thla kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe Atauona. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Jambo mpenzi msikilizaji natumai umzima wa afya popote pale matangazo haya yanakufikia. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Studioni kuendesha matangazo haya ya mchana huu wa Jumapili ya Novemba 10 ni mimi Hussein Hassan Tobaan. Siku ya leo inasadifiana na tarehe nane Jamadil Ula mwaka 1446 Hijria. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi na udondozi wa magazeti ya Iran. Katika safu ya vipindi tumekuandalia Tujue Uislamu Afrika, wiki hii, ufufuo na safari ya kurejea kwa Allah, bila ya kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, idhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania lakini pia inasikika katika nchi kadhaa za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una kingamuzi cha Azam, wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Halikadhalika, una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie haraka kwenda kwa nambari halina kujumlisho Nane, saba. Muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati. ifuatayo ya kati Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo. Iran yasema ushindi wa Trump hautakuwa na athari yoyote kwa uchumi wetu. Ndege za kivita za Marekani na Uingereza za shambulia miji kadhaa ya Yemen. Walebanon wa Lebanon waandamana nje ya ubalozi wa Israel mjini Pretoria. Qatar yakadhibisha madai ya kufunga ofisi ya Hamas mjini Doha pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Marekani na Uingereza zimefanya mashambulizi kadhaa ya anga dhidi ya maeneo tofauti katika mkoa wa Sana'a na maeneo mengine ya Yemen ili eti kukabiliana na operesheni za nchi hiyo ya Kiarabu dhidi ya Israeli. Mtandao wa televisheni ya Almasira Yemen, ukinukuu duru za kiusalama ikizungumza kwa sharti la kutotajwa jina, uliripoti kwamba mashambulio manne ya anga yamelenga eneo la Jarban katika wilaya ya Sanhan katika mji mkuu wa Sanaa alfajiri ya leo Jumapili. Habari zaidi zinasema kwamba ndege za kijeshi za Marekani na Uingereza pia zimelenga eneo la Hafa katika jimbo hilo hilo. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa juu ya hujuma hizo mpya za kichokozi. Kadhalika, mashambulizi mawili yaanga, ya anga yamelenga wilaya ya Har Sufian katika mkoa wa kaskazini magharibi mwa Yemen wa Amran. Aidha, hakuna ripoti za majeruhi au uharibifu zilizotolewa kufikia sasa. Hujuma hizi mpya za Marekani na Uingereza zinajiri katika hali ambayo wananchi wa Yemen wametangaza uungaji mkono wao wa wazi kwa mapambano ya Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel tangu utawala huo pandikizi ulipoanzisha vita vya kutisha dhidi ya Gaza mnamo Oktoba 7 mwaka jana na kuwa Wapalestina wasiopungua 43,000 hadi sasa. Mbali na hayo, gavana wa benki kuu ya Iran Muhammad Reza Farzin amesema kuchaguliwa tena Donald Trump kuwa rais wa Marekani hakuna mfungamano wowote na ustawi wa uchumi wa jamhuri ya kiislamu. Farzin alisema hayo katika mahojiano ya televisheni jana usiku na kuongeza kwamba na hapa na nukuu, Trump kama rais hana athari za moja kwa moja kwa uchumi wa Iran kwa sababu hatuna ushirikiano wote wa moja kwa moja wa kibiashara kimwamala na kifedha na Marekani au hata Ulaya, mwisho wa kunukuu. Mkuu huyo wa benki kuu ya Iran hata hivyo, amebainisha kwamba uchumi wa kimataifa na masoko ya fedha yanaweza kuhisi joto iwapo sera itabadilika na utawala unaokuja wa Marekani. Katika hatua nyingine, raia wa Lebanon wanaoishi nchini Afrika Kusini wamefanya maandamano nje ya ubalozi wa Israel mjini Pretoria, wakati huu ambapo utawala wa kizayuni unaendeleza vita na mashambulizi ya kinyama dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Wa wa Lebanon kutoka matabaka mbalimbali jana Jumamosi jioni walishiriki maandamano hayo, wakilalamika kwamba hujuma za wazayuni dhidi ya nchi yao imekuwa ikitokea mara mara kwa mara kwa miongo kadhaa sasa, huku wakieleza dhamira yao ya kupinga utawala wa Israel unaoungwa mkono na Marekani. Wananchi wa Lebanon wamebainisha kushindwa kwa vyombo vya kimataifa na serikali za dunia kuchukua hatua zozote za kuishinikiza Israel kusimamisha vita. Aidha, wa Lebanon walioshiriki maandamano mjini Pretoria wamekariri mwito wa Afrika Kusini wa kutaka nchi hiyo ifunge ubalozi wa utawala wa kizayuni na kukata uhusiano na utawala huo ghasibu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwengineko, waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ali Yusuf ametoa mwito wa kufanyika mazungumzo baina ya makundi yote ya Wasudan ambayo yatashirikisha mirongo yote ya kisiasa ili kumaliza vita vya ndani. Ali Yusuf amesema katika mahojiano na televisheni ya Al Jazeera kwamba wasudan wote lazima wasimame pamoja katika kukabiliana na changamoto za sasa, akisisitiza kwamba na hapa na nukuu, wajibu wetu unatuhitaji kutetea nchi yetu na taasisi zetu katika kipindi hiki nyeti, mwisho wa kunukuu. Huku hayo yakiarifiwa, msemaji wa wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar amepuuzilia mbali ripoti za baadhi ya vyombo vya habari kuhusu kufungwa kwa ofisi ya harakati ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, huko mjini Doha. Majid bin Muhammad al Ansari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar, amekanusha vikali taarifa kuhusu kufungwa kwa ofisi ya tawi la kisiasa ya Hamas huko mjini Doha. Amesema kama navyonukuu, habari kuhusu kufungwa ofisi ya Hamas huko Doha si za kweli. Amesistiza kwamba lengo kuu la kuwepo kituo cha ofisi ya kisiasa ya Hamas huko Doha ni kudumisha njia ya mawasiliano kati ya pande zinazohusika. Na shirika la afya duniani WHO limesema zaidi ya mwezi mmoja baada ya Rwanda kutangaza mripuko wa ugonjwa wa virusi vya mabag, hatimaye mamlaka ya afya katika nchi hiyo ya kiafrika imemruhusu mgonjwa wa mwisho kuondoka hospitalini. WHO imesema katika taarifa kwamba mgonjwa wa mwisho aliyeruhusiwa kuondoka hospitalini siku ya Ijumaa, lakini mawasiliano yake pamoja na yale ya wagonjwa walioruhusiwa kuondoka hospitalini hapo awali yataendelea kufuatiliwa hadi mwisho wa muda wao wa uchunguzi wa siku ishirini na moja. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Tujue Uislamu ni wasana. Wakati mwingine tunapokutana tena, wapenzi wasikilizaji, katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu, katika sehemu ya 42 ya mfululizo huu, tutaendelea kujadili maudhui ya utume pamoja na udharura wa hatua ya Mwenyezi Mungu ya kuwatuma mitume hapa kwa ajili ya kuja kuwaongoza wanadamu. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Sote tunajua kuwa ulimwengu na uwepo uliumbwa kwa adhama na kwa malengo maalum na unasonga mbele na kuelekea makusudio lengwa. Mwanadamu pia ni sehemu ya uwepo na ulimwengu huu ulioumbwa kwa ajili yake. Kwa hivyo, akiwa ni sehemu ya uwepo, mwanadamu hawezi kuweko bila lengo maalum. Mwenyezi Mungu mjuzi na mwenye kuona yote, anajua vizuri kabisa kwamba kuna njia na kila ina mashimo katika njia harakati za mwanadamu. Kando na hayo, tamaa na mielekeo ya kimwili pia huwapotosha watu kutoka kwenye njia iliyo sawa. Swali la kimsingi ni je, inawezekana kuamini kwamba katika hali kama hiyo Mwenyezi Mungu mwenye hekima angemwacha mwanadamu peke yake kwenye njia hatari ya maisha bila mpango au mwongozo? Bila shaka Muumba ambaye hajafanya uzembe hata kidogo katika mfumo wa uumbaji na katika njia ya kuwafikisha viumbe kwenye ukamilifu wao unaostahiki pia amefikiria kuhusu maisha mwanadamu pamoja na hatima yake, na hivyo akamwandalia mazingira ambayo yanamrahisishia maisha yake na kumfanya afike katika lengo aliloumbwa kwa ajili yake. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, mwanadamu anaweza kuchagua njia ya ukamilifu kwa uelewa na kwa uhuru, ikiwa anajua lengo na njia ya kulifikia hilo. Kwa hiyo hekima ya Mwenyezi Mungu inalazimu kwamba mwanadamu awekewe na kuandaliwa suhula na vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya kujifunza ujuzi na maarifa, ili kupata njia ya bahati nzuri, saada na ukamilifu. Moja zana hizi ni nguvu ya akili. Ni kwa kuzingatia ukweli huo, ndio maana Uislamu unatoa nafasi na umuhimu maalumu kwa akili, na unaiita na kuitambua akili kuwa ni nabii wa batini na wandani kwa kuongezea ni kuwa hakuna shule iliyowaita na kuwalingania wanadamu na kuwataka watafute elimu kama Uislamu. Uislamu unakokoteza na kuwataka wanadamu kutafuta elimu kutoka utotoni hadi mwishoni mwa umri wao, na unaona saa moja ya kutafakari kuwa ni bora zaidi kuliko miaka sabini ya kufanya ibada. Ijapokuwa kufikiri na kutumia akili kuna hadhi ya juu, lakini wananadharia wanaamini kuwa mafanikio mengi ya mwanadamu katika nyanja mbalimbali za kisayansi hayakidhi mahitaji yake yote, na ujuzi huu ni mdogo ukilinganisha na masuala ambayo mwanadamu lazima yajue katika siku zijazo. Licha juhudi zote ambazo zimefanywa kufikia siri za kuumbwa kwa mwanadamu bado kuna mambo mengi yasiyojulikana mbele ya mwanadamu hasa katika uwanja wa roho na akili. Ukweli ni kwamba mwanadamu yeye mwenyewe ni mkusanyiko tata sana na wenye siri, ambao haiwezekani kuufahamu kwa urahisi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mipango na mikakati ambayo shule za kibinadamu zimewasilisha kwa ajili ya saada na mafanikio ya mwanadamu ina mapungufu mengi na kinzani na hayana mtazamo jumuishi. Kwa sababu hiyo, ikiwa elimu na sayansi vinataka kutoa mpango kwa ajili ya ukamilifu wa mwanadamu, lazima ijue nguvu zote za ndani na vipaji vya mwanadamu na kuzingatia mahitaji yake mbalimbali. Kwa mujibu wa wana fikra na wasomi walio na maoni yaliyo bora zaidi katika uwanja wa anthropolojia, yani elimu ya binadamu na epistemolojia yaani elimu ya ufahamu, wanaamini kwamba bila ya kujua ukweli wa mwanadamu mpango wowote na mwongozo kwa ajili yake utakuwa haujakamilika na hauwezi kudumu. Kuanzisha na kutunga sheria zinazofaa kwa ajili ya mwanadamu kunahitaji ujuzi wa sifa zake kamili na ujuzi wa jamii pamoja na mahusiano yake tata. Kwa muktadha huu, inaweza kusemwa kwamba ingawa akili na elimu vina mchango mkubwa katika kupatikana mahitaji ya maisha ya mwanadamu, lakini hazitoshi kujua njia ya ukamilifu na saada mwanadamu katika nyanja zake zote. Kwa msaada wa akili mwanadamu anafahamu uzuri na ubaya wake, faida pamoja na hasara. Hata hivyo, wakati mwingine mawingu meusi ya matamanio ya kimwili hutawala akili na kufanya upewa macho kuwa mweusi na wenye giza na hivyo kumfanya mtu akosee katika kutofautisha kati ya njia ya haki na batili. Pengine anachanganya mahali pa pema na mabaya na kuona mambo ni ya kweli ambayo kimsingi ni uongo, pamoja na kinyume chake. Wakati mwingine hali kama vile hasira, tamaa, upendo na ubaguzi huzuia ujuzi sahihi na huzuia mtu kuelewa ukweli. Kwa hiyo katika ulimwengu huu wenye misukosuko tunahitaji mwongozo bora kuliko wa kufikiri ili utusaidie kufikia lengo la uumbwaji. Lengo hili linatimizwa kupitia mafundisho ya wazi ya ufunuo na mafundisho safi ya manabii ambayo yanapokelewa moja kwa moja kutoka kwa asili ya uwepo. Ni kwa kuzingatia ukweli huu ndipo inapobainika na kueleweka malengo ya Mwenyezi Mungu kuwatuma mitume ili waje kuwaongoza wanadamu hawa. Kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki kwa leo, nalazimika kukomea hapa. Tukutane tena siku nyingine katika kipindi kingine cha mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie machoto magazetini. Nalikunjua jamvi la machoto magazetini katika matoleo ya leo ya magazeti ya Iran mchana huu kwa kuangazia kurasa za mbele za gazeti la Iran Daily ambalo limeandika Iran yapuuza madai ya kuhusika na njama za kutaka kuua viongozi wa Marekani na kusema hayana msingi wowote. Gazeti hili limeakisi pakubwa pia habari ya, ya kongamano la kimataifa la fikra za Nasrallah lililofanyika jana hapa mjini Tehran na kuandika Hezbollah ingali hai na Zarif, waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Iran, asema Marekani na Israel hazitaonja ladha ya amani mpaka zitakapoheshimu na kukubali haki za Wapalestina na ilisheka. Sasa gazeti la Jamhuri Islami na baadhi ya habari zake zinasema: bunge la pinga kupandishwa bei ya petroli. Araghchi asema chaguo letu ni mazungumzo na diplomasia na sio makabiliano. Shirika la chakula na dawa lasema vikwazo vya Ulaya vimekwamisha udhamini wa dawa za wagonjwa. India yaondoa marufuku ya kitabu cha aya za Shetani cha murtad Salman Rushdi. Kongamano kima la kimataifa la fikira za Nasrullah la sistiza kuendelezwa mukawama mpaka kukombolewa Palestina na polisi ya Canada yajiandaa kukabiliana na wahajiri wanaokimbia Marekani ya Trump. Nalitupia sasa jicho ukurasa mbele wa gazeti la Teheran Times, tunakutana na habari inayosema waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Abbas Araghchi aonya matokeo mabaya ya uvamizi wa kinyama wa Israel kwenye ukanda wa Ghaza na kusini mwa Lebanon, akisema kwamba hayataishia Asia Magharibi na yanaweza kusambaa zaidi katika eneo la kimkakati la Asia Magharibi. Hii ni Redio Teheran. Na mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama kujumulishwa plus 98 935 65487 Afrika, Afrika. Wiki hii. Tunatumai huna neno, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika nchi za Afrika ndani ya juma moja lililopita, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie huko magharibi mwa Afrika, ambapo jukwaa la mahufadh wa Qurani tukufu la harakati ya kiislamu nchini Nigeria mapema wiki hii liliandaa kongamano la siku mbili katika jimbo la Yobe, kaskazini mashariki mwa nchi, ili kutangaza uungaji mkono wao kwa mhimili wa Mukawama ambao unapigana dhidi ya utawala katili wa Israel na pia kuombea dua mashahidi wa ukatili wa Ozayuni. Wakati wa mkutano huo, usomaji wa Qurani tukufu dua ya ushindi kwa mhimili wa mkawama na mihadhara ya sheikh maarufu Abdullahi Hasan Hazare ilifanyika. Aidha, Sheikh Balafu ambaye alizungumza na Iran Press kwa niaba ya jukwaa la waliohifadhi Qurani ametoa mwito huu kwa serikali ya Nigeria, kuna mm -hmm, hatua kadhaa zinazopaswa kuchukuliwa na serikali ya Nigeria. Kwanza, tunaitaka Kona serikali yetu wadu, kukata uhusiano wote wa kidiplomasia na utawala wa Israeli kisiasa, wadu, na kiuchumi. Kiuchumi tunaitaka serikali ya Nigeria kusitisha shughuli zote na Israeli, na msaada wowote unaotolewa kwa Israeli na serikali ya Nigeria unapaswa kukomeshwa haraka iwezekanavyo. Pili, kama raia tunaitaka serikali ya Nigeria kuchukua hatua kama ile iliyochukuliwa dhidi ya utawala wa Israeli na serikali ya Afrika Kusini. Ninachomaanisha ni kwamba Nigeria inapaswa kupeleka suala la Palestina katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ, ili viongozi wa Israeli waadhibiwe. Tatu, sisi wa Nigeria tunataka serikali yetu iwaunge mkono wa Palestina, ukiwemo uungaji mkono wa kisiasa na kiuchumi. Kwengineko, watu wa matabaka mbalimbali mbali barani Afrika wameonyesha kutoguswa wala kushughulishwa na uchaguzi wa rais wa Marekani, licha ya vyombo vya vi habari katika nchi za bara hilo kulivalia njuga swala hilo. Tusikia baadhi ya maoni ya Waafrika kuhusu uchaguzi huo. Sasa tunataka kuona demokrasia kwamba ataonyesha kwamba ameshindwa na amekubali ushindi, nchi iendelee. Manake uchaguzi ni kama mpira, kuna kushindwa na kuna kushinda. Nataka uchaguzi wa maana. Iwapo Trump ama Kamala Harris atakuwa rais wa, wa, wa Marekani uh, msimamo wao kwa kuweza kusaidia taifa la Israeli hautabadilika. Wadhao kutakuwa na challenges kwenye election lakini tunaomba kuwa na amani at least kuone manake wakati kuna election America na wakati kuna maybe standoff in affect Africa. Bila vita vile tu, Bwana anasema hawezi shindwa, tunasikia tunauzinika kwa roho. Na bunge la serikali ya mpito ya Mali limepasisha sheria inayojinaisha vitendo vya ufuska vya ushoga na kujiunga na makumi ya nchi zingine za kiafrika zilizopitisha sheria ya kupiga marufuku vitendo hivyo vinavyotetewa na kushajishwa na ulimwengo magharibi kwa kisingizio cha haki za binadamu muswada wa sheria hiyo uliopitishwa na baraza hilo sasa unasubiri kutoa saini na uongozi wa kijeshi wa nchi hiyo ili kuwa sheria rasmi Akizungumzia kupitishwa msaada huo, waziri wa sheria na haki za binadamu wa Mali, Mamadu Kasogue, amesema na hapa nanukuu: kuna vifungu katika sheria zetu vinavyokataza ushoga nchini Mali. Yoyote anayejihusisha na tabia hii au kuishamirisha au kuiunga mkono atachukuliwa hatua. Hatukubali mila na maadili yetu ya kiukwe na watu kutoka mahala pengine, mwisho wa kunukuu. Hadi sasa nchi zisizopungua thelathini za Afrika zimepiga marufuku ushoga, huku Mauritania, Somalia na Sudan zikiwa zimeweka adhabu ya hukumu ya kifo kwa watu wanaothibitika kufanya vitendo hivyo vya ufuska. Muwe mabalozi wa wenzenu, walindeni wenzenu. Hii haki inayosemwa haki ya binadamu, hizi haki zina mipaka yake. Kila pahali kuna mila na desturi zake, tusilazimishwe mambo ambayo so sio mila na desturi zetu ukataka kuletewa kama mila na even the the the people i was talking to in the west, in west the end they told me that that no scientific basis for for homosexuality that it is all a matter of choice really how can you you leave something something good and you go ilaast so Rais wa Tanzania huyo, Samia Suluh Hassan, na mwenzake wa Uganda Kaguta Museveni. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan. kwa heri. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena wapenzi wasikilizaji, katika sehemu ya 34 ya makala ya ufufuo na safari ya kurejea kwa Allah. Katika vipindi kadhaa vilivyopita, tulizungumzia pepo na jahannam kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu na hadithi za mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahli baiti zake watoharifu. Siku ya Kiyama watu watagawanyika katika makundi matatu: watu wa peponi, watu wa motoni, na watu ambao si wa peponi wala motoni. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia kundi hili la watu watatu. Kama tulivyosema siku ya hisabu na malipo, wanadamu watakuwa katika makundi matatu: kundi la waumini wa kweli ambao wataingia peponi moja kwa moja, na kundi la viongozi wa kufru na unafiki na wafuasi wao ambao watapelekwa motoni. Kuna kundi jingine la tatu ambalo si la motoni wala peponi. Kundi la waumini wa kweli ni lile lililofikia ukamilifu kamili wa kiroho chini ya kivuli cha imani lililokuwa likijiepusha na upuuzi na kufanya mambo yote kwa ajili na katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kundi hili mbali na kutoa mali katika njia ya haki na hisani, vilevile vile lilifanya jitihada kubwa kutakasa nafsi na kujiepusha na madhambi na vitendo vichafu. Na pale watu wa kundi hili walipoteleza na kufanya maasi, basi walitubia na kuomba maghufira bila ya kupoteza wakati. Watu wa kundi hili walifanya kila kitu, kuanzia kazi na shughuli zao za kimaisha kama vile kazi, kutafuta elimu, kazi za burudani halali, michezo, kutunza nyumba, kulea watoto na kadhalika, kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kwa ajili yake yeye, Subhanahu Wataala. Kundi la pili la wanadamu siku ya kiama ni lile la watu makaidi na wapinzani wa haki na hakika ambalo halikuwa tayari kusikia sauti ya haki wala kufuata njia iliyonyoka ya Mwenyezi Mungu. Kundi la watu hawa halikuamini siku ya malipo na jezaa, na kwa msingi huo lilichupa mipaka ya kila kitu kwa kufanya madhambi na maovu ya aina mbalimbali. Kuna kundi la watu wengine la tatu ambalo litakuwa kati ya makundi hayo mawili, japokuwa watu wa kundi hili hawakuwa maadui wa haki na walifanya matendo mema na mazuri duniani, lakini wakati mwingine walighafilika na kutumbukia katika maasi na madhambi makubwa na hata kukaribia au kuwa katika safu za washirikina. Kundi la kwanza la la la waumini wa kweli litaingia moja moja kwa moja peponi kama tulivyosema. Kundi kundi la pili, yaani kundi la watu waliokaidi haki na kuzama katika maasi na madhambi, makazi yao ni jahanamu na motoni. Kundi la tatu litakuwa katika sehemu inayotenganisha baina ya pepo na moto wa jahannam, ambayo Kurani tukufu inasema kuwa ni arafa. Imepokewa kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq alayhi ssalam kwamba amesema kuhusu kundi hili la tatu kwamba ni watu ambao mema na maovu yao yatakuwa sawa. Kama Mwenyezi Mungu atawaingiza peponi, basi itakuwa ni kutokana na rehema zake, na akiwaingiza motoni na kuwaadhibu hata kuwa amewadhulumu. Mwisho wa hadithi. Kuhusu eneo hili la araf na watu wake, wafasiri wa Qurani Tukufu wana maoni mbalimbali na pengine tofauti. Kilugha, neno araf lina maana ya eneo la juu zaidi la kila kitu. Kwa msingi huo, makusudi ya araf ni eneo lililoinuka juu, na hivyo watu wa eneo hilo watakuwa katika nukta ya juu zaidi ya watu wengine. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika Qurani tukufu kwamba Araf ni eneo linalotenganisha baina ya pepo na moto. Watu watakaokuwa katika eneo hilo la juu ya mengine watakuwa na uwezo wa kuona watu wote wa kwanza na wa mwisho katika maeneo na nafasi zao. Aya ya 46 ya suratu Araf inasema: na baina ya makundi mawili hayo patakuwapo pazia na juu ya mnyanyuko patakuwa watu watu watakaowajua wote kwa alama zao, na wao watawaita watu wa peponi, assalamu alaikum, amani iwe juu yenu. Hawataingia humo ilhali wanatumai. Kwa hakika, Araf ni eneo mahsusi lililoko baina ya ufanisi wa milele na mashaka ya milele, yaani baina ya pepo na moto. Eneo hili liko sehemu ambayo anayekuwa hapo anaweza kuwaona watu wa motoni na wale wa peponi kizuizi. Na eneo hili linalotenganisha baina ya watu wa peponi na wale wa motoni linaitwa pazia, hijabu. Na pazia hii ina maana ya kuwepo kizuizi kisichohisika kinachowazuia watu wa kundi moja kuingia na kujiunga na kundi jingine. Pamoja na hayo na licha ya pazia na hijabu hiyo, watu wa peponi watakuwa wakisikia sauti za watu wa motoni na kinyume chake. Aya za Qur'ani tukufu zinasema kwamba siku hiyo kutafanyika mazungumzo baina ya watu wa peponi na wale wa motoni. Aya ya 44 ya Suratul A'raf inasema: na watu wa peponi watawanadi watu wa motoni, sisi tumekuta aliyotuahidi Mola wetu Mlezi kuwa ni kweli. Je, na nyinyi pia mmekuta aliyowaahidini Mola wenu Mlezi kuwa ni kweli? Watasema ndiyo. Basi mtangazaji atawatangazia laana ya Mwenyezi Mungu iwapate waliodhulumu watu wa Arafu. Kwa mujibu wa aya za Qurani Tukufu, watawajua vyema watu wa motoni na wale wa peponi, na watawatambua vizuri kwa sifa, sura na alama zao. Hivyo inaeleweka wazi kwamba ni shahsia na watu maarufu wanaosimamia pande zote mbili katika eneo hilo la juu zaidi ya mengine. Watu wa Araf si tu kwamba wanajua sura za watu, ukafiri wao, imani zao na kwamba ni watu wa peponi au motoni, bali pia wanaelewa amali na matendo yao na sifa na hadhi zao makhususi. Sikilizaji, nukta nyingine inayoashiriwa katika aya za Qurani tukufu ni kwamba watu hawa wa eneo la Araf watazungumza na watu wa peponi na wale watakaokuwa motoni. Katika mazungumzo yao na watu wa motoni, watawalaumu na kuwakemea watu hao, na katika upande mwingine, watawasalimu na kuwatumia ujumbe wa salama na amani watu wa peponi. Suala so hili linaonyesha nafasi aali na ya juu ya watu hawa wa Arafu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba siku ya kiama hakuna mtu atakayezungumza isipokuwa waja wema watakaoruhusiwa na Mola Muweza. Kama tulivyosema, Araf ni miongoni mwa ago za siku ya kiama, na hapo watakuwa pia manabii na mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa ajili ya kushughulikia watu waliosalia na ambao hawakuweza kuingia peponi, watu waliodhulumiwa na kukandamizwa ambao hawakuwa na habari yoyote ya ujumbe wa haki au wale ambao amali zao njema zilichanganyika na mbaya na maovu, watakuwa hapo pia wakisubiri rahma na huruma yake Mola Rahima, na vilevile shofaa na maombezi ya Mtume na mawalii wa Mwenyezi Mungu. Mfasiri mkubwa Qur wa Qur'ani wa zama hizi Allama Muhammad Husein Tabatabai ameandika katika tafsiri yake mashuhuri ya Almizan kwamba katika uchambuzi jumla wa aya za Qur'ani na hadithi inaeleweka kwamba araf ni njia ngumu na yenye mashaka makubwa katika barabara ya kuelekea peponi. Ni wazi kwamba watu wema na wacha Mungu watapita kwa haraka na kwa kasi kubwa katika kivuko na njia hiyo, lakini watu ambao mema yao yamechanganyika na maovu watakwama na kubakia katika mapito na njia hiyo ngumu kupita kiasi. Vile vile ni wazi kwamba viongozi na vinara wa kila kaumu na jamii huwa mithili ya makamanda wa jeshi wakati wa misukosuko na kwenye nyakati ngumu, na kipindi hiki huwa mwishoni mwa jeshi, ili kuhakikisha kwamba wanajeshi wote wamevuka salama, watasimama hapo na kuwasaidia waumini dhaifu na kuwaokoa wale wanaostahiki kuokolewa. Allama Tabatabai anaendelea kusema, hivyo basi katika Aaraf Kutakuwa na makundi mawili: kundi la watu dhaifu na waliochanganya mema na maovu, na viongozi na vinara, yaani mitume, maimamu na mawalii wa Mwenyezi Mungu. Mwisho wa kunukuu. Mwanazuani mtajika wa Kiislamu aliyeishi katika karne ya nne hijiria, Sheikh Saduq Abu Jafar Muhammad bin Ali ibni Babawaihi Alqumi ameandika katika kitabu cha Al Itiqadati kwamba Araf ni pazia na uzio mrefu uliopo baina ya watu wa peponi na wale wa motoni, na juu yake watakuwa watu ambao watawajua watu wote katika uwanja wa Mahshar na siku ya Kiama kwa sifa na sura zao. Watu wa peponi hawataingia peponi ila baada ya kutambuliwa na watu hao, na wale wa motoni hawataingia humo isipokuwa baada ya kukanwa na kulaaniwa na watu wa juu ya Araf. Hapa katika uzio huu wa arafu pia kutakuwa na watu dhaifu wa imani ambao watakuwa wanasubiri rahma na huruma ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wa usikilizaji, wakati wa kipindi chetu umemalizika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mpenzi msikilizaji wa kipindi hiki cha visa vya kuelimisha, natumai hujambo popote pale ulipo wakati huu, na tayari unasubiri kwa hamu kusikiliza kisa cha kuelimisha nilichokuandalia kwa juma hili. Nisikuchoshe basi kwa utangulizi mrefu, bali endelea kuwa kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi chetu cha leo. Siku hiyo katika moja ya vichochoro vya mji wa Madina, watoto walikuwa wakicheza kwa furaha huku wakiwa wamezama katika dunia yao ya utoto. Jinsi walivyokuwa wamechangamka, watoto hao waliokuwa wakiimba na kucheka huku wakifukuzana huko na kule, walionyesha wazi kuwa hawangekuwa tayari kubadili kwa chochote kile raha yao hiyo ya ya dunia tamu ya utotoni. Wakati watoto hawa wanaendelea na mchezo wao, mara mtoto mmoja wa kiume alichomoza kichochoroni hapo na kusimama kando ya wenzake. Kinyume na watoto wenzake waliokuwa wamechangamka, mtoto huyo alionekana mnyonge na mwenye huzuni. Moyo wake ulitamani acheke na kucheza kama walivyokuwa wakifanya wenzake lakini majonzi aliyokuwa nayo yalimkosesha raha na hamu ya kuchanganyika na watoto wenzake. Aliendelea kusimama kando, huku akiwatazama wenzake, moyoni mwake akitamani laiti naye pia angekuwa na furaha ya moyo ya kumfanya ajumuike pamoja nao. Lakini mara watoto waliokuwa mchezoni walitambua kuwepo kwa mwenzao huyo, na hivyo wakasitisha mchezo wao ili kwenda kumdadisi na kujua kulikoni hata ameamua kutochanganyika na wao. Maswali ya watoto yalizidi kumsononesha mtoto yule kiasi cha kumfanya angwe kilio na kuondoka mahala hapo. Siku iliyofuatia mambo yakawa ni yale yale kwa mtoto yule kujisimamia kando ya kichochoro na kuwatazama watoto wenzake wanaocheza, na yeye akibaki amejiinamia. Lakini mara hii mmoja kati ya watoto waliokuwa mchezoni aliwaeleza wenzake kuhusu hali ya mtoto yule kwa kusema, mtoto huyu hana baba, mama yake naye ya amemtupa Hana mtu yoyote wa kumshughulikia katika dunia hii, haijulikani hasa anatoka wapi, ni bora msichanganyike na yeye. Ama mtoto mwingine alimwambia mtoto yule aliyekuwa katika huzuni na majonzi, mama yako wewe inaonyesha hakuwa na hisia za huruma hata kidogo, mpaka akaamua kukuacha peke yako. Ahapo mwingine akadakia kwa kusema, baba yangu mimi ni mtu bora na maarufu kulinganisha na baba yako na kama vile haitoshi, mtoto mwingine watatu akaendelea kutoa maneno ya kumnyongesha mtoto yule kwa kusema hata haieleweki jamaa zako wewe ni nani, lakini elewa kwamba jamaa zetu sisi ni watu bora zaidi ukilinganisha na jamaa zako. Almuradi, watoto wale waliendelea kumsakama mtoto yatima yule kiasi cha kumfanya aanze kuangua kilio kama alivyofanya jana yake, lakini mara hii aliingiwa na uchungu zaidi, kwa kadiri kwamba aliamua kujitupa chini na kugaragara, huku akipiga mayowe ya kilio. Katika ladha hiyo, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa anapita mahala hapo, na hivyo wakati aliposikia sauti ya kilio na mayowe ya mtoto yule yatima, alisogea hadi pale walipokuwa wamekusanyika watoto wale. Watoto walimsalimia Bwana Mtume kwa heshima. Baada ya kuamkiana nao, Bwana Mtume alimjongelea mtoto yule yatima. Kwa hakika alisikitishwa mno na hali yake, hivyo akamwinua taratibu na kuanza kumliwaza huku akimwambia, hebu niambie, nani wewe, na jambo gani limekufanya ulie na kuwa katika hali kama hii? Mtoto yatima yule alitulia kidogo, ingawa alikuwa akiendelea kububujikwa na machozi. Alimwangalia usoni Bwana Mtume, na kwa kweli uso wa huruma wa mtume wa Allah, tabasamu tamu lililojaa midomoni mwake pamoja na macho yake aliyodhihirisha wazi wasiwasi aliyokuwa nao juu ya hali ya mtoto yule vilimpa faraja. Mtoto yatima akahisi kuwa mtu mwema huyo analaiki kumpa siri iliyojaa moyoni mwake. Aliegemeza kichwa chake juu ya kifua cha bwana mtume na taratibu akaanza kusimulia masaibu yake kwa kusema mimi ni mtoto wa Rifaa Ansari. Baba yangu aliuawa katika vita vya Uhud. Nilikuwa na dada, naye pia amefariki. Mama yangu ameolewa tena na hivyo ameniacha peke yangu. Hivi sasa mimi sina pa kwenda na nimebaki peke yangu, lakini kinachonitia uchungu zaidi ni maneno mabaya wanayonitolea watoto wenzangu. Kwa hakika moyo wa Bwana Mtume uliungulika mno kwa maneno ya mtoto yatima, kiasi cha kumfanya naye yatokwe na machozi. Alimgeukia mtoto yule na kumwambia, mwanangu, poa moyo wako na wala usihuzunike. Ikiwa baba yako ameuawa katika vita vya Uhud, mimi Muhammad nitakuwa baba yako, na Fatima atakuwa dada yako. Maneno hayo ya Bwana Mtume yalimpa faraja ya mtoto yatima. Akajihisi kana kwamba amepambazukiwa na dunia nyingine mpya. Alifumbua macho yake na kwa furaha akawaelekea wenzake na kuwaambia, mmesikia, msije mkanikemea na kunitolea maneno tena, kwani baba yangu mimi hivi sasa ni baba aliye bora kuliko baba zenu nyote, na dada yangu ni bora kupita dada zenu wote. Baada ya hapo mtoto yatima alichukuliwa na Bwana Mtume hadi nyumbani kwa binti yake Fatima Alaiha Ssalam, ambaye alimwambia ewe Fatima, elewa kuwa kuanzia leo mtoto huyu ni mwanangu na ndugu yako wewe. Hapo hapo Bibi Fatima aliinuka na kwenda kumtayarishia chakula kizuri mtoto yatima na kumvalisha nguo mpya kabisa. Na hivyo kutokana na mapenzi aliyoyapata kuanzia siku hiyo kutoka kwa Bwana Mtume na watu wa nyumba yake mtoto huyo hakujihisi tena kuwa yumpweke bali furaha na uchangamfu vilirejea tena katika maisha yake. Mpenzi msikilizaji, katika sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam imeelezwa kuwa nabii huyo wa rehma kwa viumbe wote alikuwa akiwahurumia sana mayatima na kuwahudumia kwa kila hali, na akisema nyumba iliyo bora ni ile ambayo Yatima anaheshimiwa ndani yake. Hii basi ndiyo tamati ya kipindi chetu cha visa vya kuelimisha kwa juma hili. Panapo majaaliwa ya Mola, tutakuwa pamoja tena siku na saa kama ya leo. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe nane mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe kumi Novemba mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 123 iliyopita aliyeaga dunia Shekh Muhammad Abdu, ambaye alikuwa miongoni mwa mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika mji wa Alexandria nchini Misri. Alipata elimu katika chuo kikuu cha Al Azhar na kisha akahudhuria darsa za Jamaludin na Asadabadi, mwanazuoni aliyepigania uhuru wa nchi za Kiislamu. Baada ya kupelekewa uhamishoni Sayid Jamaluddin, Sheikh Sheikhe Muhamad Abdu alichukua nafasi yake ya kufundisha na kutoa elimu kwa wanazuoni na wanafikira wa Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 112 iliyopita Moroko ilianza kukoloniwa na Ufaransa na Uhispania. Kabla ya hapo nchi hiyo inayopatikana kaskazini mwa Afrika ilikuwa ikikaliwa kwa mabavu na madola mbalimbali kama vile dola la Uthumania, Roma na Italia. Baada ya Uhispania na Ufaransa zilianza kukosana na muungano wao katika kuikoloni Moroko ukavunjika. Siku kama leo miaka 49 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 3379 lililotambua uzayuni kuwa ni aina fulani ya ubaguzi wa kizazi. Azimio hilo lilitoa pigo kubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel na kufichua utambulisho halisi wa utawala huo. Azimio hilo la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilikasirisha sana Israel na uungaji mkono wake, hususan Marekani. na katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, wakati wa vita vya Saddam Hussein dhidi ya Iran, Ufaransa na Iraqi zilitiliana saini mkataba wa mauzo ya silaha uliokuwa na thamani ya dola bilioni moja. Mkataba huo ulikuwa moja kati ya mikataba kadhaa ya mauzo ya silaha baina ya Ufaransa na utawala wa dikteta wa zamani wa Iraqi wakati wa mashambulizi ya Iraqi dhidi ya Iran. Mpenzi wasikilizaji, sasa tunakuletea muktasari wa habari kutoka hapa Radio Tehran. Marekani na Uingereza zimefanya mashambulizi kadhaa ya anga dhidi ya maeneo tofauti katika mkoa wa Sanaa na maeneo mengine ya Yemen, ili eti kukabiliana na operesheni za nchi hiyo ya kiarabu dhidi ya Israel. Gavana wa Benki Kuu ya Iran CBI Mohamed Riza Farizin amesema kuchaguliwa tena Donald Trump kuwa rais wa Marekani hakuna mfungamano wowote na ustawi wa uchumi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani. Raia wa Lebanon wanaoishi nchini Afrika Kusini wamefanya maandamano nje ya ubalozi wa Israeli mjini Pretoria, wakati huu ambapo utawala wa kizayuni unaendeleza vita na mashambulizi ya kinyama dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Waziri wa mambo ya nje wa Sudani, Ali Yusuf, ametoa wito wa kufanyika mazungumzo baina ya makundi yote ya Wasudani ambayo yatashirikisha mirengo yote ya kisiasa ili kumaliza vita vya ndani vita vya ndani. Shirika la afya duniani WHO limesema zaidi ya mwezi mmoja baada ya Rwanda kutangaza mripuko wa ugonjwa wa virusi vya Marburg, hatimaye mamlaka ya afya katika nchi hiyo ya kiafrika imemruhusu mgonjwa wa mwisho kuondoka hospitali na msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Qatar amepuzilia mbari ripoti za baadhi ya vyombo vya habari kuhusu kufungwa kwa ofisi ya harakati ya mukawama wa kiislam Palestina na Hamasi mjini Doa. Wapenzi wasikilizaji wa Radio Tehrani, hayo hapa ndo mwisho wa matangazo yetu ya mchana kutoka hapa Radio Tehrani, sauti ya jamhuri ya Kesamarani, na tunasikika pia kupitia satelite na inteneti, anwani ya inteneti parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au imeniswari radio at ird .ir. Na panapo majaliwa yeke asa, panapo majaliwa yeke mola, asanteni na kwaherini.