la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehrani. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya Asubuhi ya leo tukiwa tunasikika kupitia sateliti na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.ir/sw, barua pepetu email ni swahili radio @irib.ir. Ama leo ni Ijumaa tarehe 13 mfunguo 4 Muharam mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 19 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na nne miladi ya. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na katika mji huo tunasikika pia katika miji mingine ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida pamoja na Tabora na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo asubuhi, mpenzi msikilizaji, kwa kuandalia taarifa habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, bila kusahau udondozi wa baadhi, baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Tutakuwa na mawaidha maalum ya Muharram, udondozi, eh, makala ya leo katika historia, podcast na mambo mengine kadha wa kadhaa. Kuweni nami hadi mwisho wa matangazo haya. Ni Redio Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yakosoa sera za kinduma kuili za madola magharibi kuhusiana na jinai za Israeli. Oman asema wahusika wa shambulio la Maskati walikuwa ndugu watatu raia wa, wa nchi hiyo. Na WHO yasikitishwa na mashambulizi dhidi ya hospitali na vituo vya afya nchini Sudan. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran amekosoa madai yaliyotolewa dhidi ya ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na misimamo ya kinduma kwili kuhusiana na maripota maalum wa jumuiya hiyo kimataifa. Kazem Gharibabadi, katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran amesema akijibu madai yaliyotolewa dhidi ya ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu maswala Palestina binadamu ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu kwamba maadui wa ubinadamu wametoa madai kwamba mashirika yanayounga mkono harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, yametoa dola elfu ishirini kwa Francesca Albanese, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika maswala ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu kwa lengo la kunyamazisha sauti pekee inayofichua na kuanika jinai na uhalifu unaofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu Francesca Albanese amekuwa akisisitiza kwamba Israel inafanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika vita vyake dhidi ya Gaza. Francesca, wakili na mwanasheria wa Kitaliano, amekuwa akifanya kazi kama ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu tangu Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Polisi ya utawala wa kisultani wa Umani imetangaza kwamba watu watatu waliofanya shambulio kwenye msikiti wa Islamu wa madhehebu ya Shia huko Maskat katika siku ya Ashura ya kukumbuka mauwaji ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi wassalam, walikuwa ndugu wenye utaifa wa Oman. Taarifa iliyotolewa jana Alhamisi na polisi ya Oman imefichua kuwa watu watatu waliohusika katika ufyatuaji risasi kwenye msikiti mmoja huko Maskati wiki hii walikuwa ndugu raia wa nchi hiyo, na kwamba wote watatu wameangamizwa. Taarifa hiyo imesema uchunguzi umeonyesha kuwa waliathirika, waliathiriwa na fikra potofu. Polisi wamesema katika taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba kwa ajili ya kujulisha umma kuhusu matukio ya hivi karibuni ya tukio la ufyatuaji risasi huko Wadi Al Kabir, imethibitishwa kuwa watu watatu waliohusika katika tukio hilo ni Waomani na wote ni ndugu, wameuawa kutokana na kung'ang'ania kupigana na askari usalama, na uchunguzi umeonyesha kwamba waliathiriwa na fikra potofu, imesema taarifa hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la afya duniani WHO limeeleza wasiwasi lilionao kutokana na kuongezeka mashambulizi yanayolenga hospitali na vituo vingine vya kutoa huduma za afya nchini Sudan. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda mashariki mwa Mediterranea, Hanan Balkhy, amesema tangu kuanza kwa vita mnamo mwezi Aprili mwaka jana, shirika hilo limeorodhesha mashambulizi 82 yaliyolenga vituo vya afya, ikiwa ni pamoja na mashambulizi 17 katika kipindi cha wiki sita za hivi karibuni. Aidha, afisa huyo WHO ametahadharisha kuwa nchi hiyo inakabiliwa na hatari ya kuenea kwa magonjwa kama vile kipindupindu, malaria na homa ya uti wa mgongo, na kwamba hujuma na mashambulio dhidi ya hospitali na vituo vya afya yatazidisha kuwa kuwa mbaya hali ya utoaji huduma za afya katika nchi hiyo. Wakati huo huo wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema njaa imechukua nafasi ya machafuko na machafu kuwa kichochezi kikubwa zaidi cha mawimbi ya watu kuhama kutoka Darfur ambako kunashuhudiwa vikwazo vingi katika operesheni za utoaji misaada ya kibinadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema ha harakati ya Hizbullahi ya Lubnani na serikali ya nchi hiyo hawataki vita kamili na Israel, lakini baadhi ndani ya utowalo huo wa Israel wanataka vita. Akizungumza katika mkutano na no waandishi wa habari katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Rasia amesema kuna ishara kwamba baadhi ya duru huko Israel zinajaribu kuanzisha vita kamili dhidi ya Lebanon. Lavrov amewanukuu baadhi ya wachambuzi wa, wa Marekani na Ulaya akisisitiza kwamba kuna ishara kwamba Israel inavutiwa na vita dhidi ya Lebanon. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema kuna vitendo vya makusudi vya kuiburuta Hizbullah katika vita, licha ya kiongozi wa harakati hiyo kusema wazi kwamba hawataki kuingia katika vita kamili. Hata hivyo, Sayid Hasan Nasrullah amesisitiza kuwa harakati hiyo iko tayari kujilinda iwapo Israel itaanzisha vita kamili dhidi ya Lubnan. Na mkuu wa harakati ya kitaifa nchini Sudan, Atijani Asisi, amesema makosa makubwa yaliyofanywa katika kipindi cha mpito, ikiwa ni pamoja na kutengwa baadhi ya makundi na matokeo ikiwa ni pamoja na kutengwa baadhi ya makundi na matokeo yake kama pengo lililojitokeza katika jamii ya Sudan vilitumbukiza nchi hiyo katika vita vya ndani mnamo Aprili 15 mwaka jana. Aidha, mkuu huyo wa harakati ya kitaifa nchini Sudan ameongeza kwamba nchi hiyo inakabiliwa na migawanyiko ya kisiasa kikaumu na kikabila na vikosi vya msaada wa haraka vimetumia vibaya migogoro hiyo. Aidha, amezungumzia nafasi ya nchi za kikanda na athari za ajenda kimataifa katika kuchochea mzozo nchini Sudani na kusema ufadhili wa nchi wa nje ndiyo sababu kuu ya kuendelea vita hadi sasa, na wapiganaji wa RSF hawataacha kufyatua risasi isipokuwa madola ya kigeni yatakaposimamisha ufadhili wa misaada yao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. <muchu> Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, hufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho msimamo wa wawakilishi wa nchi tofauti katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya utawala wa Kizayuni. Wawakilishi wa nchi tofauti katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wametoa radiamali yao kwa jinai za utawala wa kizayuni huko katika ukanda wa Gaza. Riyadh Mansur, mwakilishi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa, amesema katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja huo kuwa kile kinachojiri Gaza kwa upande wa mauaji kimesajiliwa kama mauaji ya kimbari yaliyorekodiwa zaidi duniani. Ali Bakiri Kani e, kaimu waziri wa mambo ya nje wa Irani pia amesema katika kikao hicho kuwa tunaliomba baraza la usalama litekeleze majukumu yake kama yalivyobainishwa katika hati ya Umoja wa Mataifa kwa kuchukua hatua za dharura na za kivitendo ikiwemo kupasisha azimio kuu na la lazima kutekelezwa ili kulazimisha utawala wa Israel usitishe haraka iwezekanavyo mauaji ya kimbari na jinai zake za kivita dhidi ya Gaza. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, pia amesema katika kikao hicho kwamba Marekani imekuwa mshirika wa moja kwa moja wa Israel katika vita dhidi ya Gaza kwa kuupatia utawala huo silaha za kuishambulia Gaza, pamoja na kuwa nchi mbalimbali katika baraza la usalama zimedhihirisha msimamo huru dhidi ya Israel na kusisitiza juu ya ulazima wa kusitishwa jinai za wazayuni huko Gaza, lakini viongozi wa Marekani wanaendelea kuihami na kuiunga mkono kwa pande zote Tel Aviv, huku wakijaribu kuficha na kukanusha jinai za utawala uharamu dhidi ya Gaza. Linda Thomas Greenfield, mwakilishi na balozi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, ambaye nchi yake inaunga mkono jinai za Israel dhidi ya Palestina, amejifanya kusikitishwa na kusema kwa unafiki kwamba raia wa Gaza wanaishi kuzimu. Greenfield pia amezungumzia kupasishwa mipango ya Israel kwa lengo la kujenga maelfu ya makazi kwa ajili ya walowezi wa Kiyahudi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kusema hatua hizi za upande mmoja haziwiani na sheria za kimataifa na ni kwa madhara ya kupatikana suluhisho la serikali mbili. Utawala wa Israel unaendeleza mashambulizi yasiyo kibinadamu katika ukanda wa Gaza kwa himaya na uungaji kamilifu na endelevu wa Marekani pamoja na waitifaki wake. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yafoto. Sasa ni mawaidha ya Muharamu yanayoletwa kwenu na Shekh Amiri Kasonso wa Dar es Salaam salaam Tanzania. sallallahu alayka wa ala alladhina stushidu baina yadaik ya ibna rasulillah ya laitana kunna makum fanafuza fauzan adhima. Mtazamo ya kisiasa katika viwanja vya Karbala, kuna siasa gani ilifanyika mpaka upendo wa ahlubaiti mpaka leo hii ni wa kutafuta na tochi? Au hata mtu akikwambia anawapenda ahlubaiti, lakini anawapenda kwa sura fulani Sio kwa maana ya ma, mawadda, kwa maana ya mahabba. Na sisi kinachotakiwa hapa, tumeamrishwa nini? Kul la asalukum alayhi ajran illa lmawadda fi lqurba, mawadda ndio yanatakiwa, sio mahabba. Sasa hii ni kanuni kwa Waislamu siku zote, tunapofanya siasa, siasa zetu huwa hazitoki kwenye mipango ya Mungu, siasa zetu hazitoki katika sheria ya Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu ashaweka sheria sasa ilikuwaje? Aya ya Mwenyezi Mungu imekwisha shuka kul la asalukum alayhi ajran illa almawada fi lqurba, lakini mbona Ahlabaiti leo wako pembeni? Ni wageni katika ulimwengu, ni waajabu. Mpaka wewe mwenyewe ukiwa we mwenye ni mshia wewe mwenyewe ni waajabu vilevile, unabaki unashangawa huyu mwangalie huyu. Ukiwa wewe ni muwali tu, wewe mwenyewe utakuwa ni waajabu. Kulitokea siasa gani wakati inashuka aya ile? Palitokea siasa za ajabu, watu hawakupenda tangu mtume alipokuwepo. Kwa hiyo Ahlabaiti siasa mbovu zimeanza kuwatenga tangu mtume yupo. Mtume mwenyewe yupo. Utasema mtume huyu anataka ametutenza nguvu miaka ishirini. Leo tena hii anataka sasa awapandishe kizazi chake kiwe juu yetu. Aa, ngoja akifa huyu au akiuawa kama watapata iko cheo. Mambo haya yamenukuliwa kwenye vitabu vitabu vya Waislamu si kwa maana ni vitu ambavyo vinaongewa kwa propaganda, au vinaongelewa tu kwa sababu tunawapenda sana Albayt. Hapana, ni vitu vimeandikwa, ni vitu thabiti. Sasa ni siasa gani zilizotumika? Siasa zilitumika nyingi sana. Nataka leo niwaongezee kidogo kwamba zama za Bwana Mtume kuna aya kama mbili hivi, nataka niziongeze ili kushibiliza hapo, tujue misingi kumbe ilikuwepo Sheria zilikuwepo, kanuni zilikuwepo, nidhamu zilikuwepo. Ahla Baiti walikuwa tayari, waishapandishwa nafasi yao, Mtume kashaacha acha, kila kitu kiko kiko sawa, lakini hawakuweza kulipata lile daraja, na dalili sio moja. Yani, unaweza kusema labda aya ya mawada peke yake la, lakini kuna aya nyingi, mojawapo siku zote mnasoma nyinyi, innama yuridu llah liyudhhiba ankum rijsa ahla lbaiti wa yutahirakum tathira Surata Ahzabi 33. Ukiangalia aya hii inatoa da, daraja na inaonyesha nafasi ya Ahlubeiti na inawapambanua Ahlul bait ni kina nani, na kutwaharishwa kuna uko kusudiwa hapa, si usafi huu tunaouona labda kwamba mtu ametwaharika, sawa, ni usafi wa kutoharika kimwili na kiroho, lakini ni usafi hata katika uongozi. Uongozi na utawala unahitajia usafi. Kama mtu si msafi, hawezi kuongoza, ni mtihani mtupu. Maasum ndio anaweza akamshika mtu mkono akampeleka. Sasa angalia siasa gani zilitumika, ili daraja ni kubwa. Mimi nataka niziweke tu juu juu hizi aya, sitaki niziingie sana ndani. Daraja hili lilokopwa hapa la hawa ahlabaiti, kupandishwa na kutoharisha katika kiasi hicho, ni daraja kubwa. Lakini angalia umma wa kiislamu leo unaonekana ahlabaiti si lolote, si chochote, yaani wa kawaida, wakati mtume aliwapaza daraja na akaonyesha kwamba mimi naposema kizazi changu ni hawa hapa ahlabaiti wangu ni hawa, sikusudii kitu kingine. Ubusalama, baada ya yeye, tukio lile ameliona na inasemekana limetokea nyumbani kwake. Katika baadhi ya riwaya alisema kwamba Mtume siku hiyo alichukua kisaa, akamfunika Hasan na Husein, akamfunika Ali, kisha akamfunika Bibi Fatima, kisha akajifunika mwenyewe Alafu akanyoosha mikono juu akasema, allahumma haulai ahla baiti wa khasati adhhib anhum arrijsa wa tahhirhum tatheera, kwamba Mwenyezi Mungu, hawa unawaona, ndiyo maspesho wangu, hawa ndio ahla baiti. Umu salama akatamani ile hali, ikabidi akamwambia Bwana Mtume, wa ana maahum ya rasul llah? Jawabu lililotoka anasema innaki ala khairi au innaki ila na hadithi hii ni hadithi nzuri yani, ni hasanun wa huwa ahsanu shay'un ruya fi, fi hadha albab, yani ni hadithi safi na haina mushkil wote katika mlango huu. Ilio anasema maneno haya ni nani na imepokelewa wapi? Angalia ukirudi katika Sahihu Muslim juzu ya nne hadithi namba 2424 angalia siasa gani ilitumika baada ya mtume kuacha na kuonyesha na shahidi akawa ni Umu Salama, lakini angalia ni jinsi gani siasa zilivyopita. Hatutaki kuongea mengi, lakini kwa ufupi tu, leo ukiambiwa anaswaliwa Mtume, utasikia anaswaliwa Mtume na wake zake na masahaba zake, na ndio wanakuambia haiko ndio kizazi cha Mtume. Sasa tujiulize swali, ikiwa vitabu hivi vimepokea hadithi hii ya Umu Salama, inakuweje? Mbona kuna mgongano hapa? na hadithi hiyo imekuja na watu watatu tu, lakini kwa ya Ummu Salama imekuja au wapokezi idadi yake ya kutisha. Siasa gani iliyotumika hapa ili kuwadogoesha Ahlulbait? Kwa sababu kanuni, Mwenyezi Mungu kashaiacha aya ya tathir, Mwenyezi Mungu kashaiacha aya ya mawada, Mwenyezi Mungu kashaiacha na mtume ameondoka, ameshaacha vitu thabiti, lakini matokeo yake vinakuja kuondosha hii ni siasa ambayo imetumika. Kwa hiyo ndo maana leo hii, angalia, unaweza ukasoma aya na ukaenda ukaona dalili na ukaona katika kitabu fulani ukaonyeshwa, au wewe mwenyewe ukafanya uchunguzi, lakini hakina nguvu. Yaani ile hadithi ulioiona wewe haina nguvu, ile aya ulioiona wewe haina haina nguvu. Yaani siasa imefanya kazi nzuri, cha kawaida watu walifanywa nini? Ilikuwa ni hatari, zama za Banu Umayya watu walikuwa wanapigwa, watu walikuwa wanauawa kwa sababu ni wapenzi wa ahlu bait, ni mfasi wa, wa Ali ibn Abi Talib. Kama ulikuwa unachukua posho kwenye baitul mali, posho inakata mtu alikuwa anakubali, bora yake niitwe mimi ni zindiq. Zindiq unajua manake ni mtu ambaye kama vile mnafiki fulani, lakini asiitwe yeye ni mfasi wa ahlu bait, kwa sababu anaogopa watu wameuawa, ni siasa gani ambazo zimetumika? Si hapo ambapo mpaka Ahla Baiti wakawa hawakuweza kutambulika na wala kule hali, na niwaongezee aya nyingine. Kuna aya zote hizi tumeshawahi kuzisoma, lakini napenda tuzipitishe. Surati Al-Imran aya ya sitini na moja ambayo ni wanasema ni Ayatul Mubahala, Ayatul Mubahala, faqul ta'ala unad'u abna'ana wa abna'akum wa nisa'ana wa nisa'akum wa anfusana wa anfusakum thumma nabtahi fanajalu lanat llahi ala lkadhibin. Al hiki ni kisa kirefu vile vile kilishachokutokea manasara wanajirani walikuja kutaka kuweka mjadala na bwana mtume kuhusiana na dini ya Uislamu na unasara, lakini mjadala ukaenda ukawa hauna tija, yani kwa maana upande wa pili wakawa hawakubali mtume, kisha watolea dalili kila kitu, lakini hawakuweza kumkubali mtume Muhammad sallallahu alayhi, wa alihi wa sallam. Sasa kilichotokea wakasema, tu tuapizane ili tuone nani atakuwa ni, ni mwongo. Wakapeana ahadi basi tutoke kesho, kesho tutakujana tuende tukaapizana. Sheikh, angalia maana swara wenyewe walikaa pembeni wakaanza kuchunguza, kwa hiyo wakawa wanatoka. Sasa wakachunguza kwamba, jamani, mkiona anatoka na watu wa aina nyingine yoyote basi twendeni tukafanye mubahala, lakini kama atatoka na watu hawa watano, msiende. Na kweli ndio kilichotokea, wanamuona mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam amebeba familia familia yake, kamshika mkono Imamul Hasan, kambeba mkono wake wa waku, kulia Imamul Hussein muona eh, bibi Fatima yupo nyuma ya ya bwana mtume Muhammad na Imamu Ali yupo nyuma zaidi wanaongozana wale manaswara walivyoona vile, wakasema jamani, msiende, nyota tano hizo zinakwenda hizo au ni Ahlul Kisaa. Wakisema chochote hao ma- mazingira yanabadilika sasa hivi, na hao sio waislamu wanaosema maneno hayo, sio Waislamu. Sasa aya hii nayo imejulikanwa zama za mtume na Imamu Alhuseini alaihi salamu akiwa ni miongoni mwao, lakini kwa nini haonekani kwamba huyu ni mtu special na ana nafasi maalumu, na hii ni kanuni tunachukua ambayo ishawekwa na Mtume. Ni aya ambayo imeshasimikwa na nani? Na Mtume Muhammadi, imeshasimikwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Lakini mbona ni kiwepesi wepesi tunamna hii? Ni siasa gani ambayo imefanya nini, imetumika hapa? Kuna siasa ambazo zilitumika katika mazingira kama haya. Ala kule, hapa hiyo ni ni marhala ya kwanza. Nam, huyo alikuwa ni Shekh Amiri Kasonso wa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa mawaidha yake hayo tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na Redio Tehran foto. Sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Udondozi wa magazeti ya baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya ya leo, kwa kuelekea nchini Kenya ambapo Taifa Leo Uh, limeandika baadhi ya habari zake, zinasema presha kote kote kwa Ruto. Rais William Ruto anakabiliwa na changamoto tena kuhusu mwelekeo ambao taifa litachukua kutokana na matukio ya kisiasa yanayoendelea nchini. Waasi wake, wa naibu wake vijana wa Gen Z kukaa ngumu, shinikizo la kuteua mawaziri wapya, pingamizi kwa serikali ya muungano na uchumi kusambaratika ni miongoni mwa yanayomfanya rais kujikuna kichwa. Katika habari nyingine, Taifa Leo limeandika wabunge wa kumradhi, wabunge wa ODM walionya Raila eh, kuhusu dili na shilingi bilioni saba kufidia ufanyakazi ofisi ya mki wa rais mbele. Eh, katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation kuna kichwa cha habari kinachosema nani atakuwa mkuu mpya wa jeshi la polisi. Nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Daily Monitor ni ya kuongezwa maradufu mishahara ya wakuu wa polisi na magereza. Independent limeandika balozi wa Norway amemhakikishia waziri wa mambo ya nje wa Uganda A, kuendelea kwa ushirikiano licha ya kufungwa kwa ubalozi wa Norway mjini Kampala. Aidha limeandika tume ya taifa ya uchaguzi wa Rwanda imetangaza kwamba Paul Kagame ameshinda kiti cha uraisi kwa asilimia tisini na tisa nukta moja nane ya kura kulingana na matokeo kamili ya kura za uchaguzi wa rais. New Vision limeandika katibu wa kudumu wa wizara wa wizara ya, af, wa wizara ya biashara atiwa mbaroni na polisi na magereza waongezewa mishahara naitimishia huko nchini Tanzania na ninaanza mbali na Nipasha ambalo limeandika migogoro ya ardhi inavyozibomua familia nyingi. Kesi mia sita za pokewa kwa wiki kituo jumuishi Temeke. Kijana anusurika kuuawa kwa madai ya wizi wa nguo. Samia: tuzike tofauti zetu, tuanze upya. Saa tatu na dakika 25 treni SGR da Dodoma. NIDA yatoa ufafanuzi matumizi ya namba za taifa na kutokula chakula kwa muda mrefu ni hata. Kwa afya yako. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una habari zisemazo wanne watekwa kwenye pati da, familia za paa za sauti, mwanamke ni adui wa mwanamke, na wizi makaburini watikisa Songwe. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ujana ulioharibiwa. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya podcast kuhusu mateso na maafa wanayopitia watoto wa Palestina kutoka kwa utawala katili wa Kizayuni tutazungumzia mchakato wa kuwahukumu watoto na machungu anayoyapata wa watoto wa Palestina katika jela za Israeli. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa podcast hii ambapo episodi hii wapenzi wa wasikilizaji, itajikita zaidi katika kuzungumzia hukumu za dhuluma zilizotolewa kuanzia mwaka elfu mbili na kuendelea na utawala dhalimu wa Israel dhidi ya watoto wa Palestina. Kisha tutatoa maelezo kuhusu magereza ya kuogofya wanayoshikiliwa watoto hao na wafungwa wenzao kuanzia watu wazima wa Israel na watu wazima wa Palestina hadi vijana wahalifu wa Israel, kama ambavyo tutazungumzia pia magereza yenye mateso makubwa zaidi wanakoshikiliwa watoto wa Palestina. Katika sehemu iliyopita wakati tukizungumzia idadi ya vituo vya utawala wa kizayuni vya kuwashikilia watoto wa Palestina, tuligusia baadhi ya mateso wanayofanyiwa watoto kwenye vituo hivyo. Katika sehemu hii ya leo tutajadili mchakato wa kuwahukumu watoto na kuchunguza uzoefu mchungu wa watoto wa Palestina katika jela za Israeli. Tutaangalia zaidi hukumu ambazo zilitolewa mwaka elfu mbili na mbili dhidi ya watoto wa Palestina. Podcast hii imenukuliwa kutoka katika kitabu kiitwacho Vijana Walioibiwa, Siasa za Kizuizi za Israeli kwa Watoto wa Palestina, kilichoandikwa na Catherine Cook, Adam Hanie na Ada Kei. Kuweni nasi. Tangu kuanza kukaliwa kwa mabavu Palestina, Israeli imewafunga wa Palestina katika vituo mbalimbali. Kuanzia Septemba 2000 hali ilizidi kuwa mbaya na idadi ya wafungwa ikaongezeka. Uzoefu wa magereza ni uzoefu tofauti kwa kila mtu. Kila mtu anakuwa na namna yake na hali yake kipeke yake aliyopambana nayo, kulingana na hali na uwezo wa kuvumilia kila mtu. Aidha, ni sifa ya kimaumbile kwamba watoto wadogo huwafanya kioo waliowazidi umri. Maafa wanayopata watoto wa Palestina wanapokuwa kwenye jela za kutisha za Israeli ni kwamba wanawekwa sehemu moja na wahalifu wa Zayuni waliowazidi mno kiumri, wakiwemo pia mabarobaro wa Zayuni waliokubuhu kwenye uhalifu wa kila namna. Bila shaka yoyote, tunapozingatia umri wa watoto hao kiwango chao cha ukomavu kihisia na kifikra, hali ya mwili na watoto wengine yanayohusiana pamoja na mambo mengine na umri wao, tutaelewa kwa uwazi ni hatari kubwa kiasi gani wanapitia watoto hao wa Palestina, mbali na unyanyasaji mwingine mkubwa wanaofanyiwa ambao baadhi yake hutoka hata nje ya magereza. Mazingira hayo yanaweza kuangamiza kabisa mustakabali wa watoto hao hadi wanapofikia katika rika la utu uzima. Wafungwa wa Palestina wanapigana pande mbili katika kipindi hiki kizito sana. Wanapambana na hali mbaya sana ndani ya jela za kutisha za Israel katika kupigania haki zao kama wafungwa na kuwekwa kizuizini kinyume cha sheria, na katika upande wa pili wanapambana na mashambulizi ya moja kwa moja ya wazayuni wanaotaka kukiangamiza kikamilifu kizazi cha Wapalestina. Nje ya magereza ya kutisha ya wazayuni, pia Wapalestina wanaendelea kushiriki katika mapambano makubwa zaidi ya Wapalestina kwa ajili ya uhuru na kujikomboa. Mwishoni mwa mwaka elfu mbili na moja Wapalestina kadhaa walizuiliwa katika jela za utawala wa kizayuni bila ya kibali cha mahakama. Hadi mwaka elfu mbili na mbili mamia Wapalestina walikuwa katika hali hiyo. Kufikia mwezi Aprili 2003 idadi ya Wapalestina katika magereza ya Israeli ilifikia maelfu kwa maelfu. Inafaa kufahamu kuwa idadi kubwa ya wafungwa wa Palestina katika magereza ya Israeli ni wanawake na watoto wadogo. Mahakama za kijeshi za Israeli zinatoa hukumu kali zaidi dhidi ya watoto wa Palestina hasa baada ya intifada ya pili. Hukumu zote hizo za ukandamizaji na zisizoingia akilini zinatolewa dhidi ya watoto wa palestina bila ya makosa yanayojulikana. Ifuatayo hapa ni mifano ya hukumu za mwaka elfu mbili na mbili kwa wafungwa watoto wa palestina. Kwa mfano, mvulana mmoja wa palestina mwenye umri wa miaka 17 ambaye alishtakiwa kwa kurusha mawe alihukumiwa kifungo cha miezi ishirini jela pamoja na miezi 24 ya kuchunguzwa bila ya kipimo pamoja na faini ya NIS elfu nne. Mvulana mwingine mwenye umri wa miaka 14 aliyehukumiwa kurusha mawe alihukumiwa kifungo cha miezi 6 na nusu jela na kutozwa faini ya NIS elfu mbili. Mvulana mwingine wa miaka 16 wa kipalestina aliyetuhumiwa kurusha mawe alihukumiwa kifungo cha miezi 18 jela na faini ya nis 2000 Mahakama za Israel pia hutoa hukumu kali kwa watoto wanaopachikwa tuhuma kubwa zaidi. Kwa mfano, mvulana mmoja wa miaka 16 aliyetekwa nyara na askari makatili wa Israel kwa madai ya kutengeneza tu chupa yenye mafuta ambayo ikirushwa huripuka, tena bila ya kuirusha chupa hiyo, alihukumiwa kifungo cha miezi 53 jela pamoja na miezi 18 ya kifungo cha nje na miaka mitano ya kuwa chini ya uangalizi wa karibu wa wanajeshi wa Israel. Mvulana mwingine mwenye umri wa miaka 17, ambaye alirusha mawe na chupa za kuripuka, alihukumiwa kifungo cha miaka sita jela kwa kosa hilo dogo tu, wakati kurusha chupa na vitu kama hivyo katika maandamano hivi sasa limekuwa ni jambo la kawaida duniani. Kila wakati utawala wa Israeli ulipomaliza kuwasaili wa Palestina uliwafunga katika jela na magereza kadhaa. Gereza la kijeshi la Megido na kambi ya kijeshi ya Kelsiote ambayo inasimamiwa moja kwa moja na wizara ya vita ya jeshi la Israeli ni miongoni mwa jela hizo. Gereza jingine ni lile la Telmond na Ramle ambayo yanasimamiwa na taasisi ya jela ya Israeli. Taasisi hiyo ni kitengo tanzu cha wizara ya usalama wa taifa ya Israel. Jine hizo zinakanyaga haki za binadamu zinazotambuliwa kimataifa na zinalifanya suala la wanafamilia la kuonana na jamaa zao huko jela kuwa gumu sana. Wasichana wa Kipalestina pia wanafungwa katika gereza la wanawake la Ramle, Ramle. Ni gereza lenye ulinzi mkali ambapo wafungwa wa kike wa Israel ambao wamefanya uhalifu mkubwa wanawekwa pamoja na wafungwa wa kisiasa wa Palestina katika gereza hilo la Ramle. Sheria za magereza hayo hazitofautishi kati ya wafungwa watu wazima na watoto kwa sababu jela hizo zote mbili zinatawaliwa na amri za kijeshi za wizara ya vita ya utawala wa kizayuni. Hii ina maana kwamba watoto wanakamatwa kwa jina la kwamba wao ni watu wazima, hata kama ni watoto wadogo, kwa sababu amri ya kijeshi nambari 132 ya Israeli inawahesabu watoto hao kuwa ni watu wazima. Kama tulivyoona, hali ya jela kwa watoto wa Palestina ni ngumu. Ugumu wake unawasababishia madhara makubwa watoto hao sawa na wakati wa kukamatwa na kusailiwa. Ukandamizaji na mateso wanayofanyiwa na wazayuni kwa upande mmoja, na kutoruhusiwa kuonana na jamaa zao kwa upande mwingine, kunawaweka katika wakati mgumu. Watoto wa Palestina wanaotekwa nyara na wazayuni na kushikiliwa kwenye jela za kutisha na kuogofya za Israel kinyume cha sheria. Kwa kweli ni vigumu kupata idadi sahihi ya watoto wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye jela hizo za kutisha za Israel kwa sababu utawala wa kizayuni unakanusha kuwepo watoto katika baadhi ya magereza na hautoi taarifa kuhusu magereza yake mengine ya siri ndani na nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mashirika ya haki za binadamu na wanasheria wanakabiliwa na matatizo mengi na vikwazo chungu nzima katika jitihada zao za kupata orodha kamili ya Wapalestina katika jela za Wazayuni. Hata idadi iliyopo leo ya watoto wa Palestina wanaoshikiliwa kidhuluma katika jela za Israeli ni ile iliyotolewa na utawala wa Kizayuni pamoja na mchujo wote huo. Lakini hata idadi hiyo iliyotolewa na Wazayuni wenyewe ni kubwa sana. Fikiria idadi hiyo ya watoto wa Palestina ambayo inatolewa na utawala wenyewe wa Kizayuni baada ya kuchujwa kikamilifu, na ongeza na jela za siri za Israeli ambazo hakuna taarifa yoyote juu yake, uone ni kiasi gani watoto wa Palestina wanateseka vibaya mno. Tukiendelea na podcast hii hapa, tunapenda kugusia baadhi ya nukta kuhusu baadhi ya jela za utawala wa Kizayuni na hali ya kutisha iliyoko kwenye magereza hayo. Moja ya jela za utawala wa Kizayuni ambazo watoto wa Palestina wamefungwa ni jela ya kuogofya ya Megido. Sehemu kubwa ya wafungwa wa gereza la Megido wanawekwa kwenye mahema, bali watoto wote wa Palestina katika jela hiyo wanaishi katika mahema hayo. Vyumba vitano vimetengwa kwa wale ambao wamefanya uhalifu mkubwa zaidi. Katika gereza la Megido, watoto wa Palestina wanafungwa pamoja na wafungwa watu wazima wanaoshikiliwa kwa makosa ya kisiasa, wakati kwa mujibu wa sheria za kimataifa wafungwa hao wanapaswa kuwekwa sehemu tofauti. Watoto hawapaswi kufungwa sehemu moja na watu wazima. gereza la Megido ni gereza linalojumuisha mahema mbalimbali yasiyo na paa. Inakuwa ni vigumu zaidi kuvumilia hali hiyo, hasa katika miezi ya baridi kali na ya mvua. Licha ya mateka wanaoshikiliwa kwenye jela hiyo kuomba sana wawekewe vifaa vya kuzalisha joto wakati wa baridi kali, lakini wakuu wa magereza hayo wamekataa kufanya hivyo kwa kisingizio cha eti masuala ya kiusalama. Israel haichungi kabisa hali wanayopasa kuwa nayo watoto wadogo, maana neno wa binadamu halina nafasi yoyote kwa wazayuni makatili. Utawala wa kizayuni unawatesa watoto wa Palestina kama unavyowatesa watu wazima katika gereza hilo. Aidha, Israel daima imekuwa ikipuuza haki za watoto wa Palestina walioko kizuizini katika jela zake zote, inawafanyia unyama mkubwa, inawanyima haki zao za kupata elimu na licha ya uamuzi wa mahakama uliotolewa mwaka 1997 na mahakama kuu ya Tel Aviv kwamba watoto wa Palestina walioko kizuizini wana haki ya kupata elimu, lakini jela za kizayuni hazijali jambo hilo, na hadi leo hii watoto wa Palestina wanaoshikiliwa kidhuluma na Israel wanaendelea kunyimwa haki yao ya kimsingi ya kupata elimu. Kambi ya kijeshi ya Ketzioti, ni jela nyingine ya Israel ambayo inawashikilia kidhuluma watoto wa Palestina. Wengi wa watoto wa Palestina waliotekwa nyara na wazayuni wakati wa intifada ya kwanza wanashikiliwa kwenye gereza hilo ambalo ni maarufu kwa jina la kambi ya kifo cha polepole. Moja ya sababu ya kupata umaarufu huo jela hiyo ni hali mbaya sana ya wafungwa. Gereza hilo ni chafu sana na halina usafi wa hata kiwango cha chini kabisa Mahema yake yana mashimo, vyoo vimefurika kinyesi, na hakuna vifaa vya kutosha vya usafi, maambukizi ya vimelea vya maradhi, wadudu wa ajabu wakiwemo panya, joto kali sana wakati wa mchana na baridi isiyovumilika ya majira ya baridi kali. Yote hayo kwa pamoja yanaifanya kambi hiyo kuwa na mazingira yasiyofaa kabisa kuishi binadamu. Maafa mengine ni kwamba wakuu wa magereza hawatoi chakula cha kutosha kuwalisha wafungwa hasa watoto wadogo. Katika gereza hilo, watoto wanachukuliwa kama watu wazima na hakuna elimu rasmi wanayopewa. Pia kutokana na ukaguzi wa kila siku, kuna taarifa nyingi za viongozi wa magereza kuiba mali za wafungwa, huku mahema ya wafungwa hao yakishambuliwa mara kwa mara na askari wenye silaha wa Israeli kwa mabomu ya sauti na mabomu ya machozi. Huduma za matibabu katika jela zote za utawala wa kizayuni ni tatizo kubwa. Licha ya mateka wa Palestina katika jela hizo kupata mateso yote hayo, ambayo yanawaumiza vibaya kiafya, lakini mara nyingi hawapewi hata dawa za kutuliza maumivu mateso hayo ni makubwa zaidi na ni mabaya zaidi katika gereza la Ketziot ikilinganishwa na magereza mengine ya kutisha ya Israeli. Taarifa za wafungwa katika jela hizo zinasema kuwa wafungwa wengi tu hufa kwa kukosa huduma za matibabu. Magereza mengine ya kutisha na kuogofya sana ya Israeli ni yale ya eneo la Telmond. Jela zote mbili zilizoko Telmonde ziko katika hali mbaya sana. Watoto wa Palestina katika gereza la Hasharon wanaishi kwenye mazingira mabaya sana, ikiwa ni pamoja na msongamano mkubwa wa watu, mazingira machafu, kushambuliwa mara kwa mara na walinzi, chakula kichache, sambamba na muda mfupi sana wa kula. Nasser Zaid ni mtoto wa Palestina ambaye katika umri wake wa miaka 17 alirekodiwa kwenye hati ya kiapo na tawi la Palestina la shirika la kutetea haki za binadamu, alisema kuhusu gereza hilo kwamba mwezi Disemba 2000 mazingira mabaya aliyokuwa nayo yalimlazimisha kutoheshimu sheria za seli yake, wakati mkuu wa gereza la Hashron alipoingia, yaani hakumnyanyukia mkuu huyo wa gereza sasa. Angalia adhabu ya kinyama aliyopewa: alishikiliwa wiki nzima katika seli ya mtu mmoja mmoja, na tunajua kwamba seli hizo ni maalumu kwa ajili ya wafungwa waliokubuhu katika uhalifu, si kwa kosa dogo kama la kutosimama wakati mkuu wa jela anapoingia. Kwa upande mwingine, watoto wengi kwenye jela za utawala wa kizayuni wamekuwa wakijeruhiwa vibaya kwa kushambuliwa na walinzi wa jela hizo. Moja ya mifano mingi ni ule wa mwezi Juni elfu mbili na moja ambapo shambulio la walinzi wa gereza lilisababisha majeraha makubwa kwa watoto kumi na moja gerezani. Baada ya hapo watoto wanne walihamishiwa kwenye kifungo cha seli za mtu mmoja mmoja. Hati tofauti za viapo zilizowasilishwa na watoto wanne waliofungwa katika jela za wazayuni mwezi Julai elfu mbili na moja kwa wanasheria ni ushahidi wa wazi wa hali mbaya mno wanayopitia watoto wa Palestina katika jela za wazayuni. Katika mambo yaliyolalamikiwa na watoto hao wanne wa Palestina ni pamoja na kufanyiwa ukatili mkubwa na kunyimwa kikamilifu matibabu. Mfungwa mwingine ni kijana wa Palestina mwenye umri wa miaka 17 yaani mtoto wa chini ya miaka 18. Mtoto huyo alipigwa vibaya na wazayuni mpaka alipoteza fahamu. Alipopata fahamu, maafisa watatu wa gereza walikuwa bado anaendelea kumpiga. Wakati huo, mikono yake ilikuwa imefungwa kwa nyuma na miguu yake nayo ilikuwa imefungwa pamoja kwa kamba. Baada ya kumuumiza vibaya, walimpeleka kwa daktari. Mtoto huyo alimwambia daktari kwamba nguo zake zilichanika kwa kipigo na pua yake ilijeruhiwa vibaya. Damu zilikuwa zinammiminika puani, huku majeraha mengine ya usoni yakichirizika damu. Madaktari wa Zayuni walimpiga picha na baadaye wakamwambia kimadharau na kijeuri kwamba yuko sawa. Lakini siku kumi baadaye wanasheria wa tawi la Palestina la shirika la dunia la ulinzi wa watoto waliripoti majeraha mabaya na mateso makubwa aliyokuwa anaendelea kupata mtoto huyo. Kiujumla, maafa na mateso wanayopitia watoto wa Palestina katika jela za kutisha za Israeli ni makubwa mno, hayaelezeki kwa maneno, na kadiri tunavyotenga wakati kuyazungumzia muda hautoshi. wassalamu alaikum Yafuatayo sasa ni makala ya leo katika historia, tukiwa, elekea, elekea, ukingoni, leo katika historia tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya, leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 13 mfungo 4 Muharam mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 19 Julai mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1385 iliyopita, yaani sawa na tarehe 13 Muharam mwaka wa 61 Hijria, Abdullah bin Afif aliuawa shahidi na gavana wa Yazid bin Muawiya, Ubaidullah bin Ziyad bin Afif alikuwa mtu wa kwanza kuanzisha malalamiko na upinzani wa waziwazi dhidi ya jinai za Ubeidullah bin Ziyad za kumua shahidi mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, Imam Husein alaihi ssalam, na wafuasi wake baada ya Ubeidullah bin Ziyad kuwashambulia kwa maneno makali na kuwavunjia heshima mateka wa Karbala waliokuwa wamepelekwa katika majilisi yake. Abdullah bin Afif ambaye alikuwa miongoni mwa wachamungu wakubwa wa mji wa Kufa huko Iraq na wafuasi wa kweli wa Amirulmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam, alikerwa mno na mwenendo huo wa gavana wa Yazid wa kuwavunjia heshima watu wa nyumba ya Mtume mtukufu na kumjibu mtawala huyo kwa hasira. Ubeidullah ambaye hakutarajia kuona majibu kama hayo baada ya kuua watu wa nyumba ya Mtume mtukufu alitoa amri ya kukamatwa Afif na kupelekwa kwake. Hata hivyo watu wa kabila lake walizuia kitendo hicho. Askari wa utawala wa Bani Umaya walivamia nyumba ya Abdullah bin Afif usiku na kumtoa nje kisha wakamuua shahidi kwa kumkatakata kwa mapanga. Katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, Kuwait ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Katika kipindi cha utawala wa Ahamenid, Kuwait ilikuwa ikihesabiwa kwa sehemu ya ardhi ya Iran. Mwaka 1899 miladia, Kuwait iliwekeana saini na Uingereza, swala lililoifungia London mlango wa kuikoloni nchi hiyo. Mwenendo huo uliendelea hadi baada ya vita vya pili vya dunia. Kuwepo kwa visima vya mafuta kulipanua uingiliaji mkubwa wa mashirika mengi ya Uingereza na Marekani katika taifa hilo. Hatimaye mwaka 1961, Kuwait na Uingereza zilitiliana saini makubaliano yaliyoifanya nchi hiyo kujipatia uhuru wake. na siku kama ya leo miaka 37 iliyopita liliidhinishwa azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu haja ya kumalizwa vita vya Iran na Iraq. Azimio hilo lilijumuisha vifungu kumi ambavyo vilipasishwa kwa kauli moja na wanachama 15 wa Baraza la Usalama. Nam huyo alikuwa ni Hussein Hassan Kamau na makala hiyo ya leo katika Historia. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio mukhtasari wa habari za ulimwengu. Katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran amekosoa madai yaliyotolewa dhidi ya ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na misimamo ya kinduma kweli kuhusiana na maripota maalum wa asasi hiyo ya kimataifa. Polisi ya utawala wa kisultani wa Oman imetangaza kwamba watu watatu waliofanya shambulio kwenye msikiti wa waislamu madhehebu ya Shia huko Maskate juzi, katika siku ya Shura ya kukumbuka mauaji ya mjukuu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Huseini alaihi ssalam, walikuwa ndugu wenye utaifa wa Oman. Shirika la afya duniani WHO limesikitishwa na mashambulizi dhidi ya hospitali na vituo vya afya huko nchini Sudan. Waziri wa mambo ya nje wa Rasha amesema Hizbullah na pamoja na serikali ya Lebanon hawataki vita kamili na Israel. Na mkuu wa harakati ya kitaifa nchini Sudan amesema makosa kipindi, Champito, ya kipindi cha mpito ndio ambayo yamesababisha Sudan kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Jina langu ni Salum Bendera. Kwa muhtasari huo habari za ulimwengu, ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.