Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo, Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi hii tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema Iran ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani katika teknolojia ya nyuklia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za kumbukumbu -kumbu ya kutekwa pango la ujasusi la marekani mjini Teheran. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti, ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya kipindi hicho na baadaye kidogo, mtasikiliza sayansi na teknolojia mpya. Kipindi cha ufufuo na marejeo ya mwanadamu baada ya dunia hii kitakujieni baada ya kile cha sayansi na teknolojia, na mwishoni mwa matangazo haya tutakuwa na makala ya leo katika historia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. ni karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Askari wa Uingereza anayeshiriki katika vita uh, dhidi ya wapiganaji wa Hizbullah asema wapiganaji wa harakati hiyo ya Kiislamu ya Lebanon ndiyo bora zaidi. Kamanda Fadawia anasema vita vya Gaza vimefedhehesha uongo wa miaka 76 wa mabeberu. Serikali ya Sudan imepeleka msaada wa matibabu katika maeneo yenye vita. na kwa mara nyingine wananchi wa Tunisia wataka balozi wa Marekani atimuliwe nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Gazeti la The Times limefichua kwamba waingereza wanaopigana pamoja na jeshi la Israel katika vita vya utawala huo dhidi ya Hizbullahi hi ya Lebanon wamesema wameshangazwa na ushujaa na umahiri wa wapiganaji wa harakati hiyo ya Kiislamu. Gazeti hilo limeripoti kwamba askari wa akiba wa kikosi cha miavuli wa Uingereza alirikodi kumbukumbu -kumbu zake na kile kamera yake ya video ilinasa wakati wa siku nane alizoishi baina ya uhai na umauti, akipigana na jeshi la Israel huko Lebanon. Gazeti hilo la Uingereza limeripoti kwamba mwanajeshi huyo amedai katika kumbukumbu kumbu zake alizoandika wakati wa likizo ya siku tatu kwamba wengi kati ya wapiganaji wa Hizbullah aliokabiliana nao wamepata mafunzo nchini Iran na wamepata uzoefu wa mapigano nchini Siria, akiwataja kuwa ndio wapiganaji bora kuliko wote. Askari huyo Mwingereza ame aliyetajwa kwa jina moja la Yosi alikuwa miongoni mwa wanajeshi walioivamia Lebanon tarehe 20 Oktoba. Gazeti la Times la Uingereza limefichua kwamba brigedi mbili, kila moja ikiwa na hadi askari elfu mbili ziliamriwa kuvamia mji wa karibu na mpaka wa kusini mwa Lebanon na kusaka kile ilichodaiwa ni njia za kuingia kwenye mahandaki na maghala ya silaha zilizofichwa chini ya mabanda ya kuku, kuzikwa kwenye mashamba ya mizeituni au kupachikwa kwenye misingi ya majengo karibu wanajeshi mia moja wa israeli wameuawa tangu utawala huo ulipovamia maeneo ya mpakani ya kusini mwa lebanon mwezi oktoba mwaka huu kaimu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu sepa amesema marekani ndiye kiranja wa kambi ya batili na kwamba moja ya sifa za kipekee za vita vya gaza ni kwamba walimwengu wamezinduka na wameweza kuelewa kwamba wamekuwa wakidanganywa na mabeberu kwa muda wa miaka 76 kuhusu Palestina na utawala wa kizayuni wa Israeli. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Fars ambalo limemnukuu kamanda Ali Fadavi akisema hayo kwa mnasaba wa tarehe 13 Aban, siku ambayo hapa nchini Iran inajulikana kwa jina la siku ya taifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa na kuongeza kwamba tangu wanachuo wa Iran walipoteka ubalozi wa Marekani mjini Teheran miaka 45 iliyopita, mpaka sasa Marekani imeshindwa kufanya jeuri yoyote nchini Iran. Amesema kwamba tangu wakati huo uadui na uhabithi wa Marekani haujapungua hata chembe na hata kwa sekundi moja, lakini kwa baraka za vita vya kujihami kutakatifu na jitihada na mipango mizuri Mwenyezi Mungu amejalia Marekani isithubutu kulenga hata risasi moja dhidi ya nchi yetu. Hii ni kwa sababu ahadi ya Allah muda wote ni kuwanusuru wanaoinusuru dini yake. Kaimu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa ameongeza kwamba ni wajibu wetu kujiimarisha na kuwa na nguvu katika pande zote, ikiwa ni pamoja na kwenye masomo ya vyuo vikuu ili kwa njia hiyo tuweze kumkatisha tamaa adui kikamilifu katika nyanja zote. Vyombo mbalimbali vya habari vilitangaza jana Jumapili kwamba harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na ile ya Fatah zimekutana mjini Cairo, Misri na kufikia maamuzi kuhusu ukanda wa Gaza baada ya vita. Afisa mmoja wa Misri amethibitisha habari hiyo na kusema ujumbe wa Fatah umeonana na ujumbe wa Hamas na pande mbili zimetilia mkazo suala la kuwa na kauli moja makundi yote ya Palestina kuhusu Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Afisa huyo wa Misri ambaye hakutaka jina lake litajwe ameiambia televisheni ya Al Qahira kwamba Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, atatoa hukumu ya kuundwa kamati kuu ambayo itakuwa na jukumu la kuendesha masuala ya ukando wa Gaza baada ya vita. Kamati hiyo itaundwa na wasomi wa kada mbalimbali wa Kipalestina. Kabla ya hapo, gazeti la Al Arabi Al Jadid lilikuwa limetangaza kwamba Hamas imekubaliana na pendekezo hilo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Wizara ya afya ya Sudan imetangaza kwamba imepeleka vifaa vya dharura vya matibabu katika mikoa iliyoathiriwa na mgogoro wa vita vinavyoendelea nchini humo. Kwa mujibu wa serikali ya Sudan, tani 250 za dawa muhimu, viuavijasumu na vifaa vya dharura vya matibabu vimepelekwa katika maeneo hayo. Waziri wa afya wa Sudan Haitham Muhammad Ibrahim ametangaza habari hiyo na kuongeza kwamba msaada huo umetolewa ili kupunguza makali ya hali ya dharura ya kibinadamu baada ya kikosi cha msaada wa haraka RSF kufanya uhalifu mkubwa katika vijiji zaidi ya mia moja vya jimbo la Gezira. Amesema hali ni mbaya katika mkoa wa Gezira kiasi kwamba imebidi hatua za dharura zichukuliwe ili kuwapunguzia mateso wakazi wa, wa mji huo. Kwa mara nyingine tena, wananchi wa Tunisia wameandamana karibu na ubalozi wa Marekani mjini Tunis wakishinikiza balozi huyo wa dola la kibeberu atimuliwe nchini mwao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, maandamano hayo yamefanyika wakati huu ambapo Marekani inashirikiana kikamilifu na utawala wa kizayuni wa Israeli katika mauaji ya kimbari yanayoendelea maeneo ya Gaza na Lebanon na kuua na kujeruhi maelfu ya watu wasio na hatia. Wanaharakati nchini Tunisia wamefanya maandamano hayo usiku, wakipaza sauti na kutaka kutimuliwa balozi wa Marekani nchini humo. Wamesikika wakisema balozi wa Marekani ni balozi wa kigaidi. Hii si mara ya kwanza kwa wananchi wa Tunisia kufanya maandamano ya kushinikiza kutimuliwa balozi wa Marekani nchini humo. Na serikali ya Niger ikiwakilishwa na waziri wa mawasiliano Sidi Muhammad Raliu imetia saini makubaliano ya kushirikiana na shirike, shirika moja la Rasia katika kuendesha satelaiti tatu. Hafla ya kutiwa saini makubaliano hayo imefanyika Niamey, mji mkuu wa Niger ambapo shirika la Glav Cosmos ambayo ni kampuni tanzu ya shirika la anga za juu la Rusia, Ros Cosmos, litaipa Niger satelaiti tatu kwa ajili ya kuimarisha usalama na uwezo wa ulinzi wa taifa hilo la magharibi mwa Afrika. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, unaosema Iran ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani katika teknolojia ya nyuklia tokana na juhudi za wanasayansi na wataalamu wake vijana, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa sasa ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani katika teknolojia nyuklia. Maendeleo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka ya karibuni yamefikia kiwango kikubwa katika nyanja za teknolojia mpya, na sasa yanalingana na viwango vya kimataifa. Teknolojia ya nyuklia ya Irani pia imepata mafanikio makubwa katika sekta mbalimbali kama vile kilimo, dawa, uzalishaji umeme na nyanja mbalimbali za kisayansi na matibabu kwa kuzalisha bidhaa tofauti bila ya kutegemea makampuni ya nchi za magharibi. Kufanyika maonyesho ya teknolojia ya sayansi katika sehemu mbalimbali za dunia ni fursa nzuri kwa makundi ya sayansi, wanasayansi vijana na wataalamu wa Iran kuonyesha mafanikio na bidhaa zao katika soko la kimataifa swala muhimu la uwepo wa makampuni yenye misingi ya maarifa ya iran katika maonyesho hayo ni kukiri wasomi wanasayansi na wajuzi wa mambo kuhusu maendeleo makubwa iliyofikia jamhuri ya kiislamu ya iran katika sekta ya nyuklia maendeleo hayo yamepatikana katika hali ambayo marekani na serikali za nchi za magharibi zimekuwa zikiwekea Irani vikwazo vya kila aina ya katika nyanja za teknolojia ya nyuklia yenye malengo ya amani kwa visingizio tofauti visivyo na msingi, vikwazo ambavyo vingali vinaendelea hadi sasa. Marekani na waungaji mkono wake wa magharibi wameiwekea vikwazo vikali se sekta ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani, ilhali utawala wa kizayuni wa Israel ambao ni mshirika wao mkuu umekuwa chanzo kikuu cha ukosefu wa usalama na amani katika eneo la magharibi mwa Asia kwa kujizatiti kwa silaha za nyuklia ambazo wamezipata kwa msaada wa nchi za magharibi. Katika mkutano wake wa hivi karibuni na wanafunzi na wahadhiri wa chuo kikuu cha Shiraz, Muhamed Islami, mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya jamhuri ya Kiislamu Iran, alisema kama ninavyomnukuu: tumefanikiwa kupata misimbo ya kimahesabu na programu zinazotumika katika mchakato wa kubuni na ujenzi. Misimbo hii hutumika katika utengenezaji wa bidhaa. Kutokana na kuwa taasisi ya nyuklia ya Iran ilikuwa imefungiwa milango yote ya kupata misimbo hii, hatukuweza kunufaika nayo au hatukuweza kuiamini kutokana na uharibifu ambao ungeweza kufanywa na maadui. Kwa hivyo tumeweza kufikia teknolojia hii katika uwanja huu kutokana na juhudi kubwa zilizofanywa na vijana wa sekta ya nyuklia. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran aliongeza kwamba katika miaka ya karibuni, taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran imevuka hatua ya utafiti na kuingia katika hatua ya kiviwanda ambayo inaendelea kuimarika. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi maalumu cha Abani 13, siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Tarehe 13 mwezi Aban mwaka wa Hijiria Shamsia, ambayo mwaka huu inasadifiana na tarehe 3 Novemba, inatambuliwa hapa nchini Iran kama siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Siku hiyo ilishuhudia matukio kadhaa kwa miaka mitatu tofauti, ambayo kwa njia moja au nyingine yalihusisha Marekani beberu mkubwa zaidi duniani katika zama hizi. Siku hiyo ya tarehe 13 Aban mwaka 1343 Hijiria Shamsia, yaani mwaka 1964, askari wa utawala wa Shah walimtia nguvuni Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kumpeleka uhamishoni nchini Uturuki kwa sababu Imam alikuwa akipinga vikali utawala kibaraka wa Shah na uingiliaji na ushawishi mkubwa wa Marekani katika masuala ya ndani ya Iran. Miaka 14 baadaye, yani mwaka 1978, wakati harakati za mapinduzi ya Kiislamu zilipokuwa zikipamba moto zaidi siku baada ya nyingine, na katika siku kama hiyo hiyo ya tarehe 13 Aban, kundi la wanafunzi lilifanya maandamano kupinga hatua ya utawala kibaraka wa Shah ya kumpeleka uhamishoni Imamu Ruhullah Khomeini na sera za ukandamizaji za utawala huo. Maandamano hayo yalishambuliwa na kukandamizwa kinyama na utawala wa Shah na wanafunzi wengi wakauawa shahidi. baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini katika kumbukumbu kumbu ya tukio hilo chungu na wakati wanafunzi walipokuwa wakiandamana kupinga siasa za kibeberu za Marekani na uingiliaji wa nchi hiyo katika masuala ya ndani ya Iran, ubalozi wa Marekani mjini Teheran, ambao ulijulikana kwa jina la Pango la Ujasusi dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu, ulivamiwa na kutekwa na wanafunzi wa vyuo vikuu. Tukio hilo lilitajwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini kuwa lilikuwa mapinduzi ya pili baada ya mapinduzi ya Kiislamu yaliyouangusha utawala dhalimu wa shah nchini Iran. Kwa mnasaba wa siku hiyo ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa, kila mwaka taifa la Iran hufanya sherehe mbalimbali mbali za kuadhimisha siku hiyo, ili kudumisha sifa ya kupambana na ubeberu. Hata hivyo, kabla ya kwenda mbali zaidi, tunapaswa kujiuliza kwamba istikbari au ubeberu ni nini na kwa nini hii leo tunaitambua Marekani kuwa ndio dhihirisho la ubeberu? Neno istikbar linalotumiwa kueleza ubeberu linatokana na asili ya kibr katika lugha ya Kiarabu ambalo lina maana ya kiburi, ghururi, na tabia au ugonjwa wa kupenda makuu megalomania. Katika kufafanua zaidi istilahi hiyo ya Qurani, wataalamu wanasema kwamba istikbari ni mtu kujifanya mkuu na kuyatambua yote yasiyokuwa yake au asiyostahiki kuwa ni yake yeye mwenyewe. Neno istikbar limetumiwa mara 48 katika aya za Qurani tukufu kwa ajili ya vitu na watu mbalimbali kama Shetani, Firauni, Karun na Hamana. Hata hivyo, wa kwanza kabisa kujifanya mkuu alikuwa Ibilisi malooni. Aya ya 34 ya Suratul Baqara inasema na kumbuka tulipowaambia malaika msujudieni Adamu, wakamsujudia wote isipokuwa Iblisi, alikataa na akajivuna na akawa katika makafiri. Uistikbari wa Iblisi na mustakbirina na mabeberu wengine, unatokana na kujiona wakuu na bora zaidi ambako hatimaye kuliwaporomosha na kuwafanya wamwasi Mola wao Muumba. Sifa hiyo mbaya inaonekana katika mifano yote iliyotolewa na Qur'ani tukufu kuashiria watu wa aina hiyo, na katika mabeberu na mustakbirina wote waliotokea katika historia ya mwanadamu. Wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na baada yake pia Imamu Ruhullah Khomeini alitumia istilahi hiyo ya Qurani kuonyesha sura na hulka ya maadui halisi wa wananchi na mapinduzi ya Kiislamu na kuzitaja Marekani na Urusi ya zamani kuwa ndio vielelezo vya mustakbirina na mabeberu wa zama hizo. Pamoja na hayo Imamu Khomeini alikuwa akisisitiza kwamba Marekani ndiye shetani mkubwa na hatari zaidi. Baada ya kusambaratika Urusi ya zamani mwaka 1991, Marekani ilidhihirika zaidi kama dola la kibeberu na linalopenda makuu zaidi kote duniani. Ni kweli kwamba baadhi ya madola ya Ulaya pia yana tabia na maradhi haya ya kujiona makuu na hulka ya ubeberu, lakini taathira ya nchi hizo si kubwa kama ile ya Marekani kutokana na tabia hiyo ya kupenda ukuu na makuu na kujitambua kuwa juu na bora zaidi, madola ya kiistikibari na kibeberu, hususan Marekani, yanajipa haki ya kuzifanyia nchi nyingine jambo lolote linalopingwa na kupigwa vita na ubinadamu na sheria za kimataifa. Hulka ya unyonyaji na kutaka kujilimbikizia kila kitu, ambayo ina mizizi katika fikra za kiliberali za Magharibi, imezifanya nchi hizo za kibeberu zilipe kipaumbele zaidi suala la kupora utajiri na mali asili za nchi nyingine. Tabia ya kupenda kuzidhibiti na kuzitawala nchi nyingine ni matokeo mengine ya ubeberu ambayo huandamana na kujiona bora na juu zaidi na hutumika kwa ajili ya kudhamini maslahi haramu ya madola ya kibeberu. Katika miaka ya huko nyuma tabia hii ya kudhibiti na kuzitawala nchi nyingine ya nchi za Magharibi ilishibishwa kwa kuzivamia na kuzikoloni nchi na mataifa mengine, kupora utajiri na maliasili zao na kufanya ukatili wa kutisha. Lakini katika zama hizi, Marekani na wenzake wanaendeleza tabia na hulka hiyo kwa sura mpya na ya kisasa. Matokeo ya hulka na sera hiyo ya kibeberu ni kuyabakisha nyuma kimaendeleo mataifa yanayodhibitiwa na kukoloniwa na kuzuia maendeleo, ustawi na kujitawala kikamilifu kwa nchi na mataifa hayo. Pamoja na hayo, mabeberu na mustakbirina wanajua vyema kwamba kutokana na ukatili na sera hizo za kinyama, yumkini wakakabiliwa na hasira na mapambano ya watu na mataifa mbalimbali. Kwa sababu hiyo, huogopa na kupatwa na wahaka kutokana na harakati za watu wanaodhibitiwa na madola hayo. Ili kuzuia harakati na mapambano ya watu, madola hayo ya kibeberu hutumia njia kama zile za kuzusha hitilafu na migawanyiko baina ya mataifa mbalimbali, makundi au makabila ya nchi na eneo husika, kueneza ufuska na ufisadi, kuitenga nguvu kazi hodari na inayowajibika na kutumia vibaraka wa ndani na wanafikra au wasomi waliotekwa na fikra za Kimagharibi. Wapenzi wasikilizaji, kwa kutilia maanani sifa na tabia hizo za istikibari na ubeberu, inaonekana wazi kwamba kupambana na kusimama kidete dhidi ya ubeberu ni jambo linaloungwa mkono na kutiwa nguvu na akili, busara na mantiki. Hii ni kutokana na ukweli kwamba hakuna mwanadamu huru na mwenye akili timamu anayekubali kuishi katika dhuluma na udhibiti wa upande mwingine, sawa uwe ni mtu, dola au nguvu yoyote ya kimataifa. Vilevile dini inayopinga dhuluma na uonevu, ya Uislamu inawaamuru wafuasi wake wasikubali kuonewa na kudhulumiwa, na vilevile vile inawataka kuwasaidia watu wanaodhulumiwa katika aya za kitabu kitukufu cha Qur'ani Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anawalaumu Waislamu waliozembea katika kuwasaidia watu wanaodhulumiwa na kukandamizwa. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inajitambua kuwa inawajibika kutekeleza sheria za kiislamu ikalizingatia vyema suala hilo katika kifungu cha 154 cha katiba yake kinachosisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kujiepusha kikamilifu na aina zote za kuingilia mambo ya ndani ya mataifa mengine, inaunga mkono mapambano ya kupigania haki ya watu wanaokandamizwa dhidi ya mabeberu katika kila kona ya dunia. Himaya na uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mataifa yanayodhulumiwa na kukandamizwa kama Palestina, Yemen, Siria, Iraki na kadhalika, inatokana na asili na msingi huu. Kwa herini. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kutupia jicho gazeti la taifa leo la Kenya. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema: Gachagua aanza kufunikwa, wandani wakipanga maisha bila yeye. Linasema hata kabla ya kuku kumeza punje, aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua ameanza kudondoshwa pole pole, huku baadhi ya viongozi waliokuwa wakimuunga mkono wakionekana kuanza maisha mapya ya kisiasa bila ya yeye. Vichwa vya habari muhimu vya Taifa Leo vinasema daktari na profesa wataweza mtihani mgumu kabla ya 2027, na Musalia alima Kalonzo shutuma kali. Gazeti la Daily Nation limeipa uzito habari ya masuala ya uchumi, kichwa cha habari kuu ukurasa wa mbele gazeti hili kinasema wataalamu wahoji mpango wa ushuru wa Ruto. Daily Nation pia limezungumzia hali ya Wakenya wanaoishi Marekani katika kipindi cha sasa cha kukaribia uchaguzi wa rais na kudokeza kwamba wakati Marekani ikielekea kwenye uchaguzi wa rais, Wakenya wanaoishi nchini humo wana wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wao, hususan kama Donald Trump atashinda uchaguzi. Nchini Tanzania, anaanza na gazeti la Uhuru ambalo limeandika kwamba wataalamu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wamepelekwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukabiliana na homa ya nyani. Baadhi ya habari za gazeti hili zina vichwa vya maneno, mafanikio tele filamu ya amazing Tanzania na NMB ya Mkosha Kikwete Kuchangia shilingi bilioni moja matibabu ya watoto. Gazeti la Mwananchi limemulika zaidi malalamiko yanayoongezeka kwa madereva wa bodaboda na bajaji kutojali watumiaji wengine wa barabara. Habari hiyo ndiyo inayochukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele gazeti la Mwananchi kwa kichwa cha maneno, utitiri wa bodaboda na bajaji ni vurugu tupu. Na katika gazeti la Nipashe tunakutana na habari yenye kichwa cha maneno, uchaguzi ujao, lisu aweka msimamo upinzani kuungana. Gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba serikali itaacha kusajili pikipiki piki zinazotumia petroli kwa usafiri wa umma katika jiji la Kigali mnamo Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano, ikihusu au ikiruhusu usajili wa pikipiki piki zinazotumia nishati ya umeme pekee kama sehemu ya mabadiliko ya serikali kuelekea uhamaji endelevu. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Sayansi na Teknolojia Mpya. Baada yake, mtasikiliza kipindi cha Ufufuo na makala ya Leo katika Historia. Sayansi na Teknolojia mpya Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi nchini Iran na maeneo mengine duniani. Leo makala yetu maalum itaangazia mfumo wa kujihami angani wa Iran ujulikanao kama Bavar 737 ambao uwezo wake mkubwa umewashangaza wengi duniani. Karibuni. Mwezi uliopita wa Oktoba, kamandi ya jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran ilitangaza kwamba vikosi vya ulinzi wa anga vya Iran vilitungua kwa mafanikio idadi kubwa ya makombora ya utawala haramu wa Israel. Aidha, mfumo huo wa kujihamia angani ulizuia ndege za kivita za utawala huo haramu kupenya kwenye anga ya Iran wakati wa shambulizi hilo. Kamali hiyo ilitangaza kwamba ndege za kivita za Israeli zilirusha makombora ndani ya ardhi ya Iran kinyume cha sheria za kimataifa, mapema Jumamosi Oktoba 26 mwaka 2024. Taarifa zilisema ndege za utawala haramu wa Israel zilitumia kituo cha kijeshi cha kigaidi cha Marekani nchini Iraq kilicho umbali wa kilomita mia moja kutoka mpaka wa Iran na kurusha makombora kadhaa ya masafa marefu ya angani hadi nchi kavu katika mikoa ya Ilom na Khuzestan na pia nje kidogo ya mkoa wa Tehran. Kikosi cha ulinzi wa anga cha Iran kilitungua karibu makombora yote yaliyovurumishwa na jeshi hilo katili la Israel kwa kutumia mfumo wa makombora ulioundwa ndani ya nchi. Wataalamu wa kijeshi wanasema moja kati ya mifumo ya ulinzi ya anga nchini Iran iliyotumika kuzima uchokozi huo wa Israeli ni ule ujulikanao kama Bavar uh, mia tatu sabini na uh, tatu. Tutaangazia baadhi ya nukta muhimu za mfumo huo wa makombora ya ulinzi wa angani. Mfumo wa ulinzi wa anga wa Bavara 373 ni mojawapo ya mifumo yenye uwezo mkubwa zaidi duniani katika ulinzi wa anga. Mfumo huu wenye uwezo wa juu kiteknolojia ulianza kutumika mwaka 2020 na ni matokeo ya juhudi za miaka kumi za wataalamu wa Iran. Mfumo huu hutumiwa kuwinda aina mbalimbali mbali za shabaha ikiwa ni pamoja na makombora ya cruz, ndege zisizo na rubani na ndege za kizazi cha tano zisizoonekana kwenye rada kama vile F35 katika miinuko ya chini na juu. Bavar ni neno la Kiajemi au Kifarsi lenye maana ya imani, na 373 ni jumla ya herufi za abjad za neno Muhammad, jina la mtume mtukufu wa Islamu sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa haja ya kuwa na mfumo wa ndani wa ulinzi wa anga wa masafa marefu ilionekana mnamo mwaka 2010, wakati Russia chini ya mashinikizo ya wa Marekani wakati huo ilisimamisha mpango wa kuiuzia Iran mfumo wa makombora ya ulinzi wa angani ya S300 PMU1. Muundo wa awali wa mfumo wa Bavar 373 ulioonyeshwa mwishoni mwa mwaka 2011 na ulielezwa na maafisa wa jeshi kuwa wa hali ya juu zaidi kuliko ule wa S300 wa Russia. Mwaka huo huo Iran iliunda treila ilijulikanayo kama Zuljanah inayotumiwa kubeba makombora ya mfumo huo wa Bavar 373. Mnamo mwaka 2014, katika hafla mbalimbali mbali za kijeshi, Iran ilizindua aina mpya ya uh, treila hiyo uh, iliyokuwa na uwezo wa kutumiwa kubeba mfumo wa makombora wa Bavar 373, na mwaka mmoja baadaye, baada ya kutiwa saini makubaliano ya nuklia ya JCPOA na kuondolewa vikwazo, Russia ilitangaza kuwa itaipatia Iran mfumo huo wa S-300 PMU mbili. Pamoja na kuwa Iran ilikubali kutumia mfumo huo wa kigeni, lakini iliendelea kuboresha mfumo wake wa kujihami angani wa Bavar 373. Katikati ya mwaka 2015, waziri wa ulinzi wa wakati huo alitangaza kwamba Iran imekamilisha uundwaji wa mfumo wa Bavar 373 ulioundwa kikamilifu nchini, huku uzalishaji kwa wingi wa makombora ya mfumo huo ukianza. Muda mfupi baadaye, pia alisema kuwa Iran haitanunua mfumo wa makombora uh, wa ulinzi wa anga wa S-400 uliotengenezwa na Rasha, ingawa Rasha ilikuwa imejitolea kuiuzia Iran mfumo huo wa kisasa. Mwishoni mwa mwaka 2022, kizazi kipya cha mfumo wa Bavar 373 kilizinduliwa kikiwa na rada zenye uwezo mkubwa, um, na kombora jipya la Sayade 4b lenye masafa marefu kuliko ya awali. Mfumo wa Bavar 373 na sehemu kadhaa unajumuisha mitambo ya kurusha makombora, udhibiti pamoja na rada. Pia ni mfumo unaoweza kuhamishwa haraka, kwani mtambo wake wote unaweza kubebwa kwenye lori au trela. Mfumo wa Bavar 373 unaweza kujumuisha trela maalum zilizoegeshwa kwa karibu. Mfumo huu unaweza kuwa na makombora hadi 24 katika eneo moja. Mfumo wa Bavar 373 hutumia makombora aina ya Sayad 4 yenye masafa ya kilomita 300 yanaporushwa. Mfumo wa Bavar 373 pia una rada kubwa ya miraje nne ambayo ina muundo wa 3D. Kazi yake ni kudhibiti eneo la anga lenye upana wa zaidi ya kilomita mraba e, laki 636,000 na kutoa taarifa kwa mifumo ya ulinzi iliyo karibu nayo. Mpangilio wa mwongozo wa mawimbi wa miraji nne na kipimo deta cha e, 250 MHz huzunguka kutoka mara tatu hadi sita kwa dakika, na hivyo rada hii inaweza kutambua chombo chochote e, chenye e, kasi ya hadi mach e, tatu na linaweza kulenga shabaha kuanzia urefu wa mita 100 hadi kilomita 25 katika eneo lenye umbali wa hadi kilomita 450 mbali na reda ya miraji nne. Mfumo wa Bavar 373 pia hutumia reda ya hafez esbanda aisa inayobebwa na lori aina ya zafara 8 kwa 8 ambayo ina upeo wa juu wa kilomita 300 na uwezo wa kugundua shabaha Uh, mia moja kwa wakati mmoja. Wapenzi wasikilizaji, haya ni maelezo mafupi tu kuhusu mfumo wa ulinzi wa anga wa Bavar 373 ambao ni miongoni mwa mifumo bora ya kujihami angani duniani. Maelezo mengine eh, ni asiri na hayawezi kutangazwa. Hivyo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na makala ya leo ya sayansi na teknolojia. Kwaherini. Safari ya kurejea kwa Mola. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi tena wapenzi wasikilizaji, katika sehemu ya 34 ya makala ya ufufuo na safari ya kurejea kwa Allah. Katika vipindi kadhaa vilivyopita tulizungumzia pepo na jahannam kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu na hadithi za Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahli baiti zake watoharifu. Siku ya Kiyama watu watagawanyika katika makundi matatu: watu wa peponi, watu wa motoni, na watu ambao si wa peponi wala motoni. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia kundi hili la watu Kama tulivyosema siku ya hisabu na malipo, wanadamu watakuwa katika makundi matatu: kundi la waumini wa kweli ambao wataingia peponi moja kwa moja, na kundi la viongozi wa kufru na unafiki na wafuasi wao ambao watapelekwa motoni. Kuna kundi jingine la tatu ambalo si la motoni wala peponi. Kundi la waumini wa kweli ni lile lililofikia ukamilifu kamili wa kiroho chini ya kivuli cha imani lililokuwa likijiepusha na upuuzi na kufanya mambo yote kwa ajili na katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kundi hili mbali na kutoa mali katika njia ya haki na hisani, vile vile lilifanya jitihada kubwa kutakasa nafsi na kujiepusha na madhambi na vitendo vichafu. Na pale watu wa kundi hili walipoteleza na kufanya maasi, basi walitubia na kuomba maghfira bila ya kupoteza wakati. Watu wa kundi hili walifanya kila kitu, kuanzia kazi na shughuli zao za kimaisha kama vile kazi, kutafuta elimu, kazi za burudani halali, michezo, kutunza nyumba, kulea watoto na kadhalika, kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kwa ajili yake yeye subhanahu wa taala. Kundi la pili la wanadamu siku ya Kiama ni lile la watu makaidi na wapinzani wa haki na hakika ambalo halikuwa tayari kusikia sauti ya haki wala kufuata njia iliyonyoka ya Mwenyezi Mungu. Kundi la watu hawa halikuamini siku ya malipo na jazaa, na kwa msingi huo lilichupa mipaka ya kila kitu kwa kufanya madhambi na maovu ya aina mbalimbali. Kuna kundi la watu wengine la tatu ambalo litakuwa kati ya makundi hayo mawili, japokuwa watu wa kundi hili hawakuwa maadui wa haki na walifanya matendo mema na mazuri duniani, lakini wakati mwingine walighafilika na kutumbukia katika maasi na madhambi makubwa, na hata kukaribia au kuwa katika safu za washirikina. Kundi la kwanza la waumini wa kweli litaingia moja moja kwa moja peponi kama tulivyosema. Kundi la pili, yaani kundi la watu waliokaidi haki na kuzama katika maasi na madhambi, makazi yao ni jahannam na motoni. Kundi la tatu litakuwa katika sehemu inayotenganisha baina ya pepo na moto wa Jahannam, ambayo Qurani tukufu inasema kuwa ni Araf. Imepokewa kutoka kwa Imamu Jafar Sadiq alayhi ssalam kwamba amesema kuhusu kundi hili la tatu kwamba ni watu ambao mema na maovu yao yatakuwa sawa. Kama Mwenyezi Mungu atawaingiza peponi, basi itakuwa ni kutokana na rehma zake na akiwaingiza motoni na kuwaadhibu hata kuwa amewadhulumu mwisho wa hadithi. Kuhusu eneo hili la Araf na watu wake, wafasiri wa Qurani Tukufu wana maoni mbalimbali na pengine tofauti. Kilugha neno araf lina maana ya eneo la juu zaidi la kila kitu. Kwa msingi huo, makusudi ya araf ni eneo lililoinuka juu, na hivyo watu wa eneo hilo watakuwa katika nukta ya juu zaidi ya watu wengine. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika Qurani Tukufu kwamba Araf ni eneo linalotenganisha baina ya pepo na moto. Watu watakaokuwa katika eneo hilo la juu ya mengine watakuwa na uwezo wa kuona watu wote wa kwanza na wa mwisho katika maeneo na nafasi zao. Aya ya 46 ya suratu Araf inasema na baina ya makundi mawili hayo patakuwa popazia na juu ya mnyanyuko patakuwa watu watakaowajua wote kwa alama zao, na wao watawaita watu wa peponi, assalamu alaikum, amani iwe juu yenu. Hawataingia humo ilhali wanatumai. Kwa hakika, Araf ni eneo makhususi lililoko baina ya ufanisi wa milele na mashaka ya milele Yaani, baina ya pepo na moto. Eneo hili liko sehemu ambayo anayekuwa hapo anaweza kuwaona watu wa motoni na wale wa peponi. Kizuizi na eneo hili linalotenganisha baina ya watu wa peponi na wale wa motoni linaitwa pazia hijabu. Na pazia hii ina maana ya kuwepo kizuizi kisichohisika kinachowazuia watu wa kundi moja kuingia na kujiunga na kundi jingine. Pamoja na hayo na licha ya pazia na hijabu hiyo watu wa peponi watakuwa wakisikia sauti za watu wa motoni na kinyume chake. Aya za Qur'ani tukufu zinasema kwamba siku hiyo kutafanyika mazungumzo baina ya watu wa peponi na wale wa motoni. Aya ya 44 ya ya suratul A'raf inasema: na watu wa peponi watawanadi watu wa motoni sisi tumekuta aliyotuahidi Mola wetu mlezi kuwa ni kweli. Je, na nyinyi pia mmekuta aliyowaahidini Mola wenu mlezi kuwa ni kweli? watasema ndiyo. Basi mtangazaji atawatangazia laana ya Mwenyezi Mungu iwapate waliodhulumu. Watu wa Arafu, kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu, watawajua vyema watu wa motoni na wale wa peponi, na watawatambua vizuri kwa sifa sura na alama zao. Hivyo inaeleweka wazi kwamba ni shahsia na watu maarufu wanaosimamia pande zote mbili katika eneo hilo la juu zaidi ya mengine. Watu wa araf, si tu kwamba wanajua sura za watu, ukafiri wao, imani zao, na kwamba ni watu wa peponi au motoni, bali pia wanaelewa amali na matendo yao na sifa na hali zao makhususi. Wasikilizaji, nukta nyingine inayoashiriwa katika aya za Qurani tukufu ni kwamba watu hawa wa eneo la araf watazungumza na watu wa peponi na wale watakaokuwa motoni. Katika mazungumzo yao na watu wa motoni, watawalaumu na kuwakemea watu hao, na katika upande mwingine, watawasalimu na kuwatumia ujumbe wa salama na amani watu wa peponi swala. So, hili linaonyesha nafasi aali na ya juu ya watu hawa wa Arafu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba siku ya kiama hakuna mtu atakayezungumza isipokuwa waja wema watakaoruhusiwa na Mola Muweza. Kama tulivyosema, Araf ni miongoni mwa ago za siku ya kiama, na hapo watakuwa pia manabii na mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa ajili ya kushughulikia watu waliosalia na ambao hawakuweza kuingia peponi, watu waliodhulumiwa na kukandamizwa, ambao hawakuwa na habari yoyote ya ujumbe wa haki, au wale ambao amali zao njema zilichanganyika na mbaya na maovu, watakuwa hapo pia wakisubiri rahma na huruma yake Mola Rahima, na vile vile shofaa na maombezi ya Mtume na mawalii wa Mwenyezi Mungu. Mfasiri mkubwa Qur wa Qurani wa zama hizi Alama Muhammad Husein Tabatabai ameandika katika tafsiri yake mashuhuri ya Almizan kwamba katika uchambuzi jumla wa aya za Qurani na hadithi, inaeleweka kwamba Araf ni njia ngumu na yenye mashaka makubwa katika barabara ya kuelekea peponi. Ni wazi kwamba watu wema na wachamungu watapita kwa haraka na kwa kasi kubwa katika kivuko na njia hiyo, lakini watu ambao mema yao yamechanganyika na maovu watakwama na kubakia katika mapito na njia hiyo ngumu kupita kiasi. Vilevile vile ni wazi kwamba viongozi na vinara wa kila kaumu na jamii huwa mithili ya makamanda wa jeshi, wa jeshi wakati wa misukosuko na kwenye nyakati ngumu, na kipindi hiki huwa mwishoni mwa jeshi ili kuhakikisha kwamba wanajeshi wote wamevuka salama watasimama hapo na kuwasaidia waumini dhaifu na kuwaokoa wale wanaostahiki kuokolewa. Alama Tabatabai anaendelea kusema hivyo: basi katika Araf kutakuwa na makundi mawili, kundi la watu dhaifu na waliochanganya mema na maovu, na viongozi na vinara, yaani mitume, maimamu na mawalii wa Mwenyezi Mungu. Mwisho wa kunukuu. Mwanazuoni mtajika wa Kiislamu aliyeishi katika karne ya nne hijiria, Shekh Saduq Abu Jafar Muhammad bin Ali ibni Babawaih Alqumi ameandika katika kitabu cha Alitiqadati kwamba Araf ni pazia na uzio mrefu uliopo baina ya watu wa peponi na wale wa motoni, na juu yake watakuwa watu ambao watawajua watu wote katika uwanja wa Mahshar na siku ya Kiyama kwa sifa na sura zao. Watu wa peponi hawataingia peponi ila baada ya kutambuliwa na watu hao, na wale wa motoni hawataingia humo isipokuwa baada ya kukanwa na kulaaniwa na watu wa juu ya araf. Hapa katika uzio huu wa araf pia kutakuwa na watu dhaifu wa imani ambao watakuwa wanasubiri rahma na huruma ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, wakati wa kipindi chetu umemalizika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. leo katika historia ni jumatatu tarehe pili mfungo nane jamada la awal 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe 4 novemba 2024 siku kama ya leo miaka 155 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijiria alifariki dunia ya malenga wa kiirani Abu Ishaka Keisai Marvazi. Kipindi cha ujana wake kiliambatana na kumalizika kwa kipindi cha utawala wa Wasamani na mwanzoni mwa zama za utawala wa Ghawaznavi. Kwa sababu hiyo malenga huyu mfarsi alitunga mashairi kadhaa ya kusifu tawala hizo mbili. Katika siku kama ya leo miaka 37 iliyopita kulifunguliwa maonyesho ya kwanza ya kimataifa ya vitabu mjini Teheran. Maonyesho hayo yalishirikisha makampuni na taasisi 196 za uchapishaji vitabu za kigeni kutoka nchi 32 duniani yaliyokuwa na vitabu zaidi ya elfu 16. Vilevile, taasisi 215 za uchapishaji za ndani ya Iran zilishiriki katika maonyesho hayo. Tangu mwaka huo, maonyesho ya kimataifa ya vitabu ya Tehran yamekuwa yakifanyika kila mwaka hapa nchini. Na miaka 29 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Hizak Rabini, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa Kizayuni wa Israeli aliuawa na mzayuni mwenye misimamo ya kufurutu ada. Rabin alikuwa waziri mkuu wa Israel kuanzia mwaka 1974 hadi 1977 kwa tiketi ya chama cha Leba. Hata hivyo aliuzuliwa wadhifa huo kwa tuhuma za ubadhirifu. Ni muhimu kukumbusha kuwa Isak Rabin alikuwa miongoni mwa makamanda wa makundi ya kigaidi ya kizayuni na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, wakati wa harakati za mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa dhalimu wa Shah, serikali ya Sharifu Imami ililazimika kujiuzulu. Jafar Sharifu Imami alikuwa kibaraka wa ukoloni wakati wa kupamba moto harakati za wananchi wa Islamu na alikuwa akitoa ahadi za uongo kwa lengo la kupotosha mwelekeo wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya Sharifu Imami, Jenerali Azhari aliunda serikali ya kijeshi. Hata hivyo, imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu aling'amua njama na hila za kiongozi huyo na kutangaza kuwa mawaziri wakuu wanaobadilishwa ni vibaraka wa Shah na ubeberu na akawataka wananchi wasihadaike na hila za viongozi hao, bali waendeleze harakati za mapambano za kuangusha utawala dhalimu wa Sha. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Gazeti la The Times limefichua kuwa Waingereza wanapigana pamoja na jeshi la Israel katika vita vya utawala huo dhidi ya Hezbollah nchini Lebanon. Kamanda Kaimu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema kuwa Marekani ndiyo kiranja wa kambi batil, na kwamba moja ya sifa za kipekee za vita vya Gaza ni kuwa walimwengu wamezinduka na wameweza kuelewa kwamba wamekuwa wakidanganywa na mabeberu kwa muda wa miaka sabini na sita kuhusu Palestina na utawala wa Kizayuni. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.