Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? manrahim assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uh, usiku wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho matarajio ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na sera za kigeni za serikali mpya ya Teheran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi cha ulimwengu wa michezo ambacho kinakuletea dondoo za matukio muhimu ya michezo yaliyojiri duniani katika kipindi cha juma zima lililopita. Tutakuwa na kipindi cha maadi na ufufuo wa mwanadamu na baadaye kidogo haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha, na mwishoni mwa matangazo ya leo ya idhaa Kiswahili Redio Teheran, uh, takusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda si mrefu ujao, uh, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni saa moja karibu na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya yote tusikilize muhtasari wake. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema kupanuka kwa jinai za wazayuni ni tishio kwa amani na usalama wa dunia. Baraza kuu la waislamu nchini Kenya, SUPKEM, limeunga mkono wa mazungumzo ya kitaifa ya kukomesha machafuko yanayoendelea nchini humo. Zuma amesema kwamba atashirikisha timu ya wanasheria kukabiliana na uamuzi wa chama tawala cha ANC. Na Tehran inaendelea kujiandaa kwa ajili ya hafla ya kuapishwa rasmi rais mpya Masoud Pezeshkian itakayofanyika hapo kesho. Na sasa ni habari kamili. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kupanuka na kuendelea jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina, hasa wa ukanda wa Gaza, ni tishio kwa amani na usalama wa eneo la magharibi mwa Asia na dunia nzima kwa ujumla. Ali Bakeri Kania, kaimu waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameashiria hali ya sasa katika eneo la Gaza na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Na amesema jambo hilo ni kadhia muhimu zaidi ya binadamu na dunia nzima. Amesema kuendelea kushtadi na kupanuka jinai za Wazayuni wa Israel dhidi ya Gaza ni mfano wa wazi wa jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu na wote tunapaswa kuzidisha jitihada za kuzuia jinai hizo. Ali Bakiri Kani ameeleza haya leo Jumatatu mjini Tehran katika mazungumzo yake na Elio Rodriguez Perdomo, naibu waziri wa mambo ya nje wa Cuba. Kani amesema Cuba ina msimamo na mtazamo chanya kwa matukio ya Palestina, na amesisitiza udharura wa kuendelezwa ushirikiano ili kukomesha jinai na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Kwa upande wake, Elio Rodriguez Perdomo, naibu waziri wa mambo ya nje wa Cuba, amesema waziri mkuu wa nchi hiyo atashiriki katika hafla ya kuapishwa rais mpya wa Iran na kwamba hiyo inaonyesha azma na jitihada za Cuba za kustawisha uhusiano kati ya Havana na Teheran. Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, limeunga mkono mazungumzo kuhusu masuala ambayo yameibuliwa na vijana wanaoandamana dhidi ya serikali ya rais William Ruto maarufu kama Gen Z ili kukomesha zogo la kisiasa linaloendelea kushuhudiwa nchini humo. Mwenyekiti wa SOPKEM Hassan Olenado amesema kwamba baraza hilo linataka mwafaka wa kisiasa ufikiwe ili kuyashughulikia baadhi ya matatizo ambayo yameibuliwa na Gen Z wakati wa maandamano yao. Maandamano ya Gen Z yamekuwa wazi, yameweka wazi kwamba kuna masuala ambayo yanahitaji utatuzi nchini. Nchi inastahili kuanzisha mazungumzo hayo ili masuala ambayo yaliibuliwa na vijana yashughulikiwe kikamilifu, amesema Bwana Olenardo, mwenyekiti wa SOPKEM ambaye alikuwa akizungumza katika makao makuu ya jumuiya hiyo jijini Nairobi. Aliongeza kwamba nchi inaweza kusonga mbele kama Generation Z na serikali watafikia mwafaka. Wakati huo huo, SOPKEM imejiondoa katika kesi ambayo ililenga kuwaondoa mamlakani Rais William Ruto na naibu wake Rigathi Gachagua. Kesi hiyo iliwasilishwa na mwanaharakati Saipran Mwamamu Mwamwamu, Khalef Khalifa, Janet Muthoni, Paul Rukaria, Fredi Ogola na wenzao sita. Kesi hiyo iliyowasilishwa Alhamisi wiki jana mahakamani, eh, wahusika waliwataka rais William Ruto na naibu wake Gachagwa waondoke madarakani kwa kushindwa kutimiza wajibu wao wa uongozi bora kwa Wakenya tangu wachaguliwe mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Chama cha Umkhonto we Sizwe cha Afrika Kusini kimesema kwamba kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma atashirikiana na timu yake ya wawakilishi kumtetea Kufuatia hatua ya chama tawala cha ANC ya kumfukuza chamani baada ya chombo kimoja cha habari nchini humo kuweka wazi waraka uliovuja ulio. Waraka huo umeeleza kwamba kamati ya taifa ya nidhamu ya chama cha ANC imempata Zuma na hatia ya kuathiri uadilifu wa chama baada ya kushirikiana na chama cha upinzani cha MK. Zuma ametakiwa amekatiwa hukumu hiyo baada ya kusikilizwa kesi ya kinidhamu wiki iliyopita. Msemaji wa chama cha upinzani cha MK Nhalamulo Ndela amesema hawatakaa kimya na kutazama kile alichokiita kuwa ni kutotendewa haki kiongozi wao. Chama cha upinzani cha MK kimeongeza kwamba kimeshtushwa na kusikitishwa na kuvuja kwa matokeo yaliyotolewa na kamati ya taifa ya nidhamu ambayo yamependekeza kwamba Zuma afukuzwe kutoka chama cha ANC. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Viongozi na maafisa wa ngazi za juu kutoka nchi mbalimbali tayari wamewasili mjini Teheran kwa lengo la kushiriki katika hafla ya kuapishwa rais mpya wa Iran Daktari Masudi Pezeshkian hiyo kesho Jumanne. Viongozi kutoka nchi za Cuba, Colombia, Mongolia, Malta, Niger, Libya, Gambia, Sudan, Mianmar, Ekuador, Jamhuri ya Dominican na Madagaskar tayari wamewasili mjini Teheran. Viongozi wa nchi hizo na wengine kutoka nchi mbalimbali wanatazamiwa kushiriki katika hafla ya kuapishwa rais mpya wa Iran, Daktari Masudi Pezeshkian. Katika hafla itakayofanyika kwenye majengo ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, kesho Jumanne, Daktari Pezeshkiani mwenye umri wa miaka 69 kesho ataapishwa rasmi kuwa rais mpya wa jamhuri ya kiislamu ya Iran mbele ya wawakilishi wa bunge, mkuu wa idara ya mahakama na wawakilishi wa baraza la kulinda katiba la Iran. Hafla ya kuapishwa rais mpya wa Iran itaonyeshwa moja kwa moja katika televisheni ya taifa na itaakisiwa na maripota wapiga picha wa vyombo vya habari zaidi ya mia sita kutoka ndani na nje ya nchi. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameutaja uchaguzi wa rais uliofanyika nchini Venezuela uliokuwa na hamasa kubwa kwa ni dhihirisho la kuimarika demokrasia nchini humo. Uchaguzi wa rais wa Venezuela ulifanyika jana Jumamosi, na Nicolas Maduro ameibuka na ushindi kwa kupata asilimia 51.2 ya kura zilizopigwa na wananchi. Naser Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, leo ametuma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa X akipongeza kufanyika vizuri uchaguzi wa rais wa Venezuela na ushindi wa rais Nicolas Maduro na kuandika kwamba kufanyika uchaguzi huo ulioshirikisha idadi kubwa ya wananchi na kusimamiwa na mamia ya waangalizi wa kimataifa kutoka nchi, taasisi na mashirika mbalimbali ni dhihirisho la kuimarika, kuimarika mfumo wa kidemokrasia nchini Venezuela. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatangaza tena uungaji mkono na mshikamano na Jamhuri ya Venezuela kwa ajili ya kusogeza mbele mipango na maendeleo ya kitaifa na kuimarisha ushirikiano wa pande hizo mbili na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho wa matarajio ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu sera ya kigeni katika serikali ya awamu ya kumi na nne. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Ali Khamenei, ameelezea matarajio yake katika uga wa sera za kigeni katika sherehe ya kuadhimishwa au kuidhinishwa rais mpya Masud Pezeshkian iliyofanyika jana Jumapili, uh, tarehe 28 Julai mjini Teheran. Matarajio ya kwanza ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ni kuwa athirifu na amilifu katika sera za kigeni. Sera za kigeni ni mojawapo ya nyanja ambazo nchi nyingi hutumia kupata manufaa ya kiuchumi na pia kuwa na nafasi katika mfumo wa kikanda na kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo ina takriban asilimia saba ya hifadhi ya madini duniani inaweza kunufaika na sera amilifu madhubuti na imara ya mambo ya nje ili kuboresha hali ya uchumi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia ina rasilimali watu yenye uzoefu mkubwa, hivyo kuvutia uwekezaji wa kigeni kunaweza kutayarisha uwanja mzuri wa kutumiwa rasilimali hiyo katika nyanja mbalimbali mbali, hususan katika uga wa akili mnemba au artificial intelligence. Kuhusiana na swala hilo, sanjari na kusisitiza umuhimu wa kutopuuza uga wa sera za kigeni kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuna haja ya kuwa na harakati zenye taathira na amilifu mkabala wa mawimbi na matukio mbalimbali ya kimataifa hasa ya kieneo na vilevile masuala ya kisiasa na hata ya kisayansi kama akili mnemba. Matarajio na matakwa ya pili ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ni kuendelezwa mkakati wa kuimarisha uhusiano na majirani na kujiepusha na sera ya mambo ya nje yenye mwelekeo mmoja katika kuashiria vipaumbele vya siasa za mambo ya nje ya nchi, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu aligusia nafasi nzuri ya Iran ya kuwa na majirani wengi na kusisitiza ulazima wa kuimarishwa uhusiano na nchi jirani. Amesema Afrika na Asia ambako kunaweza. Amesema kipaumbele kingine cha sera za kigeni za nje za Iran ni kuwa na uhusiano na nchi za mabara ya Afrika na Asia ambako kunaweza kupanua uwanja wa kidiplomasia wa jamhuri ya Kiislamu. Sisitizo hilo la kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu lina maana kwamba ni muhimu kuendeleza strategia ya uhusiano na nchi jirani na za Kiislamu na pia za Kiafrika, ambayo ilitekelezwa katika serikali ya shahidi Ayatollah Ibrahim Raisi na ilikuwa kipaumbele cha kwanza cha siasa za nje. Matarajio na takwa la tatu la Ayatola Ali Khamenei katika uga wa siasa za nje ni kutoa kipaumbele katika kupanua uhusiano na serikali zinazoiunga mkono Jamhuri ya Kiislamu Iran katika kukabiliana na mashinikizo ya kimataifa, kudumisha au kustawisha uhusiano na nchi kama hizo. Russia na China ni miongoni mwa nchi hizo ambazo kwa namna tofauti zinakabiliwa na mashinikizo ya nchi za Magharibi, hususan Marekani, na zimedumisha uhusiano na Iran hata kusaini mikataba ya muda mrefu ya ushirikiano na jamhuri ya Kiislamu. Kwa hivyo ni muhimu kwa serikali ya awamu ya 14 kulipa kipaumbele swala hili katika uwanja wa sera za kigeni. Jambo jingine muhimu katika matamshi ya Jumapili ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu uwanja wa sera za kigeni ni kuhusu uhusiano na nchi za Ulaya. Ayatollah Ali Khamenei alisema kutozitaja nchi za Ulaya miongoni mwa vipaumbele vya siasa za nje hakuna maana ya upinzani na uadui, bali ni kwa sababu nchi hizo hazijaitendea vyema Iran katika masuala kama vikwazo, mafuta na kadhia bandia kama vile haki za binadamu. Sharti la tatu la kustawisha uhusiano na Iran wa Irani na nchi za Ulaya ni kuacha mienendo ya kiuadui dhidi ya jamhuri Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha maadili na ufufuo wa mwanadamu. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu na kipindi cha mtindo, Uislamu na mtindo wa maisha. Mwishoni mwa matangazo yetu usiku wa leo Tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo msikilizaji mpenzi, na natumai umzima wa afya hapo ulipo. Kipindi chetu cha leo ni makhususi kwa ajili ya kukuletea tathmini na dondoo za michezo ya olimpiki ya Paris. Ni wazi kuwa mashindano ya mara hii yanatumika si tu kama jukwaa la kuitetea Palestina, bali pia ni uwanja wa kulaani na kukosoa jinai za utawala wa kizoni wa Israel na waitifaki wake wa magharibi dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza na kusihi tusote hadi tamati ya kipindi huku michezo ya olimpiki ya Paris ya mwaka huu 2024 ikiendelea nchini Ufaransa. Upinzani wa kimataifa dhidi ya ushiriki wa timu ya utawala wa kizayuni katika michezo hiyo na umeongezeka. Michezo ya olimpiki ya msimu huu wa joto kali huko Paris ilianza Ijumaa ya Julai 26 na itaendelea hadi Agosti 11. Kabla ya kuangazia upinzani dhidi ya Israel kwenye mashindano hayo, tugusia ufunguzi wa michezo hiyo ambao wenyewe umekabiliwa na ukosoaji mkubwa kutoka kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii na hata viongozi wa kidini. Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki limekosoa kitendo cha kuvunjiwa heshima nembo na matukufu ya Kikristo kwenye ufunguzi huo na kutumika kama jukwaa la kushajiisha ufuska, ushoga, ushirikina na kufuru katika hafla hiyo ya michezo ya Olimpiki ya Paris. Nafasi ya Nabii Isa Kristo katika uchoraji wa Karamu ya Mwisho au Last Supper, aliwekwa mtu aliyekuwa uchi ambaye wakosoaji wanasema kwamba aliwakilisha Dionysus, Mungu wa divai ambaye pia alijulikana kwa desturi zake za kipagani na zisizo na maadili maaskofu wa Ufaransa wamewashukuru wafuasi wa dini nyingine kwa kuonyesha mshikamano wao na Wakristo katika kukabiliana na upumbavu huo. Elon Musk has <laughs> Katika hatua nyingine, kampeni ya hakuna olimpiki hakuna mauaji kwa ajili ya kutaka kuondolewa Israel katika mashindano hayo kima ya kimataifa ingali inaendelea. Maandamano dhidi ya wazayuni yameongezeka duniani kote, ikiwa ni pamoja na miji mbalimbali ya Ufaransa. Wanariadha wa utawala huo katili wanashiriki katika michezo ya olimpiki ya Paris licha ya mauaji ya halaiki na ya wazi yanayofanywa na utawala huo katika ukanda wa Ghaza. Kabla ya kuanza mashindano hayo ya dunia, Nkosi Zolivelile Mandela, mjukuu wa Nelson Mandela, alitoa mwito wa kuwepo harakati za kimataifa za kuharakisha swala la ukombozi wa Palestina sambamba na kupigwa marufuku utawala haramu wa Israel kushiriki katika michezo ya olimpiki ya Paris. Mandla Mandela alisema Wapalestina zaidi ya mia nne waliopaswa kushiriki mashindano hayo ya e kimataifa huko Ufaransa wameuawa pamoja na wakufunzi wao kwa mabomu ya Wazayuni. From participating in the Olympic in Paris. Wakati huo huo, kamati ya olimpiki ya Palestina hivi karibuni ilimwandikia barua rais wa kamati ya kimataifa ya olimpiki ikitaka utawala wa kizayuni uondolewe katika michezo ya olimpiki ya Paris. Huku hayo yakiarifiwa, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema kuwa tuhuma zilizotolewa na waziri wa utawala katili wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya iran kuhusiana na michezo ya olimpiki ya paris ni jaribio lililofeli la kupotosha fikra za ulimwengu kuhusiana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo huko ghaza hii ni baada ya waziri wa mambo ya nje wa israel kudai katika barua utawala huo una tathmini ya uwezekano wa tishio kutoka kwa wawakilishi wa iran na eti mashirika mengine ya kigaidi ambayo alidai yanapanga mashambulizi dhidi ya wawakilishi na watalii wa Israel wakati wa michezo ya Olimpiki ya Pari. Hata hivyo, waziri huyo Israel, wa utawala katili wa Israel hakutoa ushahidi wowote kuhusu madai hayo. Maelfu ya watu wamekuwa wakiandamana mjini Pari wakitaka Israel ipigwe marufuku kushiriki michezo ya Olimpiki ya mwaka huu kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo katika eneo la ukanda wa Ghaza. Na kwa kutamatisha, Ufaransa imekosolewa vikali kwa uamuzi wake wa kuzuia wanariadha wa nchi hiyo wanaovaa vazi la staha la hijabu kushiriki ufunguzi wa michezo ya Olimpiki iliyoanza Ijumaa huko Paris. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya kumi na mbili ya kipindi hiki. Katika kipindi kilichopita, tulisema dunia ni utangulizi wa akhera na uwenzo wa kupata saada na ufanisi wa milele. Dunia ni sehemu ya kazi na amali, na akhera ni mahala pa kuchuma na kupata matokeo ya kazi na amali. Vilevile tulisisitiza kwamba kutadabari na kufikiria daima suala hilo la ufufuo huwa na taathira kubwa katika maisha ya kidunia ya mwanadamu. Hata hivyo, hapana budi kuzingatia njia ya kati na kati na kutochupa mipaka katika suala hilo. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho. Mwanadamu mwenye imani ya maadi na siku ya mwisho anaelewa kwamba hatimaye itakuja siku ambapo atapewa malipo na jazaa ya amali na matendo yake katika siku hiyo mwanadamu ataanza safari ya uhai wa milele ama katika saada na raha za kudumu au katika adhabu na mashaka ya milele amali mienendo na matendo yote ya waja yanaandikwa na kusajiliwa hapa duniani na mwanadamu ataona sura na picha ya amali na matendo yake huko akhera amali na matendo mema yataonekana katika sura nzuri na ya kuvutia, na matendo na mienendo miovu itakuwa katika sura mbaya na ya kutisha na inayoambatana na adhabu. Kutambua jambo hilo daima humfanya mtu anayeamini maadi na siku ya malipo awe mwangalifu sana kuhusu matendo, mienendo, maneno na hata fikra zake. Mwanadamu kama huyu hutambua kwamba hayo yote yatakuwa mtaji na masurufu yake katika ulimwengu mwingine. Sahaba Qais bin Asim anasimulia kwamba siku moja tulikwenda kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kundi la Bani Tamima. Nilimwambia Mtume kwamba ya Rasulullah, tunaishi mbali jangwani na tunakutana na wewe mara chache sana, tupe mawaidha, ewe mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Mtume alitupa mawaidha na akasema, ewe Kais, utakuwa na mwenza atakayezikwa na wewe kaburini akiwa hai, na utazikwa pamoja na yeye ukiwa maiti. Kama atakuwa mwema, utaanisika na kuburudika kwake, na kama atakuwa mbaya, utaadhibika kutokana na yeye. Kisha alisema, ewe Kais, hatafufuliwa pamoja na wewe isipokuwa mwenzi wako huyo, na hutafufuliwa wewe isipokuwa ukiwa pamoja na yeye na hutaulizwa isipokuwa kuhusu mwenza wako huyo. Hivyo basi mfanye mwema, kwa sababu akiwa mwema utaanisika na kupata saada, na kama atakuwa mbaya utaadhibiwa. Muumini wa kweli wa maadi na ufufuo anajua kwamba rehema za Mwenyezi Mungu ni pana na kubwa, lakini suala hilo halina maana ya kukana adhabu na malipo ya mja kwa makosa na madhambi yake. Rehma na huruma ya Mwenyezi Mungu haina maana ya kufumbia macho dhuluma, ufuska na uonevu unaofanywa na wanadamu dhidi ya wenzao kiasi cha kuwaona dhalimu na anayedhulumiwa kwa wako sawa mbele ya Mwenyezi Mungu. Uadilifu wa Mola muumba unahukumu kwamba kila mtu atachuma alichopanda na kupata jazaa na malipo ya matendo na mienendo yake. Hii ndiyo kanuni kuu ya Mwenyezi Mungu inayotawala mambo yote. Aya za 53 na 54 za suratu Yunus zinasema: na wanakuuliza, Je, adhabu ya siku ya mwisho ni kweli? Sema: eh, na apa kwa jina la Mola wangu mlezi, hakika hayo ni kweli, na wala nyinyi hamshindi. Na lau kama kila nafsi iliyodhulumu inamiliki kila kiliomo duniani, bila shaka ingelitoa vyote kujikomboa na watakapoiona adhabu wataficha majuto, na patahukumiwa baina yao kwa uadilifu, nao hawatadhulumiwa. Wapenzi wasikilizaji, uadilifu na hekima ya Mwenyezi Mungu haitakuwa na maana ila pale madhalimu na watenda maovu watakapopewa jazaa na malipo ya amali na matendo yao, lasivyo inawezekana vipi kuona Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala akiwapokea na kuwakirimu peponi madhalimu wauaji na makatili waliochafua sura ya historia ya mwanadamu kwa jinai na uhalifu wao mkubwa. Kwa hakika tunaweza kusema kwamba adhabu ya Mwenyezi Mungu kwa madhalimu na wauaji hao ndiyo uadilifu halisi. Kwa sababu haiwezekani kumuita Mwenyezi Mungu kuwa ni mwadilifu na mwema, isipokuwa akiwaadhibu na kuwapa jazaa na malipo yao watu waovu na makatili. Huu ndio uadilifu wa Mola Muumba ambaye hapuuzi au kufumbia macho jema na ovu hata likiwa dogo kama punji ya haradali. Imam Amiru lMuminin Ali bin Abitalib alaihi salamu anasema: wallahi kulazwa usiku kucha kwenye miba au kufungwa na kuburutwa kwa minyororo ni bora zaidi kwangu mimi kuliko kukutana na Mwenyezi Mungu na Mtume wake siku ya Kiama nikiwa nimedhulumu baadhi ya waja wa Mwenyezi Mungu au nimeghusubu na kunyakua maji. Miongoni mwa mambo yanayosisitizwa sana na mawali wa Mwenyezi Mungu ni kuwa na hofu na kumwogopa Mwenyezi Mungu, au kwa maneno sahihi zaidi kuogopa matendo yetu sisi wenyewe. Hofu na woga huo hudhibiti amali na matendo yetu sisi wanadamu. Hofu na woga wa hatima na mwisho mbaya wa madhambi na dhuluma humfanya mwanadamu azidisha uangalifu wake na kudhibiti ghariza na matamanio yake msingi wa wito wa mitume na viongozi wa dini ulisimama juu ya hofu na matarajio. Katika upande mmoja, watukufu hao waliwabashiria wafuasi wao neema na saada za milele katika ulimwengu wa akhera, na katika upande mwingine waliwatahadharisha na dhambi na kuasi amri za Mwenyezi Mungu na hatimaye kupatwa na adhabu ya milele. Qurani tukufu inasema katika aya ya 28 ya sura 7 kwamba na hatukukutuma ila kwa watu wote uwe mtoa bishara njema na muonyaji, lakini watu wengi hawajui. Hivyo mwanadamu anapaswa kuishi baina ya hofu ya adhabu ya Mwenyezi Mungu na matarajio ya rehma na huruma yake. Imepokewa kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq Alaihi Salam kwamba amesema, muumini anapaswa kumwogopa Mwenyezi Mungu kana kwamba amesimama kando kando ya moto wa Jahannam na awe na matarajio ya rehma zake kana kwamba ni mtu wa peponi. Sahaba mwema wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, Abu Dharr al Ghifari, baada ya kuaga dunia mwanawe, alikuwa na wasiwasi na uoga mkubwa kuhusu hatima yake. Je, ni miongoni mwa watu waliopata ufanisi wa milele au waliotumbukia katika adhabu na mashaka ya kudumu? Alizongwa sana na suala hilo. Alikwenda kwenye kaburi la mwanaye na kuweka mkono juu ya kaburi hilo, kisha akasema, mwanangu mpenzi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala akupe rehema zake zisizo na kikomo. Ghamu na majonzi kuhusu hatima yako yameniondolea makiwa na huzuni ya kifo chako. Na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba silii kutokana na huzuni ya kifo chako, bali kutokana na hofu ya awamu mbalimbali zilizoko mbele yako. Laiti kama ningejua baada ya kufikwa na mauti umesema nini na umeambiwa nini. Baadaye kidogo, Abu Dharr al-Ghifari alielekeza moyo wake kwa Allah na kusema: mola wangu mlezi, nimemsamehe mwanangu wajibu wote uliomfaradhishia kwa baba yake. Mola wangu msamehe, uliomwajibishia wewe kwa sababu wewe ni mwingi wa kusamehe na mkarimu zaidi kuliko mimi. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 95 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Tumeshasema ya kutosha kuhusu suala hilo kwani ni maudhui pana na imehimizwa mno na dini tukufu ya Uislamu. Hadi sasa tumelithibitisha hilo kwa ushahidi wa Quran na sunna za masum, lakini katika kipindi kilichopita tulisema kwamba haki hiyo ni ya kimaumbile kwa kila mwanadamu bila ya kujali itikadi yake ya kidini, utaifa, rangi au mahala anapoishi kila mwanadamu anakiri kwamba ni haki ya mtoto kupewa malezi mazuri na wazazi wake. Katika sehemu ya 94 ya mfululizo huu tulianza kuashiria zinavyosema nyaraka za kimataifa kuhusu haki hiyo. Leo tutaendelea na tulipoishia. Naam, ndugu wasikilizaji, tukija katika nyaraka za kimataifa pia tutaona kwamba malezi yamepewa umuhimu maalum. Kifungu cha 18 cha mkataba wa haki za watoto kinasema, nchi wanachama wa mkataba huo zinaahidi kufanya juhudi zao zote kuhakikisha zinadhamini na kutambua rasmi msingi unaosema kwamba baba na mama wa mtoto wana majukumu ya pamoja ya kumlea na kumkuza mtoto wazazi wawili au aliyepewa jukumu la kisheria la malezi ya mtoto wana jukumu la kimsingi katika ukuaji na maendeleo ya mtoto. Jukumu hilo kubwa zaidi ni kumdhaminia mtoto manufaa yake ya kimsingi. Vilevile nchi wanachama wa mkataba huu, na kwa ajili ya kudhamini na kutia nguvu haki zilizoainishwa na mkataba huu zinaahidi kuwapa ushirikiano unaotakiwa wazazi wawili au wasimamiaji wa kisheria wa masuala ya mtoto, ili watekeleze kwa njia sahihi na kiurahisi majukumu yao ya kumlea mtoto na zianzishe taasisi zisahilishe mambo na zitoe huduma zinazotakiwa kwa ajili ya kudhaminiwa inavyotakiwa malezi ya mtoto. Kifungu hicho kusema kweli kinaonyesha jukumu la wazazi wawili na kila aliyepewa jukumu la kisheria la malezi ya mtoto. Nyaraka nyinginezo pia zimelipa umuhimu suala hilo. Umuhimu wa haki hiyo umetajwa vizuri katika kifungu cha kumi cha mkataba wa haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. Vifungu vya 23 na 24 vya mkataba wa haki za kisiasa na raia navyo vimetaja vizuri haki hiyo pamoja na nyaraka nyinginezo. Nukta nyingine ni kwamba serikali za nchi nazo zina wajibu wa kutoa mchango unaotakiwa kata hilo. Kwa upande mmoja, utekelezaji wa majukumu hayo unatakiwa kufanyika kupitia upasishaji sheria zinazotakiwa, na kwa upande mwingine, serikali za nchi zina majukumu ya kuweka ratiba na mipango mizuri ya kutoa mafunzo na kuwaelimisha wazazi na walezi kuhusu jukumu lao zito na hatari la malezi ya watoto. Kwa mfano, serikali ya Indonesia inaendesha mpango wa kuwawezesha akinamama, yaani wazazi wa kike, kutumia uelewa na utambuzi wanaopata kujenga uhusiano mzuri baina yao na watoto wao tangu watoto hao wanapokuwa wachanga hadi wanapotimia miaka mitatu. Tutasema zaidi kuhusiana na suala hili katika kipindi kijacho, insha allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji wa na karibuni, kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa Maisha, ambacho leo kitajadili jinsi ya kuamiliana na watu wa aina mbalimbali katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Kama bado mnakumbuka, tulizungumzia suala la jinsi ya kuamiliana na wasio Waislamu na kusisitiza kwamba Uislamu umewahimiza wafuasi wake kuwalinda na kuwajali kwa upendo na mahaba watu wasio Waislamu. Sheria za dini hiyo daima zinasisitiza kulindwa sheria kuwa na mwenendo mzuri, kuishi kwa amani na wanadamu wote, hususan wafuasi wa dini nyingine, sawa wawe wale wanaoishi katika jamii na utawala wa Kiislamu au katika jamii isiyo ya Kiislamu. Leo tutatupia jicho vigezo muhimu vya namna na jinsi ya kuamiliana na watu wengine katika mtindo wa maisha wa Kiislamu, na kutokana na umuhimu wake jambo hilo linahesabiwa kuwa ni miongoni mwa matawi ya dini. Vigezo hivyo ni vile vinavyotajwa katika istilahi za Kiislamu kwa maneno ya tawali na tabari. Neno tawali lina maana ya kufanya urafiki na usuhuba na marafiki na watu wanaompenda Mwenyezi Mungu, na tabari linamaanisha kujitenga na kuwa mbali na maadui wa Mwenyezi Mungu. Suala la urafiki na uadui lina historia ndefu. Makabiliano na mpambano wa urafiki na uadui vilianza baina ya wanadamu baada ya kumwagwa kidhuluma damu ya mwana wa Adam, Habil bali kabla yake wakati Iblisi aliyelaniwa alipokataa kumsujudia nabii Adam kutokana na kiburi na kujiona na akafukuzwa katika rehma na neema za Mwenyezi Mungu swala so, hilo limekuwa sababu ya mwanadamu daima kujiona njia panda baina ya njia ya kheri na shari, haki na batili, huku akiwa na uhuru wa kuchagua moja kati ya njia hizo mbili. Kama mnavyojua dunia hii inatawaliwa na kanuni ya nguvu ya mvutano, kwa maana kwamba viumbe vya dunia hii huvuta na kuvutwa na vitu vinavyooana navyo na kusukumia mbali vile visivyowiana na kuoana navyo. Hivyo hivyo mwanadamu ameumbwa kwa namna ambayo huvuta vitu anavyonasibiana na kuoana navyo na kusukumia mbali vile visivyonasibiana naye. Kila anapoangalia na kuchunguza vyema nafsi yake, ataona kwamba ana hamu ya kupenda na kuvutiwa na kitu au kuchukia na kukataa kitu fulani. Na matendo na kazi, mwenendo na hali zote za kiumbe huyo zinarejea kwenye hamu hiyo ya kupenda au kuchukia kitu na jambo fulani. Kwa hakika, tunaweza kusema kwamba hali hii ya kinafsi na ya ndani ya dhati ya mwanadamu huwa chanzo cha matendo na mwenendo wa mwanadamu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ameweka hisi za aina mbalimbali kama za ghadhabu na hasira katika nafsi ya mwanadamu ili aweze kuzitumia kwa ajili ya kulinda ujudi na uwepo wake. Kwa mfano, hisi za upendo na kupenda zimewekwa katika dhati ya mwanadamu ili azitumie kuvuta vitu vinavyonasibiana na kuwiana na, na ujudi wake, na zile za ghadhabu na hasira zimewekwa katika nafsi yake ili zitumike kusukumia mbali na kujilinda na vitu visivyonasibiana na, na kuweza kujilinda. Kama mwanadamu hatakuwa na hisi kama hizi katika dhati na nafsi yake, basi hapana shaka kwamba hatavutiwa na kiumbe chochote au kukivutia kiumbe kingine kama vile maji chakula na kadhalika au hata kuwa na msukumo wa kidhati na kimaumbile wa kujilinda na hatari zinazomkabili na matokeo ya hali kama hii ni kuangamia kiumbe mwanadamu. Nukta nyingine muhimu ni kwamba katika maisha yake mwanadamu huwa na neema kubwa na yenye thamani ambayo ni uhuru wa kuhitari na kuchagua anachotaka. Tunaweza kusema kwamba saada na ufanisi au maangamizi na hasara ya milele ya mwanadamu inafungamana kwa kiwango kikubwa na vitendo anavyofanya kwa kutumia neema hii ya kuhitari na uhuru wa kuchagua. Irada ya mwanadamu pia kwa upande wake inapatikana kutokana na hamu ya kupenda au kuchukia kitu. Ni wazi kwamba mwanadamu mzima kiroho na kinafsi hawezi kuwa na mtazamo sawa kuhusu kila kitu au watu wote katika maisha yake. Hii ni kutokana na ukweli kwamba mwanadamu katika maisha yake ya dunia kuna vitu anavyopenda na kuchukia vingine katika jitihada zake za kufikia malengo yake maishani. Kwa msingi huo, kuwapenda baadhi ya watu wanaoana na malengo yake na kuwachukia wengine ni jambo la kawaida linalotokana na hisi hiyo ya kupenda na kuchukia. Ni kutokana na ukweli huo, ndiyo maana hisi za ndani ya nafsi ya mwanadamu, hususan hisi za kupenda na kuchukia vikapewa umuhimu mkubwa katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Imepokewa kwamba siku moja Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwauliza masahaba zake kwamba ni ipi sababu na nguzo imara zaidi ya imani? Walisema Mwenyezi Mungu na mtume wake wanajua zaidi. Baadhi ya masahaba zake walisema ni swala, wengine wakasema ni zaka, na wengine wakasema ni hija na umra. Masahaba wengine waliingilia kati na kusema ni kupigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, kila kimoja kati ya vilivyosemwa kina ubora wake, lakini si sababu na nguzo imara zaidi ya imani, bali nguzo hiyo ni kupenda katika njia ya Mwenyezi Mungu na kuwafuata vipenzi vyake na vilevile vile kuchukia kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Umuhimu wa suala hilo, wapenzi wa wasikilizaji, unatokana na kwamba urafiki na uadui hufuatiwa na matendo, kuathiri au kuathiriwa, na kuainisha mwenendo na njia ya kufuata katika maisha ya mtu binafsi na ya jamii. Kufaulu na kuangamia kwa mwanadamu pia hufungamana na suala kwamba anampenda na kumfuata nani maishani mwake. Imepokewa kutoka kwa Nabii Musa alayhi salam kwamba Mwenyezi Mungu alimteremshia wahi na ufunuo akisema, je, hadi sasa ulishawahi kufanya amali yoyote kwa ajili yangu mimi tu? Musa alaihi salamu alisema ndiyo, Mola wangu Mlezi, nimeswali kwa ajili yako, nikafunga swaumu kwa ajili yako wewe, nikatoa mali yangu kwa ajili yako, na nikakutaja na kukukumbuka wewe. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alisema Swala so, kwako wewe ni alama ya haki, na saumu ni ngao na kinga yako ya moto, kutoa mali ni kivuli chako siku ya Kiyama, na kunitaja na kunikumbuka mimi ni nuru yako. Sasa hebu nambie ni amali ipi uliyoifanya kwa ajili yangu mimi tu? Musa alaihi salamu alisema, mola wangu nielekeze wewe mwenyezi mungu alisema je ulishawahi kumpenda mtu yeyote kwa ajili yangu mimi na kumchukia mtu yeyote kwa ajili yangu mimi hapa ndipo nabii musa alaihi ssalam alipoelewa kwamba amali bora zaidi ni kupenda na kuchukia kwa ajili ya mwenyezi mungu jambo tunalopaswa kusema hapa kuhusu kupenda na kuchukia katika mtindo wa maisha wa kiislamu ni kwamba kupenda na kufanya uadui haviwekwi katika safu moja na amali nyingine njema za mwanadamu, bali nguzo hizo mbili muhimu huzipa roho amali nyingine zote za mwanadamu. Imepokewa kutoka kwa Imamu Muhammad al Bakir alaihi ssalam kwamba amesema, kama unataka kujua kwamba wewe ni mwanadamu mzuri, basi angalia moyo wako kama unawapenda watu wanaomtii Mwenyezi Mungu na kuwachukia wanaomuasi, basi wewe ni mwanadamu mzuri na unapendwa pia na Mwenyezi Mungu. Lakini kama unawachukia watu wanaomtii na kumcha Mwenyezi Mungu na kuwapenda wanaomuasi, basi elewa kwamba hakuna kheri katika roho na nafsi yako, na Mwenyezi Mungu atakuwa adui yako, kwa sababu mwanadamu daima huambatanishwa na anachokipenda. Maneno haya ya Imam Bakir alayhi salam yanaonyesha taathira ya kupenda na uadui katika mfumo wa mtindo wa maisha wa Kiislamu. Na kwa kuwa katika mtazamo wa Kiislamu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ndiye mwenye ukamilifu na uzuri wote, waumini humtambua yeye subhanahu wataala kuwa ndiye chimbuko la ukamilifu na kila jema, na hivyo humpenda na kumwashiki yeye kuliko kila kitu alicho nacho. Kwa msingi huo kupenda na kuchukia au wadui katika mtindo wa maisha wa Kiislamu kunapaswa kufanyika kwa ajili ya Mwenyezi Mungu tu. Hivyo basi, kama kupenda na kuchukia kitu chochote kutafanyika kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, mafungamano na uhasama na uadui wote wa wanadamu utafanyika katika mipaka yake, na mola muumba subhanahu wa taala atakuwa radhi na kupenda na uadui. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaji wa jamuhai Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Iran amesema kupanuka na kuendelea uhalifu na jinai za Israel dhidi ya watu wa Palestina, hususan ukanda wa Gaza, ni tishio kwa amani na usalama wa eneo la magharibi mwa Asia na dunia nzima. Ali Bakeri Kani, kaimu waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameashiria hali ya sasa ya Gaza na uhalifu unaoendelea kufanywa na Israel na kusema jambo hilo ni kadhia muhimu zaidi ya binadamu na dunia. Baraza kuu la Waislamu nchini Kenya, SOPKEM, limeunga mkono mazungumzo kuhusu masuala ambayo yameibuliwa na vijana waliokuwa wakifanya maandamano wa dhidi ya serikali ya Rais William Ruto maarufu kama Gen Z ili kukomesha zogo la kisiasa linaloendelea kushuhudiwa nchini humo. Wakati huo huo, SOPKEM imejiondoa katika kesi ambayo ililenga kuwaondoa madarakani Rais William Ruto na naibu wake Rigathi Gachagua. Kesi hiyo iliwasilishwa na wanasheria kadhaa, uh, wakisema kwamba Rais William Ruto na naibu wake wameshindwa kutimiza wajibu wao wa uongozi bora kwa Wakenya tangu alipochaguliwa mwaka elfu mbili na 22. Chama cha Umkhonto Wesizwe cha nchini Afrika Kusini kimesema kwamba kiongozi wa zamani wa chama hicho, Jacob Zuma, atashirikiana na timu yake wawakilishi ili kumtetea kufuatia hatua ya chama tawala cha ANC ya kumfukuza chamani baada ya chombo kimoja cha habari nchini humo kuweka wazi waraka uliovuja. Waraka huo unaeleza kwamba kamati ya taifa ya nidhamu ya chama cha ANC imempata Zuma na hatia ya kuathiri uadilifu wa chama baada ya kushirikiana na chama cha upinzani cha MK. Zuma ametakiwa amekatiwa hukumu hiyo baada ya kusikilizwa kesi ya kinidhamu wiki iliyopita. Viongozi mbalimbali na maafisa wa ngazi za juu wa nchi za dunia wanaendelea kuwasili mjini Teheran kwa lengo la kushiriki katika hafla ya kuapishwa rais mpya wa Iran Daktari Masudi Pezeshkiani hiyo ja kesho Jumanne. Viongozi kutoka nchi za Cuba, Colombia, Mongolia, Malta, Niger, Libya, Gambia, Sudani, Myanmar, Ecuador, Jamhuri ya Dominican na Madagaskar tayari wamewasili mjini Teheran kwa ajili ya kushiriki katika hafla ya kuapishwa rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ameutaja uchaguzi uliofanyika nchini Venezuela, ambao ulihudhuriwa na idadi kubwa ya wa wananchi kuwa ni dhihirisho la kuimarika demokrasia katika nchi hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa jengwa na kwa niaba ya wenzangu wote na kutakieni usiku mwema.