Suratu Tauba aya ya 28 hadi ya 29 na 9ia Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Mpiganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran tunasikika katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday ir sw aidha katika masafa ya fm kwa baadhi ya mikoa ya tanzania kupitia redio maarifa fm telegram na whatsapp yetu ni plus 98 903 506 5487 na email yetu ni swahili radio at irib ir Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu wa leo Jumatatu, tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na vipindi, kipindi maalumu kwa mnasaba wa tarehe 13 Aban mwaka wa Kiiran wa hichiria shamsia, ambayo kwa hapa nchini Iran ni maarufu kwa jina la siku ya taifa ya kupambana na ubeberu tutakuleteni pia macho yetu magazetini. Tutakuwa na kipindi cha Hikaya za Aya, visa vya kuelimisha, na Leo katika Historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Shani al Alam imeripoti habari inayosema kwamba ndege 15 za kijeshi za Israel zilishindwa kuzuia droni moja ya Hizbullah. Harakati ya Hizbullah ya watwanga tena wazayuni kwa zaidi ya makombora 100. Jeshi la Yemen lasema tutaendelea kupiga meli zote zenye uhusiano na Israeli radi ya uwa na kujeruhi watu 48 kanisani kaskazini mwa Uganda. Habari kamili. Televisheni ya Al-Alam imelinukuu gazeti moja la kizayuni na kuandika kuwa ndege 15 za kijeshi za Israeli zilishirikiana kuinda ndege moja tu isiyo na rubani ya Hizbullah Lebanon na hazikuweza kuitungua, tukio lilotokea wakati walowezi wote wa kizayuni wakiwa wamejichimbia kwenye mashimo kwa kuiogopa droni hiyo ya Hizbullah. Televisheni hiyo ya La Alam imelinukuu gazeti la kizayuni la Haaretz likifichua mgogoro mkubwa uliomo ndani ya utawala wa kizayuni na kutoa ushahidi kutoka kwa duru za kiusalama kijeshi, na nyaraka za kuaminika na kuandika, ndege 15 za jeshi la anga la Israeli ziliwinda ndege moja tu isiyo na rubani ya Hizbullah wakati walowezi wote wa kizayuni wa miji ya kaskazini wakiwa wamekimbilia kwenye mahandaki kwa hofu ya droni hiyo, na licha ya ndege hizo za kijeshi za Israel kuiwinda droni hiyo ya Hizbullah kwa muda wa nusu saa nzima lakini zilishindwa kuitungua. Kashfa hiyo imetokea katika hali ambayo waziri mkuu Benjamin Netanyahu na waziri wake wa vita Yoav Gallant, usiku na mchana wanajigamba kuwa Hizbullah haipo tena. Jeshi la utawala wa kizayuni limekiri kwamba kwa uchachi makombora mia moja ya Hizbullah Lebanon yametwanga vituo vya kijeshi vya Israeli katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Shirika la habari la Mehre limenukuu taarifa ya jeshi la utawala wa kizayuni likikiri kwamba kwa uchachi makombora 30 ya Hizbullah jana Jumaapili yalipiga eneo la Aljalil pekee ambalo liko kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Kanali ya 12 ya televisheni ya Israel nayo na imekiri kufanyika mashambulio makubwa ya Hizbullah ikiwa ni pamoja na kwenye eneo la Tabaria. Kwa upande wake Hizbullah Lebanon imesema katika taarifa yake leo Jumatatu kwamba imeshambulia kambi tatu za kijeshi za utawala wa kizayuni. Harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu vile vile imesema kuwa imewapiga kwa kombora wanajeshi wa Israel waliokuwa wamekusanyika kwenye kambi moja na kuwasambaratisha kabisa. Mashambulizi hayo ya Hizbullah ni majibu ya haki ya wana mapambano hao wa Kiislamu kutokana na jinai za kuchupa mipaka zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wasio na hatia wa Lebanon na Ghaza huko Palestina. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema kuwa jeshi hilo litaendelea kuzipiga meli zote zenye uhusiano na Israel katika maji ya karibu na Yemen bila ya kujali bendera na wamiliki wa vyombo hivi vya baharini. Brigedia Jenerali Yahya Sari alisema hayo jana Jumapili na kusisitiza kuwa makampuni mengi ya meli yenye uhusiano na Israel yanajaribu kukwepa adhabu zinazotolewa na Yemen kwa kuuza hisa zao kwa makampuni mengine au kubadilisha usajili wa meli hizo, lakini vikosi imara vya ulinzi vya Yemen havitojali ujanja na hila hizo za kizayuni bali vitaendelea kukipiga chombo chochote cha baharini chenye uhusiano na Israel. Duru za kuaminika za Lebanon zimetangaza kuwa wanajeshi vamizi wa utawala wa kizayuni wamekimbia kikamilifu katika mji wa Al Khiam wa kusini mwa Lebanon kutokana na vipigo vikali walivyopata mtawalia kutoka kwa harakati ya Hizbullah. Duru hizo za Lebanoni zimesema kuwa wanajeshi wa Israeli wamelazimika kukimbia kutoka maeneo yote ya mashariki na kusini mwa mji wa Al Khiyam kutokana na vipigo vya mfululizo walivyopata kutoka kwa wana mapambano wa Hizbullah katika siku za hivi karibuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Watu 14 wamepoteza maisha na wengine 34 wamejeruhiwa baada ya radi kupiga kanisani wakati watu walipokuwa wamekusanyika humo kufanya maombi kaskazini mwa Uganda. Jeshi la polisi la Uganda limethibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa radi hiyo ilipiga Jumamosi jioni katika kambi ya wakimbizi ya Palabek wakati watu walipokuwa wamekusanyika kanisani. Akitangaza habari hiyo, msemaji wa jeshi la polisi, Rusoke Kituuma amesema wahanga wa tukio hilo ambao hadi sasa wasifu wao bado haujatambuliwa walikuwa wamekusanyika kanisani wakati mvua ilipoanza kunyesha saa kumi na moja jioni juzi Jumamosi. Amesema kwamba sehemu kubwa ya wakimbizi wa kambi hiyo ni raia wa nchi jirani ya Sudan. Na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amezishutumu balozi za kigeni kwa kujihusisha na magendo ya fedha za kigeni, akidai kuwa balozi hizo zinaiba Ethiopia, zinaibia Ethiopia rasilimali zake. Mwishoni mwa mwezi Julai mwaka huu Abi Ahmed alizindua sera ya mageuzi ya uchumi inayojulikana kwa kifupi kwa jina la hger20 Nukta sifuri kwa shabaha ya kushughulikia matatizo ya kimuundo ya kiuchumi ikiwa ni pamoja na mzigo wa madeni huko Ethiopia. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Tarehe 13 mwezi Aban mwaka wa Hijiria Shamsia ambayo mwaka huu inasadifiana na tarehe 3 Novemba inatambuliwa hapa nchini Iran kama siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa Siku hiyo ilishuhudia matukio kadhaa kwa miaka mitatu tofauti, ambayo kwa njia moja au nyingine yalihusisha Marekani, beberu mkubwa zaidi duniani katika zama hizi. Siku hiyo ya tarehe 13 Aban mwaka 1300 43 hijiria ya shamsia yaani mwaka 1964, askari wa utawala wa Shah walimtia nguvuni Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kumpeleka uhamishoni nchini Uturuki, kwa sababu Imamu alikuwa akipinga vikali utawala kibaraka wa Shah na uingiliaji na ushawishi mkubwa wa Marekani katika masuala ya ndani ya Iran. Miaka kumi na nne baadaye yani mwaka 1978 wakati harakati za mapinduzi ya Kiislamu zilipokuwa zikipamba moto zaidi siku baada ya nyingine, na katika siku kama hiyo hiyo ya tarehe 13 Aban, kundi la wanafunzi lilifanya maandamano kupinga hatua ya utawala kibaraka wa shah ya kumpeleka uhamishoni Imamu Ruhullah Khomeini na sera za ukandamizaji za utawala huo. Maandamano hayo yalishambuliwa na kukandamizwa kinyama na utawala wa shah na wanafunzi wengi wakauawa shahidi. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, katika kumbukumbu ya tukio hilo chungu, na wakati wanafunzi walipokuwa wakiandamana kupinga siasa za kibeberu za Marekani na uingiliaji wa nchi hiyo katika masuala ya ndani ya Iran, ubalozi wa Marekani mjini Teheran, ambao ulijulikana kwa jina la pango la ujasusi dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu, ulivamiwa na kutekwa na wanafunzi wa vyuo vikuu. Tukio hilo lilitajwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini kuwa lilikuwa mapinduzi ya pili baada ya mapinduzi ya Kiislamu yaliyouangusha utawala dhalimu wa Shah nchini Iran. Kwa mnasaba wa siku hiyo ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa, kila mwaka taifa la Iran hufanya sherehe mbalimbali mbali za kuadhimisha siku hiyo ili kudumisha sifa ya kupambana na ubeberu. Hata hivyo, kabla ya kwenda mbali zaidi, tunapaswa kujiuliza kwamba istikbari au ubeberu ni nini, na kwa nini hii leo tunaitambua Marekani kuwa ndio dhihirisho la ubeberu. Neno istikbar linalotumiwa kueleza ubeberu linatokana na asili ya kibr katika lugha ya Kiarabu, ambalo lina maana ya kiburi ghururi, na tabia au ugonjwa wa kupenda makuu, megalomania. Katika kufafanua zaidi istilahi hiyo ya Qurani, wataalamu wanasema kwamba istikibari ni mtu kujifanya mkuu na kuyatambua yote yasiyokuwa yake au asiyostahiki kuwa ni yake yeye mwenyewe. Neno istikibar limetumiwa mara 48 katika aya za Qurani tukufu kwa ajili ya vitu na watu mbalimbali kama Shetani, Firauni, Karun na Hamana. Hata hivyo, wa kwanza kabisa kujifanya mkuu alikuwa Iblisi Maloni. Aya ya 34 ya Suratul Baqara inasema: Nakumbuka tulipowaambia malaika msujudieni Adamu, wakamsujudia wote, isipokuwa Iblisi alikataa na akajivuna na akawa katika makafiri. Uistikibari wa Ibilisi na mustakbirina na mabeberu wengine unatokana na kujiona wakuu na bora zaidi, ambako hatimaye kuliwaporomosha na kuwafanya wamwasi Mola wao Muumba. Sifa hiyo mbaya inaonekana katika mifano yote iliyotolewa na Kurani Tukufu kuashiria watu wa aina hiyo na katika mabeberu na mustakbirina wote waliotokea katika historia ya mwanadamu. Wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na baada yake pia, Imamu Ruhullah Khomeini alitumia istilahi hiyo ya Qurani kuonyesha sura na hulka ya maadui halisi wa wananchi na mapinduzi ya Kiislamu na kuzitaja Marekani na Urusi ya zamani kuwa ndio vielelezo vya mustakbirina na mabeberu wa zama hizo pamoja na hayo imamu khomeini alikuwa akisisitiza kwamba marekani ndiye shetani mkubwa na hatari zaidi baada ya kusambaratika urusi ya zamani mwaka 1991 marekani ilidhihirika zaidi kama dola la kibeberu na linalopenda makuu zaidi kote duniani ni kweli kwamba baadhi ya madola ya Ulaya pia yana tabia na maradhi haya ya kujiona makuu na hulka ya ubeberu, lakini taathira ya nchi hizo si kubwa kama ile ya Marekani. Kutokana na tabia hiyo ya kupenda ukuu na makuu na kujitambua kuwa juu na bora zaidi, madola ya kiistikibari na kibeberu, hususan Marekani, yanajipa haki ya kuzifanyia nchi nyingine jambo lolote linalopingwa na kupigwa vita na ubinadamu na sheria za kimataifa. Hulka ya unyonyaji na kutaka kujilimbikizia kila kitu ambayo ina mizizi katika fikra za kiliberali za Magharibi imezifanya nchi hizo za kibeberu zilipe kipaumbele zaidi suala la kupora utajiri na mali asili za nchi nyingine. Tabia ya kupenda kuzidhibiti na kuzitawala nchi nyingine ni matokeo mengine ya ubeberu ambayo huandamana na kujiona bora na juu zaidi na hutumika kwa ajili ya kudhamini maslahi haramu ya madola ya kibebero. Katika miaka ya huko nyuma, tabia hii ya kudhibiti na kuzitawala nchi nyingine ya nchi za magharibi ilishibishwa kwa kuzivamia na kuzikoloni nchi na mataifa mengine, kupora utajiri na maliasili zao na kufanya ukatili wa kutisha. Lakini katika zama hizi Marekani na wenzake wanaendeleza tabia na hulka hiyo kwa sura mpya na ya kisasa. Matokeo ya hulka na sera hiyo ya kibeberu ni kuyabakisha nyuma kimaendeleo mataifa yanayodhibitiwa na kukoloniwa na kuzuia maendeleo, ustawi na kujitawala kikamilifu kwa nchi na mataifa hayo. Pamoja na hayo mabeberu na mustakbirina wanajua vyema kwamba kutokana na ukatili na sera hizo za kinyama, yumkini wakakabiliwa na hasira na mapambano ya watu na mataifa mbalimbali mbali. Kwa sababu hiyo, huogopa na kupatwa na wahaka kutokana na harakati za watu wanaodhibitiwa na madola hayo. Ili kuzuia harakati na mapambano ya watu, madola hayo ya kibeberu hutumia njia kama zile za kuzusha hitilafu na migawanyiko baina ya mataifa mbalimbali mbali, makundi au makabila ya nchi na eneo husika kueneza ufuska na ufisadi, kuitenga nguvu kazi hodari na inayowajibika na kutumia vibaraka wa ndani na wanafikra au wasomi waliotekwa na fikra za kimagharibi. Wapenzi wasikilizaji, kwa kutilia maanani sifa na tabia hizo za istikibari na ubeberu, inaonekana wazi kwamba kupambana na kusimama kidete dhidi ya ubeberu ni jambo linaloungwa mkono na kutiwa nguvu na akili busara na mantiki. Hii ni kutokana na ukweli kwamba hakuna mwanadamu huru na mwenye akili timamu anayekubali kuishi katika dhuluma na udhibiti wa upande mwingine, sawa uwe ni mtu dola au nguvu yoyote ya kimataifa. Vilevile dini inayopinga dhuluma na uonevu ya Uislamu inawaamuru wafuasi wake wasikubali kuonewa na kudhulumiwa na vilevile vile inawataka kuwasaidia watu wanaodhulumiwa. Katika aya za kitabu kitukufu cha Qur'ani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anawalaumu Waislamu waliozembea katika kuwasaidia watu wanaodhulumiwa na kukandamizwa. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inajitambua kuwa inawajibika kutekeleza sheria za Kiislamu ikalizingatia vyema suala hilo katika kifungu cha 154 cha katiba yake kinachosisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sambamba na kujiepusha kikamilifu na aina zote za kuingilia mambo ya ndani ya mataifa mengine, inaunga mkono mapambano ya kupigania haki ya watu wanaokandamizwa dhidi ya mabeberu katika kila kona ya dunia. Himaya na uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mataifa yanayodhulumiwa na kukandamizwa kama Palestina, Yemen, Siria, Iraki na kadhalika inatokana na asili na msingi huu. Ni miaka zaidi ya 40 sasa ambapo taifa la Waislamu la Iran linapambana na ubeberu wa Marekani na vibaraka wake katika eneo la magharibi mwa Asia, na tajiriba na uzoefu huo mkubwa umeifanya Iran kuwa ngome na kituo kikuu cha mapambano na mukawama dhidi ya madole ya kiistimari. Mapambano na kusimama kidete kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kulilazimisha Marekani iombe mara kadhaa kufanya mazungumzo na Iran. Hata hivyo, kutokana na kuelewa tabia na hulka ya kibeberu ya Marekani, Iran imekuwa ikikataa ombi hilo. Pamoja na hayo, katika miaka ya karibuni viongozi wa Iran walikubali ombi la kuketi kwenye meza ya mazungumzo ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia ya Iran na kundi la tano jumuisho moja linalojumuisha nchi kadhaa ikiwemo Marekani, licha ya kutoiamini kabisa serikali ya Washington. Hatua hiyo kwa hakika ilikuwa mtihani mkubwa kwa wamarekani Ilikuonyesha ni kwa kiwango gani wanashikamana na kuheshimu na makubaliano na kauli zao, hususan kwa kutilia maanani kwamba Marekani na madola mengine ya magharibi daima yamekuwa yakijitangaza kwamba yanaheshimu makubaliano ya pande mbili na sheria za kimataifa na kuzituhumu nchi nyingine kwamba ni wakiukaji wa sheria hizo. Matokeo ya mazungumzo hayo ni makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ambayo kwa mujibu wake Iran ilikubali kusitisha baadhi ya miradi yake katika sekta ya kuzalisha nishati ya nyuklia, mkabala wa wamagharibi hususan Marekani kufuta vikwazo vya kidhalimu dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran. Ilitekeleza kikamilifu wajibu wake kwa mujibu wa makubaliano hayo, na hilo limethibitishwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Hata hivyo, Marekani, kutokana na hulka yake ya kibeberu na kiistimari na kutaka kudhibiti pande nyingine ilikataa kufuta kivitendo vikwazo dhidi ya Iran. Kwa utaratibu huo taifa la Iran limepata tajiriba na uzoefu mpya katika kupambana na ubeberu, nao ni kwamba Marekani si tu kwamba haiheshimu maneno na kauli zake, bali pia haishikamani wala kuheshimu sheria rasmi za kimataifa. Hali hii kama anavyosisitiza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Ali Khamenei, ndiyo hulka ile ile ya ubeberu ya kutaka kutumia mabavu, kujiona juu na bora, na kupenda ukuu, ghururi na kiburi, ambazo ndizo sifa za shetani na ibilisi maluni. Kwa msingi huo, Ayatollah Ali Khamenei anasema mapambano dhidi ya ubeberu hayawezi kusitishwa na kusimamishwa. Hii ni sehemu ya wajibu wetu mkubwa na miongoni mwa misingi na nguzo za mapinduzi ya Kiislamu, kwa maana kwamba kama hakutakuwapo mapambano dhidi ya ubeberu, basi tutakuwa hatuifuati Kurani, na Marekani ndiyo kielelezo kamili cha ubeberu. Mwisho wa kunukuu. Tunakutakieni kila la kheri na kwa herini ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni macho yetu magazetini. Tunaanza kwa kuangazia yaliyoandikwa na gazeti la Teheran Times. Gazeti hili limemnukuu rais Masudi Pezeshkiani akisema katika kikao cha baraza la mawaziri jana Jumapili kuwa Jamhuri ya Kiislamu haitavumilia ukiukaji wowote wa mipaka au usalama wake. Kuhusu uchaguzi wa rais wa Marekani, Teheran Times limeandika kuwa wagombea urais wa Marekani wanafanya juhudi za mwisho kuwashawishi wapiga kura kabla ya uchaguzi wa Jumanne huku kukiwa na hali ya kutoridhika ndani ya nchi kutokana na uungaji mkono wa kijeshi wa Washington kwa vita vya mauaji ya kimbari vya Israel kwenye ukanda wa Ghaza. Gazeti la Iran Daily limemnukuu mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa Hussein salamia akisema Marekani ndiyo sababu ya mivutano yote ya kisiasa na kijeshi. Vilevile vile, limeandika kuwa spika wa bunge la Iran ametuma salamu za rambirambi kwa serikali ya Uhispania kutokana na maafa makubwa yaliyosababishwa na mafuriko. Mamia ya watu wameaga dunia katika mafuriko ya hayo huko Uhispania. Alwefa gazeti linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu limeipa kipaumbele malimeapa kipaumbele matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, akizungumzia nafasi ya juu ya mashahidi na kusisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli ndiye adui khabithi zaidi wa Uislamu. Al Wifaqi pia limegusia kampeni za dakika ya mwisho za uchaguzi wa Marekani na kudokeza kuwa makampuni ya Ujerumani yana wasiwasi mkubwa kuhusu matokeo ya uchaguzi huo wa Marekani. Vilevile limenukuu ripoti ya Bloomberg inayofichua kuwepo ongezeko kubwa la idadi ya wa Wamarekani wanaotafuta fursa za kuishi nje ya nchi yao, huku mashirika ya usafiri na uhamiaji yakishuhudia ongezeko kubwa la maombi kutoka kwa Wamarekani hao. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo tunazungumzia aya za 15 hadi 17 za Suratu Yunus. Walid bin Mughira alikuwa miongoni mwa mahakimu na wafanya biashara wakubwa wa Makuraishi na alikuwa na mali nyingi kadiri kwamba yeye peke yake alikuwa akigharamia pazia la Alkaba kwa mwaka mzima, ilhali iliwalazimu Makuraishi wote kukusanya mali na milki zao ili waweze kugharamia pazia hilo kwa mwaka mmoja. Kwa sababu hii alitambuliwa kuwa yeye peke yake ni sawa na Makuraishi wote. Kwa upande mwingine, alikuwa maarufu sana katika fasihi na umahiri wa lugha ya Kiarabu. Kila mshairi aliyetunga shairi kwanza aliliwasilisha shairi lake kwake ili liidhinishwe. Lakini licha ya umahiri na uhodari aliokuwa nao Walid, hakuweza kustahamili utume wa Nabii Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, hivyo aliongoza waabudu masanamu wa kabila la Quraish katika kumkejeli na kumpiga vita Mtume. Baada ya kutufu nyumba ya Mwenyezi Mungu Al-Kaaba, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam aliketi kando ya Masjidul Haram akisoma aya za Qurani za Suratu Ghafir. Wakati huo, Walid bin Mughira alipita eneo hilo. Mvuto wa aya za Qurani tukufu uliteka moyo wake. Hata hivyo, ubinafsi na ukaidi wake vilimzuia kukubali neno la Mungu. Hivyo alijidhihirisha kama mtu asiyejali yanayojiri, akapita kando kando ya mtume na kwenda zake. Siku nyingine, Walid alikuwa amekaa mbele ya nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaba, eneo la Hijri Ismail, wakati Mtume alipokuwa akisoma baadhi ya aya za Suratu Fusilat mpaka akafikia aya ya 13 ya sura hiyo inayosema: basi wakipuuza sema na kuhadharisheni adhabu mfano wa adhabu ya Adi na Thamud. Mara tu Walidi aliposikia aya hii alishtuka na kutetemeka sana, hakuweza kustahamili. Aliinuka haraka na kwenda nyumbani kwake, kisha akafunga mlango. Wazee wa Makuraish waliokuwa wakimtazama Walidi kwa mbali walipatwa na wasiwasi mkubwa, na wakamwambia Abu Jahali kwamba ami yako Walid amekubali dini ya Muhammad. Siku iliyofuata Abu Jahal alikwenda kwa Walidi na kumwambia, ami, umetufedhehesha. Walidi aliuliza, kivipi ewe mwana wa ndugu yangu? Abu Jahali alimwambia kwa sura iliyosawijika kwamba kwa sababu umeingia kwenye dini ya Muhammad. Walidi bin Mughira alijibu kwa tabasamu la uchungu akisema, hapana abadan, mimi sijaingia katika dini ya Muhammad, na bado Ninafuata dini ya watu wangu na babu zangu lakini, lakini nimesikia maneno makali sana yanayotetemesha mwili kutoka kwake. Kisha Walid alisema sentensi yenye ufasaha mkubwa wa Qur'an ambayo inatambuliwa kuwa ni kilele cha fasaha na balagha. Siku za hija zilikuwa zimekaribia na Makuraishi walikuwa na wasiwasi zaidi kuliko hapo awali. Walikuwa wamekusanyika Masjidul Haram wakati mmoja wao alipomgeukia Walidi bin Mughira na kumwambia, hivi karibuni watu watakuja Makka kutoka pande zote na yumkini wakaathiriwa na maneno ya Muhammad. Tunawezaje kuwazuia watu wasimwamini na kufuata dini yake? Walidi alijibu kwamba kuna njia moja tu, nayo ni kwamba sisi sote tunapaswa kuungana na kuwa na kauli moja dhidi ya maneno ya Muhamad. Mmoja wao aliunga mkono pendekezo hilo na kusema, sisi sote tuseme Muhamadi ni muongo. Wenzake walisema, hapana, jambo kama hili haliwezekani kwa sababu Muhamad ameishi kati yetu miaka 40 kwa uaminifu na kwa kusema ukweli. Iweje leo tuseme kuwa ni muongo? Mtu mwingine alisema, tuseme Muhamadi ana kichaa. Pendekezo hili pia lilipingwa na Makuraishi wenzake, kwa sababu inawezekana vipi kunasibisha ukichaa kwa mtu ambaye ni mashuhuri kwa kuwa na akili, busara na hekima? Mtu mwingine alisema, tuseme Muhamadi ni mshairi. Walidi alipinga tena pendekezo hili na kusema, Muhamadi si mshairi kwa sababu tumeona na kusikia aina zote za mashairi, lakini maneno yake si mashairi. Mtu wa mwisho akasema, kwa hiyo tuseme Muhamadi ni mchawi. Wakati huu Walidi alitikisa kichwa na kusema, sote tumewaona wachawi na mbinu zao, maneno ya Muhamadi hayafanani na kazi ya wachawi, lakini pendekezo hili ni bora kuliko yote. Ndiyo tumwambie kila mtu kwamba Muhamadi ni mchawi kwa sababu maneno yake ni uchawi ambao unatenganisha baina ya baba na mwana, mume na mke, familia na kabila lake na kadhalika. Abdullah bin Umaya adui mkubwa wa Mtume alitoka nje ya nyumba akiwa na fimbo mkononi mwake na akaenda kwa viongozi wanne wa Makka ili kuwaalika kwenye karamu. Watu wote walijua kwamba Abdullah alikuwa na mpango mpya kichwani mwake dhidi ya Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Walikubali mwaliko na wakakusanyika nyumbani kwake nyakati za usiku. Walidi bin Mughira alikuwa miongoni mwa waliohudhuria karamu hiyo. Kwa kuwa njama yake dhidi ya Mtume ilikuwa imefeli, Walidi mara hii alikuwa amedhamiria vilivyo kufanikisha mpango wa Abdullah dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mgeni wa kwanza kuzungumza alikuwa Walid. Alisema, hadi sasa mipango yote tuliyopanga dhidi ya Muhamadi imeshindwa. Tumemfanyia maskhara, tukamwita kichaa na mchawi, na tukaruhusu mateso makali dhidi yake na masahaba zake, lakini wameendelea kusimama imara. Sasa ewe Abdullah, twambie una mawazo gani mapya yaliyokufanya utuite hapa kwa haraka? Wenzake watatu pia waliuliza swali hilo. Baada ya kukaa kimya kidogo Abdallah alimkabidhi kila mmoja wao birauli ya mvinyo, kisha akasema: kama mnavyojua, lengo la mkutano huu ni kukabiliana na Muhammad, lakini kwa njia mpya na tofauti. Tunaweza kumpigisha magoti kupitia mjadala na midahalo. As bin Amr, ambaye alikuwa akijua vyema uwezo wa Mtume wa Mwenyezi Mungu katika mijadala, alikatisha maneno yake na kusema, njia hii hatuiwezi, bora tutafute mbinu nyingine. Abdallah akajibu kwa utulivu, hapana, mara hii tutamshtukiza mbele ya umma na kutoa ombi ambalo atatapatapa kupata majibu yake. Wakati huo wale walio karibu naye watatawanyika, nasi tutafikia lengo letu baada ya yeye kufedheheka. Siku iliyofuata walikwenda kwa Mtume. Baadhi ya masahaba waliokuwepo walidhani kwamba washirikina wanakusudia kumdhuru mtukufu huyo, kwa hiyo waliwazuia, lakini Mtume aliwakaribisha. Walidi bin Mughira alimwambia Mtume, unajua kwamba tunaiheshimu sana miungu yetu na hatustahamili kitendo chochote cha kuivunjia heshima. Hadi sasa hatujaamini dini yako. Kwa sababu miungu yetu yaani Lat, Uzza, Manati na Hubal imevunjiwa heshima sana katika kitabu chako. Sasa kwa vile unatukana matukufu yetu, unatarajia vipi sisi tukufuate na kuamini dini yako? Tutakuamini kwa njia moja tu, nayo ni kwamba badala ya Qur'ani tuletee kitabu kingine ambacho hakitatuzuia kuabudu Lat, Uzza, Manat na Hubal au kwa uchache ondoa katika Qurani maudhui zote zinazovunjia heshima miungu yetu. Katika hali hiyo, tutakuwa pamoja nawe. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 15 hadi 17 za suratu Yunus zikijibu maneno hayo. Aya hizo zinasema: s yu na Wanaposomewa aya zetu zilizowazi wale wasiotarajia kukutana nasi husema, leta Kurani isiyokuwa hii au ibadilishe. Sema, siwezi kuibadilisha kwa hiari ya nafsi yangu, sifuati ila ninayofunuliwa kwa wahi. Sema, lau Mwenyezi Mungu angelitaka nisingeliwasomea aya hizi za Qurani, wala yeye Allah asingewajuza nimekaa nanyi umri kabla yake bila ya kukusomeeni hata aya moja. Basi kwa nini hamtia akilini? faman adlamu min man iftara ala llahi kadhiban au kadhaba bi ayatih innahu la yuflihu lmujrimun basi ni nani aliyedhalimu zaidi kuliko yule aliyemzulia uongo mwenyezi Mungu, au akadhibishaye aya zake? Hakika hawafaulu wanaofanya maovu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Natumai hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu kuwa nami katika dakika hizi chache za mfululizo mwingine wa visa vya kuelimisha, visa vya matukio ya kweli ambayo ni kigezo na ruwaza njema kwa mimi na wewe, mpenzi msikilizaji, ya kuweza kubadilisha maisha yetu na kutufanya tupate fanaka na saada ya leo hapa duniani na kesho huko akhira. Visa vya matukio yaliyojiri katika maisha ya viongozi halisi wana yani wa wanaadamu, yani manabii wa Mwenyezi Mungu, visa ambavyo kila kimoja kwa upande wake ni somo tosha la kivitendo kwangu mimi na wewe katika kipengele kimojawapo cha maisha yetu. Kwa utulivu na makini, kitegee sikio kisa kifuatacho nilichokichagua kukisimulia kwa leo. Siku moja Imamu Ali alayhi salam alitumwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam aende sokoni akamnunulie kanzu. Akiwa na furaha ya kupata bahati na fursa hiyo adhimu ya kumtumikia Bwana Mtume, Imamu Ali alielekea sokoni. Alipofika huko, alianza kutupia jicho na kuchagua kwa makini kila kanzu zilizokuwepo kwenye maduka ya sokoni hapo ili aweze kumnunulia Bwana Mtume kanzu nzuri na yenye ubora. Baada ya kuchagua hii na ile, hatimaye jicho la Ali lilivutiwa na kanzu moja, na hivyo akainunua kwa dirham 12, akaichukua na kwa furaha akafululiza moja kwa moja ahadi nyumbani kwa Bwana Mtume. Baada ya kupata idhini, aliingia ndani na kumkabidhi Bwana Mtume kanzu aliyomtuma akamnunulie. Bwana Mtume alimshukuru Imama Ali na kisha akamuuliza bei ya kanzu ile. Ali alijibu: ya Rasulullah, kanzu hiyo nimenunua kwa dirham kumi na mbili. Alipoelewa bei iliyonunuliwa kanzu ile, Bwana Mtume alitafakari kidogo, kisha akasema, ewe Ali, mimi ninataka kanzu ya bei rahisi zaidi ya hii. Je, muuzaji aliyekuuzia atakubali umrudishie kanzu hii? Aliposikia maneno hayo ya bwana Mtume, Ali bila kupoteza wakati, alichukua kanzu ile na kurudi nayo sokoni. Muuzaji aliyemkubalia kuirudisha kanzu ile na kumrejeshea dirhamu zake kumi na mbili. Ali alaihi ssalam alizichukua dirhamu zile ahadi kwa Bwana Mtume ambaye alimwambia kama utapenda, tufuatane pamoja hadi sokoni tukanunue kanzu ya bei rahisi. Imamu Ali aliafiki wazo hilo, na hivyo kwa pamoja wakaondoka kwa safari ya kuelekea sokoni. Akiwa amefuatana na Ali, huku akikata vichochoro vya mji wa Madina, ghafla Bwana Mtume alimuona kijakazi mmoja amejikunyata na lia. Alimsogelea na kumuuliza kinachomliza. Wakati kijakazi yule alipomuona Bwana Mtume alijihisi kana kwamba nuru ya matumaini imeangazia moyo wake, hivyo alipata nguvu, akainuka na kwenda kumsalimia Nabii wa rehma kisha akataaradhia hali yake kwa kusema: ya Rasulullah, wenye nyumba ninakofanya kazi wamenipa dirhamu nne nikanunue vitu sokoni, lakini nimezipoteza na sasa naogopa kurudi nyumbani. Bwana Bwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alitabasamu na kumwambia mjakazi yule, inuka binti yangu, usiwe na hofu, shika hizi dirhamu nne ukanunue chochote utakacho kisha urudi nyumbani akiwa amejawa na furaha tele. Mjakazi yule alipokea pesa zile na kumshukuru Bwana Mtume. Baada ya hapo, Bwana Mtume na Ali alayhi ssalam waliendelea na safari yao ahadi sokoni, na hapo Bwana Mtume akanunua kanzu kwa dirhamu nne. Kisha wakaanza kufunga safari ya kurejea nyumbani. Wakiwa njiani mara walimwona mtu mmoja fakiri akiwa hana nguo zaidi ya kipande tu cha kitambaa alichokuwa amejizonga nacho mwilini. Wakati bwana mtume alipoona hali ya mtu huyo, alimkaribia akamliwaza, kisha akampa ile nguo aliyokuwa amenunua. Furaha kubwa iliyoonekana kwenye uso wa masikini yule, bwana mtume naye akiwa amefarajika kutokana na heri aliyotenda alirudi tena sokoni na kununua kanzu nyingine kwa dirhamu zake nne zilizobakia. Wakiwa njiani kurejea nyumbani, Bwana Mtume na Imamu Ali walimuona tena mjakazi yule amejikunyata tena kando ya njia, akiwa na huzuni. Bwana Mtume alimuuliza, mbona bado hujaenda nyumbani? Mjakazi alijibu, ya Rasulullah, nimechelewa sana. Kama nitarudi nyumbani saa hizi, nitaadhibiwa. Bwana Mtume akampoza kwa kumwambia Usiogope, njoo twende pamoja, mimi nitakuombea usiadhibiwe. Mjakazi yule aliwaongoza Bwana Mtume na Imamu Ali ahadi kwao, na mara baada ya kufika mlangoni, Bwana Mtume alitoa salamu na kuwaamkia watu wa nyumba ile kwa sauti ya juu, nao waliokuwemo ndani wakaitikia salamu ya Bwana Mtume kwa heshima na moyo mkunjufu, na baada ya kufungua mlango alisema, ewe mtume wa Allah, Salamu yako inailetea nyumba yetu kheri na baraka. Bwana Mtume aliwaambia watu wa nyumba ile kuwa mjakazi wenu amechelewa, mimi nimekuja kumwombea, msimkaripie. Wenye nyumba wale walimwelekea Bwana Mtume na kumwambia, kwa sababu ya kuwepo kwako hapa, ewe mtume wa Allah, kuanzia sasa hivi tunamwacha huru mjakazi wetu huyo. Hivyo akamgeukia mjakazi wao na kumwambia, wewe sasa ni huru, nenda zako. Hali hiyo ilimpa furaha kubwa Bwana Mtume, ambaye alimshukuru Mwenyezi Mungu na kusema, ajabu ya dirhamu zile kumi na mbili zilikuwa dirhamu zenye baraka kubwa, zimemsitiri asiye na cha kuvaa na kumkomboa mtumwa. Mpenzi msikilizaji, Bwana Mtume Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alayhi wa ali. Siku zote alikuwa akiwahurumia sana wanyonge na kutetea haki zao kwa maneno na vitendo. Katika maisha yake alijiweka katika hali sawa na ya watu wa chini na kujenga nao uhusiano wa karibu mno wa kimaanawi. Katika moja wasia aliyompa sahaba Abu Dhar, Bwana Mtume alisema: ewe Abu Dhar, Siku zote watizame wale walio na hali ya chini zaidi kuliko wewe kimaisha. Wapende wahitaji na jiweke karibu nao. <mulia> Mpenzi msikilizaji, hayo ndiyo niliyokuwa nimekuandalia kwa juma hili katika kipindi hiki cha visa vya kuelimisha. Ni matumaini yangu kwamba mimi na wewe tutakuwa tumejifunza mengi katika kisa hiki ambayo tutayatumia kivitendo katika maisha yetu ya kila siku. Tusite hapa basi kwa leo, ahadi kwa mfululizo mwingine wa visa vya kuelimisha. Leo katika historia ni Jumatatu tarehe pili mfungo nane Jamade la Awal 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 4 Novemba 2024. Siku kama ya leo miaka 155 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alifariki dunia malenga wa Kiirani Abu Ishaka Keisai Marvazi. Kipindi cha ujana wake kiliambatana na kumalizika kwa kipindi cha utawala wa Wasamani na mwanzoni mwa zama za utawala wa Ghaznavi. Kwa sababu hiyo, malenga huyu mfarsi alitunga mashairi kadhaa ya kusifu tawala hizo mbili. Katika siku kama ya leo miaka 37 iliyopita kulifunguliwa maonyesho ya kwanza ya kimataifa ya vitabu mjini Tehran. Maonyesho hayo yalishirikisha makampuni na taasisi 196 za uchapishaji vitabu za kigeni kutoka nchi 32 duniani yaliyokuwa na vitabu zaidi ya elfu 16 vilevile, taasisi 215 za uchapishaji za ndani ya Iran zilishiriki katika maonyesho hayo. Tangu mwaka huo, maonyesho ya kimataifa ya vitabu ya Tehran yamekuwa yakifanyika kila mwaka hapa nchini. Na miaka 29 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, Hisak Rabini, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni wa Israeli aliuawa na mzayuni mwenye misimamo ya kufurutu ada. Rabin alikuwa waziri mkuu wa Israeli kuanzia mwaka 1974 na hadi 1977 kwa tiketi ya chama cha Leba. Hata hivyo, aliuzuliwa wadhifa huo kwa tuhuma za ubadhirifu. Ni muhimu kukumbusha kuwa Isaac Rabin alikuwa miongoni mwa makamanda wa makundi ya kigaidi ya Kizayuni na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, wakati wa harakati za mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa dhalimu wa Shah, serikali ya Sharifu Imami ililazimika kujiuzulu. Jafar Sharifu Imami alikuwa kibaraka wa ukoloni wakati wa kupamba moto harakati za wananchi wa Islamu, na alikuwa akitoa ahadi za uongo kwa lengo la kupotosha mwelekeo wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya Sharifu Imami, Jenerali ya Azhari aliunda serikali ya kijeshi. Hata hivyo, Imam Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aling'amua njama na hila za kiongozi huyo na kutangaza kuwa mawaziri wakuu wanaobadilishwa ni vibaraka wa Shah na ubeberu na akawataka wananchi wasihadaike na hila za viongozi hao, bali waendeleze harakati za mapambano za kuangusha utawala dhalimu wa Shah. Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Televisheni ya Alalam imelinukuu gazeti la kizayuni la Hares na kuandika kwamba ndege 15 za kijeshi za Israel zilishirikiana kuiwinda ndege moja tu isiyo na rubani ya Hizbullah ya Lebanon, na hazikuweza kuitungua. Tukio hilo lilitokea wakati walowezi wote wa kizayuni wakiwa wamejichimbia kwenye mashimo kwa kuogopa droni hiyo ya Hizbullah. Jeshi la utawala wa kizayuni limekiri kwamba kwa, kwa uchache makombora mia moja ya Hizbullah ya Lebanon yametwanga vituo vya kijeshi vya Israel katika kipindi cha saa 24 zilizo so, Mpita na msemaji wa jeshi la Yemen amesema kuwa jeshi la nchi hiyo litaendelea kuzipiga meli zote zenye uhusiano na Israel katika maji ya karibu na Yemen bila y kujali bendera na wamiliki wa vyombo hivi vya baharini. Na kufikia hapa ndio tunatamatisha matangazo yetu kwa mchana huu. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Tunakuambia msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo, hadi wakati huo nasema kwa herini.