Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzowea makuraishi, kuzowea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satellite na vilevile vile kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kigoma, Tabora, Manyara na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. Wasapi yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia na vipindi vya Iran juma hili: Macho Yetu Magazetini, Makala ya Wiki, Ufufuo na safari ya kurejea kwa Mola, Uislamu na mtindo wa maisha, na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Hii, hii ni idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na haya ni matangazo yetu ya mchana. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Abdul Malik Alhuthi asema jinai za adui zinapelekea kupata nguvu zaidi kambi za jihadi na mukawama. Benki <muchilio> ya dunia yaipa Somalia ya dola milioni 125 za bima ya ukame. Na watu 16 wauawa na wengine 20 wajeruhiwa katika mripuko wa bomu na Nigeria. Habari kamili. Kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Ansarullah ya Yemen amesema kuwa katika kipindi cha miaka yote hii wakuu wa kambi ya mukawama wamethibitisha kwamba jinai zinazofanywa na adui haziwatetereshi hata kidogo, bali zinaongeza tu imani na uimara wao katika jihadi na mukawama. Shirika la habari la Fars limemnukuu Abdul Malik al Huthi akisema hayo katika hotuba yake ya kila wiki yaliyoitoa jana Alhamisi, na kusisitiza kuwa jinai za kutisha zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel hivi sasa ni ishara ya kukaribia kuangamia utawala huo dhalimu, akisisitiza kuwa kadiri jinai hizo zinavyoongezeka ni kiwango hicho hicho ndivyo zinavyoifanya thabiti na imara zaidi imani ya wanajihadi na wana mapambano katika kambi ya mukawama. Wakati huo huo, tovuti ya televisheni ya Almasira ya Yemen imezungumzia jinai ya Israel ya kumuua shahidi Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa Hamas, na kusema kuwa huo ndio mwisho bora na uliojaa baraka wa wana mapambano wa Kiislamu na watu walioko imara katika njia ya Allah. Ama kuhusiana na jinai nyingine ya Israel ya kumuua shahidi Fuad Shukri, mmoja wa makamanda wa Hezbollah Lebanon, na mauaji ya wana mapambano kadhaa wa harakati ya ukombozi ya wananchi wa Iraq, maarufu kwa jina la Hashru Shahbi, katika shambulio la Marekani mkoani Babel huko Iraq, Abdulmalik Al Houthi amesema kuwa kuua washahidi katika njia ya haki ni sehemu ya maisha ya viongozi na makamanda wa mukawama na kwamba kwa kwa jinai zake hizo utawala wa kizayuni wa Israeli umejisogeza karibu zaidi na maangamizi yake kama inavyosema ahadi ya Mwenyezi Mungu. Benki ya Dunia imeidhinisha dola milioni 125 kwa ajili ya kuisaidia Somalia kuanzisha bima ya maafa ya ukame kwa wafugaji laki moja 80,000 wakiwemo wanawake 90,000. Hiyo ni awamu ya kwanza kati ya mbili zinazolenga kuongeza mapato, kuimarisha usimamizi wa madeni na matumizi sahihi ya fedha za umma, sambamba na kuongeza uwekezaji wa sekta binafsi unaozingatia mabadiliko ya hali ya hewa. Benki ya Dunia imesema kuwa mpango huo utarahisisha kupewa mikopo midogo midogo makundi ya watu wa kipato cha chini wakiwemo wafugaji ambao wanajishughulisha zaidi katika sekta za uchumi zinazoathiriwa na hali ya hewa kama vile kilimo, uvuvi, biashara ndogo ndogo na kadhalika. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takriban watu 16 wameuawa na wengine wame ishirini wamejeruhiwa katika mripuko mkubwa uliotokea kwenye soko la usiku kwenye jimbo la Borno la kaskazini mashariki mwa Nigeria. Yusuf Lawan, mkuu wa polisi wa jimbo la Borno, alithibitisha habari hiyo jana na kusema kuwa mripuko huo mbaya umetokana na bomu ambalo inaaminiwa limetegwa na genge la kigaidi la Boko Haram katika soko la Kaur la mji unaoendeshwa na serikali ya mtaa ya Kondauga huko Borno. Amesema kuwa polisi walipelekwa mara moja kwenye eneo la tukio na kulizingira eneo hilo kwa kuhofia kutokea milipuko zaidi, kama ilivyo kawaida ya mashambulio kama hayo ya kigaidi. Na rais Faure Gnassingbe wa Togo jana Alhamisi alimteua tena Victor Domegaha Dogbe kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo kwa muhula wa miaka sita chini ya katiba mpya. Uteuzi huo umekuja miezi kadhaa baada ya Tomega Dogbe kujiuzulu wadhifa huo pamoja na serikali yake yote mwezi Machi mwaka huu. Licha kujiuzulu, Gnasingbe alikuwa amempa Tomega Dogbe jukumu la kuendesha na kusimamia masuala ya mambo ya nchi hadi ilipoundwa timu mpya ya serikali. Bi Tomega Dogbe alikuwa mwanamke wa kwanza kushika wadhifa wa waziri mkuu katika taifa hilo la magharibi mwa Afrika baada ya kuteuliwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na ishirini. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na rais mpya wa Iran aapishwa baada ya uchaguzi wake kuidhinishwa na kiongozi mwadhamu; kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema utawala wa kizaini wa Israeli umejiandalia uwanja wa kuadhibiwa vikali baada ya kuwa washahidi kiongozi wa Hamas Ismail Hania. Kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu amemwidhinisha rasmi Masud Pizishkian kuwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika hafla iliyohudhuriwa na maafisa wa kitaifa na kijeshi hapa Teheran. Sherehe kuidhinisha kura za wananchi kwa rais wa jamhuri ya Kiislamu zilifanyika Jumapili katika huseinia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hapa Teheran kwa mujibu wa kipengee cha tisa cha sura ya mia na kumi cha katiba ya e jamhuri ya Kiislamu, Atula Sedali Hamenei katika dikrii aliyotoa katika sherehe hiyo alitaja uchaguzi uliohudhuriwa na wananchi wengi na kupata kura nyingi shahsia aliyechaguliwa kuwa ni ishara ya kuimarika upande wa jamhuri wa utawala wa Kiislamu wa Iran, na amesisitiza udharura wa kutekelezwa mpango wa kuimarisha uchumi. Atula Hamenei ametaja hatua za kiuchumi kuwa kipaumbele kwa kusema masuala makubwa kama vile thamani ya sarafu za taifa, uzalishaji, uwekezaji, uboreshaji wa mazingira ya biashara na hatua za dharura na za muda mfupi na za kuboresha maisha ya watu kuwa ndiyo mambo ya dharura. Wakati huo huo, Daktari Masud Pizishkian Jumanne alasiri alikula kiapo kama rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mbele ya Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani Bunge, na viongozi kutoka nchi zaidi ya 88 waliohudhuria sherehe za kuapishwa kwake. Pizishkian aliyeapa kuilinda dini rasmi ya nchi yaani Uislamu, jamhuri ya Kiislamu na katiba, aliendelea kwa kusema kuwa nitajitolea kwa uwezo na sifa zangu zote ili kutimiza majukumu niliyokabidhiwa. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya kula kiapo cha kuwa rais, Pezeshkian aliutaka ulimwengu kutumia fursa hii isiyo na kifani ya kufanya kazi na Iran katika kukabiliana na changamoto za kikanda na kimataifa. Aliendelea kwa kusema, serikali yangu kwa kuzingatia uwiano na mlingano katika sera za kigeni itafuatilia masilahi ya kitaifa na mahitajio ya amani na usalama katika eneo na dunia nzima. Ofisi ya mahusiano ya umma ya Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu mapema Jumatano asubuhi ilitangaza kuwa Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na mlinzi wake mmoja waliuawa shahidi hapa jijini Teheran saa nane za usiku wa kuamkia Jumatano, Julai 31. Hania aliuawa shahidi kwa kupigwa na kitu katika nyumba aliokuwa amefikia hapa Teheran kwa ajili ya kushiriki katika sherehe za kuapishwa rais wa awamu ya kumi na nne wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kufuatia tukio hilo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anatola Said Ali Khamenei alitoa ujumbe maalum akisisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli umejiandalia uwanja wa kuadhibiwa vikali. Tovuti ya habari ya ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu iliripoti habari hiyo na kuongeza kuwa utawala wa kizayuni ambao ni mtenda jinai na ni utawala wa kigaidi umemuua shahidi mgeni wetu kipenzi kwenye nyumba yetu na kututia majonzi makubwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema kuwa shahidi Ismail Hania alitumia miaka mingi ya umri wake kuendesha mapambano ya kishujaa na kujitolea muhanga roho yake katika njia ya haki, na muda wote alikuwa tayari kwa ajili ya kufa shahidi katika mapambano hayo. Alitoa mhanga pia wanawe e, na watu wake wa karibu katika njia hiyo, lakini sisi tunasema kwamba kulipiza kisasi damu yake ni jukumu na wajibu wetu. Wakati huo huo, mapema Alhamisi, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisalisha umati mkubwa wa Waislamu waliojitokeza kwa sala ya maiti ya Ismail Hania na mlinzi wake. Sala hiyo ya maiti ilisaliwa katika uwanja wa chuo kikuu cha Tehran. Baada ya sala hiyo, ulifanyika shughuli ya maziko kutoka kwenye viwanja vya chuo kikuu cha Tehran na kuelekea katika medani ya zaadia ni yani, medani ya uhuru na ukombozi hapa Teheran. Kamanda huyo shujaa wa Palestina atazikwa mjini Doha, Qatar, siku ya Ijumaa na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Nam, hapa ni Teherani dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini javi la magazeti yetu magazetini kwa leo ijumaa agosti 2224 kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini tanzania na tunaanza na gazeti la mwananchi ambayo limeandika ndoto ya wakweli ni baada ya kuzinduliwa safari za treni ya sgr kutoka daa hadi dodoma samia a, vipa vituo majina ya marais wa stafu azungumzia ulipaji wa deni wenye mabasi walia wapewa mbinu mbadala. Habari hiyo imeakisiwa pia na gazeti la Nipashe kwa maneno mawili ya herufi kubwa zilizokoza yanayosema ndoto imetimia. Limeandika usafiri wa SGR wazinduliwa baada ya miaka 29 Samia asema ilikuwa kazi ngumu. Gazeti la Majira limeandika Dr. Samia atimiza ndoto ya usafiri wa SGR, pia limeandika Rais Samia awapa mbinu wenye mabasi baada ya kuja SGR. Usitishaji mapigano mashariki mwa Kongo wafikiwa ni habari nyingine katika gazeti hilo ambalo pia limeandika Balozi Nchimbi anika alivyojifunza kwa Kikwete, na ACT Wazalendo yataja chanzo cha kutowajibika viongozi wa serikali za mitaa na vijiji. Gazeti la Habari Leo limemnukuu rais Samia akisema hongera wa Tanzania ajivunia mafanikio ya SGR na Tanzania yavuna shilingi trilioni sita katika mauzo ya matunda na kunde nje ya nchi. Kwa uko Kenya, gazeti la Daily Nation limeandika Kahiga amedai kuwa masaibu ya kisiasa yalimsumbua naibu rais Gachagua hadi akalazimika kujiweka mbali na watu. Wakenya wapinga Murkomen, Joho na Duale kujiunga na baraza la mawaziri na upinzani wa Uganda waishutumu serikali ya Kenya kuwa ilisaidia ukatili wa polisi. Kwa upande wa Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika IG akamata maafisa wawili wa Obongi kwa ulaghai wa shilingi milioni 74. Hii ilifuatia uchunguzi uliofanyika kutokana na na malalamiko kwa mengi kutoka kwa wanajamii na mkuu wa wilaya RDC na mazungumzo ya Museveni na wafanya biashara wa Kampala ya akhirishwa. Naam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni vipindi vyetu vingine. Tutakuwa na kipindi cha makala ya wiki. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala kuhusiana na ufufuo na safari ya kurejea kwa Mola. Tutakuwa na Uislamu na mtindo wa maisha na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Karibuni, wasikilizaji wapendwa, katika makala ya wiki hii ambayo itaangazia kuongezeka wimbi la watu wanaosilimu na, na baada ya mashambulio ya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Karibuni kwa nami hadi tamati. We once had a teacher, a teacher Kasi ya watu wanaosilimu barani Ulaya imeongezeka kwa asilimia mia nne tangu kuanza mashambulizi ya Israeli dhidi ya Gaza mwezi Oktoba mwaka jana. Ripoti zinasema kuwa wimbi la watu wanaosilimu barani Ulaya limeongezeka kwa asilimia mia nne tangu utawala wa Israeli uanzishe vita na mashambulio ya kikatili ya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza swala hilo linaweza kueleweka vyema kwa kutazama video nyingi katika mitandao ya kijamii ambazo zimekuwa zikisambaa tangu kuanza mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya wa Wapalestina huko Gaza. Na katika video hizo Wamagharibi wanaeleza hamu yao ya kusoma Quran tukufu ili kufahamu siri ya mapambano ya watu wa Palestina. Tabiri mbalimbali zinaonyesha kuwa hadi kufikia katikati ya karne hii Waislamu watakuwa wakiunda humusi au moja ya tano ya jamii ya watu wa Ulaya. Utabiri huu umetiwa nguvu na utafiti wa kituo cha Pew ambacho kinasema kuwa ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini idadi ya Waislamu nchini Ujerumani itafikia asilimia ishirini, Ufaransa asilimia 18, na Uingereza asilimia 17. Katika utafiti huo uliopewa jina la lini na katika nchi gani Waislamu wa Ulaya watakuwa wengi Kumefikiwa natija ya kwamba Waislamu watakuwa wengi zaidi katika nchi za Uswidi, Ufaransa na Ugiriki katika kipindi cha miaka mia moja ijayo. Huko Ubelgiji na Bulgaria inatarajiwa kwamba tukio hili litajiri baada ya takribani miaka mia kumi na tano, huku idadi ya Waislamu ikiwa kubwa zaidi baada ya karibu miaka mia hamsini huko Italia, Luxembourg na Uingereza. Makadirio yanaonyesha kuwa Ufaransa ina idadi kubwa ya Waislamu miongoni mwa nchi kubwa za Ulaya. Utafiti wa mwezi Juni mwaka jana wa taasisi ya takwimu na utafiti wa masuala ya uchumi wa Ufaransa umeonyesha kuwa asilimia kumi ya wananchi wa Ufaransa ni Waislamu, huku makadirio mengine yakionyesha kuwa idadi hiyo inafikia asilimia kumi na tano. Hivi karibuni pia, gazeti la Kituruki la Yen Shafik lilionyesha klipu za makumi ya wanawake raia wa Australia waliosilimu baada ya kuathiriwa na kusimama kidete na istikama inayoonyeshwa na watu wa Palestina. Gazeti hilo limethibitisha kuwa wanawake kadhaa wamesilimu katika msikiti wa Middle Heights huko Melbourne, Australia. Gazeti hilo limeongeza kuwa kusimama imara na imani thabiti ya wa Wapalestina vimewashangaza wanawake wa Australia na kuwatia ari ya kujiunga na dini tukufu ya Uislamu. Katika wiki za karibuni, mtandao wa kijamii wa TikTok pia ulionyesha filamu za vijana wa Kimarekani, hasa wanawake wakisoma Qurani kwa furaha na kwamba wameshangazwa na muhtawa wa kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu na kuamua kuifuata dini ya haki. Picha za watu waliodhulumiwa wa Gaza baada ya vita vya Israel vya Oktoba mwaka jana zilizochapishwa katika vyombo vya habari zimezidisha hamu na shauku ya baadhi ya raia wa Marekani kutaka kujua mafundisho ya Uislamu na Qurani, hasa vijana wa Generation Z ambao wamefahamu mafundisho ya Quran na kuvutiwa sana. Mwakilishi wa ngazi ya juu wa kundi hilo, Bi Megan Rice, binti Mmarekani mwenye asili ya Afrika, mwezi mmoja uliopita alituma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa TikTok akieleza kuvutiwa na mukawama wa wananchi wa Palestina mkabala wa jinai dhidi ya binadamu zinazotekelezwa na Israel. Baadhi ya watu walimshauri Megan asome Quran tukufu ili kufahamu msingi wa imani na istikama ya Wapalestina, na Rice mwenyewe haraka alianza kusoma kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Megan Rice alisoma sura, aya na tafsiri ya Quran kwa njia ya mtandao, kisha Marekani huyo alianzisha klabu ya wasomaji vitabu vya kidini duniani. Kadiri Rais alivyokuwa akisoma Qurani ndivyo alivyozidi kutambua ni kwa kiasi gani maudhui yake ya yanawiana na mfumo wake wa imani bi Rais alifikia natija kuwa Qurani inapinga utamaduni wa kuchupa mipaka, ni dhidi ya dhuluma na ukandamizaji na inaunga mkono na kuwatetea wanawake. Rais alisilimu baada ya mwezi mmoja. Rais si mtu pekee katika uwanja huu. Ripoti zinaonyesha kuwa kuna idadi kubwa ya vijana waliokisoma kitabu hiki cha Mwenyezi Mungu ili kupata ufahamu mzuri wa dini ya Uislamu ambayo kwa kawaida huchafuliwa katika vyombo vya habari vya Magharibi, na pia kwa lengo la kuonyesha mshikamano na Waislamu wa Gaza. Gazeti la Guardian la Uingereza linasema kuwa video zilizorushwa kwenye mtandao wa kijamii wa TikTok kwa hashtag Quran Book Club hadi sasa zimetazamwa mara milioni moja na laki tisa, na watumiaji wengi wa hashtag hiyo wanaweka picha na video zao wakiwa na vitabu vya Quran tukufu walivyonunua, wakisoma aya za kitabu hicho kwa mara ya kwanza. Naye Ahmad Mansur, mwandishi wa habari mtajika, raia wa Misri anayefanya kazi katika televisheni ya Aljazira ya Qatar, ameandika katika makala yake kuwa matukio ya ukanda wa Gaza na namna wana mapambano wa Kipalestina wanavyoshirikiana katika medani ya vita na wanavyoamiliana vyema na mateka wa Israel yameonyesha taswira ya wazi ya Uislamu. Mansur ameashiria fedha nyingi zinazotumiwa na utawala wa Israel na nchi za Magharibi ili kuchafua sura safi ya Uislamu na kueneza propaganda chafu dhidi ya dini hiyo ya Mwenyezi Mungu, na akasema watu wa ukanda wa Gaza wamezima na kubatilisha njama hizo na sasa wamekuwa sababu na kubadilika mtazamo wa watu wa Ulaya na Marekani kuhusu Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umemalizika. Tukutane tena panapo majaliwa ya Mola Muumba. Muhammad sallallahu alayhi wasallam Muhammad Ufufuo na safari ya kurejea pamoja. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Katika kipindi kilichopita, tulizungumzia malaika wa mauti na wanadamu wanavyotolewa roho kwa njia tofauti. Tulisema kwamba kila mtu anayefariki dunia humuona malaika huyo wakati wa kutokwa na roho, kulingana na matendo na amali zake hapa duniani. Kuweni nasi hadi mwisho wa kipindi chetu cha leo kitakachotupia jicho hali za waumini na makafiri wakati wa mauti na kutokwa roho. Dakika na kipindi cha kutokwa na roho na kupatwa na mauti huwa kigumu sana kwa watu wote. Ugumu na mashaka hayo ya kuanza kuingia katika ulimwengu wa barzakhi ni wa wanadamu wote na watu wote wa kawaida watakumbana nayo. Hata hivyo, tofauti za daraja za imani za watu zina taathira katika ugumu au wepesi wa kipindi cha mauti na kutokwa roho mwanadamu. Ni wazi kwamba kadiri mwanadamu anapoanisika na kuipenda dunia ndivyo anavyopatwa na mashaka na machungu makubwa zaidi wakati anapokuwa anaachana na kutengana nayo. Kinyume chake, kadiri thamani za akhera na ulimwengu mwingine unavyokuwa muhimu zaidi kwa mwanadamu na mapenzi yake kwa dunia na vilivyomo yakawa machache, ndivyo anavyopatwa na mashaka na machungu madogo zaidi anapokuwa anafarikiana na kuachana na dunia. Mashinikizo na machungu anayopata mwanadamu huyu wakati wa kutokwa roho na kufariki dunia huwa machache sana yakilinganishwa na ladha na raha anazopata wakati anaingia katika ulimwengu wa barzakhi. Bali kwa hakika huwa anajiona kuwa ametoka katika jela ya kimada ya mwili na kupaa katika malakuti na dunia pana na kubwa zaidi. Katika aya mbalimbali mbali za Qurani Tukufu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala ameeleza kifo na hali zake tofauti kwa waumini na makafiri. Baadhi ya aya hizo zinawapa bishara njema waumini na nyingine zinawatahadharisha na kuwaonya makafiri. Kwa mfano tu, aya ya 62 ya suratu Yunus inawapa bishara njema mawalii wa Mwenyezi Mungu kwamba hawatapatwa na huzuni wala woga katika maisha ya dunia na akhera. Bishara hii njema inahusu vipindi vyote vya maisha ya dunia na akhera ya mawalii wa Mwenyezi Mungu, kwa maana ya watu wasiotenda au kufanya dhambi. Hawa ni watu ambao daima huzichunga na kuzihesabu nafsi zao daima huchunguza daftari la matendo yao na kujipinda katika kutakasa nafsi. Tunapaswa kuelewa kwamba adhabu na mashaka ya mwanadamu katika kipindi cha kutokwa roho au anapokuwa kaburini, katika ulimwengu wa barzakhi na hata akhera, hutokana na matendo maovu yaliyotendwa na mwanadamu huyo hapa duniani. Kimsingi, huzuni na maumivu humpata mtu kutokana na kuachana au kupoteza kitu alichokuwa kikipenda sana na kushikamana nacho barabara. Hivyo hupatwa na maumivu na machungu kwa sababu ya kukipoteza au kuachana nacho. Vivyo hivyo, uoga na hofu hutokana na wasiwasi wa kuachana au kupoteza kitu alichokuwa kikipenda na kukiashiki. Wanadamu wote wanaoipenda sana na kuiashiki dunia na kutengeneza maisha yao kwa mujibu wa njozi zisizo na mashiko, daima huwa katika wasiwasi, wahaka na hofu. Kinyume chake, mawaliwa Mwenyezi Mungu husafisha roho zao kwa kujiepusha au kutoipenda kupita kiasi dunia, na kuzijaza roho zao kwa mahaba na kumpenda Mwenyezi Mungu na mtume wake. Hawa huwepeshewa mashaka ya sakaratul mauti na na na na kipindi cha kutokwa roho, bali huwa na hamu kubwa ya kuelekea kwenye neema na ulimwengu mpana na mkubwa zaidi. Hapa yumkini baadhi ya watu wakafungamanisha suala la kutokuwa na hofu wakati wa kufariki dunia mawalii wa Mwenyezi Mungu na jinsi ya vifo vyao vinavyotokea. Kwa mfano, wanasema baadhi ya waumini na mawalii wa Mwenyezi Mungu walikumbwa na vifo ambavyo kidhahiri vilikuwa vyenye machungu na mashaka makubwa kama kuchinjwa, kusulubiwa au kukatwa mapanga na kuchomwa moto. Na kinyume chake, baadhi ya makafiri walifariki dunia kwa utulivu. Ukweli ni kwamba hali na jinsi mtu anavyofariki dunia si kigezo cha kutokuwa na huzuni na hofu wakati wa kutokwa na roho. Kwa mfano tu, Firauni alimsulubu mke wake Asia aliyekuwa na imani kubwa kwa kumpiga misumari minne na kumweka kwenye jua kali na kisha kuweka jiwe kubwa kifuani kwake. Hata hivyo mwanamke huyo mwema, kama inavyosimulia aya 11 ya Surat Tahrim, alikuwa akinong'ona na Mola wake katika hali hiyo, na akisema, Mola wangu Mlezi, nitayarishie mimi nyumba huko peponi kwako. Mfano mwingine ni pale Malun ibni Muljim alipompiga panga utosini Imam Ali bin Abitalib alipokuwa akiswali asubuhi msikitini, mtukufu huyo alisikika akisema kwa sauti kubwa, hakika nimefuzu kwa jina la mola wa Alkaba. Hivyo basi aina ya kidhahiri ya mauti na kifo cha mtu si kipimo na mizani ya imani yake. Kwa ujumla, wapenzi wasikilizaji, kuna aina nne za kifo kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu na hadithi za mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa wa na Ahli Baiti zake watuharifu. Baadhi ya watu hufariki dunia na kutokwa roho kwa wepesi. Aina hii ya mauti na kutokwa roho huwa ni ya waumini wa kweli ambao katika maisha yao yote walitii amri za mola wao na kufuata mafundisho ya Mtume na ahli baiti zake watoharifu, khalifa na wasi wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, yaani Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, anasema wakati watu wema wanapofariki dunia hupewa bishara na kupenda mauti na hatimaye hutokwa roho na kufariki dunia kwa wepesi. Kundi la pili ni la waumini ambao waliteleza na kutenda baadhi ya dhambi hapa duniani. Kundi hili linahitaji kufutiwa dhambi hizo na kusafishwa, na mashaka ya kipindi cha kufariki dunia na kutokwa roho huwa kafara na fidia ya madhambi hayo. Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anasema, mauti na mashaka yake ni fidia ya dhambi za waumini. Kundi la tatu ni la baadhi ya makafiri na madhalimu ambao yumkini wakawa na kifo na mauti mepesi suala so hili hutokana na uadilifu wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambaye hapotezi ujira wa kila mtu, hata akiwa kafiri na dhalimu. Hata hivyo, katika upande mwingine, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameapa kwamba hatawafanyia hisani makafiri na madhalimu. Hivyo basi, watu wa aina hii hupewa malipo yao hapa hapa duniani kwa kupata mauti mepesi. Katika uwanja huu Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam aliulizwa kwamba kwa nini baadhi ya wanadamu waumini wasafi na wema hufariki dunia kwa mashaka na maumivu, wakati baadhi ya watu wasioshikamana na dini na watenda dhambi hufariki dunia na kutokwa roho kwa wepesi mno. Imamu alisema mashaka yanayompata muumini wakati wa kufariki dunia ni kwa ajili ya kumwosha na kumtakasa na dhambi ili awasili katika siku ya kiama akiwa safi na kupata malipo na thawabu za milele, na wepesi wa mauti na kifo cha kafiri ni kwa ajili ya kumpa malipo ya amali zake njema hapa duniani, na hivyo aingie katika ulimwengu wa ahera akiwa hana chochote isipokuwa madhambi yatakayomsababishia adhabu ya milele. Vilevile Imamu Muhammad Baqir alayhi ssalam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, amesimulia kisa kisemacho, mmoja kati ya mitume wa Bani Israil alikuwa akipita eneo moja, ambako aliona mtu muumini akiwa katika hali ya kutokwa na roho. Nusu ya mwili wa bwana huyo muumini ilikuwa chini ya ukuta uliomwangukia na nusu nyingine ya mwili wake ilikuwa nje. Wakati huo huo, wanyama walikuwa wakinyofoa na kurarua mwili wa bwana huyo muumini. Mtume wa Mwenyezi Mungu aliona taswira hiyo na kupatwa na masikitiko makubwa. Akiwa njiani, alifika katika mji mmoja na kuona kwamba mtawala wake fasiki na dhalimu alikuwa amefariki dunia. Jeneza la mtawala huo mwovu lilikuwa limewekwa juu ya kitanda na kando kando yake kuliwekwa vyetezo vilivyokuwa vikifukiza hewani ubani na udi wenye harufu nzuri. Baada ya kuona mandhari hiyo, mtume wa Bani Israeli alimwambia Mwenyezi Mungu kwamba Mola wangu, nashuhudia kwamba wewe ni mtawala mwadilifu na humdhulumu yeyote. Bwana yule muumini ambaye hakukushirikisha na chochote hata mara moja, umemkadiria mauti ya na hali ile ya kusikitisha, lakini mtawala huyu ambaye hakuamini hata dakika moja umempa iza na utukufu namna hii, nini sababu yake? Mola wangu! Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliteremsha wahi na ufunuo akisema, ewe mja wangu, kama ulivyosema, mimi ni mtawala mwadilifu na si mdhulumu yeyote. Bwana yule wa kwanza alikuwa na baadhi ya madhambi kwangu mimi, na kwa sababu hiyo nimeyafanya mauti na kifo chake kwa namna hiyo, ili yawe malipo na jazaa ya dhambi hizo. Hivyo wakati atakapokuja kukutana na mimi hatakuwa na dhambi yoyote. Na huyo bwana dhalimu alitenda baadhi ya mambo mema, hivyo nimempa iza na heshima hii wakati wa kufariki dunia, ili iwe malipo na jazaa yake kwa mema hayo, na wakati atakapokuja kwangu hataomba malipo kwa jema lolote. Wapenzi wasikilizaji, kundi la nne ni la watenda dhambi ambao hutokwa na roho na kufariki dunia kwa mashaka makubwa. Mashaka na maumivu haya huwa adhabu ya awali kwa watu wa aina hii ambayo huwapa ishara mbaya ya kuanza maisha ya adhabu na mashaka ya milele huku akhera. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi chetu cha leo kitaendelea kuzungumzia maudhui tuliyoianza wiki iliyopita ya jinsi ya kuamiliana na mazingira katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Karibuni. Katika kipindi kilichopita tulisema kwamba mwanadamu ana majukumu ya kufanya mkabala wa mazingira na maumbile ya dunia, na kwamba matumizi ya neema hiyo kubwa yana sheria na kanuni zake. Kama tunavyojua sisi sote, mazingira ya maisha ya mwanadamu na viumbe wengine hai, kuanzia anga ya nyumbani, mitaani Mabustani ya umma, misitu, nyanda, maeneo ya kando kando ya mito, na hata vituo vya elimu, utafiti na utamaduni, huduma za umma, ofisi na maeneo ya ibada, yote hayo ni mazingira ya maisha ya mwanadamu. Usalama na uzima wa mazingira una mfungamano mkubwa sana na usalama na uzima wa jamii ya mwanadamu. Na kama ambavyo afya na kinga hutangulizwa na kuwekwa mbele zaidi kuliko kutibu kuhusiana na uzima wa mwili wa mwanadamu, vivyo hivyo, uzima na usalama wa mazingira unatangulizwa na kupewa umuhimu zaidi kuliko juhudi za kufidia hasara zinazosababishwa na uharibifu wa mazingira. Kutunzwa mazingira na kuyalinda na uharibifu kuna maana ya kulinda haki za ardhi, anga, maji udongo, bahari, mito, majangwa, milima, nyanda, mimea, wanyama na viumbe wengine hai. Mafundisho ya dini ya Uislamu yametukataza kuchafua mazingira na wakati huo huo yametuamuru kuyasafisha pale yanapochafuliwa. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, amesema Mwenyezi Mungu ni msafi na hupenda usafi. Hivyo basi safisheni mazingira yenu ya maisha. Hadithi hii wapenzi wasikilizaji, inatufunza mambo kadhaa. Kwanza ni kwamba kuchunga usafi na unadhifu wa mwili, maeneo ya kazi, mazingira ya elimu na vituo vya utamaduni na ibada ni kwa ajili ya kuwa mwanadamu ambaye ni khalifa wa Mwenyezi Mungu katika ardhi, analazimika kutekeleza maagizo hayo ya Mwenyezi Mungu na kuyafanya sira na mwenendo wake. Vile vile analazimika kupendelea usafi na unadhifu kwa sababu vitu hivyo vinapendwa na Mwenyezi Mungu Muumba. Nukta nyingine ni kwamba amri hiyo ya usafi na kuwa nadhifu inawahusu wanadamu wote, nyakati zote na pande zote kwa kadiri kwamba wanadamu wote, wanawake kwa wanaume, katika vipindi vyote vya maisha na katika kila upande wanapaswa kusafisha miili, nyumba na maeneo yao ya kazi na ibada, na kuyalinda na uchafu au kuyasafisha pale yanapochafuliwa. Maumbile ya dunia na mazingira vilipewa umuhimu sana katika maisha na sira ya viongozi wetu wa dini, kiasi kwamba Imam Jafaru Ssadiq alaihi salam amenukuliwa katika hadithi akizungumzia maisha ya babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam kwa kusema, Mtume alipokuwa akipeleka jeshi vitani alikuwa kilikataza kukata mti isipokuwa kama hapana budi kufanya hivyo. Amri hiyo ya Mtume ya kukataza kukata miti ni kutokana na taathira kubwa ya miti katika usalama na uzima wa mazingira. Hivyo ni muhimu sana kwa Waislamu kulipa umuhimu suala la kupanda miti kutokana na taathira zake kubwa katika usafi na uzima wa mazingira na hewa. Uislamu umelipa umuhimu mkubwa suala la kupanda miti kiasi cha kulitambua kwamba ni miongoni mwa kazi tukufu za kheri. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, amekuorodhesha kupanda miti katika kazi zenye faida kubwa kama kutoa elimu na mafunzo, kujenga misikiti, kurithisha vitabu na kadhalika. Umuhimu wa kuchunga miti katika Uislamu ni mkubwa sana kiasi kwamba imenukuliwa katika hadithi kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, amesema mtu anayemwagilia maji mti unaohitaji maji ni sawa na mtu anayempa maji ya kunywa muumini mwenye kiu. Vilevile imepokewa kutoka kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Hassan bin Ali bin Abi Talib alaihim wassalam, kwamba amesema matunda ya kujiepusha na ufuska na matunda ya kuwa nadhifu kusafisha mazingira na kuosha vyombo ni utajiri na kujitosheleza. Hadithi hii ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, inatujuza faida za usafi wa aina mbili, yaani usafi wa roho ya mwanadamu na usafi wa mazingira yake, na kutukumbusha kwamba amali na matendo ya waja yanataathira pia katika maisha yao ya kidunia. Mafundisho ya dini ya Kiislamu pia yanasisitiza kwamba iwapo jamii au taifa litaacha kwa makusudi kujali mazingira na kunyamazia kimya au kupuuza uchafuzi wa neema hiyo kubwa, basi jamii au taifa hilo litashukiwa na hasira ya Mwenyezi Mungu. Imepokewa pia kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema makundi matatu ya watu yatakuwa mbali na rehema za Mwenyezi Mungu: mtu anayechafua maeneo ya umma kama barabara, mitaa na mabustani, mtu anayezuia hisa ya maji ya watu wengine, na mtu anayefunga njia ya watu kupita. Ni wazi kwamba matukio mbalimbali mbali ya dunia yanafuata amali na matendo yanayofanywa na wanadamu, kwa maana kwamba kama wanadamu watamtii Mwenyezi Mungu na kuchagua njia ya kuwa waja wema, hapana shaka kwamba watafunguliwa milango ya baraka na neema tele, na kama watapotoka na kuipa mgongo njia ya haki na maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu basi jamii itakumbwa na ufisadi na uharibifu, na mataifa yatapatwa na maangamizi kutokana na dhulma, vita na ukosefu wa amani na mabalaa mengine. Uhakika huu unaelezwa na Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya ya 30 ya Surat Shura inayosema, na misiba inayokusibuni ni kwa sababu ya vitendo vya mikono yenu, naye anasamehe mengi. Qurani tukufu, wapenzi wasikilizaji, inayasanifu mabalaa yaliyozikuta kaumu za Thamudi na Adi katika matukio kama haya. Taathira za amali na matendo maovu ya wanadamu katika matukio mengi mabaya, hususan katika mazingira, zimeashiriwa sana katika Qurani tukufu na hadithi za mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ali zake watuharifu kwa mfano tu hadithi iliyopokewa kutoka kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, imam Imamu Muhammad Albakir alaihi ssalam, inasema wakati jamii inapofanya madhambi Mwenyezi Mungu huwa hawapelekei tena watu wa jamii hiyo mvua aliyokuwa amewatengea, na badala yake mvua hiyo huonyesha majangwani, milimani na mabaharini. Wapenzi wasikilizaji, muda uliokuwa umetengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena panapo majaliwa ya Mola Muumba. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 27 mfungo 4 Muharam mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe pili Agosti mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 90, iliyopita inayosadifiana na tarehe pili Agosti mwaka 1934, alifariki dunia Field Marshal Paul von Hindenburg, rais wa zamani wa Ujerumani na amiri jeshi mkuu wa vikosi vya majeshi ya nchi hiyo wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Hindenburg alichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Ujerumani mwaka 1925. tarehe pili Agosti, miaka 79 iliyopita kongamano la Potsdam lilikamilisha kazi zake. Kongamano hilo la tatu na la mwisho la viongozi wa itifaki walioshiriki katika vita vikuu vya pili vya dunia lilianza tarehe 17 mwezi Julai na kumalizika tarehe pili y Agosti mwaka 1945. Kongamano hilo lililofanyika katika mji wa Potsdam karibu na mji mkuu wa Ujerumani, Berlin, lilihudhuriwa na Joseph Stalin, Harry S Truman na Winston Churchill, marais wa wakati huo wa Urusi ya zamani, Marekani na Uingereza. Na siku kama ya leo miaka 34 iliyopita jeshi la Iraq lilishambulia na kuikalia nchi jirani ya Kuwait. Huo ulikuwa uvamizi wa pili wa Iraq kwa jirani zake baada ya ule wa iran wa mwaka 1980 utawala wa saddam hussein ulikuwa ukidai kwamba ardhi ya kuwait ni sehemu ya ardhi yake mashambulio ya iraq dhidi ya kuwait yalikabiliwa na radia mali kali ulimwenguni nchi nyingi duniani na baraza la usalama la umoja wa mataifa lililani uvamizi huo na kuvitaka vikosi vya iraq kuondoka mara moja katika ardhi ya nchi hiyo nchi kadhaa zikiongozwa na marekani zilituma vikosi vyao vya kijeshi katika Ghuba ya Uajemi ili kuviondoa vikosi vamizi vya Iraq kutoka katika ardhi ya Kuwait na kuhitimisha uvamizi huo Februari 28 mwaka 1991. El mm. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu mbalimbali tu kwa maoni yao: bwana Sherali Fadhl wa Dar es Salaam Tanzania, bwana Ismail Saki wa Mande wa Singida Tanzania, bwana Adruse Aushani kutoka Tanga, mzee Naso Saleh wa Tanga, Amer Awadhe Ali wa Tanga, pia Omar Athmani Mkwenya wa Mwanza, ustadhi Ausa Abdallah wa Mtwara, Muhamed Yahya wairinga na nyote tu, Abdallah Ali Makajuta na wengine wote, tunakushukuru sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Gazeti la New York Times la nchini Marekani limeripoti kwamba jana Alhamisi, safari 18 za ndege za kimataifa zilizokuwa zielekee katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv, mji mkuu wa utawala wa Kizayuni, zilifutwa bila kuashiria, kiwewe kilichokumba utawala wa Kizayuni wa Israel baada ya jinai zake za siku chache zilizopita dhidi ya makamando wa Mkawama. Gazeti la New York Times la Marekani limeandika kuwa jana Alhamisi uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv ulifutiwa safari 18 za ndege za kimataifa za mashirika ya Ujerumani, Uswisi, Austria, India, mashirika andegu ya ndege ya Marekani ya Delta na United. Na kiongozi wa harakati Ansarullah ya Yemen amesema kuwa katika kipindi cha miaka yote hii wakuu wa kambi ya mukawama wamethibitisha kwamba jinai zinazofanywa na maadui haziwatetereshi hata kidogo na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku, kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday. com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, p o box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.