Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. wa na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe Mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusanakosihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watapata hasara. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi popote pale mlipo na karibuni katika matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu kiislamia ya Iran yanayokujieni kutoka katika studio hii za chamecham hapa jijini Teheran. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumapili mwezi 22 mfunguoni Muharram 1446 hijiria sawa na tarehe 28 Julai 2024 na nne mladana. Tunasikia katika njia mbalimbali mbali kama satelit na kwenye internet kwenye parstoday.ir/sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 93565487 na email yetu ya Swahili radio ri ama. Kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni podcast inayohusiana na vita vya msalaba. Tutakuwa na macho yetu magazetini, Afrika wiki hii, Uislamu na mtindo wa maisha, na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na dakika 29 asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Zaidi ya wageni 300 kushiriki hafla ya kuapishwa rais mpya wa Iran. Mawaziri wa afya wa kikanda wakutana kusaidia kukomeshwa mripuko wa mripu polio wa Gaza. Wanajeshi wa Uganda na DRC waokoa watu wengine 23 waliotekwa nyara na waasi wa ADF. Muuaji hatari mbaguzi wa rangi kaburu afariki dunia huko Afrika Kusini. Habari kamili. Zaidi ya wageni mia tatu watahudhuria hafla ya kuapishwa rais mteule wa Iran, Dr. Masud Pezeshkiane. Duru za karibu kabisa na bunge la Iran zimesema zaidi ya wajumbe 80 na wageni 300 watahudhuria hafla ya kuapishwa kwa rais mpya wa Iran, mbali na viongozi na maafisa wa ngazi za juu wa humu nchini. Wakati huo huo, mjumbe wa kamati ya maandalizi ya sherehe za kumwapisha rais rais wa Iran ametangaza eh, kwamba nchi 60 duniani zimetangaza kuwa zitashiriki katika sherehe za kuapishwa rais huyo mpya wa Iran wa awamu ya 14 Mujtaba Yusefi ameashiria kufanyika bungeni sherehe za kuapishwa rais mpya na kusema hadi hivi sasa nchi 60 zimetangaza kuwa zitashiriki katika hafla hiyo. Amesema maraisi wa 4 wa nchi, maspika 12 na wabunge na wasaidizi wakuu saba watahudhuria sherehe za kuapishwa rais mpya wa Iran. Dr. Pezeshkian mwenye umri wa miaka 69 alichaguliwa kuwa rais wa tisa wa Iran baada ya kuibuka na ushindi wa kura milioni 16 na laki 38443 kati ya zaidi ya kura milioni 30 zilizopigwa katika duru ya pili ya uchaguzi wa 14 wa rais wa Iran iliyofanyika siku ya Ijumaa ya Julai tano. Mpinzani wake Said Jalili alipata kura milioni kumi na tatu laki tano elfu thelathini na nane mia moja sabini na tisa. Mawaziri wa afya kutoka eneo la mashariki ya Mediterania wameungana kwa ajili ya kushughulikia udharura wa polio katika ardhi ya Palestina kwenye ukanda wa Gaza. Haja ya dharura ya uratibu na hatua ya pamoja ya kikanda ili kupambana na uh, aina ya nambari mbili ya polio ya CVDPV mbili katika ukanda wa Gaza ndiyo iliyokuwa lengo la mkutano wa kumi na moja wa kamati ndogo ya kikanda ya kutokomeza polio na miripuko ya ugonjwa huo kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO na lile la kuhudumia watoto, UNICEF. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wanajeshi wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, jana Jumamosi, walifanikiwa kuokoa watu wengine 23 waliotekwa nyara na waasi wa Allied Democratic Forces ADF katika operesheni yao ya pamoja ya kijeshi mashariki mwa DRC. Meja Bilal Katamba, msemaji wa idara ya milimani ya jeshi la ulinzi la wananchi wa Uganda UPDF, amesema kuwa jeshi hilo kwa kushirikiana na lile la DRC wameendesha operesheni ya pamoja iliyopewa jina la Shujaa dhidi ya waswa ADF karibu na mto Malibongo kaskazini mwa Tokomeka mkoa ni Ituru mashari, Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kufanikiwa kukomboa wa watu wengine wengi, wengi waliokuwa wametekwa nyara na waasi hao. Amesema mateka waliookolewa ni pamoja na wanawake 16 na wanaume 7 wamepokelewa katika makao makuu ya UPDF ya Luna, mkoa wa Ituri, baada ya kuondolewa msituni na vikosi vya pamoja vinavyotembea kwa miguu vilevile vile amesema kati ya waliokolewa wako watoto 13 wakiwemo watoto, watoto wachanga watatu chini ya mwaka mmoja ambao wana utapia mlo uliokithiri wanajeshi wa uganda na wenzao wa congo dr walianza operesheni ya pamoja dhidi ya kundi la waasi la adf mwezi novemba 2021 muda mfupi baada ya waasi hao kufanya mashambulizi ya mabomu huko kampala mji mkuu wa Uganda. ADF ni kundi la wasi wa Uganda ambalo limejikita katika misitu ya mashariki mwa DRC. Kundi hilo lawansi, lina la wasi linalaumiwa kwa kufanya ukatili mkubwa na kusababisha uharibifu usiosemeka katika vijiji vya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Louis van Score, muaji wa halaiki aliyepatikana na hatia nchini Afrika Kusini na ambaye anajulikana kwa jina la Apartheid Killer amefariki dunia. Mzee huyo wa miaka 72 alikuwa hospitalini akiwa na maambukizi kwenye mguu wake. Binti yake aliziambia duru za habari kwamba baba yake alifariki dunia siku ya Alhamisi kutokana na maambukizi ya bakteria. Kifo cha kinatokea chini ya wiki moja baada ya uchunguzi wa duru za habari kuhusu maisha yake ya zamani uh, kufichua maelezo mapya ya kutisha kuhusu mfululizo wa mauaji aliyoyafanya mwishoni mwa miaka ya fanya, 1980 katika miaka ya mwisho ya utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Dada wa mmoja wa waathiriwa wake amesema anatumai polisi watafungua upya kesi hizo uchunguzi licha ya kwamba ameshafariki dunia. Wakati ambapo mfumo wa kibaguzi uliweka uongozi mkali uliowapa upendeleo wa Afrika Kusini weupe, Van Schur alikuwa akifanya kazi kama mlinzi binafsi wa jiji la pwani la London Mashariki kati ya 1986 na 1989 alipiga risasi na kuua watu wasiopungua 39. Waathiriwa wake wote walikuwa Waafrika wazalendo na mdogo wao alikuwa na miaka 12 tu. Na mamia ya raia wa Tunisia wameandamana na kusanyika mbele ya ubalozi wa Marekani nchini humo wakipinga kuendelea kuuawa wa raia katika ukanda wa Gaza. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu wametoa wa mwito wa kufukuzwa nchini humo balozi wa Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani. Nampa Teherani ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: kikao cha Baraza la Usalama kuhusu vita vya Gaza, mwendelezo wa uungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa Kizayuni. Suala la hali mbaya ya ukanda wa Gaza siku ya Ijumaa, kwa mara nyingine tena liliwekwa katika ajenda ya utendaji ya kikao cha nchi kumi na tano wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, sambamba na Benjamin Netanyahu waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni kushiriki katika kikao hicho huko Marekani. Kikao hicho ambacho kilifanyika kwa ombi la Rasia, China na Algeria ili kujadili na kufuatilia vita vya Ghaza na hali mbaya ya masaibu inayowakabili wakazi wa eneo hilo kwa mara nyingine tena ulikuwa uwanja wa makabiliano kati ya Marekani na nchi nyingine za dunia, kwa sababu ya uungaji mkono wake Marekani kwa utawala pandikizi wa kizayuni, serikali ambayo wawakilishi wa Russia, China na Algeria walizungumzia hali mbaya ya ukanda wa Ghaza na kushambuliwa kwa mabomu zaidi ya watu 50,000 wa ukanda huo, lakini Marekani iliunga mkono jinai hizo za Israeli na kuendelea kuilaumu Hamas. Hii ni katika hali ambayo idadi ya watu waliouliwa shahidi katika ukanda wa Gaza imefikia takriban 40,000 kuvita na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa eneo hilo yakiwa yameingia katika mwezi wake wa kumi, na huku kukiwa hakuna matumaini yoyote kwamba Tel Aviv itakubali kukomesha vita vya Gaza katika siku za hivi karibuni. Muhammad Hadi, naibu mratibu maalum wa Umoja wa Mataifa anayehusika na mwenendo wa amani wa Mashariki ya Kati, ambaye pia ni mratibu wa masuala ya kibinadamu katika ofisi ya Gaza, amesisitizia udharura wa kulindwa haraka iwezekanavyo raia wa ukanda wa Gaza. Hadi pia ametaka kusimamishwa vita ukanda wa Gaza ili kuruhusu kutekelezwa operesheni za kibinadamu katika ukanda huo. na mnaendelea kutusikiliza kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vita, vita. vya msalaba Assalamu as alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni kusikiliza sehemu ya nane ya podkasti hii ya vita vya msalaba itakayochunguza mchakato wa matukio ya vita vya msalaba vilivyopiganwa katika karne ya 11 hadi 13 miladia kwa msingi wa kitabu kilichoandikwa na Muhammad Rashad Katika podkasti hii tutazungumzia mkataba wa amani uliotiwa saini kati ya Salahuddin Ayubi na Richard the Lionheart katika vita hivyo. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, ilitabiriwa kwamba Richard the Lionheart angejaribu kuuteka mji wa Beitul Muqaddas, lakini hakufanya hivyo. Baada ya ushindi aliyopata kirahisi huko Eshkalon, aliamua kuelekea katika maeneo ya karibu na Beitul Muqaddas. Kuanzia hapo na kuendelea, Richard aliona kwamba haikuwa kwa masilahi yake kuelekea upande wa mji huo, na badala yake akaunda baraza ambalo, kwa mujibu wa maamuzi yake, jeshi la msalaba kwanza lilielekea Cairo, lakini likabadilisha uamuzi njiani na kuamua kwenda kuuteka mji wa Beirut nchini Lebanon. Salahudin, ambaye aligundua mapema lengo la Richard, alishambulia na kuuteka mji wa Yafa ili kukwamisha kijeshi. Mkakati huu wa Salahuddin ulimfanya Richard ashughulishwe zaidi na Yafa, lakini hata kabla ya wapiganaji wa msalaba kufika huko, Salahuddin alikuwa tayari ameuharibu na kuondoka huko. Alitaka tu muda upite na kupunguza nguvu za wapiganaji wa msalaba. Kilicho muhimu hapa ni kutojali na upuuzaji uliofanywa na wapiganaji wa msalaba kuhusu swala la kutekwa mji wa Betul Muqadas au Jerusalem. Jeshi la msalaba lilitoka Ulaya kwa kisingizio cha kuikomboa Beitul Muqaddas, lakini badala yake lilipuza swala hilo na kutumia muda wake mwingi kuteka miji mingi ambayo haikuwa na umuhimu mkubwa kwake. Ukweli huu unaonyesha kwamba dini haikuwa msukumu mkuu kwa wapiganaji wa vita vya msalaba katika kampeni yao ya kuelekea Asia, bali lilikuwa kisingizio cha kuhalalisha kampeni hiyo ya kuzishambulia nchi za Kiislamu. Kuelekea mfalme wa Ufaransa katika nchi nyingine za Ulaya na kuenea kwa habari za safari yake hiyo katika eneo la mamlaka ya mfalme wa Uingereza kulimtia wasiwasi mkubwa Richard the Lionheart. Kwa upande mwingine, kupelekwa majeshi ya msalaba huko Beitul Muqaddas kulimaanisha kukaa majeshi hayo barani Asia kwa muda mrefu, jambo ambalo halingewezekana kirahisi. Hii ni kwa sababu Beitul Muqaddas ulikuwa mji muhimu zaidi kwa Waislamu na kuuteka bila shaka kungepelekea kupotezwa roho na fedha nyingi za Wakristo. Kama tulivyosema katika podcast iliyopita, Richard alichanganyikiwa sana baada ya kuingia barani Asia. Kwa upande mmoja, aliona Waislamu wakiwa na nguvu kubwa ya kijeshi, hivyo hakutarajia kuwa angepata ushindi kirahisi. Kwa upande mwingine, aliona Waislamu wakiwa wamejizatiti vilivyo katika mji wa Aka na hivyo kuamua kuwa haingewezekana kuuteka mji wa Beitul Muqaddas. Wakati huo huo alihofia kuhatarishwa maslahi yake huko Ulaya na kuamua kuwa kuendelea kukaa kwake Asia bila shaka kungemdhuru kisiasa na kijeshi. Kwa kuzingatia ukweli huo, alilazimika kufutilia mbali ndoto ya kuiteka Baitul Muqaddas na kuamua kuteka baadhi ya miji muhimu ya Waislamu ili kujiridhisha mbele ya watu wa Ulaya kama mshindi na si mshindwa wa vita na Waislamu, hivyo aliamua kurudi tena Kairo. Akiwa njiani, alijutia tena uamuzi wake huo na kuamua kuelekea Beirut. Pamoja na hayo, alikata tamaa na kurudi Yafa. Hatimaye aliona kuwa kukaa Asia ni kupoteza wakati, na asirudi nyumbani akiwa mikono mitupu, aliamua kujipatia hitibari kwa kufanya mapatano ya amani na Waislamu. Mpenzi msikilizaji, Richard alitoa pendekezo la amani na Salahuddin akalikubali pendekezo hilo. Masharti ya mkataba huo yalikuwa kama ifuatavyo: Ashkelon na yale yote ambayo wapiganaji wa msalaba walikuwa wameyajenga ndani yake yanapaswa kuharibiwa na kubaki magofu katika maeneo ya kiislamu na ya wapiganaji wa vita vya msalaba Miji na ngome za Ismailia zilizokuwa ndani ya eneo la wapiganaji wa msalaba zinapaswa kutambuliwa kama sehemu ya eneo la Waislamu. Wakristo wanaruhusiwa kuzuru Quds bila kuwa na silaha na wanapaswa kurudi kwao baada ya kufanya ziara. Viongozi wa pande zote mbili wanalazimika kula kiapo cha kutekeleza makubaliano ya amani. Mkataba huu ni wa miaka mitatu na miezi minane na ni marufuku kupigana vita katika kipindi hiki. Siku chache baadaye, wajumbe kadhaa wa Kiarabu wakimwakilisha Salahudin na Henry de Champagne, naibu wa Richard, na viongozi kadhaa wa kidini kwa niaba ya wapiganaji wa msalaba walikusanyika kwa ajili ya kula kiapo cha amani, ambapo amani ya muda mfupi ilianza kutekelezwa baada ya kupita kipindi cha miaka mia moja cha vita vya msalaba dhidi ya Uislamu. Baada ya makubaliano ya amani, wapiganaji wa msalaba walikwenda kufanya ziara mjini Beitulmukaddas au Jerusalem, na kisha wakaondoka kurudi kwao wa magharibi. Richard mwenyewe hakwenda kufanya ziara hiyo takatifu, bali aliamua kurudi Uingereza kwa sababu alikuwa amekuja kuuteka mji huo na sasa alijiona kuwa ni mtu aliyeshindwa vita. Hivi havikumalizika kwa matakwa ya pande zote mbili. Waislamu hawakuweza kuwazuia Wakristo kuteka na kudhibiti baadhi ya miji kama vile Antiokia, Taya, Aka na baadhi ya ngome. Wapiganaji wa msalaba nao hawakuweza kuteka maeneo zaidi ya yale waliokuwa nayo awali na hata walishindwa tena kuteka Beitul muqaddas. Bila shaka ilitarajiwa kwamba kufuatia makubaliano hayo ya amani kungekuwa na kipindi cha amani, lakini kipindi hicho kilikuwa cha muda mfupi sana. Hii ni kwa sababu Salahudin aliaga dunia sambamba na kumalizika vita hivi na kuanza kipindi cha amani, naye Richard the Lionheart ambaye alikuwa mwanzilishi wa awamu ya tatu ya vita vya msalaba akawa amefungwa jela. Kama tulivyosema mara nyingi, sababu kuu ya vita vya msalaba katika nchi za Waislamu haikuhusiana na dini bali ni uroho na tamaa ya wafalme na makamanda wa Kikristo wa vita hivyo. Papa na makasisi wa Kikristo ambao kidhahiri walipaswa kuwa vielelezo na nembo za watu masikini na walala hoi, walijaribu zaidi ya wengine kukusanya na kujirundikia mali za kidunia. Mabadiliko yaliyotokea baada ya vita vya msalaba nchini siria na maeneo mengine ya Kiislamu yaliweza kuwa kichocheo kikubwa cha tamaa ya wazungu wa Ulaya walioazimia kupora mali na utajiri wa Waislamu. Baada ya kuaga dunia Salahuddin Ayubi, warithi wake waligawanya eneo la utawala wake na kuanza kugombania mali na mamlaka. Jambo hilo la kusikitisha liliwafanya wazungu waingiwe tena na tamaa na kuanza kupanga njama za kupora mali na kujitanua katika ardhi za Waislamu. Mabadiliko yaliyokuwa yakifanyika barani Ulaya wakati huo huo yalitoa mwanya wa kutekelezwa njama nyingine ya Wakristo dhidi ya Waislamu. Innocent wa tatu alitawazwa kuwa papa mwaka 1198 na Miladia. Aliamini kwamba upapa ni bora kuliko utawala mwingine wa kidunia na kuwa papa alipaswa kuwa aina fulani ya mfalme wa kiroho. Akiwa ni mtu aliyetamani sana kufikia makuu, alitamani kuwa na jukumu kubwa katika vita vya msalaba na si tu katika kuwaita watu kwenye mambo ya kiroho. Kwa hivyo aliamini kwamba wafalme wa Ulaya hawakupaswa kushiriki katika vita vya nne vya msalaba, bali ni umati wa watu pamoja na wakuu wa kivita na wapiganaji wa kijeshi ndio waliopaswa kushiriki chini ya usimamizi kamili wa papa. Papa Innocent akiwa na roho yake ya kujitakia makuu hakustahamili kuona mfumo wa kanisa la Orthodox ukiendelea kutawala huko Konstantinopoli. Kwa hiyo hakuwa na chaguo nyingine ila kutumia nguvu ya upanga dhidi ya kanisa hili. Pamoja na hayo, hangeweza kuamuru mashambulio ya kijeshi kufanyika dhidi ya kanisa la Orthodox. Kwa hiyo, kwa kisingizio cha vita vya msalaba, iliamuru jeshi ilielekea upande wa mashariki ili kufutilia mbali kanisa la Orthodox. Kuna uwezekano mkubwa kwamba papa alitaka kuanzisha vita vingine vya msalaba ili wapiganaji wa msalaba waweze kuteka Misri na kisha kubadilishana na mji mtakatifu wa Baitul Muqaddas. Katika mwaka alioingia madarakani, yani miaka sita baada ya mkataba wa amani kati ya Salahuddin na wapiganaji wa msalaba, papa aliwaandikia barua viongozi wa Ulaya akiwataka washiriki katika vita vikubwa vya msalaba. Ni muhimu kuashiria hapa kwamba kabla ya harakati hii, mazingira ya vita kama hivyo tayari yalikuwa yametayarishwa, kwa sababu makasisi Folk na Peter, wawakilishi wa papa barani Ulaya, walikuwa wamewaandaa Wakristo na watu wengine kushiriki katika vita hivyo. Folk alikuwa mzungumzaji mzuri na mwenye mvuto maalum. Akizungumza kwa misingi ya maadili, alijaribu kuwavuta Wakristo maskini kwenye vita vya msalaba Alijidhihirisha kuwa Paulo Mtume, mkristo mnyenyekevu, maskini na anayeteseka kwa ajili ya kujionyesha kuwa kielelezo cha Yesu, nabii aliyesulubiwa kwa mujibu wa imani ya Wakristo, mtembea bila viatu na asiyeweza kujitetea. Kwa ombi la papa, Folk alizunguka Ufaransa na kuwahimiza wanavijiji kupigana dhidi ya Waislamu. Huko Ujerumani, Mtawa mzee aliyeitwa Martin alichochea watu dhidi ya Waislamu na kushiriki katika vita vya msalaba. Maneno ya makasisi hao yaliwapa watu maskini wa Ulaya fursa ya kuepuka umaskini, ambapo Stephen Ranikman anasema katika kitabu chake cha A History of Crusades kwamba msukumo wa askari hawa haukutokana na ghera wala usafi wa kidini, bali hamu ya kufikia ardhi mpya ambazo zilikuwa nje ya mamlaka ya mfalme Philip Augustus. Pamoja na mambo haya, malengo binafsi ya Count Theobald hayapaswi kupuuza. Theobald alikuwa mpwa wa Richard the Lionheart na pia mpwa wa Philip Augustus, na kaka yake Count Henry, mtawala wa zamani wa Palestina, alifanya juhudi kubwa kuanzisha awamu mpya ya vita vya msalaba kwa kuunda jeshi kubwa, na kwa kusudio hilo, aliwashawishi hata makasisi kuunda jeshi la vita vya msalaba. Kwa msingi huo walimchagua Theobald kuwa kamanda wao katika vita ambavyo vilipelekea Wakristo kupigana wao kwa wao. Ikiwa unapenda maudhui ya podkasti hii, tunakuomba washirikishe marafiki zako pia kupitia kiunganishi chake. Ikiwa bado haujajisajili kwenye kanali yetu ya Telegram au Castbox, kupitia anwani ya kanali, unaweza kufanya hivyo sasa ili uwe miongoni mwa watu wa kwanza kupokea podkasti zetu nyingine. Tuna podkasti chungu nzima katika kanali hii zinazozungumzia maudhui mbalimbali mbali ambazo tunaamini utafurahia kuzisikiliza pia. Tunafurahi ukiwa utatutumia maswali, mapendekezo na ukosoaji wako kupitia kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plus 98 93565487 wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. hapa ni teherani idhaa kiswahili sote ya jamhuri ya kiislam ya iran sasa tunakuleteni macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini kwa leo jumapili julai 28 2024 kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini tanzania na tunaanza na gazeti la zanzibar leo ambalo habari yake ina mnukuu Rais Samia akiosema tutakisuka chuo cha taifa cha ulinzi. Pia limeandika serikali kuanzisha bima ya wasafiri kwa wageni, na wahamiaji wa Misri na Niger walioingia Libya warejeshwa makwao. Habari kuu katika gazeti la wamachinge inasema maboresho bandari Tanga ya ikosha TASAC, sasa meli kubwa zinapishana kutia nanga mapato ya panda kwa asilimia thelathini. Gazeti la Nipashi Jumapili limeandika kanisa la kiboko ya wachawi kitanzini lapigwa stop kutoa huduma kuanzia leo, sababu zani kwa. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi pamoja na habari nyinginezo limeandika Raila Odinga abingwa wa kuingia madarakani kwa mlango wa nyuma. Habari Leo Jumapili limeandika Samia atoa maagizo chuo cha uli nzima kwa upande wa magazeti ya nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika Rais William Ruto anatarajiwa kutembelea kaunti ya Taita Taveta leo Jumapili, huku ahadi za miradi aliyoahidi wakati wa ziara yake ya Oktoba mwaka jana zikisalia kuwa ndoto. Vilevile limeandika siku chache baada ya rais William Ruto kumteua aliyekuwa gavana wa Mombasa bwana Hassan Ali Joho kuwa waziri wa madini na uchumi wa baharini, wakazi wa Taita Taveta sasa wana matumaini kuwa watanufaika na madini yaliyoko katika eneo la Uhilo. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor toleo la mtandaoni limeandika sisi si wajukuu zako, Waganda wamwambia Museveni. Vijana nchini Uganda wametuma ujumbe mbalimbali kwenye mitandao ya kijamii wakimwambia Museveni kwamba yeye si babu yao. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteani kipindi cha Afrika wiki hii, kitafuatiwa na Uislamu na mtindo wa maisha na leo katika historia Afrika. Afrika wiki hii Natumai ubuheri wa afya mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu tuangazie japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio yaliyotokea katika muda wa siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Karibu. Afrika Kusini Jumatano hii ilikaribisha tamko la mapatano ya umoja kati ya makundi mbalimbali ya wa Wapalestina na nia yao iliyotangazwa ya kuunda serikali ya muda ya umoja wa kitaifa na maridhiano. Wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema katika taarifa kwamba na hapa nanukuu, umoja wa Wapalestina una uwezo wa kuwaleta Wapalestina karibu zaidi ili kufikia malengo ya msingi ya kadhia ya Palestina ambayo ni kujitawala kufikia uhuru, haki, amani na kuanzishwa kwa taifa huru na lenye ustawi la Palestina, mwisho wa kunukuu. Tangazo la mapatano ya umoja wa kitaifa wa Palestina linakuja zaidi ya miezi 9 baada Israel, kimbari, ya Israel kuanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wa ukanda wa, wa Ghaza. Wakati huo huo, mjukuu wa Nelson Mandela, shujaa na kiongozi wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, ametoa mwito kwa harakati ya Ansarullah na vikosi vya wanajeshi wa Yemen kushadidisha operesheni zao dhidi ya utawala wa kizona Israel unaoendelea kuwa watoto na wanawake wasio na hatia katika ukanda wa Ghaza. Mkosi Zulivelile Mandela ambaye ni mbunge katika bunge la Afrika Kusini ameyasema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na shirika la habari la Russia Today wiki hii, na kueleza kuwa mahudhi wanapaswa kusimama kidete na kuzidisha vita vya kuwakomboa mandugu na madada zetu wa Ghaza. Kadhalika, ametoa mwito wa kuwepo harakati za kimataifa za kuharakisha swala la ukombozi wa Palestina sambamba na kupigwa marufuku Israel kushiriki katika michezo ya olimpiki ya Paris mwaka huu 2024. Katika hatua nyingine, bunge la Ethiopia limetangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia Jumamosi hii kufuatia maporomoko ya udongo yaliyoua mamia ya watu. Taarifa rasmi ya bunge la wawakilishi la Ethiopia imeeleza kuwa katika siku tatu hizo za maombolezo ya kitaifa, bendera zitapepea nusu mlingoti kote nchini na katika meli, balozi, balozi ndogo na ofisi za uwakilishi za nchi hiyo kote duniani. Umoja wa Mataifa umethibitisha kuwa watu karibu 260 wamepoteza maisha katika janga hilo la kimaumbile, huku ukionya kuwa yumkini idadi hiyo ikapindukia watu 500 Katika hatua nyingine, rais William Ruto wa Kenya wiki hii amewateua katika baraza lake jipya la mawaziri shahsia wa upinzani, huku akiwarejesha nyadhifani mawaziri kadhaa aliyokuwa amewafuta kazi. Rais Ruto anachukua hatua hizi kufuatia maandamano makubwa dhidi ya serikali yaliyopelekea kuuliwa watu zaidi ya 50 huko nchini Kenya. Wakati huo huo, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alilifanyia pia mabadiliko baraza lake la mawaziri na kuondoa mawaziri wawili. Rais Samia alitengua uteuzi wa mawaziri wawili Nape nauye wa habari, mawasiliano na teknolojia, na January Makamba wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki. Vilevile, Rais Samia amemteua Ridhwani Kikwete kuwa waziri wa kazi, vijana, ajira na wenye ulemavu. Akiongea katika ikulu ya Dar es Salaam jumaa hii baada ya kuwapisha mawaziri na viongozi wengine mbalimbali, Rais Samia aliwapa ushauri huu: madaraka haya ni dhamana na dhamana inataka kufanyiwa kazi na kila mmoja awajibike kwa mwenendo, matendo na kauli njema. Sasa waswahili pia wanasema madaraka haya ni nguo ya kuwazima. Na tunatamatisha nchini Uganda ambapo waandamanaji kadhaa wamekamatwa Kampala, mji mkuu wa nchi hiyo, wakati wanaharakati wa kupinga ufisadi walipokuwa wakiandamana kuelekea bungeni. wiki hii ni <messizikos> hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha ambacho leo kitaendelea kujadili umuhimu wa kufanya ihsani na wema katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Tafadhali endelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza tuliyokuandalia. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, ihsani na kutenda wema ni amali na kitendo cha kifitra na kimaumbile kinachokubaliwa na kuungwa mkono na wanadamu wote kwa ujumla. Dini zote za mbinguni hususan Uislamu zimetilia mkazo na kuipa umuhimu mkubwa sifa hiyo njema ya kibinadamu. Watu wema katika vipindi na zama zote hufanya jitihada za kujipamba kwa sifa hiyo njema. Mwenyezi Mungu mtukufu pia hutazama dunia na vilivyomo kwa jicho la ihsani na anawataka viumbe wake bora, yaani wanadamu, kutenda ihsani na wema. Jamii huwa kama familia kubwa ambayo mfungamano baina ya wanachama wake hutengenezwa na hisia za upendo, huruma na kutenda ihsani. Ni upendo, huruma na ihsani ndivyo vinavyowakutanisha pamoja wanadamu na kuwafanya wanachama wa familia moja. Pamoja na hayo, tunapaswa kusema kwamba sifa hii ya ihsani na kutenda wema haipatikani isipokuwa katika wanadamu wenye imani na itikadi ya Mwenyezi Mungu na siku ya malipo, au watu ambao wao wenyewe walishawahi kukumbana na mashaka na taabu, na wanajua vyema uchungu na maumivu ya watu wenye haja na matatizo ya kimaisha. Hii ni kwa sababu watu ambao hawaelewi vyema uchungu na matatizo hawawezi kuumizwa na matatizo ya wanadamu wenzao wala kufanya jitihada za kuwafariji na kuwaondolea matatizo yao. Imamu Musa Alkadhimu alaihi ssalamu anasema, kufanya ihsani na kutenda wema hakuna thamani wala nafasi kwa mwanadamu ambaye hajawahi kuonja shida na matatizo maishani. Uislamu kuliko dini mfumo na kanuni zozote za kibinadamu, umetilia mkazo na kuhimiza mno suala la ihsani na kuwasaidia watu wasiojiweza katika jamii na vilevile kukidhi mahitaji yao ya kimaada na kiroho. Qurani tukufu, suna za Mtume na ahli baiti zake watuharifu, na vilevile vile fikhi na sheria za kiislamu zimejaa kanuni na miongozo ya jinsi ya kudhamini mahitaji ya watu na wale wenye haja katika jamii. Katika jamii ya kiislamu masilahi ya mtu mmoja yanafungamana kikamilifu na ya wanadamu wenzake, na wote kwa pamoja huwa kama ngome imara na walinzi wa kila mmoja wao, na wana wajibu wa kushughulikia matatizo ya kila mmoja wao. Hii ni kwa sababu jamii ya Kiislamu imejengeka kwa msingi wa muawana, mfungamano na kusaidiana. Watu wote katika jamii ya Kiislamu huwa mithili ya viungo vya mwili mmoja, na kila mmoja wao anawajibika mbele ya Mwislamu mwenzake sawa kabisa anavyowajibika kulinda uhai na hali bora ya kimaisha yake yeye mwenyewe. Uislamu umelifanya suala la kuondoa matatizo na mashaka ya wanadamu wenye tabu kuwa sehemu ya ratiba zake za kimsingi, na si tu kwamba umewatengea thawabu na malipo maalumu ya dunia na akhera watu wanaotenda wema na ihsani, bali pia umeainisha majukumu ya kila Mwislamu katika uwanja huo na jinsi ya kukidhi mahitaji na kuondoa mashaka ya watu. Mbali na haki za wajibu za kifedha zilizoainishwa na Uislamu kama vile zaka na khumsi, dini hiyo pia imeweka kanuni nyingi zinazowahusu matajiri na wenye uwezo wa kifedha na kuwahusia kujiepusha na israfu, ufujaji na kadhalika, na kutumia uwezo wao wa kifedha kwa ajili ya kuwasaidia wasiojiweza au watu wenye mashaka na haja. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anasema katika aya ya saba ya suratu Talaki kwamba mwenye wasaa katika mali miongoni mwenu atoe kadiri ya wasaa wake na yule aliyepungukiwa katika riziki yake atowe katika kile alichopewa na Mwenyezi Mungu kadiri ya uwezo wake. Mwenyezi Mungu hamkalifishi mtu yoyote ila kwa kadiri ya alichompa na atajalia Mwenyezi Mungu baada ya dhiki faraja. Vilevile anasema katika aya ya 273 ya suratul Baqara kwamba, towe ni mali zenu kwa ajili ya mafukara waliozuiliwa katika njia ya Mwenyezi Mungu wasioweza kwenda huku na kule katika ardhi kufanya kazi na kutafuta riziki. Asiyojua hali zao anawadhania kuwa ni matajiri kwa sababu ya kujizuia kwao kuomba, utawajua kuwa ni wahitaji kwa alama zao, hawaombi waking'ang'ania. Na mali yoyote mnayotoa kwa hakika Mwenyezi Mungu amejua Wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji, vile vile, hadithi zilizopokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlu Baiti zake watuharifu kuhusu suala la kuwasaidia wasiojiweza kifedha na wenye haja na matatizo zinasisitiza sana udharura wa kusaidiwa watu hawa. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema, waumini ni ndugu na hukidhi haja za wenye haja miongoni mwao wao kwa wao na Mwenyezi Mungu huwatimizia haja na matakwa yao. Amali bora zaidi ya muumini mbele ya Mwenyezi Mungu ni kumfurahisha muumini mwenzake, au kushibisha njaa yake, au kumwondolea mashaka yake, au kumlipia deni lake, au kumpa mavazi na nguo. Mwisho wa hadithi. Kama tunavyoona katika aya za Kurani na hadithi za Mtume, suala la kukidhi mahitaji ya ndugu wenye haja na matatizo katika dini linapaswa kuwa utamaduni na ada ya umma katika mtindo wa maisha wa Kiislamu, kwa kadiri kwamba watu wote katika jamii wanafanya jitihada za kukidhi haja za wenzao. Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam alimuhusia sahaba wake mwema Kumail bin Ziyad akisema: Ewe Kumail, iamuru familia yako kufanya jitihada kubwa za kujipamba kwa maadili bora na ijipinde kukidhi haja na matakwa ya watu hata katika usiku wa giza totoro. Na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu anayemiliki nafsi yangu kwamba hakuna mtu anayemfurahisha muumini ila Mwenyezi Mungu huifanya amali hiyo njema kwa hazina ya rehema yake inayomwokoa na kumfikia haraka kuliko maji yanayotitirika wakati inapomteremkia balaa au wakati wa mashaka na tabu. Miongoni mwa njia za kuwasaidia wenye haja na matatizo katika utamaduni wa Kiislamu ni misaada ya kijamii. Misaada hiyo huwa huduma zinazotolewa na waumini au watu wote katika jamii ya Kiislamu, ambapo kila mmoja wao huchukua dhamana ya kukidhi mahitaji ya mwenzake asiyejiweza kadiri ya uwezo wake. Misaada hiyo ya kijamii imetajwa katika Kurani na suna za Mtume na Ahlu Baiti zake watoharifu kwa kutumia majina na anwani mbalimbali kama kutenda wema na ihsani, kujitolea na kadhalika. Mfano wake ni waumini na matajiri katika jamii kusabilia sehemu ya pato lao kwa ajili ya kuwasaidia maskini na mafukara, au kwa ajili ya kutumiwa kwa masilahi ya umma na jamii. Swala hilo huzuia kurundikana mali na utajiri wa taifa katika mikono ya kundi dogo la watu na kuimarisha moyo wa udugu na upendo katika jamii. Kwa ujumla ni kwamba Uislamu umetambua juhudi za kuondoa umaskini na matatizo ya kimaisha katika jamii kuwa ni wajibu wa umma mzima. Kwa mnasaba huo, Qurani tukufu inasema kwamba miongoni mwa sifa makhususi za watu wanaokadhibisha dini ni kutojali hali za watu maskini, mafukara na wasiojiweza. Aya ya kwanza hadi tatu za Suratul Maun zinasema, je, umemwona anayekadhibisha dini? huyo ni yule ambaye humsukumia mbali yatima, wala hawahimizi watu kumlisha maskini. Kwa msingi wa aya hizo za Qurani, ni muhali kwa mtu anayeamini dini ya Uislamu kupuuza na kutojali hali ya watu maskini na wasiojiweza katika jamii, hususan waumini na Waislamu wenzake. Wapenzi wa wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya Uislamu na mtindo wa maisha. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 22 mfunguo 4 Muharam mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 28 Julai mwaka 2024 Miladia. siku kama ya leo miaka 986 iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Shekh Muhammad bin Hasan Tusi ambaye ni mashuhuri kwa jina la Shekhu Taifa. Shekh Tusi alizaliwa katika mji wa Tus kaskazini mwa Iran na akaelekea Iraqi kwa ajili ya kutafuta elimu ya juu. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, alipata elimu kwa wana zuoni mashuhuri wa Iraqi na miaka kadhaa baadaye akaweka msingi wa chuo kikuu cha kidini cha Najaf. Miaka 295 .200 iliyopita, katika siku kama ya leo, harakati ya kwanza mapambano ya watumwa weusi wa Marekani ilianza huko kaskazini mwa nchi hiyo. Waanzilishi wa harakati hiyo ambao walikuwa watu 44 waalimu wa kila mzungu waliokutana naye katika njia yao kutoka Carolina Kusini kuelekea Florida, lakini walizingirwa na jeshi la Waingereza na kuuawa kabla ya kuingia Florida na kupata uhuru. Siku kama ya leo miaka 48 iliyopita, tetemeko kubwa liliokumba mji wa Tangshan mashariki mwa China. Tetemeko hilo ambalo lilikuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Richter lilipelekea kuuawa watu wapatao laki sita na malaki kadhaa wengine kujeruhiwa sambamba na kuwa wakimbizi. Hata hivyo, ripoti rasmi iliyotangazwa na viongozi wa China ilionyesha kuwa idadi ya watu waliouawa katika tetemeko hilo ilikuwa laki mbili na elfu arobaini na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita Abul Hasan Bani Sadr, raisi aliyeuzuliwa Iran, alikimbia nchi akiwa pamoja na kiongozi wa kundi la munafikin la MKO Masud Rajavi. Siku 37 kabla yake, Bani Sadr alikuwa ameuzuliwa cheo cha raisi kutokana na kukosa ustahiki kuzusha machafuko nchini na kushindwa kulinda nchi mbele ya hujuma za utawala wa Saddam Hussein. Nami hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Zaidi ya wageni mia tatu watahudhuria hafla ya kuapishwa rais mpya wa Iran, Dr. Masoud Pezeshkian mawaziri wa afya kutoka eneo la mashariki ya Mediterania wameungana kwa ajili ya kushughulikia udharura wa polio katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu hususan so ukanda wa Ghaza. Wanajeshi wa Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, jana Jumamosi walifanikiwa kuokoa watu wengine 23 waliotekwa nyara na waasi wa Allied Democratic Forces ADF, katika operesheni yao ya pamoja ya kijeshi mashariki mwa DRC. Louis Van Schoor, muuaji wa halaiki aliyepatikana na hatia nchini Afrika Kusini, ambaye alijulikana kwa jina la Apartheid Killer, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na mbili. Na mamia ya raia wa Tunisia wameandamana kukusanyika mbele ya ubalozi wa, wa Marekani nchini humo wakipinga kuendelea kuuawa raia katika ukanda wa Gaza kwa msaada kamili wa Marekani. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa...