Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamuabudu ninaye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamtaabudu ninaye muabudu Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Mimi ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Mchana huu tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu itakayofuatiwa na kipindi maalum tulichokuandalieni kwa, kwa mnasaba wa tukio la kuuawa shahidi katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Shahid Sayid Hasan Nasrullah. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, Podcasti ya donda ndugu la saratani la utawala wa kizayuni wa Israel. Na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kabisa kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yauandikia barua muhimu Umoja wa Mataifa na kutoa onyo kali kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema shambulio dhidi ya utawala wa Israel limetokana na haki ya uhalali wa kujilinda. Makundi ya mukawama yaishukuru na kuipongeza Iran kwa kutekeleza operesheni ya ahadi ya kweli ya pili, na wananchi wa mataifa ya eneo wafurahia na kupongeza shambulio la kijeshi la Iran dhidi ya Israeli. Habari kamili Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amemwandikia barua katibu mkuu na rais wa baraza la usalama la umoja huo kufuatia operesheni ya makombora iliyofanywa na Iran na kusisitiza kuwa endapo utawala wa Israeli utarudia tena vitendo vyake vinavyokiuka sheria za kimataifa, jibu litakalotolewa tena na Iran litakuwa la haraka, madhubuti na kali zaidi kuliko lililotangulia. Katika barua yake hiyo, Amir Saidi Ravani amesema kama ninavyonukuu, kufuatia agizo la serikali yangu na baada ya barua ya tarehe 31 Julai 2024 yenye kumbukumbu kumbu ya s mkwaju 2024 mkwaju 584 ningependa kukujulisha mheshimiwa na wajumbe wa baraza la usalama kwamba Jumanne jioni Oktoba mosi kwa saa za eneo letu, vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilifanya mashambulizi ya mfululizo ya makombora dhidi ya maeneo ya kijeshi na usalama ya utawala wa Israel. Barua hiyo imeendelea kueleza kwamba hatua hii inaendana na haki ya dhati ya kujilinda kulingana na ibara ya 51 ya hati ya Umoja wa Mataifa na kwa ajili ya kujibu vitendo vya kichokozi vya utawala wa kizayuni ikiwa ni pamoja na kukiuka mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi yote ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Said Abbasi Arakchi, waziri wa ziro mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amelitaja shambulio kali la makombora la jamhuri ya kiislamu dhidi ya utawala katili wa Israel kuwa limeendana na haki ya uhalali wa kujilinda ya kifungu cha 51 cha mkataba wa umoja wa Mataifa. Arakchi amesema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na mawaziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Ujerumani na Ufaransa, akiashiria namna Iran ilivyoonyesha stahamala kwa zaidi ya miezi miwili kufuatia jinai za mara kwa mara zilizofanywa na utawala wa kizayuni mjini Tehran na katika ukanda wa Ghaza na Lebanon. Akasema jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelenga vituo vya kijeshi na usalama vya utawala wa kizayuni Mkuu wa chombo cha kidiplomasia cha Iran amesema jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran haitaki kushadidisha mivutano na vita, hata kama haina hofu ya vita, na akasisitiza kwamba iwapo utawala wa kizayuni utajaribu kuchukua hatua ya kulipiza kisasi, jibu la Iran litakuwa kali zaidi. Wakati huo huo, makundi ya mukawama yamepongeza jibu kali lililotolewa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa utawala wa kizayuni kufuatia operesheni ya ahadi ya kweli mbili na kutekelezwa kwa mafanikio shambulio la makombora la Iran katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na kulenga shabaha zilizokusudiwa kwa asilimia 90, makombora yaliyorushwa na vikosi vya ulinzi vya Iran. Taarifa iliyotolewa na kamati za mukawama za wananchi wa Palestina, mbali na kupongeza operesheni iliyotekelezwa kwa mafanikio ya ahadi ya kweli mbili, imeeleza kwamba shambulio la Iran na uoga na kuchanganyikiwa kuliopata utawala ghasibu na hofu iliyozijaa nyoyo za walowezi na viongozi wao yanadhihirisha udhaifu mkubwa na utete wa mfumo wa Kizayuni. Utawala wa Kizayuni umeendeleza jinai zake dhidi ya vituo vya kiraia kwa kushambulia kituo cha kulelea watoto yatima cha Mahadul Amal kilichoko magharibi mwa mji wa Ghaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina la Sama, wapalestina sita wameuawa shahidi na wengine kadhaa wamejeruhiwa alfajiri ya kuamkia leo kufuatia mashambulizi ya anga ya utawala katili wa Israel kwenye kituo cha watoto yatima cha Mahadul Amal magharibi mwa mji wa Ghaza waokoaji bado wanafukua vifusi ili kutafuta miili inayosemekana imeachwa chini ya vifusi. Taarifa ya wizara ya Palestina ya afya katika ukanda wa Ghaza iliyochapishwa katika siku ya mia tatu na sitini na moja ya vita imesema katika muda wa saa 24 zilizopita utawala wa kizayuni umefanya jinai nne katika ukanda wa Ghaza, na matokeo yake Wapalestina 23 wameuawa washahidi na wengine 101 wamejeruhiwa. Na shambulio halali kisheria la makombora lililofanywa na Iran kwa kulenga maeneo ya kijeshi ya utawala haramu wa Kizayuni wa Israel, na ambalo limetekelezwa kutokana na kuwa washahidi viongozi wa mukawama, limeibua wimbi kubwa la furaha na matumaini kwa wananchi wa eneo la Magharibi mwa Asia. Kwa mujibu wa IRNA, wananchi wa Lebanon walianza kufyatua fataki mitaani jana usiku mara tu walipopata habari kuhusu shambulio kubwa la makombora lililofanywa na Iran dhidi ya Israel. Wapalestina wa ukanda wa Ghaza nao pia walisherehekea na, na kushangilia baada ya shambulio la makombora lililofanywa na vikosi vya ulinzi vya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel. Makumi ya vijana wa Kipalestina walikusanyika pia karibu na ukanda wa Nadzarim ahuko wa Ghaza. Katika mikanda video ya video iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii wameonekana pia wananchi wa, wa Iraq na Jordan wakicheza mabarabarani kushangilia na kupongeza jibu la Iran kwa utawala wa Kizayuni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, na kama mlivyosikia katika taarifa hii, wapenzi w wa wasikilizaji, mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amemwandikia barua katibu mkuu na rais wa Baraza la Usalama la umoja huo kufuatia operesheni ya makombora iliyofanywa na Iran na kusisitiza kwamba endapo utawala wa Israel utaendeleza vitendo vyake vinavyokiuka sheria za kimataifa, jibu litakalotolewa tena na Iran litakuwa la haraka, madhubuti na kali zaidi kuliko lililotangulia. Mwenzangu hapa studioni Ahmed Rashid yuko tayari kukuleteni maelezo kamili ya barua hiyo ya balozi Amir Said Iravani. Katika barua yake hiyo, Amir Saidi Ravani amesema kufuatia agizo la serikali yangu na baada ya barua ya tarehe 31 Julai 2024 ningependa kukujulisha mheshimiwa na wajumbe wa baraza la Usalama kwamba jioni ya Jumanne, Oktoba mosi 2024 kwa saa za eneo letu, vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilifanya mashambulizi ya mfululizo ya makombora dhidi ya maeneo ya kijeshi na usalama ya utawala wa Israeli. Imeelezwa katika barua hiyo kwamba hatua hii inaendana na haki ya dhati ya kujilinda kulingana na ibara ya 51 ya hati ya Umoja wa Mataifa na kwa ajili ya kujibu vitendo vya kichokozi vya utawala wa Kizayuni ikiwa ni pamoja na kukiuka mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi yote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mauaji ya kiongozi wa kisiasa wa Hamas ambaye pia ni waziri mkuu wa zamani wa Palestina yaliyofanywa Teheran Julai 31, 2024, ambaye alikuwa mgeni rasmi wa serikali ya Iran, kujeruhiwa balozi wa Iran nchini Lebanon kutokana na kulengwa makusudi na kiholela raia nchini Lebanon mnamo Septemba 17, 2024 kupitia uripuaji wa peja, mauaji ya katibu mkuu wa Hizbullah huko Lebanon na kamanda Abbas Nil Frushan, mshauri mwandamizi wa kijeshi wa Iran mjini Beirut. Tofauti na utawala wa kizayuni ambao ungali unaendelea kuwachukulia raia wasio na hatia na miundo mbinu ya kiraia kuwa ni shabaha na walengwa halali wa hujuma na mauaji ya halaiki, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa kuzingatia misingi ya kimaadili na mafundisho matukufu ya Uislamu na kwa kuchunga kikamilifu msingi wa upambanuzi katika sheria za kimataifa za kibinadamu, imezilenga taasisi za kijeshi tu na kiusalama za utawala huo katika mashambulizi yake ya makombora ya kujilinda, imesema sehemu nyingine ya barua hiyo. Vilevile imesema ni jambo la kusikitisha kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kutekeleza wajibu wake wa kimsingi na muhimu wa kudumisha amani na usalama wa kimataifa. Kutochukua hatua Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kumeupa idhini utawala ghasibu wa Israel ya kuivuka waziwazi wazi mistari yote myekundu na kukiuka misingi mikuu ya sheria za kimataifa zikiwemo sheria za kimataifa za kibinadamu na haki za binadamu za kimataifa. Katika barua yake hiyo, mwakilishi wa kudumu wa Iran Umoja wa Mataifa ameongeza kwa kusema, kufeli huku kumeilazimisha jamhuri ya kiislamu ya Iran kutumia haki zake za kisheria kwa mujibu wa sheria za kimataifa na kuchukua hatua za kisheria kulinda usalama wake wa taifa na maslahi yake muhimu. Barua hiyo imetanabahisha pia kwa kusema, jamhuri ya kiislamu ya Iran inatoa onyo kali dhidi ya hatua zozote za kichokozi za utawala wa kigaidi wa Israel dhidi ya usalama wake wa taifa na maslahi yake muhimu. Barua hiyo ya balozi wa Iran imesema Iran imejiandaa kikamilifu ili pale itakapo lazimu kuchukua hatua zaidi za kiulinzi kwa ajili ya kulinda maslahi yake halali. Hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kuwawa shahidi katibu mkuu wa Hizbullah, Sayid Hasan Nasrullah. Unakaribia kutimia mwaka mmoja wa kumbukumbu ya operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa iliyotekelezwa Oktoba 7 2023. Operesheni hiyo ilitokea baada ya miezi kadhaa ya uchunguzi na upelelezi uliofanywa na Hamas uliobaini kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unajiandaa kufanya shambulio kubwa la pande zote dhidi ya Ghaza. Kwa kulibaini hilo na kwa sababu ya jinai za kinyama zilizowaandama wananchi madhulumu wa Palestina kwa takriban miaka 75 sasa, mbali na mzingiro wa kiuchumi na wa kuzuia kuingizwa dawa katika ukanda wa Ghaza kwa muda wa miongo miwili, na hivyo kuwaweka watu wa Ghaza kwenye dhiki, tabu na mateso makubwa Harakati ya mukawama ya Hamas iliamua kushambulia maeneo ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni ili kwanza kutoa mjibizo kwa jinai za mtawalia za Israel za kuwaua kila uchao wa Palestina na pili kupunguza athari za shambulio kubwa lililokuwa limeandaliwa kufanywa na utawala huo wa kizayuni na kuianika hadharani njama hiyo chafu. Kwa mtazamo wa Hamas na kwa mujibu wa taarifa yake iliyokuja kutoa siku chache baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, operesheni hiyo ilikuwa hatua ya lazima kuchukuliwa na jibu la kutarajiwa kwa ajili ya kukabiliana na mipango na njama zilizokuwa zimeandaliwa kwa lengo la kulifuta moja kwa moja suala la Palestina. Operesheni hiyo ilitekelezwa pia ili kukabiliana na mipango ya utawala wa Israel ya kuihodhi ardhi ya Palestina, kuiyahudisha na kudhibiti msikiti mtukufu wa Al Aqsa. Katika sehemu moja ya taarifa yake hiyo ya kurasa 18 iliyoandaliwa kwa anwani hii, ndiyo simulizi yetu sisi: ni kwa nini operesheni ya Al Aqsa, Hamas imesema ni kwa miaka na miaka wananchi wetu wameteseka kwa anuai za dhuluma, uonevu, kuporwa haki zao za msingi na kuandamwa na sera za ubaguzi wa apathaidi. Na kwa zaidi ya miaka 17 ukanda wa Gaza umekabwa na mzingiro kandamizi, kiasi cha kugeuza kuwa gereza kubwa zaidi la wazi duniani. Kimbunga cha lakswa kilikuwa na ulazima ili kukomesha mzingiro huu wa kidhalimu dhidi ya Gaza, na ni hatua ya kutarajiwa ili kujikomboa na uvamizi. Operesheni ya mukawama ilikuwa pia hatua ya kutarajiwa kwa ajili ya Wapalestina kujitawala na kuwa huru kama yalivyo mataifa mengine duniani na kuwa na haki ya kujiamulia majaaliwa yao, mwisho wa kunukuu. Vyombo vya habari vya Israel vilielezea operesheni hiyo kuwa ni ya aina yake katika historia na ni kipigo kikubwa ambacho haujawahi kukishuhudia utawala huo, Wapalestina wa, wa Ghaza na kambi ya Mukawama ambao wamekuwa wakiamini kwamba kufa shahidi kwa heshima ni bora kuliko kumpigia magoti adui na kusalimu amri, hadi hii leo wamesimama imara kuzikabili hatua zote za kinyama za jeshi katili la Kizayuni dhidi ya operesheni ya Hamas na kutoa mhanga mashahidi wengi sana. Sambamba na hayo ni nchi chache na watu wachache pia waliojitokeza kuiunga mkono hatua hiyo ya Hamas ya kupigania kujikomboa. Watu hawa wamesimama bega kwa bega na Wapalestina madhulumu wa Ghaza ambao kwa takriban mwaka mmoja sasa wamemiminiwa zaidi ya tani elfu thamanini za mabomo na utawala wa Kizayuni na muungaji mkono wake mkuu, yaani utawala wa Marekani. Watu wa mwanzo kabisa mashujaa na wenye ghera waliojitokeza kulikabili jeshi la utawala wa kizayuni kwa ajili ya wapalestina wa, wa Ghaza walikuwa ni wana mapambano wa Hizbullah ya Lebanon. Katibu mkuu wa harakati hiyo Sayid Hasan Nasrullah alisimama kwa uwezo wake wote na kuingia kwenye medani ya mapambano ili kutekeleza kile alichokiita kushughulisha utawala wa kizayuni kaskazini ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ili kupunguza hilaki ya mabomu na makombora wanayomiminiwa watu wa Ghaza. Katika mjibizo iliyotoa kwa mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni kupitia mashambulio yake ya kinyama dhidi ya Ghaza, Hizbullah ya Lebanon ilianzisha mashambulio dhidi ya ngome za utawala wa kizayuni na ikatangaza kuwa uungaji mkono wake kwa wapalestina hautasitishwa mpaka vitakapokomeshwa vita vya vita Ghaza na mauaji ya Wapalestina. Hii ni ahadi aliyojifunga nayo kikamilifu. Katibu mkuu wa harakati hiyo ya mukawama ni Sayid Hasan Nasrullah ambaye alikuwa akisisitiza kwa kusema, ikiwa tutabaki hai ni washindi, na kama tutakufa shahidi tutakuwa washindi pia katika muda huu unaokaribia mwaka mmoja ulioanza Oktoba 7 shakhsia muhimu kadhaa wa kuanzia Ghaza, Siria, Lebanon, Iraq na Iran wameuliwa shahidi na utawala wa kinyama wa Kizayuni. Ni shakhsia wakubwa ambao wamefanya kila waliloweza kuwatetea wanaodhulumiwa, na sisi sote tunajua kama kuwatetea wanaodhulumiwa na kukabiliana na dhulma kuna gharama zake ambazo humgharimu kila mtetezi wa uhuru na haki na hilo analijua vyema kila anayejitosa kwenye midani hiyo. Wa ana bi tawakkuli ala Allah subhanahu wa ta'ala, wa bi thiqati bihi, wa bil mujahidin, wa bikum, wa bi ma'rifati bi hadha ash-sha'b, wa bi hadha al-aduww, kama kuntu a'idukum bin nasr daiman Haidukum, so katika kuendeleza mauaji yake ya kikatili magharibi ya Ijumaa ya tarehe 27 Septemba, jeshi la utawala wa Kizayuni lilifanya shambulio la kinyama na ambalo halijawahi kushuhudiwa katika eneo la makazi ya raia la Dahiya ya kusini kwenye viunga vya mji mkuu wa Lebanon Beirut. Lengo la shambulio hilo lilitajwa kuwa ni kuangamiza makao makuu ya kamandi ya Hizbullah na kwa hiyo ndege za kivita za utawala wa Kizayuni aina ya F-15 zilishambulia vikali na mtawalia eneo hilo kwa mabomu ya kubomolea mahandaki yenye uzito wa paundi elfu mbili. Asubuhi ya Septemba 28 jeshi la utawala haramu wa Israel likatangaza kuwa katika shambulio hilo lilimuua shahidi katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hasan Nasrullah. Lakini kabla ya kuendelea zaidi na tujiulize, Sayid Hasan Nasrullah alikuwa nani? Sayid Hasan Nasrullah alikuwa mmoja wa maulamaa wana mapambano na mwanajihadi wa zama hizi wa nchini Lebanon na katibu mkuu wa harakati ya nchini humo ya Hizbullah, ambaye kwa miaka kadhaa alisimama imara kukabiliana na jinai za uchokozi wa utawala ghasibu wa kizayuni na kuwatetea wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Sayid Hasan ambaye kuanzia mwaka 1992 na baada ya kuuliwa shahidi na wazayuni katibu mkuu wa wakati huo wa Hizbullah Sayid Abbas Musawi, alichaguliwa kwa kauli moja na baraza la uongozi la harakati hiyo kuwa katibu mkuu wake mpya. Katika muda wa zaidi ya miongo mitatu ya kuiongoza Hizbullah aliweza kuigeuza harakati hiyo kutoka kwenye sura ya taasisi ndogo ya kijeshi na kuwa jeshi kubwa na imara, na kuitoa kwenye hali ya nguvu ya kitaifa na kuwa nguvu ya kikanda, pamoja na kuwaletea matunda mengi na mafanikio makubwa mno wananchi wa Lebanon na kambi ya mukawama. Baadhi tu ya hatua na mafanikio makubwa yaliyopata harakati ya Hizbullah chini ya ukatibu mkuu wa Sayyid Hasan Nasrullah ni pamoja na kuzima operesheni ya kijeshi ya Israel ya mwaka 1993 iliyopewa jina la uwajibikaji na ile ya mwaka 1996 iliyoitwa zabibu za ghadhabu, kulazimisha utawala wa kizayuni mnamo mwaka elfu mbili kuondoka kwenye ardhi za Lebanon ulizokuwa umezivamia na kuzikalia kwa mabavu, kulishinda kwa kipigo cha kufedhehesha jeshi la kizayuni katika vita vya siku 33 vya mwaka 2006 na vilevile kuiunga mkono serikali halali ya Siria na kuisaidia katika kuangamiza ugaidi wa kitakfiri wa kundi la Daesh au ISIS nchini humo kupata uungaji mkono wa umma wa Walebanoni na kugeuka Hizbullah kuwa vuguvugu vugu la wananchi lililokubalika ndani ya jamii kujimarisha harakati hiyo katika uga wa siasa za Lebanon kwa kufika hadhi ya kuwa na wawakilishi wengi ndani ya bunge la nchi hiyo, mbali na wanachama wake kushika nyadhifa za wizara kadhaa serikalini, sambamba na mafanikio ya kijeshi tuliyoeleza. Yote hayo ni sehemu ya mafanikio ya aina yake aliyopata Sayyid Hassan Nasrullah katika ulimwengu wa Kiislamu na kumfanya atambulike kama shahsia muhimu zaidi katika ulimwengu wa Waarabu. Mauaji ya kigaidi ya kumuua shahidi Sayid Hasan Nasrullah yaliyofanywa na utawala wa kizayuni Ijumaa ya Septemba 27 yamefuatiwa na radi ya mali na mijibizo kadha wa kadha. Ayatullah Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ametoa salamu za rambirambi kwa umma wote wa Kiislamu kwa mnasaba huo, na mbali na kubainisha kwamba Sayid Hasan amepata malipo ya miaka na miaka ya jihadi aliyopigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na tabu alizokabiliana nazo katika kazi hiyo takatifu, amesema Sayid wa muqawama hakuwa ni shahsia, bali alikuwa njia na chuo cha fikra, na njia hii itaendelea kufuatwa kama ambavyo damu ya shahidi Abbas Musawi haikupotea, damu ya shahidi Sayid Hasan nayo pia haitapotea. Aidha amesistiza kwa kusema msingi aliyoweka Lebanon na kutoa mwelekeo kwa kambi nyingine za mukawama siyo tu havitatoweka kwa kuondoka kwake, bali vitakuwa madhubuti zaidi kwa baraka za damu yake na za mashahidi wengine wa tukio hili. Na kwa uwezo na taufiki ya Mwenyezi Mungu, vipigo vitakavyotolewa na kambi ya mukawama kwa mwili uliochakaa na unaooza wa utawala wa kizayuni vitakuwa vikali zaidi. Ayatullah Sayid Ali Sistani, marja taqlidi taklidi mkubwa waislamu wa, wa kishia wa nchini Iraq, amemtaja Sayid Hasan Nasrullah kuwa ni kiongozi wa kupigiwa mfano na nadra kushuhudiwa katika miongo ya karibuni ambaye kwa uwezo wake wote aliwasaidia Wairaqi kuikomboa wa nchi yao kutoka kwenye makucha ya magaidi. Katika salamu zake za rambirambi alizotoa kufuatia kuwa washahidi katibu mkuu huyo wa Hizbullah, Ayatullah Sistani ameendelea kueleza shahidi huyu mtukufu alitoa mchango mkubwa katika ushindi dhidi ya utawala ghasibu wa Israel na ukombozi wa ardhi za Lebanon, na alichukua misimamo madhubuti ya kuwasaidia wananchi madhulumu wa Palestina mpaka akaitoa mhanga roho yake yenye thamani kwa ajili ya misimamo hiyo. Wanazuoni wengine wakuu wakishia ikiwa ni pamoja na Maayatullah Nasser Makarim Shirazi, Husein Nuri Hamidani, Jafar Subhani, Sayid Musa Shabiri Zanjani, Abdullah Javodi Amoli na Bashir Husein Najafi nao pia wametoa salamu za rambirambi kwa mnasaba kuwa washahidi Sayid Hasan Nasrullah. Mufti mkuu wa Oman Shekh Ahmed bin Hamad Al Khalili, yeye amesema Sayid Hasan Nasrullah alikuwa mwiba kwenye koo ya wazayuni kwa zaidi ya miongo mitatu wa huku akiutolea mwito mrengo wa mukawama wa huko Lebanon, Palestina na katika nchi zote za Kiislamu kusimama kidete dhidi ya utawala wa Kizayuni. Lakini mbali na maulamaa hao, serikali na viongozi wa nchi mbalimbali ikiwemo Iran, Rusia, Iraq, Yemen, Kuba na Venezuela pamoja na harakati za mukawama na ukombozi zikiwemo za Palestina za Hamas, jihadu lislami na Fatah, Ansarullahi ya Yemen katika eneo la makazi ya raia nchini Lebanon. Si vibaya ukaelewa pia kwamba Iran imetangaza siku tano nazo Lebanon, Siria, Iraq na Yemen kila moja imetangaza siku tatu za maombolezo kwa mnasaba huo wa kuuawa shahidi Sayid wa mukawama Sayid Hasan Nasrullah. Sambamba na hayo, wananchi wamefanya maandamano na mijumuiko mbalimbali katika nchi hizo na zingine duniani ikiwemo Pakistan, Kashmir, Jordan, Moroko, ukingo wa Magharibi Palestina na Bahrain, kulaani mauaji ya kigaidi ya Sayid Hasan Nasrullah na kutangaza uungaji mkono wao kwa harakati ya Hizbullah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na sasa wamewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Magazeti ya leo ya Iran yametawaliwa na habari za mashambulizi ya Iran dhidi ya Israel katika operesheni ya Ahadi ya Kweli namba mbili. Abrari limeandika kisasi kizito. Gazeti la Itimadi limeipa anwani shambulizi la kulipiza kisasi la Iran dhidi ya Israel, makombora ya Iran katika anga ya Tel Aviv sepah yaonya shambulizi lolote la israel litajibiwa kwa shambulizi kali na shadidi zaidi israeli yanyeshewa mvua ya makombora ndivyo lilivyoandika gazeti la iktisade mardom gazeti la tehran times limeandika jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu limefyatua makumi ya makombora katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na israel siku ya jumane kujibu mfululizo wa mashambulizi ya kigaidi ya utawala huo yaliyomuua kiongozi wa hamas ismail hania, katibu mkuu wa Hizbullah Sayyid Hassan Nasurullah na kamanda wa IRGC Brigadia Jenerali Abbas Nil Furushan. Nalo gazeti la Iran limechapisha picha kadhaa zinazoonyesha jinsi makombora ya balestiki ya Iran yanavyokata mawimbi kuelekea Tel Aviv huko Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na kuandika moyo wa shetani walengwa shabaha Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni dhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Israel rahim. Karibuni wasikilizaji wa wapenzi katika sehemu hii ya saba na ya mwisho ya podkasti hii tuliyoipa jina la Israel donda la saratani. Podkasti hii imenukuliwa kutoka kwenye kitabu kinachoitwa The Metastasis of Israel ambayo inazungumzia historia kwa ufupi kuhusu kupandikizwa donda ndugu la kensa lililopewa jina la Israeli katika kitovu cha ulimwengu wa Kiislamu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa episodi hii ya mwisho ya podcast hii. Naam, wapenzi wasikilizaji, mbali na utawala kasibu na pandikizwa Israeli kufanya vitendo vya kikatili mno mara kwa mara, kuwafukuza wananchi wa Palestina katika nyumba na nchi yao na kuikalia kwa mabavu ardhi yao kwa zaidi ya miaka 75 sasa. Wazayuni wanafanya pia mauaji ya kimbari ya watu wa Palestina, yakiwemo ya hivi sasa huko Ghaza, ambayo yanafanyika mbele ya macho ya walimwengu. Utawala wa kizayuni unafanya jinai kubwa mno ambazo hazijawahi kushuhudiwa kwa ukatili na ukubwa wake katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu. katika kipindi kilichopita Tulizungumzia mashambulizi na vita vinavyoanzishwa kinyume cha sheria na utawala wa kizayuni ndani na nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni dhidi ya wakazi wa asili wa ardhi ya Palestina. Leo katika sehemu hii ya saba na ya mwisho ya podcast hii tutazungumzia kwa muhtasari vita haramu vinavyoendeshwa na utawala wa kizayuni wa Israel katika miundo na sura mbalimbali mbali, ndani na nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Tafadhalini endeleeni kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Vita vya moto kwa ujumla. Vita vya moto ni matumizi ya moto kama silaha ya kivita kwa ajili ya kuharibu watu, mashamba, majengo au kujenga hofu na kutisha watu. Vita vya moto vimekuwepo dhidi ya Wapalestina kwa miaka mingi katika siku za huko nyuma, hata kabla ya nakba ya Mei 14, 1948 na daima wazayuni wamekuwa wakitumia silaha hiyo dhidi ya Wapalestina. Kwa mfano tunaweza kurejelea mwongozo wa gengi la kigaidi la Hagana la kizayuni wa mwaka 1946 wakati Uingereza ilipoondoka Palestina mwaka 1946 Ben Gurion ambaye alikuwa mmoja wa waliobuni serikali ya utawala wa kizayuni huko Palestina na waziri mkuu wa kwanza wa utawala huo katili hadi 1753 alichukua mkakati wa kuanzisha vita vya silaha dhidi ya wa Wapalestina ambao ulijumuishwa kwa jina maarufu la Gam au kwa Kiebrania Gamelle. Mpango huu C si, ulikuwa ni wa hali ya juu zaidi kuliko mipango miwili ya A na B wa Wazayuni. Mpango huu uliandaliwa mwaka 19 37 kwa amri ya Ben Gurion na kujumuisha njama na ukatili wa kuadhibiti wa Palestina na kuziteka ardhi za Palestina baada ya kuondoka wakoloni wa Uingereza wa huko Palestina. Mpango baa wa jinai za genge la kigaidi na la kizayuni wa Hagana ulibuniwa mwaka 1946 baadaye na ikiwa ni sehemu ya kuunganishwa pamoja mipango a na B, magaidi hao wazayuni waliamua kuja na mpango wa ch yani c mwaka 1946, ambao msingi wake ni kuendesha mauaji ya kigaidi dhidi ya viongozi wa Palestina, wana mapambano, maafisa na askari hata wa Uingereza, na kufanya uharibifu wa mali zote zinazohamishika na zisizohamishika za watu binafsi na za umma. Kwa mujibu wa mpango huo wa kinyama na wa kigaidi, walengwa wakuu wa kuharibiwa zilikuwa ni nyumba na mashamba ya Wapalestina. Wazayuni magaidi waliamua kwamba kila kitu kinachoweza kuchomwa moto lazima kichomwe moto, na makazi yoyote wa ya Wapalestina lazima yaharibiwe na yateketezwe. Jinai hiyo ya vita inaendelea kufanywa hadi leo na jeshi katili la Israel na walowezi wa Kizayuni ambao mpaka leo hii wanaendelea kuchoma moto mashamba ya mizeituni ya wapalestina na kubomoa nyumba na makazi yao. Baadhi ya ripoti zinaonyesha kuwa zaidi ya hekta 900 za msitu na hekta 610 za bustani zimeteketezwa kwa moto na jeshi katili la Israel katika matukio yapatayo 680 hivi. Taban, Ben Gurion kutokana na ukatili wake wa kuchupa mipaka hakutosheka na mpango C wa gengi la kigaidi la Hagana. Ndiyo maana baada ya miezi michache alikuja na mpango D au Dalit ambao ulikuwa na madhara makubwa zaidi kwa Wapalestina: kuundwa dola pandikizi la kizayuni kuwafukuza Wapalestina kwenye maeneo yao na kupora kila walichokuwa nacho. Jinai hizo zinaendelea hadi leo hii, huku kila serikali inayoingia madarakani ya utawala wa Kizayuni, moja ya sera zake kuu ni kuteka na kupora ardhi zilizobakia za Wapalestina, kuvunja nyumba zao, kuchoma moto mashamba yao na sehemu yake kujenga vitongoji haramu vya walowezo wa Kizayuni. Vita vya mizeituni. Vita vya mizeituni ndivyo vita vinavyoendeshwa na wazayuni kila mwaka wakati wa msimu wa mavuno ya zeituni. Jeshi katili la Israeli linawasaidia walowezi wa kizayuni kuchoma moto na kuharibu mazao ya mwaka mzima ya Wapalestina. Ripoti iliyoandaliwa mwaka elfu mbili na taasisi ya haki za binadamu ya Boslem Inakiri kwamba walowezi wa kizayuni huwa wanawapiga risasi mara kwa mara wanavijiji wa maeneo hayo katika miezi ya mwisho ya mwaka ili kuwazuia kufika kwenye mashamba yao ya mizeituni. Ripoti hiyo imefichua zaidi kwa kusema kwamba kwa vile msimu wa mavuno ya mizeituni ni miezi ya Oktoba na Novemba, Wapalestina wanashindwa kuvuna mazao yao kutokana na kufyatuliwa risasi na walowezi wa Kizayuni na hivyo kusababishiwa hasara kubwa. Tangu wakati wa vita vya mwaka 1967 utawala wa kizayuni umeshakata zaidi ya miti milioni mbili na laki tano ikiwemo mizeituni laki nane katika ardhi za Palestina. Mzeituni ni nembo ya mukawama wa wananchi wa Palestina. Mafuta ya zeituni ni moja ya vyanzo vikuu vya mapato katika uchumi wa Palestina. Mashamba ya mizeituni, hasa katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ni medani za vita kati ya utawala ghasibu wa kizayuni na Wapalestina. Asilimia 80 ya ardhi za kilimo za Ghaza na ukingo wa magharibi zinapandwa mizeituni. Katika ukingo wa magharibi pekee, maisha ya makumi ya maelfu ya familia yanategemea ya kilimo na uzalishaji wa zeituni. Asilimia 25 hadi 50 ya mapato ya kila mwaka ya wakulima wa Palestina yanatokana na kilimo cha mizeituni, lakini jeshi la Israel linafanya ukatili wa kung'oa mizeituni hata ile yenye umri wa mamia miaka. Utawala wa kizayuni hauhitaji kisingizio cha maana katika kutenda jinei hizo, bali sababu yoyote unayopata kama ya kujenga ukuta au kupitisha barabara inatosha kwake kung'oa mizeituni hiyo yenye historia kongwe na ambayo ni tegemeo la dharura katika maisha ya wa Wapalestina. Mbali na miti ambayo walowezi wa kizayuni wanaing'oa mara kwa mara, wazayuni hao huwasababishia majanga na maafa mengine makubwa watu na sekta ya kilimo ya Wapalestina, ambayo ndio uti wa mgongo wa maisha na kipato chao. Moja ya majanga ambayo wazayuni wanaisababishia sekta ya kilimo ya Palestina ni kutumia vibaya sheria ya ufalme wa Uthmania ambayo inasema kuwa ardhi tasa ya miaka minne. Sheria hii ambayo imekuwepo tangu enzi za ufalme wa Uthmania inasema kuwa ardhi yoyote ile itakayopitisha miaka minne bila ya mkulima kufanya chochote ndani yake, ardhi hiyo inahesabiwa ni tasa na wakulima hao wanaweza kupokonywa ardhi hiyo na kuwa ni mali ya serikali. Israel inatumia vibaya sheria hiyo kuwapora Wapalestina ardhi zao na kuamilikisha kiharamu walowezi wa Kizayuni, ili kuzuia wakulima wa Palestina wasifike kwenye mashamba yao kwa ajili ya kuja kutumia vibaya sheria hiyo ya enzi za utawala wa Uthmania, utawala wa Kizayuni unaweka vizuizi vingi, kuanzia kuweka vigingi vikubwa vya saruji barabarani mpaka kuanzisha vituo vya muda vya kijeshi, na kuwafanya wakulima wa Palestina wasiweze kupata ardhi ya kilimo. Na baada ya miaka minne Wazayuni wanadai kuwa ardhi hiyo ni tasa, haina mwenyewe, wanaipora na kuwapa walowezi wa Kizayuni. Vita vya makazi. Vita vya makazi ni aina nyingine ya vita kati ya Wazayuni na Wapalestina. Kwa hakika ujenzi wa makazi na vitongoji vya walowezi wa kizayuni ndilo lengo la genge lolote la kizayuni linaloingia madarakani na lenye mwelekeo wote wa kisiasa katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Wazayuni wanaweza kutofautiana katika baadhi ya mambo, lakini wote wanakubaliana na suala hili la kupora ardhi za wapalestina na kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni. Muda wote viongozi wa utawala wa kizayuni wamekuwa wakijaribu kuwavutia na kuwahamisha walowezo wa kizayuni kutoka nchi tofauti na kuwapa makazi huko Palestina. Wazayuni wanafanya propaganda nyingi kwa miongo kadhaa kufanikisha jina yao hiyo, lakini propaganda hizo za viongozi wa utawala wa kizayuni zimekuwa zikikumbwa na migogoro ya mara kwa mara kutokana na kutopata walichoahidiwa wale mayahudi wanaoacha makazi yao na kujipeleka katika ardhi za Palestina. Mfano wa wazi ni maandamano ya mwaka elfu mbili kumi na moja ambayo ni maarufu kwa jina la maandamano ya makazi. Mayahudi hao wa kizazi kipya cha utawala wa kizayuni wanalalamika kwamba matarajio yao yameshindwa kutekelezwa na serikali za utawala wa kizayuni. Maandamano ya makazi yalikuwa ni nukta ya udhaifu ya utawala wa kizayuni ambayo mwaka elfu mbili kumi na moja ilitumia hila Kuifunika funika na kuzuia kuangamia utawala wa kizayuni wa Israeli. Kuna nadharia sasa hivi inayoonyesha kwamba karibuni tu hivi au siku za usoni watu wa vizazi vipya vya Israel wataelewa walikotoka, na na watarejea huko na watatambua ni wahanga wa nani na ni nani aliyeangamiza maisha yao. Vita vya rangi moja ya mbinu za utawala wa kizayuni katika kuhadaa fikra za walimwengu ili uweze kufikia malengo yake yaliyo dhidi ya binadamu ni kucheza na maneno. Kwa mfano, kila unapozungumza na afisa wa Israeli utamwona anadai kwamba eti wanaheshimu mipaka rasmi, lakini maafisa hao hawafafanui iwapo wanamaanisha mipaka ya ardhi za Palestina zinazokaliwa rasmi kwa mabavu au mipaka ya kimataifa. Hila nyingine ya kiudanganyifu inayotumiwa na utawala wa kizayuni ni pale daima inapokwepa kutumia neno jeshi la Israeli, na muda wote utawasikia wanatumia maneno kama vikosi vya ulinzi au vikosi vya kujihami badala ya maneno jeshi la Israeli. Utawala wa kizayuni unaojulikana kwa jinai zake nyingi kutokana na mauaji makubwa ya watoto duniani unaficha ukatili na jinai za askari wake nyuma ya pazia la kudai kuwa eti wanajeshi wao ni vikosi vya ulinzi na vya kujihami. Kwa hakika, madai haya ya eti vikosi vya wanajeshi wa Israel ni vikosi vya ulinzi ndio msamiati unaotumiwa kujaribu kuhalalisha uhalifu wote huu unaofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya ubinadamu. Muda wote Israel inacheza na maneno kwa lengo la kuhadaa walimwengu ili kuhalalisha ukatili na mauaji yake ya watoto, wanawake, vizee na raia wasio na hatia. Lakini vita vya hivi sasa vya utawala wa kizayuni dhidi ya watu madhulumu wa Ghaza na kuua na kuwaua shahidi maelfu kwa maelfu ya watu wasio na hatia, hasa wanawake na watoto wadogo, takriban watu elfu kumi na tano takriban elfu kumi kati yao wakiwa wanawake na watoto vimeondoa kinyago kwenye uso wa kijinai kwa utawala huo, na sasa kila mtu anaiona sura halisi na kikatili ya Israeli. Utawala wa kizayuni kwa kushirikiana kikamilifu na moja kwa moja na Marekani na nchi nyingine za magharibi ilianzisha jinai hiyo ya kinyama na ya kutisha dhidi ya wanaume, wanawake na watoto wa Kipalestina katika ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba 2023 na hivi sasa kila kona kuna shuhudiwa athari za jinai hizo, ikiwa ni pamoja na kuzikwa watu hai chini ya vifusi vya majengo yao yaliyoshambuliwa kikatili na Israel kwa silaha inazopewa na Marekani na madola mengine magharibi. Halafu hapo hapo, bila ya hata haya usoni, wanadai kuwa eti Israel inajihami na eti wanajeshi wake ni vikosi vya ulinzi, licha ya kwamba hadi hivi sasa wameshaua shahidi zaidi ya Wapalestina 40000 licha ya kwamba utawala ghasibu wa Israel unazikalia kwa mabavu wa ardhi za Palestina kwa zaidi ya miaka 75 sasa na muda wote umekuwa ukifanya vitendo vya kikatili zaidi na kwa wafukuzwa wa Palestina kwenye nchi yao. Lakini hivi sasa mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni huko Ghaza yamevunja rekodi zote, tena jinai hizo zinafanyika mbele ya macho ya walimwengu. Israel imevuka viwango vyote vya uhalifu kuwahi kufanywa katika historia kwa ukubwa na uwazi wake, tena mbele ya kamera zinazorusha picha na video dunia nzima. Bahari ya damu inatiririka huko Gaza, ikiacha rundo la maiti za watu waliouawa wa, wa kidhuluma, na maelfu ya wanawake, wanaume na watoto chini ya vifusi vya majengo yaliyoripuliwa kwa mabomu, watoto waliokandamizwa na mili yao kuraruliwa na kukatwa vipande vipande, watoto waliouawa kikatili wakiwa na kiu na njaa na hofu. Kwa kweli, vita vya Gaza ni uzoefu mchungu wa matukio ya kutisha mno yanayofanywa na Israel kwa kushirikiana na madola ya Magharibi mbele ya macho ya walimwengu. Lakini jinai hizo za kutisha zimeleta mwamko mkubwa duniani leo zimeuonyesha kwa uwazi mno uso wa watu makatili zaidi duniani baada ya kuondoka kinyago na pazia usoni mwa Wazayuni watenda jinai. Leo hii utawala wa kizayuni hauna hila wala udanganyifu mwingine wowote wa kuwahadaa walimwengu na watu wenye fikra huru duniani. Marekani na nchi nyingine za magharibi ambazo zilikuwa zinajilabu kuwa ni viranja wa kutetea haki za binadamu duniani. Leo hii uongo wao umebainika wazi mbele ya walimwengu wote, na kila mtu anaelewa kuwa madai ya madola hayo ya kibeberu ni uongo mtupu. Leo hii hisia za kibinadamu zinaonyeshwa kwenye maandamano ya umma na watu waliojaa hamasa katika kona zote za dunia, watu wa matabaka na fikra zote kuanzia wanafunzi wa vyuo vikuu mpaka wahadhiri wao, madaktari, wafanyakazi wa kawaida, wasomi, wafanya biashara, bali kila mtu na rika na nafasi yake, leo hii wanaonyesha hasira zao mbele ya jinai za kupindukia zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel na madola ya magharibi dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Hakuna yeyote anayeweza kukanusha kwamba hivi sasa mwamko wa watu duniani hususan watu wa Ulaya na Marekani kuhusiana na dhati ya tawala zao umekuwa mkubwa sana. Hivi sasa hatua zinazoshughuliwa na wananchi wa nchi za magharibi zinaonyesha jinsi watu hao walivyo makini na imara katika kukabiliana na serikali za madola ya magharibi zinazoshiriki katika mauaji ya kimbari huko Palestina, hususan Ghaza. Hata ndani ya Umoja wa Mataifa pia sauti na hatua zinachukuliwa dhidi ya jinai za Israeli. Hivi sasa viongozi wa utawala wa Kizayuni wanatambuliwa kimataifa kuwa ni watenda jinai za kivita licha ya kwamba wanajifanya hawajali maamuzi ya taasisi mbalimbali za kimataifa. Wasikilizaji wa wapenzi, na kufikia hapa ndiyo tunatamatisha sehemu hii ya saba na ya mwisho ya podkasti hii ya Israeli donda la saratani. Tunakaribisha maoni yenu, ukosoaji wenu, mapendekezo yenu na maombi yenu, kwani tunapenda kujua mitazamo yote kuhusiana na podkasti hii na podkasti zetu nyingine. Na kama mnahisi kuna maudhui yoyote ambayo ni nzuri kuakisiwa na kuandaliwa podkasti kama hivi usiache kutuandikia kwenye Swahili Radio Iriv au kupitia mitandao ya kijamii kwenye nambari yetu ya plus 9893565487. Ni salama, wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunakaribia kabisa mwishoni mwa matangazo yetu haya mchana, kabla ya kukogeni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mwakilishi wa, wa, wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amemwandikia barua katibu mkuu wa raisi katibu mkuu na rais wa baraza la usalama la umoja huo kufuatia operesheni ya makombora iliyofanywa na Iran na kusisitiza kuwa endapo utawala wa Israel utarudia tena vitendo vyake vinavyokiuka sheria za kimataifa, jibu litakalotolewa tena na Iran litakuwa la haraka, mathubutu na kali zaidi kuliko lililotangulia. Seid Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu Iran amelitaja shambulio kali la makombora la jamhuri ya Kiislamu Iran dhidi ya utawala katili wa Israel kuwa limeendana na, ha na haki ya halali ya kujirinda na kifungu cha 51 cha mkataba wa umoja wa Mataifa, UN na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa, kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, mwenzangu hapa studioni alikuwa ni Jawira Muhamed Amur. Kwa niaba ya yake na kwa geni ikiwa kutakia ni mchana mwema, asanteni na kwaherini.