoendeleza katika kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israel na waungaji mkono wake. Mashirika ya intelijensia ya Ujerumani na ya kizayuni kwa uratibu wa karibu wa utawala wa Tel Aviv yameripotiwa kwamba yamekuwa yakiwaajiri wakimbizi kutoka nchi zilizokumbwa na vita ili wawe mamluki wa kutumiwa vitani na Israel katika vita dhidi ya Ghaza na Lebanon. Watu wapatao 16 wamefariki dunia wakati mashua waliokuwa wakisafiria kupitia mtoni magharibi mwa Madagaskar kukumbwa na maporomoko ya udongo. Hayo yameelezwa na mamlaka husika za nchi hiyo jana Jumatano. Mbunge wa chama cha Leba nchini Uingereza Zara Sultana amekosoa vikali mashirikisho ya juu ya soka duniani ya FIFA na UEFA kwa kutoziadhibu timu za soka za Israel wakati utawala huo uni, kimbari, wa kizayuni unaendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza sultana ameeleza hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa x akikumbusha kuwa russia ilipigwa marufuku haraka kushiriki mashindano yote ya uefa FA na fifa baada ya kuanzisha vita dhidi ya ukraine mwaka 2022 lakini mkabala wake israel haijaekewa vikwazo kama hivyo baada ya kupita miezi 13 ya mauaji ya kimbari unayoendeleza huko gaza na gazeti la The Guardian linalochapishwa nchini Uingereza limetangaza kuwa litaacha kuweka maandiko yake kwenye X, mtandao wa kijamii uliokuwa ukijulikana kama Twitter. Na kwa mutasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni nikikutakeni mchana mwema, asanteni na kwaherini.