Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa, kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yaani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe 23 mfungu wa nne Muharam mwaka elfu moja mia nne na arobaini na sita kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 29 Julai mwaka 2024 Miladia. Asubuhi hii tunasikika kupitia satelaiti na intenet. Anwani yetu ya inteneti ni pars today arsw, barua pepetu au email ni swahili radio at rib dot. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo tunasikika katika miji ya Tanga, Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida pamoja na Tabora na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa, kama ambavyo Maarifa FM inasikika kupitia king'amuzi cha Azam asubuhi. Mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, nimekuandalieni vipindi mbalimbali mbali, vikiwemo vya sayansi na teknolojia mpya, podcast ya ujana ulioharibiwa, bila kusahau haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia. ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, fuatani ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari laendelea kushuhudia maandamano ya kuunga mkono Palestina. Ya DRC yaanza kuachilia huru wafungwa kupunguza msongamano katika jela kuu ya Kinshasa. Na rasia ya yasema Hamas haitatoweka inaungwa mkono na ulimwengu wa Kiislamu. Na sasa ni habari kamili. Wananchi wa nchi mbalimbali za barani Ulaya kwa mara nyingine tena wamefanya maandamano ya kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Gaza, Palestina. Kundi kubwa la wananchi wa Ujerumani wamefanya maandamano mjini Berlin na kutaka kuharakishwa hatua za kisheria za kumkamata Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala bandia wa Israel, kwa tuhuma za kufanya mauaji halaiki katika ukanda wa Gaza. Wafuasi wa Palestina nchini Sweden pia wamelaani kuendelea mauaji halaiki katika ukanda wa Gaza yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel unaoua watoto kwa kukusanyika mbele ubalozi wa Marekani mjini Stockholm. Wananchi wa Uturuki pia wamefanya maandamano katika miji tofauti ya nchi hiyo kwa ajili ya kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina na kulaani jinai za utawala wa kizaini wa Israel katika ukanda wa Gaza. Maandamano kama haya yameshuhudiwa pia katika mataifa mengine barani Ulaya na kuzidi kuonyesha kwamba walimwengu wameamka, kwani hata katika mataifa ambayo serikali zake zinaunga mkono Israel na hata kuupatia silaha utawala huo kama Ujerumani, Marekani na Uingereza, kumekuwa kukishuhudiwa wimbi kubwa la maandamano ya kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imetangaza kuwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel umefanya shambulio katika mji wa Majdali Shams ulioko kwenye miinuko ya Golan inayokaliwa kwa mabavu ili kualalisha lengo lake la kutaka kupanua wigo wa vita na uvamizi wake wa kijeshi katika eneo. Wizara hiyo imeeleza katika taarifa yake kwamba utawala ghasibu wa Israel umefanya jinai ya kutisha katika mji wa Majdali Shams na kisha kubebesha dhima jinai hiyo mukawama wa kitaifa wa Lebanon. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Siria imefafanua kuwa jinai hiyo ya utawala wa kizayuni iko katika mpango unaofuatiliwa na utawala huo ghasibu wa kuifanya hali ya mambo iwe mbaya zaidi na kupanua wigo wake wa uvamizi katika eneo hiyo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, wananchi wa Syria wanaoishi katika miinuko ya Golan wamekuwa wangali na wataendelea kuwa sehemu muhimu ya mukawama na mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa kizayuni na sera zake za kichokozi. Eneo la Majdal Shams lililoko kwenye miinuko ya Golan inakaliwa kwa mabavu na Israel lilishambuliwa kwa kombora siku ya Jumamosi jioni. Shambulio hilo liliua watu kumi na mbili na kujeruhi wengine kadhaa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema lengo la Israel la kuliondoa vuguvugu vugu la mukawama wa Palestina la Hamas kazi isiyoendana na uhalisia. Akizungumza mwishoni mwa ziara yake nchini Malaysia baada ya kuhudhuria mkutano wa 57 wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya nchi za kusini mashariki mwa Asia ASEAN uliofanyika nchini Laos, Lavrov amesema Hamas haitokoma kuwapo kwa sababu inaungwa mkono na ulimwengu wa Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amefafanua kwa kusema Israeli inasema kupitia waziri mkuu Benjamin Netanyahu kwamba vita havitakwisha hadi Hamas itokomezwe kabisa. Kwa maoni yangu na ya washirika wangu wengi, hiyo ni kazi isiyoendana eh na uhalisia wa mambo. Wafungwa wapatao elfu saba wataachiliwa huru kwa masharti kutoka kwenye jela kuu ya, ya Makala iliyoko katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Kinshasa, katika jitihada za kupunguza msongamano wa wafungwa wanaoshikiliwa katika jela hiyo. Makala ndiyo jela kubwa zaidi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambayo ilijengwa mwaka 1957 kwa ajili ya kupokea wafungwa 1500 lakini hivi sasa inashikilia zaidi ya wafungwa 15000 wakiwemo watoto na wanawake. Hali ni mbaya sana katika gereza hilo huku wafungwa wakiwa wamejazana ndani ya seli wa kila vibaya na wengine kuugua maradhi yanayosababishwa na kunywa maji yasiyo salama pamoja na matatizo ya kupumua. Siku ya wa Jumamosi, waziri wa sheria Constante Mutamba aliidhinisha kuachiliwa huru kundi la kwanza la wafungwa 421 na kutangaza kuwa wafungwa hao 7000 watakuwa wakiachiliwa huru kwa idadi ya watu 400 kila wiki. Mutamba aliendelea kueleza kwamba juhudi zinaendelea kufanywa ili kupunguza msongamano katika magereza yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na kuongeza kuwa imeundwa tume maalum kuchunguza kesi za wafungwa wanaostahili kuachiliwa kwa masharti na mahakama nchini Nigeria imewatia hatiani wanamgambo 125 wa kundi la kigaidi la Boko Haram na wafadhili wa kifedha wa msururu wa makosa yanayohusiana na ugaidi. Ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali ya Nigeria imesema mashtaka dhidi ya watu hao yalikuwa yanahusiana na ugaidi, ufadhili wa ugaidi, kutoa msaada wa mali, na makosa ya jinai yaliyoidhinishwa mradhi na makosa ya jinai yaliyoainishwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Kesi hiyo pamoja, iliyosikilizwa kwa muda wa siku mbili, iliendeshwa na majaji watano wa mahakama kuu ya shirikisho katika kizuizi cha jeshi kwenye mji wa Kanji katika jimbo la Naija. Maelfu ya watu wameuawa na mamilioni ya wengine wamelazimika kuhama makazi yao tangu ulipoanza uasi na mashambulio ya kundi la kigaidi la Boko Haram mwaka 2009 na, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, tunasonga mbele na matangazo yetu. Karibuni sasa kutigea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho indhari ya Ali Bakiri, kaimu waziri wa mambo ya nje ya Iran, kwa waziri wa mashauri ya kigeni Ujerumani. Kaimu waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kufungwa vituo vya Kiislamu nchini Ujerumani ni kitendo cha kisiasa kabisa kinachoendana na chuki dhidi ya Uislamu na maslahi ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Ali Baqeri amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Annalena Baerbock waziri wa mashauri ya kigeni na wa Ujerumani na kujadiliana naye kuhusu hatua isiyo ya kisheria na inayokinzana na haki za binadamu ya polisi wa nchi hiyo ya bara Ulaya ya kufunga vituo vya Kiislamu nchini Ujerumani, kikiwemo kituo cha Kiislamu cha Hamburg. Serikali ya Ujerumani imepiga marufuku shughuli za kituo cha Kiislamu cha Hamburg na taasisi tanzu za kituo hicho licha ya umuhimu wake mkubwa kwa Waislamu. Kituo cha Kiislamu cha Hamburg ni miongoni mwa vituo muhimu vya Kiislamu nchini Ujerumani na barani Ulaya kwa ujumla. Mbali na kwamba makao yake makuu yako Hamburg, lakini kituo hicho cha Kiislamu ambacho kina moja ya misikiti ya kale zaidi nchini Ujerumani kina matawi katika maeneo mbalimbali mbali kama vile Frankfurt, Munich na Berlin, na vituo vyote hivyo vimefungiwa hivi sasa kwa amri ya serikali ya Ujerumani huku akionyesha kutoridhishwa na hatua hiyo vyombo vya usalama vya Ujerumani na kulaani vikali, Bakiri amesema kufungwa kwa vituo vya Kiislamu nchini Ujerumani ni hatua ya kisiasa na kinyume kabisa na Uislamu, na serikali ya Ujerumani lazima ikubali kubeba matokeo yake. Kuna vituo vingi vya Kiislamu nchini Ujerumani ambavyo vina historia kongwe. Tarehe 16 mwezi huu wa Julai, polisi wa Ujerumani walifanya uvamizi katika kituo cha Kiislamu cha Hamburg na taasisi kadhaa za Kiislamu zilizoko chini ya kituo hicho, yakiwemo majengo 53 katika maeneo manane tofauti ya Ujerumani kwa madai ya kufanya uchunguzi. Kituo cha Hamburg hivi sasa kinatuhumiwa na shirika la ujasusi la Ujerumani kuwa eti kinaendesha siasa kali na eti kina chuki na Mayahudi kwa kuwa kinaunga mkono Palestina na kinapinga jinai na ukatili unaofanywa na, na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Palestina. Hapana shaka kuwa kufungwa kituo hicho muhimu cha Kiislamu kunazidi kuonyesha jinsi madola kibeberu, ya kibeberu yasivyo wakweli hata kidogo katika madai yao kupigania haki za binadamu, uhuru wa maoni na uhuru wa kuabudu, bali chuki na uadui dhidi ya Uislamu na Waislamu tu ndio unaotawala ndani ya tawala hizo. Hii <muchas> ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Kampuni kubwa zaidi ya kutengeneza magari nchini Iran inayojulikana kama Iran Khodro au IKCO imezindua aina mpya ya magari ya SUV yaliyotengenezwa nchini kufuatia maagizo ya serikali ya kubadilisha miundo na kuboresha ubora wa bidhaa zake. Magari hayo yalizinduliwa Jumatano katika ofisi ya rais mjini Teheran wakati wa kikao cha mwisho cha baraza la mawaziri la serikali ya awamu ya 13. Ripoti ya shirika rasmi la habari la Iran IRNA ilisema Uh, gari ambayo inajulikana kama Rira itakuwa na injini ya muundo wa turbocharge ya lita 1.7 yenye valvu 16. Rira inamaanisha mvua katika lahaja ya Mazani inayozungumzwa kaskazini mwa Iran. Uzinduzi wa Rira ulifanyika ili kuangazia baadhi ya juhudi za marehemu rais wa Iran, Shahidi Ibrahim Raisi ambaye aliamuru watengenezaji wa magari ya ndani kuharakisha mipango ya mageuzi katika mifumo yao ya uzalishaji na uuzaji. Maagizo hayo yalibainisha kuwa mashirika Iran ya Iran Khodro na kampuni ya pili ya uundaji magari ya Iran Saipa yanapaswa kuacha baadhi ya modeli zao za zamani na kuanzisha bidhaa mpya ili kukidhi mahitaji ya magari ya ubora wa juu na ya kisasa katika soko la ndani la Iran. Mkuu wa wakala wa anga za mbali nchini Iran Hasan Salaria ametangaza kuwa jamhuri ya Kiislamu itarusha angalau satelaiti sita katika anga za mbali kabla ya mwisho wa mwaka huu wa Kiirani. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari hivi karibuni, Salaria alitoa muhtasari wa mafanikio yaliyopatikana katika maendeleo ya mpango wa anga za mbali wa Iran na akaeleza mipango iliyotekelezwa na wakala huo kuhusiana na hilo katika mwaka huu wa Kiirani wa Uh, elfu moja mia na tatu amesema, katika miaka mitatu iliyopita miradi kuhusu miundombinu ya tasnia ya anga za mbali nchini Iran ilianzishwa uh, na kukamilika wakati wa kipindi cha urais wa shahidi Ibrahim Raisi, amesema moja ya miradi maarufu zaidi ni kituo cha anga za mbali cha Chabahar kusini mwa Iran. Aliongeza kuwa kabla ya mwisho wa mwaka huu wa Kiirani utakaomalizika Machi 2025, awamu ya kwanza ya kituo cha anga cha Chabahar kitaanza kufanya kazi. Mkuu wa shirika la anga uh, za juu la Iran aliendelea kusema kuwa Iran itarusha satelaiti 6 hadi nane kufikia mwisho wa mwaka huu wa Kiirani. Sekta ya anga za mbali inazingatiwa kuwa sekta uh, yenye umuhimu sana uh, katika uga wa sayansi na teknolojia pamoja na kuwepo vikwazo vya madola hasimu ya magharibi. Jamhuri ya Kiislamu Iran imeweza kumiliki mzunguko kamili wa teknolojia ya anga za mbali. Hii ina maana kuwa mbali inakuwa na uwezo wa kuunda na kurusha satelaiti angani. Iran pia ina kituo cha ardhini cha kupokea data zinazotumwa na satelaiti zilizoko katika anga za mbali. Hivi sasa Iran inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika sekta ya anga za mbali, na mafanikio hayo ni matokeo ya zaidi ya miongo minne ya jitihada za wataalamu wa nchi za Kiislamu. Baraza Kuu la Umoja wa Afrika AU limeidhinisha mkakati wa kutumia akili mnemba, yani, Artificial Intelligence pamoja na ustawi wa matumizi ya dijitali kwa ajili ya kukuza maendeleo barani Afrika. Kamishina wa masuala ya miundombinu, nishati na uwekezaji wa kidijitali wa Umoja wa Afrika Bwana Amani Abu Zeid amesema hayo katika mahojiano maalum na na kuongeza kuwa na hapa na mnukulu: baraza letu limeidhinisha mkakati wa AU wa kutumia vizuri akili mnemba na teknolojia za kidijitali kwa ajili ya maendeleo ya kweli barani Afrika, amesema mikakati hii itatoa mwelekeo wa matumizi ya teknolojia katika kutafuta utatuzi wa changamoto za Afrika, kusaidia kuharakisha miradi ya ratiba nyingi za maendeleo na kuwalinda Waafrika na matumizi yasiyo ya ya kimaadili ya teknolojia hiyo. Amesema teknolojia lazima itusaidie kuhifadhi utambulisho wetu, kuhifadhi lugha na tamaduni zetu na kuwa msaada kwetu na sio kutudhuru. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, amesema mikakati hiyo itaweka mazingira wezeshi kwa maendeleo na matumizi ya teknolojia ya dijitali na kuongeza kuwa AU itazielekeza serikali za wanachama mbalimbali kuandaa sera na mifumo muhimu ya udhibiti wa sekta hiyo. Halkadhalika, amesema mikakati hiyo itatusaidia kuunda soko moja la kidijitali na kuzionyesha nchi zote jinsi ya kutumia teknolojia hiyo kuimarisha jitihada zao za maendeleo. Ama kitu muhimu zaidi kilichohimizwa na afisa huyo wa ngazi ya juu wa Umoja wa Afrika ni kutungwa na kusimamiwa vizuri sheria za kuwaadhibu wale wote wanaotumia teknolojia kinyume na maadili yanayotakiwa. na kwa kumalizia ni kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Ulimwenguni hivi karibuni limetangaza kuwa watu bilioni 1.8 duniani wako hatarini kupata magonjwa kwa sababu tu ya kutofanya mazoezi. Idadi hiyo ni sawa na theluthi moja au asilimia 31 ya watu wazima duniani kote, kwani kwa utafiti uliofanyika mwaka 2022 watu hao hawakibi viwango vinavyotakiwa vya kufanya mazoezi idadi hiyo iliongezeka kwa asilimia tano kati ya mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili ishirini na mbili. WHO inapendekeza kuwa watu wazima wanapaswa kuwa na angalau dakika 150 kila wiki za mazoezi ya kawaida au dakika 75 za mazoezi mazito kidogo ya mwili ili kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa kama vile ya moyo, kiharusi, kisukari aina ya pili, kusahau na saratani ya titi na utumbo mpana. Naam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi e, teknolojia na tiba. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo pa majaliwa yake Mola, kwa herini nam Hicho kilikuwa ni kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Hinia. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Naanza na Taifa Leo la nchini Kenya na baadhi ya habari zake, zinasema msajili akataa chama cha Gen Z, asema zaidi ya majina kumi yenye jina hilo yamewasilishwa kwake lakini akayakataa kataa kwani anabagua kiumri. Ruto ahidi makubwa Taita Taveta. tutabaki waaminifu kwa ODM, Joho na wenzake wasema. Na polisi wakomboa mji wa Haiti, ni polisi walioko wa Kenya walioko huko nchini Haiti. Standard linaandika watoto wako, watoto wako sahihi, kizazi hiki kitatua aibisha na kitatuokoa serikali yakataa jaribio la kusajili chama cha jenze na shule kufungwa kwa sababu ya maandamano dhidi ya serikali. Gazeti la Sta kwa upande wake limeakisi mkusanyiko wa maelfu ya wananchi wa Siria kwa ajili ya kuomboleza mauaji yaliyofanywa na jeshi la utawala haramu wa Israel katika minuko ya Golan ya Syria katika mji wa Majdali Shams. Ama huko nchini Tanzania, naanza na habari leo na baadhi ya habari zake zinasema serikali yachukua hatua kukabili utekaji majali Waacheni kubweteka, Tanzania kuuza umeme Zambia, Samia kuongoza baraza la biashara leo, mchimbi Mkapa alinilipia ada chuo kikuu umi, mwalimu apige marufuku posho ya dereva, na Tanzania yajiimarisha uchumi wa buluu. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una habari zisemazo mbinu mpya kukabiliana na utekaji mbioni, mapya ibuka kanisa la kiboko yao, kiboko ya, ya wachawi aliyeua watoto wawili sasa kunyongwa, na mdahalo wagombea urais, chama cha wanasheria katiba na utekaji, moto kwa wagombea wa TLS. Uhuru kwa upande wake limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo rais Samia kuongoza mkutano wa baraza la taifa la biashara, na vipodozi na vyakula vyatajwa kuwa chanzo cha homa ya ini, na hitimisha nchini Uganda. Naanza na Independent ambalo limeandika shirika la kimataifa la uhamiaji na viongozi wa dini wakubaliana kwa pamoja kuwaelimisha Waganda kuhusu uhamiaji salama. New Vision limeandika watumiwa wakuu wanahusishwa na, na mauaji ya mfanya biashara Mweritrea, watu watiwa mbaroni watumiwa wa wizi wa shilingi bilioni nane wakamatwa na wilaya zilizopokea wakimbizi kunufaika na mradi wa shilingi bilioni 740 habari inayodondoa katika gazeti la daily monitor inasema spika wa bunge anita among ambaye amewekewa vikwazo na serikali za marekani na uingereza kwa tuhuma za rushwa jana alisema yeye ni kiongozi asiye na doa anayelengwa kwa sababu tu ya kupiga vita ushoga Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ujana ulioharibiwa. Mjambo wasikilizaji wapendwa, na karibuni katika sehemu hii ya nane ya podcast ya ujana ulioharibiwa Youth, itakayoangazia vitendo vya mabavu na ubaguzi wa jeshi la Israel katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Karibuni, podcast hii inaeleza yale yaliyoandikwa na Katherine Cook katika kitabu cha Stolen Youth. Cook amefafanua hali ya mahakama na magereza za Israel wanakofungwa watoto wa Kipalestina na ukiukaji wa kimfumo wa haki na mikataba ya kimataifa inayohusiana na watoto unaofanywa na Israel, kama kuwakamata, kuwatesa na kuwafunga jela watoto hawa wa Kipalestina. Anasema utawala ghasibu wa Israel hawashambulii bila sababu watoto wa Kipalestina wasio na ulinzi, bali lengo lake ni kuwakandamiza na kuzima vuguvugu vugu dogo kabisa la malalamiko na mapambano ya watoto hao ili wasijiunge na harakati za mapambano ya ukombozi katika siku zijazo. Kama tulivyoeleza katika sehemu kadhaa zilizotangulia za podcast hii, kwa miaka mingi sasa, jamii ya kimataifa imefafanua viwango vya kimataifa vya namna ya kuamiliana na watoto kwa mujibu wa vigezo vilivyoainishwa, hasa watoto walionyimwa uhuru wao. Msingi wa vigezo hivyo uliasisiwa mwaka 1989 baada ya karibu nchi zote wanachama, ukiwemo utawala wa Israel kupasisha tamko la kutetea haki za watoto kwa kifupi CRC. Usahihi wa kauli na ushahidi wa wanayowapata watoto wa Kipalestina wanaofungwa jela na Israel umethibitishwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu ya Palestina, mashirika ya kimataifa na Israel na yanaashiria visa vingi vya ukiukwaji wa sheria za kimataifa. Watoto wa Kipalestina ambao wamewahi kufungwa katika jela na korokoro za Israel kwa miongo kadhaa bado wanakumbukumbu zenye kufanana kuhusu waliokumbana nao wakati wa kusailiwa. Kwa mujibu wa kauli hizo, utawala wa Israel wafanyia ukatili kuwadhalilisha na kuwatisha watoto wa Kipalestina pale wanapowakamata pale wakati wanapowahoji, wanapowahukumu na kuwafunga jela. Israel inakiuka wazi sheria za haki za binadam kwa kutumia mifumo miwili tofauti ya mahakama kwa wapalestina na watu wa Israel. Sheria ya kiraia ya Israel inayotumika kuhusu raia wa utawala huo haramu ni tofauti sana na maagizo ya kijeshi yanayotumika kwa Wapalestina. Mfumo huo wa kinduma kuili wa Israel unahalalisha ubaguzi. Raia wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu wanatendewa tofauti kabisa na sheria kwa sababu ya utaifa wao. Ni dhahiri shahiri kwamba dhati ya Israel ni ya kibaguzi kikamilifu, na mfumo huu rasmi wa serikali ya ubaguzi, kama inavyothibitishwa na ushahidi wa maelfu ya wafungwa wa Kipalestina, ikiwa ni pamoja na watoto. Si tu kwamba ni mwenendo mbaya na wa aina yake, bali ni mkakati ambao ulijengeka kwa misingi ya ukandamizaji na utumiaji mabavu. Utawala wa Israel unaendeleza ukatili na ukandamizaji wake dhidi ya Palestina. Kwa kukiuka wazi kanuni za mkataba wa haki za mtoto, Israel inakiuka kanuni za msingi kuhusu haki za watoto wakati wa kuatia mbaroni, ikiwa ni pamoja na kuwanyima sehemu kubwa ya haki zao, haki kama kuwatendea watoto hao kama raia wasio na hatia hadi tuhuma zinazowakabili zitakapothibitishwa, kujuzwa tuhuma zinazowakabili, kutokamatwa kiholela na kinyume cha sheria, haki ya kupewa wakili wa utetezi, kuamiliana na watu wanaoandamana na mtuhumiwa kwa heshima, kutoa taarifa kwa familia yake na vilevile vile kuhusu mahali anaposhikiliwa. Watoto wanaotiwa nguvuni na Israel wananyimwa haki hizi za kimsingi. Kwa kawaida, wanajeshi wa Israel huwakamata watoto wa Kipalestina huku wakiwa wamewaziba nyuso zao, jambo ambalo linakiuka sheria za kimataifa. Jambo lililo wazi hapa ni kwamba wale wanaotekeleza amri ya kuwaweka kizuizini watoto wanapaswa kuwatendea kwa njia inayofaa kulingana na umri na pia mahitaji yao, kwa maana kwamba kuna ulazima wa kutumiwa njia na mbinu mahususi kwa ajili ya watoto. Hata hivyo, utawala wa Israel hauheshimu vigezo vyovyote vya kimataifa na unatekeleza vitendo vya kikatili na mateso kwa kundi hilo. Jeshi la Israel mwezi Julai mwaka 1967 lilitoa dikrii ambayo iliwaondoa walowezi wa kiyahudi katika maagizo ya kijeshi yaliyokuwa yakitolewa kwa ajili ya wa Wapalestina. Ni wazi kuwa walowezi wa kiyahudi wanalindwa chini ya mwavuli wa sheria ya kiraia ya Israel. Hata walowezi haramu huwa na haki zaidi kuliko Wapalestina pale wanapofanya uhalifu. Kanuni ya mkataba wa haki za mtoto inamtaja mtoto kuwa ni binadamu yoyote aliye na umri wa chini ya miaka 18. Israeli pia ni mojawapo ya pande zilizosaini kanuni hiyo. Hata hivyo, kivitendo, utawala huo bandia unawahesabu watoto walio na umri wa miaka 16 na kuendelea kuwa watu wazima. Matokeo ya mtazamo huu yanaweza kushuhudiwa katika mahakama za watoto yanaweza kushuhudiwa katika hukumu zinazotolewa dhidi yao na pia pale wanapokamatwa na kufungwa katika jela zinazosimamiwa na jeshi la Israel. Jambo la kuhuzunisha zaidi kuhusu matendo ya Israel ni ubaguzi katika kutoa hukumu. Hapa tunaashiria mifano michache tu ya ubaguzi huo. Jeshi la Israel Septemba 15 mwaka 2000 lilimtia nguvuni Murad Rashid Abu Jude. Israel ilimtuhumu Abu Jude kuwa amewarushia mawe wanajeshi wa utawala huo. Mahakama ya kijeshi ilimhukumu Mpalestina huyo kifungo cha miezi kumi jela katika gereza la kijeshi la Megido na kutoa faini ya nisa elfu tatu yaani dola za Marekani takriban 690 mkabala wake. Tarehe thelathini Septemba mwaka 1988 rabi wa Kiyahudi aitwaye ya Moshe Revinga aliwafatulia risasi watu kadhaa katikati ya mji wa Hebron. Kuhani huyo wa Kiyahudi alimuua Mpalestina mmoja na kumjeruhi mwingine. Aidha, Aprili 12 mwaka 1989 mahakama ya Israel ilimpata na hatia ya kosa la kuua, kusababisha madhara makubwa ya mwili katika mazingira magumu na kusababisha uharibifu kwa nia mbaya. Hata hivyo mwezi Mei mwaka 1990 kufuatia makubaliano yaliyofikiwa kati ya, ya mwendesha mashtaka wa eneo la Baitul Muqaddas na wakili wa Lavinga alihukumiwa kutumikia kifungo cha miezi mitatu tu jela. E, kisa kingine cha ukandamizaji, wanajeshi wa Israel Novemba 15 mwaka 2000 walimtia nguvuni Mpalestina Sami Isa Kandil aliyekuwa na umri wa miaka 14. Utawala wa kizayuni wa Israel ulimtuhumu Kandile kuwa amewarushia mawe askari wa utawala huo. Wanajeshi wa Israel walimfunga mikono na kumziba macho na kumpeleka katika kitongoji cha walowezi wa Kiyahudi. Polisi wa Israel walimsaili mtoto huyo wa Kipalestina katika kitongoji hicho, walimpiga na kumwambia kwamba hawataacha kumpiga hadi akiri makosa. Baada ya Sami kulazimika kukiri tuhuma alizobambikiwa, na polisi wa Israel walimpeleka katika korokoro ya Baite El katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kumshikilia kwa siku tatu. Kisha wanajeshi wa Israel walimhamishia Sami katika korokoro ya Idzion karibu na Baite Laham na kusalia huko kwa muda wa wiki mbili. Baadaye mtoto huyo wa Kipalestina aliyekuwa na umri wa miaka 14 alipelekwa huko Telmond na kuwekwa pamoja na wafungwa wahalifu vijana wa Israel. Malalamiko ya wakili wa Sami kwa uongozi wa gereza pia hayakuwa na matokeo isipokuwa kupigwa zaidi na wafungwa wa Israel. Hatimaye mahakama ya kijeshi ya utawala bandia wa Israel ilimhukumu Sami kifungo cha miezi sita jela na miezi kumi ya kifungo kilichosimamishwa. Sami alikaa miezi miwili katika jela ya wahalifu wa Israel na hakuthubutu hata kulala akihofia kushambuliwa na wafungwa wengine. Katika upande mwingine, Margaliti Hari Shefi alihukumiwa mwaka 1998 kwa kosa la kujua njama ya mchumba wake wa zamani yani Yigal Amir ya kumuua waziri mkuu wa wakati huo wa Israel Isak Rabin mwaka 1995 na kutotoa taarifa kwa polisi. Hari Shefi alihukumiwa kifungo cha miezi tisa jela, hukumu aliyoanza kuitumikia mwezi Machi mwaka 2001. Aidha, mwezi Julai mwaka huo huo raisi wa Israel Moshe Katsav alimpunguzia kifungo hadi miezi sita. Ha, akitetea hatua hiyo Katsav alisema kuwa Margariti Hari Shefi ametimiza wajibu wake kwa jamii ameadhibiwa na kwamba amehuzunishwa na mauaji ya waziri mkuu na kuyalaani. Mifano hii michache, wapendwa wasikilizaji, inatosha kuonyesha kiwango cha mienendo ya ubaguzi inayoshuhudiwa kati ya mpalestina na Mwisraeli. Sheria za kiraia za Israel pia zinatofautisha kati ya watoto wa Israel na watu wazima katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel. Katika mfumo wa mahakama, ni wazi kuwa sheria maalumu zinapaswa kuzingatiwa katika kushughulikia kesi za watoto wahalifu na mabarobaro wa Israel. Mamlaka husika zinazoshughulikia watoto wa Israel zinatakiwa kufuata maagizo ya ndani kuhusu taratibu za kisheria za watoto. Israel ilisema katika ripoti yake kwa kamati ya haki za watoto ya Umoja wa Mataifa mwaka 2001 kwamba maswala ya watoto na mabarobaro katika aghalabu ya kesi yanashughulikiwa na watu ambao wamepata mafunzo maalum. Katika mifumo yote kuna sheria ambazo lengo lake ni kuwahami watoto na mabarobaro. Kila mtoto huwa anaongozana na wataalamu wa matibabu kuanzia mwanzo wa mchakato wa mahakama. Maamuzi mengi yanayohusiana na mustakabali wa watoto hao huchukuliwa kupitia mashauriano, lengo kuu likiwa ni kuwarekebisha na kuwarudisha katika jamii. Hii ni katika hali ambayo Israeli kamwe haifanyi hivi kwa watoto na mabarobaro wa Kipalestina. Kwa maneno mengine ni kuwa ni watoto wa Israel pekee na si watoto wa kipalestina wanaohukumiwa katika mahakama maalum za watoto au zile ambazo zinasimamiwa na majaji maalumu wa watoto. Ni dhahiri shahiri kwamba mahakama za kijeshi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu hazina mfumo kama huo. Watoto wa kipalestina wanafikishwa katika mahakama zile zile ambazo hushughulikia kesi za watu wazima. Jeshi la Israel linabagua hata katika kuwakamata watoto wa kipalestina na wale wa Israel. Mbali na hili, hatua ya Israel ya kuwakamata na kuwatia nguvuni watoto wa Palestina inasababisha pia mashinikizo kwa jamii nzima ya Palestina. Israel imekuwa ikizidisha kamata kamata na kuwatia nguvuni raia wa Palestina pale inapokabiliwa na hali mbaya ya kisiasa. Sababu ya kukamatwa si lazima iwe ya kisiasa, bali kitendo cha kuwa mpalestina tu. Hasa kwa wanaume na watoto wa kiume ni hatari kwa upande wa Israel. Ukweli kwamba kila raia wa kiume wa Palestina anaweza kutiwa nguvuni wakati na mahala popote unaisababishia jamii mashinikizo makubwa ya kiakili na kinafsi. Hata hivyo, mashinikizo hayaishii hapo, bali taarifa za watu kuhusu hali ya jela za utawala wa Israel zinazidisha mashinikizo hayo. Hii ni kwa sababu Wapalestina wanajua kuwa haiwezekani mfungwa wa kupewa ruhusa ya kukutana na kuzungumza na familia yake. Aidha, mfungwa hunyimwa msaada wa utetezi wa kisheria na wale wanaoshikiliwa jela huwa katika hali ngumu sana. Israel inatuma ujumbe mkali kwa jamii ya wapalestina kupitia njia hizi za kuatia nguvuni raia hawa kwamba mukawama na mapambano dhidi ya Israel vina gharama kubwa. Ukatili wa Israel kwa wafungwa watoto wa Kipalestina unatokana na kuongezeka uhasama na si kitendo cha sadfa. Swali linalojitokeza hapa ni kwamba je, yeah, Israel inafuatilia lengo gani kwa kufanya ukatili huu dhidi ya watoto wa Kipalestina. Utawala wa Israel unamchanganya na kumtia hofu mtoto aliyewekwa kizuizini wa Kipalestina kwa kutumia mbinu za mateso ya kimwili na kisaikolojia. Kwa nini? Jibu liko wazi kabisa: kumlazimisha mfungwa huyo wa Kipalestina kukiri makosa aliyobambikiwa katika muda mfupi kadiri iwezekanavyo. Utaratibu huu unafanywa kwa kukariri tuhuma zinazomtambua mtoto huyo kuwa ni mhalifu. Mbinu mseto za mateso kwa kawaida humlazimisha mfungwa kutia sahihi maungamo ambayo huwa msingi wa kutiwa hatiani katika mahakama za kijeshi za Israeli. Ni vyema kukumbusha hapa pia kwamba taratibu nzima za amri za mahakama za kijeshi zimebuniwa kwa shabaha ya kudumisha utawala wa Israel katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hivyo huwa bora kuanza kazi hii ni kwa watoto wa Kipalestina ili waweze kuingiwa na woga ndani ya nyoyo zao tangu utotoni, na wasifikirie kamwe kupambana nao hata kidogo, kwani kwa Israel kila Mpalestina anatambuliwa kuwa tishio la usalama. Haya yote yanajiri katika hali ambayo hakuna taasisi ya ndani au kimataifa inayoweza kuuchukulia hatua utawala wa Israel. Utawala haramu wa Israel haujawahi kuwa na nia ya kubadili siasa zake na kuamiliana kibinadamu na wafungwa wa Kipalestina. Badala yake utawala huo umeendelea kuwa mwaminifu kwa hila na mbinu zake za siku zote kwa kudumisha rasmi mfumo wake wa ubaguzi mfumo wake wa ukandamizaji na ukatili dhidi ya Wapalestina. Wapendwa wasikilizaji, sehemu hii ya nane ya podcast ya ujana ulioharibiwa Stolen Youth inakomea hapa kwa leo. kwa herini. Bismillahi rrahmani rrahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 94 ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia kipindi kilichopita, yaani sehemu ya 93 ya mfululizo huu, tulianza kutupia jicho na haki ya malezi ya mtoto. Tulisema kwamba dini tukufu ya Kiislamu imelipa umuhimu mkubwa mno suala hili, na hii ni katika haki muhimu na za juu mno za mtoto kutoka kwa wazazi na walezi wake. Tulitoa mifano mbalimbali mbali ya aya za Qurani tukufu kama vile nasaha za Lukmani kwa mwanawe, kama ambavyo tulitoa ushahidi pia wa aya ya sita ya Surat atahrim at ambapo Qur'ani tukufu inasema: enyi mlioamini, jilindeni nafsi zenu na ahali zenu na moto ambao kuni zake ni watu na mawe, wanaosimamia malaika wakali wenye nguvu, hawamwasi Mwenyezi Mungu kwa anayowaamrisha na wanatenda wanayoamrishwa. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, mbali na aya za Qurani tukufu katika hadithi zilizonukuliwa kutoka kwa Masum, pia tunaona kwamba miongoni mwa haki za mtoto zilizohimizwa mno na viongozi hao wa dini tukufu ya Kiislamu ni kumfunza mtoto adabu na maadili bora. Sehemu moja ya nasaha ndefu ambazo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimuhusia Imamu Ali alaihi ssalam inasema ewe Ali, haki ya mwana kwa baba yake ni kumpa jina zuri, kumfundisha adabu na maadili mazuri na kumweka katika hali ya wema na iliyo sawa. Maneno mengine mazuri sana yaliyonukuliwa kutoka kwa Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam ni haya yanayosema, hakuna zawadi bora kabisa ambayo baba anaweza kumpa mwanawe kushinda adabu na maadili bora. Suala jingine muhimu ni kwamba katika kadhia ya kumfunza adabu mtoto na kumpa malezi mazuri, lazima kuzingatiwe pia uhuru wa mtoto katika mambo hayo. Hali na mazingira mbalimbali maalumu kulingana na umri wa mtoto hayaturuhusu tumwachie vivi hivi tu mtoto huyo bila ya kumdhibiti na kumwonyesha njia sahihi ya kumwepusha na hatari za kila namna. Lakini wajibu huo hauna maana kwamba tumkandamize mtoto na kumnyima uhuru na haki zake zote kwa jina la kumwonyesha njia sahihi na kumwepusha na hatari za kidunia. Kuna wajibu wa kutumika mbinu bora kabisa katika malezi ya mtoto. Kutumike mbinu za kuonyesha mifano kivitendo, kuonyesha vigezo vizuri na ruwaza njema, kutumike nasaha na vivutio mbalimbali, na vilevile vile kutumike busara, mantiki na akili kulingana na umri wa mtoto. Mpenzi msikilizaji, suala hili la haki ya malezi kwa mtoto kwa hakika ni la kimaumbili kabisa. Hata sheria na mikataba mbalimbali iliyotungwa na kuwekwa na wanadamu, nayo na imelitilia mkazo mkubwa suala hili. Nyaraka za kimataifa na sheria za ndani za nchi mbalimbali mbali zimeweka misingi na mikakati mbalimbali mbali ya kuhakikisha haki hii ya kimsingi kabisa ya mtoto inalindwa. Hata hivyo muda umeisha kwa leo, tutayasema hayo katika kipindi kijacho cha mfululizo huu tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh O katika historia leo ni Jumatatu tarehe 23 mfungo nne Muharam mwaka 1446 Hijria mwafaka na tarehe 29 Julai mwaka 2024 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 237, iliyopita aliaga dunia Allama Mulla Muhammad Mahdi Naraqi, mwanazuoni na msomi mkubwa wa Kiislamu. Baada ya kuhitima masomo yake ya awali nchini Iran, msomi huyo mkubwa alielekea hauza ya Najaf nchini Iraq kwa lengo la kuzidisha elimu ya kidini, na alipata elimu kwa walimu mashuhuri wa zama hizo. Baada ya hapo, Allama Mulla Mahdi Naraqi alianza kufanya utafiti, kufundisha, na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya Allama Naraqi ni Jamiu Saadat na Anisulmuwahidin. Katika siku kama ya leo miaka 141 ina iliyopita, inaosadifiana na tarehe 29 Julai mwaka 1883 alizaliwa Benito Musoloni, mwanasiasa dikteta na mwasisi wa chama cha kifashisti nchini Italia. Ufashisti ni utawala wa kidikteta uliojikita katika kuleta idiolojia ya kibaguzi kiutaifa kuwakandamiza wapinzani na kupotosha itikadi na fikra za wananchi. Mwaka elfu moja mia kenda ishirini na mbili, Mussolini alinyakua wadhifa wa waziri mkuu wa Italia na hivyo udikteta kuendelea kutawala nchini humo. Muda mfupi baadaye, Mussolini alishirikiana na Adolf Hitler na kuandaa mazingira ya kuanza vita vya pili vya dunia. na katika siku kama hii ya leo miaka 19 iliyopita haram ya maimamu wawili Imam Ali Alhadi na Hasan Al Askari alayhim assalam huko Samara nchini Iraq, walikozikwa wajukuu hao wawili wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam iliharibiwa na mawahabi wa kitakfiri wenye mafungamano na alqaida magaidi wa kitakfiri wakiongozwa na abu musab azarkawi az siku ya jumatano tarehe 23 muharam mwaka 1427 wakiwa wamevalia sare za askari wa iraq waliingia kwenye haram ya maimamu hao wawili na kuteka silaha za walinzi pamoja na watumishi wa eneo hilo takatifu na kuripua eneo hilo kwa kutumiwa milipuko ya TNT yenye uzito wa kilo mia mbili. Nguvu ya mlipuko huo ilikuwa kubwa sana kiasi kwamba baadhi ya vifaa na jengo hilo vilirushwa umbali wa nusu kilomita. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Wananchi wa nchi mbalimbali za barani Ulaya kwa mara nyingine tena wamefanya maandamano kwa kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Gaza huko Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imesema utawala haramu wa kizayuni wa Israel umefanya shambulio katika eneo la Majdali Shams lililoko kwenye miinuko ya Golan inaokaliwa kwa mabavu ili kuhalalisha lengo lake la kutaka kupanua wigo wa vita na uvamizi wake wa kijeshi katika eneo. Waziri wa mambo inje, ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema lengo la Israel la kuliondoa vuguvugu la mukawama wa Palestina la Hamasi ni kazi isiyoendana na uhalisia na wafungwa wa patao saba wataachiliwa huru kwa masharti kutoka jela kuu ya makala iliyoko katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa, ikiwa ni katika jitihada za kupunguza msongamano wa wafungwa wanaoshikiliwa katika jela hiyo. Mwatasari wa habari za Ulimwengu ndio unaotuitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Benderani na kwageni, nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.