jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahman rahim. Assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kher, mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Kwa moyo mkunjufu, mie Husein Hasan na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili usiku ya redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Agosti 25 mwafaka na tarehe ishirini Sofar mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Usiku huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha arobaini ya Imam Husein alaihi salam. Tutakuwa na makala ya hekaya za aya bila y kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwajiu, sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram na toban, nitakuwa mwenye ni kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Muda si muda, na rejea na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Kiongozi mwadhamu asema vita baina ya haki na batili kamwe havitokoma. Mali yasimamisha matangazo ya televisheni ya LCI ya Ufaransa kwa upotoshaji. Na mkutano wa wanadiplomasia wakuu wa Afrika mjini Tokyo umeendelea leo Jumapili, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mbele ya wanafunzi wa vyuo vikuu katika maombolezo ya 40 ya Imam Husein alaihi ssalam, kwamba mapambano baina ya kambi ya Imam Husein na kambi ya Yazid, yaani kambi ya baina ya haki na batili, kamwe havitomalizika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, ujumbe mbalimbali wa wanachuo kutoka kona zote za Iran leo asubuhi wameonana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu hapa Teheran katika maombolezo ya arbaini ya Imam Husein alaihi salam. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema kuwa kwenye ziara ya Ashura huwa tunasoma maneno yafuatayo: mimi namwacha salama anaye kuacheni salama, na ninapigana vita na anaye kupigeni vita. Hivyo vita baina ya kambi ya Imam Husein alaihi salam na kambi ya Yazid kamwe haviwezi kumalizika kwani ni vita baina ya haki na batili. Amekumbusha kuwa katika safari yake ya kuelekea Karbala, Imam Husein alaihi salam alisema mara chungu nzima kwamba hakutoka ila kwa ajili ya kupambana na dhulma, yaani ni vita vya kupigania haki dhidi ya batili, na vita baina ya kambi hizo mbili haviwezi kumalizika pia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewaambia vijana hao wa vyuo vikuu kwamba ni wajibu waelewe jukumu lao na waisake na kuitafuta njia ya kutekeleza vizuri jukumu lao. Amesema kukusanya mali na fedha hakupaswi kuwa ndio lengo la maisha yao. Fedha, cheo, nguvu na nafasi ndani ya jamii ni vitu dhalili zaidi kufanywa kuwa ndilo lengo kuu la maisha ya mwanadamu. Katika hatua nyingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa mkusanyiko mkubwa na usio na kifani katika matembezi ya arobaini ya Imam Hussein alaihi ssalam ni ushahidi wa wazi wa kubakia milele haki na kuangamia batili na dhulma. Nasir Kanaani amegusia mauaji ya kimbari yanayofanywa na wanajeshi makatili wa Israel dhidi ya watu wasio wa na hatia huko Wapalestina, haswa ukanda wa Ghaza, na kuongeza kuwa somo kubwa linalopatikana kwenye arobaini ya Imam Husein alaihi salam ni kufanya harakati katika njia ya haki, kuwasaidia watu wanaodhulumu wanao dhulumu, na kujibari na kujitenga kivitendo na mabeberu wa dunia ambayo hivi sasa wanazidi kuonyesha unyama na ukatili mkubwa huko Gaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa damu ya wananchi madhuluma wa Palestina imeshinda upanga wa dhuluma wa zama hizi na kuongeza kuwa mkusanyiko mkubwa na usio na kifani wa matembezi arobaini ya Imam Hussein alaihisalam yanazidi kutilia nguvu wa uhakika wa kubakia milele haki na kusambaratika batili. Leo jumapili Mwezi ishirini mfungo tano Safar ni arobaini ya Imam Husein alaihi salam, ambayo ni kumbukumbu kumbu inayofanywa a na wapenda haki duniani kila mwaka ili kukumbuka siku ya arobaini tangu alipouawa kikatili Imam Husein alaihi salam kwenye jangwa la Karbala, yani Iraq ya leo mwaka sitini na moja Hijria. Yani katika muda wote wa safari yake kutoka Makka hadi Karbala, Imam Husein alaihi salam alikuwa akisisitiza mno na muda wote kwamba lengo la kutoka kwake ni kupambana na dhulma na kuokoa dini ya babu yake yani Uislamu. Katika mapambano ya Karbala, damu za Imam Husein alaihi salam na wafuasi wake ziliushinda upanga wa dhulma, kama ambavyo hivi sasa damu za wananchi wa Palestina zimeushinda upanga wa dhulma wa mabeberu wa dunia waliojificha nyuma ya mgongo wa utawala wa kizayuni wa Israel. Mbali na hayo, serikali ya kijeshi ya Mali imepiga marufuku kanali ya televisheni ya Ufaransa ya LCI kurusha matangazo yake kwa muda wa miezi miwili kutokana na kile kilichotajwa kwa upotoshaji kuhusu hali ya usalama wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Mamlaka ya mawasiliano ya Mali imesema katika taarifa kwamba huduma za televisheni ya LCI zimeondolewa kutoka kwa orodha ya wasambazaji wote wa huduma za utangazaji za redio na televisheni zilizoidhinishwa nchini Mali kwa muda wa miezi miwili kuanzia tarehe 23 Agosti. Uamuzi huo umechukuliwa baada ya kanali Michel Goya, afisa wa kijeshi, kutoa maoni yaliyokosolewa na serikali ya Mali katika kipindi cha LCI kilichorushwa uh, hewani Julai 27 chini ya anwani ya Wagner aliyeangamizwa nchini Mali, mkono wa Kiev. Mamlaka ya mawasiliano ya Mali imesisitiza kuwa wakati wa matangazo hayo, ukiukaji kadhaa wa vifungu vya sheria ulibainika. Huko nyuma pia, serikali ya kijeshi ya Mali ilichukua hatua ya kusimamisha nchini humo matangazo ya redio ya kifaransa ya RFI na televisheni ya France 24 zinazofadhiliwa na serikali ya Ufaransa kwa muda wa miezi minne. Serikali ya kijeshi ya Mali wakati huo ilivyotuhumu vyombo hivyo vya habari kuwa vinaripoti habari za uongo kwamba jeshi linaua raia. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa kwa kifupi Africa CDC kimeonya juu ya kuzuka mzigo mkubwa wa kesi za mpox, uwezo mdogo wa uchunguzi na kiwango cha juu cha vifo vya ugonjwa huo, kama baadhi ya changamoto zinazokwamisha jitihada za kukabiliana na maradhi hayo hazitoshughulikiwa haraka. Mkurugenzi mkuu wa CDC barani Afrika, Jean Kaseya, amesema katika taarifa yake kuhusu mripuko wa ugonjwa mpox barani Afrika kwamba changamoto hizo zinahusiana pia na kuenea kwa kasi ugonjwa huo, huku kukiwa na haja kubwa ya kuboreshwa uratibu wa pamoja. Takwimu kutoka Afrika CDC zinaonyesha kuwa kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu hadi Agosti 23 jumla ya kesi 21466 zinazoshukiwa ni za mpox zimegunduliwa sambamba na vifo vya watu kutoka nchi 13 wanachama wa umoja wa Afrika. Wanachama 13 wa AU ambao wameripoti kesi za mpox hadi sasa ni pamoja na Burundi, Cameroon, jamhuri ya afrika ya kati, jamhuri ya Kongo, cote d'Ivoire, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Gabon, Liberia, Kenya, Nigeria, Rwanda, afrika kusini pamoja na Uganda. Afisa huyo mwandamizi wa shirika la Africa CDC ameonya zaidi kuhusu hatari ya kiwango cha juu cha vifo vya ugonjwa wa mpox ambapo amesema kuwa uhusiano wa ugonjwa huo na VVU umeleta wasiwasi mkubwa barani Afrika. Na mkutano wa kimataifa wa Tokyo unaowakusanya pamoja mawaziri wa mambo ya nje kwa ajili ya kujadiliana maendeleo ya Afrika, ambao ulifunguliwa jana Jumamosi, umeendelea leo Jumapili katika mji mkuu wa Japan, Tokyo. Mkutano huu wa siku mbili umehudhuriwa na wanadiplomasia wakuu na maafisa wengine wakuu kutoka nchi mbalimbali za Afrika. Akizungumza katika mkutano huo, naibu waziri wa mambo ya nje wa Japan anayehusika na masuala ya bunge Yoichi Fukazawa amesema kuwa imebaki miaka mitano tu kufikia mwaka elfu mbili na thelathini, tarehe iliyopangwa kufikia malengo ya kuweka huduma za afya kwa wote, lengo ambalo Japan imejitolea kufanikisha na kuongoza juhudi za kimataifa kuhakikisha lengo hilo linafanikiwa barani Afrika. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Japan, Fukazawa pia amesema, na hapa nanukuu, jumuia ya kimataifa lazima ijikumbushe tena wajibu wa kufanikishwa makusudio ya UHC na ichukue hatua kabla ya kusahaulia uzoefu mchungu na somo tulilojifunza kutokana na janga la uviko kumi na tisa. Pia amesisitizia haja ya kubadilishana ujuzi na kukuza ushirikiano ili kuhakikisha kuna upatikanaji sawa na wa pamoja wa huduma za afya ikiwa ni pamoja na chanjo kwa wote. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni redio Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia harafa kwenda kwa nambari hii alama ya kujumlishwa plus 98 9035065487. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kipaumbele cha sera za kigeni za Iran, nchi jirani, eneo na mukawama. Waziri mpya wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Abbas Arakchi amesema kuwa kipaumbele cha kwanza katika sera za kigeni ni nchi jirani, na kipaumbele cha pili ni kupanua uhusiano na Afrika, Amerika ya Latini na Asia Mashariki. Ameongeza kuwa kipaumbele cha tatu ni nchi zilizosimama upande wa Iran katika hali ngumu. Arakchi amesema hayo katika mahojiano ya televisheni siku mbili baada ya kuidhinishwa na bunge kama waziri mpya wa mambo ya nje wa Iran, Araghchi amesisitiza kuwa serikali mpya ya Masud Pezeshkian itaendelea na sera ya ujirani mwema na kuimarisha uhusiano na nchi za eneo, nchi rafiki na uungaji mkono kwa makundi ya mukawama dhidi ya uzayuni ya serikali ya awamu 13 iliyokuwa ikiongozwa na hayati Sayid Ibrahim Raisi. Mkuu huyo mpya wa chombo cha kidiplomasia cha Iran ameashiria pia kupanda na kushuka mara kwa mara kwa uhusiano wa Iran na nchi za Ulaya ambao umeathiriwa na siasa za uadui za Marekani dhidi ya wananchi wa Iran katika miongo miwili iliyopita na kusema kuwa nchi hizo zimechukua sera na mkondo potofu na wakati mwingine wa kiuadui. Arakchi amesema bayana kwamba kama mwenendo wa madola hayo utabadilika, basi zitakuwa katika kipaumbele cha sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu. Arakchi alikuwa akimaanisha kuifuata Marekani kwa upofu kunakofanywa na nchi za Ulaya, ambapo baada ya kujitoa Washington katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na Iran, ilishadidisha mashinikizo dhidi ya Teheran kwa kuzidisha vikwazo dhidi ya taifa hili. Hata hivyo, Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa nyakati tofauti imekaribisha kwa mikono miwili swala la kuendeleza uhusiano na Umoja wa Ulaya na pia na nchi za Ulaya, lakini Ulaya haijaonyesha nia ya yake njema katika kuendeleza uhusiano na jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran katika hali nyingi, na suala hili kwa hakika daima limekuwa likidhuru mahusiano baina ya pande mbili. Kilele cha suala hili kilikuwa baada ya mwaka 2018 ambapo Donald Trump, rais wa wakati wa Marekani, aliondoa nchi yake kinyume cha sheria na kwa upande mmoja katika makubaliano ya nyuklia ya jamhuri ya kiislami Iran na kundi la tano jumlisha moja yanayojulikana kama JCPOA au umoja wa Ulaya, na Umoja wa Ulaya haukuchukua hatua yoyote ile iliyo kulinda maslahi ya Iran kwa mujibu wa makubaliano ya JCPOA. Uchambuzi huo wa kisiasa, habari nilizokusomea punde pamoja na habari nyingine kemkem -kem, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa Radio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa masiku haya ya matembezi ya arobaini ya Imam Husein alaihi salam. Makala yetu hii itazungumzia historia ya matembezi ya arobaini, basi kweni nami hadi mwisho. Katika masiku haya, kila mahala kunasikika harufu nzuri ya ziara na udongo wa Karbala. Sauti ya labaika ya Husein imetawala kila mahala, huku maashiki na vipenzi wa Imam Husein alaihi ssalam, wakiwa njiani wakikaza mwendo kuelekea katika ardhi ya Karbala ilipo haram ya bwana wa mashahidi na kiongozi wa mabarobaro wa peponi Imam Husein bin, bin Abitalib alaihi ssalam. Hii leo maneno ya Bibi Zainab al Kubra bint Ali, dada yake Imam Husein alaihi salam, yanadhihirika na kuonekana uhakika wake zaidi kuliko kipindi na zama zozote zile, maneno ambayo aliyasema kwa ushujaa akiwa ndani ya mavazi ya mateka alipomwambia mtawala mwovu na fasiki Yazid bin Muawiya hivi: ewe Yazid, kwa hiyo panga upangavyo, hila kadiri uwezavyo, na utekeleze njama zako nazidisha juhudi zako, lakini wallahi kamwe hautaweza kufuta utajo wetu na wala hutaweza kuua wahi ulioteremshwa kwetu. Kwa hakika siku ya Ashura mwaka 61 Hijiria, Mayazidi, yaani Yazid na wafuasi wake walikuwa wakitaka kuizika kabisa hamasa ya Imamu Husein na wafuasi wake pale pale katika ardhi ya Karbala, na hivyo isibakie athari yoyote kwa ajili ya vizazi vijavyo, na hivyo kuufanya utajo na jina la familia ya wahi visahaulike kabisa. Hata hivyo walikafirika kwamba jina la Imamu Husein pamoja na harakati yake iliyokabiliwa na umwagaji damu mkubwa itabakia kuwa hai milele na daima na kuwa kama maktaba yenye kutoa ilhamu. Kwa hakika taa na nuru ing'arayo ya Allah katu si yenye kuzimika. Hii ni ahadi ya Mwenyezi Mungu subahanahu wa taala aliyoitoa katika aya 32 ya Surat Atouba aliposema: wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao na Mwenyezi Mungu anakataa ila aitimize nuru yake ijapokuwa makafiri watachukia. Matembezi ya mamilioni ya watu kwa ajili ya kwenda kulizuru kaburi tukufu la Imamu Husein alahi salam, wakati huu wa arobaini ni ishara ya wazi ya kubakia hai utajwa wa Imamu Husein alahi salam, pamoja na risala na ujumbe wa Ashura. Matembezi hayo licha ya vita vyote, vitisho na vikwazo mbalimbali, lakini yamebakia na kuwa matembezi makubwa zaidi ya kidini ulimwenguni. Matembezi katika siku ya arobaini yalienea katika zama za Imam Ali bin Husein Assajadi alahi salam. Jabir bin Abdallah al Ansari, sahaba mtukufu wa Mtume, akiwa mfanya ziara wa kwanza mwaka 61 Hijiria, alianza kutembelea Uh, kutoka Madina na kufanikiwa kufika Karbala asubuhi ya arobaini ya kwanza tangu kuwa washahidi Imam Husein alaihi ssalam na wafuasi wake watukufu katika ardhi ya Karbala. Siku hiyo hiyo pia Bibi Zainab al Kubra alaihi ssalam na Imam Sajad wakiwa pamoja na kafila na misafara mingine waliwasili Karbala, ambapo baada ya kufanya mazungumzo na Jabir bin Abdallah l Ansari wakalizuru kaburi la Imam Husein, na hivi ndivyo ziara ya arobaini ya imamu Husein ilivyoanza. Kwa hakika kufanya ziara ya arobaini kulikuwa kumbusho la tukio la Karbala na kuwafedhehesha Bani Umeya. Ni kutokana na ukweli huo, ndio maana mahafila na watawala wa Bani Umeya wakakata shauri la kuwazuia watu wasiende kufanya ziara Karbala na kuwawekea vizingiti mbalimbali, wakiwa na nia ya kufikia lengo lao hilo na kukabiliwa na mazuwari, yani wafanya ziara, waliweka vituo vya usalama kando kando ya Karbala. Walinzi wa vituo hivyo walikuwa watu makatili na wenye roho mbaya, ambapo walikuwa wakiamiliana vibaya na mazuwari. Hali hiyo iliwafanya baadhi yao kuamua kuyachagua maeneo ya Ghadhiria na Nainawa kama ndio vituo vyao vya mwisho, lakini baada ya kusimama kwa muda na unapowadia wakati wa usiku huitumia fursa ya giza totoro kuelekea kwa siri upande wa kaburi la Imam Husein alahi ssalam. Wafanya ziara hao wakawa wakitembea wakati wa usiku kwa siri na kwa hofu kubwa, moja na wakati mwingine, katika vikundi vidogo vidogo kuelekea Karbala. Baada ya Bani Umeya walipoingia madarakani pia Bani Abas, vikwazo hivyo vilikuweko. Baada ya Bani Abas kuimarisha nguzo za utawala wao, walibomoa kaburi la Imamu Husen alahi salam na kuamiliana vibaya na wafanya ziara wa kaburi lake hilo. Katika kipindi hicho, hali ikawa ngumu mno na watu wakawa wakienda kufanya ziara Karbala kwa tabu na mashaka makubwa mno, wakihofia usalama wa roho zao au kukumbwa na mateso na adhabu kali pindi watakapokamatwa na makachero wa utawala wa Bani Abas. Kwa maneno mengine, ni kuwa kwa mujibu wa watawala wakati huo, kwenda kufanya ziara katika kaburi la Imam Husen Alahi Salam lilikuwa kosa na uhalifu mkubwa. Katika zama za utawala wa Mutawakil Abbas, kuamiliana vibaya na wafanya ziara, kubomoa na kulivunja heshima kaburi la Imam Husein alahissalam kulishika kasi na kufikia kileleni. Mtawala huyo alikuwa mwovu na katili kiasi cha kufikia kutoa sharti la kukatwa mkono wa kulia uh, kama idhini ya kuzuru kaburi la Imam Husein alahissalam. La kushangaza ni kwamba hata kutolewa sharti hilo hakukupunguza hamu na shauku ya maashiki ya kwenda kuzuru kaburi tukufu la Imamu Husein alehi salam, kwani watu wengi walikuwa wakijitokeza na kukubali kukatwa mikono yao ya kulia ili wapate idhini ya kwenda kuzuru kaburi la Imamu Husein alahi salam. Ibn Masud mwanahistoria mkubwa wa Kiislamu ameandika katika kitabu chake e, mashuhuri cha Murujul Dhahab kwamba mwanamke mmoja alikwenda kujiandikisha kwa ajili ya kwenda kuzuru kaburi la Imam Husen alehi salam, na kutoa mkono wake wa kushoto ili ukatwe. Hata hivyo, maafisa wa Mutawakil walimwambia mama huyo kwamba anapaswa kutoa mkono wake wa kulia na sio wa kushoto, ili ukatwe na hivyo apate idhini ya kwenda kuzuru kaburi la Imam Husen alahissalam. Mwanamke huyo aliwaonyesha maaskari wale mkono wake wa kulia ambao ulikuwa umekatwa tayari na kusema, mliukata mkono wangu huu wa kulia mwaka jana nilipotaka kwenda kulizuru kaburi la Imamu Husein Alahi Ssalam. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kupita karne kadhaa tangu kuanguka utawala wa Baniabasi ya yaani, mwanzoni mwa karne ya 16, kundi potofu la Mawahabi liliuvamia na kuushambulia mji wa Karbala. Wakazi wa mji huo ambao walikuwa wameshtushwa wa waliwahi kufunga milango, lakini waovu hao walivunja mlango wa kuingia katika mji huo na kumiminika katika mji huo mtakatifu. Mawahabi hao wakaanza kuharibu na kubomoa haram mbili za Imam Husein alahissalam na Abufadli Abbas alahissalam na kuwaua karibu watu hamsini jirani la dharih, yani kaburi, na watu wengine mia tano wakauawa na mawahabi hao ndani ya haramu tukufu. Baadhi wanasema kuwa idadi ya waliouawa katika tukio hilo la kinyama ilikaribia elfu moja. Baada ya hapo, Iraq ikadhibitiwa e, na chama cha Baath. Tangu awali chama hicho kilianza kutekeleza siasa za ukandamizaji dhidi ya waislamu wa Islamu, madhehebu ya Shia. Moja ya matukio ya mwagaji damu yaliyofanywa na Mabath ni kutumia mabavu kuzuia shughuli za maombolezo katika miaka ya 75, 76 na 77 miladia, utawala wa Bath uliokuwa ukitawala wakati huo Iraq ulifanya mashambulio ya anga dhidi ya wafanyaziara waliokuwa njiani wakitoka Najaf kuelekea Karbala na kufanya umwagaji mkubwa wa damu na hivyo kuifanya 40 ya wakati huo kuwa ya damu. Baada ya kusambaratika utawala wa Bath nchini Iraq kuliripuka wimbi la watu kwenda kufanya ziara huko Karbala na kuyafanya matembezi 40 4 kuwa mkusanyiko mkubwa zaidi wa kimaanawi na wenye hamasa ya aina yake ulimwenguni. Mwaka 2023 idadi ya watu walioshiriki katika matembezi makubwa ya 40 iliripotiwa kuwa milioni mbili hadi tatu. Idadi hiyo imekuwa ikiongezeka kila mwaka mno, na mwaka uliopita wa 2023 ilifika milioni 22, ambapo mwaka huu wa 2024 idadi hiyo inatabiriwa kuwa milioni 23. Kwa hakika katika matembezi ya arobaini ya Imamu Husein Alaihi Salam, si Mashia au Waislamu tu wa madhehebu mengine wanaoshiriki katika mkusanyiko huo, bali kuna hata wafuasi wa dini nyingine wakiwemo Wakristo ambao nao hushiriki katika matembezi hayo na kuonyesha heshima na mapenzi yao makubwa walo nayo kwa bwana wa mashahidi Imam Husein alaihi salam. Wapenzi wasikilizaji, tunakamilisha kipindi hiki maalum cha historia fupi ya matembezi ya Imamu Husein alahi salam kwa kunukuu sehemu nyingine ya maneno ya Bibi Zainab alaihi salaam kwa Yazid aliposema: ewe Yazid, tumia udanganyifu wako wote ulo nao hadi moyo wako utosheke. Jaribu njia zote, ongeza kasi ya juhudi zako na utimize matakwa yako. Hata hivyo, kumbuka kwamba pamoja na yote haya hutaweza kuharibu jina letu katika dunia hii, au kuweza kupunguza heshima yetu au kusitisha kuenea kwa maoni yetu. Ni wewe ndiye utakayeangamizwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Hekaya za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni katika sehemu ya 62 ya kipindi hiki ambacho leo kinaangazia sababu ya kutirimshwa aya ya 27 ya suratul Anfal Baada ya mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhamia Madina, makabila matatu ya Wayahudi, yani Bani Quraidha, Bani Nadhir na Bani Qainuka yalikwenda kwa mtukufu huyo na kusema Tumesikia ujumbe wako wa wito wa tauhidi na kumpokesha Mungu. Sasa tumekuja kufanya suluhu na wewe, ya kwamba hatutafanya jambo lolote lenye faida wala hasara kwako, hatutamsaidia yeyote dhidi yako, na wala hatutawashambulia maswahaba zako. Wewe pia hautatuandama sisi na washirika wetu, ili tuone kazi yako na watu wako itaishia wapi. Mtume alikubali maneno hayo. Kisha Yakaandikwa mapatano baina ya pande mbili. Waraka wa mapatano ulisema: Mayahudi hawatafanya vita dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu wala mmoja wa masahaba zake, si kwa kutumia ulimi, mkono, silaha, wala si kwa siri na wazi, si usiku wala mchana Mungu ni shahidi wa mapatano haya. Kwa hiyo, kama Mayahudi watakiuka mapatano haya, mtume wa Mungu anaweza kumwaga damu zao, kuwachukua mateka watoto na wake zao, na kuchukua ngawira mali zao. Mkataba huo ulitiwa saini na Huyai bin Akhtab kwa niaba ya kabila la Bani Nadhir, Kaab bin Asad kwa niaba ya kabila la Bani Quraidha na Mukhairiq aliyewakilisha kabila la Bani Kainuqa. Bani Kainuka walikuwa kabila la kwanza lililovunja makubaliano haya na kupiga vita Waislamu. Mayahudi wa kabila la Bani Nadhir pia walivunja mapatano yao na Waislamu kwa kupanga njama ya kumuua mtume wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kufukuzwa Madina, walikula njama na kuwahimiza Makuraishi wapigane vita na Waislamu, na kwa utaratibu huo wakaanzisha vita vya Ahzaba. Bani Quraidha ndilo kabila pekee la kiyahudi lililokuwa likiishi kwa amani mjini Madina pamoja na Waislamu, lakini pia lilikiuka mapatano yake na Waislamu kwa uchochezi wa Mayahudi wenzao. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipopata habari za kukiukwa mapatano hayo, alimtuma Saad bin Muadh pamoja na watu wengine wawili kwenda kuwakumbusha Mayahudi hao mapatano ya pande mbili lakini viongozi wa Bani Quraidha, mbali na kuvunja mkataba huo, walitoa majibu mabaya kwa mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Vita vya Ahzab vilimalizika kwa ushindi wa Waislamu na Mtume wa Mwenyezi Mungu akaelekea mara moja kwenye ngome za Bani Quraidha na kuzizingira. Mayahudi walishauriana ndani ya ngome hizo ambapo, kiongozi wa Bani Quraidha alitoa mapendekezo matatu na akaomba likubaliwe mojawapo. Baraza la makabila ya Mayahudi lilikataa mapendekezo yote matatu kwa sababu moja au nyingine. Jeshi la Waislamu huko nyuma liliwahi kuokoa maisha ya mayahudi wa Bani Qainuqa kwa upatanishi wa kabila la Khazraj. Kwa hivyo, kabila la Aus lililokuwa likishindana na Khazraj lilimshinikiza Mtume awasamehe wayahudi wa Bani Quraidha kwa mujibu wa mapatano yaliyokuwako baina ya pande hizo mbili. Mtume alipinga ombi lao na akasema Namwachia uamuzi wa shauri hili mkuu wa kabila lenu la Aus, Saad bin Moadh. Nitakubali maoni na chochote atakachosema kuhusu shauri hili. Wote wakiwemo wayahudi hao, walikubali pendekezo la Mtume. Saad bin Moadh, mkuu wa kabila la Aus, alikuwa na mkataba wa amani na Bani Quraidha na alikuwa na urafiki wa karibu na mayahudi hao. Hata hivyo, alijua afika kwamba Bani Quraidha waliovunja mkataba wao na Mtume, wakiungwa mkono na makafiri wa Kiquraishi, walivuruga usalama wa mji wa Madina wakati wa vita vya Ahzab na kuvamia nyumba za Waislamu ili kuwatisha, na lau si kuwa macho na usimamizi makini wa mtume ambaye alituma kundi la wapiganaji ndani ya mji ili kulinda usalama, njama ya Bani Quraidha ingetekelezwa. Katika hali hiyo, Bani Quraidha wangewaua Waislamu, wakatoa mali zao na kuchukua mateka wanawake na watoto wao. Kwa msingi huo Sad alitoa hukumu yake kama ifuatavyo: wanaume wapiganaji wa Bani Quraidha wanapaswa kuuawa, mali zao zigawanywe, na wanawake na watoto wao wachukuliwe mateka. Bani Quraidha ambao walikuwa wamechoshwa na kuzingirwa kwa muda mrefu, walituma ujumbe kwa Mtume wa Allah wakimuomba amtume kwao Abulubaba ili washauriane naye kuhusu hali yao. Abulubaba Al Ansari aliyejulikana kwa lakabu ya Rafaa alitoka kabila la Aus na kabla ya Uislamu alikuwa mwitifaki na mshirika wa Bani Quraidha. Alikwenda kwa kabila hilo la kiyahudi kwa idhini ya Mtume. Mayahudi walimkumbusha urafiki wao wa zamani na wakamshauri juu ya kukubali rai na hukumu ya Saada. Abu Lubaba alisema ndiyo, kubalini hukumu yake, lakini akaashiria shingo yake kwa mkono wake na kuwaibia siri kwamba Saad ataamuru wauawe. Abulubaba alikuwa bado hajapiga hata hatua wa moja, wakati alipotambua kwamba alikuwa amemsaliti Mwenyezi Mungu na mtume wake. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya 27 ya Suratul Anfali ikisema: enyi mliyoamini, msimsaliti Mwenyezi Mungu na Mtume, wala msisaliti amana zenu ilhali mnajua. Ilipoteremshwa aya hii, Abulubaba alikwenda msikitini papo hapo na akajifunga kwenye nguzo iliyojulikana kwa jina la nguzo ya toba. Alisema, sitaondoka kwenye nguzo hii mpaka nife au Mwenyezi Mungu akubali toba yangu. Hatimaye aya ya kukubaliwa toba ya Abu Lubaba iliteremshwa kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya Waislamu walikwenda kumtoa kwenye nguzo ya msikiti, lakini Abu Lubaba alikataa na kusema, wallahi hamtanifungua hapa hadi Mtume wa Mwenyezi Mungu aje kunifungua yeye mwenyewe. Mtume alikwenda na akasema, toba yako imekubaliwa, sasa wewe umetakasika na ni sawa na wakati ulipozaliwa na mama yako. Kisha alifungua kamba aliyokuwa amejifunga Abu Lubaba. Abu Lubaba alisema, ya Rasulullah, ili kukamilisha toba yangu ninatoa mali yangu iliyoko kwa bani Quraidha kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu ndiyo iliyonifanya nitende maovu haya. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallama alisema, hapana, usitowe mali yote, lakini unaweza kusabilia thuluthi ya mali yako. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Lakad kana fi qasasihim ibratan liuli al-albab. Mpenzi msikilizaji, hii ni siku nyingine ya kipindi kingine cha visa vya kuelimisha, visa vya matukio ya kweli, ambayo kusimuliwa kwake hapa kuna lengo moja tu, nalo ni kunipa mimi na wewe somo la kivitendo ambalo kulitekeleza kwake ni hatua moja mbele ya kuyelekea saada na fanaka ya hapa duniani na huko akhera. Kifuatacho ndicho kisa chetu cha leo. Yalikuwa ni majira ya mchana ya siku moja ya msimu wa joto ambapo joto la jua kali lenye kunguza lilikuwa likifukuta kwenye mashamba na konde zilizokuweko kwenye viunga vya mji wa Madina. Ilisadifu kuwa siku hiyo Muhammad bin Munkadir aliamua kwenda kutembelea viunga hivyo. Muhammad bin Munkadir alikuwa ni mtu mkithirishaji wa ibada aliyeamua pia kwa namna alivyoamini ye mwenyewe kuipa mgongo dunia. Akiwa katika pitapita pita zake hizo katika viunga vya mji wa Madina, huku akimdhikiri na kumsabih Mwenyezi Mungu, ghafla kwa mbali alimwona mtu mmoja katika moja ya mashamba hayo aliyekuwa ameshughulika na kazi ya kung'oa na kusafisha magugu katika shamba lake. Wakati Muhammad bin Munqadir alipomwona mtu huyo akimiminikwa na jasho kutokana na kazi na joto la jua kali lililokuwa likiwaka, aliwaza na kujisemea rohoni mwake ah, ajabu hii! Nani huyu anayejitesa nafsi yake kwa kazi za kidunia katika joto kali kama hili, kwa sababu tu ya kutaka mali? Ameamua kujianika kwenye jua kali linalounguza kama hivi tena, basi katika wakati wa mchana kama huu. Muhammad bin Munkadir alionelea ni bora akampe nasaha mtu huyo, lakini wakati alipozidi kujongea na kumkaribia mtu huyo, Munkadir alipigwa na butwa. alipotambua kuwa mtu huyo alikuwa ni Imam Muhammad ibn Ali Baqir alayhi salam, mmoja wa watu wa kizazi cha nyumba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa bado ameduaa, Muhammad bin Munkadir alijisemea tena rohoni mwake, kitu gani kimemfanya mtu mtukufu kama huyu kuja hapa kujishughulisha na mambo ya dunia? Kwa hali hii, inanilazimu nimpe nasaha ili awache mwenendo huu. Baada ya kumfikia Imam Bakir pale alipokuwa, Munkadir alimsalimia naye Imam Bakir kwa sauti ya kuhema aliitikia salamu iliyotolewa na bwana huyo. Munkadir alianza kwa kusema hivi: kweli inalaiki kwa mtu mtukufu kama wewe uje hapa kwa sababu ya kuhangaikia dunia tena, basi katika hali kama hii ya jua linalounguza na joto kali linalofukuta Ndiyo kusema dunia imekuwa muhimu na yenye thamani kiasi hiki mpaka wewe ulazimike kwa ajili yake kuvumilia mateso na machungu chungu nzima? Wakati Muhammad Munkadir anatoa nasaha zake hizo, Imam Bakir alitulia tuli na kusikiliza yale yaliyokuwa yakitoka kinywani mwa bwana huyo. Wakati Munkadir alipotambua kuwa Imam Bakir ametulia na kusikiliza anayoyasema, alizidi kupata ujasiri wa kuendelea na nasaha zake. Hapo alihoji kwa kusema, ni nani aliye na habari ya mauti yake? Nani ajuaye atakufa wakati gani? Pengine hivi sasa hivi inaweza ikawa ndiyo saa yako ya mauti, Mungu aepushe mbali. Lakini kama imeshaandikwa kuwa hivyo na ukafa ukiwa katika hali hiyo, utakuwa na hali gani? Waislamu watasema nini? Kiongozi wao ameaga dunia akiwa ameshughulika na kazi ya ukulima shambani? Hapana, hailaiki aslani. Kwa mtu kama wewe kuja kujishughulisha na dunia katika siku ya joto kali kama hili, ukajitia wewe mwenyewe na kuwatia na wengine kwenye tabu na usumbufu. Muhammad bin Munkadhir alikuwa akiongea kwa ghururi. Pamoja na hayo, Imam Bakir aliendelea kusikiliza maneno yake kwa makini. Imam alimwacha Munkadhir aseme yote atakayo mpaka alipomaliza na kunyamaza kimya. Hapo alimwelekea na kuanza kumjibu kwa kumwambia, kama nitafikwa na mauti katika hali hii niliyo nayo, elewa kuwa nitakuwa nimeaga dunia nikiwa katika hali ya kufanya ibada na kutimiza wajibu wangu, kwa sababu kufanya kazi ni sehemu ya taa na kudhihirisha uja wangu kwa mola mwenyezi. Hivi wewe unadhani ibada inaishia kwenye dhikri, dua na sala tu? Ikiwa mimi nitajishughulisha na dhikri na dua tu bila kufanya kazi kwa ajili ya kukidhi mahitaji yangu na kuendesha maisha yangu, nitalazimika kukunyoshea ya mkono wewe na mfano wa wewe. Mimi ninakwenda kuhangaika kutafuta riziki yangu ya halali, ili nisiwe mhitaji kwa wengine. Hofu yangu mimi ni pale yataponikuta mauti nikiwa katika hali ya kumwasi Mwenyezi Mungu na kuhalifu amri zake. Lakini mimi ninapokuwa nikifanya kazi, huwa nimo katika hali ya kutii amri ya mola wangu ambaye ameniwajibishia kufanya kazi na kujituma kwa ajili ya kutafuta riziki yangu. Maneno ya Imam Muhammad Bakir alayhi ssalam yalimtia tahayuri kubwa Muhammad bin Munkadir, ambaye alibaki akijisemea ah, kumbe nilikuwa nikifanya makosa mwenyewe. Nilikuwa nikijihisi ni mtu wa kutoa nasaha kwa wengine, sasa nimetambua kuwa mimi ndiye ninayehitaji kupewa nasaha. Kwa kweli muda wote huu nimekuwa na mtazamo usio sahihi kuhusiana na maisha. Baada ya kuwaza hayo na kuihukumu mwenyewe nafsi yake, Munkadir alimjongelea Imam Bakir na kumwomba radhi kwa maneno aliyomwambia. Kisha akaanza kuondoka taratibu na kuendelea na safari yake. Akiwa njiani, yalikuwa yakimpitikia akilini mwake maneno ya Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam, pale alipomwambia, endapo mauti yatanifika nikiwa nimo katika kufanya kazi, sina hofu kwa hilo, kwani nitakufa nikiwa nimo katika kumwabudu Mwenyezi Mungu. Mpenzi msikilizaji, kisa ulichokisikia kilitokea zaidi ya miaka elfu moja iliyopita, lakini ajabu ni kuwa katika dunia yetu hii ya leo kungali kuna akina Munkadir wengi ambao kwa mtazamo wao mswalihina ni yule akithirishaye kufanya ibada za kiroho tu na kupitisha muda mwingi katika ibada hizo bila kujishughulisha na kazi kwa ajili ya kutafuta riziki ya halali. Si ajabu kukuta watu wa aina hiyo wakiishi maisha ya ombaomba, kwa sababu ya kukaa bila kufanya kazi kwa kisingizio cha kuipa mgongo dunia na kujiweka mbali na tamaa ya kutafuta mali. Kama wewe mpenzi msikilizaji, ni mmoja wa watu wa aina hiyo, natumai kisa hiki kitakuwa kimeuondoa akilini mwako Mtazamo huo usio sahihi. Kisa chetu kimemalizika na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki pia umemalizika. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 20 mfunguo tano Sofar mwaka 1446 hijria, ambayo inasadifiana na tarehe 25 Agosti mwaka elfu mbili na 24 miladia, siku kama ya leo miaka 1385 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda Hijria, ilifanyika majilisi ya kwanza ya siku ya 40 tangu kuuawa shahidi mjukuu wa Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihi salam na watu wa nyumba tukufu ya Mtume ambao waliuawa shahidi tarehe kumi Muharam mwaka sitini na moja hijiria. Majilisi ya siku ya arobaini hufanyika kila mwaka baada ya kupita siku arobaini tangu tarehe kumi ya mwezi Muharam kwa ajili ya kukumbuka mauaji ya mjukuu wa Mtume na masohaba zake watifu ambao walisabilia roho zao katika ardhi ya Karbala kwa ajili ya kuisha dini ya Mwenyezi Mungu. Katika siku kama ya leo miaka 929 iliyopita, ulianza mlolongo wa vita vya msalaba kati ya wa Wakristo na Waislamu. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo kidhahiri wakiwa na lengo la kuteka Beitul Muqaddas ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu, kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa, wa dini hiyo. Miaka 199 iliyopita katika siku kama ya leo Uruguay ilipata uhuru. Tangu Uruguay ivumbuliwe na ugunduzi wa Kihispania mwaka 1516, ilitawaliwa na Wareno na Wahispania. Baada ya mwaka 1810 na 1814, kulitokea uwasi uliopelekea umwagaji damu mkubwa, ambapo baada ya matukio hayo, nchi hiyo ilipata uhuru wa kiasi fulani na katika siku kama ya leo miaka 157 iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Uingereza, Michael Faraday. Faradai alizaliwa mwaka1791 mjini London, na licha ya kuwa hakuwa na elimu ya juu, lakini alifanikiwa kupata maendeleo muhimu katika fizikia na kemia kwa kutumia majaribio na tajiriba. Maiko Faraday aligundua chombo cha mkondo wa umeme kinachojulikana kwa kitaalamu kama electricity current. Kwa ugunduzi huo, Faraday akawa amefanikiwa kupiga hatua kubwa katika elimu ya fizikia. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Ustadh Madwara Amrani ajatuambia yupo wapi, lakini naona anatutumia ujumbe huu kutoka Tanzania, anauliza, vipi huko ni saa ngapi? Haya, labda majira yetu nayo huko tumepishana, tuna nusu saa kwa hivyo kama hapa ni saa mbili na, da, na robo hivi tuseme, kwa saa za Afrika Mashariki itakuwa mbili kasa robo. Asante sana Ustad Madwara ukiwa hapo Tanzania. Ismail Hamis Ramadhan wa Runzewe Geta Tanzania naandika salamu aleikum, na mjibu aleikum salam. Anasema pongezi kwa mukawama huo, ni ushindi mkubwa sana. Sante sana anazungumzia kipigo ilichopokea Israel kutoka Hizbullah. Ismail saki wa mande wa Singida Tanzania anasema waziri mpya wa Iran wa mambo ya nje amezungumza vizuri sana, anapaswa kuweka mahusiano na nchi za Afrika. Hilo ni jambo zuri sana. Asante sana Saki, ukiwa hapo, yupo Singida. Haya, naye Elia Keitari kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana, asante sana pia. Sulemani Rajabu Lugema yupo Kigoma, Tanzania, anaandika. Baada ya salamu, ndugu watangazaji, kwa jina anaitwa Suleiman Rajabu kutoka Kigoma, anasema naomba nieleweshwe, uh, Marekani na Uingereza na nchi za magharibi zinafanya michakato za kuua ndugu zetu wa Palestina na Uislamu. Hivi nchi za Saudia na nchi zingine za Kiislamu zimeshindwa kushirikiana kuwa nusuru ndugu zetu katika imani? Swali zito hilo anauliza Suleimana Rajabu, yupo Kigoma, Tanzania. Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, huko huko Tanzania, anaandika salamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Anaandika, mbona sioni habari haya? Naona kwa upendo wetu huku. Uh, unaonyesha kwamba tumekwisha kutumia na umepokea, sijui tatizo liko wapi. Hebu fanya kurefresh, tuone kama utaziona habari zetu hizo ambazo tumekutumia. Ustadh Jafar ukiwa hapo kili Muda haunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja nakusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mbele ya wanafunzi wa vyuo vikuu katika maombolezo ya arobaini ya Imam Husein alaihi salam kwamba mapambano baina ya haki na batili kamwe havitokoma. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mkusanyiko mkubwa wa arobaini ya Imam Husein ni ushahidi wa wazi wa kubakia milele ya haki na kuangamia batili na dhulma. Mali imesimamisha matangazo ya televisheni ya LCI ya Ufaransa kwa upotoshaji. Na mkutano wana diplomasia wakuu wa Afrika huko mjini New York umeendelea leo Jumapili. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri.