Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika katika mikoa kadhaa mingine ya nchi hiyo. Kwa mchana huwa leo, tumekuandaliani taarifa ya habari pamoja na makala ya podcast itakayozungumzia ujana ulioporwa. Baada ya hapo, tutakuletea ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, makala ya sayansi na teknolojia mpya, kipindi cha tujue Uislamu pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyoada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa 5 na dakika 29 kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa 6 kasoro dakika moja mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Hamas yatangaza kuwa Agosti tatu itakuwa siku ya kimataifa ya kuunga mkono Gaza na wafungwa wa Palestina. Ikulu ya Rusia ya ripoti kuwa Rais Putin ana hamu ya kukutana na daktar Pezeshkian. Turuki asema Netanyahu mfanya mauaji ya kimbari atakuwa na mwisho kama wa Hitler na Maduru ashinda uchaguzi wa rais wa Venezuela kwa muhula watatu mfululizo. Habari kamili. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, ameitangaza Jumamosi ijayo ya tarehe 3 Agosti kwa siku ya kitaifa na kimataifa ya kuwaunga mkono wa Ghaza na wafungwa wa Palestina walioko kwenye jela za Israel. Hania ametoa tangazo hilo katika taarifa aliyotoa jana Jumapili, akitoa wito wa kuwepo ushiriki mkubwa katika matembezi na maandamano ya kudai kusitishwa vita vya mauaji ya kimbari vya Israel dhidi ya Ghaza na kukomeshwa unyanyasaji wa wafungwa mashujaa wa Kipalestina wanaozuiliwa katika jela za Israel. Ameongeza kuwa ametoa wito huo kutokana na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa kinazi dhidi ya watu wetu katika ukanda wa Gaza kwa mwezi wa kumi mfululizo na kuongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa idadi ya wafungwa wanaouawa washahidi ndani ya magereza na vituo vya kuwekea watu kizuizini vya Israel. Aidha, mkuu huyo wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amekosoa vikali kimya wa jamii ya kimataifa akisema haina uwezo wa kukomesha vita hivyo vya kikatili dhidi ya wa Wapalestina pamoja na wafungwa wao, na akalaumu pia msaada usio na kikomo wa Marekani kwa utawala wa kizayuni na kushiriki kwake kikamilifu katika uchokozi dhidi ya Wapalestina. Msemaji wa ofisi ya, ya rais wa Rusia, Kremlin, amesema rais wa nchi hiyo Vladimir Putin ana hamu ya kukutana na rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Dr Masud Pezeshkian. IRNA imeripoti iliyokuwa Kremlin kupitia msemaji wake Dmitri Peskov imeeleza kwamba rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tayari amealikwa na Rusia kushiriki katika mkutano wa kilele wa BRICS utakaofanyika huko Kazan. Na kusisitiza kuwa rais wa Rasia anajiandaa na ana hamu ya kukutana na dkt masud Pezeshkian. Tarehe nane Julai, rais wa Rasia Vladimir Putin alimpongeza mwenzake wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dkt masud Pezeshkian kwa ushindi wake katika uchaguzi wa rais. Katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu, dkt Pezeshkian alitangaza utayari wake wa kutia saini rasimu ya ushirikiano wa kimkakati kati ya Teheran na Mosco kando ya mkutano wa kilele wa BRICS utakaofanyika Kazan. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imesema kama ulivyokuwa mwisho wa mfanya mauaji ya kimbari Hitler, ndivyo pia utakavyokuwa mwisho wa mfanya mauaji ya kimbari Netanyahu. Taarifa iliyotolewa mapema leo na wizara hiyo imefafanua kwa kusema, kama walivyowajibishwa wanazi wa mauaji ya kimbari, wale wanaotaka kuwaangamiza Wapalestina nao pia watawajibishwa. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imeongezea katika taarifa yake kwamba ubinadamu utasimama pamoja na Wapalestina, na akamhutubu waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu kuwa wewe hutaweza kuwaangamiza Wapalestina. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan ameandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa X kuwa rais wa nchi hiyo, Rajab Tayyip Erdogan, amekuwa sauti ya dhamiri ya ubinadamu. Fidan amesisitiza kwa kusema wale wanaotaka kunyamazisha sauti hii ya haki, hasa duru za kimataifa za Wazayuni ikiwemo Israel, wako katika hali ya hofu kubwa. Ndege za kivita za jeshi la utawala wa kizayuni kwa mara nyingine tena zimeshambulia kwa mabomu maeneo tofauti ya kusini mwa Lebanon. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, ndege za kivita za utawala wa kizayuni alfajiri ya kuamkia leo zimeshambulia maeneo ya Haula, Mereka, Eit Shaab, Khayam, Shahin, Yarun, Misal, Jabal, Kafarkala, Aitorona, Aburji Shamali yaliyoko kusini mwa Lebanon, na kuna ripoti zilizotolewa hadi sasa kuhusu maafa ambayo huenda amesababishwa na shambulio hilo. Hii ni pamoja na kuwa saa chache kabla ya shambulio hilo Hizbullah ya Lebanon ilitangaza katika taarifa mbili tofauti kwamba wapiganaji wa mukawama wa Kiislamu wameshambulia kituo cha mkusanyiko cha askari wa kizayuni katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni vya Almanara na Shatula kaskazini mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa Israel. Na Nicolas Maduro ameshinda uchaguzi wa rais wa Venezuela kwa kuchaguliwa kwa muhula wa tatu kuwa rais wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa IRNA, tume ya uchaguzi wa Venezuela imetangaza kuwa Maduro ameshinda uchaguzi wa rais wa nchi hiyo kwa kupata asilimia 51.2 ya kura. Mkuu wa tume hiyo Elvis Amoroso amesema Maduro mwenye umri wa miaka 61 amejipatia asilimia 51 ya kura akimshinda mgombea wa upinzani Edmundo Gonzalez ambayo amepata asilimia 44. Ameeleza kuwa matokeo hayo yametokana na matokeo yaliyokusanywa katika asilimia 80 ya vituo vya kupigia kura, hivyo kuashiria mwelekeo wa kutobadilika matokeo yaliyosalia. Waangalizi wa uchaguzi kutoka Afrika ya Kusini wametangaza kuwa mchakato wa upigaji kura katika uchaguzi wa rais wa Venezuela ulikuwa huru wa haki na wa uwazi. Mwisho wa taarifa, habari za Ulimwengu. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio podkasti ya ujana ulioporwa ujana ulioharibiwa. Namjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya tisa ya podikasti ya ujana ulioharibiwa, ambayo inaendelea kujadili taathira za kijamii na kinafsi za kufungwa na kuteswa watoto wa Kipalestina katika jela za Israeli. Kama tulivyosema hapo awali, podikasti hii imeandikwa kwa mujibu wa kitabu cha ujana ulioharibiwa cha Catherine Cook. Katika kitabu hicho Kok anatoa taswira ya hali halisi ya mahakama na magereza za watoto wa Palestina zinazosimamiwa na Israel kwa kueleza ukiukaji wa kimfumo wa haki na mikataba ya kimataifa inayohusiana na watoto unaofanywa na Israel kwa kuwatesa na kuwasweka jela watoto wa Kipalestina. Mwandishi anaamini kwamba utawala ghasibu wa Israeli hauwalengi watoto wasio na ulinzi wa Palestina bila sababu, bali lengo lake ni kukandamiza na kuzima cheche za awali kabisa za mapambano ya ukombozi na mkawama ndani ya nyoyo za watoto ili wasije wakajiunga na makundi ya mapambano katika siku zijazo. Podcast ya leo inachunguza athari za kijamii na kisaikolojia za jela na mateso ya utawala haramu wa Israeli kwa watoto wa Kipalestina. Mwaka 1991 Ma alikamatwa na kuwekwa jela akiwa na umri wa miaka 15. Alikaa kizuizini kwa miaka mitatu kwa tuhuma za kuwarushia askari mawe. Ma anasimulia akisema, kuwekwa kizuizini kulikuwa na matokeo mabaya ya kijamii na kisaikolojia katika maisha yangu. Nilipatwa na matatizo ya sonona na kupoteza imani kwa watu wote. Suala hili liliathiri uhusiano wangu na watu wa karibu yangu. Siwezi kufanya kazi popote kwa sababu askari wanaweza kunikamata wakati wowote. Vilevile nina matatizo ya kimwili kutokana na mateso mengi niliyoyapata gerezani. Mpalestina mo alikamatwa mwaka 1987 akiwa na umri wa miaka 15 na kuwekwa kizuizini mwaka mmoja kwa kosa la kuandika nara na kauli mbiu dhidi ya utawala vamizi wa Israel. Anasimulia akisema, nahitaji msaada wa kurejea shuleni na darasani. Hili lilikuwa jambo gumu sana kwangu kwa muda mrefu. Baada ya kukamatwa, nilisumbuliwa na sonona na hali ya kutojiamini. Nilipatwa na tatizo la kuumwa kichwa wakati wote kutokana na kupigwa na askari wa Israel. Hii, wapenzi wasikilizaji, ni mifano michache tu ya maelfu ya watoto waliokabiliwa na mateso mengi baada ya kufungwa katika korokoro za Israel. Takriban watoto wote wa Kipalestina ambao wamefungwa katika magereza na jela za Israel wanakabiliwa na aina kali zaidi ya ukatili tangu wanapokamatwa. Miongoni mwa mateso hayo ni ya kimwili na kiakili, yanayofanyika kwa utaratibu na mfumo maalumu. Tunaweza kusema kwamba mateso hayo ni sehemu ndogo ya unyanyasaji mkubwa wa kijamii unaowapata watoto wa Palestina ambao huwa na madhara makubwa na ya muda mrefu ya kisaikolojia na kimwili. Watoto wanaofungwa na kuteswa wa Palestina huwa katika hatua muhimu ya ukuaji wao wa kiakili na kimwili. Watoto hawa hukumbwa na athari mbaya za muda mfupi na vilevile vile za muda mrefu. Kwa kawaida watoto hukiri mapema makosa yote wanayobambikiziwa wakati wa kuhojiwa ikilinganishwa na watu wazima kwa sababu ya hali yao ya kiakili. Hata hivyo, athari mbaya za ukatili huo wanaokumbana nao kizuizini na wakati wanasailiwa na wanajeshi wa Israel huendelea kuandamana nao kwa muda mrefu. Kwa hivyo taathira za mateso ya jela huendelea kuonekana hata baada ya kuachiwa huru na kuathiri sana elimu, mahusiano ya kijamii, na hata maamuzi na machaguo yao katika hatua nyingine za maisha yao. Ili kuelewa kwa undani zaidi hali ya watoto wa Palestina wanaokuwa katika magereza za Israel na athari zake za muda mrefu katika maisha yao, ni lazima kwanza tuchunguze muundo wa jamii ya Wapalestina. Ikumbukwe kwamba watoto wote wa Palestina wako chini ya mfumo wa uvamizi na ukatili wa Israeli. Hii ina maana kwamba siku zote hukumbana na mienendo ya kikatili ya jeshi vamizi. Kwa msingi huo, tunaelewa kwamba waathirika wengi huwa ni watoto wadogo. Kwa miaka mingi sasa, Wapalestina wanaishi chini ya utawala wa kivamizi wa Israeli. Mrundikano mkubwa wa mashinikizo ya miaka mingi ya ukoloni na uvamizi umeacha athari nyingi mbaya katika uhusiano kati ya wafungwa watoto wa Kipalestina, familia zao na jamii kwa ujumla. Kisha inatupasa kusema kwamba ingawa jamii ya wa Wapalestina imeparaganyishwa, lakini Wapalestina wana uhusiano thabiti wa kifamilia. Kwa upande mwingine, inatupasa kuelewa kwamba moja ya sifa kuu za Wapalestina ni imani na itikadi zao za kidini. Kwa hakika familia katika jamii hiyo ni sehemu kuu na kituo muhimu. Kwa hivyo mfungamano wao na hisia zao za kuwajibika kwa pamoja zina maana kwamba maumivu na mashinikizo yanayompata kila mwanachama katika familia au jamii huathiri watu wote wa jamii nzima. Wasikilizaji, kwa mujibu wa shirika la masuala ya kisaikolojia la Marekani, jela na mateso ni miongoni mwa matukio ya kutisha na ya kisaikolojia ambayo yanaweza kutokea kwa mtu yoyote. Sasa mambo haya yote yanaelekezwa kwa watoto wa Palestina, tena kwa nguvu zote. Lengo la kidhahiri la mateso hayo ni kuchota habari na kuwalazimisha kukiri makosa hata yale ambayo hawakuyafanya. Lakini kivitendo kazi hii inafanywa kwa lengo la kudhoofisha na kupondaponda shakhsia, utu na utambulisho wa wahanga katika fremu ya malengo maalum ya kisiasa. Kwa msingi huo jeshi la Israel linaelewa kikamilifu malengo ya kisiasa ya kuwatesa watoto wa Kipalestina. Zaidi ni kwamba mateso haya yanaweza kutambuliwa kama chombo cha kudhibiti jamii kupitia vitisho na mashinikizo, kwa maana kwamba kuwatesa watoto kunafanyika kwa ajili ya kudhoofisha jamii na mshikamano wa wanajamii na vilevile vile viongozi wa baadaye wa jamii husika. Mateso na mashinikizo kwa mtu aliyeteswa sio suala la kibinafsi, kwa sababu familia yake, majirani, marafiki na jamii kwa ujumla huathirika kwa kitendo hicho. Kwa kuwalenga watoto wadogo kuwafunga na kuwatesa, utawala wa Israel kwa hakika unashambulia mustakabali wa jamii. Katika mahojiano yaliyofanywa na watoto wa Kipalestina, inabainika kwamba wanajeshi hao wa Israel wamekuwa wakieleza wazi wazi lengo la mateso hayo. Ja, ambaye kwa sasa ana umri wa miaka 35, alikamatwa na kuwekwa mahabusu na askari wa Israeli mara tano tangu akiwa na umri wa miaka 14. Anasema hali hiyo haitasawiriki. Maafisa wa gereza walikuwa wakipiga kelele wakati wote, walikusudia kunisambaratisha kiroho. Mtoto mwingine wa kipalestina aliyekuwa mfungwa wa Israel, anasimulia kisema, wa Israeli anasimulia akisema lengo la Waisraeli ni kukandamiza na kuharibu hisia za utaifa. Mtoto mwingine wa Palestina anasimulia akisema katika mahojiano mengine kwamba kusudi lao la kunikamata lilikuwa kudhoofisha imani yangu na kunifanya nikose kujiamini mimi na wenzangu. Mpalestina mwingine aliyefungwa katika jela ya Israel anasema Israeli anasema Waisraeli walisema lengo lao ni kuwatisha watoto ili wasishiriki katika intifadha na mapambano ya ukombozi na wasishiriki masomo madarasani. Kila mmoja kati ya watoto hawa, wapenzi wasikilizaji, alielewa malengo ya kukamatwa kwake kutokana na kauli na vitisho vya askari waliowakamata na kuwaweka gerezani. Utafiti uliofanywa umehusisha mateso hayo ya watoto wa Palestina na matatizo mbalimbali ya kisaikolojia yanayoshuhudiwa katika jamii ya Palestina, hususan tabaka la watoto na vijana. Matatizo hayo ya kisaikolojia ni kama vile ugonjwa wa mkazo wa baada ya kiwewe au mfadhaiko PTSD kwa kifupi, sonona, wahka na wasiwasi tabia za ajabu ajabu, na matatizo ya kimwili yasiyojulikana, matatizo ya kukosa usingizi, kuona majinamizi, kumbukumbu kumbu kuharibika, ukosefu wa umakini, kujihisi kuwa hatiani, kujiona duni, mabadiliko ya utambulisho, na wakati mwingine magonjwa ya kiakili ni kati ya matokeo ya kisaikolojia ya uzoefu wa kufungwa na kuteswa watoto wadogo wa Kipalestina katika jela za Israel. Matokeo mengine ya kisaikolojia ya mateso ni pamoja na kuhisi uchovu, kutokuwa na utulivu wa kihisia, kujitenga na jamii na maumivu ya kudumu ya kichwa na moyo. Utafiti uliofanywa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina unaonyesha kiwango cha juu cha ugonjwa wa mfadhaiko wa baada ya kiwewe PTSD. Kwa mfano tu, asilimia 50 ya wanaume ambao walijeruhiwa wakati wa intifadha ya kwanza walikuwa na dalili zote za ugonjwa wa PTSD. Uchunguzi uliofanywa miongoni mwa mamia ya wafungwa wa zamani na wa sasa wa Palestina kutoka ukanda wa Gaza ulifichua kwamba wengi wao walikuwa na kumbukumbu -kumbu za maumivu na karibu nusu waliripoti kukumbwa na majinamizi ya mara kwa mara. Wapalestina waliopitia mateso mengi zaidi ya kutumia kemikali au kupigwa kwa umeme walikuwa na viwango vya juu vya dalili za ugonjwa huo. Sasa hebu fikiria athari kama hizi kwa watoto wa Kipalestina ambazo huandamana nao kutoka utotoni hadi wanapokuwa watu wazima. Wapenzi wa wasikilizaji, watoto wa Kipalestina hukua katika mazingira ya ukatili wa kudumu na hatari za mara kwa mara katika utoto wao. Wapalestina wanakabiliwa na matukio ya kufadhaisha au vitisho vya nyakati zote. Katika miaka ya 1980 na, na kabla ya intifadha ya kwanza, kulifanyika utafiti uliotegemea ripoti za akinamama wa Kipalestina. Matokeo ya utafiti huo yalionyesha kwamba watoto wa Kipalestina walioathiriwa zaidi na matukio ya fadhaa na machugachuga wana dalili za viwango vya juu vya uchokozi, kupenda kujitenga, wasiwasi, wahka na hofu. Wafanyakazi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF kitengo cha Palestina ambacho kilifanya kazi na mamia ya watoto waliowahi kufungwa jela mmoja mmoja, au kwa vikundi, wanasisitiza kwamba watoto hawa wanasumbuliwa na matatizo ya kiakili yanayosababishwa na jela na mateso. Watoto wengi wa Palestina wanasumbuliwa na maumivu ya kichwa na moyo, ambayo uchunguzi wa kimatibabu unaonyesha kwamba hautokani na matatizo ya kimwili. Katika hali nyingine, wavulana hupatwa na matatizo ya kujikojolea nyakati za usiku. Baadhi ya watoto hao wanaogopa kulala kwa sababu ya ndoto mbaya na za kutisha, na walimu wao wameripoti kwamba huwa wanasinzia ovyo darasani. La kusikitisha zaidi ni kwamba watoto hao hawasahau kamwe kumbukumbu hizo za mateso na ukatili waliofanyiwa katika jela na gereza za Israeli. MV aliyewekwa kizuizini kwa siku 48 na na jeshi la Israeli mnamo mwaka 1987 akiwa na umri wa miaka 15 anasimulia kwamba ulikuwa uzoefu mgumu sana. Ni vigumu kusahau uzoefu huo kwa muda mrefu. Baada ya kukamatwa, nilisumbuliwa na sonona na hali ya kutojiamini. Lakini suali linalojitokeza hapa ni kwamba watoto hao wa Kipalestina waliweza vipi kubakia hai na kustahamili mateso katika jela za kutisha za Israel? Utafiti wa kina wa athari za kisaikolojia zilizowapata watoto hao unaonyesha kwamba kuna mambo matatu yanayotuwezesha kuelewa uwezo wa mtoto wa kukabiliana na hali hiyo ya mateso na ukatili wa kupindukia: Shakhsia, itikadi na imani zao binafsi, mazingira yao ya asili ya kijamii, na aina ya zana za kisiasa na kijeshi zilizotumiwa dhidi ya watoto. Wafanyakazi wa misaada katika kitengo cha Palestina cha UNICEF pia wanataja mambo kadhaa kama haya ambayo yamewasaidia watoto wa Palestina kustahimili kipindi kigumu cha mateso na ukatili wa jela za Israel. Shakhsia au personaliti ya mtoto inatambuliwa kuwa ni jambo muhimu na kuu zaidi. Kwa upande mwingine, historia ya familia, uwezo wa jamii yao, mitandao mipana na kushikamana kwao barabara, na imani ya kidini ni jambo jingine muhimu na lenye taathira katika roho na shakhsia za watoto wa Kipalestina msaada kutoka kwa vijana wa rika lao hasa wale ambao walikuwa na mawasiliano nao kabla ya kufungwa jela au wanaotoka mtaa, kijiji na mji mmoja, ni miongoni mwa sababu kuu zinazowasaidia watoto wa Palestina kustahamili mateso na ukatili wanaokumbana nao magerezani. Baadhi ya watoto hao wanasema miongoni mwa sababu za kusimama kwao kidete na kustahamili mateso ya jela za Israel ni wafungwa watu wazima ambao waliwatambua kuwa ni vigezo na ruwaza njema. Upendo, msaada, uhamasishaji na kutiwa moyo ambako watoto wa Palestina wanapata kutoka kwa familia zao vina umuhimu mkubwa sana kwa watoto hao. Mawasiliano machache waliokuwa nayo na familia zao yalionekana kuwa na thamani kubwa, kwa sababu kwa kawaida familia za watoto wa Kipalestina zinakabiliwa na vikwazo vingi katika njia ya kuwatembelea magerezani au hata kuwasiliana nao kwa njia yoyote nyingine. Sasa hebu fikiria jinsi kukutana au kuwasiliana kwa watoto hao na familia kunavyokuwa na thamani na kumtia mtoto mwenye umri wa miaka kumi na nne na kumi na saba moyo wa kuweza kustahamili mateso. Wafungwa waliohojiwa wanasema jambo jingine lililowasaidia kustahamili mateso na manyanyaso ya jela za Israel ni misimamo yao imara ya kisiasa na kushiriki katika shughuli mbalimbali na za makundi ya kisiasa ndani ya magereza. Makundi haya yalikuwa yakifanya mikutano na vikao vya masomo na kuelimishana, yalianzisha urafiki na mshikamano baina ya wafungwa wa Kipalestina zaidi na muhimu kuliko makundi haya yalijihusisha zaidi na suala la kuimarisha maadili thamani na itikadi baina ya wafungwa hawa mmoja wa wafungwa wa hao watoto anasema katika mahojiano yake kwamba sababu inayoniwezesha kustahamili mateso na manyanyaso ya askari wa Israeli ni hisia ya utambulisho wa kitaifa itikadi na uaminifu wa familia yangu kwangu mimi Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Matoleo karibu yote ya magazeti ya leo ya Iran yametawaliwa na habari ya kuidhinishwa rais mteule wa Iran na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Jamhuria ya Islami linaandika kiongozi mwadhamu asema katika hafla ya kumwidhinisha Masoud Pezeshkian kuwa rais wa Iran kwamba kipaumbele cha nchi ni uchumi na maisha ya raia. Hafla ya kuapishwa rais Pezeshkian kufanyika kesho katika ukumbi wa bunge. Pezeshkian amteua makamu wa kwanza wa rais na mkuu wa ofisi yake. Iran yaonya kuhusu chokochoko yote mpya ya Israel dhidi ya Lebanon. Pezeshkian: kuimarisha kitanga cha chakula cha wananchi ni moja ya vipaumbele vya serikali ya awamu ya kumi na nne. Na njama za Israel katika mripuko wa Majdal Shams Siria zafichuliwa. Ukurasa wa mbele wa Iran Daily umepambwa kwa habari zisemazo kiongozi mwadhamu amwidhinisha Pezeshkian kuwa rais wa tisa wa Iran, na mabalozi wa kigeni hapa Teheran waonyesha matumaini ya kuwa na uhusiano bora zaidi kati ya nchi zao na Iran wakati Pezeshkian akichukua madaraka. Gazeti la Shahrvand, mbali na kuakisi hafla ya kuidhinishwa Dkt. Masud Pezeshkian kuwa rais wa Iran, linaashiria na saha saba muhimu za kiongozi mwadhamu kwa rais serikali na viongozi wa nchi. Arman Menli limeandika Muhammad Reza Arif ateuliwa kuwa makamu wa kwanza wa rais na kikao cha baraza la mawaziri chafanyika kwa kuhudhuriwa na rais mpya Pezeshkian. Kaihani International limeandika kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei amwidhinisha rasmi Masud Pezeshkian kuwa rais wa tisa wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Limeandika pia kuwa chuo kikuu cha kidini Hauza katika mji wa Qumu, Iran, chalaani hatua ya Ujerumani ya kukifunga kituo cha kiislamu cha Hamburg. Teheran Times nalo limeakisi kwa mapana na marefu hafla ya kuidhinishwa rais mpya wa Iran kwa kichwa cha maneno, kiongozi mwadhamu amuidhinisha Masud Pezeshkian kuwa raisi. Gazeti la Al-Wifaq la lugha ya Kiarabu limeandika, Pezeshkian ashika rasmi usukani wa kuiongoza Iran, ni baada ya kuidhinishwa na kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Kampuni kubwa zaidi ya kutengeneza magari nchini Iran inayojulikana kama Iran Khodro au IKCO imezindua aina mpya ya magari ya SUV yaliyotengenezwa nchini kufuatia maagizo ya serikali ya kubadilisha miundo na kuboresha ubora wa bidhaa zake. Magari hayo yalizinduliwa Jumatano katika ofisi ya rais mjini Teheran wakati wa kikao cha mwisho cha baraza la mawaziri la serikali ya awamu ya kumi na tatu. Ripoti ya shirika rasmi la habari la Iran IRNA ilisema uh, gari uh, ambayo inajulikana kama Rira itakuwa na injini ya muundo wa turbocharge ya lita 1.7 yenye valvu 16. Rira inamaanisha mvua katika lahaja ya Mazani inayozungumzwa kaskazini mwa Iran. Uzinduzi wa Rira ulifanyika ili kuangazia baadhi ya juhudi za marehemu rais wa Iran, Shahidi Ibrahim Raisi, ambaye aliamuru watengenezaji wa magari ya ndani kuharakisha mipango ya mageuzi katika mifumo yao ya uzalishaji na uuzaji. Maagizo hayo yalibainisha kuwa mashirika Iran ya Iran Khodro na kampuni ya pili ya uundaji magari ya Iran Saipa yanapaswa kuacha baadhi ya modeli zao za zamani na kuanzisha bidhaa mpya ili kukidhi mahitaji ya magari ya ubora wa juu na ya kisasa katika soko la ndani la Iran. Mkuu wa wakala wa anga za mbali nchini Iran, Hasan Salaria, ametangaza kuwa jamhuri ya Kiislamu itarusha angalau satelaiti sita katika anga za mbali kabla ya mwisho wa mwaka huu wa Kiirani. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari hivi karibuni, Salaria alitoa muhtasari wa mafanikio yaliyopatikana katika maendeleo ya mpango wa anga za mbali wa Iran na akaeleza mipango iliyotekelezwa na wakala huo kuhusiana na hilo katika mwaka huu wa Kiirani wa uh, elfu moja mia nne na tatu, amesema katika miaka mitatu iliyopita miradi kuhusu miundombinu ya tasnia ya anga za mbali nchini Iran ilianzishwa uh, na kukamilika wakati wa kipindi cha urais wa shahidi Ibrahim Raisi amesema moja ya miradi maarufu zaidi ni kituo cha anga za mbali cha Chabahar kusini mwa Iran. Aliongeza kuwa kabla ya mwisho wa mwaka huu wa Kiirani utakaomalizika Machi 2025, awamu ya kwanza ya kituo cha anga, cha cha Chabahar kitaanza kufanya kazi. Mkuu wa shirika la anga uh, za juu la Iran aliendelea kusema kuwa Iran itarusha satelaiti sita hadi nane kufikia mwisho wa mwaka huu wa Kiirani. Sekta ya anga za mbali inazingatiwa kuwa sekta uh, yenye umuhimu sana uh, katika uga wa sayansi na teknolojia. Pamoja na kuwepo vikwazo vya madola hasimu ya magharibi, Jamhuri ya Kiislamu Iran imeweza kumiliki mzunguko kamili wa teknolojia ya anga za mbali. Hii ina maana kuwa mbali na kuwa na uwezo wa kuunda na kurusha satelaiti ya angani, Iran pia ina kituo cha ardhini cha kupokea data zinazotumwa na satelaiti zilizoko katika anga za mbali. Hivi sasa Iran inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika sekta ya anga za mbali na mafanikio hayo ni matokeo ya zaidi ya miongo minne ya jitihada za wataalamu wa nchi za Kiislamu. Baraza Kuu la Umoja wa Afrika AU limeidhinisha mkakati wa kutumia akili mnemba, yani Artificial Intelligence pamoja na ustawi wa matumizi ya dijitali kwa ajili ya kukuza maendeleo barani Afrika. Kamishna wa masuala ya miundombinu, nishati na uwekezaji wa kidijitali wa Umoja wa Afrika Bwana Amani Abu Zeid amesema hayo katika mahojiano maalum na na kuongeza kuwa na hapa namnukuu, baraza letu limeidhinisha mkakati wa AU wa kutumia vizuri akili mnemba na teknolojia za kidijitali kwa ajili ya maendeleo ya kweli barani Afrika. Amesema mikakati hii itatoa mwelekeo wa matumizi ya teknolojia katika kutafuta utatuzi wa changamoto za Afrika, kusaidia kuharakisha miradi ya ratiba nyingi za maendeleo na kuwalinda Waafrika na matumizi yasiyo ya, ya kimaadili ya teknolojia hiyo. Amesema teknolojia lazima itusaidie kuhifadhi utambulisho wetu, kuhifadhi lugha na tamaduni zetu, na kuwa msaada kwetu na sio kutudhuru. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, amesema mikakati hiyo itaweka mazingira wezeshi kwa maendeleo na matumizi ya teknolojia ya dijitali na kuongeza kuwa AU itazielekeza serikali za wanachama mbalimbali kuandaa sera na mifumo muhimu ya udhibiti wa sekta hiyo. Halkadhalika amesema mikakati hiyo itatusaidia kuunda soko moja la kidijitali na kuzionyesha nchi zote jinsi ya kutumia teknolojia hiyo kuimarisha jitihada zao za maendeleo. Ama kitu muhimu zaidi kilichohimizwa na afisa huyo wa ngazi ya juu wa Umoja wa Afrika ni kutungwa na kusimamiwa vizuri sheria za kuwaadhibu wale wote wanaotumia teknolojia kinyume na maadili yanayotakiwa. Na kwa kumalizia ni kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la afya ulimwenguni hivi karibuni limetangaza kuwa watu bilioni 1.8 duniani wako hatarini kupata magonjwa kwa sababu tu ya kutofanya mazoezi. Idadi hiyo ni sawa na theluthi moja au asilimia 31 ya watu wazima duniani kote, kwani kwa utafiti uliofanyika mwaka 2022, watu hao hawakivi viwango vinavyotakiwa vya kufanya mazoezi. Idadi hiyo iliongezeka kwa asilimia 5 kati ya mwaka 2010 na 2022. WHO inapendekeza kuwa watu wazima wanapaswa kuwa na angalau dakika 150 kila wiki za mazoezi ya kawaida au dakika 75 za mazoezi mazito kidogo ya mwili ili kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa kama vile ya moyo, kiharusi, kisukari aina ya pili, kusahau na saratani ya titi na utumbo mpana. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi e, teknolojia na tiba. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Na wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Katika kipindi chetu cha leo, tutaendelea kubainisha sifa nyingine za Mwenyezi Mungu kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki, hii ikiwa ni sehemu ya 29 ya mfululizo huu. Neno jingine tunalolitumia kumwita Mwenyezi Mungu na ambalo limetajwa katika aya nyingi za Qurani tukufu ni Rab, yani mola mlezi. Neno Rab katika asili linamaanisha mmiliki wa kitu ambacho kinahusika na malezi, ukuaji na uboreshaji wake. Suratulfatiha tunayoisoma katika sala zetu za kila siku nayo imeanza na maneno ya kutoa na kuonyesha kwamba sifa njema zote ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote. Rabulalamin iliyokuja katika aya iliyotangulia, yenye maana ya mola mlezi wa viumbe vyote, inabeba maana ya muumba na mmiliki wa viumbe na wakati huo huo, ina maana kwamba Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kubeba jukumu la kuwalea na kuwakamilisha viumbe na kwamba uwepo wote wa ulimwengu huu upo katika mmiliki na udhibiti wake, na ana uhusiano wa karibu na wa daima na viumbe vyake. Hivyo basi, sifa njema zote ni za Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa viumbe vyote, kwa sababu yeye ndiye muumbaji na mmiliki wa ulimwengu huu mzuri na ukamilifu wote uliopo katika ulimwengu huu tadibiri yake pamoja na mipango yake ulimwenguni inafanyika kwa njia bora kabisa. Ndiyo, Mungu pekee ndiye mwenye ufanisi katika kusimamia mambo ya dunia na mwanadamu, na mipango ya ulimwengu iko mikononi mwake. Hakuna kiumbe mwingine anayehusika katika utawala wa ulimwengu bila idhini yake na riziki yake. Anaongoza na kusimamia dunia bila msaada wa wengine na hana mithili wala mshirika katika kazi ya kupanga mambo ya dunia. Upangaji na usimamizi wa viumbe una mifano mingi, kama vile kuhifadhi, kutoa uhai na kifo na kutoa riziki. Muhimu zaidi Mungu huongoza viumbe kwenye saada na ukamilifu. Kwa upande mwingine, kati ya viumbe vya ulimwengu, mwanadamu amepewa sifa na upendeleo maalum na miongoni mwayo ni kwamba ameumbwa akiwa na irada na khiari kamili, kwa maana kwamba Allah hajamtenza nguvu. Moja ya matokeo ya kuwa na hiari ni kwamba mtu ana uhuru wa kuchagua njia ya mema au mabaya. Lakini mtu anaweza kuweka sheria kwa mtu anayemjua kwa usahihi na ana ujuzi wa kina wa sifa zake za kiroho na kisaikolojia na hakuna mtu anayemfahamu mtu zaidi ya Muumba. Kwa hiyo yeye tu ndiye anayestahili kuchora mstari wa maisha na njia, pamoja na ramani ya sada na ufanisi, kwa mtu mwenye hiari kama mwanadamu, na kumuuliza ni kwa njia gani atumie hiari na uwezo wake. Kwa maneno mengine ni kuwa ni Mungu pekee ambaye ana haki ya kutunga sheria kwa ajili ya mwanadamu, kumwekea mipaka na kumwamrisha na kumkataza. Hata hivyo, Mungu mwenye huruma amelifanya hilo muhimu kufanikiwa kupitia mafundisho matukufu ya wahai na kutumwa kwa mitume. Moja ya sifa nyingine ya Mwenyezi Mungu ambaye anatambuliwa nayo na ambayo anatajwa nayo mara nyingi ni kwamba yeye ni Arrahman Arrahim, yani mwingi wa rehma na mwenye kurehemu. Sifa ya Arrahman inaashiria kwamba rehma za Mwenyezi Mungu zitawafikia watu wote, rafiki na adui, muumini na kafiri, na mtenda mema na hata mfanya maovu. Mvua ni miongoni mwa rehema za Mwenyezi Mungu ambayo inawafikia waja wake wote duniani kama ambavyo neema zingine za Allah zilizoko duniani zinawafikia walimwengu wote. E hivyo, e hii ndiyo ile rehma ya Mwenyezi Mungu ambaye ni mwingi wa rehma. Lakini sifa ya Arrahim yani mwenye kurehemu ni maalumu kwa waja mahususi, hususan waja wake wema na waumini ambao wanatii na kutekeleza amri zake na kujiepusha na makatazo yake. Sifa ya Arrahman katika Qurani tukufu katika sehemu zote ilipotajwa imekuja kwa sura mutlak, ambayo hiyo ina maana kwamba sifa hii ni jumuishi. Hii ni katika hali ambayo kwa upande wa Arrahim hali haiko hivyo, bali imekuja kwa maana kwamba inalihusu kundi fulani tu la watu. Kwa mfano aya ya 43 ya suratul Ahzab Mwenyezi Mungu anasema naye ni mwenye kuwarehemu waumini. Tunahitimisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi iliyonukuliwa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, ambayo inasema Mwenyezi Mungu mtukufu ana milango mia moja ya rehma, moja kati ya hiyo ameteremsha aridhini na kuigawanya kwa viumbe vyake na huba na mapenzi yote yaliyopo baina watu ya watu yanatokana na hiyo, lakini akajibakishia sehemu tisini na tisa ambazo atazijumuisha rehema hizo kwa waja wake siku ya Kiama. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 23 ta mfungo nne Muharam mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 29 Julai mwaka 2024 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 237 iliyopita, aliaga dunia Alama Mulla Muhammad Mahdi Naraqi, mwanazuoni na msomi mkubwa wa Kiislamu. Baada ya kuhitimu masomo yake ya awali nchini Iran, msomi huyo mkubwa alielekea hauza ya Najaf nchini Iraq kwa lengo la kuzidisha elimu ya kidini na alipata elimu kwa walimu mashuhuri wa zama hizo. Baada ya hapo Alama Mulla Mahdi Naraqi alianza kufanya utafiti, kufundisha na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya Alama Naraqi ni Jamiu Saadat na Anisulmuwahidin. Katika siku kama ya leo miaka 141 ina iliyopita, inaosadifiana na tarehe 29 Julai mwaka 1883 alizaliwa Benito Mussolini, mwanasiasa dikteta, na mwasisi wa chama cha kifashisti nchini Italia. Ufashisti ni utawala wa kidikteta uliojikita katika kuleta ideolojia ya kibaguzi kiutaifa kuwakandamiza wapinzani na kupotosha itikadi na fikra za wananchi. Mwaka 1922 Musoloni alinyakua wadhifa wa waziri mkuu wa Italia na hivyo udikteta kuendelea kutawala nchini humo. Muda mfupi baadaye, Musoloni alishirikiana na Adolf Hitler na kuandaa mazingira ya kuanza vita vya pili vya dunia. na katika siku kama hii ya leo miaka 19 iliyopita, haram ya maimamu wawili Imam Ali Alhadi na Hasan Al Askari alayhim wassalam huko Samara nchini Iraq, walikozikwa wajukwa hao wawili wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waali wasallam iliharibiwa na mawahabi wa kitakfiri wenye mafungamano na alqaida magaidi wa kitakfiri wakiongozwa na abu musab azarkawi az siku ya jumatano tarehe 23 muharam mwaka 1427 wakiwa wamevalia sare za askari wa iraq waliingia kwenye haram ya maimamu hao wawili na kuteka silaha za walinzi pamoja na watumishi wa eneo hilo takatifu na kuripua eneo hilo kwa kutumiwa milipuko ya TNT yenye uzito wa kilo 200. Nguvu ya mlipuko huo ilikuwa kubwa sana kiasi kwamba baadhi ya vifaa na jengo hilo vilirushwa umbali wa nusu kilomita. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, ameitangaza Jumamosi ijayo ya tarehe tatu Agosti kuwa siku ya kitaifa na kimataifa ya kuwaunga mkono wa Ghaza na wafungwa wa Palestina walioko kwenye jela za Israel. Msemaji wa ofisi ya rais wa Rusia, Kremlin, Dmitri Peskov, amesema rais wa nchi hiyo Vladimir Putin ana hamu ya kukutana na rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Dr Masud Pezeshkian. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan amesema kama ulivyokuwa mwisho wa mfanya mauaji ya kimbari Hitler, ndivyo pia utakavyokuwa mwisho wa mfanya mauaji ya kimbari Netanyahu. Ndege za kivita za jeshi la utawala wa kizayuni kwa mara nyingine tena zimeshambuliwa kwa mabomu maeneo tofauti ya kusini mwa Lebanon. Na Nicolas Maduro ameshinda uchaguzi wa rais wa Venezuela na kuchaguliwa kwa muhula watatu kuwa rais wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa IRNA, tume ya uchaguzi ya Venezuela imetangaza kuwa Maduro ameshinda uchaguzi wa rais wa nchi hiyo kwa kupata asilimia 51.2 ya kura, na huku mpinzani wake Edmundo Gonzalez akipata aki asilimia 44 ya kura zote na kwa muhtasari huu habari za dunia ndo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.