La kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na tukawapitisha wana wa Israeli katika bahari, na Firauni na majeshi yake wakafuata kwa dhulma na ujeuri. Hata kulipomfikia Firauni kuzama, alisema naamini ya kwamba hakuna abudi waye kwa haki ila yule wanayemwamini wana wa Israeli, na mimi ni miongoni mwa wanaomtii. Malaika wakamwambia, sasa ndiyo unaamini haya, hali uliasi kwa muda mrefu kabla ya hapo na ukawa miongoni mwa waharibifu. Basi leo tutakuokoa kwa kuuweka mwili wako, ili uwe dalili kwa ajili ya wanyuma yako, na watu wengi wameghafilika na ishara zetu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uh, jioni ya leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa kwenye kichwa cha habari kisemacho jinai za kuuliwa kigaidi Hania uh, matokeo ya kuzembea jamii ya kimataifa mbele ya mauaji na uhalifu wa Israel katika ukanda wa Gaza. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile kinachozungumzia ufufuo na maad au kurejea kwa mola uh, kwa wanadamu uh, kutoka hapa duniani. E, tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku na mwishoni mwa matangazo yetu usiku huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni kukusomeeni taarifa ya habari za dunia. karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Tehran na karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia kwanza kabisa ni muhtasari wake maziko ya shahidi Ismail Hania yamefanyika leo Qatar, eh, katika mji wa Doha. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema, jinamizi la kulipiza kisasi limeutia gizani utawala haramu wa Israel baada ya mauaji ya Ismail Hania. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imemtaarifu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwamba itauadhibu utawala haramu wa Israel kutokana na mauaji yake ya Ismail Hania akiwa mgeni mjini Teheran. Na watu watatu wameuawa nchini Nigeria katika maandamano ya kupinga gharama kubwa za maisha. Sasa ni habari kamili. Maelfu ya watu wamekusanyika leo katika msikiti mmoja mjini Doha kutoa heshima zao kwa kiongozi wa kisiasa wa Hamas shahidi Ismail Hania. Kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira, swala ya Ijumaa imeswaliwa katika msikiti wa Imamu Muhammad bin Abdul Wahab mjini Doha ikifuatiwa na swala ya maiti ya Ismail Hania. Baada ya hapo, mwili wa shahidi Hania ulisindikizwa na maelfu ya watu hadi kwenye makaburi ya kifalme ya Lusail kaskazini mwa mji wa Doha. Hania ambaye alikuwa Teheran kuhudhuria hafla ya kuapishwa rais mpya wa Iran, Masud Pezeshkian, aliuawa akiwa pamoja na mlinzi wake katika shambulio la kigaidi lililotekelezwa na utawala katili wa Israel kwenye makazi yake kaskazini mwa Teheran mapema Jumatano iliyopita. Alhamisi ya jana, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei aliuswalia uh, mwili wa kiongozi wa Hamas katika uh, eneo la musala mjini Tehran. Swala hiyo ya maiti iliswaliwa katika chuo kikuu cha Teheran. Baada ya swala hiyo, kulifanyika shughuli ya maziko kutoka kwenye viwanja vya chuo kikuu cha Teheran na kuelekea katika medani ya Uhuru mjini Tehran kabla ya mwili wa shujaa huyo wa Palestina kupelekwa Doha nchini Qatar kwa ajili ya mazishi. Serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza siku tatu za maombolezo nchini kufuatia kuwawa shahidi Ismail Hania. Imamu wa swale ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amesema mauaji ya Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas akiwa mjini Teheran, ni kiungo cha mwisho cha jinai zinazoendelea kufanywa na genge chafu la uhalifu linaloendelea kuua watoto la Israel katika ukanda wa Gaza. Hujatulislam Muhammad Javad Haja Ali Akbari amelaani mauaji ya Ismail Hania uh, kuuliwa kwa Fuad Shukri, mmoja wa makamanda wa Hizbullah nchini Lebanon na wana mapambano wengine wa vikosi vya Alhashdu Shabi nchini Iraki. Na akasema ukweli ni kwamba utawala unaoua watoto wa Israel unachukua hatua hizo kwa sababu hauna tena uwezo wa kujilinda ambao ulikuwa mojawapo ya sifa za utawala huo. Hujatul Islamu Ali Akbari ameongeza kwamba operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa na vita vya miezi kumi vya mukawama, ambavyo vimetoa changamoto kwa uhai wa utawala huo wa kihalifu, vimepiga risasi ya mwisho dhidi ya uwezo wa kujilinda wa wazayuni. Amefafanua kwamba utawala mtenda jinai wa Israel haujafikia malengo yake katika vita vya Gaza, lakini pia umekumbwa na hitilafu za ndani na kupata kipigo cha aina yake ikiwa ni pamoja na kutoroka wazayuni kwenda nchi za nje ku, kunakoandamana na fedheha ya kimataifa kwa Israel mbele ya macho ya walimwengu. Katibu wa swala ya Ijumaa mjini Tehran amemtaja Shahidi Ismail Hania kuwa alikuwa mujahidi mwenye shahsia kubwa, imani na maadili mema na kwamba haji Ismail amefikia ndoto yake kubwa ya kupata daraja ya juu ya kuuawa shahidi. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Ali Bagheri Kani, amesisitiza haki ya Iran ya kujilinda na kuchukua hatua za kujibu baada ya Israel kumuua shahidi Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, akiwa mjini Teheran. Bakeri Kania ameyasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guteres siku moja baada ya Hania kuuawa katika kitendo cha kigaidi cha Israel. Amesema kitendo cha kigaidi cha utawala haramu wa Israel cha kumua Ismail Hania mjini Teheran sio tu kwamba kimekiuka mamlaka ya kitaifa ya jamhuri ya kiislamu Iran, bali pia kimehatarisha amani na usalama wa kieneo na kimataifa. Amesisitiza kwamba Iran haitaacha haki yake ya asili ya kujilinda na kuchukua hatua za kujibu na kuwaadhibu wazayuni wahalifu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesisitiza pia ulazima wa kufanyika kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC ili kulani na kukabiliana na vitendo vya jinai vya utawala haramu wa Israeli. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wanajeshi katili wa Israel wamefanya mashambulizi ya anga dhidi ya shule inayohifadhi wa Palestina waliokimbia makazi yao huko Shujaia, katika mji wa Gaza na kuua takriban raia kumi na tano na kujeruhi makumi ya wengine. Msemaji wa ulinzi wa raia wa Gaza Mahmud Basala amesema katika ujumbe wa video kwamba siku ya jana Alhamisi, vikosi vya jeshi la utawala katili wa Israel vililenga shule ya Dalal Al-Maghribi, ambayo ilikuwa na makazi, makazi ya watu waliokimbia nyumba zao kwa makombora matatu na kuharibu kabisa eneo hilo. Mashambulizi hayo ya anga yamesababisha vifo vya watu 15 wakiwemo watoto wawili na wengine 40 kujeruhiwa. Jeshi la Israel limekiri kwamba lililenga shule hiyo kwa madai kwamba ilitumiwa kama maficho ya wapigania ukombozi wa Palestina, hususan kundi la Hamas. Harakati ya mapambano ya Palestina, Hamas, imesema shambulio hilo ni mauaji mapya yatakayowekwa kwenye orodha ndefu ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na jeshi la Israel. Harakati hiyo imehimiza mataifa ya Kiarabu na Kiislamu pamoja na watu huru kote duniani kuzidisha hatua za umma za kuonyesha hasira ili kushinikiza utawala katili wa Israel usitishe mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Pia imetoa wito kwa Umoja wa Mataifa, mahakama za kimataifa, na pande zote husika kuchukua hatua kali na madhubuti za kukomesha uhalifu unaofanywa na mhalifu wa kivita Benjamin Netanyahu na jeshi lake la kigaidi na kutonyamaza kimya mbele ya mauaji ya kimbari. Israel ilianzisha vita dhidi ya watu wa Gaza tarehe 7 Oktoba baada ya Hamas kutekeleza operesheni ya kushtukiza ya kulipiza kim, kisasi iliyopewa jina la kimbunga cha Al-Aqsa dhidi ya maeneo ya kijeshi ya utawala haramu wa Israel ili kukabiliana na jinai za miongo kadhaa za utawala huo. Mashambulizi ya umwagaji damu ya utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza yameua Wapalestina karibu elfu arobaini, wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo. Maelfu ya Wapalestina wengine wametoweka na inakadiriwa kwamba wamefariki dunia chini ya vifusi. Na takriban waandamanaji watatu wameuawa katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria katika maandamano ya kupinga kupanda kwa gharama za maisha na utawala mbovu. Msemaji wa polisi ya jimbo la Kaduna, Mansur Hassan, amesema polisi waliwarushia waandamanaji mabomu ya kutoa machozi na sio risasi za moto. Pia polisi walifyatua gesi za kutoa machozi katika mji wa Abuja ili kutawanya umati wa waandamanaji wa Nigeria. Waliandamana mjini Abuja jana Alhamisi na katika mji mkuu wa kibiashara Lagos na miji mingine kadhaa kuonyesha kutoridhishwa na mageuzi ya kiuchumi yaliyosababisha mfumuko wa bei uliokithiri na vilevile vile kusababisha matatizo kwa Wanigeria wa kawaida. Rais Bola Tinubu wa Nigeria ameapa kuendeleza mabadiliko ambayo amesema yanahitajika ili kuiweka sawa nchi hiyo. Huko Lagos pia polisi waliokuwa na nasil, silaha walitazama waandamanaji wakielekea kwenye idara kuu ya serikali na kisha kuelekea katika maeneo mawili ambayo yaliruhusiwa kwa maandamano hayo. Baadhi ya maduka makubwa jijini humo yalifungwa kutokana na hofu ya uporaji, wakichochewa na maandamano yaliyofanyika nchini Kenya mwezi Juni, yaliyopelekea serikali kufutilia mbali nyongeza ya kodi. Wa Nigeria wanataka serikali irejeshe ruzuku ya petroli na umeme, elimu ya bure ya shule za msingi na upili, na kuchukua hatua za kukabiliana na ukosefu wa usalama. Serikali imesema kabla ya maandamano ilikuwa wazi kwa mazungumzo. Rais Tinubu amewataka raia wa Nigeria kuvumilia mageuzi yake, lakini wananchi wanalalamika kwamba wanasiasa hawajitolie ipasavyo kulingana na hali ya sasa ya Nigeria. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho jinai ya kuuliwa kigaidi Hania ni matokeo ya kuzembea jamii ya kimataifa mbele ya mauaji ya kimbari yanayofanyika ukanda wa Gaza. Katika kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichoitishwa kwa ajili ya kujadili mauaji ya kigaidi yaliyofanywa na Israel dhidi ya Ismail Hania, kiongozi wa kisiasa wa Hamas, viongozi wa baadhi ya nchi wamesisitiza kwamba mauaji ya mkuu huyo wa ofisi ya kisiasa ya Hamas ni matokeo ya kuzembea jamii ya kimataifa na kutochukua hatua ya kusimamisha mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo katika ukanda wa Gaza. Miezi kumi imepita tangu utawala wa kibaguzi wa Israeli huanzishe mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina, sambamba na utawala huo kudondosha maalfu ya tani za mabomu yenye uharibifu mkubwa kwenye maeneo ya makazi ya Gaza na kuuwa shahidi wa Palestina wapatao wa elfu arobaini na kuharibu miundombinu yote ya eneo hilo. Utawala huo wa kigaidi sasa umeweka suala la kuwaua kigaidi viongozi na makamanda wa Hamas na makundi mengine ya mapambano katika ajenda yake. Utawala huo unaokalia kwa mabavu Kudsi na kibla cha kwanza cha Waislamu ulimuua kigaidi Ismail Hania alfajiri Jumatano, Julai 31 akiwa mgeni mjini Teheran. Hania ndiye afisa mkuu zaidi wa kisiasa wa Hamas ambaye ameuliwa kigaidi na serikali ya Tel Aviv. Sababu kadhaa zinaweza kujadiliwa kuhusiana na uamuzi wa wazayuni kuongeza hatua za kigaidi katika eneo la magharibi mwa Asia. Sababu muhimu zaidi ni uzembe unaoonyeshwa na jamii ya kimataifa katika kukabiliana na jinai na ugaidi wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ndio taasisi muhimu zaidi iliyo na jukumu la kuimarisha na kudumisha usalama na amani katika ngazi ya kimataifa. Lakini kwa bahati mbaya, baraza hilo limekuwa mateka wa sera za Marekani na washirika wake ambao wanaotetea utawala wa kizayuni kwa hali na mali na bila ya sharti lolote. Mauaji ya kimbari yanayofanyika huko Gaza yalianza kutekelezwa bila ya azimio lolote zito na kali la Baraza la Usalama, jambo ambalo lilitokana na uungaji mkono wa Marekani na nchi za magharibi kwa Wazayuni. Kufikia sasa, wajumbe wa kudumu na wasio wa kudumu wa baraza la usalama wamewasilishwa mapendekezo na maazimio kadhaa ya kupinga uhalifu na jinai za Israel katika eneo la Gaza, lakini kila mara Marekani imekuwa ikiyazuia maazimio hayo kwa kutumia kura yake ya veto na kuyasimamisha kikamilifu. Uzembe wa jamii ya kimataifa na kushindwa kukomesha jinai hizo za Wazayuni zisizo na mfano dhidi ya wakazi wa Gaza ni jambo lililodhahiri kiasi kwamba hata baadhi ya wanachama wa Baraza hilo wamekiri waziwazi wazi ukweli huo mchungu katika kikao cha karibuni cha Baraza la Usalama. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha maadi na ufufuo wa mwanadamu, na baadaye tutakuleteni makala ya leo katika historia. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na hamsini na nane baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya ya sura ya sabini na nane ya Annaba. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 79 ya Annaziat. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 46, kama zilivyo sura nyingine za Maka. Maudhui kuu ya sura hii inahusu kiama na adhabu kali itakayowafika waovu na wachupaji mipaka. Baada ya utangulizi huu fupi, tunaanza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya sura hii ya Annaziat ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Wan naziat gharqa, naapa kwa malaika wanaotoa roho za makafiri kwa nguvu. Wan nashitat nashta, na naapa kwa malaika wanaotoa roho za waumini kwa upole. Wasabihat sabha na naapa kwa malaika wanaoogelea nazo. Fasabiqati sabqa, wanaoshindana mbio katika kutangulia. Falmudabbirati amra, wanaopanga mambo ya waja. Suratu Naziat imeanza kwa kuyataja na kuyaapia makundi matano ya malaika. Kwa kuwa malaika ndiyo watendaji katika mfumo wa ulimwengu na Allah subhanahu wa ta'ala anaendesha masuala ya ulimwengu kupitia viumbe wake hao. Qur'ani tukufu inawaapia malaika hao na kazi wanazofanya. Na hii ni ishara ya nafasi na umuhimu wao katika mfumo wa ulimwengu. Viapo hivi vimeapwa kubainisha jambo ambalo halikufafanuliwa baada ya aya hizi, lakini kutokana na yanayobainishwa na, yanayo na aya zinazofuatia inadhihirika kuwa lengo ni kueleza kwamba yameapiwa mambo haya ili ifahamike kuwa wanadamu wote watafufuliwa baada ya kufa na watahudhurishwa mbele ya mahakama ya siku ya kiama. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wakati watu wanapofikwa na mauti, malaika huzitenganisha roho zao na miili yao na kuzipeleka ulimwengu wa juu na kubakia kwenye barzakhi mpaka kitakaposimamishwa kiama wa aidha, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba Japokuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ndiye mola wa ulimwengu wote na ndiye mwendeshaji wa mambo yote, lakini anafanya mambo yote kupitia sababu alizoyawekea. Malaika ndiyo wasita na kiunganishi cha ja uendeshaji wa Allah na ndiyo watendaji katika mfumo wa ulimwengu. Allah, Allah, Allah. Kiendeleza darsa yetu kwa aya ya sita hadi ya kumi na nne ya sura yetu ya Annaziat ambazo zinasema, yawma tarjufu rajifa, siku litakapotokea tetemeko la kutisha litakalotetemesha vitu vyote. Tatmauha radifa, likafuatiwa na tetemeko jengine Ati kweli tutarudishwa kwenye hali ya kwanza? a idha kunna idhaman nakhra, hata tutapokuwa mifupa iliyooza. Qalu tilka idhan karatun khasira, wanasema basi marejeo hayo ni yenye hasara Hiya zajratun wahida, kwa hakika hayo ni ukelele mmoja tu. Fa idha hum bis-sahira, mara watakuwa kwenye uwanda wa mkutano. Aya hizi zinaashiria matukio yatakayotangulia kutokea kabla ya kusimama Kiyama, na hali za watu zitakavyokuwa siku hiyo, na kueleza kwamba dunia itasambaratika na kutoweka baada ya kutokea tetemeko kubwa mno la ardhi. Kisha baada ya kupulizwa barugumu na ukelele wa mbinguni utakaofuatia zilzala hiyo ya kutisha, wafu wote watafufuka na kuhudhuria kwenye uwanja wa kiama huku wakitetemeka nyoyo zao zikiwa zimejawa na hofu na kupatwa na mshtuko mkubwa. Macho ya watu siku hiyo yatakodoka na kuinama chini kwa hofu na mshtuko huo. Wale wakanushaji na wakadhibishaji ambao walipokuwa duniani walikuwa wakisema, inawezekana kweli mifupa yetu iliyooza na ya wafu wengine inayozikwa ardhini ije kurejeshwa na kuvishwa tena vazi la uhai? Kama itatokea hivyo, tutahasirika na kupata hasara kubwa. Lakini siku hiyo watajionea hilo kwa macho yao, kwamba baada ya ukelele mkali wa mbinguni, wamefufuliwa na kuhudhurishwa kwenye uwanja wa kuhesabiwa amali zao siku hiyo ya Kiama. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba mfumo wa kiama ni tofauti na mfumo wa dunia hii. Na kupewa uhai tena mpya, mwanadamu hakuhitaji kuzaliwa na mama, bali kutafanyika kwa watu kutoka moja kwa moja ardhini, kama inavyochipua moja kwa moja mimea pia kutoka kwenye ardhi hiyo hiyo darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 15 hadi ya 26 ya sura yetu ya Annaziat ambazo zinasema: Hal ataka hadith Musa, je, imekufikia hadithi ya Musa? Idh nadahu rabbuhu bilwadil muqaddasi Tuwa, Mola wake mlezi alipomwita katika bonde takatifu la Tuwa. Akamwambia Idhhab ila Firaun innahu tagha, Nenda kwa Firauni, hakika yeye amepituka mpaka fakul hal laka ila an tazaka, umwambie je, unataka kujitakasa? wa ahdiyaka wa ila rabbika fatakhsha, nami nikuongoze kwa Mola wako mlezi upate kumcha. fa arahu al-ayat al-kubra, basi akamwonyesha ishara kubwa kubwa Akasema, mimi ndiye mola wenu mlezi mkuu kabisa. Fahadhahu llahu nakala lakhirati walula, basi mwenyezi Mungu akamshika kumwadhibu kwa adhabu ya duniani na akhira. Inna fi dhalika laibrata liman yakhsha, kwa hakika katika haya kuna mazingatio kwa wenye kuogopa. Aya hizi zinaashiria yaliyojiri baina ya Nabii Musa alaihi ssalam na Firauni, ili kutoa indhari kwa washirikina na wakadhibishaji na kuwauliza watu hao, kwani nyinyi hamna habari kuhusu vipi ulikuwa mwisho wa Firauni na namna alivyoangamizwa kwa kufikwa na adhabu ya Allah Papa hapa duniani? Kwa nini hamupati ibra na mazingatio na kuacha ukaidi na ukanushaji? Firauni ambaye alikuwa mmoja wa matawuti na waovu wakubwa katika historia na alikuwa na mamlaka na utajiri mkubwa, hakuweza kuizuia adhabu ya mwenyezi Mungu, mtawezaje nyinyi ambao hamna hata uwezo aliyokuwa nao yeye. Kwa mujibu wa aya hizi, kazi maalumu ya kwanza aliyopewa Nabii Musa alayhi ssalam baada ya kubaathiwa na kuwa mtume ilikuwa ni kumwendea Firauni na si kaumu yake ya Bani Israil. Hii ikiwa ni sawa na kuonyesha kwamba kunapokuwapo na mtawala dhalimu na taghuti, kuwalingania haki watu wanaokandamizwa na dhalimu huyo hakuwi na taathira kubwa. Kwa hiyo inapasa kwanza kuuondoa unyongeshaji wa dhalimu huyo, ili yapatikane mazingira mwafaka ya kuwalingania watu tauhidi na wito wa haki. Ujumbe mkuu wa mitume ni kuwaelekeza watu kwenye uongofu, na katika hatua ya kwanza, njia bora ya kufikia lengo hilo ni kutumia lugha nzuri na ya upole na ya kumtakia mtu kheri, si maneno makali na ya ushari. Ama taghuti Firauni aliyefurutu ada hakuwa tayari katu kujivua gwanda la ghururi na kiburi alilojivisha. Na licha ya nabi Musa alayhi ssalam kuzungumza naye kwa lugha ya upole, mbali na kumwonyesha miujiza mbalimbali, aliukadhibisha wito wa nabii huyo na kuhitari kumuasi Mola muumba wa ulimwengu. Aliipa mgongo haki na akafika mbali zaidi kwa kudai uungu kutokana na dhulma, jeuri na uwasi wake. Mwishowe Firauni alifikwa na adhabu ya Allah. Utawala wake wa dhulma na ufisadi ulisambaratishwa na yeye mwenyewe akaangamizwa. Na hapana shaka katika kadhia hiyo kuna somo lenye ibra kubwa kwa wamchao Allah subhanahu wa ta'ala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutalii historia za kaumu zilizopita kuna wafariji na kuwatia moyo waumini na pia kunatoa ibra na mazingatio kwa makafiri na wakanushaji. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika kupambana na fikra potofu na mienendo miovu ya kijamii inapasa kwanza kushughulikia mashina vinara na waenezaji wakuu wa fikra na mienendo potofu na si kuwaendea watu wa kawaida. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 158 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata fufuo na safari ya kurejea kwa Mola. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia hali zinazotofautiana za waumini na makafiri wakati wa mauti na kutoka roho. Hata hivyo, kama tulivyoashiria katika kipindi hicho, kuna watu wengi wema na wanaoshikamana na dini, lakini wakati fulani wanateleza na kufanya madhambi, kama ambavyo pia kuna makafiri na watu waovu ambao licha ya ukafiri na uovu wao wametenda mambo mema katika baadhi ya nyakati za maisha yao au baadhi ya watu ambao batini na dhati yao ni mbaya na ni waovu, lakini dhahiri yao inaonekana kuwa wazuri. Hapa linakuja swali kwamba hatima ya watu wa aina hii wakati wa mauti na mwanzoni mwa kuingia katika ulimwengu wa ahera itakuwa vipi? Katika dunia tunamoishi, mambo mema na mazuri yamechanganyika na mabaya na maovu mazuri na mabaya ya wanadamu pia yanachanganyika. Tunajua pia kwamba ufanisi na maangamizi ya wanadamu vinafungamana na amali na walioyafanya katika maisha yao hapa duniani, na amali na matendo yao ndivyo vitakavyoainisha hatima yao katika ulimwengu wa akhera. Batini na hakika ya baadhi ya watu katika dunia hii inatofautiana na dhahiri yao, na wako baadhi ya watu ambao dhahiri na batini zao zinaoana na kufanana. Ulimwengu wa akhera ni ulimwengu wa kudhihirishwa na kuwekwa wazi batini na dhati za wanadamu. Katika ulimwengu huo kila amali njema au mbaya itawekwa wazi na kudhihirishwa. Aya ya sita na saba za suratu Tariq zinasema: siku zitakapodhihirishwa siri, basi mwanadamu hatakuwa na nguvu wala msaidizi. Hapa inatupasa kuangalia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atahesabu vipi amali na matendo yanayofanywa na watu wasiowema na waovu, au kwa mfano huchukua hatua gani mkabala wa amali na matendo maovu yanayofanywa na baadhi ya watu wema kutokana na kuteleza au kughafilika. Mtu muumini lakini aliyeteleza na kutenda dhambi ni kama mtu maridadi ambaye dhahiri na mavazi yake yamechafuka. Kwa msingi huo, anahitaji kusafishwa ili uchafu na madoa hayo yaondoke na hatimaye sura na dhati yake halisi viweze kuonekana. Vivyo hivyo batini na roho za wanadamu. Mtu mwenye batini na roho safi lakini dhahiri yake ina uchafu na madoa anapaswa kusafishwa ili uchafu wa madhambi uondolewe. Nafasi ya mtu kama huyu ni peponi, kwa sababu batini na roho yake ambayo ndiyo asili yake na kituo kikuu cha hisia za kibinadamu na uja wake mbele ya Mwenyezi Mungu ni kisafi na chema. Hata hivyo, kwa kuwa baadhi ya wakati aliteleza na kufanya dhambi na maasi, anapaswa kusafishwa, kwa sababu muumini anayepelekwa peponi anapaswa kuwa safi na kuondokana na uchafu, kwani ni muhali kuingia peponi mtu aliyechafuliwa na madhambi. Katika upande wa pili, kuna watu ambao hapa duniani wamechafua batini na dhati zao kwa madhambi, maasi na ukafiri, matendo maovu na machafu, kuwadhulumu wanadamu na kuchupa mipaka ya Mwenyezi Mungu, kumeharibu dhati na batini zao. Hata hivyo, baadhi ya nyakati huzipamba dhahiri na muonekano wao kwa matendo mazuri na mema, japokuwa amali na matendo yao mema hayakuathiri batini na dhati zao na kuwafanya watu wema na wasafi. Wakati wa sakaratul mauti na kutokwa roho, hijabu na pazia la dhahiri huondoka na batini chafu na iliyojaa dhambi na giza huonekana waziwazi. Wakati huo mwanadamu huyo huunganishwa na wenzi wake sehemu moja. Ya aya ya 36 na ile ya 37 ya, ya suratu Lamfali zinasema: na wale waliokufuru watakusanywa kwenye jahanam, ili Mwenyezi Mungu apate kuwapambanua walio waovu na waliowema, na kuwaweka waovu juu ya waovu wengine na kuwarundika wote pamoja, na kuwatupa katika jahanam. Hao ndiyo waliohasirika. Katika upande mwingine, watu wema na waumini watakusanywa pamoja na kuingizwa peponi. Muumini si mtu wa riaa na kujionyesha hakani haki popote pale, na anapokuwa na ovu hukiri na kutubu, na hufanya jitihada za kufanya mema popote na wakati wowote, na kama ataghafilika baadhi ya wakati au kuteleza na kughafilika, basi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hushughulikia amali zake hapa hapa duniani na kusafisha madhambi na dosari hizo kwa mashaka, kama maradhi umaskini, misukosuko, mitihani ya aina mbalimbali na kadhalika. Hii ndiyo falsafa ya baadhi ya mashaka yanayowapata waumini na, wa na watu wema. Mashaka na misukosuko hiyo huwazindua na kuwaamsha na hatimaye kuwarejesha katika njia sahihi na iliyonyoka. Madhambi mengine ya waumini walioteleza na kufanya maasi pia huondolewa kwa mashaka ya kipindi cha sakaratul maut na wakati wa kufariki dunia. Katika baadhi ya hadithi imepokewa kwamba homa inayompata muumini wa kweli huwa kafara na fidia ya madhambi yake. Mkabala wake, raha na hali bora za baadhi ya makafiri na watenda maasia huwa malipo yao kutokana na baadhi ya amali njema walizotenda hapa duniani, licha ya kuwa na batini na dhati mbaya na chafu. Hii ni kwa sababu kafiri huwa hafanyi jema kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, hivyo Mola muumba humlipa hapa hapa duniani kutokana na nia yake. Wapenzi wa wasikilizaji, wanadamu wote, wema na waovu, huwa na matumaini ya kuwa na mwisho mwema na saada na ufanisi wa milele. Baadhi yao huficha ukafiri wa ndani ya nafsi zao, wakiwa na matumaini kwamba pepo ni mali yao. Baadhi pia wenye imani duni na dhaifu ambazo hazijafikia kiwango cha yakini hudhani kwamba pepo ndiyo makazi yao. Lakini kama tulivyosema katika baadhi ya vipindi vilivyopita, inatupasa kuelewa kwamba wakati wa kutokwa roho na kufariki dunia, shetani huwajia watu mbalimbali mbali, hususan waumini na kujaribu kuteteresha imani na itikadi zao katika dakika hizo za mwisho watu ambao ni waumini halisi na wanaomjua vyema shetani na vitimbi vyake huwa hawahadaiki kwa ahadi zake katika dakika na nyakati hizo za mwisho baada ya kumwasi shetani mlaaniwa katika kipindi chote cha maisha yao. Kinyume chake, watu wenye imani dhaifu na za kijuujuu yumkini wakahadaika kwa ahadi za shetani huyo katika misukosuko na dakika ngumu za kutokwa roho. Hali hii ndiyo inayoelezwa katika aya ya 16 ya suratul Hashr, pale Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anaposema: ni kama mfano wa shetani anapomwambia mtu kufuru, na akikufuru, humwambia mimi siko pamoja na wewe, hakika mimi namwogopa Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa walimwengu wote. Muumini wa kweli katika kipindi hiki huwa kama jabali na mlima madhubuti mbele ya hadaa za shetani na vitimbi vyake vya mwisho. Imepokewa katika tafsiri ya Ayashi kwamba Imamu Jafaru Sadiq alayhi ssalam, ambaye ni miongoni mwa maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na hali zake, amesema: kila mja mwenye imani anapokaribia kufariki dunia, shetani humwendea kutoka kulia kwake na kushoto kwake, akijaribu kumwondoa katika itikadi na dini yake, lakini Mwenyezimungu subhanahu wataala humlinda. Hii ndiyo ahadi ya Mwenyezi Mungu kwa waumini pale anaposema katika aya ya 27 ya suratu Ibrahimu kwamba Mwenyezi Mungu huwafanya imara wenye kuamini kwa kauli thabiti katika maisha ya dunia na katika akhera, na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala huwaacha wakapotea hao wenye kudhulumu na Mwenyezi Mungu hufanya apendavyo. Hivyo muumini wa kweli aliyeimarisha imani yake kwa amali na matendo mema hapa duniani, pale anapoghafilika na kuteleza akafanya dhambi na maasia, huharakia kutubu na kuomba msamaha kwa Mola. Anapomuudhi na kumkera mwanadamu mwenzake, humuomba msamaha, na kama amechukua haki ya mtu hufidia na kuziba nakisi hiyo, na kamwe haruhusu madhambi kurundikana na kuwa mzigo juu ya mabega yake. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 27 mfungo 4 Muharam mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe pili Agosti mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 90, iliyopita inayosadifiana na tarehe pili Agosti mwaka 1934, alifariki dunia Field Marshal Paul von Hindenburg, rais wa zamani wa Ujerumani na amiri jeshi mkuu wa vikosi vya majeshi ya nchi hiyo wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Hindenburg alichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Ujerumani mwaka 1925. <tune> Tarehe pili Agosti miaka 79 iliyopita kongamano la Potsdam lilikamilisha kazi zake. Kongamano hilo la tatu na la mwisho la viongozi wa itifaki walioshiriki katika vita vikuu vya pili vya dunia lilianza tarehe 17 mwezi Julai na kumalizika tarehe pili Agosti mwaka 1945. Kongamano hilo lililofanyika katika mji wa Potsdam karibu na mji mkuu wa Ujerumani, Berlin, lilihudhuriwa na Joseph Stalin, Harry S Truman na Winston Churchill, marais wa wakati huo wa Urusi ya zamani, Marekani na Uingereza. Na siku kama ya leo miaka 34 iliyopita jeshi la Iraq lilishambulia na kuikalia nchi jirani ya Kuwait. Huo ulikuwa uvamizi wa pili wa Iraq kwa jirani zake, baada ya ule wa Iran wa mwaka 1980. Utawala wa Saddam Hussein ulikuwa ukidai kwamba ardhi ya Kuwait ni sehemu ya ardhi yake. Mashambulio ya Iraq dhidi ya Kuwait yalikabiliwa na radiamali kali ulimwenguni. Nchi nyingi duniani na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililaani uvamizi huo na kuvitaka vikosi vya Iraq kuondoka mara moja katika ardhi ya nchi hiyo. Nchi kadhaa zikiongozwa na Marekani zilituma vikosi vyao vya kijeshi katika Ghuba ya Uajemi ili kuviondoa vikosi vamizi vya Iraq kutoka katika ardhi ya Kuwait na kuhitimisha uvamizi huo Februari 28 mwaka 1991. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Maelfu ya watu wamekusanyika leo katika msikiti mmoja huko Doha nchini Qatar, kutoa heshima zao kwa kiongozi wa kisiasa wa Hamas shahidi Ismail Hania. Swala ya Jumaa imeswaliwa katika msikiti wa Imam Muhamad bin Abdul Wahabi mjini Doha ikifuatiwa na a maiti ya Ismail Hania ambaye aliuawa siku mbili zilizopita akiwa mjini Teheran, akiwa mgeni wa serikali ya Iran aa, katika shambulizi la kigaidi lililofanywa na utawala haramu wa Israel. Imamu wa swala ya jumaa ya Teheran amesema mauaji ya Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, akiwa mjini Teheran, ni kiungo cha mwisho cha jinai zinazoendelea kufanywa na genge la wahalifu huko Israel. Hujatulislam Muhammad Javad Hajali Akbari amelani ni mauaji ya shahidi Ismail Hania, uh, kuuliwa kwa Fuad Shukri, mmoja wa mapambano wa Hizbullah huko Libanon, na wana mapambano wengine wa vikosi vya Alhashtu Shabi huko Iraki. Na amesema kwamba operesheni ya kimbunga cha Alaksa, uh, ya wana mapambano wa Palestina na vipigo mtawali vya kambi ya mkawama dhidi ya Israel vimepiga risasi ya mwisho kwenye uwezo wa kujilinda wa wazayuni maghasibu. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Iran Ali Bakri Kani amesisitiza haki ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ya kujilinda na, kuchua, na kuchukua hatua za kujibu baada ya Israel kumua Ismail Hania akiwa mgeni wa serikali ya Teheran. Bakri Kani ameyasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres na kusisitiza kwamba Teheran Itauadhibu utawala ghasibu wa Israel kwa mauaji hayo ya kigaidi. Wanajeshi katili wa Israel wamefanya shambulizi la anga dhidi ya shule inayohifadhi wakimbizi wa Kipalestina wa ki ya eneo la Shujaia katika ukanda wa Gaza na kuua takriban raia 15 na kujeruhi makumi ya wengine. Mashambulizi hayo ya anga yamesababisha maafa makubwa na kuorodheshwa katika mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel. Na takriban waandamanaji watatu wameuawa katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria siku ya jana Alhamisi katika maandamano ya kupinga kupanda kwa gharama za maisha na utawala mbovu wa serikali ya nchi hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa Ninaikuwa geni ni ikikutakieni usiku mwema alamsiki.