Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezimngu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezimngu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunuhsuni juu yao na avipe poza vifuwa vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezimngu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezimngu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Huku nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku wa leo tumekuandalia ni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, lakini pia tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya, makala ya podcast itakayozungumzia ujana ulioharibiwa, pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia. Na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja ya kasoro dakika moja kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na dakika 29, usiku ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu asema demokrasia ya Iran haikupatikana kwa urahisi. Iran yaionya Israel dhidi ya chokochoko -choko mpya kuhusu Lebanon. Hafla ya kufungua michezo ya Olimpiki yatajwa kuwa ni kampeni ya kueneza ushoga na kumdhalilisha Yesu Kristo na taasisi 75 za Marekani zalalamikia kupewa silaha utawala wa Kizayuni. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei ameutaja uchaguzi wa rais wa awamu ya 14 wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa ni wa mafanikio ya taifa katika mtihani muhimu amesema hayo leo mjini Teheran katika sherehe ya kumwidhinisha rasmi awe rais wa awamu ya 14 wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Masud Pezeshkian. Ameeleza matumaini yake kuwa matokeo matamu ya uchaguzi huo yatahisiwa na wananchi wa Iran, na kuitaja demokrasia sasa nchini kuwa ni zawadi ya mapinduzi ya Kiislamu kwa taifa na kusimama kidete wananchi dhidi ya hali mbaya iliyokuwa ikitawala Ayatullah Khamenei amesema katika kipindi cha zaidi ya miaka 40 iliyopita makumi ya uchaguzi yamefanyika hapa nchini ikiandamana na ushindani usahihi na ushiriki wa watu kwa ari. Ayatullah Khamenei ametaja hatua za kiuchumi katika masuala makubwa kama vile thamani ya sarafu ya taifa, uzalishaji, uwekezaji uboreshaji wa mazingira ya biashara na hatua za dharura na za muda mfupi za kuboresha maisha ya watu kuwa ndio mambo ya dharura, na amewatolea wito maafisa na watendaji wa nchi kuthamini na kutegemea uwezo wa ndani. Amesema serikali iliyopita ilifanya kazi muhimu ambazo zinapaswa kuendelezwa na kupanuliwa zaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema haijuzu kughafilika na matukio ya eneo la magharibi mwa Asia na dunia kwa ujumla na akaongezea kwa kusema elezeni waziwazi wazi na kwa uimara msimamo wa nchi kuhusiana na matukio yote, ili walimwengu wajue msimamo wa Iran ya Kiislamu. Ayatullah Khamenei, sanjari na kuashiria vipaumbele vya siasa za nje za nchi, amezungumzia nafasi nzuri ya Iran ya kuwa na majirani wengi na kusisitiza umuhimu wa kufanya kazi kwa bidii kwa ajili ya kuimarisha uhusiano na majirani amesema Kipengele kingine cha siasa za nje ni kuwa na uhusiano na nchi kama vile za Afrika na Asia ambako kunaweza kupanua uwanja wa kidiplomasia wa Iran. Katika sehemu ya mwisho wa hotuba yake Ayatullah Ali Khamenei amelitaja suala la Ghaza kuwa ni kadhia ya kimataifa, na akaongeza kuwa Palestina ilikuwa suala la nchi za ulimwengu wa Kiislamu tu lakini hii leo ni suala la watu wote na la kimataifa, na limeingia katika Kongres ya Marekani, Umoja wa Mataifa, Olimpiki na medani zote. Amezungumzia pia suala la kuimarika na kuongezeka nguvu za mukawama, na akasema licha ya misaada yote ya Marekani na baadhi ya nchi za kisaliti, wazayuni wameshindwa kuzima nguvu ya mukawama na lengo lao la kuiangamiza Hamas limefeli. Sasa Hamas, Jihadu Islami na makundi mengine ya mukawama yanaendelea kusimama imara na kwa nguvu zote. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameitaja pia hatua ya bunge la Marekani siku mbili zilizopita ya kumwalika na kumpa ukumbi mhalifu wa vita Benjamin Netanyahu kuwa ni fedheha kubwa, na akasema dunia inapaswa kuchukua uamuzi mzito kuhusiana na Ghaza, na serikali, mataifa, na shakhsia wa kisiasa na wasomi wanapaswa kuchukua hatua katika nyanja tofauti. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametahadharisha kuhusu chokochoko choko yoyote mpya ya utawala wa kizayuni wa Israeli mkabala wa Lebanon. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanaani ameasema hayo leo Jumapili akiashiria taarifa iliyotolewa na harakati ya Hizbullah ya Lebanon na misimamo ya baadhi ya maafisa wa ngazi za juu wa nchi hiyo ya kukanusha kuhusika na shambulio la Majdal Shams katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Golan in la Syria na kusema utawala wa kibaguzi wa Israel baada ya miezi kumi ya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza na mauaji ya umati ya watoto na wanawake wa Kipalestina, sasa unataka kupindisha maoni ya umma na mtazamo wa ulimwengu kuhusiana na jinai zake kubwa huko Palestina kwa kutumia hadaa ya tukio la kubuni. Kanaani amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel hauna ustahiki wa kimaadili wa kutoa maoni kuhusu tukio lililotokea katika eneo la Majdal Shams, na madai ya utawala huo dhidi ya wengine hayatasikilizwa. Msemaji wa wizara mambo ya njeran amekutaja kuunga mkono utulivu na usalama wa Lebanon na eneo zima la magharibi mwa Asia dhidi ya chokochoko -choko za utawala ghasibu wa kizayuni kuwa ni jukumu la jamii ya kimataifa, hususan Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Amesisitiza kuwa hatua yoyote ya kijinga ya utawala huo inaweza kutengeneza mazingira ya ukosefu wa utulivu, usalama na moto wa vita katika eneo hili na katika hali hiyo Israel ndiyo itakayokuwa mhusika mkuu wa matokeo na athari zisizotarajiwa za mienendo yake ya kijinga. Viongozi wa dini ya Kikristo, wasomi na wanasiasa wamewakosoa waandaaji wa hafla ya ufunguzi wa michezo ya Olimpiki iliyoandaliwa na mji mkuu wa Faransa, Paris, kutokana na onyesho la drag queens la mwanamume aliyevaa mavazi ya kike na kujikwatua na taswira ya mchoro wa karamu ya mwisho, yaani last supper, ambayo baadhi wanasema inaonyesha picha ya Nabii Isa, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na wanafunzi wake. Hayo alishuhudiwa katika hafla ya ufunguzi wa michezo ya Olimpiki ya Paris 2024 Ijumaa wiki hii ambayo itaendelea hadi tarehe 11 mwezi ujao wa Agosti. Tofauti na hafla za miaka iliyopita walioshiriki waliingia kwenye hafla ya michezo ya Olimpiki wakiwa kwenye boti 85 zilizovuka mto Seine katika tukio hilo linaloshirikisha wanariadha kutoka nchi 205. Baadhi ya vipengele vya maonyesho ya ufunguzi huo vimekosolewa vikali, vikitajwa kuwa ni kampeni ya imani za kishetani na kueneza ushoga, hasa kipengee cha tamthilia ya picha ya karamu ya mwisho ya Leonardo da Vinci, kupitia wahusika waliobadilisha jinsia yaani drag queens, ambayo wakosoaji wanasema ni tusi la kimakusudi kwa Ukristo na dini za Mwenyezi Mungu. Katika hafla hiyo michezo ya Olimpiki ya Paris 2024, nafasi ya Kristo katika uchoraji wa karamu ya mwisho aliwekwa mtu aliyekuwa uchi, ambayo wakosoaji wanasema kwamba aliwakilisha Dionysus mungu wa divai ambaye pia alijulikana kwa desturi zake za kipagani na zisizo na maadili. Jana Jumamosi, maaskofu wa Ufaransa walichapisha maoni yao kuhusu sherehe hiyo ya ufunguzi wa michezo ya Olimpiki, ambayo sehemu yake moja imesema inasikitisha kwamba tamasha hili lilikuwa na matukio yanayodhihaki Ukristo na tunakabiliana na hali hii kwa huzuni kubwa. Taasisi na mashirika 75 ya Marekani yametaka kusitishwa mara moja kutumwa silaha za nchi hiyo kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Tarehe saba, Oktoba 2023, jeshi la Israel. Tangu 7 Oktoba 2023 jeshi la Israeli limedondosha zaidi ya tani 80 za mabomu kwenye vichwa vya wakazi wa ukanda wa Ghaza ambazo ni mara tano zaidi ya mabomu ya nyuklia yaliyodondoshwa na Marekani huko Hiroshima, Japan. Taasisi hizo za Marekani zimetangaza katika taarifa ya pamoja kwamba Washington inapaswa kumshinikiza Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni, kufikia usitishaji vita wa kudumu kwa kusimamisha utumaji silaha kwa Tel Aviv. Kwa mujibu wa taarifa ya ta, taasisi hizo za Marekani, Netanyahu hazingatii kabisa maonyo ya ulimwengu kuhusiana na jinai anazofanya huko Ghaza, bali ametumia silaha anazopewa na, na Marekani kuua Wapalestina elfu arobaini wakiwemo watoto elfu kumi na tano katika ukanda huo. Na waziri mkuu wa Hungary amekosoa siasa za nje za Umoja Ulaya, wata, wa Ulaya zinazofuata na kuegemea upande wa Marekani na kuonya kuhusu uwezekano wa zekano, kujiangamiza umoja huo katika siku zijazo. A Victor Oban, waziri mkuu wa mrengo wa kulia wa Hungary ambaye pia anashikilia uenyekiti wa mzunguko wa Umoja wa Ulaya ameongeza kuwa Ulaya imeshindwa kutetea maslahi yake na inafuata bila masharti yoyote siasa za kigeni zinazounga mkono misimamo ya Marekani, hata kama misimamo hiyo itapelekea kujidhuru na kujiangamiza umoja huo. Waziri mkuu wa Hungary amesema mabadiliko katika mfumo mpya wa utawala wa dunia yako njiani, yanakuja, ambapo China, India, Pakistan na Indonesia zitakuwa kitovu cha nguvu ya ulimwengu katika miaka michache inayokuja na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Unaofuata usasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno mateka wa kipalestina kuendelea mukawama sambamba na kushadidi ukatili wa wazayuni. Katika hali ambayo utumiaji mabavu na ukatili wa Wazayuni dhidi ya mateka wa Kipalestina umechukua mkondo na wigo mpana zaidi, mateka wa Kipalestina wameshikamana na mukawama na njia ya kufa shahidi. Utawala unaokalia kwa mabavu Baitul Muqaddas kuanzia mwaka 1948 hadi sasa umewatia mbaroni maelfu ya Wapalestina tangu kuanzishwa kwake. Utawala huo umekuwa ukitumia kila aina ya mbinu zisizo za kibinadamu katika kukabiliana na Wapalestina. Baadhi ya mateka hao wamekaa kami miaka mingi katika magereza kuogofya ya wazayuni bila ya kufunguliwa kesi. Wengine wameachiliwa, wengine bado wamezuiliwa, na wengine wameuawa wa shahidi. Klabu ya mateka wa Palestina imetangaza kuwa mateka 256 wa Kipalestina wameuawa shahidi katika jela za utawala wa Kizayuni tangu mwaka 1967 asasi hiyo imefafanua kuwa idadi hiyo inajumuisha mashahidi ambao utambulisho wao umejulikana. Fauka ya hayo kuna makumi ya mateka wa Kipalestina waliouawa shahidi kwa kunyongwa kwa umati hadharani huko Ghaza na jeshi la utawala wa Kizayuni na hakuna takwimu za kuaminika kuhusiana na utambulisho wao wala idadi yao. Baada ya operesheni ya kishujaa ya kimbunga cha Al Aqsa mnamo Oktoba 7 2023, utumiaji mabavu na ukatili dhidi ya mateka wa kipalestina umeongezeka mno, na katika hali isiyofaa na isiyo ya kibinadamu: mateso ya usiku, kuachiliwa mbwa kuwabughudhi mateka wa kipalestina, kupigwa mateso ya kuchomwa na shoti ya umeme familia za mateka kutokuwa na taarifa za wapendwa wao na kuwadhalilisha ni miongoni mwa mbinu na njia zisizofaa na zisizo za kiutu zinazotumiwa na utawala wa kizayuni dhidi ya mateka wa Kipalestina. Abu Salima, mkurugenzi wa hospitali ya Ashifa ambaye hivi karibuni aliachiliwa kutoka katika gereza la wazayuni, anasema: Mateka wako katika hali ambayo wako katika hali mbaya ambayo taifa la Palestina halijawahi kushuhudia tangu mwaka 1947. Mateka wapya na wazamani wote wanakabiliwa na udhalilishaji wa kimwili na wanatabika mno kupata chakula na maji. Mukawama lazima uwe na sauti ya mwisho katika kuachiliwa huru mateka wa Kipalestina. Katika kipindi cha miezi kumi iliyopita idadi ya mateka wa Kipalestina waliouawa shahidi kutokana na kuteswa, ambapo tukio la hivi karibuni kabisa ni kuuawa shahidi Shekhe Mustafa Abu Ara, mmoja wa viongozi waandamizi wa harakati ya Hamas katika jela ya utawala vamizi wa Kizayuni, imeongezeka mno. Kuuawa shahidi kiongozi huyo wa Hamas kunaifanya idadi ya mateka wa Kipalestina waliokufa shahidi chini ya mateso katika jela za utawala wa Kizayuni tangu kuanza kwa vita dhidi ya Gaza Oktoba 7 mwaka jana kuongezeka na kufikia watu 19. Nukta nyingine muhimu ni kwamba baada ya operesheni ya Kimbunga cha Laksa, idadi ya mateka wa kipalestina imeongezeka sana. Ongezeko hili ni kubwa kiasi kwamba baraza la mawaziri la kizayuni linajaribu kuanzisha takriban vituo elfu moja vya kuwazuilia mateka wa kipalestina. Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala haramu wa Israel, hivi karibuni aliandika katika ukurasa wake wa mtandao wake wa kijamii wa X kwamba kunyonga ndio ufumbuzi wa kutatua tatizo la msongamano katika magereza. Nukta ya mwisho ni kuwa licha ya kushtadi kwa ukatili wa zayuni dhidi ya mateka wa Kipalestina, lakini mateka hao wameshikamana na njia ya mukawama na hawaogopi kuwa washahidi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wa wskilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni yangu kuwa mtaweza kunufaika kampuni kubwa zaidi ya kutengeneza magari nchini iran inayojulikana kama iran khodro au ikco imezindua aina mpya ya magari ya suv yaliyotengenezwa nchini kufuatia maagizo ya serikali ya kubadilisha miundo na kuboresha ubora wa bidhaa zake magari hayo yalizinduliwa jumatano katika ofisi ya rais mjini teheran wakati wa kikao cha mwisho cha baraza la mawaziri la serikali ya awamu ya 13 ripoti ya shirika rasmi la habari la iran irna ilisema Uh, gari ambayo inajulikana kama Rira itakuwa na injini ya muundo wa turbocharge ya lita 1.7 yenye valvu 16. Rira inamaanisha mvua katika lahaja ya Mazani inayozungumzwa kaskazini mwa Iran. Uzinduzi wa Rira ulifanyika ili kuangazia baadhi ya juhudi za marehemu Rais wa Iran Shahidi Ibrahim Raisi, ambaye aliamuru watengenezaji wa magari ya ndani kuharakisha mipango ya mageuzi katika mifumo yao ya uzalishaji na uuzaji. Maagizo hayo yalibainisha kuwa mashirika Iran ya Iran Khodro na kampuni ya pili ya uundaji magari ya Iran Saipa yanapaswa kuacha baadhi ya modeli zao za zamani na kuanzisha bidhaa mpya ili kukidhi mahitaji ya magari ya ubora wa juu na ya kisasa katika soko la ndani la Iran. Mkuu wa wakala wa anga za mbali nchini Iran Hasan Salaria ametangaza kuwa jamhuri ya Kiislamu itarusha angalau satelaiti sita katika anga za mbali kabla ya mwisho wa mwaka huu wa Kiirani. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari hivi karibuni, Salaria alitoa muhtasari wa mafanikio yaliyopatikana katika maendeleo ya mpango wa anga za mbali wa Iran na akaeleza mipango iliyotekelezwa na wakala huo kuhusiana na hilo katika mwaka huu wa Kiirani wa Uh, elfu moja mia nne na tatu, amesema katika miaka mitatu iliyopita, miradi kuhusu miundombinu ya tasnia ya anga za mbali nchini Iran ilianzishwa uh, na kukamilika wakati wa kipindi cha urais wa shahidi Ibrahim Raisi amesema, moja ya miradi maarufu zaidi ni kituo cha anga za mbali cha Chabahar kusini mwa Iran. Aliongeza kuwa kabla ya mwisho wa mwaka huu wa kiirani utakaomalizika Machi 20, 2025, awamu ya kwanza ya kituo cha anga cha Chabahar kitaanza kufanya kazi. Mkuu wa shirika la anga uh, za juu la Iran aliendelea kusema kuwa Iran itarusha satelaiti 6 hadi 8, kufikia mwisho wa mwaka huu wa Kiirani. Sekta ya anga za mbali inazingatiwa kuwa sekta Uh, yenye umuhimu sana uh, katika uga wa sayansi na teknolojia. Pamoja na kuwepo vikwazo vya madola hasimu ya Magharibi, Jamhuri ya Kiislamu Iran imeweza kumiliki mzunguko kamili wa teknolojia ya anga za mbali. Hii ina maana kuwa mbali na kuwa na uwezo wa kuunda na kurusha satelaiti angani, Iran pia ina kituo cha ardhini cha kupokea deta zinazotumwa na satelaiti zilizoko katika anga za mbali. Hivi sasa Iran inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika sekta ya anga za mbali. Na mafanikio hayo ni matokeo ya zaidi ya miongo minne ya jitihada za wataalamu wa nchi za Kiislamu. Baraza kuu la Umoja wa Afrika AU limeidhinisha mkakati wa kutumia akili mnemba, yani artificial intelligence pamoja na ustawi wa matumizi ya dijitali kwa ajili ya kukuza maendeleo barani Afrika. Kamishna wa masuala ya miundombinu, nishati na uwekezaji wa kidijitali wa Umoja wa Afrika Bwana Amani Abu Zeid amesema hayo katika mahojiano maalum na na kuongeza kuwa na hapa namnukuu, baraza letu limeidhinisha mkakati wa AU wa kutumia vizuri akili mnemba na teknolojia za kidijitali kwa ajili ya maendeleo ya kweli barani afrika amesema mikakati hii itatoa mwelekeo wa matumizi ya teknolojia katika kutafuta utatuzi wa changamoto za afrika kusaidia kuharakisha miradi ya ratiba nyingi za maendeleo na kuwalinda wa afrika na matumizi yasiyo ya, ya kimaadili ya teknolojia hiyo amesema teknolojia lazima itusaidie kuhifadhi utambulisho wetu kuhifadhi lugha na tamaduni zetu na kuwa msaada kwetu na sio kutudhuru. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, amesema mikakati hiyo itaweka mazingira wezeshi kwa maendeleo na matumizi ya teknolojia ya dijitali na kuongeza kuwa AU itazielekeza serikali za wanachama mbalimbali kuandaa sera na mifumo muhimu ya udhibiti wa sekta hiyo. Hal kadhalika amesema mikakati hiyo itatusaidia kuunda soko moja la kidijitali na kuzionyesha nchi zote jinsi ya kutumia teknolojia hiyo kuimarisha jitihada zao za maendeleo. Ama kitu muhimu zaidi kilichohimizwa na afisa huyo wa ngazi ya juu wa Umoja wa Afrika ni kutungwa na kusimamiwa vizuri sheria za kuwaadhibu wale wote wanaotumia teknolojia kinyume na maadili yanayotakiwa. na kwa kumalizia ni kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Ulimwenguni hivi karibuni limetangaza kuwa watu bilioni 1.8 duniani wako hatarini kupata magonjwa kwa sababu tu ya kutofanya mazoezi. Idadi hiyo ni sawa na theluthi moja au asilimia 31 ya watu wazima duniani kote, kwani kwa utafiti uliofanyika mwaka 2022 watu hao hawakibi viwango vinavyotakiwa vya kufanya mazoezi idadi hiyo iliongezeka kwa asilimia tano kati ya mwaka 2010 na 2022. WHO inapendekeza kuwa watu wazima wanapaswa kuwa na angalau dakika 150 kila wiki za mazoezi ya kawaida au dakika 75 za mazoezi mazito kidogo ya mwili ili kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa kama vile ya moyo, kiharusi, kisukari aina ya pili, kusahau na saratani ya titi na utumbo mpana. Naam, wapenzi wasikilizaji. Na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi e, teknolojia na tiba. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Ujana ulioharibiwa. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya tisa ya podikasti ya Ujana ulioharibiwa ambayo inaendelea kujadili taathira za kijamii na kinafsi za kufungwa na kuteswa watoto wa Kipalestina katika jela za Israeli. Kama tulivyosema hapo awali, podikasti hii imeandikwa kwa mujibu wa kitabu cha Ujana Ulioharibiwa cha Catherine Cook. Katika kitabu hicho, Cook anatoa taswira ya hali halisi ya mahakama na magereza za watoto wa Palestina zinazosimamiwa na Israel kwa kueleza ukiukaji wa kimfumo wa haki na mikataba ya kimataifa inayohusiana na watoto unaofanywa na Israel kwa kuwatesa na kuwasweka jela watoto wa Kipalestina. Mwandishi anaamini kwamba utawala ghasibu wa Israel hauwalengi watoto wasio na ulinzi wa Palestina bila sababu, bali lengo lake ni kukandamiza na kuzima cheche za awali kabisa za mapambano ya ukombozi na mukawama ndani ya nyoyo za watoto ili wasije wakajiunga na makundi ya mapambano katika siku zijazo. Podcast ya leo inachunguza athari za kijamii na kisaikolojia za jela na mateso ya utawala haramu wa Israel kwa watoto wa Kipalestina. Mwaka 1991 Ma alikamatwa na kuwekwa jela akiwa na umri wa miaka 15. Alikaa kizuizini kwa miaka mitatu kwa tuhuma za kuwarushia askari mawe. Ma anasimulia akisema, kuwekwa kizuizini kulikuwa na matokeo mabaya ya kijamii na kisaikolojia katika maisha yangu. Nilipatwa na matatizo ya sonona na kupoteza imani kwa watu wote. Suala hili liliathiri uhusiano wangu na watu wa karibu yangu. Siwezi kufanya kazi popote kwa sababu askari wanaweza kunikamata wakati wowote. Vilevile nina matatizo ya kimwili kutokana na mateso mengi niliyoyapata gerezani. Mpalestina Mo alikamatwa mwaka 1987 akiwa na umri wa miaka 15 na kuwekwa kizuizini mwaka mmoja kwa kosa la kuandika nara na kauli mbiu dhidi ya utawala vamizi wa Israeli. Anasimulia akisema, nahitaji msaada wa kurejea shuleni na darasani. Hili lilikuwa jambo gumu sana kwangu kwa muda mrefu. Baada ya kukamatwa, nilisumbuliwa na sonona na hali ya kutojiamini. Nilipatwa na tatizo la kuumwa kichwa wakati wote kutokana na kupigwa na askari wa Israel. Hii wapenzi wasikilizaji, ni mifano michache tu ya maelfu ya watoto waliokabiliwa na mateso mengi baada ya kufungwa katika korokoro za Israel. Takriban watoto wote wa Kipalestina ambao wamefungwa katika magereza na jela za Israel wanakabiliwa na aina kali zaidi ya ukatili tangu wanapokamatwa. Miongoni mwa mateso hayo ni ya kimwili na kiakili yanayofanyika kwa utaratibu na mfumo maalumu. Tunaweza kusema kwamba mateso hayo ni sehemu ndogo ya unyanyasaji mkubwa wa kijamii unaowapata watoto wa Palestina ambao huwa na madhara makubwa na ya muda mrefu ya kisaikolojia na kimwili. Watoto wanaofungwa na kuteswa wa Palestina huwa katika hatua muhimu ya ukuaji wao wa kiakili na kimwili. Watoto hawa hukumbwa na athari mbaya za muda mfupi na vilevile vile za muda mrefu. Kwa kawaida watoto hukiri mapema makosa yote wanayobambikiziwa wakati wa kuhojiwa ikilinganishwa na watu wazima kwa sababu ya hali yao ya kiakili. Hata hivyo, athari mbaya za ukatili huo wanaokumbana nao kizuizini na wakati wanasailiwa na wanajeshi wa Israel huendelea kuandamana nao kwa muda mrefu. Kwa hivyo taathira za mateso ya jela huendelea kuonekana hata baada ya kuachiwa huru na kuathiri sana elimu, mahusiano ya kijamii, na hata maamuzi na machaguo yao katika hatua nyingine za maisha yao. Ili kuelewa kwa undani zaidi hali ya watoto wa Palestina wanaokuwa katika magereza za Israel na athari zake za muda mrefu katika maisha yao, ni lazima kwanza tuchunguze muundo wa jamii ya Wapalestina. Ikumbukwe kwamba watoto wote wa Palestina wako chini ya mfumo wa uvamizi na ukatili wa Israeli. Hii ina maana kwamba siku zote hukumbana na mienendo ya kikatili ya jeshi vamizi. Kwa msingi huo, tunaelewa kwamba waathirika wengi huwa ni watoto wadogo. Kwa miaka mingi sasa, Wapalestina wanaishi chini ya utawala wa kivamizi wa Israeli. Mrundikano mkubwa wa mashinikizo ya miaka mingi ya ukoloni na uvamizi umeacha athari nyingi mbaya katika uhusiano kati ya wafungwa watoto wa Kipalestina, familia zao na jamii kwa ujumla. Kisha inatupasa kusema kwamba ingawa jamii ya Wapalestina imeparaganyishwa, lakini Wapalestina wana uhusiano thabiti wa kifamilia. Kwa upande mwingine, inatupasa kuelewa kwamba moja ya sifa kuu za Wapalestina ni imani na itikadi zao za kidini. Kwa hakika, familia katika jamii hiyo ni sehemu kuu na kituo muhimu. Kwa hivyo, mfungamano wao na hisia zao za kuwajibika kwa pamoja zina maana kwamba maumivu na mashinikizo yanayompata kila mwanachama katika familia au jamii huathiri watu wote wa jamii nzima. Asikilizaji, kwa mujibu wa shirika la masuala ya kisaikolojia la Marekani, jela na mateso ni miongoni mwa matukio ya kutisha na ya kisaikolojia ambayo yanaweza kutokea kwa mtu yoyote. Sasa mambo haya yote yanaelekezwa kwa watoto wa Palestina, tena kwa nguvu zote. Lengo la kidhahiri la mateso hayo ni kuchota habari na kuwalazimisha kukiri makosa hata yale ambayo hawakuyafanya, lakini kivitendo kazi hii inafanywa kwa lengo la kudhoofisha na kupondaponda shahsia utu na utambulisho wa wahanga katika fremu ya malengo maalum ya kisiasa. Kwa msingi huo jeshi la Israel linaelewa kikamilifu malengo ya kisiasa ya kuwatesa watoto wa Kipalestina. Zaidi ni kwamba mateso haya yanaweza kutambuliwa kama chombo cha kudhibiti jamii kupitia vitisho na mashinikizo. Kwa maana kwamba kuwatesa watoto kunafanyika kwa ajili ya kudhoofisha jamii na mshikamano wa wanajamii na vilevile vile viongozi wa baadaye wa jamii husika. Mateso na mashinikizo kwa mtu aliyeteswa sio suala la kibinafsi, kwa sababu familia yake, majirani, marafiki na jamii kwa ujumla huathirika kwa kitendo hicho. Kwa kuwalenga watoto wadogo kuwafunga na kuwatesa, utawala wa Israel kwa hakika unashambulia mustakbali wa jamii. Katika mahojiano yaliyofanywa na watoto wa Kipalestina, inabainika kwamba wanajeshi hao wa Israel wamekuwa wakieleza wazi wazi lengo la mateso hayo. Ja, ambaye kwa sasa ana umri wa miaka 35, alikamatwa na kuwekwa mahabusu na askari wa Israeli mara tano tangu akiwa na umri wa miaka 14. Anasema hali hiyo haitasawiriki. Maafisa wa gereza walikuwa wakipiga kelele wakati wote, walikusudia kunisambaratisha kiroho. Mtoto mwingine wa Kipalestina aliyekuwa mfungwa wa Israeli anasimulia akisema lengo la Waisraeli ni kukandamiza na kuharibu hisia za utaifa. Mtoto mwingine wa Palestina anasimulia akisema katika mahojiano mengine kwamba kusudi lao la kunikamata lilikuwa kudhoofisha imani yangu na kunifanya nikose kujiamini mimi na wenzangu. Mpalestina mwingine aliyefungwa katika jela ya Israeli anasema Waisraeli walisema lengo lao ni kuwatisha watoto ili wasishiriki katika intifadha na mapambano ya ukombozi, na wasishiriki masomo madarasani. Kila mmoja kati ya watoto hawa, wapenzi wasikilizaji, alielewa malengo ya kukamatwa kwake kutokana na kauli na vitisho vya askari waliowakamata na kuwaweka gerezani. Utafiti uliofanywa umehusisha mateso hayo ya watoto wa Palestina na matatizo mbalimbali ya kisaikolojia yanayoshuhudiwa katika jamii ya Palestina hususan tabaka la watoto na vijana. Matatizo hayo ya kisaikolojia ni kama vile ugonjwa wa mkazo wa baada ya kiwewe au mfadhaiko PTSD kwa kifupi, sonona, wahka na wasiwasi, tabia za ajabu ajabu na matatizo ya kimwili yasiyojulikana, matatizo ya kukosa usingizi, kuona majinamizi, kumbukumbu kumbu kuharibika, ukosefu wa umakini, kujihisi kuwa hatiani, kujiona duni, mabadiliko ya utambulisho, na wakati mwingine magonjwa ya kiakili, ni kati ya matokeo ya kisaikolojia ya uzoefu wa kufungwa na kuteswa watoto wadogo wa Kipalestina katika jela za Israel. Matokeo mengine ya kisaikolojia ya mateso ni pamoja na kuhisi uchovu, kutokuwa na utulivu wa kihisia, kujitenga na jamii na maumivu ya kudumu ya kichwa na moyo. Utafiti uliofanywa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina unaonyesha kiwango cha juu cha ugonjwa wa mfadhaiko wa baada ya kiwewe PTSD kwa mfano tu asilimia 50 ya wanaume ambao walijeruhiwa wakati wa intifada ya kwanza walikuwa na dalili zote za ugonjwa wa PTSD uchunguzi uliofanywa miongoni mwa mamia ya wafungwa wa zamani na wa sasa wa Palestina kutoka ukanda wa Gaza ulifichua kwamba wengi wao walikuwa na kumbukumbu -kumbu za maumivu na karibu nusu waliripoti kukumbwa na majinamizi ya mara kwa mara Wapalestina waliopitia mateso mengi zaidi ya kutumia kemikali au kupigwa kwa umeme walikuwa na viwango vya juu vya dalili za ugonjwa huo. Sasa hebu fikiria athari kama hizi kwa watoto wa Kipalestina ambazo huandamana nao kutoka utotoni hadi wanapokuwa watu wazima. Wasikilizaji, watoto wa Kipalestina hukua katika mazingira ya ukatili wa kudumu na hatari za mara kwa mara. Katika utoto wao, Wapalestina wanakabiliwa na matukio ya kufadhaisha au vitisho vya nyakati zote. Katika miaka ya elfu moja mia tisa na themanini, na kabla ya Intifadha ya kwanza kulifanyika utafiti uliotegemea ripoti za kina mama wa Kipalestina. Matokeo ya utafiti huo yalionyesha kwamba watoto wa Kipalestina walioathiriwa zaidi na matukio ya fadhaa na machugachuga wana dalili za viwango vya juu vya uchokozi, kupenda kujitenga, wasiwasi, wahka na hofu. Wafanyakazi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF kitengo cha Palestina ambacho kilifanya kazi na mamia ya watoto waliowahi kufungwa jela mmoja mmoja, au kwa vikundi, wanasisitiza kwamba watoto hawa wanasumbuliwa na matatizo ya kiakili yanayosababishwa na jela na mateso. Watoto wengi wa Palestina wanasumbuliwa na maumivu ya kichwa na moyo, ambayo uchunguzi wa kimatibabu unaonyesha kwamba hautokani na matatizo ya kimwili. Katika hali nyingine, wavulana hupatwa na matatizo ya kujikojolea nyakati za usiku. Baadhi ya watoto hao wanaogopa kulala kwa sababu ya ndoto mbaya na za kutisha, na walimu wao wameripoti kwamba huwa wanasinzia ovyo darasani. La kusikitisha zaidi ni kwamba watoto hao hawasahau kamwe kumbukumbu hizo za mateso na ukatili waliofanyiwa katika jela na gereza za Israeli. MV aliyewekwa kizuizini kwa siku 48 na na jeshi la Israeli mnamo mwaka 1987 akiwa na umri wa miaka 15 anasimulia kwamba ulikuwa uzoefu mgumu sana. Ni vigumu kusahau uzoefu huo. Kwa muda mrefu baada ya kukamatwa, nilisumbuliwa na sonona na hali ya kutojiamini. Lakini suali linalojitokeza hapa ni kwamba watoto hao wa Kipalestina waliweza vipi kubakia hai na kustahamili mateso katika jela za kutisha za Israel? Utafiti wa kina wa athari za kisaikolojia zilizowapata watoto hao unaonyesha kwamba kuna mambo matatu yanayotuwezesha kuelewa uwezo wa mtoto wa kukabiliana na hali hiyo ya mateso na ukatili wa kupindukia: shakhsia, itikadi na imani zao binafsi, mazingira yao ya asili ya kijamii na aina ya zana za kisiasa na kijeshi zilizotumiwa dhidi ya watoto. Wafanyakazi wa misaada katika kitengo cha Palestina cha UNICEF pia wanataja mambo kadhaa kama haya ambayo yamewasaidia watoto wa Palestina kustahamili kipindi kigumu cha mateso na ukatili wa jela za Israel. Shakhsia au personality ya mtoto inatambuliwa kuwa ni jambo muhimu na kuu zaidi. Kwa upande mwingine, historia ya familia, uwezo wa jamii yao, mitandao mipana na kushikamana kwao barabara, na imani ya kidini ni jambo jingine muhimu na lenye taathira katika roho na shakhsia za watoto wa Kipalestina. Msaada kutoka kwa vijana wa rika lao, hasa wale ambao walikuwa na mawasiliano nao kabla ya kufungwa jela au wanaotoka mtaa, kijiji na mji mmoja, ni miongoni mwa sababu kuu zinazowasaidia watoto wa Palestina kustahamili mateso na ukatili wanaokumbana nao magerezani. Baadhi ya watoto hao wanasema miongoni mwa sababu za kusimama kwao kidete na kustahamili mateso ya jela za Israel ni wafungwa watu wazima ambao waliwatambua kuwa ni vigezo na ruwaza njema. Upendo, msaada, uhamasishaji na kutiwa moyo ambako watoto wa Palestina wanapata kutoka kwa familia zao vina umuhimu mkubwa sana kwa watoto hao. Mawasiliano machache waliokuwa nayo na familia zao yalionekana kuwa na thamani kubwa, kwa sababu kwa kawaida familia za watoto wa Kipalestina zinakabiliwa na vikwazo vingi katika njia ya kuwatembelea magerezani au hata kuwasiliana nao kwa njia yoyote nyingine. Sasa hebu fikiria jinsi kukutana au kuwasiliana kwa watoto hao na familia kunavyokuwa na thamani na kumtia mtoto mwenye umri wa miaka kumi na nne na kumi na saba moyo wa kuweza kustahimili mateso. Wafungwa waliohojiwa wanasema jambo jingine lililowasaidia kustahamili mateso na manyanyaso ya jela za Israel ni misimamo yao imara ya kisiasa na kushiriki katika shughuli mbalimbali na za makundi ya kisiasa ndani ya magereza. Makundi haya yalikuwa yakifanya mikutano na vikao vya masomo na kuelimishana, yalianzisha urafiki na mshikamano baina ya wafungwa wa Kipalestina zaidi na muhimu kuliko, makundi haya yalijihusisha zaidi na suala la kuimarisha maadili, thamani na itikadi baina ya wafungwa hawa. Mmoja wa wafungwa hao watoto anasema katika mahojiano yake kwamba sababu inayoniwezesha kustahamili mateso na manyanyaso ya askari wa Israeli ni hisia ya utambulisho wa kitaifa, itikadi na uaminifu wa familia yangu kwangu mimi. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 22 mfungo 4 Muharam mwaka 1446 Hijiria, mwafaka na tarehe 28 Julai mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 986 iliyopita Alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Shekh Muhammad bin Hasan Tusi, ambaye ni mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa. Shekh Tusi alizaliwa katika mji wa Tus kaskazini mwa Iran na akaelekea Iraki kwa ajili ya kutafuta elimu ya juu. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, alipata elimu kwa wana zuoni mashuhuri wa Iraqi na miaka kadhaa baadaye akaweka msingi wa chuo kikuu cha kidini cha Najafu. Miaka 295 iliyopita katika siku kama ya leo, harakati ya kwanza mapambano ya watumwa weusi wa marekani ilianza huko kaskazini mwa nchi hiyo. Waanzilishi wa harakati hiyo ambao walikuwa watu 44 waalimu wa kila mzungu waliokutana naye katika njia yao kutoka Carolina kusini kuelekea Florida, lakini walizingirwa na jeshi la Waingereza na kuuawa kabla ya kuingia Florida na kupata uhuru. Siku kama ya leo, miaka 48 iliyopita, tetemeko kubwa liliokumba mji wa tangshan mashariki mwa China. Tetemeko hilo ambalo lilikuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Richter lilipelekea kuuawa watu wapatao laki sita na malaki kadhaa wengine kujeruhiwa sambamba na kuwa wakimbizi. Hata hivyo, ripoti rasmi iliyotangazwa na viongozi wa China ilionyesha kuwa idadi ya watu waliouawa katika tetemeko hilo ilikuwa laki mbili na elfu arobaini. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, Abul Hassan Bani Sadr, raisi aliyeuzuliwa Iran, alikimbia nchi akiwa pamoja na kiongozi wa kundi la Munafikin la MKO Masud Rajavi. Siku 37 kabla yake, Bani Sadr alikuwa ameuzuliwa cheo cha raisi kutokana na kukosa ustahiki, kuzusha machafuko nchini na kushindwa kulinda nchi mbele ya hujuma za utawala wa Saddam Hussein. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei ameutaja uchaguzi wa rais wa awamu ya kumi na nne wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa ni wa mafanikio ya taifa katika mtihani muhimu. Ameasema hayo leo mjini Tehran katika sherehe ya kumwidhinisha rasmi rais wa awamu ya kumi na nne wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Masud Pezeshkian. Msemaji wa wizara ya mambo ya, ya, ya nje ya Iran Nasir Kanani ametahadharisha kuhusu chokochoko yoyote mpya utawala wa kizayuni wa Israel mkabala wa Lebanon. Viongozi wa dini ya Kikristo, wasomi na wanasiasa wamewakosoa waandaaji wa hafla ya ufunguzi wa michezo ya Olimpiki iliyoandaliwa na mji mkuu wa Faransa, Paris, kutokana na onyesho la drag queens, la mwanamume aliyevaa mavazi ya kike na kujikwatua, na taswira ya mchoro wa karamu ya usiku karamu ya mwisho, ambayo baadhi wanasema inaonyesha Nabii Isa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na wanafunzi wake. Na taasisi na mashirika 75 ya Marekani ametaka kusitishwa mara moja kutumwa silaha za nchi hiyo kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Na kwa muhtasari huo, habari za ulimwengu. Ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fattah Musa la ziada sina ghairi ya kukwa geni ni kikutakeni usiku mwema, ala msiki na, hadi hapa ndio tumefikia mwisho.