Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wala lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran usiku wa leo. Uh, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Uh, taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema kanusho la Iran kwa madai ya uongo ya Marekani ya kuhusika Tehran katika jaribio la kumuua Donald Trump. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, uh, tutakuleteni kipindi cha Irani juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile kinachozungumzia haki za wanawake katika mtazamo wa Kiislamu. Baada ya hapo, tutakuwa na podkasti ya ujana uh, ulioharibiwa Tutakuleteni kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Rwanda imemtangaza Kagame kuwa ndiye mshindi rasmi wa uchaguzi wa rais uliofanyika hivi karibuni nchini humo. Rais William Ruto wa Kenya amemteua Mudavadi kusimamia wizara zote wiki moja baada ya kuvunjwa baraza la mawaziri. Wazayuni wa Israeli wameshambulia msikiti mtakatifu Al Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Russia imetangaza kwamba hali mbaya inayoshuhudiwa sasa eneo la magharibi mwa Asia ni matokeo ya sera mbovu za Marekani. Na sasa ni habari kamili. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Rwanda, NEC, imetangaza leo Alhamisi kwamba Paul Kagame ameshinda muhula wa nne wa miaka mitano baada ya kupata asilimia 99.18 ya kura kulingana na matokeo kamili ya kura za uchaguzi wa rais uliofanyika Jumatatu iliyopita. Kwa mujibu wa matokeo hayo yaliyosomwa na mwenyekiti wa nek Oda Gasingi Nzigwa, Kagame amepata asilimia 99.18 ya kura zilizopigwa. Matokeo hayo yameonyesha kwamba mgombea Franka Havineza wa Democratic Green Party amepata asilimia 0.5 ya kura huku mgombea uhuru Filipe Maimana akipata asilimia 0.32. Huu utakuwa ni muhula wa nne mfululizo wa uraisi kwa Paul Kagame ambaye alichaguliwa kuwa rais wa Rwanda kwa mara ya kwanza mwaka 2000 lakini amekuwa madarakani tangu chama cha RPF kilipoiondoa madarakani serikali ya MRND Julai 1994 ambayo ilituhumiwa kutekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa kabila la Tutsi. Watu wasiopungua milioni moja waliuawa katika mauaji hayo ya kimbari. Kura alizopata rais anayemaliza muda wake katika uchaguzi wa sasa ni nyingi zaidi kuliko alizopata katika chaguzi zilizotangulia ambazo zilikuwa chini kidogo ya asilimia 99. Tume ya taifa ya uchaguzi ya Rwanda iliwaondoa wagombea wanane kwa sababu mbalimbali, zikiwemo za kuhukumiwa mahakamani na wengine kushindwa kukamilisha masharti yaliyotakikana. Wakosoaji wanasema wapinzani wakuu wa rais Paul Kagame kama Diane Rwigara wamezuiwa kushiriki katika uchaguzi huo. Rais William Ruto wa Kenya amemteua waziri wake wa mambo ya nje Musalia Mudavadi kuwa kaimu msimamizi wa ziara wa wizara zote wiki moja baada ya kulivunja baraza la mawaziri, kulingana na notisi ya gazeti la serikali iliyotiwa saini na rais Ruto. Sasa Musalia Mudavadi atasimamia wizara zote 21 za Kenya. Mudavadi ambaye pia anashikilia wadhifa wa waziri kiongozi na waziri wa mambo ya nje pamoja na makamu wa rais Rigathi Gachagua ndio walionusurika na shoka la kuondolewa kwenye baraza la mawaziri tarehe 11 mwezi huu wa Julai. Rais William Ruto pia wiki iliyopita alivunja baraza la mawaziri kutokana na mashinikizo na maandamano ya vijana wa kizazi cha Generation Z. Kwa mujibu wa sheria za Kenya, rais hana mamlaka ya kumfuta kazi naibu wake. Maandamano yaliyosukumwa na vijana wa kizazi cha Generation Z yalitikisa Kenya jul, kuanzia Julai 25 na kuishia kusababisha vifo vya watu 42 huku waandamanaji wengine wakitekwa nyara. Idara ya wakfu wa Kiislamu ya Palestina katika mji wa Kudsi tukufu unaokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel imetangaza kwamba wanajeshi wa utawala huo wamewazuia Waislamu kuingia eneo hilo takatifu kwa kuvamia msikiti wa al-Aqsa. Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa Israel na ambaye ana itikadi kali za Kizayuni, ameingia na kuvamia msikiti wa al-Aqsa akiwa ameandamana na wanajeshi wa utawala huo, kwa mujibu wa tangazo la ofisi ya wakfu wa Kiislamu ya Palestina katika mji wa Kuts unaokaliwa kwa mabavu. Hii ni mara ya pili kwa waziri huyo mzayuni mwenye misimamo mikali kuingia ndani ya msikiti wa Laksa baada ya kuanza hujuma na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa Gaza. Waziri huyo mwenye itikadi kali wa Israel amevunjia heshima msikiti wa Laksa katika hali ambayo utawala huo unaendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina tangu Oktoba 7 mwaka jana na hadi sasa zaidi ya wa Wapalestina elfu 38 wameuawa wa shahidi na wengine elfu themanini na tisa wamejeruhiwa katika mashambulizi ya kinyama ya Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah huko Lebanon imetangaza kufanya mashambulio la kombora katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika saa 24 zilizopita Hizbullah imelenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu mara tatu kwa makombora 80. Redio ya jeshi la Israel pia imeripoti kwamba makombora ya Hizbullah yamerushwa katika maeneo ya Naharia na Miron kaskazini mwa Israel na katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel. Ving'ora vya hatari ya kurushwa makombora vilisikika huko Naharia ambapo walowezi zaidi ya elfu sitini wa kizayuni walikimbilia kwenye maficho chini ya ardhi ili kulinda usalama wao. Vyombo vya habari vya Israel pia vimechapisha ripoti zinazoonyesha kushangazwa kwao na kasi ya mashambulizi yanayofanywa na Hizbullah katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imeapa kwamba itaendeleza mashambulizi hayo ya kulipiza kisasi hadi pale Israel itakaposimamisha mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, amesema kwamba hali mbaya katika eneo la Asia Magharibi ni matokeo ya kushindwa sera mbovu za Marekani katika eneo hilo. Lavrov aliyasema hayo hayo jana Jumatano katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu matukio ya Asia Magharibi, ikiwa ni pamoja na kadhia Palestina na kusema kwamba ukanda wa Gaza unashuhudia kusambaratika kwa miundombinu yake kutokana na mashambulio ya kikatili yanayofanywa kila siku na utawala ghasibu wa Israel katika eneo hilo. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Rasia amesema, Rasia inapinga kile kinachoendelea huko Gaza, ikiwa ni pamoja na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa Israel. na muungano wa upinzani nchini Kenya unaoongozwa na mkongwe Raila Odinga umefutilia mbali uwezekano wa kufanya mazungumzo ya kuunda serikali ya muungano na serikali ya sasa ya Nairobi, kufuatia maandamano ya sasa ya kupinga nyongeza ushuru, ya ushuru maandamano ambayo yamesababisha vifo vya makumi ya watu. Haya yanajiri kufuatia mikutano iliyoanza mwaka jana kati ya serikali ya muungano uh, wa rais William Ruto, serikali ya Rais William Ruto na muungano wa Azimio wa Raila Odinga. Maandamano yalianza Juni 18 mwaka huu, yakitaka waziri mawaziri wa serikali watimuliwe kutokana na uzembe, ufisadi na kudhihirisha utajiri wao hadharani, huku watu wa kawaida wakikabiliwa na mgogoro wa kupanda gharama ya maisha. Waandamanaji walivamia bunge mnamo Juni 25 mwaka huu baada ya wabunge kupitisha muswada wa fedha ambao ungeongeza ushuru ambapo polisi walifyatua risasi na kuwaua watu wengi waliokuwa kwenye maandamano hayo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kanusho la Iran kwa madai ya uongo ya Marekani ya kuhusika Teheran katika jaribio la kumuua Donald Trump. Baada ya tukio la kupigwa risasi Donald Trump, rais wa zamani na mgombea wa chama cha Republican katika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka 2024, baadhi ya vyombo vya habari vya Marekani, kwa mara nyingine vikiendeleza propaganda za chuki dhidi ya Iran au Iranofobia, vimedai kwamba Teheran imekuwa na mkono katika tukio hilo. Hatua hiyo imekabiliwa na majibu makali ya Iran. Wakati wa kujiri kampeni za uchaguzi Jumamosi, tarehe 13 Julai huko Butler, Pennsylvania, kijana aliyekuwa na umri wa miaka 20 aliyejulikana kwa jina la Thomas Matthew Crooks alimshambulia Donald Trump kwa risasi kadhaa akiwa umbali wa takriban makumi ya mita na risasi moja ikampata sikioni mwanasiasa huyo. Mshambuliaji aliyejaribu kumuua Trump aliuawa papo hapo na polisi ya Marekani na hivyo kuondoa uwezekano wa kuhojiwa ili kubaini wahusika wa tukio hilo. Mtandao wa televisheni ya Marekani CNN ulidai Jumanne iliyopita kwamba katika majuma ya hivi karibuni, mamlaka za kijasusi za nchi hiyo ziligundua njama inayoweza kufanywa na Iran ya kumuua rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump. Hata hivyo, chombo hicho cha habari kilisema hakuna uhusiano na mfungamano uliopo kati ya swala hilo na jaribio la Thomas Matthew Crooks la kumuua Donald Trump wakati wa mkutano wa Pennsylvania. Akijibu baadhi ya ripoti zilizo, zisizo na msingi zinazodai kwamba Iran imeshiriki katika jaribio la kumuua Trump, mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema tuhuma hizo hazina msingi wowote na kwamba ni za kichochezi. Amir Said Iravani, mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa mjini New York. Alisema akijibu ripoti zinazodai kwamba Iran ilihusika katika jaribio hilo la mauaji, kwamba tukio la kupigwa risasi Trump linaweza kutathminiwa kama ishara nyingine ya kuongezeka kila siku ghasia za kisiasa nchini Marekani katika miaka ya karibuni, hasa baada ya kushambuliwa bunge la Kongres ya Marekani na wafuasi wa Donald Trump Januari 6 mwaka 2021. Iravani amesisitiza kwamba kwa, kwa mtazamo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Donald Trump ni mtenda jinai anayepaswa kushtakiwa na kuhukumiwa mahakamani kwa kutoa amri ya kuuawa kigaidi luteni jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la Iran Sepah, aliyeuawa shahidi Januari 3 mwaka elfu mbili na ishirini. Kuhusiana na swala hilo, jamhuri ya kiislamu ya Iran imechagua njia ya kisheria ya kumwajibisha Donald Trump. Ali Bakeri Kani, kaimu waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, siku ya Jumanne iliyopita, akijibu swali la Farid Zakaria, mwandishi wa televisheni ya CNN, katika mkutano wa waandishi wa habari mjini New York huko Marekani, kuhusu ufuatiliaji wa mauaji ya jenerali Kasim Suleimani ambayo yalifanyika kwa amri ya rais wa wakati huo Donald Trump alisema, niliwaambia wazi kwamba tutafuata taratibu za mifumo ya kisheria na ya kimahakama katika ngazi ya ndani na kimataifa ili kuwakabidhi kwa mikono ya sheria wahusika na washauri wa kijeshi wa mauaji yaliyofanywa na Marekani dhidi ya jenerali Qasim Suleimani. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, Iran. Juma hili Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wa wasikilizaji, ni matumaini yangu kuwa hamjambo na mko kando kusikiliza kipindi hiki kingine cha Iran juma hili. Miongoni mwa tutakayoangazia ni pamoja na kutiwa mbaroni mhusika mkuu wa shambulio la kigaidi la Kerman, Iran, sisitizo la rais mteule wa Iran la kutoliacha peke yake taifa la Palestina katika vipindi vigumu na kuungana Waislamu wa Iran na mamilioni ya Waislamu wengine duniani kuadhimisha maombolezo ya Taswa na Ashura. Jumamosi ya wiki hii vikosi vya usalama wa taifa vya Iran vilifanikiwa kumtia mbaroni mmoja wa wahusika wakuu wa milipuko miwili ya kigaidi iliyotokea mwezi Januari mwaka huu katika mji wa Kerman wa kusini mashariki mwa Iran. Takriban watu 103 waliuawa kidhuluma na kigaidi na wengine 211 kujeruhiwa katika milipuko miwili iliyotokea Januari 3, 2024 katika mji wa Kerman sema kuwa askari wake wamefanikiwa kumtia mbaroni mmoja wa wapangaji wakuu wa mashambulizi hayo ya kigaidi anayejulikana kwa jina la Abdullah Kweta. Wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran alisema kuwa madai ya shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO kwamba Iran inaisaidia kijeshi Rasia katika vita vya Ukraine haya na msingi wowote, akijibu sehemu ya taarifa kikao cha NATO mjini Washington, Marekani, Nasar Kanani alisema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayaona madai yaliyomo katika taarifa ya mwisho ya kikao cha NATO mjini Washington kuhusu msaada wa kijeshi wa Iran kwa Rasia kuwa hayana msingi kabisa na badala yake yana malengo ya, ya kisiasa. Wiki hii rais mteule wa Iran alisisitizia udharura wa kuendelea kuliunga mkono taifa la Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli. Masud Pereshiani alisema hayo siku ya Jumatatu katika mazungumzo ya simu na Ismail Hania, mkuu wa harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na kuongeza kuwa jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran kamwe haitoliacha taifa la Palestina peke yake katika hali na vipindi vigumu. Katika mazungumzo hayo rais mteule wa Iran alilaani shambulio la kikatili la hivi karibuni la Israel dhidi ya mkusanyiko wa Palestina waliokimbia makazi yao katika kambi wa ya wakimbizi ya Almasawi huko Han Yunis kusini mwa mji wa Ghaza Jumatatu na Jumanne ya wiki hii. Waislamu katika jamhuri ya kiislamu ya Iran na maeneo mengine ya dunia walishiriki katika vikao marasimu, majalis na shughuli mbalimbali za maombolezo ya tasua na ashura ya Imam Hussein alayhi salam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliyewa washahidi mwaka 61 hijiria huko Karbala, Iraq, akiwa pamoja na masahaba zake watifu. Waombolezaji katika kona zote za Iran walitangaza kwa sauti kubwa utiifu wao kwa wanamapambano wa Karbala huku akijibari na kujiweka mbali na maadui wa Uislamu na wa ahlulbeit wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Wiki hii Iran ilikanusha madai ya Marekani kwamba Teherani imeshiriki katika jaribio la kutaka kumuua Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani. Akijibu baadhi ya ripoti zisizo na msingi zinazodai kuwa Iran imeshiriki katika jaribio la kutaka kumuua Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, mwakilishi wa jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran katika umoja wa mataifa amesema kuwa tuhuma hizo hazina msingi wowote na kwamba ni za kichochezi. Amir Said Eravani mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa mjini New York alisema tukio la kupigwa risasi Trump linaweza kutathminiwa kama ni ishara nyingine ya kuongezeka kila siku ghasia za kisiasa nchini Marekani katika miaka hivi karibuni, hasa baada ya kushambuliwa bunge la Kongres ya Marekani na wafuasi wa Trump Januari 6, 2021. Wiki hii kaimu waziri wa mambo ya nje wa Iran alitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za kivitendo za kuilazimisha Israeli ikomeshe mara moja mashambulizi yake na mauaji ya kimbari inayoyafanya dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza bila ya masharti yoyote. Alibagherikani alisema hayo Jumatano wiki hii, na kutakieni kila la heri maishani. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, karibuni tena katika kipindi chetu cha mwanamke katika familia na jamii. Wapenzi wa wasikilizaji, Hawa mwanamke wa kwanza kuumbwa ni mke wa Nabi Adam alaihi ssalam na mama wa kizazi cha wanadamu. Neno Hawa linamaanisha chanzo cha uhai, yaani mama. Ametajwa kwa jina hilo katika vitabu vingi vitakatifu, lakini katika Qurani ametajwa tu kama mke wa Nabi Adam jina la Hawa limetajwa katika vitabu vya tafsiri, historia na riwaya za Kiislamu, ambapo visa na simulizi zinazungumzia kuumbwa, kula kwake na Adam tunda lililokatazwa, kushuka kwake na Adam duniani na maisha yao baada ya kufukuzwa kutoka peponi. Wasikilizaji wapendwa, ikiwa bado tunaendelea kujadili wanawake waliozungumziwa katika Kurani tukufu. Leo tunamzungumzia Bi Hawa, mke wa Nabi Adam alaihi ssalam. Katika aya ya 189 ya Suratul Araf, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anataja asili ya kuumbwa mwanaume na mwanamke kuwa ni kitu kimoja, na wala hasemi kwamba uumbaji wa mmoja wa wawili hao ulitokana na uumbaji wa mwingine. Anasema: yeye ndiye aliyekuumbeni katika nafsi moja na katika hiyo hiyo akamjalia mkewe ili apate utulivu kwake. Mwenyezi Mungu pia katika aya ya kwanza ya suratu nisa kwanza anaelezea kuumbwa kwa mwanadamu kwa ujumla, kisha anaashiria jinsia tofauti za wanadamu ambazo zinaweza kuwa ni mwanamme na mwanamke, na kusema: enyi watu, mcheni mola wenu mlezi aliyekuumbeni kutokana na nafsi moja, na akamuumba mkewe kutoka nafsi ile ile na akaenezwa kutokana na wawili hao wanaume na wanawake wengi. Kwa kuwa neno anas limetajwa katika aya hii, wanadamu wote, awe mwanaume au mwanamke, wameumbwa kutokana na dhati na kito kile kile. Ambapo asili ya kuumbwa wanadamu wote ni kitu kimoja. Hawa ambaye ni mwanamke wa kwanza hakuumbwa kutokana na kitu tofauti na cha mwanaume wala kutoka katika mwili wa Adamu, bali aliumbwa kutokana na kiini na kanuni ile ile ambayo wanaume na wanawake wote waliumbwa kutokana nayo. Kwa kuongezea, maana ya nafsi katika aya hii ni kiini na ukweli halisi katika Uislamu wanadamu wote ni wamoja na tofauti za rangi, lugha na maneno tofauti na maeneo tofauti wanakoishi hayana nafasi yoyote katika dini. Bila shaka, ikiwa mtu atafahamu kuwa wanadamu wote wameumbwa kutokana na nafsi moja, hata kuwa tena na kiburi wala kujiona kuwa mbora kuliko wenzake, na kwa yakini atanyenyekea mbele ya Mwenyezi Mungu. Ni kwa msingi huo ndipo aya ya kwanza ya Suratu Nisaa ambayo tumetangulia kuisoma inawataka waja wamwogope na kumcha Mwenyezi Mungu. Ayatullah Jawadi Amuli mfasiri mashuhuri wa Qurani wa zama hizi anasema kwamba baada ya nabii Adam kugundua kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alikuwa amemwomba Hawa, aliomba kujua ni nani huyu ambaye alipomtazama alipata utulivu moyoni. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimwambia kwamba huyo alikuwa Hawa na kuwa angemuoza na kumfanya awe mke wake kama angetaka hilo lifanyike. Adam alikubali na kumshukuru sana mola wake kwa neema hiyo. Swala muhimu katika mjadala wa kuumbwa Hawa na kukutana kwake na Adam ni kwamba Adam alipomwona Hawa na kugundua kuwa alikuwa na mvuto mkubwa kwake, Mwenyezi Mungu alimwamuru amwombe Hawa amwoe na kumpa mahari, kwa mujibu wa hadithi iliyosimuliwa na Zurara, mmoja wa masahaba wakubwa na wapokezi wa hadithi wa Imam Sadiq alaihi salam, Mungu alimwambia Nabii Adam, radhi yangu ni kwamba umfundishe mafundisho ya dini yangu. Kwa mujibu wa riwaya hii, mahari na sadaka bora zaidi ni kumfundisha mtu maarifa ya Mwenyezi Mungu na kujifunza mafundisho ya dini ambayo Mwenyezi Mungu alimwajibishia Adam kama mahari. Jambo jingine muhimu hapa, wapenzi wasikilizaji, ni kwamba baada ya kuoana Adamu alimwambia Hawa, njoo kwangu na unitazame, naye Hawa akamwambia wewe nigeukie. Kisha Mwenyezi Mungu akamwamuru Adamu ainuke na kumwendea Hawa, na hii ndiyo siri ya posa ya mwanaume kwa mwanamke. Kwa hakika imekuwa na bado ni desturi ya kila jamii kwamba wanaume wawaendee wanawake kuwaposa na kuwataka wawe wake zao. Ombi la mwanamme kwa mwanamke halimfanyi mwanamke adhani kuwa yeye ni bidhaa ambayo mwanamme anataka kuimiliki, bali jambo hili ni moja ya sababu kuu za kudumisha utu na heshima kwa mwanamke. Mwenyezi Mungu alimuumba mwanamme kama kielelezo cha mahitaji na upendo na mwanamke kama kielelezo cha kuhitajika na kupendwa. Tunaweza kusema kuwa mwanamke ni kama mshumaa ambao mwanamme anapaswa kuzunguka kama anavyofanya kipepeo. Kwa hakika, hii ni moja ya hatua kubwa za busara katika uumbaji, ambayo imewekwa kwenye silika na maumbile ya mwanamme na kumfanya hisi kuhitaji na kutafuta, na katika silika mwanamke na kufanya hisi kudeka na kuvutia. Qurani tukufu haijazungumzia namna alivyoumbwa Hawa. Kwa mujibu wa aya za Quran, Adam na mkewe waliishi peponi kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, waliweza kula chakula chochote walichotaka isipokuwa matunda ya mti mmoja. Walionywa kuwa kama wangeukaribia mti huo wangehisabiwa kuwa miongoni mwa watu waliodhulumu nafsi zao. Shetani aliwadanganya wote wawili na wakala tunda walilokatazwa. Baada ya kula tunda hilo, uovu wao uliwadhihirikia wote wawili na wakajaribu kujifunika kwa majani ya peponi kisha wakamwomba Mungu awasamehe. wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliwaambia kwamba walipaswa kwenda duniani na kuishi huko hadi mwisho wa maisha yao. Hakuna sehemu yoyote katika Kurani tukufu ambapo Hawa ametajwa kuwa ndiye aliyemshawishi Adamu kutenda dhambi yake ya kwanza. Kwa mujibu wa Agano la Kale, nyoka alimdanganya Hawa, naye Hawa akamdanganya Adam kula tunda hilo lililokatazwa. Hii ni katika hali ambayo Kurani tukufu inasema kuwa shetani aliwajaribu wote wawili. Hata aya ya 120 ya Suratu Taha inaashiria tu mazungumzo kati ya shetani na Adam na ushawishi wake kwake, na wala haisemi kuwa shetani alizungumza na Hawa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Hicho kilikuwa kipindi cha uh, wanawake katika Uislamu, eh, sasa karibuni kusikiliza podkasti inayozungumzia ujana ulioharibiwa. Mwishoni mwa matangazo haya, wapenzi wasikilizaji, tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ujana ulioharibiwa. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha leo cha ujana ulioharibiwa. Katika kipindi kilichopita, tulizungumzia athari mbaya zinazosababishwa na kukamatwa watoto wa Kipalestina na kupelekwa kusikojulikana na vilevile mashinikizo ya kufungwa pingu, kuzibwa macho na kupigwa. Katika sehemu ya sita ya podkasti ya ujana ulioharibiwa, tunajadili kwa undani suala la kuwekwa kizuizini na kuhojiwa watoto wa Kipalestina wanaokamatwa na utawala wa Kizayuni wa Israel. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na nakukaribisheni kuwa nami katika podkasti hii, iliyotayarishwa kutokana na yaliyoandikwa katika kitabu cha Stolen Youth ambacho kimeandikwa na Catherine Cook, Adam Hanie na Ada Kai kwa kutegemea taarifa za moja kwa moja kutoka kwa makundi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu na wafanyakazi wa mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs katika Ukingo wa Magharibi na Ukanda wa Gaza, pia kwa kuangazia mahojiano na watoto ambao wamefungwa kwenye jela na korokoro za Israeli. Mwaka wa elfu mbili na moja, tafiti za mashirika ya kutetea haki za binadamu zilirekodi ripoti za kutisha kuhusu kuwekwa kizuizini na kufungwa watoto wa Kipalestina. Uchunguzi unaonyesha kwamba kila mmoja kati ya watoto waliowekwa kizuizini anakabiliwa na wimbi la mateso, unyanyasaji na ukatili wa kutisha tangu wakati wa kukamatwa hadi wakati wa kuachiwa huru. Kwa bahati mbaya, mchakato huu ulioratibiwa wa kukamatwa na kuhojiwa watoto wa Kipalestina umethibitishwa na ushuhuda wa maelfu ya watoto walioachiwa huru. Mateso walioyapata watoto hao yanaonyesha kwamba kukamatwa na askari hao hakukutokea kiholela, bali kinyume chake, kulipangwa. Utaratibu huu ni jambo la makusudi na la kutisha, kujenga uoga na kuvuruga mawazo na akili ya mtoto aliyewekwa kizuizini. Mambo kama vile ukosefu wa mawasiliano na familia na wanasheria, hali mbaya ya magereza, mienendo miovu ya askari na kadhalika, vyote ni kwa ajili ya kumtayarisha mtoto aliyewekwa kizuizini kwa hatua zinazofuata. Kwa maneno mengine, ni kwamba watoto wa Kipalestina katika magereza hizo za Israel hujikuta wametenganishwa na kila kitu wanachohusiana nacho na wamewekwa katika mazingira ya kigeni na kuzungukwa na askari waliojizatiti kwa silaha na hasimu wa vikosi vamizi. Watoto hukumbana na matatizo mengi katika mchakato huu. Sasa zidisha kwenye mchakato huu kukamatwa kwa ghafla kwa mtoto wa Palestina. Ni katika hatua hii hasa ambapo taasisi za utawala bandia wa Israeli zinapotumia nguvu zake kuwatisha na kuwalazimisha watoto wakiri makosa ambayo hawakuyafanya. Katika mazingira haya watoto wengi, hata wale ambao hawana hatia yoyote, hukubali mara moja makosa waliobambikiwa, katika hali hiyo ya kutisha inayoambatana na unyanyasaji wa kimwili na kinafsi. Israel inawaweka watoto wa Kipalestina katika korokoro na vizuizi kadhaa. Vituo hivyo viko katika vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi au kambi za kijeshi katika ukingo wa Magharibi au kwenye lango la kuingia ukanda wa Gaza. Hapa tunaashiria baadhi ya vituo na korokoro hizo. Kwanza ni gereza ya Ofer. Jeshi la Israel huwafunga watu wazima na watoto wa Kipalestina katika jela hii kwa pamoja. Aprili mwaka elfu mbili pekee, maelfu ya Palestina walikuwa wakiishi katika mahema machafu na yenye msongamano mkubwa wa jela hii ya Ofer ambayo mazingira yake yalikosolewa sana na mashirika mengi ya Kipalestina na ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu. Mwanasheria aliyetembelea jela hiyo mwaka huo alisimulia yafuatayo baada ya kukutana na watoto kadhaa wa Kipalestina waliowekwa kizuizini. Alisema kituo hicho kina sehemu tisa ambazo kila moja ina mahema manne ya kuwahifadhi wafungwa. Sehemu hizo zimetenganishwa kwa sengenge ili kuzuia mawasiliano ya aina yote kati ya wafungwa. Watoto wa Kipalestina waliofungwa huchanganywa na watu wazima. Mahema hayo yako katika hali mbaya na kutisha sana, yamejengwa juu ya lami, hayana umeme na yamejaa wadudu wa aina mbalimbali. Wanaoshikiliwa katika mahema hayo hawajui lolote kuhusu yanayojiri nje ya jela hiyo hawaruhusiwi kukutana na familia zao, kusoma magazeti, kusikiliza redio, kutazama runinga au hata kusoma vitabu. Hawawezi kufanya lolote katika mahema haya ya jela isipokuwa kuzungumza. Jela ya Ofer haina ukumbi uliotengwa kwa ajili ya chakula. Wafungwa wanaoshikiliwa humo hawapewi mavazi na chakula wanachopewa ni majanga matupu. Kwa kawaida, chakula hicho huwa kimeganda kwa barafu na wafungwa hao wa Kipalestina hulazimika kuyeyusha barafu hiyo kwa kukiweka juani. Chakula cha wafungwa wagonjwa huwa sawa na chakula cha wafungwa wengine. Ni marufuku kuhama kutoka hema moja na kwenda jingine ya sehemu yoyote ya jela hiyo baada ya jua kuzama. Nyakati za usiku, askari wa Israeli huwasumbua na kuwanyanyasa wafungwa, hufyatua risasi angani, kurusha vifaa vya aina mbalimbali kwenye mahema yao na kuwafokea mara kwa mara. Wafungwa hao wa Kipalestina wananyimwa huduma ya matibabu. Januari mwaka elfu mbili na tatu, wafungwa waliandamana dhidi ya hali mbaya ya jela hiyo na unyanyasaji wa askari wa Israel. Wanajeshi wa Israel walitumia gesi ya kutoa machozi na mabomu ya moshi dhidi ya wafungwa hao ambao wengi wao wanashikiliwa bila ya kuambiwa na kus Jela nyingine ni ile ya Huwara iliyoko ndani ya kambi ya kijeshi karibu na eneo la Nablus. Wafungwa katika kituo hiki wanawekwa katika seli zilizojaa watu. Hali ya kiafya katika jela hiyo ni mbaya sana. Wafungwa wengi wanasumbuliwa na magonjwa ya ngozi kutokana na kulala juu ya ardhi au kwenye magodoro machafu na yaliyochakaa. Mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu, Dkt. Abdul Fatah Labade alikamatwa na jeshi la Israel na kufungwa jela bila ya kufunguliwa mashtaka yoyote. Anaeleza hali ya gereza la Hawara kama ifuatavyo: seli yangu ilikuwa ya mita tatu kwa tatu haikuwa na mwanga wala choo, na tulifungwa humo mimi na wafungwa wengine sita. Hali ya hewa katika seli ilikuwa ya baridi sana, na hakukuwa na mfumo wa kutia joto. Tulipewa vigodoro vidogo na vyembamba vya kulalia ambavyo daima vilikuwa na unyevunyevu kutokana na hali ya hewa yenye unyevunyevu kwenye seli hiyo. Hatukuwa na blanketi wala shuka za kutosha, ili kujikinga na baridi kali. Hakukuwapo vyoo, hivyo ilitubidi kujisaidia katika chupa tulizopewa. Hatukuwa na glasi za kunyea maji, hakukuwa na maji ya kunawa, na wafungwa wengi walikuwa wakisumbuliwa na tumbo. Tulisumbuliwa na matatizo kama vile kuvimbiwa, maumivu ya tumbo na kupiga mbweu. Mnamo Mei mwaka elfu mbili na tatu, wafungwa wa gereza la Hawara walichoma moto magodoro yao kama ishara ya malalamiko, lakini hali haikubadilika. Gereza jingine wanakoshikiliwa wafungwa wa Kipalestina ni la Beit El. Gereza hili, kama yalivyo mengine ya Israel, lina hali mbaya na ya kutisha. Munir Zahran alikamatwa mwaka elfu mbili na tatu akiwa na umri wa miaka kumi na nne na kuhamishiwa katika gereza hilo. Anasimulia akisema, mimi nilifungwa katika seli ndogo na wafungwa wengine kumi na moja. Baadhi yao walikuwa watu wazima. Tuliruhusiwa kutumia choo mara tatu tu kwa siku. Wasimamizi wa gereza hawakutupa vifaa wala nguo. Hatukuwa na chochote cha kupitisha wakati ila kuketi tu chini na kuzungumza. Wakati mwingine tulipewa magazeti ya Kiebrania lakini sisi hatujui lugha hiyo. Gereza jingine ni la Gush Ezion, ambayo ni mojawapo ya jela zenye sifa mbaya kupita kiasi. Gereza hili liko ndani ya kituo kikuu cha polisi katika mojawapo ya vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi karibu na Baitlaham. Watoto na watu wazima wamefungwa katika kituo hiki. Jela ya Gush Ezion inajulikana sana kwa mateso ya kutisha na unyanyasaji unaofanyika huko. Mazingira ya jela hiyo ni ya kutisha na hayavumiliki. Seli zake ni ndogo na zenye baridi kali kiasi kwamba zimepewa jina la jokovu. Watoto wanaoshikiliwa humo hawaruhusiwi kwenda chooni isipokuwa mara tatu kwa siku. Watoto hao hulazimika kujisaidia haja kubwa kwenye nguo zao au kwenye chombo cha muda walichopewa. Wafungwa wa jela hiyo huruhusiwa kutoka kwenye seli zao na kupunga hewa safi kwa dakika 40 kila baada ya siku 13. Gereza nyingine ni ya Adorim karibu na mji wa Al-Khalil. Ripoti zinaonyesha kwamba wafungwa kadhaa wakiwemo watoto wanashikiliwa kwenye vyumba finyu katika gereza hili. Wafungwa wa Kipalestina wa jela hii wamegoma mara nyingi wakilalamikia chakula kibovu na kidogo wanachopewa. Kituo kingine kinachotumiwa na Israel kuwashikilia Wapalestina ni cha Salim kilichoko katika kambi ya jeshi karibu na Jenin. Mwezi Juni mwaka zaidi ya wafungwa 50 kumi, kati yao wakiwa watoto, walipatwa na sumu ya chakula na kuhara. Maafisa wa gereza hiyo walikataa kutoa huduma za matibabu kwa wagonjwa. Baya na la kutisha zaidi ni kwamba hawakuwaruhusu wagonjwa kutumia choo zaidi ya mara tatu zilizoainishwa kwa siku. Kwa msingi huo, wafungwa walilazimika kujisaidia kwenye seli zao. Ripoti zinasema Israel inakiuka sheria na viwango vyote vya kimataifa kuhusu jinsi ya kuwatendea wafungwa wa Kipalestina. Kumetolewa ushuhuda mwingi kuhusu jinsi ya kuhojiwa na kuzuiliwa watoto kunakofanywa kwa makusudi na wanajeshi wa Israel. Mr mwenye umri wa miaka 15 kutoka eneo la Kisara huko al Khalil anasema Julai 20 mwaka jana, mimi na rafiki yangu tulifungwa katika chumba kimoja chenye urefu na upana wa mita moja na nusu hakikuwa na choo mwanga wala matundu ya kuingiza hewa baada ya masaa mawili askari walikuja na kumchukua rafiki yangu chumba kilikuwa na giza totoro wanajeshi wa israel walikuwa wakipiga mlango kwa mateke katikati ya kati usiku na kucheza mziki kwa sauti ya juu kisha nilisikia wanawake wakipiga makelele na vilevile vile mayowe yaliyoambatana na uchungu ya watu wengine. Emwai mwenye umri wa miaka 17 alichukuliwa kutoka Al-Khalil na maajenti wa Shabak kwa ajili ya kuhojiwa. Waliahidi kumpa matunda na juisi kama malipo ya kukiri kwake. Hatimaye alikiri kuwarushia mawe askari wa Israeli. Waisraeli walimlazimisha akiri kurusha mabomu ya kutupa kwa mkono lakini hakukubali. Walimfunga MI kwenye kiti cha watoto na kuweka gunia chafu juu ya kichwa chake. Askari aliyekuwa kimhoji alimnyanyua na kumtingisha sana hadi akapoteza fahamu, kisha akapelekwa kwenye kifungo cha upweke na kukaa huku kwa miezi kadhaa. Ripoti nyingine ni kuhusu bn mwenye umri wa miaka 14 kutoka Beit Laham. Bn aliogopa sana wakati wa kuhojiwa na alikiri kila kitu alichobambikiziwa Waisraeli walimtaka atiye saini karatasi ili aruhusiwe kurudi nyumbani. Kwa upande mwingine, askari hao walimwambia kwamba hawezi kufunguliwa mashtaka kutokana na umri wake mdogo. Maandishi ya karatasi hiyo yalikuwa ya lugha ya Kiebrania ambayo haijui. Hatimaye bn alihukumiwa miaka mitatu jela na faini kubwa. Ripoti nyingine ni kuhusu sm mwenye umri wa miaka 15 kutoka eneo la Alkhalil, anasema Nilikuwa nimechoshwa kupigwa na kuhojiwa na Waisraeli. Mwishowe walinipeleka chooni, mmoja waliokuwa wakinihoji alinishika kichwa na kukiweka chooni. Kilio na makelele yangu havikunifaa lolote, nilipatwa na uoga mkubwa. Niliporudishwa kwenye chumba cha mahojiano, niliamua kukiri na kukubali kila walichonitaka. Simulizi nyingine inatoka kwa Mpalestina tunayemtaja kwa jina la Wai, mwenye umri wa miaka 17, kutoka kambi ya wakimbizi ya Alaruba. Askari magereza wa Israel walimpiga sana kichwani na usoni na kumbamiza kichwa chake kwenye meza. Hatimaye alipokutana na wakili, alimkuta akiwa na uso uliopondeka na pua iliyovunjika. Nukta nyingine ambayo inapaswa kutajwa ni kwamba wanajeshi wa Israel wanabana sana uwezekano wa wanasheria kukutana na wafungwa watoto wa Kipalestina. Waisraeli hawasiti hata kidogo katika kukiuka sheria za kimataifa, huwa wanabadili sheria zinazohusiana na kukutana mawakili na wafungwa wa Kipalestina kabla ya kesi yao kusikilizwa. Kwa nini? Ili wanasheria wasiwezi kutegemea seti maalumu ya kanuni. Hali nyingine ya kusikitisha ni kwamba askari wa Israel wanatesa sana watoto wa Kipalestina. Mateso haya yote yanafanyika kwa kupangwa. Mateso haya yanaanzia kupigwa na kuhojiwa na watu wengi, kuzuiwa kukutana na, na wanafamilia na kupata ushauri wa kisheria, kunyimwa chakula na maji, kuwadhalilisha wafungwa, kulazimishwa kusaini maungamo feki, kutengwa na kufungwa kwenye seli za mtu mmoja, kunyimwa usingizi, vitisho vya aina mbalimbali na kadhalika. Mateso na mashinikizo ya aina hii yanafanyika kwa mpangilio maalumu. Wazayuni wanamtia hofu mfungwa mtoto wa Kipalestina kiasi kwamba hatimaye anakiri makosa ambayo hakuyafanya. Wanajeshi wa Israel wakiwa wamejizatiti kwa silaha, polisi au maajenti wa shirika la usalama la Israel Shimbet wanawahoji watoto hao katika mazingira mageni na wakiwa peke yao, kwa sababu wakati huo mtoto huwa katika mazingira magumu na hatarishi zaidi. Mtoto huyo pia huwa amedhoofika kimwili na kutawaliwa na hofu na wahaka. Ushuhuda wa watoto hawa wa Kipalestina walioteswa na askari wa Israeli umetayarishwa na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu. Katika muundo wa mateso ya kikatili na unyanyasaji wa Israeli, kuna mbinu za kusababisha mashinikizo ya kisaikolojia na msongo wa mawazo kwa watoto waliowekwa kizuizini. Ni wazi kabisa kwamba utumiaji wa njia za mateso ni uamuzi wa makusudi wa utawala wa Israeli. Ni uamuzi ambao mkakati wake wa jumla ni kudhoofisha mukawama na mapambano ya ukombozi ya Wapalestina dhidi ya uvamizi wa wazayuni maghasibu. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Tume ya Taifa ya Rwanda nek imetangaza leo Alhamisi kwamba Paul Kagame ameshinda muhula wa nne wa miaka mitano baada ya kupata asilimia 99.18 ya kura zilizopigwa. Kwa mujibu wa matokeo hayo yaliyosomwa na mwenyekiti wa nek Oda Gasingi Gasinzigwa, Kagame amepata asilimia 99.18 ya kura za wananchi. Matokeo hayo yameonyesha kwamba mgombea Frank Haviniza wa Democratic Green Party amepata asilimia 0.5 na huku mgombea uh wa huru Filipe uh Maimana akipata asilimia 0.32. Huu utakuwa mhula wa nne mfululizo kwa Rais Paul Kagame ambaye alichaguliwa kwa mara ya kwanza kuwa rais wa Rwanda kwenye uchaguzi wa mwaka 2020 mwaka elfu mbili. Katika uchaguzi wa bunge ambao pia ulifanyika sambamba na ule wa rais, chama tawala na washirika wake pia wamejizolea viti vingi vya bunge. Rais William Ruto wa Kenya amemteua waziri wake wa mambo ya nje Musalia Mudavadi kuwa kaimu msimamizi wa wizara zote Wiki moja baada ya kulivunja baraza lake la mawaziri, kulingana na notisi ya gazeti la serikali iliyotiwa saini na Rais William Ruto. Sasa Musalia Mudavadi atasimamia wizara zote 21 za serikali ya Nairobi. Mudavadi ambaye pia anashikilia nyadhifa za waziri kiongozi na waziri wa mambo ya nje pamoja na makamu wa rais Rigathi Gachagua ndio walionusurika shoka la kuondolewa kwenye baraza la mawaziri katika uamuzi uliochukuliwa na Rais William Ruto tarehe 11 mwezi huu wa Julai. Rais Ruto anakabiliwa na maandamano ya mara kwa mara ya vijana wa kizazi cha Generation Z ambao wanapinga hali mbaya ya maisha na ufisadi ulio unaotawala serikali na viongozi wa nchi hiyo. Idara ya Wakfu wa Kiislamu ya Palestina katika mji wa Quds Tukufu unaokaliwa kwa mabavu na Israel imetangaza kwamba wanajeshi wa utawala huo wamewazuia Waislamu kuingia katika eneo hilo takatifu kwa kuvamia msikiti wa Al Aksa. Itamar Bengvir, waziri wa usalama wa ndani wa Israel ambaye ana misimamo na itikadi kali ya Kizayuni, amevamia msikiti wa Al Aksa akiwa ameandamana na wanajeshi wa utawala huo katili. Wakfu wa Kiislamu wa Palestina katika mji wa Kuds unaokaliwa kwa mabavu Umesema hii ni mara ya pili kwa waziri huyo mzayuni uh, kuingia ndani ya msikiti wa al-Aqsa baada ya kuanza hujuma na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Harakati ya kiislamu ya Hizbullah nchini Lebanon imetangaza kufanya mashambulio ya makombora katika vitongoji vya wa wazayuni kaskazini mwa Israel katika masaa 24 yaliyopita, Hizbullah imelenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu mara tatu kwa makombora themanini. Redio ya jeshi la Israel pia imeripoti kwamba makombora ya Hizbullah yamerushwa katika maeneo ya Nahariya na Miron kaskazini mwa Israel. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, amesema kwamba hali mbaya katika eneo la Asia Magharibi ni matokeo ya kushindwa sera mbovu za Marekani katika eneo hilo. Lavrov aliyasema hayo jana Jumatano katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Asia Magharibi, ikiwa ni pamoja na kadhia ya Palestina, na kusema kwamba ukanda wa Gaza unashuhudia kusambaratika kwa miundombinu kutokana na mashambulio ya kikatili yanayofanywa kila siku na utawala wa Israeli katika eneo hilo. Na muungano wa upinzani nchini Kenya unaoongozwa na Raila Odinga umefutilia mbali uwezekano wa kufanya mazungumzo ya kuunda serikali na muungano wa serikali ya Nairobi kufuatia maandamano ya hivi karibuni ya vijana wanaopinga nyongeza ya ushuru na ughali wa maisha. Na wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza tangu mwanzo hadi mwishoni mwa matangazo yetu, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni usiku mwema, kwa herini.