Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo ikiwa leo ni Jumatano tarehe 26 mfunguo wa saba Arabia Uthani mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 30 Oktoba mwaka 2024 miladi. Asubuhi tunasikika kupitia satelit na intanet. Nonet ya intenet ni parstoday.ir/sw. Barua pepeto email ni swahili radio at ir IBR. Tunasikika pia katika masafa FM kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga huko nchini Tanzania na vilevile katika baadhi ya miji kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida pamoja na Tabora. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo. Asubuhi nimekuandalia taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Kama ambavyo tutakuwa na podcast kuhusu vita vya msalaba, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, ufufuo na safari ya kurejea kwa Mula, na makala ya leo katika historia. Ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran ya laani mauaji ya kinyama Israel huko beit Lahia. Sudani: vita vya Sudani vimesababisha watu milioni 14 kuwa wakimbizi kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Na Wizara ya Elimu ya Palestina, ukanda wa Gaza, yasema Israel imeua wanafunzi karibu elfu 12 tangu Oktoba mwaka jana. na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na namelaani vikali jinai na hujuma ya umwagaji damu huko Beit Lahia iliyofanywa na utawala haramu wa Israeli. Ismail Bakai ametoa wito kuchukuliwa wa kuchukuliwa hatua madhubuti za kimataifa ili kukomesha jinai na kufanyika juhudi za kuadhibu viongozi wa utawala ghasibu wa Israeli. Msemaji huyo wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuendelea uvamizi wa maeneo ya makazi ya watu na mauaji ya umatu ya watu wa Gaza ambaye yanaambatana na kuzingirwa kikamilifu ukanda wa Gaza na kuzuia misaada ya kibinadamu ni mfano wazi wa jinai ya kivita na sehemu ya mpango wa kuliangamiza taifa la Palestina na kuhamisha kwa nguvu kutoka katika ardhi yao. Kadhalika, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Iran amesisitiza wajibu wa serikali zote kukabiliana na mauaji ya kimbari pamoja na jinai za kivita za utawala ghasibu wa Israel. Watu wasiopungua wa 93 wakiwemo wanawake na watoto wadogo waliuliwa Jumanne jana katika mashambulizi ya kinyama ya ndege za kivita za Israel dhidi ya jengo la ghorofa tano katika mji wa Beit Lahia, kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Msemaji wa serikali ya Iran, Fatime Muhajirani, amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki ya kujilinda na kusisitiza kuwa nchi hii itatekeleza haki hiyo halali kwa wakati na mahali mwafaka, katika kikao na waandishi wa habari hapa mjini Tehran. Mohajirani amebainisha kuwa utawala wa kizayuni katika jaribio la kukwepa kushindwa kwake huko Gaza na Lebanon ulifanya uvamizi na mashambulizi ya anga dhidi ya ardhi ya Iran kinyume na sheria za kimataifa na kusababisha kuua washahidi wananchi watano wa Iran. Hata hivyo amesisitiza kuwa uchokozi huo wa Israel hauja kuwa na matokeo mengine ghairi ya kuimarisha umoja wa kitaifa wananchi wa, wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Aidha amesema Israel ilidhani kuwa uchokozi na chokochoko -choko zake zitavunja umoja wa kitaifa wa Iran, lakini kinyume chake umoja na mshikamano miongoni mwa Iran umeimarika hata zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lina jukumu la kuwekea vikwazo utawala haramu wa Israel kutokana na tabia ya utawala huo ya kuendelea kushupalia vita na umwagaji damu huko Gaza na Lebanon. Sayyid Abbas Arakchi amesema hayo katika mkutano na mabalozi wa na wasimamizi wa ofisi za kibalozi hapa mjini Tehran na kueleza kuwa kuendelea mauaji ya halaiki katika ukanda wa Gaza na hujuma za utawala wa kizayuni dhidi ya Lebanon na Syria, na vilevile chokochoko za kijeshi za utawala huo katika maeneo mengine kunatishia amani na usalama wa dunia. Kadhalika, Arakchi ametaka jamii ya kimataifa ichukue hatua kali dhidi ya Israel na kusema kuwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lina wajibu wa kuchukua hatua dhidi ya utawala wa kizayuni kwa kuendeleza vita na umwagaji damu huko Gaza na Lebanon, na kuwekea vikwazo vikali utawala huo ghasibu kwa msingi wa ibara ya saba hati ya Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kamanda wa ngazi za juu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la Iran, SEPA, ameonya kwamba mipango mipya ya majeshi ya jamhuri ya kiislamu itaishangaza Israel katika siku zijazo na kusisitiza kuwa utawala huo wakihalifu utakabiliana na hali mbaya zaidi kutokana na vipigo kutoka taifa hili. Brigedia Jenerali Muhamad Ridha Nakdi, naibu kamanda wa uratibu wa SEPA, amesema hayo siku tatu baada ya Israel kufanya shambulio la kichokozi dhidi ya vituo vya kijeshi vya Iran ambalo Iran imeapa kujibu. Uvamizi huo wa kigaidi ulikuja wakati huo ambapo utawala huo unaoikalia kwa mabavu Palestina ukiwa umezama katika kinamasi cha vita vyake vya umwagaji damu katika ukanda wa Gaza na Lebanon. Wizara ya elimu katika ukanda wa Gaza imesema utawala wa kizayuni wa Israel umeua wanafunzi zaidi ya 11852 katika eneo hilo lililozingirwa la Palestina tangu Oktoba mwaka jana 2023. Katika taarifa iliyotolewa jana, wizara hiyo imesema wanafunzi wengine 18959 pia walijeruhiwa tangu kuanza kwa vita vya Israel dhidi ya wapalestina wa Gaza tangu Oktoba 7 mwaka jana. Kadhalika, taarifa hiyo imeeleza kuwa wanafunzi 114 wameuawa katika eneo la ukingo magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu, huku 554 wakijeruhiwa katika kipindi hicho. Na barani Afrika, shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji limetangaza kuwa vita vya zaidi ya mwaka mmoja na nusu huko Sudan vimepelekea watu zaidi ya milioni 14 kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji Amy Pope amewaambia waandishi wa habari mjini Jeneva Uswisi kwamba watu zaidi ya milioni 14 wamekimbia nyumba zao kwa sababu ya vita vinavyoendelea huko Sudan tokea Aprili mwaka jana. Kadhalika, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameeleza bayana kuwa kuna haja kwa pande hus, hasimu huko Sudan kusitisha mapigano, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho: jeshi lililochoka na kukimbia walowezi, mafanikio ya Netanyahu katika vita vya Lebanon. Utawala wa kizayuni wa Israel ulioanzisha vita dhidi ya Lebanon kama ulivyotangaza kwamba ni kwa lengo la kuwarejesha walowezi katika nyumba zao, hivi sasa unakabiliwa na ongezeko la walowezi wanaokimbia makazi yao, askari waliochoshwa na vita na majeruhi wengi. Baada ya kutolewa amri ya Hizbullahi ya Lebanon ya kuhama katika vitongoji 25 vya walowezi wa kaskazini mwa Palestina, kumeanza wimbi jipya la kuhama makazi wa zayuni katika eneo hilo ili kuunda kizuizi dhidi ya mashambulizi ya jeshi la kizayuni katika maeneo yanayolengwa na raia huko Lebanon, ambayo hadi sasa imesababisha vifo na majeruhi zaidi ya watu elfu 15 na kuhama zaidi ya watu milioni moja. Hizbullah iliongeza wigo wa mashambulizi yake ya makombora. Sasa walowezi milioni moja zaidi wamo katika rada ya mashambulizi haya kwa kutoa amri mbalimbali Hizbullahi ya Lebanon imewaonya wazayuni kwamba vitongoji vyao vimekuwa eneo la askari adui wanaoshambulia Lebanon, na kwa sababu hiyo vitongoji hivyo vimekuwa shabaha halali za kijeshi kwa vitengo vya anga na vya makombora mukawama wa Kiislamu wa Lebanon. Baada ya kutolewa kwa taarifa hizi ambazo ziliambatana na hatua za kiutendaji kama vile kulenga kikosi cha Golan na nyumba ya Netanyahu, wimbi la walwezi waliokimbia kutoka makazi ya kaskazini ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu liliongezeka, ambapo vyombo vya habari na vituo vya televisheni vya utawala wa vamizi pia vinathibitisha suala hilo. Hii ina maana kwamba vita vilivyoanzishwa na Netanyahu dhidi ya Lebanon, hususan katika suala la kuwarejesha wakimbizi wa makazi ya walowezi wa kaskazini mwa Palestina na kuwapokonya silaha harakati ya Hizbullah havijafikia ya malengo yake, na walowezi waliosalia Al Jalil nao sasa wamo mbioni kukimbia. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vita vya msalaba. Amjambo wa wapenzi wasikilizaji, katika podkasti hii tutazungumza nawe kuhusu matokeo ya vita vya msalaba kwa watu wa Ulaya na jinsi vita hivi vilivyowafanya watu wa Ulaya kufahamu na kufaidika na mafanikio ya jamii za Kiislamu katika nyuga za kisayansi, matibabu, biashara na uchumi. Podkasti hii ya 19 inachunguza kiini na sababu za vita vya msalaba, vita vya msalaba vilivyopangwa na kanisa kwa jina la dini ya Kikristo na kwa kutumia alama ya msalaba iliwashawishi watu Ulaya wa Ulaya kupigana dhidi ya Waislamu na vilidumu kwa takribani karne mbili kuanzia mwaka 1095 hadi 1291 miladia. Katika podcast iliyopita tulizungumzia matokeo ya hatua ya nane ya vita vya msalaba na jinsi vita vya msalaba vilivyoanzisha uvamizi wa magharibi dhidi ya ardhi za Waislamu katika ulimwengu wa mashariki, na baadaye uvamizi huo ukawa ni ukoloni uliofuatiwa na utegemezi wa kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kisayansi na hata kiutamaduni wa mataifa ya mashariki kwa magharibi. Sasa hebu tusikilizeni kuhusu matokeo ya vita vya msalaba katika bara Ulaya. Lakini kabla ya kuanza makala hii, ningependa kukualika utembelee tovuti yetu ya parstudy.ir/sw na pia iranradio.ir/sw ili uweze kusikiliza podkasti zilizopita na wakati unaposikiliza vipindi vya awali vya podkasti hii na pia vipindi eh, vilivyopita uh, tunakusihi uwatumie huwatumie wenzako, ili nao waweze eh, kufaidika. Katika vita mbali na uharibifu unaosababishwa, uh, kuna mambo mazuri pia yanayojitokeza. Kupatikana tiba na dawa mpya ni mojawapo ya mambo hayo. Katika vita vya Msalaba, magonjwa ya kuambukiza na hatari ambayo yalijeruhi majeshi yalichangia kuenea na kuimarika kwa nyanja hii ya kisayansi. Mbali na hilo, mara nyingine ilikuwa ni kawaida kwa jiji lilipokuwa eh, likichukuliwa na jeshi la Msalaba, watu wenye shughuli mbalimbali waliweza au walilazimika kutoa maarifa na ujuzi wao kwa washambuliaji wa Kristo. Kwa kuzingatia kwamba Waislamu walikuwa na maendeleo makubwa katika enzi hizo, wavamizi hao wa Kikristo walijifunza maarifa na ujuzi mwingi kutoka kwa Waislamu. Mmoja wa wanahistoria anaandika hivi: msomi au hakimu Abulmajdi ambaye alikuwa msomi mkubwa. Alimpeleka Sultan Nuruddin Zangi kwenye ziara ya hospitali na alikuwa anauliza kuhusu hali ya wagonjwa. Daktari Muislamu aliyekuwa hapo alisaidiana na wauguzi na wafanyakazi ambao hawakupoteza wakati katika kuwapa dawa na tiba wagonjwa. Kisha alikwenda naye kwenye jengo la utawala kuhudumia wagonjwa wa serikali. Aidha, alifika kwenye uwanja mkubwa wa hospitali na kuandaa vitabu vya masomo. Sultan Nuruddin Zangi alikuwa ametoa wakfu vitabu vingi vya tiba. Kwa hospitali hii, kundi la madaktari na wanasayansi walikuja na kujifunza sayansi ya matibabu kutoka kwa hakimu Abulmajd. Hii ni katika hali ambayo Will Durant aliandika hivi kuhusu hali ya sekta ya matibabu ya wazungu wa Ulaya wakati huo. Kimsingi, matibabu ya karne za kati yalikuwa hivi: akina mama wakitumia viungo mbalimbali nyumbani, waganga wa zamani wenye ujuzi wa mimea ya tiba wakiwa na mishumaa na nguo za kuombea, wanakadiriaji wa mitishamba wakiuza mimea ya uponyaji na madaktari wa udanganyifu wakipambana na kuhakikisha wagonjwa wanapata huduma au kufa kwa gharama kubwa. Katika hali hiyo mbaya ya matibabu na kutokana na maingiliano na Waislamu, wazungu wa Ulaya walijifunza ilmu ya juu ya matibabu ya zama hizo kutoka kwa Waislamu na kuipeleka Ulaya. Kulingana na Bertrand Russell kuanzia karne ya 12 hadi 17, vitabu vya Ibn Sina, tabibu mashuhuri wa Iran, vilitumiwa kama mwongozo wa matibabu kote Ulaya. Ingawa mbinu za kale za matibabu za Hipokrates na Galen zilikuwa zimeathiri matibabu katika ulimwengu wa Kiislamu, waislamu waliweza kutengeneza dawa zenye ufanisi kwa kuchanganya tiba ya Kigiriki, Kihindi na Kiirani ambayo ilikuwa ya juu zaidi na ya kisayansi kuliko tiba ya Ulaya. Wakati wa vita vya msalaba, Wazungu wa Ulaya walipata ujuzi wa Waislamu kwa kuishi pamoja na Waislamu wa Hispania, na hilo lilitokana na vita vyao vya msalaba. Inaweza kusemwa kwamba moja ya sababu za mwamko na mabadiliko ya baadaye ya kisayansi, kijamii, kiuchumi na hata kisiasa huko Ulaya ilikuwa ni kujifunza kwa wazungu kutoka na, na ujuzi na utamaduni wa Kiislamu wakati wa vita vya msalaba. Wazungu wa Ulaya waliokuwa Misri na Siria walijifunza vizuri lugha ya Kiarabu kwa kuwasiliana na Wakristo asilia wa maeneo hayo. Matokeo yake walijifunza hali ya mazingira, mitindo ya maisha, ujuzi na umahiri wa watu wa maeneo hayo. Kwa sababu hii kazi za wanahistoria wa Kikristo wa Kiarabu katika karne ya 13 kama vile Almakin zilijulikana huko Ulaya kabla ya kazi za wanahistoria wa Kiislamu. Vitabu vya Ibn Rushd, mwanafalsafa wa Kiislamu, pia vilifasiriwa kwa Kilatini na Michael Scott katika karne ya 13. Wazungu walijaribu kutafsiri vitabu vya kisayansi vya ulimwengu wa Kiislamu katika lugha za Ulaya kwa kujifunza lugha ya Kiarabu. Wale waliokuwa wakitafuta sayansi na falsafa walikuwa wakijifunza lugha ya Kiarabu ili kufikia chanzo asili cha maarifa na elimu. Hisabati, jiometri na astronomia zilikuwa nyanja nyinginezo za ujuzi wa Kiislamu ambazo wazungu wa Ulaya walipata kujua wakati wa vita vya Msalaba. Fibonachi, mfanyabiashara wa Kitaliano, alijifunza uhasibu na hisabati katika safari yake Misri, Siria, Ugiriki na Sisili, na aliandika kitabu kuhusu hisabati ambamo alileta nambari sifuri, nambari za kihindi na mfululizo wa dezimali. Pia aliandika aljibra ya Kiarabu na kanuni za msamiati na hisabati za Waislamu, na akawaiga Waislamu katika kutumia aljibra kutatua matatizo ya kijiometri. Pia aljibra na algorithm ni mbinu zilizovumbuliwa na msomi mwirani aliyejulikana kama Harazmi, na kwa hakika maneno hayo mawili yalitokana na jina lake. Harazmi alikuwa mwanahisabati, mnajimu na mwanajiografia na vitabu vyake vilitafsiriwa kwa Kilatini. Kama sehemu ya matokeo ya vita vya Msalaba, Wazungu walijifunza utaalamu wa dira kutoka kwa Waislamu na wakaendeleza biashara yao ya baharini kwa taaluma hiyo. Kwa kifaa hiki Wazungu walisafiri hadi maeneo ya mbali zaidi ya dunia na kugundua ardhi wasizozijua, na badala ya kufaidi watu wa maeneo hayo walipora ardhi na utajiri wa maeneo hayo na kisha uh, kuya koloni. Mabaharia wa kwanza wa Ulaya waliotumia dira walikuwa wanamaji wa Amalfi kusini mwa Italia ambao walikuwa na uhusiano wa kibiashara na Misri na Siria wakati wa vita vya Msalaba. Uhusiano wa kibiashara wa Italia na Ufaransa na mashariki ulipanuka hivi kwamba Byzantium, mji uliokuwa mpinzani wa kibiashara wa miji ya Italia, ulipata pigo, wakati miji ya Jeneva, Venis na Pisa ilinawiri na kustawi sana kibiashara katika Mediteranea na bahari nyeusi. Katika biashara hizi, watu wa magharibi walileta silaha katika ardhi za Kiislamu na mkabala wake walichukua dhahabu na bidhaa adimu na kuzipeleka Ulaya. Ingawa kiongozi wa kanisa Katoliki Papa alikuwa akiidhinisha mara kwa mara biashara na nchi za Kiislamu, hakuna aliyejali kuhusu vikwazo vya Papa. Hii ni kwa sababu faida nono ambazo wazungu wa Ulaya walipata kutokana na biashara na nchi za Kiislamu zilikuwa muhimu na zilichukua nafasi ya kwanza kuliko ushauri wa Papa, kiongozi wa kanisa Katoliki. Kimsingi, utajiri wa kidunia ulikuwa muhimu kwao kuliko maswala ya kanisa. Pamoja na hayo, ifahamike kuwa kanisa kidhahiri lilionekana eh, kuwakataza wafanyabiashara kufanya biashara na mashariki ya Kiislamu, lakini kisiri kanisa hilo hilo lilihimiza biashara hiyo. Hii ni kwa sababu kutokana na biashara hii kanisa ambao ni moja ya taasisi ambazo zilifaidika sana, na hata mikopo na matajiri wa kibiashara ilikuwa ikitolewa na kanisa, na wafanyabiashara walitakiwa kulipa mikopo kwa riba. Hivyo kanisa lilihimiza na kuunga mkono biashara kwa siri. Hii ilikuwa pamoja na ukweli kwamba riba ilichukuliwa kuwa kitu kibaya kwa mujibu wa mafundisho ya Yesu na Nabii Isa Masihi, amani iwe juu yake, lakini pamoja na hayo kanisa Lilitoa mikopo kwa riba. Wafanya biashara wa Ulaya, mbali na dhahabu, pia walichukua vitambaa vingi vya hariri kutoka nchi Islamu, za Kiislamu na kuviingiza Ulaya. Kwa hivyo soko la Ulaya lilijaa nguo kutoka nchi za Kiislamu. Halkadhalika, pamba zilisafirishwa kutoka Misri hadi Italia na nchi nyingine za Ulaya. Sekta ya nguo ilikuwa mojawapo ya sekta zilizostawi kwa kiwango kikubwa katika nchi za Waislamu na hivyo kuwafaidisha Wakristo wa magharibi wakati wa vita vya msalaba, na sekta hiyo ni chanzo cha ustawi na ujuzi wa Waislamu ambao walikuwa na ustaarabu wa mavazi na nguo. Kwa hivyo ustawi wa Ulaya katika sekta ya mavazi ulitokana na matokeo ya mwingiliano wa muda mrefu na Waislamu ambao walikuwa na ustaarabu wa mavazi wakati wa vita vya msalaba mbali na biashara ya bidhaa sekta ya viwanda na uzalishaji pia ilihamia kutoka nchi za Kiislamu hadi barani Ulaya kwa mfano sekta ya kioo ilihamishwa kutoka maeneo ya Tyre na Acre katika eneo la Sham hadi Ulaya Albert Mallett, anaandika hivi e, katika muktadha huu Kushika kasi soko la biashara ya bidhaa uhitaji na uhuru wa miji kuwepo hali ya kuvumiliana ni mambo ambayo yalipelekea kuenea kwa viwanda na kuwafanya mafundi wa Magharibi kujifunza kile wasichokijua kutoka kwa Waislamu. Haikuchukua muda kabla ya wazungu kuwa mahodari na kuanza kushindana na Waislamu. Pia wazungu wa Ulaya walikusanyika pamoja, wakaunda vyama vya wafanyakazi na uh, kutoka chini ya udhibiti wa mabwana zao. Uundaji wa vyama ulikuwa maarufu na muhimu haswa katika karne ya kumi na tatu wakati wa vita vya Msalaba, wanajeshi wa krusedi walileta aina kadhaa za mimea na wanyama ambao walikuwa wakipekee kwa Asia na nchi za Kiislamu. Nao pia waliweza kupata mmea wa miwa katika nchi za Kiislamu na wakajifunza kutoka kwa Waislamu jinsi ya kutengeneza sukari. Wakati wapiganaji wa msalaba walipoiteka miji ya Waislamu waliwaua kwa umati na kuwapora wakazi wake kwa njia mbaya zaidi. Walitenda jinai kama vile kuwaua mateka na kuharibu makazi. Katika upande wa pili, Waislamu hawakuwatendea hivyo Wakristo. Msamaha, uvumilivu na misimamo ya wastani zilikuwa sifa za Waislamu katika vita. Uvumilivu huu na misimamo ya wastani iliweza kuonekana hasa katika kipindi cha vita vya vya kwanza vya msalaba. Mfano mzuri wa kulinganisha tabia ya pande mbili zilizohusika katika vita hivi ni katika kutekwa kwa mji wa Kuds au Jerusalem. Katika podkasti zilizopita, tulisema kwamba wakati wapiganaji wa vita vya msalaba walipouteka mji wa Kuds walitenda kila aina ya jinai dhidi ya wakazi wa Kiislamu mjini hapo. Hata imeandikwa kwamba wapiganaji wa msalaba walichoma na kula nyama ya Waislamu wafu na waliokuwa mateka wao. Kinyume na ukatili huo Waislamu walipouteka tena mji huo kutoka kwa wapiganaji wa Kristo wa vita vya msalaba wakati wa Salahuddin Ayubi hawakuonyesha dalili zozote zile za ukatili. Tabia hii ya utu na kimaadili ya Waislamu ilikuwa na athari chanya kwa wanajeshi wa msalaba kwa muda mrefu. Wanajeshi Wazungu wa Kristo katika vita vya msalaba walijifunza uvumilivu wa kidini na ukosefu wa ubaguzi kutoka kwa Waislamu walimwona kamanda mkuu wa jeshi la Kiislamu Salahuddin Ayubi alivyokuwa mkarimu. Wakati kamanda huyo wa Waislamu aliposikia kwamba kamanda wa jeshi la msalaba Richard the Lionheart ni mgonjwa, alimtuma daktari wake maalum na binafsi na dawa kwa adui huyo ili kumtibu. Pengine tabia ya upole ya Filipo wa Pili kwa Waislamu ilitokana na ukarimu huu wa Waislamu. Wapenzi usikilizaji Vita vya msalaba pia viliacha athari kwa ulimwengu wa Kiislamu. Ingawa athari chanya za vita vya msalaba barani Ulaya zilikuwa nyingi zaidi, hali haikuwa hivyo katika ulimwengu wa Kiislamu kutokana na ukatili wa wazungu. Ni muhimu sana kujua kuhusu athari hasi za vita vya msalaba katika mataifa ya Kiislamu yaliyohusika katika vita hivyo. Matokeo ya kwanza hasi ya vita vya msalaba kwa Waislamu ni kupoteza maisha, idadi kubwa ya Waislamu na kuteseka kutokana na hasara kubwa za kifedha sambamba na kupoteza itibari. Waislamu ambao walikuwa wakifurahia maisha ya amani na utulivu wakiwa na usalama kwa muda mrefu katika ardhi za Kiislamu walishambuliwa ghafla na wanajeshi e, wa Kristo wa vita vya msalaba kutoka Ulaya. Wapiganaji hao wa Kikristo walitekeleza kila aina ya jinai na ukatili katika kila mji wa Waislamu walioteka kwa mda Usalama ulitoweka kutoka eneo la Sham, na wasomi wengi na wafanyabiashara walichukua njia kuelekea maeneo ya mashariki zaidi ya kiislamu au Misri. Mashambulio yaliyofuata ya wanajeshi wa msalaba dhidi ya Misri, na wakati huo huo mashambulizi ya wamongoli kwenye mipaka ya mashariki ya eneo la kiislamu na kutekwa uh, hadi Baghdad, ni mambo ambayo yalipelekea ya eneo kubwa la waislamu kukosa amani na usalama. Ni wazi kwamba jamii ya wanadamu haiwezi kamwe kufikia maendeleo ya kiroho na kimwili iwapo hakutokuwa na utulivu. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kuwa vita vya msalaba vilipelekea kudorora nchi za Kiislamu. Kwa kupoteza thamani za kimaada na kiroho, mataifa hushindwa kustawi ipasavyo. Wakristo wazungu hawakuwa na hali kama hiyo, kwa sababu walikuwa wakipigana na Waislamu ndani ya ardhi za Waislamu. Kwa hivyo Waislamu walikaa miaka mingi katika hali ya ukosefu wa usalama na wasiwasi, na wakaacha kuendelea, wakati hali haikuwa hivyo barani Ulaya. Katika sehemu inayofuata ya podkasti hii, tutajadili matokeo ya vita vya msalaba katika mataifa ya Kiislamu. Wasikilizaji wapendwa, tumefikia mwisho wa podkasti hii ya 19 ya vita vya msalaba. Napenda kuwashukuru sana kwa kuchagua podkasti hii yetu na kuisikiliza. Katika kipindi hiki tumezungumzia matokeo ya vita vya msalaba kwa wazungu eh, na katika nchi za Ulaya na kusema kwamba vita hivyo viliwafanya wazungu wa Kristo kuyafahamu mafanikio ya kisayansi, kimatibabu, kibiashara na kiuchumi ya jamii za kiislamu na kunufaika nayo hadi leo. Hata jinsi majenerali wakubwa wa ulimwengu wa Kiislamu walivyokabiliana na wa Wakristo walioshindwa katika vita, ni jambo ambalo liliwofanya wazungu wa Kristo walioshiriki katika vita vya msalaba wajifunze maadili ya uvumilivu wa kidini na kutokuwa na chuki zisizo na mantiki kutoka kwa Waislamu. Natumai umefaidika uh, kusikiliza podkasti hii. Tafadhali tutumie maoni yako kupitia tovuti yetu ya iranradio.ir/sw au parstoday.ir/sw. Nashukuru pia ikiwa utawasambazia wenzako kipindi hiki ili nao waweze kufaidika. Jiunge nasi katika podkasti yetu ijayo ya vita vya msalaba, na kwa niaba ya wote waliofanikisha makala hii na wageni, kwa kusema kwaherini. Sikilizaji, tukiwa tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo, karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya leo inaanza na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania, ambalo limeandika madudu ya kutisha, mamlaka za mitaa, malipo mabilioni yasiyo na resiti, mzigo wa madeni yabainika Samia ataka wake maraisi kuhamasisha nishati safi ya kupikia. Spika ataka serikali kuwapa ajira vijana wanaojitolea. Rais Samia amlilia Jenerali Musuguri. CCM watishia kutomchagua aliyeshindwa kura za maoni, na mkurugenzi kortini madai kuendesha biashara upatu. Zanzibar Leo limeakisi ziara ya rais wa Zanzibar nchini Qatar na kuandika Tanzania kupata mbolea ya bei nafuu. Israel na Iran za shutumiana kwenye kikao cha Umoja wa Mataifa. Na uwekezaji afya waleta manufaa, asema Rais Samia. Majira limeandika tangazo la matokeo ya mtihani wa darasa la saba na kuandika ufaulu, matokeo ya darasa la saba nchini wapanda. Wadau wa afya wakutana kutana Arusha kujadili e, bima ya afya kwa wote na shambulio la Israel wa Palestina 34 Gaza. haya akiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Uganda, Daily Monitor linaandika idadi e, ya vifo m, vya mlipuko wa tanki la mafuta Kigogwa ki, Yaongezeka na kufikia ishirini na nane. Maduka yalifungwa huku vitumia machozi vikitumika katika mji wa Lira baada ya mlinzi kumuua kwa kumpiga risasi mfanya biashara mmoja tuombeni tunapongoza Uganda. Spika Among alitaka kanisa mkuu wa wilaya ya Kayunga Mariam Seguya alia hospitalini alipomtembelea msichana wa miaka minane aliyenajesiwa na askari wa jeshi la Uganda UPDF. Namalizi na huko nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limeandika, hazina ya afya ya jamii ni mateso, wagonjwa wahangaika baada ya hazina hiyo kukosa kufanya kazi katika hospitali ya Kenyatta na ile ya Kurith. Mwizi wa mifugo jela miaka sitini baada ya kupatikana na hatia ya mashtaka mawili kushiriki wizi wa kimabavu. Mauaji ya wanawake atikisa nchi, huku mashirika kijamii ya kijamii yakitaka Rais Ruto kutangaza mauaji hayo kuwa ni janga la kitaifa na vilevile vile gazeti la The East African limeandika Somalia, sababu zinazoifanya Ethiopia lazima ijiunge na kikosi kipya cha Umoja wa Afrika. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufufuo na safari ya kurejea pamoja. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni wakati mwingine umewadia, wapenzi wasikilizaji, wa kuwa nanyi katika dakika chache za kipindi chetu cha leo ambacho kitaendelea kuzungumzia vituo au ago za siku ya Kiyama. Endeleeni kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba siku ya Kiama wanadamu watapitia vituo na awamu mbalimbali. Vituo hivyo vinaitwa mawakif. Kwa mfano, katika kituo cha mizani, amali na kazi za mja zitapimwa na kuwekwa kwenye mizani, na katika kituo cha hisabu, amali na matendo ya mja hapa duniani yatahesabiwa na kushughulikiwa moja baada ya nyingine. Sehemu moja ya aya ya 93 ya Suratu Nahli inasema na hakika mtaulizwa kwa yale mliyokuwa mkiyafanya. Kama tunavyojua sote, miongoni mwa sifa kubwa za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni sifa ya uadilifu, na Mola muweza atamlipa kila mtu kulingana na amali na matendo yake hapa duniani siku ya kiyama, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ataweka mahakama za kuhesabu amali na matendo ya waja wake na kumpa kila mtu jazaa na malipo yake mema au mabaya. Imepokewa katika hadithi kwamba kila kimoja kati ya vituo na ago za siku ya Kiama kitakuwa na wadhifa na kushughulikia amali na matendo yake mahsusi. Baadhi ya vituo hivyo vitashughulikia swala, vingine itikadi, baadhi ibada ya hija Baadhi vitashughulikia itikadi na vituo vingine vitajihusisha na mahusiano ya kifamilia baadhi amana na haki za watu na kadhalika. Imepokewa kwamba siku moja Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipokuwa akipita sehemu moja, aliona ngamia aliyebebeshwa mzigo mzito. Mwenye ngamia huyo alimwacha hapo na mzigo wake na kwenda sehemu nyingine kwa kazi fulani. Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alisema kuwaambia masahaba zake, kwamba mwambieni mwenye ngamia huyu ajitayarishe kwa ajili ya kutoa majibu ya amali yake hii katika kituo cha hisabu siku ya Kiama. Ni vigumu kuweza kusema ni kituo gani kitakuwa cha kwanza siku ya Kiama, au kueleza utaratibu na mpangilio wa vituo hivyo utakavyokuwa. Hata hivyo hadithi nyingi zinasisitiza kwamba kituo cha kwanza kabisa katika siku hiyo kitakuwa kituo cha maswali kuhusu itikadi za mja. Imepokewa kutoka kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imama Ali bin Musa Ridha, kwamba amesema kitu cha kwanza atakachoulizwa mja siku ya kiama ni shahada ya tauhidi na upweke wa Mwenyezi Mungu na utume wa bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imepokewa pia katika hadithi nyingine kutoka kwa mtume kwamba amesema, mwanadamu yeyote hatapiga hatua siku ya kiama ila baada ya kuulizwa kuhusu mambo manne: kuhusu umri wake ameutumia vipi, ujana wake ameumalizia katika kitu gani, mali yake ameipata vipi na kuitumia wapi, na kuhusu kunipenda mimi na ahli baiti zangu watu wa nyumba yangu. Kwa mujibu wa hadithi hii, jambo la kwanza atakaloulizwa mja siku ya kiama ni kuhusu umri ambao ndio rasilimali na mtaji mkubwa na muhimu zaidi wa mwanadamu. Umri, mpenzi msikilizaji, ndiyo rasilimali kubwa zaidi ya mwanadamu. Rasilimali hiyo ni mithili ya maji yaliyoko kwenye mteremko ambayo huenda na kutiririka kwa kasi. Kadiri siku zinavyopita ndivyo rasilimali hiyo inavyotoweka na kupungua. Mfasiri na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Fakhru Razi ameandika katika tafsiri yake ya Qurani kwamba siku moja katika msimu wa joto kali, nilipita sehemu moja na kumwona mtu aliyekuwa akiuza barafu huku akinadi kwa sauti, enyi watu, njooni mnunue barafu na mumuonee huruma mtu ambaye rasili mali yake imo katika kuyeyuka na kuwa maji. Fakhru Razi anaendelea kusema kwamba baada ya kusikia sauti ya bwana huyo, nilikumbuka Suratu Lasr inayozungumzia hasara ya mwanadamu kwa kusema, hakika binadamu yuko katika hasara kutokana na kuyoyoma umri wake, isipokuwa wale walioamini wa na wakatenda mema. Sura hii inasisitiza kwamba hii ndiyo njia pekee ya mtu kutopata hasara katika umri wake na kuepuka hasara siku ya Kiyama. miongoni mwa mambo ya kuvutia siku ya kiama na katika kituo cha hisabu ni kudhihiri lahadha na hatua zote za umri wa mwanadamu na kushuhudia mambo yote aliyoyatenda hapa duniani moja baada ya jingine. Kwa hakika tunaweza kusema kwamba siku ya kiama ni kipindi cha kudhihiri mwanadamu na nyakati zote za maisha ya mwanadamu ni mithili ya vijisanduku ambavyo kila kimoja kitafunguka na kumwonesha mwanadamu yaliyomo ndani yake. Kama mwanadamu atakuwa ametumia vyema nyakati hizo za maisha na umri wake hapa duniani atakuwa mwenye furaha katika siku ya kiama, la sivyo atakuwa mwenye majuto na majonzi makubwa. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaashiria suala hilo katika hadithi yenye mafunzo na ibra nyingi akisema, siku ya kiama itakapofika kutakuwepo visanduku 24 kwa ajili ya kila siku ya umri wa mwanadamu ambavyo vitakuwa sawa na idadi ya masaa ya usiku na mchana kitafunguliwa kisanduku cha saa mja aliyomtii mwenyezi mungu ndani yake na humo atakuta kimejaa nuru na furaha wakati huo mja atapatwa na furaha ambayo kama itagawanywa kwa watu wote wa jehanamu basi hawatahisi tena maumivu ya moto huo kisha kitafunguliwa kisanduku kingine ambacho kitakuwa na giza totoro na harufu mbaya na ya kuchukiza. Kisanduku hicho kinahusu saa ambayo mja alimwasi Mwenyezi Mungu ndani yake. Wakati huo atapatwa na maumivu ambayo iwapo yatagawanywa kwa watu wote wa peponi, basi hawataweza kupata ladha ya neema za peponi. Baada ya hapo kitafunguliwa kisanduku kingine ambacho kitakuwa kitupu, kwa maana kwamba yaliyomo hayatamfurahisha mja au kumpa maumivu na mashaka. Saa hii ni ile iliyotumiwa na mja kwa ajili ya usingizi au katika kazi na amali halali za kidunia. Wakati huu ndipo mwanadamu atakapohisi kupata hasara na kujuta kwamba ni kwa nini hakutumia wakati na fursa hiyo ya thamani ilhali angeweza kuutumia kwa ajili ya kutenda amali na matendo mema na yenye nuru na furaha siku ya Kiama. Baada ya hapo, Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema ni kwa sababu hii ndio maana Qurani Tukufu inasema katika aya ya 9 ya Suratu Taghabun kwamba siku ya Kiama ni siku ya hasara. Wakati mwingine katika siku nzima mwanadamu hutenda amali nzuri na njema na pia amali mbaya na maasi, ambayo yote huandikwa katika daftari na faili la matendo yake. Kwa hakika hii ndiyo hali ya umri wa wanadamu wengi ambao huchanganya amali na matendo mema na maovu. Hapa linajitokeza swali kwamba je, yeah, amali na matendo haya yanayokinzana yanaathiriana au la? Je, amali zinazokuwa nyingi na bora zinafuta kabisa amali na matendo mengine, au kila amali inabakia mahala pake na amali yoyote ile haifuti na kupoteza amali ya upande mwingine? Baadhi ya wasomi na maulama wa Kiislamu wanaamini kwamba kila amali njema au mbaya inahifadhiwa na kulindwa na haitakuwa na athari yoyote kwa amali nyingine. Maulama wengine wanasema amali na matendo yote ya mja yanaathiriana kwa kadiri, kwamba kama matokeo yatakuwa chanya, basi mja huyo atakuwa mtu wa peponi, na kama matokeo yatakuwa hasi, mwanadamu huyo atakuwa mtu wa motoni. Hata hivyo, inatupasa kusema kwamba ukweli ni kuwa kila tendo na amali, sawa iwe njema au mbaya, chache au nyingi, itakuwa na taathira kwa mwanadamu, ila tu pale mwanadamu atakapofanya toba halisi na ya kweli. Aya ya sabini ya Suratul Furqani inasema: isipokuwa atakayetubu na akaamini na akatenda vitendo vyema, basi hao Mwenyezi Mungu atayabadilisha maovu yao yawe mema, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 26 mfungo saba Rabi Uthani mwaka 1446 Hijria, mwafaka na Oktoba 30 mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka 928 iliyopita alifariki dunia Hasan Asabah, mwasisi wa utawala wa Ismailia nchini Iran. Sabah alizaliwa mwaka 445 hijria mjini Qum na akiwa mtoto pamoja na familia yake alielekea mjini Rey kusini mwa mji wa Tehran. Akiwa mjini hapo alijifunza masomo ya dini ya Kiislamu na Ushia. Hata hivyo, akiwa kijana alijiunga na madhehebu ya Ismailia. Wafuasi wa kundi hilo, kinyume na Mashia, baada ya Imam Sadiq alaihi ssalam, walikataa kumtambua mtoto wa mjukuu huyo wa mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam yani al-Imam al-Qadhim alayhi salam kuwa imam, na badala yake wakamtambua mtoto mwingine wa imam Sadiq, yani Ismail kuwa ndiye imam. Miaka 113 iliyopita, katika siku kama ya leo, yani tarehe 30 Oktoba mwaka 1910, alifariki dunia Henry Dunant, mwasisi wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Dunant alizaliwa Geneva, Uswisi, na mwaka 1828 aliamua kuanzisha shirika la kimataifa la msalaba mwekundu kwa shabaha ya kuokoa maisha ya majeruhi wa vita. Kutokana na hatua yake hiyo ya, ya kibinadamu Henry Dunant alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel mwaka 1901, na alifariki dunia akiwa na umri wa miaka themanini na miwili. Na siku kama ya leo miaka 99 iliyopita, yaani tarehe 9 Aban mwaka 1304 hijria shamsia, bunge la ushauri la taifa la Iran lilichukua uamuzi wa, wa kumuuzulu Ahmad Shah mfalme wa mwisho wa silsila ya Qajar na kutangaza kufuta kikamilifu utawala wa kizazi hicho hapa nchini Iran kilichobaki madarakani kwa kipindi cha miaka 135. Baada ya kuondoshwa utawala wa silsila ya Qajar, Uingereza ilifanya njama za kuingilia kati na kuweka madarakani utawala wa muda nchini ulioongozwa na Reza Khan. Reza Khan alijitangaza kuwa mfalme na kuanzisha silsila ya utawala wa Kipahlavi. Utawala huo wa kipahalavi uliandaa mazingira ya kuporwa zaidi utajiri wa taifa na kukandamizwa wananchi wa Iran kulikofanywa na madola ya Uingereza na Marekani. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Msemaji wa serikali ya Iran Fatime Mohajerani amesema jamhuri ya kiislamu ya Irani haki, ina haki ya kujilinda na kusisitiza kuwa nchi hii itatekeleza haki hiyo halali kwa wakati na mahali mwafaka na msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amelani vikali jinai na hujuma ya umwagaji damu huko Baitulahia inayofanywa na utawala haramu wa Israel. Ismaili Bakai ametoa wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti za kitaifa ili kukomesha jinai za kufanyika juhudi za kuwaadhibu viongozi wa utawala ghasibu wa Israel na waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lina jukumu la kuwekea vikwazo utawala wa kizayoni wa Israel kutokana na tabia ya utawala huo kuendelea kushupalia vita na umwagaji damu huko Gaza na Lebanon. Nam, muhtasari huo wa habari za ulimwengu, wapenzi wa usikilizaji, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo, kama ulivyoletwa kwenu na Jawira Muhammad Amur na kutoka Teherani, la ziada sina ghairi ya kukuwageni Nikikutakieni asubuhi njema, asubuhi njema yenye baraka na fanaka, na asanteni na kwaherini. <books of the music>