jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alikum warahmatullahi wabarakatuh. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubukheri wa afya popote pale matangazo haya yanapokufikia. Leo ni Jumapili, Julai 28 inaosadifiana na tarehe 22 Muharama mwaka 1446 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Husein Hasan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo. Kama ada, mchana huu tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti ya Iran na katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya vita vya msalaba. Kadhalika tutakuwa na Afrika wiki hii, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu na vilevile vile makala ya Uislamu na mtindo wa maisha, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, anaweza kuyasikiliza matangazo haya kupitia redio Maarifa ya huko Tanga. Wavuti wetu ni Parstoday mkwaju ir, yes, mkwaju sw. Halikadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na watu wa ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Bado dakika moja igonge saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo. Kiongozi mwadhamu amwidhinisha rasmi Dkt. Masud Pezeshkian kuwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lebanon yakanusha madai ya kuhusika Hezbullah na shambulio la roketi katika miinuko ya Golan. Na Marekani yahamisha silaha zilizopigwa marufuku kutoka Ujerumani kwenda Ukrain pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemwidhinisha rasmi Masud Pezeshkian kuwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika hafla iliyohudhuriwa na maafisa wa kitaifa na kijeshi hapa Teheran. Sherehe ya kuidhinisha kura za wananchi kwa rais wa jamhuri ya kiislamu zimefanyika leo asubuhi katika huseinia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hapa Tehran, kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Ali Khamenei kumpasisha Dr Masud Pezeshkian kuwa rais wa tisa wa jamhuri ya kiislamu Iran kwa mujibu wa kipengee cha tisa cha sura ya mia moja na kumi ya katiba ya jamhuri ya kiislamu. Ayatullah Ali Khamenei katika dikrii aliyotoa katika sherehe hiyo ameutaja uchaguzi uliohudhuriwa na wananchi wengi na kupata kura nyingi shahsia aliyechaguliwa kuwa ni ishara ya kuimarika upande wa jamhuri ya Kiislamu au jamhuri na utawala wa Kiislamu wa Iran, na amesisitiza dharura wa kutekelezwa mpango wa kuimarisha uchumi. Katika sherehe hiyo pia waziri wa mambo ya ndani wa Iran Ahmad Vahidi ametoa ripoti kuhusu namna uchaguzi wa 14 wa rais ulivyofanyika hapa nchini. Kadhalika, Dkt. Pezeshkian amelihutubia taifa katika hafla hiyo. Dkt. Masud Pezeshkian mwenye umri wa miaka 69 anatazamiwa kula kiapo cha kulitumikia taifa Jumanne ya kesho kutwa. Maelezo kamili ya hotuba za kiongozi mwadhamu na Dkt. Pezeshkian yatakujia katika matangazo yetu yajayo. Katika hatua nyingine, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran nchini Lebanon amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu haifuatilii vita na daima imekuwa ikiunga mkono wa amani na utulivu katika eneo la Asia Magharibi. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Mojtaba Amani, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran nchini Lebanon, amesema hayo na kuongeza kuwa siku ya Jumamosi usiku ilikuwa ni siku ya kujibu vitisho vya utawala vamizi wa kizayuni dhidi ya Lebanon. Iran haitafuti vita, lakini jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote imekuwa ikijaribu kupunguza mivutano na mizozo katika eneo, ameeleza Balozi Amani. Wakati huo huo, balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Lebanon amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina hofu ya vita na maadui wanapaswa kufikiria kabla ya kuchukua hatua wa ghalati kwa kuzingatia uwezo na nguvu ya jamhuri ya Kiislamu na himaya inayotoa kwa mrengo wa mukawama. Wakati huo huo, viongozi mbalimbali wa Lebanon wamekanusha vikali madai ya utawala wa kizoni wa Israel na vyombo vya habari vya magharibi eti harakati ya mukawama wa kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon imehusika na shambulio la roketi katika miinuko ya Golan. Spika wa bunge la Lebanon Nabih Berri amepuzilia mbali madai hayo ya wazayuni na waitifaki wao yote Hezbollah imeshambulia koroketi kijiji kimoja kilichoko katika mji wa Majdal Shams katika eneo la Golan na kusababisha maafa. Katika mazungumzo ya simu na mratibu maalum wa umoja wa mataifa nchini Lebanon, Berri amesisitiza kuwa Hezbollah na Lebanon kwa ujumla zinaheshimu sheria na kanuni za vita na katu hazilengi raia utawala wa kizayuni israel na vyombo vya habari vya magharibi vimedai kuwa harakati ya Hizbullah ya lebanon imefanya shambulio la roketi lililopiga uwanja wa soka katika minuko ya Golan na kusababisha vifo vya watu kumi na moja na kujeruhi wengine zaidi ya 40 hata hivyo hizbullah imekadhibisha vikali madai hayo na kueleza kuwa shambulio hilo la jana katika eneo la Majdal Shams yumkini lilisababishwa na mfumo wa kutungulia maroketi wa utawala haramu wa Israel. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, Marekani au vyombo vya habari vya Ujerumani vimefichua kuwa nchi hiyo ina hifadhi mabomu yaliyopigwa marufuku ya vishada Marekani na kwamba inapanga kuyahamishia Ukrain. Kanali ya redio na televisheni ya Ujerumani NDR imetangaza kuwa Marekani inatumia eneo la Berlin kama mahala pa kupakia na kuhamishia mabomu ya vishada nchini Ukrain, na kutaja hatua hiyo kuwa ni ukiukaji wa mkataba wa Umoja wa Mataifa unaopiga marufuku silaha hizo kulingana na hati ya umoja wa mataifa iliyoidhinishwa mwaka 2008 zaidi ya nchi 110 zimepiga marufuku mabomu ya vishada sababu ya kupiga marufuku mabomu ya vishada ni kuwa yanasababisha hatari na maafa makubwa kwa raia wa kawaida na kwa akali watu wa 22 wameuawa katika shambulio linalodaiwa kufanywa na vikosi vya msaada wa haraka rsf katika mji wa alfasher katika jimbo la darfur magharibi mwa sudan Kamati ya mapambano ya Alfasher imesema katika taarifa iliyochapishwa jana kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook kwamba wapiganaji wa RSF wameshambulia kwa maroketi masoko, hospitali na majengo ya makazi ya watu na kusababisha maafa hayo. Imesema RSF imetumia pia droni katika hujuma dhidi ya hospitali moja huko mjini Alfasher na kusababisha vifo vingi. Baadhi ya duru za habari zinasema kwamba watu tisini na saba wameuawa katika mashambulio hayo ya RSF. Hata hivyo, viongozi wa vikosi vya msaada wa haraka wamekanusha madai ya kuhusika na mashambulio hayo ya umwagaji damu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Vita vya Msalaba. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu ya tisa ya podikasti ya vita vya msalaba. Katika podikasti iliyopita, baada ya kutupia jicho matokeo ya vita vya tatu vya msalaba, tulizungumzia mazingira ya kuibuka vita vya nne vya msalaba na tukaashiria kwamba vita vya nne vya msalaba vilitokea vikiwa tofauti na duru za kabla ya hapo. Hata hivyo, duru hii ya vita pia ilianza kwa ajili ya kupigana vita dhidi ya wa Waislamu, lakini kinyume na msukumu mkuu wa viongozi wa msalaba, vita hivyo viligeuka na kuwa vya wakristo kwa Wakristo. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami katika simulizi hizi. Baada ya wakuu wengi wa Ufaransa na wakuu wa Kikristo kujiunga na kundi kubwa la wafuasi wa vita vya msalaba, walimchagua Thibaut kuwa kamanda wao. Thibaut alituma kundi nchini Italia kwa lengo la kutia saini mkataba wa kupitisha jeshi kupitia bandari ya kibiashara. Kulingana na mkataba uliotiwa saini na rais wa Venis, iliamuliwa kuwa Venis ingetoa gharama ya kuwahamisha na kuwalisha wanajeshi kwa mwaka mmoja na kwa kuagiza meli 50 za kivita ingechukua jukumu muhimu katika vita hivyo. Gharama ya kazi hii iliainishwa kuwa ni sarafu 85 elfu za fedha, ambayo ilipaswa kulipwa kwa awamu 4. Wakati wajumbe waliporudi Ufaransa, Thibaut kamanda wa jeshi la msalaba alikuwa tayari ameshafariki dunia. Hata hivyo mkutano wa viongozi ulifanyika, ambapo walimchagua mtu anayeitwa Bonifas kama kamanda wao. Bonifas alipokea msalaba wa vita kutoka kwa mwakilishi wa Papa Falk katika kanisa hilo. Aliingia Venice na jeshi lake kupitia Alps. Wakati Venice walitaka wapatiwe sarafu zote 85,000 kwa pamoja zilizokubaliwa lakini hawakuweza kuzilipa zote kwa mara moja. Venis ikatoa pendekezo kwamba kama wapiganaji wa msalaba watawasaidia katika kukomboa na kudhibiti tena bandari ya Zara ambayo mfalme wa Hungary alikuwa ameiteka basi, Venis pia ingewapa fursa ya kulipa deni lao baada ya kushambulia eneo la Waislamu. Pendekezo hilo halikutarajiwa na wanajeshi wa msalaba, kwa sababu wao walikuwa wameanza safari kwa lengo la kuuteka mji wa Beitul Mukaddas na kukomboa kutoka mikononi mwa Waislamu. Sasa, kwa pendekezo hili, wanapaswa kupigana wao kwa wao. Ilikuwa vigumu kukubali pendekezo hili, lakini uroho wao usio na mwisho wa kupata mali na rasilimali uliwafanya wakubali pendekezo hilo. Papa alifahamu nia ya uamuzi huo wa wapiganaji wa msalaba na akaupinga, lakini hakuna aliyezingatia pingamizi lake. Vikosi vya msalaba vilianza safari kuelekea Zara vikiwa pamoja na jeshi la Venice. Baada ya majuma mawili ya kuzingirwa kwa jiji hilo, wakati kusimama kidete kwa watu wa jiji kulipovunjwa na kusambaratishwa, waliteka tena mahali hapo. Wapiganaji wa msalaba walipora mali za watu wa jiji hilo na kugawana na Wavenisi. Papa kwa upande wake alilaani hatua hiyo wapiganaji wa msalaba na kuwalaumu kwa hili, lakini wapiganaji wa msalaba walituma mwakilishi kwa papa na kumshawishi wasamehe. Papa aliwataka warejeshe mali iliyoporwa kwa wamiliki wao wa awali, lakini hakuna aliyefuata rai hiyo. Kwa kuwasili kwa majira ya baridi wanajeshi wa msalaba waliamua kubakia huko Zara na kwenda vitani na no Waislamu katika majira machipuo. Katika hali hii, Alexios wa nne ambaye alikuwa akidai kiti cha uongozi kilichopotea cha baba yake huko Konstantinopo alifika kwa viongozi wa msalaba na kuwataka warudishe kwake utawala wa eneo hilo mkabala wake aliahidi kulipa sarafu laki mbili kwa wanajeshi wa msalaba na kulilazimisha kanisa la Orthodox la Constantinopo kutii kanisa la Kilatini, na aliahidi pia kutuma watu elfu kumi pamoja na wanajeshi wa msalaba kwenye vita dhidi ya Waislamu. Watu wa msalaba walilipokea pendekezo hilo na kuliafiki. Jeshi la msalaba lilihamia Constantinopol kwa ombi la Alexios. Bila kujali pingamizi la Papa na baadhi ya makamanda wa vita vya msalaba, meli za kivita za wapiganaji wa msalaba zilipiga kambi karibu na Konstantinopo. Mfalme Alexios watatu aliyekuwa akitawala katika eneo hilo aliuliza kuhusu kusudio la kupiga kambi katika eneo hilo. Bonifas alipendekeza kwa mfalme wa mkabidhi Alexios utawala, lakini Alexios watatu alikataa na akajitayarisha kujihami. Konstantinopo haikuwa na maandalizi ya kutosha kwa ajili ya kujihami kikamilifu dhidi ya wapiganaji wa msalaba. Jeshi la huko lilikuwa bado halijapata nafuu kutokana na uharibifu no na hasara kubwa, na askari wake wengi walikuwa wakisitasita. Kikosi cha askari hakikuwa cha kuaminika. Katika hali kama hii askari wengine walikuwa kutegemewa ili mradi tu walipwe vya kutosha. Watu wa eneo hilo pia hawakuwa wakiridhishwa na suala la Alexios watatu, kwani walimwona kuwa hafai na walimtambua kuwa ni mvamizi. Alakulihali, vita vikatokea na eneo hilo likawa limezungukwa kabisa na wapiganaji wa msalaba. Katika siku za awali za vita, mji huo uliweza kusimama kidete kwa taabu, lakini wakati Alexios watatu alipokuwa akihisi kuwa kuendelea kusimama kidete hakuna faida, aliamua kukimbia. Watu wa jiji hilo walimtoa mtawala wa zamani, yaani baba yake Alexios wa nne ambaye alikuwa gerezani na kumchagua kuwa kiongozi wao, kisha wakatuma ujumbe kwa wapiganaji wa vita vya msalaba kwamba hakuna haja ya kuendelea na vita kwa sababu baba wa Alexios wa nne amekuwa mfalme. Hata hivyo wapiganaji wa msalaba walimlazimisha baba huyo kumkubali mwanawe kama mshirika katika utawala. Baada ya hapo, watu walifungua milango ya Konstantinopo kwa wapiganaji wa msalaba. Wapiganaji hao walimwomba Alexios atimize ahadi zake, lakini kwa sababu mfalme wa zamani wakati anaondoka na kukimbia alichukua kila kitu na kuiacha tupu hazina serikali ya jiji hilo Watawala wapya waliwatoza ushuru mpya watu wa jiji hilo, hatua ambayo ilisababisha kutoridhika kwa watu. kurandaranda na kutembea kwa uhuru kamili askari wa msalaba, ambao kulingana na watu wa mji huo askari hao walikuwa watu makatili na wasio na ustaarabu. Hatua yao ya kufanya uporaji katika miji na vijiji ni mambo ambayo yalisababisha ya kuzuka malalamiko zaidi miongoni mwa watu. Baada ya kuingia mjini, askari wa vita vya msalaba walienda kwenye hekalu la Kalimian na kulichoma moto baada ya kupora. Moto ulienea katika maeneo mengine ya mji, kiasi kwamba jiji lote lilikaribia kuungua. Hatua hii iliongeza manung'uniko na malalamiko ya watu dhidi ya watawala wapya. Sababu hizi zilipelekea watu wenye hasira wa mji huo kuanzisha uasi wa umma. Walimwondoa Alexios kutoka katika utawala na kumchagua mtu aliyestahiki kwenye ufalme. Katika hali hii, wapiganaji wa msalaba waliamua kufanya uporaji kikamilifu katika mji huo. Kwa msingi huo walichukua udhibiti wa jiji na kuua bila huruma na kupora kwa siku tatu. Kwa muktadha huo jiji lenye fahari hilo likawa limekaribia kuangamizwa kabisa. Wille Durant ameandika kuhusiana na adhama ya mji huo: wale ambao hawakuwa wamewahi kuingia katika mji huo walishangaa walipowasili mjini, kwa sababu hawakuamini kwamba kuna jiji lenye fahari na tajiri kama Konstantinopo katika ulimwengu wote. Na hapo kulikuwa na jiji lenye kuta ndefu na minara yenye nguvu, yenye majumba ya kifalme na makanisa ya kifahari. Idadi ya majengo ya aina hiyo ilikuwa kubwa sana, kama mtu asingeyaona asingeweza kuamini. Urefu na upana wa mji huu ulikuwa zaidi ya miji mingine yote duniani. Maya anaandika katika kitabu chake kuhusu jinsi jiji hili lilivyoporwa na upiganaji wa vita vya msalaba. Kulikuwa na kazi za kipekee za sanaa katika jiji hilo ambazo ziliharibiwa na uvamizi wa makatili wa msalaba. Hata watawa wa Kikristo walihusika katika uporaji wa jiji. Martin mtawa alitishia kumuua kasisi wa kanisa ikiwa hatapewa hazina ya athari ambazo zilimvutia zaidi kuliko hazina zote za Ugiriki. Mtawa huyu haraka na kwa bidii alipeleka hazina nyingi na ngawira hadi Ulaya kwa meli. Wafaransa ambao walikuwa na ustaarabu wa chini kuliko wa Venis walikuwa wakatili zaidi katika kupora na kuharibu jiji walikuwa wakikimbilia ndani ya nyumba na kuchukua kila kitu cha thamani na kuharibu kile ambacho hawakuweza kukichukua na kukibeba. Steven Ransman, ambaye ni mwana historia, anasema walikuwa wakiacha kuharibu na kupora pale tu walipoanza kunywa mvinyo na kufanya ubakaji. Wapiganaji wa msalaba waliharibu maktaba, nyumba na makanisa yote. Walichoma moto nyumba na kuiba mali za watu. Wakati wanawake wakuu wa Konstantinopo walipohisi kutishiwa, walikimbilia katika kanisa la Saint Sophia. Maaskofu wa kanisa hilo walijipanga mbele ya jengo la kanisa hilo, wakiwa wameshikilia bibilia mikononi mwao, huku wakipiga kelele za kutaka usalama, lakini wapiganaji wa msalaba walisukuma bibilia na kuingia kanisani kwa nguvu waliwakata vichwa watu wote waliokuwa wameomba hifadhi kanisani hapo na wakaiba vitu vya thamani na kuchoma moto kanisa. Baada ya mauaji na uporaji huo, askari wa msalaba walimuuzulu mtawala mpya katika kiti cha utawala cha Konstantinopo na wakagawana baina yao ardhi zilizozunguka jiji. Walitawala eneo hilo kwa karibu nusu karne, lakini eneo hilo halikubaki kuwa la msalaba milele, wala makanisa ya huko hayakufuata kanisa la Kilatini. Hata hivyo matukio haya hayakuishia hapo tu bali lilitokea tukio la ajabu katika historia nzima ambalo lilikuwa ni vita vya msalaba vya watoto. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea udunduzi wa magazeti ya Iran. Tunaanza udunduzi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Teheran Times ambalo limesheheni habari za kila namna, zikiwemo hizi. Italia kurejesha balozi nchini Siria ikiwa ni ishara ya hivi karibuni zaidi ya kuboreka uhusiano wa Damascus na Ulaya. Kwa mujibu wa shirika lahabari, la habari la Reuters, mjumbe maalum wa Italia nchini Siria Stefano Ravagnan atakuwa balozi na atawasili nchini humo karibuni hivi. Habari zake nyingine zinasema, Israel yashambulia skuli ya, ya wasichana Ghaza na kuwa makumi ya wa watu Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema hatua ya serikali ya Ujerumani ya kupiga marufuku shughuli za kituo cha kiislamu cha Hamburg ni kusaidia ugaidi, na shambulio la roketi la ua watu 11 katika milima ya Golani ya Siria inayokaliwa kwa mabavu na Israel. Kwa upande wa gazeti la lugha ya Kiarabu la Alwifaq toleo la mtandaoni limeandika, je, tutashuhudia mabadiliko katika siasa za Marekani chini ya Kamala Harris na waziri mkuu wa Georgia aonya kuhusu uwezekano wa maandamano ya pinzani kuathiri hadi ngazi za juu za serikali. Gazeti dada la Iran Online limeandika mamia ya wageni kuhudhuria sherehe za kuapishwa, sherehe, kuhudhuria sherehe za kuapishwa rais mpya wa Iran. Idadi ya wapalestina walia washahidi katika shambulio la wazayuni katika skuli ya wasichana huko Ghaza yafikia watu 36. Na, na leo Jumapili tarehe 28 Julai ndio siku itakapoanza kazi rasmi serikali ya 14 ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya rais mteule Dr. Pezeshkian ambaye ameidhinishwa rasmi leo na kiongozi mwadhamu. Haya ni matangazo ya Jumapili mchana ya redio Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Afrika wiki hii. Natumai ubukheri wa afya mpenzi wa msikilizaji popote pale ulipo, na karibu tuangazie japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio yaliyotokea katika muda wa siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Karibu. Afrika Kusini jumatano hii ilikaribisha tamko la mapatano ya umoja kati ya makundi mbalimbali ya wa Wapalestina na nia yao iliyotangazwa ya kuunda serikali ya muda ya umoja wa kitaifa na maridhiano. Wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema katika taarifa kwamba, na hapa na nukuu, umoja wa Wapalestina una uwezo wa kuwaleta Wapalestina karibu zaidi ili kufikia malengo ya msingi ya kadhia ya Palestina ambayo ni kujitawala, kufikia uhuru, haki, amani na kuanzishwa kwa taifa huru na lenye ustawi la Palestina. Mwisho kunukuu. Tangazo la mapatano ya umoja wa kitaifa wa Palestina linakuja zaidi ya miezi tisa baada ya Israel kuanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Wakati huo huo, mjukuu wa Nelson Mandela, shujaa na kiongozi wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, ametoa mwito kwa harakati ya Ansarullah na vikosi vya wanajeshi wa Yemen kushadidisha operesheni zao dhidi ya utawala wa kizoni Israel unaoendelea kuua watoto na wanawake wasio na hatia katika ukanda wa Ghaza. Mkosi Zulivelile Mandela, ambaye ni mbunge katika bunge la Afrika Kusini, ameyasema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na shirika la habari la Russia Today wiki hii, na kueleza kuwa mahudhi wanapaswa kusimama kidete na kuzidisha vita vya kuwakomboa mandugu na madada zetu wa Ghaza. Kadhalika, ametoa mwito wa kuwepo harakati za kimataifa za kuharakisha swala la ukombozi wa Palestina sambamba na kupigwa marufuku Israel kushiriki katika michezo ya Olimpiki ya Paris mwaka huu 2024. Katika hatua nyingine, bunge la Ethiopia limetangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia Jumamosi hii kufuatia maporomoko ya udongo yaliyoua mamia ya watu. Taarifa rasmi ya bunge la wawakilishi la Ethiopia imeeleza kuwa katika siku tatu hizo za maombolezo ya kitaifa, bendera zitapepea nusu mlingoti kote nchini na katika meli, balozi balozi ndogo na ofisi za uwakilishi za nchi hiyo kote duniani. Umoja wa Mataifa umethibitisha kuwa watu karibu 260 wamepoteza maisha katika janga hilo la kimaumbile, huku ukionya kuwa yumkini idadi hiyo ikapindukia watu 500. Katika hatua nyingine, rais William Ruto wa Kenya wiki hii amewateua katika baraza lake jipya la mawaziri shakhsia wa upinzani huku akiwarejesha nyadhifani mawaziri kadhaa aliyokuwa amewafuta kazi. Rais Ruto anachukua hatua hizi kufuatia maandamano makubwa dhidi ya serikali yaliyopelekea kuuliwa watu zaidi ya 50 huko nchini Kenya. Wakati huo huo, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alilifanyia pia mabadiliko baraza lake la mawaziri na kuondoa mawaziri wawili. Rais Samia alitengua uteuzi wa mawaziri wawili na Nape Nnauye wa habari mawasiliano na teknolojia na Januari Makamba wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki. Vilevile, Rais Samia amemteua Ridhwani Kikwete kuwa waziri wa kazi, vijana, ajira na wenye ulemavu. Akiongea katika ikulu ya Dar es Salam jumaa hii baada ya kuwapisha mawaziri na viongozi wengine mbalimbali, Rais Samia aliwapa ushauri huu: madaraka haya ni dhamana, na dhamana inataka kufanyiwa kazi na kila mmoja awajibike kwa mwenendo, matendo na kauli njema. Sasa Waswahili pia wanasema madaraka haya ni nguo ya kuwazima na tunatamatisha, nchini Uganda, ambapo waandamanaji kadhaa wamekamatwa Kampala, mji mkuu wa nchi hiyo, wakati wa wanaharakati wa kupinga ufisadi walipokuwa wakiandamana kuelekea bungeni wiki hii. <laughs> Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 94 ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia kipindi kilichopita, yaani sehemu ya 93 ya mfululizo huu, tulianza kutupia jicho na haki ya malezi ya mtoto. Tulisema kwamba dini tukufu ya Kiislamu imelipa umuhimu mkubwa mno suala hili, na hii ni katika haki muhimu na za juu mno za mtoto kutoka kwa wazazi na walezi wake. Tulitoa mifano mbalimbali mbali ya aya za Qur'an Tukufu kama vile nasaha za Luqman kwa mwanawe, kama ambavyo tulitoa ushahidi pia wa aya ya sita ya surat at-Tahrim, ambapo Kurani Tukufu inasema: enyi mlioamini, jilindeni nafsi zenu na ahali zenu na moto ambao kuni zake ni watu na mawe, wanaosimamia malaika wakali wenye nguvu, hawamwasi Mwenyezi Mungu kwa anayowaamrisha, na wanatenda wanayoamrishwa. Leo tutaendelea na tulipo ishia. Wapenzi wasikilizaji, mbali na aya za Qurani Tukufu katika hadithi zilizonukuliwa kutoka kwa Masum, pia tunaona kwamba miongoni mwa haki za mtoto zilizohimizwa mno na viongozi hao wa dini tukufu ya Kiislamu ni kumfunza mtoto adabu na maadili bora. Sehemu moja ya nasaha ndefu ambazo Bwana Mtume Muhammad salallahu alaihi wa alihi wasalam alimuhusia Imamu Ali alaihi ssalam inasema ewe Ali, haki ya mwana kwa baba yake ni kumpa jina zuri, kumfundisha adabu na maadili mazuri, na kumweka katika hali ya wema na iliyo sawa. Maneno mengine mazuri sana yaliyonukuliwa kutoka kwa Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam ni haya yanayosema, hakuna zawadi bora kabisa ambayo baba anaweza kumpa mwanawe kushinda adabu na maadili bora. Suala jingine muhimu ni kwamba katika kadhia ya kumfunza adabu mtoto na kumpa malezi mazuri, lazima kuzingatiwe pia uhuru wa mtoto katika mambo hayo. Hali na mazingira mbalimbali maalumu kulingana na umri wa mtoto hayaturuhusu tumwachie vivi hivi tu mtoto huyo bila ya kumdhibiti na kumwonyesha njia sahihi ya kumwepusha na hatari za kila namna. Lakini wajibu huo hauna maana kwamba tumkandamize mtoto na kumnyima uhuru na haki zake zote kwa jina la kumwonyesha njia sahihi na kumwepusha na hatari za kidunia. Kuna wajibu wa kutumika mbinu bora kabisa katika malezi ya mtoto, kutumike mbinu za kuonyesha mifano kivitendo, kuonyesha vigezo vizuri na ruwaza njema, kutumike nasaha na vivutio mbalimbali, na vilevile vile kutumike busara, mantiki na akili kulingana na umri wa mtoto. Mpenzi msikilizaji, suala hili la haki ya malezi kwa mtoto kwa hakika ni la kimaumbili kabisa. Hata sheria na mikataba mbalimbali iliyotungwa na kuwekwa na wanadamu, nayo imelitilia mkazo mkubwa suala hili. Nyaraka za kimataifa na sheria za ndani za nchi mbalimbali zimeweka misingi na mikakati mbalimbali mbali ya kuhakikisha haki hii ya kimsingi kabisa ya mtoto inalindwa. Hata hivyo muda umeisha kwa leo, tutayasema hayo katika kipindi kijacho cha mfululizo huu tukijaliwa. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya sabini na moja ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Katika vipindi kadhaa vilivyopita, tulizungumzia namna ya kuamiliana na makundi mbalimbali mbali ya watu kama wagonjwa jirani na watu wenye haja na matatizo kwa mujibu wa mtindo wa maisha wa Kiislamu. Kipindi chetu leo kitazungumzia jinsi ya kuamiliana na wasio Waislamu. Uislamu ni dini ambayo mafundisho yake yamesimama juu ya msingi wa upendo na mahaba na inasisitiza sana juu ya mahusiano mema ya kijamii. Dini hiyo imesisitiza suala hilo kiasi kwamba imewahimiza wafuasi wake kuwalinda na kuwajali kwa upendo na mahaba hata wasio Waislamu. Sheria za dini hiyo daima zinasisitiza kulindwa kanuni, kuwa na mwenendo mzuri, kuishi kwa amani na wanadamu wote, hususan wafuasi wa dini nyingine. Sawa wawe wale wanaoishi katika jamii na utawala wa Kiislamu au katika jamii sio ya Kiislamu. Tangu kudhihiri kwake, Uislamu ulitanguliza wito wa kuishi pamoja kwa amani na wafuasi wa dini zote za mbinguni. Aya ya 64 ya suratu Ali Imran inasema: sema, enyi watu wa Kitabu, njooni kwenye neno la usawa baina yetu na baina yenu, kwamba tusimwabudu yeyote ila Mwenyezi Mungu wala tusimshirikishe na chochote, wala baadhi yetu wasiwafanye baadhi kuwa waungu zaidi ya Mwenyezi Mungu. Wakikataa semeni shuhudieni ya kuwa sisi ni Waislamu. Maagizo mengi ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlu Baiti zake watuharifu kuhusu suala la kuishi kwa amani na wafuasi wa dini nyingine yanaonyesha kwamba Uislamu hauna nia mbaya wala hautaki kuingia katika vita na wasio Waislamu, bali mafundisho ya dini hiyo yanawahimiza wafuasi wake kuchunga uadilifu, insafu, haki na kujiepusha kuwakera na kuwaudhi wafuasi wa dini nyingine, isipokuwa pale wanapovunja ahadi na makubaliano au kufanya uhaini au kuwashambulia na kuwapiga vita Waislamu. Na katika hali kama hii, ndipo Uislamu wa unapoamuru wafuasi wake kupambana na wahalifu kwa ajili ya kuzima fitina. Aya ya nane ya Suratu Lmumtahina inasema: Mwenyezimungu hakukatazeni kuwafanyia wema na uadilifu wale ambao hawakukupigeni vita wala hawakukutoweni majumbani kwenu. Hakika mwenyezi Mungu huwapenda wafanyao uadilifu. Katika sehemu ya barua yake kwa Malik al Ashtar aliyemteua kuwa gavana wake nchini Misri, Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam anasema, kama utafunga mkataba na adui au ukamwahidi kumpa hifadhi, basi tekeleza ahadi zako na uziheshimu na uwe tayari kutoa nafsi yako katika kutekeleza ahadi hizo. Kamwe usivunje ahadi na makubaliano na usifanye hiyana katika ahadi. Katika sehemu nyingine ya barua yake kwa Malik al Ashtar, Imamu Ali bin Abitalib anasema: Ewe Malik, kuwa mwema na mpole na watazame raia wako kwa jicho la upendo na kifua kilichojaa mahaba. Usipore mali na kuua nafsi za watu mithili ya mnyama. Ewe Malik, elewa kwamba raia wako ni watu wa aina mbili, ama ndugu zako katika dini, au wanadamu baki na wenzako wewe katika maumbile. Hivyo haifai kumfanyia uhasama na uovu mtu ambaye ni sawa na wewe katika ubinadamu na maumbile. Uislamu pia umewahimiza wafuasi wake kujiepusha na inadi, ukaidi na maneno machafu, wakati wanapowalingania na kuwaita wafuasi hao katika neno la haki na ibada ya Mungu mmoja, na kuwataka wajadiliane nao kwa wema. Aya ya 46 ya suratul Ankabut inasema Wala msijadiliane na watu wa kitabu ila kwa njia iliyo nzuri kabisa, isipokuwa wale waliodhulumu miongoni mwao, nasemeni tumeyaamini yaliyoteremshwa kwetu na yaliyoteremshwa kwenu, na Mungu wetu na Mungu wenu ni mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Katika aya hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaashiria jinsi ya kujadiliana na Ahlul Kitabu ambao ni pamoja na Wakristo na Wayahudi na kumwamuru mtume wake ajadiliane nao kwa njia iliyo bora kabisa. Wafasiri wanasema kwamba miongoni mwa vielelezo vya kujadiliana kwa wema na kwa njia bora ni kujiepusha na maneno machafu, ukaidi, uhasama na kudunisha na kudharau itikadi na matukufu ya upande wa pili. Sira na mwenendo wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kuamiliana na wasio Waislamu pia ni kigezo na ruwaza njema ya mtindo wa maisha wa Kiislamu kwa wafuasi wote wa mtukufu huyo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akiamiliana na watu ambao hawakumwamini kwa upole, busara na mantiki. Aliamiliana na Mayahudi na Manaswara kwa upole, subira na kifua kipana na aliheshimu haki zao za kibinadamu na kuwadhaminia uhuru wao wa kidini, licha ya ufidhuli na maovu yaliyokuwa yakifanywa na baadhi yao dhidi ya mtukufu huyo na Waislamu kwa ujumla. Alikuwa akivumilia matusi na maudhi ya baadhi ya makundi ya wasio Waislamu, na daima alikuwa akimuomba Mwenyezi Mungu awaongoze njia iliyonyoka. Hakukata tamaa au kujibu baya kwa baya jingine. Bali alijitahidi kadiri ya uwezo kuwaonyesha mwanga na njia ya saada na ufanisi wa milele. Alikuwa tabibu aliyezungukazunguka akiwatafuta wagonjwa na kujaribu kutibu maradhi yao ya kiroho na kiitikadi. Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalamu anasema Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa tabibu aliyekuwa akiwafuata wagonjwa wake na kuzunguka na dawa mkononi kuwatafuta wagonjwa waliosahaulika. Huyu ndiye yule tabibu aliyekuwa akiwafuata washirikina waliokuwa na maradhi ya nyoyo wa Makka, huku baadhi yao wakimpiga kwa mawe na kumwita majinuni na mwenda wazimu, hadi walifikia kumfukuza katika mji huo na akalazimika kwenda milimani. Wakati huo Bibi Khadija na Amirul Muminina Ali bin Abi Talib alaihim assalam walikuwa wakimfuata mtukufu huyo na kujaribu kufunga na kutia dawa kwenye majeraha yake. Hata hivyo Muhammadi mwaminifu badala ya kuwalaani washirikina hao, daima alikuwa akiwaombea dua na kusema, mola wangu mlezi, wasamehe watu wa kaumu yangu, kwa sababu wao ni watu wasiojua. Kwa hakika lengo la Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam lilikuwa kuwaongoza washirikina na maadui wake, na hata alipolazimika kukabiliana na maadui wake kwanza aliwalingania Uislamu na amani kama watakubali basi mambo yote yaliisha kwa amani na suluhu, kama ilivyokuwa katika vita vya Taif. Wakati huo, Waislamu waliwazingira watu wa kabila la Thaqif waliokiuka ahadi zao, lakini watu hao waliamua kutuma ujumbe kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu na kukubali wito na mafundisho yake. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikubali kufanya suluhu na makubaliano na watu wa kabila hilo. Mtukufu huyo pia alifunga mikataba ya suluhu na amani hata na maadui zake wakubwa kabisa, yani Mayahudi. Aliwaambia kuwa kama mutaacha vitimbi na uadui wenu, mutaishi kwa amani na salama pamoja na Waislamu. Na hali iliendelea kuwa hivyo, Mayahudi wakiishi kwa amani na usalama pamoja na Waislamu hadi Mayahudi kainuka wa Bani Qainuqa walipowaua Waislamu kidhulma na kuvunja makubaliano ya suluhu na amani. Wakati huo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisimama kukabiliana nao. Hata hivyo, hata baada ya yote hayo na kabla ya kuanza vita, Mtume aliwahutubia wa akisema: enyi Mayahudi, muogopeni Mwenyezi Mungu ili musije kukumbwa na yaliyowapata Makuraishi. Silimuni ili mpate amani. Mnajua vyema kwamba mimi ni mtume wa Mwenyezi Mungu na mumeyaona hayo katika vitabu vyenu. Msimamo huo wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam mbele ya Mayahudi waliokuwa wamevunja makubaliano na kukiuka ahadi unaonyesha ni kwa kiwango gani mtukufu huyo alifanya jitihada za kuzuia umwagaji wa damu na vita hata na mahasimu wake wakubwa kama Mayahudi waliokuwa wakifanya vitimbi vya aina mbalimbali na kuua Waislamu wasio na hatia. Wapenzi wa wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Kwa heri. Katika historia leo ni Jumapili, tarehe ya 22 mfunguo nne Muharam mwaka 1446 Hijiria, mwafaka na tarehe 28 Julai mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 986 iliyopita Alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Shekh Muhammad bin Hassan Tusi ambaye ni mashuhuri kwa jina la Shekhu Taifa. Shekh Tusi alizaliwa katika mji wa Tus kaskazini mwa Iran na akaelekea Iraki kwa ajili ya kutafuta elimu ya juu. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, alipata elimu kwa wana zuoni mashuhuri wa Iraqi na miaka kadhaa baadaye akaweka msingi wa chuo kikuu cha kidini cha Najaf. Miaka 295 iliyopita katika siku kama ya leo, harakati ya kwanza mapambano ya watumwa weusi wa marekani ilianza huko kaskazini mwa nchi hiyo. Waanzilishi wa harakati hiyo ambao walikuwa watu 44 waalimu wa kila mzungu waliokutana naye katika njia yao kutoka Carolina kusini kuelekea Florida, lakini walizingirwa na jeshi la Waingereza na kuuawa kabla ya kuingia Florida na kupata uhuru. Siku kama ya leo miaka 48 iliyopita tetemeko kubwa liliokumba mji wa Tangshan mashariki mwa China tetemeko hilo ambalo lilikuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Rishta lilipelekea kuuawa watu wapatao laki sita na malaki kadhaa wengine kujeruhiwa sambamba na kuwa wakimbizi. Hata hivyo, ripoti rasmi iliyotangazwa na viongozi wa China ilionyesha kuwa idadi ya watu waliouawa katika tetemeko hilo ilikuwa laki mbili na elfu 40. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, Abul Hasan Bani Sadr, raisi aliyehuzuliwa Iran, alikimbia nchi akiwa pamoja na kiongozi wa kundi la Munafikin la MKO Masud Rajavi. Siku 37 kabla yake, Bani Sadr alikuwa amehuzuliwa cheo cha raisi kutokana na kukosa ustahiki, kuzusha machafuko nchini na kushindwa kulinda nchi mbele ya hujuma za utawala wa Sadamu Husein. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema dunia inaweza kuiwajibisha Marekani na Israel, anasema viongozi makini tu ndio msaada wa dunia iliyo huru, haki na usawa wa kimataifa. Asante sana Kipale MC, ukiwa hapo Kirumbwa, Kirumba kumradhi, Tanzania. Ismail Hamis Ramadhan wa Runzewe, Geita Tanzania anasema baada ya salamu, Allah awape ukombozi wa Palestina kupitia juhudi za uongozi adhimu wa Iran. Ismail Hamis huyo akiwa Runzewe. Abdallah Suleiman yupo yupo wapi? Anasema Biharamulo, Tanzania, anashangaa, anasema leo sijapata habari haya, sijui tatizo liko wapi. Inshallah tutalishughulikia hilo. Asante sana ukiwa hapo Tanzania, asante sana pia. Sherali Fazel naye pia yupo Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia kwa nchi yoyote kucheza Olimpiki na timu ya wazayuni ni nchi hizo kwa vitendo kutoheshimu haki za binadamu. Shera al Fazil huyo akiwa Da. Maoni ni mengi lakini muda haunasi, ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amemwidhinisha rasmi Masud Pezeshkian kuwa rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu Iran katika hafla iliyohudhuriwa na maafisa wa kitaifa na kijeshi hapa Tehran. Balozi wa Iran huko nchini Lebanon amesema Jamhuri ya Kiislamu daima inaunga mkono amani na utulivu katika eneo la asia Magharibi. Wakati huo huo, Lebanon imesema harakati ya Hizbullah haijahusika kivyovyote na shambulio la roketi katika miinuko ya Golan, na shambulio la waasi wa RSF limeua watu ishirini na wawili huko el Fasher, magharibi mwa Sudan. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, na na kutakia mchana mwema. Kwa heri.