t sy Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo, novemba tano, elfu mbili na ishirini na nne ni jumanne njema tuliojaliwa na Mwenyezimungu, tunasema asante, na ambayo inasadifiana na jemado awali tatu elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria na kama ilivyoada na desturi tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai na kutuwezesha kuona siku hii ya leo. Hatujasaa wenzetu wanaumwa, wako mahospitalini, wako majumbani kwa muda mrefu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Usiku huu nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho upewa nguvu katika uhusiano wa nchi mbili za Iran na Pakistan. Na kwa upande wa vipindi tutaanza na kipindi maalum, tumeandalia tukichunguza, tukipitia jicho harakati za Sayyid Hashim Safiuddin na harakati za mukawama. Tutawaletea dasa ya Quran, makala yetu fupi lakini iliyojaa maarifa tele, ya leo katika historia, na nitakuwa nikipokea jumbe zenu, wapendwa wasikilizaji, na wasomea nambari yetu ujumbe wako mfupi sms alama kujumlisha 98956547 emeili ya radio teherani swahili radio at irib ir tuna tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday ir sw vilevile msisahau kwenye telegramu yetu idhaa ya kiswahili radio teherani at radio teherani sw Yani t.me/radio Tehran SW, na saa yetu inaonesha imebaki dakika moja itimie saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na sasa nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Waziri wa mambo wa Irani ya nje wa Iran asema Iran inayetambua haki ya kujilinda kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa na kwingineko. Wapalestina Palestina 70 wameuawa shahidi katika mashambulio ya kinyama ya Israel. Mali yaungana na makumi ya nchi za Afrika kujinaisha vitendo vya ushoga. Waziri wa Croatia asema Iran ni mfano kwetu wa kuiga, wa watu wa dini mbalimbali mbali kuishi kwa amani. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislam haitaki kuzusha haitaki kuzusha mivutano, lakini inatambua haki yake ya kujilinda kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa. Sayida Abbasi Arakchi ameasema hayo leo mjini Islamabad, Pakistan, katika mkutano na waandishi wa habari akiwa na mwenzake wa nchi hiyo Seneta Muhamed Ishaq Dar ambaye pia ni naibu waziri mkuu wa nchi hiyo na akaongeza kuwa hulka ya kishenzi na kinyama ya wazayuni imeshtadi katika ukanda wa Gaza na Lebanon. Akishukuru misimamo ya viongozi wa serikali ya Pakistani dhidi ya uchokozi wa utawala wa kizayuni, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Tehran inathamini akishukuru misimamo ya viongozi wa serikali ya Pakistani dhidi ya uchokozi wa utawala wa kizayuni, waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema Teherani inathamini na kupongeza misimamo ya wazi ya waziri mkuu wa Pakistani dhidi ya jinai za kichokozi za Israel. Kwa upande wake, Senata Mohamed Ishaq Dar, naibu waziri mkuu na waziri wa mashauri ya kigeni wa Pakistan, amelaani jinai za kichokozi za utawala wa kizayuni dhidi ya Iran na akatilia mkazo misimamo imara ya Tehrani na Islamabad dhidi ya hatua haramu na za uvunjaji sheria za Israel katika ardhi inazozikalia kwa mabavu. Ishak Dar amelaani pia jinai zinazoendelea kufanywa na utawala huo ghasibu huko Gaza na athari zake mbaya katika eneo la magharibi mwa Asia, na akasema kwa uchokozi huu, Israel imefanya ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, hati ya Umoja Mataifa, mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi yote ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika, naibu waziri mkuu wa Pakistani ameuelezea ugaidi na misimamo ya kufurutu mpaka kuwa ni tishio kubwa kwa eneo na kikwazo kwa ukuaji na maendeleo ya nchi za eneo hili, na akasema Teherani na Pakistani zimeazimia zimea, zimea kwa dhati kushirikiana dhidi ya ugaidi na kupanua ushirikiano wao wa pande mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Irani Said Abbasi Araghchi aliwasili Islamabadi, mji mkuu wa Pakistani Jumatatu usiku kwa lengo la kukutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa ngazi ya juu wa nchi hiyo kuhusu mahusiano ya pande mbili na kuchunguza matukio yanayojiri katika eneo. Wapalestina wasiopungua sabini wameua washahidi na makumi ya wengine wamejeruhiwa, akthari yao wakiwa ni wa sehemu ya kaskazini ya ukanda wa Gaza katika mashambulio ya kinyama ya anga na ardhini yaliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli katika eneo hilo ndani ya muda wa saa 24 zilizopita. Shirika rasmi la habari la Palestina Wafa, likiwa ni kuu maafisa wa huduma za tiba na vyanzo vya ndani, limeripoti kuwa watu wasiopungwa 20 walipoteza maisha katika shambulio la anga lililolenga nyumba moja katika mji wa kaskazini uliozingirwa wa Baitulahia. Watu wengine wanne waliuawa washahidi na wengine kadhaa walijeruhiwa wakati ndege za kivita za jeshi la Israel ziliporipua nyumba moja katika kitongoji cha Tufaa katika mji wa Gaza, kaskazini mwa eneo hilo. Vikosi vya jeshi vya utawala wa kizayuni vimeshambulia pia kwa mabomu mahema ya Wapalestina waliolazimika kuyahama makazi yao katika eneo la Azauda, katikati mwa Gaza kwa mujibu wa shirika la habari la Wafa, watu sita ikiwa ni pamoja na watoto wawili, mmoja mwenye umri wa miaka sita na mwingine mwenye umri wa miaka minne, waliuwa washahidi katika shambulio hilo huku idadi kamili ya waliojeruhiwa ikiwa haijulikani. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Bunge la mpito la Mali limepitisha sheria inayojinaisha vitendo vya ufuska vya ushoga na kujiunga na makumi ya nchi nyingine za kiafrika zilizopitisha sheria ya kupiga marufuku vitendo hivyo vilinavyotetewa na, na ulimwengu wa magharibi kwa kisingizio cha haki za binadamu. Mswada wa sheria hiyo uliopitishwa na baraza hilo sasa unasubiri kutiwa saini na uongozi wa kijeshi wa nchi hiyo ili kuwa sheria rasmi. Akizungumzia kupitishwa mswada huo, waziri wa sheria na haki za binadamu wa Mali, Mamadu Kasugu, amesema kuna vifungu katika sheria zetu vinavyokataza ushoga nchini Mali, na akaongezea kwa kusema, yeyote anayejihusisha na tabia hii au kuishamirisha au kuiunga mkono atachukuliwa hatua. Hatutakubali mila na maadili yetu akiukwe wa na watu kutoka mahali pengine. Maandishi haya yatatumika, Mungu akipenda. Amesisitiza Kasogo. Msimamo huo wa serikali ya Mali umetangazwa wakati nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zinatoa mashinikizo kwa nchi mbalimbali za kiafrika ya kuzitaka zihalalishe kisheria vitendo vya ushoga kwa kisingizio cha uhuru wa binafsi na haki za binadamu. Marekani na nchi kadhaa za Ulaya zimesitisha na hata kukata misaada kwa nchi kadhaa za Afrika zilizojinaisha maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja. Waziri wa utamaduni wa Croatia ametoa wito wa kuitumia tajiriba na uzoefu wa wafuasi wa dini tofauti nchini Iran katika kustawisha utamaduni wa kuishi pamoja kwa amani na masikilizano watu wa dini mbalimbali mbali. Nina Obujen Koznik ameeleza hayo katika kikao cha tatu cha mazungumzo baina ya dini mbalimbali na akasema baadhi ya watu wenye misimamo ya kufurutu mpaka huwa sababu ya kuenea chuki na upinzani dhidi ya shughuli za kidini. Kosnik amesema baadhi ya watu wenye ushawishi huchochea tofauti na mifarakano kwa maslahi yao binafsi. Waziri wa utamaduni wa Croatia amesisitiza kwamba katika hali hiyo mazungumzo kati ya dini mbalimbali yanakuwa na umuhimu maradufu, na akafafanua kuwa mazungumzo na majadiliano yanaweza kutatua suu tafaham na hali ya kutoelewana na ni kwa sababu hiyo Croatia inataka kuandaliwa mazingira ya kuwepo tamaduni kadhaa na dini mbalimbali ulimwenguni. Duru ya tatu ya mazungumzo ya kidini kati ya kituo cha mazungumzo baina ya dini na tamaduni mbalimbali mbali, cha shirika la utamaduni na mawasiliano ya kiislamu la Iran na wanafikra wa kidini wa Croatia inafanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Zagreb, kwa kuhudhuriwa pia na Muhammad Mehdi Imanpur, mkuu wa baraza la Iran la utungaji sera na uratibu wa mazungumzo baina ya dini mbalimbali. Waziri mkuu wa Malaysia Anwar Ibrahim amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unapaswa utimuliwe katika Umoja wa Mataifa kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu na mauaji ya kimbari unaofanya katika ukanda wa Gaza. Anwar Ibrahim amesema hatua kali ikiwa ni pamoja na kuondolewa Israel katika Umoja wa Mataifa kwa kukiuka haki za binadamu na kufanya mauaji ya kimbari huko Gaza lazima zitekelezwe haraka iwezekanavyo. Na mamilioni ya Wamarekani wamejitokeza kwenye vituo vya kupiga kura kote nchini humo leo Jumanne, huku mustakabali wa urais wa nchi hiyo na bunge lake la Kongres ukiwa hautabiriki. Makamu wa rais Kamala Haris wa chama cha Demokrat na mgombea wa chama cha Republican Donald Trump wanachuana vikali huku chunguzi nyingi za maoni zikionyesha kuwa wamepitana kwa asilimia moja hadi tatu tu. Kinyang'anyiro cha urais kinaonekana kuwa kigumu zaidi hasa katika majimbo saba muhimu yanayoathiri matokeo ambapo mpitano wa wagombea hao wawili katika majimbo manne muhimu ya Nevada, Wisconsin, Michigan na Pennsylvania ni wa asilimia moja tu au chini ya hapo. Trump hata hivyo anaongoza katika majimbo ya Arizona, Georgia na North Carolina lakini ni kwa wastani wa chini ya asilimia tatu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja radio Tehrani msikilizaji wetu, tovuti yetu ni pastodayir today irsw. Na sasa anawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno upeo wa ng'avu katika uhusiano wa Iran na Pakistan. Sayid Abasi Araghchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jioni ya jana Jumatatu waliwasili Islamabad, mji mkuu wa Pakistan, kwa lengo la kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa ngazi ya juu wa nchi hiyo na kushauriana nao kuhusu uhusiano wa pande mbili na matukio ya kieneo. Ziara ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran nchini Pakistan inazidi kuonyesha kuwepo upeo wa nguvu katika kustawishwa uhusiano kati ya Tehran na Islamabad katika pande zote. Katika safari hii ya siku mbili, Arakchi anatarajiwa kujadili njia za kuendeleza zaidi uhusiano baina ya nchi mbili na kujadili matukio ya kikanda katika mazungumzo kwa nyakati tofauti na waziri mkuu Shahbaz Sharif pamoja na naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje Muhammad Ishaq Dar. Kwa kisiwa habari ya ziara ya waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Pakistan katika vyombo vya habari vya nchi hiyo kunaonyesha hadhi ya juu iliyonayo Iran mbele ya wananchi na viongozi wa serikali ya Pakistan, kiasi kwamba vinaitathmini safari hii kama fursa muhimu sana ya kusukuma mbele gurudumu la ushirikiano na mazungumzo kati ya nchi hizo mbili katika nyanja mbalimbali, zikiwemo za biashara, nishati na usalama. Uhusiano kati ya Teheran na Islamabad uliingia katika hatua mpya katika serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Shahidi Ibrahim Raisi, na mchakato huu wa kustawisha uhusiano huo unaendelea. Katika uwanja wa mahusiano baina ya nchi mbili, suala la kwanza ambalo linatiliwa mkazo mno na duru za kisiasa, kiuchumi na hata vyombo vya habari vya Pakistan ni ni nishati, hususan gesi. Jamhuri ya Kiislamu Irani ilikubali kuiuzia gesi Pakistan kwa kuzingatia makubaliano yaliyotiwa saini na rais wa Pakistan Asifu Ali Zardari na kujenga bomba la kusafirisha nishati ya gesi hadi kwenye mpaka na Pakistan, licha ya kigumizi na hatua za kusita sita zilizoonyeshwa na serikali zilizopita za Pakistan, lakini serikali ya Shahbaz Sharif inasisitiza juu ya utekelezaji wake, ambao ukizingatiwa, unaweza kukidhi mahitaji ya gesi ya Pakistan haswa katika sekta ya viwanda na kudhamini mahitaji ya umeme. Sasa wapenzi wa wasikilizaji, nawakaribisha kwanza katika kipindi chetu hiki tulichoandalia maalumu cha Mukoma, tukimzungumzia Said Haishi Musofa Udin, na baada ya hapo mtategea sikio darsa ya Quran, leo katika historia na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Salamu llahi wa alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kuwa washahidi mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah, harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Lebanon, Sayid Hashim Safiyuddin. Sayid Hashim Safiyuddin alizaliwa mwaka 1964 katika mji wa Dair Kanun Nahar, kusini mwa Lebanon, katika ukoo mashuhuri wa Waislamu wa Kishia. Ukoo wa Safiyuddin ulikuwa ukihitajika sana katika uga wa kisiasa na kidini, na maulama wengi wa kishia na wanasiasa mashuhuri wa kishia wa nchini Lebanon aghalabu yao wametokea kwenye ukoo huo. Katika muungo wa 1980 Sayid Hashim Safiuddin alielekea ya hawza, yaani vyuo vya kidini vya Iraq na Iran kwa ajili ya kuendelea na masomo. Wakati akiwa masomoni katika mji wa Qom nchini Iran, Safiuddin alivutiwa na fikra za kisiasa za Imam Khomeini rahmatullahi alaih, na akawa mmoja wa wafuasi wake wakubwa. Harakati ya Hizbullah ilimtaka Sayid Hashim Safiyuddin ahitimishe shughuli zake za masomo katika chuo kikuu cha kidini cha Qum na kurudi Lebanon kwa ajili ya kushika nyadhifa na masuliya muhimu katika harakati hiyo. Sayid Hashim Safiyuddin na Sayid Hasan Nasrullah pamoja na Imad Mughnia maarufu kwa lakabu ya Haji Ridwan walijenga mihimili mitatu ya nguvu za Hizbullah ambapo Imadi alitambulika kama mhimili mkuu wa nguvu kazi ya kijeshi, Sayid Nasrullah mhimili wa nguvu kazi ya kisiasa, na Sayid Hashim wa nguvu kazi ya kiidara na kiuendeshaji. Miaka kadhaa baadaye, mnamo Oktoba mwaka elfu mbili na nane, Sayid Hashim Safiuddin alichaguliwa kuwa kaimu katibu mkuu wa taasisi hiyo ya mukawama ya Lebanon. Kikosi cha Ridhwan ndicho kikosi mashuhuri zaidi na chenye wapiganaji stadi na hatari zaidi wa Hizbullah. Ambao jukumu muhimu zaidi walilokabidhiwa wapiganaji hao ni kujiweka tayari kuingia kwenye ardhi ya Palestina katika mapigano yoyote tarajiwa yatakayotokea katika siku za usoni, miezi michache kabla ya kuanza operesheni ya kimbunga au gharika ya Al Aqsa. Kikosi maalum cha Ridhwan ambacho ni kikosi kazi cha wapiganaji maalum wa Hizbullah kilifanya mazoezi ya kijeshi ambayo yaliakisiwa sana katika duru za vyombo vya habari na hasa hasa vyombo vya habari vya Kizayuni. Katika manuva hayo wapiganaji wa kikosi cha Ridhwan waliokuwa wamebeba silaha za kisasa walionekana wakipanda ukuta unaofanana na uzio uliowekwa na utawala wa Kizayuni. Kuzawadiwa silaha ya shahidi Imad Mugnia kwa kamanda wa kikosi maalum cha Ridhwan ni moja ya matukio yaliyoakisiwa kwa wingi kwenye vyombo rasmi vya habari na mitandao ya kijamii. Shahid Hashim Safiyuddin, mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah, alisema yafuatayo katika mahojiano aliyofanya baada ya manuva hayo. Asubuhi kabla ya kuanza manuva Familia ya Haji Imad Mughnia ilikuja kwenye eneo la mazoezi na mwana wa Haji Imad akazungumza kwa niaba ya familia, na akasema: sisi tunataka kuitoa silaha yake binafsi na kukitunukia kikosi cha Ridhwan. Silaha hiyo ingeliweza kuhifadhiwa, ikabaki kuwa kumbukumbu -kumbu kwa Imadi mdogo, yaani mjukuu wa Haji Imad, ingeliweza kubaki kwenye familia yake, ikawa mirathi yake ya kiutu na kihisia, lakini familia ya Haji Imad, kama alivyokuwa yeye mwenyewe, ni ya watu wenye ukarimu na moyo wa kujitolea. Na kwa hatua yao ya kukitunukia silaha yake kikosi maalum cha Ridhwan, imetaka kueleza kwamba chochote kile cha Haji Imad kipo kwa ajili ya kuutumikia mukawama na kikosi cha Ridhwan. Mimi ninayo imani kwamba iko siku kikosi maalum cha Ridhwan kitaingia Palestina na silaha ambayo familia ya Haji Imad imekitunukia kikosi hicho kwa ukarimu na uadhamu, itaingia mkononi mwa mtu ambaye hataingia Palestina tu bali atafika na kuingia pia Baitul Muqaddas. baada ya mwaka elfu mbili na kupatikana ushindi wa kwanza wa Hizbullah ya Lebanon, mukawama haukujipa mapumziko hata ya dakika moja bali uliendelea kujizatiti na kujiweka kwenye utayarifu muda wote. Siku ya pili baada ya ushindi wa mwaka elfu mbili, yalianza maandalizi ya vita vilivyofuatia mpaka ukawadia mwaka elfu mbili na sita. Baada ya vita vya Julai vilivyochukua muda wa siku 33, Imad Mughniya alisisitiza tena kwamba suala la kupumzika halipo aslan. Tujiandayeni na kujiweka tayari kwa vita vijavyo. Mukawama wa Kiislamu, wapenzi wasikilizaji, unaielewa barabara dhati, hulka na utambulisho halisi wa adui yake na una imani uthabiti, uongozi wenye hekima na ushujaa, na wananchi imara na wenye istikama. Kuwa na sifa zote hizi kuna ufanya muda wote uwe katika hali ya kujiandaa na kujiweka tayari kupiga hatua zaidi na kuendeleza njia ya mapambano na mukawama. Kwa mtazamo wapiganaji wa mukawama, mapambano na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu ni neema itokayo kwake yeye Allah, na jihadi ni mlango mmoja kati ya milango ya peponi ambao Mwenyezi Mungu Mtukufu amewafungulia mawalii wake, vipenzi vyake na waja wake makhsusi. Katika sehemu nyingine ya mahojiano aliyofanyiwa baada ya kumalizika kwa mafanikio manuva ya kikosi maalumu cha Ridhwan, Sayid Hashim Safiyuddin alisema sisi tumeeleza kila mara kwamba nguvu za Israel hazitokani na uwezo wake, bali zinatokana na udhaifu wa Waarabu na Waislamu. Wakati Waarabu na Waislamu walipoonyesha nguvu na uwezo wao kwa njia ya mukawama na kudhihirisha umoja na mshikamano wao walidhoofisha Israel na kuanza kuyadhihirisha mambo yanayoakisi udhaifu wake. Wakati mukawama ulipopata nguvu, dhati halisi ya Israel ilifichuka na udhaifu wa utawala huo ukadhihirika. Katika maojiano hayo Said Hashim Safiuddin alitabiri kufifia kwa nguvu za Marekani na akasema, imesalia miaka miwili tu au mitatu kabla ya kumalizika nguvu za dola hilo. Kwa mtazamo wake yeye, vita kwa tafsiri na maana yake ya jadi na inayotambulika, vilimalizika kwa manufaa ya mukawama, lakini inapasa kuendelea kuwa ngangari na imara, kwa sababu wakati ukoloni wa kimarekani utakapotaka kuondoka katika eneo, hapana shaka yoyote utaliripua na kulivuruga. Tangu wakati huo umepita zaidi ya mwaka mmoja huku mageuzi na mabadiliko yakiendelea ya kujiri katika eneo la Ghuba ya Uajemi na ulimwengu wa Waarabu, ambayo yote yanatilia nguvu hoja ya kudhoofika Marekani kufuatia kuwawa shahidi katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hasan Nasrullah Ijumaa ya tarehe 27 Septemba. Wachambuzi na vyombo mbalimbali mbali vya habari vilieleza katika tathmini zao kwamba kuna uwezekano mkubwa Sayid Hashim Safiyuddin atachaguliwa kuwa katibu mkuu mpya wa Hizbullah. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya nje, Safiuddin alishabihiana sana na Sayid Hasan Nasrullah kwa umbo na sura na hata tabia, lakini kwa kuzingatia pia misimamo yake mikali katika suala la uadui dhidi ya Israel na Magharibi, Wazayuni walikuwa wameshatabiri kuwa chini ya uongozi wa Safiuddin mwelekeo wa Hizbullah utakuwa wa msimamo mkali zaidi kuliko wa hapo awali. Swala kwamba Sayyid Hashim Safiuddin ndiye atakayeshika hatamu za uongozi wa Hizbullah liliwatia kiwewe viongozi wa utawala wa Kizayuni, na hatimaye mnamo tarehe 4 Oktoba, zikiwa zimepita siku sita tu tangu ulipofanya mauaji ya kigaidi na kumuua shahidi Said Hassan Nasrullah, utawala wa Kizayuni ulifanya shambulio jingine la kinyama na la ukiukaji sheria kwenye jengo moja katika eneo la Adhahi ya mjini Beirut, na kumuua shahidi Said Hashim Safiuddin, mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah, shahsia mashuhuri na mwanazuoni kipenzi cha wananchi wa Lebanon na Waislamu wote watetezi wa uhuru na no ukombozi duniani. Pamoja na hayo, kinachopasa kuzingatiwa zaidi ni kwamba leo hii Hizbullah si harakati inayotegemea kiongozi tu, bali imesimama juu ya mhimili imara wa kifikra na kubadilika kuwa taasisi iliyokita mizizi, kama alivyoeleza Imam Khamenei katika salamu zake za rambirambi ya kwamba Hizbullah iko hai na inaendelea kumea na kutekeleza jukumu na nafasi yake ya kihistoria. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <mimu> na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sitini na nane baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 84 ya al Al-Inshiqaq, katika darasa hii tutatoa tarjumi na maelezo ya sura ya 85 ya Al-Buruj. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 22. Aya za sura hii kwa upande mmoja zinawakemea na kuwahofisha madhalimu waliokuwa wakiwatesa waumini kwa kuwachoma moto, kwamba watambue kuwa adhabu ya Mwenyezi Mungu itawaandama hapa duniani na huko akhera, na kwa upande mwingine zinawafariji na kuzidi kuwapa moyo waumini wanaovumilia na kusimama imara pale wanapofikwa na misiba na mabalaa, kwa sababu wakati madhalimu watakapofikwa na adhabu kali siku ya Kiama, Allah subhanahu wa taala atawalipa waumini malipo makubwa ya thawabu. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tisa ya Suratul Buruj, ambazo zinasema audhu billahi wa shahidi wa mashhud, na kwa shahidi na chenye kushuhudiwa. Kutila ashabu l-ukhdud, wamelaaniwa watu wa mahandaki. An-naari dhati l-waqud, yenye moto wenye kuni nyingi. Idh hum alayha qu'ud na hapana lililowachukiza kwao ila ni kuwa walimwamini Mwenyezi Mungu mwenye nguvu mhimidiwa. Alladhi lahu mulku samawati wal ardh wallahu ala kulli shay'in shahid, ambaye ni wake ufalme wa mbingu na ardhi, na Mwenyezi Mungu ni shahidi wa kila kitu. Sura hii kama zilivyo sura nyingi za Maka imeanza kwa kiapo kinachobainisha umuhimu na uzito wa yanayozungumziwa, na kiapo hicho ni cha kuapiwa mbingu zenye nyota zing'aazo, ambazo mng'aro wake huonekana wakati wa usiku na kila moja kati ya majimui ya nyota hizo inaunda mlolongo maalumu wa maumbo ya angani ambapo hapo kale ulikuwa ukifanya kazi ya dira ya kuwaongoza wasafiri wakati wa usiku. Baada ya kuwapia mbingu zenye nyota, aya za Suratul Buruj zimeapia siku ya Kiama ambayo imeahidiwa na mitume wote wa Mwenyezi Mungu kuwa itajiri sehemu inayofuatia ya aya imewaapia mashahidi wa siku ya kiama wakiwemo mitume, malaika, viungo vya mwili wa mtu na kila kitakachotoa ushahidi siku hiyo. Baada ya viapo hivyo kadhaa, Kurani tukufu inalitaja tukio moja ambapo katika moja ya kaumu zilizopita watu makafiri walichimba shimo lenye kina kikubwa na kisha wakawasha moto ndani yake. Baada ya kufanya hivyo, wakawachukua waumini na kuwalazimisha ama waikufuru imani yao au wawatumbukize shimoni humo na kuwachoma moto wakiwa hai. Makafiri hao walikaa kitako kando ya shimo hilo ili kujionea mandhari hiyo ya kutisha na ya kuungulisha nyoyo. Waumini hao hawakuwa wamemkera au kumuudhi mtu yeyote, wala hawakufanya kosa au uhalifu wowote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, japokuwa Allah Subhanahu wa Taala ni mjuzi na mwenye uelewa kamili na mutlaki wa amali za watu wote lakini ameweka mashahidi hapa duniani watakaokwenda kutoa ushuhuda juu ya amali za waja siku ya kiama. Ya, ya tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi hadi ya kumi na sita ya sura yetu ya Alburuji ambazo zinasema watapata bustani zenye mito ipitayo kati yake, huku ndiko kufuzu kukubwa. inna batsha rabbika la shadid, hakika kutesa kwa mola wako mlezi ni kukali sana. innahu huwa yubdiu wa yu'id, yeye ndiye aliyeanzisha viumbe na ndiye atakaye warejeza. Wa huwa al-ghafur al-wadud, naye ni mwenye kughufiria mpenda waja wake. Dhul arshi al-majid, mwenye arshi mtukufu. Faalu lima yurid, atendaye alitakalo. Baada ya aya zilizotangulia zilizozungumzia jinsi makafiri madhalimu walivyowatesa waumini, aya hizi tulizosoma zinasema dunia ni kitu cha kupita na kumalizika haraka, na kwa hivyo hatima ya makundi yote hayo mawili itaamuliwa na Allah siku ya Kiama. Atawapa madhalimu adhabu kali kabisa ya moto na wale walioamini waliodhulumiwa watapatiwa makazi bora kabisa peponi. Aya hizi zinatilia mkazo pia sifa ya usamehevu na upaji maghufira ya Allah subhanahu wa ta'ala, na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu aliye mrehemevu anawapa fursa ya kutubia hapa duniani hata madhalimu wanaotesa na kuwaadhibu watu, kwamba kama wataacha ukafiri, dhulma na uchupaji mipaka, yeye mola atawaepushia adhabu yake. Na hii inaonyesha upeo wa juu kabisa wa uraufu wa Allah subhanahu wa taala kwa wafanya madhambi. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba katika zama zote za historia wamekuwepo waumini wake kwa waume ambao walikuwa daima wakiandamwa na mateso na manyanyaso ya makafiri madhalimu, lakini hawakuiacha njia ya haki, bali waliendelea kuwa na imani thabiti, hata kama ili walazimu kuzitoa mhanga roho zao ya Darasa yetu ya leo inahitimishwa na aya kumi na saba hadi ishirini na mbili ya sura yetu ya Alburuj ambazo zinasema hal ataka hadithul junud, je, imekufikia habari za majeshi ya makafiri firauna wa thamud. ya firauni na thamudi. Bali hii ni Qurani tukufu, fi lawhin mahfuz, iliyotolewa katika hiyo loho iliyohifadhiwa. Aya hizi zinaashiria mifano miwili ya adhabu ya Allah ya hapa duniani. Mfano mmoja ni wa kadhia ya jeshi la Firauni ambalo liliangamizwa na kugharikishwa kwenye mawimbi ya mto Nile, na mfano mwingine ni wa kisa cha kaumu ya Thamudi ambayo ilihilikishwa kwa kupigwa na dhoruba ya kimbunga na upepo mkali, japokuwa kaumu zote hizo mbili zilikuwa za watu wenye nguvu na umakinifu mkubwa wa kila kitu kisha aya zinaashiria zama za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kumhutubu mtukufu huyo ya kwamba wale wanaokadhibisha ujumbe wako si kama hawajaifahamu haki, wanaikataa kwa inadi na ukaidi tu. Wao na madhalimu wote inapasa wajue kwamba wako chini ya mamlaka na irada ya Allah subhanahu wataala na kama wanaona yeye Mola amewapa muhula na haharakishi kuwashushia adhabu, haimaanishi kwamba hana uwezo wa kufanya hivyo au wao wako nje ya uwezo na mamlaka yake. Hapana shaka Mwenyezi Mungu mtukufu amewazunguka madhalimu kila upande, lakini kanuni aliyoweka ni ya kuwapatia fursa watu wa kila zama na kaumu nacho kitabu cha Mwenyezi Mungu kimehifadhika na kila hatari na maadui hawawezi kuitia doa Quran au kuitia mkono na kupotosha ukweli wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuna ulazima na udharura wa kuitalii na kuisoma historia ya kaumu zilizopita ili kuweza kutambua kanuni thabiti za Allah za kuamiliana na jamii za wanadamu. Na vilevile, aya hizi zinatuonyesha kuwa Qur'an ina kinga ya kutoweza kupotoshwa, na yeye Allah Subhanahu wa Ta'ala ameiwekea hakikisho la kuepukika na kuhifadhika na hatari hiyo ya kutiwa mkono. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na sitini na nane ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azijaze mapenzi ya Quran nyoyo zetu, azifanye thabiti imani zetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe tatu Jamadi la Awwal elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria sawa na Novemba tano mwaka elfu mbili na ishirini na nne, siku kama ya leo miaka mia hamsini na nne iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Mirza Abu Abdillah Sheikhul Islam Zanjani, alim na malenga aliyekuwa na uwezo mkubwa wa Waislamu. Alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili ishirini na nne Hijiria huko Zanjan, moja ya miji Iran, na akiwa kijana alielekea Isfahan kwa ajili ya kutafuta elimu. Akiwa Isfahan, Sheikhulislam Zanjani alijiunga na chuo cha kidini ambacho kilikuwa moja ya vituo vyenye hadhi katika elimu ya kidini wakati huo. Alikwea daraja za juu za kielimu kisha kurejea nyumbani baada ya kuhitimu masomo yake. Miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia ya James Clerk Maxwell, mwanafizikia maarufu na no mwanaasisi wa kanuni ya mwanga na umeme. Maxwell alizaliwa Scotland tarehe 13 Novemba 1831. Mwaka 1871 alitoa kitabu chake kwa jina la umeme na mvuto wa sumaku magnetism. Haukupita muda mrefu akateuliwa kuwa mwadhiri wa elimu ya fizikia katika chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza. Katika siku kama ya leo miaka mia thelathini na tisa iliyopita alizaliwa Will Durant, mwandishi, mwanafalsafa na mtaalamu wa historia wa jimbo la Massachusetts nchini Marekani. Mwaka 1926 Will Durant alitoa kitabu cha masuala ya historia ya falsafa. Kitabu hicho kimetarajumiwa kwa lugha kumi na mbili za dunia. Will Durant alifariki dunia tarehe 9 Novemba 1981 akiwa na umri wa miaka na, na siku kama leo miaka kumi iliyopita alifariki dunia George Jordak, mwandishi na malenga mkubwa wa Kikristo aliyeandika kitabu cha Imamu Ali, sauti ya uadilifu wa mwanadamu. Jordak alizaliwa mwaka 1926 katika eneo la Marjayun nchini Lebanon. Alikuwa mwadhiri wa fasihi na falsafa ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Beirut. Aliandika vitabu thelathini, muhimu zaidi kikiwa ni kitabu hicho cha Imamu Ali sauti ya uadilifu wa mwanadamu chenye juzi utano. Shukran sana kwa kipande hicho cha kosida, wapendwa wasikilizaji, na sasa nakaribisha kujiunga nami katika muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mambo Enjo, Irani, ya nje wa Irani amesema jamhuri ya Kiislamu haitaki kuzusha mivutano lakini inatambua haki yake ya kujilinda kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa. Saida Abas Arakshi amesema hayo leo mjini Islamabad katika mkutano na waandishi wa habari akiwa na mwenzake wa Pakistan Seneta Muhamed Ishakdar ambaye pia ni naibu waziri mkuu wa nchi hiyo, na akaongeza kuwa hulka ya kishenzi na kinyama ya wazayuni imeshtadi katika ukanda wa Gaza na Lebanon. Wapalestina wasiopungua sabini wameua washahidi na makumi ya wengine wamejeruhiwa, akthari yao wakiwa ni wa sehemu ya kaskazini ya ukanda wa Gaza, katika mashambulio ya kinyama ya anga na ardhini yaliyofanywa na jeshi la utawala wa kizaini wa Israel katika eneo hilo ndani ya muda wa saa 24 zilizopita. Huko Mali, bunge la mpito la nchi hiyo limepitisha sheria inayojinaisha vitendo vya ufuska vya ushoga na kujiunga na makumi ya nchi zingine za Kiafrika zilizopitisha sheria ya kupiga marufuku vitendo hivyo vinavyotetewa na ulimwengu wa magharibi kwa kisingizio cha haki za binadamu. Mswada wa sheria hiyo uliopitishwa na baraza hilo la mpito la Mali sasa unasubiri kutiwa saini na uongozi wa kijeshi wa nchi hiyo ili kuwa sheria rasmi na waziri wa utamaduni wa Kroatia ametoa wito wa kuitumia tajiriba na uzoefu wa wafuasi wa dini tofauti nchini Iran katika kustawisha utamaduni wa kuishi pamoja kwa amani na masikilizano, watu wa dini mbalimbali mbali. Nina Obujeni Kozineki ameyasema hayo katika kikao cha tatu cha mazungumzo baina ya dini mbalimbali mbali. Na akasema baadhi ya watu wenye misimamo ya kufurutu mpaka a sababu ya kuenea chuki na upinzani dhidi ya shughuli za kidini. Nawashukuru kwa kuwa nami, wapendwa wasikilizaji. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, nawatakia usiku mwema.