Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusuni juu yao, na avipe poza vifuwa vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapo msikilizaji, mimi ni Mubarakheni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni e mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam -jam. Katika siku hii ya Jumamosi tarehe ishirini na tisa Rabiuthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria Kamaria, inasadifiana na pili Novemba elfu mbili ishirini na nne Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni e siku hii ya leo wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo baada ya tahariri, wapenzi msikilizaji, tutawaleteni makala yetu ya darsa ya Quran, itafuatiwa na udonuzi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na baada ya hapo, wapenzi msikilizaji, tutawaleteni makala ya hekaya za aya na kisha, uh, makala ya tuujue Uislamu, kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa unaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw na kadhalika, pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdouso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC na ifuatawa sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Pezeshkian anasema Iran imeazimia kuimarisha uhusiano na Algeria. China yasema inaunga mkono kuheshimiwa usalama wa kitaifa wa Iran. na wafanyakazi 101 wa shirika la utangazaji la BBC la Uingereza walituhumu shirika hilo kwa kupendelea utawala haramu wa Israeli katika ripoti za vita vya Gaza. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ameipongeza Algeria kwa kuadhimisha miaka 70 ya mapinduzi yake akielezea utaarifu wa Iran wa kuimarisha uhusiano na nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika katika nyuga mbalimbali. Katika ujumbe kwa mwenzake wa Algeria Abdul Majid Tebboune, Dr. Pezishkiana amepongeza taifa la Algeria kwa kumbukumbu -kumbu ya mapinduzi yake ya Kea ukombozi. Amesema maadhimisho ya miaka sabini ya mapambano ya ilhamu ya Algeria ya kupigania uhuru yamefanyika sanjari na kumbukumbu -kumbu ya miaka sitini ya kuanzishwa kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Iran na Algeria. Kadhalika, rais Pezeshkian pia ameeleza utayarifu wa Iran wa kuimarisha na kupanua uhusiano na Algeria katika nyanja mbalimbali mbali. Mnamo Machi 2024 Iran na Algeria zilitia saini hati ya ushirikiano wakati wa ziara rasmi ya rais wa zamani wa Iran, Shahid Ibrahim Raisi huko Elgis. Makubaliano hayo yanahusu kukuza ushirikiano katika sekta za mafuta na gesi, sayansi na teknolojia ya uchumi unaotegemea maarifa, sekta ya utalii, michezo na sekta ya habari. Wizara ya Mashauri ya ya ya Kigeni ya China China imetangaza kuwa inaunga mkono juhudi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kudumisha uthabiti na na usalama wake wa taifa dhidi ya aina yoyote ya ugaidi. Haya yameelezwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya China kupitia msemaji wake Lin Jian katika mkutano na waandishi wa habari na kubainisha kwamba China inalani mashambulizi ya kigaidi ina pinga aina zozote za ugaidi na inaunga mkono juhudi za Iran za kudumisha utulivu na usalama wake wa kitaifa. Msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya China amesema Beijing inapinga vikali hatua ya kukiukwa mamlaka ya kitaifa ya mataifa mengine. Zaidi ya wafanyakazi mia moja wa shirika la utangazaji la serikali ya Uingereza BBC wamelishutumu shirika hilo kwa kusambaza habari zinazoupendelea utawala haramu wa Israeli wakati wa kuripoti vita vya zaidi ya mwaka mmoja vya mauaji ya kimbari vya utawala huo dhidi ya Wapalestina huko katika ukanda wa Ghaza. Katika barua iliyotumwa kwa mkurugenzi mkuu wa BBC Tim Davi, iliyotiwa saini na zaidi ya wafanyakazi mia mbili thelathini wa tasnia ya habari, wakiwemo wafanyakazi mia na moja wa BBC ambao majina yao hayakutajwa BBC imetakiwa kujitolea tena kutetea haki, usahihi na kutopendelea upande wowote wa wakati wa kuripoti mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala wa Israel huko Gaza. Gazeti la The Independent ambalo limeiona barua hiyo limeandika kuwa barua hiyo inalaani shirika hilo la BBC kwa kupuuza viwango vyake vya uhariri na kutozingatia uandishi wa habari wa haki na sahihi mara kwa mara katika uandishi wake kuhusu Gaza. Barua hiyo imetiwa saini na mwanasiasa wa Uingereza Saida Warsi na mwigizaji Juliet Stevenson na inatoa wito kwa BBC kuripoti bila woga au upendeleo. Warsi alijiuzulu kutoka chama cha upinzani cha wahafidhina au Conservative mnamo Septemba, akisema kilikuwa kimechukua misimamo mikali ya mrengo wa kulia. Wengine waliotia saini barua hiyo ni pamoja na mwanahistoria William Dalrymple, Daktari Catherine Harper, mhadhiri mkuu wa sosiologia na mkurugenzi wa vyombo vya habari katika chuo kikuu cha Glasgow, Rizwana Hamid, mkurugenzi katika kituo cha ufuatiliaji wa vyombo vya habari na mtangazaji John Nicholson. Barua hiyo inaitaka BBC kuwajibika katika uhariri. Tuelekee sasa, uh, barani Afrika. Mauritius imezuia huduma za mitandao ya kijamii siku chache tu kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu nchini humo. Hatua hiyo imechukuliwa huku mvutano ukiongezeka kuhusu kashfa ya kuvujisha mawasiliano ya simu. Uamuzi huu wa kushtusha umetangazwa na kampuni ya simu ya Mtel ambayo imesema imeamriwa na mamlaka ya teknolojia ya habari na mawasiliano kuzuia huduma za majukwaa yote mitanda ya mitandao ya kijamii. Hatua hii inatarajiwa kudumu hadi Novemba 11, siku moja baada ya uchaguzi. Ofisi ya waziri mkuu imesema kanda za sauti zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii wiki hii huenda zikahatarisha usalama wa nchi hiyo ya kisiwa katika bahari ya Hindi. Mawasiliano hayo yaliwahusisha wanasiasa, polisi, wanasheria, wanashabari, wanachama wa mashirika ya kijamii na yalivujishwa tangu katikati ya Oktoba. Waziri Mkuu Pravind Kumar Jagnauth anatafuta muhula mwingine kama mkuu wa chama cha MSM. Alirithi waziri mkuu kufuatia kifo cha babake mwaka 2017 na akaupata ushindi, eh, akaupatia ushindi muungano wake katika uchaguzi miaka miwili baadaye. Watu wasiopungua 158 wamefariki dunia katika maafa makubwa zaidi ya mafuriko nchini Hispania huku waokoaji wakiendelea na shughuli za kutafuta manusura. Zaidi ya wafanyakazi 1200 wakisaidiwa na ndege zisizo na rubani wametumwa kufanya kazi ya uokoaji huku mvua ikiendelea kusababisha tishio la maafa zaidi maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Kwa sasa jimbo au jambo muhimu zaidi ni kuokoa maisha ya watu wengi iwezekanavyo, Waziri Mkuu Pedro Sanchez aliwaambia waathiriwa katika ziara ya kutembelea jamii zilizoathirika. Lakini katika baadhi ya miji iliyoathiriwa zaidi na mafuriko jumanne usiku watu walikumbwa na kazi ya kuopoa miili kutoka kwenye matope na vifusi vya majengo yaliyoporomoka kufuatia mafuriko vifo visivyopungua mia hamsini na tano vilirekodiwa e katika mji wa valencia huku vingine viwili vikirekodiwa katika eneo la kastila la mancha magharibi mwa jimbo hilo na raia uh, kadhaa wa kigeni pia wanaripotiwa kufariki na umoja wa mataifa umetangaza kuwa ghasi ya mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na changamoto za kiuchumi zimepelekea njaa na wakati mwingine hali ya ukame kwa mataifa ishirini na mawili bila kuweko dalili za kuimarika ndani ya uh, miezi sita ijayo. Arif Hussain ambaye ni mchumi mkuu kwenye shirika la chakula duniani WFP amesema hali ni mbaya zaidi kwenye ukanda wa Gaza, Sudan, Sudan Kusini, Haiti na Mali ambako mamilioni ya watu wapo kwenye hatari zaidi ya ukosefu wa usalama wa chakula ikiwa na maana kwamba hali ya njaa kuu inashuhudiwa huko Gaza, Palestina. Mashirika ya Umoja wa Mataifa ya moja kuhusu kudorora kwa hali katika miezi ya karibuni. Aghalabu ya nchi ambazo zinakumbwa na njaa pia zina mapigano au vita, hasa ukanda wa Gaza ambao kwa mwaka mmoja sasa unakabiliwa na mauaji ya kimbari yanayoendelezwa na utawala haramu wa Israel. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio. Tahariri yetu ya leo inahusu mauaji ya umati wa Wapalestina kwa silaha za Marekani. Kuendelea jinai za utawala haramu wa Israeli huko Gaza kwa kutumiwa silaha za Marekani limekuwa jambo lenye utata linalojadiliwa katika duru za kisiasa na vyombo vya habari vya Marekani na pia duniani kote. Gazeti la Washington Post limeandika katika ripoti yake kuhusiana na hilo kuwa nyaraka za jinai zinazofanywa na, na Israeli kwa kutumia silaha za Marekani ni nyingi mno kiasi kwamba la Washington ingekuwa na dhamira ndogo tu ya kukabiliana na jinai hizo, ingeifanya Israeli wajibike kimataifa. Kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, Marekani imepokea karibu ripoti mia tano kwamba Israeli inatumia silaha za Marekani kushambulia raia wa kawaida katika ukanda wa Gaza. Hata hivyo, Washington imekiuka sheria za kimataifa na sera zake izojitangazia yenyewe na kuamua kutowajibisha utawala katili wa Israeli. Afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambaye alijiuzulu kufuatia serikali zo ya nchi hiyo kutochukua hatua zozote dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni ameliambia gazeti hilo la Washington Post kwamba maafisa wa Marekani wanapochunguza ripoti za jinai za utawala haramu wa Israel hujaribu kutafuta njia za kuficha ukweli na kuhafifisha jinai hizo mbele ya macho ya walimwengu. Tangu kukaliwa kwa mabavu Palestina na kuasisiwa utawala huo bandia wa Israel utawala huo ghasibu ndio umekuwa kituo cha kupokea misaada ya nje ya Marekani, ukipokea dola bilioni mia tatu na kumi za misaada ya kiuchumi na kijeshi. Kupita au kupitia mkataba wa maelewano Marekani imeahidi kutoa dola milioni tatu nukta nane kwa Israeli kila mwaka hadi mwaka elfu mbili ishirini na nane misaada ambayo huongezwa maradufu wakati wa vita. Tangu Israeli ilipo anzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza wa Oktoba mwaka jana, Marekani imetoa msaada wa kifedha wa zaidi ya dola bilioni ishirini na mbili kwa utawala huo katili wa Israel. Taasisi ya Watson ya chuo kikuu cha Brown cha Marekani pia imechapisha ripoti hivi karibuni na kusema kwamba serikali ya Biden imelipa eh, asilimia sabini ya gharama za vita vya Israel dhidi ya Gaza. Katika sehemu nyingine ya ripoti yake chombo hiki cha wanafikra kimesema kuendelea vita vya Israeli huko Gaza kunatokana na msaada wa kifedha wa Marekani, na kuandika hapana shaka kwamba bila ya misaada ya Marekani na kiasi ya bajeti ya Israeli ingefikia kiwango kisichokuwa na mfano wake kati ya mwaka 2024 25. Na hivyo ni wazi kuwa vita hivi haviwezi kuendelea kwa nguvu na upeo wake wa sasa bila ya misaada ya Marekani. Arahabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sitini na nane baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 84 ya Al-Inshiqaq. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo ya sura ya 85 ya ya Al-Buruj. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 22. Aya za sura hii kwa upande mmoja zinawakemea na kuwahofisha madhalimu waliokuwa wakiwatesa waumini kwa kuwachoma moto, kwamba watambue kuwa adhabu ya Mwenyezi Mungu itawaandama hapa duniani na huko akhera, na kwa upande mwingine zinawafariji na kuzidi kuwapa moyo waumini wanaovumilia na kusimama imara pale wanapofikwa na misiba na mabalaa, kwa sababu wakati madhalimu watakapofikwa na adhabu kali siku ya Kiama, Allah subhanahu wa taala atawalipa waumini malipo makubwa ya thawabu. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darasa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tisa ya suratu Lburuj, ambazo zinasema audhu billahi minash shaitani rrajim Na hapana lililowachukiza kwao ila ni kuwa walimwamini Mwenyezi Mungu mwenye nguvu Mhimidiwa. alladhi lahu mulku as samawati wal ard wallahu ala kulli shay'in shahid, ambaye ni wake ufalme wa mbingu na ardhi, na Mwenyezi Mungu ni shahidi wa kila kitu. Sura hii, kama zilivyo sura nyingi za Maka, imeanza kwa kiapo kinachobainisha umuhimu na uzito wa yanayozungumziwa. Na kiapo hicho ni cha kuapiwa mbingu zenye nyota zing'aazo, ambazo mng'aro wake huonekana wakati wa usiku na kila moja kati ya majimui ya nyota hizo inaunda mlolongo maalumu wa maumbo ya angani ambapo hapo kale ulikuwa ukifanya kazi ya dira ya kuwaongoza wasafiri wakati wa usiku baada ya kuwapia mbingu zenye nyota aya za Suratul Buruj zimeapia siku ya kiyama ambayo imeahidiwa na mitume wote wa Mwenyezi Mungu kuwa itajiri sehemu inayofuatia ya aya imewaapia mashahidi wa siku ya kiama, wakiwemo mitume, malaika, viungo vya mwili wa mtu na kila kitakachotoa ushahidi siku hiyo. Baada ya viapo hivyo kadhaa, Kurani tukufu inalitaja tukio moja, ambapo katika moja ya kaumu zilizopita watu makafiri walichimba shimo lenye kina kikubwa na kisha wakawasha moto ndani yake. Baada ya kufanya hivyo, wakawachukua waumini na kuwalazimisha ama waikufuru imani yao au wawatumbukize shimoni humo na kuwachoma moto wakiwa hai. Makafiri hao walikaa kitako kando ya shimo hilo ili kujionea mandhari hiyo ya kutisha na ya kuungulisha nyoyo. Waumini hao hawakuwa wamemkera au kumuudhi mtu yoyote, wala hawakufanya kosa au uhalifu wowote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba japokuwa Allah Subhanahu wa Taala ni mjuzi na mwenye uelewa kamili na mutlaki wa amali za watu wote lakini ameweka mashahidi hapa duniani watakaokwenda kutoa ushuhuda juu ya amali za waja siku ya kiama. Ya, ya tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi hadi ya kumi na sita ya sura yetu ya Alburuji ambazo zinasema watapata bustani zenye mito ipitayo kati yake huku ndiko kufuzu kukubwa. Inna batsh rabbika lashadid, hakika kutesa kwa Mola wako mlezi ni kukali sana. innahu huwa yubdi wa yu'id, yeye ndiye alianzisha viumbe na ndiye atakaye warejeza. Wa huwa al-ghafur al-wadud, naye ni mwenye kughufiria mpenda waja wake. Dhul arshi al-majid, mwenye arshi mtukufu. Fa'alu lima yurid, atendaye alitakalo. Baada ya aya zilizotangulia zilizozungumzia jinsi makafiri madhalimu walivyowatesa waumini, aya hizi tulizosoma zinasema dunia ni kitu cha kupita na kumalizika haraka, na kwa hivyo hatima ya makundi yote hayo mawili itaamuliwa na Allah siku ya Kiama. Atawapa madhalimu adhabu kali kabisa ya moto na wale walioamini waliodhulumiwa watapatiwa makazi bora kabisa peponi. Aya hizi zinatilia mkazo pia sifa ya usamehevu na upaji maghufira ya Allah subhanahu wa taala na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu aliye mrehemevu anawapa fursa ya kutubia hapa duniani hata madhalimu wanaotesa na kuwaadhibu watu, kwamba kama wataacha ukafiri, dhulma na uchupaji mipaka, yeye mola atawaepushia adhabu yake. Na hii inaonyesha upeo wa juu kabisa wa uraufu wa Allah subhanahu wa taala kwa wafanya madhambi. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba katika zama zote za historia wamekuwepo waumini wake kwa waume ambao walikuwa daima wakiandamwa na mateso na manyanyaso ya makafiri madhalimu, lakini hawakuiacha njia ya haki, bali waliendelea kuwa na imani thabiti hata kama iliwalazimu kuzitoa mhanga roho zao ya Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 17 hadi ishirini na mbili ya sura yetu ya Al-Buruj ambazo zinasema hal ataka hadithul junud Je, yeah. Imekufikia habari za majeshi ya makafiri Firauna wa Thamud ya Firauni na Thamudi Bali hii ni Qur'ani tukufu, fi lawhin mahfuz, iliyotolewa katika hiyo loho iliyohifadhiwa. Aya hizi zinaashiria mifano miwili ya adhabu ya Allah ya hapa duniani. Mfano mmoja ni wa kadhia ya jeshi la Firauni ambalo liliangamizwa na kugharikishwa kwenye mawimbi ya mto Nile, na mfano mwingine ni wa kisa cha kaumu ya Thamudi ambayo ilihilikishwa kwa kupigwa na dhoruba ya kimbunga na upepo mkali, japokuwa kaumu zote hizo mbili zilikuwa za watu wenye nguvu na umakinifu mkubwa wa kila kitu kisha aya zinaashiria zama za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kumhutubu mtukufu huyo ya kwamba wale wanaokadhibisha ujumbe wako si kama hawajaifahamu haki, wanaikataa kwa inadi na ukaidi tu. Wao na madhalimu wote inapasa wajue kwamba wako chini ya mamlaka na irada ya Allah subhanahu wataala na kama wanaona yeye Mola amewapa muhula na haharakishi kuwashushia adhabu, haimaanishi kwamba hana uwezo wa kufanya hivyo au wao wako nje ya uwezo na mamlaka yake. Hapana shaka Mwenyezi Mungu mtukufu amewazunguka madhalimu kila upande, lakini kanuni aliyoweka ni ya kuwapatia fursa watu wa kila zama na kaumu Nacho kitabu cha Mwenyezi Mungu kimehifadhika na kila hatari na maadui hawawezi kuitia doa Qur'an au kuitia mkono na kupotosha ukweli wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuna ulazima na udharura wa kuitalii na kuisoma historia ya kaumu zilizopita ili kuweza kutambua kanuni thabiti za Allah za kuamiliana na jamii za wanadamu. Na vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa Qur'an ina kinga ya kutoweza kupotoshwa, na yeye Allah Subhanahu wa Ta'ala ameiwekea hakikisho la kuepukika na kuhifadhika na hatari hiyo ya kutiwa mkono. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na sitini na nane ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azijaze mapenzi ya Quran nyoyo zetu, azifanye thabiti imani zetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subhanallah. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya mdoso mrefu, na nalikunjua jamvi letu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. E, asubuhi hii Eh, kwa kuyaangazia magazeti ya kule eh, nchini eh, Kenya, na kama ilivyotarajiwa, magazeti yametawaliwa na habari za Profesa Kithure Kindiki kuapishwa kuwa naibu rais mpya wa Kenya na na kuchukua nafasi ya Rigathi Gachagua ambaye alibanduliwa mamlakani na bunge la nchi hiyo mwezi uliopita wa Oktoba. Katika hafla iliyofanyika katika uwanja wa ukumbi wa mkutano wa KICC jijini Nairobi, Kindiki ameapishwa katika sherehe iliyohudhuriwa na Rais William Ruto. Taifa leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayoonyesha uh, Ruto akimpa mkono Kindiki. E, na picha hiyo imeambatana na kichwa kikuu cha habari kisemacho sitakuangusha. Taifa leo linafafanua kwa kuandika kuwa Naibu Rais Profesa Kithure Kindiki amemwahidi Rais William Ruto kwamba ataheshimu kiapo cha ja afisi yake kwa kuwa mwaminifu na kutumikia nchi bila woga wala upendeleo wowote. wa Nation pia limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Kindiki hapa kuwa mtifu. Halikadhalika, gazeti la Nation lina makala maalum yenye kichwa cha habari kisemacho kanuni sita za utawala ambazo naibu rais aliyebanduliwa alivunja. Standard nalo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho mwanzo mpya kwa kuapishwa Kindiki. Sasa naelekeza dira ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania, na naanza kwa kulitupia jicho gazeti la habari leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho matunda kumi ya DP World ya anikwa serikali ya kusanya bilioni 325 kuanzisha miradi ya trilioni 18 habari hiyo ina picha. Habari Leo lina picha pia inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza kwenye mkutano wa waandishi wa habari baada ya kushiriki mjadala wa kimataifa wa chakula katika jimbo la Iowa huko Marekani juzi. Gazeti la Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, wagombea walalama wadai maofisa hawakuwepo ofisini wakati wa kurudisha fomu, wapa hawataondoka Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor lina habari ya kusikitisha isemayo kuwa refa Peter Kabugu walianguka na kufariki wakati akichezesha mechi ya vila na UPDF. Refa huyo alifariki dakika ya sabini ya mechi hiyo ya ligi kuu siku ya Jumaa. Na nchini Rwanda, gazeti la The New Times linatupasha kuwa wizara ya afya ya Rwanda jana ilikabidhi jengo la kisasa lililoko oh, huko Kigali ambalo litatumika kama makao makuu ya taasisi ya dawa za Afrika, shirika maalum la Umoja wa Mataifa linalolenga kuoanisha kanuni za tiba katika bara zima. La ziada sina, kutoka meza ya magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa, wapea usikilizaji. Sasa tunawakaribisha katika sehemu nyingine ya matangazo yetu. Kwanza kabisa ni kipindi cha Hekaya za Aya, kitafuatiwa na makala ya tuuja Uislamu, na kisha tawaleteni makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo tunazungumzia aya za 15 hadi 17 za Suratu Yunus. Walid bin Mughira alikuwa miongoni mwa mahakimu na wafanya biashara wakubwa wa Makuraishi, na alikuwa na mali nyingi kadiri kwamba yeye peke yake alikuwa akigharamia pazia la Alkaba kwa mwaka mzima, ilihali iliwalazimu Makuraishi wote kukusanya mali na milki zao ili waweze kugharamia pazia hilo kwa mwaka mmoja. Kwa upande mwingine, alikuwa maarufu sana katika fasihi na umahiri wa lugha ya Kiarabu la mshairi aliyetunga shairi kwanza, aliliwasilisha shairi lake kwake ili liidhinishwe. Lakini licha ya umahiri na uhodari aliyokuwa nao Walid, hakuweza kustahamili utume wa Nabii Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, hivyo aliongoza waabudu masanamu wa kabila la Quraish katika kumkejeli na kumpiga vita Mtume. Siku nyingine Walid alikuwa amekaa mbele ya nyumba ya Mwenyezi Mungu, Al Kaba, eneo la Hijri Ismail, wakati Mtume alipokuwa akisoma baadhi ya aya za Suratu Fusilat mpaka akafikia aya ya kumi na tatu ya sura hiyo inayosema: basi wakipuuza sema, na kuhadharisheni adhabu mfano wa adhabu ya Adi na Thamud. Mara tu walidi aliposikia aya hii alishtuka na kutetemeka sana. Hakuweza kustahimili, aliinuka haraka na kwenda nyumbani kwake, kisha akafunga mlango. Wazee wa Makuraish waliokuwa wakimtazama walidi kwa mbali walipatwa na wasiwasi mkubwa, na wakamwambia Abu Jahali kwamba ami yako walidi amekubali dini ya Muhammad. Siku iliyofuata, Abu Jahal alikwenda kwa walidi na kumwambia, ami, umetufedhehesha. Walidi aliuliza, kivipi, ewe mwana wa ndugu yangu? Abu Jahali alimwambia kwa sura iliyosawijika kwamba kwa sababu umeingia kwenye dini ya Muhammad. Walidi bin Mughira alijibu kwa tabasamu la uchungu akisema, hapana abadan, mimi sijaingia katika dini ya Muhammad na bado ninafuata dini ya watu wangu na babu zangu, lakini nimesikia maneno makali sana yanayotetemesha mwili kutoka kwake. Siku za hija zilikuwa zimekaribia, na Makuraishu walikuwa na wasiwasi zaidi kuliko hapo awali. Walikuwa wamekusanyika Masjidul Haram, wakati mmoja wao alipomgeukia Walidi bin Mughira na kumwambia Hivi karibuni watu watakuja Maka kutoka pande zote, na yumkini wakaathiriwa na maneno ya Muhammad. tunawezaje kuwazuia watu wasimwamini na kufuata dini yake? Walidi alijibu kwamba kuna njia moja tu, nayo ni kwamba sisi sote tunapaswa kuungana na kuwa na kauli moja dhidi ya maneno ya Muhammad. Mmoja wao aliunga mkono pendekezo hilo na kusema sisi sote tuseme Muhamadi ni mwongo. Wenzake walisema hapana, jambo kama hili haliwezekani, kwa sababu Muhammad ameishi kati yetu miaka 40 kwa uaminifu na kwa kusema ukweli. Iweje leo tuseme kuwa ni muongo? Mtu mwingine alisema tuseme Muhamadi ana kichaa. Pendekezo hili pia lilipingwa na Makuraishi wenzake. Mtu wa mwisho akasema, kwa hiyo tuseme Muhamadi ni mchawi. Wakati huu Walidi alitikisa kichwa na kusema, sote tumewaona wachawi na mbinu zao. Maneno ya Muhamadi hayafanani na kazi ya wachawi, lakini pendekezo hili ni bora kuliko yote. Ndiyo, tumwambie kila mtu kwamba Muhamadi ni mchawi, kwa sababu maneno yake ni uchawi ambao unatenganisha baina ya baba na mwana, mume na mke, familia na kabila lake na kadhalika. Abdullah bin Umaya adui mkubwa wa mtume alitoka nje ya nyumba akiwa na fimbo mkononi mwake na akaenda kwa viongozi wanne wa Makka ili kuwaalika kwenye karamu. Watu wote walijua kwamba Abdullah alikuwa na mpango mpya kichwani mwake dhidi ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Ali zake walikubali mwaliko na wakakusanyika nyumbani kwake nyakati za usiku. Siku iliyofuata walikwenda kwa Mtume. Baadhi ya masahaba waliokuwepo walidhani kwamba washirikina wanakusudia kumdhuru mtukufu huyo, kwa hiyo waliwazuia, lakini Mtume aliwakaribisha. Walidi bin Mughira alimwambia Mtume, unajua kwamba tunaiheshimu sana miungu yetu na hatustahamili kitendo chochote cha kuivunjia heshima. Hadi sasa hatujaamini dini yako, kwa sababu miungu yetu yaani Lat, Uza, Manati na Hubal imevunjiwa heshima sana katika kitabu chako. Sasa kwa vile unatukana matukufu yetu, unatarajia vipi sisi tukufuate na kuamini dini yako? Tutakuamini kwa njia moja tu, nayo ni kwamba badala ya Kurani tuletee kitabu kingine ambacho hakitatuzuia kuabudu Lat, Uza, Manat na Hubal, au kwa uchache ondoa katika Qurani maudhui zote zinazovunjia heshima miungu yetu. Katika hali hiyo, tutakuwa pamoja nawe. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 15 hadi 17 za Suratu Yunus zikijibu maneno hayo. Aya hizo zinasema: na wanaposomewa aya zetu zilizo wazi, wale wasiotarajia kukutana nasi husema, leta Qurani isiyokuwa hii au ibadilishe Sema, siwezi kuibadilisha kwa hiari ya nafsi yangu. Sifuati ila ninayofunuliwa kwa wahi. Hakika mimi naogopa, ni kimwasi Mola wangu Mlezi, adhabu ya siku iliyokuu. Sema, lau Mwenyezi Mungu angelitaka nisingeliwasomea aya hizi za Qurani, wala yeye Allah asingewajuza nimekaa nanyi umri kabla yake bila ya kukusomeeni hata aya moja. Basi kwa nini hamtii akilini? Basi ni nani aliyedhalimu zaidi kuliko yule aliyemzulia uongo Mwenyezi Mungu au akadhibishaye aya zake? Hakika hawafaulu wanaofanya maovu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh mwingine wapenzi wasikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu katika sehemu ya 40 ya mfululizo huu, tutaanza kujadili maudhui ya utume ambao ni msingi wa pili katika misingi mitano ya dini, yaani usuluddin. Tafadhalini kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki ili kwa mapana na marefu maudhui ya tauhid yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu na kutoa hoja za kuthibitisha hilo kama msingi muhimu zaidi katika Uislamu. Kipindi chetu cha leo kitaanza kujadili maudhui ya utume na udharura wa kubaathiwa na kutumwa mitume lakini kabla ya kuanza maudhui hii ni lazima kukumbusha nukta moja ambayo ni muhimu sana. Nayo ni kuwa kila msingi miongoni mwa misingi ya kiitikadi ya dini ya Uislamu, ukiwemo msingi wa utume, una mafungamano yasiyotenganishika na misingi mingine, yaani tauhidi na ufufuo. Kwa maneno mengine ni kuwa imani juu ya utume inategemea mtazamo wa Mungu mmoja wa ulimwengu Yaani, kwa kuzingatia kanuni ya kumwamini Mwenyezi Mungu mwenye nguvu na mwenye hekima, ambaye huwaongoza viumbe wote kwenye njia ya ukamilifu wao, kuja na kutumwa kwa mitume ni kwa ajili ya kuongoza watu kwenye ukamilifu, na hili ni jambo la dharura na la lazima. Kuwa na imani juu ya Mungu mmoja kuna maana kwamba ulimwengu unamuumba na mtawala na mtunga sheria ambaye kwa kuwa na ufahamu kamili kuhusu mwanadamu na matakwa na mahitaji mata yake kupitia manabii amemfundisha njia na mbinu ya maisha kwa ajili ya saada na ufanisi. Manabii na mitume ni watu ambao Mwenyezi Mungu aliwatuma kwa ajili ya kuongoza wanadamu kwenye njia yake ya haki. Mwenyezi Mungu alikuwa akiwasiliana na manabii wake kupitia ufufuo na wahai. Utume katika Uislamu maana yake ni utume wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mitume wengine waliotumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuongoza watu. Mlolongo wa utume ulianzia kwa Nabii Adamu alaihi salam na kuishia kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye ni khatamul anbiya, yaani ndiye mtume wa mwisho na hapana tena mtume baada yake. Wanazuoni na wanafikira wa Kiislamu wametaja maana tofauti tofauti ya kiistilahi ya utume. Katika fasili na maana hizi kuna nukta ya kushirikiana ambapo miongoni mwazo ni kuwa manabii wote wanatoka miongoni mwa wanadamu. Lengo la mwito na ulinganiaji wao ni kwa ajili ya kuongoza wanadamu. Mohtawa na maudhui ya mwito wao ni kueneza thamani na misingi ambayo kinadharia na kivitendo inamletea mwanadamu saada na ufanisi duniani na akhira. Chimbuko na chanzo cha maarifa haya ni wahai na ufunuo kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine, ni kuwa mjumbe au mtume ni mtu anayepokea ujumbe moja kwa moja kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kuufikisha kwa watu bila kuweko kwa mtu mwingine katikati. Kwa ibara nyingine, ni kuwa mtume ni kiunganishi kati ya Mwenyezi Mungu na waja wake, na kazi ya mtume ni kuongoza watu kwenye njia ya Mwenyezi Mungu. Kwa muktadha huo, inawezekana kumtambua mtume kuwa ni mja mteule ambaye ametumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuja kumwongoza mwanadamu miongoni mwa mitume na wajumbe wa Mwenyezi Mungu kuna ambao walitumwa wakiwa na vitabu na sheria, na wengine walikuwa wakibaathiwa na kutumwa kwa ajili ya kufanya tablighi, mahubiri na kubainisha maarifa na sheria zilizotangulia. Ukweli wa mambo ni kuwa idadi ya wajumbe waliokuja na sheria mpya ni ndogo mno, kwa mujibu wa aya za Qorani Tukufu, Zaburi ni kitabu cha Nabi Dauda alayhi salam, Taurati ni kitabu cha Nabi Musa alayhi ssalam, Injili ni kitabu cha Nabi Isa alayhi salam na Qurani tukufu ni kitabu cha Mtume Muhammad wasalam. Qurani hahitaji kitabu makhususi kwa ajili ya Nabi Ibrahimu alaihi ssalam na badala yake imetumia neno suhuf kuhusiana na kitabu chake. Zaidi ya hayo, kwa kuzingatia maelezo ya baadhi ya hadithi, Mwenyezi Mungu alituma suhufu 50 kwa Nabii Sheith alaihi ssalam, suhufu 30 kwa Nabii Idrisa alaihi ssalam, na suhufu 20 kwa Nabii Ibrahim alaihi ssalam. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena siku nyingine katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 29 mfungo saba Rabiuthani mwaka 1446 Hijiria, mwafaka na tarehe pili Novemba mwaka 2024 Miladia. Miaka 773 iliyopita, katika siku kama ya leo, Muhammad bin Ahmad Dhahabi anayejulikana kwa lakabu ya Shamsuddin, mpokeaji wa hadithi za mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mwanaistoria mashuhuri wa Kiislamu, alizaliwa. Dhahabi alikuwa akipenda sana kukusanya hadithi na alifanya safari nyingi katika pembe mbalimbali mbali duniani ili kukamilisha elimu hiyo. Muhamad bin Ahmad Dhahabi alisimuliwa hadithi nyingi kutoka kwa zenu maulamaa katika safari zake hizo. Dhahabi alifuatilia matukio ya historia ya Uislamu na watu mashuhuri ya kuanzia wakati wa kudhihiri Uislamu hadi mwaka 704 na kuandika habari na matukio, wataalamu wa hadithi wa zama hizo. Siku kama ya leo miaka 108 iliyopita na Sharifu Husein, mtawala wa Maka na Madina, alijitangaza kuwa mfalme wa tawala zote za Kiarabu. Mtawala huyo kuanzia tarehe tano mwezi Juni mwaka huo huo, na kwa ushawishi wa Uingereza, alianzisha mapambano dhidi ya utawala wa Uthumania wakati wa utawala huo ulikuwa na vita na waitifaki wake katika vita vya kwanza vya dunia. Uingereza ilimwahidi Sharifu Huseini kuwa baada ya vita hivyo, wingemtambua rasmi kama mfalme anayejitegemea wa Saudi Arabia. Siku kama leo miaka 75 iliyopita, Indonesia ilijipatia uhuru baada ya kukoloniwa na Uholanzi kwa karne tatu na nusu kwa mujibu wa makubaliano yaliyotiwa saini siku hiyo kati ya Uholanzi na wana mapinduzi wa Indonesia chini ya uongozi wa Dr Ahmad Sukarno na Ahmad Hatta, vikosi vya wakoloni wa Kiholanzi vilitakiwa kuondoka katika ardhi ya Indonesia. Makubaliano hayo yalitiwa saini baada ya miaka minne ya mapambano ya Indonesia yaliyoanza mwezi Agosti mwaka 1945 ambapo baada ya uhuru wa Indonesia, Dr Sukarno alichaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo barabara kabisa. Na kabla ya kuondoka studioni, ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Masud Pizishkiani wa Iran ameipongeza Algeria kwa kuadhimisha miaka sabini ya mapinduzi yake, akielezea ya utayarifu wa Iran wa kuimarisha uhusiano na nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika katika nyuga mbalimbali. Wizara ya mambo ya nje ya China imetangaza kuwa inaunga mkono juhudi za Jamhuri ya Kiislamu Iran za kudumisha uthabiti na usalama wake wa taifa dhidi ya aina yoyote ya, ya ugaidi. Na zaidi ya wafanyakazi mia moja wa shirika la utangazaji la serikali ya uingereza BBC wamelishutumu shirika hilo kwa kusambaza habari zinazoupendelea utawala haramu wa Israeli wakati wa kuripoti vita vya zaidi ya mwaka mmoja vya mauaji ya kimbari vya utawala huo dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Laziadaa kutoka hapa Teheran.