Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini Piganeni nao Mwenyezi Mngu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunuhusuni juu yao na avipe poza vifuwa vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mngu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mngu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahman rahim. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho sisitizo la viongozi wakuu wa Iran na Saudi Arabia juu ya kuimarisha uhusiano baina ya pande hizo mbili. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni ni kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo ada ya kila siku na matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni kukusomeeni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Katibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema shambulio lililofanywa na harakati ya Ansarullah kwa kutumia ndege zisizo na rubani dhidi ya mji wa Tel Aviv mapema leo ni eh, tahadhari ya harakati hiyo ya kuitaka Israeli isitishe mauaji ya kimbari huko Gaza. Rais William Ruto wa Kenya amewarejesha mawaziri sita wa zamani kati ya wateule 11 aliyowatangaza leo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kwamba Marekani ni kizingiti katika kupatiwa ufumbuzi masuala ya ulimwengu. na teknolojia ya Microsoft huku Marekani ya kumbwa na hitilafu na kutikisa maeneo mbalimbali ya dunia. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema shambulio lililofanywa na wanaharakati wa Yemen dhidi ya Tel Aviv ni onyo linaloitaka Israel ihitimishe mashambulizi ya kinyama ya wazayuni dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Asubuhi ya leo Ijumaa, msemaji wa jeshi la Yemen, Yahya Sari, ametangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limefanya mashambulizi yaliyofanikiwa ya, ya ndege isiyo na rubani dhidi ya mji wa Tel Aviv. Katika shambulio hilo, ndege kubwa isiyo na rubani ilitumwa Tel Aviv kutoka baharini katika mwinuko wa chini na baada ya kuvuka tabaka zote za mifumo ya ulinzi ya Israel imepiga jengo moja karibu na ubalozi wa Marekani mjini Tel Aviv. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teheran, Hujatul Islam Said Muhammad Hassan Abu Turabi Farda, amesema jeshi la Yemen ambalo limesimama kidete kukabiliana na uchokozi wa ulimwengu wa kibeberu unaoongozwa na Marekani limeupa fahari na heshima nyingine umma wa Kiislamu. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teheran ameongeza kwamba ndege hiyo isiyo na rubani imepiga jengo la karibu na ubalozi wa Marekani mjini Tel Aviv na kutoa onyo la kutaka kukomeshwa mashambulizi ya kinyama yanayofanywa na wazayuni dhidi ya ndugu zetu wa ukanda wa Gaza. Mtu mmoja ameuawa huku wengine zaidi ya kumi wakijeruhiwa baada ya mfumo wa ulinzi wa anga wa Israel kushindwa kutungua ndege isiyo na rubani ya jeshi la Yemen. Brigedia Generali Yahya Sarey amesema shambulio hilo la ndege isiyo na rubani limefanywa kwa ajili ya kuwaunga mkono na kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa ukanda wa Gaza na wana mapambano mashujaa wa mukawama, na vilevile vile kulipiza kisasi mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya raia wasio na hatia wa eneo la Gaza. Rais William Ruto wa Kenya amerudisha mawaziri sita wa zamani kati ya kumi na moja aliyowateua kwenye baraza lake jipya la mawaziri majina ya mawaziri kumi na mmoja walioteuliwa na rais Ruto yatawasilishwa bungeni ili kupigiwa kura kabla ya kuajiriwa rasmi kupitia hafla itakayofanyika ikulu ya Nairobi. Rais Ruto amemteua tena Kithure Kindiki kuchukua wadhifa ule ule aliokuwa nao wa usalama wa ndani. Aden Bare Duale amerejea kwenye wizara ya ulinzi. Soipan Tuya pia amerejeshwa kwenye wizara ya mazingira, huku Davis Chirchir aliyekuwa katika wizara ya kawi akipewa wizara ya barabara na usafirishaji. Alice Wahome aliyekuwa katika wizara ya ardhi ameteuliwa kuwa waziri wa ujenzi, na Rebecca Miano aliyekuwa wizara ya uwekezaji na biashara amepewa jukumu la kuwa mwanasheria mkuu. Rais Ruto wa Kenya amesema kwamba hii ni awamu ya kwanza ya uteuzi, akimaanisha kwamba uteuzi wa wengine 11 utafanywa hapo baadaye. Haijulikani kwamba iwapo sura kamili ya na jumuishi ya serikali iliyotangazwa na Ruto, haswa kutokana na tetesi kwamba upande wa upinzani, hususan mrengo unaoongozwa na Raila Odinga utajiunga na serikali. Rais William Ruto alivunja baraza la mawaziri wiki iliyopita kutokana na mashinikizo na maandamano ya vijana wa kizazi cha Generation Z. Vijana hao walianza kufanya maandamano mwezi uliopita wakipinga muswada wa fedha mwaka 2024 ambao ungechangia kuongezeka viwango vya ushuru, lakini sasa wamebadilika na yamebadilika na kuwa maandamano ya kukosoa utawala wa Rais Ruto. Mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za binadamu yanasema kwamba kwa uchache watu 50 wameuawa hadi sasa katika maandamano hayo ya vijana wa Kenya, huku vyombo vya usalama vikilaumiwa kutumia mabavu na kufyatua risasi dhidi ya waandamanaji. Rais William Ruto wa Kenya ameituhumu kampuni ya Ford Foundation ya Marekani kuwa ndio inayochochea vurugu na ghasia zinazoendelea nchini humo. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali uamuzi na hatua za mabavu za up, na za upande mmoja zinazochukuliwa na Marekani katika masuala mbalimbali ya dunia. Ali Bakirikani ameeleza hayo katika kikao cha waandishi wa habari mjini New York leo Ijumaa, na kuongeza kwamba imethibitika kuwa mtazamo wa upande mmoja wa Marekani katika masuala ya kimataifa umeshindwa na kwamba Washington si sehemu ya suluhu bali ni kikwazo katika mkondo wa amani duniani. Mwaka 2015 Kani amekosoa hatua ya Marekani ya kujiondoa katika mapatano ya nyuklia ya Iran mwaka 2015, yanayojulikana rasmi kama mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, na vilevile vile hatua ya Washington ya kuipelekea silaha Israel wakati huu wa vita vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na wazayuni dhidi ya raia wa Palestina. Kani ameeleza bayana kwamba madai ya wa Wamarekani kwamba uchukuaji wa maamuzi ya upande mmoja unaweza kuleta amani, utulivu na usalama duniani hayana msingi wowote. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria mukawama na mapambano ya watu wa Palestina kwenye nyenzo kuwa ni nyenzo madhubuti katika eneo la magharibi mwa Asia, akisisitiza kwamba mrengo huo wa mapambano una jukumu kubwa katika kuleta utulivu wa kieneo na kuwazuia wazayuni kuzidisha mashambulizi na mauaji ya halaiki huku akishutumu Marekani kwa vita vya mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israeli ukanda wa Gaza. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesisitiza umuhimu wa kushirikiana pande kadhaa ili kurejesha amani na utulivu kote duniani. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kama tulivyosema katika tari habari yetu ya kwanza, mtu mmoja ameuawa huku wengine zaidi ya kumi wakijeruhiwa baada ya mfumo wa ulinzi wa anga wa Israel kushindwa kutungua shambulio la ndege isiyo na rubani lililofanywa na jeshi la Yemen dhidi ya mji wa Tel Aviv. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Saria amesema vikosi vya nchi hiyo vimeshambulia Tel Aviv kwa kutumia droni mpya iliyopewa jina la Yafa na kuongeza kwamba Tel Aviv siyo eneo salama tena kwa kuwa sasa ipo ndani ya shabaha ya jeshi la Yemen. Amesema droni ya Yafa ina uwezo mkubwa wa kukwepa mfumo wa ulinzi wa anga na hakuna mfumo wowote wa rada unaoweza kuigundua. Sasa tutajikita katika kushambulia maeneo ya ndani kabisa ya Tel Aviv, ameongeza msemaji wa jeshi la Yemen. Yahya Sari amesisitiza ya kwamba wanajeshi wa Yemen wataendelea na operesheni zao za kijeshi kwa kushambulia kwa makombora na droni maeneo ya Israel na kuzuia meli zinazomilikiwa na Israel au zile zinazoelekea katika bandari za utawala huo hadi pale utawala katili wa Israel utakapositisha mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimekiri kutokea mashambulio hayo na kusema kwamba operesheni hiyo ya alfajiri imezusha hofu na wasiwasi miongoni mwa maafisa na walowezi wa kizayuni mjini Tel Aviv. Haya yanajiri siku moja baada ya ndege za madola vamizi ya Marekani na Uingereza kufanya mashambulizi matatu katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Al Hudaida magharibi mwa Yemen kama sehemu ya kuunga mkono utawala haramu wa Israel. Operesheni hizo za majeshi ya Yemen za kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Palestina katika ukanda wa Gaza zimekuwa na mafanikio makubwa na zinaendelea kuisababishia Israel hasara isiyo na kifani na hitilafu kubwa ya kiteknolojia iliyotokea mapema leo Ijumaa imesababisha mashirika makubwa ya ndege duniani kusitisha safari zao, mabenki kushindwa kutoa huduma kwa wateja, vyombo vya habari vya kimataifa kushindwa kurusha matangazo yao, pamoja na kusimama kwa huduma nyingine nyingi zinazoendeshwa kwa kutumia teknolojia. Hitilafu hiyo imesababishwa na matatizo ya kiufundi yaliyoikumba kampuni ya kimarekani ya Microsoft kupitia huduma yake ya Microsoft cloud computing ambayo inatumia inatumiwa na karibu mashirika yote makubwa duniani kuendesha huduma na biashara zao. Inaelezwa kwamba hitilafu katika huduma hiyo ya Microsoft imezilenga zaidi kompyuta zinazotumia mfumo wa uendeshaji wa Windows, ambapo mamilioni ya kompyuta zinazotumia mfumo huo zilijizima na kuonyesha kiwambo au skrini ya rangi ya samawati. Mashirika ya ndege ya Americans Airlines, Delta Airlines, na United Airlines nchini Marekani yote yametoa taarifa ya ndege zao zote kutua kwa dharura huku abiria wengi wakilazimika kusubiri kwenye viwanja vya ndege wakiwa hawajui hatima yao. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho sisitizo la viongozi wa ngazi za juu wa Iran na Saudi Arabia juu ya udharura wa kuimarishwa uhusiano baina ya pande mbili. Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia na Masud Pezeshkian rais mteule wa Jamhuri ya Kiislami Iran wamezungumza kwa njia ya simu na kutilia mkazo umuhimu wa kuendelezwa ushirikiano kati ya Teheran na Riyadha. Katika mazungumzo hayo, bin Salman amempongeza Masud Pezeshkian kwa kuchaguliwa kuwa rais wa tisa wa Jamhuri ya Kiislami Iran kuchukua nafasi ya marehemu shahidi ra Ibrahim Raisi kumwambia dua ya ufanisi na mafanikio katika kazi zake. Mrithi huyo wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia amesema Riyadh inataka kuimarisha uhusiano na ushirikiano wake na Teheran kwa manufaa ya nchi na mataifa haya mawili na dunia nzima kwa ujumla. Kwa upande wake, Masoud Pezeshkian amemshukuru mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia kwa dua zake nzuri na kutilia mkazo wajibu wa kuimarishwa zaidi uhusiano baina ya nchi mbili kubwa za Kiislamu. Uhusiano baina ya Iran na Saudi Arabia umeimarika katika kipindi cha miaka ya karibuni hususan wakati wa serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Jamhuri ya Kiislamu iliyoongozwa na Rais Ibrahim Raisi na waziri wake wa mambo ya nje Husein Amir Abdullahian waliofariki dunia katika ajali ya helikopta iliyotokea nchini mwezi Mei mwaka huu. Mara kwa mara viongozi wakuu wa nchi hizi mbili wamekuwa wakitoa matamshi ya kutilia mkazo wajibu wa kulindwa hali iliyopo na kuimarishwa zaidi uhusiano wa pande hizi mbili kwa manufaa ya eneo zima la magharibi mwa Asia na dunia nzima kwa ujumla. Hata katika kampeni za uchaguzi, rais mteule wa Iran masud Pezeshkian alikuwa akitilia mkazo wajibu wa kuimarishwa uhusiano wa Teheran na nchi jirani na kuendelezwa siasa za serikali ya awamu ya 13. Hii ni kwa sababu uhusiano mzuri baina ya nchi hizi mbili ni kwa manufaa ya mataifa yote ya Kiislamu na eneo zima la magharibi mwa Asia, na kuna madhara kwa maadui, hasa utawala wa kizayuni wa Israel na madola ya kibeberu. Mfano wa wazi ni yale yaliyotokea baada ya kufikiwa makubaliano ya kurejeshwa uhusiano baina ya Iran na Saudi Arabia yaliyosimamiwa na China ambayo yalifikiwa kwa juhudi kubwa za marehemu Shahid Amir Abdullahian, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran. Baada ya makubaliano hayo, nchi za Kiarabu zilizokuwa zimesimamisha uhusiano wao na Teheran kwa kufuata Saudi Arabia, nazo zilitangaza kurejesha uhusiano wao na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jambo ambalo ni mafanikio makubwa kwa ajili ya ustawi wa kisiasa na kiuchumi wa eneo zima la magharibi mwa Asia. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na arobaini na tisa baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya sura ya sabini na tano ya Al-Qiyama. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya sabini na sita ya Al-Insan. Sura hii ni miongoni mwa sura zilizoteremshwa Madina na ina aya thalathini na moja. Suratul insan inaanza kwa kuashiria kuumbwa kwa mwanadamu na mwongozo aliyopewa wa uongofu kisha inaendelea kubainisha sifa za abrar, yani waja wema maalumu na watu wafanyao mambo ya kheri, pamoja na malipo makubwa watakayopewa na Allah siku ya kiyama. Sehemu ya mwisho ya sura hii inazungumzia subra na kuwa thabiti katika kutekeleza maamrisho ya Qur'an na kumkumbuka na kumdhukuru Allah katika hali zote. Baada ya utangulizi huu mfupi tunaanza sasa kutoa tarjumi na maelezo ya sura yetu hii ya Al-Insan kwa aya yake ya mwanzo hadi ya nne, ambazo zinasema audhu billahi minash shaitani rrajim bismillahir rahmanir rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. nabtalihi faja'alnahu samian basira, hakika tumemuumba mtu kutokana na mbegu ya uhai iliyochanganyika tumfanyie mtihani kwa hivyo tukamfanya mwenye kusikia mwenye kuona. Inna hadainahu sabila imma shakiran shakira wa imma kafura Hakika tumembainishia njia, ama awe ni mwenye kushukuru au mwenye kukufuru. inna a'tadna lilkafirin salasila wa aghlala wa sa'ira, hakika tumewaandalia makafiri minyororo na pingu na moto mkali. Aya hizi zinagusia moja ya kanuni thabiti aliyoiweka Allah subhanahu wa taala kuhusu mwanadamu, yani kutahiniwa na kufikwa na majaribu, na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu amekumbeni kutokana na tone dogo, na akakupeni neema ya macho na masikio, ili muweze kuuona na kuusikia ukweli na haki lakini mbali na hayo, amekuonyesheni uongofu kupitia mwongozo wa akili na wahi, ili muweze kuijua njia sahihi ya maisha, na katika mitihani na majaribu ya maisha muchague kwa hiari na uhuru kamili, njia mnayofadhilisha kuifuata. Bila shaka na ni wazi pia kwamba chaguo lolote lile alichagualo mtu lina natija na matokeo yake. Baadhi ya watu wanaitumia vizuri neema ya akili na wahi na kuishi kwa kuonyesha ushukurivu kwa neema hizi mbili kubwa za Allah. Lakini baadhi ya watu na kinyume inavyohukumu akili na wahi, hufuata ghariza, hisia na matamanio ya nafsi zao na kuchagua njia ambayo ni ya kuzikufuru neema za Mola wao na ambayo matokeo yake ni kwenda kufikwa na adhabu kali ya moto siku ya Kiama. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kama mwanadamu ataitafakari asili ya kuumbwa kwake ambayo ni tone dogo na hafifu kabisa, hataonyesha ghururi na kiburi kwa muumba wake, bali ataonyesha ushukurivu kwa neema alizomjali ya Mola darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya tano hadi ya kumi na moja ya sura yetu ya Al-Insan ambazo zinasema, innal abrar yashrabuna min ka'sin kana mizajuha kafura, hakika watu wema watakunywa kinywaji kilichochanganyika na kafuri Wanatimiza nadhiri zao na, na wanaiogopa siku ambayo sharia yake inaenea ya sana. wa yut'imuna at'ama 'ala hubbihi miskinan wa yatiman wa asira, na huwalisha chakula juu ya kukipenda kwake masikini na yatima na mateka. Hakika tunaiogopa kwa mola wetu mlezi, siku ngumu mno na ya taabu kubwa. Fawaqahumullahu sharra zalika alyawmi wa laqaahum nadrata wa surura, basi Mwenyezi Mungu atawalinda na shari ya siku hiyo na atawakutanisha na raha na furaha. Katika sehemu ya mwisho ya aya zilizopita imezungumziwa hali watakayokuwa nayo makafiri siku ya Kiyama. Mkabala wake, aya hizi tulizosoma zinaashiria hali watakayokuwa nayo siku hiyo abrar na watenda mema, na kueleza kwamba wakati waja hao watakapoingia peponi watakaribishwa kwa vinywaji vyenye ladha tamu ajabu na vyenye harufu nzuri mno, vinywaji ambavyo vinatokea kwenye chemchemi za kuburudisha za peponi. Na popote pale watakapotamani watu wa peponi, ardhi itachimbuka na kutoa chemchemi ya vinywaji hivyo vya kuburudisha. Sehemu inayofuatia ya aya inazungumzia sifa zilizopelekea wajawema waitwao abrar kuingizwa peponi na kueleza kwamba hao ni watu wanaotimiza ahadi na nadhiri wanazowekeana na Allah subhanahu wa ta'ala. Na kama watajikubalisha kufanya jambo, basi hulifanya kwa namna inayostahiki, na sababu ni kuwa wanaihofu adhabu ya siku ya kiyama na wanajua kwamba upuuzaji wowote wa watakaofanya katika kutekeleza wajibu na masulia waliopewa na Allah utapelekea kufikwa na adhabu kali. Sifa na alama muhimu zaidi ya abrar ni moyo wa kujitolea kwa ajili ya wenzao. Wao huwa tayari kuzihini nafsi zao wakasamehe kile wanachokihitaji wao wenyewe na kuwapa wahitaji ili waondokewe na dhiki walio nayo. Bila shaka kutoa mtu na kuwasabilia wanyonge kile anachokihitaji yeye mwenyewe kuna kuwa na thamani anapofanya hivyo kwa ikhlasi, yaani kwa ajili ya Allah tu peke yake, pasina kuchanganya na nia na malengo ya kidunia. Kwa mujibu wa wafasiri wa Qur'an, aya hizi tulizosoma ziliteremshwa kubainisha moyo wa kujitolea wa ahlulbaiti wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuwataja wao kwa sifa ya abrar. Imesimuliwa katika hadithi kwamba wakati Imam Hasan na Imam Husein alayhimus salam walipokuwa wadogo, walipatwa na maradhi Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaenda nyumbani kwa Imamu Ali alaihi ssalam kuwajulia hali watoto na wajukuu zake hao, na akawashauri wazazi wao waweke nadhiri ya kuwaombea wapone. Wakati Hasan na Husein walipopata nafuu, Imamu Ali na Bibi Fatima Zahra salamullahi alaihima walifunga siku tatu kwa madhumuni ya kuondoa wa nadhiri waliokuwa wameweka, lakini nyumbani mwao hawakuwa na chakula cha kufuturia. Imamu Ali akakopa shairi kidogo kwa ajili ya kupika mikate, lakini katika siku zote tatu, kila ulipoadia wakati wa kufuturu walibishiwa hodi na wahitaji waliokwenda kuomba chakula na kwa ajili ya kutaka radhi za Allah watukufu hao waliwasadakia mikate yao wahitaji hao, na wao wenyewe wakafuturu maji tu. Ndipo aya hizi zikateremshwa kubainisha moyo wa ukarimu na kujitolea wa waja hao wateule. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba baadhi ya vitu ambavyo waumini wanajihini na kuvisamehe hapa duniani kwa ajili ya kupata radhi za Allah watakwenda kufidiwa huko akhera kwa namna bora zaidi. Funzo jingine tunalopata katika aya ya hizi ni kuwa waja wema wa Mwenyezi Mungu ni watu wanaowafanyia wenzao mema na ya kheri, na hii inamaanisha kwamba kuwa mja halisi wa Allah hakupambanuki na kuwafanyia wema waja wake wa aidha aya hizi zinatuonyesha kwamba Uislamu ni dini inayowapigania wahitaji na wanyonge wa matabaka tofauti, na kuwashajiisha waumini kutoa na kujitolea kwa ajili ya kutokomeza umasikini katika jamii. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kuwa Kinachoifanya amali ya mtu iwe na thamani na itibari ni ikhlasi na nia safi anayoifanyia amali hiyo. Kama amali itafanywa kwa ajili ya Allah huwa na thamani, vyenginevyo itaishia kuwa jambo la kusifiwa tu na kusimuliwa na watu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1149 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuwafikishe kuzifanya kwa ikhlasi amali zetu, na atujalie kuwa na moyo wa kutoa, kuwasaidia wahitaji miongoni mwetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Muharam yanayoletwa kwenu na Sheikh Hemed Jalala wa Dar es Salaamu nchini Tanzania. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya leo katika historia na mwishoni mwa matangazo haya tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia ya Karbala. ndani ya nafsi zao, lakini wamedai jambo zito kubwa mno lisilowezekana. Suratul Furqan, aya ya 22. Aya hii naomba ituongoze kwenye kikao chetu cha leo cha Muharamu. Tukasema kwamba kauli mbiu yetu mwaka huu iwe ni ashura hayatu aqidatina, ashura ni uhai wa itikadi yetu. Majalisi hizi zinazo wekwa kwa ajili ya al-Imam al-Husaini salawatullahi wasalamuhu alayhi zimesababisha kwa kweli chachu kubwa mno katika kueneza na katika kusambaza itikadi halisia ya dini ya Uislamu. Lakini vile vile maudhui yetu na mada yetu ikawa inabeba jina la aqaiduna, itikadi zetu, aqida za sisi mashia, na tumesema zaidi ya mara moja kwamba malengo yetu ya kuzungumzia itikadi za mashia ni kwa sababu ya sura mbaya iliyoko huko nje inayozungumzwa dhidi ya mashia. Mashia wanaitikadi kadha, mashia wanaitakidi kadha, mashia wanaitakidi kadha, mambo ambayo hayapo kwa uhalisia. Na kwa kweli itikadi yetu kuhusu Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, aqidatuna fillahi ta'ala, naomba tusome maneno ya Alalama Almudhafar kwenye kitabu chake alichokiandika kusomesha na kuwaeleza watu itikadi za mashia. Kwenye kitabu hicho anasema, tunaitakidi sisi mashia kwamba Mwenyezi Mungu ni mmoja, ni wa kipekee, hafanani na kitu chochote, ni wa zamani, yupo kutoka tangu na ataendelea kuwepo, ni wa mwanzo na ndio wa mwisho, hasifiwi na sifa zile zote wanazosifiwa viumbe. Kwa hivyo sio mwili Mungu, yeye si mwili, falaisa huwa bijismi. Yeye si mwili, si juta juta <laughs> si mwili, si juta, si kitu unachoweza kukigusa, falaisa huwa bijismi, wala pio sio sura, sio picha. Maneno haya ni maneno Hebu kidogo tujaribu kushughulisha akili kwenye hili neno la kwamba Mungu si mwili, Mungu si kiwiliwili, laisa huwa bijism. Naomba tusome aliyoyaandika mwana wachuoni mkubwa Al Allama Alhili rahmatullahi taala alaih kwenye kitabu chake cha Nahju lHaq wa Kashfu Sidiq ukurasa wa 55. Baada ya kuelezea kwamba Mungu tunayemwamini sisi Mashia tubakie kwenye Mungu si mwili Allama Al-Hilli anasema wamekubaliana baada ya sisi mashia kukubaliana kwamba Mungu si mwili anasema wamekubaliana hilo watu wenye akili wamekubaliana, watu wanaotumia akili salama kwamba Mungu si, hana mwili Mungu hasifiwi na yale ambayo wanasifiwa viumbe wake, isipokuwa ahlu dhahiri, watu ambao wamekubaliana wao hawataki kutumia akili zao, wanataka kutumia dhahiri ya aya na dhahiri ya hadithi, ndiyo itikadi yao. Kwa mfano Dawud mwana wa chuoni mkubwa huyo wa madhhab ya Aldhahiri, Alhanabila al wafuasi wa Imam Ahmad bin Hambal au Mawahabi au Masalafi, watu hao wanasema hivi Mungu ni jismun yajlisu ala larshi la, Mungu ni kiwiliwili na Mungu anakaa juu ya arshi pale anaposema Mungu arrahmanu ala larshi la istawa Mungu yu, yuko juu yu ya arshi istawa, amelingana sawa. Nini maana ya istawa? Yani jalasa. Istawa ala kursiyihi yani jalasa ala kursi. Istawa ala arshi yani, ja, yani jalasa istaraha. Nama Dawudu Dhahiri na Mawahabi na Masalafi itikadi yao Mungu ana mwili kama nyinyi, ana mwili kama mwamvuli hayo, anakaa. Haya sio hivyo tu bali wamezungumza mabwana hawa, wanasema bali ya kikaa anazidi sehemu nyingine, anazidi shubiri kama sita, yani pale, ile arshi ndogo ameizidi kiti. wasia kursiyuhu samawati wal ardhi, ameienea kursi, amekienea ame kiti chake, yani amekaa, amejitokeza shibri kama sita. Sio hivyo tu, wa annahu yanzilu fi kulli lailati jumua ala himar. Kila usiku wa Ijumaa Mungu, Mungu anashuka kwenye mbingu ya dunia akiwa juu ya punda. Akishafika kwenye mbingu ya dunia anasemaje? Hal min taibin hal min mustaghfirin, je yuko mtu anayetaka kutubia, nimkubalie toba yake? Je, yuko anayetaka msamaha, niweze kumsamehe? Hii si itikadi ya Mashia. Mashia wao wanaitakidi Allahu laisa bijism wala sura, Mungu si mwili wala si picha <laughs> kile unachokifikiria kwenye akili yako kwamba Mungu yuko hivi, Mashia wanasema hayuko hivyo. Wakati mwingine hususan vijana hu akifanya ibada sana ha. Kijana kwenye ibada akisimama kwenye swala, wakati mwingine ili kujionyesha kwamba ndio ana hushui na kwamba yuko katika swala, huwa anatengeneza kwenye picha yake mbele yake pale, kuna limungu limoja likubwa limekaa kwenye kiti namuangalia. Kwa hivyo anapata ndio hivyo, wakati mwingine picha hiyo, vijana kwenye ibada wanatengeneza hiyo picha. unayotengeneza kwenye kichwa chakomungu, hayuko hivyo, sie kabisa, sura yako wewe hiyo. Kwa hiyo mabwana wanasema hawa Anashuka usiku wa Ijumaa, anawaambia watu hal min taibin hal min mustaghfir. Nyinyi Mashia, itikadi yenu kuhusu Mungu mnasemaje? Na hii hadithi kwamba Mungu anashuka kwenye vitabu vyenu imekaakaa vipi? Siri zenu nyinyi Mashia mnasemaje? Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 13 mfungo 4 Muharam mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 19 Julai mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka 1385 iliyopita, yaani sawa na tarehe 13 Muharam mwaka wa 61 Hijria, Abdullah bin Afif aliuawa shahidi na gavana wa Yazid bin Muawiya, Ubaidullah bin Ziyad bin Afif alikuwa mtu wa kwanza kuanzisha malalamiko na upinzani wa waziwazi dhidi ya jinai za Ubeidullah bin Ziyad za kumua shahidi mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imamu Husein alaihi ssalam na wafuasi wake, baada ya Ubeidullah bin Ziyad kuwashambulia kwa maneno makali na kuwavunjia heshima mateka wa Karbala waliokuwa wamepelekwa katika majilisi yake. Abdullah bin Afif ambaye alikuwa miongoni mwa wachamungu wakubwa wa mji wa Kufa huko Iraq na wafuasi wa kweli wa Amirulmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam alikerwa mno na mwenendo huo wa gavana wa Yazid wa kuwavunjia heshima watu wa nyumba ya Mtume mtukufu na kumjibu mtawala huyo kwa hasira. Ubeidullah, ambaye hakutarajia kuona majibu kama hayo baada ya kuua watu wa nyumba ya Mtume mtukufu, alitoa amri ya kukamatwa Afif na kupelekwa kwake. Hata hivyo, watu wa kabila lake walizuia kitendo hicho. Askari wa utawala wa Bani Umaya walivamia nyumba ya Abdullah bin Afif usiku na kumtoa nje kisha wakamuua shahidi kwa kumkatakata kwa mapanga. Katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, Kuwait ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Katika kipindi cha utawala wa Ahamenid, Kuwait ilikuwa ikihesabiwa kwa sehemu ya ardhi ya Iran. Mwaka 1899 miladia Kuwait iliwekeana saini na Uingereza, swala lililoifungia London mlango wa kuikoloni nchi hiyo. Mwenendo huo uliendelea hadi baada ya vita vya pili vya dunia. Kuwepo kwa visima vya mafuta kulipanua uingiliaji mkubwa wa mashirika mengi ya Uingereza na Marekani katika taifa hilo. Hatimaye mwaka 1961 Kuwait na Uingereza zilitiliana saini makubaliano yaliyoifanya nchi hiyo kujipatia uhuru wake. na siku kama ya leo miaka 37 iliyopita, liliidhinishwa azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu haja ya kumalizwa vita vya Iran na Iraq. Azimio hilo lilijumuisha vifungu kumi ambavyo vilipasishwa kwa kauli moja na wanachama 15 wa Baraza la Usalama. huyu mdogo wa wote aliyekuwa nikidhani kwa kuwa ni mdogo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jame Jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mtu mmoja ameuawa huku wengine zaidi ya kumi wakijeruhiwa baada ya mfumo wa ulinzi wa anga wa Israel kushindwa kutungua uh, ndege isiyo na rubani uh, ya uh, harakati ya Ansarullah ya Yemen ambayo imeshambulia eneo uh, moja la mji wa Tel Aviv. Msemaji wa jeshi la Yemen Brigadia Generali Yahya Saria amesema vikosi vya jeshi la nchi hiyo vimeshambulia mji wa Tel Aviv kwa kutumia droni mpya iliyopewa jina la Yafa na kuongeza kwamba Tel Aviv sio eneo salama tena kwa kuwa sasa ipo ndani ya shabaha ya jeshi la Yemen. Katibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema shambulio la Yemen dhidi ya Tel Aviv ni onyo linaloitaka Israel ihitimishe mashambulizi ya kinyama dhidi ya watu wa Gaza. Ni baada ya msemaji wa jeshi la Yemen kutangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeshambulia mji wa Tel Aviv. Uh, Sayid Muhammad Hassan Abu Turabi Fard, khatibu wa swala ya ijumaa ya leo mjini Teheran, amesema jeshi la Yemen, ambalo limesimama kidete kukabiliana na uchokozi wa madola ya kibeberu yanayoongozwa na Marekani, limeupa fahari na heshima nyingine umma wa Kiislamu. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa vikali maamuzi na hatua za mabavu na za upande mmoja zinazochukuliwa na Marekani katika masuala mbalimbali ya dunia akisisitiza kwamba mwenendo huo unafanya hali ya mambo ulimwenguni kuwa mbaya zaidi. Rais William Ruto wa Kenya amerudisha mawaziri sita wa zamani kati ya kumi na moja aliyowateua kwenye baraza lake jipya la mawaziri. Na hitilafu kubwa ya kiteknolojia iliyotokea mapema leo imesababisha mashirika makubwa ya ndege duniani kusitisha safari zao, mabenki kushindwa kutoa huduma kwa wateja wao vyombo vya habari vya kimataifa kushindwa kurusha matangazo yao pamoja na kusimama kwa huduma nyingine nyingi zinazoendeshwa kwa kutumia teknolojia ya Microsoft. Wapenzi wasikilizaji, usikilizaji muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Nakushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo yetu haya, na sina la ziada isipokuwa kukutakieni usiku mwema.