Wa huwa arhamur rahimin. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwingi je, wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusufu na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya usiku ya Idhaa ya Kiswahili sauti jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za chamechamo hapa jijini Teheran. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku huu, Said Daud Shahidi, jina langu mimi ni Ahmed Rashid na tunakukaribisheni katika matangazo haya ambayo yanasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kigoma, Kahama, Tabora na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM mnaweza kuwasiliana nasi kupitia Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98936547 na email yetu ya swahili radioirir. Ama kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Kipindi hicho kitafuatiwa na hikaya za aya, ufufuo na safari ya kurejea kwa Mola, na leo katika historia. Muda ukiruhusu pia tutakuleteeni kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa habari za dunia. Matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunaanza kwa taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya kiislamu asema utawala wa kizayuni umefanya makosa ya kimahesabu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujadili hatua za uchokozi za Israel dhidi ya Iran kesho Jumatatu. Mwandishi wa Uingereza asema Wairani wanafanyia mashara shambulio dhaifu la Israel. Na wanamgambo wa RSF watuhumiwa kwa mauaji ya halaiki katika jimbo la Gezira nchini Sudan. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa wakuu wa utawala wa kizayuni wa Israel wamefanya mahesabu potofu kuhusu jamhuri ya Kiislamu kwa sababu hawawafahamu vijana na wananchi wa Iran na bado hawajaweza kuelewa ipasavyo nguvu, uwezo, uvumbuzi na irada ya taifa hili. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu leo Jumaapili katika kikao chake na maelfu ya familia za mashahidi wa usalama ameashiria uhalifu wa kivita unaoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza na Lebanon na kutoa mwito wa kuundwa muungano wa kimataifa dhidi ya utawala huo mwovu. Ayatullah Khamenei amesema kuhusu hatua ya shari ya utawala wa kizayuni siku ya Jumamosi ya tarehe 26 Oktoba kwamba kuhusu kosa hili walilofanya wanajikuza kwa malengo maalumu, lakini pia ni makosa kulidogesha tukio hilo na kusema kwamba halikuwa chochote wala si jambo muhimu. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa bila shaka, viongozi wanapaswa kuainisha kwa usahihi ubora wa kazi hiyo na kufanya yale ambayo yana maslahi kwa nchi na taifa, ili wazayuni waelewe taifa la Iran ni nani na vijana wake wako vipi akiashiria jinai za kutisha za utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Ghaza zikiwemo za kuuliwa shahidi watoto elfu kumi na zaidi ya wanawake elfu kumi jambo ambalo ni kielelezo cha jinai za kikatili zaidi za kivita. Ayatullah Khamenei amekosoa kushindwa kukubwa nchi za na jamii ya kimataifa kama vile Umoja wa Mataifa kukabiliana na vitendo vya utawala huo huko Ghaza na Lebanon. Amesema vita vina sheria, kanuni na mipaka, na sio kama kwamba mipaka yote inakiukwa katika vita, lakini genge la wahalifu linalotawala maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina limevunja na kukanyaga mipaka na sheria zote. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa ni muhimu kwa serikali hususan za Kiislamu kusimama kidete dhidi ya utawala huo katili na kuunda muungano wa kimataifa dhidi yake na kuongeza kwamba kusimama kidete hakuna maana kukata misaada ya kiuchumi kwa sababu ni wazi kwamba kusaidia kiuchumi utawala ghasibu ni moja ya dhambi mbaya na kubwa zaidi, bali kusimama kidete kuna maanisha kuunda muungano wa kimataifa wa kisiasa, kiuchumi na ikibidi wa kijeshi dhidi ya utawala huo khabithi unaofanya jinai za kikatili zaidi za kivita. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limesema kuwa kesho Jumatatu litaitisha kikao kujadili mashambulizi ya utawala wa Kizayuni dhidi ya Iran. Amir Saidi Ravani, mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, ameliandikia barua baraza la usalama la umoja huo na kuyataja mashambulizi ya Israeli dhidi ya Iran kuwa yanakiuka pakubwa mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi nzima ya Iran. Amesema hujuma ya Israel dhidi ya Iran ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa. Deni Danon balozi wa utawala wa Kizayuni katika Umoja wa Mataifa ametoa madai hayo katika radi ya mali yake. Kwa ombi la Teheran kwa kufanyika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hapo kesho, ni katika juhudi za Iran za kuidhuru Israeli. Katika hatua ya kuhususha mifutano na machafuko, utawala wa Kizayuni jana alfajiri ulishambulia baadhi ya kambi za kijeshi katika mikoa ya Teheran, Khuzestan na Ilam, ambapo mfumo wa ulinzi wa anga wa Iran ulifanikiwa kuzima hujuma hiyo na kukabiliana na hatua za kichokozi za utawala wa Kizayuni kwa umahiri mkubwa. Mwandishi wa Uingereza umeutaja uchokozi wa kimaonyesho wa utawala wa kizayuni wa Israel katika ardhi ya Iran kuwa ni dhihaka kwa watu wa nchi hiyo. Mwandishi wa Uingereza Patrick Winto ameandika katika makala iliyochapishwa kwenye gazeti la Guardian la mjini London kwamba kiwango dhaifu cha mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran kimewafanya Wairani walifanyie mzaha na istihizai shambulio hilo. Ameandika, ni haki ya watu wa Iran kuamua jinsi ya kukabiliana na shambulio hilo. Gazeti la The Guardian la Uingereza liliandika katika ripoti yake ya jana, wakati wa kuchunguza shambulizi la utawala wa Kizayuni katika ardhi ya Iran, kwamba mfumo wa ulinzi wa anga wa Iran ulikuwa bora zaidi kuliko mfumo wa Iron Dome wa Israeli. Mapema Jumamosi ya jana utawala wa Kizayuni wa Israel ulishambulia vituo vya kijeshi vya mikoa ya Teheran, Khuzestan na Ilam, ambapo mfumo jumuishi wa ulinzi wa anga wa Iran uliweza kukabiliana kwa mafanikio makubwa na uchokozi huo wa utawala ghasibu wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mashambulizi yaliyofanywa na kikosi cha msaada wa haraka RSF kaskazini mashariki mwa jimbo la Jazira nchini Sudan yametajwa na taasisi ya kieneo ya Jazira Conference kuwa ni mauaji hala ya halaiki. Taasisi hiyo ya kiraia imesema wapiganaji wa kikosi cha msaada wa haraka RSF Ijumaa iliyopita walivamia mji wa eneo la Al Kameline na kuanza kufyatua risasi kiholela kutoka kwenye majengo marefu. Takriban watu 50 waliuawa na mamia wengine kujeruhiwa, ripoti zinasema. Katika mji wa Tambul kaskazini mwa Giozira, wapiganaji wa RSF walivamia na kuua makumi ya raia na kuwafukuza maelfu ya wengine. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF amesema kuwa watoto wa ukanda wa Gaza huko Palestina wanahitaji uangalizi wa dharura wa kimatibabu. Catherine Russell amesema watoto wa elfu mbili na mia tano wa Kipalestina katika ukanda wa Gaza wanahitaji huduma za dharura za kitiba, na kusisitiza kuwa baadhi ya watoto hao wanasumbuliwa na ugonjwa wa saratani. Awali mashirika ya Umoja wa Mataifa yalisema kuwa watoto wa Palestina katika ukanda wa Gaza wanakufa kwa uchungu kwa kukosa matibabu ya dharura kutokana na utawala wa kisayuni wa Israeli kuwazuia kwenda kupatiwa matibabu nje ya eneo hilo lililowekewa mzingiro baada ya kufungwa kivuko cha Rafah. na nchi za Afrika na Caribbean zinafuatilia mpango ambao unaweza kuigharimu Uingereza pauni trilioni 18 kutokana na nafasi yake ya kihistoria katika biashara ya utumwa. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia, nchi nyingi zilizokuwa makoloni ya uingereza barani Asia, afrika na Caribbean zilipata uhuru na kuanza kutekeleza mipango ya kufungua mashtaka dhidi ya historia ya ukoloni wa serikali ya London. Mwelekeo huo umepata nguvu mpya, hasa katika miaka ya hivi karibuni baada ya kifo cha Elizabeth wa Pili, malkia wa zamani wa Uingereza, na kutokana na kuundwa vuguvugu vugu la kupinga ubeberu kama vile Black Lives Matter. Katika mkondo huo, wakuu wa nchi 56 za Jumuiya ya Madola, ambao wanakutana Samoa tangu wiki iliyopita, wamesisitiza kwamba wakati umefika wa kuanza mazungumzo ya maana halisi na ya heshima kuhusu mpango wa malipo ya fidia kutoka kwa Uingereza. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, za Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kudumishwa uwezo wa Hizbullah wa kuzuia hujuma za adui licha ya kuuawa wa viongozi wake. Ushahidi uliopo ikiwa ni pamoja na utawala wa kizayuni kueleza hamu yake ya kutaka kusimamisha vita kusini mwa Lebanon unaweka wazi uhakika kwamba harakati ya mukawama ya Hizbullah imeweza kudumisha uwezo wake wa kukabiliana na kuzuia mashambulizi ya adui dhidi yake licha kuuliwa viongozi wake pamoja na kuwa washahidi viongozi na makamanda kadhaa wa Hizbullah siku kadhaa zilizopita na kushambuliwa maeneo ya raia na kiuchumi huko Lebanon, lakini utawala wa kizayuni wa Israel si tu umeshindwa kufikia malengo uliowakusudia katika vita vya nchi kavu, bali umepata vipigo na hasara za kimaada na kibinadamu. Na hakuna siku ambayo Wazayuni wamejeruhiwa na kuuawa wa katika vita kati yao na harakati ya Hizbullah ila idadi yake ni kubwa kuliko wakati mwingine wowote. Mwenendo wa kukimbia na kukataa kuhudumu katika jeshi la Israeli kwa sababu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kudumu kwa muda mrefu vita kwenye ukanda wa Gaza na Lebanon uzembe na kuwepo mivutano na tofauti za kimtazamo ndani ya baraza la mawaziri la Netanyahu kuhusu hatima ya mateka wa kizayuni wanaoshikiliwa na wana mapambano wa Palestina. Na wakati huo huo, mashinikizo na taathira za kisaikolojia zinazosababishwa na vita hivyo yanazidi kuongezeka dhidi ya Wazayuni, na inatazamiwa kuwa kuendelea vita itakuwa changamoto kubwa sana kwa muundo wa kijeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Wizara ya vita ya utawala wa kizayuni imetangaza kuwa wanajeshi na askari polisi 890 wa utawala huo wameshauawa wa tangu Oktoba 7 mwaka jana ahadi. Hivi sasa takwimu hizo zinaonyesha kuwa kwa wastani kila mwezi wanajeshi 540 wa Israel wanalikimbia jeshi kutokana na madhara ya kiakini na kisaikolojia waliosababishiwa na vita. Vile vile katika kipindi cha miezi sita ya kwanza baada ya kuanza vita dhidi ya Ghaza, wanajeshi 43 walioajiriwa rasmi kwa muda wa mrefu na 235 wa kikosi cha akiba waliwasilisha maombi wakitaka kuwa huru na kuacha kuhudumu jeshini. Matukio ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni ya kukataa waziwazi kulitumikia jeshi la Israeli hususan katika kivuli cha kuendelea hali ya vita katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, kutokana na taathira zinazoweza kusababishwa kutolewa adhabu ya kifungo cha hadi miezi sita jela kwa mtu atakayepatikana na hatia, yamechukua sura mbalimbali katika mwaka uliopita. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa usiku huu ambayo imehusiana na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Iliyobakia sasa ni sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambayo inahusiana na vipindi vyetu kwa usiku huu, na tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya. Kipindi hicho kitafuatiwa na hikaya za aya. Baada ya hapo, tutakuleteni ufufuo na safari ya kurejea kwa Mola. Tutakuwa pia na leo katika historia, na tutamalizia matangazo yetu haya kwa kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapena msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio uh, kuhusiana na sayansi na teknolojia nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Karibuni. Husein Muzdarani mshiriki wa kitivo cha idara ya sayansi ya matibabu katika chuo kikuu cha Tarbiat Mudares cha Tehran, Iran ameshinda tuzo ya mafanikio ya maisha kutoka shirikisho la Asia Oshenia la mashirika ya fizikia ya matibabu, AFOMP. Tuzo ya mafanikio ya maisha ya AFOMP hutunukiwa kila mwaka katika mkutano wa Oshenia wa fizikia ya matibabu kwa mwanafizikia wa matibabu aliyechaguliwa na kamati ya tuzo na heshima ya AFOMP. Anayepata tuzo hii huwa ameonyesha mchango mkubwa kwa fizikia ya matibabu na jamii katika eneo la shirikisho la Asia Oshenia la mashirika ya fizikia ya matibabu. Mozdarani amechaguliwa kutoka kwa zaidi ya wateule 40 kwa kutambua utafiti wake wa miaka thelathini na maendeleo ya biolojia ya redio nchini Iran na nchi nyingine za eneo la Asia Oshenia. Zawadi hiyo ilitolewa katika hafla ya kufunga uh, 24 na kongresi ya 22 ya Asia ya kusini mashariki ya fizikia ya tiba iliyofanyika kuanzia Oktoba 10 hadi 13 huko Penang, Malaysia. Mkutano wa Asia Oshenia wa fizikia matibabu na ule wa eneo la Asia ya kusini mashariki wa fizikia ya tiba ni matukio muhimu ya kila mwaka ya fizikia ya matibabu barani Asia. Madhumuni ni kukusanya fizikia ya matibabu na wataalamu wa afya washirika katika eneo ili kubadilishana maarifa, utaalamu, mijadala ya kisayansi, kubadilishana utamaduni na masahihisho ya teknolojia ya matibabu. Mwaka huu mkutano huo ulifanyika chini ya kauli mbiu ya kubadilisha huduma ya wagonjwa kupitia fizikia ya tiba zaidi ya washiriki 500 kutoka taaluma ya fizikia ya matibabu, uhandisi wa matibabu, radiolojia, radiotherapy, dawa ya nuklia, ulinzi wa mionzi, biofizikia, radiobiolojia na nyanja zinazohusiana walihudhuria hafla hiyo. Idadi ya kampuni zinazotegemea maarifa au knowledge based nchini Iran ambazo zinafanya kazi katika sekta ya afya zimekaribia kuongezeka mara mbili kutoka 762 katika mwaka wa kalenda 2021 2022 hadi 1501 katika mwaka wa sasa wa uh, Iran ulioanza Machi 20. Kampuni zinazotegemea maarifa zinafanya kazi kwa kujumuisha sayansi na utajiri au uwekezaji, kukuza uchumi unaotegemea maarifa, kufikia malengo ya kisayansi na kiuchumi, na hal kadhalika kufanya utafiti na maendeleo ya kibiashara katika nyanja ya afya. Yunus Panahi, naibu waziri wa afya wa Iran, amesema hivi sasa kampuni zinazotegemea maarifa katika sekta ya afya zinafanya kazi katika nyanja mbalimbali zikiwemo kilimo, teknolojia ya kibayoteknolojia na tasnia ya chakula, dawa na zana za matibabu, na utafiti wa hali ya juu pamoja na vifaa vya matibabu. Ukuaji mkubwa na waharaka wa idadi ya kampuni zinazotegemea maarifa na ongezeko la zaidi ya asilimia katika idadi yao katika mwaka uliopita unaonyesha msingi thabiti na ukuaji wa nchi katika uvumbuzi, teknolojia na mazingira ya uzalishaji ambayo yamepatikana kwa kuzingatia lengo la kukuza uzalishaji wa ndani kwa ushirikishwaji wa umma. Mnamo Januari 13 mkuu wa muungano wa watengenezaji na wasafirishaji wa vifaa vya tiba nchini Iran alisema kuwa vifaa vya matibabu vyenye thamani ya karibu dola milioni 20 vinasafirishwa kwa zaidi ya nchi 60 kila mwaka. Na Ali Sharifi Zarchi, profesa wa akili mnemba au artificial intelligence, na bioinformatiki katika chuo kikuu cha teknolojia cha Sharif cha Iran, amechaguliwa kuwa mwenyekiti wa kamati ya kisayansi ya olimpiadi ya kimataifa ya akili mnemba, au artificial intelligence. Olimpiadi ya kimataifa ya akili mnemba ndilo shindano uh, la kila mwaka la kifahari zaidi katika uga wa akili mnemba kwa wanafunzi wa shule za upili. Dhamira yake ni kuhamasisha na kutoa changamoto kwa vijana kuchunguza matumizi yasiyo na kikomo ya akili mnemba na kuangazia mustakabali wa sekta hiyo. Olimpiadi ya kimataifa katika akili mnemba ni shindano linalolenga sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati kwa kifupi STEM, ili kuhamasisha, kuendeleza na kukuza wanafunzi bora katika akili mnemba duniani kote. Kama olimpiadi ya akili mnemba, olimpiadi ya kimataifa katika akili mnemba itashiriki kikamilifu katika majadiliano na umma kwa ujumla kuhusu vipengele vya maadili na mustakabali wa akili mnemba. Waanzilishi pia wanalenga kuhusisha mtu mashuhuri kila mwaka ili kukuza uh, olimpiadi ya kimataifa katika akili mnemba. Na pamoja na wanafunzi kuhamasisha mazungumzo mapana ya jamii kuhusu akili mnemba. Toleo la kwanza la olimpiadi ya kimataifa katika akili mnemba lilifanyika Burgas, Bulgaria mnamo Agosti 2024. Jumla ya timu 41 kutoka nchi 30 zilishiriki katika raundi mbili za shindano hilo. Timu ya taifa ya Iran ilipata mafanikio ya ajabu katika mashindano ya kwanza ya olimpiadi ya kimataifa katika akili mnemba na kupata medali ya timu ya shaba na kupata daraja la 18 katika tukio hilo lililofanyika nchini Bulgaria. Timu hiyo iliyojumuisha wanafunzi Muhammad Sadra Kuhestani, Amin Hussein Zarai Parsa Sadiqi na Ali Ridha Rahimi Yazdi walionyesha ujuzi wao katika mazingira yenye ushindani mkubwa. Katika mojawapo ya changamoto tatu za kisayansi, timu ya Iran ilitoa suluhu bora zaidi kati ya timu 41 zilizoshiriki kutoka nchi 33 na, na kuonyesha usahihi ambao uliwazidi washindani wao tu bali pia suluhu iliyotolewa na mbinu za kutatua tatizo hilo, kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya Iran. Olimpiadi ya pili ya kimataifa katika akili mnemba ya 2025 itafanyika Beijing, Uchina, katika msimu wa joto namna. Kwa taarifa hiyo kuhusu olimpiadi ya kimataifa ya akili mnemba, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa maweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola. Kwa herini. Hekaya za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitazungumzia aya za 42 na 59 za suratu Yunus. Katika ulimwengu wa zama hizo ambao ulikuwa na makundi na mielekeo tofauti, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliegemeza wito wake juu ya msingi wa tauhidi na imani ya Mungu mmoja. Wapagani walitengeneza miungu isiyokuwa na akili ambayo ilisababisha mgawanyiko na utengano wa watu wao kwa wao na kutengana watu na Mungu wao Muumba. Katika wito wake wa kumkomboa mwanadamu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alistahamili mateso na mashaka mengi, akipambana dhidi ya shirki na ibada ya masanamu ambayo ni dhambi kubwa zaidi. Katika wito huo Mtume hakulegeza kamba hata kidogo mbele ya vitisho na vishawishi vya aina zote. Watu wajinga wa Maka walirukuu na kutukuza masanamu yaliyotengenezwa kwa mbao, dhahabu, fedha, mawe na wakati mwingine tende zilizooza. Mtume alipinga jambo hilo akisema, kwa nini mnashusha chini thamani na utu wenu? Masanamu haya mnayoyaabudu yana thamani gani? Kuabudu asiyekuwa Mungu kunashusha thamani, hadhi na utu wenu, sio tu masanamu haya ya mawe, bali jua mwezi nyota na hata sayari kubwa zaidi mara mamia ya mamilioni kuliko dunia, na milima na bahari, havistahiki kuabudiwa na kusujudiwa na mwanadamu, kwa sababu hadhi na nafasi ya kiumbe huyo ni kubwa zaidi ya vyote. Ili kuwalingania watu dini ya kweli, mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alikuwa akikaa katika Masjidul Haram nyakati za mchana na kusoma aya za Kurani kwa sauti ya kupendeza kwa watu na mahujaji waliokwenda Maka kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu. Baadhi ya washirikina ambao nyoyo zao zilikuwa zimepigwa muhuri wa upotofu walikuwa wakienda Masjidul Haram na kukaa karibu ya Mtume ili kumdhihaki wakati wa kusomwa aya za kitabu cha Mwenyezi Mungu. Walijifanya kusikiliza na kujidhihirisha kana kwamba wamevutiwa na maneno ya Mtume, lakini baada ya kusomwa aya za Qur'ani na kusikiliza maneno ya Mtume, walianzisha propaganda mbaya na kuwahimiza watu wasisikilize aya na maneno hayo. Wakati mwingine walizitaja aya za Qur'ani kuwa ni uchawi na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa ni mchawi vilevile vile, walizitaja aya za Qur'ani na maneno ya Mtume kuwa ni ngano na hekaya za kale na kwamba mtume alizitumia kuwahadaa wanadamu. Ukaidi wa Makuraishi ulifikia hatua ya kutuma wasimuliaji wa hadithi na ngano za Wairani na Warumi kwenye Masjidul Haram ili kuwazuia watu wasisikie maneno yenye mvuto ya Mwenyezi Mungu. Nadher Bin Harith alikuwa mmoja wa watu hao ambao viongozi wa Kikuraishi walimchagua kupambana na mtume Nadhir alikuwa mmoja wa watu werevu na stadi wa Makuraish na alikuwa ametumia sehemu kubwa ya umri wake huko Haira nchini Irak na kupata habari za hali ya wafalme wa Iran, mashujaa na itikadi zao kuhusu itikadi ya kheri na shari. Ili kupunguza hadhi ya mtume na kufanya maneno yake na Qurani yaonekane kuwa hayana thamani, alikuwa akisema: enyi watu, kuna tofauti gani kati ya maneno yangu na maneno ya Muhammad? Ikiwa Muhammad anasimulia kisa cha watu wa Adi na Thamud na ukuu wa ufalme wa Suleiman na nabi Daud, mimi pia anasimulia ukubwa wa nchi na haiba ya wafalme wa Kiajemi. Hata hivyo, mpango huu wa kijinga haukuendelea kwa zaidi ya siku kadhaa, na makuraishi wenyewe walichoka kusikia maneno ya kukaririwa ya Nadhri bin Harith na wakatawanyika na kuondoka zao. Wakati huu, iliteremshwa aya ya 42 ya suratu Yunus, ikieleza kwamba kundi hili la watu halina akili na ufahamu na halitaongoka. Aya hiyo inasema: na miongoni mwao wapo wanaokusikiliza. Je, wewe unaweza kuwasikilizisha viziwi, ijapo kuwa hawafahamu? Wapenzi wasikilizaji, baina ya mushirikina na makafiri wa kiarabu Kulikuwepo itikadi potofu na hurafa nyingi zilizopingana na akili na mantiki sahihi. Kwa mfano, walikuwa wakimchoma moto ngamia dume mwenye afya njema ili ngamia jike mgonjwa apone. Wakati mtu alipokuwa aking'atwa na mbwa mwenye kichaa, walikuwa wakichukua damu ya mkuu wa kabila na kuipaka kwenye kidonda chake ili kumponya. Mwanaume ambaye alikuwa akichelea kusalitiwa na mke wake katika ndoa alikuwa akifunga uzi kwenye tawi la mti ili awe na uhakika wa kutosalitiwa na mkewe, kisha anasafiri na kwenda zake. Kama atarejea na kukuta uzi huo uko pale pale, ataamini kwamba mkewe hajamsaliti, na ikiwa hataukuta uzi mahala alipoufunga basi atamtuhumu mkewe kwamba amemsaliti. Pale dalili za kichaa zilipoonekana kwa mtu walikuwa wakiningi iniza mifupa ya wafu shingoni mwake ili kumponya. Na iwapo mwanamke atajifungua mtoto kisha akafa baada ya kuzaliwa, ilimlazimu kukanyaga maiti ya mtu mkuu mara saba ili watoto wake wengine waokoke na wabakie hai baada ya kuzaliwa. Lau ngamia jike angezaa matumbo matano na watano kati yao akawa akawadume angeheshimiwa sana na hakuna mtu aliyeruhusiwa kumpanda mgongoni. Ikiwa ngamia huyo angeuawa kwa sababu yoyote, manyoya na sufu yake haingeondolewa kwenye ngozi yake, na kama atabakia hai hakuruhusiwa kunywa maziwa yake isipokuwa mtu mgeni. Watu wajinga wa zama hizo walivyoona vitendo hivi kuwa vitakatifu na walishikamana navyo barabara. Kurani tukufu iliyoteremshwa kwa ajili ya kupambana na imani hizo za kishirikina na hurafa za kijahilia iliwakemea washirikina kwa kushikamana na ada hizo za kijinga. Aya ya 59 ya suratu Yunus inasema je, yeah, mwaonaje zile riziki alizowateremshia Mwenyezi Mungu, kisha mkafanya katika hizo nyingine haramu na nyingine halali, sema Je, Mwenyezi Mungu amewaruhusu au mnamzulia Mwenyezi Mungu urongo? Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi wapenzi wasikilizaji katika makala hii ya ufufuo na safari ya mja kuelekea kwa Mola. Katika vipindi vilivyopita tulizungumzia siku ya Kiyama na kusema kwamba wanadamu waliohitari njia nzuri hapa duniani na kumcha Mwenyezi Mungu kwa kujiepusha na maasi wataingia peponi moja kwa moja bila ya kusimama muda mrefu katika uwanja wa Mahshar na hesabu. Kinyume chake, wale waliotenda dhambi, dhuluma na kumwasi Mola Muumba, au wale waliochanganya amali na matendo mema na mabaya watasimama muda mrefu katika uwanja wa hesabu na kustahamili mashaka ya siku hiyo, asaa wakasafishwa na kustahiki kuingia peponi. Kipindi chetu leo kitazungumzia baadhi ya awamu na vituo watakaposimama waja waliotenda dhambi siku ya Kiyama. Moja kati ya vituo na maeneo ambako watenda dhambi na maasi watasimama muda mrefu ni eneo la mizan. Kituo hiki kitapima kwa undani na umakini mkubwa amali na matendo ya waja. Neno mizan lililotumiwa katika Qurani tukufu na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na ahali zake watoharifu kueleza kituo hicho lina maana ya mizani, yaani chombo cha kupima uzito wa vitu. Wakati wanadamu wanapotaka kupima uzito wa kila kitu hapa duniani, hutumia wasila na chombo kinachonasibiana na kitu kinachopimwa. Shinikizo la damu, kiwango cha baridi na joto, hali ya unyevu na kinyume chake, uzito wa vitu na kadhalika, vyote hupimwa kwa kutumia mizani yake mahsusi. Vivyo hivyo katika masuala yasiyo ya, ya kimaada ambayo pia hupimwa kwa kutumia nyenzo na chombo kisicho cha kimaada. Tulisema katika makala iliyopita kwamba amali na matendo ya wanadamu husajiliwa katika daftari au faili la matendo. Katika kituo cha mizani, matendo ya waja yatapimwa, na kipimo hicho ndicho kitakachoainisha mwelekeo na hatima ya mwanadamu. Aya za nane na tisa za Suratu Larafi zinasema: na kipimo siku hiyo kitakuwa haki, basi watu ambao uzani wao utakuwa mzito, hao ndio wenye kufaulu. Na ambao uzani wao utakuwa hafifu, basi hao ndio waliozitia hasara nafsi zao kwa sababu ya kuzidhulumu ishara zetu. Aya hizi zinaeleza kwamba kipimo cha mizani ni haki, hivyo kadiri amali za mwanadamu zitakavyoowana na haki, ndivyo kadiri atakavyokuwa ameokoka na kufaulu. Kinyume chake, kadiri amali na matendo ya mwanadamu yatakavyokuwa mbali na haki, ndivyo mwanadamu atakavyokuwa amepata hasara na kuwa mbali na rehma za Mwenyezi Mungu. Mizani hiyo ya Mwenyezi Mungu muumba ambayo imetengenezwa kwa msingi wa haki na uadilifu ni makini sana kiasi kwamba haiachi kuhesabu hata amali na tendo dogo sana kiasi cha mbegu ya haradali. Hii ni kutokana na ukweli kwamba hata kiasi hicho kidogo sana cha matendo mema au mabaya ya mja kina taathira katika hatima yake. Aya ya 47 ya Suratul Anbiya inasema: na tutaweka mizani ya uadilifu kwa siku ya Kiama, basi nafsi yoyote haitadhulumiwa kitu hata ikiwa ni chembe ya haradali, tutaileta, nasi tunatosha kuwa wenye kuhisabu. Kwa msingi huo, siku ya Kiama, jazaa na malipo ya wanadamu itatolewa kwa mujibu wa kipimo na mizani ya amali zao. Siku hiyo nasaba za watu hazitakuwa na nafasi yoyote, na mahusiano yote ya kimaada baina ya watu hayatazingatiwa. Imamu Ali bin Abitalib ala alayhi salam anasema kuhusu aya ya suratu lambiya tuliyoisoma ambayo inasema, na tutaweka mizani ya uadilifu kwa siku ya kiama, basi nafsi yoyote haitadhulumiwa kitu, kwamba maana ya aya hiyo ni kuwa siku ya Kiama wanadamu wataulizwa na kupimwa kwa mizani ya haki na uadilifu. Hata hivyo kuna kundi ambalo halitasimama katika kituo cha mizani na litaingia peponi bila ya hisabu. Hilo si kundi la mitume wa Mwenyezi Mungu au wale waliouawa washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu, bali ni watu wanaopendana kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Hawa wataingia peponi bila ya hesabu. Mwisho wa kunukuu. Kwa msingi huo, kumtanguliza mbele Mwenyezi Mungu na kuwapenda wanadamu kwa ajili yake tu kutamfanya mwanadamu avuke kirahisi kituo cha mizani na mashaka ya siku ya kiyama. Vile vile maadili na mwenendo mzuri na wanadamu wenzetu vinamsaidia mwanadamu katika hisabu ya siku ya kiyama. Imepokewa kutoka kwa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam kwamba amesema, hakuna kitu bora zaidi kitakachozidisha mema ya mja katika mizani ya matendo siku ya kiama kama akhlaqi na maadili bora. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kituo cha mizani kitakachopima amali na matendo ya waja itakuja zamu ya kituo cha hisabu. Hapa inatupasa kusema kwamba wanazuoni na wafasiri wa Qur'ani wana mitazamo tofauti kuhusiana na utaratibu na mpangilio wa vituo hivi vya siku ya Kiama. Ala kulli hal, kituo hiki cha hisabu kitashughulikia na kuhesabu matendo na amali ya wanadamu hapa duniani. Aya ya 284 ya Suratul Baqara inasema, na kama mkidhihirisha lililo katika nafsi zenu au mkilificha, Mwenyezi Mungu atawataka hisabu yake. Vilevile vile kuna aya katika Kurani tukufu zinazoonesha kwamba kutakuwepo tofauti katika kushughulikia hisabu za wanadamu kwa mfano tu, aya za suratul Inshiqaqi zinasema, ama atakayepewa daftari lake kwa mkono wake wa kulia, basi atahesabiwa hesabu nyepesi, na ama atakayepewa daftari lake nyuma ya mgongo wake, ataomba maangamizo na ataingia motoni. Katika vitabu vya hadithi pia kuna hadithi nyingi zinazozungumzia kituo hiki cha hisabu za matendo ya waja. Katika kitabu cha Amali cha Sheikh Saduk, mwanazuoni huyo amenukuu hadithi kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam akisema kwamba siku ya Kiama itakapowadia, wataletwa waumini wawili ambao wote ni miongoni mwa watu wa peponi katika kituo cha hesabu mmoja kati ya wawili hao aliyekuwa fakiri duniani na mwingine alikuwa tajiri na mwenye mali nyingi. Fakiri atasema kumwambia mola Muumba kwamba mola wangu mlezi, kwa nini nimesimamishwa hapa? Na hapa kwa iza na utukufu wako, kwamba unajua vyema kuwa sikuwa na mamlaka na utawala duniani, ili nipate kutekeleza uadilifu au kuwadhulumu wanadamu hukunipa mali na utajiri, ili nitoe haki za watu au kuzuia haki zao. Riziki yangu duniani ilikuwa kwa kiwango cha kujikimu mahitaji yangu na si zaidi. Kwa nini basi nimesimamishwa hapa? Mwenyezi Mungu jala jalaluhu, atasema mja wangu huyu anasema kweli, mwingizeni peponi. Ama yule bwana tajiri ambaye alikuwa na mali nyingi duniani anapasa kuitoa majibu ya mahesabu ya mali na matendo yake yote, na atabakia muda mrefu katika kituo cha hesabu na mashaka yake, kiasi kwamba atatokwa na jasho litakalotiririka na linaloweza kukata kiu ya ngamia arobaini. Kisha ataingizwa peponi. Fakiri atauliza sababu ya kusimama huko muda mrefu. Bwana tajiri atasema ni kwa sababu ya hesabu ndefu, nimeulizwa kuhusu mali zangu zote moja baada ya nyingine. Mwisho wa kunukuu. Ili kurahisisha mashaka na hesabu ya siku ya Kiama, mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ametuhusia kuwatendea wema wanadamu wenzetu kwa kusema: sifa tatu akiwa nazo mja, Mwenyezi Mungu atamrahisishia hesabu siku ya Kiama: mpe anayekunyima unga anayekukata na msamehe anayekudhulumu vilevile mjukuu wake imamu jafaru sadiq alayhi ssalamu anasema kuunga udugu duniani huwa sababu ya kusahilishiwa hisabu siku ya kiama wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 23 mfungu wa saba Rabiu Uthani mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 27 Oktoba mwaka 2024 Miladia. Tarehe ya 23... Rabiuthani, miaka mia mbili na moja iliyopita alifariki dunia faqihi mwanachuoni wa hadithi na malenga mashuhuri wa Kiislamu, Alama Ahmad Naraqi. Mwanazuoni huyo alizaliwa mwaka 1185 hijiria na kukulia katika mji wa Kashan, katikati mwa Iran, ambako alipata elimu kwa baba yake Mulla Mahdi Naraqi. Siku kama ya leo miaka 119 iliyopita nchi ya Norway ilivunja muungano wake na Sweden na kujitangazia uhuru. Kabla ya karne ya 14, Norway ilikuwa nchi yenye ushawishi na moja ya madola vamizi. Hata hivyo, mnamo mwaka 1380 ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Denmark na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa nchi hiyo kwa muda wa karne nne. Katika siku kama ya leo miaka 114 iliyopita, baada ya Japani kupigana vita na nchi mbili za China na Russia kwa miaka kadhaa na kupata ushindi katika vita hivyo, iliunganisha rasmi ardhi ya Korea na ardhi yake. Korea iliendelea kuwa chini ya udhibiti wa Japan hadi mwaka 1945, wakati Japan iliposhindwa katika vita vya pili vya dunia. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita Imam Ruhullah Khomeini alipinga vikali mpango wa Fahd bin Abdul Aziz kuhusu mapatano ya Palestina na Israel baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Na baada ya kutiwa saini mkataba wa Camp David baina ya serikali ya Misri na utawala wa Israel chini ya upatanishi wa Marekani, tawala vibaraka za Kiarabu zilifuata nyayo za utawala wa Misri katika suala hilo. Wakati huo Fahde bin Abdulaziz aliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia alitoa pendekezo la kutambuliwa rasmi Israel, suala ambalo lilikabiliwa na upinzani mkali wa Uislamu kote duniani. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.