Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka, tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi, ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kher, mpenzi msikilizaji, na atumai umeshinda vyema na jioni yako inakuendea vizuri. Jina langu ni Husen Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Usiku huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya vita vya msalaba. Kadhalika tutakuwa na makala ya mwanamke katika familia na jamii, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, tusikilize kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una kingamuzi cha Azam Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na watu wakosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98 93565487. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutumia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na 12 kamili jioni kwa saa za Afrika kati ifuatayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali yoyote ni kupe vidokezo Mkuu wa kitengo cha matangazo ya nje cha shirika la IRIB apongeza uungaji mkono wa Afrika Kusini kwa wananchi wa Palestina. Israel yaua raia wasiopungua wa 93 katika hujuma ya umwagaji damu huko Betulahia. Na Shekh Naim Qasim ateuliwa kuwa katibu mkuu mpya wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, pamoja na habari nyinginezo. moja kamili juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Ndege za kivita za Israel zimeshambulia kwa mabomu jengo la makazi ya raia linalowahifadhi wa Palestina waliolazimika kuhama makazi yao kaskazini mwa ukanda wa Gaza na kuwa makumi ya watu na kujeruhi wengine wengi. Ripoti zinasema kwamba raia wa Kipalestina wasiopungua tisini na watatu wakiwemo wanawake na watoto wadogo, wameuliwa katika mashambulizi ya kinyama ya ndege za kivita za Israel dhidi ya jengo la ghorofa tano katika mji wa Beit Lahia kaskazini mwa ukanda wa Gaza leo Jumanne. Ripoti zinasema kwamba makumi ya watu wamefunikiwa na vifusi vya jengo hilo lililoporomoshwa katika mashambulizi ya ndege za kivita za Israel leo Jumanne. Hadi tunaingia mitamboni, watoa huduma za uokoaji walikuwa wakiendelea kufukua vifusi kutafuta manusura. Wakati huo huo, daktari Husein Abu Sofia, mkurugenzi wa hospitali ya Kamal Adwan, ameiambia televisheni ya Aljazira kwamba makumi ya raia wa Kipalestina waliojeruhiwa katika hujuma ya kikatili ya ndege za kivita za Israel huko Betulahia wamefikishwa hospitalini kwa ajili ya matibabu na kwamba wengi wanaweza kupoteza maisha kutokana na uhaba vifaa tiba na dawa. Katika hatua nyingine, balozi na mwakilishi wa Algeria katika mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa amelaani vikali mashambulizi ya hivi majuzi ya utawala wa kizoe na Israel dhidi ya Iran. Amar bin Jame amesema hii leo, tunashuhudia mzozo wa kikanda ambao umeathiri eneo zima la magharibi mwa Asia na hata ulimwengu mzima. Balozi Hamar Benjami amesema kwamba baadhi ya wawakilishi katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hawajali kuhusu yanayojiri. Amesisitiza kuwa mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran yanakiuka sheria za kimataifa. Amesema kama navyonukuu: tunaunga mkono Iran na tunalitambua shambulio la Israel kama ukiukaji wa uhuru na mamlaka ya kujitawala ya Iran. Balozi Benjami amesema jamii ya kimataifa ina wajibu wa kukomesha jinai zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel. Huku hayo yakiarifiwa, mkuu wa kitengo cha matangazo ya nje cha shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, amesema kwamba Afrika Kusini inang'aa kama nyota katika kuunga mkono na kuwatetea wananchi wa Palestina na imekuwa na mchango wa athirifu katika uwanja huo. Ahmad Nuruzi amesema hayo katika mazungumzo yake na Sehlolo Francis Moloi, balozi wa Afrika Kusini nchini Iran, na kuashiria hatua za pamoja za nchi mbili katika kupambana na dhulma na ubeberu duniani, Nuruzi amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu inashikamana na mapambano ya Afrika Kusini dhidi ya ubeberu duniani kwa ajili ya kuikomboa nchi hiyo kutoka katika makucha ya ubaguzi wa apartheid. Mkuu wa kitengo cha matangazo ya nje cha IRIB pia amekumbusha kesi iliyofunguliwa na Afrika Kusini katika mahakama ya ICJ dhidi ya Israel kufuatia mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza na kusisitiza kwamba dunia inapaswa kuona aibu kutokana na matukio yanayoendelea kushuhudiwa katika ukanda wa Gaza na vilevile, yani wa vile huko kusini mwa Lebanon, kwa sababu imenyamaza kimya bila kuchukua hatua mkabala wa jinai za utawala wa kizayuni. Kwa upande wake, balozi wa Afrika Kusini nchini Iran ameashiria uhusiano mwema kati ya nchi mbili na kusema kwamba uhusiano huu ulioasisiwa kutokana na mapambano ya haki na uhuru, na Afrika Kusini inathamini nafasi na, na mchango mkubwa wa Iran katika kusaidia mapambano ya watu wa Afrika Kusini kwa ajili ya kujikomboa dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi na ukoloni. Mbali na hayo Shekh Naim Kasim aliyekuwa naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon ameteuliwa kuwa katibu mkuu mpya wa harakati hiyo ya mapambano baada ya mtangulizi wake Sayyid Hassan Nasrallah kuwa washahidi katika hujuma ya Israel kusini mwa Beirut mwezi uliopita. Baraza la ushauri la Hizbullah ambacho ni chombo kikuu cha maamuzi cha harakati hiyo leo Jumanne limemteua Shekh Kasim aliye na umri wa miaka 60 kushika wadhifa huo. Kufuatia kuwa washahidi Sayyid Hassan Nasrallah, baraza la ushauri la Hizbullah limemteua Sheikh Naim Qasim kuwa katibu mkuu wa harakati hiyo na kumkabidhi bendera kwa baraka zote katika safari yake mpya akiwa katibu mkuu wa harakati hiyo ya mukawama. Limesema linamuomba Mwenyezi Mungu ampe mafanikio katika wadhifa wake adhimu wa kuiongoza Hizbullah na mapambano yake ya Kiislamu. Taarifa ya baraza la ushauri la harakati ya Hizbullah pia imewaahidi wahanga waliowa washahidi, wana mukawama wa Kiislamu, pamoja na taifa imara la le Lebanon kwamba Hizbullah itasimamia misingi kanuni, malengo na njia zake, ili kuendeleza mapambano ya ukombozi hadi ushindi utakapopatikana. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, wakazi wa miji ya nchi mbalimbali duniani wameendelea kufanya maandamano ya kuwaunga mkono watu wanaodhulumiwa wa Palestina na kuilaani jinai zinazofanywa na utawala wa Israel unaotekeleza mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Mtandao wa Sahab umeripoti kuwa ukurasa wa Telegram mtandao wa habari wa Quds umeonyesha picha za maandamano yaliyofanywa na wananchi wa Norway katika mji mkuu wa nchi hiyo Oslo kulaani jinai za utawala wa hasibu wa Israel na kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na Lebanon. Jarida la kila wiki la chama cha The French Workers Party nchini Ufaransa limeandika kuwa maelfu ya wakazi wa mji mkuu wa nchi hiyo Paris wamefanya maandamano kupinga uhalifu unaoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Ghaza na Lebanon, huku wakipiga nara Israel mtenda jinai, idumu Palestina, Palestina itaibuka mshindi na Israel itashindwa. Waandamanaji hao huko Paris wametaka kusitishwa vita na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza na Lebanon haraka iwezekanavyo. Maandamano mengine ya kuwatetea watu wa Palestina na kulani mauaji ya kimbari ya Israel huko Ghaza na Lebanon yamefanyika katika mji wa Zurich, huko nchini Uswisi, Utrecht katikati mwa Holanzi, Bosnia Herzegovina, Stockholm, mji mkuu wa Uswidi na katika miji mingine mikuu ya nchi za Ulaya. Na serikali ya Chad imetangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa baada ya kuuawa makumi ya wanajeshi wake katika jimbo la Lac. Serikali ya Chad imetangaza kuwa kuanzia leo siku hadi siku ya Ijumaa, bendera zote nchini humo zitapepea nusu mlingoti na hafla na sherehe zote haziruhusiwi kufanyika katika siku za maombolezo. Vyombo vya habari na maeneo ya ibada yameruhusiwa kutangaza nyimbo na maombi ya kidini tu katika siku tatu za maombolezo. Watu wasiojulikana waliokuwa na silaha juzi Jumapili waliwashambulia askari usalama katika kambi ya Barkaram katika kisiwa kinachopatikana katika jimbo la ziwa Chad na kuua wanajeshi wasiopungua arobaini. Rais Mahamat Idris Debi wa Chad ameahidi kuwasaka wahalifu hao ambao wamesema wamezitumbukiza familia nyingi za Wachada katika maombolezo. Chad imekuwa ikipambana dhidi ya wanamgambo wanaobeba silaha katika eneo la ziwa Chad ambapo vikosi vya usalama vya nchi hiyo vimekuwa vikikabiliana na makundi ya waasi likiwemo kundi la kigaidi la Boko Haram. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumanne usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo pamoja na nyingine kemkem unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkoaju sw karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea tahariri ambayo kwa usiku huu ina kichwa kisemacho kushiriki Marekani kwa asilimia sabini katika jinai za utawala wa kizayuni wa Israel takwimu rasmi za makadirio zilizochapishwa zinaonyesha kuwa Marekani imetoa zaidi ya dola bilioni ishirini na mbili za silaha na misaada ya kijeshi kwa utawala wa kizayuni wa Israel katika kipindi cha mwaka mmoja tu uliopita, taasisi ya masuala ya umma na kimataifa ya Watson kwa kuzingatia makadirio ya chuo kikuu cha Brown imeandika katika ripoti yake kwamba sehemu kubwa ya gharama za mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina yanayofanywa na Wazayuni hivi sasa zinatolewa na Marekani. Marekani ikiwa ni mshirika wa kistrategia wa Israel, siku zote imekuwa muungaji mkono wake mkuu katika hali yoyote ile na imekuwa ikitoa misaada mingi zaidi ya kisiasa, kijeshi na kisilaha kwa utawala wa kizayuni. Takwimu zilizopo zinaonyesha kuwa kiwango cha misaada ya Marekani kwa utawala wa kibaguzi wa Israel katika kipindi chote cha uhai wa utawala huu bandia na vamizi ni zaidi ya dola bilioni mia tatu na kumi za Kimarekani. Misaada hii ya Marekani imeongezeka mno haswa wakati wa vita na migogoro mbalimbali Kwani katika mwaka mmoja uliopita na tangu kuanza kwa vita vya Gaza, Washington imeisaidia Israel kwa kutuma silaha na misaada mbalimbali mbali ya kijeshi. Kimsingi ni kuwa serikali ya rais wa Marekani Joe Biden imechukua nafasi kubwa katika utoaji wa silaha kwa Israel tangu kuanza kwa vita vya Gaza. Ripoti mpya ya taasisi ya Marekani ya Watson inaonyesha kuwa tangu kuanza vita vya utawala wa kizuini huko Gaza, Marekani imetoa msaada wa kijeshi wa zaidi ya dola bilioni 22 kwa utawala huu ambao unajumuisha silaha za kigeshi na zana za kijeshi na meli za kubeba ndege za kivita. Katika muktadha huu, tunaweza kuashiria kutumwa Israel mabomu ya kuongozwa. Misaada ya Marekani kwa Israel inaendelea kutolewa huku jinai za Israel dhidi ya Wapalestina wanaoishi Gaza zikiendelea kushuhudiwa, na sasa mauaji hayo yamegeuka na kuya halaiki Mwenendo huu umeafanya mashirika mengi ya kimataifa kuonya kuhusu hali hiyo na kutoa mwito wa kukomeshwa misaada ya Marekani kwa Israel. Francesca Albanese, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa, anasema kuhusiana na hilo kwamba mashambulio ya Israel dhidi wa ya Wapalestina wanaoishi Ghaza yanatekelezwa kwa uungaji mkono wa nchi za magharibi na silaha zao walizozitoa. Msaada wa pande zote wa Marekani kwa Israel umefanya hata baadhi ya maafisa wa Marekani kutoa mwito wa kusitishwa msaada huu. Bernie Sanders, seneta wa kujitegemea wa Marekani, sanjari na kubainisha kwamba vyombo vingi vya habari vya Marekani vimejikita katika habari za uchaguzi wa rais wa nchi hiyo, amesema haipaswi kughafilika na kile kinachotokea hivi sasa huko Ghaza, ambapo mzozo wa kibinadamu katika ukanda huo unazidi kuwa mbaya siku baada ya siku. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie maoni yako kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487, na muda wakiruhusu, nitasoma baadhi ya maoni hayo. Vita vya Msalaba. Hamjambo wa wapenzi wasikilizaji usikilizaji, katika podkasti hii tutazungumza nawe kuhusu matokeo ya vita vya msalaba kwa watu wa Ulaya na jinsi vita hivi vilivyowafanya watu wa Ulaya kufahamu na kufaidika na mafanikio ya jamii za Kiislamu katika nyuga za sayansi, matibabu, biashara na uchumi. Podkasti hii ya 19 inachunguza kiini na sababu za vita vya msalaba. Vita vya msalaba vilivyopangwa na kanisa kwa jina la dini ya Kikristo na kwa kutumia alama ya msalaba, viliwashawishi watu ulaya wa Ulaya kupigana dhidi ya Waislamu na vilidumu kwa takribani karne mbili, kuanzia mwaka 1095 hadi 1291 miladia. Katika podkasti iliyopita tulizungumzia matokeo ya hatua ya nane ya vita vya msalaba na jinsi vita vya msalaba vilivyoanzisha uvamizi wa magharibi dhidi ya ardhi za Waislamu katika ulimwengu wa mashariki, na baadaye uvamizi huo ukawa ni ukoloni uliofuatiwa na utegemezi wa kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kisayansi na hata kiutamaduni wa mataifa ya mashariki kwa magharibi. Sasa hebu tusikilizeni kuhusu matokeo ya vita vya msalaba katika bara Ulaya, lakini kabla ya kuanza makala hii ningependa kukualika utembelee tovuti yetu ya parstudio.ir/sw na pia iranradio.ir/sw ili uweze kusikiliza podkasti zilizopita, na wakati unaposikiliza vipindi vya awali vya podkasti hii na pia vipindi eh, vilivyopita uh, tuna kusihi uwatumie wenzako ili nao waweze eh, kufaidika. Katika vita mbali na uharibifu unaosababishwa uh, kuna mambo mazuri pia yanayojitokeza. Kupatikana tiba na dawa mpya ni mojawapo ya mambo hayo. Katika vita vya msalaba, magonjwa ya kuambukiza na hatari ambayo yalijeruhi majeshi yalichangia kuenea na kuimarika kwa nyanja hii ya kisayansi. Mbali na hilo, mara nyingine ilikuwa ni kawaida kwa jiji lilipokuwa eh, likichukuliwa na jeshi la msalaba watu wenye shughuli mbalimbali waliweza au walilazimika kutoa maarifa na ujuzi wao kwa washambuliaji wa Kristo. Kwa kuzingatia kwamba Waislamu walikuwa na maendeleo makubwa katika enzi hizo, wavamizi hao wa Kikristo walijifunza maarifa na ujuzi mwingi kutoka kwa Waislamu. Mmoja wa wanahistoria anaandika hivi: msomi au hakimu Abulmajdi ambaye alikuwa msomi mkubwa alimpeleka Sultan Nuruddin Zangi kwenye ziara ya hospitali na alikuwa anauliza kuhusu hali ya wagonjwa. Daktari Mwislamu aliyekuwa hapo alisaidiana na wauguzi na wafanyakazi ambao hawakupoteza wakati katika kuwapa dawa na tiba wagonjwa. Kisha alikwenda naye kwenye jengo la utawala kuhudumia wagonjwa wa serikali. Aidha, alifika kwenye uwanja mkubwa wa hospitali na kuandaa vitabu vya masomo. Sultan Nuruddin Zangi alikuwa ametoa wakfu vitabu vingi vya tiba kwa hospitali hii. Kundi la madaktari na wanasayansi walikuja na kujifunza sayansi ya matibabu kutoka kwa Hakim Abulmajd. Hii ni katika hali ambayo Will Durant aliandika hivi kuhusu hali ya sekta ya matibabu ya wazungu wa Ulaya wakati huo. Kimsingi, matibabu ya karne za kati yalikuwa hivi: akina mama wakitumia viungo mbalimbali nyumbani, waganga wa zamani wenye ujuzi wa mimea ya tiba wakiwa na mishumaa na nguo za kuombea, wanakadiriaji wa mitishamba wakiuza mimea ya uponyaji na madaktari wa udanganyifu wakipambana na kuhakikisha wagonjwa wanapata huduma au kufa kwa gharama kubwa. Katika hali hiyo mbaya ya matibabu na kutokana na maingiliano na Waislamu, wazungu wa Ulaya walijifunza ilmu ya juu ya matibabu ya zama hizo kutoka kwa Waislamu na kuipeleka Ulaya. Kulingana na Bertrand Russell, kuanzia karne ya 12 hadi 17, vitabu vya Ibn Sina, tabibu mashuhuri wa Iran, vilitumiwa kama mwongozo wa matibabu kote Ulaya. Ingawa mbinu za kale za matibabu za Hipokrates na Galen zilikuwa zimeathiri matibabu katika ulimwengu wa Kiislamu, Waislamu waliweza kutengeneza dawa zenye ufanisi kwa kuchanganya tiba ya Kigiriki, Kihindi na Kiirani, ambayo ilikuwa ya juu zaidi na ya kisayansi kuliko tiba ya Ulaya wakati wa vita vya msalaba. Wazungu wa Ulaya walipata ujuzi wa Waislamu kwa kuishi pamoja na Waislamu wa Hispania na hilo lilitokana na vita vyao vya msalaba. Inaweza kusema kwamba moja ya sababu za mwamko na mabadiliko ya baadaye ya kisayansi, kijamii, kiuchumi na hata kisiasa huko Ulaya ilikuwa ni kujifunza kwa wazungu kutoka na, na ujuzi na utamaduni wa Kiislamu. Wakati wa vita vya msalaba, wazungu wa Ulaya waliokuwa Misri na Siria walijifunza vizuri lugha ya Kiarabu kwa kuwasiliana na wakristo asilia wa maeneo hayo. Matokeo yake walijifunza hali ya mazingira, mitindo ya maisha, ujuzi na umahiri wa watu wa maeneo hayo. Kwa sababu hii, kazi za wanahistoria wa Kikristo wa Kiarabu katika karne ya 13 kama vile Almakin zilijulikana huko Ulaya kabla ya kazi za wanahistoria wa Kiislamu. Vitabu vya Ibn Rushd, mwanafalsafa wa Kiislamu, pia vilifasiriwa kwa Kilatini na Michael Scott katika karne ya 13. Wazungu walijaribu kutafsiri vitabu vya kisayansi vya ulimwengu wa Kiislamu katika lugha za Ulaya kwa kujifunza lugha ya Kiarabu. Wale waliokuwa wakitafuta sayansi na falsafa walikuwa wakijifunza lugha ya Kiarabu ili kufikia chanzo asili cha maarifa na elimu. Hisabati, jiometri na astronomia zilikuwa nyanja nyinginezo za ujuzi wa Kiislamu ambazo wazungu wa Ulaya walipata kujua wakati wa vita vya msalaba. Fibonacci mfanyabiashara wa Kitaliano alijifunza uhasibu na hisabati katika safari yake Misri, Siria, Ugiriki na Sisili, na aliandika kitabu kuhusu hisabati ambamo alileta nambari sifuri, nambari za Kihindi na mfululizo wa dezimali. Pia aliandika aljibra ya Kiarabu na kanuni za msamiati na hisabati za Waislamu, na akawaiga Waislamu katika kutumia aljibra kutatua matatizo ya kijiometri. Pia aljibra na algorithm ni mbinu zilizovumbuliwa na msomi mwirani aliyejulikana kama Harazmi, na kwa hakika maneno hayo mawili yalitokana na jina lake. Harazmi alikuwa mwanahisabati, mnajimu na mwanajiografia na vitabu vyake vilitafsiriwa kwa Kilatini. Kama sehemu ya matokeo ya vita vya Msalaba, wazungu walijifunza utaalamu wa dira kutoka kwa Waislamu na wakaendeleza biashara yao ya baharini kwa taaluma hiyo. Kwa kifaa hiki wazungu walisafiri hadi maeneo ya mbali zaidi ya dunia na kugundua ardhi wasizozijua, na badala ya kufaidi watu wa maeneo hayo walipora ardhi na utajiri wa maeneo hayo na kisha uh, kuya koloni. Mabaharia wa kwanza wa Ulaya walotumia dira walikuwa wana maji wa Amalfi kusini mwa Italia, ambao walikuwa na uhusiano wa kibiashara na Misri na Siria wakati wa vita vya msalaba. Uhusiano wa kibiashara wa Italia na Ufaransa na mashariki ulipanuka hivi kwamba Bizantium, mji uliokuwa mpinzani wa kibiashara wa miji ya Italia, ulipata pigo, wakati miji ya Jeniva, Venis na Pisa ilinawiri na kustawi sana kibiashara katika Mediterania na bahari nyeusi katika biashara hizi watu wa magharibi walileta silaha katika ardhi za kiislamu na mkabala wake walichukua dhahabu na bidhaa adimu na kuzipeleka ulaya ingawa kiongozi wa kanisa katoliki papa alikuwa akiidhinisha mara kwa mara biashara na nchi za kiislamu hakuna aliyejali kuhusu vikwazo vya papa hii ni kwa sababu faida nono ambazo wazungu wa ulaya walipata kutokana na biashara na nchi za kiislamu zilikuwa muhimu na zilichukua nafasi ya kwanza kuliko ushauri wa Papa, kiongozi wa kanisa Katoliki. Kimsingi, utajiri wa kidunia ulikuwa muhimu kwao kuliko maswala ya kanisa kanisa. Pamoja na hayo, ifahamike kuwa kanisa kidhahiri lilionekana eh, kuwakataza wafanyabiashara kufanya biashara na mashariki ya Kiislamu, lakini kisiri, kanisa hilo hilo lilihimiza biashara hiyo. Hii ni kwa sababu kutokana na biashara hii kanisa ambao ni moja ya taasisi ambazo zilifaidika sana. Na hata mikopo na matajiri wa kibiashara ilikuwa ikitolewa na kanisa, na wafanyabiashara walitakiwa kulipa mikopo kwa riba. Hivyo kanisa lilihimiza na kuunga mkono biashara kwa siri. Hii ilikuwa pamoja na ukweli kwamba riba ilichukuliwa kuwa kitu kibaya kwa mujibu wa mafundisho ya Yesu na Nabii Isa Masihi, amani iwe juu yake. Lakini pamoja na hayo kanisa Lilitoa mikopo kwa riba. Wafanya biashara wa Ulaya, mbali na dhahabu, pia walichukua vitambaa vingi vya hariri kutoka nchi za Kiislamu na kuviingiza Ulaya. Kwa hivyo soko la Ulaya lilijaa nguo kutoka nchi za Kiislamu. Halkadhalika, pamba zilisafirishwa kutoka Misri hadi Italia na nchi nyingine za Ulaya. Sekta ya nguo ilikuwa mojawapo ya sekta zilizostawi kwa kiwango kikubwa katika nchi za Waislamu, na hivyo kuwafaidisha Wakristo wa magharibi wakati wa vita vya msalaba. Na sekta hiyo ni chanzo cha ustawi na ujuzi wa Waislamu ambao walikuwa na ustaarabu wa mavazi na nguo. Kwa hivyo ustawi wa Ulaya katika sekta ya mavazi ulitokana na matokeo ya mwingiliano wa muda mrefu na Waislamu ambao walikuwa na ustaarabu wa mavazi wakati wa vita vya msalaba mbali na biashara ya bidhaa, sekta ya viwanda na uzalishaji pia ilihamia kutoka nchi za Kiislamu hadi barani Ulaya. Kwa mfano, sekta ya kioo ilihamishwa kutoka maeneo ya Taya na Acre katika eneo la Sham hadi Ulaya. Albert Malet anaandika hivi: e, katika muktadha huu kushika kasi soko la biashara ya bidhaa, uhitaji na uhuru wa miji, kuwepo hali ya kuvumiliana, ni mambo ambayo yalipelekea kuenea kwa viwanda na kuwafanya mafundi wa magharibi kujifunza kile wasichokijua kutoka kwa Waislamu. Haikuchukua muda kabla ya Wazungu kuwa mahodari na kuanza kushindana na Waislamu pia. Wazungu wa Ulaya walikusanyika pamoja wakaunda vyama vya wafanyakazi na uh, kutoka chini ya udhibiti wa mabwana zao. Uundaji wa vyama ulikuwa maarufu na muhimu haswa katika karne ya kumi na tatu, wakati wa vita vya Msalaba wanajeshi wa krusedi walileta aina kadhaa za mimea na wanyama ambao walikuwa wakipekee kwa Asia na nchi za Kiislamu. Nao pia waliweza kupata mmea wa miwa katika nchi za Kiislamu na wakajifunza kutoka kwa Waislamu jinsi ya kutengeneza sukari. Wakati wapiganaji wa msalaba walipoiteka miji ya Waislamu waliwaua kwa umati na kuwapora wakazi wake kwa njia mbaya zaidi. Walitenda jinai kama vile kuwaua mateka na kuharibu makazi. Katika upande wa pili, Waislamu hawakuwatendea hivyo Wakristo. Msamaha, uvumilivu na misimamo ya wastani zilikuwa sifa za Waislamu katika vita. Uvumilivu huu na misimamo ya wastani iliweza kuonekana hasa katika kipindi cha vita vya kwanza vya msalaba. Mfano mzuri wa kulinganisha tabia ya pande mbili zilizohusika katika vita hivi ni katika kutekwa kwa mji wa Quds au Jerusalem. Katika podkasti zilizopita, tulisema kwamba wakati wapiganaji wa vita vya msalaba walipoteka mji wa Quds walitenda kila aina ya jinai dhidi ya wakazi wa Kiislamu mjini hapo. Hata imeandikwa kwamba wapiganaji wa msalaba walichoma na kula nyama ya Waislamu wafu na waliokuwa mateka wao. Kinyume na ukatili huo Waislamu walipouteka tena mji huo kutoka kwa wapiganaji wa Kristo wa vita vya msalaba wakati wa Salahudin Ayubi hawakuonyesha dalili zozote zile za ukatili. Tabia hii ya utu na kimaadili ya Waislamu ilikuwa na athari chanya kwa wanajeshi wa msalaba kwa muda mrefu. Wanajeshi wazungu wa Kristo katika vita vya msalaba walijifunza uvumilivu wa kidini na ukosefu wa ubaguzi kutoka kwa Waislamu. Walimwona kamanda mkuu wa jeshi la kiislamu Salahudin Ayubi Alivyokuwa mkarimu. Wakati kamanda huyo wa Waislamu aliposikia kwamba kamanda wa jeshi la msalaba Richard the Lionheart ni mgonjwa, alimtuma daktari wake maalum na binafsi na dawa kwa adui huyo ili kumtibu. Pengine tabia ya upole ya Philip wa pili kwa Waislamu ilitokana na ukarimu huu wa Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, vita vya msalaba pia viliacha athari kwa ulimwengu wa Kiislamu. Ingawa athari chanya za vita vya msalaba barani Ulaya zilikuwa nyingi zaidi, hali haikuwa hivyo katika ulimwengu wa Kiislamu kutokana na ukatili wa Wazungu. Ni muhimu sana kujua kuhusu athari hasi za vita vya msalaba katika mataifa ya Kiislamu yaliyohusika katika vita hivyo. Matokeo ya kwanza hasi ya vita vya msalaba kwa Waislamu ni kupoteza maisha, idadi kubwa ya Waislamu na kuteseka kutokana na hasara kubwa za kifedha sambamba na kupoteza itibari Waislamu ambao walikuwa wakifurahia maisha ya amani na utulivu wakiwa na usalama kwa muda mrefu katika ardhi za Kiislamu walishambuliwa ghafla na wanajeshi Wakristo wa vita vya msalaba kutoka Ulaya. Wapiganaji hao wa Kikristo walitekeleza kila aina ya jinai na ukatili katika kila mji wa Waislamu walioteka kwa muda. Usalama ulitoweka kutoka eneo la Sham na wasomi wengi na wafanyabiashara walichukua njia kuelekea maeneo ya mashariki zaidi ya Kiislamu au Misri. Mashambulio yaliyofuata ya lofuate, wanajeshi wa msalaba dhidi ya Misri, na wakati huo huo mashambulizi ya Wamongoli kwenye mipaka ya mashariki ya eneo la Kiislamu na kutekwa uh, hadi Baghdad ni mambo ambayo yalipelekea eneo kubwa la Waislamu kukosa amani na usalama. Ni wazi kwamba jamii ya wanadamu haiwezi kamwe kufikia maendeleo ya kiroho na kimwili iwapo hakutokuwa na utulivu. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kuwa vita vya msalaba vilipelekea kudorora nchi za kiislamu kwa kupoteza thamani za kimaada na kiroho. Mataifa hushindwa kustawi ipasavyo. Wakristo wazungu hawakuwa na hali kama hiyo kwa sababu walikuwa wakipigana na waislamu ndani ya ardhi za waislamu. Kwa hivyo, waislamu walikaa miaka mingi katika hali ya ukosefu wa usalama na wasiwasi, na wakaacha kuendelea, wakati hali haikuwa hivyo barani Ulaya. Katika sehemu inayofuata ya podkasti hii tutajadili matokeo ya vita vya msalaba katika mataifa ya Kiislamu. Wasikilizaji wapendwa, tumefikia mwisho wa podkasti hii ya 19 ya vita vya msalaba. Napenda kuwashukuru sana kwa kuchagua podkasti hii yetu na kuisikiliza. Katika kipindi hiki tumezungumzia matokeo ya vita vya msalaba kwa wazungu eh, na katika nchi za Ulaya na kusema kwamba vita hivyo viliwafanya wazungu wa Kristo kuyafahamu mafanikio ya kisayansi, kimatibabu, kibiashara na kiuchumi ya jamii za Kiislamu na kunufaika nayo hadi leo, hata jinsi majenerali wakubwa wa ulimwengu wa, wa Kiislamu walivyokabiliana na wa Wakristo walioshindwa katika vita, ni jambo ambalo lililofanya wazungu wa Kristo walioshiriki katika vita vya msalaba wajifunze maadili ya uvumilivu wa kidini na kutokuwa na chuki zisizo na mantiki kutoka kwa Waislamu. Natumai umefaidika uh, kusikiliza podcast hii. Tafadhali tutumie maoni yako kupitia tovuti yetu ya iranradio.ir/sw au pastoday.ir/sw. Nashukuru pia ikiwa utawasambazia wenzako kipindi hiki ili nao waweze kufaidika. Jiunge nasi katika podkasti yetu ijayo ya vita vya msalaba. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha makala hii na wageni, kwa kusema kwa herini wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika sehemu ya tisa ya makala ya mwanamke katika familia na jamii. Kwa mujibu wa dini ya Uislamu na mafundisho ya Qur'ani tukufu, hakuna ubaguzi wa aina yoyote unaopaswa kufanya kati ya wanaume na wanawake. Wote wako sawa mbele ya Mwenyezi Mungu katika uumbaji wao, mambo ya ndoa, katika kupata thawabu na adhabu, katika kumkurubia Mwenyezi Mungu na uchamungu, biashara, siasa na mambo ya kijamii, na hakuna aliye mbora kumliko mwenzake katika maswala hayo. Kuna mifano mingi ya Qurani inayoonyesha utambuzi wa nafasi ya kijamii ya mwanamke. Tunaashiria katika kipindi hiki baadhi ya mifano na aya zinazohusiana na swala hili. Mfano wa kwanza ni amri ya Mwenyezi Mungu kwa mtume wake sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusu baia ya wanawake katika aya ya 12 ya suratul Mumtahina inayosema, ewe nabii, watakapokujia wanawake waumini wanakuahidi ya kwamba hawatamshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote, wala hawataiba, wala hawatazini, wala hawataua watoto wao, wala hawataleta uzushi wanaozua tu wenyewe baina ya mikono yao na miguu yao wala hawatakuasi katika jambo jema, basi peana nao ahadi na watakie maghfira kwa Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghfira, mwenye kurehemu. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu anamwamrisha mtume wake sallallahu alaihi wa sallam atoe kiapo cha utiifu kwa wanawake. Kwa hakika kiapo hicho kinamaanisha kwamba wanawake ni moja ya nguzo kuu za jamii na kwamba wanapaswa kujitahidi kuhifadhi na kudumisha afya ya jamii kadri ya uwezo wao, kwa mujibu wa aya tuliotangulia kusoma. Katika siku ya kukombolewa mji wa Maka, wakati mtume mtukufu alipochukua kiapo cha utiifu kutoka kwa wanaume katika mlima Swafa, wanawake pia walikuja kwa mtume ili nao wapate kukula kiapo cha utii, au kwa ibara nyingine baia. Hapo aya ya 12 ya Suratul Mumtahina iliteremshwa ikifafanua baia maudhui ya baia hiyo inayojulikana kama baia ya wanawake. Ni kujiepusha na shirki, wizi, uasherati, kuua watoto, kumwasi mtume na kuwanasibisha watoto na watu wengine kwa waume zao. Wakati Mwenyezi Mungu anapotaka kumhutubu mwanadamu katika Qur'ani Tukufu, hutumia maneno ya ayuha nas, yani enyi watu, kwa sababu nafasi na hadhi ya wanaume na wanawake ni sawa mbele ya Mwenyezi Mungu na sharti la ubora wao mbele ya Mwenyezi Mungu ni ucha Mungu na si jinsia yao. Kwa mujibu wa aya ya 13 ya suratul Hujurat, hadhi na ubora wa watu mbele ya Mwenyezi Mungu unatokana na kumcha Mungu na kujiweka mbali na dhambi, inasema: enyi watu hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanamme na mwanamke na tumekujalieni kuwa ni mataifa na makabila ili mjuane. Hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mcha Mungu zaidi katika ninyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua, mwenye habari. Wanaume na wanawake wote ni wanadamu, na wote wana hadhi sawa na warithi wa Mwenyezi Mungu duniani. Katika Qurani Tukufu mwanadamu anatajwa kuwa khalifa wa Mwenyezi Mungu na jukumu lake muhimu katika kukubali kubeba mzigo wa amana ya Mwenyezi Mungu limetajwa, lakini hakuna sehemu yoyote katika wajibu huo ambapo jinsia ya mwanamke na mwanamme imetajwa kama alama ya ubora. Kuhusiana na hilo, Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya sabini na mbili ya suratul Ahzab: kwa hakika sisi tulikadimisha amana kwa mbingu na ardhi na milima na vyote hivyo vikakataa kuichukua na vikaogopa, lakini mwanadamu akaichukua. Hakika yeye amekuwa dhalimu mjinga. Kwa hiyo katika dini ya Kiislamu wajibu na uwajibikaji kwa Mwenyezi Mungu umewekwa sawa kwenye mabega ya wanaume na wanawake, na wote wawili wana wajibu sawa katika utekelezaji wa amri na makatazo ya Mwenyezi Mungu. Mpenzi msikilizaji, wanaume na wanawake wote wako huru katika kuchagua mema na mabaya, ambapo chaguo lao hawawainishi hatima yao. Pia wameandaliwa uwanja sawa wa kuchagua maisha mema ya saada na ya ukamilifu wa kiroho, au wachague kuelekea kwenye njia ya maangamizi, uharibifu na upotofu. Moja ya sifa za Qur'ani tukufu ni kwamba inamchukulia mwanadamu kuwa ndiye anayehusika na matokeo ya matendo yake, ambapo aya nyingi zinamhusisha moja kwa moja na matendo yake mema na mabaya. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 38 ya suratul Mudaththir: kila nafsi iko kwenye rahani kwa iliyoyachuma. Katika aya hii neno nafsi limetumika ambalo linamhusu mwanadamu kwa ujumla wake bila kutenganisha kati ya wanaume na wanawake. Kwa mujibu wa aya hii, hatua ya mtu kuchunga matendo yake ni miongoni mwa misingi muhimu ya kumcha Mwenyezi Mungu, kwa sababu kama hatafanya hivyo atatumbukia kirahisi kwenye madhambi na hivyo kuhatarisha maisha yake humu duniani na huko akhera. Kwa hiyo swala hili humwamsha kumtahadharisha na kumfanya arejee kwenye njia sahihi. Waja wanaofuata njia sahihi ya kuabudu na kumtumikia Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi, wawe ni wanaume au wanawake, watapata thawabu na malipo mema kutoka kwake bila kubaguliwa. Mwenyezi Mungu Muumba analifafanua wazi jambo hili katika aya ya 195 ya Suratu Al Imran kwa kusema: mola mlezi wao akayakubali maombi yao, akajibu, hakika sipotezi amali ya mfanya amali miongoni mwenu, awe mwanamme au mwanamke, kwani ni nyinyi kwa nyinyi. Kwa mujibu wa aya hii, Mwenyezi Mungu anawaalika waja wake wote kuja kwake bila kuwabagua kwa msingi wa jinsia. Hivyo, wale wanaokubali mwito huu wa kutii amri za Mwenyezi Mungu na kuepuka maovu watayapata matendo yao yote yakiwa mbele ya Mwenyezi Mungu bila kubaguliwa kwa msingi wa jinsia zao. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 25 Rabiuthani mwaka 1446 Hijiria, sawa na Oktoba 29 mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka uh, mia moja na mmoja iliyopita mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri uliasisiwa nchini Uturuki chini ya uongozi wa Mustafa Kemal, mashuhuri kwa jina la Ataturk. Kemal Ataturk aliongoza kidikteta nchi hiyo kwa muda wa miaka 15 na kufanya hujuma za kufuta sheria, nembo pamoja na matukufu ya Kiislamu, na wakati huo huo kueneza utamaduni na nembo za kimagharibi nchini Uturuki hata baada ya kufariki dunia kiongozi huyo aliyekuwa na uadui na uislamu mnamo mwaka 1938 njama hizo dhidi ya uislamu nchini uturuki ziliendelezwa na wafuasi wake katika siku kama ya leo miaka 68 iliyopita askari jeshi wa israeli walishambulia peninsula ya Sinai iliyoko Misri. Mashambulio hayo yalianza baada ya rais wa wakati huo wa Misri, Gamal Abdunasir, kutaifisha mfereji wa Suez. Siku mbili baada ya shambulio hilo, Uingereza na Ufaransa zilipeleka majeshi yao pembeni mwa mfereji wa Suez kwa lengo la kusaidia utawala ghasibu wa Israel. na katika siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, aliuawa shahidi Muhammad Hussein Fahmide, kijana shujaa wa Kiirani kwenye vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Shahidi Fahmide alielekea kwenye medani ya vita akiwa na umri wa miaka 13 tu ikiwa imepita miezi michache baada ya kuanza kwa vita hivyo, shahid Fahamide alijitolea mhanga kwa kujifunga kiunoni maguruneti na kujilaza mahali kilipokuwa kikipita kifaru cha adui na kuwatia kiwewe na hatimaye kuwalazimika wavamizi kukimbia. Hatua wa hiyo ilipongezwa na Imamu Ruhullah Khomeini ambaye alimtaja kijana huyo kuwa ni kiongozi na kigezo cha kuigwa. Maoni mawili matatu. Salim M Kundia yupo Singida, Tanzania, anasema: Ndugu, tunaomba pia utuhabarishe, je, baada ya Iran kuomba asijibu pia naye atakubali au la? Na taban tayari viongozi wa kisiasa na kijeshi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamekwisha tangaza kwamba hamna shaka kwamba Jamhuri ya Kiislamu itajibu mapigo kwa chokochoko choko za Israel. Sante sana pia Othman Abdallah yupo Kigoma, Tanzania, naye anaandika, anauliza kuhusiana na kijarida cha habari jamani. Haya, naona tayari tumekwisha kutumia, nadhani umepokea habari zetu. Asante sana ukiwa hapo Kigoma. Asante sana pia Sherali Fazel, ukiwa hapo Dar es Salaam Tanzania, anafuatilia matangazo, anasema yonyesha pia UN na taasisi zake hazina athari katika sheria za kimataifa. Maoni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo ni, ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Ndege za, kivita za Israel zimeshambulia kwa mabomu jengo la makazi ya raia linalowahifadhi wa Palestina wa waliolazimika kuhama makazi yao kaskazini mwa ukanda wa Gaza na kuwa makumi ya watu na kujeruhi wengine wengi. Mwakilishi wa Algeria katika Umoja wa Mataifa amesema Aljaz inalani vikali shambulizi la Israel dhidi ya Iran. Mkuu wa kitengo cha matangazo ya nje cha shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Afrika Kusini inang'aa kama nyota katika kuunga mkono na kuwatetea wananchi wa Palestina. Na Sheikh Naim Kasim ameteuliwa kuwa katibu mkuu mpya wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon. Muda umekwisha kabisa, sina la ziada. Jina langu ni Husen Hassan na kutakia usiku mwema, kwa heri.