Mua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaytani rajim. Bismillahi. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza wa ya matangazo asubuhi hii ya leo, jumaa njema ya Novemba 8, 2024 ambayo ni sawa na jamadul awal 6, 1446 hijiria. Na shukrani zote tunamrejeshia Mwenyezimungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabi lalamin. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awaponye wenzetu wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua kwa muda sasa. Wape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida ijumaa hii, katika meza ya matangazo ya asubuhi hii ni na habari za kimataifa na kikanda, na uchambuzi wetu wa kisiasa watatupia jicho maombi ya zaidi ya nchi hamsini duniani wakitaka kuwekewa vikwazo vya silaha utawala haramu wa Kizayuni kutokana na mauaji ya kimbari unaendelea kufanya dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na huko Lebanon. Vipindi tunavyo mbalimbali, tutakuwa na Iran juma hili, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri juma zima hapa nchini. Tutakuwa na udondozi wa magazeti ya majamvi la machu yetu magazetini Afrika Mashariki, baadhi tu ya magazeti tunadondoa habari kuu zilizopewa uzito hii leo tutakuwa na podcast yetu ya ukoloni, tangu ilipoanza hadi hii leo. Hekima za Najul Balagha ni makala yetu fupi lakini iliyojaa maarifa tele, na tutakatamatisha na makala ya leo katika historia. Tuna wengi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo, na tunapatikana katika channel ya Telegram ni @radiotehran SW, yani t.me slash radio tehrani s Imebaki dakika moja itimie saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha mpendo wa msikilizaji wa redio Tehrani kutegea sikio vichwa vya habari Raisi Pezeshkiani asema Irani haijali nani ameshinda uchaguzi wa rais nchini Marekani. Irani na Sudani zatilia mkazo kupanua ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara. Wakati huo huo, Irani asema ushindi wa Trump ni fursa kwa Marekani kurekebisha sera zisizo sahihi. na ripoti yasema mwaka huu wa 2024 huenda ukawa mwaka wa joto zaidi kuwahi kurekodiwa duniani habari kamili rais wa jamhuri ya kiislamu ya irani amesema haijalishi kwa jamhuri ya kiislamu ya irani nani ameshinda uchaguzi wa rais nchini marekani Rais Masudi Pezeshkiani amesema jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni taifa lenye heshima na adhimu linaloegemea kwenye nguvu zake za ndani. Amesema kwa Irani hakuna tofauti nani ameshinda uchaguzi wa rais huko Marekani, kwa sababu Irani na muundo wa jamhuri ya Kiislamu unategemea nguvu zake za ndani. Rais wa Irani amesema Irani haitakuwa na fikra funge na finyu katika kuendeleza uhusiano wake na nchi nyingine na amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu inalipa kipaumbele swala la kupanua uhusiano wake na nchi za Kiislamu na majirani zake na inaamini kwa dhati katika swala la kuimarishwa umoja na mshikamano baina ya mataifa ya Kiislamu. Pezeshikiani amefafanua kuwa lau nchi zote za ulimwengu wa Kiislamu zingeimarisha udugu na kuwa na umoja na mshikamano Utawala wa Kizayuni wa Israeli usingethubutu thubutu kuwaua watu madhulumu wa Palestina na Lebanon kama inavyoshuhudiwa hivi sasa. Kwingineko, waziri wa uchumi na fedha wa Irani na waziri wa fedha na mipango ya kiuchumi wa Sudani wamekutana na kujadili upanuzi wa uhusiano wa pande mbili na ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara. Katika kikao chake na waziri wa fedha na mipango ya uchumi wa Sudan, Jibril Ibrahim Muhammed, ambaye yuko Teherani akiongoza ujumbe wa kiuchumi wa serikali ya Khartum, waziri wa masuala ya uchumi na fedha wa Iran Abdul Nasir Hemati ameeleza matumaini yake kuwa mahusiano ya kiuchumi na biashara kati ya Iran na Sudan yatapanuliwa zaidi katika duru mpya ya uhusiano wa nchi hizo mbili. Kwa upande wake, waziri wa fedha na mipango ya kiuchumi wa Sudan ametaja faida kama vile kuwepo kwa ardhi yenye rutuba nchini Sudan kwa ajili ya mazao ya kilimo ikiwa ni pamoja na mbegu za mafuta, ufuta, karanga pamoja na ufugaji na rasilimali nyingi za chini ya ardhi, kuwa vinaifanya Sudani kuwa mojawapo ya fursa za uwekezaji. Jibril Ibrahim Mohamed pia ameeleza hamu ya serikali na watu wa Sudan ya kuendeleza uhusiano na ushirikiano wa kiuchumi na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Inafaa kuashiria kuwa Jamhuri ya Sudan ina eneo la kilomita za mraba milioni moja laki nane alfu themanini na sita na idadi ya watu milioni arobaini na tano. Zaidi ya asilimia 97 ya watu wa nchi hiyo ni Waislamu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka Radio Tehran. Iran inasema itaihukumu serikali mpya ya Marekani kwa misingi ya sera na mienendo yake baada ya Donald Trump kushinda uchaguzi wa rais siku ya Jumatano. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismaili Bahai, alisema jana Alhamisi kwamba ushindi wa Trump katika uchaguzi wa rais ni fursa kwa Marekani kutathmini upya sera zake mbovu za huko nyuma. Mwaka 2018 na chini ya rais wa wakati huo, Donald Trump, Marekani ilijiondoa kwa upande mmoja katika mapatano ya nyuklia yaliyotiwa saini mwaka 2015 na kuiwekea Jamhuri ya Kiislamu msururu wa vikwazo vikali. Tuna uzoefu mchungu sana na sera na mienendo ya serikali tofauti za Marekani katika miaka ya huko nyuma, amesema Ismaili Bahai katika mahojiano yake na shirika la habari la IRNA. Ameongeza kuwa matokeo ya uchaguzi huo ni fursa ya kuchunguza na kurekebisha mienendo isiyo sahihi ya zamani ya serikali ya Washington. Baghai amesisitiza msimamo wa awali wa Iran kwamba matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Marekani hayana tija kwa jamhuri ya Kiislamu. Kazi ya kuchagua rais wa Marekani ni jukumu la watu wa nchi hiyo, na sasa Wamarekani wamefanya chaguo lao Amesema msemaji wa wizara mambo ya mambo ya nje ya Iran, na kwamba kilicho muhimu kwa Irani ni utendaji wa serikali ya Marekani. Kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukijaribu kuwaondoa kwa nguvu wakazi wa kaskazini mwa ukanda wa Gaza kwa kuweka mzingiro mkali na kufanya uharibifu mkubwa wa nyumba na majengo ya eneo hilo, kuzuia kuingia na kutoka isipokuwa kupitia vituo vya ukaguzi ambavyo umeviweka kwa ajili ya kufanya upekuzi kwa wakimbizi wanaoelekea kusini mwa Gaza. Kilipu za video na picha za kipindi cha mwaka mzima wa vita zimesajili uharibifu mkubwa uliosababishwa na uvamizi wa Israel kwenye vitongoji vya makazi, katika misikiti na shule huko Gaza. Ushahidi wa karibuni zaidi ni picha ya angani ya kambi ya Jabalia inayoonyesha mashambulio makali ya kufuta kabisa makazi ya raia na kiwango kikubwa cha maangamizi ya kambi hiyo. Wa elfu mbili na ishirini na nne uko mbioni kuwa mwaka wa joto zaidi kuwahi kutokea duniani. Haya ni kwa mujibu wa shirika la hali ya hewa la Ulaya Copenhagen. Taarifa ya shirika hilo imesema mwaka huu pia huenda ukawa wa kwanza wa kuwa na zaidi ya nyuzi joto 1.5 au nyuzi joto 2.7 kwa kipimo cha celsius kuliko nyakati za kabla ya viwanda. Rekodi za zamani, rekodi za Marekani, Uingereza na Japan zinazoanza katikati ya karne ya 19 zinaonyesha kuwa mwongo uliopita ulikuwa wa joto zaidi tangu vipimo vya kawaida vianze kuchukuliwa, na kuna uwezekano katika miaka laki moja na elfu ishirini kulingana na baadhi ya wa wanasayansi. Taarifa ya shirika la hali ya hewa la Ulaya imesema ingawa mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne umekuwa wa joto sana, kilichosababisha msimu huu wa kiangazi kuingia katika eneo jipya ni msimu wa baridi uliokuwa na joto kuliko kawaida wa Antaktika. Jambo hilo hilo lilitokea katika nchi ya kusini mwaka jana, wakati rekodi hiyo ilipowekwa mapema mwezi Julai. Wanasayansi wa hali ya hewa wanasema rekodi nyingi za kupanda kiwango cha joto hutokana na shughuli za binadamu ambazo huzalisha hewa ya carbon dioxide na methan, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya redio Teherani. Nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa unaosema maombi ya zaidi ya nchi hamsini duniani ya kuwekewa vikwazo vya silaha utawala wa kizayuni kufuatia kuendelea mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na Lebanon, zaidi ya nchi hamsini za dunia zimemtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama na Baraza Kuu la umoja huo wauwekea vikwazo vya silaha utawala huo katili. Miaka 13 imepita sasa tangu kuwa, miezi 13 imepita sasa tangu kuanza mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo pandikizi dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Katika kipindi hiki zaidi ya wa Wapalestina elfu arobaini na tatu wameuawa shahidi na wengine zaidi ya laki moja wamejeruhiwa, wengi wao wakiwa ni watoto na wanawake. Mbali na hujuma za kila siku, utawala huo unaokalia kwa mabavu kuzi tukufu umepelekea kuwa washahidi idadi kubwa ya watu huko Gaza kutokana na siasa zake za kikatili za kusababisha njaa kali na kuzuia kutumwa misaada ya kibinadamu hususan chakula na dawa kwa wakazi wa Gaza. Uhalifu huo wa kivita pia unatekelezwa dhidi ya watu wa Lebanon tangu miezi miwili iliyopita. Nchi za magharibi hususan Marekani, kwa kuutumia utawala haramu wa Israel, kila kwa kuutumia kila aina ya misaada ya wazi na ya siri ya kisiasa, kijeshi na kiuchumi zinashirikiana wazi na utawala huo katika kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza na Lebanon. Kuna ushahidi mkubwa na wa kutosha kwamba silaha zinazotumwa na nchi hizo kwa utawala wa kizayuni zinatumika kama vitendo, katika vitendo vya kikatili vinavyofanywa na utawala huo dhidi ya raia wa Palestina na Lebanon. Huu ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Mfano wa wazi kuhusu swala hilo ni utumiaji wa mabomu ya tani moja ya kuvunja miamba yaliyotengenezwa Marekani katika mauaji ya shahidi Sayid Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa zamani wa Hezbollah ya Lebanon. Awali, baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lilipitisha marufuku ya kutuma silaha katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel baada ya nchi ishirini na nane kupiga kura ya kuunga mkono marufuku hiyo. Pia nchi sita zilipiga kura ya kupinga marufuku hiyo na kumi na tatu hazikupiga kura kabisa. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha Iran Juma hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huchambua baadhi ya matukio ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, ambapo leo tutaangazia ufafanuzi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu ulazima wa kuendeleza mapambano ya taifa la Iran dhidi ya Marekani. Pia tutaangazia mafanikio ya sekta binafsi ya Iran katika kurusha satelaiti mbili kuelekea anga za mbali. Karibuni. Adola Said ali Khamenei kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Jumamosi alihutubia kikao cha maelfu ya wanafunzi na wasomi wa vyuo vikuu kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya kupambana na uistikbari wa kimataifa, ambapo ameeleza sababu za kimsingi za mapambano ya takribani miaka sabini ya taifa la Iran dhidi ya dhuluma na sera za kupenda makuu na kujitanua za Marekani. Amesema mapambano ya Kiislamu, kitaifa, ya busara na kibinadamu ya taifa la Iran dhidi ya ubeberu wa Marekani, ambayo yanaoona ya na sheria za kimataifa, yataendelea kwa kufuata ramani sahihi ya njia na bila kupuuza au kuzembea na. Ili kujadili kauli hiyo ya kiongozi mwadhamu, tumewasiliana na Shekh Abdurrahman Khamis wa Nairobi, Kenya, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya Asia Magharibi, na ametoa tathmini ifuatayo. Uh, kulingana na uh, mawaidha aliyotoa muadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Aseid Ali Khamenei wa wanafunzi uh, hakika alizungumzia mambo ya kujibisha yale mashambulio ambayo kwamba yalifanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli katika Iran. Kusema kweli, mapambano dhidi ya haki na batili, kama sisi Waislamu tunaamini, ni mapambano ambayo kwamba hayana muda na si mapambano yata, yataisha na hii karne, bali ni mapambano ambayo kwamba yataisha wakati ulimwengu umeisha, maanake matahut au watu mabeberu hawatakosa kuwa katika hii ulimwengu. Kwa hivyo tunaiombea, tuna serikali ya Kiislamu ya, ya, ya, ya Iran ambaye ni mtetezi kusema kweli ya wanyonge ulimwengu uh, mzima uh, Mwenyezi Mungu awape uh, nguvu uh, basira na awape hikma ya kupambana na hao madhalimu inshallah. Naam, shukran sana uh, Sheikh uh, Hamis, kwa uchambuzi wako wa kina. Wakati huo huo watafiti wa moja ya mashirika ya anga za juu nchini Iran kwa kubuni na kutengeneza sateliti mbili za Kousar na huluhulu wameweza kuziingiza kwa mafanikio satelaiti hizo kwenye mzingo wa dunia wenye umbali wa kilomita mia tano kutoka kwenye uso wa dunia kwa kutumia roketi ya Soyuz kutokea kituo cha Vostochni nchini Russia hapo siku ya Jumanne tarehe tano 5 Novemba. Ili kuangazia kwa kifupi mafanikio hayo ya sekta binafsi ya Iran katika kurusha satelaiti katika anga za mbali, tumewasiliana na Jafar Shamanga, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, ambaye anaashiria umuhimu wa hatua hiyo itendo hiki cha kutumia sekta binafsi kurusha satellite. Kama hiki ni kitendo cha kwanza, kwa hakika kimetia fora zaidi kwa sababu sasa ukizingatia vikwazo vyote vilivyowekwa na nchi za magharibi na masharti na, na, na kubana hali ili sekta binafsi pia isiweze kuone serikali iumia, lakini na sekta binafsi isiweze kuinuka kabisa, lakini haya yote yameonekana kwamba yamekuwa yameweza kuvunjilwa mbali na sera mzuri za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ukizingatia ile sera ya kupambana na vikwazo kiuchumi. Kwa hiyo ni jambo ambalo limeweza kutia fora kwa sababu ukweli, na pia jambo lingine ambalo limeweza kutilia mkazo la pili ni kuhusu masala ya hii fora kutilia, kuhusu masala ya ushirikiano uliokuwa, kwa sababu ushirikiano wa Irani na Urusi ni uhusiano wa muda mrefu na kuna, kuna makubaliano kushirikiana ya kisayansi na mambo mengine mbalimbali ambayo nje ya sayansi. Lakini sasa kitendo hiki kitaleta kwa mhamko mkubwa ulimwenguni ya kwamba kweli Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepania zaidi kustafidi katika anga hizi za sayari za mbali, kwa kuwa imeweza kuweka mpaka mahusiano mazuri na Urusi kuimarisha ule mikataba yao pia vile vile mpaka kushirikisha sekta binafsi katika masuala hayo. Kwa hiyo kimataifa itakuwa imeletea hadhi na heshima kubwa Jamhuri ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya kwamba sasa iko rasmi katika lile kundi kubwa la kuionyesha katika uramani ya ulimwengu, ya kwamba sasa pale walipo watu walipojistahfidhi ji, walipo na kujiweka katika hali ya juu, na wao wameifikia hali ile ambacho iko ni kinyuma cha matarajio ya nchi za Magharibi. Na uh, shukran sana Jafar Shemanga kwa tathmini yako hiyo kuhusiana na mafanikio ya Iran katika kurusha satelaiti za sekta binafsi katika anga za juu. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Tunaanza kuitupia jicho gazeti la The Star la nchini Kenya, ambapo asubuhi hii tunasoma muungano mkubwa wa Azimio uliokaribia kumshinda Rais William Ruto mwaka elfu mbili na ishirini na mbili una karibia kusambaratika huku vigogo wakipanga muungano kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Vilevile tunasoma naibu rais wa Kenya, Kithure Kindiki amesema amempatia kijiti mrithi wake ili kukabiliana na changamoto za kiusalama nchini. Na Douglas Kanja, inspekta jenerali wa polisi Kenya, amesema wanawasaka wahusika wakuu wa utekaji nyara wa watu ishirini na tisa kote nchini humo tangu kujiri maandamano ya generation Z nchini humo miezi kadhaa iliyopita. Gazeti la Standard nchini wa Kenya aidha limeandika Raila Odinga azindua rasmi kampeni ya mwenyekiti wa AUC mjini Addis Ababa ya Ethiopia. Kanja akanusha kuhusika polisi katika utekaji nyara wa karibuni ambao umeibua wasiwasi mkubwa miongoni mwa Wakenya na kulaaniwa na makundi ya kutetea haki za binadamu. Na Musalia Mudavadi, waziri kiongozi wa Kenya, ametaka kuondolewa kwa kanuni za meli zilizowasilishwa hivi majuzi, akisema zinahatarisha sekta ya bahari ya Kenya na mazingira ya uwekezaji wa kigeni nchini. Rwanda, gazeti la New Times limeandika habari mbalimbali na miongoni mwake tulizoweza kuwadondolea ni hizi zinazosema. Kwanza, ripoti inaonyesha kuwa Rwanda kila mwaka hupoteza dola milioni mia tatu kwa maafa mbalimbali. Vilevile tunasoma kiwango cha talaka cha pungua nchini Rwanda kwa asilimia saba na nchi hiyo yazindua bidhaa mpya za kahawa na asali katika masoko ya China. Wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kwa asubuhi hii kutoka katika jamvi la macho yetu magazetini. <muchu> endelea kutegea sikio ya matangazo ya moja kwa moja Radio Tehran asubuhi hii. Na sasa tunaletea podcast yetu ya ukoloni tangu ulipoanza na hadi hivi sasa, hekima za Najul Balagha na leo katika historia. ukoloni tokea mwanzo hadi sasa. Wasikilizaji wapendwa, karibuni kutegea sikio podkasti yetu hii ya ukoloni tangu mwanzo hadi sasa. Katika vipindi vilivyotangulia, tulifafanua maana ya neno ukoloni, vipindi vyake mbalimbali na jinsi ulivyoanza. Pia tulijadili makundi mbalimbali yaliyosaidia harakati za wakoloni kama vile wamishonari wa Kikristo, wataalamu wa maswala ya mashariki, yani orientalist, washauri na wasomi tegemezi walioathiriwa na fikra za kimagharibi. Vilevile tulijadili vipengee na mbinu mbalimbali mbali za ukoloni katika nyanja za kisiasa na kitamaduni. Katika mfululizo wa podkasti hii, tunatupia jicho mbinu nyingine zinazotumiwa na wakoloni. Karibuni. ya vipengee vya ukoloni kinadhihirika katika suala la uchumi. Ukoloni katika nyanja za kiuchumi ni nchi ya kigeni kudhibiti uchumi wa nchi nyingine na kuwa na ushawishi katika uchumi huo, ili kufanikisha maslahi ya wakoloni. Sura hii ya ukoloni inafanyika kupitia njia ya kuzifanya nchi zinazodhibitiwa kuwa na zao la aina moja, kuzibunia mfumo wa ustawi kuongeza riba ya mikopo na suhula mbalimbali uwekezaji, kushusha chini bei ya mali ghafi na kupandisha juu bei ya bidhaa za viwandani, kuchukua ushuru wa forodha kwa mauzo ya bidhaa za nchi zinazodhibitiwa na wakoloni na kufuta ushuru huo kwa bidhaa zinazoingizwa katika nchi za kikoloni kutoka nje, ukiritimba na kuiba vipawa na watu wenye ujuzi. Katika upande wa kuzifanya nchi zilizo chini ya udhibiti wa ukoloni kuwa na uzalishaji wa bidhaa za aina moja, wakoloni hufanya jitihada za kuufanya uchumi wa nchi wanazozitawala kuwa tegemezi kwa uzalishaji wa bidhaa au zao moja au kadhaa tu, ili kuwashinikiza watu wa nchi hiyo wakati wowote wa wanapotaka. Kwa sababu hii, katika nchi ambazo zina kilimo wakoloni hutumia sera ya kuhimiza kilimo cha zao moja, na katika nchi ambazo zina migodi ya madini wanashinikiza uchimbaji na uuzaji wa madini ya aina moja tu. Kwa mfano, baada ya wakoloni kuligawa bara la Afrika, nchi zilizokuwa zikikoloniwa zilielekezwa katika kuzalisha aina moja ya mazao ya kilimo kwa ajili ya kuyauza nje ya nchi. Kwa mfano, katika sera hii Ghana zaidi iliagizwa kuzalisha zao la kakao, Senegal karanga, Sudani na Uganda pamba, na Angola ilikuwa ikilima na kuuza nje kahawa. Kutenga rasilimali watu na fedha za nchi kwa uzalishaji wa bidhaa moja au bidhaa kadhaa, uzalishaji kutokidhi mahitaji ya ndani, kuwa tegemezi kiuchumi kutokana na uuzaji wa bidhaa moja kuathiriwa na panda shuka ya mabadiliko ya soko na bei ya uuzaji nje bidhaa nchi zinazodhibitiwa na wakoloni, kunyimwa uwezo wa kupanga sera na mipango sahihi na kadhalika, ni miongoni mwa matokeo mabaya yanayoathiri nchi zinazozalisha zao la aina moja la kilimo, na hivyo nchi hizo kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa wakoloni. Uanzishaji wa makampuni na viwanda vya kukusanya, kuunganisha na kukamilisha uundaji wa bidhaa na vifaa mbalimbali katika nchi zinazokoloniwa ni sehemu nyingine ya ukoloni wa kiuchumi. Neno assembly industries hutumiwa kwa maana ya viwanda ambapo sehemu mbalimbali mbali za bidhaa zao zinatengenezwa katika nchi moja, lakini uunganishaji na ukamilishaji wa sehemu hizo za bidhaa mfano gari, simu za mkononi na kadhalika hufanyika katika nchi nyingine. Kwa maneno mengine, ni kwamba nchi hizo zinazodhibitiwa, zinazojengewa assembly industries, huwa tegemezi kwa nchi nyingine kwa kuzuia upelekaji wa teknolojia katika nchi nyingine na kuzifanya tegemezi. Kwa kawaida, wakoloni huwa hawajengi viwanda kamili katika nchi wanazozidhibiti bali hujenga katika nchi hizo viwanda ambavyo teknolojia yake hubakia mikononi mwao na kuziachia nchi hizo kazi ya kuunganisha vipuri na sehemu mbalimbali mbali za bidhaa mahususi kama vile magari, runinga, simu za mkononi na kadhalika. Na hata pale wanapoamua kujenga viwanda kamili katika nchi hizo wanazozidhibiti au kuzikoloni, wakoloni wajengea viwanda vya zamani ambazo bidhaa zake hazina wanunuzi wengi duniani na hatimaye hukosa nguvu ya kushindana na bidhaa za kiwango cha juu. Lengo la kuanzisha viwanda vya kuunganisha na kukamilisha bidhaa katika nchi zinazodhibitiwa na wakoloni ni kuifanya nchi husika kuendelea kuwa tegemezi na kuzifanya bidhaa zinazozalishwa na nchi hiyo kuwa na bei ya chini, kwa sababu katika nchi hizo tofauti na ilivyo katika nchi zilizoendelea nguvu kazi huwa nafuu na hivyo bidhaa hufika sokoni kwa bei nafuu. Miongoni mwa athari mbaya za viwanda hivyo, yani assembly industries, ni kuhakikisha nchi zinazokuliniwa zinaendelea kuwa tegemezi kwa kwa nchi wazalishaji asili na kudhamini maslahi yao pamoja na kudhoofisha sekta nyingine za kiuchumi za nchi inayotawaliwa au kudhibitiwa na madola ya kikoloni. Mojawapo ya njia zilizofichika na tata zaidi za ukoloni wa kiuchumi ni kuzipa nchi zinazodhibitiwa na madola ya kikoloni modeli na mtindo wa ustawi na maendeleo usio wa asili. Baada ya vita vya pili vya dunia, na wakati wa mashindano kati ya kambi za mashariki na magharibi, na baada ya kupata uhuru na kujitawala nchi zilizokuwa zikikoloniwa, kulijitokeza mazingira ambayo ndani yake kuliundika nadharia za maendeleo. Katika mazingira hayo, nchi zilizokuwa zikitaka maendeleo na ustawi zilifuata mitindo na mifumo ya maendeleo ya kimagharibi kama njia ya ustawi. Hata hivyo, kufuata mitindo na mifumo hiyo, si tu kwamba hakujazipa ustawi wa maendeleo, lakini pia kulisababisha matatizo mengi. Nukta ya kuzingatia ni kuwa matatizo hayo yalikuwa mengi zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu kuliko maeneo mengine ya dunia kutokana na sababu kadhaa. Kuhusu sababu za jambo hili, tunapaswa kusema kuwa kwanza, ni kwamba mifumo yote ya maendeleo ina asili isiyo ya kidini na kiroho katika dhati yake, na utekelezaji wake katika jamii ya kidini unaharibu maadili na thamani za kidini, hasa thamani kama masuala ya hisani karadha njema na kadhalika. Pili ni kwamba kwa kuwa roho na dhati ya ustawi huo ni ya kibepari na inayopigania maslahi, hatimaye itasababisha kukosekana usawa wa kiuchumi, kujitokeza ufa mkubwa baina ya matabaka mbalimbali mbali, na kusababisha dhuluma katika jamii. Tatu ni kwamba mifumo hii ina asili na dhati ya kikoloni, kwa hiyo kimsingi njia yake inatofautiana na kutengana na njia ya mapambano dhidi ya ukoloni na ubeberu na ubepari, kuwa na matumaini nayo na hatimaye huifanya nchi husika kujisalimisha kwa wakoloni. Nne ni kwamba kwa kuzingatia kuwa mifumo hii ya ustawi ya madola ya kikoloni ina dhati na asili ya kimagharibi, hapana shaka kuwa itapelekea kuenea maadili na utamaduni wa kimagharibi katika jamii nyingine. Ni wazi kuwa kama ilivyothibitishwa kivitendo, mifumo mbalimbali ya ustawi ya madola ya kikoloni haijakuwa na manufaa kwa nchi zenye matumaini ya kupata usasa, isipokuwa kuzizidishia umasikini na ufa wa kimatabaka, migogoro na kuendelea kuwa tegemezi zaidi kwa mfumo wa dunia wa utawala wa ubeberu. Njia nyingine ya kuzifanya nchi zilizoko chini ya udhibiti wa madola ya kikoloni kuwa tegemezi na kuzikoloni kiuchumi ni kuongeza riba ya mikopo inayotolewa kwa nchi hizo kiasi kwamba nchi zenye madeni huzidiwa na mzigo mkubwa wa madeni kila uchao, na wakati mwingine riba ya mkopo huwa kubwa zaidi ya mkopo wenyewe. Aidha, njia nyingine ya ukoloni katika uga wa kiuchumi ni suala la uwekezaji. Kwa hakika mojawapo ya njia za ukoloni wa kiuchumi ni uwekezaji unaofanywa na mabepari wa nchi za kikoloni ndani ya nchi inayotawaliwa. Kidhahiri, uwekezaji huonekana kuwa jambo zuri na la kheri, lakini takwimu zinaonyesha kuwa wawekezaji hao huwekeza katika maeneo yenye hatari ndogo na faida kubwa zaidi, ambapo wakati mwingine kiasi cha faida huwa maradufu ya mtaji wa awali. Wakoloni pia huzitisha nchi makoloni yao, hali ambayo mwishowe hupelekea kuporwa rasilimali za nchi hizo kupitia kupunguza bei ya mali ghafi ambazo kwa kawaida hupatikana katika nchi zinazokoloniwa. Kwa upande wao huzidisha bei ya bidhaa zao za viwandani, na hili huzidisha uporaji wa rasilimali za kiuchumi za nchi hizo. Vilevile kutayarisha mazingira ya kukoloniwa zaidi nchi mbalimbali kwa kuchukua ushuru wa forodha wa mauzo ya nje ya nchi zinazotawaliwa na kufuta ushuru wa forodha wa bidhaa zinazoingizwa katika nchi za kikoloni kutoka nje. Kwa kuchukua ushuru wa forodha wa koloni husababisha bidhaa za nchi hizi kufika kwa watumiaji kwa bei ya juu ambayo hatimaye itakuwa na faida ndogo kwa wazalishaji. Kwa upande mwingine, wakoloni huondoa ushuru wa forodha kwa bidhaa zao zinazopelekwa katika nchi nyingine wanazozidhibiti kwa njia ya shinikizo, ili wapate faida zaidi na bidhaa zao ziwafikia watumiaji kwa bei nafuu, ili waweze kuuza bidhaa nyingi zaidi. Kwa kawaida nchi za kikoloni pamoja na ukiritimba na kuhodhi ununuzi wa bidhaa za nchi zilizotawaliwa, pia hufanya ukiritimba katika kuuza bidhaa zao kwa nchi hizo, lengo likiwa ni kudhibiti kikamilifu uchumi wa nchi hizo na kuwaondoa washindani katika medani ya ushindani. Mojawapo ya njia ambazo wakoloni wamekuwa wakizitumia kwa miaka mingi na ambayo imekuwa maarufu sana katika miongo ya hivi karibuni ni kuiba bongo, wataalamu na watu wenye vipaji. Wakoloni siku zote hulenga bongo au wasomi wenye vipawa katika nchi inayolengwa kwa kutumia ujanja na mbinu mbalimbali, mbali na kuwahamishia katika nchi zilizoendelea. Katika muktadha huu huwalazimisha wasomi, wataalamu na watu wenye vipaji kuhamia katika nchi hizo kwa kutumia vishawishi na wengine kwa vitisho. Na kama mtu hatakubali kushirikiana nao, humuua au kumdhuru, na hivyo kulemaza uwezo wake wa kufikiria. Kwa kufanya hivi, huwa wameinyima nchi inayolengwa wafanyakazi wabunifu na wenye ujuzi, na wakati huo huo kunufaika pakubwa na faida wanazopata kwa kuwahamishia wasomi, wataalamu na watu wenye vipaji wa nchi hizo katika nchi zao. Wapendwa wasikilizaji, tumejadili vipengee mbalimbali vya ukoloni katika nyanja za uchumi na katika sehemu ya tano tulijadili ukoloni katika nyanja za kisiasa na kiutamaduni. Katika mwendelezo wa kipindi hiki, tunachunguza mbinu inayotumika katika nyanja zote za ukoloni. Mbinu hii inajulikana kwa jina la utandawazi, yani globalization. Istilahi ya utandawazi imekuwa ikitumiwa duniani kwa kipindi cha chini ya miongo mitatu sasa, lakini kuibuka kwa wazo la utandawazi kuna historia ambayo inarudi nyuma miongo kadhaa kuanzishwa Umoja wa Mataifa mnamo mwaka 1945 na kuchapishwa kitabu kwa jina Global Village kilichoandikwa na Marshall McLuhan mwaka 1965 na pia kuundwa taasisi mbalimbali za kimataifa ni miongoni mwa mambo yaliyotayarisha uwanja wa kutokea fikra hii. Hata hivyo sababu mahususi na ya karibu zaidi ya kuibuka kwake inatokana na uchapishaji wa kitabu kwa jina Wimbi la Tatu, yani The Third Wave kilichoandikwa na Alvin Toffler mwaka 1987. Katika mwongo wa 80, maendeleo ya teknolojia ya mawasiliano na mapinduzi ya sayansi ya habari, informatics revolution vilimfanya Tofla kuyapa jina la wimbi la tatu. Ustawi na maendeleo ya teknolojia ya mawasiliano yalipelekea kupuuzwa mipaka yote ya kijiografia, kisiasa, kiuchumi, kitamaduni na kiitikadi. Swala hili lilimfanya George Bush baba kupendekeza nadharia ya mfumo mpya wa dunia, yani New World Order. Katika mfumo huo mpya wa dunia mfumo unaoungwa mkono na dunia eti iliyoendelea ambao ni mfumo wa Marekani unapaswa kuwa wa kimataifa. Utandawazi ni jambo lililobuniwa kwa msingi wa fikra iliyoenea katika ulimwengu wa Magharibi. Msingi wa kifikra wa Magharibi mpya ulioundwa baada ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, Renaissance, unafupishwa katika mtazamo wa kidunia na mwanadamu, katika mfumo huo anahesabiwa kuwa kitovu na msingi wa uwepo. Kwa hiyo ni wazi kuwa utandawazi una maana ya kutandawazisha na kuyafanya maisha ya dunia kuwa ndio msingi na asili. Mradi wa utandawazi katika nyanja ya kiuchumi unalenga kudhibiti biashara, kudhibiti masoko, nguvu kazi na bidhaa katika midani ya kimataifa, kuingilia kati katika kuharifisha maana ya umiliki, kazi mishahara na gharama ya huduma katika uga wa kisiasa. Mradi huu wa utandawazi unafuatilia malengo kama kuhodhi madaraka, kuwadhibiti na kuwatisha watu, na wakati huo huo unajaribu kufafanua upya dhana ya maswala kama uhalali, mamlaka na usalama wa kimataifa. Utendawazi katika nyanja ya kiutamaduni pia unalenga kudhibiti na kutoa tafsiri yake kwa maswala kama maadili, kilicho dhidi ya maadili, maisha, maendeleo na ustawi, uhuru, haki za binadamu na demokrasia. Kwa muhtasari, inaweza kusemwa kuwa utendawazi ni uenezaji na uimarishaji wa misingi ya maadili, thamani, miundo ya kisiasa, kijamii, kiutamaduni na kiuchumi ya jamii za nchi zilizopiga hatua kiviwanda katika jamii za nchi zinazoendelea au ambazo hazijaendelea. Kwa msingi huo, utendawazi ni moja ya mikakati ya ukoloni katika dunia mpya ambayo inawawezesha wakoloni kuzinyonya nchi nyingine ambazo hazijaendelea kiviwanda. Tunasubiri maoni yako mpendwa msikilizaji, kuhusu mfululizo huu wa podikasti yetu ya ukoloni, tangu ulipoanza hadi hii leo. Ikiwa maudhui ya podikasti hii yalikuvutia, tafadhali watumie pia na marafiki zako. Kwaherini. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 67 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu hicho cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Na ingawa hii ni sehemu ya 67 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 50 anabainisha uhakika mwingine muhimu sana katika maisha yetu ya kila siku kwa kutumia maneno machache yenye balagha ya hali ya juu. Hapa anasema man hadharaka kaman basharaka, yaani mtu anayekutahadharisha jambo huwa ni sawa na mtu aliyekubashiria jambo la kheri. Neno hadharaka kwenye hikma hii chimbuko lake ni kuonya, kutahadharisha na kumtanabahisha mtu jambo ambalo lina maslahi kwake na kumwepusha na kupata madhara na hatari iliyoko mbele yake. Ndio maana hapa Imam anatufundisha kuwa mtu anayekufanyia jambo hilo unapaswa umshukuru na si kumlaumu, kwani huwa ni kama vile amekubashiria jambo jema lenye manufaa makubwa kwako. Inabidi unapotahadharishwa jambo ufurahi kama unavyofurahi unapopata jambo zuri. Na inabidi mtu anayekutahadharisha umshukuru kwa kiwango kile kile unachomshukuru anayekufanyia jambo jema, kwani huwa amekuokoa usitumbukia kwenye hatari na kwenye jambo lenye madhara kwako. Naam, tahadhir ni kwa maana ya kutoa onyo kuhusu hatari isiyoepukika au inayoweza kutokea usoni, na tabshir ni kutoa bishara ya habari njema na nzuri iliyo karibia kutokea. Sasa, kwa vile kuweza mtu kujiepusha na hatari ni ushindi mkubwa kwake, Imamu katika hikma hii anasema, mtu anayekupa tahadhari kuhusu hatari kubwa na madhara yaliyoko mbele yako ni sawa na mtu aliyekubashiria ushindi katika maisha yako, ingawa watu wengi wanaona ushindi ni ule unaoonekana kwa macho au kuhisika kwa hisia lakini hapa Imamu Ali alaihi ssalam, anatubainishia aina nyingine ya ushindi ambayo huenda tulikuwa hatujaifikiria wala kuitilia maanani, yaani ushindi unaotokana na kutahadharishwa au kuonywa jambo fulani. Baadhi ya wakati kuhadharisha kitu kunakuwa ni muhimu zaidi kuliko kutoa bishara ya jambo fulani. Utaona Qur'an tukufu imelipa umuhimu mkubwa suala la an-Nudhur, yaani kuonya watu juu ya madhara ya kumwasi Mwenyezi Mungu. Mara nyingi utaona mitume wa Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'ani tukufu wanawaambia watu wao, hakika mimi ni mwonyaji, au mimi ni mwonyaji aliye wazi, au nimetumwa kukuonyeni na vitu kama hivyo. Hii yote inaonyesha kuwa suala la kuonya na kutahadharisha ni muhimu mno kuliko hata kubashiri na kutoa habari njema, ingawa yote mawili ni muhimu. Imetokezea mara nyingi sana onyo moja tu linabadilisha kabisa maisha ya mwanadamu na ya mataifa ya dunia vilevile. Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Bakir alaihi ssalam, ndani ya kitabu cha Alkafi, inayosema: mfuate anayekufanya ulie, lakini akawa anakunasihi na kukutakia mema, na jiepushe na mtu anayekufanya ucheke, lakini ikawa ni tapeli bazazi na hakwambii ukweli. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Ijumaa tarehe 6 mfunguo 8 jamadul awal mwaka 1446 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe 8 Novemba mwaka 2024 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 350 mia iliyopita alifariki dunia John Milton malenga wa Kiingereza. Kazi za kwanza za ushairi za John Milton zilijulikana kwa majina ya roho ya huzuni na roho ya furaha. Kazi nyingine ya uandishi ya John Milton ni ile aliyoipa jina la Paradise Lost. Malenga Milton alikuwa akitetea swala la kutenganishwa serikali na kanisa, kuwekwa uhuru wa kuabudu, na wakati huo huo aliunga mkono uchujaji wa taarifa uliokuwa ukifanywa na serikali. Siku kama ya leo miaka 129 iliyopita sawa na tarehe 8 Novemba mwaka 1895, miale ya X iligunduliwa na Wilhelm Conrad Roentgen, mwanafizikia na mwanasayansi maarufu wa Ujerumani. Mtaalamu huyo mwaka 1901 alitunukiwa tuzo ya Nobel kwa kufanikiwa kugundua miale hiyo. Kwa kuwa hakutambua miale aliyogundua, Rongen aliamua kuipa jina la X. Miele hiyo hupenya kwa urahisi katika mwili wa mwanadamu, kwa ajili hiyo ni njia nzuri zaidi ya kuchukua taswira ya viungo au picha ya X-ray inayotumiwa kujua sehemu za ndani ya mwili zilizodhurika au kuvunjika. Na katika siku kama ya leo miaka 48 iliyopita, Sheikh Nusratullah Ansari, mwana mapambano wa kimapinduzi wa Iran, alikufa shahidi kutokana na mateso ya makachero wa shirika la usalama wa taifa la utawala wa Shah lililojulikana kwa jina la SAVAK. Hujjatu lislam Nusratullah Ansari alizaliwa huko Bwin Zahra. Sambamba na masomo yake ya hauza, alikuwa akiendesha pia harakati za mapambano ya kisiasa dhidi ya utawala wa kidhalimu wa shah hapa nchini Iran. Hatimaye aliitiwa mbaroni mwaka elfu moja mia tatu hamsini na nne hijiria shamsia na kufa shahidi katika siku kama leo, baada ya miezi sita ya mateso. Asante sana Hsen Hassan. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema haijalishi kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani nani ameshinda uchaguzi wa rais nchini Marekani. Irani inasema itaihukumu serikali mpya ya Marekani kwa misingi ya sera na mienendo yake baada ya Donald Trump kushinda uchaguzi wa rais siku ya Jumatano. Na waziri wa uchumi na fedha wa Irani na waziri wa fedha na mipango ya kiuchumi wa Sudan wamekutana na kujadiliana na upanuzi wa uhusiano wa pande mbili. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.