Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho Jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na kipindi cha Afrika wiki hii. Baadaye mtasikiliza makala ya wiki ambayo leo inachunguza sababu za kuendelea kusimama imara kambi ya mukawama dhidi ya mabeberu. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, na baada ya hapo uh, tutakusomeni kipindi cha maadi na marejeo ya mwanadamu katika ulimwengu mwingine. Kipindi cha visa vya kuelimisha kitakujieni baada ya maad, na mwishoni mwa matangazo yetu tutakuwa na makala ya leo katika historia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninakukaribisheni kuwa nasi katika matangazo haya hadi hapo mwisho ambapo tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Mkuu wa kikosi cha Quds cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameahidi kwamba jeshi la Iran litaendelea kuwa pamoja na Hizbullah dhidi ya Wazayuni. takriban watu 321 wameaga dunia katika mafuriko yaliyotokea nchini Nigeria. Ripoti zinasema mkuu wa majeshi ya Israeli amekoswa koswa katika shambulizi la Hamas kaskazini mwa Gaza. Kampuni ya mawasiliano ya Safaricom imejitetea ikisema haitoi data za wateja wake kwa maafisa usalama wa Kenya. Habari kamili. Kamanda wa kikosi cha Kuts cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amempongeza Sheikh Naim Kasim kwa kuchaguliwa kuwa katibu mkuu mpya wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon, na akasema kikosi cha Kuts kitakuwa pamoja na Hizbullah hadi utakapotokomezwa mti khabithi wa uzayuni na kukombolewa Palestina na Kudsi tukufu. Katika ujumbe wake kwa Sheikh Naim Qasim, katibu mkuu mpya wa Hizbullah ya Libanon, Brigedia Generali Ismail Kani, kamanda wa kikosi cha Kuds, ametoa heshima na kumwenzi mujahidi mkubwa Said Hassan Nasrullah shahidi, Said Hashim Safiyuddin na makamanda na maafisa wengine waliouawa wa shahidi wa Hizbullah, ambao wamepata daraja ya juu ya kufa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu wakipambana na genge la wahalifu wa, wa zayoni wa Israel. Amesema katika ujumbe huo kwamba tunatarajia njia ya mwanga na jihadi ya mashahidi hao itaendelea kwa kasi na nguvu zaidi chini ya usimamizi na uongozi wako. Brigedia Generali Kaani ameongeza kwamba ninakuhakikishia kwamba ndugu zako katika kikosi cha Kuds wataendelea kuwa kando kando yako na pamoja na wapiganaji shupavu wa Hizbullah hadi mti khabithi wa uzayuni utakapong'olewa kabisa na Palestina na Kudsi tukufu itakapokombolewa. Ripoti zinasema kwamba mkuu wa vikosi vya majeshi ya Israel amekoswakoswa katika hujuma ya makombora ya wapiganaji wa Hamas huko kaskazini mwa ukanda wa Gaza ni baada ya wapiganaji wa tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas Izzuddin Qassam kushambulia kwa kombora eneo alipokuwa mkuu wa majeshi ya Israel Herzi Halevi huko kaskazini mwa ukanda wa Gaza na kumkosa kosa. Duru za Haaretz huko Israel zimeripoti kwamba wapiganaji wa brigedi za Al-Qassam tawi la kijeshi la Hamas wamefanikiwa kushambulia nyumba ambayo Halevi aliaminika kuwepo kaskazini mwa Gaza. Vyombo vya habari vya Israel vinasema kwamba Halevi ameokoka jaribio la mauaji kwa sababu shambulio hilo lilitokea muda mfupi tu baada ya kuondoka kwenye nyumba hiyo iliyoshambuliwa kwa kombora la Hamas. Wanajeshi wasiopungua wanne wa kikosi cha 888 cha jeshi la Israel wameuawa katika shambulizi hilo la Hamas. Takriban watu 321 wamepoteza maisha na wengine zaidi ya laki 7 na elfu 40 wamelazimika kuhama makazi yao nchini Nigeria tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa kutokana na mafuriko yaliyokumba maeneo mengi ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Chukuma Soludo, mkuu wa mkoa wa Anambra wa kusini mashariki mwa Nigeria, amewaambia waandishi wa habari mjini Abuja baada ya kufanyika kikao cha baraza la taifa la uchumi lililoongozwa na Makamu Rais Kashim Shetima kwamba watu wapatao 2854 wamejeruhiwa katika mafuriko hayo ambayo zaidi yamesababishwa na mvua za muda mrefu katika nchi hiyo yenye idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika. Kampuni ya mawasiliano ya Safaricom nchini Kenya hatimaye imekiri kutumia programu ya kampuni ya Natural Technologies inayodaiwa kutumiwa na kampuni za mawasiliano kutoa data za binafsi ili kusaidia polisi kuendeleza utekaji nyara. Hata hivyo, kampuni hiyo imefafanua kwamba hutumia programu hiyo kufanikisha usakaji wa walaghai wa masuala ya kifedha pekee. Safaricom imesema hata hivyo, programu hiyo haitumiki kufanikisha utoaji wa data au maelezo ya wateja wake kwa watu wengine wakiwemo maafisa usalama. Safaricom imetoa ufafanuzi huo kufuatia ripoti maalumu iliyochapishwa katika gazeti la Daily Nation tarehe toleo la Oktoba 29 mwaka huu, ambapo iliamua kwa kutoa ililaumiwa kwa kutoa data za wateja wake kwa polisi ili kufanikisha utekaji nyara. Lipoti, ripoti hiyo maalumu ilichapishwa kufuatia uchunguzi wa wanahabari kwa kipindi cha mwezi mmoja, ambayo inaanika jinsi polisi wamekuwa wakipata data za mawasiliano ya simu za wateja wa kampuni za mawasiliano na kuzitumia kuwateka nyara watu wanaosawiriwa kuwa ni wakosoaji wa serikali. Serikali ya Washington imebaini takriban ripoti 500 za raia wa ukanda wa Gaza kujeruhiwa na kuuawa na vikosi vya jeshi la Israel kwa kutumia silaha zinazotolewa na Marekani, lakini imeshindwa kuchukua hatua yoyote. Hayo yamo katika ripoti ya gazeti la Washington Post na shirika la habari la Reuters iliyosema Jumatano wiki hii kwamba matukio hayo yamekusanywa tangu Oktoba 7 mwaka jana na kwamba Uh, Marekani na chombo na chombo ambacho ni rasmi cha kufuatilia na kutathmini utumiaji mbaya wa silaha za Marekani. John Raming Chapel, mshauri wa sheria na sera anayezingatia usaidizi wa usalama wa Marekani, ameiambia Washington Post kwamba maafisa wa serikali ya Washington wanapuuza ushahidi wa kuwepo madhara makubwa kwa raia na ukatili ili kudumisha sera ya kutuma silaha bila masharti kwa utawala wa Kizayuni. Na waziri wa mashauri ya kigeni wa Russia ametangaza kwamba makubaliano ya ushirikiano wa pamoja wa ulinzi kati ya Moskwa na Tehran yatatiwa saini hivi karibuni. Sergei Lavrov amesema makubaliano yatakayotiwa saini hivi karibuni kati ya nchi yake na Iran yanajumuisha ushirikiano zaidi katika sekta ya ulinzi. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, Iran. Juma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huchambua baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Wiki hii tutaangazia kauli za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anatola Saidali Khamenei na rais Masud Pizishkian wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni. Wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema wakuu wa utawala wa kizaini wa Israeli wamefanya mahesabu potofu kuhusu Jamhuri ya Kiislamu kwa sababu hawafahamu vijana na wananchi wa Iran na bado hawajaweza kuelewa ipasavyo nguvu uwezo wa uvumbuzi na irada ya taifa hili. Ayatullah Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumapili katika kikao chake na maelfu ya familia za mashahidi wa usalama, amesema kuhusu hatua ya shari ya utawala wa kizaini siku ya Jumamosi 26 Oktoba kwamba wanajikuza kwa malengo maalum, lakini pia ni makosa kulidogesha tukio hilo na kusema kwamba halikuwa chochote wala si chochote muhimu. Taarifa ya kituo cha ulinzi wa anga cha jamhuri ya kiislami ya Iran ilibaini kwamba shambulio hilo la utawala haramu wa Israel lilizimwa na lilisababisha madhara ambayo hayakuwa makubwa. Na ili kupata uchambuzi kuhusu kauli hiyo ya kiongozi mwadhamu tumewasiliana na Bwana Jafar Shemanga, mtaalamu wa masuala ya kimataifa ambaye ameanza kwa kusema assalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatu. Kwa hakika maneno ya Imam Muadhama Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Saidi Ali Khamenei yana uzito sana maneno yake, kwa sababu nakumbuka hotuba yake ya nyuma kabla ya hii operation ya mafuriko ya Aksa ya 7 Oktoba mwaka jana Alisema kwamba utawala hasibu wa kizayuni umeoza ndani tayari, utawala hasibu ushaoza ndani kwa hiyo hakuna haja ya kutumia nguvu nyingi, na kuwafanya hata wale wengine ambao walikuwa sasa hivi wameuona kwa picha yake halisi jinsi unavyoendesha mambo yake, wawe wataweza kutengeza imani ya kwamba labda pengine wameonewa, lakini waachwe mpaka wenyewe waanguke, wadondoke, waondoke katika ulimwengu huu wa zayuni, utawala wa u... kihasibu wa kizayuni upotee katika ramani, na ndipo sasa tulipata taifa kuu ambalo lilitaifa huru la Palestina. Kwa hiyo utawala umeoza ndani, kwa hiyo kusitumike nguvu ya ziada, ili kuonekana kama ndiyo sisi tumeoza, lakini wache wenyewe uanguke udondoke. Na kwa hiyo muozo huo, walimwengu pia wanafaa ushuhudie wauhudhurie na wauhisi kweli, katika maneno aliyozungumza Imamu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Said al Khamenei, ya kwamba ni kweli utawala umeuza ndani na kila kitu ikiwe bayana. Kwa hiyo kwa hayo unayoona kwamba itakuwa hatua mzuri ikiwa watafuata, ma, watafuata maneno imamu mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ya kwamba wampige tu wamtie nidhamu awe na adabu na kesho atambue kwamba akiwa atalifanya kosa kama lile, basi matokeo yake itakuwa ni kumliza na kumtia nidhamu. Shukran, uh, bwana Jafar Shamanga kwa maoni yako hayo, na kama ulivyosikia uh, mapema wiki hii rais Masud Kizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran naye alisema kuwa Iran haipendi vita, lakini iko imara katika kujihami na kulinda usalama wa wananchi wake na itatoa jibu linalostahiki kwa uchokozi wa utawala wa kizayuni dhidi yake. Je, bwana Jafar unatathmini vipi kauli hiyo ya rais wa Iran kuwa itakabiliana na chokochoko zozote za utawala wa kizayuni? Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Bwana Masudi Pezeshian yaleta picha ya kwamba kweli Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina nguvu nyingi sana kwa hakika ya mambo. Yani, kutokana na ushahidi mmoja hata nakumbuka, kuna mmoja katika viongozi wa juu wa jeshi la mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, wakati mmoja, namnukuu, alisema kwamba silaha ambazo tumejia, tumeziandalia ama namna namna tulivyojiandaa kupambana na adui mpaka kuhakikisha kwamba tuna miji missile cities, yani miji ambayo iko chini kwa chini, ambayo imehifadhi makombora na silaha nyingi ambazo tunazo hivi sasa za kupambana na adui. Hata sisi wenyewe viongozi wa kijeshi tunaogopa kusema kwa wananchi ya kwamba labda wanaweza kushtuka na kuhisi ule uzito ambao tumeubeba kwa kujihami na kujitengeza na kujipamba kwa kila aina ya silaha ya kisasa na silaha ambayo inaweza kumfanya adui apige magoti kwa siku ya pili, ikiwa ataingia vitani rasmi na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa hiyo kwa maneno haya pia yamekuja kuthibitisha kwamba Irani ina nguvu nyingi sana na wakati ilipojiandaa, nguvu hizi kutoka Marekani ilipoanza kuingia Ghuba ya Uajemi, kushika Iraki, kushika Afghanistani na kuhodhi sehemu zote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haikushangaa bali iliendelea kujipamba kwa, kwa kila aina ya silaha. Kwa hivyo Mheshimiwa Rais anaposema kutumike nguvu ya kuweza kufahamu tu kadiri ni kwamba yeye hataki pia itumike nguvu nyingi sana ya usawa na ya kuweza kuona kuwa na nidhamu na kuliheshimu taifa la, la Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Naam, shukrani sana Bwana Jafar Shemanga kwa uchambuzi wako huo kuhusiana na matukio ya Iran wiki hii Wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. ya wiki hamjambo na karibuni kuwa nasi katika makala ya wiki ambayo leo inazungumzia kwa ufupi sababu za kuendelea kuimarika kambi ya mukawama na mapambano dhidi ya dhulma na uonevu. Kambi ya mukawama wa Kiislamu kwa miaka kadhaa sasa imeundwa katika eneo la Asia Magharibi na inapambana na dhuluma, uvamizi na vitendo vya kujitanua vya madola ya kistikibari ya kikanda na kimataifa, hususan Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Awali wanachama wa kambi hii ya mukawama dhidi ya dhuluma hawakuwa na nguvu walionayo sasa kijeshi na kisiasa, lakini wamekuwa wakifuata kanuni thabiti na imara ambayo ndio siri ya maendeleo yake ya kuendelea kuwa imara na ngangari. Sababu muhimu zaidi mafanikio ya muhimili wa mukawama ni itikadi yao kwa Mwenyezi Mungu na matukufu ya kidini ya wapiganaji mujahidina wa mukawama ambayo imeimarisha imani yao kwa Allah na msaada wake dhidi ya maadui. Kigezo na mfano wa kivitendo wa imani hii ni ushindi wa Mtume mtukufu katika vita na maadui, ambapo alipata ushindi mkubwa kwa msaada wa Mwenyezi Mungu licha ya suhula na zana chache alizokuwa nazo. Katika Sura Al Imrani aya ya mia ishirini na tatu tunasoma kuhusu vita vya Badri, ambapo Waislamu waliokuwa wachache kwa idadi, lakini wenye imani thabiti walilishinda jeshi la washirikina waliokuwa wamejizatiti kwa silaha na wakiwa wengi kwa idadi. Aya hiyo inasema, hakika Mwenyezi Mungu aliwanusuru katika vita vya Badri hali nyinyi ni wanyonge basi mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kushukuru. Katika zama hizi, mapinduzi ya Kiislamu ya Irani, hasa jinsi wapiganaji wa Irani walivyopambana na jeshi vamizi la Sadam, yanaweza kutambuliwa kuwa mwanzo wa kuundika mukawama wa Kiislamu katika eneo la magharibi mwa Asia. Mujahidina shupavu na waliokuwa na ikhilasi walikuwa na imani ya hali ya juu na kumtegemea Mwenyezi Mungu barabara na walipata ari na nguvu ya kustaajabisha ya kukabiliana na adui kutokana na ibada kumtaradhia mola na kutawasali kwa mtume na ali zake watoharifu. Japokuwa kwa sasa muhimili wa mkawama unatambua kupambana dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani kuwa ndio wadhifa wake muhimu zaidi, lakini katika uga ya mpana zaidi vita hivi vinatathmini katika fremu ya vita vya siku vyote vya haki dhidi ya batili, ambapo mwenyezi mungu ameahidi kuwa hatimaye haki itashinda. Hata hivyo, Ayatullah Ali Khamenei kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu anabainisha masharti ya ushindi huo mkubwa akisema, popote pale panapotokea mpambano kama huu baina ya haki na batili ushindi utakuwa upande wa kambi ya haki, lakini kwa masharti kwamba watu wanaopigania haki wawe na nia na irada thabiti, wawe wavumilivu, wawe na subira, wasimame kidete na kupambana na hapana shaka kuwa wakati huo wataibuka na ushindi. Wapiganaji shupavu na wachamungu wa kambi ya mukawama wameonyesha kuwa wamekamilisha masharti ya kupata ushindi, kambi ya haki dhidi ya batili. Na kwa sababu hii wanashinda katika medani ya jihadi dhidi ya maadui wa Mwenyezi Mungu, na watu watu kama hawa ndio wanaokusudiwa katika ahadi ya Mwenyezi Mungu kwenye aya ya thelathini ya suratu Fusilat inayosema: hakika wale ambao wamesema mola wetu ni Mwenyezi Mungu, kisha wakawa na msimamo, huwateremkia malaika kuwaambia: msiwe msi na hofu wala msihuzunike, nanyi furahini kwa pepo mliokuwa mkiahidiwa. Tunapozungumzia mapambano ya mujahidina shupavu wa mukawama dhidi ya dhuluma na ukandamizaji tunaona kuwa silaha yao muhimu na kubwa zaidi dhidi ya zana za kijeshi za kisasa za adui ni kuwa na imani na msaada wa Mwenyezi Mungu na kutawakali kwake. Ndio maana wapiganaji wa kambi ya mukawama wanaziona silaha na zana za kijeshi kuwa wasila na wenzo tu wa istikama na mapambano katika njia ya kufika kwenye malengo yaliyoainishwa na Mwenyezi Mungu. Si hayo tu, bali hata wanakunasibisha na Mwenyezi Mungu kulenga kwao shabaha, kama inavyosema aya ya 17 ya Suratul Anfal kwamba hamkuwaua nyinyi, lakini Mwenyezi Mungu ndiye aliyewaua, na hukutupa wewe ulipotupa, lakini Mwenyezi Mungu ndiye aliyetupa. Kwa sababu ya imani hii, wapiganaji wa kambi ya mukawama hutaja jina la Mwenyezi Mungu na kumsalia mtume na aali albaiti zake wakati wanapotumia silaha kama makombora, ndege zisizo na rubani na kadhalika katika medani na uwanja wa vita. Mapambano haya kwa mujibu wa Quran tukufu huwa na mojawapo ya hatima mbili zenye fahari, ama kupata ushindi na kufikia lengo lao takatifu au kuwawa shahidi katika njia ya Allah na kupigania haki ambacho ni kifo chenye hadhi na uokovu kwa kila mwislamu ambacho Mtume wa rehma amekitaja kuwa ndio kifo bora zaidi. Ukweli huu unadhihirika wazi katika vita vya sasa vya wapiganaji wa kambi ya mukawama dhidi ya vikosi vya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel. Mujahidina wa Hamas katika ukanda wa Gaza na harakati ya Hizbullah kwenye mpaka wa Lebanon wanaingia vitani kwa ujasiri dhidi ya askari wa kizayuni walioingiwa na hofu na kuharibu vifaru vao vya Mirkava ambavyo wazayuni walitambua kuwa haviwezi kushindwa. Wakati huo huo, vikosi vya mukawama vya Iran, Lebanon, Iraq, Yemen na kwingineko vinalenga maeneo nyeti ya Israel kulipiza kisasi cha unyama na mauaji ya kimbari ya utawala huo unaosaidiwa kwa hali na mali na madola ya kibeberu kama Marekani na washirika wake. Kwa ujumla, tunaweza kusema kuwa itikadi na imani ya kambi ya Mukawama kwa msaada wa Mwenyezi Mungu vinaiweka katika hali ya kuyalazimisha majeshi ya Marekani kuondoka katika eneo la Asia Magharibi na kuweka utawala wa kizayuni kwenye hatihati hati ya kuporomoka. Hali hii ina maana ya kutimia ahadi ya Mwenyezi Mungu ambayo imetajwa katika aya ya saba ya Surat Muhammad ikisema, enyi mliyoamini Mkimnusuru Mwenyezi Mungu naye atakunusuruni, na, na ataithabitisha miguu yenu. Makala yetu ya wiki imekomea hapa. Asanteni kwa kuwa kwa nami na kwaherini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Rwanda. Gazeti la New Times limeandika kwamba serikali inatafuta mwekezaji wa kununua Huye Feeds, kiwanda kilicho katika wilaya ya Huye ndani ya eneo la biashara ya la kiuchumi la mkoa wa kusini. Vilevile vile limeandika kwamba wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamekaribisha kifungo cha miaka 27 jela kilichotolewa dhidi ya Eugene Rwamucho. Ni baada ya mahakama ya Paris kumtia hatiani na kumhukumu Daktari Eugene Rwamucho kifungo cha miaka 27 jela kwa kuhusika katika mauaji ya kimbari dhidi ya watuti mwaka 1994. Uh, nchini Kenya, uh, gazeti magazeti ya leo yameelekeza mazingatio kwenye swala la kufeli rufaa ya aliyekuwa naibu rais ambaye ametimuliwa madarakani Rigathi Gachagua na mipango ya kuapishwa rasmi naibu rais mteule Profesa Kithure Kindiki. Uh, gazeti la Taifa leo ambalo limeipa habari hiyo kichwa cha maneno hii imeenda limeandika juhudi za naibu rais aliyetimuliwa ofisini Rigathi Gachagua kusimamisha kuapishwa kwa, kwa Profesa Kithure kama naibu rais mpya wa Kenya zimegonga mwamba. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Taifa Leo vinasema: Safaricom yakiri kutoa data, mabalozi EU wakemea utekaji nyara, na mabunge ya kaunti ya Goma yakilalamikia kutoweka kwa diwani Wajira. Ne Daily Nation limeweka mbele picha ya Profesa Kindiki ukurasa uh, wake wa mbele uh, akiwa amevaa magwanda ya jeshi ikiambatana e na maneno ni wa pili katika madaraka ya nchi. Limedokeza kuwa mwalimu wa zamani wa sheria Kithure Kindiki anatarajiwa kuapishwa leo kama naibu rais na kushika nafasi ya pili ya juu zaidi ya uongozi nchini Kenya na huko nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limejikita zaidi kwenye sakata la meya wa zamani wa Ubungo jijini Dar es Salaam, Bonefas Jacoba maarufu kama Boniai. Boniai afichua yanayomtesa, kinasema kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha ufufuo na marejeo ya mwanadamu baada ya dunia hii, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha visa vya kuelimisha. Ufufuo na safari ya kurejea kwa Mola. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki kinachozungumzia ufufuo na safari ya mja kuelekea kwa Mola Muumba. Katika kipindi pita, tulizungumzia namna matendo na amali za mja zitakavyopimwa siku ya Kiyama, na kusema kwamba siku hiyo wanadamu watapita katika vituo mbalimbali ambavyo tulivipa jina la mawakif, kama kituo cha mizan, hisabu na kadhalika, ambavyo kila kimoja kina hali na mashaka yake. Kipindi chetu cha leo kitatupia jicho kituo cha sirat. Karibuni. Sirati ni mojawapo ya mawaqif na vituo vya siku ya kiama ambavyo vimetajwa katika hadithi kwa kutumia majina mbalimbali mbali kama daraja au daraja la Jahannam. Inatupasa kuelewa kwamba daraja katika hadithi hizi lina maana pana zaidi ya daraja hizi tunazoshuhudia hapa duniani na zinazotumiwa na wanadamu kuvuka na kupita juu yake Makusudio ya daraja katika aya za Qurani tukufu na hadithi za Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlu Baiti zake watoharifu ni njia, mapitio na mbinu inayotumiwa na wanadamu kuelekea kwenye saada na ufanisi wa milele. Kwa maana nyingine, ni kwamba daraja ni njia inayotumiwa na wanadamu kukutana na Mwenyezi Mungu ama kwa kutumia majina yake ya rehma kama Rahmani na Rahimu, au majina yake ya ghadhabu na nakama kama Shadidul iqab na Almuntakim. Hivyo basi sirati si daraja lililojengwa kwa chuma, matofali na sementi kama tunavyodhania wengi, bali ni njia ya batini inayotumiwa na roho ya mwanadamu kufanya harakati ya kuelekea kwa Mola Muumba. Imepokewa kutoka kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba amesema, sirati ni nyembamba kuliko unywele na kali kuliko ncha ya upanga. Hadithi nyingine iliyopokewa kutoka kwa mjukuu wake, yaani Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam inasema, watu watapita na kuvuka kwenye sirati siku ya Kiama katika matabaka tofauti, na sirati ni nyembamba zaidi kuliko unywele na kali zaidi kuliko ncha ya panga. Baadhi ya watu watavuka sirati kwa kasi kama ya umeme wa radi, wengine watavuka wakikimbia mithili ya farasi. Baadhi yao wataivuka sirati kwa kutambaa, na wengine kwa kutembea. Baadhi ya watu pia watapita juu ya sirati kwa kuning'inia, na hawa watakuwa wakiguswa kidogo na moto wa Jehanam na kuachiwa. Mwisho wa hadithi. Hadithi inatuambia kwamba kasi ya watu kuvuka daraja ya sirati siku ya Kiyama itatofautiana kulingana na daraja za imani na yakini yao hapa duniani. Wako watakaovuka kwa kasi kubwa mithili ya umeme wa radi, kama wale ambao matendo na harakati zao hapa duniani zilikuwa bora na nzuri, ambao watavuka kwa kasi zaidi na bila ya mashaka na misukosuko mingi, na wengine watapita kwa mashaka tabu na zahma kubwa kutokana na matendo yao mabaya hapa duniani. Hadithi hii ya Imam Jafar Sadiq alaihi ssalamu pia inaeleza hali tofauti za watu watakaookoka wakati wa kupita katika daraja la Surat. Imetaja makundi matano ya watu hao na kwamba baadhi watapita kwa kasi kama radi, wengine haraka kwa kukimbia, wapo watakaovuka taratibu kama mtu anayetembea wengine watapita kwa mashaka na zahma kama mtoto anayetambaa, na kundi la mwisho litapita katika sirati siku ya kiama kwa taabu zaidi, kwa kuning'inia na wakati mwingine kuguswa na cheche za moto wa jahanam. Hadithi hii inasema wote hao wataingia peponi na kuokoka. Ama wale ambao hawataweza kuvuka salama daraja la sirati na kuanguka katika moto wa jahanam ni watu wa makundi mawili. Kwanza ni watu wenye kiburi ambao hakuna matarajio ya kuokoka, hawa watakaa milele kwenye moto wa jahannam. Kundi nyingine ni lile la watu ambao walichanganya mema na baadhi ya madhambi, hawa watabakia motoni kipindi fulani, ili wasafishwe na uchafu wa maasi, kisha wataokoka na kuingizwa peponi. Wa, kwa msingi wa hayo tuliyosema wapenzi wa wasikilizaji, tunaelewa kwamba daraja ya sirati ni njia ambayo wanadamu wote wataitumia kupita na kuvuka kwenda kukutana na Mwenyezi Mungu siku ya kiama. Aya za 71 na 72 za suratu Mariam zinasema wala hapana yeyote katika nyinyi ila mwenye kuifikia jahannam, hiyo ni hukumu ya Mola wako mlezi ambayo lazima itimizwe, kisha tutawaokoa wale waliomcha Mwenyezi Mungu na tutawaacha madhalimu humo wakiwa wamepiga magoti. Hivyo basi, kwa mujibu wa aya hizi za Qurani tukufu, wanadamu wote, hata mitume wa Mwenyezi Mungu, watapita katika Jahannam, lakini wachamungu miongoni mwao watavuka salama na watu waovu na walioghariki katika maasi watabakia humo milele na abadi. Swala hili linazusha maswali kwamba inawezekana vipi hata mitume wa Allah wapite katika moto wa Jahannam? Imepokewa pia kwamba baada ya kusomewa aya hizi masahaba walimuuliza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba, je, na wewe pia utaingia katika moto wa Jahannam ya Rasulullah? Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallama alisema ndiyo, lakini nitapita na kuvuka hapo kwa kasi ya umeme wa radi. Baadhi ya hadithi pia zinasema, wakati mitume, mawalii na wachamungu watakapopita katika daraja la sirati siku ya kiama, moto wa jahanamu utazimwa. Imepokewa pia kutoka kwa Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, kwamba amesema, moto utamwambia muumini siku ya kiama, vuka ewe muumini, nuru yako imezima cheche zangu. Baadhi ya wanazuoni wa Kiislamu pia wanasema Jahannam ni batini ya dunia hii, na kwamba moto wa Jahannam siku ya kiama ni picha ya dhahiri ya matendo machafu na maovu ya mja na kuabudu kwake dunia katika ulimwengu wa akhira. Kwa msingi huo, wanadamu wote wakiwemo mitume wa Mwenyezi Mungu na mawali wake huwa wameingia katika Jahannam kwa njia moja au nyingine kwa kuingia katika dunia hii kwa maana kwamba njia ya kuelekea peponi na kuwa karibu na Mwenyezi Mungu hakuwezekani bila ya kuja hapa duniani na kufanya juhudi na jitihada kubwa. Wale wanaojiepusha na anasa na matamanio yake, vishawishi vyake vyote na hawakutekwa na dunia na vilivyomo, kama mali, watoto, mke, mume, biashara na kadhalika, wanakuwa wamevuka sirati kwa kasi ya umeme wa radi watu wengine pia watavuka daraja hilo la sirati na Jahannam kwa kasi inayotofautiana. Kama tulivyoona baadhi ya hadithi zinahitaja sirati kuwa ni nyembamba zaidi kuliko unywele na kali zaidi kuliko ncha ya panga. Wembamba na ukali unaozungumziwa hapa ni kielelezo cha umakini mkubwa na jinsi mahesabu ya amali za waja yatakavyofanyika siku ya kiyama. Kwa msingi huo inatupasa kuwa makini sana katika matendo na amali zetu hapa duniani na kuwa na ikhlasi na nia njema ili tuweze kupita katika daraja la sirati na kushinda mahesabu makini na yasiyobakisha hata chembe ya siku ya kiama. Kwa maana nyingine ni kwamba sirati ni njia ya mja kuelekea kwa Mola muumba ambamo ndani yake mwanadamu anapaswa kuwa makini na macho daima na kuwa na tahadhari kwa kufuata maamrisho na makatazo ya Allah ili asije akateleza na kuanguka katika moto wa Jahannam. Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu na hadithi za Mtume na ahli baiti zake watoharifu, katika sirati na njia hiyo ya kuelekea ama peponi au kutumbukia katika moto wa Jahannam, kuna maeneo yenye utelezi ambayo kiistilahi yanaitwa akaba. Neno akaba lina maana ya maeneo magumu sana kupitika katika milima na miinuko, kwa kadiri kwamba iwapo mwanadamu anayepanda mlima hata kuwa makini kwa sekondi kadhaa tu au atateleza kidogo, basi umkini akabimbirika na kuanguka bondeni. Wakati wa kupita katika sirati, mwanadamu hukutana na kuvuka akaba na vizuizi vingi. Kila akaba na kizuizi kimepewa jina la mojawapo kati ya amali za wajibu alizoamrishwa kufanya mwanadamu au amali na matendo aliyokatazwa kufanya. Mfano wake ni akaba ya swala, akaba ya saumu, akaba ya amana, zaka, wilaya na tauhidi, akaba ya kusema urongo, akaba ya kusengenya na kadhalika. Mwanadamu atasimamishwa na kuulizwa katika kila moja kati ya akaba hizo. Kwa mfano tu, ataulizwa kuhusu amana za watu alizopewa, alizitunza vipi? Iwapo ataweza kutoa jibu sahihi na kupata rahma ya Allah katika akaba hiyo, atavuka na kuelekea katika akaba na kizingiti cha baada yake. Hali itaendelea hivyo hadi atakapofika katika mlango wa pepo. Kinyume chake, pale atakaposhindwa katika mojawapo ya akaba na vizuizi hivyo, atakwama hapo na kuanguka. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anamsimulia mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kuhusu akaba na vizuizi hivyo akisema, katika aya ya 12 hadi 16 ya Suratu Lbalad kwamba: na nini kitakujuvya? Ni nini njia ya vikwazo vya mlimani? Ni kumkomboa mtumwa au kumlisha siku ya njaa yatima aliyejamaa au masikini aliyevumbini. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh Natumai hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo na karibu kuwa nami katika dakika hizi chache za mfululizo mwingine wa visa vya kuelimisha. Visa vya matukio ya kweli ambayo ni kigezo na ruwaza njema kwa mimi na wewe mpenzi msikilizaji ya kuweza kubadilisha maisha yetu na kutufanya tupate fanaka na saada ya leo hapa duniani na kesho huko akhira. Visa vya matukio yaliyojiri katika maisha ya viongozi halisi wana yani wa wanaadamu yani manabii wa Mwenyezi Mungu, visa ambavyo kila kimoja kwa upande wake ni somo tosha la kivitendo kwangu mimi na wewe katika kipengele kimojawapo cha maisha yetu. Kwa utulivu na makini, kitegesi kio kisa kifuatacho nilichokichagua kukisimulia kwa leo. Siku moja, Imama Ali alaihi salam alitumwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aende sokoni akamnunulie kanzu Akiwa na furaha ya kupata bahati na fursa hiyo adhimu ya kumtumikia Bwana Mtume, Imamu Ali alielekea sokoni. Alipofika huko, alianza kutupia jicho na kuchagua kwa makini kila kanzu zilizokuwepo kwenye maduka ya sokoni hapo, ili aweze kumnunulia Bwana Mtume kanzu nzuri na yenye ubora baada ya kuchagua hii na ile hatimaye jicho la ali lilivutiwa na kanzu moja na hivyo akainunua kwa dirham kumi na mbili akaichukua na kwa furaha akafululiza moja kwa moja ahadi nyumbani kwa bwana mtume baada ya kupata idhini aliingia ndani na kumkabidhi bwana mtume kanzu aliyomtuma akamnunulie Bwana Mtume alimshukuru Imama Ali na kisha akamuuliza bei ya kanzu ile. Ali alijibu, Ya Rasulullah, kanzu hiyo nimenunua kwa dirham kumi na mbili. Alipoelewa bei iliyonunuliwa kanzu ile, Bwana Mtume alitafakari kidogo, kisha akasema, ewe Ali, mimi ninataka kanzu ya bei rahisi zaidi ya hii. Je, muuzaji aliyekuuzia atakubali umrudishie kanzu hii? Aliposikia maneno hayo ya Bwana Mtume, Ali bila kupoteza wakati alichukua kanzu ile na kurudi nayo sokoni. Muuzaji alimkubalia kuirudisha kanzu ile na kumrejeshea dirhamu zake kumi na mbili. Ali alaihi ssalam alizichukua dirhamu zile ahadi kwa Bwana Mtume ambaye alimwambia, kama utapenda tufuatane pamoja hadi sokoni tukanunue kanzu ya bei rahisi. Imamu Ali aliafiki wazo hilo na hivyo kwa pamoja wakaondoka kwa safari ya kuelekea sokoni. akiwa amefuatana na Ali huku akikata vichochoro vya mji wa Madina, ghafla Bwana Mtume alimuona kijakazi mmoja amejikunyata na lia. Alimsogelea na kumuuliza kinachomliza. Wakati kijakazi yule alipomuona Bwana Mtume, alijihisi kana kwamba nuru ya matumaini imeangazia moyo wake. Hivyo alipata nguvu, akainuka na kwenda kumsalimia Nabii wa rehma kisha akataaradhia hali yake kwa kusema ya Rasulullah, wenye nyumba ninakofanya kazi wamenipa dirhamu nne nikanunue vitu sokoni, lakini nimezipoteza na sasa naogopa kurudi nyumbani. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alitabasamu na kumwambia mjakazi yule, inuka, binti yangu, usiwe na hofu, shika hizi dirhamu nne ukanunue chochote utakacho. Kisha urudi nyumbani. Akiwa amejawa na furaha tele, mjakazi yule alipokea pesa zile na kumshukuru Bwana Mtume. Baada ya hapo, Bwana Mtume na Ali alayhi ssalam waliendelea na safari yao ahadi sokoni, na hapo Bwana Mtume akanunua kanzu kwa dirhamu nne, kisha wakaanza kufunga safari ya kurejea nyumbani. Wakiwa njiani mara walimwona mtu mmoja fakiri akiwa hana nguo zaidi ya kipande tu cha kitambaa alichokuwa amejizonga nacho mwilini. Wakati bwana mtume alipoona hali ya mtu huyo, alimkaribia akamliwaza, kisha akampa ile nguo aliyokuwa amenunua. Furaha kubwa iliyoonekana kwenye uso wa masikini yule, bwana mtume naye akiwa amefarajika kutokana na heri aliyotenda alirudi tena sokoni na kununua kanzu nyingine kwa dirhamu zake nne zilizobakia. Wakiwa njiani kurejea nyumbani, Bwana Mtume na Imamu Ali walimuona tena mjakazi yule amejikunyata tena kando ya njia akiwa na huzuni. Bwana Mtume alimuuliza, mbona bado hujaenda nyumbani? Mjakazi alijibu, ya Rasulullah, nimechelewa sana. Kama nitarudi nyumbani saa hizi nitaadhibiwa. Bwana Mtume akampoza kwa kumwambia, Usiogope, njoo twende pamoja, mimi nitakuombea usiadhibiwe. Mjakazi yule aliwaongoza Bwana Mtume na Imamu Ali ahadi kwao, na mara baada ya kufika mlangoni, Bwana Mtume alitoa salamu na kuwaamkia watu wa nyumba ile kwa sauti ya juu, nao waliokuwemo ndani wakaitikia salamu ya Bwana Mtume kwa heshima na moyo mkunjufu. Na baada ya kufungua mlango, alisema ewe mtume wa Allah, Salamu yako inayeletea nyumba yetu heri na baraka. Bwana Mtume aliwaambia watu wa nyumba ile kuwa mjakazi wenu amechelewa, mimi nimekuja kumwombea, msimkaripie. Wenye nyumba wale walimwelekea Bwana Mtume na kumwambia, kwa sababu ya kuwepo kwako hapa, ewe Mtume wa Allah, kuanzia sasa hivi tunamwacha huru mjakazi wetu huyo. Hivyo akamgeukia mjakazi wao na kumwambia wewe sasa ni huru, nenda zako. Hali hiyo ilimpa furaha kubwa Bwana Mtume ambaye alimshukuru Mwenyezi Mungu na kusema, ajabu ya dirhamu zile kumi na mbili zilikuwa dirhamu zenye baraka kubwa, zimemsitiri asiye na cha kuvaa na kumkomboa mtumwa. Mpenzi msikilizaji, Bwana Mtume Muhammad, salawatu Rabbi, wasalamuhu alaihi wa ali siku zote alikuwa akiwahurumia sana wanyonge na kutetea haki zao kwa maneno na vitendo. Katika maisha yake alijiweka katika hali sawa na ya watu wa chini na kujenga nao uhusiano wa karibu mno wa kimaanawi. Katika moja wasia aliyompa sahaba Abu Dhar Bwana Mtume alisema: ewe Abu Dhar, siku zote watizame wale walio na hali ya chini zaidi kuliko wewe kimaisha, wapende wahitaji na jiweke karibu nao. Mpenzi msikilizaji, hayo ndiyo niliyokuwa nimekuandalia kwa juma hili katika kipindi hiki cha visa vya kuelimisha. Ni matumaini yangu kwamba mimi na wewe tutakuwa tumejifunza mengi katika kisa hiki ambayo tutayatumia kivitendo katika maisha yetu ya kila siku. Tusite hapa basi kwa leo, ahadi kamfululizo mfululizo mwingine wa visa vya kuelimisha. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 28 Rabiu Uthani mwaka 1400 46 hijiria, sawa na tarehe mosi Novemba mwaka 1224, miaka mia nane na nane iliyopita. Katika siku sawa na ya leo, Abubakar Muhyiddin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibn al Arabi, arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia huko Damascus. Alizaliwa mwaka 560 hijiria huko Andalusia, Uhispania ya sasa. Ibn al Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na kama miji ya nchi za Tunisia, Maka huko Hijaz, Halab au Alepo na Baghdad, na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Ibn al Arabi alikuwa msomi hodari na baadhi ya duru zinasema kwamba ameandika vitabu na risala zaidi ya mia tano. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya Atafsiru Alkabir, Alfutuhat Almakia na Fususu Lhikama. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na mbili iliyopita utawala wa kifalme nchini Uturuki ulihitimishwa rasmi na Kemal Ataturk, baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia sanjari na kudhoofika na kupoteza ushawishi utawala wa Othmania. Ataturk aliamua kuvunja utawala huo wa kifalme na kutoa madaraka. Hata hivyo haikuwa rahisi kwa Mustafa Kemal Ataturk kumaliza utawala wa kifalme wa Othmania ambao ulikuwa na misingi ya kidini. Baada ya kuporomoka utawala huo, uliundwa utawala wa jamhuri na wa kisekulari tarehe 29 Oktoba mwaka 1923. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa kikosi cha Kot cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amempongeza Sheikh Naim Kasim kwa kuchaguliwa kwa katibu mkuu wa Hizbullah na akasema kikosi cha Quds daima kitakuwa pamoja na Hizbullah dhidi ya uzayuni wa kimataifa. Na kampuni ya mawasiliano ya Safaricom nchini Kenya hatimaye imekiri kutumia programu ya kampuni za kigeni zinazodaiwa kutumiwa uh, mawasiliano kutoa data za kibinafsi ili kusaidia polisi kuendeleza utekaji nyara. Wapenzi wasikilizaji, wusikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.