Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepeto email ni swahili radio at irib.ir. Asubuhi nimekuandalia taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi mbalimbali mbali, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika ya mashariki. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia Maarifa FM, sauti so eh, ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, na vilevile mnaweza kutembelea katika mitandao mbalimbali ya kijamii Mweze kupata vipindi na makala zetu mbalimbali mbali ambazo tunatuma katika mitandao ya kijamii. Katika safu ya vipindi, tutakuwa na vipindi vya Uislamu na mtindo wa maisha Afrika, m, Irani juma hili pamoja na makala leo katika historia, bila kusahau haki za watoto katika Uislamu. Dondozi tu wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na kama ambavyo tutakuwa na eh, muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati matangazo haya. saa mbili na dakika 29, kwa hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasisitiza Palestina kuwa mwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa. Mvua kubwa yasababisha vifo vya watu 50 nchini Rwanda. Na wizara ya mambo ya nje ya Sudan yaituhumu Uingereza kwa kushirikiana na waasi wa RSF. na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari eh, kutoka hapa nchini au habari za ndani. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza udharura wa kukubaliwa Palestina kama mwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa. Amir Said Iravani, ambaye alikuwa akihutubia kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika mjini New York kwa ajili ya kujadili kura ya veto Marekani ya kupinga ombi la wanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa, ametangaza uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa wanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa na kusema kura ya kufedhehesha ya veto ya Marekani ambayo ilikwenda kinyume na matakwa ya jamii ya kimataifa ilionyesha kwa mara nyingine tena kwamba nchi hiyo, yani Marekani, ndio kikwazo pekee katika kutimiza lengo kuu la watu wa Palestina. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa pia amebainisha jinai zinazofanywa na, na utawala wa kizaini wa Israel tangu tarehe 7 Oktoba mwaka jana na kueleza wasiwasi wasi wake kuhusu habari za mashambulizi ya Israel dhidi ya eneo la Rafah katika ukanda wa Gaza na ardhi nyingine za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeyawekea mashirika na watu binafsi wa Marekani na Uingereza kwa kuhusika na ugaidi na ukiukaji wa haki za binadamu kupitia kufadhili vitendo vya kinyama vya Israel dhidi ya Wapalestina hasa wale walioko katika eneo la ukanda wa Gaza, taarifa iliyotolewa na Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza. Sambamba na utekelezaji wa sheria kupambana na ukiukaji wa haki za binadamu na vitendo vya kigaidi vya Marekani katika eneo la Asia Magharibi, tunaweka vikwazo kwa watu na taasisi za Marekani na Uingereza kwa sababu ya kusaidia na kufadhili taasisi za kizayuni katika vitendo vyake vya kigaidi na kuendeleza na kuunga mkono ugaidi na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika vita dhidi ya wananchi wa Palestina. Vikwazo hivyo vinalenga makampuni ya Marekani, ikiwa ni pamoja na Lockheed Martin Corporation, General Dynamics Corporation na Skydio kwa kusaidia kwa silaha utawala ghasibu wa Israel. Kampuni ya Chevron pia imejumuishwa katika orodha ya vikwazo hivyo kwa kusaidia utawala wa kizayuni wa Israel katika kuchimba visima vya gesi mashariki mwa Mediterranean na kuingizia mapato utawala huo ghasibu. Kampuni ya Kharon pia imeorodheshwa kwenye vikwazo vya Iran kutokana na mchango wake katika uamuzi wa wizara ya fedha Marekani wa kuziwekea vikwazo na kutoa fedha za harakati za mapambano ya ukombozi wa Palestina za Hamas na Jihadulislami. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran jumuiya kubwa ya kutetea haki za kiraia wa za waislamu nchini marekani imelishutumu baraza la wakilishi yani congress kwa kuidhinisha mswada wenye utata ambao unapiga marufuku ukosoaji wowote dhidi ya israeli katika taarifa yake baraza la mahusiano ya marekani na uislamu limesema kile Kinachoitwa sheria ya uhamasishaji dhidi ya Uyahudi ya mwaka 2023 ni hati ya upande mmoja na isiyo sawa ambayo inapuuza ubaguzi dhidi ya Palestina. Bunge la Marekani liliidhinisha muswada uliowasilishwa na mwakilishi wa Republican wa jimbo la New York, Mike Lola, kwa kura ya 1320 hadi 91 na kutumu, na kutuma kwenye baraza la Seneti ili kushughulikiwa. Upigaji kura kuhusu mswada huo ulifanyika huku polisi wa Marekani wakiendelea kukandamiza maandamano ya wanachuo wa vyuo vikuu wanaoiunga mkono Palestina kwenye kampasi nyingi za vyuo hivyo ambako kumepelekea kukamatwa mamia wanafunzi. Waandamanaji hao wamekuwa wakitaka kusitishwa vita vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kukomeshwa msaada wa kijeshi wa Marekani kwa utawala huo ghasibu. Wanafunzi hao pia wanataka vyuo vikuu vya Marekani vijitenge na makampuni yanayonufaika kwa njia moja au nyingine na mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa Palestina. Taarifa ya jumuiya hiyo imesema msukumo wa kupitisha sheria hiyo katika Kongres ya Marekani uliochochewa na upendeleo dhidi ya Wapalestina unaolenga kuzima sauti za wanafunzi vijana wanaotetea haki za binadamu za Wapalestina hasa kufuatia mauaji ya kimbari ya Israel huko katika ukanda wa Gaza. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Sudan imeituhumu Uingereza kuwa inaingilia masuala ndani ya nchi hiyo kwa kubadilisha muundo wa kikao cha mashauriano katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Jumatatu iliyopita kilichokuwa kimepangwa kujadili malalamiko yaliyowasilishwa na Sudan dhidi ya Umoja wa Falme za Kiarabu. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Sudan imesema Uingereza iliingilia kati na kubadili kikao cha Baraza la Usalama kuwa kikao cha kujadili hali ya Sudani kwa ujumla, hasa eneo la Alfashar, ingawa kikao hicho kilikuwa maalum kwa ajili ya kujadili malalamiko yaliyowasilishwa na Sudan dhidi ya Imarati, Ikishutumu Imarati kuwa inawafadhili wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imeeleza masikitiko yake kwa kile ilichokisema kuwa ni Uingereza kutotekeleza wajibu wake wa kimaadili na kisiasa kama mwanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kwa sababu ya ukoloni wake wa zamani nchini Sudan ambao athari zake mbaya bado zinaendelea kushuhudiwa mkabala wa maslahi yake ya kibiashara na Umoja wa Falme za Kiarabu. Katika taarifa yake, Sudani pia imetuhumu serikali ya Uingereza kwa kufanya mikutano ya siri na waasi wa vikosi vya msaada wa haraka na kusema hii inaifanya London kuwa mshirika katika ukatili unaofanywa na kikosi cha RCF na kulikingia kifua kundi hilo. Jumamosi mosi iliyopita, mwakilishi wa Sudani katika Umoja wa Mataifa Al Harith Idris aliliomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufanya kikao kujadili kile alichokiita uanzishaji wa vita Umoja wa Falme za Kiarabu nchini kwake kwa kulifadhili kundi la waasi la RSF na mvua kubwa iliyoonyesha nchini Rwanda inaripotiwa kusababisha vifo vya watu wasiopungua 50. Waziri wa masuala ya dharura nchini Rwanda, Albert Murasira, amesema athari zilizotokana na mvua kubwa yakiwemo maporomoko ya udongo na radi zimesababisha vifo vya watu 50 na wengine 79 kujeruhiwa nchini humo katika miezi miwili iliyopita. Murasira amesema ku, kuwa watu kumi na mbili wamefariki dunia kwa kupigwa na radi na huku wengine wakifariki dunia kwa kuangukiwa na nyumba zao mbovu. Waziri huyo aidha, amesema serikali imewahamisha wakazi karibu elfu tano kutoka maeneo yenye hatari kubwa hadi maeneo salama kote nchini. Maafa hayo pia yameharibu miundombinu ikiwemo nyumba, madaraja, majengo ya shule, mitandao ya barabara pamoja na mashamba. Wakati huo huo, Rwanda imetangaza kwamba kutokana na mvua kubwa iliyotabiriwa katika wiki ya kwanza ya Mei, baadhi ya mito inaweza kuvunja kingo zake na kusababisha mafuriko katika jamii. Mvua kubwa za msimu huu tayari zimesababisha maafa nchini Rwanda na katika nchi nyingine za Afrika Mashariki, hususan Kenya na Tanzania. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho kukatwa kikamilifu uhusiano wa Kolombia na utawala wa Kizayuni, kuendelea kutengwa Tel Avivu kimataifa. Rais Gustavo Petro wa Colombia alisema siku ya Jumatano tarehe mosi Mei, katika hotuba yake kwa mnasaba maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani Mei mosi, kuwa kuanzia Alhamisi ya jana amekata kikamilifu uhusiano wa nchi hiyo na Israel kwa sababu ya jinai na mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na utawala huo huko katika ukanda wa Gaza. Petro alisisitiza hilo kwa kusema, akiwa hapa mbele yenu, rais wa serikali ya mabadiliko, anatangaza kuwa kuanzia kesho, yaani jana Alhamisi, tutakata kikamilifu uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa Israel kwa sababu utawala huo na waziri mkuu wake Benjamin Netanyahu wamehusika na mauaji ya kimbari huko Gaza. Rais wa Colombia awali alitishia kuwa angevunja uhusiano wa nchi yake na utawala wa Kizayuni na kusema ikitubidi kuvunja uhusiano na Israel, basi tutafanya hivyo. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, jana asubuhi ilitoa taarifa ikiunga mkono hatua ya Colombia ya kukata kikamilifu uhusiano wake na Israel. Hamas ilitangaza katika taarifa yake hiyo kwamba inaunga mkono msimamo wa rais Gustavo Petro wa Colombia wa kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Israel kutokana na kuendelea vita vya jeshi ghasibu la kinazi dhidi ya raia wa kipalestina huko katika ukanda wa Gaza. Ridha Mas imesema uamuzi huo wa rais wa Colombia ni ushindi, kutokana na kujitolea watu wao katika kupigania malengo ya kiadilifu. Hatua ya Kolombia kuvunja uhusiano na utawala wa kizayuni ni pigo jingine kwa utawala huo na ni hatua itakayopelekea kutengwa zaidi Israeli duniani. Tangu kuanza vita dhidi ya Gaza Oktoba mwaka jana, nchi za Latin America zimedhihirisha misimamo ya kupinga jinai za Israel katika ukanda wa Gaza, hasa mauaji ya kimbari yanayofanywa dhidi ya Wapalestina kuutumia utawala huo silaha nzito na kuwasababishia njaa wakazi wa eneo hilo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Iran. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala hii fupi ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja. Na kati toka yaangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Ghaza ndilo swala la kwanza kwa ulimwengu, Rais Raisi asema kuna irada ya kuimarisha uhusiano wa Iran na Afrika na Iran iadhimisha siku ya taifa ya ghuba ya Uajemi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Ghaza ndilo swala la kwanza kwa ulimwengu. Ayatola Said Ali Khamenei alisema hayo Jumatano asubuhi hapa Teheran, alipohutubia hadhara ya maelfu ya waalimu na wanautamaduni kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuuwa washahidi Allama Murtadha Mutahari na siku ya mwalimu, Ayatollah Khamenei amesema mwenendo wa Marekani e, katika kadhia ya Gaza ni uthibitisho kwamba Washington haiwezi kuaminika wa na, akaongeza kwa kusema tazameni, vyuo vikuu vya Marekani. Inapasa mashinikizo dhidi ya utawala wa kizayuni yazidi kuongezeka siku hadi siku. Kiongozi mwadhamu kislamu, kupia wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha pia kwa kusema, angalieni vipi wa Marekani na vyombo vyenyewe vyenye uhusiano nao vinavyoamiliana na upinzani wa maeneo tu dhidi ya Israeli. Wanafunzi wa vyuo vikuu vya Marekani hawajafanya uharibifu, hawajatoa kauli mbiu za kufanya uharibifu, hawajaua mtu, hawajachoma moto mahala popote, na hawajavunja kio, lakini hivi ndivyo wanavyotendewa. Akisisitiza kuhusu suala la Gaza kuwa suala muhimu zaidi ulimwenguni, kiongozi mwadhamu amesema leo suala la Gaza linaongoza masuala ya ulimwengu katika anga za kimataifa. Wazayuni na wafuasi wao wa Marekani na Ulaya wanafanya kila wawezalo kuliondoa suala la Gaza katika ajenda ya maoni ya umma ya dunia, lakini hawatufanikiwa. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuna irada baina ya Iran na Afrika ya kuimarisha na kusawisha uhusiano wa kibiashara. Rais wa Iran aliyasema hayo wiki hii jijini Teheran alipohutubu katika kikao cha pili cha ushirikiano wa Iran na Afrika. Amesema kikao oh, hicho ni ishara kuwa pande mbili zina hamu ya kupanua uhusiano wao. Alkadhalika amesema hatua ya Wizara ya Biashara ya Iran ya kuandaa kikao hicho ni muhimu katika kuwezesha wa Afrika kufahamu uwezo wa Iran na wirani pia kufahamu uwezo wa Afrika. Akiashiria ya safari yake barani Afrika na mikutano na viongozi wa Afrika, amesema aghalabu ya nchi za Afrika zina hamu kubwa ya kuwa na uhusiano wa karibu na Iran. Hali kadhalika wiki hii maonyesho ya sita ya uwezo wa kusafirisha nje bidhaa za Jamhuri ya Kiislami ya Iran, Iran Expo 2024 yamefanyika mjini Teheran. Maonyesho hayo ambayo yalifunguliwa rasmi na Rais Ibrahim Raisi ni tukio kubwa zaidi la mauzo ya nje ya bidhaa za Iran na yamewashirikisha wafanyabiashara zaidi ya elfu mbili wa kigeni kutoka nchi 119. Shirika la maendeleo ya biashara la wizara ya viwanda, madini na biashara limetarajia Uh, kuwa mikataba ya biashara ya zaidi ya bilioni nne imetiwa saini katika maonyesho hayo ikilinganishwa na dola milioni mia nne hamsini mwaka jana. Mmoja wa washiriki katika maonyesho hayo Said Hassan al-Bait, ambaye ni mfanyabiashara maarufu wa Mombasa nchini Kenya, anatoa maoni yake hapa kuhusiana na maonyesho hayo. Uh, mimi nimefurahi sana kwa sababu sikutarajia kujua zile mashine ambazo hawa wanaunda wenyewe, haswa haswa katika mashine ambazo ni za hospitali nilipokwenda kutembelea, kwa sababu si tunajua dialysis machines zatoka German ama zitoke China ama India ama England, na ni they are very expensive, kama city scan zile zote tumekuja kuona uh, respiratory uh, equipment ambazo wanatengeza wenyewe, ni jambo mimi limenistajabisha, lakini nimefurahi na nimepata moyo, kwamba nchi nyingine pia zinaweza kufanya. Na wananchi wa Iran wiki hii wameadhimisha siku ya kitaifa ya Ghuba ya Uajemi ambayo ni nembo ya misimamo isiyoyumba ya kukabiliana na njama za baadhi ya nchi za kikanda za kutaka kubadilisha jina la eneo hilo la kistratejia la maji. Tarehe 29 Aprili, April, inafahamika nchini Iran kama siku ya taifa ya Ghuba ya Uajemi. Siku hii imepewa jina hilo kutokana na baadhi ya pande zenye chuki dhidi ya Iran kufanya njama za kutaka kupotosha historia kwa kuipa majina mengine yasiyo na msingi. Wapenzi wasikilizaji, na, na hali hapo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Shukran kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na wapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Sasa tutupie jicho kurasa za baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, yaani Kenya, Tanzania na Uganda. <muchasimu> Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya, ya leo eh, Ijumaa eh, inaanzia huko nchini Uganda, na habari inayoonekana kupewa kipaumbele na gazeti la Daily Monitor ni ya zoezi la sensa lililopangwa kufanyika kuanzia Ijumaa ijayo. Gazeti la Daily Monitor limeipa habari hii kichwa cha maneno kisemacho sensa, waganda kujibu maswali eh, mia moja na themanini. Kwa mujibu wa sensa hiyo ambayo inatarajiwa kufanyika kwa muda wa siku kumi, haitawahusisha watoto watakaozaliwa kuanzia mei kumi mwezi huu na kuendelea. Habari nyingine katika gazeti hili linahusiana na, na kurejea furaha, nderemo na msisimuko wa wasafiri wa kukaribisha kuanza tena safari za treni kutoka Kampala kwenda na mamdhe katika wilaya Ukiso wa baada ya kusitishwa kwa mwaka mmoja ili kupisha ukarabati. Habari inayodondoa katika gazeti la New Vision inayohusiana na waasi wa M23 kudhibiti mji wa madini wa Rubaya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya mapigano makali kati yao na vikosi vya serikali. Ama huko nchini Tanzania, naanza na Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: mikopo kausha damu bungeni, wabunge wacharuka wakitaka ikomeshwe haraka, inadhalilisha na kuwaumiza watu. Bajeti ya kilimo na mwarobaini tatizo la sukari. Baada ya mvua, sasa kimbunga Hidaya la Haula. Neema kwa wagonjwa wa saratani. Bila shaka ni biashara njema. Na fedha za tikisa uchaguzi ndani ya Chadema. Lisu angaka Haya, wapinzani hayo. Tanzania Leo limeandika matumaini, sekta binafsi kwa Samia. Watatu mbaroni kwa madai ya kuwa dada wa kazi. La haula mikoa mitano nchini kukumbwa na kimbunga Allah ipushe na miradi ya trilioni 8.5 yazinduliwa Pwani. Bishara na shika Majira na baadhi ya habari zilizotawala katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema, Dkt Mwigulu afunguka mikopo ya kwenye simu nchini Kenya. Naitimishia huko, na habari iliyotawala karibu matoleo ya magazeti yote ya nchi hiyo ni mabadiliko yaliyofanywa na Rais William Ruto katika safu ya jeshi la nchi hiyo kubwa zaidi katika mabadiliko haya ni kuteuliwa mwanamke wa kwanza kushika wadhifa wa kamanda wa jeshi la anga. Daily Nation limepambwa katika ukurasa wake wa mbele na picha za makamanda walioteuliwa akiwemo meja jenerali Fatuma Ahmed ambaye anakuwa mwanamke wa kwanza katika historia ya Kenya kuwa kamanda wa jeshi la anga nchini humo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho jitihada za wainjilisti za kuibua mvutano kati ya Iran na Israel. Kundi la Uinjilisti ni harakati ndani ya Uprotestanti ambalo lilianzishwa na kupata umaarufu katika karne za 18 na 19. Neno uinjilisti au evangelicalism lina maana ya kufuata kitabu kitakatifu. Na maana ya kitabu kitakatifu kwao si Biblia pekee bali inajumuisha Agano la Kale ambacho ni kitabu kitakatifu cha Wayahudi. Kwa mujibu wa tawi hilo la madhehebu ya Protestanti, Ukristo hatimaye utatawala dunia na baada ya hapo itawadia siku ya kiyama. Hata hivyo jambo hilo linaweza kuchukua muda kutimia katika hali ya kawaida, kwa hivyo wainjilisti wanapaswa kuharakisha mchakato huo. Moja ya sifa za wazi kabisa zinazowatofautisha wainjilisti na Wakristo wengine ni imani kwamba Wayahudi ni watu wateule, haki wanayojipa kuhusu nchi ya ahadi na kwamba kuna ulazima wa Wakristo kuwaunga mkono Wayahudi ili kufikia lengo hilo, kulingana na mtazamo wa kundi hili, utawala wa uinjilisti duniani kote unahitaji kuharakishwa uh, ili mchakato huo utimie kwenye hatua saba. Katika hatua ya kwanza, wayahudi lazima warudi katika ardhi ya Palestina. Hatua ya pili ni kuundwa serikali kuu ya Israel, na ya tatu ni kutumwa wa mishonari kuhubiri injili kote duniani. Hatua ya nne itadumu kwa miaka saba na itakuwa kipindi cha maafa. Katika hatua ya tano, Yesu atakuja tena duniani, na katika marhala ya sita kutajiri vita vya akheri zamani au apokalipsi, vitakavyoongozwa na wainjilisti. Watu wema na waovu duniani kote wataingia katika vita vya dunia na vya mauaji makubwa na hatimaye watu wema watashinda vita hivyo, lakini kwa kuwa mwisho wa vita wainjilisti watatawala ulimwengu. Ili vita hivi vitokee haraka iwezekanavyo, Israel inapaswa kupanuliwa na kuwa kubwa zaidi. Na katika hatua ya saba Ukristo utatawala ulimwengu wote, na siku ya mwisho yaani siku ya kiama itatokea. Kwa hivyo inaonekana kwamba uinjilisti una mwingiliano mkubwa na malengo ya wazayuni na kwa msingi huo wainjilisti au waevangelisti pia wanaitwa Wakristo wa Kizayuni. Kundi hili limekuwa na harakati na mchango mkubwa katika mashambulizi ya hivi sasa ya Israel dhidi ya watu wa Palestina kwenye eneo la ukanda wa Gaza. Baada ya mashambulizi ya Israel huko Gaza, harakati ya kizayuni kikristo ilikuwa na matumaini ya kuiburuta Iran katika vita na utawala ghasibu wa Israel. Shambulio la jeshi la kigaidi la Israel dhidi ya jengo la ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus huko Siria lilizidisha hamu ya wainjilisti au wazayuni wa Kristo kwa ajili ya kukabiliana moja kwa moja Tel Avivu na Teheran baada ya jibu la Iran wanadharia wa harakati ya wazayuni wa Kristo waliyataja majibu hayo kuwa ni kielelezo cha utabiri wa Biblia kuhusu vita vya mwisho wa dunia. Inafaa kufahamu kwamba wazayuni wengi kwa wa kikristo wanakutambua kuasisiwa utawala wa Israel mwaka 1948 katika ardhi ya Palestina ambako kulipelekea Wapalestina wapatao laki saba na nusu kufukuzwa katika nchi yao kuwa ni kutimia kwa bishara ya za Biblia. Gazeti la Israel la Aprili 16 mwaka huu liliandika ripoti chini ya anwani: shambulio la Iran limechochea hamu ya washirika wa kiinjilisti wa Netanyahu ya vita vya akheri zamani au apokalipse. Na kuandika kwamba katika hali ambayo akthari ya Waisraeli wangali wanajaribu kusahau kumbukumbu ya shambulio la Iran huku wakisubiri kwa hamu kusitishwa hali ya mvutano unaoongezeka kila uchao, wengi katika maelfu ya kilomita mbali na Israel wanatazama matukio wa haya kwa ari na msukumo wa kidini. Ripoti hiyo imeeleza kwamba waungaji mkono wa serikali ya Netanyahu yaani marafiki wa Israel na Wakristo wa Kiinjilisti wa siku moja baada ya Iran kushambulia maeneo ya kijeshi ya Israel walikusanyika mbele ya jengo la Kongress ya Marekani na kuwataka wawakilishi wa Kongress wasichukue hatua wa yoyote ya kuzuia kushtadi zaidi mivutano hiyo. Mchungaji John Hagee, mwasisi wa Christian United for Israel, kundi ambalo lilimshinikiza rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kuhamishia ubalozi wa nchi hiyo katika mji wa Quds. Alitoa hotuba kwa wafuasi wa kundi hilo na kuambia kwamba mashambulizi ya Iran yanathibitisha kwamba kulingana na utabiri wa Biblia tunakaribia kuingia katika vita vya Gogu na Magogu ambavyo vimefafanuliwa katika sura za 38 na 39 za Biblia. Viongozi wa Kikristo wa Kizayuni siku zote wanayaarifisha mapambano ya ukombozi wa Palestina kama ishara ya chuki ya Mayahudi. Inafaa kujua hapa kwamba wazayuni wa Kikristo walishika nyadhifa za juu zaidi wakati wa utawala wa Donald Trump, ikiwemo wizara ya mambo ya nje na makamu wa rais. Pamoja na hayo inatupasa kusisitiza kwamba uungaji mkono wa Marekani kwa utawala haramu wa Israel haukomei katika zama za Trump, na katika serikali zote za Marekani Israel imekuwa ikipewa kipaumbele cha kwanza katika siasa za nje za Marekani. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya makala hii ya Uislamu na mtindo wa maisha. Kama bado mnakumbuka, katika kipindi cha uliopita tulisema kwamba michezo ni katika burudani na mambo yanayoweza kutumiwa kujaza wakati wa mapumziko na usiokuwa wa kazi rasmi za kila siku. Karibuni. Michezo, wapenzi wa wasikilizaji, ni miongoni mwa mambo yaliyohusiwa na Uislamu kwa ajili ya kujaza kipindi cha mapumziko na ni burudani sahihi na salama. Lakini kwanza, kabla ya kusonga mbele zaidi, hebu tujiulize ni kiasi gani cha wakati wetu tunatumia kwa siku, wiki au hata mwezi kwa ajili ya michezo na mazoezi ya viungo? Inasikitisha kwamba mtindo wa maisha wa mwanadamu wa leo umebuniwa kwa namna ambayo haimpi mwanadamu fursa ya kutenga wakati kwa ajili ya mazoezi ya mwili na michezo, ilhali maisha ya sasa yanamlazimisha mwanadamu kufanya mazoezi na kujishughulisha na michezo zaidi kuliko vipindi vilivyopita. Kama tunavyojua sote, mwili wa mwanadamu huchoshwa na kukariri kazi ya aina moja mara kwa mara na huhitaji kuondoa uchovu huo. Mazoezi na michezo si tu kwamba vinaondoa uchovu wa mwili, bali pia vinaupa nguvu na kuufanya imara zaidi. Kwa msingi huo, harakati za mazoezi ya viungo na michezo ambazo zinafanyika kama burudani tu ni jambo linalotakikana bali la lazima kwa maisha ya sasa, kwa sababu kutotiliwa maanani suala hilo kutakuwa na athari mbaya kwa mwili na hata roho ya mwanadamu. Dini na akili vinahimiza kufanya harakati za viungo na mazoezi ya mwili. Mtu anayekuwa na mwili wenye siha nishati na nguvu huwa pia na akili na fikra salama, na kinyume chake pia ni sahihi, kwa maana kwamba mtu asiye na mwili wenye siha, dhaifu na usio na nishati na nguvu, hupoteza pia uwezo wa kufikiri vizuri na mantiki sahihi. Wahenga wanasema akili salama huwa ndani ya mwili wenye siha na salama. Hii ni kwa sababu imethibitika kwamba mwili na roho huathiriana na dosari yoyote katika moja kati ya pande hizo mbili huathiri upande mwingine. Wanadamu wenye miili dhaifu kutokana na uzembe na ukosefu wa harakati za mwili na mazoezi au walionenepeana kupita kiasi hawawezi kuwa na moyo wenye utanashati na utulivu. Kwa kawaida, watu wa aina hii huwa na matatizo ya kinafsi, kukosa hamu ya kufanya kazi na harakati, wenye visingizio mbalimbali, mbali na akili mgando Suala hili pia huwa na taathira mbaya katika miili yao. Uislamu kwa upande wake umelipa umuhimu mkubwa suala la siha na uzima wa mwili, akili na roho ya mwanadamu. Hadithi zilizopokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlu Baiti zake watoharifu zinaeleza kwamba watukufu hao walijali sana uzima na siha ya mwili na roho ya mwanadamu. Uchunguzi wa historia ya maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahlu baiti zake watuharifu unaonyesha kwamba watukufu hao walikuwa wakifanya mazoezi ya viungo na kujishughulisha na michezo kama ya kuogelea, mbio, na mashindano ya kupanda farasi na kadhalika. Kimsingi, Uislamu umehimiza sana juu ya michezo ya kuogelea, kulenga shabaha na mbio za farasi. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, miongoni mwa haki za mtoto juu ya baba yake ni kumfundisha kusoma na kuandika, kuogelea na kulenga shabaha, na kutomlisha chakula kisicho halali. Vilevile vile anasema, wafunzeni watoto wenu kuogelea na kulenga shabaha. Imam anasimulia umahiri wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kupanda farasi akisema: katika zama za mtukufu huyo kundi la washirikina lilielekea katika malisho ya kando kando ya mji wa Madina kwa shabaha ya kuiba mifugo. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipanda farasi na kuelekea kwa kasi kwenye eneo hilo akiwa pamoja na masahaba zake kadhaa kwa shabaha ya kukabiliana na maadui Maadui walikimbia na kutoweka baada ya kumwona mtukufu huyo juu ya farasi. Muda mfupi baadaye, sahaba Abu Qatada alimwambia Mtume kwamba baada ya maadui kukimbia, turuhusu tutumie fursa hii kwa ajili ya mashindano ya mbio ya za farasi. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliruhusu jambo hilo na mashindano yakaanza. Mtume alishiriki kwenye mbio hizo na kuwashinda masohaba wote. Michezo na mazoezi ya mara kwa mara ya viungo vya mwili ni miongoni mwa njia za kupata siha na uzima kwa watoto, vijana na watu wazima. Mazoezi na harakati huupa mwili afya na kulinda uzito unaotakikana kurefusha mifupa na hatimaye kuzuia au kupunguza maradhi ya moyo na mishipa. Mazoezi hayo yanapaswa kufanyika kulingana na umri wa mtu, maumbile yake, wakati na kadhalika. Mazoezi ya viungo pia humwondolea mtu uvivu na ugoigoi na kumpa utanashati, uchangamfu na siha. Mazoezi na michezo humwandaa mwanadamu kwa ajili ya kazi na shughuli zake binafsi na za kijamii na kuwa na taathira hata kwa akhlaki na maadili yake. Michezo pia inaweza kuimarisha moyo wa mapambano na ujasiri, kujitolea, kupambana na dhuluma na madhalimu na kadhalika. Vilevile, watu wanaofanya mazoezi na michezo kwa njia sahihi au wenye kazi na harakati za kimwili huwa na siha zaidi na umri mrefu kuliko wale wasiofanya mazoezi na kujishughulisha na michezo. Michezo huwa na taathira za ajabu na nzuri sana kwa moyo, mapafu, mishipa na mwili mzima kwa ujumla. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ameitaja siha kuwa ni neema yenye thamani kubwa, anawahimiza Waislamu kufanya mazoezi akisema Muumini mwenye nguvu ni bora kuliko muumini dhaifu. Anasema katika hadithi nyingine kwamba Mwenyezi Mungu ana haki juu yako, mwili wako pia una haki juu yako, na familia yako pia ina haki juu yako. Nukta yenye umuhimu mkubwa katika hadithi hii ni kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasallam Ameupa umuhimu mkubwa mwili wa mwanadamu kiasi cha kuweka haki ya mwili katika safu moja ya haki za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hii ina maana kwamba mwanadamu anaweza kutekeleza vyema haki za Mwenyezi Mungu na familia yake pale anapokuwa na mwili wenye siha, nguvu na utanashati, vitu ambavyo hupatikana kutokana na michezo na mazoezi ya viungo. Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, ambaye alikuwa shujaa wa mashujaa wa historia, anaeleza umuhimu wa uzima na siha kwa kumwomba Mwenyezi Mungu amjalie nguvu katika viungo vya mwili ili aweze kutekeleza vyema amri na mafundisho yake. Uislamu, wapenzi wa sikilizaji, umeupa umuhimu uzima na siha ya mwili kwa kadiri kwamba suala hilo linaonekana hata katika dua na maombi mengi yaliyonukuliwa kutoka kwa Mtume na Ahlu Baiti zake watuharifu. Kwa msingi huo, mazoezi na michezo vinapaswa kuwa sehemu ya ratiba za maisha yetu, hususan wakati usiokuwa wa kazi rasmi na za kila siku. Hii leo michezo ni miongoni mwa masuala yanayojadiliwa na kutumiwa kwa anwani mbalimbali. Baadhi ya watu hufanya michezo na mazoezi kila siku na wengine huji, hujishughulisha na michezo katika kipindi cha mapumziko. Wako pia baadhi ya watu ambao hufanya michezo kuwa kazi zao za kila siku. Pamoja na hayo na licha ya mazoezi kuwa na faida nyingi kwa mwili na roho ya mwanadamu, lakini tunapaswa kuelewa kwamba mazoezi yasiyoambatana na misingi ya maadili, uungwana na ubinadamu, hayawezi kuwa na matunda mazuri na ya kuridhisha. Kwa msingi huo mazoezi na michezo inayoungwa mkono na Uislamu ni yale yanayofanyika kwa malengo ya kibinadamu na kimantiki kama kulinda siha na afya, kujiepusha na upotofu wa kimaadili, kuimarisha moyo wa ujasiri na ushujaa na kunoa akili na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo unayoyoma, na kwa msingi huo sina budi kukuwa geni, nikiwa na matarajio ya kukutana tena katika kipindi kingine. Asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 24 mfunguo mosi Shawwal mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe 3 Mei mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 555 iliyopita alizaliwa Nicolo di Bernardo de Machiavelli, mwanahistoria na mwanasiasa wa Italia, katika mji wa Florence. Katika mtazamo wa kisiasa, Machiavelli alikuwa akiamini kwamba yawezekana kutumia wenzo wowote kwa ajili ya kupata madaraka na kwa ajili ya kuyalinda, na kwamba hakuna udharura wowote wa kuheshimu misingi ya maadili katika masuala kama hayo. Siku kama ya leo miaka mia tano na thelathini iliyopita Christopher Columbus, baharia wa Uhispania, aligundua nchi ya Jamaika huko Amerika ya Kati, katika safari yake ya pili ya uvumbuzi ndani ya bara la Amerika. Licha ya tabia ya upendo na maridhiano ya wakazi asili wa Jamaika na nchi nyingine alizozigundua, lakini Christopher Columbus na watu wengine waliotumwa na Uhispania waliwafanyia ukatili mkubwa na wakutisha wenyeji na wakazi wa maeneo hayo. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita ndege iliyokuwa imembeba waziri wa mambo ya nje wa Algeria, Muhammad Sidik Bin Yahya, ilidunguliwa na ndege za kivita za Iraki baada ya kufanya ziara nchini Iran. Baada ya tukio hilo, mwakilishi maalum wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wajumbe kadhaa walitumwa kwenye eneo la tukio hilo kwa ajili ya uchunguzi. Maafisa wa Iran walitangaza kwamba kwa mujibu wa nyaraka zilizopatikana, ndege za kivita za Iraq zilikimbiza na kuitungua ndege hiyo ya Algeria. Na leo ni siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Maadhimisho haya yanalenga kulinda na kutetea uhuru wa vyombo vya habari na kuwaenzi wadau wa sekta hiyo ambao wakati mwingine wanahatarisha maisha yao wakitekeleza wajibu na majukumu yao. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 35 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu iliyopita ya 34 ya mfululizo huu, tulianza, baada ya kumaliza kuzungumzia historia ya haki za watoto katika dini tukufu ya Kiislamu, kujadili misingi mikuu na maalumu inayozingatiwa na Uislamu katika suala zima la kulinda haki za watoto, hasa kwa kuzingatia kwamba wakati tunapozungumzia watoto wadogo na haki zao, huwa tunazingatia masuala mawili makuu. Suala la kwanza ni kwamba mtoto, kutokana na kuwa kwake mtoto ana haki na ustahiki wake maalumu, na suala la pili ni kwamba kutokana na kuwa kwake mtoto kuna haki nyingine maalumu ambazo hazimstahiki yeye, kama vile haki ya kupiga kura. Leo tutaendelea moja kwa moja na tulipo. Wasikilizaji wapenzi, kipindi cha utotoni kina nafasi ya kipekee katika makuzi ya mwanadamu. Hivyo ni jambo la dharura kukipa mazingatio maalumu kipindi hicho, kwani ukuaji wa kimwili, kiakili, kihisia na kijamii wa mwanadamu msingi wake mkuu ni kipindi hicho cha ukembeni, yaani utotoni. Na wakati mwanadamu anapokuwa katika umri mdogo, kuandaliwa mazingira yanayofaa kwa ajili ya kukua na kuimarika mtoto kunaweza kumwandalia mtoto huyo mazingira bora kabisa anapokuwa mkubwa, na si yeye peke yake, bali pia kwa jamii nzima anayoishi. Kutokana na ana, kwamba Uislamu unakipa umuhimu mkubwa kupindukia kipindi cha utotoni na cha ukembeni cha mwanadamu, dini hii takatifu imeweka sheria na hukumu nyingi nzuri za kuwalea vizuri watoto katika kipindi hicho nyeti cha utotoni. Suala hili ni muhimu mno kiasi kwamba Uislamu umetoa nasaha maalumu kwa mwanamke na mwanamme waliokusudia kuoana na kuwahimiza kuzifuata nasaha hizo kabla ya hata kufunga ndoa. Kwa mtazamo wa Uislamu, hulka za baba na mama na sifa zao maalumu za kurithi zina taathira nyingi na kubwa za moja kwa moja kwa watoto wao. Kwa mujibu wa Uislamu, watoto wanarithi tabia za wazazi wao ziwe mbaya au mzuri. Kuna ushahidi mwingi wa jambo hilo katika aya za Kurani tukufu. Kwa mfano, aya za kitabu hicho kitakatifu cha Mwenyezi Mungu zinazungumzia dua ya Nabii Nuh alaihi ssalam alipomwomba Mola wake kwa kusema, katika Surat Nuh aya za 26 hadi 28 kwamba na Nuh akasema, Mola wangu mlezi, usimwache juu ya ardhi mkaazi wake yeyote katika makafiri hakika ukiwaacha watawapoteza waja wako, wala wao hawatazaa ila waovu makafiri. Mola wangu mlezi, nikufirie mimi na wazazi wangu na kila aliyeingia nyumbani mwangu kuwa ni mwenye kuamini na waumini wote wanaume na waumini wote wanawake, na wala usiwazidishie waliodhulumu ila kupotea. Aya ya 28 ya surat Mariam nayo inatoa ushahidi wa jambo hilo wakati ilipozungumzia kisa cha bibi mariam salamullahi alaiha aliporejea kwa watu wake akiwa na mtoto kisusuni yani nabii isa alaihi salam aya hiyo inasema wakasema kumwambia mariam ewe dada yake harun baba yako hakuwa mtu mwovu wala mama yako hakuwa kahaba nadhani tuishie hapa kwa leo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Amir Saidi Iravani, mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa, amesisitiza udharura wa kukubaliwa Palestina kama mwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeawekea vikwazo mashirika na watu binafsi wa Marekani na Uingereza kwa kuhusika na ugaidi na ukiukaji wa haki za binadamu kupitia kufadhili vitendo vya kinyama vya Israel dhidi ya wa Wapalestina, hasa wale wa ukanda wa Gaza. Waislamu wa Marekani wamesema mswada wa wa bunge wa marufuku ya hotuba dhidi ya Israel unakandamiza uhuru wa kujieleza. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imeituhumu Uingereza kwa kushirikiana na waasi wa RSF, na mvua kubwa imesababisha vifo vya watu 50 nchini Rwanda. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni ni asubuhi njema. Asanteni na kwa herini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza, na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.