Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi mngu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake mwenyezimngu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake mwenyezimngu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake menea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rrahim. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi usikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika uh, matangazo haya uh, ya usiku uh, katika siku hii ya Jumatatu ambapo tulioandalia na upenzi usikilizaji ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya hapo, utawaleteni podkasti yetu ya vita vya msalaba baada ya podkasti hii, wapenzi msikilizaji, moja kwa moja tutawaleteni makala ya ulimwengu wa michezo, itafuatiwa na makala ya hekima katika nahjul balagha na kisha kasida yetu ya leo. Hivyo basi ni matumaini kuwa a, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, wapenzi msikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuwa, kuyapata matangazo haya yetu mubashara, moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nitarudia tena, mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Na hali kadhalika, kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM inapatikana kupitia 105.3, kule Tanga. Pia Mtwara, unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 104.1, na, na Kigoma Maarifa FM 59.7. Huko Nzega unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 105.9, na Kahama pia 105.9 FM e, pamoja na maeneo mengine. Baada ya muda mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa moja unusu, uh, kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari dunia, za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Masud Pizishkian wa Iran asema leo hii tunakabiliwa na vita kamili vya kiuchumi. Hizbullah ya Lebanon yazindua kituo cha makombora cha Imad tano huku ikiendeleza mapambano dhidi ya utawala haramu wa Israel. Na utawala wa kizaini wa Israeli wazuia kutolewa misaada kwa waliojeruhiwa kaskazini mwa Ghaza. Karibuni. na sasa ni habari kamili. Akizungumzia kukabiliwa na vita kamili vya kiuchumi, Rais Dkt Masud Pizishikiano jamhuri ya kiislami ya Iran amesema maadui wanajaribu kututia mtegoni kupitia matatizo ya kiuchumi, lakini kamwe hawatofanikiwa. Kwa mujibu wa kanali ya Sohab, Rais Masud Pizishkiano aliyekuwa akizungumza leo katika hafla ya kuwaenzi wahusika na wasimamizi wa mpango wa kunyanyua uzalishaji nchini ameeleza kuwa tunachokabiliana nacho leo hii ni vita kamili vya kiuchumi, na kuongeza kuwa hatuogopi vita vya kijeshi. Wanajua kwamba hawawezi kutushinda katika sekta hii. Nyinyi mmempiga adui kwa ngumi hii kali e, kwa kuzalisha ngano na mazao mengine. Rais Pezeshkian ameendelea kusema kuwa vita vya leo ni vita vya kiuchumi, sio vita vya mabomu na makombora. Amesema tuna makombora ya kuwafanya wasithubutu kutushambulia, hatuna makombora ya kushambulia mtu wala kuteka nchi za watu. Rais Pezeshkian amesema kwamba tumetengeneza makombora ambayo yatamzuia mtu yoyote kushambulia wakati wowote, na sehemu yoyote, kama inavyofanya Israeli huko Gaza. Ameongeza kuwa ni heshima na utukufu kwa watu wa Gaza kwamba Israeli haijaweza kuwafanya wasalimu amri, licha ya kuwa kwa muda wa mwaka mmoja sasa imetumia kila njia na kutenda kila aina ya jinai e, za kinyama Uh, dhidi yao tangu kuanza kwa mashambulizi ya utawala ghasibu wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza tarehe saba Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, Wapalestina wasiopungua arobaini na tatu elfu uh, mia nne wameuawa washahidi, na wengine zaidi ya uh, laki moja wamejeruhiwa, wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Katika siku ya kwanza ya ziara yake nchini Cuba waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo na naibu waziri mkuu wa nchi hii katika masuala ya sayansi na teknolojia na kuzungumzia nyanja za maendeleo ya ushirikiano wa kisayansi, kiteknolojia na mawasiliano. Eduardo Martinez naibu waziri mkuu wa Cuba katika masuala ya sayansi na teknolojia amekutana na Sajad Sattar Hashemi waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran mjini Havana ambapo wameashiria maendeleo makubwa ya Iran katika nyanja mbalimbali za sayansi na teknolojia na kutoa wito wa kuendeleza ushirikiano kati ya nchi hizi mbili katika nyanja za mawasiliano ya simu, huduma za posta na akili mnemba au artificial intelligence. Akirejelea irada ya viongozi wa ngazi za juu wa Iran na Cuba kwa ajili ya kustawisha zaidi uhusiano na ushirikiano katika nyuga mbalimbali, Martinez amesema kuwa kufuatia safari hiyo nchi mbili zitaingia katika zama mpya za uhusiano na ushirikiano. Naibu waziri mkuu wa Cuba katika masuala ya sayansi na teknolojia yamesifu msimamo wa madhubuti wa Iran katika kutoa jibu kali kwa uchokozi wa utawala wa kizayuni na kuelezea shukrani na mshikamano wa serikali na wananchi wa Cuba na Iran katika kukabiliana na ubeberu wa kimataifa na utawala wa kizayuni. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imezindua picha za kituo cha makombora cha chini ya ardhi cha Imad tano. Kwa mujibu wa kanali ya Sahab, sehemu ya kituo cha makombora cha Imad tano kilicho chini ya ardhi kimeonyeshwa kwenye mkanda wa video uliotangazwa jana Jumapili tarehe 3 Novemba na idara ya habari za vita ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Lebanon, Hizbullah. Katika video hiyo, shahidi Said Hassan Nasrallah katibu mkuu wa zamani wa Hezbullah nchini Lebanon amesikika akisisitiza kuwa hatutaondoka kwenye medani ya mapambano na wala hatutaweka chini silaha zetu. Kituo cha makombora cha Imad tano kimezinduliwa huku Hizbullah ikitangaza katika taarifa yake ya siku ya Jumapili kuwa mapambano ya kiislamu au mukawama yamelenga kwa makombora kadhaa kambi maalum yenye mafungamano na jeshi la wanahewa la Israel katika mji unaokaliwa kwa mabavu na Israeli wa Haifa. Jumatatu tarehe 23 Septemba, jeshi katili la utawala haramu wa Israel lilianzisha mashambulizi makubwa katika maeneo mbalimbali ya kusini mwa Lebnan ambayo yangali yanaendelea hadi sasa. Hezbullah ya Lebanon pia imefanya operesheni nyingi dhidi ya vituo vya kijeshi na vitongoji vya walowezi wa Kizayuni kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu ambayo imepachikwa jina bandia la Israeli na ili kukabiliana hatua ya utawala huo ya kuwalenga raia wa nchi hiyo kwa kurusha mamia ya makombora katika maeneo ya utawala wa Kizayuni. Wakati huo huo, shirika la ulinzi wa raia katika ukanda wa Gaza limetangaza hatua ya utawala katili wa Kizayuni ya kuzuia juhudi za kuwasaidia Wapalestina waliojeruhiwa kaskazini mwa ukanda huo. Kwa mujibu wa ripoti ya kanali ya Sahab leo Jumatatu, shirika la ulinzi wa raia wa Ghaza limetoa taarifa na kutangaza kuwa shughuli za shirika hilo kaskazini mwa ukanda huo zimesitishwa kutokana na mashambulizi ya moja kwa moja na uchokozi unaoendelea wa jeshi katili la utawala wa Kizaini wa Israeli tangu siku 13 zilizopita na kwamba maelfu ya watu wameachwa bila huduma za dharura na matibabu huko Ghaza. Taarifa za shirika hilo uh, zimesema kuwa wanajeshi wa jeshi linalokalia kwa mabavu ardhi za Palestina wamewashambulia wafanyakazi wake na kuwanyang'anya magari yao pamoja na kuwalazimisha wengi wao kuhamia maeneo ya kusini ambapo pia wafanyakazi saba wa shirika hilo wametekwa nyara na Wazayuni. Hospitali ya Al-Auda iliyoko kaskazini mwa ukanda wa Ghaza pia imetangaza kuwa tangu tarehe 5 Oktoba hospitali hiyo haijapokea mafuta yote ya kuendesha mitambo ya kuzalisha umeme unaohitajika hospitalini hapo na kwamba kitengo cha huduma za dharura kwa wagonjwa hospitalini hapo pia kimefungwa kutokana na mashambulizi ya moja kwa moja ya utawala wa kizayuni wa Israeli ambao haujali sheria zozote za kimataifa za vita. Wakati huo huo, jukwaa la wanaohifadhi Kurani tukufu la harakati ya Kiislamu ya Nigeria limeandaa kongamano la siku mbili Jumamosi na Jumapili katika mji wa Potiskum wa jimbo la Yobe kaskazini mashariki e, mwa nchi hiyo ili kusisitiza uungaji mkono kwa mhimili wa mukawama ambao unapigana dhidi ya utawala katili wa Israeli na pia kuwaombea dua mashahidi katika. E, kipindi cha Jumapili jioni, kipindi cha maswali na majibu kilifanyika kwa vijana wa kiume na wa kike waliohudhuria kozi ya kuhifadhi Qurani ambapo hotuba ilitolewa na Shekh Bala Afwa kuhusu umuhimu wa kuunga mkono mhimili wa mukawama ili wavutie wengi. Wakati wa kikao hicho cha usiku, usomaji wa Kurani Tukufu, dua ya ushindi kwa mhimili wa mukawama na mihadhara ya Shekh Abdullahi Hassan Azare ilifanyika. Shekh Bala Afua ambaye alizungumza na shirika la habari la Iran Press kwa niaba ya jukwaa la wanaohifadhi Kurani ametoa wito kwa serikali ya Nigeria kufuata mfano wa Afrika Kusini na kuchukua hatua za kisheria za kuiwekea vikwazo utawala haramu wa Israeli na waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema kuwa kundi la BRICS linataka kuanzisha mifumo ya fedha mbadala na kupunguza utegemezi kwa sarafu ya dola ya Marekani. Sergei Lavrov amesema katika mahojiano ya hivi karibuni na kanali ya kimataifa ya BRICS kuwa kitendo cha kutuma sarafu au kitendo cha kutumia sarafu ya dola ya Marekani kama wenzo o wa kutoa vitisho kwa wengine ni tishio kwa amani duniani, na kundi la BRICS linatafuta mifumo ya fedha mbadala ambayo itapunguza utegemezi kwa sarafu ya dola. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Baraabaraa kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya usiku wa jioni kwa kuwaleteeni tahariri yetu ya leo ambayo itaangazia kuendelea mafanikio ya Hizbullah ya Lebanon katika makabiliano na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon inatekeleza vyema operesheni zake za kijeshi dhidi ya jeshi la utawala wa kizaini wa Israel katika nyanja mbalimbali. Mukawama au mapambano ya kiislamu Lebanon, yani harakati ya Hizbullah imetangaza kutekeleza operesheni tatu muhimu za makombora katika maeneo na vituo vya utawala wa kizaini wa Israel. Katika operesheni ya kwanza ambayo imetekelezwa Jumatatu ya leo asubuhi Hizbullah imeshambulia kwa makombora makazi ya wazayuni ya Ilit Hashahar. Katika operesheni ya pili mkawama wa kiislamu wa Lebanoni, yaani Hizbullah imelenga kwa maroketi vitongoji vitatu vya walowezi wa kizayuni vya Shal, Hatsur na Delton. Katika operesheni ya tatu Hizbullah imelenga na kuharibu kwa makombora kadhaa kambi ya Meron ambao ni kituo cha vita vya kielektroniki cha utawala wa kizayuni kaskazini mwa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ambayo amepachikwa jina bandia la Israel. Mabomu yaliyorushwa kutoka kusini mwa Lebanon pia yamepiga moja kwa moja maeneo kadhaa ya Tel Aviv siku ya Jumapili tarehe right 3 Novemba. Pia Hezbollah ilifanya operesheni 28 tofauti dhidi ya shabaha zana vikosi, vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kambi za jeshi huo wa kizayuni duru za Lebanon zimetangaza kulazimika kukimbia jeshi vamizi la Israeli kutoka kwa katika mji wa Alhayam ulioko kusini mwa Lebnan kufuatia mafanikio ya operesheni za wapiganaji shupavu wa Hizbullah. Redio na televisheni ya kizayuni imetangaza kwamba ndege isiyo na rubani ilipiga moja kwa moja kiwanda kimoja kilichoko kaskazini mwa Naharia. Vyombo vya habari vya utawala wa Kizaini pia vimeripoti kutokea milipuko kadhaa katika kambi ya Ramat David iliyoko mashariki mwa Haifa kutokana na kurushwa ndege kadhaa za kivita zisizo na rubani kutoka Lebanon. Hezbullah imeutahadharisha utawala wa Kizaini kupitia mkanda wa video ambao imeonya kwamba hautabakia na hata kifaru kimoja. Kituo cha habari cha mapambano cha mkawama wa Kiislamu nchini Lebanon kimeonyesha picha za kuzinduliwa pia silaha mpya ya kijeshi ya Hizbullah ambapo shahidi Said Hassan Nasrallah, katibu mkuu wa Hizbullah aliyeuawa shahidi, amenukuliwa akisema kwamba ikiwa vifaru vya utawala wa kizaini vitaingia Lebanon, basi utawala huo hautabakia na hata kifaru kimoja. Hizbullah haijafumbia macho mashambulizi ya kinyama ya jeshi la utawala katili wa Israeli na kulengwa raia wa Lebanon, bali imekuwa ikilenga vikali maeneo ya wa walowezi wa Kizayuni kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Duru mpya ya mashambulio ya Hizbullah pia imelenga vituo vya kijeshi na kijasusi vya utawala wa Kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kufuatia operesheni ya kimbunga cha Alaksa mnamo tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Viongozi wa utawala, wa utawala kasibu wa Israeli wamekuwa wakishuhudia kushindwa mfululizo kwa jeshi la utawala huo mkabala wa makundi ya mukawama ya Palestina huko Gaza, swala ambalo limewapelekea kulipiza kisasi na kufunika kushindwa kwao huko kwa kufanya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Lebanon kwa lengo la kueneza mgogoro na mvutano unaoongezeka katika eneo. Mpango wa Telavivu wa kupanua eh, vita katika eneo unatekelezwa katika hali ambayo baadhi ya makamanda wa kijeshi wa utawala huo katili walikuwa wametahadharisha kuhusu kushadidi mgogoro huo na kutoweza wazayuni kukabiliana na makundi ya mukawama katika eneo hilo likiwemo Lebanon. Vitendo vya kigaidi vya baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni vya kuwaua shahidi makamanda wa mukawama wa Lebanon na Palestina havikusaidia malengo na njama za wazayuni dhidi ya mukawama bali vikosi vya mukawama katika eneo vimeingia kwenye medani ya vita vikiwa na mshikamano na umoja na kuweza kupata mafanikio makubwa katika uwanja huo. Operesheni mseto za makundi ya mukawama angani na katika nchi kavu dhidi ya utawala haramu wa Israeli katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zimeukatisha tamaa kabisa na kuwapelekea watawala wa Israeli kukiri kuwa hawana tena uwezo wa kuendeleza vita dhidi ya makundi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu. Kuendelea kwa operesheni za kijeshi za mkawama wa Lebanon dhidi ya jeshi la Israeli kumethibitisha wazi utayari wa vikosi vya mukawama na nafasi muhimu ya vikosi hivyo katika kukabiliana uh, kwa vyovyote vile na adui mzayuni huko Tel Aviv, daima uh, ikinufaika na uungaji mkono kamili wa Marekani na nchi za magharibi. barabara kabisa, wapenzi msikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza podcast yetu ambayo wiki hii ni ya vita vya msalaba. Baada ya podcast hiyo, wapenzi msikilizaji, tawalesiani kipindi cha ulimwengu wa michezo na kitafuatiwa na makala ya hekima katika Nahjul Balagha na kisha kasida yetu ya leo. Karibuni kusikiliza. Vita. Vita vya msalaba. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, mimi ni Hussein Hassan na mnasikiliza kipindi cha mwisho katika podkasti hii ya vita vya msalaba. Podkasti ambayo imekuwa ikichunguza kwa kina sababu za kuibuliwa vita vya msalaba. Vita hivi ambavyo vilipiganwa na kanisa kwa jina la dini na kupiganwa kwa alama ya msalaba viliwahamasisha watu wa Ulaya kupigana na Waislamu na kudumu kwa takriban karne mbili kuanzia mwaka elfu moja tisini na tano hadi elfu moja mia mbili tisini na moja. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia matokeo ya vita vya msalaba kwa wazungu na kuona kwamba viliwanufaisha kwa maendeleo ya kisayansi, kiafya, kibiashara na kiuchumi kutoka kwa jamii za Kiislamu. Tuliona namna mwamala mzuri wa majenerali wakubwa wa Kiislamu ulivyowaathiri majenerali wa Kikristo walioshindwa katika vita na kuwafanya wapiganaji wa vita vya msalaba wajifunze uvumilivu wa kidini na kutokuwa na chuki zisizo na mantiki kutoka kwa Waislamu. Sasa hebu tusikilize na kupata kujua matokeo ya vita vya msalaba kwa Waislamu. Lakini kabla ya hapo tunakuombeni mtumie anwani za kanali na tovuti zetu, ili mpate kujua tuliosema na kuyajadili huko nyuma. Tembeleeni ukurasa wetu kupitia anwani za www.parstoday.ir mkwaju sw na www.iranradio.ir mkwaju sw ili mpate kunufaika na vipindi vilivyopita vya podcast hii. Pia mtanufaika na podcast nyingine nyingi ambazo tumekuhifadhieni hapo bila malipo. Wakati huo huo, mnaweza kuchangia maoni yenu kwenye kurasa hizo. Sasa tuende moja kwa moja kwenye kipindi cha ishirini na cha mwisho katika podcast hii ya vita vya msalaba. Karibuni. Kuibuka na kuongezeka chuki kati ya Waislamu na Wakristo ni moja ya matokeo ya vita vya msalaba. Tunaweza kuvichukulia vita vya msalaba kuwa mwendelezo wa vita vya jadi kati ya ustaarabu wa Mashariki na Magharibi, vita ambavyo vilikuwa vimeenea kwa karne nyingi kati ya Waamidi na Wagiriki, na kisha Wapaathi na Wasasani na Warumi. Kwa mtazamo huu msalaba na dini vilitumika tu kama kisingizio cha kuanzisha tena mgogoro kati ya mashariki na magharibi. Kwa vyovyote vile, vita vya msalaba vilivyodumu kwa muda mrefu vilizidisha chuki na uadui wa wafuasi wa dini mbili za Uislamu na Ukristo. Kabla ya vita vya msalaba, Waislamu katika maeneo yote walikuwa na mtazamo wa amani kuhusu Wakristo, lakini matendo ya kikatili ya wanajeshi wa msalaba yalijenga chuki na uadui kati ya wafuasi wa dini hizi mbili za mbinguni. Kuongezeka nguvu za kijeshi za Waislamu wa Syria na Misri ni matokeo mengine ya vita hivi kwa Waislamu. Tulisema katika vipindi vilivyopita kwamba Wamongolia, kabla ya kufika Sham Wailhan, waliendelea kusonga mbele bila ya kushindwa, lakini walipofika Palestina walishindwa kwa mara ya kwanza katika maeneo ya Kiislamu. Katika eneo la Ain Jalut na huo ukawa uzoefu wa kwanza wa kuvunjwa ngano ya kutoshindwa wa Mongolia. Baada ya hapo, wa Mongolia walishindwa vibaya katika vita vingine kadhaa huko Syria na Asia ndogo na hivyo kufungwa njia ya kuelekea kwa upande wa Mediterania na Misri. Umoja wa ulimwengu wa Kiislamu katika maeneo ya nchi za Magharibi kutokana na mashambulizi ya mfululizo ya askari wa vita vya msalaba hauna mfano wake. Baada ya wapiganaji wa msalaba kuelekea Sham kwa kisingizio cha kukomboa Quds au Jerusalem, magharibi ya ulimwengu wa Kiislamu ambayo ilikuwa imetawanyika kutokana na machafuko ya wakati huo ilijaribu kuimarisha umoja na Waislamu wengine. Juhudi za kufikia umoja huo zilifanyika kwa njia tofauti kwa upande mmoja, baadhi ya mataifa madogo ya Kiislamu yalijaribu kuungana na kuunda nguvu kubwa, na kwa upande mwingine, watawala mashuhuri katika baadhi ya nchi kubwa za Kiislamu za Asia Magharibi walijaribu kuyashawishi madola madogo ya Kiislamu yawe chini ya, ya udhibiti wao ili kuunda nguvu na umoja wa kutosha kwa ajili ya kukabiliana na wimbi la wapiganaji wa vita vya msalaba. Nuruddin Zangi na Salahuddin Ayubi ni mifano mashuhuri katika uwanja huo, hata majaribio mengine yalifanywa ili kunufaika na nguvu za kimada na kiroho za ardhi ya kati na ya mashariki ya eneo la kiislamu kwenye muungano huo, lakini hazikufanikiwa sana. Kwa mujibu wa wanahistoria, mchanganyiko wa wanajeshi ambao walitoka nchi tofauti za Ulaya ndiyo uliandaa mazingira ya umoja huo. Kwa vyovyote vile, ilionekana mara nyingi kwamba baada ya muda mrefu wa kuwepo amani kati ya pande mbili, migogoro ya ndani ilizuka na wapiganaji wa vita vya msalaba wakinufaika na migogoro hiyo dhidi ya Waislamu. Kuathirika Waislamu na tabia ya wapiganaji wa msalaba kunaweza kuonekana katika vita vya mwisho vya msalaba, kwa mfano, kama ambavyo makamanda na wapiganaji wa Kikristo waliweza kunufaika na kujifunza mengi kutokana na tabia ya ubinadamu ya majeshi ya Waislamu katika kuwatendea wema mateka. Tabia ya chuki na ukatili ya wapiganaji wa msalaba pia iliwaathiri kwa kiasi fulani Waislamu. Kwa hiyo, kulingana na maandishi ya wanahistoria wa kimagharibi wa Mamluk au Mamalek, waliooa Wakristo wengi na wapiganaji wa msalaba walipo washinda na kuteka miji yao ya Asia. Kama kauli hii ni ya kweli, basi inapaswa kuzingatiwa kama matokeo ya hatua kali na za kinyama zilizochukuliwa na wapiganaji wa msalaba dhidi ya Waislamu. Hata hivyo, kama tulivyokwisha sema, wa magharibi wengi wamekiri kwamba tabia ya Waislamu wakati wa zama za Zangis na Ayubi kuhusu wapiganaji wa misalaba waliochukuliwa mateka ilikuwa ya kibinadamu na ya kimaadili kiasi kwamba iliwavutia sana Wakristo. Kuenea maskini miongoni mwa Waislamu ni natija nyingine ya vita hivyo. Kutokana na vita vya mara kwa mara chakula kilipungua sana, nao walanguzi wakaharibu zaidi hali ya mambo kwa kuficha bidhaa muhimu. Aina za kodi ambazo zilitozwa watu na watawala wa Kiislamu kutokana na vita vya msalaba ziliongeza kiwango cha umaskini katika jamii na kuwabana watu kiuchumi. Msikilizaji mpendwa, kufahamu Waislamu miji ya Ulaya na vilevile vile mila na utamaduni wa watu wa huko ni matokeo mengine ya vita vya msalaba. Kabla ya vita, ujuzi huu haukuwepo, na ni baadhi tu ya wasomi na wafanyabiashara ndio waliokuwa na ujuzi mdogo kuhusu nchi za magharibi, lakini vita vya msalaba viliwachochea kutaka kujua mambo zaidi kuhusu Ulaya pia miji mingi ya Waislamu ilitekwa na wapiganaji wa vita vya Msalaba, na wapiganaji wengi wa vita vya Msalaba kadhalika kutekwa na Waislamu. Kwa njia hii ufahamu wa Waislamu kuhusu mifumo ya kisiasa, kidini, watu na mataifa, namna ya kufikiri, maslahi na utamaduni wa watu wa Ulaya uliongezeka. Ufahamu huu pia ulikuwa na taathira za kifasihi na kitamaduni. Makabiliano ya mataifa ya ulimwengu yana historia ndefu. Tangu wanadamu wajitambue kuwa miongoni mwa makundi ya kijamii, walipitia vita vya kikabila na vya pamoja. Kabla ya hapo, wanadamu walikuwa wakipigana vita zaidi kwa ajili ya kupata faida za kimada, lakini kadri walivyokuwa wakisonga mbele, waliweza kuanzisha vita kirahisi na bila kuwa na sababu yoyote ya kimantiki wala kisheria ya kufanya hivyo. Kwa hivyo visingizio kama vile kulinda urithi wa zamani na kufuata maagizo ya kidini vilianza kutumiwa na wavamizi. Vita vya Msalaba vilikuwa mojawapo ya makabiliano hayo ya upanuzi wa visingizio vilivyoanzishwa na Wazungu. Hakuna hata dini moja ya mbinguni inayowaamuru wafuasi wake kufanya uchokozi na ukatili kwa visingizio kama hivyo. Hii ni kwa sababu dini hizo zimekuja kwa ajili ya kuokoa watu na si kwa kuua na kuangamiza. Kwa hiyo akili na mantiki hazikubali hata kidogo madai ya Papa na kanisa kwamba wajibu wa Wakristo ni kukomboa wa Jerusalem kutoka mikononi mwa Waislamu, haswa ikiwa ukombozi huo utakuja kwa gharama ya mauaji na ukatili dhidi ya wakazi wa Jerusalem na miji inayoizunguka wakiwemo Mayahudi na Uislamu. Ni wazi kwamba haya si chochote ila matumizi mabaya ya dini kwa manufaa ya watu binafsi na ya kimakundi. Mkono wa Papa na makasisi wa vyo vya juu wa makanisa ya Ulaya pamoja na wakuu wa makabila wakandamizaji unaonekana wazi katika matumizi mabaya ya dini katika vita vya Msalaba. Hatua ya wazungu ya kuanzisha na kuendesha vita hivyo kwa muda wa miaka mia mbili kwa visingizio vya kidini Hakikuwa chochote ila uporaji na uchokozi dhidi ya wakazi wasio na hatia wa Sham na Afrika Kaskazini. Wazungu wengi waliingia kwenye vita hivyo kwa hadaa ya kutekeleza wajibu wa kidini na jihadi, bila kujua kwamba walikuwa wamedanganywa na mfumo wa papa na ukabaila unaoporomoka wa magharibi. Wengi wa walioshiriki katika vita vya msalaba walikuwa watenda jinai wenye pupa wasio na kazi na watumwa wa kabaila wa enzi ambao za kati ambao walishambulia nchi za Waislamu kutokana na ahadi za uongo za papa za kuwadhaminia pepo na msamaha kutoka kwa Mungu. Ikumbuke kwamba migogoro ya ndani kati ya kanisa la Byzantine na kanisa la Vatican na mashindano na mapigano ya wafalme wa Ulaya wao kwa wao, ni wakati mwingine papa na baadhi ya wa wafalme ilikuwa msingi wa kutangaza vita vya kidini dhidi ya Waislamu wakati wa miaka 200 ya vita vya msalaba wa Kristo walianzisha vita vinane vikubwa katika ardhi za Waislamu, ambapo katika mapigano hayo Waislamu wengi waliuawa, kujeruhiwa au kuchukuliwa mateka, mali zao ziliporwa na ardhi zao kuchukuliwa. Kama tulivyosema katika vipindi vilivyopita, mpenzi msikilizaji, maafa na uharibifu mkubwa zaidi uliowapata Waislamu katika vita hivyo kwa sababu wapiganaji wa msalaba walipigana mbali na makazi ya miji yao, ilhali waislamu walijitetea dhidi ya adui wakiwa kwenye nyumba, maeneo na miji yao. Kwa hiyo maafa na uharibifu mkubwa zaidi wa kibinadamu na kifedha uliwapata wao. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, katika kipindi chote cha ja vita vya Msalaba, wazungu walijifunza mambo mengi kutokana na ujuzi, utamaduni na ustaarabu tajiri wa Kiislamu, na mafunzo hayo yakawa msingi wa mabadiliko ya baadaye katika ustaarabu wa Magharibi. Mwamala wa Waislamu na wasomi wa Kiislamu ulihatarisha nafasi ya papa na viongozi wa kanisa kati ya Wakristo kuenea maarifa ya hali ya juu kama vile tiba na matibabu, unajimu, hisabati, jiometri na mbinu za urambazaji kama vile kutengeneza meli na zana za kuongezea njia baharini kama vile dira, miongoni mwa Waislamu ziliwaathiri pakubwa Wazungu. Waliimarisha vyuo vikuu na vituo vyao vya kielimu na kijamii kutokana na maarifa na ujuzi wa kiufundi waliojifunza kutoka kwa Waislamu. Kwa kuwa utamaduni na ustaarabu wa Waislamu wa Kristo walirekebisha fikira zao potofu kuhusu Waislamu na kuingiza ujuzi wa Kiislamu katika maisha yao. Kipindi cha renaissance huko Ulaya kiliathirika pakubwa. Kutokana na swala hili, tunaweza kusema kwamba wazungu hawakuacha athari nyingine yoyote wakati wa vita isipokuwa mauaji, uporaji, ubakaji na ukatili. Uvamizi wa Wakristo katika pwani ya Mediterania ulihatarisha usalama wa eneo hilo na kuibua hofu kubwa miongoni mwa wakazi wa eneo hilo, swala lililopelekea wasomi na wafanyabiashara wengi kulikimbia. Ni wazi kuwa watu wa nchi za eneo hilo walipigana na kukabiliana na wapiganaji wa msalaba na kujifunza mengi katika uwanja wa mapigano kati ya watu hao. Koo kubwa na zenye nguvu kama vile Wazangi wa Ayubi na wa Mamluk walijitokeza, ambapo waliweza kuendesha mapambano makali dhidi ya wazungu wa vita vya msalaba. Labda ni kutokana na uzoefu huu wa kijeshi ndipo baadhi ya pwani za Mediteranea, hasa Misri, ziliweza kuepuka shari ya Wamongolia makatili. Mapambano kati ya mashariki na magharibi au kwa maneno mengine ustaarabu wa Kiislamu na Kikristo yalifanyika katika vita vya msalaba. Haikuchukua muda mrefu, kabla ya wazungu, baada ya kufanya mabadiliko ya kimsingi na ya juujuu katika nyanja zote, kuanzisha uchokozi wao dhidi ya maeneo ya Kiislamu katika mfumo wa ukoloni. Kwa njia hii, waliweza kuidhibiti hatma ya Waislamu kwa miaka mingi na kupora rasilimali zao za kimaada na kiroho, swala ambalo kwa masikitiko bado tunalishuhudia katika baadhi ya nchi za Kiislamu, na ni mwamko tu wa jamii zote za Wakristo na no Waislamu ndio unaweza kulitatua, mwamko dhidi ya ukoloni wa kisasa, ukoloni ambao ni urithi wa vita vya msalaba. Wapendo wa wasikilizaji, tumefika mwisho wa kipindi cha mwisho cha podkasti hii ya vita vya msalaba. Ninakushukuruni sana kwa kuchagua na kusikiliza kwa makini podkasti hii. Katika podkasti hii tumezungumzia vita vya msalaba, namna vilivyotokea na matokeo yake, na tukasema kwamba vita hivi ni aina ya makabiliano ya kupanua na kuteka ardhi ambavyo vilianzishwa na wazungu kwa kisingizio cha dini, na matokeo yake yakawa si tu kitu kingine isipokuwa uporaji na ubakaji wa Waislamu wasio na hatia wa maeneo ya Sham au Siria leo na Afrika Kaskazini. Urithi wa vita hivi ni ukoloni wa kutisha ambao ulizikumba nchi nyingi za Kiislamu katika karne za 19 na 20. Tunatumai kwamba mmevutiwa kusikiliza podcast hii. Tunashukuru iwapo mtatutumia maoni yenu kuhusu podcast hii kupitia anwani za www parstoday ir mkwaju sw na www iran radio ir mkwaju sw. Ikiwa mna mapendekezo au ukosoaji wowote, tunaomba mtufahamishe. Tunashukuru pia ikiwa mnaweza kusambaza podkasti hii kwa wengine ambao huenda wakavutiwa kusikiliza. Mnaweza pia kutembelea tovuti na mitandao yetu ya kijamii na kutujulisha ni mada gani mungependa tuzungumzie katika podkasti zetu katika siku zijazo. Kwa hili na kuweza kuwasiliana nasi, tutumie ujumbe katika sehemu ya maoni ya tovuti yetu au kwenye mitandao ya kijamii. Ikiwa wewe bado si mwanachama wa mitandao yetu ya kijamii, unaweza kufanya hivyo sasa na kunufaika na podcasti zetu bila malipo. Wabillahi taufik, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Michezo. Ahlan wasahlan mpenzi mwanaspoti wa Radio Tehran, karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri katika kipindi cha siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran. Rais wa Iran Masud Pezeshkian amewapongeza wavulana na wasichana wa Iran kwa kung'ara katika mashindano ya dunia ya michezo ya shule ya kimataifa ISF kwa vijana wenye miaka 15 hadi 18 almaarufu Jimnasaid 2024 yaliyofanyika nchini Bahrein. Katika ujumbe wake wa tahania siku ya Ijumaa, Dr Pezeshkian amesema wanafunzi hao wameliletea fahari kubwa taifa la Iran kwa kuzoa medali za thamani na za kung'aa. Timu ya Iran yenye wanafunzi 120 ilishiriki mashindano ya ISF ya 2024 na timu 12 katika michezo minane, kwa kushinda medali 26 za dhahabu, 8 za fedha na 13 za shaba. Wanafunzi hao wa Iran walipata nafasi ya tano, wakizipiku Marekani, Uingereza, Ufaransa, Uswisi na nyinginezo. Voleboli. Klabu ya voleboli ya wanawake wenye ulemavu ya Sepahan ya Iran imemaliza katika nafasi ya pili kwenye kombe la klabu ya Paravoli Asia Oceania ya mwaka huu 2024. Sepahan ilishindwa kufurukuta mbele ya Shanghai na kukubali kuzabwa seti tatu kwa moja. Tunaona katika mashindano haya na mengine mengi ya kitaifa, kieneo na kimataifa, Iran imekuwa ikigonga ndege wawili kwa jiwe moja mosi kwa kuwashirikisha wanawake na pili walemavu. Salum bendera hili sijui unalizungumziaje haswa kwa kutilia maanani kwamba kuna propaganda kubwa za magharibi kwamba Jamhuri ya Kiislamu haimpi fursa na kumshirikisha mwanamke katika chochote. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini, eh, idadi ya wanawake katika sekta mbalimbali iliyoongezeka, iwe ni katika vyuo vikuu, madaktari, wataalamu mbalimbali. Tunashuhudia wahadhiri wa vyuo vikuu, idadi ya wanawake wanaopewa nafasi katika harakati mbalimbali mbali, iwe ni za kielimu, kisiasa, kiubunifu na hata michezoni ambapo hivi sasa e, tunashuhudia e, hili linaonyesha kwamba kinyume na propaganda za madola magharibi, a, ambayo yamekuwa kitaka kuonyesha kwamba e, Jamhuri ya Kiislamu ya Irani inamkandamiza mwanamke. Mbali na hayo, klabu ya soka ya Yanga ya vijana wenye chini ya miaka 17 ya Tanzania imekabidhiwa kombe la ubingwa wa michuano ya under 17 vijana wananchi wamelitoa kombe hilo kabla ya kumalizika michuano hiyo. Yanga under 17 imekabidhiwa kombe hilo baada ya kuibamiza TDS au TFF Academy kwa mabao manne kwa mtungi kwenye mchuano aina yake uliopigwa katika uwanja wa KMC jijini Dar es Salaam. wa walimu wangu kwa kuniongoza kile, kile kitu tulikwenda kufanya mazoezi, nimekuja kufanya kwenye mashindano. Mashindano yalikuwa magumu, ila kikubwa tulipambana kitimu tunaweza kupata ubingwa. Ni kweli, kwanza nianze kuwashukuru viongozi wa Yanga kwa namna walivyowekeza kwenye hawa vijana nguvu, walivyowekeza pesa, wanazowalipa watoto ni hela nyingi sana, na wanachokifanya uwanjani saizi kinatia moyo, na tunaiona Yanga kesho kupitia hawa vijana. Nadhani hata nyewe nye wenyewe mmekuepo mashahidi kwa namna walivyocheza mechi ya ya mwisho leo, wanastahili kuchukua ubingwa. Tutamatishe kwa tuzo ya Ballon d'Or. Kiungo wa klabu ya soka ya Manchester City ya Uingereza na timu ya taifa ya Hispania Rodrigo Hernandez almaarufu Rodri ametangazwa kuwa mshindi wa tuzo ya kifahari ya Ballon Dior akiwa bwagwa Jude Bellingham, Vinicius Jr na Daniel Cavajal wote wa Real Madrid. Rodri ametoa tuzo hiyo kwa kuwa na msimu mzuri akiwa na Man City na Uhispania, kwani ameshinda mataji makubwa kama ligi kuu ya soka ya Uingereza, EPL, na michuano ya Euro 2024. Wachezaji nyota na wadau wengine wa soka walitazamia kwamba Vinicius ndiye alistahiki kupewa tuzo hiyo ila alinyimwa kisa Ubaguzi, wachambuzi wanasemaje? Mchambuzi Mohsen Bashemera kutoka Tanzania anatupa tathmini yake. Sasa tathmini yetu sisi, nikiwemo mimi ambaye inapingana na, na utoaji wa tuzo hii kwa msimu huu na kuamini kwamba kumekuwepo upendeleo. Siwezi kuamini moja kwa moja kwamba kwa kwa kwa ni ubaguzi, lakini inaweza kutumia neno upendeleo katika kutoa tuzo hii. Ni kwamba mpira wa miguu mara nyingi ni mpira wa namba. Tunapotaka kuipa timu ubingwa, tutatazama namba, pointi za timu hii magoli waliofunga, kama pointi zitalingana baina ya timu mbili na kadhalika. Kwa hiyo namba ndizo ambazo huwa zinatumika katika kumtanguliza mmoja mbele ya mwingine, vilevile vile hata katika kutoa tuzo hizi. E, tukitazama namba zinakataa Rodri kuibuka mshindi msimu huu na tukitazama vilevile vile mchango ambao wametoa wawili hawa katika vilabu vyao na katika timu zao za taifa, namba za Vini zipo juu sana ya Mhispania ya Rodri ambaye yeye ndo amekuwa mshindi, kitu ambacho kinapelekea tujiulize maswali mengi na tuendelee kuwa na ukakasi kukubaliana na hiki ambacho kimefanyika katika msimu huu. Naambiwa nifungashe, mpenzi msikilizaji, sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Wasikilizaji wa penzi karibuni, katika sehemu hii ya 65 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 65 ya, ya mfululizo huu lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 57. Alqanaatu malun la yanfad, alqanaatu malun la yanfad, kukinai ni mali isiyo na mwisho. Katika hikma hii ya 57 Imam Ali alayhi salamu anazungumzia maudhui nyingine muhimu sana, ambayo muda wote imekuwa inahimizwa na Qur'ani tukufu na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kiasi kwamba imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Ridha alayhi salamu, akisema maneno ya kwenye hikma hii ya 57 na ya Nahjul Balagha yamepokewa kama yalivyo ya kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hadithi hiyo imenukuliwa pia na Muttaqi al-Hindi katika kitabu cha Kanzul Umal. Kabla ya jambo lolote, ni vyema tutoe ufafanuzi wa mistari michache kuhusu neno kukinai. Kukinai ni hali anayokuwa nayo mtu ambayo inamfanya atosheke na vitu vichache katika maisha yake na asiwe na pupa na tamaa ya kutumia zaidi ya vile vitu vya dharura kuendeshea maisha yake, yani kutumia vitu vya anasa na vya ziada ambavyo muda wote kuishughulisha akili ya mwanadamu na mwisho humtumbukiza kwenye mambo ya haramu. Hiyo ni maana jumla na kwa muhtasari ya neno kukinai. Sasa mtu anapokuwa na sifa ya kukinai, ni wazi kwamba anakuwa na utajiri mkubwa na usioisha kabisa kuliko utajiri mwingine wowote wa duniani, maana huwa halazimiki kunyosha mkono wa kuomba wengine na kujishushia hadhi yake mbele ya viumbe wengine, kwa sababu anahitaji kitu kidogo sana kuendeshea maisha yake katika hikma, hii ya, katika hikma ya 44 ya Najul Balagha, Imamu Alia alayhi salam anasema, hongera kwa mtu ambaye muda wote anakumbuka siku ya kufufuliwa, akaelekeza juhudi zake zote kwa ajili ya kujiandaa na siku ya hisabu na akatosheka na kitu kidogo alichoruzukiwa na muumba wake. Imepokewa hadithi nyingine kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambapo anasema kinaika na anachokuruzu kwa Allah utakuwa tajiri mkubwa kuliko watu wote. Kwenye kitabu cha hadithi cha Biharul Anwar imepokewa hadithi kutoka kwa Imamu Ali alaihi ssalamu akisema, nimesaka utajiri katika kila kona na sikuupata ila kwenye kukinai. Ama jambo jingine muhimu ambalo ni muhimu kuligusia hapa ni kwamba malalamiko na manung'uniko mengi na yasiyoisha kati ya watu wengi duniani hayatokani na kwamba watu hao wana mali chache au ni maskini katika vitu vya kimaada na kidunia, bali ni kutokana na umaskini wa kutotosheka na kukosa kukinai watu hao. Mtu anaweza kuwa na utajiri wa dunia nzima, lakini akawa maskini kuliko watu wote kutokana na kutokinaika na alichoruzukiwa na Muumba. Kesi nyingi za jinai, uvamizi, dhuluma na wizi wa mali za watu zinatokana na wahalifu hao kutotosheka na walichonacho, jambo ambalo ni haraka mno kumwingiza mtu kwenye mambo ya haramu. Ni vyema tumalizie kwa kunukuu kisa kimoja ambacho kinasema: mtu mmoja wa karibu na mfalme alipita njiani na kumwona mtu maskini anakula mboga za jangwani. Yule mtu wa mfalme alimkejeli na kumwambia, ungekuwa uko karibu na mfalme, usingelazimika kula majani haya jangwani. Yule maskini alimjibu kwa kumwambia na lau kama na wewe ungetosheka na mboga hizi za jangwani usingelazimika kujidhalilisha na kuwa mtumwa wa mfalme. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.