Al-Alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, sabah so alkhair mpenzi msikilizaji, na atumai umeamka vyema kwa moyo mkunjufu. Mie Hussein Hassan na kukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya redio Teherani, idha Kiswahili, sauti ya Teherani, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teherani, ikiwa leo ni Julai 18 nasadifiana na tarehe 12 Muharama mwaka 14 46 hijria. Asubuhi leo kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye vipindi tumekuandalia kipindi maalum kitakachozungumzia shahada au kuwa washahidi Imam Zeinul Abidin alaihissalam. Tutakuwa pia na baraza la wasikilizaji na vile vile hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku, ya leo katika historia. Kadhalika tumekuandalia mawaidha ya Muharram kutoka kwake Sheikh Zaharani Kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una kingamuzi cha Azam, tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali ya yote ni kupe vidokezo. Iran yalitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liilazimisha Israel ikomeshe mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Kiongozi wa harakati ya Hamas asisitiza kudumisha utulivu huko Lebanon. Na kifo kimoja kati ya vitano vya ajali za barabarani duniani hutokea barani Afrika, yasema ripoti. Pamoja na habari nyinginezo. Imetimia saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Iran amelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za kivitendo za kulazimisha utawala wa kizayuni ukomeshe mara moja na bila masharti yoyote mauaji ya kimbari unaoyafanya dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa wa Ghaza. Ali Bakiri Kani ameeleza hayo katika hotuba yake mbele ya mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa huko New York, Marekani hiyo jana, na kuongeza kuwa takriban watu ishirini wanauawa au kujeruhiwa ndani ya kila saa moja huko Ghaza, huku zaidi ya asilimia themanini ya maeneo ya makazi na miundombinu yote ikijumuisha hospitali, misikiti, makanisa, vituo vya elimu na maeneo ya kihistoria ikiharibiwa. Kani ameashiria jinai za Israel huko Ghaza katika kipindi cha miezi tisa iliyopita ambazo zimesababisha mauaji ya watu wasio na hatia, akthari yao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo. Kadhalika, kaimu waziri wa mambo ya nje wa Iran ameshutumu Marekani kwa vita vya vi mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel katika ukanda wa Ghaza. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza umuhimu wa kushirikiana pande kadhaa ili kurejesha amani na utulivu duniani. Wakati huo huo, Tume huru ya Haki za Binadamu ya Palestina imetangaza kuwa kuendelea kuzingirwa ukanda wa Gaza kutapelekea eneo hilo la ardhi ya Palestina kuathiriwa na mgogoro wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa. Tume huru ya Haki za Binadamu ya Palestina imetangaza kuwa wakazi wa ukanda wa Gaza wamezidi kukabiliwa na mateso na matatizo mbalimbali baada ya maghasibu wa kizayuni kutekeleza operesheni ya kijeshi katika mji wa Rafa na kukidhibiti kivuko cha Rafa. Kufungwa kivuko cha Rafa kumepelekea wakazi wa ukanda wa Gaza kukosa mahitaji yao ya kimsingi, huku majeruhi wa mashambulizi na vita vya Israel wakiendelea kusubiri wakiwa na matumaini ya kutoka nje ya Gaza kwa ajili ya kupata matibabu kutokana na hali mbaya ya hospitali za eneo hilo. Katika hatua nyingine, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesisitiza juu ya kudumisha amani na usalama huko Lebanon. Mipaka ya Lebanon na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu imeshuhudia makabiliano kati ya wanamukawama wa Hizbullah na jeshi la utawala wa kizayuni tangu utawala huu ghasibu uanzishe vita dhidi ya Ghaza, huku tahadhari kuhusu kupanuka mapigano kati ya pande hizo mbili zikiongezeka. Hivi karibuni Ismail Hania amekutana na kuzungumza huko Qatar na Basil al Hassan, mkuu wa kamati ya mazungumzo ya Lebanon na Palestina na kusisitiza kuwa Hamas inataka kuona utulivu na amani ikidumishwa huko Lebanon. Ismail Hania pia amepongeza juhudi za serikali ya nchi hiyo katika ngazi zote na juhudi za kamati ya mazungumzo ya Lebanon na Palestina kwa ajili ya kuliunga mkono shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina ki undwa na kuboresha mchango wake katika kipindi hiki. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tayarani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, shirika la madaktari wasio na mipaka, kwa kifupi MSF, limetoa mwito kwa mashirika ya umoja wa mataifa kurejea nchini Sudan. Kiongozi wa shirika hilo amesema mashirika ya Umoja wa Mataifa na makundi mengine ya kimataifa ya misaada ni lazima yarudi na kuwasaidia zaidi wananchi wa Sudan wanaokabiliwa na hali mbaya. Mwenyekiti wa MSF Christos Christou ameziambia duru za habari kwamba baada ya miezi kumi na mitano ya mzozo wa kikatili katika taifa hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika, mtu mmoja kati ya watatu wanaojeruhiwa ni wanawake au watoto wenye umri wa chini ya miaka kumi. Vita vilizuka mwezi Aprili mwaka jana kati ya jeshi la serikali na kikosi cha wanamgambo cha Rapid Support Forces kwa kifupi RSF na kuitumbukiza Sudan katika moja ya mizozo mibaya ya kibinadamu katika kumbukumbu za hivi karibuni. Hayo ni kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema njaa imechukua nafasi ya machafuko na kuwa kichochezi kikubwa zaidi cha mawimbi ya watu kuhama kutoka Darfur ambako kunashuhudiwa vikwazo vingi katika operesheni za utoaji wa misaada ya kibinadamu na shirika la afya duniani limesema katika ripoti yake kuwa ajali ya barabarani katika muongo uliopita zimeongezeka kwa kiasi kikubwa katika kanda ya Afrika na kwamba mwaka 2021 pekee, karibu watu laki mbili na elfu hamsini walipoteza maisha katika ajali za barabarani barani humo. Ripoti ya WHO kuhusu usalama barabarani mwaka 2023 kwa kanda ya Afrika imeeleza kuwa bara la Afrika linachangia karibu moja ya tano ya vifo vyote vya barabarani ulimwenguni licha ya barabara au licha bara hilo kuwa na asilimia kumi na tano ya idadi ya watu duniani. Matokeo ya ripoti hii yanaashiria wasiwasi mkubwa wa afya ya umma kwa nchi za Kiafrika, huku mamia ya maelfu ya watu wakipoteza maisha katika ajali ambazo zingeweza kuzuia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Alhamisi asubuhi ya redio Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo nilizokusomea punde unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw yes. Karibu sasa nikuletea tahariri ambayo kichwa chake kinasema: mzozo baina ya jeshi na serikali ya Israel. Mgogoro wa kisiasa unaorindima kati ya wazayuni Mkuu wa majeshi ya utawala wa kizayuni amemtaka waziri mkuu wa utawala huo pandikizi Benjamin Netanyahu aombe radhi kutokana na matamshi yake dhidi ya jeshi la Israel. Hili linazidi kuthibitisha kuweko mzozo mkubwa baina ya jeshi katili ya la Israel na serikali yenye misimamo mikali ya kizayuni inayoongozwa na nduli wa Ghaza, Benjamin Netanyahu. Kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya utawala wa kizayuni imemnukuu mkuu wa majeshi ya Israel Herzi Halevi akimtaka Netanyahu aliombe radhi jeshi kutokana na matamshi aliyodai ni hatari dhidi ya jeshi hilo. Mkuu huyo wa majeshi ya Israel amesisitiza kuwa matamshi ya Netanyahu ni tishio na amemtaka ombe radhi. Kabla ya hapo, Netanyahu alikuwa amesema kuwa moja ya sababu zinazokwamisha mazungumzo ya kubadilishana mateka katika miezi ya hivi karibuni ni kushindwa jeshi la Israel kukabiliana na Hamas. Kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya utawala wa kizayuni pia imeripoti kuwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni amekataa mwito wa Halevi wa kuambaradhi. Beni Gantz, mzayuni mwingine aliyejitoa kwenye serikali ya vita ya Israel, naye amemshambulia vikali Benjamin Netanyahu na kusema kuwa waziri mkuu huyo anapoteza fursa za kuachiwa huru mateko ya kizayuni kwa sababu anahofia nafasi yake ya kisiasa. Amesema Netanyahu anataka kuiangamiza Israel. Vita vya Ghaza vimezidi kufukua makaburi na kuchochea moto wa vita na mzozo mkubwa uliopo baina ya wakuu wa utawala wa kizayuni. Miparurano inayotokea ndani ya safu za wazayuni ni uthibitisho kuwa viongozi wenyewe wa Israel wanakiri wamefeli na wameshindwa huko Gaza licha ya majigambo na madai yao kuwa wao ndio washindi. Hii ni Redio Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha 989565487 na kariri, tutumie haraka kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha 98935654 na tb nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni saa tatu kasoro dakika ishirini asubuhi hapa jijini Tehran. Shak tumo katika siku za kukumbuka kifo cha mtukufu Ali bin Husein, mashuhuri kwa lakabu ya Imam Sajjad alayhi salam. Mtukufu huyo alikuwa katika medani ya mapambano ya Imam Husein alayhi salam katika ardhi ya Karbala, lakini kwa mapenzi yake Mwenyezi Mungu hakuuawa kama walivyofanywa wenzake katika siku hiyo ya huzuni kubwa. Hayo yote yalitimia ili baada ya kuuawa shahidi baba yake achukue nafasi ya kuwaongoza Waislamu na kuwaelekeza kwenye njia nyoofu. Huku tukitoa mkono wa pole kwa mnasaba huu mchungu, tunakukaribisheni wapenzi wa sikilizaji, ili tuweze kuzungumzia kwa ufupi maisha ya mtukufu huyo. Imam Sajjad alayhi ssalam alizaliwa mjini Madina mwaka 38 hijiria, na mapambano ya Karbala yalipojiri alikuwa na umri wa miaka 23. Wakati wa mapambano hayo mwaka 61 hijiria, Imam Sajjad alikumbwa na maradhi makali na hivyo kulazimika kuwa kitandani kutokana na kuwa hakuwa na uwezo wa kufanya harakati yoyote ile katika medani ya vita. Historia imetufahamisha kwamba Imam Sajjad aliposikia baba yake Imam Husein alaihi masalam akinadi siku ya Karbala kwa kusema ni nani atakayeni nusuru, alijaribu kutoka kitandani, licha ya kuhisi maumivu makubwa na udhaifu aliyokuwa nao, ili kuitikia wito wa baba yake, lakini shangazi yake Ummu Kulthum alimzuia kufanya hivyo kutokana na udhaifu huo. Alimsihi shangazi yake amruhusu kwenda vitani ili amnusuru Imamu Husein, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, lakini ni wazi kuwa maumivu na udhaifu mkubwa aliyokuwa nao haukumruhusu kupigana pembeni ya baba yake. Hayo yote yalitokana na hekima ya Mwenyezimungu ambaye alimtaka Imamu Sajadi abakie hai liendeleze njia na ujumbe wa kuhuwisha Uislamu. Baada ya kuuawa shahidi baba yake Imamu Husein alayhim assalam, mapambano ya Karbala yalimalizika tarehe kumi Muharam mwaka 61 hijiria kwa kuuawa kikatili Imamu Husein alaihi salam na wafuasi wake waaminifu. Kwa ibara nyingine, ni kwamba baada ya kumalizika mapambano hayo ya moja kwa moja katika medani ya vita ya Karbala, duru nyingine mpya mapambano hayo ilianza ambayo ilikuwa ni ya kuendeleza thamani na ujumbe wa mapambano hayo. Imam Sajjad alaihi salam alikuwa na nafasi muhimu ya kuwafikishia Waislamu ujumbe huu wa mapambano ya Imamu Husein. Imamu Sajjad alaihi salam na shangazi yake Bibi Zainab alaiha salam ndio waliobeba na kutekeleza kwa busara kubwa jukumu la kuwafikishia Waislamu ujumbe huo mzito, tena kwenye mazingira magumu zaidi ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika historia ya Kiislamu. Maisha na hotuba tofauti alizotoa Imam Sajjad baada ya kumalizika tukio la Karbala zinathibitisha wazi kipawa kikubwa cha hekima na mwamko alichokuwa nacho mtukufu huyo. Imamu Sajjad alipowasili katika mji wa Kufa kutokea katika medani ya Karbala, huku akiwa ameandamana na msafara wa mateka wa vita hivyo vya kidhalimu, alitoa ujumbe na hotuba kali iliyowaathiri wakazi wa, wa mji huo na kubadilisha kabisa hali yake. Baada ya kuwabainishia fadhila zake na za watu wa nyumba tukufu ya Mtume, Imamu Sajada alaihi ssalam aliwahutubu wakazi wa mji wa Kufa kwa kusema: Enyi watu, na kuwapieni Mwenyezi Mungu. Je, mngali mnakumbuka kuwa mlimwandikia barua baba yangu, lakini baadaye mkamhadaa? Mlifunga naye mapatano ya kumbai lakini mkampiga vita. Je, mtamtazamaje mtume wa Mwenyezi Mungu atakapokuulizeni siku ya kiama mlivyowaua Ahlu Baiti wake na kuwavunjia heshima? Kilele cha hotuba za Imamu Sajad alayhi salam kilishuhudiwa huko Sham, mbele ya mtawala Yazid, mtawala aliyekuwa dhalimu kutoka kizazi cha Bani Umaya. Mtukufu Imamu Sajad alifichua jinai na ukatili wa Yazid, kiasi cha kumfanya ahisi kwamba alikuwa ameguswa na kubanwa mno na maneno hayo. Imamu alibainisha sifa na fadhila zake pamoja na za watu wa nyumba ya Mtume na kuwaambia waliohudhuria mahala hapo kwa kusema: enyi watu, mimi ni mwana wa Fatima, mimi ni mwana wa yule aliyeuawa shahidi akiwa na kiu. Daima alikariri sifa na fadhila za Ahlu Baiti wa mtukufu Mtume na masaibu waliopata katika ardhi ya Karbala, jambo lililowaathiri kwa kiasi kikubwa hadhirina na kuwafanya waangue kilio na kububujikwa na machozi. Yazidi alifanya hila ya kukatiza hotuba ya Imamu Sajad alaihi ssalam kwa kuamuru adhana isomwe. Baada ya kuona kwamba hali ya Sham, makao makuu ya utawala wa Bani Umaya, ilikuwa imeharibika na kuathirika mno kwa maneno na hotuba ya Imamu Sajad, watawala hao walifanya haraka kurudisha msafara wa mateka wa Karbala mjini Madina. Hotuba hizo ziliathiri sana wakazi wa wa watu wa Sham. Hotuba hizo pia zinathibitisha wazi ushujaa wa watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kukabiliana na dhulma, hata wakiwa kwenye kambi na makao makuu ya watawala dhalimu kama Yazidi, na kipawa chao kikubwa katika kuamsha dhamira za watu walioghafilika na ukweli wa mambo. Hotuba za Imamu Sajjad alaihi salam zilileta mwamko mkubwa miongoni mwa watu katika miji mbalimbali na hivyo kuwafanya wengi wakiwemo Tawabin kujirudi na kuona kwamba walikuwa kwenye upotofu. Hata baada ya kuwasili mjini Madina, bado Imam Sajjad alayhi ssalam aliendelea na harakati zake za kufichua ukatili na dhulma ya watawala wa Bani Umaya na kuwafahamisha Waislamu mafundisho halisi ya dini tukufu. Baada ya mapambano ya Imamu Huseini alayhi ssalam, watawala wa Bani Umaya walieneza wimbi la ugaidi na hofu miongoni mwa watu na kufanya ufisadi na dhuluma za waziwazi bila ya kuogopa lolote. Katika mazingira hayo magumu na ya kutisha, Imam Sajjad Zainul Abidin aliendelea kuleta mwamko wa kidini miongoni mwa watu na kuwaelekeza kwenye njia nyofu. Jukumu kubwa zaidi la Imamu Sajjad lilikuwa ni kurekebisha sura iliyopotoshwa ya Uislamu na kuwaondoa watu kwenye ujahili. Hii ni katika hali ambayo Bani Umaya walijaribu kuwafanya watu washikamane na masuala ya kidhahiri tu ya dini na kuwaweka mbali na mafundisho halisi ya Uislamu. Harakati ya Imamu Sajad iliwafanya watu wengi waliokuwa wakitafuta elimu ya kweli wa mambo kukusanyika kando yake, na hivyo kunufaika na chemchemi ya ya maarifa yake ya kidini. Moja ya majukumu mazito aliyotekeleza Imam Sajad katika kipindi cha baada ya kumalizika mapambano ya Karbala ni kubainisha maana ya dua muhimu na zenye thamani kubwa katika Uislamu. Dua hizo zote zimekusanywa katika kitabu kiitwacho Sahifatu Sajadia. Uchunguzi wa kina wa dua hizo unathibitisha wazi kwamba hazikuwa dua za kawaida, bali zilibeba ujumbe mzito na maalumu. Imam alitumia dua hizo kubainisha sababu za kuumbwa ulimwengu na mwanadamu hapa duniani, masuala ya kiitikadi, akhlaki ya mtu binafsi, kijamii na kisiasa. Imam Sajadi alikuwa akitumia kila fursa aliyopata kukumbusha tukio chungu la mauaji ya Karbala na kulia hasa alipokumbuka tukio la siku ya Ashura. Swala hilo liliwafanya watu kutambua dhuluma iliyokuwa ikifanywa na watawala wa Bani Umaya na vilevile kuhuisha tukio la Karbala katika nyoyo za Waislamu. Imamu Sajadi pia alifahamika kwa ukarimu, usamehevu, huruma na muamala wake mzuri kwa watu. Imamu alikuwa na uungaji mkono mkubwa miongoni mwa watu, na hata Umar bin Abdul Aziz, mmoja wa watawala wa Bani Umaya, alikiri waziwazi jambo hilo. Imam Sajjad aliwaongoza Waislamu kwa kipindi cha karibu miaka 34. Katika kipindi chote hicho imamu alitumia uwezo wake wote katika kuimarisha masuala ya kifikra na kiutamaduni miongoni mwa Waislamu na wakati huo huo akifichua utambulisho halisi wa watawala dhalimu wa Bani Umayya. Alieneza maarifa ya Kiislamu miongoni mwa Waislamu na hivyo kumwandalia mwanawe Imamu Muhammad Bakir alaihimassalam uwanja unaofaa wa kuweza kuendeleza maarifa hayo. Ni wazi kwamba watawala wa Bani Umaya nao walikuwa wakifanya kila hila na njama ili kuzima mwanga huo wa maarifa ya Kiislamu. Hatimaye Walid Bin Abdul Malik, mtawala dhalimu wa Bani Umaya, aliamua kumuua kwa sumu Imam Sajjad Zainul Abidin katika siku kama hizi mwaka 95 Hijiria. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani hasa wapenda haki kwa mnasaba huu mchungu wa kukumbuka kuuawa shahidi mtukufu Imam Ali bin Husein Zainul Abidin. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi. Karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji ambacho hukujieni kila wiki siku na wakati kama huu. Kipindi hiki, wapenzi wasikilizaji, tumekiandaa wakati huu ambapo ulimwengu wa Kiislamu hasa wa wapenzi wa wa Ahlulbayt wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wamegheriki katika majonzi na maombolezo ya kuwa washahidi na kikatili mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Hussein alaihi salam, mmoja wa mabwana wa, wa, wa vijana wa peponi, ambao waliuliwa shahidi na watu waliokuwa na majina ya Kiislamu, tena ndio kwanza ilikuwa ni nusu karne na kidogo tu imepita tangu ulipodhihiri Uislamu. Mapinduzi ya Karbala yana mambo mengi sana ya kujifunza. Hawakukosea wale waliosema chembe chembe za mauaji ya Karbala tunaziona hivi sasa wakifanyiwa wananchi wasio na hatia na wasio na ulinzi huko Gaza, Palestina. Kiujumla, leo baraza la wasikilizaji tumejiandaa katika mazingira ya Muharamu, na sehemu kubwa ya maoni itakuwa ni ya maafa wanayopata wananchi wa Palestina hivi sasa, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, kutokana na kwamba mauaji ya Palestina hivi sasa yanatukumbusha maafa ya Karbala. Anayetufungulia kipindi hiki chetu leo ni Bwana Juma Jafar Sagai wa Msoma, Mara, Tanzania. Anasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun, ikiwa na maana ya sisi sote ni wa Mwenyezi Mungu na sisi sote kwa hakika tutarejea kwa Mwenyezi Mungu. Baada ya hapo anasema namwomba Allah awahifadhi, kuwaponya na kuwanusuru watu wasio na hatia wanaouliwa na kujeruhiwa na wanajeshi wa Israel katika ukanda wa Ghaza huko Palestina. Ni mimi Juma Jeisagai nikiwa Musoma, Mara Tanzania. Ama wasikilizaji wa Radio Tehran mda wote wako mstari wa mbele katika kupigania haki, ikiwemo ya taifa la Palestina kupigania haki na kupambana na dhuluma ndilo lengo kuu la Imamu Husein alahi ssalam huko Karbala. Na leo baraza la wasikilizaji tumesema linakuwa na sura ya Muharam nam, na tumesema kwamba maafa makubwa wanayopata wananchi wa Palestina, hasa wa ukanda wa Ghaza kwa miezi tisa sasa, inawakumbusha wapenda haki na wapambanaji duniani siku Imamu Husein alayhi ssalamu alipoachwa peke yake katika jangwa la Karbala baada ya mashujaa wake sabini na mbili wafuasi wake wote kukubali kuua washahidi kwanza, lakini wasimwone kiongozi na imamu wao anauawa mbele ya macho yao. Hali ilikuwa nzito mno Karbala katika siku ya Ashura, kiasi kwamba Imamu Hussein alisikika akisema, je, amebakia yeyote wa kunisaidia Hal min nasirin yansuruni. Lakini wote waliokuwa na imani ya kweli hawakuwepo tena kwenye medani ya vita, walikuwa wote wameshaua washahidi. Leo hii tunaiona Ghaza ilivyoachwa peke yake, ukitoa kambi ya mukawama. Watoto wadogo, vizee na wagonjwa wa ukanda wa Ghaza nao wanauliza hal min nasirin yansuruna Haya makelele yote yanayopigwa duniani kuhusu kupigania haki za binadamu yako wapi hivi sasa? Hal min nasirin yansuru madhlumina fi Ghaza? Hivi yuko wa kuwanusuru watu wanaodhulumiwa na kuuliwa kwa umati huko Ghaza? Mara kwa mara, wananchi wa Palestina wanalalamika wakisema, aina la arab wako wapi wa arabu. Taban, wananchi wa nchi za kiarabu nyoyo zao zinaungulika sana lakini vikwazo vilivyopo na siasa za tawala zao zinakwamisha. Ama miongoni mwa wanabaraza walioko mstari wa mbele katika kupigania kadhia ya Palestina ni Bwana Sherali Fanzel wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye hapa anaanza kwa kusema, wangwana tuelewe kuwa Marekani haiheshimu maamuzi ya taasisi za kimataifa. Vipi katika mazingira kama haya inamkaribisha Benjamin Netanyahu huko Marekani? Anasema waziri mkuu wa Israel anasakwa kimataifa kwa, kima kwa jinai zake kupindukia huko Ghaza, lakini taasisi za kimataifa zimekuwa watumwa wa viongozi wa Marekani na wa Magharibi. Waungwana ambao ndio wengi duniani, tunasisitizia umuhimu wa taasisi hizo za kimataifa kuundwa upya ili ubinadamu na ustaarabu uweze kurudi duniani na usalama wa kuaminika uwepo, na watoto wetu waje waarithi ustaarabu huo wa kupigania haki na kupambana na dhuluma. Kiujumla, maoni ya bwana Shirali Fazlo wa Dar es Salaam, Tanzania ni mengi Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa jijini Teheran, na kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio irib.ir mtandao wetu wa interneti ni parstoday.ir/sw tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www youtube com iran radio sw. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t me radio Teheran sw alama ya kuuliza live stream. Msikilizaji wetu mwingine ambaye naye leo hapa tumechagua kurusha hewani maoni yake kuhusu Gaza Palestina ni bwana Ismail Saki wa Mandewa Singida Tanzania. Bwana Ismail anasema ni vizuri Umoja wa Mataifa ukalionya na kuchukua hatua kali dhidi ya jeshi la Israeli na kulilazimisha liache kushambulia Gaza, kwani kuna watu wanakufa hawana hatia kabisa na hii ni ishara tosha kuwa jeshi la Israeli halina maadili kabisa. Jeshi gani lisilo na huruma linaua mpaka watoto wadogo na wanawake na vitoto vichanga? Ama kuhusu siasa za nyuso mbili za magharibi katika migogoro miwili ya Gaza na Ukraine, bwana Ismail Saki wa Mandewa Singida Tanzania ameandika: mimi naona nchi za magharibi zinakosea, hasa viongozi wao. Kwa mfano wanasema Iran inaisaidia Russia katika vita vyake na Ukraine. Sisemi kwamba maneno yao hayo ni kweli, lakini mbona na wao viongozi wa nchi za magharibi wanaisaidia Ukraine wazi waziwazi, ili impige Russia? Sasa hapa nani ana makosa ya wazi, ambayo huwezi kumdanganya mtu? Kwani wao wawe na haki ya kuunga mkono waziwazi wanayemtaka, lakini asitokee yeyote kuunga mkono upande mwingine. Yani, inawezekana hivyo? Mbona nguvu hizo hizo za kuunga mkono Ukraine hawazitumii kuunga mkono watu wanaodhulumiwa Gaza, Palestina? Wamejisahau kuwa wameumbwa, na kwa Mungu watarejea hao wa magharibi, na watakwenda kujibu nini? Maoni yanayokaribiana na hayo yametolewa pia na mwanabaraza mwingine, Bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina za Harahu, ambaye anasema Marekani kuipa silaha Ukraini si suluhisho la kumaliza vita vya Ukraini bali ni kuongeza mzozo tu na Rusia. Kwanza NATO na Marekani hawamuwezi mrusi Halafu kama hao wa magharibi wana uchungu sana na maafa wanayofanyiwa binadamu wafanye kama walivyoambiwa na Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov, kwamba kila wanapofikiria Ukraine, hao viongozi wa magharibi waondoe jina Ukraine na sehemu yake wafikirie maafa ya Palestina, na hasa Gaza. Huo ndio uungwana. Nam, tunawashukuru wasikilizaji wetu hawa kwa kadiri tunavyojipinda kusema, muda wetu nao hauturuhusu kwani maoni ni mengi na muda wetu ni mchache. Hivi sasa katika maafa ya Gaza yanakumbushia takriban kila kitu kilichoambatana huko uh, Karbala katika mapambano ya Imam Husein alaihi salam mwaka 61 hijiria, kuanzia unafiki na misimamo ya kindumi la kweli mpaka usaliti na tamaa ya dunia hadi kupenda jaha na kueneza taarifa za uongo na za kupotosha ukweli kuhusiana na Imam Hussein alayhi salam mwenyewe na malengo ya mapambano yake, ni hivyo hivyo ambapo hivi sasa tunashuhudia hususan kuhusiana na kimbunga cha al Al-Aqsa na jinai zinazoendelea kufanywa na wazayuni huko Gaza Palestina. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa tuangazie macho yetu magazetini. Gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya askari polisi wa Kenya wakikabiliana na waandamanaji. Kichwa chake kinasema, polisi waitemea mate mahakama. Mwandishi anafafanua zaidi kwa kuandika, polisi wazuia maandamano ya amani na kutumia vitoa machozi licha ya mahakama kuharamisha hatua hizo. Pia limeandika, waliokuwa mawaziri sasa vichakani baada ya kutimuliwa, wanahabari kuandamana kulalamikia kuteswa na Ruto arudia hali yake ya kawaida. Gazeti dada la Daily Nation limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho jamaa wa Kwale alikuwa kijana mwenye soni. Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba jamaa na majirani za mshukiwa wa mauaji ya makumi ya wanawake viungani mwa mji mkuu wa Kenya, Nairobi, Collins Jumaisi Khalusha, ambaye yuko mikononi mwa vyombo vya dola hivi sasa, walimfahamu kama kijana mpole mtaratibu na kipenzi cha wanawake ti. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo ni kuhusu kutibuka kwa mkutano wa wabunge wa muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja one Kenya. Habari hii ndio iliyopewa kipaumbele na gazeti la The Standard chini ya kichwa kinachosema upinzani usiokuwepo. Pia limeakisi habari ya Rais William Ruto kumpa mamlaka zaidi waziri kiongozi Musalimu Davadi ya kusimamia na kuendesha shughuli za wizara zote baada ya kulivunja baraza lake la mawaziri. Tutupie jicho sasa gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ambalo habari yake kuu inasema machozi ya ujane. Kichwa hicho kimeambatana na picha ya mwanamke anayedondokwa na machozi, huku mchoro mwingine mdogo ukionyesha binti aliyejikunyata akionekana kuzongwa na mawazo na masaibu. Limeandika kwa kina habari hiyo kwenye kurasa za nne na tano za gazeti hilo. Na habari hiyo inaeleza kuhusu matatizo na changamoto wanazopitia wajane ambao idadi yao inazidi kuongezeka kwa kiwango cha kutisha kila uchao. Toleo lake la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika Uganda Airlines iongeza safari nyingine tatu katika nchi za Afrika. Rais Museveni ampongeza Kagame kwa kushinda urais Rwanda na uchumi wa Uganda waimarika kwa kuongezeka pato ghafi la taifa GDP kwa asilimia sita katika mwaka wa fedha 2023 2024. Tunatamatishia <tunyakua> Tuna nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeipa uzito wa kwanza habari semayo kauli ya ushindi nje ya boksi ya Mponza, Nape apigwa kila kona. Habari kuu katika gazeti la Dira inasema Msigwa walipua Chadema, asema amejiunga na CCM kwa kuwa miaka ishirini aliokaa Chadema hakuna demokrasia, haki wala uhuru. Ukurasa wa mbele wa Mwanajamii umepambwa kwa picha ya wananchi wakimpokea kwa kishindo Rais Samia, anwani yake nasema Samia funga kazi Rukwa. Pele meandika katiba mpya ni safari ndefu, wadau wasema Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 74 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Na ingawa hii ni sehemu ya 74 ya mfululizo huu, lakini hekima tunayoichambua ni ya 64. Ahlu dunya karakbin yusaru bihim wa hum niyam, wapenda dunia ni mithili ya mpanda chombo wanaendeshwa nao wamelala. Katika hikma hii ya 64, ya Nahjul Balagha, kwa mara nyingine tena, Imamu Ali alayhi ssalam anatumia maneno machache kueleza uhakika muhimu wenye uongofu wa duniani na akhera. Hapa anasema ahlu dunia karakibin yusaru bihim wa hum niyam, wapenda dunia ni mithili ya mpanda chombo, wanaendeshwa nao wamelala. Sote tunajua kwamba dunia ni njia ya kuelekea akhera. Katika njia hii kuna vituo ambavyo inabidi kusimama na kujiandalia zawadi kwa ajili ya akhera, ili mtu anapofika aendako asiende huko akiwa mikono mitupu lakini wapenda dunia ambao wanapupa mno ya kutengeneza dunia yao na kusahau akhera yao, wamelala, ni mfano wa mtu ambaye amepanda chombo, naye amelala, wala hajui nahodha au rubani au dereva anampeleka wapi, na amekumbana na mawimbi makorongo na upepo mkali kiasi gani kwenye safari yake, tahamaki hujiona amefika anakokwenda bila ya kuwa na chochote mkononi. Au ni mithili ya mfanyabiashara ambaye kazi yake ni kukusanya bidhaa njiani kwa ajili ya kuziuza na kupata tija huko aendako, lakini ikawa muda wote amelala kwenye chombo na hakutumia fursa zote zilizojitokeza kwenye vituo vya njiani, tahamaki amefika aendako na hana bidhaa yoyote mkononi na amepata hasara ya gharama kubwa ya safari yake. Hiyo ndiyo hali ya wanaopaparikia masuala ya kidunia, huwa hawaamki ila baada ya kupigwa kibao cha mauti. Kuna hadithi nyingine maarufu inayofanana na hiyo, ambayo inasema annasu niyamun faidha matun tabahu, watu wamelala wanapokufa Ndipo huzinduka. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kuwa wanadamu wote, kila mmoja amepewa mtaji kiuadilifu na Mwenyezi Mungu ili anufaike nao katika soko la dunia. Muda wa soko hilo, kama yalivyo masoko mengi, ni mfupi sana. Mtaji wa mwanadamu ni wakati, ni saa, ni usiku na mchana, ni umri wa maisha yake. Sasa kama atatumia vizuri mtaji huo na hatolala chomboni, bila shaka atajiandalia zawadi nzuri huko endako. Vinginevyo yatakuwa ni majuto ambayo hayana kitu chochote cha kuyafidia. Itakuwa ni kama yule mfanyabiashara aliyehuzunika akisema, mtaji umepotea, si kufanya biashara, ni huzuni na majuto ndicho kilichobakia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Miaka mingi mno ni pamoja na Nabii Nuh alayhi salam, kwani Nabii Nuh aliishi miaka mia tisa na hamsini, yaani aliishi miaka elfu moja kasoro hamsini, na kwa ibara nyingine, yaani aliishi Nabii Nuh karne tisa na nusu. Ni miaka mingi mno. Nabii Nuh ni mmoja wamitume ambao wamepitia changamoto tofauti tofauti na changamoto kubwa mno katika jamii ambayo alikuwa akiilingania kumwabudu na kumtii Mungu mmoja. Hata wale ambao walikuwa ni watu wake wa karibu mno hawakuwa wanamsikiliza nabii Nuh. Hali hii iliendelea na ikawa ni mbaya mno, hadi pale Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alimwamrisha nabii Nuh atengeneze safina yani, atengeneze tengeneze meli. Kisa cha Nabii Nuh na kwa nini ametengeneza boti na kwa nini ametengeneza meli ni kirefu mno, lakini sisi tunachukua kipengele pale alipoamrishwa atengeneze safina, kwani ndipo kuna tukio lenye uhusiano na tukio la kuuawa Alimamu Lhuseini alayhi salam katika ardhi ya Karbala. Alipoamrishwa atengeneze safina, Jibril alayhi salam alishuka kutoka mbinguni akamletea Nabii Nuh misumari kwa ajili ya kutengenezea safina, lakini pia akamletea misumari mitano maalumu na kumwelekeza aigongelee wapi hii misumari. Jibril akamwambia Nabii Nuh, msumari wa kwanza ugongelee mbele ya safina, na msumari wa pili ugongelee nyuma ya safina, na msumari wa tatu ugongelee katikati ya safina, na msumari wa nne, u... na msumari wa tano ugongelee upande wa kushoto wa safina. Alipoigongelea misumari na kufika katika msumari wa tano, ghafla tu mbao ilivunjika, na kile kitendo cha mbao kuvunjika kukasikika sauti ya ajabu na sauti ya huzuni. Nabii Nuh akashangaa, kuna nini? Moyo wa Nabii Nuh ukamsuta, akamuuliza Jebraili, kuna nini katika mbao hii? Mbona nimegongelea msumari wa kwanza, sijaona tofauti yoyote. Nimegongelea msumari wa pili, sijaona kitu cha aina yoyote. Watatu vilevile vile, wa nne vilevile. Kuna kitu gani katika huu msumari wa tano? Kwa nini mbao imevunjika, na hizi sauti nilizozisikia ni sauti za nini? Hapo Jibrail alayhi salam akashuka na kumwambia Nabii Nuh, ewe Nuh, hakika ya hii misumari ipo kwa majina ya watu wa ahlul kisa na huu msumtano upo kwa jina la Alimamu Lhuseini alayhi salam, kwani alimamu al-Husain atapatwa ni matatizo na msiba ambao yatakuwa matatizo na misiba mingine ni midogo kwa msiba utakaompata al-Imamu al-Husaini alayhi salam. Kisha Jibril akataja tukio zima la Karbala, na wakalia Jibril na Nuh kilio kikubwa mno, na pia wakahuzunika huzuni nzito mno. Huenda unajiuliza kuna faida gani ya Nabii Nuh na Jibril Atakaelia kwa ajili ya alimamu lhuseini na akatokwa na chozi wala utone moja, mwenyezi Mungu ameahidi kumweka mtu huyo peponi katika chumba ambacho ataishi humo milele. Hii ni faida moja tu ya atakayemlilia alimamu lhuseini alayhi salam. Leo sisi tunaishi katika zama za alimamu lhuseini alaihi ssalam, tunapajua alipozikwa alimamu lhuseini alaihi ssalam hakika ya masiku ya alimamu Alhuseini alaihi salam, basi ni juu yetu kuhuzunika na kumlilia alimamu Alhuseini alaihi salam, ili tuweze kwenda kuwekwa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala katika chumba hicho kitukufu na katika chumba hicho maalum. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 12 Muharam mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 18 Julai mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 1385 iliyopita sawa na tarehe 12 mfungu 4 Muharam mwaka 61 Hijiria, miili ya mashahidi wa Karbala, ukiwemo mwili mtukufu wa mjukuu wa Mtume, Imamu Husein alaihi salam, ilizikwa ikiwa ni siku mbili baada ya kuuawa shahidi na kuachwa jangwani. Mashahidi wa Karbala walizikwa na watu wa kabila la Bani Asad. Mwili wa Imamu Husein na mashahidi wote wa Karbala ilibakia kwa siku mbili bila ya kuzikwa, kwani hakuna mtu aliyekuwa na ujasiri wa kuzika miili hiyo kutokana na hofu ya utawala dhalimu wa Bani Umaya. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo, wanawake wa kabila la Bani Asad waliwahamasisha wanaume wao kuzika miili hiyo mitakatifu ya wajukuu wa Mtume na masahaba wa Imamu Husein katika siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu na hamsini na moja iliyopita kwa mujibu wa nukuu za wana historia imamu Ali Zainul Abidin maarufu kwa lakabu ya Sajad mwana wa imamu Husein alaihim ssalam na mmoja wa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliuwawa shahidi. Mtukufu huyo aliishi katika zama ambapo watu wa nyumba ya mtume walikuwa wakikabiliwa na masaibu mengi. Imamu Sajad alaihi ssalam ambaye alikuwa mgonjwa wakati wa tukio la Karbala, baada ya harakati adhimu ya Imamu Husein, alibeba jukumu kubwa la kueneza ujumbe wa mapambano hayo na kuendeleza njia ya baba yake. Miaka 243 iliyopita katika siku kama ya leo, William Herschel, mtaalamu maarufu wa nujumu wa Uingereza, alifanikiwa kugundua hakika ya kundi la nyota na sayari ikiwemo hii yetu ya dunia. Alitumia darubini kubwa aliyokuwa ametengeneza kwa ajili ya kutazama nyota na kuthibitisha kwamba kundi la nyota na sayari linaundwa na nyota nyingi ikiwemo sayari ya dunia ambayo ni sehemu ndogo sana ya kundi hilo. na tarehe 18 Julai ni siku ya kimataifa ya Mandela. Mwaka 2009 Umoja wa Mataifa ulitangaza siku ya kuzaliwa mzee Nelson Mandela, yaani tarehe 18 Julai, kuwa siku ya kimataifa ili kuenzi mchango wake mkubwa katika harakati za kupigania uhuru nchini Afrika Kusini. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi wa msikilizaji. Kama nilivyokuahidi, Ismail Hamis Ramadhan wa Runzewe Gita, Tanzania, naona akatutumia ujumbe wa sauti. Inshallah natumai sauti hiyo itatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam anasema baada ya salamu, mshikamano na umoja wa Uislamu ni msingi wa dini na ndio mafunzo ya Qurani na Mtume sallallahu alaihi wa sallam ametuhimiza sana. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania anasema baada ya salamu, Allah yupo pamoja na wanamukawama wanaojitambua, sio Saudia ya kinafik inayoweka mikataba ya kipuzi na Wazayuni, inashindwa hata kusaidia Palestina. Haioni Iran inavyojitoa, au Iraq na Lebanon na Yemen? Hamza Gomba huyo akiwa Mwanza. Muda haunasi nasi, ni kusomea vichwa vya habari. Iran yalitaka baraza la usalama lilazimisha Israel ikomesha mauaji ya kimbari Ghaza. Tume huru ya haki za binadamu ya Palestina yatahadharisha kuhusu mgogoro mkubwa wa Ghaza. Na kiongozi wa Hamas asisitiza kudumisha utulivu huko Lebanon. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri.