ra tin aya ya kwanza mpaka ya nane. a'udhu billahi minash shaytanir rajim bismillahir rahmanir rahim wat-tini waz zaytun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zeituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho utendaji mpya wa Ansarullah nchini Yemen dhidi ya Israel. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi maalum, kipindi kinachokujieni Eh, kwa mnasaba wa siku hizi, siku za uhalifu wa Israel na mauaji ya utawala huo dhidi ya kiongozi na katibu mkuu wa Hizbullah, Hasan Nasrullah. Baada ya hapo, tutawaletea dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika tutakuwa na podikasti ya Israel, donda la saratani, na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran limesema limelenga moyo wa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina uh, yaliyopachikwa jina la Israel. Rais Masud Pezeshkian wa Iran ameionya Israeli isijaribu kucheza na Iran. Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria, amewataka amesema wazayuni wacheke kidogo, lakini watalia kwa muda mrefu. na AU na Umoja wa Mataifa zimefanya mazungumzo kuhusu namna ya kujazwa nafasi ya kikosi cha ATMIS nchini Somalia. Habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, IRGC, limetangaza kwamba makumi ya makombora ya balestiki yametumika kulenga moyo wa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, yani Israel. Taarifa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu imesema baada ya muda wa kujizuia mbele ya ukiukwaji wa mamlaka ya kujitawala ya Iran kufuatia mauaji yaliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya mujahid Ismail Hania, na kwa mujibu wa haki ya nchi ya kujilinda chini ya hati ya Umoja wa Mataifa, na vilevile kutokana na kushadidi maovu ya utawala wa Israel ikiungwa mkono na Marekani katika mauaji ya halaiki ya wananchi wa Lebanuni na Gaza, na kwa kumuua shahidi mujahidi mkubwa kiongozi wa mhimili wa mukawama na katibu mkuu wa Hizbullah Said Hassan Nasrullah na kuwaua shahidi makamanda hususan, kamanda wa ngazi za juu wa Iran huko Lebanon, meja jenerali Abbas Nilforushan, kikosi cha anga cha IRGC kimepiga maelfu kimepiga maeneo muhimu ya kijeshi na kiusalama katika moyo wa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, Israel. Taarifa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu imeongeza kwamba iwapo utawala wa kizayuni utachukua hatua yoyote ya kijeshi baada ya operesheni hiyo, ambayo imefanyika kwa mujibu wa haki ya kisheria ya nchi na sheria za kimataifa, utakabiliwa na mashambulizi shadidi na yenye uharibifu mkubwa zaidi. Ving'ora vilisikika katika maeneo yote ya Israel jana Jumanne usiku wakati Iran ilipofurumusha mamia ya makombora ya balistiki dhidi ya utawala ghasibu wa Israel katika shambulio la kulipiza kisasi lililopewa jina la Operesheni Ahadi ya Kweli Nambari Mbili, operesheni the true promise nambari mbili, miale ya makombora ilionekana katika anga ya Tel Aviv na milipuko ilisikika katika eneo la Kuts inayokaliwa kwa mabavu na kuwalazimisha wazayuni wakimbilie mafichoni. Gazeti la Israel la Haaretz limeripoti kwamba vipigo vya moja kwa moja huko Negev, Sharon na maeneo mengine kutokana na shambulio la Iran. Mashambulizi ya Iran ambayo kwa mujibu wa duru mbalimbali za habari yameharibu kabisa kambi ya jeshi la anga ya Israel ya Nevatim huko Negev, yameibua sherehe na vifijo katika nchi mbalimbali, hususan Palestina, Iraki na Lebanon. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Daktari Masoud Pezeshkian amesema jibu madhubuti limetolewa kwa uchokozi wa Israel na kwamba jibu hilo ni sehemu ndogo sana ya uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu. Ni baada ya Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu IRGC kutwanga vituo vitatu vya kijeshi karibu na Tel Aviv usiku wa kuamkia leo katika hujuma ya kulipiza kisasi iliyopewa jina la operesheni Ahadi ya Kweli nambari mbili. Kwa mujibu wa haki halali na kwa lengo la kuhakikisha amani na usalama kwa Iran na eneo la magharibi mwa Asia, jibu la uhakika limetolewa kwa chokochoko choko za utawala wa Kizayuni, amesema Rais Pezeshkian. Katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X, Rais Pezeshkian ameongeza kwamba operesheni hii imefanywa kwa ajili ya kutetea masilahi ya Irani na raia Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anapaswa kujua kwamba Iran haitaki vita, lakini itasimama kidete dhidi ya tishio lolote. Hii ni sehemu ndogo tu ya nguvu zetu. Usijihusishe na migogoro ya Iran, amesema Rais Pezeshkian. Katika operesheni Ahadi ya Kweli nambari mbili, vituo kadhaa vya anga na rada pamoja na vituo vya njama na mipango ya mauaji dhidi ya viongozi wa mukawama na makamanda wa IRGC vimelengwa, imesema taarifa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. IRGC imesema kwamba ingawa maeneo yaliyopigwa yamelindwa kwa mifumo ya hali ya juu ya ulinzi, lakini asilimia 90 ya makombora ya balistiki ya Iran yamepiga kwa mafanikio shabaha zilizokusudiwa. Utawala wa kizayuni wa Israel umepatwa na wahaka kutokana na uwezo wa kiintelijensia na kioperesheni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, imeongeza taarifa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi nchini Iran. Sheikh Ibrahim Zakzaki, mkuu wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria, amegusia jinsi utawala wa kizayuni ulivyomuua kigaidi Said Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon, na kusema kwamba maadui wamefanya sherehe kufuatia jinai hiyo ya kigaidi, kama walivyofanya sherehe walipomuua Imamu Hussein alayhi salamu huko Karbala, lakini vicheko vyao havitadumu muda mrefu. Amesema kwamba istihizai za maadui hazimwongezei muumini isipokuwa thawabu, na kwamba kama walivyofanya wafuasi wa Yazidi bin Muawiya ambao walisherehekea mauaji ya Imamu Hussein alayhi ssalam mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam huko Karbala mwaka 61 hijria, lakini leo jina la Husein na mapambano yake linameremeta kila kona, na hivyo ndivyo vicheko vya maadui wa sasa pia havitodumu. Ameongeza kwamba roho ya Said Hasan Nasrullah iko hai na itaendelea kuwaandama maadui popote wanapojificha. Amesema roho ya Said Nasrullah itapelekea kushuhudiwa ushindi mkubwa dhidi ya wazayuni hivi karibuni. Wakati huo huo, Mahmud Katati, mjumbe wa baraza la kisiasa la harakati ya Hizbullah ya Lebanon, jana Jumanne, alisisitiza kwamba wanajeshi wa utawala huo hawajathubutu kuingia hata katika sentimita moja ndani ya ardhi ya Lebanon amesema ushahidi wa nguvu za Hizbullah ni jinsi harakati hiyo ya Kiislamu ilivyopiga umbali wa kilomita 150 ndani ya Israel na kusisitiza kwamba harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu iko tayari kwa lolote lile. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Wajumbe kutoka Umoja wa Afrika AU na Umoja wa Mataifa UN nchi zinazochangia wanajeshi wa kulinda amani Somalia na washirika wa kimataifa jana Jumanne walikamilisha ziara ya wiki moja nchini Somalia iliyolenga kutathmini hali ya mambo na kuangalia nani uh, wa kujaza nafasi ya kikosi cha kulinda amani cha ATMIS nchini humo. Shabaha ya ziara hiyo ya mashauriano ambayo ilianza Septemba 24 kwa kuwasili ujumbe wa pamoja wa AU na UN huko Somalia ilikuwa ni kuandaa ripoti ya kina kuhusu muundo wa kulinda amani pamoja na kufadhili na kusimamia chaguzi nchini Somalia. Taarifa ya ATMIS imesema kwamba ujumbe ujao wa AU ambao utakuwa na msaada wa utulivu Somalia utajulikana kwa kifupi kwa jina la AUSOMA. Na shirika la afya duniani WHO limeonya kuhusu hatari kubwa ya kuongezeka ugonjwa wa homa ya malaria nchini Ethiopia. Katika ripoti yake ya karibuni shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema li kwamba nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika imeripoti zaidi ya wagonjwa milioni 5.9 wa homa ya malaria, ikiwa ni pamoja na vifo 1023 kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu hadi Septemba 22. Na hua wapenzi w wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho utendaji mpya wa harakati ya Ansarullah nchini Yemen na, na mashambulio mapya ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya taasisi za mafuta na bandari za Yemen. Harakati ya Ansarullah imetishia kushambulia maeneo ya raia huko Israel. Duru za habari zimetangaza kwamba Jumapili jioni ndege za kivita za Israel zililenga matangi ya mafuta katika bandari ya Ras Isa na bandari ya Al Jadida katika Bahari Nyekundu, magharibi mwa Yemen. Bandari ya Ras Isa ambayo iko katika ufuo wa bahari Nyekundu na mkoa wa Hudaida ni moja ya vituo vikuu vya kusafisha mafuta ghafi na kuyasafirisha nje kutoka Yemen hadi kwenye masoko ya kimataifa. Awali bandari hii ilikuwa ikitumika zaidi kusafirisha mafuta, lakini sasa Wayemen wanaitumia kupakua na kuhifadhi mafuta. Hili ni shambulio la pili la Israel ndani ya ardhi ya Yemen katika kipindi kisichozidi miezi miwili. Jumapili usiku, duru za kitiba za Yemen zilichapisha takwimu za karibuni za majeruhi wa mashambulizi ya siku ya Jumamosi ya Israel huko Hudaida, ambapo watu watano waliuawa shahidi na wengine 45 walijeruhiwa. Kabla ya hapo, Ansarullah ya Yemen imekuwa ikilenga shabaha mara kadhaa maeneo ya kijeshi ya Israel katika kuwatetea raia wa ukanda wa Gaza wanaoendelea kuwawa katika mauaji ya kimbari ya Israel. Ansarullah imelenga zaidi meli eh, zaidi ya meli 80 kwa makombora na ndege zisizo na rubani tangu kuanza vita vya Gaza, ah, ikitahadharisha kwamba meli yoyote itakayopeleka bidhaa huko Israel na kuchangia katika mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo italengwa na wana mapambano wa Yemen. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kuwawa shahidi katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hasan Nasrullah. Unakaribia kutimia mwaka mmoja wa kumbukumbu ya operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa iliyotekelezwa Oktoba 7, 2023. Operesheni hiyo ilitokea baada ya miezi kadhaa ya uchunguzi na upelelezi uliofanywa na Hamas uliobaini kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unajiandaa kufanya shambulio kubwa la pande zote dhidi ya Ghaza. Kwa kulibaini hilo na kwa sababu ya jinai za kinyama zilizowaandama wananchi madhulumu wa Palestina kwa takriban miaka 75 sasa, mbali na mzingiro wa kiuchumi na wa kuzuia kuingizwa dawa katika ukanda wa Ghaza kwa muda wa miongo miwili, na hivyo kuwaweka watu wa Ghaza kwenye dhiki, tabu na mateso makubwa, harakati ya mukawama ya Hamas iliamua kushambulia maeneo ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni ili kwanza, kutoa mjibizo kwa jinai za mtawalia za Israeli za kuwaua kila uchao wa Palestina na pili, kupunguza athari za shambulio kubwa lililokuwa limeandaliwa kufanywa na utawala huo wa kizayuni na kuianika hadharani njama hiyo chafu. Kwa mtazamo wa Hamas na kwa mujibu wa taarifa yake iliyokuja kutoa siku chache baada ya operesheni ya kimbunga cha al Aksa, Hamas imesema ni kwa miaka na miaka wananchi wetu wameteseka kwa anuai za dhuluma, uonevu, kuporwa haki zao za msingi na kuandamwa na sera za ubaguzi wa apathaidi, na kwa zaidi ya miaka 17 ukanda wa Ghaza umekabwa na mzingiro kandamizi kiasi cha kugeuza kuwa gereza kubwa zaidi la wazi duniani. Kimbunga cha Lakswa kilikuwa na ulazima ili kukomesha mzingiro huu wa kidhalim dhidi ya Ghaza, na ni hatua ya kutarajiwa ili kujikomboa na uvamizi. Operesheni ya Mukawama ilikuwa pia hatua ya kutarajiwa kwa ajili ya Wapalestina kujitawala na kuwa huru kama yalivyo mataifa mengine duniani na kuwa na haki ya kujiamulia majaliwa yao. Mwisho wa kunukuu. Vyombo vya habari vya Israel vilielezea operesheni hiyo kuwa ni ya aina yake katika historia na ni kipigo kikubwa ambacho haujawahi kukishuhudia utawala huo. Wapalestina wa, wa Ghaza na kambi ya mukawama ambao wamekuwa wakiamini kwamba kufa shahidi kwa heshima ni bora kuliko kumpigia magoti adui na kusalimu amri, hadi hii leo wamesimama imara kuzikabili hatua zote za kinyama za jeshi katili la kizayuni dhidi ya operesheni ya Hamas na kutoa mhanga mashahidi wengi sana. Sambamba na hayo, ni nchi chache na watu wachache pia waliojitokeza kuiunga mkono hatua hiyo ya Hamas ya kupigania kujikomboa. Watu hawa wamesimama bega kwa bega na wapalestina madhulumu wa Ghaza ambao kwa takriban mwaka mmoja sasa wamemiminiwa zaidi ya tani elfu thamanini za mabomu na utawala wa kizayuni na muungaji mkono wake mkuu yaani utawala wa Marekani. Watu wa mwanzo kabisa, mashujaa na wenye ghera, waliojitokeza kulikabili jeshi la utawala wa kizayuni kwa ajili ya wapalestina wa, wa Ghaza walikuwa ni wana mapambano wa Hizbullah ya Lebanon. Katibu mkuu wa harakati hiyo Sayyid Hassan Nasrullah alisimama kwa uwezo wake wote na kuingia kwenye medani ya mapambano ili kutekeleza kile alichokiita kushughulisha utawala wa kizayuni kaskazini ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ili kupunguza hilaki ya mabomu na makombora wanayomiminiwa watu wa Ghaza. Katika mjibizo uliotoa kwa mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni kupitia mashambulio yake ya kinyama dhidi ya Ghaza, Hezbullah ya Lebanon ilianzisha mashambulio dhidi ya ngome za utawala wa kizayuni na ikatangaza kuwa uungaji mkono wake kwa wapalestina hautasitishwa mpaka vitakapokomeshwa vita vya Ghaza na mauaji ya Wapalestina. Hii ni ahadi aliyojifunga nayo kikamilifu katibu mkuu wa harakati hiyo ya mukawama ni Sayid Hasan Nasrullah, ambaye alikuwa akisisitiza kwa kusema ikiwa tutabaki hai ni washindi, na kama tutakufa shahidi tutakuwa washindi pia. wa ana bil tawakkul ala Allah subhanahu wa ta'ala wa bithiqati bihi wa bil mujahidin wa bikum wa bima'rifati bihadha shaab wa bihadha al aduu kama kuntu a'idukum bin nasr daiman a'idukum bin nasr mujaddadan. Katika kuendeleza mauaji yake ya kikatili, magharibi ya Jumaa ya tarehe 27 Septemba Jeshi la utawala wa kizayuni lilifanya shambulio la kinyama na ambalo halijawahi kushuhudiwa katika eneo la makazi ya raia la Adhahia kusini kwenye viunga vya mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Lengo la shambulio hilo lilitajwa kuwa ni kuangamiza makao makuu ya kamandi ya Hizbullah, na kwa hiyo ndege za kivita za utawala wa kizayuni aina ya F-15 zilishambulia vikali na mtawalia eneo hilo kwa mabomu ya kubomolea mahandaki yenye uzito wa paundi elfu mbili. Asubuhi ya Septemba 28 jeshi la utawala haramu wa Israel likatangaza kuwa katika shambulio hilo lilimuua shahidi katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hasan Nasrullah. Lakini kabla ya kuendelea zaidi na tujiulize, Sayid Hasan Nasrullah alikuwa nani? Sayid Hasan Nasrullah alikuwa mmoja wa maulamaa wana mapambano na mwanajihadi wa zama hizi wa nchini Lebanon na katibu mkuu wa harakati ya nchini humo ya Hizbullah, ambaye kwa miaka kadhaa alisimama imara kukabiliana na jinai za uchokozi wa utawala ghasibu wa kizayuni na kuwatetea wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Sayid Hasan ambaye kuanzia mwaka elfu tisa mia na tisini na mbili na, na, na baada ya kuuliwa shahidi na wazayuni katibu mkuu wa wakati huo wa Hizbullah, Sayid Abbas Musawi alichaguliwa kwa kauli moja na baraza la uongozi la harakati hiyo kuwa katibu mkuu wake mpya. Katika muda wa zaidi ya miongo mitatu ya kuiongoza Hizbullah, aliweza kuigeuza harakati hiyo kutoka kwenye sura ya taasisi ndogo ya kijeshi na kuwa jeshi kubwa na imara na kuitoa kwenye hali ya nguvu ya kitaifa na kuwa nguvu ya kikanda pamoja na kuwaletea matunda mengi na mafanikio makubwa mno wananchi wa Lebanon na kambi ya mukawama kupata uungaji mkono wa umma wa Walebanoni na kugeuka Hizbullah kuwa vuguvugu vugu la wananchi lililokubalika ndani ya jamii kujimarisha harakati hiyo katika uga wa siasa za Lebanon kwa kufika hadi ya kuwa na wawakilishi wengi ndani ya bunge la nchi hiyo, mbali na wanachama wake kushika nyadhifa za wizara kadhaa serikalini, sambamba na mafanikio ya kijeshi tuliyoeleza. Yote hayo ni sehemu ya mafanikio ya aina yake aliyopata Sayid Hasan Nasurullah katika ulimwengu wa Kiislamu na kumfanya atambulike kama shahsia muhimu zaidi katika ulimwengu wa Waarabu. Mauaji ya kigaidi ya kumuua shahidi Sayid Hassan Nasrullah yaliyofanywa na utawala wa Kizayuni Ijumaa ya Septemba 27, yamefuatiwa na radi ya mali na mijibizo kadha wa kadha. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ametoa salamu za rambirambi kwa umma wote wa Kiislamu kwa mnasaba huo, na mbali na kubainisha kwamba Sayyid Hassan amepata malipo ya miaka na miaka ya jihadi aliyopigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na tabu alizokabiliana nazo katika kazi hiyo takatifu, amesema Sayyid wa muqawama hakuwa ni shahsia, bali alikuwa njia na chuo cha fikra, na njia hii itaendelea kufuatwa. Aidha, amesisitiza kwa kusema, msingi aliyoweka Lebanon na kutoa mwelekeo kwa kambi nyingine za muqawama sio tu havitatoweka kwa kuondoka kwake bali vitakuwa madhubuti zaidi kwa baraka za damu yake na za mashahidi wengine wa tukio hili, na kwa uwezo na taufiki ya Mwenyezi Mungu, vipigo vitakavyotolewa na kambi ya mukawama kwa mwili uliochakaa na unaooza wa utawala wa kizayuni vitakuwa vikali zaidi. Ayatullah Sayida Ali Sistani, marja taqlidi mkubwa waislamu wa kishia wa nchini Iraq, amemtaja Sayid Hasan Nasrullah kuwa ni kiongozi wa kupigiwa mfano na nadhara kushuhudiwa katika miongo ya karibuni, ambaye kwa uwezo wake wote aliwasaidia Wairaqi kuikomboa wa nchi yao kutoka kwenye makucha ya magaidi. Sambamba na hayo, wananchi wamefanya maandamano na mijumuiko mbalimbali katika nchi hizo na zingine duniani ikiwemo Pakistan, Kashmir, Jordan, Moroko, Ukingo wa Magharibi pale inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza na gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ambalo limeipa uzito maalumu habari ya hukumu iliyotolewa na mahakama dhidi ya watu waliopatikana na hatia ya kumlawiti na kumtendea unyama binti mmoja nchini humo. Mwananchi limeandika kwamba swali la alipo afande wa jeshi aliyewatuma wahalifu hao kutenda unyama limetawala maeneo mbalimbali, hususan mitandaoni. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno afande hatua gani zinafuata? Habari nyingine muhimu katika gazeti hili ni ile ya tahadhari ya homa ya mabag na mpox katika mikoa minne ya Tanzania. Gazeti la Raia Mwema limeipa uzito habari yenye anwani Kigogo Chadema afichua siri polisi, andika waraka mzito kwa Rais Samia Suluhu Hassan. Habari nyingine muhimu ya Raia Mwema zina vichwa vya maneno Sokoine aliota kifo chake na CCM kwa futuka makada waanza kutoleana macho harakati za ubunge na udiwani. Na gazeti la Nipashe kama uh, ilivyo kwa gazeti la Mwananchi limeipa mazingatio maalumu habari ya hukumu ya waliomnajisi binti wa Yombo. Binti wa Yombo hukumu ya teka hisia za wadau, kinasema kichwa cha habari hiyo ukurasa wa mbele gazeti uh, la Uh, nipa, Nipashe. Nchini Kenya anaanza na gazeti la Daily Nation ambalo linaendelea kumulika vita vinavyotokota kati ya Rais William Ruto wa nchi hiyo na naibu wake Rigathi Gachagua. Mwanzo wa mwisho wa Rigathi Gachagua, Kinasema kichwa cha habari hiyo kinachoambatana na picha ya wawili hao wakilumbana kwa maneno. Baadhi ya habari za Daily Nation zina anwani: jinsi kijana alivyoghushi utekaji nyara ili kutapeli wazazi shilingi milioni sita. Kenya inavyoweza kuongeza kasi katika mapambano dhidi ya saratani na wagonjwa wa kwama hospitalini kutokana na mzozo wa shift. Gazeti la Taifa Leo limetenga sehemu kubwa ya ukurasa wake wa mbele kuzungumzia sakata la mvutano baina ya Rais William Ruto na naibu wake. Picha kuu ukurasa uh, huo wa habari inamwonyesha naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua akikuna kichwa kwa habari inayosema alivyojitemea sumu. Hulka ya kufananisha serikali na hisa za kampuni na kujisawiri kama kiongozi wa kieneo ni kati ya mambo yanayomponza. Huko Rwanda, New Times limeandika kwamba uzembe katika kuendesha magari unahusika na asilimia 55 ya ajali za barabarani. Vilevile limeandika kwamba uh, nimemnukuu waziri wa afya wa Rwanda Sabina Nsanzimana akisema kusambaa kwa magonjwa ya virusi kama mabag kunachangiwa na mambo kadhaa kama vile dhana potofu, uvumi na taarifa zisizo sahihi. Niendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza podikasti ya Israel, donda la Saratani. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Bismillahi rahmani rahim, karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya saba na ya mwisho ya podkasti hii tuliyoipa jina la Israel, donda la saratani. Podkasti hii imenukuliwa kutoka kwenye kitabu kinachoitwa The Metastasis of Israel, ambayo inazungumzia historia kwa ufupi kuhusu kupandikizwa donda ndugu la kensa lililopewa jina la Israel katika kitovu cha ulimwengu wa Kiislamu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa episodi hii ya mwisho ya podcast hii. Naam, wapenzi wasikilizaji, mbali na utawala ghasibu na pandikizwa Israel kufanya vitendo vya kikatili mno mara kwa mara kuwafukuza wananchi wa Palestina katika nyumba na nchi yao na kuikalia kwa mabavu ardhi yao kwa zaidi ya miaka 75, sasa wazayuni wanafanya pia mauaji ya kimbari ya watu wa Palestina yakiwemo ya hivi sasa huko Ghaza, ambayo yanafanyika mbele ya macho ya walimwengu. Utawala wa kizayuni unafanya jinai kubwa mno, ambazo hazijawahi kushuhudiwa kwa ukatili na ukubwa wake katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu. katika kipindi kilichopita tulizungumzia mashambulizi na vita vinavyoanzishwa kinyume cha sheria na utawala wa kizayuni ndani na nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni dhidi ya wakazi wa asili wa ardhi ya Palestina. Leo katika sehemu hii ya saba na ya mwisho ya podkasti hii, tutazungumzia kwa muhtasari vita haramu vinavyoendeshwa na utawala wa kizayuni wa Israel katika miundo na sura mbalimbali mbali ndani na nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Tafadhalini endeleeni kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Vita vya moto kwa ujumla. Vita vya moto ni matumizi ya moto kama silaha ya kivita kwa ajili ya kuharibu watu, mashamba, majengo au kujenga hofu na kutisha watu. Vita vya moto vimekuwepo dhidi ya Wapalestina kwa miaka mingi katika siku za huko nyuma, hata kabla ya nakba ya Mei 14, 1948, na daima wazayuni wamekuwa wakitumia silaha hiyo dhidi ya Wapalestina. Kwa mfano tunaweza kurejelea mwongozo wa gengi la kigaidi la Hagana la kizayuni wa mwaka 1946 wakati Uingereza ilipoondoka Palestina mwaka 1946, Ben Gurion ambaye alikuwa mmoja wa waliobuni serikali ya utawala wa kizayuni huko Palestina na waziri mkuu wa kwanza wa utawala huo katili kutoka 1948 hadi 1953 alichukua mkakati wa kuanzisha vita vya silaha dhidi ya wa Wapalestina ambao ulijumuishwa kwa jina maarufu la gem au kwa Kiebrania Gamelle. Mpango huu c si ulikuwa ni wa hali ya juu zaidi kuliko mipango miwili ya a na b wa Wazayuni. Mpango huu uliandaliwa mwaka 19 37 kwa amri ya Ben Gurion na kujumuisha njama na ukatili wa kuadhibiti wa Palestina na kuziteka ardhi za Palestina baada ya kuondoka wakoloni wa Uingereza wa huko Palestina. Mpango ba wa jinai za genge la kigaidi na la kizayuni wa Hagana ulibuniwa mwaka 1946 baadaye na ikiwa ni sehemu ya kuunganishwa pamoja mipango A na B, magaidi hao wazayuni waliamua kuja na mpango wa ch, yani C, mwaka 1946 ambao msingi wake ni kuendesha mauaji ya kigaidi dhidi ya viongozi wa Palestina, wana mapambano, maafisa na askari hata wa Uingereza, na kufanya uharibifu wa mali zote zinazohamishika na zisizohamishika za watu binafsi na za umma. Kwa mujibu wa mpango huo wa kinyama na wa kigaidi, walengwa wakuu wa kuharibiwa zilikuwa ni nyumba na mashamba ya Wapalestina. Wazayuni magaidi waliamua kwamba kila kitu kinachoweza kuchomwa moto lazima kichomwe moto, na makazi yoyote wa ya Wapalestina lazima yaharibiwe na yateketezwe. Jinai hiyo ya vita inaendelea kufanywa hadi leo na jeshi katili la Israel na walowezi wa Kizayuni ambao mpaka leo hii wanaendelea kuchoma moto mashamba ya mizeituni ya Wapalestina na kubomoa nyumba na makazi yao. Baadhi ya ripoti zinaonyesha kuwa zaidi ya hekta 900 za msitu na hekta 610 za bustani zimeteketezwa kwa moto na jeshi katili la Israel katika matukio yapatayo 680 hivi. Taban Ben Gurion, kutokana na ukatili wake wa kuchupa mipaka, hakutosheka na mpango C wa gengi la kigaidi la Hagana. Ndiyo maana baada ya miezi michache alikuja na mpango D au Dalit, ambao ulikuwa na madhara makubwa zaidi kwa Wapalestina: kuundwa dola pandikizi la kizayuni kuwafukuza Wapalestina kwenye maeneo yao na kupora kila walichokuwa nacho. Jinai hizo zinaendelea hadi leo hii, huku kila serikali inayoingia madarakani ya utawala wa kizayuni, moja ya sera zake kuu ni kuteka na kupora ardhi zilizobakia za Wapalestina, kuvunja nyumba zao, kuchoma moto mashamba yao, na sehemu yake kujenga vitongoji haramu vya walowezo wa kizayuni. Vita vya mizeituni. Vita vya mizeituni ndivyo vita vinavyoendeshwa na wazayuni kila mwaka wakati wa msimu wa mavuno ya zeituni. Jeshi katili la Israeli linawasaidia walowezi wa kizayuni kuchoma moto na kuharibu mazao ya mwaka mzima ya Wapalestina. Ripoti iliyoandaliwa mwaka elfu mbili na taasisi ya haki za binadamu ya Boslem inakiri kwamba walowezi wa kizayuni huwa wanawapiga risasi mara kwa mara wanavijiji wa maeneo hayo katika miezi ya mwisho ya mwaka ili kuwazuia kufika kwenye mashamba yao ya mizeituni. Ripoti hiyo imefichua zaidi kwa kusema kwamba kwa vile msimu wa mavuno ya mizeituni ni miezi ya Oktoba na Novemba, Wapalestina wanashindwa kuvuna mazao yao kutokana na kufiatuliwa risasi na walowezi wa kizayuni, na hivyo kusababishiwa hasara kubwa tangu wakati wa vita vya mwaka 1967 utawala wa kizayuni umeshakata zaidi ya miti milioni mbili na laki tano ikiwemo mizeituni laki nane katika ardhi za Palestina. Mzeituni ni nembo ya mukawama wa wananchi wa Palestina. Mafuta ya zeituni ni moja ya vyanzo vikuu vya mapato katika uchumi wa Palestina. Mashamba ya mizeituni, hasa katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordanne, ni medani za vita kati ya utawala ghasibu wa kizayuni na Wapalestina. Asilimia 80 ya ardhi za kilimo za Ghaza na ukingo wa magharibi zinapandwa mizeituni. Katika ukingo wa magharibi pekee, maisha ya makumi ya maelfu ya familia yanategemea ya kilimo na uzalishaji wa zeituni. Asilimia 25 hadi 50 ya mapato ya kila mwaka ya wakulima wa Palestina yanatokana na kilimo cha mizeituni. Lakini jeshi la Israel linafanya ukatili wa kung'oa mizeituni hata ile yenye umri wa mamia miaka. Utawala wa kizayuni hauhitaji kisingizio cha maana katika kutenda jinai hizo, bali sababu yoyote unayopata kama ya kujenga ukuta au kupitisha barabara inatosha kwake kung'oa mizeituni hiyo yenye historia kongwe na ambayo ni tegemeo la dharura katika maisha ya wa Wapalestina. Mbali na miti ambayo walowezi wa kizayuni wanaing'oa mara kwa mara, wazayuni hao huwasababishia majanga na maafa mengine makubwa watu na sekta ya kilimo ya Wapalestina, ambayo ndio uti wa mgongo wa maisha na kipato chao. Moja ya majanga ambayo wazayuni wanaisababishia sekta ya kilimo ya Palestina ni kutumia vibaya sheria ya ufalme wa Uthmania ambayo inasema kuwa ardhi tasa ya miaka minne. Sheria hii ambayo imekuwepo tangu enzi za ufalme wa Uthmania inasema kuwa ardhi yoyote ile itakayopitisha miaka minne bila ya mkulima kufanya chochote ndani yake, ardhi hiyo inahesabiwa ni tasa na wakulima hao wanaweza kupokonywa ardhi hiyo na kuwa ni mali ya serikali. Israel inatumia vibaya sheria hiyo kuwapora Wapalestina ardhi zao na kuamilikisha kiharamu walowezi wa kizayuni ili kuzuia wakulima wa Palestina wasifike kwenye mashamba yao kwa ajili ya kuja kutumia vibaya sheria hiyo ya enzi za utawala wa Uthmania. Utawala wa Kizayuni unaweka vizuizi vingi kuanzia kuweka vigingi vikubwa vya saruji barabarani mpaka kuanzisha vituo vya muda vya kijeshi na kuwafanya wakulima wa Palestina wasiweze kupata ardhi ya kilimo, na baada ya miaka minne, wazayuni wanadai kuwa ardhi hiyo ni tasa haina mwenyewe, wanaipora na kuwapa walowezi wa Kizayuni. Vita vya makazi. Vita vya makazi ni aina nyingine ya vita kati ya Wazayuni na Wapalestina. Kwa hakika ujenzi wa makazi na vitongoji vya walowezi wa kizayuni ndilo lengo la genge lolote la kizayuni linaloingia madarakani na lenye mwelekeo wote wa kisiasa katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Wazayuni wanaweza kutofautiana katika baadhi ya mambo, lakini wote wanakubaliana na suala hili la kupora ardhi za wapalestina na kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni. Muda wote viongozi wa utawala wa kizayuni wamekuwa wakijaribu kuwavutia na kuwahamisha walowezi wa kizayuni kutoka nchi tofauti na kuwapa makazi huko Palestina. Wazayuni wanafanya propaganda nyingi kwa miongo kadhaa kufanikisha jinai yao hiyo, lakini propaganda hizo za viongozi wa utawala wa kizayuni zimekuwa zikikumbwa na migogoro ya mara kwa mara kutokana na kutopata walichoahidiwa wale wayahudi wanaoacha makazi yao na kujipeleka katika ardhi za Palestina. Mfano wa wazi ni maandamano ya mwaka elfu mbili kumi na moja ambayo ni maarufu kwa jina la maandamano ya makazi. Mayahudi hao wa kizazi kipya cha utawala wa kizayuni wanalalamika kwamba matarajio yao yameshindwa kutekelezwa na serikali za utawala wa kizayuni. Maandamano ya makazi yalikuwa ni nukta ya udhaifu ya utawala wa kizayuni ambayo mwaka elfu mbili kumi na moja ilitumia hila kuifunika funika na kuzuia kuangamia utawala wa kizayuni wa Israeli. Kuna nadharia sasa hivi inayoonyesha kwamba karibuni tu hivi au siku za usoni watu wa vizazi vipya vya Israel wataelewa walikotoka na na watarejea huko na watatambua ni wahanga wa nani na ni nani aliyeangamiza maisha yao. Vita vya rangi moja ya mbinu za utawala wa kizayuni katika kuhadaa fikra za walimwengu ili uweze kufikia malengo yake yaliyo dhidi ya binadamu ni kucheza na maneno. Kwa mfano, kila unapozungumza na afisa wa Israeli utamwona anadai kwamba eti wanaheshimu mipaka rasmi, lakini maafisa hao hawafafanui iwapo wanamaanisha mipaka ya ardhi za Palestina zinazokaliwa rasmi kwa mabavu au mipaka ya kimataifa. Hila nyingine ya kiudanganyifu inayotumiwa na utawala wa kizayuni ni pale daima inapokwepa kutumia neno jeshi la Israel, na muda wote utawasikia wanatumia maneno kama vikosi vya ulinzi au vikosi vya kujihami badala ya maneno jeshi la Israel. Utawala wa kizayuni unaojulikana kwa jinai zake nyingi kutokana na mauaji makubwa ya watoto duniani unaficha ukatili na jinai za askari wake nyuma pazia la kudai kuwa eti wanajeshi wao ni vikosi vya ulinzi na vya kujihami. Kwa hakika madai haya ya eti vikosi vya wanajeshi wa Israel ni vikosi vya ulinzi ndio msamiati unaotumiwa kujaribu kuhalalisha uhalifu wote huu unaofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya ubinadamu. Muda wote Israele inacheza na maneno kwa lengo la kuhadaa walimwengu ili kuhalalisha ukatili na mauaji yake ya watoto, wanawake, vizee na raia wasio na hatia, lakini vita vya hivi sasa vya utawala wa kizayuni dhidi ya watu madhulumu wa Ghaza na kuua na kuwaua shahidi maelfu kwa maelfu ya watu wasio na hatia, hasa wanawake na watoto wadogo, takriban watu elfu kumi na tano takriban elfu kumi kati yao wakiwa wanawake na watoto vimeondoa kinyago kwenye uso wa kijinai kwa utawala huo na sasa kila mtu anaiona sura halisi na kikatili ya Israeli. Utawala wa kizayuni kwa kushirikiana kikamilifu na moja kwa moja na Marekani na nchi nyingine za magharibi ilianzisha jinai hiyo ya kinyamana ya kutisha dhidi ya wanaume, wanawake na watoto wa Kipalestina katika ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba 2023 na hivi sasa kila kona kuna shuhudiwa athari za jinai hizo, ikiwa ni pamoja na kuzikwa watu hai chini ya vifusi vya majengo yao yaliyoshambuliwa kikatili na Israel kwa silaha inazopewa na Marekani na madola mengine magharibi. Halafu hapo hapo bila ya hata haya usoni wanadai kuwa eti Israel inajihami na eti wanajeshi wake ni vikosi vya ulinzi, licha ya kwamba hadi hivi sasa wameshaua shahidi zaidi ya Wapalestina 40000 licha ya kwamba utawala ghasibu wa Israel unazikalia kwa mabavu wa ardhi za Palestina kwa zaidi ya miaka 75 sasa, na muda wote umekuwa ukifanya vitendo vya kikatili zaidi na kwa wafukuzwa wa Palestina kwenye nchi yao. Lakini hivi sasa mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni huko Ghaza yamevunja rekodi zote. Tena jinai hizo zinafanyika mbele ya macho ya walimwengu. Israel imevuka viwango vyote vya uhalifu kuwahi kufanywa katika historia kwa ukubwa na uwazi wake, tena mbele ya kamera zinazorusha picha na video dunia nzima. Bahari ya damu inatiririka huko Gaza, ikiacha rundo la maiti za watu waliouawa wa, wa kidhuluma, na maelfu ya wanawake, wanaume na watoto chini ya vifusi vya majengo yaliyoripuliwa kwa mabomu, watoto waliokandamizwa na mili yao kuraruliwa na kukatwa vipande vipande, watoto waliouawa kikatili wakiwa na kiu na njaa na hofu. Kwa kweli, vita vya Gaza ni uzoefu mchungu wa matukio ya kutisha mno yanayofanywa na Israel kwa kushirikiana na madola ya Magharibi mbele ya macho ya walimwengu. Lakini jinai hizo za kutisha zimeleta mwamko mkubwa duniani leo, zimeuonyesha kwa uwazi mno uso wa watu makatili zaidi duniani baada ya kuondoka kinyago na pazia usoni mwa wazayuni watenda jinai. Leo hii utawala wa kizayuni hauna hila wala udanganyifu mwingine wowote wa kuwahadaa walimwengu na watu wenye fikra huru duniani. Marekani na nchi nyingine za magharibi ambazo zilikuwa zinajilabu kuwa ni viranja vya kutetea haki za binadamu duniani. Leo hii uongo wao umebainika wazi mbele ya wa walimwengu wote, na kila mtu anaelewa kuwa madai ya madola hayo ya kibeberu ni uongo mtupu. Leo hii hisia za kibinadamu zinaonyeshwa kwenye maandamano ya umma na watu waliojaa hamasa katika kona zote za dunia, watu wa matabaka na fikra zote kuanzia wanafunzi wa vyuo vikuu mpaka wahadhiri wao, madaktari, wafanyakazi wa kawaida, wasomi, wafanya biashara, bali kila mtu na rika na nafasi yake, leo hii wanaonyesha hasira zao mbele ya jinai za kupindukia zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel na madola ya magharibi dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Hakuna yeyote anayeweza kukanusha kwamba hivi sasa mwamko wa watu duniani, hususan watu wa Ulaya na Marekani, kuhusiana na dhati ya tawala zao umekuwa mkubwa sana. Hivi sasa hatua zinazoshughuliwa na wananchi wa nchi za Magharibi zinaonyesha jinsi watu hao walivyo makini na imara katika kukabiliana na serikali za madola ya Magharibi zinazoshiriki katika mauaji ya kimbari huko Palestina, hususan Ghaza. Hata ndani ya Umoja wa Mataifa pia sauti na hatua zinachukuliwa dhidi ya jinai za Israeli. Hivi sasa viongozi wa utawala wa Kizayuni wanatambuliwa kimataifa kuwa ni watenda jinai za kivita licha ya kwamba wanajifanya hawajali maamuzi ya taasisi mbalimbali za kimataifa. Wasikilizaji wa wapenzi, na kufikia hapa ndiyo tunatamatisha sehemu hii ya saba na ya mwisho ya podkasti hii ya Israel, Donda la Saratani. Tunakaribisha maoni yenu, ukosoaji wenu, mapendekezo yenu na maombi yenu, kwani tunapenda kujua mitazamo yote kuhusiana na podkasti hii na podkasti zetu nyingine. Na kama mnahisi kuna maudhui yoyote ambayo ni nzuri kuakisiwa na kuandaliwa podkasti kama hivi usiache kutuandikia kwenye Swahili Radio tirivir au kupitia mitandao ya kijamii kwenye nambari yetu ya plus 98 903 506 5487. Ishini salama. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 28 mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe pili Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Siku kama ya leo miaka 837 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu za baadhi ya wanahistoria, mji wa Baitul Muqaddas ulikombolewa na Salahuddin Ayubi, kamanda wa wapiganaji wa Kiislamu. Awamu ya kwanza ya vita vya msalaba baina ya Wakristo na Waislamu ilianza mwaka 1096. Salahuddin Ayubi akiongoza wapiganaji wa Kiislamu walifanikiwa kukomboa mji huo katika siku kama hii ya leo miaka 155 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Mahatma Gandi, kiongozi wa harakati ya kupigania uhuru nchini India, katika mojawapo ya vijiji vya jimbo la Gujarat. Mwaka 1891 Gandi alirejea nchini akitokea Uingereza na kuishi mjini Mumbai. Mwaka 1893 Mahatma Gandhi alielekea kwa Zulu-Natal nchini Afrika Kusini. Akiwa huko, alishuhudia ubaguzi warangi, wa rangi wa jamii ya wachache ndani ya taifa hilo. Mwaka 1917 na, na baada ya kurejea nchini kwake alipata umashuhuri mkubwa. Alianzisha harakati kubwa ya ukombozi wa nchi ya India kutoka kwenye makucha ya wakoloni akishirikiana na baadhi ya wana mapambano kama Jawaharlal Nehru. hii hey, ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, IRGC, limetangaza kuwa makumi ya makombora ya balistik yametumika kulenga moyo wa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya, ya Palestina Israel. Raisi wa jamhuri ya Kisemeran Daktari Masudi Pezeshkian amesema jibu mathubuti limetolewa kwa uchokozi wa utawala wa kizayuni wa Israel na kwamba jibu hilo ni sehemu ndogo sana ya uwezo wa jamhuri ya Kiislamu. Sheikh Zakzak Ibrahim Zakzaka, mkuu wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, amegusia jinsi utawala wa kizayuni ulivyomuua kigaidi Sayyid Hasan Nasrallah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, na kusema kuwa maadui wamefanya sherehe kufuatia jinai hizo za kigaidi, kama walivyofanya sherehe waliomua Imam Husein alayhis salaam huko Karbala, lakini vicheko vyao havitodumu muda mrefu. Wapenzi wa sikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya, na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, tunakutakieni siku njema. Kwa herini.